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The meeting started at 9.40 am. With a word of prayer.

Timothy Wesonga: Nitamuita Bishop aweze kutupatia neno la Mungu ili tuweze kuanza mkutano wetu, bwana Bishop karibu:

Bishop: Tusimame na tuombe Baba askofu the Rt.Rev.Josiah Mahadi Awele wa Diocese ameniuliza mimi Provost  John Jimba

nifungue mkutano wa Commissioners na maombi.  Bwana Yesu asifiwe.  Tuseme sala ya bwana,  baba  yetu uliye mbinguni jina

lako litukuzwe ufalme wako uje,  mapenzi yako yatimizwe hapa duniani kama huko mbinguni, utupe  leo  riziki  yetu,  utasamehe

makosa yetu kama nasi tunavyo wasamehe waliotukosea, usitutie majaribuni, lakini utuokoe na yule muovu, kwa kuwa ufalme ni

wako  na  nguvu  na  utukufu  hata  milele  Amen.   Mungu  baba,  mwana  na  roho  mtakatifu,  tunakushukuru  Mungu  wetu  kwa

mapenzi yako na fadhili zako zilizo kuu  hasa  sana  kwa  ajili  ya  nchi  yetu  ya  Kenya,   tulipopata  uhuru  kutoka  kwa  mbeberu,
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Mungu wetu umetuongoza  na  wakati  huu  umetufikisha,  umbali  huu  hasa  sana  tukikumbuka  mpendwa  wako  mtumishi  wako,

ambaye  wewe  mwenyewe  umeteua  kuongoza  nchi  hii,  Raisi  Daniel  Toroitich  Arap  Moi,  pamoja  na  Cabinet  mzima,  baba

twakushukuru  kwa  uongozi  ambao  tuko  nao   katika  nchi  yetu,  baba  ni  asante  kwa  ajili  ya  siku  hii,  ambayo  mwenyewe

umeitengeneza  katika  Nambale  Constituency,  mahali  ambapo  tunawakirishwa  na  mheshimiwa  weti  bwana  Chris  Okemo,

ambaye ni Mbunge wa Nambale tena Mungu wetu ni asante kwa ajili ya wageni wetu Commissioners ambao wanatembea nchi

yetu  na  leo  wako  hapa  Nambale  baba  kusikiza  maoni,  ya  watu  wako  kuhusu  Katiba  yetu  ya  nchi  hii  Kenya,  twawaweka

mikononi mwako Mungu wetu vile wewe umekuwa nao,  mkono wako ukiwaongoza katika  kila jambo,  wakifanya mpaka leo

wamefika hapa,  baba  uwaongoze tena na roho  mtakatifu, uwape uvumilivu, uwape upendo,  uwape  amani  kwa  sababu   kazi

ambayo umewapa ni kazi ngumu bila wewe hawawezi kufanya chochote,  baba  tunaamini kwamba,  utawaonekania katika kila

jambo.  Twawaombea wale ambao watatoa maoni yao kwamba yawe maoni ambayo yataweza kujenga nchi yetu na kutuletea

neema  ambayo  tunahitaji   kwako  Mungu  wetu,   twawaombea  wale  ambao  bado  wako  njiani,  ambao  hawajafika,  ili  baba

walete pamoja nasi,  na wale ambao wako hapa utuandae vilivyo, ili mkutano huu upate kuinua  jina  lako.  Twaomba  tukiamini

kwamba utatenda, kwa njia ya Yesu Kristo  bwana wetu Amen.

Timothy  Wesonga:  Baada ya maombi ningependa kumkaribisha Chairman wa CCC ili aweze kutuonyesha team yake, na pia

aweze kukaribisha wageni.  Bwana chairman karibu.

Chairman:   Commissioners  wetu  watatu  na  secretariat  desk,  Bishop  wetu  wa  dioceses  ya  Nambale,  pamoja  na  Provost

ambaye analinda hapa, members wa CCC na watu wote wa Nambale, na msalamia kwa jina la Yesu Hamjambo!

Audience:  Hatujambo!

Chairman:  Nafikiri  langu  leo  ni  jambo  moja  tu,  pengine  ya  pili  itakuwa  tu  furaha.   Ya  kwanza,  napenda  kuwakaribisha

maCommissioners,  kwa   kuwa  nasi  hapa  leo  kwa  hii  kazi  nzuri  ambaye  Mungu  amekubali  tuifanye.   Tulianza  nao  Jumatatu

katika  Constituency  yetu  hii  ya  Nambale,  kule  Rwanya,  jana  tulikuwa  Busia  na  leo  tuko  hapa  ambayo  ni  final  day,  so

tuna-expect watu wengi kuwa hapa wale ambao hawaja-present pahali popote.  

Ya  pili,  ningependa  kutoa  apology  kwa  mheshimiwa  wetu  Chris  Okemo,  ambaye  hatakuwa  na  sisi  hapa  shauri  yeye

anaandamana  na  mzee  na  President  wana-tour  Western  na  mnajua  mambo  ya  siasa  lazima  wafuatane  akiwa  yuko  Western

inakuwa ngume kwa yeye kuwa na sisi hapa, kwa hivyo alisema nilete apology yake hapa, otherwise yuko na sisi kwa njia zote,

hapa  kwetu.   La  tatu  mimi maybe  ningeuliza  tu  wale  ambao  tunafanya  nao  kazi  ya  Constituency  hii,  kwa  upande  wa  civic

education  na upande hasa wa Constituency hii committee msimame  tu  halafu  watu  wawaone.   Hawa  watatu  ndio  tunakuwa

nao, tuko committee ya watu kumi including the Minister,  lakini wengine hawako hapa,  asante  sana mukae chini.  La nne na la

mwisho, ningeomba ma- Commissioners, wa-feel wako uhuru wako free, waongee na sisi, watu wa Nambale wako  free,  wana

ongea  bila  wasi  wasi,  so  tutaongea  na  nyinyi  na  ninafikiri  tutapeana  yale  mawaidha  au  yale  maneno  ambayo  tunatakikana

tupeane bila wasi wasi wowote.   Tumejaribu kuwaonyesha namna ya kufanya na  watafanya,  halafu   tungependa  hata   kesho
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muwe na sisi hapa,  lakini bahati  mbaya programme yenu ni mbaya iko  haraka haraka,  so  wakati  mtakuwa  mnakuja  pengine

wakati  wa kusoma ile 60 days,  may be mtakuja tuwe pamoja halafu ndio  tuelewane  vizuri,   kwa  hayo  machache  ningeomba

Chairman wetu wa leo, wajulishe ma-ommissioners wale wako hapa,  na vile, vile, a lay out the programme vile tutaendelea na

kazi, asante sana.  

Com.Pastor Zablon Ayonga:  Bushere muno abaluyia bosi.  Unajua hiki kidude changu kimeharibika  kwa  maana  kimeenda

safari ndefu huko Busia.  Tuliacha nyinyi hapa barabarani au kwa kichaka mlipotoka safari unajua migration ni safari ndefu watu

wengine wanafika na pengine mkaona udongo hapa mkachagua mkaona la,  Sisi safari ya kuenda mbele hatuendi lakini tulienda

huko, hatuja wasahau, tunajua kwamba hapa Western ni watu wetu wako,  kwa hivyo nikifika hapa ninajisikia niko home, niko

nyumbani  na  kwa  hivyo  wale  ambao  tumefika  nao  tuko  ma-Commissioner  watatu  ambao  nitawapatia  nafasi  nyumae  wawa

salimu na pia kutoka ofisini, tuna secretariat watu ambao watafanya kazi hii ya maneno, mnaona huyu msichana amesimama ana

hiki kidude,  yaani hakuna kitu kitasemwa hapa ambacho hakitaingia hapa,  everything is being  recorded  na  maneno  yale  yenu

mtasema  yatakuwa  recorded  moja  wa  hawa  atakuwa  analida  hiki,  mwingine  atakuwa  anaandika,  mwingine  anatunza

programme  hii  yote  kuona  kwamba  everything  went  a  head  in  order,  ili  mwishowe,  yeyote  asije  akatoka  hapa   bila   ya

kusikizwa vizuri, ni rahisi kwa kuandika mtu kukosea  kuruka maneno mawili, matatu,  lakini when you  are  recording  hata  mtu

atakohoa, kikohozi chako kitaingia,  kwa hiyo nataka mjue kwamba exercise hii ambayo tutafanya ni  a very serious exercise na

kwa hivyo hakuna hofu kwa yeyote ambaye atatoa maoni yake, kwamba yamechukuliwa.  Wakati  mwingine mtaona hatuadiki,

na  ikiwa  utaona  mtu  haandiki  usije  ukafikiri  sasa  mimi yangu  niliokuwa  nasema  mbona  naona  yule  Commissioner  haandiki?

Maneno yako yanaenda kwa hiki kidude, very very important kwa hivyo yatanaswa.   Na  mimi ninaitwa Pastor  Zablon Ayonga

ni mmoja wapo wa ma Commissioner, na hapa katikati, ni Commissioner Dr.  Abdurazak Nunow, na kule mwisho kabisa yeye

ni mtoto wa hapa, mtoto wenu, mtoto wetu ambaye ni Mutakha Kangu, yeye atakuja kuwasalimia nyinyi na lugha ya nyumbani,

na wale staff wa office inua mkono secretariat,  kule  ndiko  waliko,  na  kule  ndiko  tuna  lifaa  hili  la  kuweka  memorandum  ebu

libebe juu wajue mambo hayapotei,  tunapokwenda kila Constituency, inatoka na file yao,  kwa hiyo yenu ndio hiyo by the end

of the day,  it will be  full, na ikijaa tutaweka ingine.  Sasa  kabla  hatujaanza  nitamuuliza  daktari  Nunow  awasalimie,  na  salamu

ambazo  zimetoka  North  Eastern,  yeye   ndiye  ameleta  salamu  kutoka  mbali  kabisa,  zimebebwa  na  aina  ya  vyombo  vyote

vinavyo beba salamu na ndipo huyu mtoto wa undongo hapa,  yeye atuja salimia nyinyi na lugha nyumbani, ile ya ubusiere yote

itakuweko, na ublahi wote utakuweko, na basi hayo maneno yataendelea na siku ya leo, ni Dr.Nuno ndiye atakuwa mwenyekiti

wa kikao hiki,  lakini kwanza wacha awasalimie.  

Com.Nunow:  Asante sana Pastor Salaam Aliekum!

Audience:  Aleikum salaam

Com.Nunow:   Asanteni sana, sana, nawashukuru nyote na ninafuraha kuwa nanyi, tulikuwa hapa tangu jumatatu, na tuliwapata

kama  watu  ambao  wamejitolea,  ambao  wako  tayari  kutoa  maoni  yao  na  watu  ambao  wanaheshima  zaidi,  watu  ambao
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wanakaribisha wageni vizuri sana,  na kwa hayo yote nawaambia asanteni sana,  na  leo  tunatarajia  mtatoa  maoni  jinsi  wengine

wenzenu walivyotoa siku hizo mbili zilizopita, karibuni.  

Com.Kangu:   Abaluyia abakhayo  mulembe mwesi mulembe khandi  esie ngalusia orio muno mbu murulire  muinie  makhuwa

kenyu  ndalalo  nokhuba  musikuli  yao  nikhubolanga  nyanga  ino   si  khwitsiro  khumulera  tawe  khuchira  khulira   kalenyu

mukhubolera  kho it is my hope mbu muli well prepared. Orio  muno. 

Com.Nunow:  Asante  sana  Commissioner  Kangu  kabla  yakuanza  nitamuuliza  Commissioner  John  Kangu  atueleze  utaratibu

lakini kabla ya hiyo, ningependa kumshukuru host  wetu wa leo Bishop Were  na nimuulize awasalimie kisha tuweze kuendelea

na programme.

Bishop Were: Commissioners wetu wananchi au wakristo ambao wamekuja ili tutoe maoni,  Chairman  wa  Constituency,  wa

Constitution committee na wageni wote hamjambo!

Audience:  Hatujambo!

Bishop  Were:  Bwana  yesu  asifiwe,  ningependa  kuchukua  nafasi  hii,  kuwakaribisheni  nyote  ambao  mmepata  nafasi  hii  ili

tukutane kwa exercise hii ambayo ni very important kwa nchi yetu ya Kenya,  na hasa nataka niwashukuru Commissioners kwa

kazi ambayo wanayofanya, kupata  Constitution si kazi rahisi sisi kama kanisa tuna Constitution  yetu  ambayo  ilikuwa  officially

adopted  February  this  year,  lakini  ilianza  1982,  ilianzishwa  first  Chairman  alikuwa  the  late  Bishop  Okullu  na  alikufa  kabla

haijakuwa Commissioned or launched.  Ninajua kazi hii is a very technical exercise, ni kazi ambayo inataka a lot of patience and

commitment, na mwishowe wananchi na viongozi  wa  nchi  hii  ya  Kenya  hata  sisi  wa  kanisa  tutafurahi  tukiwa  na  Constitution

ambayo  vile  wana  siasa  wanasema,  that  is  people  driven,  ndio  sababu  Serikali  yetu  ikaona  wawe  na  ma-Commissioners

watembelee wananchi watoe maoni isiwe ya kukaa ya ofisi ya Attorney General au Parliament halafu waandike na walete this is

the Constitution ya  Kenya.   Nafikiri  hapo  wale  the  committee  that  was  concerned  walifikiria  vizuri  na  ni  wakati  wetu  kama

Kenya au wananchi  kusema  yale  yote  ambayo  unafikiria  ungesema  na  ingeandikwa,  na  I  want  to  assure  them  the  members

present  ya  kwamba  hii  ni  information  gathering,  kuna  technical  committee  ambayo  itakaa  na  kuangalia  lakini  maoni  yetu,

yatasaidia  sana  kulingana  na  vile  exercise  ilipangwa.   Katika  biblia  kuna  sheria  wakati  nilikuwa  mdogo  some  years  back

nilikuwa nikifikiria ukiona police,  is a very bad  person,  yeye hushika tu mtu, au watu hata bila makosa I had that fear,  ukiona

police you associate yourself with crime.  Lakini I came to realize police ni watu wazuri sana, kwa gari lao wameandika utumishi

kwa  watu  wote  isn’t  it?   Na  wale  ambao  ni  wa  makosa,  hawatapenda  kukutana  na  police,  na  mwananchi  ambaye,  si

mwananchi kamili ambaye hutenda yale ambayo hayatakiwi, Constitution atasema hiyo, hapo hawakuandika vizuri kwa sababu

akitenda kosa  and then they refer to Constitution to the law, atasema hapo inamfunga, hatapenda hiyo Constitution,  lakini  we

cannot do  without  the  Constitution,  we  cannot  do  without  the  law,  we  cannot  live  in  a  lawless  society,  and  that  is  why  the

government  of  Kenya  has  taken  the  responsibility  and  the  commitment  kuona  ya  kwamba,  there  is  a  Constitution  for  good

governance ambayo itasaidia viongozi wa nchi hii kuilinda na kuiongoza sawa,  sawa.   Nataka  nichukue nafasi hii pia nikimalizia
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ni wa-introduce wale ambao wametoka those representing the Diocese of Nambale,  kuna working committee that was set  up,

ya kupata maoni from pia tulikuwa na Commissioners tungewaita Commissioners wetu lakini they are on a small scale.   I  would

like to ask  the Commissioners from Nambale Diocese  wakuje  mbele  nifanye  introduction  those  present.   Hawa  they  have  a

paper  to  present  on  the  behalf  of  the  Christians  of  the  Diocese  and  the  few  that  are  here  are  the  members  of  the  working

committee tulikuwa ni wengi lakini hawa ndio wamekuja,  tu represent  the  Dioceses.  Kuanzia  katikati  huyo  ndio  Chairman  of

Peace and Justice committee in the Diocese anaitwa Mr.  Jackson Nakitale,  huyo ni John Ajiba,  the Provost  of the Cathederal

and a member of the working committee of the document that will be  presented,  na Rev.Wilson Ndindi is the Secretary  to this

working committee ambayo imetoa  a document that will be presented to you.  Nataka  tu  kumaliza nikisema karibuni sana,  na

wazee ambao 

Abaluwo mulipara mbu  nobola  libi  balandika  nebecha  okhukwakho  sa  ewe  bola  saa  speak  your  mind  bola  liparo

liawo ngolola  sikhulirisiana obola saa  ngo para ata  nobola libi liosi  banyala  khukasia  neliba  lilayi  taa  khandi  nilio

benyere baulire kho alapara mbu ni mbola libi Commissioners bano batsa okhwingakho maana bambire museli  tawe

ewe bola sia eliawo  elia  oparangakho linyala okhukhonya nomba  linyala khukhola lirie  so  thank you so  much the

Commissioners and I would    Thank you so much the Commissioners and I would like to say you are most welcome. 

Com.Kangu:  Na kama hatujaanza, kuna mambo kadhaa ninataka niguzie ya kuelezea utaratibu tunaofuata,  tukichukua maoni.

 Jambo  la  kwanza  ni  kuwajulisha  vile  nilisema  mwanzo,  mpango  huu  ama  mkutano  wa  leo,  si  mkutano  wa  sisi

ma-Commissioners, kuzungumzia nyinyi ni mkutano wenu, wa kuzungumzia sisi na kueleza mambo vile mngependelea lingie kwa

Katiba.    Ni  mkutano  unaofuatana  na  utaratibu  wa  Kenya,  walisema  wanataka  wakati  huu  Katiba  imetengenezwa  na  watu

wenyewe, wenyewe watoe maoni na kusema vile inakuwa.  Kwa hivyo ni mkutano wa kujumlisha watu wote tutaka kuchukua

maoni  kwa  wazee,  kwa  wa  mama,  kwa  vijana,  kwa  walemavu,  kwa  watoto  wadogo,  kila  mtu  iwe  ni  tajiri,  ni  maskini,  ni

mkubwa ni mdogo, tunataka kila mtu awe uhuru kutoa maoni yake.  Na vile Bishop amesema, mkutano huu leo si mkutano wa

Bishop  ama  mkutano,  wa  DO  ama  wa  Chief,  huu  ni  mkutano  wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  na  kulingana  na  sheria  sisi

tunaruhusiwa,  mkutano  kila  mtu  awe  na  uhuru  wa  kuzungumza  mambo  yake  yote  bila  kuogoba,  kuogopa  ati  atachukuliwa

hatua. Kwa hivyo  ikiwa  unaona  pengine  chief  ako  hapa,  pengine  DO  yuko  hapa,  usiogope  kuzungumza  yale  uko  nayo,  wa

Kenya walisema kuna shinda, tunataka tuchunguze tujue makosa yako wapi ndio tuweze kurekebisha vile tunaendesha mambo

yetu, na kwa hivyo usiwe na uoga,  hata kama unataka kusema hatutaki Provincial Administration, usiangalie uone kwa sababu

chief  yuko  usiseme  hivyo,  uko  huru  kusema,  chief  naye  ako  uhuru  kusema  yale  anataka  hata  chief  asiogope  pengine  DO

ataulizwa kwa nini ulisema hivyo, kila mtu ako na uhuru.  

Jambo  la  pili,  ni  kwamba  maoni  tunachukua  kupitia  njia  tatu,  namna  ya  kwanza,  ni  maoni  yenye  yameandikwa,  uko  na

maandishi inaitwa written memorandum, na pengine hata hutaki kuzungumzia lingine lolote la kuongezea ama kuelezea maandishi

yako.  Ikiwa uko na maoni ya aina hiyo unaweza toka  pole pole uende pale wako na register,  utaadikisha jina lako na upeane

hapo  hayo  maoni  uweke  sahihi,  hiyo  memorandum  yako.   Na  ikiwa  unataka  kuenda  mahali  unatoka  pole,  unaenda,  ikiwa

unataka kukaa kusikiza wengine unakaa, na kusikiza.  Namna ya pili ni kwamba, kuna wale wako na maoni ya maandishi, lakini
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wanataka  kuzungumzia  hayo  maandishi,  kuyaeleza  ama  kumulika  yale  ya  muhimu  kwa  hayo  maandishi,  tutawapatia  nafasi

unakuja hapa mbele unatuelezea, lakini kwa sababu ya mda na kwa sababu umeaandika tutasoma hakutakuwa na haja  uanze

kusoma  yale  umeandika  yote,  inatakikana  umulike  ama  you  highlight  yale  ya  muhimu  kwa  hayo  maadishi,  halafu  ukimaliza

utapeana pale,  na utaweka sahihi, tutayasoma  na  kuongezea  na  yale  umezungumza  mbele  yetu.   Namna  ya  tatu  ni  kwamba,

kuna wale hawana maandishi yoyote, lakini wanataka kutoa maoni kwa njia ya kuzungumza ki mdomo, utapatiwa nafasi kukuja

mbele yetu na kueleza maneno yako halafu itaandikishwa, sisi wenyewe tunaandika na msaidizi pale anaandika na pia kuna hiyo

machine ya kunasa  sauti  itanaswa  yote  yale  unasema,  halafu  tutaweza  kuyachunguza  baadaye  ndio  tutengeneze  report  yenu.

Ikiwa unatoa maoni yenye imeadikishwa lakini unaelezea sana, sana, tunasema mtu wa aina hiyo anapatiwa dakika tano,  sababu

ni kwamba, ameandika tutayasoma, lakini ikiwa unatoa maoni ya mdomo, tunapatia mtu dakika kumi, za kueleza yale ako nayo,

lakini tuko na  discretion  mara  mingi  huwa  tunaangalia  tukiona  watu  hawajakuwa  wengi  tunaweza  ongeza  mda,  lakini  wakati

tunaona masaa yanaenda,  na watu bado  ni wengi tunaweza anza kupunguza mda.   Tena  tukingalia  mtu  tuone  huyu  ni  opinion

leader na pengine amebeba maoni ya wengi vile tumeonyeshwa hapa members wa kanisa, tunaweza muongeza mda aeleze hayo

mambo yote tuelewe  kwa  sababu  ni  ya  wengi.   So  hiyo  discretion  iko  na  saa  ile  mnaona  tunaitumia  hapana  kuanza  kuuliza

mbona huyo anapatiwa mda mrefu na mimi nilipatiwa kidogo, tunataka mjue mwanzo.  Kazi yenyewe inatakikana tunaanza saa

mbili tunaenda mpaka saa kumi na mbili, kwa hivyo nafasi itakuwako ya kusikiza wengi wenye watakuwa wamejitokesha kutoa

maoni, na mtaweza kuelewa.   Ukingia unaandikisha jina pale nje sijui ni hapa ama kule,  na hiyo orodha ndio tunafuata wakati

tunaita watu na usianze kusema mbona nangoja sisikii jina langu.  Tunafuata vile watu wameingia, na tena tuko na discretion,  saa

ingine tunaweza tukaangalia tusema hawa watoto  wa shule wanataka  kurudi  shuleni  tuwapatie  priority  ama  huyu  mama  mzee

anaonekana  amechoka  anataka  kuenda,  tunapeana  priority,  so  tukifanya  hivyo  tena  msiwe  na  maswali  kusema  ni  kwa  nini.

Baada ya mtu kuzungumza sisi ma-Commissioners, tunaweza kuwa na swali moja mbili, tatu ya kufafanua yale umesema ikiwa

kuna kiwango hatujaelewa sawa,  sawa tutakuuliza na kama uko majimbo, unapeana kama hauna haujafikiria tena unatwambia

hilo sikuwa nimefikiria, si lazima ujibu, so muelewe hivyo.  

Na mambo ya lugha, tulisema wa Kenya watoe maoni yao,  na tukasema hatuwezi tena kuwazuia ama kuwanyima  hiyo  nafasi

kwa kusema lazima watumie lugha fulani, kwa hivyo tunasema uko huru kutumia lugha  yoyote  unaona  itakuwezesha  kujieleza

mambo yako  bila  shida.   Ikiwa  unataka  kuzungumza  kiswahili  utatumia  kiswahili,  ikiwa  unataka  kuzungumza  kingereza,  uko

huru (nowenye khulomaloma lusungu oli nende oburu) 

Tutatafuta mtu wa kutafsiri, so zungumza kwa ile lugha unaona itakuwezesha kueleza mambo yako.  

Na la mwisho, kuna kitu tunaita kuvumiliana, tolelance hatutaki wakati  mtu anazungumza hapa mambo yake na wewe unapiga

kelele, kwa sababu ile machine itachukuwa kelele badala  ya  mambo ya yule anazungumza, hata kama hukubaliani na yale mtu

anasema,  utakuwa  na  nafasi  yako  na  wakati  unapata  nafasi  yako  ndio  utakuwa,  na  uwezo  wa  kusema  nilisikia  mwingine

akisema hivi, mimi sikubaliani na hiyo  mimi ningependelea mambo iwe namna hii.  Hivyo ndio tutaweza kuendelea bila kuharibu

mkutano,  kwa hivyo sikiza, patia mtu nafasi azungumze, kwa sababu tunasema hii Katiba inatakikana tukimaliza iwe imegeuza

wa Kenya wamekuwa watu wa tolerance wale wanaweza tofautiana kwa maoni bila kukosana.  Wale wanajua hata mtu kama
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anazungumza yale hukubaliani na yeye,  ni afadhali umskize na wewe utapata  nafasi yako,  kwa hivyo  tuende  hivyo,  na  tuweze

kuona tutakuwa namna gani.  Kwa hivyo narudisha kwa mwenyekiti wa kikao cha siku ya leo yes,  na mwisho sababu tunanasa

maneno  yanayozungumzwa  kwa   ile  machine,  hata  kama  mtu  anazungumza  ile  imekuingia  sana  umefurahia,  hakuna  haja   ya

kuanza  kupiga  mikono,  kwa  sababu  itaharibu  recording  process,  you  may  like  he  has  said,  (luhya

dialect…………………………..)  lakini   mkianza  kupiga  mikono  recording  itakuwa  mbaya  wakati  tutarudi  sasa  tunaanza

kuchunguza, tutakuwa tume-miss ile important point yenye ime wa please.  So please tuwe watulivu.

Com.Nunow:  Asante sana Commissioner Kangu sasa  mmesikia utaratibu ambao tutafuata,ni ule ulielezwa  na  mwenzangu  na

tafadhali ningewaomba tuangalie mda ukiwa na maandishi hizo dakika tano utupatie angaza,  highlight ya hiyo memorandum na

ikiwa  umebakisha  dakika  moja  ama  tangazo  zimekwisha,  ukiniangalia  ukiniona  na  kupa  na  kuonyesha  ishara  ya  kidole

namaanisha  na  kupa  dakika  moja  kutoka  wakati  huo.   Kwa  hiyo  mtu  aki-observe  time  hamna  yule  ataharakishwa  ama  ata

fanywa amalize akiwa hajajitayarisha.   Kwa hivyo zote tijitayarishe, u-highlight points kwa sababu hiyo memorandum sisi sote

tutasoma kila neno katika hayo maandishi hata mpaka kwa koma,  mpaka kwa full stop.   Kwa hivyo ukirudia ukiwa unasoma

tena itakuwa inanaswa na itakuwa printed out kutoka hiyo  tape,  so  itakuwa  duplicate  ya  paper  yako.   Usisahau  tulikuambia

utuangazie na angaza hiyo  itakuwa ni highlight, ya kutuonyesha kwamba, this paper contains certain issues even before we have

read it, that is the whole purpose of asking you to highlight na bila kuchelewa zaidi, tuna watoto  wa shule lakini nitawapa nafasi

baada ya kumsikiza yule mtu wa kwanza katika orodha, Rev. Wilson Ndindi.

Rev.Wilson Ndindi:  My names are  Rev. Wilson Ndindi Magero,  I represent  the assistance views which have been worked

out by a 15  man committee as  you will see  in the memorandum. They have asked  me to highlight seven important points  the

preamble,  they  wanted  me  to  read  it,  human  rights,  inheritance,  property  owernership,  Judiciary,  Presidential  elections  and

education.  The rest of the questions from the red booklet have been dealt with in this 15 page document which I will represent

to you.  

I begin with the Preamble we Kenyans give united thanks to the Almighty God whose dominance allow and provide true peace

for enabling us to reach this far.  We thank him for revealing his law to us and wish that our entire nation will bow before it for a

harmonious co-existence,we appreciate  the work of our past  heroes  as  we forget  our  urgly  history.   We  hope  that  what  we

have made is relevant to the present and will remain helpful to the future generations.   We have the obligation to abide by it,   in

order to be righteous and make our nation great,  perfassion is a perversion disgrace may God bless our nation.

The  human  rights:   The  rights  to  life,  there  should  express  rights  to  life  for  everybody  born  or  unborn,  abortion  should  be

outlawed  and  stiffer  penalties  administered  it  to  offenders.   Our  Constitutional  provisions  for  basic  rights  are  not  adequate,

social cultural,  and economic rights are  not included, so they should be included in our new Constitution.  The death sentence

should be abolished, but the culprit should not be set free, he should be given other capital  punishements like life imprisonment.

The  Constitution  should  protect  these  rights  through  the  governmental  machinery  like  the  Executive,  the  Judiciary  and  the
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Legislature.  A patient  should  have  the  right  to  know  what  he  or  she  is  suffering  from  immediately  Doctors  have  been  very

stubborn to tell a patient what is wrong with the patient, so we want it provided by the law. 

Rights  of  the  vulnerable  people,  the  lame,  the  physically  handcapped.   There  is  a  architectural  neglect  everywhere  in  this

country, most buildings have no wheel chairs access run ways, and this makes it very difficult really impossible for the lame who

wants to see an officer in such buildings.  It  is not surprising that human rights like health, are  obsecured  because  hospitals are

built without these vital facilities.

Solution:  

• All public buildings must have facilities for wheel chair access.  

• Packing for the lame and strictly so must be constructed in all packing places. 

• The Constitution should provide for the right of way for the lame be it on foot, in wheel chairs, or in motor vehicles.

Children:  There should be more children’s act like the one introduced early this year.   Every child should be given mandatory

basic education.  Irresponsible parenthood ought to be  discouraged by law, here we are  talking about  parents  who neglect to

educate their children.  

Orphanages, to be state managed to ensure the rights of orphans just like any other child.  There should be sufficient juvennile

remand homes, to cater for such cases

The old aged:  Rehabilitation homes to be build for aged people  who have no families that can take  care  of them.  Funds like

the National Social  Security Fund,  can be directed to these homes by option,  here we mean the owner of such a fund should

opt that they go to those rehabilitation centres or he keeps it if he can be taken care of by the family.  

Senior citizenship to be introduced with all social privelages accorded.  These privileges include:

• To earn a periodic income irrespective  of  pension,  here  we  are  talking  about  an  old  person  who  has  never  worked

maybe and because he can live upto an advanced age, he should be accorded some monthly income.  

• The rights to seat  in  public  places:   Public  places  include  buses,  matatus  and  all  these  other  places,  you  find  an  old

woman an old man, who must be  there is just standing, and  we  the  young  folks  we  are  enjoying  the  seats,  we  need

these things introduced.  

• The right to be  served first:  I  am happy you said that,  so when there is an old person he should have  the  right  to  be

served first.  All these are in line with the tradional African morals and we must uphold them.  

Women:  Women are  by nature a weaker  sex and should not therefore be subjected  to  things  like  domestic  abuse  like  wife

beating, sexual abuse you what that entains,  and marital issues.   We have  put  it  in  detail,  solutions  to  these  problems.   Male

counterparts  who  make  sexual  advantage  to  women  anywhere  should  be  given  custodial  sentence,  I  am  talking  about  a

manager,  a  director,  who  thinks  my secretary  is  better  than  my wife  and  make  such  advances,  should  be  given  a  custodial
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sentence and this means the officers or  the manager loses the job.   This is a stiffer penalt,  these people  of this Diocese would

like to be liken it that, domestic violence like wife beating should lead to be  divorce or  temporary  separation depending on the

degree of the offence our lawyers can determine these degrees.  

Rapists should face life imprisonment although you have heard serious penalties like they should  be  castrated,  they  should  be

done what, but you see we also have women rapists, if they cannot be  castrated,  the a better  sentence which is uniform should

be  metted.   Custodial  sentence  is  better.    The  income  tax  rule  that  a  woman’s  income  is  the  income  is  the  income  of  the

husband should be abolished.   If you  go to the income tax this thing is there,  and people  are  taxed according to their  marital

status and their income, every employee should be taxed on his or her own.

Women should have the right to own land like any other property,  and here the Christians in this Diocese were very particular,

women have advocated to be included on the title deeds,  that is okay these people  said,  but you remember charity must begin

at home, at  home meaning where these women were born,  if you are  a father and you  have  daughters  and  sons  give  land  to

both of them, so that when I marry one, she also comes with the title deed which I should have right over and she has right over

mine, that would be very good.  If this arrangement is not possible, then we know we are not being very realistic.

Inheritance:   The process  for  survival,  of  a  deceased  relative  to  succeed  the  estates  is  so  cumbersome,  time  wasting,  and

expensive for nothing.  Once the survivers can be established and succession can be done through a  tribunal  process  without

much problems.  Elders those are clan elders are  in a better place to know who should inherit what and how according to their

customs.  Children in the family should be treated eqully, by giving them land irrespective of whether a boy or  a girl, and I have

said that very clearly.  

Property Ownership:  Land should be owned individually, the government should have  power  to  acquire  land  for  public  or

communal use andthe terms and rates  at  the time of acqusition.  One  should  utilize  his  or  her  land  the  way  he  wants.   Land

ownership should be cealed at  100  acres.   We have cases  where someone has sub-location or  vast  areas  of  land,  and  other

people have nothing.  Our Constitution should provide that we should have a cealing  of  land  ownership  we  suggested  a  100

acres.  

Non-citizens should not own land, they can lease or hire, or any  other system like that.  Kenyans should own land anywhere in

the country without restrictions.  Married couples should have express access to each others land, and I have told you clearly in

the other piece of (inaudible), they should have joint proprietorship on the title deeds.  

To Judiciary:  The office of the Attorney General has frequently been abused by this thing called consent  to prosecute.   Powers

more so when the accused is politically correct,  when a big man in the political arena,  then  I  have  to  dodge  around  and  that

consent to prosecute maybe denied and the smaller person suffers, we want these put right.  Although we categorically not said

10



the death sentence should be outlawed other capital  punishement must remain in place,  things like life  imprisonment,  denial  of

some human rights, conjuction rights, free association rights,  socialization  etc,  we  had  somewhere  where  some  inmates  were

suggesting that they should be given the right, to vote democratic  rights, the right to vie for political seats,  these should not be

allowed.  An inmate is the culprit and culprit can want to even vie for the position of Presidency,  if we acode  them democratic

rights, with their nature of being culprits, we are leading our nation to disaster.  

Presidential Electioins:  The politicians including the President should take  compulsory AIDS test,  and this is very important.

An AIDS patient is terminally ill, we have no business in electing patients who can die tomorrow and you know  the electoral

system  is  very  expensive,  we  should  be  people  who  can  spend  the  people’s  money,  with  some  wisdom.   President  should

belong to no party,  this will curb party biasness.   Presidential  candidate  should be graduates  of earned degrees,  no honouraly

degrees of people who are doctors, doctor so and so but its just hounaraly, they have earned degrees  we are  talking about  the

(inaudible) degree the first, bachelors is is enough of it, to go to doctorate and that is a different story.  

The President should not be above the law.  Leaders like councillors should also be impeachable when need arises.  

