


RECORDINGS OF CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS OF MUMIAS CONSTITUENCY HELD AT ST.

BEDAS BUKAYA SECONDARY SCHOOL

 ON 29TH JULY 2002

PRESENT

Com. Riunga Raiji – in chair

Com. Salome Muigai

Com. Dr. Mohammed Swazuri

SECRETARIAT IN ATTENDANCE

John Watibini                                Program Officer

Gladys Gichuki                         Asst. Program Officer

Asha Bor                                       Verbatim Recorder

Anne Nambiro                                District Coordinator

The Meeting started at 10.00 a.m. with Com. Raiji in the chair.

..............mmoja wenu atuongoze kwa maombi. 

Rosenail  Obonyo: Natuombe.   Baba katika jina la Yesu,  tunakuita sasa  hivi Mungu wetu kwa sababu umetuwezesha kufika

siku ya leo,  siku  ambayo  tumeongoja  sana.   Baba  tunasema  asante,  asante  kwa  kuleta  wageni  ambao  wamekuja  kuchukua

maoni yetu baba.   Tunakuomba ukae kati  yetu wakati  tunaanza, hata wale hawajafika Mungu wangu, tunaomba uwalete  kwa

haraka ili tuendelee pamoja.   Asante kwa serikali yetu, asante  kwa Rais wetu  ambaye  ametupatia  nafasi  hii  tutoe  maoni  yetu

ambayo itatusadia hata na watoto wetu na wajukuu wetu.   Baba tunaomba uzidi kutuongoza kwa hiki kikao baba.   Tukimaliza

vizuri vile tutaanza vizuru, tutakushukuru Baba.  Naomba katika jina la Yesu kiongozi wetu. Amen.

Com. Raiji:  Asante  sana  mama.   Kwa  niaba  ya  tume  ya  kurekebisha  katiba,  ninafuraha  kuwakaribisha  nyinyi  nyote  katika

kikao hiki rasmi  cha  tume.   Kabla  hatujaanza,  ningetaka  tujue  tuko  na  Commissioners  wagani  ambao  wametumwa  hapa  na

tume na nitawauliza muwaambie majina yao nikianza upande huu wangu wa kulia.  

Com. Salome Muigai: Hamjambo watu wa Mumias
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Audience: Hatujambo

Com. Salome Muigai: Mimi naitwa Salome Wairimu Muigai na ni furaha kubwa kuwa nanyi leo.

Com. Swazuri: Habari ya asubuhi?

Audience: Mzuri

Com. Swazuri: Mimi naitwa Mohammed Swazuri.

Com. Raiji:  Na  mimi jina langu ni Riunga Raiji na mimi ndio  nitakuwa  Mwenye  Kiti  wa  kikao  cha  siku  ya  leo.   Pamoja  na

ma-Commissioners hawa wako mbele yenu hapa watatu.  Tuko na maofisa wengine kutoka makao makuu ya Tume.  Tuko na

Bwana John Watibini ambaye ni Programme Officer.

John Watibini: Hamjambo?

Audience: Hatujambo

Com. Raiji: Tuko na Bi. Asha Boru ambaye ni Verbatim Recorder

Asha Boru: Hamjambo?

Com.  Raiji:  Tuko  na  Gladys  Gichuki  ambaye  ni  Assistant  Program  Officer.  Na  pia  tuko  na  District  Coordinator  na  wana

chama wa Constituency Committee na nitamuuliza District Coordinator  aje  hapa atujulishe tu kwa majina wale wanachama wa

threeCs ambao wako hapa ambao wamekuwa wakitayarisha na kufanya kazi kubwa ili kutayarisha mambo ya siku ya leo. 

Anne Nambiro: Hamjambo?

Audience: Hatujambo.

Anne Nambiro:  Tuko na wanakamati  wa katiba ya (inaudible)  hapa  wanne  na  nitaanza  na  Mwenye  Kiti,  Acting  Chairman.

Jina lako tafadhali na jambo.

Peter Sakwa: Peter Sakwa. Hamjambo?

3



Audience: Hatujambo.

Anne Nambiro: Mwenye anatufuata ni secretary

Rita Katamwa: Rita Katamwa.  Hamjambo?

Audience: Hatujambo.

Anne Nambiro: Mwenye anamfuata ni member

Abdangwa Shikanga: Abdangwa Shikanga.  Hamjambo nyote?

Audience: Hatujambo.

Anne Nambiro: Next, member

Janet Ayeta: Janet Ayeta ni member.  Habari zenu wote?

Audience: Njema

Janet Ayeta: Mwakaribishwa

Audience: Asante

Anne Nambiro: Na mimi ndiye District Coordinator, Ann Nambiro.  Asante kwa kufika.

Com.  Raiji:  Asante  sana  Anne.   Kwanza  kabisa  kabla  hatujaanza  tungetaka  kuwajulisha  utaratibu  ambao  utakuwa  katika

kutoa  maoni.   Kwanza  kama  mnavyojua,  hiki  ni  kikao  rasmi  cha  tume  kwa  hivyo  wakati  munatupatia  mapendekezo  yenu,

mtakuwa mkipatia Tume na kila mtu yuko huru  kupendekeza  mambo  yote  anayofikiria  itatusaidia  katika  kurekebisha  katiba.

La pili, tutatumia lugha zetu rasmi, Kiingereza na Kiswahili lakini kama hujui  hizo  lugha,  uko  huru  kutumia  lugha  ya  mama  na

nafikiri Ann atatupatia mtu wa kututafsiria.  

Kuna jinsi tatu za kutoa maoni.  Kwanza kabisa unaweza kutupatia nakala au  memorandum  ambayo  umeandika  bila  kusema

neno lolote,  utatupatia kwa sababu hapa ndio ofisi yetu.  Tutaandika,  tutaipokea  na  tutaitumia  wakati  wa  kuiandika  ripoti  ya
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kurekebisha katiba.   Unaweza kuwa na memorandum  lakini  ungetaka  tu  kuzungumza  maneno  machache.   Utapatiwa  dakika

tano kutupatia tu summary au highlights kwa sababu ya masaa hatuwezi kukubalia mtu asome memorandum yote kwa sababu

ingine ni ndefu sana kwa hivyo, utapatiwa dakika tano utupatie tu  yale  muhimu kwa  sababu  memorandum  yenyewe  tutaenda

nayo na tutapitia wakati tunarekebisha katiba. 

Jinsi ya tatu, unaweza kuwa huna maandishi yoyote lakini unataka kunena mapendekezo yako.   Uko huru kufanya hivyo na pia

utapatiwa  dakika  tano  ili  sasa  ututolee  mapendekezo.   Ningemuomba  wakati  mnakuja  hapa  muwe  mkitupa  mapendekezo,

recommendations or  proposals  kwa sababu hizo ndizo tunataka ili  tuzitumie  kurekebisha  katiba.   Kwa  hivyo  ma-story  ndefu

sana   sana  kwa  hivyo,  jaribu  kuleta  point  yenyewe  ili  utumie  saa  yako  vizuri.   Pia,  baada  ya  kutoa  maoni  yako,

ma-Commissioners wako huru kukuliza upanulie jambo fulani ambalo labda hawajaelewa ama kupata  sawa sawa.   Kwa hivyo

utangoja  kidogo  kama  kuna  maswali  ama  kitu  cha  kufafanua,  utaulizwa  lakini  ningetaka  kuwajulisha  kwamba

ma-Commissioners hawako hapa kujadiliana na  nyinyi.   Kazi  yetu  kama  Commissioners  ni  kusikia  na  kupokea  maoni  yenu.

Maoni yote mnatoa hapa tuna record, tuko na tape recorder  kwa hivyo usiwe na hofu kwamba hayo mapendekezo yenu hapa

labda hayatafika huko kwa Tume, yatafika.  

Nafikiri hakuna mengi, tutaanza sasa  na vile tunafanya ni kwamba tunaanza  na  mtu  ambaye  alijiandikisha  mbele.   Kwa  hivyo

tutafuata taratibu wa vile watu walifika lakini tukiona ni heri  tunaweza  kurukia  ili  tufikie  labda  watu  kama  wakina  mama  ama

walemavu, wale ambao wako shuleni na kwa hivyo tutafuata orodha.   Ukimaliza kutoa maoni yako au memorandum, tafadhali

utaenda hapa ujiandikishe kwa sababu Tume  inataka  orodha  rasmi  ya  wale  waliotoa  maoni  ili  wakitaka  kuenda  kuthibitisha,

watakuwa huru kufanya hivyo.  Asanteni.

Tutaanza na Celine Wesonga,  Ukaya Student.   Karibu.   Wa pili tutampatia  nafasi,  Stephen  Rabile  Okuok.   Stephen,  Ukaya

Teachers’, yuko?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Yuko upande huo?

Speaker: Ndio.

Com. Raiji: Okay.  Rowland Ombuge?  Rowland eh?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Okay.  Uko tayari kutoa yako?
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Speaker: Niko nayo

Com. Raiji: We will give you five minutes to give us the highlights or summary.  Please have a seat.   Utaanza kwa kusema jina

lako ili liingie kwa tape.

Stephen Obok: Hamjambo wote?

Audience: Hatujambo.

Kwa  majina  ni  Stephen  Obok.   Nina  maoni  ya  Waalimu  wa  St.  Bedas  Bukaya  High  School.   Tumeandika  kwa  lugha  ya

Kimombo  kwa  hivyo  nitasoma  kwa  lugha  hiyo.   Teachers  from  St.  Bedas  Bukaya  Secondary  School  are  proposing  the

following: -

• Nominated MPs should not be allowed to hold Ministerial post in the country.

• Even children be allowed to acquire or inherit their parents property especially land and other things.

• The  President  should  not  be  the  Chancellor  of  all  public  universities  in  Kenya  instead  they  should  appoint  qualified

personnel to that position.  

• Basic education should be free and compulsory to all Kenyan children to eradicate illiteracy.

• They are  also proposing the creation of post  of a Prime Minister and reduce  the  powers  of  the  President.   They  are

saying that the Prime Minister should serve a maximum of two terms of five years each.

• Sentence for rapists should be made more harsh to reduce such incidences.

• Anybody who fails general elections should not be  nominated as  an MP.   A person who attempts to vie for either MP

or President twice unsuccessfully should not be allowed to vie any other time.

• MPs and Chiefs or  leaders  should be answerable to what development progress  has  been  achieved  during  their  time

and why and how it has been achieved otherwise they will drop if they cannot explain.

• Agriculture  being  one  of  the  most  important  sectors,  it  should  be  well  addressed  in  the  Constitution  to  enhance

productivity.  Actions, which may lead to poor production that is stealing from other people’s funds or  mismanagement

of products, should be addressed.

• All parents should give proper care to their children according to their abilities. 

• The scrapping of nomination of MPs and councillors.

• All MPs  be  involved  in  the  proroguing  and  dissolution  of  Parliament.   It  should  not  be  left  to  the  preserve  of  the

President.

• There is  a  suggestion  that  they  should  have  two  Chambers  in  the  House,  that  is  the  House  of  Common  for  elected

representatives  and  the  Senate  made  up  of  retired  senior  citizens  from  various  professions  like  law,  medicine  and
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engineering just to name a few.

• They are  also suggesting that we create  a federal  system of government  with  five  governors  in  this  manner;  Western,

Central, Rift Valley, Eastern and Coast.  

• There is a suggestion that all nursery school teachers to be employed by TSC instead of community.  

• The government to train and post guiding and councelling personnel to schools to counsel teachers and students.  

• We naturalize the citizens born of Kenyan mothers and alien fathers.  

• The delegate system of voting should be done away with.  Ceremonial positions like Mayors be scrapped.   Selection to

middle level colleges should be done away with.  

• All sub  Chiefs  and  Chiefs  should  be  of  ‘O’  level  education  and  above  and  have  a  certificate  or  diploma  in  Public

Relations and they be paid well to avoid corruption.  

• Teachers in a given situation should elect their heads whenever vacancy arises.  

• Interdiction for teachers  should be decided by all  teachers  before  the  Principal  or  BOG,  that  is  to  say  a  disciplinary

council made up of teachers and they should be part of the policy makers.  Ministries should not be headed by MPs but

by specialists that is people with education that pertains to that Ministry. 

• The Constitution should give room where the voters who are the employers of the MP to have a vote of no confidence

to their MPs if they fail to work as expected.  

• The President  should not be  an MP,  he or  she should be an  independent  Kenyan  and  not  attached  as  a  Member  of

Parliament in any constituency.  

• Presidential elections to be carried out separately from MP elections and even civil elections.   The President  should not

be  a  Commander-in-Chief  of  the  Armed  Forces  and  finally  they  are  suggesting  that  we  should  abolish  political

inheritance.  Thank you

Com. Raiji: Thank you very much Stephen.  Register yourself.  Celine Wesonga.  That was the student.  Welcome.

Speaker: You can have a sit there.

Celine Wesonga: Our teachers and our visitors, this morning...

Com. Raiji:  (inaudible).  Start with your name please so that we can record.

Celine Wesonga: I am Celine Wesonga.   This morning I am going to talk about  the roles of women in Kenya today and we

tried to come up with the following report.

• Women should be allowed to inherit land. The government should announce that publiclyso that all the people  in Kenya

are aware of that.  

• Second, women should have that right to marry men.  By this we mean, instead of the men taking the women to their
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home, even the women should take the men to their homes.  

• Another point is that the government should make an appointment to ensure that all women in Kenya wear long dresses.

  It must be compulsory.  

• There should be equality in job opportunities for both men and women.  If a man can be a pilot,  why can’t a  woman

become a pilot?  If he can make to be a caretaker same to a woman then a makanga (tout).  

• The government should announce publicly that every family must give birth to a maximum of six children, more than that

may lead to jailing both the woman and the man and then a minimum of three children.  

• All men rapists to be castrated or jailed for life and it should be announced publicly and on a serious note.  

• All thieves should not be jailed to die there, instead they should be cut the limbs, they should be cut.   You cut both the

legs and the hands so that they will know that, I stole and that is why I do not have these limbs.  Thank you.

Com.  Salome  Muigai:  We  need  to  get  some  clarification.   Thank  you  very  much  Celine,  those  were  very  important

prepositions.  I just have a few questions for you.  You are talking about equality of men and women and at  the same time, you

are saying women should wear  only long clothes.   Could you explain to us what you mean by  women  wearing  long  dresses?

My other question is on the limbs.  There are people born without limbs so when you say that all thieves will be known that they

stole  and  that  is  why  they  have  no  limbs.   What  happens  to  those  who  are  born  without  limbs,  those  whose  limbs  are  cut

because of some diseases?  Will they have to share thought because they stole or how will you tell the difference?

Celine Wesonga: Thank you.  First, I will tackle the question about putting on of long dresses.   If the government makes it to

be known that all women should put on long dresses,  we are  not going to get cases  of maybe girls being raped  because  of the

short skirts they are putting on or mini skirts or the tights they normally put on.  So, Kenyans must be  identified to be  putting on

long dresses.  If you go to Nigeria, you will get that putting on ‘vitenges’ identifies these women they are long and smart.   If you

see a  Nigerian  woman  and  you  are  educated,  you  will  not  fail  to  know  that  woman  so  the  women  should  just  put  on  long

dresses.

For the thieves, if someone was born without limbs, that one is automatically known and if someone is a thief and you cut him or

her, the family.  You know most of the people do inherit the theft from the family so in this case you will get that the same family

has almost three thieves and if a brother is cut, the two are going to change.

Com. Raiji: Thank you very much (inaudible).  Tell us your names.

Mohammed Odongo: My names are Mohammed Odongo.

Com. Raiji: You have to say your school for the record.
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Mohammed Odongo: From St. Bedas Bukaya Secondary School.

Com. Raiji: Endelea mbele.

Mohammed Odongo:  The students have come up with some views.  The first one was that people  should elect  the Mayors

and the coucilors because they are the ones who can specify who or which person fits a particular post.   Secondly,  we feel that

the council officials, the Mayors and councillors should not serve for only two years; they should serve for the normal five years

so that as Parliament is dissolved, all of them are  retrenched to get new ones in the new government.   Another thing is that the

maximum serving time should be five years after which the retrenched officer should not again be allowed to be  voted for so as

to  have  equal  (inaudible)  of  the  nation  of  Kenya.   The  election  dates  for  each  five-year  plan  should  be  specified  in  the

Constitution so that campaigning becomes fair and the citizens be well prepared  on  who  to  cast  their  votes  for.   Apart  from

winning the votes, the President and other elected civil servants should fulfill the following qualifications.  He should be morally

upright, at least a form four graduate and a Kenyan citizen.

The mutli-functions of President  should not exist in the new Constitution; he should  only  be  a  President  and  an  MP.   Others

such as  Commander-in-Chief and chancellor of universities should not be  allocated to such persons  so that others  can get the

job and avail the opportunities to many Kenyans.   There should not exist nominated or  very special  Ministers  but  all  of  them

should be elected by the citizens, not just to push them there and ask the citizens they have been taken.  

All the civil servants should only concentrate on one job so as to avail other similar chances to the organs of the country.  During

the voting, the second person  after  the  President  should  become  the  Vice  President  and  incase  she  or  he  suits  the  required

qualifications but if not, then anyone who has gone for post but failed should be made the Vice President. 

A Kenyan citizen caught for breaking the law should just be  arrested  but should not be  whipped or  subjected to any  form  of

displinary action.   He  should  just  be  guided  and  counselled  and  if  possible,  be  given  strategic  post  in  the  process  of  nation

development.  For example, he can be taken to polytechnics or any other training institutions nearby.  

Death  penalty  should  be  abolished  completely.   The  current  Constitution  does  not  protect  full  employment  for  the  citizen

properly.  For  example,  in Western Kenya,  sugarcane as  the only cash crop does  not presently encourage farmers to plant it.

When inputs should be brought  to  the  farm  and  that  process  done  there.   The  expense  of  some  get  lost  on  the  way  to  the

factory should be the responsibility of the company and the one to suffer but not the farmers.

On education, there is unfair distribution of education resources.   Schools  which are  known for performing well and which are

able are  being made more able living the cheap ones like our school Bukaya behind.  How can you prove education you  say

that by then yet there is unfair distribution.  Also,  unable students have just been left to drop  out of school due to school fees.
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Students also loose their hope because  compared to the old systems in schools with the present  ones you see  there is a great

difference.   In  old  schools,  milk  was  being  brought  to  the  schools.   Pens  and  books  were  donated  to  the  school  by  the

government but are they there today?  Are we really going ahead or we are backsliding? 

Com. Raiji: You have a long memorandum, we will collect it.  Just summarize the rest and you have one and a half minutes.

Mohammed Odongo: Another thing is that education should be made compulsory for any person below 18 years  of age and

any person found roaming on the streets yet is supposed to be  in school should just be  repatriated to the village.  The teachers

should be  fitted  with  uniforms  so  as  to  identify  them  quite  easily  and  anybody  or  any  public  servant  found  on  duty  with  no

proper  uniform  should  be  given  a  compulsory  leave  or  suspended  for  a  month.   Students  should  not  be  given  any  form  of

punishment while in  school.   Proper  guiding  and  counseling  should  be  given  to  them  and  the  any  teacher  found  violent  with

students should be suspended for a month.  Kenyans should be made aware of anything going out of the country.   They should

be accessed this information to the possession of the state or any other agency, organ of the State.

Finally, for day schools it should be very clear that any student who is able or  willing to stay in the school should be given the

chance so that he can gain like the other national schools does.

Com. Raiji: Asante sana.  Can you get yourself registered. Mr. Rowland Ombuge I think that is the Principal.  Karibu sana.

Speaker: Excuse me Sir, do you want to hand over your document?

Com. Raiji: Yes, you are free.  If you have a written memorandum, you are free to get it registered and then you are  released.

 You do not have to read it all.   Thank you. Mwalimu if you could start with your name first.

Rowland Ombuge:  Majina yangu kamili ni Mwalimu Mkuu wa St.  Bendas Bukaya,  Mukumu  (inaudible).   Nafikiri  niliulizwa

swali ya kata ndogo ya Bukaya.  Wazee walikutana hapa na wakapendekeza maoni fulani ambayo waliniuliza nisome kwa niaba

yao.  Tulipitia pengine yote ambayo ilikuwa ya mijadala ya uma na tukapendekeza mambo machache,  kwa  hivyo  ningependa

kuanza kwa kusema kwamba, katika utangulizi wa katiba yetu, wakaazi wa Bukaya walipendekeza kwamba katiba yetu mpya

iwe na utangulizi huku ukieleza umuhimu wa taifa,  umoja,  heshima ya katiba,  kuheshimu kazi na tamaduni za makabila yote ya

Kenya, haki ya kumiliki mali, uzozaji wa raslimali, haki za watoto, wamama, wazee na walemavu, haki za kuabudu na utaratibu

wa kusajili madhehebu, idadi ya vyama vya kisiasa, haki za vyama vya ushirika na wafanyi biashara rejareja,  haki ya elimu, maji

masafi, uhifadhi wa misitu na mazingira.  Kwa hivyo walitarajia mambo ya katiba yetu ikiwa na utangulizi wa aina hiyo itakuwa

na mwelekeo. 

Kuhusu kanuni za kuongoza sera za serikali, mambo muhimu ambayo waliwahi kuguzia ni kuhusu wazee.  Maoni ya wazee hasa
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kuhusu maisha yaweze kutiliwa maanani sana katika katiba yetu kwa sababu siku hizi wanaonelea kwamba wanaanza kupuuza.

 Swala la mama kambo na baba  kamba walisema pia haliko kwa desturi  za mwafrika kwa sababu huharibu,  inaondoa  umoja

wa jamii na pia huharibu taifa kwa hivyo walisema mambo kama haya yakiondolewa (inaudible).

Walisema kwamba Rais ambaye anakuja, kanuni zake za siku dumu ashtakiwe apate kustaafu na mawaziri wateuliwe kulingana

na ujuzi wao katika idara hizi.  Iwapo  ni  wajumber,  wawe  wana  degree.   Baada  ya  uchaguzi  iwapo  tutategemea  serikali  ya

mseto, wamependekeza kwamba pawe na viama vinne pekee vya kisiasa na pia viama hivyo iwapo vitaunda serikali ya mseto,

kile kinachoshinda na hakina waMbunge wa kutosha kimtoe Rais na kile cha pili  kimtoe  Waziri  Mkuu,  cha  tatu  makamu  wa

Rais  na  cha  nne  Waziri  Mkuu  mdogo.   Hivyo  ndivyo  kuunda  serikali  ya  mseto  ambayo  itakuwa  na  utaifa  maalum.   Pia

walizungumzia ambayo tayari waalimu wamezungumzia kwamba Wabunge maalum wasiteuliwe kuwa mawaziri na wawachiwe

kutetea  wajibu  walioteuliwa  kwa  mfano  walipendekeza  kwamba  Wabunge  maalum  wateuliwe  kutegemea  makundi  maalum

kama vile walemavu, wale wenye ujuzi katika nyanja mbalimbali ili waweze kuwakilisha makundi hayo kuliko kuwateuwa watu

ambao tayari wamewakilishwa kwingine.

Walisema kwamba wapewe muda wa kuongoza kwa vipindi vitatu vya miaka mitano.  Wale ambao wanastaafu kutoka ambao

umefanya kwa muda wa vipindi viwili walipwe marupurupu ya kustaafu.  Wahuduma wengine wa serikali wanaostaafu walipwe

marupurupu  yao  haraka  na  waongezwe  kutoka  miaka  kumi  na  tano  hadi  ishirini  na  tano,  wale  wafanyikazi  wa  serikali.

Marekebisho  pia  yafanyiwe  malipo  ya  uzeeni  ili  yalingane  na  hali  ya  kiuchumi  kwa  sababu  wengine  bado  wanalipwa  ujira

mdogo.

Kuhusu uwezo wa katiba, walipendekeza kwamba katiba isiruhusu Wabunge kubadilisha (inaudible) fulani fulani vya sheria bila

kuwashauri wananchi walioshiriki katika kuunda katiba.  pia walipendeza katiba imruhusu Rais kuteuwa kamati inayoidhinisho la

Bunge ili kuongoza mkutano wa kubadili katiba iwapo kuna haja ya kufanya hivyo.

Kuhusu  uraia  jambo  ambalo  lilitokea  sana  ni  kuhusu  yale  mengine  wamezungumzia  lakini  walisema  kwamba  iwapo  mama

ameoleka kwingineko na arejee hapa Kenya na ni Mkenya, akija na wanawe, watoto  hao wapewe uraia wa Kenya kwa muda

wa miaka mitano huku wakiangalia iwapo patakuwa na kurudiana au mda huo unaweza kuongezwa kutegemea vile hali  ilivyo

ki-ndoa  na  iwapo  mke  anaolewa  akiwa  mja  mzito,  basi  baba  achukue  jukumu  la  yule  mtoto  aliyezaliwa  au  mtoto

anayeandamana  na  mtoto  huyo  na  apewe  haki  yake  ya  kuridhi.   Walisema  kwamba  vyeti  vya  kuzaliwa  vitiliwe  maanani

kumtambua raia wa Kenya na jukumu ya raia yategemee namna uraia ulivyopatikana na katiba isiruhusu raia wa nchi mbili kwa

sababu inaweza kuzusha vitendo vya ugaidi au kupeleleza kwa niaba ya nchi zingine.

Ulinzi na usalama; walipendekeza vikosi vyote vya silaha viguzwe na katiba.   amri jeshi abakie  Rais lakini kutangaza vita, pawe

na kamati ya ulinzi na usalama ya kumshauri Rais.  Polisi wanapofanya msako wa vijijini kutafuta pombe haramu au madawa wa

kulevya waandamane na wazee wa mtaa.  Wazee wa vijiji waajiriwe na serikali ili kutekeleza kazi yao vyema na walipwe ujira.
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Katiba iruhusu uwezo wa kipekee katika hali ya hatari  kama  vile  vita,  majanga  ya  kitaifa,  maasi  na  kukosekana  kabisa  kwa

usalama na mamlaka haya watumiwe na kamati ya usalama ikiongozwa na Rais.

Ningependa  kumalizia  kwa  sababu  nimesema  kwamba  mambo  haya  yameandikwa  na  ndio  maana  huoni  watu  wengi  hapa.

Wengi walikuwa wamezungumzia na tukayaweka pamoja kwa hivyo mengi mtayapitia lakini muundo wa (inaudible) ya serikali

wamependekeza  tutazidi  kuwa  na  vyama  vingi.   Kuhusu  Bunge  wamependekeza  kwamba  Wabunge  wasihamehame  kutoka

chama kimoja hadi kingine wakati wanahudumu kwa miaka mitano na kuhusu mamlaka ya nchi, lazima katiba iweke takiriba ya

Rais atakayeteuliwa.

Mahakama,  jambo ambalo lilijitokeza muhimu sana ni kwamba pawe na mahakama ya katiba na pia mahakama ya juu  halafu

mahakimu wastaafu baada  ya miaka sitini sio sabini na mbili.  Katiba  ichunguze  wale  mawakili  ambao  huwafuja  raia  na  wale

wanawakilisha jamaa zao kwenye mahakama ambao wanaipotosha mahakama.  Kwa hivyo katiba itoe mamlaka kuwaachisha

au  kuwanyang’anya.   Walisisitiza  serikali  za  wilaya  zipewe  haki  ya  kusimamia  raslimali  katika  sehemu  zao  ili  waweze

kuorodhesha matumizi hayo.  Kuhusu mfumo wa utaratibu wa uchaguzi, walisema kwamba ma-Commissioner wawe twofive na

wawe na tajiriba na waweze kustaafu baada  ya miaka six0 na wakipatikana wanapendelea upande wowote,  waachishwe kazi

hiyo. 

Haki za  kimsingi  afya  ya  wananchi,  walipendekeza  kwamba  serikali  ihudumie  kupitia  kwa  NHIF  na  NSSF  welfare  society.

Elimu ya zamani walisema irudishwe, wasichana wapewe haki ya kuridhi.  Boda boda  wapewe huduma za bima na mafunzo ya

uchukuzi na serikali ijenge viwanda vidogo vidogo kama sehemu ya Mumias hapa kuhusu kutengeneza peremende,  molasses na

fruits ya mayai ili kuajiri vijana na wale vijana  ambao  serikali  haiwezi  kuhudumia  pia  walisema  hapa  haki  za  msingi,  wapewe

pesa kidogo ili kuepuka madawa ya kulevya na njia zingine za usherati.  Kisha walisema serikali isimamie bei ya bidhaa muhimu

kama vile chumvi, mafuta taa, mbolea na kadhalika.  Mengine wataangalia katika hiyo sehemu.  

Haki za makundi yanayoweza (inaudible) walipendekeza wakina mama, walemavu na wengine waweze kulindwa na katiba na

haki za watoto  wasichana hasa.   Ardhi; kuna swali muhimu ambalo lilitokezea hapa ambalo  nilitaka  nitaje  kwamba  walisema,

sole propriety itolewe kwa vyeti vya Title Deeds,  ibadilishwe na trusteeship kwa thamiri na waandikishe watu watatu  kwenye

cheti cha kuruthi shamba ili mama, baba  na mtoto wa kwanza waweze kuandikishwa ili kuepuka mambo ya kwenda kwa koti

kuweze kumiliki shamba ile.  Pia serikali irejelee kufanya ukaguzi wa mashamba upya ili garama za kufanyia survey zimekuwa

ngumu zaidi.  

Haki ya jamii tofauti tofauti za kitamaduni, nafikiri hayo yatapitiwa lakini walisema katiba ilinde tamaduni za watu kulingana na

hali  yao  na  sehemu  zao.   Mwisho  ni  sehemu  muhimu na  ningelisema  kwamba  walisema  katiba  isibadilishwe  ovyo  ovyo  na

iandikwe kwa lugha zote za makabila ya  Kenya  ili  kufanikisha  kuelewa  na  iweze  kugawa  kupitia  ofisi  ya  Naibu  wa  Chief  ili

wananchi  waweze  kuisoma  na  kuielewa,  kuanzisha  training  kuhudumia  vyama  vya  kisiasa  na  sehemu  zingine  za  katiba  ili
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wananchi wajue haki zao.   Katiba isitumiwe na watu binafsi kuwanyanyasa wengine mbali  iwe  ni  chombo  cha  utaifa  na  watu

wachache  wasiruhusiwe  kumiliki  mashamba  makubwa  makubwa  ili  hali  kungali  na  squatter  nchini.   Sehemu  kame  iweze

kuhifadhiwa na katiba itenga hekari  fulani za shamba zinazomruhusu mtu kumiliki moja au kampuni au jamii na katiba isiruhusu

watu kuzitaja sehemu zao kuwa upande mmoja wa kisiasa ili nchi yote iwe  huru  watu  kudai  kura  zao.   Hayo  ndio  maoni  ya

wananchi wa kanda ndogo ya Bukaya.  Asanteni

Com. Raiji: Commissioners (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mwalimu Mkuu kwa hayo  yote  yako  na  ya  wazee  kwani  ulisema  hii  maoni  ilikuwa  ya

wazee.  Hao ni wazee wa kike ama wa kiume ndio swali langu la kwanza.   Shikilia hayo maswali nitakuuliza maswali kadhaa.

Umesema kuwa habari ya wazazi wa kambo iondolewe.  (inaudible) hayo nitahitaji unifafanulie kuwa ni vipi kwani baba  akiwa

na watoto  na ameoa bibi mwingine, huyo ndio hard work sijui kama hapa kwa Kiluhya kuna mama mwenye watoto  huolewa

mahali pengine lakini mahali pengine utasikia  mama  anaweza  kuwa  na  watoto  na  akaolewa  pahali  pengine  na  basi  mzazi  wa

kambo akawa hapo.  Sielewi hapa unataka katiba ifanye nini juu ya hili jambo.   Umeeleza pia ungetaka kuona mihula miwili tu

ya miaka tano.  Sikuelewa kama ni kwa Rais peke  yake ama ni  kwa  kila  mtu,  ama  ni  kwa  madiwana  ama  kwa  wanaBunge.

Kwa hivyo pia ningetaka ufafanuzi hapo.   Pengine memorandum yako inaeleza viema zaidi.

