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DISSEMINATION OF REPORT AND DRAFT BILL, 
GICHUGU CONSTITUENCY, HELD AT KIANYAGA CATHOLIC CHURCH, ON 10TH OCTOBER 2002

Present.

1.  Eunice Gichangi                -        Programme Officer

Secretariate Staff in Attendance.

1. George Wachira         –         Ass. Pro. Officer
2. Josephine Ndungu         –         Verbatim Recorder
3. Mercy Njoka                 –         District Cordinator

The meeting started at 11.20 a.m with a word of prayer by Rev. Cordinator Mercy Njoka.

Mercy Wanjiku Njoka: …………………..ambapo mumefika.  Kwa majina ni Mercy Wanjiku hivyo nimewakaribisha nyinyi

nyote kwa hiki kikao na ninauhakika ya kwamba tukija kumalizia jioni tutakuwa tumejua kwa kweli ni kwanini tuliwaita kwa hii

mkutano, kwa sababu tutakuwa na mwalimu ambae atatuelimisha vizuri mambo ya katiba mpya ama ya draft  constitution.  Na

nina  hakika  tutaweza  kuelewa  na  tutaweza  pia  kutoa  maoni  yetu  na  pia  kuuliza  maswali  yetu,  yenye  tuko  nayo  ili  wakirudi

Nairobi  waweze  kurudi  na  maoni  yetu.   Kwa  hivyo  ahsanteni  sana  kwa  kuja,  tutaanza  mkutano  na  nitauliza,  sijui  kama

Father-Mureithi  yuko around?  Kama hayuko around,  nitauliza Mrs.   Muchiri,  yuko  wapi?   Au  Mrs.  Muchiri  aweze  kuanza

kwa maombi.

Okey, haakisheni tafadhali………………………….

Mrs.  Muchiri:  Hebuni  na  tuombe  ndio  tuanze  mkutano  wetu.   Baba  mwenyezi  na  mwenye  Rehema  nyingi,  twanyenyekea

mbele  zako  asubihi  ya  leo  tukikushukuru  kwa  vile  umetuwezesha  kuja  katika  kikao  hiki.   Twakushukuru  kwa  yale  yote

yamefinyika  kuhusu  katiba  mpya  ambayo  imekuwa  ikifanyiwa  kazi  kwa  muda  mrefu.   Na  tukiona  sasa  tuna  draft,

tunakushukuru  kwa  hayo  yote.   Twaomba  ili  baba  wetu  wa  mbinguni  wakati  huu  tumekuja  pamoja  tukiendelea  kuwasha,

kusoma pamoja hii katiba, na sasa hata mambo yanayotaki ili ikamilike twaomba ili Rehema zako ziwe pamoja nasi.

Tunajua ya kwamba baba  wetu wa  mbinguni,  jambo  lolote  likianza  kwako,  itamalizika  na  limalizikie  kwake  vizuri.   Na  sasa

Baba wetu wa mbinguni, tunakuomba ili hata wale ambao wanahusika na hii mambo yote uweze  kuwatumia  kwa  utukufu  wa

juna lako.  Tunaomba ili yale yote ambayo inaweza kuzwa kukamilika kwa hii katiba baba  wa Rehema, yaweze kukosi  nafasi

katika kila jambo.  Kuna wale ambao tunatarajia wana kuja ili waungane nasi.  Twaombea safari zao,  uwalete salama.  Na  siku

ambayo  tutaona  hii  katika  imekwisha  na  inafanya  kazi  katika  nchi  yetu,  tutakushukuru  na  tusifu  jina  lake.   Kuwa  nasi  na

utubariki kwa yote, na ni katika jina la Yesu Kristu tumeomba, Amen!
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Mercy Wanjiku Njoka:…………..Okey, ahsanteni sana tena, kwa sababu ya kusanyika katika kikao hiki.  Leo ni siku yetu

ili tuweze kujua ni nini iko kwa hii draft  constitution.  Kuna wakati  tulikuwa kule Kiburia Secondary School,  wakati  mwingine

ambao mulikuwa mumekuja na mukatoa maoni yenyu, wengine wetu tulienda kule kiambotago na tukaweza kutoa maoni yetu

na sasa  hii ni siku ingine ambao tumepata wageni wetu kutoka  Nairobi.   Wameweza  kuja  huku  ili  waweze  kutuambia  ni  nini

hasa iko kwenye hii draft,  ili tuweze kujua kama maoni yetu yenye tulipeana huku Gichugu constituency iliweza kuingia  katika

draft constitution kwa sababu hii ndio tutaendelea na kujadiliana na tukiweza kujadiliana, hii draft constitution ndio itaweza kuwa

sheria ambayo itakuwa ikitutawala katika nchi yetu.

Kwa  hivyo ni vizuri sana ya kwamba umejitolea ili uweze kujua ni nini.  Mungu akitujaia itakuwa ikitutawala katika hii nchi yetu.

  Kwa hivyo hatutaki kutumia hizi vyombo kwa sababu tuna-record  na tumeonelea ya kwamba tukizitumia tunaweza kuwa na

makelele mengine kwa hivyo watu wenye  wanachukuwa  yule  ana-record,  verbaterm  recorder,  hataweza  kupata  ile  message

tunaongea vizuri.  Kwahivyo ndio tumeamua tutaweza kuongea tupaze sauti ili tuweze  kuelewana.  Kwa hivyo, kwa wakati  huu

nataka tujuwane, tujue wageni wetu ili  wakiwafunza tutaweza kujua ni kina nani.  Kwa upande wangu wa  kulia  tuko  na  ass.

Programme officer anaitwa George Wachira, atatupeleka kipindi cha pili ambacho itakuwa juu ya hii draft  constitution.  Halafu

tuko na verbaterm recorder, Mad. Josphine Ndong’o.  Kwa hivyo kwa wakati  huu, halafu I want to recognize the presence of

the  Chairman  to  the  couty  council.   Pengine  anaweza  simama,  nataka  pia  ku-recognize  presence  ya  watu  wenye  tulikuwa

tunafanya kazi na hao, c.c. members and also some of the ches who are around.  Wenye walikuwa wakiwafunza huko,  pengine

wanaweza simama mahali walipo ili watu waweze kuwaona.

