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PROCEEDINGS OF CONSTITUENCY HEARINGS, SHINYALU CONSTITUENCY, HELD AT ST. PHILLIPS
CHURCH HALL, MUKOMARI ON 01.08.02

PRESENT:

  Mr. Charles Maranga                -                Commissioner

SECRETARIAT STAFF IN ATTENDANCE:

 Fatuma Issa                                -                Programme Officer
 Wambeyi Makomere                        -                Assistant Programme Officer
 Mary Babu                                -                Verbatim Recorder
 Mr. Majanja                                -                District Coordinator

Martin Musonye                        -                Chairman CCC
Tom Shiyachi                                -                Member CCC

The meeting was called to order at 10.10 a.m. by Commissioner Maranga as the Chair.

Martin  Musonye:   Wageni  wetu  wamefika  leo,  Bwana  Commissioner  wa  CKRC  na  wengine  wote  ambao  wako  hapa,

hamujamboni?  Nachukua nafasi hii kumukaribisha nyinyi nyote hapa St.  Philips Catholic Church na kabla hatujaendelea  sana

ningependa tuanze na maombi ambaye inatolewa na mmoja wetu Bwana Tom Shivachi.

Tom Shivachi:  Baba, ni asante Mungu wetu Mungu wa rehema na upendo nakushukuru kwa sababu umetuwezesha kuamuka

ashubuhi kuja kukutana hapa, mfalme wa mfalme wewe uliumba dunia ukaumba na watu ukawapa nafasi ya kujitawala na kwa

hivyo Baba tunapokuja mbele zako tunakuomba utupatie marifa yale ambaye tunasema Bwana yawe matakatifu mbele zako na

yote atakayo andikwo Baba yawe na ushindi wa kulete amani katikati ya watu wako.  Naomba haya katika jina ya Yesu Kristu

aliye mukombozi wetu.  Amen.

Martin  Musonye:   Asante.   Vile  kupoteza  wakati  mwingi  nafikiri  nyinyi  nyote  munajua  ni  nini  haswa  imemuleta  hapa  na

ningependa  labda  wakati  huu  nimujulishe  kwa  wageni  wetu  ambao  nitauliza  wajitambulishe  kwa  majina  na  kazi  zao  halafu

upande wa administration na offisi ya CCC na tuendele.

Com. Maranga:  I think it will be  the other way round,  mimi ningetaka wewe kwa ufupi kabisa  kujitambulishe na watu wako

halafu uite vile vile Bwana DO ahutubie wananchi  wa  sehemu  hii  halafu  urudishe  mike  pande  hii  halafu  nitajitambulishe  hawa

wengine.
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Martin Musonye:  Sasa, kwa kamati yetu ya Shinyalu constituency Constitutional Committee,  sisi huwa watu tisa kwa jumla

na wale wako hapa kwa sasa  tuko watatu.   Mimi ningependa kutambua Bi Zipporah Musonye  kama  mwana  kamati,  Bwana

Tom Shivachi kama mwana kamati na mimi mwenyewe naitwa Martin Musonye nido mwenyekiti.   Sasa  wakati  huu ningepeda

mukaribishe Bwana DO. 

DO:  Thank you very much Mr.  Musonye,  Honorable Commissioner from the Constitutional Review  Commission  of  Kenya,

Commission representative officials, Chiefs ambao wako hapa, wananchi wa eneo hili la Shinyalu.  Hamujambo? (kiluyah)

Bwana  Commissioner  ama  Honorable  Commissioner,  na  tuko  hapa  saa  hii  kumukaribisha  wewe  ……yako  upande  wa

Shinyalu na tuko tayari hapa, wananchi wako tayari kupeana their own views regarding the Constitutional Review.  Upande huu

ni  watu  wamekuja,  ni  wachache  but  pengine  wametumwa  wamekuja  na  memorandum  so  inaweza  inakua  ni  mtu  moja

anawakilisha pengine watu hamsini na tulifanya publicity na Bwana Musonye vizuri sana na I am sure you will get the views.  Ile

kitu ningependa kuwaomba wananchi wa hapa you should be very brief na sijui kama,  not even brief,  to the point.   Mwenzako

akiwa ametoa maoni yake hapana rudia sawa sawa?  Hapa rudia.

Lakini hatukatazi nyinyi, ukiwa na uwezo ama nafasi sawa sawa lakini hapana rudia na tutoe maoni yetu kwa njia ambayo ni ya

utulivu  tusivutane  na  mwenzako  akepeana  maoni  musianze  kupigia  makofi  amakushambulia  sana  hiyo  ndio  njia  moja  ya

kupoteza wakati  na si muzuri.  Hatukatazi  nyinyi  mupige  makofi  lakini  ni  nzuri  lakini  kuiga  ni  moja  tu.   Sijui  nafikiria  Bwana

Commissioner  in  other  areas  wanapiga  makofi  ama  mtu  anashangiliwa  sana?   Commissioner,  we  are  very  late,  tuko  tayari

kuendelea wananchi  wa  hapa  kwa  kawaida  ni  watulivu  and  they  are  very  late  now.   Waliniambia  wanagojea  wewe  kwa  ili

uingia hapa  na  kupokea  maoni  yao  so  that  you  can  take  to  the  higher  authorities.   Lakini  mujue  hii  ni  Katiba  si  ndio,  hii  ni

Marekebisho  ya  Katiba  so  munapotoa  maoni  hapa  mutoe  maoni  ya  kusaidia  nyinyi  siku  ijazo,  siasa,  jami  na  kiuchumi.

Mumelewa hivo?  So, unatengeneza maisha yako ya siku ijazo na watoto na kila mtu ambao watakuweko nchi hii siku ijazo.

Na ni mzuri kutengeneza Katiba ambayo inaweza kudumu miaka mingi bila kurekebishwa tena,  ni nzuri kurekebisha kulingana

na social changes or  political or  economic changes lakini ukiona kama ya America nafikiria  imerekebishwa  pengine  over  200

years old, 1786---

Com. Maranga:  (interjection)  1776

DO:   It  came  before  that,  1780  something.   Lakini  haijawai  kurekebishwa  mpaka  wa  leo.   Pengine  ni  kitu  kama  30

amendments so ni nzuri kutengeneza kitu ya udumu na ukiangangalia kama America wanasema every vote of……, every vote

of …..ndio wanaabisha Rais, and they have been doing that for how many years?  Miaka nyingi sana.   So,  ni nzuri tutengeneze

Katiba  yetu  iwe  nzuri  sana  in  a  very  good  way.   Sawa  sawa?   Nafikiria  Commissioner  ataambia  nyinyi  mambo  mengine,

pengine yeye ako na utaratibu yake na hii si kazi ya provincial administration.  Yetu ni kukaribisha nyinyi,  provide  security  na
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tuone kila kitu inaenda bila wasi wasi.  Kwa hayo machache Bwana Commissioner, nasema asante sana.  Karibu.

Com. Maranga:   Asante Bwana DO,  watu wa upande ya  Shinyalu  upande  wa  Ileho,  mimi nawakaribisha  kabisa  katika  hii

kikao cha  Marekebisho  ya  Katiba  na  sasa  nataka  kutangaza  hii  ni  mukutano  wa  Tume  wa  Kurekebisha  Katiba  na  sasa  hii

mukutano ni rasmi kabisa na yoyote ambayo anatoa maoni hapa hata toa chini ya hiyo sheria ya Tume ya Kurekebisha Katiba.

Kabla sija endelea mbele ningetaka kuwajulisha ni akina nani wako hapa.  

Ninatarajia ma-Commissioners wawili lakini  moja  hawezi  akafika  mwingine  namutaraji  Dr.  Githu  Muigai  sijui  kama  anaweza

akafika lakini Commissioner Nancy Baraza jana alisafiri hadi Nairobi  kwa sababu kuna maneno ingine ya Commission ambaye

ilikua urgent ambaye alikua anatakiwa kushugulikia.  Kwa hivyo,  yule na subiri Bwana Muigai mimi nitazidi na kipindi cha siku

ya leo na nataka kuhakikishia kua hata mukiniona nimeketi hapa peke  yangu maoni yenu yatafika katika Tume ya Kurekebisha

Katiba na kwanza kabisa hebu niwajulishe ni akina nani tuko hapa na hawa.

Tuko na Programme Officer wetu ambaye anaitwa Fatuma Issa  Jama, huyo ndio  anahusika  na  maneno  ya  Secretariat,  kama

kuna chochote ambao unataka kuuliza kuhusu Tume ya Kurekebisha Katiba basi  huyo ndio mwenye kuuliza.  Ya  pili,  tunayo

Mr. Wambeyi Makomere ambayo ni Assistant Programme Officer,  vile vile tuko na hule  ananasa  sauti  zenu  ambaye  anaitwa

Mary  Babu.   Mary  Babu  ndiy  mwenye  kunaza  sauti  zenu  kuhakikisha  ya  kua  tumechukua  maoni  yetu,  hata  usipoona  mimi

nikiandika kila kitu ni kwa sababu tuna recorder  ambaye ina-record kila kitu kwa hivyo, na hii report  badaye mutapata kama

watu wa Shinyalu.

Mimi ambaye leo ndio nakaa katika hiki kiao ya Kurekebisha Katiba,  mimi naitwa Doctor  Charles Maranga Bagwasi mimi ni

Commissioner.  Na kwa hivyo mimi nataka vile vile kuwaelezea kidogo kwa ufupi masharti ambayo sisi tutafuata.

Kwanza kabisa mtu anayetaka kuongea mbele ya Tume ya Kurekebisha Katiba tuna form hapa.   Ukiingia hapa umeona mahali

kuna meza hapo nje tunauliza watu wajiandikishe.  Sisi tunafuatanga list vile watu  wamefika  hiyo  orona  ndio  sisi  tunafuata  na

unaweza ukaonyesha ya kua unataka kuzungumuza ama hutaki ama unataka kua observer.   Kwa hivyo kuna njia tatu ya kutoa

maoni.   Ya  kwanza  kabisa,  unaweza  fika  mbele  ya  Tume  utoe  memorandum  kwa  Fatuma,  you  register  kama  unaharaka

unaweza ukaondoka hiyo maoni yako imefika kwa Tume.  Ya pili, unaweza kua  na  memorandum  lakini  unataka  kuhusia  hile

points muhimu vile Bwana DO amesema unatakiwa watu wawe kwa ufupi mapendekezo ndio tuna tarajia sana kwa hivyo mtu

anaweza  akatoa  mapendekezo  fupi  ya  kusema  hii  memorandum  yetu  imehusia  hapa  na  pale.   Hatuwezi  kwa  mfano,  kama

umeandika  memorandum  tukubalie  wewe  usome  memorandum  yote  haina  maana  yoyote,  inatakiwa  utuambie  zile  points  za

muhimu ambayo iko kwa memorandum sisi kama wana-Tume tutasoma hiyo memorandum itachapishwo kama reporti  na hiyo

reporti itafika hapa Shinyalu baadye.

Kwa hivyo, usiwe na wasiwaisi ati oh mimi sija soma memorandum yangu mbele ya Tume, utupe ile maoni ya muhimu.  Kwa
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hivyo hiyo ndio njia ya pili ya kutoa maoni.  Ya tatu,  unaweza kua huna memorandum unafika mbele ya Tume naunatoa maoni

yako bila kusoma kitu chochote.  Unatoa maoni yako kutoka kwa kichwa chako unasema mimi kama mama ama fulani mimi hii

ndio maoni yangu, basi hiyo ndio njia ya tatu ya kutoa maoni na vile vile, unakubaliwa ukuje uketi ndani hapa kwa kikao chetu

usikize vile  wengine wanaongea, sio lazima utoe maoni na ukisikia fulani ametoa maoni yako yote unahaki ya kusema ninkikuita

useme mimi sitaki kuongea na fikiri maoni yangu yamefanya nini?  Yamesha tolewa.  Tunaelewana?

Kwa  hivyo  hiyo  ni  haki  yako.   Sisi  tutakubaliana  muda  ule  ambao  sisi  tunapeana.   Kwa  mfano,  kama  mtu  anapeana

memorandum  na  anataka  kuguzia  maneno  ya  muhimu,  sisi  tunampa  yeye  dakika  tatu.   Yule  ambaye  hajaandika  chochote

tunampa dakika tano.   Kwa hivyo usifikiri hiyo dakika tatu ni chache,  wacha nikueleze ya kua tumefika Kenya yote mzima hii

ndio mukoa wa mwisho sisi tumefika kama Tume ya Kurekebisha Katiba watu wanatoa maoni hata baada  ya hiyo dakika tatu

hata hawana njia ingine ya kuendelea mbele wanasema tumemaliza kwa hivyo, na mimi kama Mwenyekiti  ningetaka mutie hiyo

sheria ili tufuate utaratibu bora.

Na baada wewe kutoa maoni hapa ukifika mbele ya Tume kwanza kabisa unajitambulisha majina yako kamili, kwa mfano mtu

wakawanza hapa anaitwa Ernest  W. Shimenga, nikiita Shimenga atafika mbele ya hapa atajitambuisha tena ile tufanye recordi

kwa  sababu  tunataka  tujue  hii  report  ilitokana  na  nani.   Tunaelewana?   Ndio  hata  wewe  ukiangalia  kwa  hiyo  report  ikija

Shinyalu unasema mimi nilizungumuza kumbe nilizungumuza maneno ya muhimu.  Kwa hivyo wakati  unazungumuza hapa jua hii

ni wakati wa historia katika nchi hii usije ukaonekana wewe ndio ulitoa maoni hayana muelekeo utoe maoni ambayo yatasaidia

wananchi wa Kenya, watoto wako, vijuku na vituku.  Tunaelewana?  Kwa hivyo hiyo ni kazi ya muhimu.

Na baada ya wewe kutoa maoni sisi kama wana-Tume tunahaki ya kukuliza maswali, tunaweza tukakuliza swali fulani unafikiria

nini, maana ya kukuliza wewe swali si ati tuna weka wewe courtini,  hapana,  tunakuuliza  tu  ili  tuweze  tukajua  ulikua  unafikiria

nini.  Kwa mfano ukisema Rais nilazima awe mtu kijana,  sasa  unajua jina kijana hatuwezi tukajua ni miaka mingapi kwa hivyo

mimi kama mwana Tume naweza nikakuliza wewe unafikiria kijana awe miaka mingapi.  Tumelewana?  Kwa hivyo hiyo  ndio

maneno ya kuhakikishia ya kua unamainisha nini.   Kwa  hivyo  hiyo  ndio  nafikiri,  na  baada  ya  kumaliza  utarudi  kwa  Fatuma

uweke sahihi kitabu chetu rasmi ya kuonyesha ya kua umefika mbele ya Tume ya Kurekebisha nini?  Katiba. 

Hiyo ndiyo utaratibu wa kutoa maoni.  Kitu  ingine  ningetaka  kuwakumbusha  ni  ya  kua  kama  unamalalamiko  kwa  DO,  kwa

Offisi ya Rais,  kwa PC,  kwa Chief, kwa Assistant Chief  hapana  kuja  hapa  uanze  kutaja  ati  DO  jina  fulani,  kama  sasa  huyu

anitwa Bwana Rono ati unanza kusema hule DO anitwa Rono siku ingine aliniweka ndani bila sababu yoyote,  hapana taja  jina

taja Offisi ya DO.   Offisi ya nini?  Ya DO,  kama unataja Offisi ya Chief hapana sema ule mzee wa nyumbani ambaye anakaa

Chief ama Assistant ndiyo unataja fulani huyo tunakosana na yeye sana ametusumbua sana kwa sababu ya maneno, hapana taja

jina yake sema mimi ni offisi ya Assistant Chief ama Chief ninataka iwe namna hii. Tuemelewana?  Na  kama ni mwalimu mkuu

wa shule ni hivo hivo, kama  ni  Rais  hapana  taja  jina  lake  unataja  jina  ya  offisi  Offici  ya  Rais,  kama  ni  Mbunge  hapana  taja

Mbunge wako taja offisi ya Mbunge.  Tunaelewana? 
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 Basi,  hiyo ndiyo itakua mzuri tusije tukapata  maneno,  kwa  hivyo  kutaja  majina  ya  watu  hata  kama  mtu  alikua  Chairman  ya

Cooperative Society akaiba pesa  ya society yenu upande sema kwa mufano fulani aliibia sisi pesa  fulani anitwa fulani fulani ati

anaitwa maybe Schivachi ama nini, hapana, wewe unasema hawa watu ambaye wanaibia sisi pesa ya cooperative tutafanyaje na

utupe  mapendekezo.   Tume  elewana?   Na  mimi  hapa  kama  mwana-Tume  mimi  nataka  mutu  patie  mapendekezo.   Kama

unasema  elimu  iko  kali  iko  bei  nini,  unatakaje?   Unataka  elimu  ya  bure  ama  nini  utuwambie  hivo  hivo  kwa  ufupi,  kama  ni

maneno ya matibabu hivo hivo, hapana sema tu tabu zako kama mukulima na usipendekeze, fanya nini?  Mapendekezo na kwa

ufupi tu.  Tume elewana?  Haya.  Basi nafikiri tumesikizana na mtu wa kwanza kabisa anaitwa ni Ernest  Shimenga.  Basi karibu

sasa uje utoe maoni.

Ernest Shimenga:  (inaudible)

Com. Maranga:  Well, the way you want, I have given you three minutes it is you people who will decide how you summarize.

  Na huyu naye vile vile amefanya registration?  Anaitwa nani?  Secretary naye ameji---

Ernest Shimenga:  nilikua nimefanya James Mlanga.

Com. Maranga:  Okay, wacha nione, James nani?  James Mulaga.  Okay sawa sawa,  kwa hivyo sasa  nyinyi, wacha kwanza

kabla  hamujaanza  mtu  anaweza  akaongea  lugha  yoyote  unaweza  kuongea  lugha  ya  kimomba,  lugha  ya  Kiswahili,  lugha  ya

mama  kama  huelewi  vizuri  lakini  sana  sana  wa-Kenya  wengi  wanajua  lugha  ya  Kiswahili  kwa  hivyo  munaweza  mukaongea

Kiswahili ndio DO asikie na mimi nisikie Fatuma na wengineo lakini huelewi hizo lugha bili basi unaweza ukafanya.  Na tena kitu

ingine wanfunzi wa shule sisi tutawapa special  consideration wakati  mko tayari nijulishwe halafu nitawaita,  alright?  Thank you.

Anza kwa majina.

Ernest Shimenga:  Bwana Commissioner,  Bwana DO na wananchi wowote ambao tumefika leo,  hamujambo?  Kwa jina ni

Ernest Shimenga.

James  Mlanga:   Bwana  Commissioner,  Bwana  DO  na  wengine  ambao  mumekuja,  hamujamboni?   Kwa  majina  ni  James

Mulanga.

Ernest Shimenga:  Tumekuja mbele ya Marekebisho ya Katiba na tuna memorandum ambayo tutapeana na kwa wakati  huu

binafsi  ningelipenda  tuzungumuzia  kuhusu  preamble.   Kwa  hile  kitabu  ambacho  tulipewa  wakati  wa  elimu,  the  Constitution

Review Process  in Kenya,  sitaongea mambo yote ijapokua nita ongea juu ya political na economic powers  vile iko  ama  zime

wekwa nchi yetu hii.  
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Tulionelea, tuna-represent  location ya Kambiri na tulionelea vile political power  na economic power  ziko zaidi kwa either mtu

moja political power  imewekua kwa mtu moja akiwa Office of the Executive ziwe decentralized ili  tuwe  na  usimamizi  kutoka

kila pembe ya nchi.  Vile vile economic power  vile tuko nayo kwa sasa  kila kitu tunaelewa kutoka kila pembe ya nchi  lazima

tuende Nairobi  na hizi zikiwekwa kwa kila muko tutakua tunakua na kukua sawa lakini ikiwa tutaweka kila kitu  Nairobi  ama

kwa Office of the President inaonekana tuko pale pale tu ikiwa ni kuandikwa ni mtu mmoja huyo huyo tu, ikiwa ni kuvutwa ni

mtu mmoja huyo huyo tu halafu baadaye utakuta wengine wamendela sana na watu wengine wanabaki nyuma.

Ikiwa ni mambo ya economics utakuta headquarter hata ya miwa sisi wenykulima miwa pande hii offisi headquarter  iko Nairobi

na tukitaka kufuatilia jambo fulani lazima tutafute pesa tuende ku-spend Nairobi na hakuna wakati mtu ya Nairobi  ambayo hajui

mambo ya miwa atakuja  ku-spend pesa  yake pande  tunalima  miwa  ama  mahali  tunavua  samaki.   So,  tulionelea  ya  kwamba

haya yote ya shambaziwe kwa nchi hizo economic power na political power tumeiweka ka maandishi.  

Vile  vile  tuliangalia  mambo  ya  elimu,  elimu  wakati  baba  zetu  wale  ambao  walipigania  uhuru  walipigania  uhuru  kwa  sababu

walitaka wa-Kenya waelemishwe lakini tumefika mahali ambapo elimi si bure vile ilikua.  Elimu haswa ya primary, Std. 1, Std. 8

tulionelea iwe bure mambo ya malipo mengine, building, serikali isimamie hizo. 

Na mambo ya health vile vile tuliona sharti watu wawe wazima ndiyo wawe na uwezo ya kufanya kazi.  Ikiwa sasa hospitali zetu

wakati  huu  hakuna  hopitali  utaende  utibiwe  bure  hata  dakatari  kukuangalia  sharti  uwe  umetoa  pesa  na  wa-Kenya  wengi

isijapokua wale wako na vibarua hawana pesa  kwa hivyo utakuta wa-Kenya wanakufa kwa wingi kwa sababu ya high costs,

so tulionelea hizo ziondolewe na watu watibiwe free vile wazee wetu walipigania uhuru.  Ni hayo tu ndiyo naweza ku-highlight

na zingine tuliangalia kwa preamble na tukafanya directive principles of state policy na Constitution supremacy halafu citizenship

na Defence and National Security.

Com. Maranga:   Asante,  kitu  ningekuliza  swali  moja,  unasema  unataka  political  and  economic  power  iwe  divorced  to  the

provinces, ungetaka akina nani wasimamia kwa mfano political power  kwa provinces,  sana sana political power.   Kwa mfano

kwa provinces tuko na provincial administration, tuko vile vile na county council ni gani ungetaka isimamie?

Ernest Shimenga:  Vile tuliangalia kwa kikundi chetu tulionelea, yani political power  yote imewekua katika Offisi ya Rais na

ingelikua ni vizuri Rais awachilie zingine ziwe kwa Parliament halafu vitu kama Ministries zingine zitawanywe ziwe kwa provinces

ili tukiwa kama Ministry tatu Western Kenya na Ministry tatu Coast,  Ministry tatu North Eastern at  least  tutakua tunaguza nchi

yetu sawa sawa.

Com. Maranga:   Okay,  thank you very much.  Nashukuru kwa  maoni  yenu  kwa  hivyo  naomba  muweke  sign  kitabu  chetu

rasmi  halafu  mutupatie  hiyo  memorandum.   Thank  you  very  much.   Anayefuata  ni  Josphat  Majanja.   Atafuatiua  na  Tom

Shivachi.  Tom ako?  You will be next.  Proceed.  Unaanza kwa majina.
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Josephat Majanja:   Lira  bananganga Josephat Majanja    Namusende. . 

Com. Maranga:  Ngoja kidogo huyu atatrafsiri.  Yani simama na karibu na mahali ako.

Translator:  mimi naitwa Josephat Majanja.

Josephat Majanja:  Bacheni befu bosi mulembe bosi  mirembe handi 

Translator:  Wageni wetu wote namusalimu, hamujambo?

Josephat Majanja:   Maoni kanje 

Translator:  Maoni yangu.

Jesephat Majanja:   Mbola endi 

Translator:  Na sema hivi.

Josephat Majanja:    Ndikombaga 

Translator:  Na tamani sana.

Josephat Majanja:  Serikali nianza  

Translator:  Serikali ikipenda.

Josephat Majanja:  Irisubule malwa ko lutseshe

Translator:  Itukubalie ulevi au kunya pombe ya kienyeji.

Josephat Majanja:    Kolutseshe

Translator:  Ile ya kienyeji ile ambaye ilikua inatumika na murija.

Josephat Majanja:   Lia khabiri 

Translator:  Kitu cha pili.

Josephat Majanja:   Mbomba serikali

Translator:  Naomba serikali.

Josephat Majanja:  Ikhubekeho muliro kwefu kwo
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Translator:  Itusaidie itukubalie msitu wetu huu.

Josephat Majanja:   Khwayakho mutsing’ombe

Translator:  Tue tukilisha ngombe zetu pale.

Josephat Majanja:   Nukhunyole sikhwina makhono

Translator:  Nakupata kuni ambazo ziko tayari tusiharibu miti lakini tupate kuni.

Josephat Majanja:    Mbara kenako niko kandinako

Translator:  Hayo ndiyo ninaio.

Com. Maranga:  Mwambie asante sana.

Translator:  Asante sana.

Tom Shivachi:  I do not know whether I can put it in English.

Com. Maranga:  Whichever way, sasa wewe ndiyo utaamua, you can talk in English, Kiswahili.

Tom. Shivachi:  Nataka  nizungumuze kuhusu mambo fulani labda nitatumia Kiswahili ili wengine hawaelewi msikie.  Kitu cha

kwanza, nataka katiba yetu mwanzo ya Katiba yetu, oh sorry, na jina yangu ni Tom Shivachi mimi ni mwenye kamati wa kamati

yetu ya Constituency Constitutional Review Committee.   Kwanza langu la kwanza  nikwamba  katika  mwanzo  ya  Katiba  yetu

tuweke vitu kama vitatu kuonyesha ya kwamba tumefanya kitu, kitu cha kwanza nataka Katiba iandikwe  na  watu  wa  Kenya

iwe kwa matumizi ya watu wa Kenya na iwe ya watu wa Kenya,  by the people  for the people  and the people.   Nataka  hayo

yawekwe kwa ile mwanzo ya Katiba.  

Kitu  cha  pili  ni  kwamba  nataka  tukumbuke  Mungu  katika  Katiba  iseme  ya  kwamba  kwa  matumizi  au  kwa  kazi  ya  mungu

aliyumba mbingu na dunia na wote wa diomo, in the service of the Lord the almighty God, the Creator of Heaven and Earth.

Kitu cha tatu, nataka iwe ya kwamba ni Katiba ya maendeleo ambayo itakua Katiba ya haki kwa mapendeleo ya wananchi wa

Kenya,  for the prosperity of the people  of Kenya and  just  welfare  of  the  people.   Hiyo  ni  upande  wa  utangulizi  wa  Katiba.

Nitataja kitu kuhusu elimu.
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Mimi najua  elimu  ni  kitu  muhimu sana,  nataka  elimu  ya  shule  za  msingi  shule  za  secondary  zipeanwe  na  serikali  wananchi

hawana pesa hizo za kulipa karo  elimu ya University, yani the colleges and University iwe supported  by Government as  it was

before.  I was in the University of Narobi some years back and we had some money which was been given to the students and

therefore wananchi hawatawza shillingi elfu mia bili kwa mwaka kusomesha watoto wao.

Kitu cha tatu upande wa afya, vile  Mzee  Jomo  Kenyatta  alianzisha  serikali  na  akaleta  matibabu  ya  bure  sijui  ni  nani  alienda

kuharibu, ule mtu ambaye alienda kuharibu mpango huo sijui tuseme nini, basi  tunaona watu wapate  matibabu  ya  bure  katika

hospitali, madawa yapatikane kwa mpango wa serikali na watu wawe na nguvu ya kufanya kazi.