Umesema  pia  mama  akija  na  watoto  ameolewa  nchi  nyingine  na  amekuja  na  watoto,  wapatiwe  uraia  wa  miaka  tano

wakichunguzwa  kama  watarudiana.   Je,  na  yule  mama  ambaye  hawachani  na  bwana  yake  kwame  lakini  anataka  uraia  wa

watoto wake wawe pia raia wa Kenya,  wazee walisema nini?  (inaudible) niliona wazee walikuwa (inaudible).   Swali langu  la

mwisho ni kuhusu vyeti vya kumiliki aridhi.  Umesema liandikwe kwa jina la baba  na  mama  na  mtoto  wa  kwanza.   Na  wale

ambao hawapati watoto nafikiri itakuwa na majina yao wawili.  Lakini (inaudible) watangoja mpaka wapate  mtoto wa kwanza

ndio waandikishe mashamba ama, we are  looking at  the practical  history vile tutayafanya hayo  mapendekezo  kwenye  katiba.

Pia umesema kuwa watu wasikubalishwe kumiliki ardhi kubwa na wengine huku hawana mashamba.  Je,  walikuwa wanataka

kusema wale wenye  watakubaliwa  basi  kumiliki  ardhi  wakubalishwe  acres  ngapi  ndio  tuweze  kufikiria  mashamba  makubwa

zaidi.   Hayo  ni  maswali  mengi  lakinin  kwa  sababu  wewe  ni  mwalimu,  utayakumbuka  lakini  nitakukumbusha  yenye  utakuwa

umesahau

Rowland Ombuge: Natumai kwamba hii karatasi ambayo tumeelezea hii lakini kwanza swali la kwanza lilikuwa kuhusu hali ya

mama na baba kambo.  Jambo hili wazee na wamama, hatukuwa wazee peke yetu.  Waliangalia na wakasema iwapo baba  ana

wake  wawili  au  pengine  mama  ameondoka  na  huyu  ameoa  na  wakati  tunaanza  kuiteka  jamii  kuanza  kubagua  kujua  hali  ya

mama kambo na baba kambo, hii ndio inaleta migorogoro hata kwenye taifa, tunaanza kujiona kwa makabila tofauti au uzao wa

tumbo fulani fulani. Lakini walifikiria kwamba jamii ichukuliwe kwamba baba  na  mama.   Hata  ikiwa  mama  mmoja  alikufa  na

mwingine  akaoleka,  yule  ni  mama  na  iwe  tu  ni  kwamba  watoto  wamchukulie  yule  kama  mama  yao,  vitu  vinalete  utaifa  pia

kuanza kufurugana.
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Sehemu  ya  pili  ambayo  ulizungumzia,  natumai  ilikuwa  kuhusu  hali  ya  miongo  miwili  ya  miaka  minato.   Walipendekeza  hadi

madiwani na hata wakaongeza Mayors wawe na miaka mitano, wajumulishe tu lakini madiwani, Wabunge na Rais,  hata WaZiri

mkuu iwapo tutaanzisha kifungo hicho, waweze kufunga miaka kumi iwapo watateuliwa tena ili tuweze kuwapa watu wengine

nafasi ya kutawala.  

Kisha kuna swali kuhusu hali ya mashamba.

Com. Salome Muigai: Uraia.

Rowland Ombuge: Katika uraia huu ulikuwa ukiuliza kwamba iwapo kuna mama ambaye hajaoleka, sivyo?

Com. Salome Muigai: Mama ameoleka, hataki kuachana na bwanake na bwanake ni mgeni ama sio raia wa Kenya na mama

anataka watoto wake wawe Wakenya.  Nyinyi mlisema nini?

Rowland Ombuge:  Tulisema hivi katika hii sehemu, watoto  wale waandikishwe kwa babu wa Kikenya yaani baba  ya mama

yule ambaye ni Mkenya lakini watoto  wale wawaonyesha kwa ukoo wa Kikenya wa mama kama baba  ni wa ugeni na mama

anataka wapewe uraia.  Wachukuliwe kwamba waandikishwe kwa babu yao ambaye alimzaa mama ili kutambulisha asiria yake

hapa Kenya.

Com. Salome Muigai: Hebu mnasema mama hapeani uraia?

Rowland  Ombuge:  Tunachukulia  kwamba,  walijaribu  kuangalia  katika  sehemu  hii  na  tamaduni  za  sehemu  hii  wakisema

kwamba,  kuna  wimbo  una  sema  (Luhya  dialect).   Mama  akioleka  kutoka  kwao  anatoka  kutoka  katika  ile  boma  na  iwapo

atarudi,  ni  babu  atawachukua  wale  watoto  akisema  watamchinjia  mbuzi  kwa  hivyo  sasa  akiwagawia  kitu  atawagawia  kitu

kidogo.  Kwa hivyo ndio walisema watoto  hao wachukuliwe kwa babu wa Kikenya na baba  Mkenya ambaye anawazaa ndio

tulisema kwamba achukuliwe kama hawa ni watoto wenye uRais halisi. 

Swali lingine lilikuwa kuhusu Trustship na sole Proprietorship.   Wamama na wazee waliangalia na wakasema kwamba,  huenda

mzee afe na isalie mama na mtoto kijana au mama afe na akibakia huyu mmoja na kwa sababu sheria inasema sole proprietor,

ndiye mwenye shamba.  Lakini wakachukulia wakaona kwamba iwapo baba  hajaoa na amenunua shamba,  alikuwa akijiandaa

kuoa ili anapomuoa mkewe,  ichukuliwe hatua kwamba lazima Naibu wa Chief aandikishe watu hawa wameoana na  iandikwe

kwa land registrar ili mama aingishwe kwenye title deed na iwapo watampata mtoto wa kwanza pia kwa sababu tulisema vyeti

vya kuzaliwa vitolewe kupitia of ofisi ya Naibu wa Chief. Mtoto  huyu aonyeshe kama kiongozi mwenye kumiliki shamba lile ili

tusiwe na kung’ang’ania mashamba au watu wa ukoo kuja kung’ang’ania mali na wakati mtu mmoja anapoondoka.   Hapo ndio
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walikuwa wanazungumzia swali hilo.  Sijui kama nimemaliza maswali yote.

Com Raiji: Nafikiri saa imekwisha Mwalimu sasa I think you have taken too long

Rowland Ombuge: Asante.

Com Raiji: We go to the next speaker.  Ibrahim Shiundu. Asante sana if you can register (inaudible) Ibrahim Shiundu.

Ibrahim Shiundu: Yes.

Com Raiji: Mzee karibu.  You have five minutes.

Ibrahim Shiundu: Hamjambo nyote?

Audience: Hatujambo.

Ibrahim Shiundu: Bwana Commissioner

...........................End of tape 1 side A

Ibrahim Shiundu: self help group inaitwa Urunga Self Help Group.  Memorandum yetu kwa Constitution Review Commission

inaguzia  mambo  manne  na  mambo  yenyewe  nitayasoma  kwa  kimombo.   Ya  kwanza  itashikilia  traditional  and  cultural

leadership.   Ya  pili  itakuwa  type  of  governance.   Nikienda  ya  kwanza,  I  start  off  by  saying  we  request  our  honourable

government of Kenya to kindly recognize traditional and cultural leadership Constitutionally and prior to coming of the elections.

 

• This leadership to our constituttion and which was wiped by communities concerned which was a clear understanding of

the  rules  governing  the  area  and  the  relationships  for  example;  elders  were  for  governance,  leadership,  and  district

settlement and ensured security for all sectors, men, women and the youth.

• Social and economic welfare of this community, there were Chiefs with power and consority lead under this leader  who

also  acted  as  a  custodian  for  the  community.   Like  in  Western  Kenya,  we  had  this  kind  of  traditions  and  cultural

leadership  known  as  ‘Nabongo”  under  King  Mumia  who  was  famously  known  or  heard  of  in  Kenya  and  other

countries.

• When the colonialists arrived in Kenya, they found Nabongo Mumia ruling this part of this country and Uganda and then

entered into a treaty and collaborated and worked together peacefully but could not include his reign or  responsibilities

into the Constitution thus weakned his power which also happened to our independent Constitution.
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• Therefore we request that our current Nabongo is namely Victor Mumia Shitawa to be  included in the presently being

reviewed Constitution as other countries are having in their Constitution, for example Uganda the Kabaka  and then we

have first wives, etc.  We are sure the traditional and cultural leadership if restored  shall not under any circumstance be

engaged in politics but might be  involved in advisal status within the government  and  local  authorities  within  the  areas

where such exists but mostly on matters pertaining to culture, custom and traditions. 

• Lastly, when leadership is restored, it shall be used at a large extent to land, domestic and simplistic cases  and disputes

now congested in our courts.  When I go to the second part, the type of government.

Com. Raiji:  Sorry you need to give us more of recommendations summarized so I will give you a minute to do that because

your time is more or less over.  On the second point, you can just give me recommendations.

Ibrahim Shiundu:  A recommendation on the type of government,  which  we  choose,  was  majimboisim  and  the  President  to

serve 4 years in two terms.  The regions to be represented equally and the police force to not to handle people  in brutal manner

and the landless people  to be  considered by the government for  allocation  of  land  from  public  lands,  from  individuals  having

several huge lands and the state landlessness causes thuggery.  That is all I have.  Thank you.

Com Raiji: There is a clarification

Speaker: (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Thank you very much for your views.   I  have  one  question  about  the  traditional  governance.  Every

place we have gone around Kenya, women have told us that the traditional governance left them out of governance,  whether it

was village governance,  whether it was the Council of Elders or  whether  it  was  the  traditional  Chief,  there  was  no  room  for

governance for women.  Now,  when you give us this as  a recommendation for the Constitution, are  you suggesting we create

people  leaving  women  out  or  do  you  have  some  interventions  that  you  have  gone  through  that  would  bring  women  abled

leadership?

Ibrahim  Shiundu:  Thank  you  very  much.   About  women  being  left  our  of  the  governance  in  our  traditional  times,  we  feel

during our time, women were treated equally and thus like the inheritance of land we have heard that you were given a portion

whereby in that portion of land, it is your children who will inherit.  As such, we thought it was a fair  deal  during  those  days.

Thank you.

Com. Salome Muigai: Is that leadership?  I am just looking for your thought.

Ibrahim Shiundu: When we come to leadership, traditionally in the real sense, it used to be just entirely men alone.
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Com. Salome Muigai: Do you want us to continue that way?

Ibrahim Shiundu: Well, as you see, if ther is a new correction we might look at it (inaudible) but what is accepted is men.

Com  Raiji:  Thank  you.   Can  we  have  Mr  Joseph  Mukuyu  ambaye  utafuatwa  na  Rosemary  Obonya  kutoka  Maendeleo.

Endelea, majina yako kwanza.

Josephat  Wamukoya:   Kwa  majina  naitwa  Josephat  Wamukoya  Lifutu  kutoka  Bukaya.  Kwanza  mimi  ni  kiwete.

Nazungumza  kufuatana  na  vile  nilitumwa  na  viwete  wenzangu.   Sisi  viwete  tunasumbuka  kwa  njia  nyingi  sana  maana  ukiwa

kiwete,  una tumbo na inataka ujaze kitu, utatoa wapi?  ukiwa kiwete,  una  watoto  na  watasoma  namna  gani?   Ukiwa  kiwete

wewe unagonjeka, utapelekwa hospitali namna gani?  Kwa kila shida inaingilia viwete kwa maana wanapokuwa kwa kila laini

hata sura hawana kwa maana yeye ni kiwete.

Com Raiji: Sasa unataka tufanye nini?

Josephat  Wamukoya:  Nataka  usaidizi.   Hata  nikiwa  na  shamba,  nitalima  namna  gani,  nione  mimi,  nina  mkono  mmoja,

nitalima namna gani?  Tumbo haikuzeeka

Com Raiji: Josephat, vile tunajaribu kufanya ni kusikia maoni yenu vile tunaweze kufanya ili nyinyi msaidike

Josephat Wamukoya:  Yes.  Hiyo ndio imetuma hii venue yenu mtusaidie.  Tufanye nini kwa maana ugonjwa uko nyumbani,

watoto wako nyumbani, tumbo iko nyumbani, shida iko nyumbani, tufanye namna gani?  Mtusaidie.

Com Raiji: Okay. Nimesikia hayo, tafadhali jiandikishe.  Rosemary A Obonyo.

Rosemary  Obonyo:  Kwa majina naitwa Rosemary A. Obonyo,  Maendeleo ya Wanawake Bukaya sub location.  Wamama

wa maendeleo tulikaa chini tukajadiliana mambo haya.   Kwanza tuliongea juu ya Bunge na tukaona kikao  cha  Bunge  kipewe

mda kidogo kama miaka nne sio tano.  Wamama wapewe six0% ya viti Bungeni.  Wamama tena wapewe nadhifa kuu Bungeni

na hata serikalini, wasiwachwe tu kufuata waume.  Wapewe kulingana  na  masomo  yao.   Tena,  Wabunge  wachaguliwe  wale

wana masomo ya juu ili wakifika huko wapewe viti kulingana na masomo yao.   Kwa mfano, kama ni daktari  apewe wizara ya

afya, kama ni major apewe wilaya ya ulinzi.  Kama amesomea mambo ya ukulima apewe nafasi ya ukulima.  Tena tukaonelea

Rais akikosa ama akipatikana na kosa lolote apelekwe kotini sio ati yeye ni mkubwa hawezi kupelekwa kotini. 

Hapo pia tuliona Mbunge akiwacha chama chake asiingie chama kingine mpaka huo  muhula  upite.   Watu  wafanye  campaign
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bila pesa, wasipatie wananchi pesa, waongee tu zile vitu wataenda kuwafanyia.  Viongozi wa vijiji walipwe mishahara wawache

kuomba wananchi kitu kidogo.   Kwa upande wa masomo, masomo irudishwe kama zamani.  Watoto  wakisoma mpaka class

ya nne, wafanye mtihani wapate  cheti,  class  ya  nane  wafanye  mtihani  na  wapate  cheti.   Kidato  cha  nne  wafanye  mtihani  na

wapate cheti.  Serikali iangalia skuli za watu binafsi zinaharibu pesa  ya wananchi na haisaidii watoto  hasa vyuo vikuu vya watu

binafsi.  Katiba yetu iangalie sana maana inaharibu pesa ya wananchi na haisaidii.

Harusi ifanywe kanisani na sio kwa ofisi ya DO ili izuie wamama wengi kuwa na vyeti vya harusi kwa mume mmoja. Bibi wengi

wafungwe  maana  inaendesha  maovu,  hayana  maneno  ya  Mungu.   Mila  na  desturi  zote  ziachwe  kabisa  kwa  mfano  kurithi

wanawake mume akifa, wanamletea mwanamume mtoto mdogo na yeye ashazeeka,  hii inaharibu maisha ya mtoto.   Kutairisha

wanawake na vijana kwa kisu iwachwe kabisa.  Kurudi kwa matanga mara kwa mara iwachwe na kupeleka watoto  vichakani

kutairiwa.   Hizi  zipigwe  marufuku  na  sheria  ya  tume.   Watoto  vilema  wapewe  nafasi  katika  jamii,  wapewe  elimu  bora  na

wasibaguliwe.  Kutoa mahari isikuweko kabisa maana inafanya waume wanawatesa wanawake ati wamewanunua.

Wanaume  wanaopiga  wanawake  wachukuliwe  adhabu  kali.  Wanaume  wanao  wanajisi  wanawake  na  watoto  wasichana

wafinywe.  Mwizi akipatikana wazi wazi akatwe mkono mmoja.  Kesi  ya mashamba irudishwe kwa wazee maana wazee ndio

wanajua mpaka ya mashamba.  Watoto  wote,  wasichana na waume wagawanyiwe urithi bila kubagua.   Mtu akistaafu,  apewe

haki yake yote,  yaani hata miaka tano bado  anangojea hajapata  pesa  zake.   Apewe zote hata  akila  na  kumaliza  akufe.   Mtu

akifa, mkewe aendelee kupata pesa ya pension kwa miaka two1 ili aweze kufundisha watoto  ambao amebaki nao.   Nikimalizia

kama wamama wa South Wanga, tunaomba tume itupatie sehemu yetu ya Bunge kwa hapa ni sehemu kubwa ambayo hatuwezi

kupigia Mbunge yule yuko, tunataka Mbunge wetu South Wanga.  Mungu awalinde.

Com  Raiji:  Asante  mama.   Mwingine  ni  Jackson  A  Lubare.   Jiandikishe  huko.   Atafuatwa  na  Martin  Oloo.   Jackson  A

Lubare.

Jackson  Lubare:  Wageni wetu ambao wamesimamia tume ya  leo,  mimi nina  mambo  sehemu  mbili  kuhusu  kitabu  ambacho

nimepata hivi, nina maoni ambayo nimetoa lakini kesho nitaleta ripoti kamili kuhusu hii maneno ya kitabu.   Jambo la kwanza ni,

jina ni Jackson A. Lubare, Box six, Butere.   Kuhusu uridhi wa upokeshaji  wa uwezo, ni nani anayepasa kuwa na mamlaka ya

nchi wakati wa uRais.  Nimeonelea ni mkuu wa sheria.   La pili, matokeo ya uchaguzi wa Rais itakwazwe vipi?  Iwekwe wazi

kwa radio, TV na magazeti.  Rais aliyekubaliwa aanze kazi yake baada  ya uchaguzi mara moja.   Rais aliyechaguliwa aapishwe

na nani na utaratibu gani ufuatwe?  Aapishwe na jaji mkuu na baadaye aletwe katika stadium kuongelesha watu.

Ni katika hatua gani ambayo vifaa vya uwezo vitapokezwa kutoka kwa Rais  anayetoka  kwa  Rais  anayeingia?   Ni  baada  ya

kuapishwa,  Rais  anayeondoka  akabithi  vifaa  kwa  Rais  anayeingia  ana  kwa  ana.   Upokezaji  wa  vifaa  vya  uwezo  uchukue

utaratibu gani?  Ichukue utaratibu wa kutoka kwa kiongozi  hadi  mwingine.   Je,  katiba  iweke  masharti  kwa  manufaa  ya  Rais

anayeondoka kuhusu usalama, masilahi, kinga thidi ya mashtaka na mengine?  Ndio,  lazima apewe usalama,  maslahi  na  kinga
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pia.  Naingia kwa tume ya katiba ya tahasisi na ofisi.  Tunahitaji tume za katiba ya tahasisi na ofisi ikiwa ndio au la.   La,  katiba

ya Kenya ifanywe na mkuu wa sheria.   Halafu tuanzishe ofisi ya mkopeshaji  mlalamiko, ombudsman ikiwa ndio ofisi hii iwe na

uhusiano kali na matawi mengine ya serikali.  

Tuunde tume zipi za katiba?  Tume  ya  haki  za  binadamu  lazima  iundwe,  Tume  ya  sinsia  lazima  tuwe  nayo,  tume  ya  thidi  ya

ufisadi  lazima  tuwe  nayo  na  tume  ya  ardhi  na  zingine,  tafadhali  fafanua.   Tume  ya  watoto,  ya  wananchi,  ya  wakulima,  ya

walemavu lazima tuwe nazo.  Tume hizo zinaweza kuwa na majukumu gani, inaweza kusaidiwa aje na upande wa Mbunge.

Nikienda upande wa uhusiano wa kimataifa, je  utenda kazi wa maswala ya uhusiano wa kimataifa uwe na jukumu la mamlaka

ya nchi peke, ikiwa sio ni nani, mwingine anaweza kuitekeleza wajibu huo?  Iwe ni Bunge.  Bunge inaweza kutekeleza jukumu

gani ikiwa iko katika utenda kazi wa maswala ya kimataifa?  Ni kujali maswala ambayo ni ya anaye husika.  Jukumu la Bunge

katika kutenda kazi wa maswala ya mitaa itofautishwe vipi ile ya mamlaka ya nchi?  Bunge la kazi litilie mkazo kuhusisha wanao

husika.  Namaliza na je, mafikiano ya mapatano ya kimataifa na maneno yawe ya ardhi na ya moja kwa moja kwa sherehe za

nchi ikiwa sio, zinaweza kutengenezwa?  Ndio, zitengwe.

Nikienda kwa utawala wa ushirikisha.  Je, mashirika yanayokuwa na serikali na makundi mengine yenye utaratibu yana jukumu

lolote  katika  utawala?   Ikiwa  ndio,  jukumu  hilo  liwe  lipi?   Ndio  afya  nchini,  mali  na  elimu.   Ni  maswala  yapi  yanayohusu

mashirika ya kiraia yanayopasa kushughulikiwa na katiba?  Utamaduni na mila.  Je,  donor  ielekezwe uendeshaji  wa mashirika

ya uraia pamoja na vyombo vya habari?  Ndio kwa kuinua uchumu.  Je,  katiba  ithibitishe  jukumu  la  ushirika  wa  kiraia  ikiwa

ndio ni katika umbo fupi kwa ulinzi na kisiasa.

Com Raiji: Sema la mwisho, saa inakwisha.

Jackson  ALubare:  La  mwisho  langu  ni  maoni  kuhusu  bendera  yetu  ya  Kenya  nataka  ibaki  hata  kama  mtu  mwingine  wa

opposition  atakuja  atumie  kwa  sababu  inatukumbusha  sisi  wanakenya  vile  tulipata  uhuru.   Ya  pili,  Rais  ambaye  anataka

kuchukua term kuanzia sasa nataka amalize miaka kumi na pesa ambayo itatoka iwe tu muhuri wa Kenya,  kichwa cha kiongozi

kisiwe katika pesa.   La tatu ni, sisi wananchi  wa  kawaida  tuko  na  shida,  mtu  akipeleka  vitu  sokoni  hata  kama  ni  mboga  ya

shilingi hamsini lazima atoe  ushuru kwa watu wa county council.   Nne ni kuhusu uhuru wa kuabudu.   Ni lazima uheshimike na

serikali ichunguze.  Asante sana, hayo ndio niko nayo mengine nitamaliza kesho.

Com Raiji: Okay Jackson, jiandikishe huko.  Martin Oloo?  Martin Oloo utafuatwa na Rachel Omondi.

Martin Oloo:  Asante sana Mwenye Kiti.   Kwa jina naitwa Martin Oloo ni mkaaji  wa  Mumias  constituency.   Kuna  mambo

machache ambayo ningependa kuguzia, kuna mengine yamesemwa lakini ningependa kusisitiza tu  na  mniruhusu  nitasema  kwa

lugha ya kimombo.  We need a Preamble in our Constitution and basically, it should be able to harmonize the process  between
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this Constitution review process and the Lancaster House negotiations and recognising the need for a Constitutional review after

the various crisis that we have so far gone through.  In particular,  that Preamble should also address  issues  of  building  of  the

nation, issues of laying foundations of a democratic and open society, issues of improvement of quality of life of all citizens and a

release of their potential  and  also  founding  the  Kenyan  nation  within  an  Internationa  community  of  nations  so  that  Preamble

should be that clear.

We also need a founding provision for our Constitution, which is currently lacking especially defining a number of things.  One,

what is the republic of Kenya?  Declaring and understanding the supremacy of the Constitution, issues of citizenship, National

Anthem, National Flag and national languages.   When  defining  Kenya,  what  do  we  have  to  consider?   One,  human  dignity,

equality of  opportunities,  human  rights  and  freedoms.   The  supremacy  of  the  Constitution  and  the  rule  of  law  and  issues  of

universal  adult  suffrage,  a  national  common  voters  role,  regular  elections  and  a  multi  party  system  of  democracy  to  ensure

accountability, responsiveness and openness.  That is what we would like to see as a Kenyan nation.  Other issues of citizenship

I think I would like to see  issues of every Kenyan equally entitled to the rights and priviledges and  benefits  of  citizenship.   In

addition, if that is an equally enshrined value, then each and every individual, whether women, disabled or  abled people  should

find that they have a Constitution that takes care of them.

The national anthem and flag, I find our Constitution not clear and not even defining what our national flag colours are.   I  think

those  are  critical  thing.   I  also  think  that  our  court  of  arms  is  an  area  of  concern  to  me  that  needs  to  be  addressed  and

particularly the court  of arms has that slogan of harambee because  I find that  ‘hare’  and  ‘mbee’  as  purely  contentious  issues

because if we are  a  godless  society  or  if  we  are  not  going  to  find  ourselves  on  certain  religion  then  the  term  ‘harambee’  is

controversial  as  far as  am concerned.   The other thing that I would like to  mention  is  the  issue  of  chapter  five  of  the  current

Constitution and particularly the issues of the bill of rights because as is currently enshrined in chapter  five is narrowly defined, it

especially emphasizes only the issues around the universal declaration of human rights.  It  is time that we expanded that area  to

include issues of economic, cultural and social rights so that we begin to enshrine issues of political rights in our Constitution and

using those as tenets of democracy in Kenya,  the rights of all people  in our country and affirm the democratic  values of human

dignity, equality and freedom.  Bill of Rights should apply to both the natural and Judicial persons.  

The other thing that has been mentioned by the head of the school,  particularly on issues of rights which our Constitution does

not showand I think it belongs to the area of rights is the issue of the environment, issues of housing as  a basic right and that our

Constitution ought to recognize that as well as healthcare, food, water and social security.  I think this are  intergral elements that

our Constitution needs to accept  and therefore encourage each and every Kenyan to feel that they  have  a  government  and  a

Constitution that takes care of them.

The other isue is children.  As you have realized, honourable Commissioners, our children act as today is more progressive than

what our Constitution is.   We also need to make,  if our Constitution is  going  to  be  supreme,  we  need  to  ensure  that  it  is  as
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progressive as some of the laws that we have in the childrens’ act and also in the environmental management act  because  those

are more progressive legislations and are not provided for in our current Constitution.

Com Raiji: Can you wind up then?

Martin  Oloo:  The  last  thing  that  I  want  to  mention  is  area  of  governance.   Basically,  what  I  am  saying  is  that  we  need  a

corporate  government,  a  government  that  recognizes  the  need  for  Provincial  and  local  representation  because  what  we  are

saying is, my view is separate  from being a majimbo government.   We are  talking about  one country and we should recognize

the eligibility of the republic and so when we talk about  the local  government,  talk  about  the  devolution  of  power,  is  not  the

same thing as emasculating other peoples rights.  It  is only a question of devolving that power  and allowing more people  to be

interested in government structures and not a question of introducing separation or discrimination or otherwise.

Lastly I would like us to see our Constitution very clear on how to domesticate Internationa agreements and treaties as  it is right

now, it is not very clear what the role of Parliament and  the  role  of  the  President  is,  but  what  I  would  like  to  see  is  a  clear

statement on that,  that actually gives Parliament the role of ratification of Internationa treaties  as  well as  the President’s role in

ratification of that.  That is all for now, I am a little long and would like to say thank you.

Com Raiji:  I  would like to have your memorandum please and thank you very much.  I think you  have  (inaudible)   Racheal

Omondi?

Racheal Omondi: Good morning?

Audience: Good morning.

Racheal Omondi: I am Racheal Omondi

Com Raiji: Is the mic on?

Racheal Omondi: I am Racheal Omondi representing Jaribu Women Group.  

• Our first point,  women who have lost their husbands and have been  married  for  1five  years  are  capable  of  inheriting

their husband’s property including the Title Deeds, whether they are more than one woman.  

• All Kenyan citizens should hold one job, which means they should have only one post in their jobs.  

• Any Kenyan man found guilty of abusing a child under 18, that is rape should be made infertile or hanged.

• Free  education  in  all  primary  schools.   The  government  should  allow  free  medical  attention  to  the  poor.   The

government should offer bursaries to all orphans in Kenya from primary to secondary and college level.  
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• Women should be taken to court  for offence done instead of beating.  If they have an affair without divorcing the wife

or when she commits adultery, he should be allowed to marry another woman.  All women and ladies should not put on

very short  skirts  and dresses  (inaudible)  as  this  will  stop  rape  cases.   Polygamy  families  should  share  the  properties

while the husband is still alive among the wives.  

• Political parties in Kenya should be reduced to three parties instead of being many which are not helping anyway.  

• Women should have powers in our system of government.  

• Mayors should be elected by people like members of Parliament and should serve a term of five years.  

• Men should marry so long as they can maintain their wives.  

• Women  should  be  in  agreement  with  the  husband  so  as  to  control  the  economy  of  money  earned  from  the  sugar

plantation  because  they  do  more  work  in  the  plantation  than  the  men.   Women  from  all  political  parties  should  be

nominated.  

• Young girls should not leave school because of pregnancy; they should go back to school after delivery.  

• Men should write their will on how their property  should be shared amongst the family and the will should be kept  by

the court of law or if the family has a lawyer,  they should keep  the will.  Women who have decided not to get married

or the family which didnt give birth to a baby boy, they should be allowed to share the land or  hold the title deed  but a

woman who is married and stays with her husband should not get the land or  property  unless the family gives birth to a

boy.  All schools, whether in rural areas or urban centres should have access to computers.  Examination fees should be

reduced  in  an  able  way  that  all  the  parents  can  afford  so  that  the  poor  sshould  not  have  problems  for  sitting  the

examination and paying the money, the last minute for examinations.  

• Mother in-laws and brother  in-laws should not force their brother’s wives to be  inherited.  The wife should decide by

herself whether to have another man or to take care of her chidren.  

• The government should give visas to all the family when the woman or the man is going for studies abroad  for ten years

or more than that so that we can stop adultery and as it is amongst our families and separations.  That is all I  had,  thank

you.

Com Raiji: There is a question.

Com. Salome Muigai: Thank you very much Racheal for your suggestions.  You said that a woman who is not married,  if she

gets a baby boy she will be given land.  Supposing she gets a baby girl, the baby, incase she doesnt get a baby at all?

Racheal Omondi: This days we have, people say that a woman should have a share of the land.  If the woman who is married

and stays with the husband,  I feel that she should not claim land where she was born,  she should just have land  where  she  is

now married to the husband and in any case  the mother did not give birth to a  boy,  she  is  allowed  to  go  and  claim  the  land

because they dont have anybody who can inherit that land.  That is what I mean.
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Com Raiji: Okay.  Asante sana.  Rita Katamu.  

Rita Katamu: Thank you.  I am Rita Katamu presenting for Women Managers in Western Province.   We shall start  with the

Preamble;  the women of Western Province propose  the Preamble of the new Constitution.  That the new Constitution, which

has, reference, the issues and values.  Of the issues to expect  gender equality, patriotism and a sense of nationality, equality of

all citizens regardless of race and ethnicity, gender, class or race.  Values, we talked about respect for human rights and dignity,

respect for the rule of law, Affirmative Action, and participatory governance.  

We talk about  the principles of state  policy where the women are  saying, threefive% women participation in Parliament,  local

authority and all leadership and other positions.   We talked about  citizenship.  The  women  of  Western  Province  recommend

automatic citizenship to be  granted to any child whose mother of father is Kenyan,  the right to  dual  citizenship  for  those  who

professionally qualify, automatic citizenship for all Kenyan spouses, female or male.  All Kenyan citizens irrespective of age shall

be entitled to a passport.

Political  parties;  the  women  of  Western  Province  that  Kenya  shall  be  a  multi  party  state.   The  number  of  registered  active

political  parties  shall  be  limited  to  not  less  than  two  and  not  more  than  five.  That  every  political  party  shall  have  a  national

outlook, shall also allow for threefive% elective positions reserved for women.  We looked at  the legislature.  Nominations to

local authorites shall observe the Affirmative Action and shall benefit women by five0% margin.  We also looked at the judiciary

just to mention one point there, that the creation of a Constitutional court  to handle Constitutional matters arising in the process

of representing the new Kenya Constitution.

Local  government;  the  affirmative  government  shall  be  applied  to  allow  35%  for  women  on  local  authority.   That  the

chairperson of a county council and Mayors  shall be  elected by the people  to hold office for a minimum period of  five  years,

renewal only once.   The chairperson of county council  and  Mayors  need  to  be  elected  councillors  and  not  nominated.   The

childrens’ rights; the women of Western Province recommend respect  and domestication of all Internationa conventions on the

rights of the child and implement them.  That all children shall have access to free and compulsory primary education.  

On the girl child education, the women of Western Province are saying, the girl child should be fully protected  and continuation

of education should be given, especially the girl-child.  To develop programs for what women normally do and continuing formal

election  programs  to  be  provided  for  mothers,  primary  schools  and  secondary  levels  to  promote  the  empowerment  and

disemination of information on issues regarding girl and women education.   To improve the school environment to cater  for the

need of the girl child.