Okey sawa, ahsanteni, okey kwa wakati huu sitaki kuchukua muda kwa sababu tumekuja kusoma kwa hivyo nitapitia George

ili aweze kwanza, George karibu!

George Wachira: Habari zenyu?  

Audince: (mzuri), 

George Wachira: Muri ega 

Audience: Turiega

George Wachira: Mimi ndio mumesikia naitwa George Wachira na nimekuja kuongea na nyinyi kama vile tulikuwa tumeahidi

wakati mwengine.  Eti tungerudi hapa,  wakati  tulikuja hapa kujua maoni yenyu tarehe 20th, 4,  2002  na 19th, kiamtugu Catholic

Church na Kiburia Sec. School.  Tuliwaahidi tungerudi tushaandika hii draft, tungerudi kuwambia ni yapi tuliyaandika na ni yapi

mulituambia tukaweka kwa hii contitution ambayo tumeleta leao.  Kama mulivyoskia, mimi ni Ass. Programme Officer na Saidia

Pr.  Officer Eunice Gichangi ambaye pia ni wakili wa mwalimu katika chuo kikuu cha Nairobi  Faculty of Law  pia  ni  mwalimu
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wangu.   Nilikuwa  ninasoma  huko  na  amenifundisha  kwa  hivyo  yale  atamuambia  anajua  na  tena  tutasoma  na  anajua  kujibu

maswali kama mwalimu pia wa chuo kikuu.

Kama nilivyo mwambia, hapa tulikuja siku mbili, siku ya ishirini na kumi na tisa pia hapa April.   Na  watu mia moja thelathini na

nne.  Mulikuwa wengi, wengi walituandikia barua zikaenda pale Nairobi, wengine walitupatia maoni yao kuvyao, lakini hizo siku

mbili  tulikuja  hapa  tulichukua  maoni  na  tukaayandika  na  ndio  hii  report  tukatengeneza,  ni  report  yenyu  na  mutakuwapia  na

wakati wa kuweza kuiangalia.  District Co-ordinator, Ms.  Njoka  hapa atakuwa  na hii report  Kerugoya na atamuambia ni vipi

yule anataka kuhakikisha ile mambo nitamsomea ile mambo iko kwa draft  constitution hii gazettee ambayo tumempatia si draft

yenyewe, hii siyo tunayoitumia lakini draft tuliandika na gazeti ikafanya kazi mzuri sana tukatoa hizi magazeti tukakuja na kadha

na tumewapatia watu munaweza angalia tena.

Wale  walijibu  maswali,  walijibu  kulingana  na  utaratibu  wa  hizi  vijitabu  nyekundu  hizi.   Kuna  wale  walikuwa  na  wale

civic-education providers  na wakapatia  maswali ambao walijibu, na  nitafuata  huo  utaratibu  kujibu  maswali  ama  kwamba  vile

muliandika  maswaili  na  vile  tena  mulipatiana  maoni.   Wale  walitupatia  maoni  waliona  watu  wakisema  juu  ya  preamble,

supremacy of the constitution, bill of rights na vingine vingi ambazo tumeziwekelea kwa hii constitution.  Watu wengi waliuliza hii

draft  ama  katiba  mpya,  tuandike  kwa  lugha  ambayo  kila  mtu  anaweza  kuielewa,  na  ndivyo  tulivyofanya.   Watu  wa  hapa

walituuliza that the language of the  constitution  should  be  very  simple  and  clear.   Na  wale  wana  wakati,  either  wameangalia

mbeleni ama wameangalia sahii, wameangalia hii katiba mpya tumeandika kwa lugha ambao mwananchi wa kawaida,  si lazima

kuwe wakili na si lazima uwe umesoma sana kuielewa.  Na ndivyo mulituuliza nyinyi na ndivyo tuliandika kwa hii katiba.

Mulituuliza pia tuangalie na tujue Kenya ni watu ambao wanamheshimu na kumuabudu Mungu.   Mukatuuliza  nyinyi  wenyewe

tukiandika hii katiba mpya, tuandike na tujue na tuiweke kuwa sisi ni wacha Mungu.  Na  Mungu twamheshimu so you  would

ask that constitution in the preamble should recognize that Kenya is a God fearing country.   Wale  wamesoma  kwa  preamble

tumesema “God bless Kenya” hiyo ni moja ya  zile  zinamuonyesha  tumerecognise,  tumeangalia  na  tumejua  kwamba  watu  wa

Kenya wanataka kujua Mungu ya mbele.  Nyinyi wenyewe mukatuuliza na tukaandika kwa draft  constitution, mukatuuliza tena

tuangalie wananchi wa hii nchi yetu ndio wa muhmu zaidi ndio wakubwa kuliko anyone else,  ndio wakubwa na ndio wenye hii

nchi yetu.  You asked  that the constitution or  the preamble  should  recognize  the  suverenity  of  all-Kenyan.   Nyinyi  wenyewe

ndio mutatuuliza vile na ndio tukaandika kwa draft.

Mulituuliza  pia  tujue  Kenya  is  a  democratic  and  is  a  democracy.   Watu  wa  hapa  Gichugu  mukatuuliza  na  tukaandika  pia.

Mulituuliza tuangalie wale watu walipigania uhuru wetu,  freedom fighters, pia  hao  tuwaangalie  kwa  preamble.   Kukakuwa  na

shughuli nyingi za kuandika, tukaongea, tukakuwa na many session, watu wakaongea na kila pahali tumeenda watu wametuuliza

tena  na  tena  manake  hii  katiba  hatujuaweka  ile  kwa  preamble.   Lakini  kila  pahali  sisi  tumeenda  watu  wameuliza  mbana

hamukuweka that you should recognize the struggle of the  freedom  fighters.   Hiyo  ni  maoni  tumepewa  na  pengine  nyinyi  pia

mutatuambia na tumesema juu haikuwekwa, tutaangalia tena.   Na  nikamuambia hii si katiba yenyewe na ndio tukarudi kwenyu
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tumwambie vile mulifanya, ile mambo mulituambia na ni yapi tuliyoweka kwa katiba mpya.  Na  ndio  kama  hamuridhiki  na  ile

tuliweka, mutuambie tena na ndio niko hapa ndio Josphine pia yuko hapa turecord zile maneno mutatuambia na ndio tukienda

National conference ambao itaanza tarehe ishirini  na  nane,  katika  zile  deliberations  watu  tena  waangalie  na  waweke  zile  vitu

tulisema kwa hii katiba mpya.