Upande wa ukulima naona ya kwamba vifaa vya ukulima visiwe bei kali sana yani vitu ambavyo vinahusika na ukulima visiwe

bei kali sana yani vitu ambavyo vinahusika  na  ukulima  viletwe  katika  nchi  hii  bila  tax  yani  vitu  kama  bolea,  mahindi  ambayo

inatoka hapa  Kitale,  sijui  ni  kwa  nini  vitu  hizi  vinakua  vikali  na  hawa  wazee  hawawezi  ku-manage,  so,  all  agricultural  things

should be duty free or should be cheap in order to improve our agricultual production.

Kitu cha tatu ni kuhusu the security.  Yani ulinzi ya wananchi.  Nchi hii imekua na maafa mengi sana kitu cha kwanza sitaki hiki

kitu cha clashes kuaanza kua kwa katika nchi hii.  Mtu  ambaye  ataanzisha  mambo  ya  watu  kupigana  kwa  ukabila  huyo  mtu

astakiwe sawa sawa kwa  sababu  sisi  watu  wa  Kenya  lazima  tuishi  kwa  amani.   So,  clashes  ambazo  zilifanyika  hapa  1990,

1991 and 1997  have completely spoiled our image kwa hivyo mtu yoyote ambayo atapanga hayo mambo akiwa mwanasiasa

awe ni nani huyo mtu sheria lazima imuchukulie sawa sawa.

Kitu  cha  pili,  watu  wetu  asa  Police  Officers  wako  tayari  sana  kupiga  mtu  risasi.   Now,  this  security  element  is  becoming

disturbing kwa sababu unaangalia hata maneno ambaye inafanyika mwana mufunzi anatembea huko Police anapiga yeye risasi

mimi nataka Policemen wasiwe na marisasi, life in their guns, let them just walk with those things because they do not know how

to handle them.

Kitu cha mwisho labda ni kuhusu hali hii ya Mungu, nitazungumuzia mambo  ya  Mungu  kwa  sababu  bila  Mungu  sisi  hatuwezi

kuishi.  Mambo ya Commission ya devil worshipping lazima  itolewe  watu  wasikie  hiki  kitu  kilikua  nini.   Kitu  cha  pili,  lazima

sheria  ipeane  ukweli  au  mwongozo  katika  hali  ya  kuabudu  hatuwezi  kubali  watu  ambaye  wanchinja  watoto  wanachukua

masikio  na  vitu  vyo  wanasema  wanaabudu,  that  is  what  we  mean  is  the  Constitution  must  be  in  such  a  way  that  the  true

worshipping  should  be  there  not  just  a  general  saying  anybody  is  free  to  worship  halafu  wengine  wana-worship  manyoka

wengine wana-worship ngombe na huku wanaua wengine ati wanafanya worshipping.  So at the style of worshipping there must

be the true God who made everybody, let people worship them through any other direction but let the God Almighty be the one

who will be allowed to be worshipped.

Ya  mwisho  ningependa  ya  kwamba  Kamati  hii  ya  Constituency  Committee  ibaki,  kamati  ya  coordinator  ibaki,  offisi  ya
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coordinator ibaki, offisi ya Secretariat  in Nairobi  ibaki,  wakati  hii Constitution itakua imesha andikua imekwisha hizo offisi tatu

zibaki ata kwa miaka mengine mitano ili wakati wazee hao watukua na mambo ya kuuliza kama sheria walipitisha zinafanya kazi

sisi  tunaweza  itana  haraka  tuchunguze  ni  nini  kilifanyika  kwa  sababu  ikiwa  dismantelled  sasa  mtu  mwengine  atachukua  hiyo

Constitution aweke kwa Attorney General na atakalia kwa hivyo I suggest that when  the  Commission  finishes  its  work  these

three offices should remain at least for a time until all the Constitutional things are done.

Na mwisho nitasema ya kwamba Ministries ambazo zinachaguliwa katika nchi hii hazichaguliwi vizuri inachaguliwa kwa njia ya

ukabila  na  nataka  Parliament  iwe  na  uwezo  ya  kuangalia  ni  Ministries  gani  ambayo  zinatakikana  na  ziwe  distributed  for  the

welfare of the people by qualified people.  Thank you very much.

Com. Maranga:  Asante Bwana Shivachi asante,  lakini ningetaka kukujulisha ya kua wahindu wanaabudu ngombe saa  ingine

kwa hivyo nikazi ngumu sana,  ukienda India useme hivo pengine utakua kinyume  ya  matako  yao  lakini  asante,  hiyo  ni  maoni

yako.

Yule anayefuata sasa ni Julius Milimu.  Atafwatiwa ni Kipchumba unataka kuongea, Ruto?  You want to say something?  Brief,

okay sawa.  Milimu.

Julius Milimu:  Bwana Commissioner  na  wengine  namusalimu  wote,  kwa  majina  ni  Julius  milimu.   Ningelipenda  kukuguzia

sehemu tatu, administration, forest na education.

Kwana nianzia kwa administration.  Mimi ningelipenda mtu kama Assistant Chief,  Chief wawe wakichaguliwa na wananchi na

wawe wakipata transfer waende wakifanyako kazi sehemu zengine na wapewe muda wakufanya uchaguzi kama ni miaka tano,

kama ni miaka tatu wawe wakichaguliwa na wananchi.  Hapo nimemalizia hivo.

Kufwatana na forest,  mimi ningeliomba serikali irudishe mambo ya forest  kwa wananchi kwa sababu  mwanchi  ambao  anaishi

kwa forest  ndie anajua vile anaweza kulinda msitu yetu hii.  Watu  ambaye  wanalete  wizi  kwa  forest  ni  watu  amabye  serikali

inaajilia  kwa  sababu  analeta  mtu  ambaye  hajui  mambo  ya  forest  na  huyu  anakuja  anachukuwa  wananchi  wanaenda

kutengenezea  makaa  kwa  forest  ama  mbao,  anafaidika  hapa  amapata  mshahara  kwa  serikali  tena  pia  anaharibu  msitu  wa

serikali.   Sasa  inafa  serikali  irudishe  mambo  ya  forest  kwa  mwananchi  watengenze  Committee  zao  za  kulinda  forest.

Nimemalizia hapo.

Narudi kwa elimu.   Elimu ningelipenda  serikali  ipeane  masomo  ya  bure  kwa  darasa  la  kwanza  hadi  la  nane  ili  watoto  wetu

wapate hiyo elimu na mambo ya kutoa kiboko kwa shule mimi ningeliomba serikali discipline lazima iwe kwa shule kwa sababu

mtoto asipopigwa na mwalimu hawezi akajua kitu ma sisi wazazi tunapendelea kwa sababu mtoto sisi tunashindwa na  watoto

nyumbani.  Akiwa kwa shule mwalimu nido huu anamutengeneza akuje kwa line kidogo.  Ni hayo…
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Com. Maranga:  Unasoma magazeti saa  ingine walimu wakichapa watoto  kiboko wengine wanakufa,  wengine wanaumizwa,

na  unajua  hiyo  inaenda  kinyume  ya  haki  za  kibinadamu  za  watoto,  International  Convention  for  the  Childrens  Rights,  sasa

utafanyaje?

Julius  Milimu:   Bwana  Commissioner,  mwalimu  ambaye  anapiga  mtoto  anaua  huyo  ni  magaidi  kwa  sababu  mtoto  wako

ukichapa kiboko ya kumuonyesha amefanya hii makosa hiyo siku muua sasa  ule ambayo anapiga mtoto anaua huyo ni magaidi

na anafaa achukuliwa sheria ya serikali.  Asante.

Com. Maranga:  Asante ni maoni yako, tupatie hiyo memorandum nauweke sahihi.  Bwana Ruto.   Unaanza kwa majina yako

kamili.

Kipchumba Ruto:  My name is Kipchumba Ruto ambaye nitato maoni in my privat capacity as  a citizen of this Republic but

not as a DO.  Kwanza kabisa ningependa kutoa maoni juu ya the three organs of Government that is Legislature, the Executive

and the Judiciary.  That in our Constitution we should have a clear separation of powers  so that the Executive should be purely

Executive so that Ministers or  Assistant Ministers amamanaibu wa  mawaziri  wasiwe  waBunge.   They  should  be  purely,  ama

member wa Executive lakini wasiwe waBunge na waBunge wawe kwa waBunge wasiwe ni members of the Executive.

The Judiciary, mahakama lazimai iwe independent and free na  mtu  yoyote  asiwe,  ukiangalia  waziri  utakuta  waziri  ni  Mbunge

yeye ni member wa Bunge lakini ukiangalia vile vile waziri ni member wa Executive so asifanye hiyo kazi so mtu yoyote asiwe

anafanya kazi ya ubunge vile vile asiwe anafanya kazi ya Executive.  Tunasema mtu moja na kazi moja naikiwa kuna shida kati

ya  the  three  organs  of  the  Government  they  should  be  equal  in  power  wewe  sawa  isiwe  Executive  iko  na  nguvu  kuliko

Parliament ama Parliament iwe na nguvu kuliko Executive ama  Judiciary  so  lazima  iwe  na  checks  and  balances  na  tunasema

ikiwa  kuna  shida  ama  jambo  ambalo  lina  husu  taifa  nzima  kwa  kingereza  tunasema  a  matter  or  a  general  matter  of  general

importance or an important matter which is very important across the country,  it should be subjected to Referendum, wananchi

wote Kenya waamue kwa kura si kura ya Rais ama kura ya Ubunge wananchi wote waamue.  Kwa mfano, wakati  wakuondoa

Section 2(a) katika Katiba ilichukua muda mrefu sana mpaka ikalete tension lakini siku moja iliambuliwa na chama lakini kama

ingetupiliwa wananchi waamu ingechukua maybe siku chache na ingekua nzuri sana so jambo lolote linahusu taifa nzima lazima

ipigwe kura ama referendum wananchi wote ndio wata piga kura.

Police, idhara ya Police.  Wamepewa jukumu kubwa ma wako na uwezo kulingana na sheria,  sheria ambazo ni mingi na Police

wanapo  itekeleza  kazi  yao  hakuna  mtu  ambayo  wana-supervise  Police  hao  ni  Police  lakini  juu  hakuna  mtu  ambaye

ana-supervise.   Tunasema  tunataka  Police  wale  ambao  wana-supervise  Police  wengine  ama  any  other  authority  ambao

wata-supervise  Police  kwa  sababu  wananchi  wanalia  sana,  utakuta  wameshikua  huko  msituni  wakafanya  Kangaroo  court

wakienda ku-complain wanaenda kupeleka the same, same report kwa yule Police mwenyealie fanya Kangaroo court  so huyo
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mwananchi  hatapata  haki.   Mapolice  wako  na  sheria  nyingi  sana  so  wengine  wanapotosha  sheria  so  tunataka  proper

supervision from another organ of the Police to supervise or  any authority to supervise the Police so that they  can  not  render

injustices to the members of the citizens.

Offisi ya Ombundsman hiyo nikuangalia mambo ambayo yana shida za wananchi, ikiwa haijatekelezwa na DO,  mwananchi ako

na fursa ya kwenda kumulalamikia amakupeleka malalamiko yake kwa offisi ya Ombundsman.  Jukumu ya Ombundsman ni ku

uliza idhara ambayo huyo officer anafanya kazi aulize kwa nini huyo officer hajafanya hiyo kazi.  Ukiangalia nchi zingine wako na

hiyo  offisi,  ukiangalia  kama  Scandinavia  and  countries  kama  Norway,  Denmark  ata  Britain  wako  na  Parliamentary

Commissioner  for  Administration.   Ukichelewesha  unajua  unakuja  offisi  huko  inachukwa  week  moja  hata  kitambulisho  ama

unaambiwo shida yako itaangaliwa, utangaliwa, ukirudi mara ya  pili  bado,  bado  tunaangalia  inatakiwa  iwe  very  effective  and

efficent na ukicheleweshwa mi jambo ambalo tunaita mal-administration si jambo nzuri so kwa Katiba tunaomba ama ninaomba

kama ni maoni yangu ya kwamba iwekwe kwa Katiba na hii offisi lazima,  ama  tunasema  iwekwe  kwa  Katiba.   Na  mwenye

atakwa Ombunsman Kenya lazima ni mtu of high integrity, must be educated, must also be a person who is concerned with the

citizens of the republic and fair administration in the country.

Jambo lingine nikuhusu appointments, wale ambao wanateuliwa kuchukwa jukumu---

Because mtu anaweza kua mwizi leo kesho ndio anasimamia pesa  nayeye anjulikana  ni  mwizi  manaa  anajua.   We  have  seen

people wakati wa…….na mimi natoa hii as  a private citizen of this country,  mtu ana-grab shamba ama beach plot kule Coast

ama  Pwani  anataka  million  hamsini  anakuja  kwa  wananchi  anambia  sasa  kwa  sababu  ya  wizi  yangu  na  niko  na  pesa  sasa

niniataka niwe Mbunge si analeta hizo pesa  hapa anakuja kufanya harambee mwishowe mutachagua yeye awe  ni  Mbunge  na

akifika Parliament sasa  atakua yeye ni waziri.  Wewe ni  mtu  mzuri  katika  nchi  hii  kweli?   Sijui,  sitakai  niulize  nyinyi  maswali

lakini  mara  kwa  mara  inatendeka  namna  hiyo  so  any  appointment  should  be  subjected  to  Parliamentary  scrutiny  ikiwa  mtu

atafanya kazi kwa njia nzuri ama hapana.

Public Accounts Committee katika Parliament.  Mara kwa mara wana-record matumizi ya pesa  ya serikali wakati  ambazo hizo

pesa zimetumiwa na ni maramoja kwa mwaka tuseme hili kukinga ama kuchunga hizo pesa  isitumiwe kwa njia ilio mbaya ama

njia ambaye si nzuri ni sharti  watoe reporti  yao  mara  mbili  kwa  mwaka  so  that  they  can  rectify  the  department  kama  wame

misuse hizo pesa.   They can rectify so that in the next part  of the financial year they  should  be  able  to  do  something  or  save

some money so that it can not be wasted.

Parliament  ama  mbunge  maoni  yangu  iwe  mara  mbili  tuwe  na  house  of  representatives  aliyo  lazima  ichaguliwe  na  wananchi

kama sasa na tunaomba ama naomba House of Senate kama ile House of Lords ya wingereza na hii ni lazima ama wachaguliwe

kulingana na mikoa na hi House of Senate kama ile kabla ya uhuru ama baadaye ya uhuru lazima iwe na checks and balances so

that they can control each other hii ikitaka kuongeza msharha ya MP hii chumba lingine inasema hapana so that wapewe special
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duties so that they can control the other one lakini House of Representatives ndio watachaguliwa na wananchi House of Senate

kulingana na mikoa.  Pengine wawili wawili ama kila district moja moja ama wawili wawili kutoka district.

Maoni  yangu  kuhusu  sheria  ya  Kenya  za  Kenya  ukiangalia  sheria  za  Kenya  from  independence  hawajawai  kufanyia

marekebisho ni kama Katiba for a very long time some of the laws of this country they are obsolete hawaja rekebishwa ni kama

hii Katiba ya Kenya sasa, hawajawai kurekebisha mpaka wa leo hata tunawapo kutekeleza kazi yetu ni shida sana utakuta mtu

63 inasema kupatikana na changaa kuenda courtini ni jukumu la kimwi kusema utatoeshwa shilling tano……  na  litre  moja  ya

chaanga  mpaka  wa  leo  the  same  same  Magistrate  bado  wanatumia  hiyo  sheria  shillingi  tano  ya  63  na  shilling  tano  ya  leo

ikotafauti sana na hiyo sheria tunasema zirekebishwa.  

Haki za binadamu should be protected, should be respected and should be entrenched in the Consitution.

Mwisho, nasema the wishes of the majority in this country utakuta kabila ingine iko kubwa ingine ni wachache so the wishes of

the majority should prevail but the interests of the minority should be also protected  in the Consitution.  Kwa hayo  machache

nasema asante sana.

Com. Maranga:   I have a question.   I  am very keen on the Police Department,  are  you happy the way the Police is  today?

For example you have Administration Police,  Kenya Police,  Stock  Theft Unit, GSU and so on,  what  can  you  give  as  a  way

forward?  Because we have had a lot of complaints from mwananchi I want to hear from your own point of view.

Kipchumba Ruto:   From my experience as  in the provincial administration training wanapata  kwa njia iliyo  nzuri  sana  sheria

wanafundishwa ya kutosha  but  when  they  come  down  to  the  people  at  least  the  ……they  are  in  a  better  position  to  those

tunaweza ku-control hawa even the Police but now when they are  alone wanapo teleleza kazi yao tunapo watuma waende inje

utakuta  yeye  huyo  officer  na  mwananchi  so  hawafanyi  kazi  kwa  njia  ilio  nzuri,  sio  wote  wachache  ndio  wanaharibu  lakini

majority  wanafanya  kazi  lakini  inatakiwa  proper  supervision  and  to  add  on  that  mimi nasema  this  officer  is  arresting  officer

anapeleka wewe kwa kituo cha Police ukifika mahakamani they are also the prosecuting officer wanafanya kazi mbili mtu moja.

So,  kwa kuongeza na hiyo ninasema ama maoni yangu  ni  that  the  Police  should  not  arrest  and  go  and  prosecute.   Mwenye

ana-prosecute  should  be  independent  body,  the  prosecution  service  Commission,  we  should  have  a  prosecution  service

Commission so that we de-link to Police from arresting and prosecution so we should have another department.

Com. Maranga:   The last question,  how can we for example control  false accusation by the  Police  because  most  wananchi

what they have said,  somebody will be  arrested  maybe he was trying to take  kuni from the forest  but when the Police Officer

feels  that  is  not  good  enough  anamuwekea  changaa  mtu anawekewa  changaa  pengine  ni  Reverend  or  he  is  an  elder  in  the

village.  How do we, because that is really been a very serious complaint.
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Kipchumba Ruto:  Hiyo, that is why nilisema tuwe na hile offisi ya Ombundsman, tuwe na hiyo offisi ya Ombundsman atakua

ana-inquire  then  ya  pili  nimesema  wale  ambayo  wana-prosecute  should  be  independent  from  the  Police  iwe  a  different

department altogether.

Com. Maranga:  That one I agree with that.

Kipchumba Ruto:  Yes.  Thank you.

Com. Maranga: Thank you very much Bwana DO, please sign our official register and give us that memorandum.  Thank you

for your good views.  Now niite wanafunzi wa Chandarima Secondary School, sijui niwangapi kwa sababu majina yao sioni so

can we have them, the order they are going to come.  How many are you?  Two, there are three of you?  Okay,  so I think you

can present one after the other, you start with your names you tell me the school and the Form you are in okay? Good.

Ogada Perminus:  We are three but I am the one to present.

Com. Maranga:  The two are not talking?

Ogada Perminus:  They will just say their names.  My names are Ogada perminus in Form 2.

Com. Maranga:  Okay, let me have the other ones.

Joshua Ligavo:  Nawasalimu nyote hamujambo?  Kwa majina ni Joshua Ligavo mwanafunzi wa Chandarima.

Com. Maranga:  Any Form?

Joshua Ligavo:  In Form Four.

Nawasalimu nyote, hamujambo?  Kwa majina ni Evelyn Fatenje from Chandarima Secondary School, Form Four.

Ogada Perminus:  I will present the news then I translate it into Kiswahili.

Com. Maranga:  You can present them in any way there is no problem.

Ogada Prerminus:  Suggestions;  The Government should establish a Commission that shall be  charged with the responsibility
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of disasters, e.g. floods.  When there are flood it is when the Government is coming in to establish a Commission to deal  with it,

they must just establish it earlier to deal with such cases.   The Commission should get its share of funds from the Exchequer of

this fiscal year.

A  question  on  Constitution.   How  will  the  new  Constitution  ensure  that  the  recommendations  of  Commission  set  by  the

Government are  followed?  Second,  we do not know how the old Constitution was about  so  that  we  are  just  being  told  we

have a new Constitution so we do not know how to rectify our need,  we should have been given out how the old Constitution

was headed we can amend the new one.

Then, I will talk about opposition parties.  I think we have more that 40 political parties in Kenya but for students like us we just

know of KANU which is always just talked about in our mass print everyday and whenever they broadcast  their news they are

just favouring the political party,  so we should have  a  new  Constitution  whereby  every  party  will  be  presenting  its  views,  its

future arrangements at least every week so that we can know the…..  I think that is all.

Com. Maranga:  Let me answer the first question,  how will the new Constitution be implemented, I think you need to tell us

how but what we are supposed to do after collecting the views of Kenyans we are going to collate them, that means that we are

going to put them together, after that we will analyze and see what Kenyans have said, after that we are supposed to change the

laws of this country.  You heard the earlier speaker  saying that the laws are  obsolete  so we want to change the laws in such a

way  that  they  can  be  consistent  with  the  Constitution.   For  example,  if  you  want  to  establish  a  Commission  on  disaster

management then I will put it from the Constitution but that,  that kind of Commission needs to be  established.   How and when

and how it will work now that becomes the domain of Parliament,  Parliament now through an Act of Parliament will be  able to

formulate the policies and programmes of that Commission.  Are you getting my point?

Why did we not give you the old Constitution?  Well, we tried as a Commission given the short  period of time we gave people

to undertake civic education  but  that  is  one  of  the  major  problems  which  we  have  said  that  the  old  Constitution  was  never

accessed by many Kenyans but what we are  saying is that the law which established this Commission actually you can ignore

the old Constitution in such a way that you give your views so that if they are  any sections of the old  Constitution  which  tally

with you views that section should remain.  Are you getting my point?

So,  we said we do not also want to belabour the point but  we  want  to  go  through  the  old  Constitution  and  suggest  specific

amendments.  The law which established this Commission is that it is for comprehensive Review of the Constitution, that means

Kenyans can decide to come up with a completely new type of Constitution.  For  example when you say people  say we want

majimbo, that is not in the current Constitution but it was there in 1963  but that  1963  Constitution  was  never  implemented  it

was never given a chance,  you get my point?  So I think you have already given your views and let us hope for the  best  and

thank  you  very  much  for  appearing  can  you  sign  our  official  register  and  hand  over  you  memorandum.   Then  next  person
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anaitwa, namuitwa sasa Netty N. Mate.  Okay, atafuatiwa na Eupharata Musavi, ako?  Yes you will be next.

Netty Mate:  Hamujamboni wote?  Mimi kwa majina naitwa Netty Aroso Mate natoka---

Hi  maoni  yetu  tulikua,  tulikaa  kwa  kikundi  halafu  tukafanya  mujadalo  halafu  tukaandika  majibu  yake  ndiyo  mimi  naenda

kulisoma na tuliandika katika kimombo.

Com. Maranga:  Nafikiri ungetupa tu kwa ufupi kama ni mrefu tutajie ile main points,  tumeelewana?  Yani badala  ya kusoma

memorandum yote uwe unatutajia ile maneno ya muhimu, kwa mfano tulisema preamble tukazungumuzia maneno ya whatever

namna hiyo.  Tume elewana?  Unanielewa?…..  Hapana, sasa hiyo kama ni kuuliza majibu na ku-answer hiyo, that one you can

hand over to us but if you want to highlight some  points  you  better  because  hiyo  itakua  kama  wewe  unafundisha  watu  hapa

itakua kama mwalimu.

Netty Mate:  So I should only read the others.

Com. Maranga:   Just highlight the main points,  what did you come up with as  your main recommendation.   Do not ask  that

question which we have in the booklet and then you answer it, just give us the highlights that what you have agreed is a,b,c,d.

Netty  Mate:   Sisi  tuliandika  kuhusu  management  and  use  of  national  resources.  Our  nation  has  experienced  problems

with………management and distribution of finance and management of human resources.  ………controls these powers.

…..namba moja ilikua Parliament to support  community participation in management and use of  resources.   …..tukajibu,  yes

Parliament  should  be  trained  halafu  tukajibu  foreigners  or……….harambees,  fund  raising  through  transparently  organized

……..promotion of income generating activites in …………..which can be envisaged in the Constitution is through………

Jibu  ya  tano  ikawa  yes  the  Government  should  be  required  to  apportion  benefit  from  resources  between  the  control

Government and the community where such resources are found.  Jibu ya sita ikawa, we can enhance the role of the Controller

and Attorney General  by  having  him appointed  thorough  Parliament  plus  having  other  senior  officers  know  by  the  public  to

assist  him.   Jibu  ya  saba  ikawa,  the  Parliament  should  appoint  the  Controller  and  Attorney  General.   Jibu  ya  nane  ikawa,

the…….which Parliament can use to control  management and use of public finances is the ability to ………………   Jibu  ya

tisa ikawa, in order  to attach…..Kenyans to work in the …….services  they should be……..powers  to appoint  most of them.

Jibu  ya  kumi  ikawa,  we  can  strengthen  the  management  and  discipline  policy  of  the  Public  Service  Commission  by  …..the

appointment procedures,  e.g.,  ……….Commissioners.   Ya kumi na moja ikawa,  members of the Public Service Commission

should be appointed by the Parlaiment.   Ya kumi na mbili ikawa,  ……..should be a court  of ethnic by  ethnic……………..in

order for them to know that they should also follow…………  Ya mwisho, ikwa yes the public officers should be required to

declare their …………
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Com. Maranga:  Thank you very much, hand over the memorandum and sign our official register.

Euphrata  Musali:   Kwa  majina  naitwa  Euphrata  Musali  from  Lunyu  sub  location.   Tulikalisha  vikundi  tukifundisha  civic

education tukatoa maoni kwa wananchi na tukaandika chini.  Our topic was cultural, ethnic and regional diversity and communal

rights.

Kenya has  a  rich  diversity  of  cultures  that  are  not  addressed  in  our  Constitution.   Number  one,  Kenyas  ethnic  and  cultural

diversity does  not contribute to a national culture that is sukuti,  in-fighting, alcoholism initiation in  brackets  circumcision,  tooth

removal and excetra.

Number  two,  cultural  and  ethnic  diversity  should  be  protected  and  promoted  by  the  Constitution  like…..and  property

inheritance.  Number three,  any Kenyan person should exercise his or  her rights to vote.   Cutural and ethinc needs within  the

Republic that is circumcision, female genital mutilation.  Number four, I do consider myself as part of a distinct social group who

’s interest should be catered for in the Constitution, that is as a Luyha, mukoloko in brakets.

Number five, you mentioned the……….group………and requirements the groups specific needs and requirements should be

adequately addressed e.g. the style of Tiriki circumcision.  Number six, ethnicity should be duly recognized and appreciated  but

noticed  in  promoting…and  patriotism,  e.g.  it  is  not  wrong  to  support  a  Luyha  politician  if  you  are  Kalenjin  and  vice  versa.

Number  seven,  the  Constitution  should  provide  for  protection  from  the  discriminatory  aspects  of  culture,  e.g.  compulsory

marriage  and  forceful  marriage.   Number  eight,  we  should  have  more  than  two  national  languages,  e.g.  Kiswahili,  English,

Mother tongue and any other foreign language which is lingala or  any other.   Number  nine,  the  Constitution  should  recognize

and promote all indigenous languages. And that is all.

Com.  Maranga:   Let  me  ask  you  a  question.   What  did  you  say  about  Female  Genital  Mutilation?   Do  you  want  to

circumcision of girls to continue or not?