Education: This is my last one, there should be free and mandatory primary and University education.  We have considered the

issue of cost sharing, when we give free primary education and University education,  Secondary education and colleges should

be met by the families, and that is good cost  sharing.  A stable and Universial curriculum is necessary.    Kenyans are  tired  of

systems of education which have seen millions read we had 10 PA,  we had 8-4-4  now we have many systems  of  education,

that do not really tick, they try this one it fails they try this one tomorrow, we want a stable curriculum to be put in place.  

Religious subjects must  be mandatory in discipline and if discipline and morals have to maintained, if religion is thrown out our

learning institutions, indiscipline and immorality, morale will fail those things will jump in, we have to curb these by re-enforcing

and making religious subjects compulsory.  I am not talking about Christianity, if you are  a muslim, islam is compulsory on your

part, we even want to further to say that, for any employment you need to have a pass  in this religious subjects.   To show that

you will be  a  morally  upright  manager  or  whatever  you  are.   One  main-stream  religion  should  be  vetted  and  made  as  state

religion if we strive to have  Kenya a religious state,  then we shall be  heading somewhere,  we have seen states  that are  terribly

devasted without religious aspects in its life.  

Traditional marriages to be issued with government certificates, we know there is no marrages certificate that is really a religion

property.   This  is  a  government  document  but  if  we  consider  all  regions  and  religions  that  are   met  properly,  then  even

tradionational  marriages should be issued with a marriage certificate.  There is need for that so that it is a recognized marriage.  

Finally, the highway court  should constitute a sizeable part  of our education curriculum and this  driving  schoos  must  be  really

measured because road cannage has claimed a lot of lifes, they even surpass AIDS cases.  
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Freedom of worship has been misunderstood and has led to devil worship and the like.  You know all theses things, religion has

to be registered,  I am not saying we should remove freedom of  worship,  freedom  of  worship  should  be  there  but  not  just  a

group of myself and my two sons, and we form a religion we begin without doctrines and  I think the  Bishops have to hear that

a religion has to be vetted we have systems to do that,  so that when it is registered,  then people  can worship freely, catholics,

protestants whatever it is.    Denominations staff registered should function fully and equally in matters pertaining to church and

state, you know when you go to court you have to swear by your religion.  Arthists should have a place in there,  if they want to

swear their way fine, hindus the same, muslims I know it is there,  and all these things.  You will read  the details of this because

we  have  answered  practically  every  question  in  the  red  booklet,  and  I  have  only  talked  about  four  pages  of  this  15  page

document, thank you very much and these are the views of the people in this Diocese

Com. Ayonga:  Rev.Magero,  you said when you were talking about   the disabled people,  and as  regard to the wheel chairs,

you said all buildings should have room or make room for the  wheel  chairs,  now  you  know  we  have  so  many  buildings  that

were build many years  ago,  and they are  already in place,   now are  you talking about  the existing buildings or  are  you talking

about that any buildings that might come, any building that might come about,  should  have provision for their wheel chairs,  for

use of the disabled that is one question,  I need clarification.  Another one was as regard to land issues, you said there must be a

cealing and the 100 acres should be a cealing now I do not know whether you are  talking about  as  a land that is not in use,  or

you are including land that has already been in use, and someone has got more th an 100 acres, what do you do, if someone has

got 500 acres and all those acres are under tea or coffee, all those 500 acres he has got animals that he keeps on that land? and

then lastly, you talked about those whom we are going to elect  to these high offices should have an AIDs test,  but AIDS being

what it is and the little I know about AIDs is that you can test a person today declare him he does  not have the diseases  but six

months later after your test because these takes a process until you can tell now he has it positive,  now isn’t this not going to be

very hard thing to do because AIDS is such I do not want to call it a clever disease, but a disease that hides itself and it takes so

slow and yet it is there  how are we going to save from this?

Rev.Magero:  Thank you very much dear Commissioners, may I begin with the first question and I will come down to the third

one,  access  to  buildings,  those  once  already  build  and  those  once  yet  to  come.   It  is  difficult  to  put  up  buildings  for  office

purposes  to  make  them  for  public  use.   If  an  officer   is  occupying  a  building  that  is  already  in  place,  then  that  officer,  that

important officer should occupy the ground floor for everybody to access  not necessary upstairs,  and a runway to construct  a

runway is just to remove the steps,  to enter  a doorway,  and then the wheel chair can access  that  office,  but  if  we  cannot  be

placed yet,  to  have  the  wheelchair  facilities  to  go  up  the  buildings,  on  14th  storey  then  the  important  officers  should  occupy

ground floors and we only take care of the steps  by the door  way then the wheel chair  will run right through, and like that we

can be  in good shape.  

Land at cealing of a 100 acres, land in use is okay, but land is also for dwelling, if you have a hundred or  10,000  acres  on tea,

12



and another person has no plot to put a house, then we are not fair to that person without a place to put a building.  We need to

acquire the land from this person who has a 100 acres of tea, and then make it possible for the person who has no plot to have

a plot to have land so that he also can live as a person, the government is better  placed to do this,  the government can acquire

land from those of us who have thousands of acres its not  existing in the current price,  and then sell to the people  without land

at  convenient rates, then everybody will have it done.  Land not in use, should be compulsorary acquired, land in use should be

conveniently acquired.  

The AIDs test I am sorry about  that.  The AIDs test  is a good one but the medical practioners  in this land and eleshwhere are

able to tell that this person is having no AIDs and the person contacted AIDS last night, the Doctor  may not see,  we suggest

that for people to vie for election or  an elective office they should be applying well ahead of time, to allow the AIDS to show,

something like 6 months is good enough, so you apply to be  a contestant  6 months early and you are  tested  negative,  then  it

goes on six months later after you have passed, we shall also require that you be tested so people will be checked they will have

some fear to be promiscuous and I think something will be in place.

Com. Kangu: On that issue of land cealings, we have been in other parts of this country particularly the pastoral  areas,  and the

people are saying that the nature of our economic activities such that you cannot limit the size of land, because  these are  people

who have to move from one place to another,  depending on the pastures  availability  of  how  do  you  reconcile  that  with  your

suggestion that we limit to a 100  acres,  are  we going to be  able to put one standard for the whole country or  are  we going to

zone the country into different parts,  so that we know  which  area  should  be  limited  to  how  much  acreage.   On  the  issue  of

testing, apparently the current standards at the International Labour Organization are that nobody should be denied employment

on medical ground unless it is proved that he can no longer perform or  that he has a  contageous disease,  and therefore it is a

disease that can be conducted in the course of his employment, so how will you reconcile your proposal  with those international

standards?

Rev.  Magero:  Thank you very much, my chairman has come I do not know if you want to answer any  of  those  questions.

Infact when we talk about  land, in Kenya there are  some pieces of  land  which  are  idle,  when  someone  is  in  Nairobi,  and  is

owning about 500 acres or 1000 acres, and it is not being utilized and we feel that such people  should be made the land to be

reduced and even those ones who are  in pastoral  areas,  we are  advocating that,  we cannot have such a large piece  of   land,

while the other people are not having it and we feel that they will be  still no peace  for those once who are  not having land.  So

we feel in this Commission when you go for instance in Tranzoia or  in Uasin- Gichu District even Maasai  land you find vast  of

land occupied by monkies,  but the owners are  in Nairobi,  when you touch them they say that its their land.  That  is  what  we

want the government to come up in this Constitution, to see that those who are landless are settled.  Then I will handle the issue

of affirmative action equal opportunity as relates to AIDs testing, that we shall be denying politicians the rights to be occupying a

political job because of AIDs was that the question?  That is a good idea we thought so,  because  although there is affirmative

action and equal opportunity even in those people  who are  the architects  of those slogans,  we cannot  deny  the  fact  that  they
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even deny access to their lands if you an AIDs victim, leave alone giving you a job,  they do not want you in their presence,  so

they do not want you they do not want to employ you, but we are  doing this so that we curb  the situation, this is one measure

to reduce AIDs cases. 

Two, this is another measure of cutting down expenses, this thing has to be there, so that I will be a  afraid to be  very immoral if

I  am  dreaming  of  being  political,  that  will  help  this  society  very  much,  and  cases  where  even  affirmative  and  these  equal

opportunities, these are things for them, we are making our laws.  We may copy them but the dress  may not fit us,  what fits is

this and this, this way no.  thank you very much

Com.Nunow:  Asante sana Rev. tafadhali tupokee  memorandum  na  u-sign  register  pia  ya  kwamba  umetoa  maoni  mbele  ya

Tume.  Tunashukuru  na sasa  ningependa kupeana hii fursa kwa  wanafunzi  na  wa  kwanza  ni  Fredrick  Ekesa.  Master  Ekesa

utatupatia majina yako kamili, jina  la shule yako,  darasa  yako  na  umri  wako  na  harakisha  uendelee  kutupatia  mapendekezo

ambayo umekuja kutupatia.

Fredrick Ekesa:  kwa majina naitwa Fredrick Ekesa natoka Udili  Pr. School, niko  katika darasa la tano,  nina miaka kumi na

miwili.  Marekebisho ya Katiba,  la kwanza haki ya mtoto: Elimu iwe sawa na ya bure  kwa wasichana na wavulana.  Mavazi:

Akina  baba  waache  ulevi  ili  wapatie  watoto  mavazi.   Afya  njema  na  matibabu,   watoto  wapewe  matibu  ya  bure,  wazazi

wapeleke watoto hospitalini wanapokuwa wagonjwa.  

Kucheza,watoto wapewe nafasi ya  kucheza.   Upakazi:  Watoto  wasipewe  kazi  nzito  kuliko   umri  wao,  kwa  mfano  kupalilia

miwa, kusiaga sukari  nguru na kupika chang’aa.   Usalama wa watoto:   Wazazi waajibike kabisa akina baba  waache  ulevi  na

kupiga domo washughulikie masilahi ya watoto.  Talaka ipigwe marufuku wazazi wavumiliane kwa sababu wazazi  wakiachana,

watoto ndio huumia.  

Mtoto msichana:  Katiba ishughulikie haki za mtoto msichana, watoto  wasichana wasinyimwe nafasi ya kusoma kwa sababu

ya kuelimisha mvulana.  Wasichana wasiwe wakiolewa mapema.  Shukrani.

Com.Nunow:  Asante  sana  Fredrick  Ekesa,  umetupatia  mapendekezo  muhimu na  kwa  point  kabisa,  na  twakushukuru  kwa

sababu  hii Katiba zaidi ya watu wengine wote ni watu kama wewe,  kwa sababu fursa ya kurekebisha Katiba tena haitatokea

mpaka  miaka  100  ama  karibu  na  miaka  hizo  ama  zaidi.   Na  kwa  hivyo  utakuwa  umejiingiza  kwa  register  kwamba  ume

contribute  katika  hii  Constitution,  na  historia  ikituonyesha  kwamba  wewe  Fredrick  Ekesa  umeyazungumza  mambo  ambayo

yatatengeneza maisha ya wale watakufuata na yako pia,  twakushuku sana.   Tafadhali  ujiadikishe  pale,  na  mwenzake  alikuwa

anataka  kuzungmza?  mwalimu  okay.   Christine  Omondi,  hao  ni  wanafunzi,  wa  Kisoko  Girls  Secondary  school.  Christine

utatupatia pia majina yako, kamili, shule yake, darasa ako na umri wako if you do not mind.
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Christine Omondi:  My names are  Christine Omondi from Kisoko Girls Secondary School,  I am  ni  form  four  and  I  am  17

years old.   I  am going to talk about  the rights of the girl  child.   In  my opinion  I  see  that  the  girls  should  be   given  the  same

opportunity  to  learn  just  like  the  boys   because  you  see  in  some  countries  when  the  girl  gets  pregnant  the  boys  are  also

suspended, they are  not allowed to go on learning but here in Kenya we see  that when the girls get pregnant she is sent away

but the boys go on  learning.  I feel that when the girl is sent away, the boy should also be sent away and stay at home till the girl

comes back to school is when he also should be allowed to go on learning.  For the sugar daddies  I see  that,  the sugar daddies

should be sacked under interdiction, so that they stay at home and when the girl goes back to school, he  also can be allowed to

go  back and work, so that they can face the same fate.  Thank you.

Com.Ayonga:  You are talking about the sugar daddy who is employed how about the sugar daddy who is not employed, who

is self employed what do you do with him?  The other one you can sack  him but this one what do you do?    Do you have any

suggestion.  

Christine:   For the sugar daddy who is not working I feel that he should be jailed.  

Com.Ayonga: for how long?

Christine:  He should be jailed for life because he is going against the law.

Com.Nunow:  Thank you very much Christine for your views, kindly sign the register to show that you have given the views to

the Commission.  Nancy Adongo, 

Nancy Adongo:  My names are Nancy Adungo from Kisoko Girls Secondary school, I am in form four and I am 17 years  old.

  I  would  like  to  talk  about  free  education.   Early  in  the  eve  of  this  year  the  government  announced  that  there  will  be  free

education for Primary school pupils,  but unfortunately when the schools re-opened  the parents  were  supposed  to  pay  school

fees for their children.  This is because the schools cannot run without basic needs like chalks, food and uniform for pupils.   We

therefore ask if only free education should be provided,  the government should take  the responsibility of providing these needs

to the school.   As far as  secondary school you see  students receive  abuse from the heads of the  schools  institution  whereby

they  are  not  allowed  to  attend  classes  maybe  when  they  have  not  finished  to  pay  the  school  fees.   Students  end  up  not

performing well, I therefore call upon the government to provide loans for these students so that when they get employed they

can be able to repay the loans that they took if at all everybody should get education.  Thank you.

Com.Nunow:  Thank you very much Nancy you have been clear, so that no clarification is required.  Please sign the register get

your paper with you and if you want to leave it behind we will be glad to receive it Wambui Veronica  it’s a poem, please come

forward and present it. Give the name of the poem.
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Wambui Veronica:  Before you is Kisoko Girls Secondary  School ready to present to you with a poem entitled ( We say no)

You, you and you wake up from the slumber, remember yesterday, 

Remember our salvage, from North to South, East to West 

Grabbing this, grabbing that, his old kuka rendered land less)

Nyanya thrown out of her house, we say no! no to ‘grabiosis:.

From far, I hear the cries of agonyI hear the wearing of my people

My people  Serikali,  why  pay  for  this,  the  public  ammeneties  they  had  a  surprise  (inaudible)  they  order  supply  all  is

gone, gone, we say no, no to ‘grabiosis.

You wake up one day, to find the schools fence sealed off by the grabbing (inaudible)

Protest from  parents protest from students, too weak to fight big forces 

We say no, no to ‘grabiosis”.

See widow, destitutes, wander on streets, theirs is grabbed we pray, listen to their wailing

Cries  for how long shall you grab his  and  hers,  for  how long shall  ours  be  grabbed?  you,  you and you,  wake  up from

the slumber and say no, let’s  all say no no to ‘grabiosi’.

Com.Nunow:  Asanteni sana tafadhali mjiadikishe jointly kwamba mmpeana, and that is a very relevant point, may be we could

ask them to perhaps hand it in writing.  Veronica,    thank so much for that presentation.   Odong Godfrey bwana Odongo una

memorandum so please tupatie highlights in not more than 5 minutes. Thank you.

Godfrey Odongo:  Thank you very much my names are Odongo Godfrey and I am just going to give highlights on a few areas,

the first point I want to highlight on is on  the  Constitution.   That  it  should  remain  the  supreme  law  of  the  land  and  since  the

Constitution is the contract between the citizens, and the government it is only the citizens who should be able to amend through

a referundum and not the Parliament which is in itself a creation of the Constitution.  

1. Secondly on political parties, I want to propose that political parties should be limited to not more than five, and not less

than two and they should be funded by the government.  

2. On the structure of the government, I want to propose  that the post  of the Prime Minister should be created  alongside

that of the head of state, each with their deputies, and all the offices should have shared Executive powers.  

3. I am  proposing the Provincial Administration be scrapped  because  to me it is just a tool of colonialism which we are

still keeping, instead we should give more powers to the Local Authorities, and some of their responsibilities undertaken

by the local authority. The same vein the Administration Police force should be abolished and we should only have  the
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police force the GSU which is of course a section of the police force and the army.  

4. On the Legislature, I want to propose  that the Parliament should reserve the powers  to vet all the appointments of the

head of state, or the Prime Minister and that people  should have a right to recall their MPs if they so feel the MPs are

not performing, we know of cases even today as we face the elections we have some Members of Parliament who have

never opened their mouth at  all.  There  are  so  many  there  and   when  there  is  an  important  issue  to  be  discussed  in

Parliament, they are not even available there is no quorum.  So such people who have no business drawing salaries and

allowances claiming they are representing our interests.  The same thing on the Executive, the President  or  the Head  of

state or the Prime Minister should not be above the law, and they should be impeached.   I  also wanted to propose  that

once  MP,  should  be  full  time,  the  representation  to  Parliament,  our  Members  of  Parliament  should  be  full  time

employees,  so that the Prime Minister or  the President  who forms  the  government  should  have  a  right  to  appoint  his

Cabinet which should not exceed 14 members from Professionals to run those Ministries, so that the  duty  of  the  MP

should remain to Legislate.  

5. On  the  Judiciary  I  want  to  propose  that  the  powers  of  the  Attorney  General   should  be  split,  so  that  the  Attorney

General can have a responsibility of prosecutions, other Constitution affairs we should hava a Ministry of Constitutional

affairs to deal with.  

6. On Local Authority, the chairmen/chairpersons and mayors of  towns and municipals should be directly  elected by the

people and should not be represenatatives  of wards,  and we want strong authorities,  local authorities today we have a

number of our councillors who practically illiterate and therefore they cannot interpret  any policy, so we should have a

minimum level of education for somebody to be elected as a councilor, I propose secondary educatin form four.

7. On the Electoral system and process:  I want to say that first of all for a President,   should apart  from scoring 25%  in

five Provinces,  he should gather at  least  51%  of  all  the  votes  cast  nationally.   We  have  cases  where  Constituencies

have  been  cut  along  tribal  lines,  we  want  proportional  representation  so  that  we  do  not  have  cases  where  one

Constitution has over 100 people and another one is about 20 or 30 or even 15, and these members are  enjoying same

allowances and benefits.  

The Electoral Commission should be in charge of all the elections,  all the elections including societies,  and trade  unions,

and they should have branches in every District,  to manage because  we have some Districts and Cooperatives,  so that

they encalculate the culture of democracy in our society.  

8. On land and Property rights, a proposal here that a person should have a cealing of a 100  acres.   It  is not possible for

one person to have a 100  acres  and effectively manage.  We are  today very many people  and they know  that  in  our

country we have sections of people  where land is owned communally.  The Constitution should clearly  specify  where

we have areas where land was surveyed  and  titled deeds were issued.  We should have a cealing of say I feel that 10

acres are adequate for somebody who is a serious manager who can usu resources  maximamly, and where somebody

has a piece of land and is not utilizing it to produce anything for this country,  such a fellow should be made to pay,  at

least should be taxed if he is not making use of land.  I want to propose both men and women should equal opportunity
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to land, like here in Western Province, most of us who are men you find that at least   if you have two acres  of land and

just 8 girls, we can continue marrying several wives and keep trying to have a son who will inherit that piece of land.  All

the children should have a right to inherit the land boys and girls.  

9. On other Commissions, Constitutional Commissions, I want to say that the office of the ombudsman is long overdue in

this country,  we should have a system where complaints even against  the  government  are  properly  channeled  so  that

they  are  addressed  on  behalf  of  the  wananchi.   I  am  for  other  Commission  like  anti-corruption  which  should  be

autonomous, of course the Electoral Commission which should be impartial,  and supervise all the elections.    We want

the human rights commission to work as  a watchdog to ensure that not even the government is violating the rights, the

human rights of our citizens.  

10. Very few  of us are talking about succession, I mean trust of powers because from Independence we have been used to

an  immortal  head  of  state  but  I  want  to  say  our  Constitution  should  impress  these,  that  immediately  Parliament  is

dissolved, the speaker of the National Assembly together with the office of the Attorney General should be incharge of

the government,  so that we have a  level  playing  field  for  all  the  people.   What  we  see  today  is  that  somebody  they

dissolve  Parliament,  others   have  gone  and  somebody  remains  impossession  of  the  same  powers  and  using  those

powers to manipulate his way and those his is  cronies is back to power.  The same Constitution should also provide for

the security of the social welfare of a head of state  or  a Prime Minister who has served this country,  but  it  should  be

within the limits or the ability of the economy of this country, what we are  reading in papers  the (inaudible) but I think it

is very  disheartening.   I  think  that  a  retired  officer  given  80%  like  the  head  of  state  and  a  bit  of  security  should  be

adequate  for him to stay until he dies and we bury him.   The  last  one  I  wanted  this  Controller  and  Auditor  General,

these officers should be maintained in the Constitution and be given the powers to prosecute, they come with very good

recommendations and they just die, and very finally I want to pray that the recommendations of this Commission, will be

addressed and they should not die somewhere on the way, like many others in this country.  Thank you.

Com.Kangu:  Now you talked about  proportional  representation so that population is  looked into  about  how many  people

would you want to have per Constituency?  

Godfrey:  I will personally propose that, a Constituency of about 50,000 people is adequate enough for one MP.

Com.Kangu:  I  do  not know whether you have  also  considered  the  circumstances  in  which  people  live  you   know  the  first

person telling us about the population being the only factor but we have been in other places where people  are  telling us no you

should look at  the vastness of the place,  the terraine in the place,  indeed  we  have  seen  it  in  some  places  if  you  said  50,000

people you might be talking of a Constituency that is  bigger than Western Kenya if you go say to Turkana District is the largest

District in the country with 77,000  square kilometers,  I do not know miles but with only three Constituencies.   I  do  not know

whether you have thought about it.  
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Godfrey:   My  understanding  is  that  a  Member  of  Parliament  goes  to  Parliament  to  represent  the  views  and  interest  of  the

people  and  we  are  saying  that  the  representation  should  be  proportional,  if  we  say  for  example  lets  take  a  District  like

Wajir,most  of  the  people  am  told  are  nomadic  by  nature,  are  we  just  going  to  demarcate  according  to  the  area,  to  the

geographical area  of the District,  or  we are  going to get somebody who is going represent  the  interest  of  people  staying  in  a

particular place.   If Turkana has 70,000  then there is no harm  in  Turkana  being  represented  by  one  MP  who  can  speak  on

behalf of the 70,000  people  after all today,  in this republic,  we have Districts with just one MP,  Mt.Elgon is one of them and

the other.

Com.Nunow:  Thank you bwana Godfrey 

Com.Ayonga:  You spoke  about  the speaker  and the office of the Attorney General to take  over so that we can have  level

playing grounds when we go to elections, now how would the two offices work together, to take care of the country working in

such a way that they can agree not to disagree because they are taking a position of one person,  couldn’t it be  a speaker  or  an

AG, taking care of the country rather two offices, which are different?

Godfrey:   Thank you I think in my proposal  on the structure of government I talked about  the President  and the Prime  each

with executive powers, and that is why I proposed that we should have the speaker  and the Attorney General,  the speaker  can

for  example  assume  the  powers,  the  executive  powers  of  the  head  of  State  of  the  head  or  the  President  and  the  Attorney

General assumes the powers of the Prime Minister, so that because we want the coalition to clearly define the power  of each of

these offices.  

Com. Nunow:  Thank you very much bwana Godfrey please let us have your memorandum.  Morris  Masibai,  I  think I will be

more strict with time if we have to have people speak and everybody gets opportunity, if you exceed the five minutes I will stop

you if you do not stop I will force you to stop.  So please lets not reach that level, if I tell you the time is up,  summarise, mention

your point and then give others opportunity. Morrsi Masibai.

Morris  Masibai:   My  names  is  Morris  Masibai,  and  I  am  representing,  Busia  sugarcane  outgrowers.   I  have  got  a

memorandum which represents the views of the sugarcane farmers in the sugar Industry.  

These views are  based  on the  truth  of  the  matter  that  a  President  of  the  country  currently  has  got  excessive  powers.    The

sugarcane farmers believe that  when these powers are trimmed, when these powers are shared, then everything else will follow

and will  work  correctly.   Currently  we  are  having  a  sitution  where   the  Executive  has  got  excessive  powers  when  they  are

supposed  to  be  working  horizontally   with  the  Legislative  and  the  Judiciary,  and  for  that  matter  nothing  goes  before  the

Executive and fail so, that is on salary and  all we have the farmers have got something to say about almost each and every topic

in the booklet, but some how I am going to present a paper and therefore I am not going to read everything.  The paper  in such

a manner that the topics that have been selected are  typed down on how the loopholes in the current Constitution are  affecting
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the sugarcane farmers on the ground, that is the basics of this paper.

We talked about the Executive and we say qualification specification for a President may not be  less as  long as  the President  is

not  allowed  to  be  above  the  law  and  anybody  matter  how  will  be  vetted  will  become  corrupt  with  excessive  power.   For

instance the President  should have no power  to shelf bindings of Commissions of enquiry, unless  they  are  likely  to  present  in

national or  regional blood shed.   The President  should not have  powers  to  be  dropping  views  of  his  intentions  in  public  and

dismissing  appointees  over  radio  announcements.   Appointees  should  be  given  room  to  resign  or  defect  themselves.   The

President should not have powers to decide which regions should be given, which projects.  The President  should have powers

to  create  and  dictate  implementational  programmes  which  have  been  researched  on  by  professionals.   It  is  this  kind  of

directives, that lead to white Elephants and the sugar industry suffering.  

Basic rights:  The key basic right according to sugarcane farmers should be economic empowerment so that people  have got

defence against their being bought.  Leaders in the sugar industry, unlike the tea,  coffee,  wheat industries they lead farmers with

small holdings.  The other industry mentioned above are  mostly owned and let  by large scale farmers,  they can therefore gang

together  and  fight  for   market  of  quarters  from  the  government  or  abroad  being  themselves  influencial  Legislatures  and

Executive.  These being not the case in the sugar  industry, the industry needs quarter  protection by  the Constitution.  It  is said

that  the  British  government  in  1956  signed  a  treaty  with  Egypt  to  protect  the  live  source  of  L.Victoria  for  999  years,   this

effectively  prevents the lake waters to be used for irrigating Kenyan farms.  The Constitution should have something to protect

the state against such treaties.  

Environment and natural resources:   Ensuring equitable distribution of natural resources  is difficult because  they are  not evenly

distributed.   The Constitution should provide for  incentives to express  such resources,  especially the renewable ones.   If  you

take the example of rice in Kano plains, Bunyala, these are projects which are either dead or are fast dying.  Reclaiming of Yala

swamp and irrigating  and  possible irrigation of  Cane from  Lake  Victoria,  which   could  easily  lead  to  building  of  factories,

these could be  the major  incentives we are  talking about.   The government should control  the unrenewable resources  such as

minerals, but the renewable ones should be controlled by the common mwananchi.  The Constitution should enact  something to

protect  such  cash  crops  from  extinction  due  to  liberalization  forces.   We  are  slidding  back  into  neo-colonialism  this  time

championed by world trade.  Environment protection issues to be included in the Constitution should therefore be: 

1. It should be mandatory to discharge only harmless the influence from dangerous factories which use mineral chemicals

such as  paper  processing,  motor oil refineries  plastics,  steel  manufacturing.   It  should  be  mandatory  to  conserve  soil

from residual chemicals from sprays and from the mineral fertilizers which normally  affect  Kenya(inaudible)

2. Outlawing burning of vegetation in any form. Burning law materials like humus which is badly needed by sugarcane to

grow. 

3. It  should  be  mandatory  to  protect  against  plastic  packaging  pollution  and  emission  of  gases  from  automobiles  and

factories.  We find these refuse scattered almost everywhere.  

4. Protection of natural water ways, from silting by outlawing farming along river banks, you find that we farm until you get
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to one foot from the water along the river banks unti this waters are very fast silting up.  

5. Protection  of  water  catchment  sources:   All  these  measures  will  ensure  the  continued  natural  water  cycle  vital  for

chemical productions.   In any event Kenya itself is an excellent Ken catchment crop.  

The management and use of natural resources:  The Legislative and the Executive closely watched by the Judiciary should share

powers  in managing national resources  such public finance.  Any  of  these  three  monopolizing  decisions  on  disbursement  and

raising of public funds, ends up with excessive powers  and often misdirects the funds, so what we are  talking here is that,  the

moment any of these three arms is having more powers and than the other, then obviously they will misdirect public finances, so

we need to have these three arms to be counterchecks on each other.  

The country is perpetuarly broke with some of the wild highest taxes, for all we know, Kenyans per capital income, is enough to

provide  basic  necessities  for  everyone,  infrastructure  and  building  out  dying  industries  such  as  the  sugar  production.   All  of

Kenya’s public finances property  circulated within the country will  lower  interest  rates  and  make  costs  of  finance  investment

capital affordable by many who will be enterprenuers.  Kenya’s and especially from rural areas  are  poor  consumers because  of

prices  out  of  their  reach.   This  scenario  hardly  attracts  entrepreneurs  to  come  up  with  bulky  industries.   A  simple  key

industrilazation agents such electricity is over pressed  and not available to middles.  Where valuble rational  makes  it  to  be  as

good  as  not  there.   The  cost  of  power  posts  and  transformers,  are  unmentionable,  all  these  affects  potential  investors  very

negatively and big factories in the sugar industry can remain so for decades on end.  With accountability and  proper direction of

public finances, the human resource will have the tools,  facilities and comencable monitary compensation necessary to motivate

them, both public and private to stay on the owner and be productive.  Production costs will also go down and attract  investors

to rural industries where microp economic activities  that  congrigate  into   industrial  ventures,  will  be  induced,  the  small  scale

farmers such as those ones of the sugar industry cannot fail to benefit from  such inducements, that is my presentation.

Com.Ayonga:  Just not because I want to ask a question but I want to observe if you can look behind I ask each one of you to

turn his head, our head backwards, what you can see, is that the hall is full to capacity.  The air has also began to tell us there is

less oxygen and more carbon dioxide,  now there is nothing wrong with that,  but the point  I  want  to  make  is  that,  we  should

observe the five minute that the chairman has told us to observe and if we do not do it,  I  want you to take  your calculator and

for those of us who are a little older we have our calculator here.  Five minutes times 100 people  now find out how many hours

is that? This will tell you that we will not finish if we are going  to insist without observing the time, we would like for each one of

you who has come here today, to have a chance to say something, the memorandums actually we have people  in the office we

are going to read them.  So we want when you come up here  with  a  memorandum  just  to  tell  us  my memorandum  contains

ABCD and we will find out that ABCD, without having to read the memorandum and insist on finishing please let us  observe

that kind of agreement lets respect  one another,  each one of you is very important to us,  and  we  would  like  even  if  it  is  one

minute at least you could say something.  Kindly observe.  
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Com.Nunow:   Thank  you  very  much  Commissioner  and  thank  you  very  much  bwana  Masibai,  please  let  us  have  your

memorandum and you can sign the register the risk is by enlarge-bwana Masibai the risk is by enlarge for those who have not

written anything because the day goes by those who have memorandum can present,  and they have it recorded  and that being

as good as  reading word for word  they  will  have  had  their  views  presented.   But  those  who  came  with  their  points  in  their

heads,  will  go  back  with  them  and  that  is  the  risk  and  that  is  what  we  do  not  want  to  see  happening.   So  if  you  have  a

memorandum, infact if you do not say a single and simply present  it is as  good as  you sitting here and reading from the top the

title to the full stop at  the very bottom.  There is no difference, we are  giving hyou an opportunity to highlight so that you may

want to  empasize  one  or  two  issues  you  think  they  are  not  clear  in  the  paper,  but  the  content  of  the  paper  will  entirely  be

internalized by the Commission.  Alfonse Wabwire, Alfonse will be followed by  Josiah Wanga ajitayarishe.

Alphonce Wabwire: Mimi naitwa Alphone Wabwire kutoka Nambale sub-location, Location ya Nambale.  Yangu ni haya kitu

zaidi  ambacho  inanisumbua  hapa  ama  zaidi  wakazi  wa  Nambale,  ni  hii,  zaidi  ni  ukabila  huko  katika  location  hii,  hawataki

wengine wainuke ijapokuwa ni wazito peke yao.  Ya pili,  ni askari wetu ambao wanatulinda, wanatunyanyasa zaidi, hata ukiwa

na  mgeni  unaona  mtu  ameingia  anasema  mzee  unafanya  nini  na  unakaa  na  bibi  yako  na  watoto  wako   kwa  nyumba,  hiyo

inanishangaza.  

Ya tatu,  ni elimu,  wako wengine sisi  ambao  hatuwezi  mtoto  anaweza  pata  point  za  juu  lakini  unashindwa  kuelimisha  mtoto,

hapo nalia serikali yetu ingalie hapo. Ninasema asanti. 

Intejection Com.Nunow:  Unapendekeza nini Katiba iangalie, 

Alphonce:  Kitu ningependekeza katika Katiba hii ni elimu ya bure ikuwe tu elimu iwe ya bure.  

Com.Nunow:  Asante sana mzee, Josiah Wanga

Josiah Wanga:  Mimi kwa majina naitwa Josiah Wanga.  Nilizaliwa mwaka wa 1922 nina miaka 80 saa hii.  Wakati  tulipigania

uhuru watu,  tuliahidi wananchi ya kwamba,  elimu  itakuwa  ya  bure,  Matibabu  kwa  hospitali  yatakuwa  ya  bure,  watu  maskini

watapewa  mashamba,  sasa  saa  hii  tunanona  wa  kubwa  ambao  wanalalia  ma-ofisi  ndio  wanagawa  mashamba,  watu  bado

wanaitwa  squatters.   Na  wanyama  wa  pori  wanagawa  mashamba,  ninashangaa,  kupatia  wanyama   wa  pori  mashamba  na

wananchi  wanaitwa  ma  squatters.   Kwa  hivyo  wananchi  waliopigania  nchi  hii  wamesukumwa  nyuma  kabisa,  hawana  sauti

katika nchi hii.  Wengine walikufa, wengine bado wangali wako, hakuna jawabu lolote ambao tumewafanyia hawa watu.   Mimi

nikiwa mmoja kati ya hawa watu hawa,  kutokea mwaka 56 mpaka sasa,  sina nafasi katika Kenya,  sijui tutapata  Kenya ingine

wapi.  

Com.Ayonga:  Kwa hivyo unataka aje mzee?
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Josiah:  Nataka  watu  maskini  wapewe  mashamba,  neno  la  pili,  mimi  nakufa  na  wacha  watoto  wangu,  tena  shamba  yangu

inachukua pesa  nyingi  ili  watoto  wangu  wapate  shamba  yangu,  serikali  imenyanyasa  wananchi  zaidi,  mtu  akifa  watoto  wana

uwezo wa kuridhi shamba yake,  hakuna haja ati aende kwa land, aende wapi,  land mtu  anaweza  kutoka  Mombasa,  anakuja

hapa anajua vile mimi nagawana na rafiki au jirani wangu?  Majirani wako hapa, mimi naweza chukua watu wawili  ma jirani na

kugawia watoto  wangu shamba langu, sio  land tena land inatakikana iwe  wazee  wa  kijiji  ndio  wanajua  mashamba  vile  watu

wanaishi.   Hayo ndio yangu isipokuwa tu Katiba ibadilishwe, Rais awe anatoka kwa kila kabila, sio kabila moja.  