Directive principles of state policy, mulikuwa mumetuuliza that watu wasikuwe wanaonewa.  Watu wengine either ni wanawake

ama watu wasio jiweza, watu tena ambao hawana mali, people who are  not economically empowered,  wasionewe na watu juu

hawana  mali  ama  pesa.   Nyinyi  wenyewe  mukatuuliza  na  tukaweka  pia.   Mulituuliza  pia  that  they  should  be  doctrine  of

separation of power, zile vipengele za serikali.  The government has three arms of the government, wale wanajua kuna judiciary,

kuna legislation na kuna Executive.  Nyinyi wenyewe mukatuuliza hizo branches za government zikuwe  zinaliendeleza  shughuli

zao  bila  moja  either  Executive  ama  President  anawaambia  judiciary  sijui  wafanye  hivi,  mukatuuliza  nyinyi  watu  wa  Gichugu

tuweke  kwa  those  three  arms  of  the  government,  they  are  separate  and  independent.   Na  ndio  tukaweka  kwa  draft.

Mukatuuliza, that the constitution should be supreme.   Hii katiba mpya ikuwe ndio sheria ya  muhimu zaidi  na  ile  kubwa  zaidi

ambao inatuambia vile sisi huishi and governs us.

Mukatuambia zile sheria zote zitakuja tena, sheria ya hii katiba ndio ikuwe ya nguvu zaidi na ya muhimu zaidi.  Nyinyi wa hapa

mukatuuliza na tukwaweka pia.  Halafu mukashangaa na mukakuwa na maoni tofauti ya kusema ile katiba tulikuwa nayo hapo

mbeleni  wale  wabunge  ambao  tumewapeleka  pale  kukaa  tu  siku  moja  halafu  wanaibadilisha.   Hamukupendezwa  na  hiyo,

mukatuuliza  pale  tuulize  nyinyi  wenyewe  kama  kuna  vipengele  tungependa  kuzibadilisha,  tunarudi  kwa  nyinyi  kwa  public

reverundum tunamuuliza kama mungependa vile.  Na  ndio tukafanya kwa draft,  constitution mpya.  Mulituuliza  on  citizenship,

wale watu wamezaliwa hapa nchi yetu wakuwe ndio wenye nchi; all people  born in Kenya  should  be  conferred  to  automatic

citizenship, na ndivyo tuliweka kwa contitution.  Mukatuuliza tena wale watu wa ambao huowa nje ya nchi, either ni wa-Uganda

ama wa-Tanzania ambao wametoka nje,  ama  wale  vijana   wetu  wanaowa  watu  nje,  wasichana  pia  wale  wetu  huolewa  nje,

wakuwe pia wajapoteza Ukenya wao.  So you had asked for duo citizenship na tuliweka pia.

Muliuliza wale watoto ama kuna watu amboa hawawezi kupata watoto, ama either wana watoto lakini wangependa kuchukuwa

watoto wengine either hapa chini yetu ama pengine, adopted  children.  Mukatuuliza tuweke kwa draft  kwa hii katiba mpya, eti

hao pia kama tushawachukuwa na ni Wakenya pia wakuwe Wakenya pia.   Nyingi  wenyewe  mukatuuliza  na  tukaweka.   On

defence and national security mulikuwa mumeniuliza ama mulikuwa mumeuliza hapa that they should be independent and good

commission ya kuendeleza shughule za jeshi yetu.  Na tumeweka kwa hii draft, they’ll be a security ya nchi yetu na Eunice hapa

atamuambia vizuri vile hiyo concil imewekwa na ni vipi jeshi yetu na nchi yetu sasa tutakuwa more secure na jeshi ha itakuwa tu

ya Rais peke yake.

Wananchi  wa  hapa  wakatuuliza  that  ile  wakati  President  yeye  anakaa  siku  moja  ana  issue  decree  ya  state  of  emergency,

isikuwe yake peke yake.   Na  mukiangalia vizuri hiyo defence council,  Security Council ndio watakuwa sahii na ile nguvu na si
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wao peke yake.  Bunge yetu pia ina shughuli ya kuangalia hiyo ni mzuri ama si mzuri, ndio wananchi wa Kenya wasihagaishwe

bure.   Mukatuuliza  wale  askari  polisi  wako  corrupt  vibaya  sana.   Kuna  mambo  wanamfanyia  nyinyi  wananchi  wa  Gichugu,

wananchi wa Kenya wote.   Ni vipi tungeangalia hao maaskari  polisi maisha, yao na vile mambo zile  shughuli  hao  uendelesha,

zinatufaa sisi kama wananchi, zinaendeleshwa vizuri na zituhadhiri vilivyo.  Mukatuuliza nyinyi wenyewe na tukaweka the police

shall  be  independent,  kutakuwa  na  a  constitutional  office.   Constitution  yenyewe  hii  katiba  itakuwa  na  constitution  office,

ina-recognize kutakuwa na independent commissioner of police ambae si Rais peke yake anamuajiri kazi,  Parliament pia iko na

approval na sisi wenyewe tumeangaliwa na constitution pia.

Mukatuulia juu ya vyama vya kisiasa;  zile shughuli zao vile uendelesha,  formation,  management,  conduct,  vile  hao  huendeleza

shughuli zao.   Constitution yenyewe iangalie kuwa kuna utaratibu fulani ambao utafwatwa.  Watu na Gichugu  mukatuuliza  vile

tuendeleshe hiyo katika hii katiba mpya na ndio tukaweka.  Tena mukatuuliza vyama vya kisiasa, mara nyingi ile inafanya vyama

vya kisiasa zikuwe na shughuli mzuri, zisiendeleshe shughule zao vile vimepangiliwa.  Ni ukosefu wa fedha.   Mukatuuliza nyinyi

wenyewe tuweke katika katiba mpya serikali ya nchi, the government ndio itakuwa ikipeleka ama itawapatia hao vyama pesa

kulingana vile zinaendelesha shughuli zao na vile pia zile mambo wanazofanya,  ni ambayo mambo inatunufaisha sisi sote  kama

wananchi.  Mukatuuliza na tukaweka kwa katiba mpya.