On land and property, the women of Western Province are saying that property; proper land tenure system and politics shall be

put to accomodate the needs and recommendations of women and persons with disabilities.  Equal rights to land ownership for
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both female and male members of the family.  The other remaining part you will find in our memorandum.  Thank you.

Com Raiji: Thank you very much Rita for sticking to your time and for obviously very well thought out memorandum.  Please

hand  it  over  to  us.  Jack  Nyaroiso?   Jack  Nyaroiso  is  a  teacher.   Kama  hayuko  Filgona  Wanalo,  Umoja  Women  Group.

Filgona

Filgona: Niko.

Com Raiji: Karibu.  After Filgona, we will have Beatrice Amukoya.

............................End of tape 1

Filgona Wamalwa: Hamjambo?

Audience: Hatujambo.  

Filgona Wamalwa: Kwa jina ni Filgona Wamalwa kutoka Umoja Women Group na haya ndio maoni ya wamama.  Kwanza,

urithi wa wanawake ukomeshwe mume anapofariki.  Hii ni kwa sababu zifuatazo; wanawake wanaweza kulinda na kutunza mali

ya mume na watoto.   Pia kuna shida ya magonjwa ambayo yamezidi kuongezeka.   La  pili,  juu  ya  watoto,  mali  ya  baba  yao

igawiwe watoto wote hata wasichana.  La tatu, mume ambaye anazaidi ya mke mmoja anapokufa,  mali yake lazima igawe kwa

watoto wake wote.  

Title Deeds ya shamba ni vizuri iandikwe kwa jina la mume na mke wake.   Ikiwa ana zaidi ya mke mmoja, waandikwe wote.

Hii inalete shida wakati wa kifo.  Lingine, daktari  ni lazima awatibu wagonjwa hata ingawa hawana pesa  halafu baada  deni hio

ilipwe.  Hapo kuna shida,  mtu anaweza kuwa mgonjwa na anapata  shida kwa sababu hana pesa.   Magari  ya  abiria  ni  lazima

ziwe na kiwango cha watu ili ikijaa, iende na ingine ipange.  

Wanaume wanaonajisi  watoto  wadogo ni lazima  wafinywe  uzazi  wao  kwa  sababu  hiyo  inaleta  shida  sana.   Kazi  ya  serikali,

watu wapunzuziwe miaka ya kufanya kazi ili vijana wanaomaliza shule wapate nafasi.  Ikiwa mtoto amezaliwa na wazazi kutoka

nchi mbili kwa mfano Kenya na Uganda,  lazima wapewe  kitambulisho  kufuatana  na  mahali  alipo  wale  sio  pale  upande  baba

peke yake.  Mtu mzee anapooa mtoto chini ya umri wa miaka 1two na yeye ni mtu wa miaka 40 ni lazima afungwe miaka 1two

kwa sababu mtoto huyo ni mdogo sana.  

Lingine la mwisho ni majambazi.  Majambazi wanaingilia watu usiku na kuwakata na kubeba mali ya huyo mtu.  Wakishikwa na

hizo vitu wanapelekwa kwa serikali na baadaye serikali inawaachilia wanaendelea kuwaumiza watu na kubebe vitu vya.  Kwa
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hivyo ni vizuri watu  hao  wafungwe  au  wauawe.   Kwa  hiyo,  tumependekeza,  mwizi  akisha  shikwa  na  vitu  ambavyo  ameiba,

afungwe maisha au auawe.  Ni hayo tu machache ambayo tulikuwa nayo.  Asanteni.

Com Raiji: Asante.  Beatrice Amukowa.  Karibu Beatrice.

Beatrice Amukowa: Hamjambo?

Audience: Hatujambo.

Beatrice Amukowa: Ningependa kuzungumzia utamaduni.  Langu la kwanza ni kua...

Com Raiji: Sema jina hapo.

Beatrice Amukowa: Kwa majina ni Beatrice Otanga Amukuwa.

Com Raiji: Continue.

Beatrice  Amukowa:  La kwanza ni kuhusu utamaduni.  Inafaa Kenya iruhusiwe kila ukoo ufanye  utamaduni  wao.   La  pili  ni

kuhusu  elimu.   Inafaa  elimu  iwe  ya  bure  kuanzia  darasa  la  kwanza  hadi  la  nane.   Mafunzo  au  elimu  iwe  kama  ya  zamani.

Mtihani ikuwepo darasa  la nne na la nane  na  tena  tuwe  na  mtihani  wa  kidato  cha  pili  kuanzia  kidato  cha  tatu  hadi  cha  nne.

Elimu iwe mpaka form six, yaani amalize form four halafu aendelee hadi form six ili mwanafunzi akimaliza form six ndipo aende

university.

Kuhusu  walemavu,  inafaa  serikali  iwasaidie  walemavu  katika  Kenya.   Yafaa  Assistant  Chiefs  na  Chiefs  wawe  wakipewa

transfer kama wafanyi kazi wa serikali naye mfanyikazi wa utawala wa serikali kama Assistant Chiefs and DOs,  serikali inafaa

iajiri mtu ambaye ana miaka threefive, sio tu twofive.  Watawala wa kijiji wafaa kupata  mshahara kulingana na amri ya serikali.

Diwani  anafaa  awe  kuanzia  form  four  na  mjumbe  awe  na  degree  na  apewe  ukubwa  kulingana  na  degree  yake,  sio  apewe

ministry yeyote ambayo hakusomea.  Mbunge afanye kazi kwa miaka kumi na President pia.

Inafaa watoto  wote wakubaliwe kurithi mali ya baba  yao.   Kuna  ukoo  mwingine  ambao  haukubali  wasichana  kurithi  mali  ya

baba yao lakini inafaa wakubaliwe.  Jaji wafanye kazi mpaka miaka six0 halafu wa-retire.   Serikali isipatie mahakama mamlaka

ya kukalisha kesi kwa miaka mbili au tatu.

Kuhusu ndoa,  inafaa watoto  wasichana wapewe  elimu  sawa  na  vijana,  sio  kulazimishwa  ndoa  ya  lazima.   Wazee  wakubalie

wasichana warithi mashamba kwa watu watatu, yaani mzee, bibi na watoto.  Title deed ya shamba iwe kwa jina la mzee, bibi na
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mtoto wa kwanza.  Hata mzee akiwa na bibi watatu au zaidi, yafaa kila bibi na watoto wawe na sehemu yao ya shamba.   Kodi

ya shamba irudi kwa survey mara ingine.  Ni hayo tu.

Com Raiji: Asante sana.  John W. Oriech (inaudible).  Excuse me, tafadhali jiandikishe huko.  John W. Oriech.

John Oriech: Nakuja

Com Raiji: To be followed by Fredrick E. Ongoma.

Speaker: John Oriech?

John Oriech: Ndio.

Speaker: Sema jina lako na kuendelea.

John Oriech: My name is John Wanangwe Oriech and I am representing the Catholic Justice and Peace  Committee,  Mtende

and Bungasi area.

Com Raiji: Zungumzia hicho chombo ili tuweze kupata sauti yako. Just put it next to you.

John Oriech: Namna hii?

Com Raiji: Ndio.

John  Oriech:  I  have  very  few  issues  to  put  before  you  Commissioners.   Education;  we  have  proposed  that  we  should

introduce the tax education in Kenya and we should introduce the health tax because  these days are  not finishing standard one

to eight because  of financial problems.   We feel a certain percentage should be introduced in the same way as income tax  so

that children should have education from standard one to eight without being forced out because of finance.

On health, these days majority of our people  have returned to  herbal  treatment  because  of  finance  problems.   We  pray  that

taxation for health should be made and this taxation should be like that of education and it should be for the working class and

business people.

On executive powers, we feel that the powers  of the President  or  should be it a Prime Minister if that post  will be  there in the

next Constitution should be less because for example, a President or an executive appointing the Chief Justice, if he appoints  the
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Chief justice, that means he has the power of hiring and firing this person and that will make the Chief justice to work according

to his boss.  Because if he does not follow what his bos says, he will be fired.  We suggest that the judiciary Commission should

be appointed.   The Public Service Commission should also be  appointed  though  it  is  there;  it  is  a  very  weak  type  of  Public

Service Commission.  We should at the same time have a police Commission whereby all the qualified candidates  should apply

and be interviewed.

On busaa, when I read the letter of St. Paul to Timothy verse 5:two3,  it says that we need at  least  a small drink before I go to

bed.  Busaa should be allowed to be operated in all village levels.  The present system has benefited the police very much.  This

has encouraged kangaroo courts,  the police comes and arrests  me because  I have brewed busaa illegally and I will be  taken.

On reaching the police station, they tell me ‘mzee, wewe unajua umekosa sana.   Haujapata  licence ya kutengeneza pombe,  toa

kitu kidogo’.  Na  itatoka.   This  kitu  kidogo  does  not  go  to  government  revenue  and  we  suggest  the  stopping  of  the  busaa

brewing and encourage corruption among the civil servants.  (inaudible)

Com. Raiji: Your time is up mzee, wind up with the last sentence.  Neno la mwisho?

John Oriech: Nimemaliza.

Com. Raiji:  Asante.   Jiandikishe hapo.   Fredrick E. Ogomba.  Fredrick kama hayuko tutaenda  kwa  Haggai  Onyango  halafu

atafuatwa na Justus Akwale.  Haggai Onyango yuko?  

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Okay Justus Akwale yuko?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Karibu.

Haggai  Onyango:  Commissioners,  my name is Haggai Onyango from Bungasi sub location Mumias district.   I  am  making  a

presentation  to  this  Constitution  of  Kenya  Review  Commission  regarding  our  Constitution  review  process.   Defence  and

national security.   The discipline process,  the military and paramilitary, the police and the prisons should be established by the

Constitution and the President  should be the Commander-in-Chief of the Armed Forces  but not have the exclusive powers  to

declare war.  Parliament should have that exclusive power.  However,  in the event of emergency situations, the Cabinet  should

invoke emergency powers and report to Parliament within a period not exceeding 48 hours.
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Political  parties;  the  Constitution  should  regulate  the  proper  management  and  conduct  of  political  parties  in  Kenya,  e.g.  the

number of political parties,  the number of political rallies in a constituency, topics,  benefits of the rallies, etc.   It  must be  noted

that too many rallies organized by too many political parties  in a constituency in a given period of time makes the constituents

spend too much of their time politiking, campaigning, scheming, planning and plotting thus end up spending that time in economic

schemes.   It  is therefore economical for us to have not more than eight political parties  in Kenya.   Those parties  should  be  in

Parliament.  

Structures  and  systems  of  government.   It  is  my  recommendation  that  Kenya  should  adopt  a  Parliamentary  system  of

government so as  to have the position of a Prime Minister established to help  the  government  while  the  President  remains  to

head as  head of state.   The President  should become partyless once elected and should be  elected  directly  by  the  electorate

while the Prime Minister should be appointed from the party with majority members in the Parliament.  

Appointment of Ministers; the President should appoint Ministers from among the elected MPs only.  Nominated MPs must not

be  appointed  to  Ministerial  positions  as  the  experience  in  the  past.   We  have  seen  some  rejected  leaders  nominated  to

Parliament and in some cases  appointed to very powerful ministries, thus giving them too much  room  to  retaliate  and  causing

harm to the 

electorate.

Appointments of Ambassadors  and High Commissioners;  election  loosers  must  not  be  appointed  to  represent  Kenya  in  any

country.   The  prime  minsiter  shall  submit  to  Parliament  the  names  and  the  CV’s  of  the  persons  the  government  intends  to

appoint  as  envoys  for  Parliament  for  scrutiny  and  approval.   Parliament  should  have  the  right  to  reject  undesirable  persons

proposed by the government.

Appointments  of  Permanent  Secretaries  and  Parastatal  Chiefs.   The  economy  of  this  country  has  been  run  down  by  some

political leaders in collaboration with the Parastatal  Chiefs and Permanent Secretaries  who owe their positions to their political

appointees  or  what  we  call  god-father.   In  order  to  create  corporate  responsibility  and  accountability,  I  propose  the

appointments should be made through a Parliamentary Board.

The  legislature;  the  appointment  of  PCs,  envoys,  government  corporation  heads,  police  Commissioners,  Judges  of  Appeal,

Chief justice, Chief of the General Staff, Chancellors of Public Universities, Auditor General, Solicitor General, etc  should all be

vetted by Parliament.   Parliament should have its roles and control  the calendar  through  the  standing  order  so  as  to  convene

itself or prolong itself and so on.  Being a member of Parliament should be seen as  a full time occupation and each member of

Parliament  should  have  the  office  space  where  its  constituency  should  be  able  to  access  its  availability  instead  of  making

unnecessary home visits to the ‘mheshimiwa’.  There is an urgent need to limit the age of a Presidential candidate in this country.

  Judges retire at the age of 74; I believe that at that age one becomes senile and so even a President  who is over 70 years  old
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must not even be cleared to contest  the Presidency.   The same President  or  a candidate  to be  a  President  must  be  a  degree

holder from a recognized university, not fake universities from those countries.   To be an MP,  one  should  have  gone  through

form four level of education with good passes in English or Kiswahili and mathematics etc.  In addition,  we should introduce the

moral and ethical qualifications for Parliamentary candidates  however,  for an MP to be appointed to  Ministerial  position,  one

should have a degree from a recognized university.

Nominated MPs.  This should be retained and the Constitution should step by the category of persons to be nominated, e.g.  the

disabled  must  be  represented.   Retired  judges  should  be  considered  to  be  nominated.   Women  representatives,  youth

representatives and other highly respected professionals in our country.

Com.  Raiji:  Bwana  Onyango  you  have  run  out  of  time  but  I  will  give  you  one  minute  to  summarize.   I  wish  you  had

summarized in order not to elaborate in the memorandum.

Haggai Onyango:  Thank you.  The President of the republic of Kenya should be a degree holder;  his tenure has to be  fixed

to a maximum of two terms of five years  each.   The President  should be impeachable by Parliament for ills committed while in

office.  I propose the Mayors  also to be  elected directly by the electorate,  deputy Mayors  be  elected by councillors and both

must be of form four level of education with good passes while councillors should be of class eightand above.

Population; because in some villages you might fail to get those form fours.   The Constitution of Kenya should create  provision

for population control. I propose that couples be  guided to bear  not more than four children per  couple.   Education system to

allow introduction of Kenya Junior Certificate of Education at form two level as this will enable students from poor  families also

to sit an examination at secondary level instead of reaching there and going home without a certificate.

Retirement, retrenchment; all retrenchees and retirees to be paid their NSSF regardless  of the age limit of five0 because  alot of

money from NSSF is circulating in people’s businesses and retrenchees are suffering out there.  Finally, on dressing.   I  propose

that there must be no mini skirts for females, no shorts for females, no transparent dresses, no transparent trousers for males, no

tumbo cuts for our ladies and no mgongo wazis.  With those few remarks, I beg to remain.

Com. Raiji: Just a minute.  The Commissioner wanted a clarification.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Onyango.  I have two questions  for  you.   one,  you  have  brought  on  the

issue of Prime Minister that we should introduce the Prime Minister then you have also talked about the President doing this and

that, with absolutely no role for the Prime Minister.   You have even said the President  should appoint  Ministers with vetting of

the Parliament.  What is the use of this Prime Minister?
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Haggai Onyango: The Prime Minister upon be elected as need be shall then be, the President shall appoint the Prime Minister.

  The Prime Minister shall have the whole responsibility of working as the supervisor to his Ministers.   However,  he shall report

all his responsibilites to the President  who is above him.  All the Ministers will be  answerable to the Prime Minister effectively

and I think that is how I understand it.

Com. Raiji:  Thank you very much Bwana Onyango.  Please sign the register of the memorandum.  The next one was Justus

Akwale.

Justus Akwale: Present.

Com. Raiji: Karibu.  After you, we shall have Leonard Opetu.

Justus Akwale: I am Akwale Justus and I have three issues to present.   First  is Provincial Administration.  I  do  believe that it

should be abolished because  it performs the roles of police and the judiciary.   This  system  was  introduced  in  Kenya  by  the

colonialists as an indirect rule.  Since we have indirect independent rule in Kenya,  there is no need of Provincial Administration.

 Instead,  we  should  have  councils  of  elders  to  settle  disputes  among  the  community  members.   This  very  Provincial

Administration,  apart  from  earning  government  money,  they  again  go  asking  for  money  from  the  members  they  serve,

particularly when they are dealing with lands and boundary disputes, they call for money from both parties and I feel they should

be done away with.  This is because  if for example he commits a crime, it is the duty of the police to maintain law and order,

they will arrest, prepare a charge sheet and present to the magistrate who will listen to both parties and make a rule. 

Traditional and local beer.  Traditional or local beer  particularly in this area,  busaa should be legalized and distributed.   Proper

regulations involving issueance of licence, type and orderliness should be spelt out so that the locals have time and something to

use during such time.  This is because the traditional local licences will generate revenue to the government instead of the askaris

getting money through kangaroo courts.  

Elections; the government should set  clear dates  for general elections after every five years.   the general election dates  should

not  be  somebody’s  personal  secret  weapon.   The  speaker  being  the  head  of  Parliament  should  be  empowered  to  dissolve

Parliament at  a well figured specific national dates  for general elections but not the President,  because  he (President)  is also a

member of Parliament so when he is in Parliament, he is subject  to the speaker.   The Vice President  should be elected directly

by  the  voters  so  that  he  or  she  can  have  independent  decisions.   A  Vice  President  appointed  only  serves  and  follows  the

President  whether wrong or  right.  The President  should have powers  as  the head of government and lastly, I see  no need  of

nominated councillors and MPs.   This is because  they only serve the interest  of those parties  for persons  who nominate them.

Instead, we should increase the numbers of wards and constituencies so that we get representation closer to the people.   Thank

you.
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Com. Raiji: Asante sana Justus.  Leonard Opetu?  Leonard?  Hayuko.  Yuko wapi?

Speaker: Anakuja

Com. Raiji: Anakuja.  Okay, atafuatwa na Nicholas Odula na Benjamin Mizigo.

Speaker: (inaudible)

Leonard Opetu: Thank you Constitution officers.   I  am Leonard Opetu Odhiambo.   I would like to talk on leadership.   Sub

Chiefs should be form four leavers so as  they can interprete the information and easy  communication.   Councillors  should  be

government retirees so that the government develops the strong base in its management and so is the Sugarcane director.

African beer should be legalized to reduce corruption with police force.  Land cases shuold be done by elders e.g.  “liguru”s and

Sub Chiefs who know the originality of the land to reduce pillage of cases  in court.   Advocates  should be abolished in Kenya

for they talk of what they did not see  and so they cause delay of cases  and corruption in Kenya.   MPs should  not  be  raising

their own salaries at will when the economy is in the low waters  from time to time.  The salary should be Raised after a period

of ten years.

Com. Raiji:  Thank you very much Leonard Opetu.   Please register your memorandum there.   You have been straight to  the

point, thank you.  I had called Nicolas Odula, yuko? Yes then Benjamin Mizigo jitayarishe.  Karibu Nicholas.

Nicholas Odula: My name is Nicholas Odula (inaudible) Mark Akwenda.

Speaker: Mark who?

Nicolas Odula: Mark Akwenda.  Mr.  Chairman, because  I have handed out my memorandum, I will only summarize a point

or two so that I dont  have to go away.   I also dont  want to have the element of education because  what  I  have  handed  out,

many a person have spoken over it here.  I will add  on the retirees in this country.   I  strongly feel for old and young will retire,

you at one time were employed but when you retire, your tumbo does not retire, your home affairs do not retire.  I then honestly

ask our honourable review Commission to put this in the comission that while we are  retiring, our retirement benefits apart  from

that lumpsome that one acquires, regardless of assistance of some other retirees who have some burdens to carry.  

The  unfortunate  persons  in  our  country  who  are  lame  (viwete),  Honourable  Chairman,  I  humbly  ask  that  the  government,

through you review Commission should have a system of helping the disabled  individuals  in  this  country.   We  have  struggled
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very hard, you find sometimes you have a lame boy and you struggle with him upto form four, Mr. Chairman, after finishing form

four, this lame individual stays home.  The slogan is no jobs, jua kali and you find that this kind of individual is unable to run any

jua kali on her/his own.  This should be put in the Constitution so that a lame individual like this one and with all that struggle of

having acquired education of form four or  above should get a job.   With this few words  Mr.  Chairman, I say thank you  very

much for allowing me because whatever I had has been handed over and you will go through it during your office hours.   Thank

you.

Com.  Raiji:  Thank  you  Nicholas.   Benjamin  Mizigo?   After  Benjamin  we  shall  have  Ernest  K.  Kasika.   You  are  Bwana

Mizigo?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Karibu.

Benjamin Mizigo:  Kwa majina naitwa Benjamin Mizigo.  Mimi ni ex-  Chief (inaudible).   Sasa  niko nyumbani  hapa,  ninakaa

kwa shamba yangu.  Sina mengi ya kusema lakini ningesema kwamba ni ya kuchagua President.   Tungekuwa na President  bila

Prime Minister.  Nchi ambazo zimekuwa na Prime Minister na President  wanahitilafu kila mara.   Wanagombana kila mara kwa

sababu  hawajui  kila  mmoja  anafanya  kazi  mpaka  wapi.   kila  mara  wanagombania  uongozi,  Prime  Minister  na  President.

Ningependa nchi yetu iwe tu na President bila Prime Minister. 

Kwa  upande  wa  chama  cha  wafanyi  kazi,  tuko  na  COTU.   COTU  peke  yake  haifanyi  kazi  sawa  sawa,  tulikuwa  tuwe  na

chama kingine ili Central  Trade Union ambayo wafanyi kazi wote wanaungana nayo,  isiwe COTU peke  yake,  waanze chama

kingine ambacho kitabishana na COTU ili COTU ifanye kazi sawa sawa.

Kwa government, ninarudi kwa (inaudible) hapa nyumbani.  Mukuru anafanya kazi kushinda Assistant Chief,  Chief,  DO na DC

na hana mshahara.   Mukuru apewe mshahara kwa sababu anafanya kazi zaidi na tena ndio macho ya  serikali  kwa  grassroot.

Uongozi, nimesikia pia kwa gazeti, viongozi chipukizi hawa vijana ambao wanataka kuwa viongozi.  Nchi ambayo imeongozwa

na vijana imeharibika, wanaongoza nchi na bunduki

Speaker: Yes.

Benjamin Mizigo: Wanaongoza nchi na bunduki.  Angalia Congo,  Kinshasa ambayo inaongozwa na kijana.   Anaongoza nchi

na bunduki.  Angalia Rwanda na Burundi, zinaongozwa na bunduki, Sierra Leone...............

Speaker: (inaudible)

32



Benjamin Mizigo: Kijana anaongoza na bunduki.  Angalia Chad inaongozwa na bunduki.  Wacheni wazee wachague viongozi

kama President.  (inaudible) unaona juzi alikuja hapa mzee wa Senegal.   Senegal ni nchi ambayo hakuna matata,  iko kila mara

(inaudible) kama Kenya.   Wachieni  wazee,  watoto  hawafanyi  kazi.   Niliona  parties  tulisema  (inaudible).   Kenya,  kuna  watu

wengine ambao wanataka kutawala wenzao.  Tuna kabila katibu arobaini na ngapi, sita?

Speaker: Mbili.

Benjamin Mizigo: Na mbili.  Na kuna kabila zingine wanataka kutawala wenzao kila mwaka.  Sisi pia tumesomesha vijana na

wako na ma-degree, hata saa hii ukitaka mtoto ambaye yuko na bachelor of commerce,

Com. Raiji: Unaweza kumpata hata hapa?

Benjamin Mizigo: Hapa ndani kwa nyumba hii.  Kazi ya President ifanyiwe rotation.  Mtu akifanya miaka tano kutoka Central

Province, awache na mtu mwingine kutoka Western Province pia achukue kazi ya u-President.   Akifanya miaka tano awache

na mtu kutoka Nyanza achukue kazi miaka tano awache na iwe namna hiyo.

Audience: Clapping and ululations.

Com. Raiji: Tafadhali tukimwe ili tusikize mawaidha kutoka kwa mzee.

Benjamin Mizigo: Hayo ndiyo mambo ambayo nilikuwa nayo.

Com. Raiji: Asante mzee.  Jiandikishe hapo.  Agnes N. Kachisa?  Hayuko?  Evans Amuoma?  Evans?  Utafuatwa na Silvanus

E. Orengo.

Evans Amuoma: I am Evans Amuoma from Shaka sublocation.  I am here to represent the youth.

Speaker: Is it official?

Evans Amuoma:  Yes.   I  begin with basic rights.  Education; the government should have free and compulsory education for

primary schools,  that is from standard one to eight as  it was  previously  practised.   There  should  be  free  medical  Services  in

Kenya.  This is because we have the old people  who cannot afford the present  way of medical Services.   Poverty eradication

groups should be led by those people  who are  poor,  not retired PCs  and the like.  To solve unemployment,  one  man  should

have one job and not for example in Kenya,  we have a President  who has over two0 jobs  and has not qualified for the jobs.
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For example, he is the Vice chancellor of universities and has not attained ‘O’ level of education.

Bursary funds should be directed to the poor and not to those people who are rich.  The retirement age should be fivefive years,

it doenst  matter if he/she has specialized in that job.   People  should retire at  the age of fivefive so that it  enables  some  of  the

school leavers to acquire that job. 

Land and property  rights.  The succession act  in Kenya right now is very much expensive.   You find you have been  going  to

such and such a place,  the land is yours,  it is known that this land belongs to so and so parents  but you have to pay so much

levy for you to acquire the Title Deed.  Right now, it is even over 1five,000 shillings, which is too much money, the poor  people

are not owning Title Deeds upto now.  Land disputes should be dealt  with by the wazee and the tribunal courts  and not by the

advocate who does not know the boundaries of the land.

On cultural and ethinic; regional diversity and communial rights.  The local beer that is busaa should be legalized.  For  example,

our  neighbours  here  in  Uganda  have  legalized  busaa  and  there  is  no  corruption  there.   Constitutional  Commission;  the

government  should  set  up  the  following  Commissions,  human  rights  Commission,  Kenya  anti-corruption  Commission,  land

Commission and poverty eradication Commission.

Citizenship; I think one should automatically become a Kenya citizen when born of a parent who is a Kenyan citizen and incase

somebody comes from out of the country and  they  want  to  set  up  an  investmend  in  Kenya  like  this  people  from  Asia,  they

should not carry their families.

Com. Raiji: You have one minute to wind up.

Evans Mizigo: The President  should not be  above the law, should also not be  given time to choose the senior officers in the

government.   Nominated  MPS  and  Councillors  should  be  scrapped  and  instead  the  government  should  create  more

constituencies.  The Provincial Administration, the Chiefs have no job in Kenya and so the Assistant Chief should report  directly

to the DO.  The Chiefs, deputy PCs

........................End of tape two side A

Evans Mizigo:  There should be no amnesty for those people  who come (inaudible) in Kenya and incase somebody is found

like the case of Kipngeny arap Ngeny, he should be forced to resign immediately.  That is all I had.

Com. Raiji:  Asante sana Evans.  Silvanus Orengo?  Silvanus hayuko?  Kama hayuko, Harrison Were.   Harrison  Were  then

utafuatwa na Bwana Ibrahim Okumu.
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Harrison Were:  Asante sana.   Kwa majina naitwa Jackson Were.   Natoka  Sigalame Sub location na nimekuja kuwakilisha

location.  Mwanzo, ningependa kushukuru serikali yetu tukufu kwa kukubali kila mwananchi kutoa maoni yake huru bila uwoga.

  Tunahitaji  katiba  ambayo  tunaielewa  vizuri  na  pia  katiba  ambayo  ilitungwa  na  sisi  wenyewe.   Ninavyoelewa,  katiba  yetu

imeandikwa na mzungu na akaacha kutuongoza na hivyo ikawa  vigumu kuigeuza  kwa  sababu  viongozi  walioshikilia  mamlaka

wakati  wa  kuondoka  kwa  mzungu,  walifurahia  kuwa  na  uwezo  wote  katika  taifa  letu.   Kwa  vile  mwananchi  wa  kawaida

hakuwa na uwezo wa kupata na nakili za sheria ama katiba hiyo.  Ilikuwa vigumu kuelewa kinachoendelea ila kufuata nyayo.

Kwa uchache, mengi yameongewa, nitaguzia machache.  Kwa upande wa usalama (inaudible) sio mbaya lakini serikali yenyewe

ndio inayofanya usalama kuwa mbaya kwa sababu ya kujihusisha na ufisadi.  Kumaliza ufisadi, ofisa anaye register afutwe kazi.

 Maofisa wa ufisadi wasikubaliwe kuhangaisha wananchi.

Development money kutoka kwa national level ije moja kwa moja kwa sublocation level na ofisa anayehusika katika (inaudible)

kama  BSVO,  viongozi  wa  sublocation  wahusishwe.   Pesa  zote  za  development  zifike  kwa  district  na  ziletwe  kwa  location.

Pombe ya kienyeji ihalalishwe.  Hii inasababisha maofisa wengi kukosa  kutafuta muelekeo hasili, kuenda kuandikwa msituni ili

wakimbizane  na  wananchi,  wakipata  pesa  askari  anachukua  miaka  miwili  hajaenda  kuchukua  mshahara  wake  kwa  sababu

alipelekwa zile sehemu anaweza kujilinda.

Elimu ipandishwe kwa sababu una garama nyingi kwa country.   Watoto  wa shule za msingi wapewe elimu ya bure na walimu

wapelekwe kwa shule zote.   Pesa  zilizokuwa zimetengwa  za  maziwa,  zibadilishwe  kwa  vitabu.   Bursary  money  itolewe  kwa

councils na district na ipelekwe kwa locational committee.  Bursary money ya shule itolewe kwa waalimu na board  ya shule iwe

na mamlaka.  Tunataka matibabu ya bure, zahanati ziongezwe na ziwe karibu na watu.   Serikali isaidie kujenga hospitals kuzuia

maradhi.   Idara  ya  kilimo  ifufue  mtambo  wa  mmomonyoko  wa  udongo  kupitia  kwa  maofisa  wa  environment.   Mimea  yetu

ilindwe katika soko, kwa mfano watu waagize mimea kutoka nje na inaharibu biashara.   Sisi kama watu wa South Wanga tuna

kuza kawaha na pamba na hatuna soko.  Matibabu ya ng’ombe ina garama ya juu sana.

Serikali yetu ilindwe kwa kupunguzia bei ya madawa, mbolea na kadhalika.  Uraia, mzaliwa wa Kenya sharti aandikishwe kama

raia bila masharti.   Raia wa Kenya awe na passport  na  ID  card.   Anapotaka  kusafiri  kutoka  nje,  iwe  rahisi  kwake  kwenda

mbila masharti.  Vyama vya kisiasa; chama kinachotawala kiwe kinawasiliana na serikali na kiwe ndicho kina mamlaka makuu.

Mkono wa serikali ni aina tatu.  Tuwe na muhula wa Rais, Waziri Mkuu awe chini ya Rais.

Com. Raiji: Saa zako zimekwisha, sema point ya mwisho.

Harrison Were: Kwa kumalizia, ningesisitiza ya kwamba, Kenya kusitengwe maeneo ya kuwa eneo hili litakuwa na wanawake
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kupigania uBunge ila, wanawake  pia  kwa  vile  wanataka  (inaudible)  wapiganie  haki  kama  wanaume  na  ili  tuwe  sawa.   Kwa

sababu wakiendelea kuwa tuwatengee itakuwa bado hatujakua sawa nao.  Asanteni.

Com. Raiji: Asante sana.  Nilisema inafuatwa na Ibrahim Okumu.

Ibrahim Okumu: Niko

Com. Raiji: Ibrahim utafuatwa na Fabianos Warinda.

Ibrahim Okumu:  Kwa jina naitwa Ibrahim Okumu.  Nataka  kutetea makuru.  Wakuru wanafanya  kazi  usiku  na  mchana  na

hawana mshahara.

Com. Raiji: Hiyo mnaita mukuru na wakuru ni wazee?

Audience: Ndio. Wazee wa kijiji.

Com. Raiji: Okay, tumeelewa sasa.

Ibrahim Okumu:  Ya pili,  kama  DO  anakufaa  anafanyiwa  mchango  na  kama  mukuru  anakufa,  hawezi  kufanyiwa  mchango,

kwa nini?  Serikali ni tofauti?  Nafikiri serikali ni moja.  Kama mukuru anakufa afanyiwe mchango kama mtu wa serikali.