Eupharata Musali:   If it is there let it be  known to  natural,  if  it  is  there  or  if  someone  wants  to  do  it  or  any  tribe  let  it  be

known.

Com. Maranga:  So you have no problem if the Luyha’s are doing it they can continue.

Euparata Musali:  If it is known but not to continue doing it in such a way.

Com.  Maranga:   Okay,  thank  you  very  much,  asante,  sign  and  give  us  your  memorandum.   Edna  Sirisia.   Karibu,  halafu
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atafwatiwa ni Erastus Sore, Erastus ako?  Okay uwe tayari.

Edna Sirisia:  Murembe bosi murembe handi

Translator:  Jambo(inaudible

Edna Sirisia:   Nangwa mbu Edna  Sirisha

Translator:  Mimi na itwa Edna Sirisia.

Edna  Sirisia:   Nyanza  ndi  nilokhobo  lilondokhana  nangwa  President  namalire  khubakho  yakweme  yakho  maliale  serikali

kabere kange nangwa khubulakho  khukalura khandi  khuye tawe khulobolere rero musituwo shindi

Translator:   Nataka  kuaanza  na  neno  ili  la…..inasema  ya  kwamba  wakati  Rais  amechaguliwa  mara  ya  kwanza  anapofika

mahali pake amalize miaka tano inatubidi tena tusimuchagua.

Edna Sirisia:   Kalolekhanga ndenangwa likhuwa lindi liakhubola ndi endangwa ndibula mwana  muyayi. 

Translator:  Nina furaha kwa sababu mimi nimeza kijana.

Edna Sirisia:  Mwana mweneyo alanyola mulimo

Translator:  Huyo mtoto atapate shamba

Edna Sirisia:  Khandi ndebula mwana mukhana

Translator:  Tena nimeza musichana

Edna Sirisia:  Mukhana mwene alanyola mulimo

Translator:  Tena yule musichana apate shamba

Edna Sirisia:  Khandi mwana mukhana oyio wachalukhale

Translator:  Tena huyo musichana ameolewa

Edna Sirisia:  Khumusakhulu wewe 

Translator:  ako bwana yake
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Edna Sirisia:  Mukhana mwene alakhwebwa

Translator:  huyo musichana atalipiwa mahari

Edna Sirisia:   Shichira  wasio  omurishe  mwene  alabula  mubana  khandi  alemenya  mukisi  kwenoko  alalinda  omwana  muyayi

mweneyo. 

Translator:  Kwa sababu mahali ambapo ameolewa pale ndiyo mahali pake atalinda jamii hiyo.

Edna Sirisia:   Shichira  khololanga  ndenangwa  khuliranga  sa  munye  kho  serikali  enokho  abandu  basakhulu  bakhwamiranga

likhuwa liene  khulolanga  niri--- tsa bandu saidi. Likhuba lia bana bakhana benebo.  

Translator:   Nasema hivi, nataka sheria iwekwo na muelekeo wa kupatia wasichana mashamba kwa sababu kumekuako na

matatizo hayo wakati wazee wanakataza wasichana kupata mashamba.

Edna Sirisia:  Khandi lindi lilondakho balarenga nomanya khumenyakhuno mumurembe. 

Translator:  Kitu kingine ni kwamba mukishaishi na jirani

Edna Sirisia:  Kalorakha mube naye shilala khuli mwana wenywe. 

Translator:  Natakikana mupendane.

Edna Sirisia:   Wakhole wari witsa khubudamanu  mwanomba sa bulayi

Translator:  Ikiwa kutakuako na matatizo kwa mpaka mushirikiane na murekebishe.

Edna Sirisia:  Sendi  namanyenje kanyala khubola khubirawo ta

Translator: Sina mengi ya kusema hayo ndiyo ninayo.

Com.  Maranga:   Basi,  asante  mama  na  nakuomba  uweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Erastus  Sore  halafu  atafwatiwa  na

Francis Temba, you will be next.

Erastus Sore:  Hamujambo wote?  Kwa majina ni Erastus Sore  na ninasema yale ambayo tulizungumuza tarehe kumi na mbili

mwezi wa saba katika kikao cha Lubol na tulikua Lubol Uyangu sub location of Kambiri na nitazungumuza tu moja moja na sita

sema maneno yote kwa maana ni mingi.
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Moja ni namna hivi, Constitution should be explained to the people,  ni lazima watu wajue Constitution ni nini badala  ya kufika

courtini ndiyo mtu anajua sheria inasema nama hii inasema nama hivi, sasa serikali itafute njia ya ku-explain sheria kwa watu.

Freedom  of  speech  ikiwa  iko  na  freedom  of  worship  iko  sisi  hatutaki  devil  worshippers,  mulisema  wahindi  wanayao  ya

ku-worship wanyama lakini ilikuako tangu…..lakini wakati  huu ndiyo tumekua na devil worshippers  ya kuua na kumaliza watu

sasa  devil  worshippers  si  kitu  ya  kukubaliwa  na  sijui  kwa  nini  tukifika  mahali  ya  pombe  tuna-separate.   Watu  wakubwa

wametengenzewa ma….na wanaingia ndani na kukunywa pombe na huku inje mtu anapitishwa na busaa anabeba kwa mutungi

ati yeye alipatikana akikunywa busaa.  Sasa  huyu maskini atapata  namna gani haki yake ya kukunywa kama …….si  akunywe

busaa,  kama huyu vile anavykunywa beer.   This is why changaa inakuja.   Changaa imekuja kwa  wingi  na  hata  sativa  yani  ile

bhangi imekuja  kwa  maana  mtu  anajua  nikienda  kwa  pombe  nitamaliza  wakati  sasa  nikienda  changaa  nitavuta  tu  haraka  na

nitamaliza na imekuja kwa wingi sativa imekuja kwa wingi lakini ukirudisha busaa clubs kama  vile  mumelete  beer  bars  itakua

sawa kwa wale watu ambao hawajwezi.

Na free medical treatment tunahitaji katika serikali yetu.  Tangu zamani tulikua nayo na wakati  wetu sisi wenyewe tunajitawala

kwa nini tusisaide watu wetu kua wazima?  Free  education kutoka Standard  one  mpaka  eight  should  be  there  na  hi  maneno

kusema mpaka alipe shillingi hamsini za activity, shilling mia mbili za coaching,  shillingi  gapi  namna  hivi  hiyo  si  free  education,

tunataka free education and completely free for everybody to manage to get education up to Standard  eight.  Sasa  hiyo serikali

ipate jukumu ya kufanya hiyo basi  hata mtu akienda Secondary School  sisi  si  imekuja  juzi  sana  na  serikali  yenyewe  inasema

uchumi  nigumu,  na  kwa  nini  wanapandisha  fees  na  muzazi  atapata  wapi,  kama  uchumi  imshinda  hata  serikali  yenyewe

……wazazi watapata wapi pesa ndiyo wasomesha watoto kwa hii fees wameinua na kila mwaka kila mwaka.  Serikali inasema

hakuna fees mtu wakuongeza lakini nasikia fees yetu ya shule fulani imeongezwa ya shule fulani imeongezwa. So,  ikiwa serikali

inataka fees fulani na iwe na ……..na ikae miaka fulani.

Parliament, si mzuri Parliament kufanya mishahara yao wenyewe.  Hatuwezi kua na Commission?  Wewe utajifanyia namna gani

kama ni chakula yako?  Si utasema ile ya juu sana.  Sasa inafaa Parliament iwe na Parliamentary Commission ambaye ita-effect

mishahara  na  pensions  zingine.   Haya,  wamejua  ya  kwamba  nchi  yetu  imekua  ngumu  kwa  vitu  kama  uchumi  na  kwa  nini

wanapandisha mishara yao na sisi wengine tupandishe nini?

President  si muzuri kua above the law kwa maana hata mimi nikiwa President  ….nitaona mtu yangu  iko  hapa  nani  yangu  iko

hapa nani yangu iko hapa,  hiyo si mzuri na tena unachukua serikali kama yako na saa  ingine hata unaenda outside  the  law  na

hujui na hata ukienda hakuna kitu kwako.  Tena kuna makabila, si mzuri kabila ku-learn kua above the law na ukichunguza sana

katika serikali yetu kuna makabila ingine kwa vile tunajua Kenya ni nchi ambao si ya mtu mmoja, kua wahindi, kuna Waarabu,

kuna watu wengine na kuongeza kwa sisi wenyewe lakini ukichunguza kwa jela za serikali  yetu  unapata  kuna  makabila  fulani

hiko  kwa  jela  na  haiwezi  kuingia  na  sijui  hawa  wanakua  namana  gani  above  the  law.   Sasa  hii  kitu  ikiwa  tunatengenza

Constitution yetu mpya hatutaki kitu kama hiyo.
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Kazi kuanzia chini kuna wazee wa vijiji wanafanya kazi vizuri na Assistant Chief anafanya kazi vizuri, mimi sioni kazi ya Chief.

Kazi ya Chief mimi sioni Assistant Chief ndiyo anafanya anapeleka tu report  kwa Chief na yeye anapelekea DO.   Huyu Chief

mimi sioni kazi yake na the PC, PC afanye kazi yake ni nzuri, DO afanye kazi yake ni muzuri, DC anafanya nini?  Hii ni maneno

ilikua  ya  ma-Governor  na  sisi  tunaona  tu  DC,  DO,  Assistant  Chief  wanaweza  na  wazee  wa  vijiji  na  huyo  Assistant  Chief

munachukua  tu  mtu  akiwa  farmer  anakua  Assistant  Chief,  akiwa  mwalimu  anakua  Assistant  Chief,  akiwa  AP  anaenda  kua

Assistant Chief.   Yafaa tuwe na Assistant Chief waende training kama vile  walimu  wanaenda  training  na  Assistant  Chief  awe

transferred  aende  mahali  popote  Kenya  kwa  nini  asiende  mahali  fulani  ndiyo  ananza  kujenga  sehemu  yake,  watu  wake  na

unapate hawa ndiyo wanatengenza changaa wanafanya nini na hachukui kitu.  Kwa hivyo wapate training na wapate transfer.

Com. Maranga:  Ya mwisho.

Erastus Sore:  …..mara mbili, tatu. Prison wardens.  Serikali yafaa ichukuwe watu ambao wanaelewa kiini ya binadamu ndiyo

waeneleze  vikazi  ile  ya  kugoja  mbusu  vizuri  lakini  mtu  anachukua  tu  anafundishwa  ku-shoot  na  hana  njia  ingine  ya  kusaidia

mabusu lakini ni ku-shoot.

Natural resources yafaa ziwe kwa watu wenyewe, watu hawa wa-benfit kutoka kwa natural resources na kuna vitu ingine kama

Power  and  Lighting  na  telephone,  serikali  inajua  kila  mtu  anapenda  hiyo  vitu  na  maji  na  anahistahili  kutumia,  kwa  nini  watu

wenyewe  walie  ndiyo  wapate  hiyo  si  watengeneze  tu  Power  and  Lighting  moto  ipite,  maji  iletwe,  telephone  ilietwe  mtu

wakutumia atumie na hiyo serikali ijue imetufanya namna hii.  Na  ikwa President  alikua  mzuri  sana  kwa  watu  wake  kwa  nini

kumupa security tena si…..mtu  mzuri  kwa  nchi  yake  na  munampa  security,  munampa  benefits  ingine  nyingi,  apate  kwa  hiyo

pension yake.

Now,  watu  kama  Army  Officers  na  Police  Officers,  hawa  ikiwa  wanaenda  training  kwa  nini  kitu  ikipatikana  ama  bunduki

ikipatikana mahali ama bunduki ilipitia mahali fulani ni risasi yake ati wanenda kutafuta experts na hawa watu wote wanapoenda

training hawapati training ya bunduki ama anaonyeshwa tu ku-shoot.  Yafaa wawe experts afundishwe bunduki ni hii part  of the

bunduki risasi namana hivi nini namna hivi halafu ikiwa kitu imefanyika huyo mmoja wao aende kufanya hiyo as  an expert.   We

do not need kutoa watu mbali kuja kufanya hiyo kazi kama sisi tuna ma-officer wetu wenyewe.

Com. Maranga:  Ya mwisho.

Erastus  Ruto:   Ya mwisho, Hii maneno ya clashes inatoka wapi?  Sisi hatutaki clashes anymore in  Kenya,  hatutaki  kusema

kabila fulani ni kubwa kuliko ingine ya faa watu wote wawe muzuri na wafanye vizuri na wawe katika nchi moja.   Lastly, three

political parties, hizi nyote tunafanya nini, ukishindwa na hii unaenda kwa hii ama hii na hii lakini hizi zote ni kulete tu chaos ama

ukabila.
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Com.  Maranga:   Asante  mzee  wangu  asante,  nakuomba  upatiane  hiyo  memorandum  na  uweke  sahihi.   Francis  Temba.

Please brief na to the point.

Francis Temba:  Commissioner wetu wa tarehe ya leo tarehe ya August moja. Mimi…

Com. Maranga:  Na umejaitambulisha kweli?

Francis  Temba:   Mimi  mwenyewe  ni  Francis  Mwasio  Temba  kutoka  …………Kambiri  Location……..Division.   Nina

makaratasi hapa ambayo nitaongezea tu kwa Secretary wangu wamwenye anatoka hapa na kwa sababu sita zungumuza mengi

yale amezungumuza kuna makaratsi mengine ambaye nataka……….hapo pia nikiomba hiki kikao Commissioner hii ya Katiba

kwamba yale ambayo inatengenzwa leo iwe…….tena ya ukweli na ukweli mutupu isiwe kama  ile  ileyokua  ya  Njonjo,  Ouko

na……….

Mweshimiwa,  tunazunumuza  maneno  mengi  huwa  mengine  imepitizwa  na  tumapitia  tu  kumbe  ni  mambo  imetengenezwa  na

naomba wananchi hawa wamepoteza wakati yao na Kenya zima impoteza wakati minigi kwa sababu ya kutengeneza Katiba na

tumetengeneza hii na tunajua itaenda na itakuako na nyinyi mutakuako mpaka kila kitu ambacho kitakuako mutakua mukikifuata

ile inatakikana.  Na nafikiri sina mengi.

Com.  Maranga:   Asante,  mzee  nataka  kukuhakishia  ya  kua  hii  Katiba  ni  maisha  na  sisi  tutandika  vile  Wakenya

wamezungumuza.  Kama mtu amesema kitu fulani utaona kwa report.

Francis Temba:  Hiyo ya ukweli.

Com. Maranga:   Okay?  Asante.   Haya hand  over  the  memorandum..  Bwana  Joshwa  Kisienya,  utafuwatiwa  na  councillor

Amawa, yes councillor Amawa utafuata.

Joshwa Kisienya:  Commissioner of the Constitution Review na wenzangu, namusalimu hamujambo?  Kwa majina ni Joshwa

Kisienya na ……….na wenzangu kundi moja kutoka ……group A natukaandika hapa memorandum  kwa  local  government,

electoral  system,  basic  rights,  rights  and  vunerable  groups,  land  property  rights  na  kwa  hizi  zote  imeandikwo  hapa  ambao

majibu ni kwa hii memorandum sheet na ningeonea kusema jambo moja, mbili kwa memorandum ya basic rights.

 Na  pale nikiweka mukaso  social  rights,  traditional  drinks,  cultural  practices  and  cultural  ceremonies  should  enshrined  in  the

Constitution.   Hii  sherehe  zetu  za  harusi,  za  kutayarisha,  za  matanga  na  vitu  vingine  kuna  pombe  ya  kienyeji  busaa  na  hiyo

tungependelea tupewe licence ikubaliwe kwa maana hii ni kwa serikali, Police na watu wengine wanaona ni njia ya kupata  pesa

24



na kufanya maneno mbaya kwa …..hata  unawashika unawapeleka wapi sasa  pamoja unawekelea juu yake bhangi na kila kitu

na unawasitaki na wana sheria yao kidogo namna hiyo na ………ikubaliwe.

Kuna ingine kwa ile memorandum ya vunerable groups.  Vunerable groups kuna mahali ingine ambaye nitaweka mukasi kidogo,

especially concern for people with disabilities should be,  wale ………na wengine ambayo hawajiweza wapewe education free

in  fact  …..medical  care.   Na  wapewe  kazi  pamoja  na  wale  wengine  kazi  inalingana  tu  na  utawala  utaona  pia  disabled

persons…….nishaona Chief ama sub-Chief….popote……wakati kwa hivyo wapewe,  they should feel free like other fellows.

Thank you very much.

Com. Maranga:  Thank you and I want to ask  you to register with us and give us that memorandum, thank you.  Councillor

Amawa.  Atafwatiwa na Atanas Muyayana, kama ni wewe.  Muyayana, okay sawa sawa.

Pius Amawa:  Bwana Commissioner, mimi ni mwanasiasa Councillor Pius Amawa Were.  Mimi ni councillor were Vihiga ward

na vile ninakuomba dakika tano lakini vile nahakilisha hawa watu utaniongeze hata…

Com.  Maranga:   Were,  sio  mukutano  wa  kisiasa  wewe  toa  maoni,  unajua,  wacha  nikueleze  kitu  inaitua  political  party  ni

sehemu ndogo sana ya Katiba, haya sasa wewe ongea.

Pius Amawa:  Nimeanza.  Hii  mambo  ya  Commission  ambaye  inasanya  maoni,  nafikiria  kuona  kwangu  mulipewa  muda  hii

ikitaka  ipigwe  mtu  yake  na  hawa  wa  kue  independent  kwa  maana  hii  ni  sheria  ambayo  itamaliza  miaka  na  miaka  ambayo

tunataka ikiwe iangaliwe vizuri si wanasiasa waingilia au Head of State  au wana MPs au Minister,  tunataka hata ikienda miaka

tano hata kumi iwe sheria ya maana.

Halfu hii Constitution ambayo tunataka au tunatengenza hii kwa maana hata saa  hii mimi mwenyewe sijui sheria.   Ningependa

hizi sheria ……..ipewe kwa primary schools ikuwe one of the subjects  in primary schools ili  mtoto  akifika  class  eight  akuwe

anajua hii ni mbaya hii ni mzuri nikifanya hii nimeenda makosa.   Nikikuja kwa mambo kama recruitment,  vile watu wanchukua

Forces,  Army,  Police,  AP,  Bwana  Commissioner,  tunataka  tuwe  na  njia  ambaye  recruitment  inaweza  kuchukuliwa  ndiyo

unaona complaints zinakuja kwa Police hata kwa Army.  Zamani tu  unasikia  Army  inakuanga  mtu  mrefu  na  leo  unapata  kitu

namna hii fupi na haichukulie kwa njia mzuri hata recruitment ilikua Kakamega,  tutafanya namna gani recruitment ya forces iwe

mzuri all over Kenya.

Mambo ya mashamba, transfer au succession, baba yangu amekufa, nipeleke pesa courtini nitafute lawyer na Chief huyu anajua

baba yangu vile alikufaa, wazee wa hapo wanajua amekufa hata….hajui vile baba  yangu alikufa judge huko Kakamega  hajui.

Succession  tunataka  mambo  ya  kuenda  succession  courtini  itolewe  ikue  tu  kwa  wazee  hapa.   Hapo  succession  vile  mama

mwingine amesema umezaa watoto  wasichana,  wanaume, hile musichana amebahatika ameoleka  mimi nasema  hawezi  kupata
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shamba na hile hakubahatika kuoleka nafikiria apate  shamba kwa maana ni mtoto wako.   Mambo ya transfer  of  land  Bwana

Commissioner, tuko na shida hii land transfer unaenda kwa division unaenda Kakamega lands board  ni nyingi ati hii mambo ya

kuweka  number  hii  imeletea  sisi  tabu  hii  tranfer  of  lands  tunataka  hii  mambo  irudi  tu  kwa  wazee  nyumbani  Chief  atoe  tu

maandishi hii shamba ni ya fulani number ni fulani halafu unapewa title deed.  

Ingawa  nintafutia  kidogo  mtu  alisema  mambo  ya  busaa,  you  have  Uganda  waraji  we  have  busaa  in  Kenya  hata  huko  tuna

whiskey,  kwa  nini  serikali  haiwezi  kufanyaa  mupango  hii  changaa  watu  wankimbilia  hii  iwe  na  machine  ya  kutengenza  hii

changaa  iwekwe  mahali  watu  wakuje  kununua  bila  kukimbishua  na  AP’s  na  provincial  adminstration.   Ni  kinywaji  kama

whiskey, whiskey one litre is about six thousand the changaa one litre ni shillingi sitini, mimi nitaenda kwa whiskey kweli,  serikali

ifanye mupango kwa maana hiyo ndiyo pombe yetu ya kiasili lakini hii whiskey we are  prmoting other countries than promoting

ourselves here in Kenya.

Nikiendelea,  mishara  kama  ya  wanasiasa,  ningependela  mishara  ya  Wabunge  tuwe  na  independent  body  ambaye  inaweza

angalia Mubunge anaweza pata  mshara kiasi fulani kama sisi walitengenza mishahara  ya  Wabuge  peke  yangu  and  we  are  on

gratitude kama mimi councillor bado  iko na elfu saba  na  sisi  mshahara  tunapata  kwa  soko  watu  wakisanyi,  kama  hawasanyi

hatuna allowance.  Ningependelea serikali pesa ya councillors itoke kwa selected bank vile ya wajumbe inatoka huko.

Mambo ya forest  tunapa  inaitwa  game  reserve.   Ningependelea  hiyo  game  reserve  au  game  reserve  katika  Taveta  au  hapa

ihusishwe na wananchi surrounding kwa maana nikipita huko Nakuru nikienda Umaasai wanyama ndio hawa ngombe za watu

ndiyo hizo watu nidyo hawa wanatembea ndani na hapa hakuna mtu anatembea ndani ukipatwa risasi au kupigwa au kushikwa.

Hii forest  ningependelea ihusishe  watu  wetu,  ihusishwe  kwa  watu  wetu  irudi  katika  council,  county  councils  hapa  ni  council,

namna hiyo.

Mambo  ya  makanisa  Bwana  Commissioner,  tuwe  na  mupango  ya  makanisa,  sijui  hapa  makanisa  iko  million  gapi,  tunataka

ikuweko limit na ipitie kwa mpango kwa kila province, kanisa ikitaka kuja ikuako independent body ambayo itasema hii kanisa

inafaa  sheria  zao  ni  hizi  kwa  maana  makanisa  ingine  inakuja  hapa  hata……sio  mzuri  tunataka  tuwe  kila  proince  au  district

wakue na kamati ya kusema hii kanisa inafaa.  Nitaenda mbio mbio Bwana Commissioner.

Com. Maranga:  Hiyo ndiyo ya mwisho.

Pius Amawa:  Excuse me Sir, Bwana Commissioner---

Com.  Maranga:   (interjection)   Unaona  hii  karatasi  kuna  watu  wengi  wananchi  wako  wanataka  kuongea,  leo  hawataki

kusikia wewe wanataka kusikia, wanataka vile vile uwasike leo.
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Pius Amawa:  Zimebaki tatu tu.   Bwana Commissioner,  ningefikiria each  constituency  tuwe  na  vote  magistrate  akuako  kwa

maana transport kutoka hapa Kakamega ndiyo watu wamejazana district  mzima kesho mpaka miaka tatu case  inafanywa, kila

constituency ikue na courti ile mambo kidogo kidogo inafanywa kwa constituency au kwa division.

Mambo ya  President  vile  mumesema  tumesikia  tu  sheria  inaenda  kwa  Mbunge,  mimi nilika  councillor  napata  mshahara,  vile

napata mshahara nikitolewa ile kitu nilikua napata huko nitatumia nyumbani kwangu, hii mambo yakusema ati President  atapata

hii na hii ata sisi kama iko namna hii ata sisi tuonesiasia tufanyiwe hivyo tena.

Finally, ningependa kwa the Commission ingawa umeniharakisha hii post ya Assistant Chief, post ya AP, post ya DO iondelewe

Chief abakie  na wazee kama kutakua na mambo ya PC iondelewe tuwe DC,  Chief na wazee hii maneno  ingine  iende  kabisa

hatutaki at AP sijui iko namna gani.  

Mambo ya elimu kwa maana kama sikuguzia mambo ya elimu sio vizuri.  Bwana Commissioner,  labda mimi na wewe tunatoka

kwa good family  na  hawa  watu  wanakua  wanasomesha  watoto  anauza  shamba  anuza  mali  huyo  mtoto  kumaliza  shule  mimi

ningependela serikali at  least  kama  yeye  bado  haja  pata  kazi  apewe  kitu  kidogo  kwa  maana  saa  hii  tuna  watoto  hata  huko

nymbani hatunakazi.

Mambo ya health---

Com. Maranga:  Councillor, sasa nita----

Pius Amawa:  Hata nataka toka sasa.  Mambo ya health hiyo ya mwisho kabisa,  mambo ya health hii ya binadanu wote hata

mimi nikikua mgonjwa malaria hata wewe na  mtu  mdogo  kwa  nini  mumeweka  hospitali  kubwa  ya  watu  kubwa,  hospitali  ya

watu watoto, tunataka mambo ya health kama ni hospitali iwe kitu kimoja all over Kenya ili mdogo kwa maana sisi hatuna pesa

na serikali tumechagua tuko uhuru kwa nini tumechagua Minister hospitali ya Minister na mtu maskini.   Bwana  Commissioner

asante ya kunisikiliza.

Com. Maranga:  Niko na swali moja.

Pius Amawa:  Swali mimi narudisha.

Com. Maranga:  Wewe unasema makanisa yamekua mengi sana yako kila mahali, sasa  hawa watu wanaingia hizo makanisa

mpya mpya nani anawalazimisha kuingia kwa hiyo makanisa?

Pius Amawa:  Okay, nitakujibu, hiyo makanisa ambayo imekuja nyingi imekuja na mashetani, mashetani imeanza kusanya watu
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kuingia dani na kufanya vitu vibaya.

Com. Maranga:  Na wacha nikulize, unajua tafauti ya shetani na ile kanisa ya kiMungu?

Pius Amawa:  Najua.

Com. Maranga:  Utajuaje?

Pius  Amawa:   Ile  kanisa,  mimi I  am  Catholic,  ile  tulikua  na  hubiri  na  ile  makanisa  wanaingilia  mukongo  tumeaanza  kuona

inaharibu nchi hii.  Wanaingia nguo uchi sasa hiyo itakua kanisa mzuri?

Com. Maranga:  Hapana unajua wananchi wako na freedom of association sasa wewe uamue.  Haya weka sahahi.

Pius Amawa:  Haya, lakini nilikua bado mojo.

Com. Maranga:  Hapana, wewe kaa huko.

Pius  Amawa:   Unajua  wananchi  Bwana  Commissioner  watapigwa  ombea  mimi  sub-Chief  sisi  tunataka  hawa  watoke

wasipigwe.

Com. Maranga:   Okay,  asante.   Atanas  Muyayana.   Sorry  Bwana  Ernest,  halafu  atafwatiwa  na  Samuel  Mwanzi,  Mwanzi

ako?  Okay you will be there.

Atanas Muyayana:  Ndalalomaloma lwisukhwa.  Bwana Commissioner naabandu bo bosi  mirembe bosi 

Translator:  Bwana Commissioner na wageni wote namushukuru na namusalima wote, hamujambo wote?