Mukauliza  the  government  should  be  of  national  unity,  wengine  wakauliza  wanataka  majimbo,  wengine  ni  wa  hapa  hapa  tu

Gichugu wengine wapi Kenya, Mombasa, North-Eastern pale, tukaangalia vizuri na tukajiuliza ni nini Wakenya wanataka?  Vile

tulionelea na vile watu walituambia hasa kile  wanataka,  si  hasa  watu  kutenganishwa  ki  mukowa  hivyo.   Mulikuwa  munataka

serikali ambayo nyingi wenyewe ndio mumeipatia nguvu ile kazi imemfanyia ni nyingi wenyewe ambao munaitakia heri na ikuwe

sisi wenyewe ndio tutaimbai vile itafanya.   Na  tena  serikali  hurudishwa  kwa  nyinyi  wananchi.   Neno   mutaangalia  kwa  draft

constitution  mpya,  kuna  devolution  of  power,  serikali  ya  wilaya,  serikali  ya  ma-location  na  vijiji  pia  zote  nyinyi  mumepewa.

Mukauuliza  hamtaki  serikali  ya  sub-chief,  P.O.;  D.O,  wengi  walikuwa  wameghadhabiishwa   vibaya  sana  na  vile  ma-chief,

ma-p.c.,  na  ma-  D.O.,  wengi  walikuwa  wameghadhabiishwa  vibaya  sana  na  vile  ma-chief,  ma-P.C.,  na  ma-D.O.  wengine

hawajui kazi zao.  Mwana ni kupatiana sijui mashamba na mashamba si yao.

Mukauliza  nyinyi  wenyewe  munataka  kujichangulia  nyinyi  wenyewe  kwa  kura  zenyu  Provincial  Adminstration.   Mukasema

kwanza watolewe wananchi wenyewe ndio wanawachanguwa, mukatuuliza nyinyi watu wa Gichugu na tukamuwekea hii.  Tena

mukatuuliza Vice-President asikuwe rais peke yake ndio anakaa pale halafu anamteuwa.  Mukatuuliza kuwa awe running mate,

President kama anasimama, ashachaguwa nani atasimama naye.  Tukichaguana tunajua tushachaguana katika hii uchaguzi fulani,

tunajua tayari Vice-President atakua nani.  Na atakaa ile miaka ambao rais pia atakaa.   You had asked  that we should have a

running mate in the Presidency,  hiyo pia watu wa Gichugu mukatuuliza na tukatuuliza na tukamuwekea.   Watu  wa  Kenya  pia

walituuliza vile na juu tulikuwa tunachukua maoni ya wakenya wale wengi kama mumeshindwa, basi!  Tukamuwekea hiyo.

Mukatuuliza pia that they should be cheques and balances of the three arms of government.   Kuwe na vipengele fulani ambazo

zaonesha  serikali  kuna  vile  ambayo  haina  nguvu  mingi  kushinda  wananchi.   Tukamrudishia  nguvu  zote  nyingi  wananchi.
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Mukatuuliza kwa legislature pale bunge, mungetaka uchaguzi na bunge usikuwe unafanywa sabambamba na ule wa urais.  Either

ruchague rais sasa, tuchague wabunge wetu tena, tukafanya vile vile mulituuliza.  Mukatuuliza munataka bunge mbili, bi-cameral

parliamentary system.  Kuwe na upper house na kuwe na lower house.  Nyingi wenyewe mukatuuliza, Eunice atamuambie vizuri

vile zile bunge tumeziweka, manufaa zake na vipi tena hii katiba mpya imeangalia hizo bunge vile zitakuwa zikifanya manake zile

serikali za wilaya ambazo tumempatia sasa  nani angeziangalia?  Tukajua lazima kuwe na representatives wa hizo districts,  hizo

bunge vile zitakuwa zikifanya manake zile serikali za wilaya ambazo tumempatia sasa  nani angeziangalia?  Tukajua lazima kuwa

na representative wa hizo district,  hizo wilaya ambazo tumezileta.  Hizo serikali tunaweza ziunda lakini hakuna wale  wako  juu

wa kuziangalia zinafanya kazi na zinaangaliwa kazi yao ni ile inanufaisha wananchi.

Nguvu bado iko kwa wananchi, kwa hivyo upper house hasa itakuwa kuangalia zile serikali za mitaa, serikali za wilaya ambazo

tumempatia nyinyi wananchi vile muliuza.  Zinafanya kazi, zaangaliwa na kuna wale wako juu ambao waziangalia pia,  mukauliza

nyinyi  wenyewe  na  tukampatia  pia.   Mukatuuliza  bunge,  wale  watu  huteuliwa  na  rais,  wakuwa  civil-servants,  wakuwe  ma

ministers, wakuwe nani, bunge lazima iyahitimishe, ipatie ruhusa rais kuteuwa hawa watu.   Bunge yenyewe ndio yaangalia hawa

watu wafaa kusimamisha ama kisimamia kiwanda hii, inasimamia civil-servants, inasimamia walimu, mukatuuliza nyinyi wenyewe

na tukampatia.

Halafu  mukauliza  rais  kama  leo  hii  hivi,  tunaeza  toka  pale  nje  tusikie  ashavunja  bunge  manake  ile  katiba  tunatoka  sasa

imempatia nguvu za kuvunja bunge vile anavyotaka.   Wananchi walikasirishwa na hiyo maneno, wa-Gichugu wakatuuliza  hiyo

maneno hamtaki, munataka rais hizo nguvu asikuwe nazo, hiyo tulimpatia pia.  Mukatuuliza Judicial Service Commission, Public

Service Commission, wale wanateuliwa, bunge iwe na nguvu ya kuangalia hawa watu wanafaa ama hawafai.   Veting of Public

Civil-Servants  au  commissioners,  mukatuuliza  vile  na  tukampatia  tena.   Mukatuuliza  kuwe  na  independent  commission  of

ku-determine ile mishahara ya wabunge wetu.   Manake  muliangalia  na  munasikia  kwenye  maredio,  munasikia  kwa  magazeti,

wabunge wale tumewaweka pale kila siku washaketi, wanazidi kuongeza mishahara yao.

Wananchi wameghadhibishwa na hiyo kila jamhuri ya Kenya,  wameuliza wana-bunge wasipewe nguvu za  kujipatia  mishahara

mikubwa, mukatuuliza nyinyi wenyewe na tukampatia tena.   Kwa  hivyo  sasa  wabunge  hawana  nguvu  yeyote  ya  kujiongezea

mshahara vile wanataka.