Com. Raiji: Endelea.

Ibrahim Okumu: Watoto wa shule kutoka class one,

Speaker: (inaudible)

Ibrahim Okumu:  Kutoka  class one mpaka eight wanatakikana  wasome  bure  kwa  maana  watoto  wanasoma  na  saa  zingine

fees ama pesa ya mtihani au nini.  Kama inashindwa iwe kama ya zamani, iwekwe fees ni pesa ngapi ili tujue fees ni pesa  ngapi.

 Ni hayo tu yangu.  Asanteni.

Com. Raiji: Asante sana Ibrahim.  Jiandikishe huko.  Fabianos Warinda.  Fabianos utafuatwa na Wycliffe Owino.

Fabianos  Warinda:  Asante  sana  ma-Commissioners  wetu  wa  Constitutional  review.   Kwa  majina  ni  Fabianos  Warinda

kutoka Sigalame location.  Nafikiri wananchi wamenene mengi na nitapitia tu kwa uchache.  Kuhusu busaa,  ingekuwa vizuri kila
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kijiji kiwe na kilabu na hicho kilabu kiwe kinalipa kodi kwa serikali.

• Kuhusu Administrations. Sub Chief achaguliwe na wananchi kwa miaka tano vile uchaguzi unafanyika.  

• Succession of land, wakati  huu, watu wamegawanya mashamba na imekuwa ndogo sana na hata hawana Title Deeds

kwani ziko tu kwa mababu zao kwa hiyo ni vizuri survey ifanyiwe sisi wote.  

• Lingine, wapiga kura wanapo ambiwa na wale wanaomba kura, wasipotimiza promises, wapigiwe kura ya kutokuwa na

imani na hawa.  

• Police harrassment; ikiwa polisi hana barua ya kushika mtu, asiruhusiwe kushika mtu.  

• NGOs  ambazo  zinakuja  nchini  zinaanza  huko  juu  na  kuwekwa  watu  wakubwa  wakubwa  na  huku  wananyanyasa

wananchi ati  siku  hizi  ni  (inaudible).   Ni  vizuri  ianzishwe  kwa  kijiji  na  ijulikane  vizuri  wale  wanao  saidia  hizo  NGOs

angalau hata waajiriwe kazi kwa sababu hakuna kazi nchini.

• Tungependa tuwe na serikali ya chini juu na sio juu chini.  

• Kuhusu  elimu,  ni  vizuri  tuwe  na  elimu  ya  bure  kutoka  nursery  hadi  university  na  kwa  kiwango  cha  watoto  fulani  na

angalau hata  wananchi  wakilipa  ushuru,  iwe  kwa  kiwango  fulani  ili  kila  mwananchi  apate  elimu  na  pia  matibabu  iwe

hivyo.  Kwa sababu madawa yamepanda bei na wananchi hawawezi kujimudu kutubiwa.  

• Ni vizuri watu wafanye kazi kwa contract.   Kama ni miaka fulani ukitimiza, uwache nafasi kwa  wengine  nao  wafanye

kazi kwa sababu watu wamesoma wengi katika nchi yetu.

• Kuhusu Commissions’ ambazo zinaundwa nchini, ni vizuri Commission ikiundwa, ripoti itoke kwa wananchi na ieleweke

vizuri, ijulikane policies kamili.  

• Kuhusu wizi, mwizi akiiba ni vizuri akatwe mkono ndio ieleweke vizuri huyu ni mwizi ama anyongwe.  

• Ni vizuri kuwa na kiwango cha Sub Chief kuongoza watu na ikiwa ni wengi waongeze tugawanye hizo area.   Wakati

huu, idadi ya watu wa South Wanga ni 4two,000 na inatosha wawe na mjumbe wao.  

• Lingine  ni  kuhusu  rape  cases.   Mtu  akinajisi  mtoto  au  mama,  ni  vizuri  afungwe  maisha  ama  anyongwe.   Kuhusu

wafungwa  gerezani,  ni  vizuri  watembelewe  na  bibi  zao  wawe  na  nafasi  kuzungumzia  mambo  ya  jamii  ili  kupunguza

mambo ya ukimwi nyumbani.

• Kwa upande wa vipande, ni maoni yangu kwamba watu wapate  vipande wakiwa na miaka two0.   hii kodi  tunayotoya

ya masomo, ni vizuri iwekwe kwa kiwango cha chini kwa shilingi tano.  

• (inaudible) ndio wanafanya kazi ya mashinani na ni vizuri waajiriwe kama watumishi  wa  serikali.   Ikiwa  mtu  anafanya

kazi mahali popote, inatakikana asiajiriwe tena kwa sababu hakuna kazi, ni vizuri hiyo nafasi ipatiwe mtu mwingine.

• Kuhusu vikao vya wajumbe Bungeni, ikiwa Mbunge atakosa  kuhuthuria vikao sita,  ni vizzuri afukuzwe Bunge na kura

zipigwe tena.

Com. Raiji: La mwisho, saa imekwisha.

Fabianos  Warinda:  Asante.   La  mwisho,  mambo  ya  mini  skirts  na  open  dresses,  inatakikana  wawekewe  kifungo.   Birth
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notification inatakikana iwe free, vile ulijiandikisha kwa sub Chief, urudi ku-collect birth certificate.  La mwisho kabisha,  ni vizuri

tuwe na sub-locational farm committee ambayo itaelimisha wakulima mambo ya kulima kupitia kwa wizara ya kilimo.  Asanteni.

Com. Raiji: Asante sana.  Wycliffe Owino.  Wycliff utafuatwa na Morris Njona.

Wycliffe Owino: Commissioners, ladies and gentlemen, (inaudible) for you is my (inaudible)

Com. Raiji: Weka karibu na mdomo ili usikike.

Wycliffe Owino: My name is Wycliffe Owino.  Ladies and gentlemen, Commissioners, I take  this opportunity to contributer in

the  on  going  Constitution  Review  of  Kenya  and  to  inform  you  my views  are  contained  in  an  article,  it  is  written  and  I  am

informed that the Constitution Review Committe is urgent.  On the Constitution as  I have indicated on my article,  I will have to

highlight on a few of the  factors, the issues or whatever others you get in the article.   First,  the Constitution should be reviewed

after every 40 years. New things come and go...

Com. Raiji: Unaweza kuzungumza kwa sauti tafadhali, tunataka kunasa hiyo sauti yako?

Wycliffe Owino: The Constitution should be reviewed after 40 years, this thing comes and goes.

Com. Raiji: Ngoja.  Order!

Wycliffe Owino: New things come and go and this........................ 

Speaker: (inaudible)

Wycliffe Owino: This Constitution should be reviewed after 40 years.   New things come and go,  this is what was in my mind

and the Constitution is no exception.  In 19sixthree when we got our independence,  we had a new Constitution and since then,

it has been many years today,  we shall only thank God (inaudible) and became (inaudible) the present  kind of life.  Therefore,

we think that  everyday to see another Constitution.  In the circumstances,  I am convinced that in 40 years  to come,  there will

be a new review Commission.  This should be made open to Kenya and if not, under doubt.

Another issue is political  parties.   This  should  be  limited  to  four  parties  as  this  will  save  our  country  overflooding  with  such

parties,  inflation which can  make  up  (inaudible)  while  in  office  and  misdirection.   Another  issue  is  reserved  seats  for  certain

groups in Parliament and I  will  suggest  as  follows;  two  seats  should  be  reserved  for  the  disabled,  one  for  men  and  one  for

women.  The disabled should have one seat,  employers should have one seat,  Ambassadors  and High Commissioners should
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have one seat.  These Ambassadors and foreigners,  they also do contribute to our economy development.   They give us loans

and as well invest in this country so their presentation in Parliament is important. 

The fourth is not written in the article but I want you to take note of this, selling of government institutions and Parastatals  in the

private sectors.  The government should not be  allowed to sell this instutitions and parastals  in the private sector  but should all

agree and have (inaudible) of duties.   The institutions and Parastatals  in the republic.   This provision will make the government

not  to  act  as  a  referee  or  a  spectator  in  a  football  match.   The  situation  that  will  cause  (inaudible)  the  state  to  be  left  with

nothing, support the (inaudible).  I end there and thank you in anticipation that you will give us a good Constitution.

Com.  Raiji:  Asante  Wycliffe.   Moris  Anyuma?   Moris  Anyuma?   Kama  Morris  hayuko  tuko  na  Dickson  Ariaro.   Okay,

Dickson utafuatwa na Fredrick Shiloya.

Dickson  Ariaro:   Kwa majina naitwa Dickson Ariaro na ninatoka (inaudible).   La kwanza  ni,  kuna  hii  act  ya   appraisal  for

cement factories na kadhalika.  Na suggest kwamba, law ingepitishwa kwa after these apprentices  have graduated,  they should

actually set jobs for a way of curbing unemployment. 

Com. Raiji: Endelea.

Dickson Ariaro:  Retirement age iwe reduced.

Com. Raiji: To what?

Dickson Ariaro:  To around 45 or say 48 so that the retirees and want to open business for jua kali so you find young men or

young people who are told to open sheds, but they dont have capital.   They should give a chance to this men or  young people

to also work and get capital  so as  to be  able to open businesses.   The number of soldiers  should  be  increased  for  a  reason.

The government should be giving this soldiers work to construct bridges or even roads  instead of giving to constractors.   There

is increase in thuggery because  of drugs and drunkness.   You find that these things are  brought about  by  idleness  (inaudible).

This is because the young people dont have other options but drinking beer so I suggest for things like libraries to be  introduced

in every village.  

Speaker: (inaudible)

Dickson Ariaro:  I suggest things like libraries to be located within the village.  They should also introduce them in every village

whereby village elders  or  Sub-Chiefs  be  able  to  hold  a  meeting  there  and  there  are  other  activities  which  could  be  done  in

villages  to  keep  this  young  people  busy,  things  like  boxing,  body  building,  etc.   I  also  suggest  the  Heads  of  Parastatals  or
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Ministies who have corrupted and stolen money from their ministries or Parastatals, if they are judged and the corrupt  should be

hanged.

Speaker: (inaudible)

Com. Swazuri: (inaudible) ulikuwa umeandika?  Leonard Mukolwe?  Leonard Mukolwe?  Atafuatwa na Emmanuel Mungoni

Leonard  Mukolwe:  Asante  sana  ofisa  wetu.   Kwa  majina  naitwa  Leonard  Mukolwe.   Nilikuwa  na  mambo  kadhaa  ya

kupeana lakini mengi wameongea na kwa hivyo kuna machache tu ambayo nitatoa.   La kwanza ni kuhusu land  and  judiciary,

we have land matters and I suggest that they be solved by the elders  and the court  should only confirm whether it was by the

just proceedings.  In case  of any disputes,  we normally take  our defender  or  the convener may not be  financially able and the

counterpart is able.  Being able, he will go for the advocate who has no single idea about the portion of land.  This advocate  will

help the counterpart.

Com. Raiji: You have made your point that we live the elders now....

Leonard Mukolwe: To (inaudible) 

Com. Raiji: Next one

Leonard Mukolwe:  Therefore,  I suggest that the advocate  be  removed from land matters.   Secondly,  head of institutions  to

remain inforce.  

• We have the Title Deeds giving us problems and I therefore suggest that this Title Deeds be provided freely to make we

people be able to apply for loans.  

• We have the local busaa which we have already discussed,  just to add something there,  I say that side effects for the

users so that probably they may have time to relax after heavy working in nation building.  

• Medical and education to pay when during done the (inaudible) so I suggest that medical and education to get a higher

portion in the budget.  

• We have the group of the disabled who needs very much, assistance from us and I also that during budget day a portion

should be set aside to include them in the budget so that they can also be given some salary to make them have a living.

 Thank you.

Com. Salome Muigai: Thank you very much Mr.  Chairman.  I have two questions for you.  you have talked and (inaudible)

that we should have seats  which go to the elders.   We have also been told that the elders  are  men.  The women have told us

through out this country that when this land cases go to the men, the men do not do them fair justice.   Do you want to keep  the
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elders council the way they are normally with men or are we looking for the Constitution to bring a new way of having this elder

council and the present one that we have?  That is one of my questions.   The other one is a question of legalizing local brews.

We have had very bad  cases  in this county where  local  brews  have  caused  peoples  deaths,  they  have  caused  people  to  go

blind,  therefore  it  breaches  the  thinking  of  people  with  disabilities  the  ones  you  are  saying  that  there  should  be  a  welfare

allocation for them from the budget.   What do we do with these local  brews  and  we  legalize  them  to  be  able  to  protect  the

public?

Leonard Mukolwe:  Thank you.   As  per  the  first  question  that  is  pertaining  to  land  cases,  the  way  I  put  it  we  have  cases

whereby probably you have a problem with a partner  or  someone,  there is fracas.   I  was trying to put it in a way that you get

that there is a person who is a complainantt and one is financially able and therefore it reaches a case whereby he is going to use

the law to hire an advocate.  You (inaudible) although you are pertaking the elders suggestion.  When it comes to the end of the

findings.

When you come to the local brew,  in many cases  the way you put it,  we  have  so  many  deaths  coming  because  of  this  local

brews.  It is as a result of the government trying to restrict it and therefore you get that the way it is made is not very hygienic.  If

you go to those areas where the pombe is made, it is quite unhygienic.  If it is legalized, the people  concerned will go in for the

government licence and we shall have the ofisa wa afya moving round to see how good our brew is, and whatever is being given

to the public is.  Asante.

Com.  Swazuri:  Thank  you  very  much.   Can  you  register  your  names  there?   Emanuel  Mungoni?   Utafuatiwa  na  Godfrey

Mukatia.

Emmanuel Mungoni: Asante sana wageni wetu kwa kutuletea kitu kama hizi.  Kwa jina ni Emmanuel Mungoni kutoka Mkisi

sub location.  Makaratasi yangu, nilikuja late kidogo, ilikuwa ishapeanwa lakini nitatoa kitu kidogo.

Com. Raiji: Endelea.

Emmanuel Mungoni: Inahusu upande wa education.  Education ya primary inaleta matatizo sana kwa upande wa school fees

na ningependa serikali iweke free education.   Walimu wasiwe wanapiga watoto  kwa  sababu  ya  vitu  vidogo  vidogo.   La  pili,

upande wa kinywaji chetu, kimeongelewa sana kama chang’aa na busaa,  mimi napendekeza serikali itoe licence, pombe kama

hiyo isiwe kwa serikali ya Kenya.   Watu wamekuwa blind, wengine vilema hawafanyi kazi na watu wengi sana watakosa  kazi

ya kufanya kwa sababu ya kunywa changaa na busaa.  Hiyo pombe itolewe kwa serikali ya Kenya.

La tatu ni kuhusu harambee inayoendeshwa na maofisa wa serikali kama Assistant Chief, DO na DC
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Com. Salome Muigai: Tumeisikia mbeleni

Emmanuel Mungoni:  Huyo DC  na  DO  wanapeana  amri  kwa  Assistant  Chief  na  kwa  Chief  kuandaa  harambee  kwa  area

kutembeza  “maguru”  wale  elders  kuchukua  pesa  kwa  wazee  ati  za  harambee.   Lakini  sisi  wazee  tukiangalia  are  hizo  zetu,

hakuna  kitu  tunafanyia  harambee.   Na  ikishatolewa  harambee,  DO  atakuwa  na  harambee  Kakamega,  Kisumu  na  anandaa

Assistant Chief kutoa harambee kwa area hii kama Bukaya kupeleka pesa huku.  Hiyo kitu itolewe kabisa.

Lingine ni kuhusu upande wa ufisadi.  Kuna ufisadi mwingi sana upande wa ofisi ya serikali kama polisi.  Unapata mtu akishikwa

anaambia  utatoa  kitu  kidogo  ndio  utoke.   Huyu  mtu  hapelekwi  kotini,  anashikwa  bure  ndio  wapate  pesa.   Serikali  iongeze

mshahara  wa  polisi  ili  wawache  kuchukua  hongo.   La  tano  ni  kuhusu  shamba.   Serikali  isiweke  Assistant  Chief  kusimamia

mashamba  kwa  sababu  hawajui  boundary  ilikuwa  ya  nani.   Huyu  mtu  ndio  analete  corruption,  ana  (inaudible).   Huyu  mtu

atolewe na hiyo land ipatiwe “maguru” waendeshe kazi yao.

Kuhusu kuandikwa kazi; kuandikwa kazi kwa serikali ya Kenya saa  hii ni mbaya zaidi.  Lazima  mtu  ahonge  ndio  apate  kazi.

Hiyo kitu itolewe kabisa,  mtu apate  kazi kulingana na utalaamu yake.   Lingine, napendekeza kuwa kwa serikali ijao,  Assistant

Chiefs  wawe  transfered  kutoka  kwa  division  ingine  au  location  ingine  (inaudible).   Anakaa  mahali  pamoja  na  anakuwa

akihongwa na wazee wengine kwa hivyo awe transfered.

Com. Swazuri: La mwisho.

Emmanuel Mungoni:  La mwisho, napendekeza kwa upande wa health.  Hatuna vifaa vizuri kama maji ya kunywa.  Nataka

municipality ingie kwa sababu tuna mpango wa maji, wasaidie kila estate ipate maji safi ya kunywa.  Nikimalizia naguzia upande

wa  advocates.   Advocates  wote  Kenya  watolewe  kwa  serikali  kwa  sababu  wanasema  uongo  mbele  ya  koti  na  mbele  ya

Mungu.

Com. Swazuri: Mwingine ni Goeffrey Angatia akifuatiwa na mzee wangu.

Geoffrey Angati: Asante sana maofisa wa katiba.  Langu kwanza nasema juu ya urithi.

Speaker: Jina tafadhali

Geoffrey  Angati:  Jina langu ni  Geoffrey  Young  Angatia.   Nitazungumza  juu  ya  urithi.   Urithi  upewe  wakina  mama  na  uwe

pamoja na mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa.   Huyu mtoto aliyezaliwa nje ya ndoa na kuachwa nje,  hupata shida  sana.   pili,  bibi

akiwa bado  hajafikisha miaka 40,  urithi uhusishwe na wazazi wa kijana.   Bibi akiwa alizaliwa foreign country,  pia  urithi  wake

uhusishwe  na  wazazi  wa  kijana  (inaudible)  hao  watu  ambao  hawajafikisha  miaka  40  na  hao  watu  wa  foreign  country,
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alipoolewa  na  kijana  Kenya,  akifa,  yeye  huchukua  ile  mali  yote  na  kuuza  na  kuondoka  kwenda  kwao  na  kuwacha  wazazi

mikono mitupu.

President achaguliwe na wananchi na si President achague yule atakaye rithi.  Presidency uenda zamu kwa zamu kwa kila kabila

sio yaroyal family ati akiondoka mtoto wake anarithi.   Wale wanaovuja pesa  za uma wapewe adhabu  kali  sana.   Hawa  ndio

wanafanya Kenya inarudi nyuma.  Wale wanaonajisi  watoto  wadogo wanastahili kufa kwa sababu ni mnyama.   Mimi  nikiona

mnyama akiiba (inaudible) kama ni nani?  Kwani huyo mtu anayebaka mtoto mdogo ni mnyama, anastahili kifo.

Shamba isimamiwe na wazee.   Busaa ikubaliwe (inaudible).   Nyinyi  wenye  pesa  mnakunywa  bia  sasa  mzee  anataabika  tu  ni

baada  ya kunywa changaa maana hapati  pesa  ovyo ovyo au ni kutembea kwa starehe?  Makuru wapewe mshahara.   Asante

sana waheshimiwa.

Com. Raiji: Asante sana.  Mwingine ni Abdala Mumia.  Atafuatwa na Samuel Owino.

Abdala Mumia:  Kwa majina  naitwa  Abdala  Mumia,  natoka  Buhuru.   Kwanza  ningependa  Chief  na  DO  na  askari  wa  AP

waondolewe na hizo  nafasi  zao  zishikiliwe  na  Assistant  Chief  na  mzee  wa  mtaa  na  DC  kwa  sababu  hao  watu  hawana  kazi

muhimu.  Hao askari wa AP wapewe kazi zingine na vituo vyao vichukuliwe na polisi.   Kuhusu traffic, askari  wawe barabarani

kama kumetokea kitu  kibaya  lakini  wasikae  tu  barabarani  na  kuchukua  pesa  kutoka  kwa  watu  bila  sababu  yoyote.   Kama

kumetokea kitu kibaya waweke road block na wafanye hiyo kazi na iishe.

Kuhusu mashamba, inafaa mashamba iangaliwe na wazee na Assistant Chief.   Kuhusu liseni za sherehe zozote,  liseni zote ziwe

zikichukuliwa  katika  ofisi  ya  DC  na  polisi  wafuatilie  kuangalia  hizo  lesini  zimetolewa  sehemu  hiyo  zimeenda  kwa  haki  ama

hapana.   Polisi.  DC  na  PC  wasikae  mahali  pamoja  kwa  muda  mrefu,  wawe  wakikaa  kwa  muda  mfupi  kama  miaka  miwili,

mwaka moja na wapelekwe sehemu zingine.  Ni hayo tu, sina mengi.  Asante.

Com. Raiji: Asante sana.  Samuel Owino

..............................End of tape two

Samuel Owino: Asante tume ya katiba.   Majina ni Samuel Owino Omwal.   Maoni yangu mimi napendekeza tume iangalie hii

mambo ya Pthree na iondolewe kwani inasababisha uongo.  Tunajua P1 na Ptwo  na  Ptwo  ishatolewa.   Ukigombana  na  mtu

kidogo na mgwaruzane kidogo, anakuchukulia Pthree na unahangaika sana na ndio Pthree inafaa iondolewe.  

La pili ni jambo la usawa kwa wanawake na wanaume.  Kwangu nimeona ni sawa sana kwani wanawake wakipata  nafasi ya

vyeo vya juu serikalini au kazini hawawezi kukaa na mabwana zao kwani wakipata  pesa  wanazitumia  kwa  kuondeleza  anasa
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kwa bar.   Hiyo inachangia kuleta magonjwa ya zinaa.  Lingine kuhusu  mavazi  ya  wasichana,  inatakikana  tume  iangalie  sheria

ambayo  inaweza  kufanya  wasichana  wavae  rinda,  sio  longi  na  skin  tight,  hizo  zote  zinachangia  usherati  kwani  wengine

hupendwa kwa sababu ya mavazi lakini sio matendo yao.  Hayo tu ndio maoni yangu.  Asanteni.

Com. Raiji: Iko swali.

Com. Salome Muigai: Asante sana bwana Mwenye Kiti.   Nina maswali matatu kwako Samuel Owino.   La kwanza ni hili la

Pthree,  sielewi kama hii Pthree ni kwa kiwango cha ualimu kwani umesema  Ptwo  umeondolewa.   Ni  Pthree  hii  ambayo  mtu

anapata kutoka kwa polisi?

Samuel Owino: Ndio.

Com. Salome Muigai: Ndio ungetaka iondolewe?

Samuel Owino: Hiyo iondolewe.

Com.  Salome  Muigai:  Lakini  ulizungumzia  habari  ya  Ptwo  imeondolewa.   Hiyo  pia  ni...?   Wacha  nikuulize  swali  halafu

nitakupa mic.

Samuel Owino: Okay.

Com. Salome Muigai: Kwa hiyo Pthree utueleze wazi unamaanisha nini.  Jambo la pili umesema wanawake wasipatiwe kazi ili

wakae na bwana zao.  Kuna uhusiano gani kukaa na bwana ama kutokaa na bwana?  Nasikia kuna wanaume wenye tunapatia

kazi kubwa ama madaraka hatuangali  kama  wamekaa  na  bibi  zao  ama  wameoa  wengine  sita.   Ungependa  kulinganisha  vipi

kwenye  katiba  juu  ya  hayo  mambo  mawili?   Jambo  la  mwisho  ni  kuhusu  mavazi  ya  Mkenya  yeyote.   Unasema  usherati

unaendelea kwa ajili ya mavazi ya wanawake.  Unaona jukumu gani kwa wanaume kwa kuendesha usherati?

Samuel Owino: Asante sana.  Kwanza kwa Pthree, ningeongea kwa vitu kwa sababu hizo zinajulikana kama P1 na Ptwo na ni

za walimu lakini saa hizi (inaudible) sana.  sasa hii Pthree ya polisi inatuletea mathara sana.

Com. Salome Muigai: Nimeelewa sasa hii Pthree ni ya polisi.

Samuel Owino:  Yes.   Upande wa wanawake kuwa na vyeo kazini.  Hiyo nakataa  kwa sababu unaweza kupata  mwanaume

ambaye  ana  cheo  kama  cha  huyo  mwanamke  na  anaweza  kuoa  mwanamke  ambaye  yuko  chini  ya  (inaudible)  au  mwenye

hajasoma sana na mwanamke akiwa kwa ngazi ya juu, hawezi kukaa na mwanamume ambaye hafanyi kazi.  Hiyo ni ya kwanza.
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  Ya  pili,  akiwa  na  bwana,  hawatakuwa  na  uhusiano  mwema  kwa  sababu  pesa  zake,  anataka  anunulie  tu  manukato,

kutengeneza nywele na hazingatii vitu vya nyumba, mwanamume ndio anazingatia na wanafanya kazi pamoja.  Sasa garama yote

inaendea mwanamume na wanafanya kazi wote.

Com. Raiji: Okay.  Hiyo ingine?

Audience: (inaudible)

Com. Raiji:  Tafadhali  wananchi  tulisema  kwamba  kila  mtu  ako  na  haki  ya  kutoa  maoni  yake  hata  kama  hukubaliani  nayo.

Ukipata nafasi utaleta yako.  Kwa hivyo huyu kijana ako na nafasi yake na tafadhali tumheshimu haki yake ya kutoa maoni.

Samuel Owino: Mwisho ni hii ya usherati.  Umesema wanaume wenye wanachangia usherati.  Wanaume hawachangii usherati,

wasichana  na  wanawake  ndio  wanachangia  usherati  kwa  sababu  ukishaona  msichana  amevaa  vingine,  nguo  transparent  na

unaona  kila  kitu  mwilini  na  wewe  ni  mwanaume,  ni  lazima  utamtamani.   Sasa  ukimuongelesha  na  akubali,  si  hiyo  ni  yeye

amechangia?

Com. Raiji: Tumesikia hiyo.  Ya mwisho?

Audience: Clapping.

Com. Raiji: Asante.  Hayo ni maoni ya huyu bwana.  Tafadhali tusikie maoni ya huyu mwingine Lukas Buye.  Lukas atafuatwa

na Asma O Were halafu afuatwe na Wycliffe N. Anzai.  Lukas halafu Asman ajitayarishe.

Lucas  Buye:  Kwa  majina  mimi ni  Lucas  Buye,  natoka  hapa  Bukaya.   Kwanza  nitaongea  juu  ya  hawa  wanaume  wanaoa

mabibi  wengi.   Yafaa  mwanaume  aoe  bibi  mmoja  kwa  sababu  hawa  wanawake  ambao  wameolewa  wengi  hawa  ndio

wanaeneza ugonjwa wa ukimwi kwa sababu wewe mwanaume umeoa bibi wengi na pengi base  yako haina moto wa kutosha.

Tayari bibi yako ataeneza ukimwi nje.  

Linalo fuata ni advocates.   Advocates  ni  heri  hata  ukijua  mtoto  wako  anaweza  kusomea  advocate,  awache  tu  kusoma  kwa

sababu hawana kazi hapa Kenya, kazi yao ni ya uongo.  Kwa mfano wewe umegombana na ndugu yako na advocate  atakuja

kukuingilia  kwa  mambo  ambayo  haelewi  huko  nyumbani.   Anasema  ati  pengine  wewe  uliangukia  bibi  ya  ndugu  yako  na

hakuweko hata siku moja na hakukuona.  Ni nani alimpelekea huo uongo?  La tatu ni kuhusu watoto wasichana.  

Watoto wasichana wanafaa waangaliwe sana kwa sababu hao pia ni binadamu kama sisi.  Mtoto msichana yafaa aridhi shamba

ya baba yake.  Pia yafaa agawiwe mali ya baba  yake hata kama babake  alikua anafanya kazi nje na ame-retire  na kwa bahati
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mbaya akufe, mtoto msichana achangiwe kwa hao watoto wanaume ambao huyu mzee anao hapo kwa boma.

La  nne,  hao  watu  wanaofanya  kazi,  kwa  maoni  yangu  naona  mtu  afanye  kazi  moja  wala  si  kazi  nyingi  kwa  mtu  mmoja.

Unaweza enda na kwa mfano umesoma na hauna kazi na unaona mtu amesoma labda ni standard 4 na wewe ni form four na

hauna kazi lakini standard four ameshikilia kazi nyingi kwa sababu ya hongo.  Hao watu waangaliwe sana kwa sababu hatutaki

hongo hapa Kenya.  Ukiwa huna masomo, tafadhali rudi nyumbani wenye wamesoma wafanye kazi na uwachane na maneno ya

kuhonga kwa serikali eti wakupitishe kuendeleza kazi yako.

Ya tano ni makumbusho.  Kuna  makumbusho  inaitwa  ‘makumba’.    Hii  makumbusho  inafaa  iondolewe  kabisa  kwa  sababu

ukiangalia, kazi yake haina msimamo.  Makumbusho ni wakati  wanachinja tu ng’ombe na watu wanakula na hiyo haifai  kuwa

hapa Kenya kwa hivyo itolewe kwa sababu inazidi kuongeza sana sana wanawake kuwaacha mabwana zao.

Kuhusu makanisa,  mimi ningechangia kwamba inafaa ibaki makanisa matatu kwa sababu makanisa mengi  yameleta  mchafuko

hapa Kenya na tena imeleta maneno kama devil worship.  Hayo yote sasa  ni nini na tunajua Mungu ni mmoja, kwa hivyo ibaki

makanisa matatu hata (inaudible) ukienda  ndani  kabisa,  utaona  makanisa  mengi  ndio  kwa  sababu  Muislamu  ndio  hapendelei

kula kitu ambacho Mkristu amechinja kwa sababu hajui ni nani amechinja.   Kwa hivyo ibaki makanisa matatu ili tuelewane na

tufanye kazi pamoja.

Naongea juu ya mashule.  Watoto wafaa wasome na walipiwe karo kwa sababu ukiangalia vile Kenya iliweka watoto  wasome

bure,  watoto  hawasomi  vizuri.   Kila  siku  unaona  mtoto  nyumbani  na  tayari  imewekwa  watoto  wanasoma  bure.   Sasa  sijui

watoto  wanarudi  kufanya  nini  nyumbani,  ama  serikali  yetu  ndio  inasema  uongo  ama  nini.    Lingine  ni  kwamba  wanawake

waliofiwa na mabwana zao.   Mimi sioni haja ya wanaume kwenda kusumbuana na yule mama, amewachwa na watoto  wake.

Yafaa huyo mama akae peke yake (inaudible) alikufa na watoto  wake.   Maneno ya mwanaume kuwacha boma yake anaenda

kwa boma ya mwingine, hio Kenya inafaa iangalia kitu kama hiyo na iweke sheria kwamba mwanaume atapatikana kwa boma

la mwingine ashtakiwe.

Com. Raiji: Saa inakwisha, la mwisho.

Lucas Buye:  La mwisho ni kuhusu maji.  Serikali inafaa iangalie ama “maguru” wetu waende  watutetee  hata  kwa  vijiji,  maji

yatembezwe huko ndani.  Asanteni.

Com. Raiji: Asante sana bwana Lucas.  Mwingine ni Asman O Were ambaye atafuatwa na Wycliffe N Anzai.

Gideon Maende: Honourable Commissioners, I am Gideon Maende stepping in for Asman Were.
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Com. Raiji: Why are you stepping in?

Gideon Maende: He has a voice complication; he cannot talk well

Com. Raiji: He is disabled or he is sick?  Is he here?

Gideon Maende: Yes.

Com. Raiji: Asman, wewe umemuambia atoe maoni yako?

Gideon Maende: Yes sir.

Com. Raiji: Okay, asante.  Sorry, repeat your name.

Gideon Maende: Gideon Maende.

Com. Raiji: Gideon Maende

Gideon Maende: Yes.

Com. Raiji: Endelea.