Atanas Muyayana:   Mani eshe mwene nangungwa mba Atinas Muyayana

Translator:  Na mimi naitwa Atana Muyayano

Atnas Muyayana:  Maoni karulanga mwinzu mwene

Translator:  Maoni ambaye inatoka ndani mwangu,

    

Atnas Muyayana:  Mbola endi 
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Translator:  Nasema hivi,

Atnas Muyayana: Serikali yefu iri mkenya kukana kechinyanga  nikhuli khena khulano

Translator:  Serikali yetu ya Kenya vile tunavyo fikiria sasa,

Atnas Muyayana:   Khubola ibe serikali ya Majimbo

Translator:  Iwe serikali ya majimbo,

Atnas Muyayana:  Sichira sheni nje sii

Translator:  Kwa sababu,

Atnas Muyayana:  Omwanda hii kuu

Translator:  Hii barabara,

Atnas Muyayana:  khemenye mwa khwitsa khu

Translator:  Saa hii serikali ambayo iko haiwezi hata kuirekebisha.

Atnas Muyayana:   isaa  yeno ino serikali irikho sinyalikha ta

Translator:  Hii barabara kutoka Kambiri

Atnas Muyayana:    Omwanda hii khurula Ikambiri khulamu

Translator:  Mpaka Chepsonoi,

Atanas Muyayana:  Mupaka khudukhu Ikwepsonoi

Translator:  Inahitaji kuwekwa lami kwa sababu hiyo biashara imekwama.

Atanas Muyayana:  Khwenya ilamu nikoitekwe tseserani

Translator:  Sasa tumestajabiaka,

Atanas Muyayana: Makhudu khwatenya

Translator:  Kwa hivyo nasema kwa ufupi tupate majimbo ili tupate maendeleo kwa kila sehemu.
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Atnas Muyayana:  Makhuba kwanje khu khwimbe lazima khubolanga serikali ibe mumjimbo Kanje kario nomba kabwere

Translator:  Hayo ndio maoni yangu.

Com. Maranga:  Na wacha nikulize mzee wangu, mulize kama badala ya kupewa majimbo ila tu vitu ifanyike kwa uzuri yaani

tuseme njia ya kupeana nuvu kwa kila mahali, hiyo itakua vizuri?

Atanas Muyayana:   Kanyala khuba kario nikali bindu bilayi birekhanekhane nibikhayi nibirekhanekhalala tawe 

Translator:  Hivyo ni vizuri ikiwa vitu zitafanyika katika njia inamipango musafi.

Com. Maranga:  Okay sawa, wacha aweke sahihi.  Haya Bwana Mwanzi, Samuel.

Samuel  Mwanzi:   Commissioner  wetu  na  DO  na  wenzangu,  hamujambo?   Yangu,  mimi  si  mzuri  sana  kwa  Kiswahili,

Kingereza labda lakini nitajaribu kwa Kiswahili wananchi wasikie.   Ninamambo Commissioner wetu muhimu, mimi nimeonelea

namna hii nimiona mazugumuzo imekua kukue na cerimonial President  tukue na majimbo vile munasikia.  I  believe and strongly

believe the present structure of Government of having the President, Vice President  and Ministers should be replaced,  why?  It

is cost effective, ukiwa na watu wengi itaharibu uchumi yetu na ikuwe mbaya sitakua mzuri.

Question of Prime Ministers I do not support it, why?  Vile tunajua ujumu wetu ni pesa mingi and the services will not be  good.

 I go to Executive, Office ya Executive, the person has control over everything in this country, yes,  he can do anything he wants

with any individual.  I believe and I strongly suggest that these powers should be curtailed, some of them should be taken away,

for instance he appoints Chairmen and departmental heads or Managing Directors of various firms and you find that most of our

Parastatal  bodies  zina anguka zina anza kuuzwa, why?  Just because  the people  who are  being appointed are  not  competent,

they have no knowlegdge they have no technical knowledge of that Parastatal  knowledge,  so what I am saying or  what we are

suggesting Mr. Commisioner, these appointments should be vetted by the Parliament,  after the Parliament has vetted these the

Parastatal bodies reports should be submitted to the Audit General for scrutiny and for onward transmission to the Parliament.

My colleagues have mentioned powers  of Executive of exending Parliament giving themselves salaries it must  be  checked  we

can not run a society where you can give and  take  the  way  you  want  when  others  are  suffering,  so  what  I  am  saying  those

powers  if they are  there in the old Constitution should be scrapped.   MP’s should  discuss  and  see  exactly  what  you  do  and

when I come to that I am saying we should have an office or  a council for this instance I have suggested myself  the  Electoral

Commission should be empowered to have the checks and balances of this …but it is the Parliament and the President.
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Provincial administration, I will move a bit faster  because  I have a memo.  I believe this time we are  going to new technology

there is a waste  of time in our Government system, how?  My colleagues have  mentioned  here  our  Commissioner,  you  want

something you go to the legal room, Assistant Chief, Chief, DO.  When I look at the other countries from my house I see  that is

a  waste  of  time,  I  am  suggesting,  respectfully  suggesting  to  the  Commission  the  office  of  the  Chief,  the  PC’s  office

those….offices must be done away with.  The Assistant Chief should be empowered to make his report  to the DO,  the DO I

will give a  suggestion, the DO should in turn make a report to the DC, the DC should in turn make a report  to a director  in the

Office of the President who also is answerable.  I believe that system is a waste of time when I am trying for something I should

get it straight away, the Chief just waits for the report in his office he does not do anything, the Assistant Chief will die or  toil the

whole night, the whole day and….and I recommend in my memo the village elders  should be given something which the Chief

was earning.  They should get some remuneration that is what I am suggesting.

Com. Maranga:  The last point.

Samuel Mwanzia:  Administration Police;  Administration Police we do not need them.  Appointment of the Ministers should

be  done  by  the  President  but  it  should  be  vetted  by  the  Parliament  so  that  we  get  people  who  have  not  been  involved  in

corruption, people who have no cases in court.  These are the people who have a sense of belonging that is to the electorate.

Land;  land, I am just finishing Commissioner with due respect, land, our land hii shamba zetu ni zetu, ni zetu, ni  zetu, lakini na

fikiria serikali inaingila inasema ina-protect sisi inaingilia.  When our land and I have a title deed  with my name I am controlling

that piece of land and at the same time ile kitu iko chini yake,  underneath say coal,  I  should also control  it so if anybody wants

something in that, that coal it should be a willing seller willing buyer basis.

Judiciary;  Tumekua,  watu  wetu  wamekua  na  masikini  sana  lakini  kupeleka  casi  mbele  kwa  courti  lawyer  wamepeleka  casi

zako mbele sana, and I believe the poor people languish just there in the up-countries,  I believe the Government should employ

state counsels to be representing those poor people who can not present their cases  in court  that is from the pay,  the tax payer

payroll, the City Council is there for instance, Kakamega District, Mwanzi nikikua na shida na mimi sijiwezi anaenda kusimama.

 Kwa nini anaangalia mambo ya Chief, ya Assistant Chief and these are able people.

And lastly primary education, primary education is very important, I know and understand siwezi kusema education ikwa free in

the country,  no,  but  lazima  primary  education  should  be  completely  free.   What  I  am  saying  is  no  levy  hata  chalk  hata  nini

inunuliwe na serikali na fees kama mwenzangu alisema ya  secondary  ikue  too  the  level  which  is  manageble  to  the  wananchi.

Thank you so much.

Com.  Maranga:   Thank  you.   I  have  got  two  questions  for  you.   One,  how  does  the  electoral  Commission  control  the
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President and Parliament?

Samuel  Mwanzia:   What  I  am  saying,  thank  you  very  much,  is  if  we  empower  in  the  new  Constitution  the  electoral

Commission we shall now give then their job description and then these other peoples,  one say for instance the MP’s want to

start they have to submit their details for scrutiny so that electoral  Commission will be  having those records  and they now can

see what is happening.  So, what I am saying for their checks like the salaries what and what these people can be able to know,

no this is not proper.

Com. Maranga:  And the second question,  you are  saying that the individual should have the ultimate ownership of land and

you are saying that the Government should not have any powers to take any piece of land.

Samuel Mwanzia:  Correct.

Com. Maranga:  Now, a question I want to ask you, if for example you want to set  up a school or  a hospital in a given area

and you have no land every land has been occupied, what will the Government do to provide the services?

Samuel Mwanzia:  Commissioner, I did not mention correctly, it will be on a willing seller willing buyer basis.

Com. Maranga:  If there is no willing seller there?

Samuel Mwanzia:  We will have to find a solution there.

Com. Maranga:  Which solution, that is the one I want.

Samuel Mwanzia:  Now, the solution is we have got, I will give you the answer, we have got Government land now—

Com. Maranga:   (interjection)   No,  assuming there is no Government  land  in  a  given  area,  like  now  you  are  setting  up  a

factory or we have discovered in Mwanzi’s land there is a lot of gold which we need---

Samuel Mwanzia:  It will be  now the responsibility of the Government to sell their product,  if they want to set  a school they

have to sell their products by convincing that mwanachi that this school is important for them.

Com. Maranga:  And then?

Samuel Mwanzia:  I believe that will be the way forward.
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Com. Maranga:  Okay, thank you very much.  Hiyo ndiyo maoni ya wananchi.   Ogada Perminus halafu atafuatiwa na Chales

Sousi?  Ogada amenda so can we have Charles Sousi and then there is another one who is David Lilumbi Musavi but you have

indicated yourself as an observer, you now want to speak?  Briefly, okay be ready there.

Charles Sousi:  My names are  Charles Lubwa Sousi,  I  am a teacher  at  Chadarima Secondary School and these are  not just

my views but the views of the teachers of Chadarima and because we have made a handwritten copy because  we did not have

enough time for the memorandum I will just go through some of the main areas I can be able to mention.

I would maybe like to put some stress  on,  number one,  about  our Constitution, the Constitution is not know to the public and

therefore it should be made available if possible in schools and in all Government public offices so that the mwananchi should be

able to know what the Constitution is all about.

Number two, we feel the Parliament should not retain the power  to be  able to change he Constitution, the Parliament can only

initiate changes on the Constitution then  we  should  be  able  to  carry  out  a  memorandum,  our  Constitution  should  be  able  to

allow for the carrying out of a memorandum so that our Constitution is not subjected to so many changes every now and then

and as another colleauge said our Constitution should also be able to allow for holding of a referendum and some of the most

important issues in our country.

About our defence and security I do not want to say much but I will be  able to say that if we are  supposed  to  have  national

Defence Forces,  national Armed Forces  then we should be able to give equal  chances  to  all  areas,  give  equal  chances  in  all

areas to be represented in the national Security Forces but not having maybe members of one tribe dominating maybe the Army

or the Navy and so on, people do not respect it.

Number three, on political parties I should be able to suggest that we should be able to limit the number of political parties  that

we have.  At most we should just have about five political parties because we are having so many one man or  two men political

parties and number three on political parties  again I should like to say that we should have an independent registrar  of political

parties and that one of other organizations because a church and a political party are  in Kenya are  now being registered by the

same Office of the Attorney General.

On the structure of the Government, I would like to say that we should retain the Presidential system that we have in Kenya but

my suggestion is that the Vice President should not be an appointee of the President.  I suggest that as we elect  the President  let

us also have the chance to be able to elect  a Vice President  and when we elect  a Vice President  his powers  should be clearly

specified and his duties and responsibilties should be clearly stipulated in our Constitution.
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I am suggesting here that I disagree with some of the people who said that we should have a Prime Minister in Kenya,  I do not

think Kenya needs a Prime Minister it only needs the strong office of the Vice President  because  that will be  creating so many

offices and it is going to just create  confusion between here and there on who is in control.   On the President,  I suggest that a

President should be elected with at least 51% of the votes cast in every Province.  If we do not have in the first election we do

not have somebody getting 51% then we  should  have  a  run  off  between  the  top  two  candidates  and  on  the  President  I  am

saying  here  because  the  President  is  elected  by  the  whole  public  our  President  in  Kenya  is  not  answerable  to  the  public,  I

suggest  the  President  which  will  be  answerable  to  the  public  and  in  this  case  my  public  I  feel  should  be  represent  by  the

Parliament, I feel that there should be a day set aside like it is being done in some other countries where the President  will have

to appear  in Parliament and answer questions from member of Parliament,  not just to appear  in Parliament when we have the

budget being read.

The Civil Service, I think that the positions of senior civil servants like the Permanent Secretaries  should be advertised and the

appointments should be done by a Commission not an individual, I also suggest that the positions of various heads of Parastatals

bodies should be appointed by a Commission but not by an individual and those positions should be advertised so that we can

be able to know who is the most qualified person to be able to hold such an office.  We should also allow for only one person

one job, not having somebody having three, four jobs and very many other people are jobless.

On Parliament, I suggest that the number of Ministries and departments of the Government should be set  by the Government so

that we do not have very many ministries of very few ministries.

Com. Maranga:  Last point.

Charles Sousi:  Let me go to directly to education.  On the issue of education I say that the policies and plans of education in

this county should be decided by qualifed educationists  because  the problem we are  having is that everything is decided in this

country by politicians, managers of the Ministry of Education should be qualified educationist  not political appointees  and they

should be free basic education, how do you have free basic education?  We only have free basic education by allowing for the

budget to be  able to decide how much we are  going to spend on education and we should be  able  to  revive  departments  of

education like Kenya School Equipment Scheme which should be able to give the free things that are  required  in  the  primary

schools so that the teachers are not there and they do not have what to use.   I  had many other things to say but they are  in my

memorandum.

Com. Maranga:  Thank you very much and please give us you memorandum and sign, then the next teacher is David Lilumbi.

David Lilumbi:  Mimi ni mwalimu Daudi Lilumbi Musavi.  Sitakua ma mengi kwa sababu …….mwenzangu kuandika ambayo

yako pale lakini nitaguzia kidogo machache ambayo yamejitokesa wakati wakusikiza.
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Kwanza  ningependa  kusema  nasikitika  hatujawai  kupanua  jela  zetu  ingawa  hatujitaki  au  hatutaki  walifu  uendele  lakini  tangu

tupate uhuru sijawai kusikia tunafanya harambee ya kupanuwa jela na wakati  moja niliwekwa cell nilijuta ndungu zangu, nafasi

ya kusimama hakuna kwa hivyo ningependa Katiba ifikirie jambo hilo.  

Ningependa pia wakati  tunafanya campaign Katiba ifikirie kiasi cha pesa  ambazo mtu anaweza tumia  akitumia  kiasi  ambacho

kinapendekezwa astakiwe.  Singependa kuruhusu majimo kwa sababu majimbo tukikubali yaruhusiwe wale ndugu zetu ambayo

wanafanya kule baharini watafukuzwo na sisi huko hatuna bahari kwa hivyo tutakua na shida kuwapatia kazi.

Mshahara;  Ningependa Commission zozote zile ambazo zinateuliwa na serikali yetu tukufuu hii ikiwa moja wapo yale ambayo

yanapendekezwa  iyaheshimu  na  itekeleze.   Tulisikitika  kusikia  haikua  na  moyo  kwa  kutekeleza  mshahara  ya  walimu  wakati

tayari walikua wakikubaliana wametia sahihi lakini kuja msharha wa Wabunge wakakubali zaidi ingawa walikua wakisema pesa

hazipo  kwa  hivyo  niombi  langu  ya  kwamba  katika  Katiba  isemwe  ya  kwamba  ya  kwamba  Commission  zinazoteuliwa

ziheshimiwe na yule anaye ziteua.  

Hili  pia  nitaguzia  kwa  sababu  ni  kutilia  mukukazo,  sisi  ni  majirani  wa  musitu  hapa  tumeulinda  musitu  huu  vilivyo  ni  Mola

alietujalia musitu  huu  kama  aliwajalia  wengine  bahari  wengine  akawajaliwa  ziwa  ingekua  bora  yuwapo  kazi  zinapotolewa,  si

semi tuharibu tu ingiea  kule  lakini  wapo  musitu  huo  unawafaidi  wenyeji  wawe  ni  wale  ambalo  ni  majirani  wanafaidiaka  zaidi

kutokana na ule musitu.

Wakati tulipata uhuru musanzilishi wa taifa alitangaza mambo matatu muhimu, tupigane na njaa,  na umasikini na ujinga.  Nafikiri

tulikua tumejaribu lakini kwa kua Katiba yetu haitetei hayo mambo nafikiri tumefika mahali pabaya zaidi kwa hivyo ningependa

Katiba ikitengenezwa haya mambo yatiliwe mahanani mambo ambaye itazua njaa, umasikini na ujinga.  Kwa wakati huu watu ni

wajinga  zaidi  sio  kwa  kupenda  kwao  wameshindwa  kugarimu  ile  garama  kwa  sababu  garama  ya  masomo  imekwenda  juu

halafu  kazi  kupatikana  katika  nchi  imani  yangu  inaniambia  hatujafika  kiwango  ingawa  tumekua  wengi  vile  lakini  imani  yangu

huniambia hatujafika kiwango cha kusema hatuna kazi.

Iwapo tumefika kiwango kile kuna nchi jirani, kuna nchi bali wakati tunasema tunataka watu fulani ningefikiria ingekua jambo la

busara Katiba ikipeana ile ruhusa iwapo kazi imepatikana hapa na jirani yetu nchi au manchi ya mbali inapeana kazi tusiwe na

vikwazo vya kukua…….ambao ungependa kuenda inje.

Halafu, jambo ambalo wengine wamezungumuzia napenda kutulia mukazo pia ni ibada.  Katiba yetu izungungumuzie tuna abudu

nini?  Sio kusema tu freedom of worship,  uhuru wa kuabudu,  kuabudu nini?  Ningetambulika vitu  ambavyo  tunataka  tuabudu

ziwe katika Katiba na zijulikane ni Mungu au kuna mambo mengine ambayo tunataka kuabudu.
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Mwisho, ningependa, na nasikitia hapa awali wakati  mvua ilikosekana waKristu,  waIslam na wengine wote wanamuita Mungu

walikutana pamoja wakaweka maombi.  Mungu asielala akasikia maombi yao.   Ningependa wowote wale ambao wanaabudu

Mungu wawe wakiomba na Mungu awe akisikia ili yale ambaye tunapanga yote tutaweza kupata  baraka  za Mwenyezi Mungu.

 Asanteni.

Com. Maranga:  Nina swali moja, wewe ni mwalimu wa shule, secondary ama shule wa upili

David Lilumbi:  Shule ya upili.

Com. Maranga:   Sasa  wewe ungetaka mshahara yenu iwe kiasi gani?  Mshahara kidogo kabisa  ya  mwalimu  inatakiwa  kua

kiasi gani?

David Lilumbi:  Kwa  sasa,  siwezi  kukupa  jibu  kamili  kwa  sababu,  nitakuelezea  pale.   Kuna  wataala….juu  wapo  niliweza

kusoma gazeti kila siku miaka ya …..thamanini na sita hata thamanini na nane, nilikua na weza kununua gazeti kila siku na iwapo

sasa  nashindwa,  watu  ambao  wamesomea  area  ile  ya  uchumi  wakiambiwa  wakae  wataniambia  huyu  ni  mshahara  ambao

hunistahili.

Com. Maranga:  Hapana, sasa mwalimu unahepa swali yangu na unajua mimi naye ni malimu.  Mimi ningesema makisio yako

kwa mfano kwa budgeti kunakuanga na makisio na walimu wanamakisio approximate figure ile  ungesema  ni  mshahara  mzuri,

kwa mfano Wabunge saa hii wana kula elfu mia nne na kitu hivi, sasa mwalimu ungeona afike upande gani?

David lilumbi:  Elfu arubaini hamsini hakuna makosa.

Com. Maranga:   Forty thousand and above,  that is all I  needed,  kwa nini ulikua una hepa swali?  Haya esabu hapo.   Haya

asante, sasa namuita muingine ni Jackson Muhambe halafu atafwatiwa na Elisah Mumudi, ako?  Basi you will follow Jackson.

Jackson Muhambe:  Bwana Commissioner, Bwana DO,  kwa majina ninaitwa Jackson Muhambe, nitatoa maoni karibu tatu,

nne.

Nitazungumuzia  ya  kwanza  ni  mambo  ya  homeground.   Homeground  kwa  maChief  na  manaibu  wao.   Mimi  naonelea  ya

kwamba hawa maChief na manaibu wao wachaguliwe na wenyeji ikiwa serikali  itakubali  na  ikiwa  wanataka  wachaguliwe  na

serikali ningependa wawe wakienda ma-transfer.  Hiyo ya kwanza.

Ya pili, nitazungumuzia habari ya protected areas katika Kenya.  Kuna kitu kama misitu, kuna bahari  na mambo mengine mengi

ambapo mimi naona Bwana Commissioner,  watu ambaye wanalete uhalifu kwa mazingira haya ni wale wafanyikazi wa serikali
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ambao wanaajiriwa na wanaleta uhalifu namna gani?  Wana lete uhalifu kwa njia hii, kwa vile mtu ameandikwa kutoka Coast,

Mombasa, akija hapa anaona ya kwamba kuna……teak mimi nikijiingiza kwa kupatiwa mbao na ni kijiingiza kwa kutoa makaa

nita tajirika mara moja, kwa vile ningependa sheria ikubalie wale wenyeji ambao wako around----

Bwana  Commissioner,  ningependa,  katika  nchi  zingine  kama  UK  kuna  sheria  zingine  ambazo  hajiandikua  nataka  ile  sheria

ambayo haijaanikwa katika sheria  iwe  ikitumika.   Yani  kwa  mfano,  ninona  saa  ingine  unatembea  town  au  kwa  njia  tu  hapo

unaona mtu anaanza kuharibu mazingira, pengine hii ni nyumba na unaona mtu anaweza akatoa  choo hapo naunajua sasa  hiyo

sheria hakuna sheria ambayo inaweza kusema umupeleke  kwa  Chief  au  umupeleke  kwa  Assistant  Chief  ndiyo  aje  amushike

nataka tu mwananchi aruhusiwe akiona mazingira inaharibiwa hiyo sheria iwe ikitumika alazimishe yule mtu fanya hivi na fanya

hivi na iwe hivo.

Ya nne, ni kwamba ninaona katika Kenya kuna  watu  wengine  ambayo  niwanasiasa  wazuri  sana  Bwana  Commissioner,  hata

wanpendwa na wananchi na wanaweza hata kutawala wawe kama Rais lakini shida ni kwamba hawana uwezo sheria inasema

akitaka kusimama kwa kazi ya Urais lazima akubaliwa na chama kwa vile ninapendekeza ya kwamba hata mtu akiwa mzuri na

anataka kua Rais anaweza kujisimamia mwenywe.

Ya tano Bwana Commissioner, nitazungumuzia haki ya binadamu.

Com. Maranga:  Na iwe ya mwisho.

Jackson  Muhambe:   Hasiwa  kwa……Bwana  Commissioner.   Ninataka  watu  wengine  hua  wanafungwa  jela  na  akisha

fungwa jela anamaliza huko miaka kumi, akitoka huko unakuta huyo mtu hana chochote ingawa jela ilifundisha kazi hata akitoka

huko kama amefundisha kazi ya  ujengi  serikali  iwe  inamupatia  vifaa  au  pesa  aje  aanzishe  maisha  na  hizo  pesa.   Ya  mwisho

Bwana Commmissioner, nitazunumuzia about Affilliation Act.  Ninaona hii ninataka irudishwe kwa vile nataka affilliation iwekwe

kwa  vile  watu  wengi  hawa  machokora  ambao  munaona  town  ni  watu  ambayo  wanaza  watoto  halafu  wanawachia  mama,

akiwachia mama sasa  mama hana la kufanya anafikiria mimi ni peleke huyu mtoto Nairobi  au Kakamega aende uko  kwa  vile

hajiwezi.  Ingawa anajua yule mtu alimufanya ….lakini sasa  kwa vile hakuna hile Affilliation Act huyo mama anaona tu solution

ni kwamba niende kumutupa huyu mtoto.

Com. Maranga:   Basi asante mzee wangu, nashukuru sana kwa maoni yako na hiyo memorandum utupatie na uweke  sahihi

kitabu chetu rasmi.  Elisha Mumudi, halafu atafwatiwa na Peter Kichama.  Peter ako?  Utakua next.

Elisha Mumundi:  Mimi ni  Elisha  Mumudi  Ingosi  na  ninatoka  Liu  sub  location  na  nikija  hapa  hivi  nafikiria  nilikua  nikionge

kutoka  kwa  kikundi  vyama  tatu.   Kwa  hii  vikundi  zinamaoni  ambao  wamenipatia  na  sikuchapisha  wala  kutumia  lugha  moja

because  I  am  not  trained  on  one  particular  language,  nintatumia  Kiswahili  ama  Kingereza  halafu  tuone  kama  maoni  yao
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itawakilisha.

Mimi  ninatoka  Lini  kwa  kikundi  ambacho  kinaitua  Ndinyu  Transporters  na  FSA  Bank  Shinyalu,  mimi  nikiwa

kwa…………kama  katibu.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  kuanzia  kwa  President  kwa  vile  President  ndiyo  kichwa  cha  taifa.

President  anatakiwa mwenye kumucha  Mungu,  he  should  be  one  who  fears  God.   Someone  of  the  power  of  the  President

should be removed like being Vice Chancellor of University, he should not also be the Chairman of any Parastatal  body.   One

should not be  a President  for more than two years  or  two seasons,  not two years,  two seasons.   The  Constitution  should  be

taught in schools as a subject as from primary education so as our children will grow knowing this is right and this is not right.

The Ministers should be  given  power  on  their  Ministries  not  the  President  to  advertise  on  any  issue  of  a  Ministry  when  the

question comes it comes to the Minister, when the Minister has got no answer ……President advertises such thing is free as  the

previous advertisement of free education in primary schools.   The questions were rising to the Minister yet the Minister had no

answer immediately.

Administration;  Hawafanyi kazi zao ipasavyo.   Ukitaka kuandiksha report  yoyote kuhusu mambo ambaye imetokea kwa OB

unaulizwa  utoe  kitu  kidogo  kama  huna  kitu  reporti  yako  haitaandikishwa  kama  nikukamata  mtu  huna  kitu  huyo  mtu  hata

kamatwa kwa hivyo administration wafanye kazi yao vizuri.

Retrenchment;  Why should junior me only be retrenched.   The PC and the  DO  seem  to  be  dormant.   Wanaonekana  kama

hawana kazi, kija akiuliza kazi anauliza DC, DC naye anauliza Chief, Chief naye anauliza Assistant Chief, hapo mimi kwa maoni

ninaona kama the DC should remain in power  the Chief, the Assistant Chief,  because  the Assistant Chief has  got  a  lot  to  do

kwa hivyo Assistant Chief should be given more than 10 AP’s to assist him in his duty.

Results of national exams, shule ikionekana nyuma kama miaka minne consecutively ule mwalimu mkuu kwa hiyo shule ya faa

apelekwe mahali pengine halafu aonekana kama shida ya kufanya hiyo shule ni yeye ama ninani.  Tena kuandikwa kwa walimu

tutumia quota system, kama munajua mashule za hapa reservini elimu iko chini sana na shule za mujini walimu  wengi  hupenda

kua mujini kwa hivyo walimu kwa town ni wengi na ukija upande kama  hapa  eleo  walimu  ni  wachache  wakiletwa  wanaanza

kulalimika area  hii si nzuri na kwa hivyo walimu hua na kazi mingi kwa vile wanakazi mingi sana na  walimu  ni  wachache  kwa

shule.  Kwa hivyo quota system location ichukuliwe walimu kama ni kumi kila location ama kama ni tano kwa kila location iwe

kama quota system.