Mukatuuliza pia nyinyi wenyewe, kuna wale wabunge mumepeleka pale bunge.  Mumewapigia kura,  hawajawai  kufika  hapa,

zile mambo zote waliwaambia watamfanyia hawajamfanyia.  Mukatuuliza pia nyinyi wenyewe, kuna wale wabunge mumepeleka

pale  bunge.   Mumewapigia  kura,  hawajawai  kufika  hapa,  zile  mambo  zote  waliwaambia  watamfanyia  hawajamfanyia.

Mukatuuliza  sisi  tukiandika  katika  mpya  tumrudishie  nguvu  nyinyi  wenyewe  kuwaita  hawa  wabunge  warudi  nyumbani,

murudishe wengine.  Recalling of non-performing M.P.s,  wasikae tu pale halafu miaka tano inaisha na hawaijafanya  kitu,  hiyo

pia mulituuliza na tumpatia tena.   Mukatuuliza  parliament  ikuwe  zile  pesa  ya  serikali;  consolidated  funds,  ikuwa  na  nguvu  ya

kuangalia vile hiyo pesa  iko,  vile hiyo pesa  imekaguliwa,  bunge  iwe  na  nguvu  ya  kuangalia  vile  hiyo  pesa  iko,  vile  hiyo  pesa
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imekanguliwa, bunge iwe na nguvu, si raisi peke yake anasema hii pesa tuchukuwe kiwango fulani sijui tuka-campaign sijui nani.

 Wananchi  hawafurahishwi  na  hiyo  maneno,  watu  wa  Gichugu  mukatuuliza  Parliament  kuwe  na  nguvu  za  sheria  na  za

kuendelesha shughuli za nchi yetu, makutuuliza vile na tukampatia tena.

Mukatuuliza nguvu za rais mingi sana.   Tena wananchi nchi yote wameghadhabishwa na hiyo maneno.  Mukatuuliza, nguvu za

rais they should be reduced ziko mingi, hiyo  mulituuliza  na  tukampatia.   Mukatuuliza  tu-define  kwa  constituion  functions,  zile

kazi za rais, yeye hufanya nin, yeye ni nani?  Watu wengi hapa wanamuambia sijui rais hana nguvu, ana nguvu lakini si zile nguvu

za  zamani.   Si  eti  rais  hana  nguvu,  ana  uwezo  mwingi.   Wale  wameisoma  hii  draft  wanajua  wale  wanamdanganya  rais  ni

ceremonial,  si ceremonial peke  yake.   Manake rais lazima akuwe na nguvu fulani ndio nchi tuwe watu wamoja lakini si  nguvu

mingi ati sijui yeye ndio anapatiana degree university.  Pengine hata hana degree lakini sasa unajua sasa  lazima ukuwe na degree

lakini  sasa  unajua  sasa  lazima  ukuwe  na  degree  lakini  tulisema  chancellor  of  public  university  si  Rais  tena.   Nguvu  sijui  za

ku-deserve  power,  anakuja hapa Gichugu anasema sijui hawa watu  wananipigia  kura  nimepewa  mashamba,  wewe  sijui  iliiba

pesa za serikali,  nime-sitaki hiyo maneno iyendelee tena,  hizo nguvu zote tumetoa.   Wale watasoma draft  wataangalia shughuli

ama kazi ya rais, tumeiweka kwa mpangilio fulani.

Mukatuuliza tena wabunge,  wakiwa bunge kama rais sisi wananchi wametuuliza hafanyi kazi vile tulimuuliza.  Kuwe na power

ya empichement, tunamtoa.  Hiyo tena tumeweka kwa new draft,  nyinyi wenyewe mukatuuliza na tukampatia.   Mulisema tena

rais  asikuwe  mbunge  wa  area  fulani  na  ndio  ashakuwa  rais  anawapatia  hao  watu  wa  area  yake  maendeleo  na  nini.   The

President  should  not  be  an  elected  M.P.,  ukatuuliza  vile  na  sisi  tukampatia  tena,  draft  imesema  vile.   Tena  mukatuuliza  rais

lazima  akuwe  mzaliwa  wa  hapa  kwetu,  si  Gichugu  peke  yake  lakini  Kenya  yote.   Kama  ni  Mkenya,  alizaliwa

Kenya,mukatuuliza na tukampatia tena.

Mukatuuliza wale ma-ministers,  mawaziri wakuwe watu wamesoma, watu wanaelewa na  sifa  zile  wamepewa.   Professionals,

experts, competent Kenyans,  ndio muliuliza wakuwe wanapelekwa kule wawe wanashikilia zile wizara fulani ambazo ziko rais

yetu,  hiyo  ni  nyingi  mulituuliza  na  tukampatia  tena.   Mulituuliza  zile  wizara  lazima  tuzilimit  na  zikuwe  kiasi  fulani  ambayo

tumeweka kwa katikba mpya.  Watu wa Gichugu mulituuliza tuweke waziri kumi na nane.  Lakini Kenya yote tukizunguka watu

walikuwa wanasema hapana kumi na nane ni wengi  sana.   Kenya  wengi  wakasema  wanataka  kumi  na  tano,  ukiangalia  kwa

draft tumeweka kumi na tano.   Tena  mukatuuliza  kwa  Judiciary  that  the  Judiciary,  makoti  zetu  mumeskia  zimekuwa  corrupt

sana,  watu maskini wapati  justice pale.   Wengine  wamejiuliza  mbona  wengi  wamesema  either  wale  watu  wako  kwa  mokoti

zetu, that is judiciary, either hawaelewi,  wengine hawajasoma  ama  Rais  mwenyewe  awambie  vile  watakuwa  wanatowa  kesi.

Mukauliza independence of the judiciary, ile pia tukampatia.

Mukatuuliza province prosecutor pia wakuwe independent na pia pale tukaiweka.   Mukatuuliza kuwa na security of Kenya,  si

ati juu ushapelekwa pale lakini ukaenda kumwambia pale si Rais anawateuwa sasa.   Kuna judicial service commission ambao

iko  na  parliament  iko  na  Law  Society  of  Kenya  wale  hao  wote  wana  shughuli  za  kuwaweka  pale  ma-judge.   Hiyo
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tukamuwekewa  kwa  constition.   Mukatuuliza  tena  kuwe  na  court  kubwa  kuliko  ile  tu  court  of  appeal  ile,  supreme  court.