Gideon Maende: Chiefs and Assistant Chiefs act.  I would like to bring to the attention of the government of Kenya about  the

Provincial Administration from Chiefs and Assistant Chiefs (inaudible) here in Kenya.   the Chiefs act  chapter  1two8 has been

reduced and thus (inaudible) from the colonial phase,  I would like to recommend the following points.   One,  the Chief and the

Assistant Chiefs should be made to transfer as  other  government officers.   This officer’s dont  stay (inaudible) the development

of area and others involve into very many evil deeds.  They have aspired as  developing in to small kingdoms that anyone hated

by the king will be (inaudible).  

The common man has been (inaudible) the last job of the  (inaudible)  and  has  no  say  so  long  as  the  officer  still  occupies  the

office.  People have been tortured without any crimes from (inaudible).  The young men have been called thieves,  law breakers,

(inaudible),  if  arrested  opium  is  there  ready  as  an  exibit  in  court  since  the  connection  of  the  government  revenue  has  been

(inaudible) grass and the african ritual fading away.  I find it ideal for the Chiefs and the Assistants to be  moved from their home

areas for work. 

47



Secondly, issues of science have bailed victims of the politician as  a result of having known much (inaudible).   Locations have

lost popular Chiefs and men of the (inaudible) that (inaudible) sacking has occured for three Chiefs without three being called to

find out the truth, therefore businessmen should be (inaudible) for.  Chiefs should be transfered.  

I will also suggest that the appointment done these days is only favouring the MP for any big money in the big office.  I  would

rather  suggest  that  before  the  Chief  is  appointed,  the  following  should  be  observed;  education,  age,  experience,  intergrity,

government or  personal  record,  development  ethics.   After  considering  those  things,  then  the  next  should  be  of  that  type  of

mlolongo and there, referees.

Kenya is an agricultural state and therefore the officers appointed to work as Chiefs must be  a man of the people,  a man ready

to motivate his people to help the agricultural officers to make use of land, encourage people  to take  children to school,  initiate

small projects.  He should appoint the locational elders  and have a baraza weekly so that government policies are  delivered to

people  rather  than  in  chambers.   The  officer  should  be  able  to  relate  the  policy  to  people  through  three  barazas,  “liguru”,

Assistant  Chief  and  Chiefs.   Monthly  reports  and  (inaudible)  report  must  be  written  according  to  how  the  location  is  and

locational development committee must be there after two months.  Monthly data (inaudible) to make the area get developed.

For any location to develop, we must have the resident officer committed to their work so as  to run the government smoothly.

As an officer appointed to run to lead others, he should be able to lead and others follow.  In addition, the cosntitution of Kenya

should be reviewed after every two0 years.

Com. Raiji: I see you also wanted to speak.

Gideon Maende: Yes.

Com. Raiji: You have your separate views.

Gideon Maende: Yes

Com. Raiji: Okay, I will give you three minutes.

Gideon Maende: My points are as follows, to begin with, the term Constitution should be defined simply and presently for the

benefit of all Kenyans irrespective of age, education level, social status,  religious inclination, gender and race.   Secondly,  unlike

the current Constitution which begins as ‘the Constitution of Kenya...’ I  would rather  have it begin, as  ‘This is the Constitution

of the people  of Kenya...’.  This will add  on to it the fact that it has been printed by the Kenyans  themselves  and  written  for

them.  This is because  Kenya exists as  a sovereign country only  in  relation  to  the  people  who  occupy  the  geographical  area
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called Kenya, without them then Kenya is done. Kenya as an entity would not exist.

Com. Raiji: Bwana Maenda, because  this is your memorandum, I would ask you to try and summarize that and not read the

whole  page.   I  would  also  ask  you,  wale  wanaleta  memorandum  tafadhali  wawe  wana  summary  kwa  sababu  ukisoma  saa

itaisha na wengine hawatapata nafasi.

Gideon  Maende:  Thirdly,  the  Constitution  should  come  out  clearly  to  ensure  that  the  law  in  the  land  is  enforcible  at  all,

irrespective of all the positions one is having, age, race, gender, and education level.  No one even the President  in the office or

out of office should be above the law so therefore anyone

Com. Raiji: Brought before court?

Gideon Maende: Of law or any crime committed either in office or out of office, what I want is the rule of law not to get any

law  that  cannot  be  enforced.   Apart  from  that,  all  senior  civil  servants,  government  appointments,  head  of  Commissions,

diplomatic fratenities, parastatal basis, chaiman of companies must be approved by Parliament for them to assume responsibility

and their areas of jurisdiction.  Competence and perfomance should be the.....

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji:  Tafadhali mjue hii ni meeting ya Commission, the Commission is in charge kwa  hivyo  utatupatia  nafasi  tuongoze

meeting so please dont interfere with those who are presenting.  You can go to the next point.

Gideon Maende: The Constitution should provide a fair play ground for those civic and Parliamentary aspirants  irrespective of

age, social status and political parties.  However, competence and performance should be the guiding principle upon which only

the best candidate sails through.  That is all.

Com. Raiji: Asante sana Bwana Maende.  Register yourself and your friend there.   Joseph A Warimu, Bwana Warimu come

on please na utafuatwa na Emily A. Anda.

Wycliffe Anzai: Excuse me.  I was to follow him. I am Wycliffe.

Com. Raiji: Sorry.

Wycliffe Anzai: I was to follow that gentleman.
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Com. Raiji: I had mentioned your name?

Wycliffe Anzai: Wycliffe N Anzai.

Com. Raiji: Yeah, you are the one.  Sorry.  Then you will be next.

Wycliffe Nandamunagne: Asante sana Mwenye Kiti wa hii Commission.  Kwa jina naitwa Nandamunange Wycliffe kutoka

Bukaya.  Mimi nimesomea utamaduni, culture.  Nastaajabu sana Bwana Chairman.  Sisi Wabluhyia wa Western tuliwacha mila

zetu  na  tunafuata  mila  za  wengine,  e.g.  sisi  Waluhya  mtoto  akifika  miaka  minane  anatairiwa  asiende  hospitalini,  iwe  sheria,

kupelekwa kwa hospitali hiyo si mila.  Pombe yetu ya kienyeji, busaa ilikuwa tangu zamani kwa wazee wakati  wamemaliza kazi

ndio ilikuwa mafunzo.  Watoto  wanakuja kufundishwa, sio ati pombe ndio inaleta usherati.   Tuliwacha  mila  yetu  tunafuata  ya

watu wengine.

Tunataka  President  achague  Minister  ambaye  anajua  culture  and  Social  Services.   Unapata  President  anachagua  Minister

ambaye  hajui  ministry  ya  culture  and  social  Services  maana  yake.   Tunataka  Agricultural  Society  of  Kenya  show  kuanzia

divisional hadi Provincial kwa maana watu wengine ambao hawafiki kwa Province kuona ASK show.  

Tunataka wakati wa matanga kwa vijiji ulindwe na village elder leaders, hatutaki vita polisi kushuhudia matanga, wanatusumbua

hata mabibi zetu.  Anatongoza bibi yako na ukikataa anapelekwa ndani.  Tunataka busaa iwe ya mirija tusije tukauziwa.  Babu

zetu walikuwa wanatumia mirija, na mirija  iendelee  kwani  ndio  mila  za  Waluhya  na  Wajaluo  kufuatana  na  culture  and  social

Services.

Tunataka  seminars  zifanywe  kwa  sub  locations,  ndio  ikuwe  mafunzo  kwa  wengine  kwa  maana  zamani,  wazee  wakikutana

walikuwa wanaitana kutoka sehemu tofauti, wanakutana.  Mtoto anamaliza shule na hajui mila za kabila yake.  

Hizo ndio (inaudible),  Mwenye  Kiti  wa  Constitutional  review,  kwa  wanawake,  itolewe.   Ndio  inaleta,  ukiangalia  bibi  akiwa

transparent  hata  akiwa  kiwete  unaona  lazima  nikiwa  na  pesa  nitatongoza  huyu  msichana.   Lakini  akiwa  na  rinda  ndefu,  we

cannot admire her.  Tunastajabu Bwana Chairman, tunaona seminar hii (inaudible) you know, I have forgotten.

Speaker: (inaudible)

Wycliffe Nandamunagne: You know (luhya dialect)

Audience: Cinema
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Wycliffe  Nandamunagne:  Cinema.   Sisi  watu  wa  Bukaya  sub  location  tuko  na  division.   (inaudible)  inaonyesha  Mumias,

Butere, Kakamega na Bungoma lakini sisi hatuwezi kuletewa.  Tafadhali Chairman, nataka cinema kama hizo tuletewe karibu ili

wananchi  waone.   Wakati  wa  michezo,  tunataka  kujua  nini  inatendeka  kokote.   Ni  hayo  tu  machache  Bwana  Chairman.

Asante sana.

Com. Raiji: Okay, jiandikishe.  Asante sana kwa hayo maoni.  Nilikuwa nimemuita yule mzee mwingine, Wairimu na nikasema

utafuatwa na Emily A. Anda.  Karibu Bwana Joseph.

Joseph  Ng’ang’a:  Mimi  ni  Joseph  Ng’ang’a  Wairimu  kutoka  Mpanga  sublocation,  (inaudible)  location  South  Lwanga

Division.  Nina mambo machache ya kuweka mbele yako na ninaanza na ulinzi wa taifa.  

• Ulinzi wa taifa  unafaa  uwe  vile  ulivyo  sasa,  uwe  chini  ya  ulinzi  wa  Rais  yaani  kikosi  cha  majesi,  polisi,  magereza  na

police Administration na mamlaka yote ya usalama iwe chini ya ulinzi wake.   Rais pia awe na ulinzi wa kutosha juu ya

bunduki na risasi na mtu yeyote ambaye anapatikana na bunduki bila kibali athibiwe vikali sana na afungwe.

• Vyama vya kisiasa; napendekeza viwe vitatu peke yake katika jamhuru yetu kwa sababu vyama vingi havina maana.  

• La tatu,  serikali.   Napendekeza  Rais  wa  nchi  yetu  awe  akiunda  serikali  ambapo  Ministers  na  Assistant  Ministers  na

MPs na wafanyi kazi wa serikali wote wawe chini yake kama ilivyo sasa.   la  nne,napendekeza  mamlaka  ya  nchi  iwe

chini ya Rais.  

• Napendekeza  Chief  na  Naibu  wa  Chief,  serikali  inafaa  iwape  mshahara  wa  kutosha  kwa  sababu  kazi  ambayo

wanatekeleza kwa serikali ni ya muhimu sana na ndio nguzo za serikali kuanzia kwa kanda ndogo hadi form four.   Pia

Chiefs na Naibu wao wasipewe transfer,  wawe tu kwa sehemu zao ambapo wanapozaliwa kwa sababu ukitoa Naibu

wa Chief ama Chief kutoka kwa sehemu ingine kama kwa mfano ukitoa Chief ama Assistant Chief Murang’a na aletwe

hapa, hatajua culture ya hapa na kwa hivyo kazi ambaye atafanya hapa haitakua nzuri, wasipewe uhamisho.  

• Serikali inafaa ijenge maofisi za Chief na Assistant Chief,  wapewe mamlaka ya kumshtaki mtu ambaye amepatikana na

makosa bila kupitia kwa ofisi kwa sababu hii imefanya Chief na Assistant Chiefs wanalaumiwa kwamba hawafanyi kazi

yao  vizuri  wakati  wanapochukua  makesi  na  kupelekea  polisi  na  hao  polisi  hawafanyi  vile  imetoka  kwa  Chief  ama

Assistant Chief.  Kwa sababu Chief na Assistant Chief wanaishi kwa reserve ambapo kuna uadui mwingi, napendekeza

wapewe bunduki ya kujikinga nayo wakati wa shida.  Seminars za ma-Naibu wa Chiefs mapoja na Chiefs ziwe pamoja

badala  ya  kufanywa  kando  kando  hasa  zile  ambazo  zinafanyika  mpaka  ya  ma-Chief.   Assistant  Chiefs  kule  katika

seminar wawe wakifunzwa kupiga bunduki ili wakipewa bunduki,  aweze kujua namna ya kutumia.   Urithi  wa  mali  ya

marehemu.

Com. Raiji: Summarise, hiyo ndio ya mwisho.  Saa imekwisha.
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Joseph Ng’ang’a:  La mwisho, napendekeza upande wa urithi kwa mali  ya  marehemu.   Ikiwa  mtu  amekufa,  mzee  amekufa

nyumbani, napendekeza mali yake igawanywe na wazee,  wazee wa kijiji na Assistant Chief na Chief (inaudible) kwa DO bila

kuenda kotini kwa sababu ikifika kotini hii ni garama kubwa sana.  mambo ishie kwa DO na jamii ya marehemu ipate mali yake

bila (inaudible).

Com. Raiji: Asante sana Bwana Wairimu.  Nilikuwa nimemtaja Emily A Anda.  Enda ujiandikishe huko

Joseph Ng’ang’a: Emily hayuko lakini alikuwa amenituma na mambo yake yako hapa kwa hivyo kama utakubali, (inaudible)

Com. Raiji: Eeh.  Dakika tatu.

Joseph Ng’ang’a: Ya Emily ni kama ifuatavyo. 

• Mke na mume (inaudible) ya shamba yake title deed.  Watoto wote wapete uridhi wa shamba, wasichana na wanaume.

  

• Shule za msingi ziwe bila malipo na serikali ilete vitabu kwa shule bila malipo.  Serikali itafute nafasi za kazi kwa watoto

wenye wamefuzu.  Masomo ya zamani irudishwe, yaani 8-4-4.

Audience: (inaudible)

Joseph Ng’ang’a: Masomo ya zamani irudishwe

Speaker: Not 8-4-4

Joseph Ng’ang’a: La tatu, mume akiaga dunia, mjane awe na mamlaka ya kurithi mali yake hata kama alizaa watoto  wa kike

tu.  

• Ufisadi ukomeshwe ofisini kwa watumishi wa serikali.  

• Hospitali za serikali ipeane matibabu ya bure na wananchi wapate  huduma za tharura punde tu wanapofika hospitalini.

Huduma za tiba ziwe karibu na mwananchi.  

• Wafanyikazi wakistaafu walipwe mshahara hadi miaka kumi. (inaudible) .  

• Wasimamizi kazini wasiwe na ukabila.  

• Rais akiwa mwanamme, Naibu wake awe ni mwanamke.  

• Tuwe na usawa kazini.  

• Tusiwe na usajili wa ndoa bila cheti kutoka kanisani.   Kabla  ya kufanya ndoa,  ni lazima mahari yalipwe.  Ukioa wake

wengi na ushindwe kusomesha watoto ufungwe.
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Audience: Laughter

Joseph Ng’ang’a: Mume mwenye vita nyumbani afungwe.

Audience: Eeh.

Joseph Ng’ang’a: Serikali itilie maanani kujali masilahi ya walemavu.  

• Waalimu kupachika watoto mimba shuleni, wachukuliwe hatua kali.  

• Waalimu  walevi  wachukuliwe  hatua  kali.   Waalimu  wapeane  nidhamu  kali,  wapewe  nidhamu  tofauti  kwa  kutandika

watoto ovyo ovyo.  

• Maofisa  wa  idara  ya  kilimo  wa  locasheni  wapewe  mamlaka  ili  wawe  na  uamuzi  kwa  kila  mashamba  yenye

wanawakilisha katika nafasi ili tupigane na njaa. 

• Serikali ijali masilahi ya wakulima kwa kupiga marufuku uharibikahi bidhaa shambani na uzalishaji wa mama (inaudible).

 

• Serikali ijali wakulima kwa upande wa garama za ukulima kwani zimekuwa kali sana.  

Com. Raiji: Asante kwa hiyo memorandum yake na (inaudible) hata hiyo ya Emily.  Andikisha zote mbili pande hiyo tafadhali.

 Kennedy Lubale?  Kennedy Lubale?  Kama hayuko tutaenda kwa Richard M Ndekwe.   Richard M. Ndekwe atafuatwa na

Ann Onano.  Sema jina tafadhali.

Richard Ndekwe: Commissioner wetu, jina ni Richard Ndekwe.  Nitaongea kwa maneno ya maendeleo katika idara yetu. 

Com. Raiji:  Tafadhali,  mnajua tuna record  hii lakini  kelele  ambazo  mnapiga  zinaingia  kwa  hiyo  tape.   Tafadhali  tumheshimu

huyu anaye zungumza.

Richard  Ndekwe:  Tulipata  uhuru  katika  Kenya  ambao  ni  wa  kujenga  nchi  yetu.   Kitu  ambacho  kinanishangaza  ni  kuona

makampuni  mengi  ilianguka  na  nimeshindwa  kujua  ni  kwa  sababu  gani  kampuni  mingi  katika  Kenya  baada  ya  freedom

zinaanguka.  Kama hii mtasema ni mfano, hata kama Mbunge iko,  wataje  hiyo maneno ili  kama  railways  ilianguka  na  ilikuwa

inasaidia  sana  katika  nchi  ya  Kenya.   Hii  ingine,  Cereal  Board  ilianguka  na  ilikuwa  inasaidia  katika  nchi.   County  Council,

Nairobi yenyewe nilitembea huko juzi na ilianguka, hata gari ya kubeba takataka  hakuna.   KCC  pia ilikuwa inatusaidia katika

mambo yake na ilianguka.  Kenya Meat  kule Athi River pia ilianguka, hata ile nyama ilikuwa ya nguruwe hapa  Uplands,  hiyo

ilikuwa inasaidia pia katika nchi.  Hii ndio inaleta madhara.

Mtoto anamaliza form four na yuko ndani ya nyumba yako umtafutie kazi na kampuni hizi zilizoanguka ndizo zilikuwa zikiandika

watu kazi.  Tukiendelea kidogo, unapata hata post office inaelekea kuanguka.
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Com. Raiji: Ndio.

Richard Ndekwe: Post Office inaelekea kuanguka.  Kenya Power pia inaelekea kuanguka.  Juzi tulichanga pesa  hapa ambazo

(inaudible), hata bado hatujaambiwe hizo pesa zilienda wapi.  hiyo ndio kitu kimoja katika nchi hii yetu kinaleta madhara.

Com. Raiji: Ungetaka kupendekeza tufanye nini ili hizi zingine zisije zikaanguka?

Richard  Ndekwe:  Mimi  naweza  kuchangia  ingie  kwa  sheria  ambazo  munatengeneza  za  Kenya.   zikipatikana  namna  hii

haziwezi kuanguka, lazima wafanye bidii waone hizo pesa ziliangusha, zilienda wapi.

Com. Raiji: Endelea.

Richard Ndekwe: Nitaingia kwa biashara na waalimu wakiwa hapa.  Mimi naona walimu wakiwa wanafundisha, waache kazi

moja, hapana kazi ya biashara, kazi ya nini.  Wawe wanafundisha watoto  wetu,  ajue anafundisha watoto  ambao hawapati  nini.

Wasiingie kwa biashara, iwe kazi moja.  Katika nchi yetu, tunataka tufanye kazi na mtu hawezi kufanya kazi ishirini.

Com. Raiji: Lingine?

Richard Ndekwe: Councillors wetu ambao wanachaguliwa, mtu anajua ni Councillor na akitaka fanya kazi afanye na wananchi

wala si peke yake.  Wizi mwingi, kuchukua pesa hata awe anafanya biashara hata Uganda ama wapi,  hiyo pia inaleta madhara

katika nchi yetu.

Com. Raiji: La mwisho, saa imeisha.

Richard  Ndekwe:  Nilikuwa  na  mengi  ya  kusema.   Nitasema  neno  moja  kwa  ma-Commissioners  wetu,  muangalie  sana  hii

dunie.   Kitu  moja  nitasema  cha  mwisho,  President  hawezi  kuchagua  President  ambaye  analinda  President,  wananchi  ndio

wanachagua President na kura zao.  Asante sana

Com. Raiji: Asante sana Bwana Ndekwe.  Nilikuwa nimesema Ann.

.............................End of tape three side A

Anne: Nitaongea upande wa vitambulisho.  Mtoto akifikisha umri...
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Com. Raiji: Ngoja.  Tafadhali huko nyuma tujaribu kusikiza.

Anne:  Mtoto  akifikisha umri wa 18 years  awe na kibali cha kupata  kitambulisho, apate  tu barua from  area  and  not  the  DO,

Chief, awe tu huru wa kupata  kitambulisho.  Lingine, mtoto asibaguliwe.  Nikioleka na mzee na niende na mtoto,  huyo  mtoto

atafikisha 18 years na wataanza kubagua huyo mtoto nimpeleke kwa baba yake na vile aliniowa, alikuwa na mtoto wake,  mimi

sikumbagua.  Wanasema ni lazima I have to take  care  of that child na wangu anabaguliwa nimrudishe kwa  baba  yake.   Sasa

mtoto umekaa naye 18 years kwa boma yako, nani atamkubali?

Lingine,  bwana  yangu  akipata  kazi  kwa  bar  anaitwa  bar  manager.   Mtoto  wangu  wa  kike  akienda  kutafuta  kazi  kwa  bar,

anaitwa malaya.  Tunataka serikali ihakikishe kila mtu, kazi ni kazi na tuna uhaba wa kazi.   Wasiweke vikwazo kwa kazi.   Mtu

yeyote akimpa mtoto wa shule mimba, awe manager, awe mwalimu awe nani.  Akipewa na mwanafunzi mwenzake,  wafukuzwe

wote shuleni na the boy asikubaliwe kuendelea na masomo, angoje huyu msichana.

Political parties;  tungependelea political parties  ziwe  three  sio  kila  jamii  na  yake.   Political  parties  should  be  financed  by  the

Central Government – the three parties.  Nominated MPs;  tungependa tuko na mikoa nane na tungependa  kila  mkoa  upatiwe

nafasi na hizo nafasi zigawanywe, four women and four men. Voters  wasipewe nafasi ya kumuita Mbunge wao nyumbani as  it

will bring alot of chaos.  

Mishahara  ya  Wabunge  should  be  controlled  by  the  head  of  civil  Service.  Local  government,  Mayors  and  Chairman

wachaguliwe na councillors wenzao kwa sababu it will be  too expensive after elections for a Mayor to  run  all  the  way  in  the

whole district na yeye hana mshahara ila ni marupurupu tu.  the voters  should not be  given a right to vote back  their Councillor

as this will bring alot of chaos.  Nomination ya Councillors, tungependa hiyo nomination ibaki,  wa nominate councillors to serve

their parties.  

The President should not appoint President mwenzake, hiyo iwachiwe the public.  Thank you very much

Com. Raiji: Asante sana mama.  Nilikuwa nimesema baada ya mama tutakuwa na Wilstela Chimoi.

Wilstela Chimoi: Kwa majina

Speaker: Tumia microphone.

Wilstela Chimoi: Asante sana Mwenye Kiti.  Kwa majina naitwa Wilstela Nafula Chimoi kutoka Bukara sublocation.   Mbele

yenu nina machache nilitaka kuwazungumzia kuhusu katiba yetu.  Ya kwanza,  upande wa elimu, tunataka elimu ya msingi kwa

watoto iwe ya bure.  kitu cha kwanza tunataka watoto wa msingi wapewe vitabu, kalamu na vifaa vya kuwasaidia kuendelea na
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masomo  ya  msingi  kwa  sababu  watoto  wa  maskini  wanaanza  masomo  yao  kwa  shida  na  (inaudible).   wanafika  mahali

wanashindwa kuendelea katika kidato cha pili kwa sababu masomo ya msingi yamekuwa ya juu sana.

La pili, upande wa waalimu, waalimu wamekuja kuharibu watoto wa wasichana wa shule na baadaye wana wawacha hapo bila

usaidizi wowote.  Tunataka mwalimu kama huyu akipatikana, awachishwe kazi mara moja.   Mwalimu mlevi akipatikana shuleni

wakati  wa  kazi  awachishwe  kazi  mara  moja.   Upande  wa  uridhi,  wamama  wakiwachwa  na  wazee  wao,  mara  mingi

husumbuliwa  sana.   Sasa  nataka  wakati  wamama  wamewachwa  na  wazee  wao,  wapate  nafasi  ya  kupewa  mali  yao  bila

kusumbuliwa.  Hata mama akiwa na watoto  wasichana na amefiwa na mzee wake,  hao watoto  wagawiwe hiyo  mali  ya  baba

yao, wasikuwe tu wanatangatanga.

Watoto mayatima pia wafikiriwe, wapewe masomo ya bure na baadaye wapewe kazi.  Upande wa afya, watu wengi wakienda

hospitalini, wanatakikana kutoa pesa kila mara.  Huu si wakati wa pesa, mtoto, mama ama mzee anafariki kwa sababu ya pesa.

  Nataka  serikali iangalie upande wa afya ili iwe ya bure.   Kuna ubaguzi hospitalini, unaweza kutoka huko  na  una  mtoto  ama

mama mgonjwa.  Utakaa kwa laini bila kutoa hongo au chochote, utakaa mpaka mtu wako atafariki pale kwa laini.

Upande  wa  polisi,  tumeletewa  mapolisi  wa  kutungojea  katika  nyumba  zetu,  kwa  boma  na  kila  mahali  lakini  unafika  wakati

unaigiliwa na watu,  unapatwa na  shida  na  hao  wanataka  hongo  ndio  wakusaidie.   Tunataka  serikali  iangalie  upande  huo  wa

polisi  ili  hongo  ikwishe  na  waangalie  mshahara  wao.   Watoto  yatima  ni  watu  wamezaliwa  binadamu  kama  sisi  kwa  hivyo

wasomeshwe na wapewe kazi.  Ni hayo tu, asanteni.

Com. Raiji: Asante sana mama, jiandikishe huko.  Hilda Olama or Olada?

Audience: (inaudible)

Com. Raiji: Hilda?  Yuko?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Okay. Akija muniambie.  Mwingine ni Prisca Muka. Prisca Muka?  Prisca hayuko?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Ni wewe?  Ungetaka kuzungumza?  Okay, umepeana.  Asante.  Hilda amekuja?  Bado? Nafikiri ni Protus  Were?

 Protus utafuatwa na Paul Muganda.  Wewe ni Protus au ni Paul?
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Protus Were: Protus.

Com. Raiji: Karibu bwana.

Protus Were: Your Honour, Commissioners (inaudible), I will talk on four points on election candidates, President, corruption,

ufisadi.  Election of a candidate as an MP, they should atleast be  a degree holder to understand the economy of the area.   The

President should be an elected MP and not a nominated MP.  Atleast he should have served the nation with three (inaudible) to

be aware of the country and how the government works.  The President  should be limited not to campaign for any Presidential

candidate.   We have a problem here in the country; the  only  chance  remaining  is  on  agricultural  industry.   Extension  officers

should train school leavers on farm management.  The government should give soft  loans to school leavers  without  conditions

(inaudible) by the coordinator of agriculture in the division.

Ufisadi  or  corruption.   We  have  the  Kenyan  style  called  harambee.   This  should  be  abolished  as  it  has  brought  alot  of

corruption in the country but instead the government should address  the issues raised every  year  to  every  constituency  to  do

development  in  the  area.   Central  government;  this  should  introduce  what  we  call  majimbo  whereby  atleast  every  Province

should have atleast two or three ministries for distribution and fair contribution of all Kenyans.  Asante.

Com. Raiji: Asante Protus.  Hilda amekuja?

Speaker: Bado

Com. Raiji: Kama hajakuja, Paul Muganda?  Paul Muganda?  Hayuko.  Salome Munyendo.  Karibu Salome.

Salome Munyendo: Asante.  My names are Salome Munyendo.  I will talk on the Preamble

Speaker: (inaudible)

Salome Munyendo: The Preamble.   The people  of the democratic  republic of Kenya being a sovereign state  wish to pursue

economic,  political  and  social  development.   Democracy,  gender  equity  and  respect  for  human  rights  shall  prevail  as  we

continue to fight against poverty, disease, ignorance and corruption.  The Constitution of Kenya shall be  the supreme law of the

land and incase of conflicts with other laws like (inaudible),  local or  Internationa laws, the Kenya Constitution law  shall  reign.

Nobody shall be above the Kenyan law.

Employment; there shall be  a time lapse between salaries provided to Kenyans in whatever sector  or  departments  they serve.

The reasonable  minimum wage be reached to be  adhered to by all employers.   Rights for all Kenyans to engage in  economic
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activities  without  harassment  such  as  hawking,  local  group  businessnes.   We  should  establish  a  remuneration  and  salary

Commission,  as  this  is  all  employment  and  great  issues  of  all  persons  including  MPs.   This  wage  should  be  paid  to  one

production and delivering of Services, for instance,  the difference between head teachers  and deputy head teachers  is different

but  the  jobs  are  almost  similar.   The  same  applies  to  Assistant  Chiefs  and  Chiefs,  MPs  and  Councillors.   You  find  that

Councillors are more closer to people, they render their Services even more but their salary differences are very great.

No person (inaudible) in his or her ages, only the Commissions that will be  responsible for paying this.  Expatriates should only

be employed if the Kenyan citizens cannot do the same but shall work alongside the Kenyans to take  over later.   There should

be  free  and  compulsory  education  from  nursery  to  ‘O’  level  for  all  Kenyans  and  free  university  education  for  women  and

people from marginalized communities.  Mobile schools  to  be  established  for  pastoralists.   Informal  education  for  all  so  that

citizens can be educated on the various government structures and their functions.  This is going to inform Kenyas on what this

government department’s does.

There should be an independent education Commission that has comprised of only  education  professionals  who  shall  discuss

matters pertaining to  education.   They  shall  give  us  proper  guidelines  on  how  free  the  education  shall  be,  on  who  shall  pay

building  fund,  (inaudible)  and  uniform.   The  Teachers  Service  Commission  should  continue  to  employ  teachers  and  not  the

board of governors who may be biased.

Land and property ownership (inaudible).  Title Deeds to bear names both husband and wife or wives.  There should be a land

Commission  to  look  into  issues  of  land  other  than  elders  who  may  not  like  land  buyers  or  women.   Wife  inheritance  and

remarriage of widows and widowers should be left to the affected person’s choice.  However, anybody found forcing any party

to act in a certain way should be charged.  This should apply to all initiation rites like circumsicion and the like.  There shall be

equal inheritance rights for both male and female children in the family.   All  women  shall  be  beneficiaries  to  family  propeerty

whether they had children or are in the polygamous set up.

The Constitution shall protect barren widows not to be send away from the death of their husbands.  Customary marriages shall

be issued with a certificate of marriage by the Chief.  all marriages shall be  recognized.   Any  couple  staying  together  for  one

year or  above shall be  declared married by law and this is going to help some people  who stay with others  for sometime and

then it reaches a point they say our relationship is o ver.  Finally, the Affirmative Action.  There shall be an Affirmative Action to

increase  the  representation  of  marinalized  groups  especially  the  disabled  and  women  and  the  others  in  local  authorities,

Parliament, foreign missions and other official structures.   Affirmative Action shall be  free from tribalism, nepotism or  any form

of discrimination.  Thank you.

Com. Raiji: Asante sana Salome.  Michael Osobolo.  Michael will be followed by Millicent A. Ogola and Emmanuel O. Oyier.
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Com. Raiji: Asante sana Honourable Commissioner (inaudible).  Maoni yangu kwa ufupi.  Kwanza kabisa ningependa kuanza

na mambo ya shamba

Speaker: (inaudible)

Michael  Osobolo:  Majina  ni  Michale  Osobolo.   Ningependa  kutoa  maoni  yangu  juu  ya  mambo  ya  shamba  ili  kwamba

unapata katika area  yetu hii, kuna Wanakenya wengi.  Unakuta  mtu  ako  na  acre  mia  moja  ilhali  wengine  hawana  hana  inchi

moja.  Ningependa sheria iweke kwamba kila Mwanakenya, hii population yenye ilifanywa majuzi, ione Kenya tuko wangapi na

kila mmoja apate angalau shamba ndogo tusiwe na mambo ya kukosa.  Hivyo basi iwe automatic, mtu akiwa na shamba,  iwe tu

kama mtihani.  Unapofanya mtihani unapata certificate na hii title deed ikuje mara moja sio mambo ya kuenda left and right kwa

sababu inachosha wananchi.   Inaonekana sasa  tuko  katika  nchi  yetu.   Tungependa  wale  ambao  wanashugulikwa  mambo  ya

(inaudible) katika (inaudible) lands division, hawa watu wako conversant na wanajua kila eneo, serikali inasikia.