Political parties;  each should be limited not over three parties and these parties should all be aided if there is public funds, these

parties should all be aided not only one party.

Com. Maranga:  Last point.
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Elisha Mumudi:  The last one.  Their news should be over the radio, the finance should also be audited by the Public Auditor.

Com. Maranga:  Thank you very much.  Peter.  Atafuatiwa na Abednego Asango.  Asango ako?  Okay you will be next.

Peter  Kichama:   Mkuu  wetu  wa  Katiba,  boss  wa  Katiba  siku  ya  leo  na  wenzetu  wale  ambayo  tumekuja  kutoa  maoni

namusalimu  tena,  jambo?   Asante,  mimi kwa  majina  ni  Peter  Kichama  KANU  Chairman  wa…..   Maoni  yangu  ya  kwanza

ninaonelea nitaenda pahali pa  watu kama kwa Majeshi,  Army  na  Military  Police,  nafikiri  kwa  maoni,  ninaonelea  kama  tunge

rudi nyuma tuchukuwe watu wa Military Police na watu wa Army kwa sababu wakati  hatuma vita katika nchi warudi kusaidia

vitu kama barabara vile walikua wanafanya hapo awali ingekua vizuri kuliko kukaa tu kugojea siku ya vita na hakuna vita kwa

hii nchi.  Tena wakati  serikali yetu inapotoa watu kuenda  kufanya  kazi  kwa  nchi  za  inje  wakati  wa  vita  huko  ile  kitu  ambao

wanatoa  huko  kama  wamelipwa  na  serikali  hiyo  serikali  yetu  ionyeshe  serikali  yetu  ya  nchi  yetu  ili  tujue  wakati  watu  wetu

walitoka kuenda kusaidana inje vita wakati ilizuka kwa nchi zao walirudi na kitu fulani na inasaidia serikali kwa muradi fulani.

Ya pili, mtu kama ameshikwa kwa nchi yetu ningeonelea maoni yangu ya kwamba ingekua karibu kama wangelete courti  ama

judge wakuje kwa division kufanyia kazi kwa division ingekua vizuri kama mtu ameshikwa na makosa angefanyiwa haraka casi

yake kama ni ya kuhukumiwa ahukumiwe makama sio ya kuhukumiwa awachiliwe arudi kwa kazi yake haraka kuliko kupeleka

kwa district ndiyo apate kuhukumiwa huko.

Maoni  yangu  ya  tatu  watu  wanayofanya  kuhudumia  raia  anaanzia  kwa  sub  location  na  ingefaa  Assistant  Chief  kama

amechaguliwa  na  serikali  kwa  kupitia  kwa  njia  ya  interview  na  wale  watu  ambao  chama  kinacho  unda  serikali  raia  ndiyo

wanachagua hili mtu kutoka hata kwa sub location, hawa watu wote walipwe mshahara.

Com. Maranga:  Akina nani unataka walipwe mshahara?

Peter Kichama:  Kama mtu kama chama ambacho kina----

Com. Maranga:  (interjection)  Kama wewe sasa?

Peter Kichama:  Kama mimi sasa.  

Com. Maranga:  Oh, Okay.

Peter Kichama:  Viyombo vya serikali kama magari, misitu, barabara  na vitu vingine ambazo vinalete pesa  kwa serikali kama

bahari hizo vitu pesa  zile ambazo zina toka  huko kama tuna vyama viwili vile ambavyo vinaendesha nchi hii viama  vyote  vijue
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kazi ya hizo pesa kuliko chama kimoja kutawala hiyo pesa.

Neno langu la mwisho ama---

Com. Maranga:  Hiyo ndiyo ya mwisho.

Peter Kichama:  Hiyo ni ya mwisho hiyo mimi naenda kusema.  Tue na mali hii ya uma ambayo tuko nayo kama tunaweza kua

na  shule  mahali  na  hiyo  shule  itolewa  na  hiyo  shule  itolewe  halafu  hiyo  plot  inabaki  bure  empty,  hiyo  plot  kama  tuko  kwa

divisions  kama  yetu  ya  Vihiga  hii  tupatiwe  hiyo  plot  tuna  watu  wale  wanakufa  hawana  mahali  ambapo  antawanweza  hata

kuzikwa tukubaliwe na serekali tutumie plot kama hiyo kuzika hawa watu.  Asante sana Bwana Commissioner kwa hayo.

Com. Maranga:  Bwana, wewe ni KANU Chairman, kuna shule yoyote imefungwa hapa na unataka iwe cemetery?

Peter Kichama:  Tuna hata makanisa zingine zili weza kufungwa na hiyo viwanja zimebaki bure.

Com. Maranga:  Imebaki bure?  Lakini hiyo makanisa ilikua na title deed?

Peter Kichama:  Ziko naye.

Com. Maranga:  Sawa.  Asante.  Weka sahihi hapo,  kuja weka sahihi na upeane memorandum.  Abednego,  atafuwatiwa na

Martin Musonye, Martin Musonye ako? Okay you will be next.

Abednego Asango:  Basi Bwana Commissioner, wazee, wamama ambao wamefika hapa nawasalimu, huujambo?  Mimi kwa

majina ni Abednego Asango mimi ni muraia mwema mukazi wa hapa.  Niko na mambo ya kusema mawili, matatu.

Jambo la kwanza ni kuhusu vyama vya kisasa.  Ningependekeza mbele ya Commission ya kwanza tue na vyama vichache sana,

ikiwezekana pengine vyama viwili tu vinatosha. Hii vyama vingine vyote ni kupotesha wananchi but mwishowe tunatoa kiongozi

ambaye pengine si popular.

Jambo la pili  ni  kuhusu  serikali  ya  majimbo,  federal  Government,  federal  Government  we  do  not  need  it  at  all….serikali  ya

majimbo kwa sababu serikali ya majimbo inaleta ukabila,  tribalism, nepotism, and ……kwa hivyo mambo ya majimbo tukiwa

nayo hata kua unity yetu ya Kenya kwa hivyo hapo serikali ya majimbo Bwana Commissioner, mimi natoa maoni yangu nasema

siipendeli sana.

Kwa upande wa Legislature Bwana Commissoner, naona ya kwamba the President should appoint  Minister,  Assistant Minister
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and top civil servant only lakini at other appointments as in the case today like judges,  Parastatal  Chairmen tuwachi Tume fulani

kwa sababu tuko na competent  people  down here who can be appointed by a Commission that because  they have  not  been

seen in the eyes of the President they are left suffering down there.  Kwa hivyo ningependekeza these other civil servants I mean

hata  Commissioners  kukiwa  na  Commissioner  ambaye  unaweza  ku-elect  watu  ambaye  wanaweza  kujaaza  offisi  ingine  za

serkali.

Kuhusu mambo ya mshara ya MP’s, MP ni mwananchi kama mimi hapa kwa nini yeye anapewa nafasi ya kusema mambo ya

mishahara wake na mimi hapa kama mwalimu sipewi nafasi ya kusema mshahara wangu?  Kama  sisi  wote  wana  Kenya  MP

akisema mambo ya  mshara  kwa  Mbunge  huko  na  mimi pia  hapa  kwa  shule  ni  seme  mambo  ya  mshahara  yetu  hapa  halafu

tutakua na usawa otherwise naonelea ni makosa hii nikusema tunalia upande pamoja wengine watu akipata shida. 

Tena kwa upande wa MP’s, nominated MP’s, hawa ambaye wanateuliwa mimi sioni haja na malete MP unless he is nominated

to serve a few kwa sababu kama elected MP’s why should he have nominated MP’s?  Lazima mtu ambaye anaitwa Mbunge

ambaye  anaenda  kupata  yule  mshahara  mnono  apate  kura  ya  wananchi  kutoka  hapo  chini  lakini  hii  mambo  ya  nomination

nikuonyesha  there  is  an  agenda  somewhere  hidden  ambaye  unataka  huyu  mtu  a-support,  hiyo  sasa  kwangu  nasema  siwezi

nikakubali hiyo.

Lingine, President, President should be removed from office if, yafaa Rais atowe kwa offisi kama uchumi wa nchi ni baya kwa

sababu  kama  uchumi  wa  nchi  una  yumba  yumba  like  these  public…President  aendele,  aendele,  aendele,  hapo  tunaharibu

serikali.   Kama yeye pia ako corrupt  lazima tuwe  na  njia  ya  kusema  sasa  serikali  sio  muzuri  wewe  unatoka  kwa  offisi,  tena

kama fikira zake si muzuri…..lazima pia atolewe kwa offisi tuone nani anaweza kuendesha serikali na pia asiwe involved kwa

scandal ingine mambo ingine ya hapa na pale,  nataka akiwa President  awe mtu straight.   Bwana Commissioner naenda haraka

tu.

Com. Maranga:  Last point.

Abednego Asango:   Last point but not least.   The two year term for Mayors  and  Chairmen  of  county  council  is  very  short

kwa sababu mtu hajaonyesha competence yake.   Ningependelea  pengine  mtu  akitaka  kua  Mayor  ama  Chairman  wa  county

council apatiwe miaka mitano ili ndiyo aonyeshe nguvu zake ama ujuzi wake hapo.

Na la mwisho ni kuhusu hii death sentence Bwana Commissioner,  tumesikia watu amekosa mambo fulani pengine  ameua  mtu

halafu courti  inasema huyo mtu tunataka tumufunge apitie kwa kinyangi anyongwe  lakini  baada  ya  miaka  kumi  tunaona  hawa

watu wanatembea hapa halafu tunashindwa tulisika huyu mtu yafaa anyongwe, kwa nini tena anatembea hapa?  Ati he has been

pardoned by the President,  if it is life, life must be  life  for  life,  why  should  he  curtail  somebodys  life  and  then  tomorrow  you

expect to enjoy you own life?  Asante sana Bwana Commissioner.
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Com. Maranga:   Asante,  na  uweke  sahihi  kituabu  chetu  rasmi.   Martin  Musonye  halafu  atafuatiwa  na  Constance  Shakali,

wewe iko?  Okay sawa.

Martin Musonye:  Yangu Bwana Commissioner, nikuhusu good governance in the country.  Good governance---

Com. Maranga: (interjection) Anza kwa majina.

Martin Musonye:   Majina yangu ni Bwana Martin Musonye  na  mimi ni  Chairman  wa  Shinyalu  Constituency  Constitutional

Committee.  Maoni yangu ya kwanza ni kujusu good governance.   Good governance I am  talking  of  a  Government  which  is

transparent, accountable and with a vision.  For  Kenya’s economic growth Bwana Commissioner,  we make these ones to be

addressed  strictly.   Bwana  Commissioner,  nafikiria  kua  na  hayo  kufanyika  vizuri  inatakikana  tuwe  na  judiciary  ambayo  iko

independent  na  tena  nafikiria  tuwe  na  Police  force  ambayo  iko  na  watu  ambayo  wame  elimika  via  kutosha  na  wanaweza

kufanya kazi bila mapendeleo.

Accountability  inatakikana  mtu  awe  protected  legally  ili  accountability  ionekane  na  inatakikana  watu  wawe  ambao

wanaandikwa ambao wasiwe wanajifikiria masilai yao wenyewe.

Law and order Bwana Commissioner, inatakikana kila mtu wote Kenya mtu yoyote awe mdogo awe mukubwa awe protected

equally na serikali yetu kisheria.

Fraud;  fraud is an economic ill, it is my proposal  Bwana Commissioner that we have a clause in the Constitution to state  that

anybody involved in fraud when it comes to economic issues should be subjected to prison, imprisonment because it is from this

juncture or in this case where even investors are  always discouraged from investing in our country.   We have some institutions

like public procurement.   Public procurement imeshikwa na ufisaji sana,  it is therefore my proposal  Bwana Commissioner that

the Office of Public Procurement Officer should be empowered and should be a fully fledged office with  Secretariat  who  are

properly educated and experienced to be looking into the procurement procedures of public goods and services.

Infrastructural  issues  Bwana  Commissioner,  tumekuta  kuna  ufisaji  ambao  inatokea  wakati  watu  wanaporekebisha  ama

kutengenze barabara  zetu na tunataka watu ambao wanahusika kwa sababu kila wakati  pesa  zinalipwa kutengeneza barabara

na hizo barabara hazitengenezwi vilivyo kwa hivo tunataka yoyote ambaye anahusika na kutengeneza barabara zetu na anafanya

kazi duni astakiwe. 

 Bwana Commissioner,  mambo kuhusu elimu ninamapendekezo ya kwamba elimu ipewe bure kutoka class one  mpaka  Form

two, hapo nafikiria mtu atakua amejimudu kusoma na kuandika.  Pia Bwana Commissioner, ni mapendekezo yangu ya kwamba
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wasomi  wakifika  University  na  wakitoka  huko  wapewe  kazi  na  serikali  wasipopewa  kabla  serikali  kwa  sababu  ya  ukosefu

wapewe loan za kuanzisha biashara kidogo. 

 Bwana Commissioner kuhusu national resources  ni mapendekezo yangu ya kwamba kila tribe Kenya iwe considered  equally

na  napendekeza  ….ya  kwamba  national  resources  iwe  based  on  population.   Mambo  kuhusu  natural  resources  ni

mapendekezo yangu ya kwamba watu ambao wanakaa karibu na natural resources  na…msitu waandkiwe kazi ya kulinda hiyo

misitu.

Elections,  ninapendekeza  ya  kwamba  watu  ambao  wanafaa  kuchaguliwa  kua  councillors  ama  Wabunge  wawe  na  minimum

qualifications of Form Four na kwa vile nimependekeza decentralization of resources Bwana Commissioner,  na pendekeza tena

hawa watu wakifika huko na wakose ku-perform they should be recalled within two years.

Com. Maranga:  Last point.

Martin Musonye:   Bwana Commissioner,  I am talking about  children, children  should  be  given  free  education,  basic  rights

and basic needs and for those who are incapacitated they Government should provide for that.

Com. Maranga:  Thank you, thank you very much.  Now we have Constant Shakali.

Constant Shakali:   Bwana Commissioner na wengine ambao wako  hapa  pamoja  na  wamama  na  wananchi  ambao  tunaishi

nao hapa,  hamujamboni?  Hamujambo tena?  Mimi maoni yangu Bwana Commissioner,  ni kuhusu umaskini  ambaye  iko  kwa

sisi na ninawazungumuzia hii upande wa administration.

Com. Maranga:  Majina sema kwanza.

Constant  Shakali:   Constant  Shakali.   Upande  wa  umasikini  wetu  iko  hivi,  tangu  mwaka  wa  1967  wakati  ambayo  land

registration ilikua ikipita hapa hata sisi, hiyo ni maoni yangu tunataka serikali itusaidiye.  Wakati huo tulikua bado  wajana ni over

thirty  years  now.   Sasa  sa  hii,  ukitaka  kupata  number  yako  ya  shamba  yako  hata  baba  yako  akitaka  kukupatia  shamba  ni

ngumu sana Bwana Commissioner.  Kitu ambaye kinakuletea shida lazima uwe na pesa ndiyo hata baba yako akupatie shamba.

Kitu imkuja iko hii lazima uchukue baba  yako muende naye kwa courti  muende uchukue watu wa…..na nyinyi ni vijana kumi,

sasa watu wa …..hao kila mtu anatakiwa elfu tano na mimi sina kazi,  hiyo Commissioner,  nataka usaidizi hapa.   Watu wa land

registration  warudi  baada  mwadakano  wakuje  wale  vijana  ambao  hawajapata  mashamba  wanapewa  kwa  sababu  iko  wale

ministries, wameongeza ministries hapa Kenya na ministries hizo,  hizo  pesa  ambayo  zinatumika  kwa  hiyo  ministry  haina  kazi.

Ukienda  kama  Ministry  of  Works  wame  weka  tena  Transport  and  Communication  na  hawa  watu  yote  wanafanya  kazi….
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Tafadhali hata warudishe Ministry of Works  wa kutengeneza mabarabara  watoe maneno ya Transport  and Communication na

hizo  pesa  ambayo  ziko  kwa  Transport  and  communication  ziwe  za  kulipa  hao  watu  ambao  watakuja  ugawaie  hawa  watu

masharti.

Neno  lingine  ambao  maoni  yangu.   Tunafinyika,  tuko  na  Ministry  of  Forests,  tuko  na  Ministry  of  Administration,  tuko  na

Ministry  of  Livestock  halafu  tuko  na  Ministry  of  Water  Development,  huwezi  kupata  mtu  ya  Water  Development  anaenda

kuingilia Ministry of Works lakini kwa wakati huu tunataka muturekebishie sasa Ministry of Administration imeingilia Ministry ya

pori.   Hapo  tumeshindwa  sasa  kila  hii  wakati  ambao  yako  nyuma,  beleni,  ilikua  mtu  kama  iko  kwa  Ministry  of  Livestock

afwatane tu na ministry yake asingilie ministry ya mtu ingine lakini hapa tuko na shida.   Unaweza kupata  Administration Police

wako kwa musitu.

Mtu  akienda  ati  wameiba  ngombe  hawaendi,  wanataka  kwa  musitu  ili  ndiyo  wapate  mtu  huko  mtu  anachoma  makaa  ama

anaiba  mbao  hata  hao  ndiyo  wanatengenza  plan  ya  kutengeneza  mbao  ndani  halafu  wanasema  huko  watapata  posho  hiyo

tunataka murekebishe.

Neno  lingine  ni  hivi  kwa  maoni  yangu,  Assistant  Chief  anapata  report  kutoka  kwa  ……Chief  anapata  report  kutoka  kwa

Assistant Chief lakini mtu ambayo amebeba mufuko ya hawa watu wote mpaka kwa DO ni mzee wa mtaa na mzee wa mtaa

hapati mshahara na yeye ndiyo iko na kazi mingi amejua kwa Samuel,  amajua kwa Joshua amejua kwa …….lakini Chief hata

kwangu hajui hata DO kwangu hajui na anapata  mshahara kwa maneno ambayo mzee wamuta  ame----   Mimi  naona  hii  vitu

yote mzee wa mtaa apate  mshahara.  Tena kwa hawa wazee wa mtaa tunataka wamama wa mtaa tuko na ma-case  ingine vile

ambaye watu waekosania ndani ya nyumba mama wa mtaa hakuwako wakupata hawa wamama mulikimbisha hawa.   Na  hayo

tu, asanteni.

Com. Maranga:  Asante Bwana Shakali, weka sahahi kitabu chetu.  Chales Mbwabi halafu atafuatiwa----

Charles Mbwabi:  Ma-Commissioner wetu nawahusika wote, hamujambo?  Mimi kitu ya kwanza—

Com. Maranga: (interjection) Ni majina kamili.

 Charles  Mbwabi:   Mimi  naitwa  Charles  Mbawbi…mimi  ni  Chairman  wa  party  hii  Ford  Kenya.   Mimi  kitu  ya  kwanza

nitazungumuzia mambo kuhusu hospitali.   Mimi nimitoka nimienda kujibiwa kwa hospitali kama Kakamega halfu bahati  mbaya

mimi nakufia huko, nikikufia huko sasa inaonekana watu yangu jamaa yangu walipe hospitali bill ya hospitali tena kwa motuary

mahali ambaye niliwekwa store ya maiti tena walipe huko.   Hiyo jambo nikulipa mara mbili, afadhali mtu alipe mara moja kwa

hospitali halafu waje wachukue maiti yangu kwa kutoka kwa mortuary.   Mtu  hawezi  akallipa  mara  mbili  na  alikua  anakufiwa

hapo.
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Jambo la pili, mimi nasema namna hivi mimi ni mzee nilienda retire na mimi nataka kupumizika  au  kupoa  na  wazee  wenzangu

mimi sioni  kwa  nini  nimienda  kupoa  huko  na  wazee  wenzangu  nakimbishwa  bio  bio  saa  ingine  mkono  imefungika  ati  mimi

nakunyua pombe haramu, ni nani alita pombe hii haramu na kama anaita hii pombe ya busaa haramu na changaa je,  pombe yetu

ya kienyeji ilienda wapi, huyo mtu atuonyeshe hiyo pombe asilimali ambao tutaenda kukaa tupate freedom to refresh ourselves.

 

Haya,  mimi jambo  lingine  mimi nazungumuza  nikuhusu  hii  safari  ndefu  ya  President.   Unasikia  President  ametoka  anaenda

Amerika na amechukua msafala wa watu mingi, hao watu wanenda kufanya nini kwa hiyo mukutano?  Baada ya kuchukua mtu

moja waende wapitishe kwa mukutano yale wanatarijia warudi sasa  ni musafari ya  watu  wengi  haya,  wengine  wanatanguliwa

kule pesa mingi kama hii Presidential Press Unit.  Hilo jambo naona kama inamaliza pesa ya Kenya bure.

Jambo  lingine,  mimi nataka  hivi,  watu  wengi  wanenda  courtini  wakienda  courtini,  mimi  sijui  Kizungu,  ile  magistrate  kwanza

akiwa magistrte mwanamuke anazungumuza haraka haraka Kingereza yako hiyo mimi sisiki sasa  mimi nastukia tu mimi naitika

jambo fulani kumbe hilo jambo niliitika, nataka courti  tuzungumuze lugha ya mama lugha ya kienyeji,  understandable language.

Kama Wazungu wanazumgumuza Kiluyha huko tena hapa tuzungumuze Kizungu, kama Wazungu hawazungumuzi Kiluyha huko

sisi hapa tuzungumuze kienyeji courtini na tena court hii ya makosa ndogo ndogo mimi naonelea ikuje …..chini.   Pia Chief awe

na  magistrate  wake  wa  ku-deal  na  cases  ndogo  kama  ya  makaa,  hii  changaa  munaita  pombe  halafu  na  ni  pombe  mzuri  ya

kieneji hii.

Halafu  kitu  ingine,  mimi nitazungumuzia  ni  kuhusu  nomination.   Hii  mambo  ya  nomination,  hii  mambo  ya  nomination  katika

Kenya, new Kenya ambao tunaenda na hii Katiba ambao tunatengeneza saa  hii, hii mambo ya nomination ikwishe kwa sababu

mimi naweza ku-nominate rafiki yangu au relative fulani na kesho  mimi namupandisha  job  kua  Waziri,  Waziri  wanakula  pesa

mingi halafu kesho nalia pesa imekwisha serikali imefirisika, kumbe ni udanganyifu au ujanja ujanja,  hiyo mambo ya nomination

mtu achaguliwe tu na raia, kama anaanguka ameanguka.  Mimi nafikiri yangu imekuisha, mimi naitwa Charles Mbwabi.

Com. Maranga:  Asante mzee wangu weka sahihi hapo.   Tunataka Shiembekho Shashita,  majina marefu haya na ni magumu

kweli, halafu atafwatiwa na William Shimenga ama huyu alizungumuza, William alizungumuza?  Ni wewe?  Okay utafuata.

Shiembekho  Shashita:   Mukenya  wetu  wa  Katiba  ni  asante  sana  kukuja  hapa,  jina  langu  ni  hiyo  Shiembekho  Shashita

ninatoka  sub  location  ….Kambini  location.   Ni  asante  Bwana  Commissioner,  ya  kwanza  uju  mukoa  huu  ilikua  imetupwa

imesahuliwa hata sijui watu wa juu kama wanajua kuna watu kama hawa ambo wanaonekana uso kama yao.   Shida ambyo iko

kwa hii mukoa ni kitu kimoja, sisi watu ya Kenya sitini na tatu tulikua na mafafanuo uhuru imeingia na hii uhuru imeingia kando

ya  ….ya  watu  haikuingia  kwa  uso,  tunaomba  hapa  Kenya  wnapewa  …na  kitambulisho  na  sisi  watu  wa  ….tungetaka  loan

tunaambiwa  kwanza  leta  title  deed  na  hii  watu  ambo  wanafanya  hapa  business  kubwa  biashara  ni  watu  wa  kitambulisho
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wanachukulia pesa  za Kenya.   Mimi kama moja na sikitiza sana hata wako hapa Kambiri hawana shamba  nchi  hii  hata  point

hawana  lakini  wanatumia  pesa  za  Kenya  kwa  loan  na  mimi  ………sasa  nitauliza  ………..hapo  Bwana  Commissioner,

tunasinyua kwa sababu sisi uhuru iko kwa bavu hapan iko kwa uso.   Hiyo neno tuna ……..sasa  kwa masikio, kwa roho yetu

kama mimi mmoja.

Com. Maranga:  Unataka kuniambia hamuna title deed?

Shiembekho Shashita:  Tuna title deed lakini nasikitika mimi nikiataka loan nitaulizwa title deed---

Com. Maranga:  Na wengine hawaulizwie?

Shiembekho Shashita:  Na wengine hawaulizwie wanapeana kitambulisho tu.  Ya kufuata kwa hiyo maneno, wakati  watu ya

hapa  Western  Ileho  division,  kwa  Shinyalu  division  ndiyo  walikupatia  hikupatia  hi  musiti  wanaweka  katikati  tunamatatizo

imeingia juzi juzi kuhusu hii watu ambaye wamazingira hii musitu kamba yake ni Shinyalu division na Ileho division.  Hawa watu

ngombe zao zilikua zinakunywa maji hapa……hawa watu walikua wanatoa kuni kwa  misitu,  sasa  Bwana  Commissioner,  hizi

ngombe  zikipatikana  huko  zinaenda  maji  zitabebwa  zitaenda  kulala  sehemu  ingine  ……….kama  week  moja  ngombe

zimefungiwa hiyo maneno inaumiza wale watu wanakaa round ya hii msitu. Na  sijui hii mimi zinatengenezwa na nani, sijui ni ya

mtu binadamu mwenyewe ama ni ya serikali na hii watu mwezi jana tunaomba serikali ya nchi hii elfu mbili  zikapelekwa  huko

…….zikakufaa, hakuna hatua zimecukuliwa.

Nahizo ngombe hazikupelekwa courtini mtu alikua ana wekwa hapo na karatasi  wewe mwaka zako ni ngapi na anlipa tu kwa

huyo mtu kwenda chagua ngombe zako.  Hii Bwana Commissioner,  kama ni uhuru inataka iwe uhuru ya imani kwa binadamu.

Sisi ambao watu ya Ileho division mwaka ingine tulikua hapa  na  Mungu  moja  hata  nikiuza  hii……..buru  alinyima  hapa  miwa

akapanda akaondoka  na hiyo mali mpaka kwake na sisi watu wa nchi hii tukitaka hii shamba tupewe inakua ni  kikwasa  kwa

watu wa Western.

Ingine  Commissioner,  kutoka  hapa  kama  unajua  hii  watu  tunakutuma  uende  kufungua  hiyo  mlango  kama  inafikiriwa

………kwenda kata  iwe wazi kwa sababu yake unaona kama Elgon, mulima Elgon, nimetembea, watu ingine huko wanalima

……..kwa hiyo msitu huko hakuna mazuio ngombe zinakula huko,  hii si msitu ya forest?   Kuja  hapa  Kiangui  watu  wanalima

hapa karibu na sisi kwa forest  wana…..ndani  na nini wanachota.   Hii musitu kama hii ya Western hapo Bwana Commissioner

tume shanga hata tumeshindwa sisi ni …..sisi  hapana watu wa Kenya?  Na  hapa musitu yetu hii hakuna  ndovu  ndani,  hakuna

nyati ndani, hakuna chui ndani ni nugu zinatoka huko zinakuja kula mahindi yetu, bahati mbaya mtoto akiua hiyo nugu ni reserve

itakuja kwako, ……nugu tangu imetoka huko musitu kama hapa inakuja chukua chakula yangu, tutafanya namna gani?  Hapo

tunashida kubwa sana Bwana Commissioner, tuna shida kabisa kabisa kuhusu hii upaka wakati iliingia hapa inanyayasa kila mtu

hata yule anakaa kilometre sita kwa hiyo musitu ananyayaswa na hii watu wa bank.
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Na  nikimalizia,  si  kusema  na  makosa  hakuna  mtu  ya  Western  anafanya  kazi  na  hii  watu  hata  sijui  mtu  akichagua  hii  watu

wanatoka mbali na mimi najua Bwana Mweshimiwa Commissioner,  hata sa ingine watona hii ngurue wataita ni boko  na hawa

hawajui ngurue na boko.  Matatizo hii inatusumbua sana.