Manake  watu  wengi  hapa  wanababaishwa  vibaya  sana.   Manake  case  inafika  court  of  appeal,  case  imeisha  na  bado

hujaridhika.   Mukatuuliza  nyinyi  watu  wa  hapa,  tuingeze  nguve  court  ikuwe  mpaka  supreme  court  and  ile  pia  mukatuuliza,

wakenya wengi wakatuuliza na tukaiweka.   Mukatuuliza  local  government,  ma-chairmen  wa  county,  councils,  ma-mayors  na

nani.   Kitambo  kwa  hiyo  constitution  tunatoka,  walikuwa  wanapigiwa  kura  na  wa-councillor.   Nyinyi  wenyewe  mumesema

mumesema  munataka  nyinyi  wenyewe  ndio  munawapigia  kura.   Watu  wa  Gichugu  mukatuuliza  pia  vile  na  hiyo  tukaweka,

mukatuuliza hizi county councils ambazo sasa tunaziita district councils, locaitional councils na pia tumeenda chini kabisa  mpaka

village councils, nyinyi wenyewe ndio mwazichagua and that’s what we are  calling devolt  powers  na Eunice atamwambia vizuri

juu yake.

Mukatuuliza maneno ya nomination hamtaki, yote tumetoa, Eunice tena atamuambia hiyo maneno.  Mukatuuliza juu ya electoral

system na process.  Maneno ya kwenda uchaguzini, mulikuwa hamfurahishwi na vile kura zaibwa, vile kura twapiga hapa halafu

zapelekwa  sijui  Kerugoya  ama  wapi  hapo  ndipo  wataenda  wazi-count.   Kuhesabu  kura  pale  ambapo  hatujapigia  kura

mulikatoa nyinyi wote.  Mukatuuliza kama tumepigia kura hapa kwa hii church, zihesabiwe hapa hapa na tuambiwe hapa hapa

nani  ameshida,  nyinyi  wenyewe  wa  Gichugu  mukatuuliza  na  tukaweka  pia.   Mukatuuliza  kama  mimi  si  wa  chama,  am  an

independent candidate;  sitaki D.P,  sitaki Nac,  Sitaki Rainbow, Sitaki nani.  Ninaweza kusimama kwa viti za udiwani,  naweza

kusimama kwa kiti cha wapi,  watu wa hapa mlisema hiyo mungetaka, hiyo pia tuliweka ndani.  Mukatuuliza  General-Election

kuwe specific date,  ya rais na ya wabunge,  hiyo pia tuliweka.   Mukatuuliza  zile  masanduku  sisi  uweka  kura,  zinakuja  zikiwa

black,  nyeusi hata tuoni ni nini iko ndani.  Nyinyi mlipaulizwa mwataka kitu kama  glass,  unaona  ndani  nini  iko  ndani.   Nyinyi

wenyewe wa Gichugu mukatuuliza na ile pia tukaweka.  Transparent ballot boxes, hiyo tukaweka pia.

Mukatuuliza, hapa commission ya Electoral Commission ikuwe independent,  wale  wanachaguliwa  wakuwe  ni  watu  ambao  si

Rais  peke  yake  ama  wale  kwa  serikali  ndio  wamewateuwa,  mukatuambia  hiyo  hamtaki.   Munataka  watu  wameteuliwa  na

independent commission, hiyo pia tuliweka.  Mukatuuliza on Basic-Rights munataka kuwa na haki ya wanadamu, haki ya elimu

ya bure kutoka nursery mpaka primary kulikuwa bure  hiyo  mulikuwa  munataka  hivyo.   Hiyo  pia  kwa  new  draft  constitution

tuliweka.   Mulituuliza  pia  kuwe  na  freedom  of  worship,  protection  from  religious  groups,  dometic  violence,  freedom  of

expression  ni  nyingi  sana  mulituuliza  na  zote  wale  watasoma  wataangalia.   Eunice  atamueleza  vizuri  Bill  of  Rights  vile  tena

tumewaangalia  nyinyi.   Nyinyi  tena  mukatuuliza  death  penalty.   Wale  sijui  wanaenda  kwa  koti  wanaadhibiwa  kifo,  hiyo

hampendeshwi nayo.  Mukatuulizwa badala ya death penalty munataka mtu kama ni death penalty angepewa afadhali aishi jela

maisha yote, mukatuuliza nyinyi watu wa Gichugu na tukamuekea tena.

Mukatuuliza rights of honourable groups,  wale watu ambao hawajiwezi, watu wakuenda na wheel charis,  watu wanoni, ni vipi

kwa new draft tunaweza waangalia.  Tukaketi chini tena tukasikia maoni ya wananchi,  tukaweka wale watu ambao hawajiwezi,

watu wa kuenda na viti, watu waoni,  pia tumewaangalia sana.   Kama nyumba pale hao hupitia, tumeuliza nyumba zoete kama

sahii zinmejengwa na ni za serikali ama ni za umma, lazima zijengwe kwa mpangilio ati hao watu pia wanaweza fika pale.   Watu

wasomi nao vipi?  Mukatuuliza lazima muwaangalie, wale watu waoni na kama kuna watu hawaoni hapa nina  copy  zao  hapa
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mingi, zile za braine za kusoma na mikono na  wakitaka  nitawapatia  sasa  hizi  mambo  nimesoma  hao  pia  waweze  kusoma  na

draft tukawaandikia pia wale watu wasomi kwa hii braine, wanaweza soma pia na hiyo mambo yao tumeangalia tena,  watu wa

hapa Gichugu pia waliuliza.