Nikienda upande mwingine, ningependa kuingiza hili neno la unemployment.  Unakuta  kwamba  wananchi  wengi  hawana  kazi

ilhali unakuta Mkenya mmoja anavyeo kadhaa.   Yeye  ni  Chairman  (inaudible),  yeye  ni  director  wa  Kenya  Sugar  Company,

yeye sijui ni nani.  Tungependa tugawe hii hali ya kazi sawa sawa.  Kama mimi ni mwalimu, basi  Chairman ama Director  upewe

mwingine mwenye hana namna yoyote.   Kila mtu apate  mkate wake wa kila siku hivyo.  Ningependa kazi kama  za  Assistant

Chief, Chief na DO ziwe kazi za kupigiwa election.  Wawe wanachaguliwa na kama Chief hafanyi kazi vizuri, baada  ya miaka

tano aondolewe na waweke mwingine naye ajaribu kufanya maendeleo.   Hivyo pia kwa DO,  DC na kuenda mbele na wawe

wakipewa mshahara wa kutosha ili wasikuje hapa manyumbani kuanza kusema ati harambee hujatoa na ingine umetoa.

Ningependa  pia  serikali  iweke  sheria  kwa  mambo  ya  court.   Tuwe  na  court  moja  ambayo  imedalishwa  na  serikali  kama

Mumias,  sio  koti  zingine.   Kuna  court  zingine  hapa  kwa  police  station,  kwa  Chief  na  mahali  kwingine.   Kwenye  unaenda,

mambo yako kama mwingine amekupiga watasema sasa  chai ya wazee na kadhalika inatolewa hapo na unadthulumiwa.  Sasa

mambo ya court  iwe clear tufuate hiyo sheria.   Ningependa pia  (inaudible)  kwamba  tuwe  na  serikali  ya  majimbo  ili  kwamba

katika mkoa wa Western, tuwe na Rais wetu wa hapa.  Katika mikoa nane ya Kenya, tuwe na maRais wanane halafu wawe na

kiongozi mmoja kama Prime Minister au  (inaudible).   nchi  inapofanya  budget,  sisi  watu  wa  Western  tupewe  budget  yetu  na

tuseme ile budget imefika million five0 na Western inapata millioni 10 ambapo katika hii Western,  huyo Rais atembee na aone

hapa barabara imelimwa, hapa hospitali imejengwa na hivyo hivyo kwa maana Rais wa huko mbali hapati  nafasi kufika hapa ili

aone kama kuna barabara  Bukaya,  Bukaya kuna hospitali?  Hakuna vitu (inaudible) haijafika huku sasa  unakuta wananchi wa

huku ndani wanaumia.

Ningepende kuwaambia kwamba taasisi kama ya Bunge ipewe mamlaka zaidi kwa kuchagua viongozi kama PCs,  Councillors,

wakuu wa majeshi na kadhalika ili kwamba tupate,  yule mtu afanye kazi kama ako na uwezo (inaudible) na sio kwamba ni so

and so wa Vice President  alisema sasa  atafanya kazi yake.   Lakini kama ameniweka macho,  itakua  rahisi  sana  yeye  kufanya
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kazi  vizuri.   Ningependa  pia  kuongeza,  Kenya  ni  nchi  ya  democrasia  mzuri.   Tungefaa  kufuata  mfano  wa  America  ambapo

unakuta kuna vyama kama viwili, Republican na Democratic.   Pale unakuta kama hutaki democrat  unaingia  huku  lakini  hii  ya

Kenya  ni  ya  uchochezi.   Unakuta  viongozi  wameona  viwemingi  mpaka  kila  mtu  awe  confused,  unafuata  yako  peke  yako

ambayo haitakusaidia.  That is all.  Asante sana sitaendelea. Iko swali?

Com. Raiji: Nipatie mic tafadhali.

Com.  Salome  Muigai:  Asante  sana  Bwana  Mwenye  Kiti  na  asante  Michael  kwa  maoni  yako.   Nina  swali  moja  kwako.

Umesema tuwe na majimbo ndio Western inafanya  kuja  kwa  makibilio  ya  pesa,  Western  inapata  yake.   Lakini  tuanzie  kwa

kupata ya hiyo mali ndio tupate hiyo budget.   Watu wengine kama North Eastern hawana  mabadilisho  mengi  hata  kidogo  ya

hiyo mali yenye tungetaka kugawana.  Sasa tutaanzia wapi ndio bado  tubaki kuwa Kenya moja na kila mtu amepata  haki yake

tukiweka majimbo?  Umetueleze kwamba kuwa na majimbo ndio kama ni mkoa huu wa magharibi unapata makabilio yake ya

pesa.   Mimi nataka tu kabla hatujakabiliana haya kuhusu pesa,  kwenye  usalishaji  wa  mali  kwanza.   Ningelipenda  kugawana.

Ukiangalia kama mikoa zingine kama North Eastern, ina raslimali chache kabisa kwa uzalishaji wa mali.  Tutafanya nini na mkoa

kama huo tukiweka majimbo?

Michael  Osobolo:  Asante  sana.   Ningependa  kueleza  hivi;  nilisema  au  nilipendekeza  hivi,  budget  ifanywe  kwa  Central

government  ambapo  wanaangalia  mikoa  bila  kuangalia  inchi  zote  lakini  mkule  mgao  huu  wa  budget,  mgawe  North  Eastern,

Western halafu wanataka kujiendeleza.  Nafkiri hiyo ni tu.

Com. Raiji: Asante sana.  Millicent A Ogola.  Jiandikishe huko.  Millicent?  Karibu mama, utafuatwa na Immanuel O Oyier.

Millicent Ogola:  Mkuu wa katiba (inaudible) utaratibu wa (inaudible) 

Com. Salome Muigai: Mama zungumzia karibu na mic, ilete karibu na mdomo.

Millicent Ogola: Tuendelee kuwa na utaratibu wa (inaudible).  Uwezo wa Bunge ulitoa katiba isiwe na kiwango, Bunge ipewe

mamlaka ya kubadilisha (inaudible)  yoyote  kwa  wananchi  (inaudible)   Mkutano  wa  maoni  katika  kubadilisha  katiba  sehemu

zote, mkutano huo uongozwe na Commission.  Yoyote alizaliwa hapa au wazazi wake ni raia wa Kenya.  Mtoto huyo ni raia wa

Kenya.

Katiba  iruhusu  uwezo  wa  kushika  katika  hali  za  hatari.   Mamlaka  ya  kutumia  uwezo  huu  iwe  mikononi  ya  Rais  ambaye  ni

kiongozi wa nchi.  Vyama vya kisiasa viwe kumi ama chini ya idadi hiyo (inaudible) wenyewe sio serikali.   (inaudible) ya Bunge

iwe  ya  kila  siku,  Bunge  iwe  na  elimu  ya  kutosha  na  iwe  na  mtu  huyo  awe  na  degree  na  miaka  30-40.   Tuwache  kupewa

(inaudible).   Uwezo  wa  kurusha  Mbunge  iwe  mkononi  mwa  Bunge  sio  wa  Rais.   Bunge  iwe  na  uwezo  wa  kutupilia  mbali
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(inaudible) ya Raisi.  

Mamlaka ya nchi; wagombea kiti cha Rais wawe na degree.  Elimu ya shule, awe na miaka 40 hadi six0.  Vipindi vya kuongoza

vya Rais viwe viwili, five years each.  Ya mwisho, Rais asiwe Mbunge.

Com. Raiji:  Asante mama, jiandikishe huko.   Baada  ya  huyo  mama,  Emmanuel  O  Oyier.   Yuko?   Hayuko.   Eunice  Oeya

Owenka.  Eunice kutoka Mulolo Samaria Womens group.  Okay.  Margaret Mukotha?

Margaret Mukotha: Niko.

Com. Raiji: Karibu.

Margaret Mukotha: Asante sana Mwenye Kiti wa leo.   Mimi sina mengi (inaudible).   Langu la kwanza litakuwa upande wa

ukabila  kazini.   Unaweza  kuenda  kwa  ofisi  na  unakuta  manager  pale  ni  wa  kabila  fulani  na  ukichunguza  (inaudible)  utapata

wengi wao ni wa kabila lake na ningependelea kwamba mtu kama huyo manager akipatikana, afutwe kazi.  La pili ni upande wa

masomo.  Watoto wanafaa kusoma bure katika primary school na hata kama nikulipa karo,  kwa mfano mwaka huu.  Mwanzo

tuliambiwa  kwambwa  activity  fee  hakuna  na  baada  ya  muda  mfupi,  inapatikana  kwamba  watoto  wana  (inaudible)  na  hapo

tunapata wanafukuza  hata  watoto  wa  darasa  la  kwanza,  pili  na  wa  tatu.   Je,  watoto  kama  hao  pia  wanajenga?   Mtoto  wa

darasa la kwanza, la pili na la tatu wote huwa wanacheza.

Com. Raiji: Weka hiyo karibu na mdomo ili tusikie sauti yako.

Margaret  Mukotha:  Pendekezo  langu  la  pili,  watoto  kama  hao  kama  ni  activity  fee  hawaruhusiwi  kulipa  kwa  sababu

hawachezi.  La tatu ni upande wa kazi.   Siku hizi tunateseka katika nchi yetu kwa ukosefu wa kazi.   Watoto  wetu wamesoma

na wana degree za kutosha lakini hawana kazi.   Unapata  mtoto amemaliza form four,  ameenda  university  na  huku  hana  kazi.

Unapata  mzee  wa  miaka  sabini  bado  ana(inaudible)  na  huyo  mtoto  kwa  kazi  na  amefanya  kazi,  amekula  na  amesomesha

watoto wake.  Je, hawa wetu ambao wanatoka nyuma watakuaje? 

La tatu na mwisho, ningependekeza ya kwamba Kenya tungefanya votting  baada  ya  miaka  tano.   Niliona  ya  kwamba  kama

amekuwa  mwanaume  mwaka  huu  na  miaka  mitano  ijayo,  mwanamke  achukue  usukani  na  tu-compare  tuone  ya  kwamba

uongozi wa mama na ya wazee imekuwaje.   Ni hayo tu kwa sababu sikupata kitabu na hata sikujua kwamba kuna nini na vile

nimepata kwamba ni katiba, ndio sababu nimesema niongezee kidogo.  Asanteni.

Com.  Raiji:  Asante  sana  kwa  kuchangia.   Mwingine  ni  Amina  Omurunga.   Bi  Amina  Omurunga?   Atafuatwa  na  Phillip

Momanyi na baadaye Boniface O Awori.
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Amina Omurunga: Asante Wenye Kiti wote na wananchi wote ambao walifika hapa.

Com. Raiji: Sema jina (inaudible)

Amina Omurunga:  Kwa  majina  ni  Amina  Omurunga.   Kwanza  mimi nazungumzia  hivi  kwa  upande  wa  watoto  wasichana.

Watoto  wasichana,  sisi wazazi  tulikuwa  tunaelimisha  watoto  wote,  wasichana  na  wavulana  (inaudible),  mtoto  msichana  hana

mahali na hana mamlaka yoyote.   Sasa  tunataka tubadilishe wazazi waanze kuwaelimisha hawa watoto  wote kuwezesha wote

sawa (inaudible).  Tuanze ulezi huo saa hii halafu mtoto mvulana bila yule mtoto msichana.  

Kuongezea hapo upande wa sub Chiefs.  Sub Chief ameandikwa kutulinda kwa area na kututatulia matatizo ambayo (inaudible)

lakini sio kodi.  Wanachukua kodi tena wanaweka kwa mikono yao.   Watoe  sheria ya kodi  kwa subChief iondolewe.  Kama

mtu  amekosa,  watu  wakigombana  kwa  area,  head  man  wale  wa  area  (inaudible).   Ikiwashinda,  waende  kwa  sub  Chief

kuchukua barua ya kuonyesha wana barua ya serikali waende kwa koti lakini sio sub Chief kuchukua sheria na (inaudible). 

Lingine ni mama na baba  yule ambaye hafanyi kazi.   Kuna mama na  baba  ambao  hawafanyi  kazi  na  wanaishi  na  hawa  watu

wanasumbuka kabisa.   Sasa  wanategemea kilimo na hawalindwi kwa vyoyote upande wa kilimo.   Kwa  mfano  nitazungumzia

upande wa kilimo cha siku hizi.  Baba analima miwa na anategemea hiyo miwa halafu unaona hicho kilimo chake, kama ni sukari

inakuwa nyingi halafu huyu mama mwenye ataingilia hapo baba ataendelea kulima sukari  na ikishakuwa nyingi, hii yako inakosa

mahali pa kuenda.  Pia hakuna sheria ya kulinda hii mambo.  Sasa sheria iwekwe ya kulinda huyu mkulima akisha lima hii miwa

yake.   Kiasi  kile  kimelimwa  kibaki  hivyo  na  ipate  kuuzwa  kwa  haraka,  wasilete  mrundiko  halafu  huyu  mkulima  apate

(inaudible).

Huyu mkulima mama na baba,  mama  ndio  (inaudible).   Unanunua  kwa  mkulima  yule  analima  sukari,  analima  majani  na  hata

kahawa.   Mama na baba  wanalima na baba  pengine amejiandikisha kwa mkulima huu, jina lake liko huko.   Sasa,  kwa bahati

mbaya huyu baba anakufa na mama anabaki.  Sasa inakuwa mama atalithi.  Sasa njia ile mama atachukulia kupata hiyo inakuwa

ni njia  mrefu  kabisa,  njia  ya  unyanyasaji  wa  ufisadi.   Kwa  mfano  nitazungumzia  maneno  ya  miwa.   Kama  baba  amekufa,

(inaudible).   Alikufa  kwa  gafla  na  ile  contract  imekatwa  wanataka  mama  achukue.   Utachukua  njia  mrefu,  unapitia  kwa

Assistant  Chief,  Chief,  DO  mpaka  kwa  DC.   Huko  utapata  wafisadi  wengine,  kama  ni  serikali,  mwishowe  utatembea  njia

mpaka utafikiria hiyo  serikali  imeisha  hata  ukipata  hiyo  pesa  utawachiwa  madeni  hata  hakuna  vile  watakuwa  wamekusaidia.

Tunataka  hiyo  irekebishwe.   Mama  kama  anataka  kurithi  mali  yake,  asitumie  tena  mali  ingine  ili  apate  hiyo  mali.   Pengine

utatumia pesa zaidi kushinda ile unatafuta.  Ni hayo tu, asanteni.

Com. Raiji:  Asante sana mama Amina Omurunga.  Phillip  Momanyi.   Baada  ya  Phillip  tutakuwa  na  Boniface  O.  Awori  na

Boniface mwingine anaitwa Maero.
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Phillip Momanyi. Officials from the Constitution Review Commission and all the people of (inaudible). 

Com. Raiji: Your name please.

Phillip Momanyi.  We need Preamble in our Constitution.  We need to rename the segment in our Constitution capturing the

Constitution and guiding principles.  The Kenyans have the following values that should be reflected in the Constitution such that

the 4two communities in Kenya must hold the Presidential or the Prime Minister once after 4two years.   a Kenyan must have a

maximum of 100 acres to avoid the landless Kenyans who are not able.

Busaa  must  be  allowed  in  Kenya  as  it  has  in  Uganda  to  reduce  poverty  in  our  country.   The  current  Constitution  allows

Parliament  to  ammend  any  part  of  the  Constitution  by  65%  majority  votes.   We  need  to  retain  the  above  procedure  but

increase to 75% votes.  The Parliament powers to amend the Constitution should not be limited (inaudible) ammendment, which

was  (inaudible),  but  it  was  ammended.   The  rights  and  obligations  of  the  citizen  is  to  own  land,  free  health  Services,  free

education and free to own wealth.   The Armed Forces  should be changed for 10 years  as  a mechanism of this (inaudible)  he

goes back to the post.  The President should not be the Commander-in-Chief of the Amred Forces.

The Parliament should not have the role in effecting the emergency powers.   The number of political parties  must be  limited to

three parties  only.  The political parties  must  be  financed  by  the  state  tax  collections.   We  should  not  retain  the  Presidential

government, we should adopt Parliamentary system of government in which the majority party in Parliament appoints  the Prime

Minister and the President remains a ceremonial President.  The President powers remain national functions and signing statutes

and legislatures. In addition, the Prime Minister monitors the smooth running of the country and security.   We should not retain

the unitary system of government in which all the affairs of State are controlled by the central  government.   The above system is

bad because most of the resources are connected at one place, leaving the other side of the country poor.

Com. Raiji: I think you have one minute to summarize

Phillip Momanyi. We should not retain the concept  of nominated MPs because  it encourages corruption and cpirt  fa;;acoes.

We need changes to the system (inaudible),  emerge multi  party  representation  at  all  levels  of  the  government.   The  judiciary

office should be appointed by the Parliament, Mayors and Councillors and Council Chairmen should be elected by the electors.

  The minimum education qualification for a Councillor must be a form four certificate.  There should be a sealing on land owned

by individuals, a member of this country should only have a maximum of 100  acres.   Parliament should appoint  members of the

Public Service Commission.  Thank you.

Com. Raiji:  Asante sana.   The  next  one  will  be  Boniface  O.  Awori.   Boniface  O  Awori  then  I  had  said  Boniface  Maero.
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Hawa  Boniface  wawili  hawako.   Edwina  Othieno,  ulikuja  mapema  lakini  ulisema  hutaki  kuzungumza  ndio  nilikuruka.  Lakini

kama ungetaka kuzungumza, karibu.  Nafasi iko, karibia sasa.

Speaker: Sema jina hapo.

Edwina Othieno:  Asante Commissioners who have come to visit us here (inaudible) thank you very much.   I  know  you  are

tired and thank you for persevering.   I  am  a  District  Maendeleo  Mumia  Representative,  Maendeleo  ya  Wanawake.   I  have

gone from Province,  to  district  to  the  locational  level  and  South  Lwanga  division  in  Maendeleo  ya  Wanawake  organization.

When I look at  the rights of women in Western Province,  I have come to realise that they are  very  much  oppresed  and  they

cannot have the chance to be elected as members of Parliament automatically like men do.  

I am appealing for the country to help the women go to Parliament so that  corruption  in  Parliament  will  be  reduced.   This  is

because mothers are always very constructive people and they cannot destract a person (inaudible).  Big firms which have fallen

down,  if  the  women  were  there,  they  could  have  stopped  the  corrupted  men,  the  corrupted  bodies  who  have  made  our

economy to be down.

The other thing is about  the widows.   It  happend that I became a widow three years  ago and I  am  experiencing  the  life  of  a

widow, I am also representing the widows.   I can say something about  widows; the widows are  very lonely people,  they  are

already depressed and they dont need any embarassment from the family members.   They should be left alone.   I  can also say

that the  widow’s  children  should  be  given  preference  of  employment  because  they  are  already  depressed  by  their  mothers,

some of them are very poor they dont earn a living and these children, some are educated to ‘O’ level or university and they are

jobless.  If the widow’s children are given chance or prefrence of employment, that can be very good.

I  can  also  talk  on  succession.   Succession  of  widows  should  be  automatic  and  the  only  person  who  should  witness  is  the

subChief.  Instead of taking everything upto the DC. If that is done, the widows will enjoy their widowship.  The widows can be

inherited if they like because they are also human beings who started marriage life and were used to partnership and them being

human they are not beasts, they have to get company, and even beasts  follow each other.   How can you bar  this people  from

talking to people  and they just need somebody to love and make life go ahead and accept  you and  so  I  think  young  women

should remarry so long as their husbands were not HIV positive.  If they died natural deaths,  let other  people  marry them.  Let

them use  condoms  and  let  the  government  make  good  condoms,  plastic  condoms,  which  can  never  burst  and  affect  other

people.  The market will be high.

The other thing is about the rights of women like I have come to realize that they are  not clearly recognized,  I dont  know why

yet we are the ones who bore  girls and boys.   However,  when it comes to the elections part  in Kenya as  a whole.   We need

somebody to look at that keenly.  We have very learned women and we want these women to practise  equality with men.  We

64



dont see  why when a board  is being choosen,  you will find  only  two  women  on  the  board  and  majority  will  be  men,  that  is

unfair.  We should look at the gender issue.

The handicapped who have learnt upto ‘O’ level, can the government look into it in the next Constitution so that they  can  be

given chances automatically without hesitating because they already have shortage in life and they have also to enjoy life before

they die.  I think it will be  good if that is done.   The other thing is,  here in Western Province we grow sugar cane.   This sugar

can is mainly taken care of by women but when the money comes, the man will pocket  the money and will not give the woman

so I suggest that the women should be included in the agreement of sugarcane farming.

Another thing is about  our highly learned women.  They are  now leading single life and this is very serious.   The population of

girls have gone too high and we dont know what to do as  mothers with our daughters.   I  would  suggest  that  the  government

should let men marry about five wives so that our girls are  not called prostitutes.   The condition of life forces them to be called

prostitutes and if a man can have five wives, atleast AIDS will not affect our young women.  I could have told you more,  but I

know you are now very tired.  Thank you for remembering me.  I have three women groups with me here which had registered,

I have Wajane Masinga Womens group and they also wrote their...............

Com. Raiji: You will present them but before then, there is a question from the Commissioner.  Can we have that mic?

Com. Salome Muigai: Thank you very much Mr.  Chairman.  Thank you Edwina for your submissions.  I  have one question

for you.  You said that men should be allowed to marry five women to stop HIV/AIDS.  What if this one man gets HIV/AIDS

it means that he kills five other women?

Edwina Othieno: Thank you lady Commissioner.  By nature, man is polygamous, even if you try to possess  a man, you waste

time.  So maybe by having more, he will fear that now if I go out,  I  will kill my five wives but if he has only one he will still go

and try out.  Let us try them with five and lets see how each will calm himdown.  Another question you would like to ask.

Com. Raiji: None

Edwina Othieno: Thank you very much.

Com. Salome Muigai: You made us so happy (inaudible)

Edwina Othieno:  I  am told they are  very happy and they want me to add them more.   Because  the  Chairman  likes  me  and

likes me to talk more on men,
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Com. Raiji: No, no.

Edwina Othieno:  The women should also be counselled because  I hear you cannot be  given high positions because  you  run

away from your home, you divorce.   I  think we shall create  guiding and couselling to these highly learned women with money.

They dont marry money, they marry love and they should live peacefully with their husbands.

Com. Raiji: Asante mama.  Hiyo imetosha.

Speaker: Tumesikia

Com. Raiji: Wamesikia.  Weka hapo tu.

Speaker: Kuja mama (inaudible)

Com. Raiji: Utaandika hapo.   Sasa  tuko na Charles Mungoma.  Charles Mungoma to be followed by James R. Mukavi and

Wyclifee Amukoya.  I will give you 4 minutes now.

Charles  Mungoma:  Thank  you  very  much.   Commissioners,  my  names  are  Charles  Mungoma  and  I  talk  a  little  bit  on

Administration.  (inaudible) maybe a problem of Commission members.  I wish we could go back  to the Nabongo king kind of

leadership which was really having the Council of Elders.  Then we should do away with Assistant Chiefs and have a Council of

Elders who will cater for all problems affecting the sublocations (inaudible) with the Assistant Chiefs.   Thereafter,  we shall look

to the Provincial Administration, which houses the DO.

The DOs office should be also be done away with and we have the Assistant Chief who will be answerable to the Chief straight

away.  I look at it that way Commissioner because  earlier on there was the issue of leadership from that type of kingdomship,

which really managed their affairs well until when we got independence.  It  is only because  maybe the colonialists saw  it  more

appropriate  to have the DOs  around  them  so  that  they  could  run  this  country,  the  way  they  looked  at  it  and  that  was  very

(inaudible) the community members (inaudible).

Secondly, I go to politics where I was looking at  the local leadership around where you have a Councillor.   I  saw there is no

point of having a Councillor who is not maybe learned but should be with “O” level and not really elected on polytechnic level.

On  culture,  I  want  to  support  my  fellow  members  who  came  here  and  say  that  these  cultural  groups  of  elders  be  used  to

enforce laws, which met the wishes of the people.  So those clans of elders should also have a say on this culture.

On education,  I have this observation  and  I  wish  that  a  law  enforced  by  the  Commission  would  follow  this.  Where  parents
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should go and teachers should also start a (inaudible) by this Constitution because  earlier presenters  had put it primary schools

there is no way because it is as  if you are  following policies or  directives but a law should be put in force,  where if it is school

fees,  let them pay school fees or  if it is not school fees,  it should not be  school fees,  it should be  free  education.   Now  I  am

saying  that  it  should  be  free  education  because  we  are  now  independent  and  it  looks  like  we  should  have  a  compulsory

educated community.

Finally Commissioners, I think we are a little bit hurried with this Commission here because  most of these communities may not

have  been  informed  well  (inaudible)  where  you  were  told.   However,  because  of  this  hurry  in  the  Constitutional  review

Commission, we may not come up with laws that will have significance to our lives.  Thank you very much.

Com. Raiji: Okay.  Just a minute, there is a question.

Com Salome Muigai:  Thank you Mr.  Chairman, thank you Mr.  Mungoma.  My question is something  I  had  asked  before.

As we talk about going back to our traditional ways of governance,  where is the role of women because  we are  all part  of the

Internationa democratic  structure that talk about  representation and participation kind of governance.   Where  do  you  see  the

role of women in the Nabongo kind of system?

Charles  Mungoma: Thank you Madam Commissioner.   I  see  the role of women  in  the  set  up  of  those  councils  of  men  or

councils of leaders who will be in charge of locations instead of the Chiefs.  As for now let me just say as I would wish also that

women be considered in those councils.

Com. Raiji:  Asante.   James Amukani?  James? Hayuko?  Wycliffe Amukoya.  Karibu Wycliffe.  Getruda Angulu will follow

you.

Wycliffe  Amukoya: Thank you Commissioners.   My names are  Wycliffe Amukoya and I have  some  points.  The  system  of

government, carrying the dead body when a person dies abruptly,  the government comes and carries  the body for postmortem

and they forget to bring it back home for burial to the bereaved family spares time to go and bring the body back for burial.

Com. Raiji: What do you propose?

Wycliffe Amukoya:  I  propose  the government should bring back  the corpse  for burial.   Another point is that the youth take

alcohol during working hours so I propose that the government arrest the youth found staggering along the roads during working

hours and jail them.  

The women should not be  allowed to wear  sex provoking clothes as  this attract  the attention of men and from this rape.   The
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government  should  introduce  the  policy  of  one-man  one  job  and  any  person  working  in  government  office  should  not  be

allowed to run any business, e.g. doctors running a chemist.  The government should set  aside a land and build homesteads for

chokoras.  This will limit street boys in town and limit the level of immorality.  The chokoras  should be given homes instead of

crowding in towns.

Robbers,  thugs, muggers, looters,  etc  should  be  imprisoned  for  not  less  than  10  years  and  no  fine  given  to  them.   The  law

should be made to force matatu touts to wear  uniforms to stop scrumbling of passengers  since every passenger  knows where

he/she  is  going.   The  government  should  also  stop  this  public  preaching  especially  along  the  roads,  in  the  markets  and  the

registration of all denominations or churches.  I think those are my constibutions.

Com. Raiji: Wycliffe asante.  Get yourself registered.  Getruda Angulu na utafuatwa na Christino Angulu.

Getruda Angulu: Asante sana members na wenzangu wote ambao wako hapa.   Majina ni Getruda Angulu.  Maoni yangu ya

kwanza ni kwa upande ya watoto wa shule, watoto wa shule wanasumbuka sana kwa sababu wanafukuzwa shuleni.  Ningetaka

serikali  isaidie  watu   maskini  ambao  hawawezi  kupata  mshahara  kubwa  ambao  unaweza  kusomesha  watoto  kwa  sababu

watoto wanafukuzwa kwa sababu ya kutolipa school fees.  Watoto wanakosa shule sana na wanakuwa wajinga.

La pili ni kwa watoto wasichana.  Mtoto msichana anaoleka leo na kesho unaona amefukuzwa.  Mtoto  anadanganywa wafanye

harusi na wanafunga ndoa ambayo haijulikani na wazazi na unakuta, baada ya ndoa, mtoto amefukuzwa kabla ya kitu chochote.

  Naona watoto  wengi wanapata  taabu sana hasa wasichana na wanaletwa nyumbani kila mara ati mtoto amekufa.   Msichana

alikuwa ameolewa mahali fulani na amerudi nyumbani na sasa anaanza kutembea ovyo na anapata ukimwi.

Com. Raiji: Ungependekeza tufanye nini?

Getruda Angulu: Ningependekeza serikali isaidie wasichana kuwa ndani ya ndoa ili wavulana waache kuwafukuza wanawake

wao ndani ya nyumba bila makosa.

Com. Raiji: Una lingine?

Getruda Angulu: La tatu, (inaudible) sisi wakulima tunaumia sana.  Wanawake kulimia miwa na kufika upande wa shamba ati

leo mnaenda kutafuta msaada,  unakuta unaletewa shamba  yako  haikupata  kitu  chochote.   Umechoka  bure  na  umesumbuka,

hakuna  chochote  unaweza  kupata  (inaudible)  na  umekopa  madeni  kwa  watu.   La  nne  ni  urithi.   Raisi  hana  mamlaka  ya

kuchagua  Rais  mwingine,  wangewacha  watu  wachague  Rais.   La  tano,  naomba  sisi  wamama  ambao  hatujasoma,  tuletewe

ngumbaru tena ili tujue angalau kuandika majina pekee.  Ni hayo tu, asanteni.
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Com. Raiji:  Asante sana mama.  Jiandikishe huko.   Nilikuwa nimemuita Ciprino Angulu na utafuatwa na  John  Odhiambo  na

Shaban Were.

Mavuno Ciprino Angulu: Mavuno Ciprino Angulu.  Maoni yangu kwa Chairman wa kamati ya katiba ni  hivi,  mimi naomba

serikali ichunguze kujua kila mkoa upate haki kwa  sababu  mikoa  ingine  iko  chini  sana  na  tungeomba  namna  hii;  iko  sehemu

tunapewa,  ichunguzwe  kama  area  ya  fulani  imepewa,  iko  na  mawe  ama  kokoto,  hao  watu  wanaweza  saidika  na  watu

wanaweza kuja (inaudible) na wasaidike.  Ningeomba serikali kuchunguza kujua kwa sababu tulipata uhuru.  

Hii  hali  ya  kuweka  kiwanja  cha  ndege  upande  kama  huu,  tuwe  na  uwanja  wa  ndege  pia  (inaudible).   Naomba  serikali  pia

ichunguze rotuba ya nchi vile iko kwa sababu tuna kiwanda moja tu na tuna suffer.  Miwa peke  yake haiwezi kufanya kitu, iwe

kama kiwanda hii inaweza toboka na serikali ituongezee viwanda.  Kuna rotuba ya mchanga ambayo serikali inaweza kuangalia

na ilinde na itupe viwanda ambavyo vitasaidia watoto wetu.

Vitu  kama  miwa,  vitu  kama  ceiling  board  zinaweza  kutoka  kwa  maganda  ya  miwa,  molases  na  vitu  kama  hizo,  serikali

ingesaidia ili zijengwe area hii ili zisaidie wananchi.

Com. Raiji: Iko ingine?

Mavuno  Ciprino  Angulu:  Lingine,  nasikia  kwa  radio  ati  kuna  pesa  ambazo  zinaweza  kusaidia  watu.   Kama  hiyo  pesa

zinaweza kusaidia wananchi, ingekuwa vizuri watu kupewa kwa mkono ili tujue vile inaweza kutusaidia.  Yaani misaada ambayo

inatoka nje.

Com. Raiji: La mwisho?

Mavuno Ciprino Angulu: Watoto wafikiriwe, watoto maskini.  Tunashindwa kusomesha watoto kwa sababu ya pesa  na tuwe

na njia zingine za kupata mikopo ya kutusaidia.

Com. Raiji: Asante.  Jiandikishe huko.  Nilisema John Odhiambo na atafuatwa na Shaban Were.