Com.Nunow: tafadhali tafadhalini tutulie, tutulie asante sana mzee kwa maoni yako,  tumechukua tafadhali ujiadikishe pale.   Na

u-sign register, Maximila Obao. 

Maximila Obao:  Asante sana mimi maoni yangu ni matatu tu,  majina ni Maximila Obao,  kutoka hapa Nambale.   Ya kwanza

ningependa Constitutuion, yetu hii at  least  itenge viti fulani kwa Bunge kwa sisi kina mama kwa sababu hata sisi tunatoa votes

wakati wa kupiga kura, lakini tunaona kina mama ni wachache kabisa kwa Bunge, kwa hivyo watenge  viti fulani ili iwe ni kina

mama ndio wanakalia hizo viti.  

Kitu cha pili, kukue hakuna pesa  wakati  wa campaign kwa sababu pesa  hizi zinakuwa kama bribery kwa wananchi.   Wakati

mtu anatoa pesa,  na kwa  sababu  ya  umaskini  inafanya  wananchi  wanapigia  watu  ambao  hawafai  kura,   Kitu  cha  tatu,  mimi

ningependa President  yeyote ambaye yuko  wakati  ana  retire  awachiwe  a  retire  kwa  njia  ya  usalama  ili  kusiwe  na  mashtaka

yeyote katikati yake, kama President  wetu huyu, ametuelekeza kwa njia ya amani na Kenya tumekuwa na amani, sisi wengine

hatunjui  kwamba  vita  ni  nini.   sisi   wengine  hatujui  vita  ni  nini  kwa  hivyo  yeye  ameelekeza  nchi  kwa  hali  ya  amani  na  sisi

tunaomba wakati ana-retire aende apumzike kwa amani asiwe anafuatiliwa.  Ni hayo tu.

Com.Ayonga:  Na  kuuliza maswali,  mama Maximila umesema viti vitengwe Bunge kwa wa mama, kwa maana wa  mama  ni

wachache sana, ningelipenda kukusahihisha kidogo na ili niweze kuelekeza mawazo yako kwamba katika population ya Kenya,

wa mama ni 52% of the population wao ndio wengi kuliko wanaume, wao sio wachache wao ni wengi, lakini ndio kwa Bunge

lakini  tena  nataka  kukuelekeza  point  number  two.   Hapa  kwetu  Kenya  one  person  one  vote,  kwa  hivyo  mbona  wa  mama

msifanye njia hiyo kura zenu mzipeleke, kwa maana hawa wanaume hawaendi  kutenga viti,  pengine inatakiwa muweke mkazo

kwamba wa mama tupigie wa mama kura, na kwa njia hiyo mtakuwa wengi. Sasa  kuambia wanaume tena wawatengee viti na

wao  wanataka  kuenda  Parliament,  sasa  unaona  hiyo  itakuwa  ngumu,  lakini  hukujitayarisha  kwa  hiyo  enda  ufikiri,  ambia  wa

mama wajitayarishe vilivyo asante.

Com.Nunow: Asante sana mama Maximila, kwa  maoni yako,  Rogers Dubi, akaribie George Baraza,  George Baraza akaribie

baada ya Rogers.
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Rogers Dubi:  Mimi ni Rogers Dubi I  represent – Hayo self Group a group that covers the whole of this Constituency and it is

registered by in the District Social Services offices Busia and it has a certificate.   I  want to begin and before I forget,  I  want to

put to you Commissioners that the retirement  benefits of public workers  are  too low and that we should try,  the  government

should give anytime it gives increament to the public workers,  on their job consequently they should  also give that increament.

Before I also forget, I want to put it to you that it was the view of the our group that  chiefs and assistant  chiefs be  appointed

people who are mature and 

preferably in the fourties rather  mid forties so that  if possible and they are   interested they  should  work  in  that  office  for  ten

years, in that area, where they are.  Less that, it will mean that,  these people  who may not be  performing well or  they have got

certain motives against their neighbours who have been there as for a long time, they can end up, not assisting them properly. 

I want to touch something on citizenship because  it has not quite been  spoken.   I  would  like  us  to  look  at  the  person  to  be

called a citizen so that he is registered, that is an automatic citizen.  Mr. Chairman, I want to put it to you that this citizen should

born and live in Kenya.  Should have attained  the age of 18 years, the biological parents are known and can approve or  accept

that this person should get the ID.    Can be identified with anyone of the registered tribes of Kenya, I would have gone into the

details but I do not to, I just want to remind you that when you will be  reading this document,  you will learn that I have said a

council of elders from that  location should scrutinize the person, and then  recommend to the chief who will recommend to the

higher authorities, so that this person can be issued with an ID.  

I want also to touch on what citizens should enjoy.  The citizens should enjoy  all  rights warding of his identity, plus the laws of

Kenya.   Example  of  these  rights  are  ownership,  involvement,  possession,  expression,  and  hearing.   Should  be  granted

protection.   The citizen should live to uphold and carry out all the obligations  aimed  at  uniting  Kenyan  citizens,  to  do  so,  the

citizen must avoid involvement, participation,  behaviour,  demonstrations,  utterances,  listening to,  writings and assemblies these.

This point is important to me I would like to emphasize on it and movement that are  aimed at  subversive  measures  to  course

instability  and   in  our  country  Kenya,  but  should  at  all  un  rest  times,  make  consultations  and  give  advice  and  suggestions

according to the laid down procedures,  I will live that part.  

Let me touch on Defence of our country, Defence and National Security:  Mr.Chairman, to discipline the forces,  and individual

officers, there should be formed a military service Commission of representation from all sections,  this Commission should listen

to the courses of indiscipline and make consultation, decision, with the legal armed forces, higher officers.   Now I have said we

need an armed forces Defence council,  I  want to put there,  the people  it will comprise of  Mr.  Chairman this should comprise

of the President, the Prime Minister, Ministers who should be retired senior officers that are  Ministers in Parliament.   To invoke

this emergency powers the majority members call of that particular council call on the President  as  the Chairman to discuss and

agree in majority, and there after the council have the authority for the purpose.  

Mr. Chairman, I look at the Legislature, Parliament should elect the following:  
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The  Attorney  General,  the  speaker  the  Chief  Justice,  and  Controller  and  Auditor  General.   Being  a  Member  of  Parliament

should be a full time occupation and strict time table adherance marked register,  permission to be  given on condition and terms

irregularity be curbed by penalties which include laws of catch earnings and suspension.   Mr Chairman  just allow me to touch

on Executive, otherwise you will read the rest.

The  Constitution  and  the  laws  should  provide  for  removal  of  a  President  for  mis-conduct  while  in  office.   This  should  be

warranted by  circumstance such as the following:

 Missappropriation of public funds and wealth at large

 Sharing out National wealth discrimanately with favour

 Making appointments on  favour instead of competence

 Failure to observe the Constitution laws and procedures.

 Failure to adhere to agreements declarations promises. 

 Use  of  abusive  languages  to  the  subjects,  the  President  should  be  tried  in  the  law  courts  for  such  a  failures  or  be

disciplined by his party, Parliament should give this issue for vote of no confidence to be removed.  

 President should be a Member of Parliament and attendant of the Parliament. 

May  I  turn  you  Mr.  Chairman  and  your  Commissioners,  you  lawyers  I  am  meaning  you  Commissioners,  you  lawyers

distinguished public servants who have practiced law in many lands,  you the product  of the Kenya Parliamentary Constitutional

Parliamentary committee.   Police hastefully collect our views, summarize them, into an exact  production of what our wish and

interest in deed.  We want to see and read it as it will pass through all the stages you promised at  the time Prof.  Yash Pal Ghal,

his  fellow  Commissioners  were  being  sworn  in  by  his  Excellency  the  President  Daniel  Arap  Moi.   Thank  you  before  the

Almighty God.

Com. Nunow:  Thank you very bwana Dubi, we have listened to you taken down notes, please lets have your memorandum as

you sign the register.   George  Baraza,  those  who  have  memorandums  you   may  go  ahead  and  submit  if  you  wish,  because

chances are that,  particulary those people who came late you may wait and you could still be  called so if you have two copies

of the memorandum you can submit one and wait so that you do  not have to que up later as  a crowd.   Whats is your name?

George Baraza and whats your name George no I called George Baraza 290 Nambale.   Zainabu Muyoti jitayarishe baada  ya

huyu.

George  Baraza:   Mimi  naitwa  George  Baraza,  maoni  yangu  kwa  Commission  hii,  yanahusu   uhuru  wa  mwananchi  wa

kutembea  na  wa  kutangamana  na  wengine,  sana  bwana  mwenyekiti  maoni  yangu,  sana  ninalenga  kwa  upande  wa  police,

sababu police katika Kenya yetu hii, wanatuhangaisha zaidi, mara nyingi unaweza  kuwa  umetoka  nyumbani,  unaenda  sokoni,

ama unaenda safari, ghafla unaweza kushtukia officer amekusimamisha na huku bila hata kukuambia sababu ya kukusimamisha,

anakushika  ama  anakupeleka  katika  cell.   Unaweza  kujikuta  makosa  lingine  wamekubandikia  ama  wamekuandikia  pasipo
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wewe kuelewa hiyo makosa imetoka wapi.   Mwisho bwana mwenyekiti unapata hata  unafungwa  Jela  pasipo  wewe  kuelewa

kwamba hili kosa  limetoka wapi.   Kwa mfano bwana mwenyekiti mimi mwenyewe, mwak wa 91,  niliweza  kufungwa  nikuwa

Bungoma nikapigwa zaidi nikaumizwa pasipo kuelewa kosa  kwa sababu nilibandikwa kosa  mimi navuta bangi, na mimi katika

maisha yangu mimi zijavuta bangi,  hata  leo  kwa  hivyo  nikaona  bwana  mwenyekiti   sheria  irekebishe  mamlaka  ambao  police

wako nayo katika raia, ningeomba sana iwapo Katiba itapitisha  police wawe na uhakika wa kuweza kushika mwananchi kwa

sababu leo nikiongea nikiraramika pengine mwingine hajashikwa kesho  mwingine atashikwa.  

Pili  mwenyekiti,  mimi  maoni  yangu  ningeomba  sana  ikiwa  mnataka  rushwa  Kenya  iishe,   ningeomba  haya  mwenyekiti,  kwa

sababu  mimi nimezaliwa  huku,  nimetembea  Kenya  hii  nimeona   kitukinaitwa  chang’aa  ihalalishwe  na  wapeane  licence  kwa

sababu hiyo licence wakipeana kwa mtu ambaye anatengeneza chang’aa  police  hatakuwa  na  nafasi  ya  kuenda  kushika  huyo

mtu, na hawa wamama ambao wanahangaishwa na pombe hizo  watakuwa na nafasi ya kuweza kuuza hiyo pombe kwa sababu

serikali  itakuwa  imepokea  ushuru  wake,  na  huyu  mtu  atakuwa  anaendesha  hiyo  biashara  kama  biashara  zingine  ukiangalia

pombe kama  ya  Kenya  Brewery  hao  walipewa  licence,  na  wanaendesha,  kwa  hivyo  mimi maoni  yangu  ni  kuona  kwamba

mtilie maanani chang’aa iwekwe licence sababu rushwa hawawazi tena kupata,  sababu police watazidi kuhangaisha watu  zaidi

kuhusu  chang’aa  na  wanapokea  hongo  nyingi  sana  na  hata  mahakama  nyingi  sana  iko  kwa  police  mahakama  badia  bwana

mwenyekiti.  

Pengine nikienda mbio kwa sababu ya wakati,  katika uhuru  wa  kuweza  kuabudu,  bwana  mwenyekiti  mimi ningeomba  kama

mkenya  kama  mwafrika  iwe  kama  sheria  sababu  hata  tukisoma  bibilia  ama  Koran,  Mungu  ana  ruhusu  mwanamume  kuoa

mwanamke isiwe mwenyekiti tafadhali kama sheria baadaye katika Kenya yetu hii ambayo tunataka uhuru tusije tukakuwa na

nafasi  ama  mtu  mwanamume  kuoa  mwingine,   hiyo  ni  makosa  sana  hata  kwa  Mungu  kwa  sababu  hata  bibilia  ama  korana

inasema ulawiti ni dhabi halafu mwanamke asikuwe na nafasi yake ama kuoa mwingine.  Bwana mwenyekiti nikienda mbio mimi

ninaomba  sana  unapata  katika  shida  ya  mashamba  ambao  wenzangu   wametaja  hapa  mwenyekiti,  mimi  ninaweza  kuwa

ninashamba langu la acre 10, na unaweza kupata tajiri anakuja ananinyang’anya hiyo shamba ambayo ni ya babu yangu, pasipo

mimi kuelewa sababu mimi sina pesa  bwana mwenyekiti,  huyu  mtu  atatumia  unjanja  fulani  kuenda  mahakamani,  ama  kuenda

katika lands na anatumia makaratasi na anapata title deed mnapata hata mimi pengine baba  aliweza kunipatia title deed.   Lakini

utapata  kuona  kuwa  huyu  mwenyekiti  mtu  anakuja  na  pesa  na  ana  nguvu,  anaenda  police  unashtuka  tu  wanakufukuza  kwa

shamba ambayo ni ya babu yako kwa kweli,   hiyo kitu ina tuudhi tena  ndio  inaongeza  vita  katika  Kenya  hii  ambayo  tunaishi

sasa.   Bwana  mwenyekiti  mimi maoni  yangu  muangalie  hilo  neno  kwamba  Katiba  ipitishe  mahakama  ama  lands  isikuwe  na

uwezo wa kuweza kupeana title deed kwa shamba bila mwenyewe, tafadhali mwenyekiti muangalie kwa Kenya yetu ambavyo

vinakunja kwa vizazi ambazo zinakunja.  

Lingine bwana mwenyekiti ningeomba sana kama hawa officer  wetu  wa  nyumbani  wa  utawala  kama  chief  na  assistant  chief.

Ningeomba sana kama nyinyi kama ma-Commissioner ambao mnachukua maoni yetu, kwa Kenya ambayo inakuja ningeomba

sana  chief  akuweko  peke  yake.    Halafu  assistant  chief  aondolowe  kwa  sababu  huyo  mtu  ndio  anaongeza   fitina  kati  ya
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wananchi,  kwa  hivyo  mwenyekiti  mimi ninaona  kwamba  kama  mkenya  sababu  mimi  saa  hii  nina  watoto  niko  mzazi  lakini

unaweza  kupata  barua  zingine  bwana  assistant  anaweza  kukuharakisha  ama  ana  kupeleka  hata  kwa  police  pasipo  wewe

kuelewa kwa sababu ana chuku Fulani kati  ya wewe na yeye,  yeye anaweza kutumia hiyo priority kwa sababu  sasa  yeye  ni

mtawala anasema mimi ninajua huyu mtu lazima mumfanyie baadaye hivi unapata shida nyingi sana.  

Mwenyekiti  nikimalizia  mimi  ningeomba  sana  uhuru  wa  kuabudu  katika  makanisa  ukuweko  sana  kwa  sababu  mimi  kama

mkristo,  mara  nyingi  nimepata  shida,  siku  moja  tulivamiwa  na  police  katika  kanisa  tukapigwa  marungu  mpaka  hata

tukajeruhiwa.  Mimi ningeomba sana sheria ipitishwe kanisa waheshimu kwa sababu Mungu ndio mkubwa kushinda  sisi,  hata

kama  kuna  mtu  amekosa,  ama  kwamba  kuna  makosa  yoyote  bwana  mwenyekiti,  police  wangojee  ibada  ikwishe  halafu

waweze kuitisha mtu huyo ambaye wanamtaka ama hawa watu na waweze kuwauliza ama kuwachukua,  kuliko police kuingia

katika kanisa na kuvamia wale waumini na kuwapiga hata unaweza kupata  wanapiga Pastor,  ni kitu cha aibu sana,  wanararua

hata Kola  ya  shingo  ni  kitu  kingine   kichefu  bwana  mwenyekiti,  tuangalie  hilo  kama  Kenya  ambayo  tulipata  uhuru.   Lingine

katika upande wa utawala bwana mwenyekiti,  Rais ambaye anakunja,  mimi siwezi kusema kwa leo ambaye atakunja asikuwe

na wajibu wa kutuchagulia kiongozi, sisi kama wa Kenya wenyewe ama kama raia tuweze kuchagua kiongozi ambaye anaweza

kutuongoza na muhula wa Raisi wa kuongoza uwe miaka kumi, ikiwa yeye  ni mzuri,  kwa tano tutamuongezea, hata kama yeye

atakuwa kama dhahabu,  lulu  hatuwezi  kumuongeza  zaidi  ya  kumi,  tafadhali  bwana  mwenyekiti,  asante  Sababu  niseme  hivyo

mwenyekiti tukitaka maendeleo kwa mfano, ya kutujenga un…..

Interjection Com Nunow:  one  more minute give us your last two points,

George:  Asante mwenyekiti, mimi katika upande wa Rais ndio mimi nitabakia,  Rais ambaye tunaweza kumchagua kwa miaka

mitano, akuwe na wajibu wa kuweza kuangalia   Kenya mahali ambayo haijaendelea iaiinue, ni wajibu wangu sana ambao mimi

nina waomba Commission hii iangalie hio neno  baadaye  ili  huyo  Rais  mahali  yule  ambaye  alikuwa  anaongoza  kama  aliazisha

mirandi  kama  ameshastaafu  ama  ametoka  yeye  achukue  hiyo  miradi  akiendeleza  mfano  mashule,  mahospitali,  na  hata

makanisa. Asante mwenyekiti.

Com.Nunow: Thank you asanti George tafadhali ujiadikishe pale, Zainabu  Muyoti, 

Zainabu Muyoti:  Kwa majina naitwa Zainabu Muyoti natoka Mungatii sub-location, Buhayo East Location.

Preamble:  Katika jina la mwenyezi Mungu Katiba yetu idumu, hii ni  Katiba  ya  watu  wa  Kenya.   Tunakumbuka  mashunjaa

waliopigania uhuru  wetu hasa wanawake waliotunza masilahi ya wanaume wakiwa msituni.  Bwana mwenyekiti,  lugha ambayo

ilitumika kwa vile  vijitabu, ya marekebisho ya taifa ya kiswahili ilikuwa ngumu sana kwa watu  wa  bara  kuelewa.   Ilitakikana

mpaka mtu awe na kamusi labda ndio ataweza kuelewa vifungu vingine. 
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Mavazi:  Ningependelea  ya   kwamba,  Kenya  tuwe  na  vazi  ambalo  itatumbua.   For  example  Uganda  wana  Gomez  kwa

wanawake  na  kanzu  kwa  wanaume,  Nigeria  wana  vitenge,  lakini  sisi  wa  Kenya  hatuna  vazi  lolote  ambalo  itatutambua  ya

kwamba sisi ni  wa Kenya.  

Ninaenda kwa Gender:   Katiba itoe kinga maalum kwa wanawake waja  wa  zito  katika  aina  ya  kazi  ambazo  zimethibitishwa

kuwa za mathara kama ufanyaji kwa maua,  kufanya kwa chemical industries,  na kuinua  vitu  vizito,  vizito.    Ningependekeza

Katiba iruhusu wanawake wengi wapate kazi ya utawala, wakiwa wana masomo  ya kutosha.  

Bwana mwenyekiti niko kwa sasa  watoto,  ningependekeza watoto  serikali ipeane,  elimu itenge pesa  za elimu, kulisha watoto,

kuvalisha  watoto,  na  kulinda  watoto  yatima  kwa  maboma  yao  wakati  wazazi  wanapo  fariki  kutokana  na  ugonjwa  wa  HIV

AIDs.  Mtu yeyote ambaye anapatikana akiwauzia watoto  wa  shule   na  vijana  ambao  wako   chini  ya  miaka   kumi  na  nane

madawa ya kulevya afungwe bila kutozwa faini.  

Ningependekeza mwanamume akinajizi mtoto, apelekwe kortini halafu afinywe.  Ikiwa 

Interjection Com.Ayonga:  Ebu tumpe mama nafasi tafadhali,  hayo ni maoni  yake,  hayo  ni   maoni  yake  tumpe  heshima  na

ayaseme.  

Zainabu:  Bwana mwenyekiti nikiwa kwa afya  ninapendekeza ya kwamba, matibabu iwe ya bure na karibu na wananchi kama

mobile clinics, tuwe na magali katika  kila health center ili wananchi wapate matibabu kwa urahisi, haswa ikiwa kama usiku, gari

hakuna pesa  hakuna mwana Kenya anaumia.  Katiba ilazimishe serikali iweke  vifaa  vya  kutumia  na  madaktari  ama  wakunga

wanapotibu na kuhudumia wagonjwa kwa vituo vya afya.  Ningependekeza ya kwamba maduka za kuuza madawa  chemists,

nyingi  zifungwe  kwa  maana  hazina  wataalamu  wa  kuuza   madawa.   Tena  hizo  chemists  zinaendeshwa  na  madaktari  ambao

wanaiba madawa kwa mahospitali.

Kilimo:  Nina pendekeza kwamba irrigation, ifanywe kado  ya mito mikubwa na bahari  ili watu waweze  kupanda  holticultural

crops ambazo zitaendea  mwaka rudi mwaka nenda hata tunaweza kupeleka hivyo vitu ng’ambo.  Ningependekeza ya kwamba

  majina ya wakina mama yawe kwa kila contract ya miwa, majani, kahawa, ili wakina mama wajue matumizi ya hiyo pesa.

Natural  resources:  Ningependekeza  kwamba  natural  resources  zote  serikali  ichukuwe  jukumu  la  kulinda  local  authority,

Administration na raia pia walinde hii misitu, mito, milima isiharibiwe na waporaji. 

Nikienda  upande  wa  transport,  pesa  ya  kodi  itumike  kulima,  kujenga  barabara   kubwa  na  ndogo  nchini  kote  bila  kubagua

sehemu zingine.  Matatu ikipatikana imejaa driver na abiria ambao wamesimama  wapelekwe  kortini   mara   moja.    Nauli  za

magari za  abiria,   ziko juu  sana na ningependekeza hizi nauli ziletwe chini, na ninasema ziko   juu  kwa  ajili  kuna  ufisadi  kwa
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road blocks sasa  hawa watu wa matatu wanapeana pesa  kwa police mpaka waendeshe hii pesa  iwe juu ndio watapata  faida.

Na police watolewe kwa  barabara  waende  tu  kwa  road  blocks,   Na  magari  yafanyiwe  kwa  inspection  baada  ya  kilometre

20,000.

Maji  na  ndio  ya  mwisho  mwenyekiti,  ningeomba  Katiba   ipitishe  ya  kwamba  kila  mkenya  apate  maji  safi  na  iwe  karibu  na

boma.  Asante sana mwenyekiti.

Com.Nunow:  Asante sana mama kwa hayo maoni, subiri kidogo kwa ufafanuzi.

Com.Ayonga:  Mama ulikuwa umesema kwamba Kenya tuwe na vazi ambalo linaweza kutututambua kama wa Kenya,  ukatoa

mfano  wa  Uganda,  ukatoa  mfano  wa  Nigeria,  lakini  hukutuambia  vazi  hilo  ni   lipi?  Kwa  maana  ni  rahisi  kusema  lakini

hukutusaidia kwa kikatiba kwamba unataka wa Kenya wavae namna hii au ile,.

Zainabu:   Hapo  mwenyekiti,  ningependa  vazi  ambalo  linaheshima  kama  ndege,  round,  ama  nguo  yoyote  refu  ambayo

inaheshima katika nchi yetu.

Com.Nunow:  Asante sana nafikiri itakuwa shida kutafuta ni nini Kenyans itawatambua, wewe umesema kwamba ungependa

kuona  Kenyans  wakitambulika  kwa  mavazi  yao,  na  nafikiri  hiyo  tumekuelewa  kabisa.   Ingekuwa  Commissioner  alikuwa

anataka kama una idea tayari lakini inaonekana hujafikiria  kwa hivyo inaweza kuwa jambo ambalo Tume itaangalia,  tafadhali

ujiandikishe pale.  Mathayo Magova.

Matayo Magova:  Kwa majina mimi naitwa Mathayo Magova,  naonelea upande wa land, kwa sababu hii land imechukuwa

pesa kutoka kwa shamba lako,  na hii shamba wewe uliwachiwa na baba  yako sasa  watu wa  land  wanachukuwa  pesa  nyingi

wanagawa wananunua shamba letu.  

Ya pili, kesi  ya land haingefanyiwa kortini,  hiyo ingefanyiwa nyumbani kwa sababu korti  haijui habari  ya land, na  kuna  wazee

wa karibu wanaojua habari za land huko nyumbani kwa nini wanapeleka hiyo kwa korti?

Ya  tatu  hapa  sisi  waty  wa  District  ya  Busia,  kitu  kilikuwa  inatupa  sisi  nguvu  za  kulima  ilikuwa  pombe  ya  mulicha,  wewe

unatengeneza pombe ya mulicha na watu wanakuja kusema watu washikwe siku moja.   Sasa  hiyo yote njia ya mapato serikali

imefunga na kuna watu wengine hawana nguvu, watapata chakula namna gani?  Ni hayo tu.

Com.Nunow:  Kwa  hivyo  umesema  pombe  ya  kienyeji  ihalalishwe,  iwepo?   Asante  sana  tafadhali  ujiandikishe  kwa  hiyo

register.  John Makanga
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John Makanga:  Yangu ni machache,  John Makanga kitu mimi nilikuwa naonelea,  mambo ya wabunge ambao wamesimama

kura kupeana pesa wakati wa kura, kutokea mwaka huu ambao kura inakuja, iwe sheria mtu yeyote akipatikana akipena pesa,

kura yake hiyo waaribu wapewe yule ambaye anamfuata, kwa shauri imekuwa tunachagua wabunge wengine ambao hawawezi

kusaidia kwa vile wako na pesa, mtu anakaa Nairobi  miaka kumi atakuja kupeana pesa.  

Jambo  la  pili,  kura  hizi  ambazo  zinakuja  mbele,  President  asichague  mtu  raia  sisi  wenyewe  tuchague  hapa  mtu,  wenyewe

wasimame huko Nairobi halafu tuanzie hapa kupiga kura kama ni watu watano wasimame wote watu watano  sisi tupige kura

kutoka hapa, yule mwenye atapatikana ameshinda ndio akuwe President  sio mtu mmoja ku appoint President.  

Jambo la tatu,  mahakama kuu, ichaguliwe na Bunge.  Wabunge wa High Court,  wa bunge ndio wachague  ma-judge,  sio  mtu

mmoja  kuchagua  halafu  ndio  anajuana  na  huyo  mtu,  atakuwa  ana  m-safe   wakati  yuko  na  makosa.   Ma-judge  ambao

wanafanya kwa High Court  wachaguliwe  na  wa-bunge  na  Bunge  wapige  kura  kupendekeza  wale  majudge  ambao  wanafaa.

Kile  kitu  naongeza  kabisa,  mbunge  yeyote  ambaye  atapatikana  anapeana  pesa,  ndio  apite  hiyo  kura  iharibiwe,  wapee  yule

ambaye anamfuata kwa shauri hiki kitu kinafanya tusiweze kupata wabunge waziri, yangu ni hayo tu.

Com.Nunow:  Asante sana, inaonekana chairman  anasumbuliwa na hii corruption ya elections kwa hivyo ana haki ya kusema

nini inamsubuwa na maoni yake.  Mzee Andrea Mzungu huyo mzee aje mbele, tafadhali muandikishe.

Andrea Mzungu:  Jambo  wakubwa  wote,  nimefurahi  sana   kwa  kuja  hapa,  ili  nihudhurie  mkutano  huu,  sisi  ni  watu  vilema

ambao tuliwakilisha location ya Bohaya.  1948,  wakati  chief Ezekiah alipokuwako,  tuliishi Nairobi  miaka nane tukisomea shule

ya  Institute  for  the  blind,   wakati  huo  Principle  wetu  alikuwa  Hezbone,  ndio  Hezbone  huyo  ndiye  alitufunza  masomo.   Na

tulifurahi kwa Lucy Braille ambaye alianzisha masomo ya Braille.  Tena na ule  Miss Valo Nekonovallo, hao ndio walikuwa nuru

yetu wasio ona, na leo President  wetu alichuku,a jukumu kuwa mdhamini wetu,  kwa sababu wakati  wa emergency tuliambiwa

ya kwamba vilema wote wale  wako katika Institute for the  blind  muunge  mkono  uhuru  kwa  sababu  mtapata  matunda.   Na

kweli  pocket  money  ile  tulikuwa  tukipata  tuliwapa,  wakati  bwana  Peter  Koinange  mtoto  wa  Mbio  Koinange  alipoenda

uingereza walichanga pese nyingi, na sisi vilema tuliunga mkono.  Wak

Ya  pili  alichukua   Josephine  Sinyo  kuwa  mtangulizi  katika  blind  school  kuwa  mjumbe  maalum,  tulipongeza  na  kitu  kibaya,

ambacho sisi tunaona hasa watu wa District ya Busia, President  and million 72,  President  aliacha kutoa pesa  bwana Mahewa

alitangulia kutoa millioni kumi na nane hadi akifika millioni kumi na nne.  Sisi hatupokei hata msaada  hata  wengine  manyumba

yanavujwa  na  hatuna  mtu  wa  kutuangalia,  wengine  tuna  watoto  walikosa  kuenda  shule  kwa  sababu  sisi  hatuoni  na  hutana

mapato,  hatuna  kitu  chochote,   Je  nauliza  wakubwa  wa  Busia  hamuwezi  kusaidia  wasiojiweza?  Mtasaidia  nani  mkikosa

kutusaidia sisi?  Kutokea  ma-chief ma-DC ma-DO,  ndio macho, chief ndio macho ya DC na sub-chief ndio  macho  ya  chief,

basi kwa ufupi ningependa mchango huo bwana Mahewa akitoa wachague wajumbe wanao husiana group hiyo. Watembelee

vilema wale walionadikwa katika government ili tuwe tupate kidogo tuwachie watoto  wetu.   Mimi nilisomea pesa  ya ANC na
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nilijifunza  agriculture  British  Royal  Commonwealth  Blind  society  ilitoa  pesa  ya  kujaribu  kwenye  afrika  walitoa  Kenya.

Tulijifunza  tukafaulu  mimi  nilikuwa  grade  two  ya  Agriculture  katika  blind  school,  sasa  hiyo  yote  imezimia  watoto  wangu

wanasema  ulienda  kusoma  maharagwe  ama  ulienda  kusoma  mikate.   Tafadhali  President  kama  ungali  wewe  ndio  mdhamini

wetu, tuma wajumbe wache watuangalie tabu zetu kufuatana na watawala wako chini. Tafadhali  Katiba ya sasa,  ihalarishe wezi

wakiingia boma ya watu na  wakisikia yowe, wananchi waikimbilie usalama kuokoa wengine.  

Kisa  kingine  kilitendeka  huko  Sidende  kwetu  wezi  wanachokesha  watu  na  kuwanyang’anya  ng’ombe  lakini  kitu  cha  ajabu

walienda  kwa  boma  ingine  kunyang’anyana  ng’ombe  vijana  walipoondoka  kuenda  kuweka  kizuio  kwenye  barabara,  wezi

walipiga simu kuambia police ati majambazi wako Sidende,  neno la aibu walikuja police  kubembereza  vijana  wakawachukua

pamoja na maguru wenyewe wakapalekwa cell, kutoka hapo chief asubuhi yake hakufuata kusema ukweli mbele ya police hati

hapana, hawa watu si majambazi walikuwa wanaokoa hata sasa kesi iko huko, je tutajua Toroitich Daniel Arap Moi anatawala

nusu Nairobi,  na nusu Kenya na Busia hapana,  tunatawaliwa Uganda,  ama Kenya? tafadhali tunaomba tusiwe adui  wa  police

tusiwe adui wa chief, police wasiwe adui wetu mbali tuwe raia tuchanganyike, police wasikie mawaidha ya raia,  na  raia  wote

wasikie mawaidha ya police.   Na  kitu ambacho ninaona ikiwa mnasema ni uongo sisi tuli-feel form ingine hapa niko nayo,  sisi

hatukupata hata tangu  sikupata hata msaada wowote.  Yangu ni hayo tu.

Com.Kangu:   Mzee  Anderea,  umesema  mambo  mengi  unasema  michango  ya  pesea  imetolewa  hamkupata  kitu?

Tungependelea utuambie tungependa walemavu wafanyiwe hivi, wafanyiwe hivi, umesema wewe umesoma na watoto  wanauliza

ulisoma nini? pengine mimi nafikiria ulikuwa unataka kusema kama walemavu wamesoma wasaidiwe wapatiwe kazi,  nao wawe

wanaweza kuwa na mapato.  Ungekuwa unatuambia hivi ndio tungependelea ingetusaidia sana.  

Andrea:   Sasa  wale walemavu wenzangu wapatiwe kazi,  na mimi wanisaidie ikiwa pesa  iko wanijengee nyumba kidogo  ama

wanipe ya kufanyia kazi yangu  ya  shamba  kwa  maana  mimi pamoja  na  bibi  yangu  sasa  tumekuwa  wazee  na  watoto  wangu

hawana elimu hawana mapato, ndio hayo tu.

Com.Nunow:  Asante sana mzee kwa hayo maoni, Christopher Wabwire, 

Christopher  Wabwire: Mimi  kwa  majina  naitwa  Christopher  Wabwire,  Maoni  yangu  nitasema  pengine  tulipata  uhuru  nusu

kwanini  niseme  nilipata  uhuru  nusu?  pia  tulipata  democracy  nusu.   Kama  kila  kitu  tulipata  huru,  matembezi  peke  yake  uwe

ukitembea njiani ati unatisha sisi kutembea kwa sababu ya kutembea na chupa kama hiyo, wakiona umebeba ya taa  watafikiria

wewe unabemba chang’aa na sisi wazee tunashangaa hatujui  kama chang’aa kuna bunduki ndani inatoka kuenda kuawa watu.

 Hiyo kama sisi tunasema ya kwamba tulipata uhuru na kila siku tunaimba hata kuwa  kiongozi  wa  nchi  anasema  asiyezingatia

utamaduni wake yeye ni mtumwa.  Na je sisi kama utumwa zamani kulikuweko kitu kinaitwa kwa Kihayo ishushu  ile mahali ya

kukaa kutengeneza maneno kama mtoto wa fulani ni mbaya au fulani ni mzee mbaya wanakaa,  wanazungumzia, ilikuwa pombe

ya mlija, pia wakati  wa kulima tulitumia pombe  ya mlija na tunasema na tununue pombe ya  kizungu,  sisi  watumwa  hiyo  ndio
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sababu  ya  kusema  sisi  tungali  watumwa,  au  tulipata  uhuru,  na  kama  tulipata  uhuru  kwa  nini  tunataka  kubadilishwa  katika

kitamaduni chetu?  

Pili,  mimi  ninasema  namna  hii,  watu  hawa  watu  wetu  wa  serikali  tulisema  watoto  wetu  ni  hawa  police,  hata  Administration

police, hata assistant  chief, hata na chief, police,  wametuweka sisi kua adui,  sisi wazee hata tukiona  police tunataka kujificha.

Kwa sababu siku hizi police ukizungumza kidogo akisikia wewe anaweza kukushika na kukupeleka huyo anakuwekea bangi na

hiyo bangi ambayo wanashika watu nayo njiani wanaweka katika ma-ofisi yao,  kwa nini?   kama  tulipata  uhuru  kweli  kabisa.