Mulituuliza  watoto  waangaliwe  na  constitution  na  hiyo  pia  tuliangalia.   Mukasema  discrimination  hamtaki,  either  ikuwe  ya

wanawake,  ikuwe ya watu hawajiwezi, hamtaki discrimination na pia tukaweka.   Mambo  ya  mashamba  tuliskia  maoni  mingi,

mingi kabisa  hii Kenya yetu.  Watu wa Gichugu pia walileta maoni yao,  mengi kabisa  na  ndio  ninajua  mutakuwa  na  maswali,

Eunice uzuri atamuambia kila kitu maneno ya mashamba.  Kama mukatuuliza  wakenya  ni  vipi  wanaweza  kukuwa  na  haki  ya

kupata mashamba anywhere in the country,  hiyo pia tuliweka.  Wengine  walifurahia  hii  maneno  watu  wengi  wana  mashamba

kubwa kuliko wengine, wengi hawakufurahi.  Angalau hatukuiweka lakini tumesikia maoni mengi zaidi na Eunice atamuambia ni

vipi tuliangalia hiyo maneno ya mashamba na vipi waliangalia, manake  alikuwa  kwa  hiyo  team  ya  ku-draft  vizuri  na  mutaskia

vizuri vile hiyo maneno ya leases, watu watakuwa na maswali ya leases vile muliongea mukasema hamtaki leases ya miaka 99,

munataka 15 years.  Eunice atamuambia waliweka 99 years na mbona waliweka vile.  Nyinyi mukasema hakuna mtu munataka

akuwe na lease ya more than fifteen years,  angalau hatukuiweka,  wameweka 99 years.   Eunice atamuambia mbona wakafikia

pale lakini bado tunaskia maoni yenyu na watu pia bado hawafurahi, na tena tutamuambia vipi?

Tena mukatuuliza wanaweka pia wakuwe na haki ya kumilikiana, ile tuliweka pia watu  wa  Gichugu  wote  waliuliza.   Cultural,

ethnic regional diversity; mabo ya utamaduni wetu, freedom fighters, compensation watu waliuliza, tumeskia maoni mingi juu ya

hao  watu.   Angalau  hatukuiweka  pia  ile,  tumesikia  maoni  na  bado  tutapeleka  kwa  national  conference  lakini  Eunice  tena

atamuelezea  zaidi  juu  ya  freedom  fighters  compensation,  watu  wengi  wapi,  although  kuna  human  rights  commission  ambao

tumeweka,  ambao  hiyo  ndio  itaangalia  kama  zile  tribal  clashes  zilikuwa  kwale,  zilikuwa  North-Eastern,  zingine  zilikuwa

Rift-Valley.  Tumeweka Human Rights Commission ambayo itakuwa ikiangalia hizo shughuli  na  Eunice  pia  atamuambia  vizuri

juu ya hizo maneno.  Mukatuuliza national resources, sisi wenyewe ndio tukuwa na equitable rights ya kuzi-access, kuzipata,  pia

tuliweka kwa draft constitution.

Mukatuuliza  kuwe  na  standing  review  ya  mishahara  ya  wananchi,  wale  wanafanya  civil-service  na  wengi  na  pia  tuliweka.

Appointment  of  civil-servants  tukasema  it  should  be  on  merits,  wale  watu  waliohitimu,  pia  hiyo  tuliweka.   Mukatuuliza

environment and natural resources,  misitu yetu,  maji  yenu,  nini  zote,  zikuwe  zinaangalia  na  hii  constitution,  yote  tuliweka  pia.

Mukatuuliza  on  participatory  governance  N.G.O.,  maserikali  na  makanisa  pia  ziwe  na  nguvu  za  kuangalia  vile  serikali

yaendeshwa,  nyinyi  wenyewe  mukatuuliza  na  pia  tuliweka.   Nikimalizia,  mulikuwa  mumeuliza  ofisi  ya  obge-man,  mtu  wa

kuangalia wananchi, kama serikali yamuangalia, na vile sisi pia, juu hatujiwezi wengine wetu……….

…………………..tuliita people’s protect  lakini kazi yake ni ile obge-man,  na mukiangalia mutaona.  Tukaweka commissions

nyingi za walimu, Teachers  Service Commission, munajua shida ya walimu sahii.  Walimu wameteta sana  mishahara,  masomo

yaendeleshwi  vizuri.   Mukatuuliza  munataka  commission  ambayo  iko  institutioalized  kwa  hii  constitions.   Teachers  Service

Commission sasa imewekwa kwa katiba mpya, Eunice tena atamuambia hiyo maneno.
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Succession  and  tranfer  of  power,  nyinyi  mulikuwa  mumeuliza  chief  justicie  na  speaker  of  the  National  Assembly,  hao  ndio

watakuwa wakisimamia kabla uchaguzi  ama  kama  makamu  wa  Rais  hayuko.   Watu  nchi  yote  wakasema  pia  wanataka  vile

lakini wengi sana waliuliza wanataka speaker wa National Assembly ndio atakaekuwa akisimamia.  Hatukuweka Chief Justice,

mulikuwa mumeuliza pia speaker  na  tukamuekea  Speaker  wa  National  Assembly  ndio  atakuwa  akisimamia  nchi  yetu,  kama

makamu wa Rais ama rais hayuko. Women’s Rights mulikuwa mumesema hamtaki discrimination ya wanawake,  mambo kama

femal genital mutilation hamtaki.  Munataka pia wanawake wawe na haki ya kumiliki mali na arhi pia.  Yote mukatuuliza na yote

tukayaweka.   Kwa kifupi, hiyo ndio taarifa ya yale maoni tulichukuwa hapa Kwenyu.  Iko pages mia-moja kumi na tisa,  119

pages,  ya reporti  yenu.   District  co-ordinator  kama  nimemuambia  yeye  ndiye  atakuwa  nayo,  wale  wangetaka  kuisoma  sana

wataiangalia kwa Kerugoya huko kwa ofisi zenyu, ahsanteni sana sasa  nitamuuliza mwalimu wangu aendelee na kumuelimisha.

(claps from audience).

Ahsanteni sana, ahsante sana Bw. George, nina hakika ya kwamba mumeweza kusikiza maoni yenye mulipeana na pia anaweza

kuwaeleza maoni ambayo yaliweza  kuwekwa  katika  draft  na  pia  mwalimu  wetu  madamme  Gichangi  pia  atatuelezea  mambo

mengi ambayo yako kwa draft, na pia wewe utakuwa,  wakati  atakuwa akielezea utakuwa ukiyapima na utakuwa ukisikia ama

ukijua  ni  maoni  gani  ambao  ulikuwa  umetupatia  na  imeenda  kwa  draft  ama  ni  gani  ambayo  haikuwekwa  na  baadaye  ndio

niliwaambia ya  kwamba  mtakuwa  na  wakati  wa  kuuliza  maswali,  muulize  pengine  tulipeana  hii  maoni  kwa  nini  hakuwekwa,

maoni yangu kwa nini iliwekuwa hivi, hiyo nafasi tutawapatia mad.  Gichangi akimalizia.  Kwa wakati  huu tutaenda moja kwa

moja kwa kwenye kipindi hiyo ingine.  Ndio ninataka kumualika mad.  Gichangi ili aweze kuendelea, karibu!