John Odhiambo: Asante sana Mwenye Kiti wa Commissioners.  Kwa jina ni John Odhiambo na maoni yangu ni haya.   Katika

serikali,  napendekeza  tuwe  na  serikali  ambapo  tuko  na  (inaudible)  pia.   Napendekeza  tuwe  na  viama  vitatu  ili  kupungunza

ukabila.  Communication;  ningependekeza  (inaudible)  vile  tunapata  habari  viwe  ni  free,  kituo  chochote  ambacho  kiko  tayari

kutangazia watu kifanye kazi yake.  Vituo kama radio, TV, newspaper

Com. Raiji: Tumia mic
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John  Odhiambo:  Vituo  kama  vile  TV,  radio  na  newspaper.   Ningependekeza  kwamba  tuwe  na  utawala  wa  serikali  ya

majimbo.  Ningependekeza pia Rais asiwe na uwezo mwingi, uwezo mwingine kama kuteuwa Chief, justice, attorney general na

tume ya uchaguzi uwekwe mkononi mwa Bunge.

Napendekeza hapa Kenya, kila mwananchi awe na uwezo wa kumiliki shamba na uwe uwezo wa kumiliki shamba zaidi ya acre

100 kwa vile kuna wengine mtu ako na acre  five000 na mwingine hana hata mahali pa  kujenga nyumba.  je,  hii nchi ni ya mtu

mmoja?  Upande wa masomo napendekeza yatolewe bure na ya lazima kwa watoto kutoka nursery mpaka standard eight.

Ningependekeza mtu yeyote ambaye anataka kuwa Rais,  ni lazima achunguzwe vile alipata mali yake na pia mwenendo wake.

President awe ofisini kwa vipindi viwili vya miaka tano each.  Ni hayo tu, asanteni.

Com.  Raiji:  Asante  bwana  Odhiambo,  jiandikishe.   Shaban  Were.   After  Shaban  tutakuwa  na  Mersa  Anyonje  na  Susan

Oduor.

Shaban Were:  Asante sana Mwenye Kiti wa leo wa Tume ya Kurekebisha Katiba.  kitu cha kwanza, ninafuraha sana.  Tangu

niwe mtoto, hata nafufahia nacheka.  Sijawahi kuona watu wanauliza maoni kwa reserve, mpaka (inaudible) lakini leo, ndio sasa

najua  kumbe  ni  serikali  ya  mwananchi  na  ninashukuru  sana.   Nashukuru  tume  ya  marekebisho  ya  katiba  kwa  kufikia  kila

mwananchi na kumpa muda wake.

Jambo la pili, nagusia kitu ambacho mimi mwenyewe naona ni cha maana.   Kila mmoja wetu anafurahia kula,  kulala na  kuwa

mzima.  mimi ni  kama  daktari  wa  kienyeji  na  nimeshangaa  sana.   Serikali  wakati  mwingine  ina  uwezo  wa  kutafuta  madawa

nchini na mpaka saa hizi inaanza kujipatia madawa ya magonjwa tofauti tofauti.  

Sisi hapa kwetu Kenya (inaudible),  nashangaa kwa sababu watu wa  miti  shamba  wanaitwa  wachawi  na  hadi  wanatengeneza

haki  ya  mwananchi  kwa  sababu  wanahusika  na  wananchi  walio  karibu  nao.   Mnapotembea,  kuna  mahali  ambapo  hakuna

mahospitali na  hadi  nchi  yetu  ina  forests  nyingi  sana  hata  nyinyi  mnaelewa  hivyo.   Kwa  hivyo,  wazungu  walikuwa  na  kuleta

sheria yao kwa katiba ya zamani na wanatuwekea vikwazo sisi (inaudible) watu wa kutafuta madawa na tukiwapelekea wana

(inaudible) wanatulipisha dawa bei kali.  Kwa hivyo ningependelea katiba ya sasa  iwezeshe wananchi wa miti shamba waletwe

pamoja  nchini  wote  na  waanze  kufanya  utafiti  na  wawe  karibu  na  madaktari  wa  kizungu  kwa  sababu  ndio  wana  mafaa.

Wasikizane  na  wawe  wakisaidiana  kutoa  dawa  ambazo  zitakuja  kuangalia  vizazi  vijavyo.   Watu  wanakufa  kwa  ukimwi  na

magonjwa mbali mbali na haya magonjwa tukitegemea serikali peke yake bila wananchi kushirikishwa, itakuwa ni kazi bure.

Jambo la tatu,  ningependelea wale watu ambao wamechangia magonjwa hapa ni madaktari  wenzangu, wale ministry of  health

waliwacha kazi zao,  mama mmoja anauza ndizi, nyanya na  anasuka  nywele.   Sasa  hapa  kunajaa  (inaudible),  asthma  na  kwa
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sababu wananchi wa kawaida mwenye amesoma kama yule tuko naye hapa,  anaelewa nywele ikienda kwa (inaudible) inaanza

kua, (inaudible).  Naonelea hiyo na sitasema mengi kwa sababu si mkutano.  Asante sana

Com. Raiji: Asante sana mzee Were,  jiandikishe hapo.   Nilikuwa nimemuita Mersa  Anyonje.   Mersa.   Yuko?  Susan Oduor

tafadhali hata wewe ukaribie.  Susan Oduor yuko? kwa sababu atazungumza baada ya yule mama?

Speaker: (inaudible)

Mersa  Anyonje:  Kwa  majina  naitwa  Mersa  Anyonje.  Nina  mambo  mawili  au  matatu.   Kwa  upande  wangu,  natoa  maoni

serikali iangalie wakina mama.  Sisi tunapata shida sana kwa upande wa mashamba.  Unaweze kumwomba bwana yako akupe

shamba halafu na namba na anakataa.  Naomba serikali iangalie maneno ya shamba.  

Kwa upande wa watoto,  pengine umezaa watoto  wasichana na ukisema  mtoto  mmoja  apate  shamba,  bwana  anakataa  na  ni

matusi ndani ya nyumba.  Naonelea pia serikali iangalie hapo.  Sina mengi ni hayo tu.

Com. Raiji: Asante mama, hayo ni mambo mazito sana na tumesikia.  Asante.  Susan Oduor?  Hayuko?  Hellensonsia Muhula.

Hellensonsia Muhula:  Niko sir lakini nimeshapeleka karatasi huko.

Com. Raiji: Okay

Hellensonsia Muhula:  Asante.  Wendo Omungasa.  Ni wewe? Karibu.  Utafuatwa na Juma Bakari halafu Raphael Wafula.

Omungasa  Isaiah:  Asante  sana.   Kwa  majina  naitwa  Omungasa  Isaiah  Wendo.   Ningependekeza  yafuatayo;  hapa  nchini

Kenya  kuna  matukio  mengi  sana  ambayo  yametokea.   Kwa  mfano  unaweza  kupata  ya  kwamba  watu  wa  kabila  fulani

wanapigana na watu wa kabila fulani.  Hapo utapata Rais ama wale ambao wako kule wamejitoa na kusema kwamba tunataka

kuangalia kwa nini watu wanapigana na huku wanajua wanapigana kwa sababu ya shamba.  

Hawa ambao wameteuliwa na wanajiita Commissioners,  wanalipwa pesa  nyingi sana na hii pesa  ingetumika  kwa  vitu  vingine.

Mambo ya kutengeneza Commissions ambazo hazina faida ikomeshwe.  Kwa mfano juzi, kulitokea ile Commission ya hali ya

masomo kwa shule ya msingi.  Ilijulikana popote Kenya kwamba masomo ni mengi mno kwa wanafunzi lakini serikali ikitoka na

kutengeneza  Commission  ya  kuangalia  nini  kilikuwa  kinaharibika  huku  wakijua  masomo  ni  mengi,  kuharibu  pesa  bila  kujali

wananchi.

Kustaafu; mwananchi anapostaafu kutoka kwa kazi fulani asipatiwe kazi zingine.  Nina mifano ingine ambayo siwezi kutaja  ya
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kwamba  kuna  wale  ambao  wamestaafu,  pengine  kama  PC,  yeye  pengine  amekuwa  pengine  kwa  Provincial  hospital  lakini

anapelekwa  pande  zingine  kuendelea  na  kazi.   Unapoendelea  na  kazi  hiyo,  na  wale  ambao  wamehitimu  kwa  kazi  hiyo

watafanya nini?  Kazi mtu mmoja...............

............................End of tape 4 side A

Omungasa Isaiah: Unapoteza wakati kwa ile kazi ya Mwenye Kiti huku wagonjwa nao wanasumbuka.   Kwa hivyo kazi mtu

mmoja.  Kuteuliwa mara nyingi nchini Kenya kunaenda na  wale  ambao  wanajulikana  kwa  sababu  nilisoma  nawewe  na  huna

uwezo, nitakuteuwa uje ufanye kazi fulani upate angalau pesa  na pengine hata nimekuambia ya kwamba utakapopata  pesa  hii

tutagawana na huku kuna watu ambao wanajiweza kufanya kazi hiyo na hawapatiwi nafasi hiyo.  Tofauti ya mishahara nayo pia

ni kubwa  sana.   Utapata  ya  kwamba  kuna  mtu  ambaye  anapata  millioni  moja  kama  mshahara  wake  kila  mwezi  na  huku

mwingine anapata shillingi mia mbili kwa sababu yeye apatia asisis na huyu naye.  Je, asisi isipopatiliwa utakaa kule.   Kwa hivyo

lazima watu wapate mishahara ambayo itawasaidia maishani sio kudhulumiwa.

Ukiingia  kwa  koti,  nchini  Kenya  koti  haina  maana,  imepoteza  maana.  Koti  imepoteza  maana  kwa  sababu  wale  ambao

wamekosewa  ndio  hufungwa  na  wale  ambao  wamekosa  hawafungwi  kwa  sababu  wana  pesa.   Kwa  hivyo  ningependelea

kwamba ikiwa mtu yeyote ataenda kule kotini, aweze kupatiwa nafasi ya kujitetea.  Kuna sheria ya ukoloni ambayo ingali kotini

leo,  ukienda  kule  unaulizwa  kama  wewe  ni  mshtakiwa,  ya  kwamba  je,  ulitenda  kosa  hili  mahali  fulani?  Wewe  kazi  yako  ni

kusema la ama ndio na huku hukutenda,  pengine ulikuwa unapita hapo watu walikuwa wanakunywa chang’aa,  wewe ulikuwa

unapita  tu  na  halafu  pengine  wakakuchukua  wakakupeleka  kule.   Wewe  hukunywi  lakini  kule  lazima  ukubali  ulikunywa,

haupatiwi  nafasi  ya  kusema  hapana  mimi  nilikuwa  nimepeleka  maziwa  pale  halafu  nikashikwa  pale  si  kuwa  nimekwenda

kunywa.   Na  kwa  kweli  ulikuwa  ulikuwa  umepeleka  pale  maziwa.   Hiyo  ndio  sheria  ya  ‘la’  ama  ‘ndio’  iondolewe  kabisa

kwenye koti ili kama mimi nilikua mpita njia huwezi kuambia koti kwamba mimi nilikuwa napita tu,  si kuwa karibu na yale lakini

basi yalitendeka na polisi nao wakaona mimi nilikuwa karibu na nikachukuliwa.

Com. Raiji: La mwisho?

Omungasa Isaiah: La mwisho kabisa ni kule kuajiriwa kwa local government.  Watu ambao wanatembea kwenye masoko na

kutosa pesa  ya  local  government  hawajasoma.   Wanakuja  hawa  watoto  wa  wale  ma-Councillor  ndio  wanachukuliwa  kuwa

hawajasoma halafu wao wanaokota pesa na kuweka kwa mifuko yao, hawaandiki kwa receipt  na wanasema ya kwamba local

government ina fail kwa sababu hao Mawaziri, MP, local government councillors are only taking their children who are  illeretate

to collect funds from the markets and they are  using for their uses,  not taking to the authority and therefore,  I would like those

people to be employed in all cadres in Kenya to make sure that they are form four leavers and above.

Com. Raiji: Asante sana.  I hope hiyo ilikuwa ya mwisho.

72



Omungasa Isaiah: Ndio nimemalizia.

Com. Raiji: Asante.

Omungasa Isaiah: Asante

Com. Raiji: Jiandikishe.  Juma Bakari na (inaudible) Wafula atamfuata.

Juma Bakari:  Asante Mwenye Kiti.   Jina langu ni Juma Bakari.   Maoni yangu ya  kwanza  ni  kwamba  kuna  dini  nyingi  sana

ambazo  watu  wanaanzisha  na  serikali  haichukui  hatua  yoyote.   Kwa  hivyo  pendekezo  langu  ni  kuwa  tuwe  na  dini  ambazo

zimekubaliwa katika Kenya hii, kama ni Muislamu na Wakristo,  basi  inakua ni dini mbili hizo lakini zile ambazo hazijakubaliwa

na serikali na zikomeshwe.

Maoni ya pili ni kuhusu masomo hasa katika shule za msingi na za secondary.  Shule za msingi, wale ambao wanaenda kusomea

ualimu,  wasomee  shule  (inaudible)  masomo  ambayo  watafundisha.   Utapata  waalimu  wanasoma  masomo  yote  kisha  wakija

kufundisha hawawezi kuwa effective kwa hivyo waalimu wasomeshwe (inaudible) fulani fulani.  Pia upande wa kuajiriwa, TSC

iajiri waalimu kama wanavyotoka colleges sio kufanyiwa interviews.  Waalimu hawana haja kufanyiwa interviews, washaafuzu

kiasi  (inaudible)  kuajiriwa  tu.   Wapatiwe  bure  na  (inaudible)  ndio  wametoka,  kama  wametoka  19  kwa  mfano  mwaka

two00two, waajiriwe kwanza kabla wale watatoka baadaye.  

Kuna hili janga la ugonjwa wa ukimwi, wale ambao wanaathiriwa sana ni wale ambao hawana pesa.   Kwa  hivyo  pendekezo

langu lilikuwa ni wale ambao wana ungojwa huu wasaidiwe na serikali kwa kulipa yale madawa wapewe bila kuitishwa  pesa.

Mwisho kabisa Bwana Mwenye Kiti,  ni juu ya siasa.   Ningependelea  viama  vile  ambavyo  ni  vya  kisiasa  watoe  wale  ambao

watagombania uRais kisha sisi wale ambao ni wananchi tutachagua wale ambao tunataka.  Asante.  

Com. Raiji: Asante.  Raphael Wafula, karibu.  Utafuatwa na Julius M. Makhoka na Gilbert Muoni.  Sema majina.

Raphael  Wafula:  Naitwa Raphael Wafula.  Asante kwa kunipa nafasi  niseme  machache  wananchi  wakisikia.   Jambo  linalo

huzunisha  moyo  wangu  ni  moja  tu,  zamani  tulikuwa  na  sheria  ingine  ya  kufuata  kuhusu  mila  zetu  tangu  zamani.   Hii  mila

ikishafanywa na pombe yetuya kienyeji chang’aa, sasa walipotoa hiyo pombe yetu ya kienyenji,  base  inakua mingi na inaharibu

(inaudible) za watu wanafanya mambo isiofaa hata kidogo.   Kwa hivyo mila yetu wakati  tulikuwa tunaendelea nayo na pombe

yetu ya kienyeji, hakukuwa na makosa kama wakati huu sasa.  Ndio mimi nasema ni afadhali pombe yetu ya zamani iendelee na

hata kama ni vilabu vitajengwa, vijengwe ili watu wasiendeleze mambo ya chang’aa ambayo haribu watu.
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Com. Raiji: Hiyo tumesikia.  Lingine?

Raphael Wafula: Lingine, maana ya kutuonyesha kwamba tulipata uhuru ni mtu afae kutoa maoni yetu anateseka kwa serikali

yake.   Hapana maoni kutolewa na mtu mmoja kwa kuwa ndiye  mkubwa,  ati  yeye  ndiye  President,  hapana.   Sheria  iwe  kila

Province itoe mtu wake wa kuweza kusimamia (inaudible) halafu watu wapige kura na kumchagua yule mtu ambaye anaweza

kuwa  President,  hapana  President  aseme  mtu  mmoja  ndio  atamtegua.   Hiyo  inaonyesha  ya  kwamba,  wananchi  wa  Kenya,

hatukupata  uhuru.   Kama  tumepata  uhuru  lazima  pia  mtu  ajaribu  kutoa  maoni  yake  vile  anavyotaka.   Kwa  hivyo  President

lazima achaguliwe na wananchi wote wa Kenya.  Ni hayo tu niliyokuwa nayo. Asante sana.

Com.  Raiji:  Asante  Mzee,  jiandikishe  huko.   Julius  M.  Makokha  halafu  Bwana  Gilbert  Muoni  awe  akijitayarisha  pia  na

Ramadhani Shabaan.  Mzee, jiandikishe huko.

Raphael Wafula: All right.

Julius M Makhokha:  Asante sana.  Kufuata ile mkutano ya leo.

Com. Raiji: Jina kwanza.

Julius M Makhokha:   Jina ni Julius M Makhokha.   Yule mtu ambaye ana shida,  leo azungumze  ili  hiyo  maneno  iingie  kwa

serikali  na  tukae  (inaudible)  hapa  Kenya  kuna  mambo.   Sisi  tuna  watoto  na  tunalipa  masomo,  wenye  we  wako  shuleni  na

wanasoma.  Mambo ya fees ndio ina (inaudible).  unaweza kuwa na roho ya kusomesha mtoto lakini pesa  inaweze kutuma mtu

akose kumsomesha.  Nataka serikali itusaidie hapo kwa masomo ili watoto wetu wasome.

Com. Raiji: Tafadhali Bwana Wafula, ongea kwa sauti kidogo kwa sababu tunasikia huyu mzee.

Julius  M  Makhokha:   Maneno  nyingine,  unaweze  fanya  bidii  na  mtoto  asome,  utengeneze  busaa  na  upate  pesa  ili  mtoto

asome.  Itafika  time  utaona  maofisa  wamefika  kwako,  tulindwe.   Wanafika  kwako  wanakushika  ati  kwa  nini  unafanya  hivi.

Unawaambia hapana, mimi nataka mtoto wangu asome na hii kitu ilikatazwa.

Com. Raiji: Kwa hivyo unapendekeza tufanye nini kwa hili jambo?

Julius M Makhokha:  Sisi tunataka Commission, polisi isitembee kwa maboma na kushika mtu ambaye anatengeneza busaa.

 Huyu mtu anataka apate  pesa  ya kusomesha mtoto,  unashikwa na unapelekwa na kufika huko utapigwa fine shilingi elfu tatu.

Sasa mtoto hatasoma
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Speaker: (inaudible)

Julius M Makhokha:  Eh.  Kuna watoto wengine wanasoma sana na wako Nairobi, wanatembea Nairobi na wanakosa kazi,

wanarudi nyumbani wanasema ‘baba,  (inaudible) kimeshindwa’.  Wewe utafanya nini, unachukua ng’ombe unauza, unampatia

kuenda kufanyia biashara.   Wiki moja tu na serikali inafika kwake inasema wewe nani amekukubalia kufanya   biashara,  nani

amekupatia  right?   (inaudible).   Unamuambia  (inaudible),  hapana  mzee,  ndio  ninanaanza  saa  hii.   Ngoja  kwanza  niendelee

nitapata license, wanasema funga hiyo nyumba (inaudible) unatupwa kwa gari kuenda Kakamega.   Kule Kakamega  utapigwa

faini, nyumba yako inafungwa na hivyo si vizuri kwetu.

Com.  Raiji:  Kwa  hivyo  unasema  tuwache  mambo  ya  license  ama  tufanye  nini?   Unatakata  tufanya  nini  kuhusu  hilo  jambo

unazungumzia, ungependekeza tufanye nini?

Julius M Makhokha:  Tuache mambo ya license.  

Com. Raiji: Hiyo license sasa mtoto anaitishwa, unasema tufanye nini? Tuweke sheria kusema hakuna license.

Julius M Makhokha:  Hata hiyo itakuwa sawa

Laughter

Julius M Makhokha:  Sisi tuendelee na biashara yetu halafu baada ya kupata license, (inaudible) zilete pesa  kwa mezi mmoja

unalipa mara mbili na mwezi mwingine mara mbili na badala ya license iwe namna hiyo.

 Com. Raiji: Okay, la mwisho.

Julius M Makhokha:   La mwisho, upande wa Sub Chief.  Sub Chief ndio macho ya court,  DC,  halafu kama mtu anasema

(inaudible) kwa sub Chief ati aende kwa koti. (inaudible) kama haitapitia kwa sub Chief?  Kwa subChief ndio unapata amri ya

kufika kwa koti.  Tulikuwa tunataka hivyo.  Asante.

Com. Raiji: Asante sana Bwana Makokha.  Gilbert halafu Ramadhan Shaban atamfuata.

Gilbert Muoni: I am very grateful for the Commission of Constitutional review for coming to this area  because  we have many

problems.

Speaker: Jina?
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Gilbert Muoni: Gilbert Muoni.  I will first talk on health.  Health is very important to every human being and we find that in this

area we have health problems.  Medical facilities in our hospitals,  especially the dispensaries,  we dont have enough facilities to

reach to the people around.  You can find somebody getting seriously ill at  night but where to go is a problem.  (inaudible) on

medical, you will find that the bills in hospitals have Raised so much that the local person can not afford to pay this medical bill

and so you find there are  so many people  of dying because  of fear of even reaching the hospital  because  they  cannot  afford.

This is (inaudible).  We need the government to give free medical attention to the majority in the (inaudible) where they can ask

for certain (inaudible) the mwananchi.

Corruption within the  government  sector  and  even  the  private  firms  is  the  order  of  the  day  because  we  find  a  man  like  me

cannot get employment because he doenst know who is who, he is not assisted.   Even if you qualify or  even if he can proceed

with his education through getting employment.  When we come to our culture.  Sometime ago, our culture allowed the freedom

of every family to hold property but today our culture is a divert to the English law whereby from father to mother,  the children

are left out not to own property.

When  we  come  to  inheritance,  I  will  say  the  whole  family  should  inherit  property  of  the  deceased  parents  especially  the

(inaudible), not the mother alone but also the children.  Especially the sons because the daughters will get married later and they

will own properties with their husbands so the sons plus the mother should be given the priority to own property.  I will also say

that the government should do something on our roads.   Our roads  are  poorly done and the government should do something

about this to make the roads in the interior of Kenya and even the bridges.  That is what I had.

Com. Raiji: There is a question.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mr.  Chairman and Gilbert.   You  have  said  that  the  mothers  and  sons  should

inherit land (inaudible).  Are you putting the mother at the same leve as her son or  are  you uplifting the mother and the father as

the holders of the land or the property and those are their children.  What are  you saying?  I am not quite clear about  that level

of (inaudible).

Gilbert  Muoni:  Why  am  saying  that,  there  are  some  mothers  who  are  married  and  are  (inaudible),  they  can  even  sell  the

property of the deceased  before the children are  old enough to use this property,  they  find  their  mother  has  already  sold  the

property.

Com. Raiji: Asante sana.  Nilikua nimemuita bwana Ramadhan Shaban na utafuatwa na Charles Ojenge na patrick (inaudible).

Ramadhan Shaban: Kwa jina naitwa Ramadhan Shaban
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Com. Raiji: Weka karibu (inaudible)

Ramadhan Shaban: Mimi ni spiritual leader katika Islam.  Kwanza nashukuru tume ya Commissioners ambaye imetutembelea

Speaker: (inaudible)

Ramadhan Shaban: Kitu cha kwanza ambacho ningependa kuzungumzia juu yake ni (inaudible) tume ya Commission ambayo

imekuja mbele yetu.  Kwa sababu tukiogopa kuinasili tume ya katiba ambayo imekuja  mbele  yetu,  ndio  watakaotutumbukiza

katika  jangwa  ambalo  kwamba  tunasikia  baadaye.   Kwa  hivyo  nifuraha  yangu  kwamba  nyinyi  tume  ya  Commission  mjue

kwamba  mna  mtoto  ambaye  kwamba  ukiondoka  katika  ulimwengu  huu,  kesho  atakuja  kuwa  katika  huu  huu  ulimwengu  na

hauwezi kujua kama atakuwa na uwezo kama wako ama atakuwa maskini, kwa hivyo ni lazima mjihadhari  na  mtekeleze  kitu

ambacho kwamba kitaweza kusimamisha Kenya katika mnyororo wa haki.

Ili serikali ya Kenya iwe na haki, itekeleze vitu vifuatavyo; watu wapewe uhuru wa ibada.   Kama kenya hatuna uhuru wa ibada

kwa sababu mimi niko Kenya na ninaweza kufa leo.   Mnajua kwamba mahali maisha yalivyo  mazuri  kwa  Mwenyezi  Mungu.

Kwa  hivyo  kama  mimi kwa  sheria  yangu  inaniambia  katika  (inaudible)  mimi  natakiwa  nikizini  niuliwe,  basi  serikali  ambayo

itakuja  lazima  impe  haki  ya  Kiislamu  kwamba  yule  ambaye  amezini  lazima  auliwe.   Ikiwa  mtu  ni  mwizi  apewe  sheria  yake

imkubalie  huyu  mtu  lazima  akatwe  mkono.   Lakini  serikali  iliyoko  saa  hizi  haitoi  uhuru  wa  mwanadamu  kuabudu  namna

inavyotakikana. 

Kitu cha pili ni mahakama.  Tunayo  mahakama  katika  Kenya  ambayo  inaitwa  mahakama  ya  kadhi.   Vile  serikali  ilikuwa  na

kamati moja na nyinyi tume pia msiweke serikali iwe kamati moja kwa kupitisha katiba yenu ipigiwe katika chama kimoja,  basi

mtakua mumeangusha wana Kenya.  Tunasema hivi,  (inaudible) watakuwa wakichaguliwa, wawe ni wenye kuchaguliwa katika

njia ambayo inatakikana.  Mfano, kadhi wa Kenya akiwa katika law court  na akiamua kwamba huyu mwanamke amefiliwa na

katika sheria ya Kiislamu unasema kwamba huyu mtu ana haki ya kupewa (inaudible) ya shamba lake ana (inaudible) kama mali

yake, unakuta kwamba amenyimwa.  Lakini katika sheria ya Kiislamu inasema kwamba ikiwa huyu mwanamke hana mali ama

anayo,  apewe  (inaudible)  katika  mali  yake.   Sasa  huyu  kadhi  akishathibitisha  hivi,  mnamsikia  anapelekwa  kwa  High  Court,

Court of Appeal ama wapi, anashtakiwa kwamba hajui sheria hii imepitishwa kwa mazingira ya Kislamu.  Unakuta kwamba jaji

huyu amemuambia mama wewe hauna cha kurithi katika ulimwengu huu na anakua ni mwenye kuzurura akifanya mapenzi nje ya

ndoa na unamsikia eti amepata ukimwi na ilhali yule alimuacha akiwa na mazingira yaliofaa.

Kitu kingine, katika mahakama ya kadhi, lazima tunaomba nyinyi Commissioners ya kwamba Muislamu mwenyewe mumchague

kadhi ambayo wanamtaka,  kulingana na uwezo wa dini vile  inavyotakikana.   Kwa  sababu  kuna  makadhi  ambao  wamesoma

lakini hawana dini.  Tukirudi katika mahamaka ya serikali ya kiulimwengu, tunaomba  nyinyi  mrekebishe  ama  nyinyi  mna  ujuzi
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katika  hayo  madowa  kwa  kuwa  yako  katika  mahakama.   Mfano,  mimi  raia  siwezi  kuenda  kuweka  kesi  yangu  kotini

nisipokuwa nimehongana lakini tajiri ana uwezo wa kulipa wakili wake na akimbie kotini.   Nitatoa mfano; mimi leo nimeonewa

na tajari  ambaye ana mali.  Nimeenda police station,  nimemuelezea OCS ya kwamba  yuko  kwanza  mimi nimeonewa  na  kitu

fulani na fulani.  OCS ameambiwa kwamba huyu mtu akifika hapa achukuliwe na kesi yake iendelee.   Kisha wewe huna uwezo

wa  kuenda  kwa  wakili,  hauna  pesa  na  ukiamua  kuenda  mwenyewe  kotini  utasikia  kwamba  kuna  mama  ambao  hawajui

procedures za kotini na kwa hivyo mambo ya mahakama lazima iwe (inaudible).

Tafadhali tume ya commision,  polisi  wana  uwezo  unaopita  mpaka.   Kenya,  polisi  wana  uwezo  kupita  mpaka.  Mfano;  polisi

huyu ana uwezo wa kumweka maskini katika cell zaidi ya mwezi mmoja na kama mungelikuwa mumeenda kwa chamber court

tungeliwaletea mifano kama hii imetendeka mahali fulani na fulani.  Kwa sababu sisi ni viongozi na kwa hivyo polisi lazima wawe

na (inaudible), ajue kwamba yeye akiwa polisi leo, kesho mtoto wake atakuwa raia na atadhulumiwa namna anamdhulumu raia.

  

Upande wa polisi hapa inafanyika katika police, ukiona traffic.  Lazima kila matatu yenye kupita katika route hii iwache shilingi

hamsini.  Hizi ni vitu ambazo zinatakikana kuondolewa katika polisi maana kuziondoa ni  (inaudible).   Wakati  wa  recruitment,

askari  wa polisi,  AP,  GSU ama jeshi,  kuna kitu kinaitwa special  case.   sisi tunaomba serikali iondoe special  case  kabisa  ama

comission iondoe special case katika mambo ya kuajiri civil servants ambayo ni askari  wa utawala ama askari  wa polisi.   Kitu

cha  pili  kuna  state  recruitment  ambayo  inafanyika.   Sisi  tunaomba  pia  state  recruitment  iondolewe.   Kitu  kingine  tunaomba

katika polisi, polisi awe anaweza kushtakiwa.  Lakini leo siwezi kumshtaki polisi kwa kuniweka kwa cell siku zaidi ya kumi na

tano.  Akiniweka kwa celi masaa ishirini na nne ama for few days, nikienda kotini,  tayari yeye amebadilisha ili kesi  kwa sababu

officers wake ndio wame (inaudible) that case to the court.  Kwa hivyo inakuwa ile kesi imeondolewa.

UBunge;  ningeomba  Wabunge  wasiwe  wenye  uwezo  mkubwa  kwa  sababu  katika  Kenya  hii,  kuna  corruption  wakati  wa

uchaguzi.  Mfano  wa  corruption;  chama  hiki  kinataka  KANU  ipite  katika  constituency  kama  hii,  kinaleta  mtu  ambaye  hana

uwezo ama chama fulani kinaungana kutumia pesa  ili yule apite na aende katika Bunge, wapate  (inaudible) mjadala (inaudible)

mwananchi, unakuta kwamba yule mjadala umepita na ilhali hauwezi kunufaisha mwananchi.

Com. Raiji:  Nafikiri nimekuongeza  mda  zaidi  kwa  sababu  hatukuwa  tumepata  nafasi  ya  Waislamu.   Nitakuongezea  dakika

ingine moja ili umalizie.

Ramadhan Shaban: Naomba uniongeze mbili kwa sababu umesema mwenyewe kwamba hukupata Muislamu mwenyewe.

Com. Raiji: Okay, nimeongeza mbili.

Ramadhan  Shaban:  Mfano  ni  import  na  export.   Unakuta  kwamba  wala  wana  import  na  ku-export  vitu  katika  Kenya  ni
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matajiri, mfano kama sukari  ama mchele ambao unakuzwa mwea ama majani chai ambayo inakuzwa Thika, Meru na kahawa

na  majani  chai  ambayo  yanakuzwa  Njoro.   Inajulikana  kwamba  hawa  wakulima  hawana  uwezo  katika  mali  yao.   Kitu  cha

kwanza ni corruption wakati  wa kuchagua wenye kusimamia mali kama hii  kwa  sababu  inatumika  pesa  wakati  wa  kuchagua

mtumishi kama huyu.  

Mtu  yoyote  ambaye  atachaguliwa  kwa  vitu  kama  hizi  na  atumike,  akipatikana  alitumia  pesa  katika  uchaguzi  ule  ama  katika

campaign yake awe ame-cease ku-campaign kitu kama hicho.  Kwani natoa mfano kwa sababu mimi ni mzazi wa (inaudible).

Mkulima  yeye  kazi  yake  ni  kulima  miwa,  aletewe  mbolea,  alime,  aweke  (inaudible)  kisha  wamletee  mkataji  miwa  na  wale

wakataji miwa waweke ile miwa katika crate  na kisha waondoke,  walete tractor  kwa shamba,  walete yule mwenye kuandika

zile tonnes na kisha waondoke na miwa.  Sasa huyu mwenye tractor na wao ndio wanaenda kupima zile (inaudible) na kila kitu.