Mtu  anaweza  kufa  hapa,  pengine  apigwe  na  jambo  fulani,  na  chang’aa  iko  kwa  njia  huko  wanawacha  mtu  hapa  anakufa,

wanakimbilia  mtu  wa  changa’aa  sasa  watakuwa  wamemsaidia  huyu?   Kushika  mtu  wa  chang’aa,   Jambo  la  pili,  sisi  kama

tulipata uhuru na uhuru unasema demokrasia  ni uchaguzi, kwa nini tufanyie likuru uchaguzi? Kwa  nini  hatufanyii  assistant  chief

uchaguzi na chief? Kwa sababu niliyo sema hivyo mtu hawezi kuwatawala yule ambaye hawampedi sababu sisi zile zinatolewa

tu, na anatulazimisha nikisema leo iko katika amri, iko amri kumi ya Mungu na iko sheria,  sasa  sisi tuko kwa sheria hatuko kwa

kufuatilia mamb ya utamaduni wa haki wa kutawala uhuru wetu, kwa sababu…….

Interjection Com.  Nunow:  Mzee  Wabwire,  tafadhali  utuambie  mapendekezo,  unasema  chiefs,  na  sub-chiefs  wachaguliwe

sema hivyo usiulize maswali. Kusema ningependa namna hii, namna hii, 

Christopher:  Ningependa assistant chief achaguliwe, la pili assistant chief akisha chaguliwa, afanyiwe transfer kama DO,  DC,

na viongozi wengine.  Pendekezo lingine kwa sababu, sioni kazi ya assistant chief anayofanya sasa  kwa nini hawezi kudhibitisha

na kuidhinisha  huyu liguru achukue nafasi ya assistant chief kwa sababu kila wakati liguru ndio hufanya kazi katika area, 

Interjection Com Ayonga:  kwa hivyo unataka assistant chief atolewe?  Au unapendekeza aje?  

Christopher: Ninapendekeza liguru aidhinishwe afanye ya assistant chief, assistant chief atolewe.  

Interjection Com Nunow:  Can we have silence we will not proceed until you are dead silent.

Com.Kangu:  Tulisema mwanzo mtu  anazungmza  hapa,  tunanasa  kwa  mpango  ya  kunasa  sauti,  na  mkipiga  kelele,  mtambo

unanasa  kelele  wakati  tutakaa  chini  kuanza  kusikiliza  wale  hawakuwa  (luhya

dialect………………………………………………..)

Christopher:  kwa ingine tena wale watumishi wa serikali kama Police,  AP,  pendekezo langu ningesema hawangemaliza miezi

sita,  wakifikisha  miezi  sita   wnapewa  transfer  kwa  sababu  hawajajulikana  na  watu,  na  hiyo  ndio  hufanya  wakishajuana

wanakuwa ma- adui, hiyo itatusaidia sisi. 

Katika upande wa elimu, sisi kuna watu wengine ambao hawajiwezi, na tuliambiwa juzi, juzi ya  kwamba  hakuna   fees  katika
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Primary schools, na saa hii hulipwa pesa  zaidi kuliko hapo mbeleni ningependekeza hivi, ikiwa imepitishwa ya kwamba watoto

hawalipi kitu, hata building fund vile vile watoe kwa kila kitu,  Kila kitu ndani ya  shule,  watoto  wasome  kama  zamani  walipo

anza.

Upande wa kazi,  tumesema tunataka  tuelimishe watoto  kweli elimu tunataka tuwe na  akili  je  pendekez  wale  watoto  ambao

wamemaliza  training za teaching katika ualimu wamekaa nyumbani na tunataka tuongezwe wengine kwa vile pendekezo langu

wangepatia first of all ambao walimaliza shule kwa  training  zao,  wapate  kazi  ndio  tuwapeleke  wengine  kwa  shule  tena   pili,,

mimi katika pendekezo katika watu wa Busia,  tulihaidiwa  ya  kwamba  tutapata  TTC  ningependekeza  sisi  katika  Busia  nzima

mpaka Teso District hatuna training center yetu ya waalimu, tunaomba watuletee training college waalimu  yangu ni hayo tu.

Com.Nunow:  Asante sana mzee tafadhali  ujiadishe  pale,  kwamba  umetoa  maoni,  Andrew  Amahoya,  Felix  Muyani,  Gerald

Nyongesa.  Reverend may be you could just make the announcement that you Rev. so and so is presenting the memorandum

on behalf of Felix Munyani:

  

Wilson Ndindi:  Majina ni Wilson Ndindi Magero Padre, Felix Munyani ni babu yangu  nyinyi mnajua inaonekana kwa sababu

ya  uzee  ameenda  kutafuta  lunch  na  amejiandikisha,  ameniachia  nimshikie  memorandum  yake.  Kwa  hivyo  ninapeana

memorandum yake kama written memorandum asanteni sana.  

Gerald Nyongesa:  My names are Nyongesa Gerald Muchui.  I come from Khama Location. My views are:

Education:  Education should be free to all Kenyans  from  class  one  to  eight,  because  most  of  our  pupils  drop  out  in  those

levels.   High  levels  should  be  shouldered  by  parents.   In  that  regard  a  parent  may  be  preparing  for  the  eight  to  b  selling

something to ensure that his child or her child prospers in education.  

Secondly, employment: let there be  no quarter  system, in that tribalism has always been portrayed because  many people  have

undergone courses but because they have no persons in charge they will always lose their chances to get for somebody who has

not qualified because of his or her father is in position.  

Thirdly, Local government.  I believe our  councilors should be form four leavers in that to ensure that he is adequate  with the

language in the council to know that he can  also get something for his own area other than going there to sleep.  

Fourthly, Executive:  The President  should not have all the powers  of appointing  his  people  in  power  and  lastly,  on  Job;  let

there  be  one  man  for  one  job.   Lets  not  have  this  idea  of  people  grabbing  offices  when  others  are  just  outside  walking,

tarmacking as  if they have never qualified for such offices.   Last  these retirees who have at  least  enjoyed the economy of  our

country should leave to those people who are still young in the field to also enjoy the fruits of Kenyans,  other  than is somebody
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for example comes an election where by old retirees are  the people  to work in offices while our form four leavers are  growing

poor and poor in our homes.  Those are my views thank you.

Com.Nunow:  Thank you very much Gerald for your views, please sign the register for us, Chrispinus Makhoha.

Chrispinus Makhoha:  Memorandum yangu siyo ya kuandika ni ya kuongea,

Number  moja,  majina  naitwa  Chrispinus  Makhoha  vile  mumesikia  nikiitwa,  memorandum  yangu  sio  ya  kuandikwa  ni  ya

maneno, naongea kidogo, 

1. Muundo wa serikali,  katika  miundo  ya  serikali  ningependelea  serikali  ya  majimbo  sio  serikali  ya  ofisi  kuu.  Na  ikiwa

itakuwa serikali ya ofisi kuu, ikiwa itakubalika Rais awe huko juu, na tuwe na majimbo hapa chini singependelea serikali

ya  uf  alme.   Ya  kusema  mtoto  wa  fulani  akitoka  ni  mtoto  wa  fulani  anaingia  hapana,  kwa  hiyo  serikali  ya  majimbo

ningependa wananchi wachaguwe kutoka kwa governor mpaka kwa liguruu, na huyo liguruu alipwe mshahara.  

2. Nimejaribu ninafikiria nimeguzia hiyo kuna wakati  wanyama wa polini wanaharibu chakula cha watu,  wakati  mwingine

wanaua hata mtu, serikali ya sasa,  inachukua mnyama wa pori   kuwa mtu wa maana sana kuwa kitu cha  maana  sana

kuliko binadamu wa kawaida, mtu akiua mnyama wa pori nafungwa na mnyama wa pori  akiua mtu, mnyama hafungwi,

na tena wanamtetea, kwa hivyo ningependa hayo maneno yaangaliwe sana.  Na mnyama wa pori  akiharibu chakula cha

mtu kwa sababu hiyo shamba ulipanda ndio ulikuwa unategemea, na hiyo pesa  ulikuwa  nayo  wakati  ule  wa  kupanda

ilikuwa  hiy,  hiyo  tu  na  utaona  baada  ya  mnyama  wa  pori  kuharibu  chakula  chako,  unakaa  miaka  tano  ndio  ulipwe

ridhaa, hiyo ni kunyanyasa  mwananchi wa kawaida, unajua mimi ni kilema na ikiwa mnyama amebaribu chakula changu

kilema, pesa ile saa ingine niliwaomba, kesho nitakula wapi? Nikiomba mnasema vilema wanaomba,  omba,  kwa hivyo

ningependa,  mnyama  akiharibu  chakula  changu,  wafanyiwe  uchanguzi,  kilikuwa  kinatoshana  namna  gani  mahali

paliharibiwa na nilipwe papo hapo, na nilipwe kutoka katika District, sio kutafuta maneno ya kuenda Nairobi.

3. Mtu yeyote ambaye alikuwa akifanya kazi ya serikali aki retire tunajua serikali hupeana barua ya retirement kwa  mda

wa miezi sita hata wengine wanapewa mwaka mmoja, waalimu wanapewa hata zaidi ya miaka miwili, ikiwa umepewa

barua  ya  ku-retire  kwa  miaka  miwili,  ningependa  serikali  iwe  nayo  inafanya  juu  chini  huko  juu,  kujua  Makokha  ata

retire kesho,  ata  retire baada  ya miezi sita watengeneze benefit zangu, zitumwe siku ile mimi naenda nyumbani, niende

na hizo zote, na nisirudi kuuliza, uliza.  

Pesa  za NSSF:   Pesa  za NSSF  ziletwe  katika  District  mahali  ambapo  mtu  alikuwa  anafanya  kazi,  saa  ile  ana  retire,

barua ya retirement ikija kwangu, ingine iende kwa hiyo ofisi kusema Makokha ata-retire  kesho mmtengenezee marupu

rupu  yake  ya  retirement,ili  nikitoka  huko  niende  nichukue  badala  ya  mimi kutoka  huko  na  kuambiwa  enda  Nairobi,

enda Nairobi,  enda Nairobi.   Ile pesa  ilikuwa 10,000  saa  ile nitapewa  10,000  faida  yangu  itakuwa  2,000  sasa  hapo

naona Katiba ya leo kama haisaidii watu, ni hayo tu asante kwa kunisikiliza.
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Com.Nunow:  Asante sana bwana Makhoha, kwa maoni yako, tafadhali ujiadikishe Andrew Namange? 

Andrew  Namange: Nisie  Andrew  Namenge  Kutoka  Nambale  township  village  Mariva.   Maoni  kange  sava  Katiba  khale

khwabechanga nesirero amera kanga niko Andrew Namenge khurula Nambale 

Translator: I am called Andrew Namenge, from Nambale township Maliva village.

Andrew:  Khale 

Translator:  Long time a go,

Andrew:  Khwabechanga nende bakhulundu 

Translator:  We had elders,

Andrew: Muchinyanga sia siserero 

Translator:  during marriage times 

Andrew:   Tsinyanga tsa  kifo

Translator:  during death,

Andrew: Nende tsinyanga tsa arusi

Translator:  and during weddings.

Andrew:  Kwabechanga nende malwa ako bule

Translator:  we had local brews from Wimbi.

Andrew: Isaino 

Translator:  These days,
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Andrew:  Ni khule nende bakini ……………………..

Translator:  if we have visitors:

Andrew:  Kabila ngabo

Translator:  like this ones

Andrew: Khunyola abasikari oli ngo welingialingia sa mungo ngoli mukini muburuchi

Translator:  we find the askari’s coming around and you look hopeless in the home in the midst of Administration.

Andrew:   Savanga Katiba

Translator:  I am pleading with the Constitution,

Andrew:   Irulekhule 

Translator:  To release us

Andrew: Khube nende

Translator:  so that we can have

Andrew: Ebindu  ngebio 

Translator: things like those

Andrew:   kabendulakha

Translator: That are traditional.

Andrew:  Eliakhubiri efew 

Translator:  Secondly,
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Andrew: Efe badidi ba inyuma eno 

Translator: We small citizens

Andrew: Sikhunyala khukula whisky

Translator:  We cannot, 

Andrew:   Khubakeni abo 

Translator:  We cannot buy commercial beers like whisky

Translator:  to our visitors

Andrew:   Khuli nende 

Translator: we have

Andrew:  Abadekhi ba kando kando badidi

Translator:  we have local brews in our homes

Andrew:  Khusabanga Katiba 

Translator:  We are requesting the Constitution

Andrew:   Ikonyekho ingira yosi yosi nga  kha-factory 

Translator:  to look for ways and means where this can be made by a factory

Andrew:   Abadekhi badidi badidi bano 

Translator:  These local brewers,

Andrew:  Bairenge mu-factory omwo
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Translator:  should be taking these brews to that factory

Andrew:  Okhulingara sawasawa 

Translator: to analyse criticary

Andrew:    Malwa keni kakusibwengwe  khumaduka au mu bar

Translator: so that these local brews are free from danger and they should be sold commercially in our public places.

Andrew:  Khwefe abundu badidi 

Translator:  We the common mwananchi

Andrew: Khunyala  khukulakho 

Translator:  we can buy

Andrew:  Khulondana na mapato kefu  ni kali madidi

Translator:  depending on our meager incomes.

Andrew:   Eliakhudaru 

Translator: Thirdly, 

Andrew:  Abasikari  nibola mungo 

Translator:  when the askaris reach our homes

Andrew:  Bacha mpaka khubulire 

Translator: they entreasure our privacy
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Andrew:  mbara nibiakhuba mbu omundu mukhulundu khwakisa malwa khubuliri 

Translator: seriously speaking, we as elders can we hide beer in our bedrooms?

Andrew:   Abasikari abo babechanga sa nibenya abakhasi bali munyumba omwo. 

Translator:  Those askaris interest is not beer but they look for our wives.

Andrew:   Nende ebindu bili khusitanda  okhwo

Translator:  together with our bedding.

Andrew:  Ako niko kambere nako1        

Translator: that is all I have.

Com.Nunow: Asante sana mzee Namenge kwa haya maoni  tumeyapokea,  utajiadikisha  pale,  na  u-sign  register  asante  sana.

Kenneth Kafua, na baada ya Kenneth wajitayarishe wanafunzi wa Igara Secondary school.

Kenneth Kafua:  Basi kwa majina ninaitwa Kenneth Kafua nitatoa maoni yangu.  Nitasoma vile nilivyo andika,  wananchi wa

Kenya …….

Interjection  Com.Nunow:   Kenneth,  usisome  kama  una  maandishi  utatuangazia,  utakuwa  unafanya  kazi  mara  mbili  sisi

wenyewe tutasoma tupatie points peke yake.

Kenneth:   Sawa  ninapendekeza  ya  kwamba  wananchi  wa  Kenya  wakubaliwe  kutoa  maoni  kulingana  na  Katiba  ambayo

inawatawala.   Jambo  lingine  lugha  ambayo  itaandikwa  katika  Katiba  lazima  iwe  lugha  mbili  ambayo  ni  ya  kiswahili,  na

kiingereza ambayo inaeleweka.   Katiba vitabu vitolewe ambavyo vinachapishwa na kila mwananchi apate  kujua Katiba  yake.

Rais achaguliwe na wananchi wenyewe, Rais apewe utawala  miaka kumi sio zaidi ya hapo,  akiwa mzuri akiwa mbaya,  miaka

kumi tosha.  Rais awe mtu ambaye amesoma vizuri na awe mtu  ambaye anajua lugha mbili.  Rais anyanganywe mamlaka kama

ya detention,  asiwe  na  mamlaka  ya  kufunga  mtu,  detention  lazima  ahukumiwe  kortini,  na  huyu  mtu  atangazwe  katika  gazetti

rasmi la serikali na apewe siku kumi nne kufanya appeal.   Pia  sheria  ambayo  inamuhukumu  iandikwe  katika  gazetti  rasmi  ya

serikali.  Rais asiwe na mamlaka ya kunyang’anya wananchi kutembea katika nchi yao.   Pia,  Rais asikubaliwe kufuta mtu  bila

kupitia kwa Bunge.  

Ningependa pia liguruu aangaliwe kama mtawala apewe mshahara, ili kusudi asiwe mtu wa kuomba ama kuleta ufisadi.  Jambo
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lingine  ambayo  ningependa  kuguzia,  TKK  toa   kitu  kidogo,  yule  mtu  ambaye  anapeana  hongo,  na  yule  ambaye  anachukua

hongo lazima washtakiwe.   Mwizi ama wizi, mtu yeyote ambaye aliiba mali ya umma na  anataka  kusimama  Ubunge  au   Rais

lazima ahukumiwe kortini na arudishe hiyo mali.  

Ningetaka  kuguza  mambo  ya  mipaka.   Mpaka  ambao  uliwekwa  na  serikali  ya  ukoloni  lazima  uheshimiwe  na  usiodolewe

kulingana na kitabu cha methali 22: 28 usiondoe alama ya mpaka wa zamani uliowekwa na babu zako.  

Pia ningependa kuguzia mambo ya watoto.   Mtoto lazima apewe  elimu ya bure ikiwa ni msichana na ikiwa ni mvulana.Uridhi,

nikizungumzia mambo  ya uridhi, mzazi akiwa na watoto wawili ni sharti wapate uridhi kutoka kwa wazazi wao.   

Mapenzi:  Yule mtu yeyote ambay atapatikana akifanya mapenzi na mtoto ambaye ni wa chini ya miaka 18,  sheria ichukuliwe

aindikwe na ahukumiwe bila kusitasita.  

Ningependa  kuzungumzia  mambo  ya  ugonjwa  wa  ukimwi  ambao  umekuja,  nauliza  ya  kwamba  iandikwe  kwa  Katiba  ya

kwamba mtu akiwa na visuzi vya ugonjwa wa ukimwi, na anajua ya kwamba ana viruzi na  anaendelea  kusambaza,  huyo  mtu

anastahili kushtakiwa.  

Mavazi:  Kulingana na tamaduni za mwaafrika lazima mavazi yaheshimiwe, mwanamke hastahili kuvaa mavazi ya mwanamume

na mwanamume hastahili kuvaa mavazi ya mwanamke.  

Kuoa:   Ndoa  kijana na msichana, sharti  achague yule kijana ambaye anataka kuoa,  ama kuoleka.   Pia  ninaguzia  upande  wa

mahari.   Lazima  kuheshimu  tamaduni  za  wafrika  au  mtu  wa  Kenya.   Kitu  kidogo  kitolewe  ili  kuidhinisha  ya  kwamba  huyu

nimemchukua kama mke na heshima ikuweko kati ya  haowatu wawili.  

Disability:   Ningependa kuguzia watu  ambao  ni  walemavu:   Walemavu  lazima  wasaidiwe  sheria  iandikwe,  mlemavu  yeyote

ama kipofu serikali isaidie kimapato, kielimu na mambo mengine kadhalika.  

Abortion:  Nikuguzia mambo ya abortion kutoa mimba yule mtu ambaye atatoa mimba ambayo si halali ni sharti ashtakiwe.  

Interjection Com.Ayonga:  Halali ni nini?

Kenneth:  Mimba  ambayo  haina  baba  ama  mama.   Basi  ninamaanisha  hivi,  abortion  mwanamke  akipatikana  akitoa  mimba

anafaa ashitakiwe.

Employment:  One man one job, mtu yeyote ambaye  ameajiriwa katika serikali yetu ya Kenya na ame-retire  asikubaliwe tena
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kurudi kwa kazi.   Mtu anayetaka kazi ya ubunge lazima ajue kusoma, kuandika,  asiwe mtu ambaye ako na record  mbaya  ya

ufisadi au muuaji.  Mwenye kupenda maendeleo na kupenda nchi yake.  Kila mwananchi wa Kenya anakubaliwa kupiga kura.  

Lugha  mbili  ambazo  ni  kiswahili  n  a  kiingereza  zikubaliwe  kuongea  katika  Bunge.   Vyama  vingi  vikubaliwe  katika  nchi  ya

Kenya.  

Interjection Com Nunow:  Endelea make your last point, one last point.

Kenneth:   Point  yangu  ya  mwisho  angalau  nimeandika   mengi,  kuanzia  kwa  utawala,  Liguruu,  sub-chief,  na  assistant  chief

wachaguliwe na wananchi.  Asante.

Com.Nunow:   Asante  sana  Kenneth  usione  hujamaliza  kwa  sababu  tutasoma  yote  na  itaingia  kwa  computer  ya  Tume.

Wanafunzi mko tayari, Patrick Umachi, karibia pia Caroline Kelasi.

Patrick Omachi:  I am called Omachi Patrick  from Igara Secondary  School,  form four.   I  have some views.  My first views

goes to President and the power, I want the President’s power to be reduced because he has a lot of power  than other people.

 Also the power  of the President  should be shared by the Prime Minister and the Vice President.   If the  President   has  done

something wrong either he has stolen the public money or other resources and his management is not good, should be forced by

the Constitution to resign and then taken into the court  and judged and if he has stolen public  money  be  should  be  forced  to

repay that money or that property that  he has taken from the government.   Also the MPs whom we are  electing ,I  want when

you want to become the Member of Parliament should be retained and if you are  the Member of Parliament and then you are

not doing your work very well as  an MP you should be forced by the Constitution or  the people  that you are  representing  in

Parliament to resign,  as we have had that, there are  some MPs who went to the Parliament for four years,  and then they have

not said anything about there Constitution, those people should not be allowed to go back again  the Parliament. 

 In the public according to the public money and resources,  that should be shared that every Kenyan should get that money to

be shared equally because,  there is some  public money that  has been used to build some places like the Province where the

President or  those who are  in power  have been used and some of us here,  in Busia and in Teso District you get some roads,

they are  very bad,  they are  unaccessible to various places.   So  I want the Constitution to provide that the government should

construct every road in the country they should be in good condition.   

Also the Commission of enquiry should be set  up because  there are  some things that have happened  in  this  country  whereby

some  people  have  been  assassinated  and  some  activities  have  come  up  due  to  reluctant   once  of  the  security  force.   The

Commission  is be set by the Constitution to provide that the enquiry Commission should be set and if anything comes out in the

country  they  can  inspect  anything  and  then  that  to  be  announced  in  public,  because  there  are  some  activities  that  in  1992
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whereby some clashes arose up and then a Commission was up and it has never given out its report.  

In the area  of education,  we  want  Primary  education  to  be  compulsory  and  free  education.   Every  Kenyan  citizen  or  every

Kenyan  child  should  have  a  right  to  get  education  and   should  not  be  denied  that  right  because  the   parents  do  not  have

anything.   Also if a student in form two or form three has not received that certificate that shows that he has gone to school,  the

assessment test should be done and then to be given a certificate and some opportunities should be set  aside for them because

there are some people who  have no certificate and are just staying at home and have at least  gone upto form three.  

Girls inheritance rights from their parents, I do not agree with that because, this will cause some chaos  in the family.   If a girl is

married and inherits from the parents, she will not respect the husband.  If a man ………..

Interjection Com.Kangu:  Kuna wale wameanza tena kelele,  na tumesema huu ni mladi wa   Kenya  wote,  boys  equal,  girls

equal tumpe kila mtu nafasi yake ya kuzungumza.

Patrick:  I want also to say that girls should get married at about  21 years,  and anybody who is found marrying a girl less than

21 years  should be prosecuted by the law and the man should  marry when he is already 25 years and above.  That means that

when they marry at that age, they are capable and are mature enough to manage their family.  

According  to  the  office  there  are  some  people  who  are  owning  several  offices.    You  get  somebody  who  is  a  Permanent

Secretary,  and then he is also a Director  in a certain Parastatal  body.   So I want if  you  are  a  Permanent  Secretary,  you  just

have one office just remain in that office and the other one whereby somebody is the secretary of the Cabinet  and he is also the

Chairman of the Civil Service, that one should be divided to create jobs for several other people.  

Interjection Com.Ayonga:  Omachi you have made your point one man one job, as simple as that without any explanation we

know all those things, we are not foreigners, okay go ahead.

Patrick:  If you are a civil servant I want to say this, you should be allowed to retire at the age of 60 years.   If you retire, at  the

age of 60 years, as soon as you leave the job you are paid about 3 months before the retirement.  Thank you.

Com.Nunow:  Omachi asante sana, please sign the register,  I now call Caroline Kerasi

Caroline Kerasi:  Guests of honours and the rest  before you is Kerasi  Caroline from St.  Pauls Igara.   I  have few remarks to

pass across.  One  point to start  with, the first is inheritance of properties  by the girls.  Girls should not be  denied the right for

land, reason is because  a girl who is learned and knows the management of land, can start  some  projects  that  can  assist  the

family.  
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Secondly is the early marriages to girls.  Early marriages to girls should be abolished.   This is because  some parents  insist their

daughters to get marriead before 18 years.  For  the parents to get dowry.

Thirdly  the  Constitution  should  provide,  that  people  should  marry  girls  who  are  below  18  years  should  be  arrested  and  be

disciplined.  Then lastly girls should also be given a chance to attain higher level of education.   For  me  to say this is  because

boys are given chances for higher education because  they are the people to remain and assist  them, they forget girls if they are

educated to higher levels they will assist  the parents  and they will participate in projects  that will assist  the fellow brothers  and

the entire village.  Thank you.

Com.Nunow:  Thank you very much  Caroline, please let  us have your paper, and sign the register and Hon.Phillip Masinde:

Hon  Phillip  Masinde:  Hon.  Guests  dear  Commissioners,  you  are  welcomed  to  Nambale  Constituency.   I  submitted  my

memorandum but it was a summary so what I have to say is not a summary of what I submitted but what I  submitted   is  the

summary of what I have to say and I hope you will patient with me, on whatever I have to say but I will try as  much as  possible

to keep within the time limit.  

Commissioners,Kenya Constitution I have a copy here of the current Kenyan Constitution, I have been looking at it for the past

10 years, I have also helped in multilating some of the chapters  and sections of the same.  I want to say this, that God gave to

Moses  10 commandments.   Kenyan Constitution which is not within those 10 commandments that God gave to  us  is  not  the

Constitution for Kenyans, because anything that is outside the Constitution which, or outside the Constitution which should be in

the context of the 10 commandments is not for human beings.  I want to take this opportunity to thank our fore fathers who had

the opportunity to go to Lancaster  House and negotiate the Constitution, that brought us Uhuru.  That Constitution as  far as  I

am concerned, was very relevant and many of its parts are still relevant.  It was however destroyed by the Kenyans who were a

bit too hungry for the power, or who were selfish, and they created  sycophan who mutilated the Constitution to what we have

now.  

At independence our former freedom fighters aimed three very important things for the Kenyans.

1. To eliminate ignorance, 

2. To eliminate sickness

3. To eliminate poverty.

It  worked  for  a  short  time  unfortunately,  because  of  the  mutilation  of  the   Lancaster  Constitution,  all  that  they  vowed   to

eliminate has back in a bigger way, than they found.  We find that recently our MPs passed that all children should go to school

compulsory.   Unfortunately  we  do  not  have  enough  teachers,  we  do  not  have  enough  facilities  to  get  all  the  school  going

children to go to school, and we are making a law which we know is going to be  broken not because  of the wish of anybody,
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but because we have failed to prepare so as to make that law to be followed.  

The next thing we have problems the children that are  able to go to school at  the  moment  are  lucking  facilities,  they  have  no

books, they have introduced so many things in Primary schools, so many funds which are  unchecked and uncontrolled,  that are

affecting education of all Kenyans.  We have primary school children they are  sent away from school after every other day,  to

collect  20  Kshs.  for  a  watchman,  5  Kshs  for  water  I  do  not  know  20  Kshs  for  the  teachers  breakfast  or  lunch,   I  am

ex-teacher, all these people are working in the offices,  the  people  you are  serving do  not have to get meals for teachers,  and

these things when the children are sent away, those who are in the schools are going on with education.  Those who come back

after a week or two it very difficult to catch up.   Also the classrooms are  crowded because  we luck teachers  and yet we have

teacher training schools, we have teachers who are unemployed at the moment, and if we are earning (inaudible) so really, when

you come to the sickness, we have more hospitals now than we used to have during the colonial days.   Nambale Constituency

never had a hospital during colonial days until towards  independence when we had  Nambale health center  here.   Our nearest

hospital was Kakamega, we have many more hospitals around, but they are  useless to be  here at  the moment because  there is

no medicine, the staff there are  underworked or  overworked,  they  have  no  morale  to  work  and  you  find  eventually  you  get

surprised to read that medicines have been destroyed because  they have expired.   We keep  on getting this donors,  bringing in

money,  bringing  in  medicines  na  wananchi  wanakufa   kwa  sababu  hakuna  madawa  kwa  hospitali,  ukienda  kwa  hospitali

unaambiwa nunua shidano, nunua kila kitu, unanunua madawa hata kupigwa  shindano  na  yule  daktari  au  nurse  ambaye  yuke

kwa hospitali ya serikali unakuwa charged 20, 30, 50 Kshs,  ili upigwe shindano na huyo daktari  analipwa.  So tunafanya watu

kuogopa  kuenda  kwa  hospitali,  kwa  hivyo  wengi  wanakufa  kwa  kukosa  pesa  za  kuenda  kwa  hospitali  ya  private  hospital.

Hospitali zetu za serikali hazina maana sasa.  

Ukiangalia mambo ya umaskini there poor  kuna watu wengi ambao wapetupwa nje ya kazi,  kwa sababu zisizo sawa,  hiki kitu

wanaita  retrenchment  Ok,  World  Bank  na  IMF  wanafanya  mipango,  zinaambia  serikali  mnasema  tutatupa  watu  nje  sisi

tutawapatia  pesa  ya  kulipa   hawa.   Juzi  hata  American  Ambassador  ambaye  alienda  akasema  kila  mtu  ambaye  alikuwa

ametupwa nje kwa sababu ya retrenchment hanastahili kupewa shillingi 200,000/40,000.  Wale watu ambao walitolewa nje the

maximum they have had ni shilling 40,000,  sasa  hii 200,000  hata serikali yenyewe haijawahi kuambia watu  hizi  ziko  wapi,  na

tuliambiwa ziko.  Na hiyo iko kwa Constitution na Constitution haifai.   Ile kitu ningesema ni kwamba kwa sababu ya mtido huu,

umaskini umeingia, watu wengi wametupwa nje ya kazi,  walikuwa wamezoea maisha fulani hawawezi kuhudumia familia,  sasa

wizi umeingia, kuna watoto  ambao wamesoma wanakuwa graduates  hawana kazi,  lazima wajue vile  watajilinda,  na  hiyo  ndio

inaleta hii mambo ya kuwa na ufisadi, kuwa na mambo mengine, kuwa na wizi na unyang’anyi na mambo mengineo.  Kwa hivyo

ingekuwa vizuri kama  for example hii mambo kwenda kwa shule harambees ndizo zinaumiza watu.  Harambees zikatwe ziwe ni

za kusaidia mgonjwa kwa maana ugonjwa hutarajii hiyo, ziwe niza kusaidia mtoto kuenda ng’ambo, ziwe ni za kusaidia maskini

 ambaye amekufiwa, lakini zisiwe za shule ambazo hata wengine wamejenga shule nzuri na harambee bado  sinaendelea,  zingine

harambee zinaendelea kwa mashule kwa miaka na miaka, ukienda huko hakuna shule mpya ambayo inajengwa na watu wangali

wanaendelea  kulipa  harambee.   Haya  mambo  yachunguzwe,  na  harambee  zingine  hata  zinaenda  kuwa  personal  Permanent
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secretary akikufa au Minister amekufa harambee inatolewa ya million mbili mwananchi anakufa huko anazikwa kama kuku tu au

kama mbwa. So, ziwe harmonized na tufuate harambee ambayo tuna hakika itaenda kufaidi wananchi.  Kufuatana na hayo mimi

niko recommendations chache za kufanya ambazo nafikiria ni muhimu sana.   Watu wengi wamefanya hizi recommendations  na

hii ni recommendation ya sasa mamlaka ya  wale watu ambao wanastahili kuwa kulinda sisi wananchi.  

Post  ya President  instahili kuwa Executive President  kwa maana awe elected by the people.   President  ambaye anachaguliwa

na Bunge, Bunge itaenda kumng’oa kesho  na wakitaka afuate ile wanataka na asipofuata wana mng’oa na itakuwa  unstable,

President  pia ataogopa kutekeleza mambo yake  kama  President,  kwa  hivyo  awe  Executive  President  na  awe  na  powers  za

kutosha ili awe, anaangaliwa kama mkubwa wa nchi au the God the father of the Nation sio huyu President  ambaye tutakuwa

tunamtupa tu kando,  na kando kwa  maana  tumeng’oa  mamlaka  yote,kutoka  kwaPresident.   Na  President  awe  anafutwa  na

wananchi, kwa maana akiwa ni President ambayehakupigiwa kura, wale ambao walimchagua by selection watamtupa ten times,

na  mwananchi  hata  hatajua  ni  nini  inaendelea  na  kwa  hivyo  President  anastihili  kuwa  elected  na  wananchi   na  afutwe  na

wananchi na apewe Executive powers.   Anstahili kuwa na Vice President  na tuwe na Prime Minister,  na huyu Prime  Minister

awe ndiye anasimamia mambo mengi ya serikali let them share the powers.   Na  Prime Minister  naye  awe  na  labda  wasaidizi

kama watatu kuwe first deputy Prime Minister,  second deputy Prime Minister,  third deputy Prime Minister,  after all hao watu

nao wachaguliwe na President kwa maana Prime Minister is just a Minister except he is the head of other  Ministers,  na Minister

wengine  tunanyamaza  tu,  kwa  hivyo  President  achague  hawa  watu  wote,  lakini  awapeleke  kwa  Bunge,  Bunge  I-confirm,

ikikataa mmoja  waseme huyo hatumtaki leta mwingine tumchunguze.  

 

Interjection Com.Nunow:  Please summarise.

I am nearly through asante.  Ingine inastahili tuwe tuko na National Assembly yaani Parliament,  ni vizuri tuwe na  senate,  na  hii

senate iwe na watu ambao wamekomaa ambao hawako chini ya miaka 45.   Na  hii senate  labda  kila  District  iwe  na  Senator

mmoja, hawa ma-senators wawe wanaweza kuuenda kuchungua mambo ya Bunge, ambayo Bunge inafanya, hivi juzi Mbunge

anakaa, wa-Bunge wanakaa wanapitisha mishahara yao, wanapitisha hii, hata hawa-consult nchi na hakuna mtu ambaye aliweza

kusema basi  kwa sababu wanafuata sheria,  na hii sheria kuangaliwa isipoangaliwa itakuwa matatizo  kwa hivyo  I  recommend

ya kwamba senate iweko.

Local Government:  Tuwe na local government ambayo ini strong,  iwe kama County na hiyo local government wale  watu  wa

local government ma councilors wapewe uhuru wa ku learn hizo local government zao,  Minister wa Local Government kukaa

na kusema nime-abolish hii local council kwa sababu ya fitina.  Local Council ku-abolish au kugeuza kuweka Commission iwe

kama ma-Councilors 51% ya ma councilors wa Tume ya kwamba wanataka local government, igeuzwe au at least one third  ya

population yaani electors  ndio wageuze mambo ya local government.   Kwa maana the local  government  zimeachwa  tu  at  the

wimps of the Minister for Local Governmnent na hao hawapatii nguvu ma councilors kuendesha kazi vile wanastahili kuendesha.
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Lingine, hii mambo ya majimbo nafikiri is a good idea, lakine iwe tu Provincial waweke majimbo Provincial kwa Constitution na

  iwekwe peding for 15 years to come ili kutakuwa hizo na election tatu ambazo zinafuata, wale ambao watakuwa huko,  hawa

vijana  kama  hawatakuwa  integrated  enough  wakifikiria  it  is  important  kuwa  na  majimbo   walete,  kwa  sababu  kwa  sasa

kufuatana na vile tulivyo economically, tutakuwa tunaumiza wananchi kuleta majimbo saa  hii, but it is a good idea to have hiyo

majimbo.  