Com. Maranga:  Asante Mzee wangu hayo tumeyasika.

Shiembekho Shashita:   Ya pili nikimalizia kitu kidogo,  ndugu yangu tumezaliwa na ndugu tumegawana shamba na mama  na

baba ….wewe utakaa hapa wewe na kaa hapa, tunaomba Bwana Commissioner, ukienda juu kurekibisha hii mambo hatutuaki

ndugu yangu kuuza shamba bila kufahamisha wandugu zake sababu ya kuuza hiyo shamba.   Anakula hiyo pesa  huko  Kisumu

ama hapa town anarudi anakuja kusumbua mimi patia mimi mahali ya kuzika mwili yangu.  Tunaomba hiyo maneno irekebishwe.

Com. Maranga:  Asante Mzee wangu, maoni umetoa na yamefika kuja weka sahihi hapo.   William Shimenga hata fuatiwa na

na Gladys Mbaya, Gladys ako?  Basi awe tayari.

William Shimenga:  Bwana Commissioner, mimi kwa majina ni William Shimenga, Vice Chairman wa FORD KENYA katika

Shinyalu.  Mimi nitazungumuza kuhusu the three arms of the Government,  Executive, Parliament and Judiciary.  Hizi three arms

hatuwezi kusema ziko independent because utakuta Executive is the product  of Parliament and the Judiciary is an appointee of

the Executive.  In this case haziwezi kua independent.

Com. Maranga:  So, what are you suggesting?

William Shimenga:  Na suggest tunazagana ziwe completely independent mtu awe wa parliament awe tu Mbunge, Executive

hazi-appoint mtu kwa Judiciary ama awe nominated.  Section 25 and 6 and 51 of the Katiba inatakikana irekebishwe.  

Elected members of Parlianment ni watu wa raia si  watu  wa  President,  kwa  hivyo  President  hawezi  kuvunja  Bunge  bila  raia

kujua  inatakikana  Bunge  iwe  continuous  kwa  mtu  fulani  ijilikane  Bunge  itazungumuza  kutoka  hapa  mpaka  kufika  hapa  iwe

na-terms mtu zake kama vile shule ziko na terms,  first term, second term, kitu kama  hiyo,  vunja  isi  vunjwe  vujwe  tu  bure  na

President.  Nominated MP’s;  Hawa nominated MP’s haitakikani wawe wapewe kiti kama ya ministerial post  because  they are

only  nominated  by……an  individual  na  wakipewa  kazi  ya  serikali  hawawezi  kutumia  raia  kwa  maana  alikua  nominated  na

atatumia yule mtu ambaye alimu-nominate hapo kwa hivyo nataka huyo asipewe kazi ya serikali.

Nitaongea kuhusu election period.  Election  period  inatakikana  ijulikane  isiwe  tool  ya  mtu  natakikana  kama  wakati  huu  tuwe

tayari tunajua election ni tarehe gapi mwezi gani, isiwe tool kwa mtu individual.
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Com. Maranga:  Unatarehe yoyote ambayo unataka kupendekeza?

William Shimenga:  Naweza kupendekeza tu wakati wa December wakati wa holiday bora tu shule zimefungwa.

Com. Maranga:  Lakini December unajua watu wanenda Christmas, kama Waluyha wankuja wote wanawacha Nairobi wazi.

William Simenga:   Baada ya Christmas.   Baada ya Christmas you Lordship.   Haya Pblic Commission;  Public  Commission

hiyo  ni  Commission  ya  public,  sasa  ikiwa  ni  public  itakuwache  tusijue  ni  report  gani  ilipata  hiyo  report  inaenda  kwa  mtu

anaweka huko na ilikua public, nini maana ya public? Hiyo inatakikana itangazwe tujue ni kitu gani hiyo Commission ilichunguza

na ilifika wapi na ilikua namna gani. 

 Pengine na weza kukilia tu mukazo kwa hii mambo ya pombe  ya  kienyeji.   Hii  pombe  ya  keinyeji  na  taka,  ningependekeza

iruhusiwe kwa maana tunafunga ama iko banned na lakini si kwamba haiko, iko imetengenezwa---

Com. Maranga:  Lakini wewe unaonekana mzee wa kanisa.

William Shimenga:  Ndiyo mimi ni mzee wa kanisa lakini ninazungumuza kwa wale wenye hawatumi, wako wanatumia.

Com. Maranga:  Si wewe munatakikia muleta hawa watu kwa kanisa wawache kukula hiyo kitu?  Okay endelea.

William Shimenga:  Hii pombe ya kienyeji Bwana Commissioner,  inatakikana  tu  iruhusiwe  kwa  maana  tunasema  tume-ban

lakini inatengenezwa na mtu fulani ama askari anaenda kushika yule mtu na analipa kitu kidogo kwa hiyo mtu afadhali iruhusiwe

na ushuru iwe isiende kwa serikali.

Com. Maranga:  Haya asante, ya mwisho.

William Shimenga:  Ya mwisho----

Com. Maranga: (interjection)  Unjua nyinyi ni wanasiasa hamuezi mukamaliza.  Ya mwisho.

William  Shimenga:   Ya  mwisho  Mweshimiwa,  hii  ni  Attorney  General.   Attorney  General  kama  legal  advisor  to  the  state

hatuwezi kumupa nguvu sana a-discontinue casi  wakati  date  inaendelea,  kama casi imeamulishwa iendele iende na imalizke na

kama ame discontinue ile ya  serikali  mimi binafsi  nikipeleka  case  yangu  courtini  nime  tumia  pesa  yangu  asikatishe  mimi kwa

maana kama yeye akikata kuendesha hiyo casi then kulikua na kitu fulani alificha na mimi nikitaka kusumbua hiyo kitu aniwache.

  Thank you you Lordship.
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Com. Maranga:  Asante weka sahihi na utupee hiyo meorandum.  Gladys Mbaya.

Gladys Mbaya:  Kwa majini mimi ni Gladys Mbaya nikiwa ……….location.  Niko tu na point karibu tatu hivi venye nilifikiria

nikpeane kwenyu Sir, ya kwanza ni kitu kuhusu compensation kwa mfano kwa forest.   Kuna nyama zinakula vyakula zetu hata

zingine zinakula watoto wetu hata na watu wetu na wanenda tu bure hakuna malipo. Tungependa destruction yenye inafanyiwa

…….forest serikali yetu ipeane compensation pia nikiwa kwa forest especially game reserves, kuna ushuri yenye inatolewa kwa

milango ukitaka kuingia tuseme kama hapa Buyale anapeanako kitu kidogo ndiyo uingie uende uone vitu venye viko kwa forest,

ningependa hizo pesa zirudi kwa communities within the forest ili waendeleze na maendelo yao kwa maana wamenyimwa nafasi

ya kuingia kwa forest kwa hivyo zile pesa  kidogo yenye inatolewa tungependa ipatiwe the communities within the forest  ili nao

waendeleze muradi yao.

Lingine, pia kwa hii forest  ningependa wakati  wanafanya  recruitment  wawe  wakichukua  zile  communities  zenye  zinakaa  kwa

forest  kwa mara tuko na watoto  wamesoma na wakati  wana-recruit  hawa askari  wa forest  utakuta  mtu  ametoka  mbali  huko

anakuja ana kua askari kwa forest sasa unashindwa na hawa wenye wanasoma wenye hawawzi waka kua askari  wa kulinda hii

msitu?

Na mwisho kwa upande wa mama kama  saa  hii  vile  inflation  iko  sana  tunependelea  ikiwzekana  wamama  wasetiwe  banking

system yao kando, yaani yenye iko na low rates ili wamama wajisikie ya kwamba hata wakienda kufungua, wakifungua za bank

yenye itatoshea kwa maana saa hii ukienda kwa bank wanakuambia ukitaka kufungua account  ufungwe na pesa  hii hata zenye

huna kwa hivyo ningependa kwa upande wa akina mama tu setiwe banking system yetu iwe kwa mapato yetu kulingana na sis

wakina mama.

Na hii nayo sikuandika isipokua imekuja tu ningependa hizi viti ya wakati  wanakua nominated heri zipatiwe sana sana  wakina

mama kwa maana wakati tunafanye campaign ili wamama waendeko Bunge au wawe coucillors tunashidwa sana na wazee kwa

hivyo heri tupatiwe special seats kwa upande wa councillor shift na Ubunge ili wamama nao yaani hata akishindwa lakini mama

asetiwe nafasi yake kwa Bunge au kwa u-councillor.  Ni hayo tu asante.

Com.  Maranga:   Asante  mama  karibu  na  uweke  sahihi  na  utupe  hiyo  memorandum.   Richard  Isiahu  halafu  atafuatiwa  na

Pascal Lusuli.  Pascal ako?  Okay utafuata.

Richard  Akwenda:   Bwana  Commissioner,  na  wengine  wote  walioko  nina  machache  karibu  mawli  hivi  nitasema  na  kwa

majina mimi naitwa Richard Akwenda Isiahu.  Mimi nitazugumuza kwa upande ya matajiri wetu hapa Kenya na wale ambayo

wanyjiyakulia mashamba kubwa kubwa.   Langu  la  kwanza  ni  hivi,  hasa  kwa  hawa  matajiri  ambaye  wako  hapa  Kenya  hata

hawa  wa  Kihindi,  Waafrika  wetu  ndiyo  sasa  wamechangia  sana  kwa  umaskini  wa  Kenya.   Wamefinya  sisi  wafanyikazi,

49



tunapata  mshahara  kidogo  na  kazi  ni  nyingi  pia  ukienda  kwa  upande  mwingine  utapata  hao  matajiri  alikufukuza  kazi  na

umefanyia karibu miaka ishirini utakuja kupata hawa wandugu zetu labour na NSSF  pia hawa wamechangia kwa hawa matajiri

wana jiunga wanakua kitu kimoja pengine wamemufuta nyinyi wafanyikazi mia mbili hivi na mutajikuta ya kwamba sasa  hamuko

mahali.

Offisi ya labour na offisi ya NSSF wamejiweka pamoja mtatoka bila kitu sasa mtu wa labour ndiyo atapata  kitu, mtu wa NSSF

ndiyo atapata  kitu, kwa hivyo ningeomba hizo  offisi  mbili  na  hizo  pesa  zingine  mujaribu  kupika  mzaza  manake  wamechangia

sana  kueneza  njia  ambaye  munasema  ile  muchango  ya  kisadi.   Mukirudi  upande  wa  watoto,  pia  ya  faa  mzazi  kama

umewachishwo kazi upewe haki yako hata kama ingalao ni kitu kidogo ili pia huyu mtoto aendele na masomo yake.   Bila hiyo

watoto hawawezi kusoma vile munasema mutataka watoto  wakule vizuri wasome vizuri, watakulaje na mimi mumenipiga teke

nje huyu tajari  anakuambia hata enda kwa offisi ya President  ama kwa Ministry of Labour na kweli ukienda kwa huko  uwezi

pata kitu.

Ningefanya marekebisho hapo matajiri pia wapate  sheria katika …nakutuwekea na kuchangia muchango ya kuweka NSSf  na

ingineo yote hii uchumi yetu intapanda juu  kuliko  mtu  moja  kula  hiyo.   Na  nikirudi  mahali  pengine,  nita  rudi  kwa  upande  ya

barabara  zetu za  Kenya  kwamba  munasema  zimekua  nini  ni  nini  accident  mingi  ma-driver  nini  la,  hapo  ningeomba  mukirudi

huko  mwambie  ya  kwamba  barabara  zetu  za  Kenya  zimechangia  kua  bofu  ndiyo  vile  tunapata  accident  nyinigi  tena  pia

ma-driver  wetu  na  wafanyikazi  wengine,  unapewa  mda  fulani  uondke  hapo  ufike  Kampala  baada  ya  siku  mojo  na  unapata

barabara  yetu ya Kenya inamashimo mengi kwa hivyo unasikia accident  imetokea  hiyo  pia  muchangie  kuaangalia  masilahi  ya

wafanyi kazi ambayo sisi tunafanye kazi ndefu mimi nikiwa mmoja wao, nimewai kutembelea karibu Africa zima ukiangalia hapa

Kenya tuko na mabarabara bofu sana lakini ukingia hapa majirni zetu wako na barabara safi.  Pia muangalie hiyo.

Nikienda mahali pengine---

Com. Maranga: (interjection)  Na ya mwisho.

Richard Akwenda:  Ni ya mwisho  pia.   Tuko  na  matajiri  hapa  wamejinyakulia  mashamba  acre  arubaini,  acre  ishirini  lakini

ukianza kufika tarubini utakuta umaskini ime kua  mengi,  huu  tajiri  amenyakua  shamba  ametupa  wale  watu  walikua  kwa  hiyo

shamba wamekaa kwa barabara kwa mufano, pita kwa Athi River, kuna ma-squatter  kwa barabara,  pita kwa barabara  mzee

alienda juzi kuanzi Soie kuna ma-squatter wamtupwo barabarani kuja hapa……..utakuta ma-squatter wametupwo barabarani.

Com. Maranga:  Unapendekeza nini?

Richard Akwenda:  Mimi ningependekeza kwa hayo mashamba, mimi nina acre  elfu mia moja  ama  acre  elfu  ishirini,  ni  heri

mungeenda mujadiliane na hawa watu pia hizo mashamba wagawiana hawa watu ma-squatter  ama mutujengea ingalao factory
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kama  hii  sehemu  yetu  hatuna  hapa  factory  moja  tuko  na  miwa,  tuko  na  chai,  tuko  na  kahawa  lakini  factory  ikija  umesikia

umerushwa imenda wapi?  Inenda kwa Waturkana.

Com. Maranga:  Lakini mzee mimi nakuliza, sasa wewe tukipatia squatters wote shamba yaani hiyo itamanisha kweli squatters

wataisha Kenya hii na wengine wale ambao baada yawe squatters kumalizika?

Richard Akwenda:  Asante sana hapo uesema vizuri.

Com. Maranga:  Tutafanyje?

Richard Akwanda:  Kitu tungefanya, Kenya yetu hii ninamashamba makubwa sana kwa mufano mimi niko  na  acre  elfu  mia

moja kwa nini sigawie ma-squatter?  Alikuta msichana moja?  Nakujibu.

Com. Maranga:   Sawa,  huyu wa elfu  mia  moja  aki………hiyo,  apeame  na  tukishamliza  kupena  kabisa  sasa  ingine  itatoka

wapi kwa sababu watu wanazidi kuzaa

Richard Akwanda:  Bado si kwa nyingi, yule  atapata  mubaya  atamupatia  huu  squatter  mahali  ambapo  hii  ametoka  vile  sisi

wazee wmetuwachie hapa.

Com. Maranga:  Okay, asante basi weka sahihi vitabu vyetu. Tupate Pacle Lusuli halafu afwatiwe na Joseph Ikomeli.   Joseph

ako?  Okay, uwe karibu, haya haraka haraka toa maoni yako.

Pascal Lusuli:  Commissioner, na wananchi wenzangu, hamujambo?  Mimi nina maoni kama matatu hivi---

Com. Maranga:  Jina?

Pascal Lusuli:  Jina ni Pascal Lusuli.

Com. Maranga:  Haya toa maoni yako.

Pascal  Lusuli:   Kutoka  Lukusi  sub  location.   Maoni  yangu  ya  kwanza  ni  kwamba  kuhusu  Katiba  kwa  sababu  nasema

tubadilshe  Katiba  na  ukiangalia  sana  sana  hapa  vile  tumekaa  tuko  kwa  Katiba  na  wengie  wamesema  iwe  kama  fuzo  kwa

schools na hawazungumuzi kuhusu wazee kwa sababu hapa hakuna wazee ambao wanawza kukuja kwa juu ya juu ya Katiba

na  wako  wanabaki  nyumbani  lakini  kwa  kua  hawajui  maana  ya  Katiba  wamebaki  nyumbani  kwa  sababu  watukuja  na  kitu

hawajui.   Mimi  kupendekeza  kwangu  ningeona  Katiba  wnagechapisha  vitu  kama  vitabu  vidogo  halafu  ziwe  distributed  kwa
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ma-Chief au ma-Assistant  Chief ili wakiita mukutano au baraza wafundishe hawa  wazee  kwa  sababu  wazee  ndiyo  wanakuja

wengi  katika  barazaa  ya  ma-Chief  wawafundishe  kuhusu  Katiba  kwa  sababu  ukiagalia  hapa  na  wazee  na  tumekuja  kuhusu

Katiba.

Jambo la pili, tunasema kweli tuko uhuru na tumepata uhuru lakini ukiangalia sana sana kama sisi wananchi wa kawaida ni kama

ambaye hatujapata uhuru kwa sababu ya kusema hivyo unakuta mzee au mtu fulani yuko na shamba lake au yuko na boma lake

nyumbani kwake halafu unakuta yuko na miti, amepnada miti yake na yuko na  njaa  anataka  kukata  hii  miti  kawaida  achome

makaa au apasuwe mbao unakutaa amechoma makaa ama amepasua mbao anataka kupeleka kule ambapo apate  kitu kidogo

cha kutumia unakuta huko njiani anasumbuliwa sana unakuta either Administation Police au Police sasa  unashindwa mtu kama

huyu na hii ametoa katika shamba lake hakuenda katika forest  sasa  unashindua  ni  kwa  sababu  anaishi  karibu  na  forest  au  ni

sababu ni mtu ambaye hana kitu ama ni sabu gani anasubuliwa na jambo kama hilo kwa sababu ni kitu anabarua na amebeba

makaa na anapeleka kwenda kuuza lakini unakuta anasumbuliwa na ni jasho lake na ametoka kwa shamba lake sasa  unakuta

na Chief yuko na ndiyo alimupa hiyo barua yuko na barua yacChief,  yuko na  barua  ya  sub-Chief,  yuko  na  barua  ati  ya  DO

lakini unakuta anayanyshwa huko njiani sasa unashindua tuko uhuru kweli?

Jambo la  tatu,  ningezungumuza  kuhusu  hawa  watoto  munasema  chokora  jinsi  wanvopatikana  kwa  sababu  ukitembea  katika

mijini watoto chokora wako wengi sana.

Com. Maranga:  Tunjua wanapatikana kwan jia gani  lakini tunataka utoe mapendekezo, unataka tuwafanyie nini?

Pascal  Lsuli:   Mapendekezo  yangu  vile  wangefanyiwa  au  jinisi  tungejaribu  kusuluhisha  chokora  wasiwekwo  unakuta  mzazi

kwa sababu hawa ndiyo wenye hao watoto sasa huyu mtoto anapatikanaji kua town mpaka anakua chokora?  Tuangalie tue na

sheria fulani kuangalia mzazi kama ameza watoto tuwajibu wake apeleke huyo mtoto kuenda shuleni kwa sababu akienda shule

hata kua na wakati wa kuenda kuzunguka zunguka mpaka awe chokora.  Hayo ndiyo maoni yangu ningependekeza.

Com. Maranga:  Asante nashukuru weka sahihi na utupatie memorandum.  Joseph Ikomeli karibu halafu utafutiwa na Fabian.

Joseph Ikomeli:  …….hamujamboni wote?  

Com. Maranga:  Fabian Chite?  Iko? Karibu.

Joseph Ikomeli:  …..ni nayo----

Com. Maranga: (interjection)  Anza kwa majina mzee.
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Joseph  Ikomeli:   Mimi  ni  Joseph  Koniri  Lukhalo  na  naishi………mimi  hapa  ninayo  …mbele  yenyu  mimi  nakaa  hapa

nikanunua shamba huko mbali niko mbali na forest alafu taabu nilikua nayo nikoa…..na niko na mtoto kwa ndani ya school.

Com. Maranga:  Ongea kwa mike kwa sababu tuna record.

Joseph Ikomeli:  Nina mtoto kwa school halafu hii mtoto ndani ya school iko secondary na mimi nilikufia mama yako na kweli

nilifanya  bidi  nikapanda  shamba  yangu  ni  shamba  kubua……..nikapanda  miti  na  iko  miti  ingine  ile  ya  kienyeji  ya  kizamani

ningefikiria nitafanya nini na mimi ni mzee vile unaniona hivi sasa  mimi niko na mwaka sabini na sita mimi nimezaliwa  nilizaliwa

ishirini na tano ukifanya ishabu.  Basi,  nilitoka moja kwa moja nikaenda kwa Likuru, nikamwabia Likuru hii miti yangu nataka

nifanye kazi………Likuru akasema  ningona  kweli  kwenda  ona  Sub  Chief,  nikaona  Sub  Chief  ,  Sub  Chief  ako…..nikaenda

kwa  Chief,  Chief  alikubali,  nikaenda  kwa  DO,  DO  akakubali  yes.   Wakati  niliona  kujua  kukata  hiyo  miti

hakuna……………manake nitalimo hiyo juzi juzi hiyo nikakmatwa na hiyo makaa ngunia ishirini wanataka ni-draw fine shillingi

elfu ine, hiyo makaa ilicukuliwa ikaenda na ile watoto  walika wana…..makaa hiyo wakafungwa ndani mwezi mbili.  Sasa  hiyo

…….ndiyo unaona katika Kenya yetu tutafanya nini hiyo ni yangu ya nyumbani sisi na kaa karibu kwa forest na hawa watawala

wote wamesha pata  wamesha pewa mimi report  sema kuenda fano wakti  …..sasa  mimi na  shikua  tena  baada  ya  Sub  Chief

akipea mimi nafasi Chief amshapea mimi nafasi Chief ameshapea mimi nafasi tuende hapo watu wa KEPI wanachika wewe.

Com. Maranga:  Hiyo watu walichgka wewe ni watu wa forest ama game---‘

Joseph Ikomeli:  Hapana. Askari ya KEPI, ya ……na watu ya KEM.

Com. Maranga:  Kwa hivyo watu wa Administration Police?

Joseph Ikomeli:  Basi, wanasema pia---

Com. Maranga: (interjection)  Ulirudi kwa DO?

Joseph Ikomeli:  Kurudi kwa DO pia wanaseme……….

Com. Maranga:  Ni huyu huyu, yuko wapi?

Joseph  Ikomeli:   Sasa  yeye  amepata  transfer,  halafu  Chief  sasa  kutoa  barua  ingine  Chief  akakopa  kwa  maana  sasa

inaonekana saaa  inngine anaweza kuharibu kazi yake ndiyo mimi naona nifike hapa kwenyu  then  katika  ndani  ya  Kenya  mali

yako imebaki hapa ndiyo unapata…utapeleka wapi sasa.
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Com. Maranga:  Na hiyo case ilikua Kakamega?  Case ulichukulia wapi?  Kakamega?  Ulichukuliwa courtini wapi?

Joseph Ikomeli:   Hiyo unapeleka kwa camp yao haiendi Kakamega.

Com. Maranga:  Kwa hivyo hiyo ni Kangaroo Court, ulipigiwa fine wapi?

Joseph Ikomeli:  Fine walipiga sisi hapo hapo wanapiganga fine kwao hapo kwa camp yao.

Com. Maranga:  Haya, wewe utaongea na hiyo DO hapo inje halafu---

Joseph Ikomeli:  Sasa hapo nikisema hiyo hawataki kusikia maana wanasema sio hi siko kazi yetu sasa  uende kwa officer ya

forest anashika wewe ukikuja upande wa Polici, Polici inashika wewe, ukikuja upande ya KEM, KEM inashika wewe,  ukienda

upande wa…………inashika wewe,  sasa  utafanyje hapo katikati  na mahali wewe,  niko nyumbani sasa  niko ma miaka karibu

kumi na tano kwa sababu mama amekufa  na  mimi nimebakia  na  watoto  hao  mimi mwenyewe  na  lisha  sasa  mimi na  kwisha

nguvu ya kufanya kazi mimi nilikua kazi ya driver ya kuenda huko Zaire, kurudi hapa sasa nguvu yangu imekwisha.

Com. Maranga:  Lakini una miti yako kwa shamba yako?

Joseph Ikomeli:  Sasa natmia shamba yangu.

Com. Maranga:  Sasa kuna DO mupya utamuona halafu kwa sababu hata Minister alikubali ukipewa kibali unakata miti yako

bora  tu usikate mingi uharibu, unakata halafu  unatumia  kwa  matumizi  yako  bora  tu  hapana  haribu  ile  environment  lakini  uwe

umeona District Environmental Officer, si ni hivi Bwana DO?

DO:  Yes, kama ni yake, ni yake tunakua tunaomba permit.

Com. Maranga:   Hiyo  permit  yeye  anasema  alipewa  halafu  Chief  naye  akamupa  hata  Assistant  Chief  hata  kwa  DO  lakini

alishikua baadaye, alichoma makaa wakachukua makaa----

DO: (interjection inaudible)

Com. Maranga:  Sasa wakati huu hakuna tabu sasa.

Joseph Ikomeli:  Kwa hapo ile barua walichukua wakararua.
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Com. Maranga:   Sawa,  sasa  tutona DO mpya.  Kuna DO mwingine anaelewa hiyo maneno na inaonekana yeye anaelimika

vizuri ata kusaidia.

Joseph Ikomeli:   Sasa  ndiyo mimi naomba  hapa  kazi  ili  minigine  ndiyo  mimi nishanguza  hata  makaa  ingine  ninayo  nymbani

huko na kaa, nitafanyaje?

Com. Maranga:   Enda offisi kesho.   Okay?  Asante weka shahihi.  Fabian Chite halafu atafuatiwa na Jacob  Lukano,  Jacob

ako?  Kama hayuko huyu niamusahao.  Fabian Chite, haya toa maoni yako kwa ufupi na kwa ukweli.

Fabian Chite:  Asante sana Bwana Commissioner, Bwana DO na wenzangu muko hapa.

Com. Maranga:  Majina yako kamili.

Fabian  Chite:   Jina  yangu  ni  Fabian  Chite  mimi mukaji  wa  hapa.   Nina  maoni  matatu  lakini  nilikua  nayo  nyingi  nimesikia

wenzangu  wanasema.   Nashukuru  kwanza  ningeomba  Commissioner  kwa  maoni  tunazaa  vijana  na  vijana  wengi  wako  idle

hawana kazi na nafikiria tu-organize hili national services tu-recruit hawa vijana waende kwa national services wafundishwe kazi

ile itawasaidia instead kukaa kwa barabara kukua idle baadaye watukua watoto wabaya.

Ingine ningesema lakini wame sema ingawa  nitarudia  ningependa  terms  ya  MP  na  councillors  ningefikiria  wananchi….mkono

kuwapeleka kwa Bunge au kwa council wanabunge anafanya kazi hata si sawa amenda huko shauri ya mshahara.   Ningefikiria

Commissioner,  tuwe  na  power  tumuitie  huyu  Bwana  tuchague  mwingine  within  less  than  two  years  kama  mwenzangu

amezungumuza hapa mbeleni tujaribu mwingine kabla haja reach miaka mitano huko ningependelea hivi hivyo councillor kama

hafai asikae huko mpaka miaka mitano na anatuharibia area yetu.