 

Tungeliomba wale wakulima  hasa  wa  Mumias,  wapewe  uwezo  wa  kupima  wenyewe  miwa  ikiwa  katika  shamba.   Mkulima

akikatiwa  miwa,  asitarajie  kwamba  atasimama  pale  time  zikipimwa  kama  vile  wakulima  wa  mchele  walikuwa  wanafanyiwa,

wakulima wa majani chai wanafanya lakini wakulima wa miwa hapa sehemu za Mumias hakuna kitu kama hiki.  Matibabu.

Com. Raiji: Hiyo ndio ya mwisho, saa imeenda sana.

Ramadhan Shaban: Sawa,  tutaongea juu ya matibabu.  Tutaongea juu ya ugonjwa ambao umekuja.   Sisi,  hata nikiunga yule

mama mkono, mwanadamu ama wanaume wapewe uwezo wa kuwa na wanawake zaidi.  Mimi sitasema watono kwa sababu

sheria yangu ya Kislamu hairuhusu kusema watano.   Wawe zaidi ya wanne kwa sababu nyinyi ambao mmesoma,  mwanauma

ana uwezo wa kufanya (inaudible) zaidi ya miaka 80 ama 100 lakini mwanamke anaona wakati ile (inaudible) inaisha, pia ile nini

inaisha na hana uwezo tena.   Kwa hivyo wanaume wapewe  uwezo  wa  kuoa  wanawake  wengi  na  kila  ambaye  ana  ugonjwa

kama huu, apate matibabu ya kusaidia (inaudible).  Nilikuwa na mengi lakini nitawafuata (inaudible) asanteni.

Com. Swazuri:  Umesema kwamba Waislamu waruhusiwe kuchagua kadhi vile wanavyotaka,  kulingana na  Kislamu.   Kivipi?

(inaudible)

Ramadhan Shaban:  Muislamu anatakiwa achague kadhi yake kwa sababu mtu asiyekua Muislamu  akimchagua  kadhi  huyu,

hatakuwa na uwezo wa kuweza kufanya nini........

Com. Swazuri: Hiyo sawa lakini (inaudible)

Ramadhan Shaban: Waislamu wapewe ruhusa ya kuunda majlis ulama.  Kwa Kislamu kuna kitu kinaitwa majlis ulama, kikao

cha  (inaudible)  professional  scholars.   Iweko  katika  tume  hii,  iwe  ndio  serikali  imewapa  na  (inaudible)  kikundi  kama  cha
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(inaudible) kwa sababu kikundi kama hiki hakina wale scholars wa Kislamu ambao ni qualified.  Kwa hayo machache, asante.

Com. Raiji: Asante sana.  Haikuwa machache lakini yalikuwa mazuri.  Charles Ojenge ambayo utafuatwa na Patrick Keni na

Wilberforce Omuse.

Speaker: (inaudible)

Charles  Ojenge:  Thank  you.   My  names  are  Charles  Ojenge.   I  will  start  on  Constitution  supremacy.   I  suggest  that  the

Constitution should only be ammended (inaudible).   A panel should  only  recommend  (inaudible).   The  Parliament  should  not

recommend the public on the need to ammend any  section  of  the  Constitution  but  (inaudible)  either  to  ammend  or  not.   On

Provincial  Administration,  I  think  Kenya  we  do  not  need  Provincial  Administration  as  it  was  established  by  colonialists  to

oppress and supress Kenyans.  The only kind of adminstration (inaudible) Chiefs, Assistant Chiefs who handle (inaudible) in the

community (inaudible).  The local people shall elect Chiefs and their Assistants. 

The  President  shall  from  time  to  time  (inaudible)-independent  Parliamentary  setup  Commissions  but  shall  remain  the  high

(inaudible).  This shall be done for (inaudible).   I  propose  that we have a Prime Minister who shall be  the head of government

(inaudible) majority seats  in Parliament.   We shall call  upon  the  form  of  government  by  the  President  after  (inaudible)  of  the

Parliamentary elections.  We shall spool  together with all his Cabinet  Ministers and Chief justice (inaudible).   The state  should

establish a maximum of 1five Assistant Ministers for (inaudible).

On nominated members,  there shall be  1two nominated members from the (inaudible) political parties  in  numerical  powers  of

which five0% shall be  women  (inaudible)  and  people  with  disabilities.   Local  government;  I  propose  that  Chairmen  of  local

authorities be elected direct by the (inaudible) and that they should serve a full term of five years.  The council should have some

(inaudible) from the central government.  Central governmnet must continue to distribute certain percentage of income tax to the

council.  (inaudible) should be ‘O’ level for councillors.  Moral and ethical qualifications be adhered to for Councillors aspirants.

  The electoral system........

Com. Raiji: Charles I can see you have a memorandum.  The time is up, can you give us your last point, and we will read  your

memorandum.

Charles  Ojenge:  My last point,  I  will just talk on electoral  system whereby I am proposing that constituencies should  be  on

geographical positions and they should consider  the population.   What should also be made under,  I can vote for my country

whether I am in Nairobi and I want to vote for my Councillor here, I can just vote from Nairobi.  Thank you.

Com. Raiji:  Thank you very much Charles,  let us have that memorandum please.   After Charles tuko na  Patrick  (inaudible).
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Ni wewe.  Okay, kutoka huko (inaudible) and Julius Odongo.

Patrick:  Asante.   Kwa  majina  ni  Patrick  (inaudible)  na  haya  ni  maoni  yangu.   Ningependa  katiba  mpya  ya  Kenya  iweze

kupeana usawa kati ya upinzani na serikali.   Kungekuwa na kitu kama,  ikiwa upinzani uko na mkutano mahali fulani, hiyo tu ni

kama ile serikali ndio iko na mkutano mahali fulani na watoe  kufanya  mkutano  (inaudible)  kwa  sababu  mtu  yeyote.   Na  kila

mkutano wa upinzani uwe ni kama ule wa serikali ambapo tutakuwa  na  security  ya  kutosha  na  kusitokee  vita  kwa  vile  kuna

security ya kutosha.

Ningependekeza  serikali,  kupitia  kwa  katiba,  iweze  kuwalipa  wale  headmen  mishahara  ili  waweze  kutekeleza  kazi  yao  bila

wasiwasi wowote na wajue kwamba hata nikitekeleza hii kazi ni serikali na mwisho nitalipwa hata kama ni pesa kidogo.  

Ya tatu na mwisho, ningependa mamlaka ya Rais ipunguzwe kidogo.   Kuna sehemu zile ambazo zinahitaji mambo ya wananchi

wenyewe  kama  ile  ya  anti  corruption  commision.   Hiyo  Commission  ni  kama  haifanyi  kazi  na  ningependelea  Bunge  itoe

mamlaka ya kuchagua ile Commission ya anti corruption.   Kama ingekuwa mimi, ningependeka serikali kuchagua government

inspectors.   Badala  ya  ile  pesa  Commissioners  wanakula,  government  inspectors  wapewe  na  wawe  wamechaguliwa  na

Parliament na ndio naonelea ufisadi utaweza kupungua Kenya yote.  Hayo ndio maoni yangu.

Com. Raiji: Asante sana Patrict.  Wilberforce.

Wilberforce  Mukolwe:  My  names  are  Wilberforce  Mukolwe  (inaudible).   Power  devolution;   (inaudible)  right  from  the

Provincial Commissioner down to the “liguru” should be the responsibility of the people of the (inaudible).

Com. Raiji: Excuse me sir, dont read too fast because we need to record and to write down this points.

Wilberforce Mukolwe: Thank you.

Com. Raiji: We will take the memorandum; just tell us (inaudible)

Wilberforce Mukolwe: The long chain of administrators right from the Provincial commisioner right to the “liguru” should be

the responsibilities of the people to elect.  (inaudible) the village elder or “liguru” should be (inaudible).  Such a system shall only

be  a  question  of  officers  (inaudible)  to  the  people.   The  post  for  Vice  President  should  be  contested  for  (inaudible)  the

President.   The President  should not possess  a (inaudible).   In the USA, the (inaudible) should (inaudible).   Not  from  elected

MPs but from (inaudible).

Com. Raiji: Okay.
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Speaker: (inaudible)

Wilberforce  Mukolwe:  The  post  for  Vice  President  should  be  contested  as  for  the  Presidency.   Hence,  they  should  not

contest  as  MPs as  they take  time.  As in the USA, they after winning should form government  and  cabinet,  not  from  elected

MPs but from professionals................(blank)

To hold the  post  twice  and  let  all  the  4two  tribes  (inaudible).   For  example,  the  Kikuyu  and  Kalenjin  should  (inaudible)  as

number 41 and 4two respectively.   This are  the  (inaudible)  that  hold  the  minority  tribes  with  some  hope  of  rulin  as  the  wait

peacefully for their turn.  When the time comes for the particular tribe,  it is better  we get even free (inaudible)  from  the  same

tribe for the Kenya to choose from.  The only solution for (inaudible).  

Education; (inaudible)

Com. Raiji: I will give you one minute to summarize your memorandum.  

Wilberforce Mukolwe: The thing is (inaudible)

Com. Raiji: We will get it because we want to actually go through all your points.  The easiest  thing is why dont you leave the

memorandum with us.....

Wilberforce Mukolwe: (inaudible) please?

Com. Raiji: One minute then.

Wilberforce Mukolwe: Because this is going to (inaudible), it should not be allowed to be used (inaudible).  to be  sure who is

going  to  (inaudible),  only  officers  who  are  qualified  as  lawyers  or  advocates  and  (inaudible)  should  be  the  deciders  of  the

matters but not just any of them.  They should establish the post  of automatic judges  which  should  be  permanent  and  whose

other jobs  shall be  to monitor every day  the  activities  in  the  (inaudible)  in  order  to  (inaudible)  that  is  the  problem  facing  the

personnel. If they address the court when (inaudible) and in position to bring good judges when serious cases arise.

Com. Raiji: Last sentence.

Wilberforce Mukolwe:  The board  should also act  as  an (inaudible) to the Commander-in-Chief who must be  the  President

himself.  

82



Com. Raiji: I think you will stop there if you can please give us the memorandum.  We will read the rest for ourselves.

Wilberforce Mukolwe: (inaudible)

Com. Raiji: The Commissioner here had a question, just hold on.  Okay.  You are Julius Odongo

Julius Odongo: Yes

Com. Raiji: Karibu Julius.

Julius  Odongo:  I  am  Julius  Odongo  and  I  am  a  church  elder.   I  am  a  veteran  teacher  from  1974  and  I  am  in  social

development.  My memorandum is very short.  

Com. Raiji: I want you to summarize it according to the (inaudible)

Julius Odongo: Okay.

Com. Raiji: Three minutes please Mwalimu; I know you can do it.

Julius Odongo: Yes.  I have a Preamble, which you will look at yourself because (inaudible).

Com. Raiji: No, we need to record.

Julius Odongo: Okay.  I was saying that there should be a chance to educate the community, by law every member (inaudible)

because without members being informed and illeterate, the rule of law may not work well.  So  I want the law to spell out that

everybody who wants to take  part  in the development of the country shall be  literate,  shall go to school,  shall be  taught,  shall

attend seminars or even elections and that the nation shall prepare such seminars. 

Poor people who are also very weak cannot afford the (inaudible) of the law so I was going for the very initial idea we had of

equitable  distribution  of  wealth.   It  is  in  paper  but  not  on  the  ground,  I  would  like  it  to  be  effected  and  to  be  supervised.

Systems that  generate  public  wealth  like  the  Sugar  Company  in  this  region  should  share  its  profits  with  the  community,  like

institutional infrastructures, e.g. schools.  Some wealth should remain here to develop schools from hook ups and other related

bodies.  We have cost sharing and we should have profit sharing also.  
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The Constitution should establish watchdogs to ensure fair play  in  law.   For  example,  the  judiciary  and  the  executive  should

have watchdogs on the ground from regions  where  those  bodies  are  established  like  say  regional  structures  of  the  divisions,

locational structures of the divisions, supervised and to oversee the operation of the law.  I have come up with this because  we

have very many (inaudible) women like some member here talked of,  checked on the (inaudible).   The same vehicle stops  10

times the same day and every time the policemen demand for some share.

The same home visited by policemen four times  a  month  and  nobody  is  being  taken  to  court,  so  I  would  suggest  that  there

should be supervision of the law by bodies  established by the law in the regions where such operations are  taking place.   The

welfare state should be by law because destitutes, orphans and the unemployed are becoming too many and when they are  too

many that way, the rule of the law cannot be upheld.  Therefore, we should have the welfare state by the law.  

Hiring procedures and tenure of office for Provincial Administration.  I support  the idea that Chiefs and Assistant Chiefs should

be elected and should not be  allowed to become (inaudible) like they are  now in some parts  of this country.   However,  I was

recommending the removal of one (inaudible) either Chiefs or  Assistant Chiefs to reduce the burden of management, they have

become  redundant  because  some  of  the  regions  have  become  very  small.   Therefore,  they  can  remove  the  Chiefs  and  call

(inaudible) subChiefs.  They can operate at the same salary scale.

Law on land; land cases are taking too long, the law should establish how long they should take to avoid any calamities that will

follow because some crimes come in (inaudible).  Giving of free land to the disabled (inaudible) should be outlawed.   Sharing of

public land should be outlawed.   The (inaudible) that comes up when the President  prolongs Parliament.   (inaudible) becomes

very rampant,  I was suggesting that there should be no sharing of land after Parliament has been prolonged until  every  officer

comes back to the office.

Speaker: (inaudible)

Julius Odongo: Presidential elections and general elections.  I was suggesting that instead of five-year periods we should have

7-year periods because this is a very poor country and poor  countries rely on assistance and donations so we need more time

to gain credit and be able to get support from outside so we should come up with the 7-year  periods and not five-year periods.

 We already know that stronger nations can even come for 4 years like America, but they have the wealth, only walking into the

office and begins planning and implementing.  I was suggesting, that if (inaudible) five-year periods, then it should be three years

of three terms instead of two term five-years.

Com. Raiji: (inaudible).  We can have the memorandum (inaudible)

Julius Odongo: The last one (inaudible).  Your honors, we have the local authorities.  I was talking of accountability of political
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parties on their candidates.  There has been no accountability on any of them and nobody wants to account  on the behaviur of

the  electoral  (inaudible).   I  was  suggesting  that  the  parties  that  cannot  discipline  their  candidates,  people  who  are  going  to

Parliament and even on local authorities from their (inaudible) should not be  allowed to fill in candidates  for the future, at  least

one term.  Local authority level of education has been said, I also concur with the four-year period.

Com. Raiji: I think your time is up because you are really trying to read the memorandum and we will have it.

Julius Odongo: But you should have said we just hand them in instead of talking.

Com. Raiji: It is also an option.

Julius Odongo: You know now you are pushing me to far. I wish I could not have come

Com. Raiji: We have given everybody three minutes and I have given you five minutes.

Julius  Odongo:  You  are  saying  I  should  not  read  the  memorandum  when  actually  everybody  has  been  reading  his.   My

brother, I am not impressed.

Com.  Raiji:  I  dont  think  we  were  coming  to  impress  you;  we  were  coming  to  collect  the  views.   Please  hand  over  the

memorandum if you wish.

Julius  Odongo:  What  we  are  saying  (inaudible)  in  the  next  Constitution  so  that  civil  servants  should  not  harass  normal

mwananchi.

Com.  Raiji:  Thank  you  for  those  views.   Julius  was  number  1two9.   Is  there  anybody  who  has  registered  and  wanted  to

speak?  (inaudible) Tuko na mtu ambaye alikuwa amejiandikisha na hajasikia jina lake,  ambaye alikuwa amejiandikisha kusema

ati anataka kuzungumza?

Speaker: Ndio.

Com. Raiji: Unaitwa?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Ulikuwa umesema unataka kuzungumza?
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Speaker: Ndio.

Com. Raiji: Au observer kwa sababu tumeangalia.  Ulikuwa observer au ulikuwa unataka kuzungumza?

Speaker: Nilikuwa namba 111.

Com. Raiji: Okay, ngoja kidogo.  Iko wengine?

Speaker: Mimi nilisema nataka kuongea.

Com. Raiji: Eh?

Speaker: I was an observer but (inaudible)

Com. Raiji: Okay.  Wale walikuwa, lift up your hands please.  One, two,  three,  four,  five.  Okay.   Kila mtu atapatiwa dakika

tatu  tu.   Joshua  ulikuwa  umeandikisha  kwamba  ulikuwa  observer  lakini  kama  unataka  kuzungumza  sasa,  hao  watano

nitawapatia nafasi.  Nilisema tutaanza na wewe ni number one.

Speaker:  Mimi nilisema nataka kuongea.

Com. Raiji:  Unataka kuangali list? You are  welcome.  You are  number one,  kwa hii list supplementary list. Sema jina,  three

minutes.

Boniface Awori:  My names are  Boniface Awori.   I  would like to (inaudible) my memorandum on the Preamble.   Issues that

should enlighten the Preamble will be  equality of all citizens regardless  of wealth,  ethnicity,  gender,  (inaudible).   Values  in  the

Preamble,  respect  for the rule of law, Affirmative Action, respect  for human rights and dignity, principles of state  policy.  The

President and Vice President should both be of the same gender, cosntitution be made accessible  to all Kenyans,  the executive

separation of power among the executive, legislature and the judiciary, the volume of power through governance and the control

of marginal resources.  Primary education should be free for all, universities or college eduction to be free. 

Com. Raiji: Joshua, we want to hear your views please.   You are  reading too fast.   We would like (inaudible) we would like

you to give us the main points

Boniface Awori: Yes
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Com. Raiji: Since you have a written document which we are going to carry and read.   We dont want you to read it because

you are reading too fast and we cant follow.  Just give us the highlights, the main points, the main proposals.

Boniface  Awori:  The  main  proposal  is  for  all  the  people  that  we  propose  to  be  free  is  the  MPs  and  councillors  to  also

(inaudible).  They should also be paid a minimum allowance of five0,000 for MPs and 10,000  shillings for councillors then the

balance goes to these special activities like the location and health.  Then we (inaudible) to change anything in the Constitution,

all  citizens  at  the  age  of  18  should  be  given  passports  instead  of  Identity  cards  (inaudible)  these  other  citizens  have  birth

certificates.

Employment  and  deployment  should  be  strictly  observed.   There  should  be  equal  opportunites,  gender  balance  and  ethnic

balance,  where there  is  no  any  (inaudible)  that  goes  beyond  there.   Both  the  executive  and  judiciary  should  have  power  to

declare emergency for war.   Political parties;  Kenya to remain a multi party state;  have 4three political parties  and (inaudible)

from the (inaudible).  Every MP who defects from his party should stay out of the political arena for three years.

Structures  and  systems  of  government;  we  should  have  a  federal  system  of  government  to  enable  equitable  distribution  of

natural resources.  We should (inaudible) Provinces based on type of government and grace them with the correct  boundaries.

Devolution of power be brought back  to the people  and leaders  to be  elected by (inaudible) and this to bind the qualifications

thereby having (inaudible) to head it.  Thank you.

Com. Raiji: Please hand over the memorandum to our people  there.   Number two,  yule nilikuwa nimetaja kama namba two?

Ni nani?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Eh?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Ni nani alikuwa number two kwa wale watu?

Speaker: Ilikuwa mimi

Com. Raiji: Ni wewe?  Karibu Bwana, ujaribu kufuata hiyo (inaudible) nimeweka saa hii.
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Fredrick  Opondo:  Kwa  majina  naitwa  Fredrick  Opondo  Owino.   Mimi  nina  machache  ambayo  nimeandika  hapa  na

mtaniruhusu niweze kusoma kwa sababu nilikuwa nilete maoni ya kanisa langu, United Pentecost  Church na (inaudible) saa  hii

nina machache ambayo nitaweza kuongea mbele yenu.

Com. Raiji: You have three minutes, endelea.

Fredrick Opondo:  (inaudible) kidogo vile nimeandika kwa wasi  wasi.   The  money,  which  is,  collected  from  the  market,  as

market fee is not good.   Market  masters  charge old women just from the very little vegetables she might have  brought  to  the

market in order  to get soap  and matches or  even a tin of maize for food.   Charge  those  with  more  items,  I  mean  those  with

many good should be charged but not even these poor people.

Charging of high prices to kiosk and small shops be banned since wananchi cannot do small businesses and there  are  no  job

vacancies and so the mwananchi is suffering badly.  Those who cannot cut cane are jobless and there is no way for wananchi to

involve in all activities they are willing.  Even through harambees in the case of schools. 

I have recorded another point, the local (inaudible) among the family should not be  allowed to buy land from among the family

members  as  they  now  do  without  bothering  how  their  brothers’  children  will  live.   I  feel  this  is  one  way  of  grabbing  land.

Administration, e.g. Assistant Chiefs, Chiefs and DOs do allow land to be sold without the knowledge of owners.  

Law breakers especially thieves who break  into other peoples’ houses at  night and harm the people  looking for money should

be jailed and not put on probation because  when they come out,  they continue with their harm against wananchi.   Girls should

not be allowed to inherit their father’s land unless there is no male person or boy among her father’s children.

Taking the money of the deceased  should not continue because  the owners suffer alot for transport  to the Administration,  the

DC and others  who  dont  know  very  well  the  family  of  the  dead.   Instead,  it  should  be  left  to  the  Assistant  Chiefs  and  the

“liguru” who know very well the wananchi in the area.

Com. Raiji: I think your time is up, the three minutes I had given you.  You have another memorandum.

Fredrick Opondo: Yes.

Com. Raiji: (inaudible)

Fredrick Opondo: (inaudible)  One remaining only.
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Com. Raiji: I am asking you, do you have another memorandum ama ni moja yot?

Fredrick Opondo: There is still one

Com. Raiji: From yourself?

Fredrick Opondo: From myself.

Com. Raiji: You give us that one.  We wont have time to listen to the other.  Thank you.

Fredrick Opondo: Thank you very much.

Com. Raiji:  I  recognized number three.   Mtu wa tatu ambaye alikuwa namba  three.   You  are  number  three?   Please  come

forward.  Three minutes please.

Joshua Orina: I am Joshua Orina Oketch.  I come from (inaudible) sublocation.  I want to talk on education.   We have PTAs

and selection of school (inaudible).   When we have PTA, we have the secretary who is the Headmaster,  the treasurer  who is

the selected by the parents and Chairman who is also selected by the parents.  You come to find that the headmaster  takes  the

two posts  which is the secretary and the treasurer  and  a  treasurer  remains  a  silent  Treasurer.   I  feel  the  treasurer  should  be

elected, a person who knows what to do and who must be a parent.  

The Chairman and the secretary should monitor the banking of the money.  I  think this is what brings  alot  of  problems  in  the

primary schools because  the headmaster  in the pretex consumes the money collected that the treasurer  is  silent.   The  officers

concerned should get auditors probably for a (inaudible) to monitor the use of the money.  I  think when we move like that,  our

primary schools will be (inaudible).  Because when we talk,  we are  expecting funds for the school and we dont have money in

Kenya, this small money that we are getting through parents may enable us build the school.  I  think I am not going to use three

minutes; I am only using those that I have used.  Thank you.

Com. Raiji: Asante sana.  Number four, (inaudible).  Wale walikuwa wameinua mikono.  Wewe ulikuwa namba ngapi?

Speaker: Number 4.

Com. Raiji: Na wewe ulikuwa namba?

Speaker: Five
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Com. Raiji: Okay.  Sasa namba 4 amefikiwa.  Ngoja kidogo utaitwa.

Milton Nanzai: Asante sana ma-Commissioner wa tume ya kurekebisha katiba.  kwa majina ni Milton Jeremiah Nanzai.  Kwa

maoni yangu, ningependa kutoa kuhusu serikali ambayo mimi ningependa tuwe nayo.   Napendekeza  tuwe na serikali ya umoja,

serikali  ya  muungano,  socialist  government.  Serikali  ambayo  inaweza  shughulikia  kila  mtu  bila  kuchagua  masomo  yake  ama

uwezo wake kifedha.  Hii ndio serikali ambayo inaweza saidia nchi ya Kenya kuinua maisha ya kila mtu ikiwa kila kitu, kuanzia

kwa shamba hadi kwa fedha itakuwa ni mali ya serikali ikigawia wananchi kwa usawa.  

Jambo la pili, Rais ambaye anaweza kutu

Com. Raiji: Hii kitu ina record kweli?

Speaker: (inaudible)

Com. Raiji: Iko on?

Milton Nanzai:  Jambo la pili ambalo ningependa kusema ni Rais ambaye ataongoza serikali hiyo.  Mimi  napendekeza  kuwa

Rais ambaye ataongoza serikali hiyo lazima awe na umri wa miaka five0 na umri wake usipite miaka sixsix.  Awe ni mtu ambaye

amesoma vizuri, kuwa na kiwango cha diploma na awe ni mtu ambaye afya yake ni nzuri.  Pia tukiangalia katika jamii yake,  ile

jamii ambayo ina record nzuri kwa taifa hili, asiwe ni mtu ambaye anatoka kwa jamii ya wafisadi. 

Ukiangalia upande wa madiwani na Wabunge, ningependekeza kuwa diwani na Mbunge wachaguliwe kulingana na uwezo wao

wa elimu, yaani asiwe mtu wa elimu ya chini  ya  form  four  na  pia  awe  mtu  ambaye  ameishi  kwa  eneo  hilo  muda  usiopungua

miaka  10  kwa  sababu  kama  hapa  Kenya,  watu  wengi  ambao  wanagombania  viti  hutoka  Nairobi,  kuja  hapa  reserve  na

kunyakua  na  kurudi  na  Nairobi.   Mimi  napinga  nasema  kuwa  mtu  ambaye  amekaa  hapa,  tukifuata  umri  wake,  asiwe  mtu

ambaye ana umri wa chini ya miaka 40.  pia huyu Councillor asiende huko kwa zaidi ya vipindi viwili na Mbunge pia.

Tukiangalia upande wa kazi, tunaomba kuwa wanawake na wanaume wanataka kung’ang’ania (inaudible) of power  wasipojua

kuwa nguvu zao ni tofauti.   Unapata  mwanamke  pia  ana  ng’ang’ania  kusoma  law  ama  kufanya  kazi  ya  mechanic  bila  kujua

viungo vyake viko tofauti na vya mwanaume.  Kwa hivyo ningependa wanawake wapewe kazi rahisi kama vile nurse,  waalimu,

ukarani na kazi zingine ndogo kama hizi ingawa ni za muhimu pia.

Ningependa  kusema  kuwa  iwe  ni  sheria  ya  Kenya  kwamba  kila  mwananchi  ambaye  ana  kadi  ya  kura  na  kitambulisho,

asipopiga kura iwe ni hatia ya kuweza kufungwa na kutumikia serikali kwa muda usio pungua miezi sita.   Kwa sababu utapata
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kwamba  garama  ya  kutengeneza  shuguli  za  upigaji  kura  iko  juu  sana  ilhali  wananchi  hawaelewi  kuwa  hizo  pesa  zingeweze

kusaidia mahitaji mengine.  Kwa hivyo napendekeza kila mtu aliye na kura, akipuuza kupiga kura ashtakiwe.

Com. Raiji: Your last point kwa sababu saa yako imeisha.  Just say your last point please.

Milton Nanzai: Nasema kuwa kazi hapa Kenya zipo isipokuwa wale wa kuongoza hiyo kazi ipatikane ndio wafisadi.  Nasema

hivi, badala  ya mwalimu kungombania kuongezwa  mshahara  hadi  elfu  ishirini,  si  tuandike  waalimu  wawe  wengi,  wapate  kazi

kidogo  na  wapate  pesa  ya  kuwawezesha  kupata  mahitaji  yao?   Kwa  hivyo  napendekeza  hivi,  kazi  zenye  ziko,  masaa  ya

kufanya kazi yapunguzwe yawe manne manne na watu waandikwe kazi kwa wingi.  Tutapunguza wizi,  tupunguze  pia  mikono

kazini na tumalize mambo madogo madogo.  Asante.

Com. Raiji: Ngoja kidogo Commissioner anataka kukuuliza swali.

Com. Salome Muigai: Asante sana Mwenye Kiti.  Swali langu kwa mzungumzaji (inaudible).   Umesema kuwa wakina mama

(inaudible) kwa ajili ya viongo vyao.  Nani mwenye kubeba maji hapa na kuni na watoto na vitu kama hivyo?

Milton Nanzai:  Ningependa kusema hivi, kazi  ya  kubeba  maji  na  kuni  si  kazi  ambayo  inahitaji  mtu  kuchungwa  na  sio  kazi

ambayo  ukienda  saa  mbili  utatoka  saa  kumi.   Kwa  hivyo  hiyo  ni  kazi  unaweza  kuihesabu  kwa  zile  kazi  rahisi  rahisi.   Kazi

ambayo ninasema, kazi kama kubeba sukari  ama  kufanya  ‘umanamba’  ama  kufanya  kazi  ya  umakanika,  hiyo  ni  kazi  ngumu

sana kwa watu kama wanawake.  Kwa sababu kesho uko na mimba.  Fikiria unataka kupanda juu ya board  ya gari,  utaweza?

 Kwa hivyo nasema hiyo kazi ya kuni tunaweza kusaidiana hata na wakina mama.  Asante.

Com. Raiji: Asante sana Milton, hayo ni maoni yako.  Tuko na (inaudible) bado hajapata nafasi.  Karibu.

Michael  Otieno:  Thank you Commissioners.   My names are  Michael Otieno.  (inaudible).  I  was just  an  observer  but  now  I

have got (inaudible).  My first point is on local village elders.  In our mother tongue, they are known as “liguru”.  You see,  these

old men have (inaudible) to some of our villages because we would like to give them small kukus,  small shillings (inaudible).   So

my proposal is I want the government to put them on payroll (inaudible) but they should be pay rolled.

Second point is on the congestion in our prisons.   We find that in Kenya today,  our prisons are  so  much  congested  in  that  if

there  is  an  outbreak  of  disease,  the  whole  prison  will  be  affected  because  of  this  congestion  so  I  want  the  government  to

(inaudible) so that (inaudible) or even months.  Let this person work outside of (inaudible),  those people  who are  (inaudible) to

cleaning in our cells.

The third and last point is (inaudible).  Religion in Kenya today is not that we have that freedom of speech.  Ile ambayo inasema
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uhuru wa kuabudu.   This freedom of speech should not be  there (inaudible).   for example,  on the other hand we have several

religions, about 10 (inaudible) in one home.  You find that the women have (inaudible) so I urge the government to (inaudible).

To at least limit the (inaudible) so that we also do away with unnecessary (inaudible).  I think with those few (inaudible).   Thank

you for giving me that chance.

Com. Raiji:  Asante  sana  bwana  Michael  kwa  sababu  wewe  ndio  ulikuwa  wa  mwisho  kwa  wale  tulikuwa  tumepatia  nafasi

ingawa labda hawakuwa wamejiandikisha kama walikuwa wakitaka kuzungumza.

Kwa  hayo,  tumefika  sasa  mwisho  wa  kikao  cha  leo  na  kwa  niaba  ya  tume  ya  kurekebisha  katiba  na  ma-Commissioners

wenzangu Dr. Mohammed Swazuri, Salome Muigai na mimi Riunga Raiji,  tungetaka kuwashukuru sana wakaazi wa hapa kwa

vile mmetupokea.  Wengine ninaona tumekua nao tangu tuje hapa asubuhi.  Poleni sana kwa sababu tulikuwa tukimkatia muda

kwa sababu wazungumzaji ni wengi na (inaudible) haikutosha.   Kwa hivyo sasa  tungetaka kufunga kikao kwa  maombi.   Sijui

kama Anne atutafutie mtu wa kutuongoza kwa maombi.  Mama karibia (inaudible)

Edwina Othieno: Heavenly Father we thank thee very much for our Commissioners from Nairobi.  Thank you very much, they

started with us and they are now ending with us.  Thank you for their tolerance,  thank you for our district  coordinator  who has

done (inaudible) job with the people in the community.  Thank you very much.  As we leave,  let us leave with you and let them

have a safe journey.  You know you are  the one who can guide things, which are  made by man.  For  (inaudible) I know they

have so many places they are still visiting, may you bless whatsoever contributions, donations of our thoughts,  our opinions, and

may you bless our Commissioners.  May you bless our President and the whole of the republic as they do this work.   For  this I

thank you God. Amen.

The meeting ended at 6 P.M.
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