The  other  thing,  referundum  nafikiri  ile  Constitution  ya  Lancaster  kulikuwa  na  referundum  na  hiyo  ikatolewa.   Referudum

isiporudishwa,  hata  hii  kazi  nyinyi  ma-commissioners  mnafanya  ni  bure,  kwa  maana  wa-bunge  wakisha  ingia  kwa  Bunge

wategeuza hii kazi ambayo mnafanya, mmechukua nafasi ya kuifanya mmeifanya kwa ustadi,  na hiyo inaweza kugeuzwa within

30  minutes.   Hii  section  2A  iliingizwa  within  15  minutes,  section  2A  tuliitoa  mimi  nilikuwa  Mbunge  kwa  30  minutes  na  hii

Coinstitution watu wanaichezea tu namna hiyo,  kwa  hivyo  iwe  na  referundum  wananchi  waangalie  na  hiyo  referundum  labda

ichukuwe 75% of wananchi  ambao eligible voters,  kusema ndio ili wageuze,  kwa maana hiyo pia itakuwa  inafanya  wananchi

kukaa bila yale mambo mengine kutolewa tu behind the kitchen Cabinet wanaharibu  nafikiri hiyo ni very important.  

Wazee  wengine  wamesema  juu  ya  hii  local  brew,  during  colonial  times  mwafrika  alikuwa  hakubaliwa  kunywa  pombe  ya

wazungu walikuwa confined kwa ile pombe yao ya kiafrika,  saa  hii mwafrika amekuja amegeuzwa mtindo,  anataka  mwafrika

akunywe pombe ya mzungu peke  yake  asinywe pombe yake mwenyewe.  Kwa hivyo na hiki kitu kimeleta corruption  nyingi

imefanya  wananchi  kuwa  maskini  kwa  sababu  kama  wangekubaliwa  vile  wengine  walisema  hapa  wakunywe,  wanajua

kutengeneza  pombe  yao  ya  kiafrika  ya  wimbi  na  nini  which  is  a  food  as  well  as  a  drink,  ni  chakula  kama  angekubaliwa

kutengeneza.   Saa  hii  kwa  sababu  ya  restriction  watu  wengi  wamekufa  kwa  sababu  ya  drinking  illicit  drinks,  wamekufa

kushinda siku zile kama hizi drinks zilikuwa  zimekubaliwa.    Kwa hivyo wananchi wapewe ruhusa ya kutengeneza  pombe yao.

  Chang’aa okay wanaweza kutengeneza,  mbele  ni walikuwa wanatengeneza haikuwa harmful, saa  hii wanaweka vitu  vingine

kwa  sababu  wanakunywa  kama  wezi,  wanaweka  kile  kitu  ambacho  ataguza  tu  na  kunywa  one  pogup  na  anaenda  kichwa

kimekwisha geuka, kama ingetengenezwa mzuri, na wakae wakunywe wakibadilishana mawaidha, hiyo ingekuwa vizuri na hata

tuko karibu na Uganda chang’aa inatengenezwa, tungetengeneza kama sivyo tungekuwa na cottage industry hapa Kenya kwetu

tutengeneze  ili,  tuiuze  vile   msemaji  wa  mbele  aliposema.   Na  hii  pia  ita-discourage  haya   mambo,  watu  wengi  Nambale

Constitutency, au Busia District ambao wanawekwa ndani, ni kwa sababu ya kinywaji hiki, wengi otherwise sisi watu wa Busia

we are law abiding ukienda kwa cell, ukiuliza nine out of ten ni watu ambao wamekwa kwa sababu  wamepatwa wakinywa hii

local brew,  why discriminate?  Nairobi  ukienda Kariobangi,  local brew inanywewa, na watu wanapewa permit,  Kawangware

hivyo local brew inanywewa kwa bars na watu wanapewa licence, why discriminate areas  zingine kama Busia? wapatiwe hiyo

nafasi na wapewe strict orders and how to have all these things managed  na hii pia itazuia  haya mawindo ya AP sitaki kulaumu

  askari wa police ma APs especially hanging around kwa boma za watu, anaskia njaa hana pesa ya kununua maziwa,  anaenda

kwa boma ili alipwe pesa.  Watu wangu wanashikwa wanawekwa kwa ofisi ya AP hapo and over the weekend au Christmas

time wanashikwa kama Friday,  wanakaa huko  wanaambiwa  usipoleta  3,000  Kshs  utakaa  hapa  mpaka  Tuesday  ndio  uende

46



kwa korti.   Watu wanasukuma na mpaka wanatoa hizi pesa, hizi pesa haziendi kusaidia serikali, mtu anatoa na haedi kwa korti,

anakuwa  maskini  kushinda  vile  alikuwako  afew  hours  earlier  na  huu  umaskini  unaletwa   na   mambo  kama  haya  ya  ufisadi.

Mengi nafikiri, machache yako kwa memorandum ambayo nimepeana, nafikiri kwa hayo machache nawashukuru asanteni.  

Com.Kangu:    Asante sana muheshimwa in fact on Saturday when I passed  by home in Butere,  I found my step brother  and

his wife having been arrested because they were found drinking and when I went to the police station,  I found the son who has

been asked  to take  1,000  Kshs before they are  released.   So  mambo unayosema ni kweli.   We would  safe  foreign  currency

yenye tunaenda ku-import  hizi mzungu beer, a lot of our labour is lost when people  are  locked in their,  people  who may be on

their farms  working   but  any  way  that  is  beside  the  point.   The  senate,  unataka  a  representation  in  the  senate  iwe  ya  watu

wagapi na wana represent  sehemu kwa njia gani?  

Hon.Masinde:  Nilisema senate  kwa sasa  hatutaki senate  kuwa na watu wengi sana,  hivi juzi tulisoma ya kwamba hata wale

ambao wazee wetu ambao walikuwa kwa senate zamani, walinunuliwa, wakavunja senate.  Hiyo ilisemwa tuliona kule ilisemwa

na msemaji mmoja ambaye alikuwa MP siku hizo, walinunuliwa.  Kwa hivyo tuwe na senate  wachache na mimi nilikuwa  nina

recommend  ya  kwamba  kila  District  kwa  maana  tuko  karibu  na  Districe  70  sasa,  kila  District  iwe  na  Senator  mmoja,  for

economic purposes also.   Na  huyu senator  asiwe chini ya miaka 45,  we want mature people  ambao wanaweza kuangalia uso

wa  huyu  manamba  ambaye  amejigeuza  kuwa  mbunge  kwa  miaka  21,  na  kumuambia  wewe  ungali  mtoto,  haya  mambo

yanaharibika hatutaki mambo kama hayo.  

Com.Nunow:  Asante  sana  mheshimiwa  Masinde  wa  hayo,  Wesuna  Ouma.  Karibu  tafadhali  utafuatwa  na  Leonard  Hadoli,

Leornard jitayalishe.

Wesuna  Ouma:   Thank  you  very  much  Commissioner  since  you  adviced  that  we  do  not  repeat  what  we  have  in  our

memorandum I have presented memorandum I would like not to repeat  that.   However I would like just to say the following;

first my names are Wesouna Ouma, I am retired college Lecturer.   I  would like to suggest that we define what we mean. (mic

problem)  One  of  the  things  that  are  detrimental  to  our  development  is  that  we  have  failed  to  define  what  we  mean  by

employment.  There are many forms of employment, which many of us do not see them in that light.  For  example farming in my

view is the form of employment, Jua Kali is a form of employment, but people do not see  them that way because  they have not

returns,  they have no defined returns and people  would like  to  seek  office  employment  in  order  to  be  satisfied  that  they  are

employed.  So if we can define and protect  other  forms of employment without exploitation, I think it will help a lot.   Like in t

farming there are a lot people who are prepared to spend their time and resourced in farming but they are  so many things which

are  unpredictable,  farm  produce  and  implements,  the  prices  are  unpredictable  and  so  forth,  so  we  would  like  to  have  a

Constitution where other forms of employment are  protected  and if possible like in farming the government could subsidize the

farmer, so that he can benefit and spend his time or  her time in farming activities.  Another thing will be  I would suggest that in

this country and in many African countries  unfortunately,  the  elderly  and  the  physically  disabled  are  not  given  due  respect,  I
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would  suggest  that  as  Commissioners  you  kindly  look  at  ways  and  means  of  enacting  a  Constitution,  which  respects  and

protects the elderly and the physically disabled.  I understand these days they are supposed to - be we are supposed to refer to

them as physically challenged.  

Thirdly, many people have suggested that we scrapp Provincial Administration in its entirety.  I would suggest that,  we scrapp it

at  the  level  of  Provincial  Administration  but  we  retain  District  Administration,  I  feel  its  important.   People  like  Provincial

Commissioners, Provincial Director of anything, are just duplicating the work that is being done at the District level.  

Another thing is that we have differing views about whether people want a unitary government, or they want majimbo, I feel that

at the level where we are  just a few years  after independence,  I think we still need to belong to a unitary government but with

properly defined working system like the views that you are collecting. So since you have my views and the document,  I would

like to thank you very much for that.   

Com.Nunow:  Thank you very much bwana Ouma please register yourself just a minute.

Com. Kangu:  In your view when do you think  we will be ready  for a federal system?

Wesuna Ouma:  I believe that if our unitary system is working properly there is no need any time at all for a federal system.  

Com.Nunow:  Thank you, so you are suggesting the unitary system is working well.  Is working well now?

Wesuna Ouma:  No, but I believe with the new Constitution things will go on well.

Com.Nunow:  Thank very much please register there Leornard Hadoli, utafuatwa na Absolom  alutia.

Leornard Malova Ladoli:  Thank you Commissioners my names Leonard Malova Ladoli I am a resident of this area,  and I

am  the  chairman  of  higher  association.   As  has  been  mentioned  a  little  earlier,  the  Constitution  that  has  served  us  since

independence was a good document,  the problem is that we have not observed its provisions.   That has come about  because

the separation of powers  between the Executive, the Legislature, and the Judiciarly has not been very clearly observed to  the

extent that there has been interference from one arm to the other particularly from the Executive.  That plus other  elements that

have come in have really messed up the Constitution or the observation of the Constitution.  

We feel that Kenya has the resources  and the man power  to look after its resources  and prosper.   The the legal  frame  work

which is the Constitution in which this happened should lead to make us live and harmony, but certain things need to be  done.

One I think the one that have alluded to the separation of powers,  should be very clearly observed so that the executive does
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not unduly interfere with the other arms of the government  that  is the Judiciarly and the Legislature.  

We would like to make a certain recommendations,  earlier on somebody mentioned  about  political  parties.   We  believe  that

political parties  should be as  many as possible but there should be provision, that we  do  not  have  a  hundred  political  parties

because they will not serve as any useful purpose, they will only split us into small ethnic and tribal groupings, which will serve us

at all.    Parties should demonstrate that it has national following for it to be registered and they can be many as possible,  but so

long as they have demonstrated National following.  

We believe that the Presidency as  it is presently constituted can work provided that the President  is elected by the people  as

well as the Vice President.   It  should be a ticket  that the President  and his Vice President  are  elected by the people  and they

are voted out by the people as well.   We do not want a situation where one person can play around with the deputy so that at

one time we do not have a Vice President in the country, it should be a Constitutional provision that the President  should have a

Vice President and they should be elected on one ticket.  

We  also  make  proposals  on  the  number  of  Ministries  that  should  be  within  the  governmnent,  we  feel  that  they  should  not

exceed 15,  and within those 15,  they should be able to run the affairs of the government efficiently, with one Minister  and  no

more than two assistant Ministers.  We also believe that there should be very clear defination of the Parliamentary calender so

that the decisions of prolonging Parliament and other things like are  not left to the whimps of one individual or  one party,  and

that should enacted by Parliament and everybody should know well in advance that the  election  will  be  held  at  this  time,  the

President should be sworn in at  this time, and so forth.   We also believe that the effectiveness of an MP within Parliament has

been greatly affected by the fact that they do not have research support at that level.  People who research on bills, research on

issues, to be able to make the debates  in Parliament constructive and enlightening.  Every year I feel very sad when I listen to

contributions particulary on an important bill like the finance bill, where we find more often than not name calling and idle talk

rather than serious discussion about what should be done to improve our economy.  

We also propose  that a non performing Member of Parliament or  a Councilor,  the voters  should have a right of  expressing  a

vote of no confidence in that individual.  We also believe that Presidential  appointments those provided for in the  Constitution,

should be vetted by Parliament all of them, all of them should be vetted by Parliament.   We have  had  situations  where  in  the

absence of that vetting mediocre characters are appointed to lead institutions in this country and they run down those institutions

  for electors  and other wananchi who benefit from this economy can pressure  them at  all.   So  we  want  that   all  Presidential

appointments to be vetted by Parliament.  

The issue of land inheritance I think the Constitution should be gender blind to that  issue  so  that  men  and  women  can  inherit

from their fathers or mothers land, so that they can develop it for the economic development of this country.      Since most of

the points are in the memorandum that I have prepared, I would stop there. Thank you.
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Com.Nunow:  Thank you very much bwana Ladoli,  there is no  question for you, please you may sign the register.   Absolom

Alutia.

Absolom Alutia:  Hamjambo, kwa majina naitwa Absolom Alutia nikiwa na maoni mara mbili.  Kwanza nawakilisha jamii ya

kislamu kama mwenyekiti wa jamii ya kislamu katika Nambale.  Pili nina maoni yangu ya kibinafsi.  

Ninaanza na maoni ya jamii  kislamu.   Kwanza  jamii  ya   kislamu  inapendekeza  kwamba  utangulizi  wa  Katiba,  Katiba  ipewe

utangulizi kwa kumtambua Mungu.  Kama kwa mfano “kwa ajili  ya Mwenyezi Mungu na raia wa Kenya,  ili iende sambamba

na wimbo wa taifa.  

Pili,wanasema idadi ya madhehebu nchini, kwa ufupi wanasema madhehebu yatakayosajiliwa ya kidini yasizidi 25,  na kufafanua

zaidi watasoma katika yale makaratasi. 

Tatu wanazungumzia demokrasia nchini, wanasema Katiba sharti ituhakikishie neno  demokrasia  kwa kulifungamanisha na sauti

ya  walio  wengi,  ambao  ni  waumini,  au  watu  wa  dini,  ili  waakilishwe  kwa  kila  gazi  ya  serikali  bila  kujali  kwamba  dhehebu

maarufu au dhaifu.  

Jambo la nne, wanazungumzia haki ya binadamu nchini. wanasema kwamba kuundwe ofisi kuu kikatiba ili ishughulikie haki za

binadamu,  kama  vile  wanyonge,  walemavu,  haki  za  watoto,  mizozo  ya  kidini,  na  kikabila  watoto  wanao  randa  randa

barabarani,  makundi ya walio wachache na watu wasiojua  kusoma  na  kuandika  miongoni  mwa   miongoni  mwa  mengine  ya

kijamii.  Na isimamiwe na dini zote zitakazo sajiliwa kikatiba na ifadhiliwe na serikali, ofisi hiyo.  

Tano, wanasema kuhusu mavazi.  Wanasema tuwe na  vazi rasmi la nchi linalo ambatana na maadili na desturi  za wa Kenya ili

kuhifadhi maadili na desturi  za wa Kenya na pili mwanamume asivae vazi la kike naye mke asiluhusiwe kikatiba kuvaa vazi  la

mume ili kuheshimu amri ya mwenyezi Mungu katika bibilia na Korani.

Sita,  wanazungumzia kuhusu, adhabu ya dhuluma nchini.   Katiba  ni  sharti  ituhakikishie  kwamba  mtu  yeyote  asidhulumiwe  au

kuadhibiwa kwa kosa la mwingine kama inavyo fanyika saa  hizi, mtu anadhimbiwa kabla ya kuhukumiwa.  Kwa maelezo zaidi

yamo dani watayasoma kwa ajili ya mda.  

Kuhusu miradi ya umma nyanjani:  Katiba ishurutishe serikali kuanzisha banki zisizo tosha riba ili kuwezesha makanisa na misikiti

kupata fedha na kuanzisha miradi ya maendeleo nyanjani ambapo ndio shina la umaskini.  

Nane, wanazungumzia  kuhusu sauti ya waislamu nchini.  Kusema kwamba tuwe na ofisi kuu  kikatiba na isimamiwe na msomi

wa  kislamu  tutakae  mchagua  kwa  kura  kama  msemi  wa  kiislamu  au  kwa  lugha  nyingine  mufti  ili  aepushe  mizozo  baina  ya
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waislamu na wasio waislamu au waisilamu na serikali badala  ya kila mtu kujiita msemi wa kislamu huku akichafua sifa nzuri ya

kiisalamu.

Tisa,  wanazungumzia  umiliki  wa  aridhi  ya  kanisa  au  msikiti,  hiyo  ni  taasisi  ya  kidini.   Wanaseme  kwamba  aridhi  yoyote  ya

kanisa, mskiti, au taasisi yoyote ya kidini, yasilipishwe chochote na serikali ili kupewa cheti miliki  kama shukrani kwa kazi nzuri

ya kiroho  inayofanywa na dini.

Kumi wanazungumzia kuhusu ukahaba:  Wanasema kwamba Katiba ni sharti ipinge shughuli zozote zinazoeneza ukahaba nchini

kwa  kuwakama  na  kuwahusisha   kuwashirikisha  wahusika  katika  shughuli  zinazo  changia  pato  la  nchi  badala  ya  wahusika

kujigapa ati wanatafuta riziki.  

Kumi na  moja, wanazungumzia kuhusu ndoa ya uana au ulawiti.  Wanasema Katiba isitoe nafasi yoyote  ya kuwezeshaa ndoa

baina  ya  mke  na  mke  mwenzake  au  mme  na  mme  mwenzake  ili  kuheshimu  amri  ya  mwenyezi   Mungu  aliye  tuumba  na

kutuhifadhi hai.  Hayo ndio maoni ya jamii ya kislamu wa Nambale,  ambao kwamba nimetumwa kuyazungumzia, na yafuatayo

ni maoni yangu.

Interjection Com.Nunow:  pendekeza maneno mawili kwa hayo maoni yako kwa sababu

Kama umeandika tutayasoma yote tupatie angazo.

Abosolom:  Kwa hivyo katika angaza ya juu, juu, maoni yangu ni kwamba sharti  Katiba ihakikishe kwamba watu ambao ndio

wameiunda wanaishi  maisha  ya  heshima,  kutokana  na  dhuluma,  mateso,  kubaguliwa,  kudharauliwa  na  hatimaye  kusahauliwa

kukomeshwe kikatiba.  

Na sharti lingine ni kwamba, sharti Katiba itoe ulinze maalum kwa makundi yanayo kumbwa zaidi na shida katika jamii.  Lingine

ni kwamba Katiba sharti iweke  kanuni za kuelekeza namna ya kupigana na ufisadi na uporaji  wa mali ya umma.  Kwa kutenga

mahakama inayochaguliwa na wananchi  ili kusikiza kesi  za ufisadi na uporaji  huku, walioadhiriwa wawe  ndio  walalamishi  wa

kuu bila ya muingilio kutoka serikalini.  Katiba sharti  ituhakikishie uchaguzi ulio huru na wa haki na isitoe nafasi ya kupatikana

kwa kiongozi aliye chaguliwa na wachache.  

Lingine ni kwamba tanzu ya Urais Katiba  ni  sharti  izitenganishe  tanzu  tatu  za  serikali  na  iziwekee  kila  tanzu  mipaka  yake  na

uhuru wake.  Tukianza na tanzu ya urais au utekelezaji, Rais tumchague moja kwa moja kitaifa na awe na sifa zifuatazo:

 Awe mcha Mungu kidini.

 Awe mkenya kwa kuzaliwa

 Awe na shahada ya chuo kikuu au shahada nyingine ya kiwango  kama hicho

 Awe na akili timamu kiafya.
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 Awe katika hali imara kiuchumi, atoe taarifa kuhusu mali yake.

 Awe ameoa au ameolewa, ndoa ya kikristo, kislamu au kihindu

 Asiwe amefanya kosa la jinai

 Awe na umri wa miaka 40 na asizidi miaka 70 ki umri 

 Awe mwenye heshima na mwenendo wa maisha usio na doa.

Katiba  itenganishe   mwenendo  wa  kufangamanisha  pamoja  aina  mbili  za  uongozi  wa  kibunge  na  utawala  wa  mkoa.  Rais

tumchague  moja  moja  na  asituchagulie  kiongozi  yeyoto,  watawala  kama  PC,  DC,  na  DO  waondolewe  badala  yao,  sisi

wenyewe tuwachague ma-hief manaibu wa ma-chief  na wazee wa vijiji, naibu wa chief na wazee wa vijiji kama washauri wa

jamii na chief kama muamuzi wa jamii inayohusika, na  majukumu yaliosalia tuwachie mahakama na wizara zinazo husika nayo.

Uteuezi wa vyeo ambao utafanywa na Rais ikiwa ni pamoja mawaziri, wakuu wa ulinzi, wakuu wa usalama, mkuu wa utumishi

wa umma na governor wa banki kuu, ni lazima wawe wameidhinishwa na Bunge na a hali uteuzi wao umeidhinishwa na kamati

maalum ya Bunge inayoshughulika na masilahi hayo. 

Tanzu ya ubunge.  Bunge liwe na mabaraza mawili kikatiba, bunge la kwanza  liwe la wabunge wanao wakilisha maeneo yenye

idadi sawa ya watu na la pili, liwe la uakilishi wa maeneo ya kigeographia nchini.  Bunge  lipewe  kikatiba  mamlaka  ya  kuteua

Tume ya uchaguzi, bunge lipewe mamlaka ya kumkosoa na hata kumshataki Rais  au  watumishi  wa  umma  endapo  watafanya

jambo lililo kinyume cha uvunjaji wa sheria.  

 Bunge lipewe nafasi ya 70% katika mashauri ya nchi za kigeni kuhusu mikopo,  madeni,  vita, usalama na pia  jumuia  ambayo

nchi hii itakuwa mwanachama wake  ili kuepusha mikataba yenye  kuhusisha na kupeleka majeshi yetu kwenye sehemu za vita

haya yote yakigharimu pesa nyingi za umma bila uakilishi wowote wa umma kutoa maoni yao kuhusu jambo hili.  Bunge lipewe

mamlaka ya kuteua ma-officer watako hudumu katika  ofisi  ambazo  zitaundwa  kikatiba,  pamoja  na  kuchunga  mali  ya  umma.

Bunga  liwe  la  mda  maalum  wa  ufunguzi  baada  ya  uchaguzi,  kuhairishwa  kwa  vikao,  kulivunja  baada  ya   kipindi  chake

kumalizika.  

Katiba  ni  sharti  wawekee  wa  bunge  masharti  ya  kuhudhuria  vikao  vyote  vya  Bunge  kama  kazi  yao,pamoja  na  kukatwa

mishahara yao na  kuwatangaza katika vyombo vya habari, tuwajue, wasiotekeleza majukumu yao vilivyo.  

Tanzu ya mahakama:  Sharti  Katiba idhinishe mahakama kuwa mkono  wa  serikali  ambao  unawajibu  wa  kutafsiri  na  kutumia

sheria kwenye mabishano baina ya raia na serikali, raia na raia wengine na pia kati ya taasisi za serikali.  Katiba ihakikishe kuwa

pana  uhuru  wa  kulinda  mahakama  isiingiliwe  na  serikali  wakati  wowote  ambapo  patatokea  tashwishi  juu  ya  uhuru  wa

mahakama.  

Kuhusu vyama vya kisiasa nchini.  Tusiwe na chama chochote cha kisiasa nchini badala  yake kila mgombezi wa kiti chochote

ajisimamie mwenyewe kwa sababu vyama vitapata nafasi  ya kufadhiliwa na hazina ya serikali kupitia  kwa wabunge bungeni na
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huku wanapata mishahara minono, na marupu rupu kutoka katika hazina hiyo ambao ni sisi, tunaichangia.  Hatua hii itapunguza

mazoea ya wanasiasa kuhama kutoka chama hadi  kingine  wakitafuta  ufadhili.   Hatua  hii  pia  itazuia  serikali   kutenga  maeneo

mengine kimaendeleo ikizingizia kuwa  ni maeneo ya chama cha upinzani.  Na hatua hii pia itapunguza uadui baina  ya makabila

tofauti, yanayounga mkono vyama, badala  ya  kiongozi  binafsi  na  juhudi  zake  za   maendeleo.   Na  tuwe  na  idadi  maluum ya

madhehebu ya kidini yatakayo sajiliwa pia humu nchini kikatiba na yasizidi madhehebu ishirini na tano ya  kidini.  Kwa ajili ya

wakati ninaacha mengine.

Com.Nunow:  Asante  tutayasoma  yote   na  u-register  yako,  na  ya  association  yote  mbili.   Nitawapa  nafasi  wanafunzi  wa

Nambale Secondary school,  Leonard  Wesonga,halafu  ajitayarishe  George  Oinda,  baada  ya  hiyo  nitafanya  affirmative  action

niwape  akina  mama  wachache   nafasi  kwa  sababu  inaonekana  mliwaacha  nyumbani  wakiwa  wanaosha  masahani  yale

wamewalisha, na kisha mkifika nyumbani pia mnahitaji services zao.  So those ladies that are  here,  after the students I will take

a number of ladies then go back to the men and then take another group later.

Leornard  Wesonga:   Thank  you  very  much  our  Commissioners  for  giving  me  this  opportunity.   My  name  is  Leornard

Wesonga, from Nambale boys Secondary school.  I will present my memorandum before our Commissioners.

It is my proposal  that the Constitution should  have  a  provision  for  a  federal  Constitution  based  on  regionalism,  i.e  majimbo.

This will see decentralization of the government to all regions.  

Let there be a provision for free and compulsory education for all Kenyan children at all levels of education, i.e. at primary level,

secondary level and at University.  

The Constitution should also provide for devolution of Presidential powers in the country. 

The fourth proposal  is that,  there has to be  a provision for a youth representative in the Legislature.  This will  incorparate  the

views of youth in National development strategies

The Constitution should also have a  provision for cultural restoration and development to wipe out aping of Western cultures,

this in my view I have seen that Western cultures  is hindrance to economic development of this country since  industries  such

basketries are pot making  are hampered when  people ape Western culture.

Kiswahili  being  a  national  language,  the  Constitution  should  provide  a  provision  that  any  candidate  vying  for  a  seat  in  the

Legislature, should be conversant  with the language since it is a national language.   The  incoming  Constitution  should  also  be

economic friendly and how does it a appear economic friendly? it is my view that we have a provision that will shrink maximum

resource exploitation, because in my opinion there are  so  many vast  lands which are  just left fallow, if they can be utilized we
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shall economic development of this country.  So let there be a provision for maximum resource utilization.  

The government should also adopt  the three year economic development plan to see  that  Kenya  is  industrialized  by  the  year

2020.  Now these can be streamlined if a provision for three year economic development is enacted in the Legislature.  

Then I am also proposing for one man one job in the country because  you all know Kenya is extending the problem of luck of

employment which leads to increased crime in urban centres  therefore,  I am proposing that we come up with a move whereby

one man one job should be considered.  

Let the Constitution also have a provision for a Prime Minister, the senate and the President in the government.  The senate  also

should  be  assisted  by  three  assistant  Prime  Ministers  i.e  the  first  Prime  Minister,  second  Prime  Minister,  and  third  Prime

Minister and the senate should be based at a given region i.e. the senate so one senate in a given region.    Then the Constitution

should also have a provision whereby appointment of top government officials is done after consultation with the public.    This

can be done  through the various members of Parliament if  they  are  consulted,  that  is  at  grassroot  levels  to  in  corporate  the

views of wananchi.  Now with those very few remarks thank you for granting me this opportunity.

Com.  Nunow:  Thank  you  very  much  Leornard  for  your  views,  Mr.George  Oinda  mwalimu  Nambale  Secondary  school

Mr.George  Oinda:   Thank  you  very  much  the  Commissioners,  members  of  public  Nambale  Constituency,  well  my  name  is

George Oinda  and I am going to present the views of Nambale Secondary staff,  to begin with I am going to address  the topic

of political parties.  Now the Nambale staff, felt that:

1. Kenya a dejure multi-party state,  by that we mean  that  it  be  enshrined  in  the  Constitution  that  Kenya  be  multi-party

legally i.e in the Constitution a dejure multi-party state.

2. We also agreed that or  proposed  that,  to be  registered political parties  must show prove of  being  national  in  outlook

and not practice and tribal to avoid the national dis-intergration of Kenya’s politics into tribal interests.  

3. That for us to have a vibrant, effective and national multi party politics it is siddle to have unrestricted number of political

parties, as  this will allow any political joy ridders  to adopt  the hobby of selfishly forming and registering muribund and

tribal if not personal political parties, that have no agenda for the Kenyan welfare.

4. We feel that, the ideal situation is to allow for the registering of three different national political parties,  whereby the first

two will be  the main protagonists  of  the  main  parties  whereby  one  will  be  providing  the  checks  and  balances  to  the

other which is the ruling one,  say like in the case  of the original Kanu and Kadu at  independence,  offering  and  selling

themselves and their ideas and policies to Kenyans on how best  Kenya should be  governed.   On  the  other  hand  the

safety valve will be the third party which will provide the middle ground which will accommodate those who are  neither

in the first nor in the second political party.   This arrangement will help be  decongest  the  Kenyan  multi  party  political

scene and allow for  clarity, maturity and accountability of views held by various Kenyans and politicians.  As we shall
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know exactly what they stand for, this will also make it  easy for Kenyans to elect the best party than it was or  has been

in the case of a forest or political parties many of which are moribund tribal and only help to complicate and worsen the

chances of better  political party from making it.   At the moment the millead political parties  that we have,  have almost

identical manifestos and policies,  and hence it is not easy to tell the  best  from  the  available  options.   As  a  result,  the

electorate simply strive to vote in personalities and not what they stand for.  

5. This  limited  number  of  multi-parties  will  also  help  to  create  and  enhance  a  level  playing  field,  among  the  contesting

parties during elections as  it will be  affordable  and  possible  to  Legislate  the  exchequers  partly  funding  of  these  three

political parties without exacting serious strain to the public funds, unlike in the case  where there are  numerous political

parties.  

6. On education we proposed that the government should:

a. Offer  free  primary  education,  affordable  secondary  education  and  greatly  subsidized  University  education  in

addition to guaranteeing jobs to college leavers, through a well managed job creating economy.

b. We propose that corporal punishment be…….. 

Interjection Com.Nunow:  Give us the highlights, I think you have  already  exhausted  your  five  minutes.  I  will  give  you  one

more minute to give us the highlight without reading.

George Oinda:

c. On  education  we  propose  that  corporal  punishment  be  restored  in  schools  to  uphold  discipline,  order  and

responsibility among students.

d. On education, still on education we propose that National schools should  be entirely funded by the government

as of now they are  still expensive for the few qualifying rural fox children who secure vacancies there,  but  are

unable to afford hence end up losing those vacancies to those who can afford.

e. Guiding and counciling be made a full time carreer,  and occupation  among  our  teachers  in  schools  to  accord

them adequate time to attend to students.  

On structure of government or the type of government,:

1. We suggest that Kenya should have a combination of Presidential and Parliamentary type of government. 

2. The supremacy of Parliament must be restored to strengthen Parliamentary government.

3. The creation of the post of  the Prime Minister who will be  the head of  government and leader  of government

business,  and  who  should  be  appointed  by  the  President  with  65%   approval   Parliament,  he  must  also  be

subject to impeachement  through the vote of no confidence by Parliament.

4. We propose federal form of governmenet to be re-introduced to devolve or decentralize power from the center

to the regions to empower the regions assume their rightful roles in developing the country equitably.
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5. The central and regional government should uphold the principles of 

a. Independence of Judiciary 

b. The rule of law

c. The supremacy of Parliament as we have said.

On tribalism: To reduce tribalism, the government should desist  from giving Constituencies or  Districts tribal names,  or  names

that have tribal conotations or tag, to allow for tribal neutrality and fairness,  this will encourage peacefull co-existence of all the

tribes that inhabit, that particular District.  

On public servant remuneration,we propse that terms and services of all civil servants in all the three arms of governmnent, civil

servants  together  with  other  public  servants,  in  other  arms  of  the  government,  together  with  those  public  servants  in  public

corporations otherwise known as parastatals be harmonized to avoid, political and selective treatment of certain quarters  of the

government employees,  and  in  that   case,  there  should  be  an  umbrella  remuneration  commission  representative  of  all  public

workers which will carry on, or carry out this harmonization in such a way that, they fetch streamline set and  fair equaitable and

just salary structures and progressions of all public workers,  to avoid big disparities.  Like in the  case  of now the recent  case

where MPs are awarding themselves huge salaries, not less than half a million when other  Kenyans who are getting peanuts.

On  legal  services,  the  cost  of  legal  presentation  is  very  prohibitive,  we  therefore  suggest   a  three  pround  approach  to  this

problem 

1. Introduce basic legal education  in schoos.

2. The  government  to  strengthen  and  equip  the  Kenya  Law  Institute,  the  brain  child  of  the  land  departed  partriot

honourable Ooko Ombaka, to take up the role of representing and advicing ordinary citizens freely or  affordably in all

Kenyan courts.

3. Alternatively the government can liaise with the practicing Lawyers to sharply reduce the cost  of  legal  fees  charble  to

Kenya citizens clients.  As much as possible the government should employ fair, objective, and independent prosecutors

who are preferably Lawyers.

On public service delivery:

1. The government should consider in-corparatin an effective Kenya anti-corruption authority in the Constitution, one that

is elected by Parliament and is independence of the Executive as similar to the ombudsman institution in Canada.

2. The government should consider paying decent salaries and allowances to all its public servants  for example the police

to limit them from the temptation of corruption to make ends meet.

3. The  government  to  licence  local  brews  within  bill  properly  established  and  registered  community  clubs  which  meet

certain minimum standards and be subjected to continous proper public health inspection to avoid police harassment of

poor folks who cannot afford the cost of commercial brews.
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4. Too  many  road  blocks  which  do  not  serve  the  public  but  corrupt  traffic  police  should  be  reduced  in  not  entirely

removed. 

Com.Nunow:   Thank you mwalimu,  we  will  read  the  rest.  Could  I  have  the  ladies,come  to  front,  those  ladies  that  want  to

speak, kina mama ambao wanataka kuzungumza nakupeana maoni yao,  njooni hapa mbele kuna viti.  Wa kwanza mama keti

hapa   tutaanza  na  wewe  wengine  waketi  kwa  hivi  viti.   Wale  ambao  hawatakuja  mbele  nitajua  wamekuja  kusikiza  wala  si

kuzungumza.   Mama utatupatia majina yako kisha utupatie mapendekezo.  