Ya mwisho, tuombe Commissioner, wengie wamesema mambo ya majimbo.  Ningependelea maoni yangu tungekua na serikali

si ya  majimbo  kwa  sababu  tukifanya  majimbo  italeta  chuki,  italeta  watu  bila  kuelewana  na  hii  miaka  tumekaa  kwa  uhuru  ni

mingi.  Ningependelea wengine wamesema tue na Prime Minister, naona hiyo ni bure afadhali tuendele tue na President  elected

na tue na Vice President elected.  Hawa wata fanya kazi na itatusaidia.  Kwa hayo machache nimeshukuru, asante.

Com. Maranga:  Asante,  weka sahihi na utupatie memorandum.  Jacob  Lukano,  wewe ukienda kutembea tutapita wewe na

hatutaita wewe tena.

Jacob Lukano:  Kwa majina ni Jacob Lukano.  Maoni yangu, serikali imekua sana.  Moja, mimi ni mukulima napanda mboga,

ikipelekwa sokoni mboga ya shillingi hamsini serikali inachukua ushuru shillingi ishirini na baki na thalathini. 
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Kwa local government ndiyo inamaliza sisi kabisa.

Com. Maranga:  Wanatakajee, unataka itupiliwe mbali?

Jacob Lukano:  Local government ufanye tu kama vitu imetandikwa sokoni wafanye tu ushuru mwaka moja si ati nimepeleka

mboga  ya  shillingi  ishirini  na  local  government  inachukua  shillingi  ishirini  sasa  natoka  hapa  with  totally  nothing  nitabaki  bure.

Hiyo ya kwanza.

Ya pili, maoni yangu naona kienda courtini ukae huko maasa ishirini na nne maasa hii  ishirini  na  tano  upelekwe  cortini,  courti

imaliza uamuzi sio ati ukae from Monday masiku kumi na nne halafu mwisho yake ionekane ya kwamba wewe hakuna makosa.

Tatu, Police wasikimbishe watu na bunduki kwa makosa ndogo ndogo,  kuna makosa kama kuiba,  kuua mtu wakimbishe mtu

na bunduki na kubora  maji lakini makosa ya kinyumbani askari  asionekane na bunduki  kwa  maboma  ya  watu  akirandaranda

hovyo hovyo.

Nne, mabarabara, mabarabara serikali itende tu pesa na igawanye kwa ma-province wakati  wa budget.   Wakigawanya budget

watende tu Western Province pesa  ya  barabara  kiasi  fulani,  North  Eastern  kiasi  fulani,  hiyo  ionekane  hadarani  pesa  inakuja

kutengeneza mabarabara ma-million fulani Western Province ama Nyanza namna hiyo.

Na  ya  mwisho,  President  asichague  Vice  President.   Vice  President  kwa  mufano,  President  akitoka  Coast  Vice  atoke  Rift

Valley, President akitoka Rift Valley Vice atoke Nyanza.  Yangu ni hiyo.

Com.  Maranga:   Thank  you,  kuja  hapa  uweka  sahihi  Lukano.   Sasa  anayefuata  ni  Julius  Lihanda.   Karibu  utafwatiwa  na

Bernard, nani huyo sijui ni Muyeno, Muyeno ako?  Okay you will be next and your names are tough.

Julius Lihanda:  Bwana Commissioner, majina yangu ni Julius Lihanda natoka sehemu za…….kambiri location.  I do not have

a written memorandum niko na mambo mawili matatu yale ambyo nitaguzia.

Jambo la kwanza ni kwamba tunazungumuzia mambo ya Katiba ambyo wengine ambayo tuko katika area hii yao tumekua hapa

tukitoa maoni.  Ukweli ni kwamba hatujui hiyo Katiba inazungumuzia nini.  Ingelikua  au  ingelifa  vile  mwenzangu  hawa  wawili

wamezungumuzia  tue  na  Katiba  ambyo  kila  mwanchi  wa  Kenya  tuijue  inaguzia  nini  inazungumuzia  nini  katika  idhara  zote

ambazo zinahusika na serikali ili…..tunapotoa maoni au tunataka kubadilisha sehemu fulani unajua sehemu fulani inasema hivi na

tunataka  iwe  hivi,  kwa  hivyo  we  are  talking  of  the  Review  of  the  Constitution  ambaye  hatujui  kwa  hivyo  hata  kama

tutapendekeza Katiba ingine iundwe mpya tungelihitaji yale ambaye tunaguzia kila mwananchi wa Kenya  aweze  kujua  Katiba
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hiyo inazungumuzia nini.

Na mambo ya Parliament kuweza ku-amend tungelihitaji referendums wale ambaye tutaguzia haya  mambo  ya  Katiba  tupewe

hiyo nafasi ya kufanya amendments katika Katiba yetu.  Jambo lingine ni mambo ya ufisaidi huu ambayo tumelia viliyo vimkuepo

ni ajabu  sana  mtu  kuiba  pesa  za  uma  ma  millioni  ya  pesa  na  unasikia  kwamba  sheria  inasema  unakuta  huyu  mtu  hiyo  pesa

ameziweka katika account number ya mukewe au za watoto.   Mtoto  wa miaka sita anaweza kua na million sita kwa account?

Unashindwa huyo mtoto kwani yeye anafanya kazi wapi kwa hivyo unakuta ya kwamba sheria inasema yeye hawezi kustakiwa

mama au mwanamke wa huyu bwana aliiba pesa hawezi kustakiwa.  Tungelihitaji sheria iwekwe ya kwamba hata kama huyu ni

mama aliowekewa hiyo account astakiwe maana hiyo pesa sio zake.

Jambo lingine nilitaka niguzie kidogo ni mambo ya sheria ambaye imepitizwa na hiyo inaumiza sisi sana  wanaume  ya  kwamba

ukimulazimisha mukeo katika hali ya ngona bila yeye yani kukubali unastakiwa ana uhuru ya kuenda kukustaki.  There are  some

other  men  who  ambao….katika  shida  kama  hii  wengine  hata  wanapigwa  na  wanawake  na  sheria  haiguzie  hiyo  kwa  hivyo

tungelipenda ikiwa sheria imewekwa ya kwamba mwanaume ambaye anaweza kumulazimisha mukewe kua na ngono astakiwe

hata nao pia wanawake wale ambaye wanalazimu wanaume au mabwana zao kua na hali hiyo pia nao wastakiwe.   Kwa hivyo

sheria isileme upande mmoja.

Jambo lingine tumeguzia mambo ya musitu na wengi wameguzia jambo hilo sitaki kulirudia sana lakini tungelipenda tue na uhuru

wale ambao tunakaa karibu na musitu tuweze kupewa nafasi hiyo nzuri ya kuifadhi huo musitu ili rasimali ambazo zinatoka ndani

wale ambao tunakaa karibu tuweze nasi kupata share yetu.  Ni hayo machache ambaye ninazo.

Com. Maranga:  Asante.  Bernard.

Bernard Muyeno:  Commissioner wetu na wageni wengine wote pamoja wazee, wamama habari zenu/

Com. Maranga:  Anza kwa majina yako na uonge kwa mike naona wewe ni mrefu.

Bernard Muyeno:   Kwa majina ni Bernard Likavo Ndwoye.   Kwanza ningependa kuguzia kuhusu wafanyi  kazi  wa  serikali

civil servants.  Sheria yetu ya Kenya inasema mufanyi kazi amalize miaka hamsini ndipo apate  retire yake,  hiyo ilikua sheria ya

kitambo saa hizi vijana tunamaliza shule kama tuna miaka ishirini, ishirini na tano kama wameenda sana sheria yetu inatakikana

irekebishwe mufanyi kazi wa serikali amalize miaka arubaini ama thalathini na tano awe ame retire arudi nyumbani ……vijana

wengine wapate kazi.

Com. Maranga:  (interjection inaudible)
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Bernard Muyeno:  Thalathini na tano retirement arudi nyumbani.  Kitu cha pili ningependa kuongea kuhusu Wabunge wetu na

ma-councillors.  Wabunge wetu wanatuaidi vitu fulani, nitakufanyia hivi, tutakufanyia hivi, tutamufanyia hivi kama tunawachagua,

tunataka iwe sheria kue na mtu kutoka kwa Commission asimamie kama mimi nimesimama kua councillor vitu ambaye na agiza

wananchi  all  those  policies  venye  naambia  wananchi  nita  mutengenzea  barabara  hakikisha  ametengeneza,  asipotengeneza

ashtakiwe.

Ya tatu kuhusu Ministers, Mbunge hatakiw kua Minister tena akue,  Mbunge hatakiwe kua Mbunge amechagulia as  a Minister

tena achaguliue as a Minister in a certain, kwa widhara fulani.  Mbunge akue tu Mbunge wa fulani, Minister for Health akue tu

Minister for  Health  asiwe  Mbunge  tena  akue  Minister  tena  Minister  anatakikana  achaguliwe  by  MP’s  not  by  the  President.

Akiwa Minister awe Minister akiwa Mbunge akue Mbunge asifanye kazi mbili kwa wakati moja.

Kuhusu uchumi, economy, economy yetu irudi vile in 80’s miaka ya thamanini nilikua nikiona watu wanatembea kwa  maduka

madawa  zime-expire  wanatoa,  mtu  akipandisha  vitu  juu  anashikwa  hivo  hivo  vitu  vingi  lakini  wakati  huu  vile  our

President………uchumi wetu uko free watu wanatuuzia vitu hata kitu ambacho hakina za maana hata vitu …….KPL---

Com. Maranga:  Sasa ungetakaje?

Bernard Mukonye:  Ningetaka uchumi wetu hiyo sheria irudishwe.

Com. Maranga:  Okay, price control?

Bernard Mukonye:  Price control.  Five,  ningependa ikiwa tutachagua mtu huku kama MP kama Chief tuchague hawa watu

kama councillor huyo mtu asipofanya vitu ambaye tunataka we should have a vote of no confidence in him.  Thank you that is

what I had.

Com. Maranga:  Thank you, asante, sign and give us your memorandum.  Mwingine anaitua John Isabwa?  Ameenda?  Okay

then we have Maulidi Bin Hamisi.

Maulidi Bin Hamisi:  Saalm Aliekum, Aliekum saalm.  Commissioner,  na wale waliofika hapa hamujambo wote?  Kwa jina

naitua Maulidi Bin Hamisi, na nikiua Chairman wa FORD katika Kakamega District, Chairman of FORD People.

Mimi maoni yangu katika sheria.   Kwa upande wetu kama sisi Waislam ninependa huyu Chief Kadhi au Kadhi achaguliwe na

Waislamu wenyewe kwa sababu Kadhi anachaguliwa na serikali.  Basi inaonyesha kama dini ya Kislam inaongozua na serikali,

nataka hiyo sheria wakujuishi Kadhi atachaguliua na nani.
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La pili, sis wale Waislam tutko katika reserve sheria inaonekana kama tuko na sheria mbili, kuna sheria ya Kikristu na sheria ya

Kislam lakini sheria kwa serikali inaonekana ni moja.   Nitapendekeza sheria iwe moja kwa sababu ninaona sisi tukifika mahali

Waislam tunarukushwe kuchinja na tunafika mahali ingine utapata hata watumishi wa serikali wanachagua mtu Mukristu kuchinja

na akichinja sisi hatukuli sasa hapo inaonekana sheria ni mbili.

Nikiona kama mimi nikisimamia Kakamega ninaona kila division iko na tafauti kwa sheria.   Upande wa musitu wenye kuharibu

musitu sio raia ni watumishi wa  serikali  kama  ma  Assistant  Chiefs  kwa  sababu  hiyo  uwezo  washapewa  mpaka  wanagundua

ndiyo pahali kuna chakula yao na ndiyo pahali kuna kangaroo court yao.

Kwa upande wa reserve hii changaa,  changaa unapata kuenea na hawa utawala wa Assistant Chief kwa  sababu  yeye  anajua

kila nyumba lakini kwa sababu haendi transfer yeye anapendelea ukoo hawawezi kuona katika ukoo wake kama unatoa uhalifu

…..  Ninapendekeza Assistant Chief aende transfer hiyo ikiwa ni sheria itafanya vizuri kwa sababu yeye akiketi  mahali mmoja

kama Assistant Chief na wewe mulikosana na yeye atakuumiza mpaka siku ataenda retire na wewe raia utakua ushaumia umia

kushinda kibaba.  Kwa hayo machache mimi Maulidi Bin Hamisi namaliza.

Com. Maranga:  Asante, kuja weka sahihi Bin Hamisi.  Sammy Jomo.

Samuel Jomo:  Asante Commissioner,  mimi kwa majina naitua Samuel Jomo kutoka sub location ya ……..   Mimi  yangu  ni

maoni.  Maoni yangu inahusu kwa vijana, vijana tumezaliua tuko wengi sana na kazi imekua ngumu na wazee  wenye  wameza

sisi tumerudi nyumbani tume kaa na hao na hawa wazee wako na mashamba makubua wengine wako na mashamba kidogo na

tumerudi kufanya kazi kwa hiyo mashamba tunapanda miti saa  zingine  tunapanda  hata  miwa  na  mboga  na  wengine  tunaenda

kwa  biashara  jua  kali  tunafungua  kiosk  kidogo  na  kwa  upande  wa  serikali  inajaribu  kukunyanyasa  sana.   Hiyo  tunaweza

kupanda kwa shamba ya mzee miwa tunapeleka kama kwa-factory kama huko Western Kenya  ukipeleka  hiyo  miwa  wakati

unaenda pesa anakupea list fulani wanasema ati hii pesa  imekatua unakata nusu ya pesa  yako ingine wanasema ati sijui county

council imekata pesa kwa sababu ya barabara na hatuoni kama barabara inatengenezwa.

Com. Maranga:  Sasa unatakaje?

Samuel Jomo:  Tunataka kama wanakata  pesa  namna hiyo ya kutengenza kama barabara  na  hizo  barabara  ziwe  nzuri  kwa

sababu vile tunaendelea na kulima miwa barabara  ikiwa nzuri ndiyo hiyo iweze kuenda kwa factory.   Na  kitu  kama  vile  tuko

nyumbani tena tunafanya biashara kidogo kidogo unaweza kufungua kiosk unapikia hapo watu chai na serikali imeweka licence

tena juu sana kwa sababu licence kama town kubwa kama Kakamega na home reserve ni sawa sasa  ndiyo tunashanga  huko

reserve  biashara  ya  hapa  reserve  na  town  sio  sawa,  ijaribu  kugawanya  hapo.   Kama  hapa  reserve  iwe  na  pesa  kidogo

kulingana na vile biashara inaendelea hapo na town tena iwe hivyo.  Ni hayo tuu.
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Com. Maranga:  Asante, thank you very much.  John Isabwa, kuja sign hapa.  John Isabwa?  Fatuma can I have the other list

if there is any.

(interjection inaudible)

Com. Maranga:  Hapana, wewe Councillor uliongea for fifteen minutes.  Hapana, wewe niliona saa yako.  Hapa sio campaign

sasa mutakuja kupambana na FORD People na wengine na KANU wakati ile, siulina KANU Chairman aliongea?

(interjection inaudible)

Com. Maranga:   Hapana,  wananchi wanatoa maoni yao ndiyo hawa wametoa maoni yao  kama  Juma  Bin  Hamisi.   Hiyo  ni

yako ulikua ukitoa kama councillor.  Benjamin Muinami?  Benjamin?  Okay karibu.

Benjamin Muinami:  Asante Commission Review …..  Kwa majina ni Benjamini Muinami, si kua na written memorandum iko

tu verbal.

Com. Maranga:  Haya ongea ile ambayo unaiyo Bwana, sisi hatujui.

Benjamin Muinami:  nitaongea ya kuhusu Identity Cards.  Mwana Kenya yuko na uhuru wakuishi kwa Kenya sio lazima awe

aki….kwa identification yake kwa hii country ya Kenya, ni vizuri awe anapewa tu hiyo identity card  after 18 years  free without

paying tax.

Jambo  lingine  la  pili  ni  kuhusu  denominations.   Mambo  kuhusu  denomination,  denomination  ime  zambaratika  sana  mpaka

kiwango ya watu kwanza kuabudu mashetani.   Kwangu  kuhusu  mambo  ya  denomination  through  the  Office  of  the  Attorney

General ningependelea kua denominations ziwe tu tatu, Mislam, Protestant na Catholic hii mambo ingine itupiliwe mbali.  

Mambo ya kuhusu welfare, hii mambo ya kuhusu welfare inakatanisha sana haswa wakati  kama mtu amefariki next of kin, mtu

ikiwa yeye amejua kua yuko na watoto  watatu na watoto  ikiwa wako underage wako  na  birth  certificates  ni  vizuri  hizo  birth

certificates zi-ensure hao watoto kwa properties zao kuliko Government kuweka hapo mtu mwenye anaitua next of kin mwenye

hua anaenda kiwango ya kwanza kunyayasa hawa watoto.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  private  sectors  na  public  sectors,  sana  sana  tukiingiwa  votes….ni  vizuri  Government  vitu  kuhusu

ministries kama health iwe tu public tusikue na private health centers  kwa sababu hiyo vitu, hizi vitu za private hua zinaenda as

far as kunyanyasa Governmental health centers  na zinaanza ku-separatika  ziki nyanyasa wananchi.   Vitu kuhusu shule tukue tu

na public schools tusikue na private schools.  Hizi vitu za kuhusu public  schools  zinaenda  as  far  as  competing  public  na  hapo
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mwananchi mwenye hajiwezi anayanyaswo sana.  

Na ku-finalize naenda kwa land.  Hii mambo kuhusu land inatetenisha sana haswa sisi wenyeji wa Kenya hakuna mtu mwenye

aliji-force  kuingia  hapa  Kenya,  we  were  just  born  as  Kenyans  na  ni  vibaya  kupata  mtu  mmoja  ana-own  land  50  acres  na

mwingine yuko na nothing, therefore we should have a policy whereby mtu akiwa na 1 acre  and above should  be  taxed  awe

anakua taxed ndiyo at  least  hawa watu wenye wame…..mashamba kubwa kubwa hawa  wajaribu  ku-reduce  hizo  mashamba

zao ama sivo tax itafanya watauza.  Ni hayo tu.  Asante.

Com. Maranga:  Sasa wacha nikuulize swali.   Wewe unasema tuwe na ma…..matatu.  Islam, Protestant  na Catholic,  sasa  hii

Protestant utajuaje ni akina nani chini ya Protestant?

Benjamin Muinami:  We should just have a church called Protestant.

Com. Maranga:  Sasa unataka Wakenya wote wawe kanisa moja inaitua Protestant?  Wanawachagua wanaabudu siku gani?

Benjamin Muinami:  On Sunday.

Com. Maranga:  Na wale ambayo wanaabudu Saturday?

Benjamin Muinami:  Yaani iwe kama sheria, you either choose Catholic, Protestant or Islam.

Com. Maranga:  Sasa hiyo kweli ni haki ya kibinadamu?

Benjamin Muinami:  hii freedom ya---

Com. Maranga:  (interjection)   ya worship, hiyo iko kweli?  So hakuna freedom, itolewe?

Benjamin Muinami:  Yes, imeanza kuleta ……kwa Kenya.

Com. Maranga:   Okay,  asante weka  sahihi.   Peter  Manynui  ama  nani?   Peter  ni  nani?   Amekuja  tuu  saa  hii  na  ni  kutoka

Kambiri.  Peter?  Ndiyo huyo, afike, hana hata point afike atoe maoni yake ama kama sio tayari Joseph Indeche, wapi Joseph?

(interjection inaudible)

Com. Maranga:  No you can not prepare just appear otherwise nitawafungia kwa sababu hii ni watu wa mwisho, nyinyi ndiyo
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watu wamwisho, nitafunga.

Joseph Indeche:  Okay thank you for whatever you have.

Com. Maranga:  Anza kwa majina yako unadakika tatu ya kutoa maoni.

Joseph Indeche:  My names are Joseph Akwene Indeche from Kambiri sub location in this division.

Com. Maranga:  Haya pendekeza, toa mapendekezo.

Joseph  Indeche:   Because  I  had  not  arranged  and  I  am  always  a  compliant  to  whoever  is  in  charge  I  am  taking  this

opportunity to say that currently I am happy to meet the Constitutional Review Commission and here though it is just minutes I

have arrived I would like kupendekeza kuhusu mambo fulani fulani kuhusu Katiba yetu.

One,  I would like to emphasize that ikiwa Katiba hii itakuweko ningependa iwekwe katika mahali ambazo common  mwanchi

ataisoma na ajue sheria inasema nini ndiyo ikiwa kila mwanchi ako na civic education kuhusu people  ama sheria asiwe akikosa

mara  kwa  mara  na  kwa  sababu  siku  pewa  muda  wa  kujitayarisha  ninachukua  tu  nafasi  hii  kusema  ya  kwamba  machache

ambayo nimekua nikiyaweka katika hakili yangu tangu Katiba iaanze hapa na facillitators  wetu  wakuna  Musonye  na  wengine

wa kwamba nimeona tumejadiliana kuhusu Katiba hapa ile tu kuna kiwango fulani fulani ambavyo sikuviona katika hiyo kitabu

cha Katiba.

Jambo kama hili la local beer, I would like to emphasize before this crowd that local beer  iwe legalized so that busaa iwe kwa

watu masikini na beer  kama hii yenye sisi tunakunywa …..zibaki kwa  wenye  wanajiweza  kwa  sababu  watu  wetu  mingi  sana

ambaye hawajiwezi kulingana na uchumi wa nchi wamefungiwa hawawezi kujiburudisha  ama  lesiure  time  yao  hawawezi  wale

wana pesa ndiyo wanaweza enda kukaa kwa bar wakunywe chupa moja moja.

Com. Maranga;  Kuna wengine wamesema beer ama pombe ipigwe marufuku Kenya, tutafanyaje?

Joseph Indeche:  Walikua wanatoa maoni yao lakini mimi kibinafsi kama Indeche they way I stay with my people---

Com. Maranga:  (interjection)  Unataka hiyo kitu kidogo hiyo.

Joseph Indeche:   I would like to  say  apart  from  kitu  kidogo  I  remain  firm with  my decision  that  this  local  beer  should  be

legalized so that tusiwe na embarassment ya Administration Police.
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Com. Maranga:  Okay asante.  Thank you very much.

Joseph  Indeche:   Kuhusu  maneno  ya  kuchagua  watu  umesikia  wengi  nikisoma  magazeti  na  nini  na  nini  ya  kwamba

wanazingatia elimu sana lakini sisi wale ambao tunakaa huku kitu kama hiki cha udiwani we do not see  the need to put people

on higher education because even after all---

Com. Maranga:  (interjection)  Haya pendekeza ni education gani unataka kwa councillors?

Joseph  Indeche:   Kwa  councillors  because  the  Kenya  education  curriculum  begins  from  CPE  ninataka  hawa  watu  wawe

considered kwa sababu hiyo ni certificate ya masomo na wawe na test  language ya writing  because  kuna wale wa Form Four

ambaye even if you give them one minute to address  this congregation hawata weza ku-address  kwa kingereza.   Because saa

inaenda sana I would like to say that even me the person who is currently addressing this congregation I am not a Form Four

leaver but I am able to address people at whatever circumstances.  Thank you.

Com. Maranga:   kuja hapa weka sahihi, weka sahihi huko huko.   Sasa  unaona ulikuja umechelewa hata  ndiyo  huji  maneno

namna gani.  Haya uanze kwa majina yako.

Peter  Wanyonyi Tambaa:  Majina yangu ni Peter  Wanyonyi Tambaa.   Kwana kamati ambyo inaendesha mukutano wa leo

ningependa kumushukuru kwa kuja kuchukua maoni yetu kulingana na vile mutawasilisha kwa kamati ya Consitution.

Jambo la kwanza ningependa kusema ya kwamba bei ya bidha hapa nchini imekua hana musimamo kamili kwa sababu bei hua

inaongeza kila mara kwa mara hata sasa  watu wadogo wameshindwa jinsi ya kujimutu.  Tungependa bei isimamiwe na serikali

kwa sababu ukipatia mtu uwezo museme bei iwe liberalized itakua vigumu kwa sababu kila mtu ataendelea kuongeza tu bei kila

mara ukienda leo unapata ameongeza kesho mtu ameongeza na hajali masilai ya watu wadogo.

Jambo la pili na case  za mashamba.  Case  za mashamba tungependa wazee wawe wakisikiza case  za mashamba kwa sababu

hawa ndiyo wanakaa karibu na wananchi kwa sababu ikiwa courtini itakua vigumu sana kupata uamuzi wa hakika na pia macasi

courtini huwa inachukua mda mrefu sana.

Na jambo lingine ni bei za survey.  Survey hua imeongeza bei sana hapo zamani malipo ya survey ilikua chini kidogo sasa  watu

wadogo  wamekua  vigumu kununua  mashamba  na  kufanya  survey  sasa  wengine  wemekua  wakika  tu  kwa  mashamba  kama

squatter.

Jambo lingine ni uchumi.  Uchumi wa Kenya unaonekana umerudi chini na  sasa  watu  wameelimisha  watoto  na  watoto  wengi

hawana  kazi,  tungependa  kurekebisha  uchumi  tungependa  kuna  watu  wengine  ambao  ni  wakubua  mishahara  yao  ni  minono
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sana wengine wanazaidi ya shillingi elfu mia nne, mia tatu ama mia moja kuenda juu.

Com. Maranga:  Kua unatakaje?

Peter  Wanyonyi  Tambaa:   Tungependa  ikiwezekana  mishahara  watu  wapunguze  mishahara  wale  wanamishahara  minono

ipunguzwe kiasi ili wale ambao  wanapata  pesa  kidogo  kuongezewa  kidogo  na  wale  ambayo  hawana  kazi  pia  wafanye  nini?

Wapateko hizo pesa ili waendeleze maisha.

Com. Maranga:  Na ya mwisho.

Peter Wanyonyi Tambaa:  La mwisho nikunga tu mukono mwenzangu ambaye amekua hapa amesema ya kwamba sisi wote

ni Wanakenya na kila mtu anapenda kufurahia maisha.

Com. Maranga:  Local brew?

Peter Wanyonyi Tambaa:  Local brew.   Hawa watu wadogo ile pombe ya kienyeji ya zamani ya kufukuza mashetani hawa

wazee wakiwa wanaburudika pole pole bila shida wapewe uhuru wa  kuburidika  hivo  kwa  sababu  kila  mtu  hawezi  kujimudu

kununua  beer,  beer  iko  bei  kali,  whiskey  iko  bei  kali  kwa  hivyo  tungependa  wananchi  hawa  wadogo  wapewe  nafasi  ya

kuburudika kidogo.

Com. Maranga:  wewe mzee unaendaga kanisani?

Peter Wanyonyi Tambaa:  Ndio hata mimi naenda kanisa.

Com. Maranga:  Kanisa gani?

Peter Wanyonyi Tambaa:  Kanisa la Quakers.

Com. Maranga:  Ya Quakers, wanasemanga munywe pombe?

Peter Wanyonyi Tambaa:  Sasa kuna mtu anapenda chai, mwingine anapenda pombe.

Com. Maranga:  Kwa hivyo ni chai ya wazee.