Gladys  Odija:  Majina ni Gladys Odija Beja  kabla ya Katiba,  kulikuwa na Mungu na lazima huyu Mungu tumuheshimu.  Na

kila area wako na Mungu wao wana abudu.  Kwa sababu niseme hivyo kama hapa Nambale au Busia, majina yako Makhoha

Wabwire,  Etyang  and  so  on.  Na  hapa  Kenya  nafikiri  tume-borrow  Mungu  asio  wa  Kenya.    Sasa  ningeomba  Kenyans

tuwachane na huyu Mungu mwenye mimi naona naitwa Hara kwa nini tunatumia neno hii harambee? Tutafute  jina  ya  kutumia

neno harambee kwa sababu ninajua hii hara or  har,  ni Mungu wa watu wengine na imekuja kutawala Mungu wetu wa Kenya.

Ninaona tusipoamini Mungu wetu wa Kenya, hata tukiandika Katiba ya aina gani, huyu Mungu  wa nje anatawala maneno yetu

hayataenda vizuri.  

Mambo ya elimu,  Wasichana wapate elimu sawa na vijana.  

Uridhi: Wasichana wapate uridhi sawa na vijana kwa sababu hawa ni watoto  wangu wote,  na wananijua mimi kama mzazi. Ni

hayo tu Commissioner.

Com.Nunow:  Asante mama jiadikishe mama wa pili.

Fridah Baraza: kwa wakunga wote kwa niaba ya wakunga kutoka sehemu tatu jina yangu ni Fridah Baraza.  Nawakilisha  tu

kwa neno ya wanawake wale ambao ni wakunga,  tuko na taabu,  kuzalisha wanawake  wenzetu  tuko  kwa  taabu,  tungependa

watusaidie walete magari kwa kila hospitali, tusaidiwe.  Kazi ya ukunga, mimi nilianza Kakamega mpaka saa  hii sijapata  usidizi

wowote,  tunafanya  kazi  bure.   Malipo,  tulidanganywa  tutapata  usaidizi  tumengojea  lakini  hatujapata  kitu.   Sasa  wengine

tunapima akina mama na kuwapeleka hospitali Busia.  Sasa  wakirudi wewe usiki unaenda kufanya kazi hiyo, hakuna mpira, na

ukimwi umejaa  na bwana yake huyo ukienda ni maskini mwenyewe tena unaenda uchukue unga, uende umpikie uji usiku huo,

hiyo ndiyo mimi nalilia.    Mimi nataka tu mtusaidie maana sasa tuko na taabu.

Esmelenia Odilo:  Good afternoon? these are my views first of my names Esmelenia Odilo and these are  my views.  Women

should  automatically be given the chance of … succeeding the husband’s property immediately after death. 

Secondly, our girls or daughters to get a share of the parents wealth  for example shambas and others just like boys.  
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Thirdy, our system of education should go back  to the old one and the government to give it out freely.  In our hospitals cost

sharing has caused great  harm  to  the  poor  so  the  government  should  see  to  it  that  every  mwananchi  gets  free  treatment  by

equipping the hospitals.

Com.Nunow:  majina kwanza

Margaret Kamido:  Kwa majina naitwa Margaret Kamido.  Memorandum yangu ndio hii, ya kwanza ni clashes.  Siku ya kura

tunakuwa na clashes nyingi kutoka kwa President,  anatuma police kuja kunyanyasa wananchi kwa area  yenye hawataki  huyo

President, hiyo irekebishwe.  

Ya pili itakuwa upande wa wanawake:  Wanawake wanataka kama wanaume wao wamekufa, wapatiwe rights zao.  Kama vitu

kama  bwana  amewacha  kitu  kama  shamba,  au  motokaamimi  sitaki  kuona  kama  mama  ananyanyaswa  na  ndugu  za  bwana

wake.  

Ya tatu ndio hii.  Huyu  ni mama mwenye ana mtoto mchanga na huyu mama anashikwa na police  kwa  sababu  ya  chang’aa,

mtoto huyu anapelekwa kwa jela na  mahali penye wanapeleke huyu mama, ni mahali penye  pananuka sana,  serikali  iangalie

hiyo.  Sasa mtoto huyu kama anatoka ni lazima akufe, serikali irekebishe hiyo Katiba. 

Ya  nne  ni  chief  na  liguru,  hawa  liguru  waangaliwe   wawe  wanapatiwa  kitu  kidogo,  kwa  sababu   wao  ndio  wanafanya  kazi

nyingi, kuliko chief au assistant chief.  Ni hayo tu.

Pamela Maloba:  Kwa majina ni Pamela Malova,  mimi wazo langu  la  kwanza  litahusu  sana  wamama.   Ningependa  serikali

iweke sheria kuhusu marriage yaani marriages kwa mama.  Kwa sababu,  kuna divorces nyingi zinatokana labda na makosa ya

wazee, lakini mzee anaona tu makosa ni ya mama anafukuza mama, hata inachangia usherati  mwingi, kwa sababu mimi bwana

sina mamlaka  kwa hiyo boma, bwana amenifukuza sasa ninaendelea kutangatanga nikitafuta njia ya kukula.   Kwa hivyo sheria

iwekwe kwa wa mama, juu ya marriage kama makosa yenye ikipatikana upande wa bwana, hatua ichukuliwe, kama ni makosa

yamepatikana upande kwa wa mama, pia hatua ichukuliwe. 

Ya pili ni juu ya mimba za nje sana sana kwa wasichana wetu.  Ningeomba Katiba iwekwe ya kwamba mtu yeyote akipatikana

amepea mtoto wa shule ama mtoto yule bado  mimba hatua ichukuliwe, ndio tukose kupata  watoto  wetu wasichana wakikosa

masomo kwa ajili ya mimba ya nje ya ndoa.  

Ya  tatu,  ni  kuhusu  cases  za  koti,  mara  nyingi  sana  tunaona  cases  zikienda  kortini  zinachukua   miaka  na  miaka,  kabla

hazijakwisha ningeomba Katiba iwekwe ya kwamba Judges wale wanasimamia hizo wajaribu kuharakisha kwa  sababu  cases
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zikichukua miaka mingi, watu wengine hata wanapoteza maisha kabla cases  zao hazijaisha na ndio hata  inachangia sana hongo

kubwa.  

Ya  nne,  ni  kuhusu  kupata  passport  katika  nchi  yetu,  kupata  passport  katika  nchi  yetu  imekuwa  ngumu  sana  mpaka  hata

inafanya wana  Kenya wengine wanaenda katika nchi za nje kutafuta kama Uganda,  kutafuta  kupata  passport  kwa urahisi, na

hiyo mimi upande wangu naona kama inachangia sisi kutoa hapa pesa  kupeleka kwa nchi ingine wacha nchi yetu na ndio hata

uchumi wetu kuharibika.  

Ya tano ni kwamba ningependelea vile tunatengeneza Katiba hivi, Katiba hii ikisha tengenezwa ipeanwe kwa kila mwananchi ili

aweze kujua ni sheria gani imepitishwa ndio mtu asiweze kufanya makosa kwa sababu akipitia katika hiyo, atajua hili ni kosa,

hili ni kosa.   Kwa sababu mara nyingi unaweza kuenda kortini,  unasikia Judge anasema umefungwa, kwa sababu ya hii, na hii

anakusomea  Katiba  yenye  hata  hujui,  hata  vile  tunatengeneza  hivi,  tunatengeneza  tu  lakini  hatujui  ile  tunatengeneza  ni  gani,

hatujajua ile Katiba tunatengeneza kama.   tungekuwa nayo na sisi tungelijua ni wapi kurekebisha ni wapi pa kuharibu.  

Ya sita, ni juu ya elimu:  Elimu yetu kama sisi watu wa Busia, imerudi chini kwa sababu uwezo wetu ni kidogo.   Na  ningeomba

serikali yetu, watu ni maskini, ningeomba serikali yetu ijaribu at  least  kuinua education katika Busia, kwa njia ya kuweza kuleta

vifaa katika mashule.  Mambo ukisema harambee na watu ni maskini unajua pia matokeo haikuwi mazuri kwa hivyo ninaomba

serikali upande  wa  education  ijaribu  kuangalia  kila  sehemu  ili  tupate  vifaa  katika  mashule,  wasiwachie  tu  wazazi  kila  wakati

harambee, harambee na wazazi hawajiwezi.  Nafikiria yangu ni hayo.

Rose  Sagara:  Thank you honourable Commissioners my names are  Rose Sagala,  and I have the following to  propose  that

should be included in the constituted Constitution.

1. I dwelt with rights of women and the girl child.  The issue has been over emphasized and I am also emphasizing that the

girl child or  the women should be given a right to inherit part  of the parent’s property,  especially  land.   That  the  girls

should be apportioned part of the land, that is apportioned to the boys.  This will ensure life security for the girl child, in

the  event  of  divorce,  or  separation,  death,  before  getting  married,  un  employment  or  lose  of  job.   I  emphasize  this

because it is sad to note that the girl child in the event of death is normally buried without honour and in most cases  they

are buried at the fence or outside the father’s compound,  but if given their own land, then that will ensure a grave yard

for them.  

2. On the issue of sexual violence, or rape I propose that extremely harsh punishment should be netted against the rapists,

gross punishement such as life imprisonment should be dispensed to act as  a deterrence.   In case  courts  awards  what I

would term as a polite sentence,  this will serve to encourage more rapists  to defer  more girls, and  it  would  also  be  a

mockery to the Judicial system.   To emphasize this point,  I  have just read in the Daily Nation 31st  July 2002,  page 18

column one a case  in South Africa where a one week old child has been raped,  as  a sexual cult,  in the believe  that  it
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cures a HIV infected person.  

3. Widowhood:  That widows should be given a right to wholly  inherit  and  administer  their   late  husband’s  property  or

estate  and this will serve to keep  off menacingly greedy relatives who want to grab the wealth.   It  will also ensure  life

security to the young and growing children.  Therefore during the events of title deeds,  it should be mandatory for the

husband and wife’s name to appear on the document.  

4. Still  on  women  proffesional  advancement,  or  appointment  to  senior  positions,  it  should  be  pegged  on  qualification,

experience and merit rather than be looked at as a favour or  privilege thus equal opportunities to be  given to both men

and women to compete favourably on a level playing ground.  Women in senior positions have excelled just like men,

therefore there is no situation of a weaker sex, it should be an equity to equity or equal to equal situation.

5. Then lastly I will speak  on a civil service.   Procedures  for appointment or  promotion in the civil service.   It  should  be

pegged  on  the  length  of  service  or  experience,  qualification,  and  merital  performance,  and  I  propose  that  an

appointment  board  be  put  in  place  to  look  into  this.   As  such  in  the  event  of  a  head  of  department  retirement

resignation, death,  promotion to higher office etc,  and therefore need to  appoint  a  successor,  the  performance  of  the

second in command or  other  senior  officers  in  the  department  should  be  vetted  and  evaluated,  by  the  appointments

board  in order  to determine who is suitable for  the  position.    This  is  because  we  have  witnessed  cases  especially  I

would now look at the Ministry of education, where head teachers  of secondary schools are  hand picked to take  over

senior offices with little regard to the long serving and competent  officers in that department.   This serves to discourage

hard working officers hence the sleve and aparthy  we  witness  in  the  civil  service  performance.   If  the  head  teachers

have to join the civil service, let them go through the ranks beginning at  the junior level as  other  officers in order  to gain

experience pending appointment.    Thank you.

Prisca Andera:  Thank you for this chance, my names are Prisca Andera from Nambale Constituency.  I  have a few points to

highlight, although some have already been mentioned I may leave them out.   I  will start  with this one,  I would request  before I

request I want to say that resources are misused.  I would like to say that resources are misused, for example in Kenya we have

  many Polytechniques which have died a natural death,  and the buildings are  there and in  some  cases,  we  still  have  the  staff

there.   Sometimes even the manpower,  the human resource  is placed in the wrong places,   I  will  sight  the  example  of  Bunde

Technical.  Bunde Technical is in Busia and it has an enrollment of about  46 students with 45 instructors or  lectures.   That is a

waste of human resource.  Along side with that I would say, that Bunde Technical is stationed at a place which is not accessible

and therefore,  I would request  that our  MPs  when  they  leave  on  when  they  end  up  their  MP  slip  there  should  handing  and

taking over, so that the project that they started, are handed over to the incoming MP, so that he can go on with those projects.

  Another  point   ison  land:   On  land  I  would  like  to  say,  that  the  land  left  fallow  big  acreage  of  land  definitely  it  habours

monkeys, snakes, mongooes and all the sort, and these are the threat to immediate neighbours, I therefore suggest that this land

the Constitution should have it that it  be leased to people  to farm on it on hiring basis,  if not a tax Constitutionally be  imposed

on the owners of this land, and this tax be paid per acre so that the money got can help in educating children,  freely.   
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Point number three, is on somebody has mentioned it, it was on the police,  kukata  hukumu juu ya mahakama, so I will not talk

about it, but all the same I cannot just leave the police just like that.  I have another point  on the police and  I would like to say

that the police specifically the traffic police should be removed from the roads,  because  they simply go to solicit for money and

they do not do what they are supposed to do.  For example they do not look at the condition and the state  of the vehicles, they

do not look at the overloading of the people and loads,  they do not verify the loads carried to establish legal and illegal goods.

They are comprised on all those three, and therefore I suggest that the Constitution should strengthen and be more strict  on the

issuing of driving licences, they should not be bought these licences.  All current drivers should be re-tested. 

Secondly another suggestion is that there should be a vehicle examination carried out,  every after a given number of kilometers

covered, say 3,000 kms covered, you go for examination you get a certificate given.  There should be a very effective office to

check on this, in every District.   I  also suggest that the Constitution should  protect  its people  when it comes to roads  that we

use.  The state of our roads is pathetic and it should be looked into.  The Constitution should leave the maintenance of roads  at

council level, let them fund the council, and let the council take care of the roads.  

Another one on women, women should be given a chance to feature in the Parliament,  if possible they should form 30% of the

Parliament, therefore I suggest that particular seats be set aside for women to contest  at  District or  Provincial level.  The voting

for women should be done by everybody,  the women plus their husbands.   I  know we are  giving you views, you will dig into

them and find out what you can do about them.   

Finally Nambale Constituency when you look at  Busia, Budalangi Constituency is in Budalangi division, Funyula Constutuency

is  in  Funyula  division,  and  Butula  Constituency  is  in  Butula  division.   Nambale  Constituency  is  covering  three  divisions.

Therefore I think it is a very big Constituency, I request that you look into its population statistics and if possible, if it were lands

splitting, then it should be split into two Constituencies.  Those are my points.

Finally I forgot to say something about  drinking. I was going to suggest that the Constitution should control  drinking in Kenya.

For example, I request that you  look for a way in which bars can open at five, so that people after work is when they can go to

drink.  Even the locally made beer and the Kenya Warragy, can also be drank freely after five.  Thank you.

Com.Ayonga:  Thank you I think she meant that people  should go to work first and then go to  those  leisures  later,  and  that

would help to bring up our economy.  Ladies and genlemen, it is already past  afternoon and I can still see  the hall is full if you

turn your heads behind, it is as if we have done  nothing since we came here, yet I know we have done so much but people  are

still coming in and the space  fills up sooner  than you look back  at  it.   Now in order  that I might be  of use to you all, we have

been giving you five minutes, but now we have to change,  I think when Commissioner Kangu gave you the order  of our work,

he said we give five minutes to begin with, but then as we proceed, we have that priviledge of changing of time, changing for the

cutting of time not by decreasing time, because  I am sure that all of you, those who wanted to speak  wants to speak,  angalau
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useme  kitu  kidogo,  na  ninajua  by  now  watu  wengi  wameshasema,  yale  ambayo  ulikuwa  unafikiria,  wameacha  pengine  kitu

kingine pande ile.  Na kwa hivyo rather  than for you to come here and repeat  the same, thing, ingekuwa kitu kizuri hata kama

ukifika hapa na kusema point ile, na hii, na hii, niko pamoja na hiyo, na uweke microphone chini, uende ujiadikishe.  Na  wale

mlio na memoradum,  tafadhali  umejua  uliandika  nini  hatutaki  uje  hapa  utusomee,  tutaenda  kusoma  baadaye,  tunataka  tu  uje

useme  katika  memorandum  yangu,  kuna  hili  na  hili  na  lile,  si  kutusomea,  kwa  maana  we  know  you  have  worked  on  your

memorandum, if ni yako au kama ni ya  kikundi  mumeshaongea.   Na  unajua  ni  yapi  makubwa  mlio  nayo.   Na  kama  ambao

unataka  kusema  yamesemwa,  wewe  tu  wekelea  nguvu  katika  hayo  usitusomee.   Kuanzia  sasa  nina  anza  na  dakika  tatu  tu,

tumekubaliana? dakika tatu? Basi sasa  nina  jina  la  George  Akhabi,  nikisema  jina  lako  vibaya  unanisamehe,  ngoja  kidogo,  si

neno,  hamna  vita,  kama  mama  amekaa  na  yuko  hapo,  tutamuachia  nafasi  aseme  yake  moja,  mawili,  ndipo  yule  ambaye

nimeseama George tafadhali awe karibu hapa. Mama neno moja au mawili utuambie.  

Cornelia  Anyango  Ofosa:   Mimi  kwa  majina  naitwa  Cornelia  Anyango  Ofosa.   Mimi  niko  tu  na  maneno  mawili  ama

nikiongezea moja itakuwa kama short tu.  Neno langu la kwanza,  nitasema siyo mimi ni mitambo.  Mimi nitasema kwa ajili vile

ninakaa hapa Kenya nitasema juu ya chief na sub-chief.   Ninataka ya kwamba pendekezo langu kwa chief.  Mimi ninakaa na

Mguruu na mguruu ndio anajua area  yangu sana,  ninataka  mguruu  akuweko  na  lengo  kushinda  hata  chief,  kwa  sababu  chief

hajui vile ninakaa,  tunapigana usiku, chief hajui kesho yake watampelekea maneno  ya  uongo  na  pesa  vile  mimi sina  pesa,  na

atapendekeza huyo mwenye atampelekea kwa hivyo nataka  mguruu awe na power  kushinda chief kwa sababu mguruu ndiye

anajua vile ninakaa. 

Neno langu la pili itakuwa upande wa surveyor,  watu wa lands.   Mimi kama hivi ninavyo zungumza sina bwana,  bwana wangu

amekufa  na  nitakuwa  na  jirani  yangu  ambaye  ameona  bwana  wangu  amekufa  anataka  kuninyang’anya  shamba   langu  na

ataenda kwa watu wa lands.  Watu wa lands watampatia forms na ata feel bila hata mimi kujua na watampatia number na mimi

niko na watoto,  nitashtukia number yangu  imeenda,  na  mimi sijui  kwa  sababu  sina  pesa,  na  huyu  huko  na  pesa.   Kwa  hiyo

ninataka, watu land watoke upande wa shamba, shamba iwe ni mambo ya wazee kwa sababu wazee ndio wanajua vile bwana

wangu alikuwa anakaa hapo, vile alipeana shamba, vile babake, alimpea shamba, na vile anaishi, jirani ni wazee.

Neno la tatu la kumalizia. Mimi nikikaa nikigombana na jirani yangu, saa  hiyo  anaenda  kwa  askari  saa  hiyo  askari  wanakuja

wananichukua mimi nakunipeleka kituo cha police.   Kufika huko wananiambia mama wewe ulikuwa na makosa nataka 3,000

na mimi kwangu hata sina sumni moja na wanataka 3,000  ndio nitoke,  hapo nitaenda  kufungwa  watoto  wangu  watahangaika

kwa sababu huyo yuko na pesa.  Hayo ndio maoni yangu.

Com.Ayonga:  Hebu ni kuulize mama swali na  mimi pia nikuongoze kwa mawazo.  Juu ya shamba,  ungali  unalea,  ingekuwa

kitu  kizuri  kama  katika  land  title  deed  pia  ingekuwa  na  majina  mawili  lako  na  la  bwana  wako,  kwa  maana  mmoja  akifa

mwingine atasumbuka, unaonaje kwa jambo kama hilo.  
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Cornelia:  Hilo linakuwa na mimi na bwana wangu. Lakini bwana  wangu  peke  yake,  akikufa  hata  ndugu  wa  bwana  wangu,

atakuja kunyakua hilo shamba, na watoto wangu watahangaika.  

Interjection Com. Ayonga:  Kwa hivyo pendekeza kwamba land titles iandikwe  majina mawili.

Cornelia: iandikwe majina mawili.

Com.Ayonga: la nani na la nani? 

Cornelia:  la mimi bibi yake na bwana. Ili akikufa nisisumbuke sana.

Com.  Ayonga:  ndio,  jirani  asikunyang’anye   na  hawo  ndugu  zake.  Ngoja  kidogo,  nimeanza   kusikia  kiluhya  kimetokea,

kiingereza kimetokea hiyo unajua sasa inaanza kuonyesha, machafuko yanaenda kuweko.  Sijui ni nini  kimefanyika huyu mama

hamtaki kusikia sauti yake,  just a moment, just  a moment we are  wasting  our  time  as  we  are  talking,  let  me  finish  this,  in  a

rather first way, please please, mama ulikuwa umejiandikisha, please I am controlling this, I am not asking you to tell me what to

do, let me ask her had you registered? Ndio jina lako liko hapa, liko number ngapi?  Ebu tufanye hivi, what I want to say is this,

yeyote asije hapa mbele ikiwa si kumuita, lakini ambavyo mama amekuja akafika hapa,  wacha tumuache aseme mawili, matatu

aende kutafuta mboga.  Na mama nataka uwe to the point just say kile ambacho hakijasemwa, sema majina yako.

Flora Kwendo:  Majina yangu ni Flora Kwendo hata hivyo tu nitasema tu  maneno mawili kwa ajili mengi yamesemwa.  Wa

mama inatakikana serikali iongeze wa mama siku za maternity leave, kwa ajili miezi mbili ni kidogo sana kwa mama 

Interjection Com.Ayonga:  wapewe ngapi?

Flora:  wanaweza ongezwa hata miezi nne wakiwa wanalinda mtoto.   Neno la pili kitu cha suspect,  mtu huwa anashikwa mtu

huwa  anakuwa  suspected  anashikwa  na  labda  hajafanya  makosa,  anashikwa  anapelekwa  ndani,  anafinywa  anaumizwa   na

labda hajafanya makosa.  Kwa hivyo serikali inatakikana ichunguze ili neno suspect,  kabla hawajafunga mtu  kabla hawajaona

mtu amefanya makosa, wachunguze kwanza ndio wamshike wamuweke ndani kwa ajili wengi wanaumia na labda hawajafanya

makosa.  Ni hayo tu.

Com.Ayonga:  Asante  enda  ujiadikishe,  sasa  mwingine  yeyote  asifanye  hivyo  sasa   nafuata  list  yangu.   Sasa  yule  ambaye

nilimuita George Maghabi na dakika ni tatu tu,  na unisadie ziwe tatu.

George:     Bwana Commissioner ndugu zangu, na dada zangu.  Yangu yatakuwa mafupi na ninatarajia yawe mafupi.  Katiba ni

contract  between people  between themselves na people  na serikali.   It  is a contract  between people  (inaudible)  and  between

the people  and the government and how that they should be governed.  Therefore, it is our responsibility as  responsible citizens
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of this country,  to ensure that we have a good Constitution, and that is why we are  here.   In our new Constitution, it must be

quite clear that power  comes from the people  and not from the leaders.   It  must be  made manfestly  clear that  power  comes

from the people, not from the leaders and that the leaders must exercise power for the benefit of the people of this country.  

As a Constitution, we must make the government have a vision.   A vision for an integrated society,  a vision for a country that

has  the  interest  of  its  people  at  heart.   I  therefore  propose  that  the  new  Constitution  must   make  it  a  duty  of  the  state,  to

promote and preserve multi party democracy in Kenya.   It  must  make  it  abundantly  clear  to  the  state  that  we  promote  and

preserve democracy and that the law of dictatorship in all its forms is outlawed, it must be illegal to have a dictator  in Kenya,  by

whatever description.  

We must in the Constitution, state that we want a peaceful united country and that is why I am totally opposed  to the view that

we have a  majimbo system of government.  I think it is retrogressive,  it is not going to help us to forge unity.  But as  we forge

unity within the country, we must remember  that we are diverse.  So  it must, the Constitution must also recognize our diversity

in culture, in religion, in ethinicity.  I do not support a view that we should introduce God in our Constitution.  I  think God is our

overall but in our Constitution, we must just agree on how we are going to relate with each other.   Therefore religion should be

removed from the Constitution.  

We must create structures in the government that recognize strict separation of powers.  In this regard,  I suggest that we should

have a Parliament,  we should have the  Executive  and  we  should  have  the  Judiciary.   Now  the  Executive  should  not  include

Members  of  Parliament,  if  we  elect  people  here  from  Nambale  Constituency,  a  person  from  Nambale  Constituency  to

represent  us in Parliament,  he should go there to represent  us in the Legislation, in making laws.  So  a Member of Parliament

should not be at the same time a Minister,  he should not be  a Cabinet  Member.   The two must be  separate  and he should not

be  a  judge.   The  three  must  be  separate  so  that  we  elect  a  President  and  his  Vice  President,  by  universal  human  suffrage

everyone of us adult,  over 18,  should vote for a President  and Vice President.   Once he is there,  he appoints  a Cabinet  from

outside Parliament, and if the President thinks that he should  get somebody from Parliament, whoever has been appointed from

Parliament, must relinquish his seat  in Parliament,  because  the purpose  of Parliament   is  to  check  the  Executive,   now  if  you

confuse the two of them, they are  in Parliament,  and they are  also executing, you cause confusion.  The Cabinet  appointed or

nominated by the President, must be approved by Parliament, because they are  going to impose rules and whatever on us they

are going to rule us, and Parliament is going to be our representative, to check on the governments.   So  they must be  approved

by our representatives,  and in this respect  all Constitutional and state  appointments must be  approved  by  Parliament  because

Parliament will represent us.  

I do not support  a Prime Ministerial system of government:

1. because it is likely to create  a Constitutional crisis.   In the event the President  and the Prime Minister disagree,  and in

any case, I will be contradicting myself because the Prime Minister must be  necessary be also a member of Parliament,
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and  he  will  also  be  part  of  the  Executive.   I  support  a  Presidential  system  modelled  more  or  less  on  the  American

system,  or  the  South  African  system,  but  where  the  President,  Vice  President  and  Cabinet  are  not  members  of

Parliament.  

The  new  Constitution  must  have  a  vision  of  employment  for  everyone  in  this  country.   As  we  sit  here,  about  75%  of  the

population  of  Kenya  is  unemployed,  in  any  form,  but  the  government  of  the  republic  of  Kenya  today,  has  no  vision  for

employment  at  all.   We  want  a  Constitution  that   makes  it,  puts  a  duty  on  the  government  to  create  an  environment  for

employment of  the  Kenyan  people  of  a  certain  productive  age.    Young  people  coming  from  school  must  be  employed.   I

propose  also  that  health  and  education  be  recognized  as  fundamental  rights  of  Kenyans  in  our  Constitution,  so  that  every

Kenyan has a right to go to a hospital and be treated and have the government pay for the treatment.  

For  the first 12 years  of learning the government must, we want  the government to  fund  that  schooling,  the  first  12  years  of

education and this government can afford.  After the first 12 years, somebody can fetch for himself or herself.   

Women:  Women Constitute about  52-53% of the population of Kenya.   Women produce about  60%  of  the  gross  national

product  of this country and yet women are  treated  as  if they  are  second  class  citizens,  they  are  never  given  any  recognition,

even in the villages here, they work a lot more than we men do, and yet when it comes to responsibility, they are  not given, they

are not recognized.  I propose that in the new Constitution it be made mandatory that positions of leadership,  at  least  two thirds

of the positions of leadership be occupied by women.  I am just winding up,  I recognize that.  

Likewise in Parliament,  women it should be made mandatory that at  least  one third of   Parliamentary  contestants,  be  women

every  party  that   wants  to  present  a  Parliamentary  contestant,  must  have  at  least  one  third  women.   Lastly  bwana

Commissioner, very last I am suggesting that we have the Provincial Administration abolished,  we replace  it  with  strong  local

authorities, so that in the place of an assistant chief, we elect a representative to go to a local council,  and it is that local council

that will deal  with our affairs locally, including the local police,  so that we do not  have  a  situation,  where  we  have  policemen

harassing everybody around, if we have policemen recruited locally, whom we know, they will not harass  us at  all, because  we

know them, and we will sort out our problems.  I wish I had more time, thank you very much.

Com.Kangu:  you say political parties should nominate at least one third of their candidates as women  but I am afraid this may

not assure women sits in Parliament, why don’t we take  the Ugandan style of saying every District should have a woman MP,

not  for  a  Constituency  in  the  District  but  for  the  entire  District,  so  that  you  elections  where  say  Busia  has  several  women

candidates seeking to be elected as the Busia District woman MP, so that they are elected directly for Districts.  

George:   Thank you John, that is another alternative but even if we have a Constitutional provision  to  that  effect  for  women

Districts or  geographical representation,  in to inculcate  in our people  a culture of recognizing the  work  of  women  we  should
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have it provided for in the Constitution that this be done.  But least  one third be women, and like  wise that disabled people  i.e

physically challenged who are qualified must be given priority in employment.  

Com.Ayonga:  Thank you very much, if you can register your name and leave us  your memo.  Now I have Martin Kunguru, is

there a Martin Kunguru? are  you the one?   Please,  now Martin unajua ni dakika tatu tu,  na tafadhali kama unaweza kuzikata

ziwe mbili au moja na nusu nitakushukuru, you will make it one, tafadhali mnyamaze Martin atafanya dakika zake kuwa moja.

Martin Kunguru:  Thank you very much Commissioner,  my name is Martin Kunguru I have prepared  a memorandum which

has discussed  various  issues,  the issue regarding ownership of the Constitution by people,  the issue of the vision, the issue of

power  devolution  and  limitation,  the  question  of  human  rights,  the  issue  of  participation  by  people  in  various  processes  of

decision making, the issue of addressing the problems of vulnerable groups such as  the elderly, the discipled,  possibly women,

the  question  of  local  authorities,  political  parties,  the  question  of  the  civil  and  public  service,  the  question  of  lands,  and  the

question  of  International,  national  Districts  and  Constituency  boundaries.   All  those  are  in  my memorandum,  I  just  want  to

highlight one or two points Mr.Chairman, on the question of lands:

1. I think the findings of a recommendation of this Commission it will be  singrunised with the work that is being done with

the Commission of revewing the land laws in Kenya but specifically public land is no longer available,  it has been taken

over by quite few people and yet land is the only asset for a majority of Kenyans, so the issue of land, its ownership and

use is one of the issues that is contributing to the inequality in the distributin of wealth and income in this country. 

2. On the question of boundaries, I think it needs to be  recognized that the International boundaries that we are  have,  the

Provisional boundaries that we have the Constituency boundaries that we have, are very artificial, for instance if we take

our area,  a lot of people  here are  the same as the people  in Uganda,  the  same  as  those  in  Tanzanian,  so  boundaries

should not be made as a means for separating people but it should a mere convinience for Administration.  So  we really

need to have a system where boundaries are  not used as  a means of distributing favours but as  a means  that  facilities

Administration 

The other issue that I want to handle is the question of natural resources, rivers, lakes, forests.  These are really the basis  for

current and future development but unfortunately this resource  has really been misused, forests  have been destroyed,  some

that have taken thousands of years  to come up,  an important source such as  Lake  Victoria  is  just  now  some  people  are

calling  it  a  pool.   I  think  we  need  to  have  Constitutional  protection  for  our  natural  resources.   The  other  points

Mr.Chairmana are in  my memoradum, and I will not take anymore of your time.  Thank you very much.  

Com.Ayonga:  Thank you so much leave your memo there.  Ongaria Peter, dakika tatu tu 

Peter  Ongaria:  Thank  you  Commissioners,  the  memorandum  we  prepared  as  a  town  council,  my  names  are  Ongaria

Peter,  Chairman Nambale County Council.   The  memorandum  we  prepared  as  a  council  most  of  the   issues  have  been
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covered, but I would like highlight, certain aspects like Judiciarly, whereby  is  that the institution of the Judiciary in this area,

is one component that has really brought bad feeling between the government and the public and drastic  reforms must take

place.  The remand system is under abuse, the registries are under abuse and rampant bribery is the order  of the day.   We

suggest that the elders,  committee elders  be  given the mandate to censor  sexual cases  so that only their recommendations

can be ratified by a court of law.  This will cut on bribery and the injustices as you we seeing right now.  

On the recall of MPs and councilors, we believe that this aspect should be taken into account because some councillors and

some MPs become non performing and  we  have  suggested  that  any  councillor  who  becomes  non  performing  should  be

recalled by at least signatories of 30% electorate,  they can sighn a memorandum 30% of the electorate  of a councilor and

for sitting MP he should be about 25% of the sitting.  As for MPs we believe that no single MP he should represent  more

than 30,000  voters, even when we take into account semi arid areas, urban and areas and the rural of a setting.  

On citizenship: We believe that every Kenyan born of a Kenyan has a right to be  a citizen.   We people  at  the boarder  are

experiencing problems, we are also recommending that there should be dual citizenship, whereby if the mother is a Ugandan

or a father is a Ugandan, then the person should be given a citizenship of his country.   The documents of prove should be

the ID card (the Identity), and the birth certificate and passport and all these should be issued at the District level.  

We have what we call indigenous intellectual properties  rights.  In this area  we have our sugarcane and so unfortunately as

many members have said here that, we have been made poor  because  of decrease  by the Executive given chance to utilize

our  own  resources  the  sugar,  the  mollases  can  make  chang’aa  which  can  be  purified  and   we  have  an  export.   Our

communities would not be  as  poor  as  they are  today,  so  this  aspect  should  be  taken  into  account.   Other  than  than  we

believe that, the Executive as opposed to the presence of the speaker, to go out of this Euphoria of elections and what have

you.  We believe  that  a  high  breed  system  of  government  should  be  adopted,  where  we  have  a  President  and  a  Prime

Minister,  but  the   President  although  given  certain  powers,  should  be  elected  by  Parliament  so  that  we  get  out  of  this

exitement of Presidency, but the Prime Minister should be a leader of the majority in the house. These are  my issues.  Thank

you very much the rest of the issues are covered in the memorandum thank you.

Com.Ayonga:  Next atakuwa Charles Nyongesa atafuatwa na  Chrisandos Mukule au Mukulu halafu Alex Syounda 

Charles Nyongesa:  Thank you very much Commissioners quite a number of things have been said,  my theme here that I

have said in this memoradum is:

1. Decentralization:   I  tend  to  agree  that  Kenya  needs  now  a  more  decentralized  government  than  ever  before,

because we are now so many, we cannot rely on Nairobi for all the services.

My name is Charles Osieno Nyongesa.  Let me continue with where I was  we should 

decentralize  from  Nairobi,  so  that  many  services  can  move  easily  to  the  people,  other  speakers  have  talked  about  it,  there
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should Districts Service Commissions where people who work in those areas are recruited and developed or promoted in those

areas.   The  idea  of  having  for  instance  Provincial  Commissioners  and  District  Commissioners  who  do  not  understand  local

conditions I think should be changed.   Another thing I want to talk about  is about  democracy,  democracy is a process.   I  am

sure that you people are having tusk here to make a Constitution, but what I  know about  some Constitutions is that it’s static

document,  there must be  legal Administrative process  to ensure  that  people  know  their  rights,  and  therefore  I  am  suggesting

civic education should be there,  not only in schools but even for us  adults,  we  must  continue  a  public  debate,  we  must  have

dialogue,  we  must  have  intellectual  discourse  not   having  only  the  time  of  election  or  like  now  when  we  are  having  a

Constitutional Review is when many of us are talking about public issues, there must be civic if possible political education.  

Another  thing  about  democracy  is  that  we  should  move  away  from  representative  to  participatory  democracy.   Popular

democracy where people in their villages discuss issues concerning them.  You know we do not want to hear a system whereby

when the politician talks, he goes unchallenged, we should give him questions.  

On political parties, we want to say that the political parties must be ready for competitive elective politics.  What we are  seeing

in Kenya is a situation whereby they come from high in the sky and they say to be  a President, but somebody has no grounding

in his home area, I think we should change from that.  

Finally, I want to say that about the management of the economy, those people  who are  working in this country,  the talk is that

Kenya is one of the most, the people of Kenya are among the most taxed in the world.   I  think this issue has not been raised in

this forum, those who are working they argue that things like pay as  you earn,  N.S.S.F,  N.H.I.F,  service charge was there and

so on.  These money is  gotten from people but people do not see it come back.   Even when somebody retires he does not see

his pension come home very fast,  we should reduce taxation in this country,  and reduce to much  government  presence  in  the

lifes of Kenyans.    Thank you very much.  

Com.Ayonga:  Thank you, next nilisema  atakuwa  Clesantos,  wapi  Clesantos  amechoka  ameenda,  wapi  Alex?  karibu  mvua

kunyesha kwa hivyo dakika zile zangu tatu zitakuja kuwa moja na nusu. 

Alex Syunda:  Thank you Mr. Commissioner, my views are just brief.  

First on my side I would like to be Federal system of government to be running here in Kenya whereby powers are shared.

My names are Syunda Alex.  

1. My first point was that I would like Kenya to be  governed by a Federal  system  of  government  whereby  powers  are

shared within regional areas. 
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2        Electoral Commissioners, those ones should not be appointed by President

The President should be partyless he should not belong to any party.

2. MPs who do not qualify to be elected to any party should not defect to another party he should be rejected.

3. Presidents  should be elected earlier,of elections of  President  should  be  differenct  from  those  of  the  MPs.   MPs  and

councilors, elections should go together and then that one of the President be different.  

4. The MPs salary to be determined by  Kenyans for example right now MPs are getting a half a  million shillings while the

others are getting nothing.  For me I see that the salary for MPs should be around 100,000 plus allowances.  

5. The current system of 8-4-4 should be replaced by  7-4-2-3 system of education.

6. Education should be free from class 1 to form four.  

7. Medical treatment in hospitals should be free and then lastly,

8. The posts of sub-chiefs, and chiefs should be abolished and then we have DO and PC going onwards and those people

should be elected by the people. Thank you.

Com.Ayonga:  Let  me  repeat  this,  kuna  wa  ngapi  hapa  katika  mkusanyiko  huu  walio  na  written  memorandum  ebu  inua

mikono? for the benefit of those who come later who may not have had this announcement, we had said this, those with written

memorandum  have  got  two  options,  unaweza  kuja  na  memorandum  yako,  uende  straight  kule  ujiandikishe  uweke  sahihi  ui

submit na uende nyumbani.  Pili unaweza kungojea uitoe baadaye na useme neno moja, mbili juu yake.   Hii ninasema kwa wale

ambao hawakuweko tulipotoa hiyo mipango, mjue kwamba, you can submit your memorandum without saying anything about  it

and go home, and be sure kwamba itaenda kusomwa na itasomwa neno by neno,  coma by coma.   Sasa  ni wangapi hapa,  pia

tena nataka kuuliza ni wangapi hapa ambao wanataka kuongea? inua mikono  Tafadhali mgeuze vichwa nyuma, inua mikono juu

nataka watu waone so ninaposema kwamba ni dakika moja kila mmoja anaelewa.   Si mmelewa si mnaona mko wengi? Lakini

bona mkija hapa mnataka kutuhubiria, nyinyi mnafikiri sisi si wa Kenya hatujui taabu hizo zote,  sasa  nataka  kuwaongoza  hivi,

tafadhali ukija sema lile ambalo halijasemwa, mtafanya hivyo?  Sasa  tena  naanza  kuita  majina,  kwa  hiyo  mnisaidie,  dakika  ni

moja na nusu.  Kuna Gabriel Odala, Gabriel anafuatwa na Denis Ongaria, Denise Ongaria yuko? ebu songa hapa karibu Denis,

sasa tunataka kufanya mambo  chap chap, naaimbiwa  mvua karibu kuja, na ikinyesha hatutazikizana hata kidogo.  

Gabriel  Otieno Odala.  Kwa majina ni Gabriel Otieno Odala,  from Catholic Justice and Peace  of Bungoma Dioces,  I  have

already presented my two memorandums only that I will say  something that missed in the two,  and that the Constitution should

bring back the sponsorship of the missions, the parishes the sponsorship to school, to instill discipline  in school.   Of late we are

hearing of youth wanting to burn the schools,  or  want to kill their fellow students in the schools and this  is  because  the  moral

teaching of the religious education has failed in our schools.  

I want to say that the clause on any application form or  forms to enter  in our public institutions, that clause of tribe should  be

wiped out from that form.  
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A Constitution should be written in Kiswahili or  English for the benefit of the people  who  live  in  Kenya  because  it’s  the  two

languages that they are used.  I  think I do not have time  to waste  I love peace  and justice and I hate somebody who violates

the law.  Thank you very much.

Com.Ayonga:  Asante Adala,  nataka mfanye kama Adala namna hio.  Sasa  kuna Denis Ongaria,  Denis nataka ufanye hivyo,

hivyo.

Denis Ong’aria:   I am Dennise Ong’aria, from the young leaders network, Busia zone I will mention a  few things, but I have

already submitted the personal memorandum and a the memoradum on behalf of the young leaders  network,  and the following

are the points I will mention:

1. I would propose that all elected leaders, and all civil servants,  in various positons,  in the government must declare  their

wealth, to avoid the corruption that is rampant in the country right now.

2. This commissions of enquiry have done quiet a lot in helping us find a few things that have happened in the government,

but I would propose that,  the law be put in place requiring the Commissions to disclose their reports  immediately they

finish the enquiry.

3. The Presidential appointment have been misused in this country and it is my proposal,  that all Presidential  appointment

be  approved  by  at  least  two  thirds  of  the  members  of  Parliament.   I  would  also  wish  to  propose  that  the  party  in

government must be disassociated from Administrative duties.  Like for instance you will go various boarder  points right

now, and find KANU wingers collecting tax on behalf of the government.   This is morally wrong and we think that the

party in the government must not be associated with the taxes of the government in place.

4. Finally I would wish to urge that the local brews that are  here be  licenced so that we avoid the sagas we have had like

the kumi, kumi, incidence in this country.  Thank you very much.

Com.  Ayonga:  uliweka  kidole?  Enda  huko  uweka  kidole.   Kuna  Hezron  Oyuka?  Hezron  Oyuka?  kuna  Kanute  Dindi,

Makhoha Francis. Unasema uko kama ni wewe ndugu yangu. Halafu kuna John Kombo,  Johh Kombo na John Machio? John

Machio yuko? Mbona wewe unapenda kukaa hapo mbele usije hapa mbele, we want to save time Makhoha endelea.

Francis Makhoha:  I am Makhoha Francis, I will talk on employment.  The government should be providing for employment

opportunities, and not barring them.  By this it can do so by enacting laws that  bar  big shorts  in government from investing out

of the country or  having the accounts  out of their country.   They  can  also  do  so  by  baring  retired  for  instance  army  majors,

heading  other  Ministries  and  also  this  exprience  thing  when  advertising  for  jobs  should  be  delt  away  with.   Where  do  they

expect people to get this kind of experience if at all they will not be offered those chances.  

I also talk on systems of government, the present system of government which to me is more Presidential  system than a unitary
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one has failed us terribly.

The Executive more so the President  has many, many powers  than is necessary,  these  has had many negative implications on

the economic development.  For example there is inequitable economic development pattern observed in the country.   There is

also unequal job opportunities distribution in the country.  Institution of learning are  not fairly distributed to all the country.   It  is

my earnest  conviction  that,  the  federal  system  of  government  will  do  us  good  in  ensuring  that  in  supressing  the  powers  of

President and also erasing the prevailing circumstances in Kenya, for instance there are  four Universities in the Rift Valley while

there is none in Western or Coast Province for that matter.

Interjection Com. Ayonga:  Haya yameshasemwa, sema yale ambayo hayajasemwa.

Alex:  The Issue of nominating Councilors I think to me is just duplication of duties,  and also nominated MPs,  should be dealt

away with.  Ya mwisho I think alcohol consumption might be  encouraged,  it’s the high time I think we should set  an age limit,

we should not allow people maybe under  to me under 25 years to be consuming alcohol. 

Com.Ayonga:  Asante sana. John Kombo?

John Kombo:  Mimi naitwa John Kombo,  Tulia kutoka Emokho village.  Mimi  maoni  yangu  nimesema  hivi,  mtu  kama  Raisi

katika nchi hii asipewe jukumu la kufuta  mtu kazi bila ruhusa ya bunge.  Hiyo ni ya kwanza,

Ya pili katika nchi hii, hatutaki Rais ambaye atakuja  kutuongoza sis,  ambaye alizaliwa mwaka 42.   Kutumia  magari  mengi  na

tunamjua  ni Rais wa Kenya hii, sio mgeni wa Kenya hii.  Hayo magari  hatutaki hata kama magari matatu yanamtosha.  

Ya tatu hatutaki  police  wengi  kuchunga  Rais  na  tunajua  kwamba  huyu  ni  mtu  wetu,  ma-police  apewe  tu  police  wawili  kwa

sababu pale anaenda watu wanamjua ni Rais wa hapo.   Nikimalizia, Rais akienda mahali,  afuatane na mjumbe ambaye mahali

anaenda  kutoa  mkutano,  hapana  kuchukua  watu  wote  Kenya  nzima  kupeleka  mahali  ambapo  watu  wanajua  kila  mtu,  hiyo

serikali iangalie ikate hiyo kauli kwa sababu hiyo ni pesa  nyingi ambayo Rais mmoja, anatumia mafuta mengi, na magari mengi,

spare  ya  magari  ni  za   bei  ghali  katika  Kenya.    Nikimalizia,  babu  yangu  mimi nikizaliwa  nilikuta  kama  yeye  anafanya  kazi

nyumbani ya kulima.  Na alikuwa anaita wazee wenzake wanakuja kumsaidia shamba kupanda na kupalilia na kuvuna vyakula

ambavyo  nilikuwa  nikila  mimi.   Kulikuwa  hakuna  police  siku  hiyo,  wanakaa  wazee  wenyewe  kwa  wenyewe,  na  wanaenda

vizuri, serikali iangalie kwamba mambo ya kusukuma watu na police hiyo government isifanye hivyo, huyu sasa  ambaye anakuja

hicho kitu afute.  Asante sana.

Com. Ayonga:  Next  imekuwa Nehemiah Nasimiyu, Stephen Bunyasi, John Ongoma, Alex Kafua,  ndio mnaitika  kama  Alex

anavyo itika, wengine hata hamtaki kuitika.
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Alex Kafua:  Thank you very much Chairman of the Commission mimi sitasema mengi kwa majina naitwa Alext Kafua.   Yale

ambaye  ningezungumza  waliotangulia  walisema  lakini  nita-highlight,  kidogo  I  am  going  to  talk  on  behalf  of  the  business

community in Busia District.  Business growth, I will hightlight business growth in this republic of ours is so low,  about  2% due

to a lot of corruption that has gone in all the four corners  of this country.   A lot of revenue is being collected and not properly

utilized.  The money that is being collected goes into a few hands and goes to the places that no mwananchi can ever follow and

get.  

Taxation:  There is heavy taxation on every piece of revenue that is supposed to be  received by every individual in this country.

The accrued money is are never accounted for properly.  So nobody exactly knows how much money is supposed to be  where

after being collected.  

Economy corruption and employment:  All these is combined in one name of corruption.  There is a lot of employment in Kenya

but people are not getting the employment just because  you get one person is having more than 4 jobs,  so we insist one man,

one job.   

Sugar Industry:  There is this thing  called  COMESA.   COMESA    was  passed  by  a  few  powerful  hands,  it  has  ruined  the

economy of this country,  especially we the sugarcane farmers of Busia District and Western Kenya as  a whole.   Had  it  been

that we had been consulted,  this COMESA issues would have never been signed, because  it is  only  enriching   a  few  people

who are interested in importing sugar to this country.  The sugar that is gotten from our farms cannot be  marketed because  they

have overflooded the market.  So we recommend that, the importation of sugar,  should not be  there,  and if it is there,  it should

only be done by the Kenya Sugar Board.  

Industrial  centralization:   We  recommend  that  foreign  investors  and  private  developers,  should  be  encouraged  to  develop

industries in rural areas  so that they may give jobs  to the youth also in the rural areas,  instead of congestion in only big towns

like Nairobi,  Mombasa,  Eldoret,  Kisumu and Nakuru.   If they can do so,  it will also ease  the congestion  problem  of  housing

that  is in Urban areas.  

Unitary government:  I am of the proposal  that we continue having a unitary government whereby it will have to accommodate

all political parties,  and if possible if its not  so,  then  the  Kenya  government  should  be  partyless  so  just  like  the  neighbouring

country which has no party.  So that nobody may feel that his party is better  than the other one,  because  they are  only serving

the one people,the Kenyan people.  

The powers of the President:  I propose that the powers of the President should be completely reduced, the President of Kenya

should not be  above the law.  The course  root  of  all  these  problems  that  we  Kenyans  are  facing  are  these  problems  of  the
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President being above the law.  He does  anything he wants and we find that you cannot go anything above what he has said,

and then you are  squizzed to the level that you cannot benefit after he has passed  things because  he is above the law.  Thank

you so much.  I have got a memorandum that I am presenting and I was also sent by a lady to present the memorandum which I

have it with me.  I have been sent by a lady known asAlice Kafua who is also my wife I have got her memoradum.

Com.Ayonga: Sasa  Stephen  Eresa  au  Wekesa,  ebu  kuja  halafu  kuna  Micheal  Makaji,  ndio  huyo  amesimama  au  huyo  ni

mwingine? Yule ambaye yuko au huyo anaenda safari yake?  Mzee endelea,  kama unaweza kutuambia majina na neno moja,

mbili.

Stephen  Wekesa:  Kwa  majina  naitwa  Stephen  anaitwa  Stephen  Wekesa  Obirika,  na  ninataka  tuunde  Katiba  ambayo

haitakuwa kama mchezo wa kandanda.  Hapo ninamaanisha, baada  ya kuunda Katiba kama hii, kiongozi mwingine atakuja  na

anaongoza  wabunge  wake  na  wanaanza  kuchezea  Katiba  hiyo,  wanafutafuta,  na  wanaweka  maneno  mabaya,  mabaya.

Kwanza kabisa, 

Defence and National Security:  The President  should not be  the Commender in chief of the Kenya Armed forces.   That  job

should be left to the Ministry of Defence,  and National security.   The number of political parties  should be limited, we  should

have only three political parties  so as  to get a President  from majority votes.   We should not retain the Presidential  system  of

government.  The government should be headed by the Prime Minister who will be  elected  by  the  people,  and  the  President

should remain more or  less ceremonial.  

The government should be of a national unity, all parties  with sitting MPs should be involved in the Cabinet  or  the government.

The government  should  look  more  or  less  like  that  of  South  Africa  where  a  Cabinet  is  formed  according  to  the  number  of

Members of Parliament in  the  house.   We  should  adopt  a  federal  system  of  government  in  which  Executive  and  Legislative

authority is split between the Central  government and the regional state.   If   this  is  done  the  economy  of  the  country  will  be

shared fairly and every Kenyan will have to benefit from economy of this country

Interjection Com.Ayonga: when you say ya kwamba unataka system federal  system of government you know  what  federal

system of government provides

Wekesa:  We should have a multi party system representation at both levels of government.  The President  should have power

to dissolve the Parliament.   That work of dissolving Parliament,  should be left to the speaker  of the National  Assembly.   The

Constitution  should  specify  the  qualifications  of  the  Presidential  Candidate.   They  should  at  least  Bachelor’s  degree.   The

Constitution should  set  limit  on  Presidential  powers,  for  example  controlling  armed  forces,  appointing  Ministers  and  being  a

chancellor of all the public Universities.  The President must be an elected Member Parliament, he should be allowed to function

for only two terms of five years each. 
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The  Provincial  Administration  should  scrapped  mostly  the  PCs.   The  Provincial  Commissioners  should  be  replaced  by  the

Provincial governors who should be elected by the people.   We should have and Independent  Judiciary whereby  Judges  and

Magistrates should do their work fairly and efficiently without being interfered by the big powers 

Com. Ayonga:  The next  one atakuwa Elias Magero,  do we have Elias Magero? kuna Simon Omito,  Robert  Munyekenye?

sasa  kuna  Didimo  Obias,   Na  Jonathan  Mubweka?  Jonathan  kuja  mbele,  Wilfred  Odungu?  mzee  keti  James  Ekesa  una

memorandum yako lakini ulikuwa umeadika unayo memoradum, kuja tutakupa dakika moja tu.  Joseph Odongo? Basi.

Jonathan Mubweka Namlanda:  Majina yangu ni Jonathan Mubweka Namlanda.   Langu tafadhali ningeongea kiluhya ndio,

nitasema    Elianga ni khukhusia omwana omukhana khumusomesha 

Translator:  Yangu  ni kumzaa mtoto msichana na kamuweka kama mkopo.

Interjection (rejection wise from the Audience)

A change of Translator

Translator:  Mzee anasema lake ni kuzaa na kumsomesha.

Jonathan:  Niwakhamala khumusomesha obechanga wakhamala khumanana mungu amapesa kabwerere khu fee school

Translator:  Ukisha msomesha utakuwa usajifanya maskini kwa vile pesa yote inaishia shuleni kwa school fees.

Jonathan:   Ne  bienyekhana  ni  ya  khurula  musikuli  arare  imali  mungu  na  aba  arula  musikuli  naye  omundu  omusiani  undu

amubachirisia na amubukula saa

Translator:  Inatakikana akimaliza shule alete mali nyumbani, lakini inaonekana akimaliza shule kijana mwingine anajitokeza tu

anamnyakua.

Interjection  Com.Ayonga: ngoja  mnyamaze.  Mzee  tunaelewa,  ukachukua  mali  na  ukasomesha  msichana,  halafu  msichana

wako alimaliza shule, halafu amekutana na kijana town, kijana amemchukua kwa hivyo unataka nini?

Jonathan:   Nyenye ikhwe, amala mika ekhumi nasiri khurera ikhwe khaba

Translator:  Anataka mahari, kwa vile wasichana wanamaliza miaka kumi without kulipiwa mahari.

74



Jonathan:   Eliakhubiri  omundu  akhola  emirimo  ni  yakhamala  khurula   musikarai  niyakha-retire  ne  khandi  yetsa  mirimo  kia

county council kicha khandi yesi  yenye khweyandikishamo

Translator:  La pili, mtu anafanya kazi ya serikali amalize a-retire  na akikuja hapa nyumbani hata ya county  council  likitokea

yeye pia amo humo ndani hawajui hawa wengine.

Jonathan:   Elia khudaru osomesha omwana asome khalala mukilasi ndala nende musungu nende omuyindi nebasome mukilasi

ndala nemiremo kilaba kinyolekha nebabukula omusungu ne balekha mumali  uno khulwakhubere  nemumali nokho

Translator:   anasema kuwa watoto  wanaweza kusoma pamoja na  wazungu  na  wahidi  kwa  darasa  moja  na  wamalize  sawa

sawa, lakini kazi ikitokea mzungu ndio anakuwa preferred au mhindi, na huyu mwafrika anabaguliwa kwa nini?

Jonathan:  Yangu ni hayo

Com.Ayonga:  Asantemzee yule anayemfuata, wale ambao nimewaita ningetaka msonge hapa na mfuatane James Ekesa 

James  Ekesa:  Asante sana,  nina mawazo yangu, kwa majina ni James Ekesa Vilema.   La  kwanza  rumand,  mtu  anashikwa

anapelekwa rumand kwa miaka tano sasa kifungo kitakuwa miaka ngapi?

Interjection Com.Ayonga:  na usituulize maswali sikiza huwezi kutuuliza sasa unataka kutuambia tufanye nini?

James:  Kama hiyo ni sheria itolewe,  kama ni makosa itolewe kama ni sheria ambayo ilikuwa inaadikwa…………..  

La pili, kuna Province mbili tu katika Kenya nzima ambazo infaidika na kazi kama factory au TTC au kitu ingine, lakini sisi watu

wa Western hatuna chochote sijui sisi tuko Kenya wapi.  Tunataka pia kila Province iwe ikipata kitu kuliko Province mbili peke

yake katika  Kenya nzima.  Nairobi Province na Coast Province.  

La tatu,  nafikiri la mwisho lilikuwa kwisha semwa, ya kwamba mtu akistaafu  anapewa  tena  kazi  ingine,  si  vizuri  mtu  kupewa

kazi   ili  aende  tu  afungue  kazi   na  aajiri  watu  wengine  wale  ambao  walikuwa  nyumbani  kuliko  tena  kupewa  kazi  ingine  ya

madaraka serikalini. Asante sana.

Com.Ayonga  Jafas  Wadera,  ndiye  huyo,  Selestino  Oteba,  Selestino  yuko?  Kuja  karibu  halafu  Okemo  Saferio,  Okemo

Saferio, uko hapo.  Sasa wewe karibu  jinsi ambavyo nimeita majina mwanfuatana namna hivyo, halafu kuna Michael Nangira,

Michael Nangira yuko.  Basi mnafuatana namna hiyo.

James  Wandera:  Asante Commissioners na wanao husika.  Mimi  langu nitaongea juu  ya  umaskini  ambao  umekumba  nchi
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yetu  ya  Kenya.    Nilikuwa  napendekeza  ya  kwamba,  katika  Katiba,  ingekubaliwa  ya  kwamba,  kila  mwananchi  wa  Kenya

ambaye huwa anahesabiwa maana yeye ni mtu mzima na anajulikana, kama kwa mfano saa hii, katika nchi ya Kenya inajulikana

ya  kwamba,  tuko  watu  millioni  33  na  umaskini  umekumba  nchi  yetu.   Kwa  hivyo  nilikuwa  napendekeza  ya  kwamba  kama

inaweza  kupitishwa  kama  sheria  kila  baada  ya  miaka  mitano  wakati  wa  uchaguzi,  kila  mtu  mzima  huwa  anahesabiwa,  awe

akipewa shillingi kama million 1 kwa kila kipindi cha  miaka mitano inapopita, ili ya kwamba iweze kusaidia kupunguza umaskini

kwa sababu wale ambao watukuwa bado  hawajapata  kazi,  wanaweza kuanza kujimudu na hiyo million moja,  wale pia ambao

hawewezi kusomesha watoto, maana hawana kazi, wanaweza pia  kujimudu pia kwa hizo pesa, 

Interjection Com.Ayonga:  umesema watu wapewe million moja in five years, ni maoni yako? Toa maoni mengine.

Jafas:   hilo  ndio  nilikuwa  naona  ya  kwamba  ni  la  muhimu kwa  sababu  kuna  hiyo  itakuwa  ni  njia  moja  ama  pendekezo  la

kupunguza umaskini kwa wale ambao hawajiwezi.  Million moja  kwa yule ambaye amesabiliwa.  

Com.Ayonga: Jiandikishe kule, next  Selistino

Selistino  Oteba:  Asante  ma  Commissioners,  nitachukua  wakati  mfupi  kwa  maana  mengi  yamezungmzwa  Selestino  Oteba

Munyekenye.  Maoni yangu ya kwanza ni kwamba nominated MPs should not be appointed as Cabinet Ministers.  

Ya pili nasema those who plunder the economy of the country should be barred by the Constitution of this country to vie for any

political seat.    Their property should be consphicated to recover  the money.  I  think they should be taken to court.   My next

point Commissioners is that the Members of the Executive should not interfere in the work of other  arms of the government,  or

they should influence decisions of other arms of the government.  My last view is the distribution of the National cake, should be

equal.  Thank you.

Com.Ayonga:  where is Mr. Okemo?

Okemo  Zabelio:   Mimi  kwa  majina  naitwa  Okemo  Zabelio  Okemo.   Nimzaliwa  wa  hapa  Buhaya.   Mimi  naomba  hii

Commission hii, kwa maoni yangu mimi naona hafadhali iweke sheria,  mtu hapa  ni Buhayo na ukitoka nje hata kama wewe ni

kabila gani umeingia Buhayo, fuata sheria  ya wanaokaa Buhayo.  Na  kitu kingine, kuna makabila mengine hapa wanaojipenda

sana kusifu ukoo wao, wakikaa pale watu watatu, wanataja ukoo wao, na wanawacha ile jina ambayo wa Hayo waliweka.  Na

kama mnaweza kunikubalia nisema huo ukoo ambao inapendelea hivyo naweza nikasema.  

Com.Ayonga:  Nataka  kusema  hivi,  hatukuja  hapa  kwa  kuwasha  moto,  na  hatutaji   mtu  yeyote,  kama  kuna  tabia  ingine

ambayo watu wengine hawapendi nasema kuna tabia fulani  ambayo pengine tusingependa lakini isije iwe kwamba,  ile nyumba

fulani ile, ile nyumba fulani hiyo, huo nikuengeza uchochezi na kuwasha moto ambao hatutaki.   Na  ninataka  nyinyi  mnyamaze
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huko nyuma mimi ndie nina-deal na huyu mzee.  Kwa hiyo mzee uendelee nataka unipe  point yako ya mwisho. Hiyo tumesikia,

wengine hujipenda na kweli si hapa tu, hata huko kwetu Kisii wako wengine.

Okemo: Neno  la pili, watu ambao wanaajiriwa  na  serikali  kuanzia  waalimu,  ma-chief,  wote  tunataka  wapate  transfer   kwa

sababu sisi wananchi bado hatujawachagua,  serikali iliwachagua, ni watimize sheria kama ile, ile inashika DO na ya DC,  hawa

pia wafuate  sheria kama hiyo.  

La tatu,  sisi hapa Nambale au tuseme Busia tunashida kubwa sana,  Mungu aligawia watu  mimea ambayo inaweza kuwapatia

watu wao mapato,  na kila kitu.  Tunashangaa sana sisi kuambiwa hapa tulime miwa  na  serikali  yetu  inanyakuwa  factory  yetu

inakuja hapa inapeleka Kericho.  Sasa sisi hapa miwa yetu tutapeleka Kericho au wapi?  Tunataka factory kufuatana na miwa

ambayo tumelima ni mingi.  Asante.

Com.Ayonga:  Wapi Michael Nangira? Micheal Nangira:   Kwa  majina  ni  Micheal  Nangira  kutoka  Elwahana  village  Biwok

sub-location Buhayo East.  Nina mapendekezo ya fuatayo, kwanza, Wilaya ambazo zilitengwa na zina majina ya kikabila kama

vile Teso,  kama vile Nandi,  kama vile Kisii,Turkana, ningependa, hayo majina yafutwe  na majina mengine ambayo yanaweza

kutusaidia kuwa na umoja wa kitaifa yakwe kwa mfano badala  ya Teso,  tutumie jina kama vile Amagoro,  badala  ya Turkana

tutumie jina kama Lodwar ndio tusiwe na ukabila. Kisii kama kuna mti huko ambao unaweza tumiwa, huko Kisii nadhani kuna

miti.  

Pendekezo   la  pili,  upande  wa  University  Admission  kuna  body  ambayo  inaitwa  joint  admissions  board.    Hii  board  huwa

inaamulia mwanafunzi kufanya faculty ama profession ambayo pengine hakupenda,  kwa hivyo ningependa mwanafunzi aachiwe

kufanya ile profession  ambayo amechagua yeye mwenyewe, sio kuamuliwa.    La  mwisho  ningependa  hawa  Ministers  wote

ambao wanateuliwa wapitie kwanza through vetting kwa Parliament ndio wakuwe Ministers.  Asanteni.

Com. Ayonga: Kuna Moses Sauke au Sauke, ndiye huyo?  Halafu Lawrence Ilude, Lawrence yuko; na huyo Fredrick Matini,

yuko?  Silas Alabi yuko? sasa endelea, niliwaambia wa Luhya wanabarikiwa na mvua fanya haraka ili na wengine tuwasikize.

Moses Sauke:  Kwa majina naitwa Moses  Sauke,  na I propose  pension kwa civil servants isiweko na instead  wapewe final

dues, and not pension.  Halafu retirement age iwe at least 45 years of age.  Pia Presidential election to be  a President  I propose

you must not also  be a member of Parliament,  instead people  should elect  a President  who is not a Member of Parliament.   I

would also comment on prosecution process.  On prosecution process, an accused person should at  least  be  given a chance to

defend himself before the hearing continues, because at present somebody is accused and wait for the proceedings to go ahead

then he is only  given the last time to defend himself.  I oppose the prosecution process which is their now.

Lastly  the  present  land  ownership  rights  especially  the  succession  process  you  see  this  lands  are  always  divided  divided  I
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propose the government to take  over the land, and because  it lowers the population of the country to at  least  suggest and live

the  Provincial Administration to decide on how to share the land, and give extra land to fellows who do not have,  especially the

street fellows, and those who have are born out of wedlock,  then the division or  the share,  the government should give at  least

approximate of 10 acres to somebody who is unemployed, to practice his employment on the farm.  That is all what I have.  

Com.Ayonga:  Kuna huyu Isaack  Sidialo,  lakini wewe ulipokuwa unasema kwamba,  watu wasipewe pension,  yako imekuwa

ni original kabisa, hakuna mtu amesha tuambia hiyo Kenya nzima,  kwamba watu wasipewe pension, ni wewe tu.  

Isaack  Sidio Okwara:  Kwa majina ni Isaack  Sidialo Okwara,  nikiwakilisha vijana wa Bwilare sub-location kutoka  kata  ya

Walaji.   Ningependa  tu  kusema  mambo  mawili,  matatu  na  niache.   La  kwanza,  ni  kufuatana  na  uchaguzi  wa  ma-Mayor  na

wenyekiti wa mabaraza.  Jambo hili kama vijana  wa Bwilare wanapendekeza kwamba,  wawe wakichaguliwa moja,  kwa moja

na wananchi, kwa sababu wananchi ndio wanajua na wanaona huduma ambayo wanapata  kutoka kwa ma baraza,  kwa hivyo

mambo ya kuchaguliwa na ma Councilor sio vizuri na wanatoa huduma iliyo duni zaidi.

Jambo la pili nitaongea kuhusu  kuridhi  mashamba.   Mashamba  inakuwa  ni  shida  sana  kwa  vijana,  unapata  kupata  cheti  cha

shamba kama title deed,  au number ya shamba,  inachukua mda mrefu na inagharimu zaidi kwa hivyo  vijana  wengi,  hawawezi

hata ku afford malipo ili kubadirisha mashamba kutoka kwa  wazazi wao.   Kwa hivyo tunataka hali ya kubadirisha mashamba,

irahisishwe, malipo yawe kidogo,  na hiyo huduma iletwe chini, hadi hata katika kata.   Kwa hivyo Liguru  na  assistant  chief  na

chief  wanajua  mtu  ambaye  amezaliwa  pale,  wazazi  wake,  na  wanaweza  kuwa  mashahidi   kufuatana  na  huyo  mtu

anavyotakikana aridhi lile shamba. 

Jambo lingine ni mahali pa Rais kuwa na mamlaka, Rais ana mamalaka zaidi, anateua hata watu wasiokuwa na ujuzi kikazi,  kwa

hivyo tunaona hafadhali wawachie Bunge liwe  likichagua,  watu  kama  ma-Commissioners,  na  wenye  kiti  wa  mashirika  mbali,

mbali  na   iwe  wanaangalia  ujuzi  wao,  masomo  yao,  wakaguliwe  wapewe  interview  na  wachukuliwe  kufuatana  na  vile

wamesoma.  

Point  ya  mwisho  serikali  inatakikana  tuwe  na  Waziri  Mkuu  ambaye  anachaguliwa  kutoka  kwa  wabunge  walio  wengi.

Nashukuru.

Com.Ayonga:  Harun  Ombaso,  Harun  Ombaso  ndiye  huyo,  halafu  Dickson  Masika.  Dickson  Anaseti  Odongo.   Harrison

Opemi ameenda.  Kwa hiyo endelea Ombaso.

Harun Ombaso:  Thank you Mr.  Chairman, My names are  Harun Ombaso Matoko.   I  represent  (inaudible)  youth  self  help

group.  My first  point is that,  corporation among East  African countries,  i.e Kenya Uganda and Tanzania, there should be an
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official one Identity card that can make different citizens to travel around without harassment from custom officials.  

Secondly is about  bursary funds.  Bursary funds should be issued equally there should be no discrimination,  whereby  bursary

fund goes to when it kicks  off, and poor people go all suffering.

Third point is that town councilors, this is based on town councilors  Taxation of business men and women should be put off or

payment should be affordable to those once who can do with it.   Lastly, that  is  the  fourth,  loans  for   agricultural  farmers  i.e.

whereby  you  have  got  bodies  such  as  agricultural  farmers  corporation,  they  should  actually  help  farmers  to   motivate  their

agricultural products  and get a wide market  whereby they can  move on with their lives well.  I  do  not have much that is all I

have.   Thank you.

Com. Ayonga:  Obanda.

Obada Ouma:  Majina ni Obada  Ouma, niko na mapendekezo machache ya kufanya.  Ya kwanza  kabisa  nitaongea  kuhusu

uraia.  Mtoto ambaye wazazi wote wao ni wazaliwa wa Kenya, wapewe uraia bila swali.  Mtoto yeyote anayezaliwa na babake

awe mkenya apewe uraia.   Mtoto  ambaye anazaliwa na mama  yake  ni  Mkenya  na  babake  si  Mkenya,  apewe  mda  kwanza

ndipo maombi yake yafikiriwe kama mzaliwa wa Kenya.  

La  pili  Rais,  Rais  asiwe  mbunge,  achaguliwe  na  25%  kutoka  kwa  Province  tano.   Raisi  kabla  ya  kugombea  kiti  cha  Urais

atangaze mali yake na jinsi alivyoipata.  

Ya tatu ulinzi wa taifa, Rais asiwe amri jeshi mkuu wa taifa la Kenya.  Ni hayo tu.

Hiyo iwachiwe waziri fulani ambaye atateuliwa na Bunge.

Com. Ayonga:  kuna Peter Ouma lakini nimeona jina hili Peter mara nyinga sana.

Huyu Peter  nadhani tumefanya kuna Osiato,  Osiato kuja hapa  mbele,  na  Paula  Kapo  Ndubi,  niliona  hili  jina  ndubi  ni  lingi  ni

hapa na nilidhani wa Kisii walihama kuja hapa?