Peter Wanyonyi Tambaa:  Hiyo ni chai ya wazee.  Asante sana.
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Com. Maranga:   Okay asante,  weka sahihi  hapa.   Basi,  kwa  niaba  ya  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  sijui  kama  kuna  mtu

yoyote hapa ambaye angetaka kutoa maoni  ambaye  nitafungia  sasa  kwa  sababu  nataka  kufunga  sasa.   Haya,  hawa  ni  watu

wale  wanajua  wamekula  lunch  ndiyo  wamekuja.   Dakika  mbili  mbili,  kaeni  karibu  hapo  sitaki  musije  mujasema  ati

nimewafungia.

Clement Liseshe:  hamujambo wote?  Mimi wananita Mwalimu Clement Omushira Lisheshe.  Mimi ni mwakilishi wa walimu

wa secondary katika chama cha walimu ……

Com. Maranga:  Haya toa mapendekezo tu.

Clemet Liseshe:  Kitu cha kwanza ningetaka kuongea juu ya ile nimesimama hivi ni hali ya elimu ambayo inaendelea Kenya.

Elimu ya Kenya imezoroteka kufika kiasi ambacho sasa  wanafunzi  ambao  tunawatoa  wakienda  inje  kufanya  kazi  hawana  ile

uwezo  wa  kufanya  kazi  yao  kwa  sababu  ile  elimu  tulianza  nayo  imekua  sasa  ya  wanasiasa.   Tungependelea  wanasiasa

wawachie wale ambao wametimu wameitimu katika kielimu, professionals watengeneze education act  na  waendeshe  ile  elimu

ambaye itafaidi watoto wetu.  Kwa mfano, saa hii kunawatoto na ma-degree katika barabarani hizo si kitu ambacho uliona hapa

awali, final degrees hazina kitu kwa saa hii kwa kufanya kwetu.

Kitu cha pili, ambacho ina….sana ni huyu mtu munaita mwalimu, mwalimu siku zangu mimi nilikua nikisoma nilikua nikiheshimu

mwalimu sana  lakini  kwa  wakati  huu  mwalimu  ndiyo  kitu  cha  mwisho  mtu  kuheshimu  hata  kwa  wakati  huu  mwalimu  hata

akiuliza tu shiling mia moja aongezewe imekua kama ameenda kuchokoza nyuki kutoka kwa mzinga.  Lakini ningependelea kwa

wakati  huu  heri  walimu  wapewe  nafasi  katika  Education  Act  ambo  mshahara  yao  hautakua  na  u……wowote  mtu  apewe

mshahara aongezewe mshahara kufwatana na vile miaka yake imekua.  ….kuna walimu primary wame kaa  grade moja miaka

kumi anafunza mtoto ankuja anamupiga, secondary hivo na wakati tunauliza hii kitu inakua kama sisi tumechokozana---

Com. Maranga:  (interjection)  Unapendekeza kiasi gani ya pesa?

Clement Liseshe:   Ninapendekeza  ya  kwamba  ikiwa  mwalimu  anaweza  kupewa  pesa  za  ku  mulinda  maisha  for  example,

mwalimu wa primary kwa wakati huu akipewa zaidi ya karibu shillingi elfu kumi na sita zitamusaidia nyumbani kuliko shillingi elfu

nne ambao wanapata saa hii.

Com. Maranga:  Na wa secondary?

Clement  Liseshe:   Mwalimu  wa  secondary  ukimupatia  ishirini  na  nne  kwenda  mbele  si  mbaya,  kutoka  elfu  ishirini  na  nne

kuendelea mbele.
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Com. Maranga:  Twenty four thousand.

Clement Liseshe:  Na apewe allowances ingine kwa maana---

Com. Maranga:  Hapana, unapeana ile jumla ndiyo wananchi wanajua mshahara.

Clement Liseshe:  Kuna mshahara, kuna allowances.

Com. Maranga:  Okay, hiyo ni salaries.

Clement  Liseshe:   Kwa  maana  tumekwambia  ya  kwamba  mujumbe  ni  rahisi  kupata  mshahara  mingi  Kenya  na  hana  kazi

anafanya kabisa.

Tatu, hii kitu tunaita Bunge, Bunge tunahitaji ifanye kazi na tusiwe na msuada ambaye inalalia kila wakati  ati Jumapili, Jumanne

tulikua na Wabunge sita,  kufika jumatano wamekua watatu na hawa watu kazi yao ni kutetea sisi  na  wako  na  wakati  ambao

wanaenda  nymbani  kukaa  kwa  likizo  kidogo.   Hiyo  mambo  ya  Mbunge  kupata  mshahara  mingi  na  asifanye  kazi  tue

tunazungumuza tunagojea mawakati  mwingime mpaka muswada ingine inasongesha katika Parliament ingine hiyo haita …..iwe

mzuri.

Com. Maranga:  Last point.

Clement Liseshe:   Last point ni hii kitu inaitua  Executive.   Tumepata  ya  kwamba  ni  rahisi  sana  mukubwa  wako  kukupatia

order  ufanye  hata  ikiwa  hiyo  order  kufuatana  na  sheria  ni  mbaya.   Hii  Executive  imekuja  kufika  mahali  ambako  sisi  ambao

wako  chini  hatujui  ni  nini  ambacho  Chief  angeambia  Assistant  Chief  afanya  ama  mwalimu  mkuu  angeambia  deputy  afanye.

Mwishowe ukigundua wewe uko kwa makosa na hawa wanaruka.   Tafadhali Executive tunataka itoke  katika  Judiciary  itoke

kabisa Parliament  na  iwe  independent  ili  kila  hizi  tatu,  mikono  tatu  ya  serikali  iwe  na  uwezo  ya  kufanya  kazi  bila  kuingiliwa

mahali popote.  Asanteni sana.

Com. Maranga:  Thank you, asante, hand over you memorandum and sign up.  My last speaker is Limbuse Philip.

Speaker:  Give them my memorandum.

Com. Maranga:   Wewe Bwana,  nilikuambia ufike mbele nitakupa dakika mbili na inaonekana huja fanya registration.  Huyo

karibu na councillor, yes you must be near here otherwise I will not give you a chance.  Endelea.
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Philip Limbuse:  Yangu ni machache.  

Com. Maranga:  Anza kwa majina.

 

Philip Limbuse:  Philip Limbuse.  Yangu ni machache ya kunena.   Ningependekeza ya kwamba kuna askari,  AP,  Police hata

Army,  hawa  watu  serikali  ianzishe  viwanda  ambavyo  vinaweza  kuwafanya  wawe  wakifanya  kazi  kila  maara  kwa  sababu

wamekaa tu huko bila kazi tuseme kuna AP line mahali kama hapa Vihiga wamekaa hapo bila kazi wanakaa tuu.  Wanaanza

sasa  kuzurura  wakisumbua  raia  bila  sababu  yoyote  kwa  hivo  tungependekeza  tue  na  viwanda  ya  kuwafanya  hawa  watu

wafanye kazi ya kuonyesha ya kwamba wawe occupied.

Neno la pili, ninigependekeza ya kwamba watu kama councillors,  councillors na watu wa muhimu sana ukikuja huko nymbani

ndiyo wanarahisisha kazi ya MP au Ministers hawa ndiyo wanarahisisha kazi ya MP kwa hivyo inatakikana mshahara yao tena

inangaliwe iinuliwe.

Com. Maranga:  Unataka walipwe pesa gapi?

Philip  Limbuse:   Ikiwezekana  elfu  arubaini  kuendelea  mbele.   Councillors  tena  ni  watu  ambao  wanapatikana  nyumbani

mashambani  huko,  haitakikani  wapewe  kiwango  fulani  mtu  awe  amesoma  kufika  mahali  fulani  bora  tu  wanaweza  kuongea

Kingereza,  anasikia  anaelewa  tena  anaweza  kuandika  hata  Kiswahili  pia   anaweza  kuongea  kwa  sababu  hao  ndiyo  wanjua

shida za watu huku na ndiyo watu wanawafahamu vizuri vile wanaweza kuwatumitia.

Halafu,  neno  lingine  ambalo  ningependekeza,  haitakikani  Rais  awe  ndiyo  anashugulika  kwa  kila  jambo  kuna  Minister  kwa

mfano kuna Ministry ya Education,  huyo Minister ndiyo anatakikana ahusike na mishara ya walimu, mishahara ya wafanyi kazi

kama daktari  kuna Minister wao.   Sio kila jambo lazima President  afanye  nini  aweke  sahihi  ndiyo  aseme  tunapatia  mshahara

watu fulani.

Com. Maranga:  Kwa hivyo unataka nguvu za Rais ziteremushwe kidogo?

Philip Limbuse:  Ndiyo ziteremushwe ziwachiliwe Ministers.

Com. Maranga:  Okay thank you, kuja weka sahihi hapa, hapo kwa Fatuma.  Haya wewe toa maoni yako kwa dakika mbili.

Isaiah Shikunzi:  Kwa majina naitwa Isaiah Shikunzi.  Ingawaje nimechelewa ningependa niseme hii mbele ya Commissioners.

  Kwanza ni kwamba Katiba yetu ilitengenezwo na wa-koloni  na tukapewa jina Kenya.   Maoni yangu ni kwamba tungetafuta
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jina kama Wakenya sasa sisi wenyewe ili tuite nchi yetu.

Com. Maranga:  Ni gani unayo?  Unataka jina gani wewe?  Pendekeza, hatutakua na wakati tena, tuambie jina gani unayo.

Isaiah Shikunzi:  Maoni yangu ilikua ni kwamba tupendekeze jina sio mimi nipendekeze.

Com.  Maranga:   Wewe  ndiyo  unapendekeza  sisi  kama  Tume  hatuwezi  kupendekeza  kitu  ambaye  wananchi

hawajapendekeza.  Kama unajina lolote ama unataka nchi yetu iitwe badala  ya Kenya tuambie, hata kama unataka iitwo igloo

tuambie.

Isaiah Shikunzi:  Hiyo pengine ukinipatia mda---

Com. Maranga:  Ulikua hujafikiria?

Isaiah Shikunzi:  nilkua sijafikiria.

Com. Maranga:  Okay utalete hiyo maoni.

Isaiah  Shikunzi:   Sasa  jambo  la  pili  mimi  nimukaji  wa  hapa  Kakamega  na  tuna  rasilimali  yetu  kubwa  ambaye  ni  forest.

Ningependa  yale  yanapatikana  kutoka  kwa  msitu  wa  Kakamega  sisi  tue  watu  wa  kwanza  kupata  faida  yake  kwa  sababu

wakati huu musitu huu watu wa Kakamega wenyewe wanatunza na hatuoni faida kubwa tunapata kutokana na musitu.

Civil servants, na hii inakuja sasa kwa Executive, tumekua na shida ni kwamba watu hatutafautishi ni mahali gani siasa inaingilia

na ni mahali gani serikali inaingilia kwa Executive.  Ningependa siasa iwe completely delinked na wanye kazi wa  serikali  hasa

provincial administration, siasa imechanganyua na provincial administration mpaka watu wankua hostile na kwamba kazi ambao

watu wanafanya ingekua ya muhimu kama ingekua delinked completely na siasa.

Tuna jambo ningeguzia kwa local government,  tuna mambo inahusu plot.   Tuna ma-plots  ambazo zimepewa watu na wanalipa

revenue, ukikaa  chini  na  uangalie  baadaye  unalipa  pesa  mingi  unakuja  unalipa  pesa  upande  wa  rent  unalipa  pesa  ukianzisha

biashara.   Ningependa  serikali  tuchunguze  hiyo  kwa  Katiba  yetu  ili  tue  tu  tukilipa  rent  lakini  plot  ukipewa  unapewa  uwezo

wakui-own kabisa usiendele kulipa rent kila mwaka.

Tuna  jambo  kuhusu  mashule,  ningependa  serikali  ichukue  jukumu  ya  ku-maintain  mashule  kwa  kujenga  angalao  pengine

wawachie watu kununua vitabu lakini serikali lichukue jukumu ya kujenga mashule hata kama ni mbili, tatu kwa mahali fulani ili

watu wazitumie na waiweke kwa standard ambaye itavutia watu kwa sababu watu watakimbia kwa mashule za serikali waingie

68



kwa shule za private kwa sababu zinajengwa kwa njia mzuri na zina kua equipped kwa njia mzuri.

Com. Maranga:  Ya mwisho.

Isaiah Shikunzi:  Ya mwisho ningependa nipendekeze kwamba tuweke sheria ukumu kubwa sana kwa mtu yoyote  ambayo

atapatikana  akitongoza  msichana  wa  shule.   Tukiweka  ukumu  kwa  mfano,  mtu  akipatikana  ametongoza  msichana  wa  shule

afungwe  hata  miaka  thalathini  ama  arubaini  litafanya  watu  waogope  watoto  na  watawachia  watoto  wetu  nafasi  ya  kusoma.

Tuweke hata sheria mtu akipatikana kwa mlango ya shule kama si mzazi anafungua hata bila kuulizwa mambo  mingi  hata  bila

kutafuta ushaidi.

Com. Maranga:  Na wale wazazi ambao wankua wanatongoza wasichana?

Isiah Shikunzi:  Wafungwe pia.  Mimi ningependekeza namna hiyo, tue tu tukijua mtu akikaribia shule ni mzazi ama ni mtu ni

mzazi wale wengine wakipatikana hapo wanapelekua wanafungua, ukifungua miaka thalathini uta zoekea kwa jela  hata  hurudi

tena na kuharibu mashule.

Com. Maranga:  Asante, haya kuja hapa weka sahihi.  Kuna yoyote tena amebaki?  Mimi nafunga sasa.   Basi kwa nyiaba ya

Tume ya kurekebisha Katiba tumefika kikumu cha kikao cha leo hapa upande ya Mukomari St.  Philips nime sema asante kwa

wananchi wa area  hii, hii maoni yenu ambao mumepeana sisi  kama  tume  tutarudisha  hapa  kulingana  na  sheria,  report  itakuja

hapa ya Constituency kwa hivo mutaona majina yenu na report  zile ambao mulitoa hapa.   Pengine huwezi ukaona  ile  maneno

sawa kabisa ulitumia hapa lakini utaona hii maneno mimi nilizungumuzia kama fulani.

Kwa hivyo tutakua na Constituency report ya Shinyalu, vile vile tutakua na report  ile ambao tunaita national report.   Kulingana

na sheria ya sasa  inatakiua tue tunazambasha hizo reporti  kwa siku sitini ili wananchi wawexe wakasoma.   Baada  ya  kusoma

inatakiwa tue na mukutano wa kitaifa ama ambao tunasema National Constitutional Conference na hiyo National Constitutional

Conference  itabidi  watu  watatu  wachaguliwe  kutoka  wilaya  zote  nchini  Kenya  na  kila  wilaya  inatakiwa  iwe  na  wawakilishi

watatu  na  vile  vile  kwa  hawa  wakilishi  watatu  mmoja  lazima  awe  wakina  mama.   Kwa  hivyo  hiyo  National  Consitutional

Conference ndiyo itapitisha hii reporti ya Tume ili iweze ikawa Katiba mpya.

Kama National Constitutional Conference itapitisha basi itakua Constitution, na kama kuna maswala yoyote ambayo yatabakia

kutoka  mukutano  ya  kitaifa  basi  itakua  sisi  kama  Tume  itatubidi  tuende  kwa  National  Referendum  na  baadaye  Wanakenya

wataamua kama it is either yes or no.  Kwa hivyo hiyo ndiyo itakua sasa mpango tutafuata kama Tume na lakini kwa sasa  mimi

nimesema asante.  Inaonkana kuna wageni wamefika.  Can they register, let all of the register in those forms, all of them.  Sawa

tu, they can register as they are seated, hebu ask Fatuma to come in.  Mimi ninaona kuna shule ya wanafunzi imefika hapa,  kuna

wanafunzi wamefika hapa I want to welcome you to this session.  Actually we were closing you are  very lucky you were only a
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minute, I think if you came a minute late you will have found us closed but now if possible you are  going to sign in your names

but  let  me  know  those  ones  who  are  going  to  present  and  I  want  you  to  stand  here  so  that  I  can  be  able  to,  you  start

immediately and then you give your presentation and you must be  very brief and give us only the highlights, you start  with your

names and give us your recommendations.  Yes, that is okay.  You start with you name and you tell me which Form you are  in

and which school okay?

Lydia Abwoga;  The Constitutional Review Commissioner, ladies and gentlemen, my names are  Abwoga Lydia I am in Form

two, St. Philips Girls, Mukomari.

I would like to talk about  the girl child.  Laws should be put to protect  women and girl child generally e.g.  the girls education

should be free and compulsory both in primary and lower secondary i.e.  that is Form one and two.   Stiffer penalties should be

imposed to people who still carry out the cliteredoctmies and those people who still involve in forced marriage to girls and those

people found involved in acts like rape and defilement should be sentenced to death.

A law  should  be  put  in  place  to  enable  women  to  be  members  of  Parliament  that  is  a  third  of  members  should  be  women

through nomination of parties.  The law on inheritance should be changed,  that is the girl child should be allowed to inherit their

parents property.  Thank you.

Com. Maranga:  That is all?  Thank you very much you go there and sign proceed to this side.  Next.

Modesta  Mushram:   The  Constitutional  Review  Commissioner,  ladies  and  gentlemen,  good  afternoon?   My  names  are

Musharam Modesta from St. Philips Girls School, I am in Form four.  I would like to talk about Presidential elections.

A President must be elected by a minimum percentage of 50% of the total votes cast.  If nobody gets that then a re-run must be

held  whereby  whoever  gets  more  votes  than  the  other  becomes  the  President.   A  President  must  not  be  a  member  of  any

constituency to make himself or  the constituencies equally.  Kenyans should directly choose a Vice President  who  should  not

represent any constituency.  A President should not be above the law that is should be taken to court  when he breaks  any law

and lastly a Parliament can dismiss a President.

Com. Maranga:  Okay, thank you very much now you can sign and give us your memorandum.  Next.

Lydia Movu:  The Constitutional Review Commissioner, ladies and gentlemen, my names are Movu Lydia.  I am in Form four.

  I  would like to talk about  the education system.  The Government should introduce a law  that  primary  education  should  be

free and compulsory to all Kenyans.   It  should  establish  bodies  that  will  help  to  produce  money  and  facilities  in  the  schools

instead of asking parents due to poverty, this will help to reduce….
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Street  children.  The Government should introduce  a  law  that  any  parent  who  will  fail  to  educate  his  or  her  child  should  be

arrested.  The Government should discourage if not abolish the idea of mixed schools especially in secondary.  This is to reduce

imoralities such as indisipline, girls pregnancy that will lead to drop outs.

The  fees  in  secondary  school  should  be  the  same  in  all  schools  and  moderate  to  parents  to  protect  poor  parents.   The

Government  should  expand  bursary  schemes  to  help  poor  families.   The  Government  should  discourage  day  school.   The

Government should have an equal distribution of teachers in all schools.

Com.  Maranga:   Let  me  ask  you  a  question.   You  said  you  abolish  mixed  schools?   What  about  when  they  go  to  the

University, do you also want a University for girls and boys?  Or they are adults by that level?

Lydia Movu:  Yes, they are adults.

Com. Maranga:  That time they are okay they can decide, they are of 18?  Now you are not of 18 most of you?

Lydia Movu:  Yes.

Com. Maranga:  Okay come and sign, thank you very much.

Lylian Maende:  The Constitutional Review Commission, before you is Maende Lylian from St.  Philips, I am in Form four.   I

would like to talk about the qualities of a leader.

First, the President and the MP’s, they should have reached Form four, he must not have been convicted in a court  of law and

then he must be  healthy and patriotic to our country.   He must be  a least  40 years  and he must be  married.   Then judges and

senior  public  servants  should  be  appointed  on  merit  and  should  be  appointed  by  the  Parliament  through  two  thirds  of  the

majority of those people of the MP’s and Parliament and should be choosen after serious investigation.

Their sacking out should be approved by the court  of law and then any public  officer  with  a  case  concerning  corruption  and

other scandals should be resigned or sacked out.

Com. Maranga:  That is all?  Thank you very much.  Next.  You sign our register and hand over your memorandum.

Velma Okaron:  The Constitution Review Commission, ladies and gentlemen, in front of you is Okaron Velma from St.  Philips

Girls ready to talk about the rights to the disabled children or orphans.
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Actually, the disabled children are  the special  group of people  who need special  care.   As  human  beings  they  are  entitled  to

certain rights, some of the rights are,  they have a right to life no one is allowed to deny the disabled children the rights to  life.

They also have a right to own property, these rights apply to all human beings, one has the right to personal  property.   Another

one is they also have a right to freedom of speech as they are allowed to talk and express themselves before people.

Another one is freedom of movement.  They should not be  restricted due to their  disableness  also  they  have  a  right  to  basic

needs that is special  education not just like normal students,  shelter and  food  provision  etc.   They  also  have  a  right  to  some

activities  which  they  can  do  better  like  weaving,  sewing  which  they  can  perform  and  exploit  their  talents  for  their  own

excellence.  Also due to their disablement it is not supposed to create  segregation to the disabled people  as  they form part  and

parcel of a complete society for the same God created them all.

To orphans, one should not find a loophole for their mistreatment because  it was unfortunate that their parents  passed  away,  I

am talking  due  this  referring  mostly  stepmothers,  they  like  mistreating  the  orphans  and  the  disabled  children,  instead  these

children the disabled instead of being mistreated they should be given a company to make them feel wanted and also to make

them feel at home.  Believe me or not if we adhere to these rights as  Kenyans we never know God may…….a few of them to

be future leaders of the normal people who claim to be super powers.  Thank you.

Com. Maranga:  Thank you very much, and also let me also remind the students who have come in, we are  passing a list, a

file of the Constitution of Kenya Review Commission, you need to sign up your name even though you are  not presenting here

you indicated yourself as an observer to this meeting, it is important for our own records, so I think the file is one and I want to

ask Fatuma to give another list so that by the time we are finishing all of them have signed in.  Make sure your name is in as  an

observer from ST. Philips, Mukomari.  Proceeds, your name.

Ivon Risiki:   The Constitutional Review officials  and  the  room  at  large,  I  am  Ivon  Risiki   from  St.  Philips  Girls  Secondary

School in Form three and I would like expound on the education system.  First  the 8-4-4  curriculum should be abolished and

replaced by the former one 7-4-3-2.  This should allow the girl child to be able to choose on which career subjects she wants in

Form  six  and  five.   There  should  be  technical  schools  and  academic  schools.   Also  the  workload  should  be  reduced  by

increasing the number of optional subject for example agriculture, home science and other technical subjects,  at  least  we should

be able to choose one subject for the…  Also, the topics of the subjects should be reduced at least those ones that do not need

much concentration can be put out of the syllabus and those one that are for example inside the country we can use them.

Also, computer sciences must be expounded in every school,  this calls for the Government to add more facilities for computer

subjects and also we need more teachers and equal distribution of these facilities.
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Com. Maranga:   Now let me ask you a question Ivon, you are  in the 8-4-4  system, how do  you  know  about  the  7-4-2-3

system?  How have you come to know about the advantages and disadvantages?

Ivon Risiki:  You know, during that system there were just few subjects that people were doing and I think if we do those little

at least few subjects we will be able to concentrate on those ones the we know our careers are based on.

Com. Maranga:  Okay, thank you very much, sign and have your memorandum taken.  You are who?

Sarah Naliaka:  Sarah Naliaka.  The Constitutional officials I am Sarah Naliaka in Form four from St.  Philips Girls Secondary

School, I am going to talk about land ownership.  

Kenyans should be allowed to own land anywhere in the country that is,  a law should be put in place to force people  to to put

their land in practical  use to avoid land wastage.   This can only be done  by  enforcing  a  tax  on  unused  or  undeveloped  land.

Public land such as  forests  can only be given to individuals by the Parliament,  grabbers  of public land and utilities such  as  the

hospitals, the schools should be taken to court and made to return back what they have stolen.

The sale of family or  ancestral  land should only be legal if if the sellers family members agree to the deal,  this is to protect  the

family from losing their land through secret selling.  Thank you.

Com. Maranga:   Thank you very much, maybe I have one question.   Those ones  who  have  grabbed  land  and  maybe  they

have developed the land, like now they have put a school, a hotel or something, what do we do with those structures?

Sarah  Naliyaka:   The  thing  is  here,  is  that  they  have  grabbed  the  land  that  is  when  they  grab  the  land  they  do  not  have

permission of that land and when they put up that school it means that they are  putting for their own benefit it does  not benefit

the person from whom they have grabbed the land.

Com. Maranga:  Thank you, thank you very much.  Now,  that is our last speaker,  do we have anybody else?  Any student

who wanted to speak and was not among the six or seven?  Any teacher?  Alright, I want to say thank you very much on behalf

of  the  Constitution  of  Kenya  Review  Commission,  we  feel  happy  when  students  come  and  appear  before  us  because  the

Constitution we are making they are the really persons who are going to feel about it because us who are old maybe we will not

be able to use this Constitution in good time.  This Constitution we are  making belongs to the youth and the young people  and

we normally take their views and issues very seriously.

So,  I am very happy that St.  Philips, Mukomari was able to appear  before us and let me assure you that you will  read  those

reports and most of you will appear in the annuals and records of history that you were some of the people  who participated in
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the Review process.   So,  I was just summarizing and saying that after this you are  going to expect  a report  for  this  particular

constituency, Shinyalu, we are also going to develop what we call a national report  which will also be circulated to the general

public  and  apart  from  that  general  report  and  whatever,  we  are  also  having  some  stages  of  the  Review  process  which  are

remaining, one of the major stages is where we are supposed to do the collation and analysis of the views of Kenyans,  after we

have analyzed the views of Kenyans  we  are  going  to  ask  the  Kenyans  again  to  participate  in  assessing  those  reports  which

come out of the Commission.

So, we will also have the National Constitutional Conference which we are going to have as one of the major organs of Review

where Kenyans are going to make a decision and the delegates are  going to come from all districts of this country and we are

going to have three delegates per district where one must be a woman and the rest can be men or  even all three can be women

if you so wish.  So, those are people who are going to discuss that report and if there are any disagreements, if there will be  any

outstanding issues after the National Constitutional Conference then the law is very clear it suggests that you must move on to a

Referendum.  For example, if we have an issue like majimbo where some people are saying they want majimbo, others  say they

do not want majimbo that is the kind of issue which can easily be  subjected to a Referendum and in a Referendum you either

say yes or no to an issue.    So  that is the stage,  soon after that then the report  will be  taken to Parliament,  we will draft  a bill

where there will be an enactment of a new Consitution.

So,  on  behalf  of  CKRC,  that  is  the  Constitution  of  Kenya  Review  Commission,  I  want  to  say  thank  you  very  much  and

particularly to the people of Shinyalu this area of Mukomari,  we are  very happy and we are  excited that you are  able to come

and present your views.  Ladies and gentlemen, once again we say thank you very much and God bless you all.  Now I request

one person,  Bwana Coordinator  to pray for us and then we can end this session.   Thank you very much.  But meanwhile the

student sign that register.

Mr. Majanja:  Commissioner Sir,  ………..  I came late,  my name is Majanja,  I am the District Coordinator,  thank you very

much for coming.  May we bow our heads in prayer.

O’ Mighty God we thank you for all the activities that we have carried through for the blessings you gave us,  for the protection

you gave us, for all those who managed to come and present their views.  We have now reached the end of the discussion, we

are now returning to various places.   Please God we pray to you that we may all go back  to our various places comfortably,

peacefully and we may get there safetly.  In Jesus Christ I pray, Amen.

The meeting ended at 6 P.M.
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