Au ni wale tuliwacha nyuma. Bonson Osiato

Bonson Osiato:  Commissioners, haya ndio yangu ambayo naweza kusema.  Kwa majina naitwa Bonson Osiato  mimi naona

kwamba wakati  wa kupiga kura,  wasipige kura siku moja ya councilor,   mjumbe  pamoja  na  ya  President.   Tuwe  na  system

ambayo kila kura inapigwa siku yake.

Ya  pili  registration  of  societies,  tuseme  especially  kanisa,  kuna  mpango  ambao  registrar  general  ningependa  watengeneza,

Commission ione kwamba tuanzie grassroots ndio kanisa iwe registered kwa sababu hawa kazi yao ni ku-collect  shilling 1,000
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kwa  kila  kikundi  ambacho  inataka  kuwa  registered,  na  mwisho  you  are  rejected  kwa  sababu,  makanisa  makubwa  kama

Catholic na Anglican ndio wako huko juu. 

Ya  tatu,  sioni  kwa  sababu  Kenya  ni  maskini  tutafute  wataalamu  iwe  medically,  awe  iwe  sheria  kwamba  wataalamu  kwa

kuandika Katiba watoke nje.  Tuna wadugu ambao wamesoma hapa Kenya.

Ya nne, ile ambayo imesemwa sitarudia ijapokuwa Police wame-benefit vitu sana kutoka kwa chang’aa na busaa,  ndio sababu

hata police hawawaulize serikali kuwaongeza  mshahara,  akitoka  tu  amepata  chumvi.   Ya  mwisho  ni  kwamba  local  authority

especially Municipalities or  the city council kama ile ya  Nairobi,  raia  maskini  hana  nafasi  ya  kuenda  choo  kwa  sababu  vyoo

vyote vimepewa chokora.   Shillingi mbili, shillingi tano,  shillingi kumi.  Raia akianza kukaa vizur iserikali iangalie ndani  ili  vyoo

viwe kama vile vya zamani, vile ambavyo vinawachiwa municipality yenyewe kuliko kupeana kwa chokora.  

Ya mwisho ambayo naomba tu,  ni  kidogo  kwamba  ningependa  sisi  wakati  tukisoma  historia  wakati  wazungu  waliingia  hapa

walikuja wakapata sisi tulikuwa na watawala kama Kabaka, kama hama tulikuwa na Mumia, nataka ile system irudi na tuwe na

hii election ikomee kwa Prime Minister na tuwe na supreme court,  kwa sababu neno  President  imefanya karibu kila mwenda

wa zimu anataka kuwa President.  Asante sana.

Com.Ayonga:  Walter  Manyasa,  Chrispine  Okedi?  hakuna,  Wabwire  Simpriosis,   Africanis  Guluma,  sasa  tunaingia  majina

magumu kabisa, ndio ya kumalizia, malizia, Patrick Buluma ndie huyo na huyu Florencio,  wanaume wanaitwa Florencio? wewe

endelea.

Patrick Buluma:  Hamjambo sana ma-Commissioners kwa majina naitwa Patrick Buluma Odilo,  mimi nimzaliwa wa sehemu

hii.  Yale ningependekeza tu  kwa hii Commission ni kwamba kuna sheria ambazo zimepitwa na wakati  na nita quote tu hapa

mbili,  hasa  tukienda  upande  wa  mahakama   utakuta  mtu  akifungwa  mzee  wa  miaka  kama  sabini  anapatikana  na  makosa,

anafungwa miaka tano,  anapewa tena adabu ya kuchapwa viboko,  hiyo ni sheria ambayoi  kwa  maoni  yangu  ningependekeza

kwa  hii  Commission  ya  kwamba  imepitwa  na  wakati   na  sheria  kama  hiyo,  inatakikana  iondolewe,  pia  sheria  kama  ile  ya

kunyonga.   Tunajua  ya  kwamba  ni  Mungu  tu  anayepeana  uhai  hakuna   binadamu  anayejua  ya  kwamba  hakika  mtu  fulani

alifanya hilo jambo.  Ninataka ya kwamba sheria kama hiyo ya kunyonga iondolewe katika Katiba ya Kenya,  na mtu afungwe

kama ni kufungwa, afungwe kifungo kirefu lakini asinyongwe.  

Point  ingine  ambayo  ninaonelea  napendekeza  ya  kwamba  wabunge  wetu  wamejipatia  (inaudible)  kwa  kujiongezea  mishara,

tuna sahau maskini wetu ambao ni watu wasiojiweza,  viwete,  na watoto  wengine mayatima.  Ninaona ya kwamba mda ambao

walipewa mda ule wa miaka mitano ni mrefu sana.   Naona ya kwamba huo mda upunguzwe, tuwe na  kipindi cha kukaa kwa

bunge, kura iwe ikifanyika kila baada ya miaka mine, tusiende mpaka miaka mitano.  
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Jambo  lingine  la  kumalizia  nasema  ya  kwamba,  kwa  upande  kama  wa  federal  system  of  government  tumeona  ya  kwamba

mpango  kama  huo  umeanguka  katika  nchi  zingine,   kwa  hivyo  siupendekezi  katika  jamhuri  ya  Kenya  kwa  sababu  unaleta

ukabila na unaleta kutoelewana, we want a unitary government.  Asante sana.

Com.Ayonga:  Fredrick Nabongo, ndiye huyo, Kizino Ladoli, amekwenda,  Elkanah Wekiu,  ndio wewe mzee bona unaogopa

jina lako Hezron Omuruoni, ameenda,  Fredrick Ongelo yuko,  hayuko alikimbia mvua.  Basi tuendelee na wewe,  sema majina

yako.  

Fredrick  Nabongo:   Majina  yangu  ni  Fredrick  Nabongo,  na  ninaenda  kusema  haya,  nitachangia  kuhusu  makinisa.

Ningependelea kusema ya kuwa sheria ambayo iko Kenya ya ma-kanisa yaani kuabudu kuwa huru kwa kila mtu, ingegeuzwa

kwa  ajili  wakati  huu  tuna  makanisa  ambayo  hata  watu  wanamuabudu  shetani.   Na  hii  ikiwa  inaweza  kugeuzwa,  kanisa

linapokuwa linaadikishwa hapa Kenya,  na wanaanza kumuabudu Mungu, serikali ingefaa kufuatilia na kuona set  up ya Kanisa

hii ni namna gani,  Ili kila kanisa likaweza kuwa na  Constitution  yake.   Na  iweze  kusomwa  na  serikali  na  hata  area  ambayo

kanisa  lile  liko  liweze  kueleweka  vizuri  ili  tusiwe  na  mikasa  ya  kuabudu  shetani,  jambo  kama  hili  wa  Kenya  wengi  hata

wamesikia  kunakuabudu  shetani.   Na  inakuja  kwa  ajili  watu  wamekwa  huru  kuabudu  Mungu  jinsi  wanavyotaka,  sasa  watu

wameacha kuabudu Mungu kwa njia nzuri wameanza kuabudu kivyao.  Tunafaa hiyo sheria ichunguzwe na weweze kufuatilia.  

Jambo  lingine  ni  ndoa,  ndoa  ni  jambo  ambalo  Mungu  mwenyewe  aliweza  kuanzisha   kwa  hivyo  watu  wanapoona,  serikali

ingefaa kuweka sio upande wa kijana ama wa kike, tunaweza kuwa na mtu amesoma kutoka kwa pande hizi mbili, mmoja wao

sasa utaona mmoja anapotaka kijana pengine anataka kuoa msichana familia  ile ya msichana inaona huyu kijana hafai kufanya

nini? kuoa pale lakini Mungu mwenyewe aliweka ndoa ni upendo, watu wakiwa wamependana, watu wale waweze yani kupata

kuoana isiwe ndoa ichukuliwe kama commercial dealing kwa maana iwekwe ndoa iwe jambo la upendo na ionekane ya kuwa,

kile  kitu  ambacho  kijana  atatoa  ionekane  tu  ni   kupigia  familia  ile  asante.   Kijana  huyu  anaweza  kuwa  pengine

…………………..

Com.Ayonga: wacha story.

Fredrick:  Point ingine ninaenda kwa corruption,jambo corruption lina kuja hapa nchini mwetu kwa ajili sisi wananchi wenyewe

tunachangia  corruption  kwa  njia  hii.   Mimi  ninapo  shikwa  ni  jambo  nzuri  kama   tunaweza  kutetea  sheria,  ninaposhikwa  na

police, watu wangu wakuje kortini na waone vile jinsi korti itaamua kuliko kupea askari pesa. 

Jambo  lingine  ni  kuhusu  mamlaka  ya  Rais,  mimi  ningependekeza  hivi,  Rais  wa  Kenya  inafaa  achaguliwe  na  kila  mtu  na

tusiangalie jama, anatoka chama gani, vyama vyote ni vyetu hapa Kenya na tunafaa tu kuchagua mtu kulingana na uwezo wake.

 Asanteni.
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Com.Ayonga:  Nataka  ujue makanisa yote yana Constitution yao,  hakuna  kanisa  ambalo  linakuwa  registered  na  registrar  of

societies bila ya kutoa Constitution.  Nimetaka tu kukuhakikishia uje hilo. No  I am telling you just a mere fact I  do  need  any

support thank you thank you. Enda ujiandikishe I do not need any support because it’s a matter of fact.  

Elikanah Vikiru:  Mimi majina  yangu  ni  Elikanah  Vikiru  na  maoni  yangu  kuhusu  Katiba  hii  ninaona  ya  kwamba   tumesikia

wakati  mmoja  wakisema  ya  kwamba  tunataka  serikali  ya  majimbo.   Mimi  maoni  yangu  ninaona  ya  kwamba,  serikali  za

majimbo niza kikabila.  Kwa sababu tunaweza kuwa na mtoto kutoka hapa Western,  hawezi  kufanya  kazi  Mombasa,  hawezi

kufanya Nairobi,  atafanya Western.   Na  ikiwa Western peke  yake,  hiyo ni kama ukabila.   Hata mtu anaweza kutoka upande

wa Mombasa,  anaweza kutoka upande wa Eastern afanye kazi hapa,sasa  mimi nataka  serikali  ya  majimbo  isiweko,  tuwe  na

serikali kama hii tulio nayo, mwananchi atembee mahali popote katika Kenya.  

Ya pili ninazungumzia habari  ya mtu ambaye ana mke wake na ana  mali  yake,  na  ana  watoto  wake.   Wakati  mmoja  bwana

anaweza kufa,  na bwana anapokufa ndugu ya huyu bwana,  wanakuja wanyang’anya huyu mwanamke, ambaye  bwana  ndugu

yao amemuacha, wanamnyang’anya vitu, wanasema vitu vya watoto  wetu,  vitu vya ndugu yetu, na  huyu  mke  amewachwa  na

watoto,  mimi naona  ikiwa mume amekufa na wamefanya ndoa na mke wake mali hiyo mke apate  kuridhi na  atunze watoto,

watoto wakisha kuwa wakubwa huyu mke apate kugawia watoto hawa urithi wa baba yao. 

Ya  tatu,  nikuhusu  habari  ya  gereza  zetu  za  Kenya  ambazo  zinatakikana  watu  wanaofungwa  katika  Jela,  wanafungwa  kama

wanyama, hata wanyama wako afadhali.   Mahali wanapolala,  wana  lala  kwa  sakafu.   Pale  kwa  sakafu  hakuna  blanket,  mtu

huyu mahali pale, chakula ambacho wanakula, chakula kile hata si chakula cha binadamu  anaweza kula, chakula kile kinapikwa

ugali maji, maji na anapewa tawi moja la sukuma wiki, ili apate  kula.   Na  hii si haki ya binadamu, inatakikana  serikali ijue ya

kwamba, mtu huyu amefungwa kwa makosa fulani ili na inatakikana anapoingia katika gereza ile aende afundishwe nidhamu na

afudishwe  mambo  fulani,  akitoka  kule  awe  amebadilisha  mawazo  yake,  ikiwa  amejifunza  kule  ufundi,  au  ujenzi,  anaporudi

nyumbani  abadilishe  nia  aanze  kufanya  kazi  ile  ambayo  amefundishwa  kule,  na  imletee  mapato  asiwe  mhalifu.   Hilo  ni  neno

ambalo ninaona katika gereza zetu, unaweza kuona ndani ya gereza ile, watu wanapangwa saa za jioni, wanapangwa kama miti,

huyu kichwa,  namna  hiyo  kwa  hivyo  tunataka  watu  wale  watunzwe  wapewe  mahali  pa  kulala  pazuri,  chakula  kizuri  kama

binadamu.  

Com.Ayonga:  sasa  nimesahau dakika yangu moja na nusu na hamtaki kunisaidia.  John Momanyi au mlimai, yuko? Hayuko,

Hosea Mlongo, Hosea Mlongo, Shaban Wandera,  Halafu kuna Labat  Wanga,  unaona giza imeanza kuingia hapa,  kuna Lukas

Virunga Kokonya,  uje mbele halafu kuna Wandera  Wilfred,  Wandera  Wilfred  yuko?  Hayuko,  Oluoch  Ochieng,  halafu  kuna

godfrey bwire.

Lukas Virunga Kokonya:   Kwa majina naitwa Lukas Virunga Kokonya,   nitaanza na youth.  Youth tuko na shida  ya  kazi,

mimi youth  ningependekeza  kwa  hii  Commission  ikuwe  mzee  kama  wewe  umefanya  kwa  serikali  ama  bado  unafanya  kwa
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serikali vile unafanya hivi, mtoto wako  asipewe  kazi  na  mtoto  wa  yule  ambaye  amesoma  amemaliza,  hajapewe  kazi   wako

apewe kazi, na yule wa maskini akae, pendekezo langu la kwanza.

La pili, niko kwa wasichana youth nasema hivi, msichana anaweza kuja na mama yake,  mtoto wa kambo sio kuwa akuwe na

haki ya kupewa uridhi kama mzee wake amekufa kuwa apate  mali yangu, na amekuja  na  mamake,  wakati  alikuwa  anapewa

mali anarudi kwa baba  yake.   Hilo ni upande wa wasichana.   Upande wa  wanaume  iwe  kijana  wangu  akipeana  mimba  kwa

msichana wako,  iwe  wote  sisi  wawili  kama  ni  kufungwa,  vifungo,  tufungwe  sisi  wote  sio  kijana  ndio  anafungwa  halafu  haya

mambo ilikuwa ya kusikizana, kama rape case that is a different case.  Tufungwe wote kwa sababu tulipendana ndio tukazaa.  

Upande wa Provincial Administration ninoamba kuwa  wa  mama,  mama  yeyote  kusema  ati  afanywe  sub-chief,  chief  hapana,

sababu ni hii  Mimi ni bwana yake,  mimi pengine ni mnywaji  wa  pombe,  natoka  huko  nimelewa  na  yeye  tayari  yeye  ako  na

crown  unapata ana ningojea na maaskari  ananiweka  ndani,  sasa  na  yeye  yuko  kwa  boma  yangu  sio  kwao,  sasa  vitu  kama

hivyo mimi nakataa wa mama kuwa waakilishi wetu wa serikali.  

La mwisho mzee ni hili upande  wa  tribalism,  na  hiyo  ninasema  hivi  kufuatana  na  wajumbe  wetu.   Iwe  Commissioners  kama

nyinyi  tunawapa  wa  mama  kwa  mfano,  hawasikii  kiswahili  ama  hawaelewi  Kiswahili  vile  ninaongea.   Wawe  sisi  wananchi

wenyewe sisi tunachukua uahayohapa,  hapana  kama  wewe  ulitoka  sijui  wapi,  aa  tunataka  sisi  wahayo  nikizungumza  kihayo,

unawapa ambao hawasikii  watasema kwa mfano, tunaka sisi Commissioners because  once you are  a  Commissioner  there  is

something sensitive within the government that you are now Commissioning.  Hilo ndilo jambo langu la mwisho mzee asante.

Com.Ayonga:   Kuna  Alois  Obias,  Alois  yuko?ameenda,  kuna  William  Maina,  William  Maina,  kuna  Peter  Okuku,  Peter

Okuku?ameenda,  Solomon Njako  ambaye ni Councillor yuko  wapi?   Ameenda,councilor  naona  umejianaa  vilivyo,  ninakupa

dakika moja na nusu tu, tuambie maneno usisome hapo.  

Councillor Solomon Njako:  Asantesana bwana Commissioner kwa majina  naitwa  Solomon  Injako  nikiwa  councilor.  Mimi

yangu sio mengi,ninataka kuguzia tu upande wa pension,  ningependelea ya kwamba pension scheme iwe revised.   Nina maana

kwamba badala ya mtu akifa, pensioner for example akifa inakus yule mama ambaye amebaki kwa boma, a inherit hiyo pension

kwa miaka mitano.  Ningependa hiyo period iwe extended to 10 years kusudi mtu aweze ku-bring up that family.

Secondly on pension ningependa hivi, mama yule ambaye anaajiriwa na serikali na ana retire halafu akafiriki,  bwana yake naye

awe na uhuru wa ku inherit hiyo pension.  Sababu gani? watoto  wanabaki  juu ya baba  ndio atawa-bring up kwa hivyo tupewa

nafasi  kama  hiyo  both  sides.   Na  Liguruus  watu  wamezungumza  mambo  ya  Ligurus  wapewe  in  service  course,  Liguruus

wapewe in-service course na  wapewe kitu kidogo kwa pay roll.   Sababu hao ndio wanafanya kazi  kwa grass roots.   Hii post

ya PC iwe scrapped off na ikuwe replaced by regional secretary ambaye atakuwa anapata  records  au information kutoka kwa

ma-DC na anakuwa kwa Minister au kwa  Permanent  Secretary  within  that  Ministry  of  Administration.   Sababu  mimi naona

83



kama iko duplication, PC from top hafanyi kazi yeye anafanya kazi ile ma-PC,  ma  chiefs  ma  assistant  chiefs  wamefanya,  hio

ndio pendekezo langu.  

Interjection Com.Ayonga:  Na kwa nini unapenda hiyo muwe na secretary ambaye anafanya (inaudible) 

Councillor  Solomon:  They  do  not  report  directly  until  they  come  to  confirm  again  on  the  ground.   Secondly  upande  wa

viwanda, mtu anafuga samaki hapa,  au we grow fish for example  in  Busia  District  but  we  do  not  have  a  factory,  kwa  hivyo

ningependekeza  kwamba  government  injenge  ma-factory  na  ma  industry,  mahali  chakula  kinapatikana,  kwa  mfano  Thika

wana-grow mananasi na kuna factory huko,  sisi  samaki  yetu  inatolewe  kutoka  hapa  inapelekwa  Nairobi  for  fish  processing.

Hiyo niaona kama tunanyang’anywa kazi kwa watoto  wetu,  na pia tunanyanga’nywa vitu vingi.  Serikali itusaidie hapo.   Mimi

sitakuwa na mengi kwa sababu ya mda.

Com.Ayonga:  Asante sana bwana Councilor, asante.  Wilbar Wasirima, ebu kuja karibu,  na Leonard Nyongesa,  kuna mama

hapa anaitwa Leornida? Huyo mama alikwenda.  Vitalis Odhiambo yuko?  Boaz Ofisi kuja hapa karibu,  endelea.

Wilba Wanyonyi.  Bwana Commissioner kwa jina ni Wilba Wanyonyo Wasrma makaaji  wa hapa Nambale.   Nina jambo tu

kama mambo mawili.  KBC mekuwa ni chombo cha kupazia habari  kwa wananchi,  lakini megeuzwa kuwa chombo cha kutoa

kashfa  kwa vyama na wanasiasa wa upande wa upinzani.  Na  kutoa sifa kwa chama tawala.   Kama jana kipindi kilikuwemo

muamko mpya, kama ungaliona hicho kipindi jana usiku kilikuwa tu kinatoa sifa mbaya kwa wanachama wa upinzani bila hata

kusema neno angau moja ambalo mheshimiwa Oloo Aringo juu alisema ya chama kinachotawala.   Kwa hivyo pendekezo kwa

kuwa hiki ni chombo cha kupaaza habari kwa wananchi, kisipendelee upande wowote.   Na  kiwe na uwezo wa kutoa elimu ya

uraia,  ili  watu  wajue  civic  education  pasipo  kuambiwa  watu  kutoa  mambo  ya  bovu  mkifanya  hivi  nchi  yetu  itakuwa  kama

Somalia,  itakuwa  kama  Rwanda,  itakuwa  kama  nini  watu  wanaogopa,  mwisho  ningesema  mengi  lakini  yametajwa  tayari,  la

mwisho  ni  Kenya  imekuwa  ni  nchi  ya  watu  wanao  mcha  mwenyezi  Mungu,  a  God  fearing  state.   Kuna  mashule  na  hata

Institutions ambazo tumetunikiwa majina ya watakatifu, kwa mfano kama Nambale Secondary school ni St.  Thomas Nambale,

Monica  St,  Mary’s  lakini  wanaingiza  majina  ya  watu  wasio  watakatifu,  tuseme  Monica  Onyango,  St.Mary’s  Onyango

secondary Monica sasa watu wanakosa kuelewa huyu Onyango sasa amekuwa ni mume wa St.  Mary.   Hayo ni mapendekezo

yangu.

Interjection Com.  Ayonga:  Hayo  ni  mambo  ya  kanisa  katika  utaratibu  wa  kanisa  sio?   Na  tunaweza  je  kukataza  kanisa

kutofanya jinsi ipendavyo (inaudible) na faith ya watu wengine.

Wanyonyi:  The church is over run  I am saying this, nilikutana na kasisi fulani ambaye analalamika sana shule imepewa jina la

mtakatifu kama St.Cecilia Nangina, tena imeingizwa jina la asiye mtakatifu huyu alikuwa ni kasisi,  that shows that the church is

over run.  Kwa hivyo mimi ningependekeza hayo majina ambayo yamepewa mashule yametunukiwa na mashule ya watakatifu,
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tafadhali wanasiasa,  au viongozi wasiingilie wa kaweka  majina  yao,  ndio  tunaona  sifa  zimekuwa  mbaya  katika  mashule  yetu,

hapo na mengi ambayo yamesemwa kwa hivyo ningependa nikomee hapo.  

Com. Ayonga:  Boaz Odipo ndiyo wewe, 

Boaz Ofisi:  Kwa majina yangu ni Boaz Ofisi kwa hivyo asanti  sana kwa kupewa nafasi hii, Ofisi.  Kitu  changu  cha  kwanza

ningependekeza katika Katiba ijao, President na Vice President wachaguliwe na wananchi directly.  Na hiyo ndio naongezea na

pia  tuwe  na  Bunge  mbili  ambao  representatives  wa  ile  Bunge  senate  iwe  waakilishi  kutoka  kila  District.   Ministers  wawe

wanachaguliwe  na  President  ambao  ndio  wanachagua  of  commander  in  chief  of  the  armed  forces.   Na  Chancellor  wa

Universities  apewe  waziri  wa  education.  Asiwe  at  President  ndio  tena  Chancellor.   Kitu  kingine  Ministers  wawe  vetted  na

Bunge, Ministers wawe vetted na hakuna kufutwa na President  vile anataka.   Wapewe nafasi asitolewe tu kwa  vile  President

amependa, na ningependelea pia hao Ministers watoke kwa watu ambao wako na experience watu ambao wanaelewa na sio

wale kutoka kwa Bunge.  Cabinet Ministers wawe watu kutoka nje ya bunge, wa Bunge wawe tu wa bunge.  

Pia ningesema  upande  wa  land,   Ningependelea  hii  Katiba  iweko,  kila  mwananchi  kila  mwananchi  ambaye  ako  na  kipande

chake cha land, apewe title deed, title deed iweko ndio corruption ambayo inaendelea kwa lands department iishe, kwa sababu

hio inafanya vitu kama hivyo title deeds  zinakuja za bandia.   Lakini mtu akipewa land yake  nafasi,  title  deed  vitu  kama  hivyo

ninafikiria itapunguza. Asante sana.

Com.  Nunow:  Asante  sana,  ningependa  kuona  wangapi  wanata  kuzungumza  bado  ambao  wako  katika  hii  hall.   Ok.kwa

sababu imekuwa giza, sitasema mambo ma dakika na mnataka  mjitayarishe  mind  yenu   namna  hiyo.   Kila  mtu  atakuja  hapa

aseme point moja peke yake. One point, not two if you want to repeat that was said its upto you but I will give you ngoja mzee

bado nitaitana kwa list, bado nitatumia list lakini, keti tu tafadhali lakini nataka kila mtu kwa sababu hatutaki kuacha mtu yeyote,

uje na point moja,  kwa hivyo saa  hii uwe unafikiria ni point gani muhimu sana  ungependa  kusema.   Unakuja  unasema  majina

yako,  na unasema point moja na kusimama.    So  that is very clear na nitaanza na Kamilos Katere,  is here there? Rev.  Peter

Okumu, Rev. Amos Lugalu, Rev. unataka kusema?  Asante sana neno moja. Chukua  neno tafadhali keep to one point.  

Amos Lude Wamalwa:  Kwa majina mimi naitwa Amos Lude Wamalwa, mimi ni Padre.  Point yangu moja tu ni kufuatana na

retire ya President.   Nataka  hiyo  Katiba hii ipitize, President  aki-retire  arindwe vizuri na tena asiwe ati ndiye mwenye kiti wa

chama chochote.  Awachie President yule ambaye amechukua kuwa chairman wa kila kitu katika Kenya.  

Com.Nunow:   Asante  sana,  Rev.  Jiadikishe  tena  kwamba  umezungumza.   Moses  Obanya,  yuko?  Baraza  Odugu  yuko?

Mwania  John  uko?  Subiri  kwanza  nataka  nifanye  line  up  ili  time  isipotee,  kuja   hapa  mbele,  nikikuita  unajua  wewe  ndio

unafuata.  Kujeni hapa subiri.   Pandeas  Okelo,  Charles Nyangaro,  Nyangoro?  are  your  there,?Wilson  Oboro  Baraza?  Kuja

mbele, nyinyi wawili mje hapa mbele basi.  Okay endelea.
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John  Muami:  Asante  mimi jina  langu  ni  John  Muami,  niko  na  point  kuhusu  education  act  katika  Constitution  ya  saa  hii,

ninapendekeza  kwamba,  shule  za  msingi  Primary  school  should  be  run  by  the  school  committee.   In  the  current  school

management,  each  school  should  have  a  school  development  plan  which  covers  three  years,  but  that  school  committee  is

elected after every one year.  I  propose that the school committee in a Primary school should also be elected after three years,

so that they can work on that development plan.  

Com.Nunow:  Thank you very much.

Wilson Baraza Obore: Kwa majina naitwa Wilson Baraza Obore  mimi nimzaliwa  Bohaya  hapa,  kwa  hivyo  ile  mimi nataka

kuchangia  kubwa  sana  ni  kuhusu  shamba  ya  marehemu,  mzee  anaweza  kumuacha  nyinyi  vijana  watatu  ama  wanne  lakini

unakuta watu wengine wanaigiza mambo menging fulani  wanaenda kushtaki marehemu na bila hata nyinyi wengine kuenda kwa

sababu kuna mama, mzee alikuwa na nyumba zake,  mbili ama tatu,  sasa  mimi nataka Commission  waendelee  ni  huu  mpango

kwa sababu wanaweza kuangalia maneno wachukue hawa watoto  kwa wakati  wanaenda kushtaki mzee waende wote,  si mtu

mmoja ndiyo maneno yangu.

Com.Nunow: nani mwingine nimemuita?  Njoo  ujiadikishe, njoo ujiadikishe, Bernard Ojiambo,  Peter  Obinda,  Arther  Opendi

Thomas  Muhuhu,  nani  yule  yuko,  Obinda,  jina  yako,  Peter  Obinda  anaonekana  hayuko,  Arther  Obebi  hayuko  Thomas

Muhuhu, hayuko na John Odanga,  akaribie Peter  Wandera,  Michael Wesonga,  yuko? usipoitika sitaweza  kujua.  Nani  yuko?

Peter  Michael  mzee  karibia,  Julius  Chebuche  hayuko,  Learnard  Wesonga,  na  George  Baraza,  mpatie  mzee  mkarishe  hapa

mbele kwa hiki kiti cha mbele, cha mbele, ya mbele.  Sawa Bernard endelea.

Bernard  Ojiambo:  Kwa  majina  naitwa  Benard  Ojiambo,  kutoka  Constituency  ya  Nambale.   Yangu  ni  kama  yafuatayo,

ningependa sheria ibuniwe hospitali za kiserikali itakayo kabiriana na madaktari.   Kwa kuwa wagonjwa wetu wanaumia sana.

Kwa kutojali wauguzi. Kwa vile kama hujamlipa pesa anazohitaji,, mgonjwa wako hatashughulikiwa vilivyo.  

Interjection Com.Nunow:  Ungependa nini kwa afya?

Bernard:   Ningependa sheria  ibuniwe  itakayo  kabiliana  na  madaktari  wetu,  wa  hospitali  kwa  vile  mgonjwa,  ukipeleka  kule

mgonjwa kama hauna pesa za kumhonga huyo daktari mgonjwa wako atazidi kuumia hata atakufa pale.   Matibabu  yapeanwe

sawa kwa kila mmoja.  

Com.Nunow:  Asante sana  

Michael  Wesonga:  Kwa majina naitwa Michael Wesonga Namukuru,  mimi yangu  yote  imeandikwa  kwa  memorandum  na
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nitasema  tu  neno  moja  ya  assistant  chief  na  chief,  hawa  watu  wamezaliwa  hapa,  hapa  kama  Buhayo  au  Wabuhayo.   Na

waalimu ndio waweze kuwapatia transfer,  kwa sababu  hao  wamesomea  course.   Kwa  sababu  hawo  wanasomea  course  ya

assistant  chief na chief sio wamesomea course ya chief na assistant chief, hawa watu wazaliwa hapa.  Asante.

Com.Nunow: Ipeleke huko, Julius Chepcher njoo, njoo uchukuwe njoo tu kwa microphone.  Leanard Wesonga yuko,  hayuko,

na George Baraza, yuko, Julius tupatie majina na point moja.  

Julius  Chepcher:   Mimi  kwa  majina  naitwa  Julius  Chepcher,  na  neno  langu  moja  kusalimu  viongozi  ambao  wakuja

kututembelea leo, na ni upendo kwangu kujua kwamba neno ambalo tulikuwa nayo yalikuwa mengi lakini kitu ambacho nauliza

serikali yetu, irudishe mtido ule ule ulikuwa wa kwanza wa British, masomo iwe ya CPE.  Masomo, elimu irudi kwa ile standard

ambayo ilikuwapo ya ile ya CPE.   Halafu tuanze tena upya form one-form four,  and then form  four  to   University.   Nafikiria

pale tutakuwa na mwendo mzuri sababu wakati tulikuwa na Kenya Equipment Scheme ambayo ilikuwa inatusaidia sisi.  Lakini

naona wakati huu wazazi kama sisi tuna hangaika sana kwa upande wa elimu ambayo imekunja kama 8-4-4.   Sasa  hata hayo

ambayo ilikuwa ya kwanza ile, inaonekana sasa ile elimu ambayo ilikuwa ya kwanza imekuwa  ni kama kati,  kati  ya secondary

school kwa shule ya Primary school.    Hapo naomba serikali irudishe mtindo wenye ulikuwa wa  kwanza  ule  ambao  tulikuwa

tunalipa shilling ishirini kwa term.  Halafu tuwe na equipment scheme irudi. Chokaa,  serikali ilete,  kalamu  tulikuwa  tunapatiwa

kwa  shule,  kitabu  na  hali  kadhalika.   Hapo  naona  hapo  itakuwa  mtatusaidia  sisi  wananchi  wengine.   Kwa  sababu  kuna

wananchi wengine ambao hawana kazi,  na kazi yao wananchi ndio wasomeshe watoto  wao,  mpaka wapike pombe ya chang’

aa  ndio  wapate  malipo  yale  ambayo  yanalipwa  kwa  shule.   Nayo  serikali  nayo,  inafuatilia  hao,  sasa  ikiwakuta  kama

wametengeneza hiyo ndio wauzie wateja wao,  ndio wapate  shule wanawashika,  na tena kuwanyang’anya yote kabisa ambapo

inabaki bure, mtoto anabaki nyumbani huyo mzazi  anabaki hivyo, hapo tulikuwa tunaomba tu ni hayo tu. Asante.

Com.Nunow:  Inaonekana hatuwezi kuwasikia kwa sababu ya mvua, sasa  wale ambao walitaka kuzungumza, ambao wanajua

kuandika mtapatiwa ma karatasi muandike points yile mulikuwa mnataka kuzungmzia ili hizo points tupokee na tuweze kwenda

naye, kwa sababu itakuwa ni kelele bure hata tape  haitaweza kusikika,  sawa,  sawa,  kama ulikuwa unataka kuzungumza  njoo

hapa mbele upatiwe karatasi  uandike points zako.   Ziwezi kukusikia hiyo ndio  shida  hata  kwa  microphone.  Grace  give  them

papers  those who want to write,  those who do not want to write -  Sasa  nitapatia Co-ordinator  aseme neno moja  mbili  kisha

amualike Chairman wa  3Cs atuongoze kwa kufunya kikao, atupatie mtu wa kutuombea, baada ya yeye kusema machache.  

Timothy Wesonga:  Asante  sana  bwana  Commisioner,  nadhani  sasa  nafikiria  tumefika  mwisho  wa  kikao  na  bila  kupoteza

wakati nitamuita Chairman wa 3C’s aweze kupeana vote of thanks bwana chairman karibu. 

Chairman  3Cs:   Commissioners,  na  wananchi  wenzangu,  nafikiri  namna  mmesikia   sasa  tumefika  kikomo  na  ninafikiri  ni

kikomo kizuri kawaida ya muafrika kama unamaliza kazi yako halafu mvua inyeshe, mambo huendea vizuri.  Kwa  hivyo  kwa

hayo machache nitauliza Zainabu Muyoti a give vote of thanks to wageni wetu, na nyinyi halafu ndio nitamuomba bwana Naftali
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atuombee halafu tufunge kikao.  Asenteni sana.

Zainabu Munyoti:  Commissioners wetu na team yao,  na wananchi tumefika kikomo kilicho na mwanzo kina mwisho, na sisi

watu wa Nambale tumefurahi sana, kukaa kwa hii hall, kutoka asubuhi mpaka saa  hii watu wamevumilia, na njaa na vyo vyote

kutoa maoni yao ili Katiba ya Kenya  irekebishwe  na  isaidie  kila  mwananchi.   Ili  ninaomba  tu  ya  kwamba  maoni  yetu  yasije

yakatupwa  kwa  pipa,  tunataka  maoni  hii  irudie  hapa,  na  tusomewe  na  tukubali  ya  kwamba  ndio  haya  ambayo  tumesema.

Asante sana Commissioners,  mkitembea muende salama na tena msisahau Nambale,  hata mkiwa huko,  kazi  imeisha  tafadhali

mrudi kutusalamia.  Asanteni sana.  

Naftali:   Lets pray,  our heavenly father we thank you because  you were with us since morning, the Commissioners  being  so

good and people have given their own views, let these views be incorporated in the current Constitution, so that it may come,  to

assist the coming generation.  We pray for the chairman of today,  we pray for all Commisioners and their entry wherever they

are, we pray Lord that when these Commissioners go for a rest  let them rest  while thinking of  other  duties tomorrow.  I  pray

for  the brothers and sisters, who are now almost living Lord be with them. In the name of Jesus Christ  we pray Amen.

The meeting ended at 6 P.M.
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