Eunice  Gichangi: Tumefurahi  sana  kuwa  nanyi  siku  ya  leo  hii  ni  constituency  ambayo  tunamalizia  na  ni  mzuri  ya  kwamba

tunamalizia huku kwa sababu hatutasahau eti tulikuwa Gichugu siku ya mwisho ya kuongea juu ya draft.  Leo kama mulivyosikia

ni siku yenu mukiwa wananchi,  sio siku yetu kwa sababu ni siku yenyu kusikiza habari  ya draft  na kujionea  pia  na  kujisomea

mwenyewe ndio upate wakati mwingine.  Wakati wa kwanza tulikuja hapa kupeana maoni, sikuwa hapa lakini ninajuwa wengi

wenye  mulikuja  na  mukatoa  maoni  yangu.   Sijui  ni  wangapi  walitoa  maoni  kwenye  commissioners  ambao  walikuja  huku.

Kunaye mwenye alitoa maoni, ama hakuna, kunao wengi!  Na  ninajua leo mumeskiza vile George ametupeleka through reporti

ya  constituency,  hii  reporti  ni  ya  constituency  ya  Gichugu  na  tuko  na  reporti  zingine  mia  mbili  na  tisa.   Kutoka  kwa  kila

constituency.

Watu wengi watawaambia eti hii  draft  watu  wa  Ghai  walienda,  wakaenda  kule  Mombasa,  wakaketi,  wakakuja  na  draft,  na

hawakuyachukuwa  maoni  yenyu  ama  walikuja  wakayachukuwa  wakaenda  wakayaweka  kwenye  shelf,  hayo  mambo  ni  ya

urongo.  Haya maoni tumeyajuwa, tumeyatambua, tumeyasoma mara nyingi na kila  tulipokuwa  tukitengeneza  draft  la  kwanza

kujiuliza lilikuwa ni wakenya walisema nini?  What did the people  say?  Na  hata  ukiangalia  report  ilikuwa  na  sehemu  kubwa

sana ya yale ambayo tuko nayo leo,  hiyo report  ilikuwa na sehemu kubwa sana ya yule ambayo wakenya walisema.  Na  ndio

tuweze  kutengeneza  hiyo  sehemu,  tulisoma  report  kama  hizi  zote  zikiwa  mia  mbili  na  kumi  na  mumesomewa  yale  ambayo
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muliyasema, wengi wenyu mumesikia, tumeeleza  vizuri  sana  na  George  mambo  mengi  ambayo  muliyataja  yako  kwenye  hiyo

draft ambayo muko nayo sasa.   Kwa hivyo  haya  sio  maoni  ya  tume,  sio  maoni  ya  commissioner  mmoja  ama  mtu  mmoja  ni

maoni ya wakenya.

Na kwa hivyo draft ambayo tuko nayo leo ni draft-ambayo ni ya wakenya.  Vile ambavyo tunafanya leo,  ni kuangalia hiyo draft

kabla  hatujaenda  kwenye  mkutano  ambao  ninajua  mshaelezwa  juu  ya  huo  mkutano  ambao  unitwa  National  Constitutional

Conference ambao utakuwa kule Nairobi mwisho wa mwezi huu.

Kila area, kila district, itatoa representative watatu ambao watakuja kuketi  huko pamoja na mbunge wa kila constituency ndio

waendelee  kujadili  report  ama  draft  ambayo  tuko  nayo,  ndio  ikienda  bungeni  mara  ya  mwisho  iwe  ni  draft  ambayo  kweli

inaongea juu ya vile wakenya walikuwa wanataka.  Kwa hivyo hivi ambavyo tumerudi leo, tumerudi kisheria kwa sababu sheria

iliyobuni tume ilisema ya kwamba tukiendika hiyo draft  tena turudi kwa mwananchi tumuulize mumefurahi,   hamjafurahi  pahali

fulani, ama munataka kutoa comments fulani.  Kwa hivyo leo ni  siku  yangu.   Lakini  kabla  ya  kufanya  hivyo,  vile  ningependa

tufanye kwa masaa chache ni kuweza kusoma draft  ambayo tuko naya pamoja na ninajua wengi muko na copy,  yule ambaye

hana  copy  hazikuwa  zikitosha,  unaweza  kukaa  pahali  ambapo  pengine  kuna  yule  mwenye  copy.   Lakini  hata  kama  huna,

utafuata  kwa  kusikiza  na  hapo  nyuma,  hapo  baadayeutapata  nafasi  ya  kuuliza  maswali,  tuko  pamoja?   Eeeh,  kwa  hivyo

tunataka kuanza kwa hiyo draft yetu ndio mpate wakati wa kuilewa yale ambayo yako ndani ya draft yetu.

Tukianza kabisa pale mwanzo, hapo mwanzo kabisa mutapata ya kwamba hii draft iko na chapter nyingi sana kuliko ile ambayo

tumekuwa nayo.  Kwa kweli draft yetu imeongezea yale ambayo inajihusisha nayo kuliko ile draft ama ile constitution, ile katiba

tuliyo nayo sasa.   Kwa hivyo utapata  ya kwamba hii draft  imekuwa ni  kubwa  kidogo,  kwa  sababu  imeongea  juu  ya  mambo

mengi ambayo kwa katiba ambayo tuko-nayo sasa hayuko.  Ahsante naono wengine wakisongea karibu na draft  ni vizuri ndio

waweze kuwa pamoja nasi.  Kwa hivyo tukianza pale kabisa,  tukianza kwa mwanzo, tunaanza na ile ambayo tunaita preambe

ama  utangulivu,  na  nilisikia  George  akisema  ya  kwamba  nyinyi  watu  wa  Gichugu  muliongea  juu  ya  preamble,  kwa  kiswahili

tunasema ni utangulizi.  Yaani mukatueleza mambo mengi ambayo mulitaka yawe kwenye huo utangulizi.  Tuliketi chini na maoni

mengi ya wakenya,  ukiangalia katiba ambayo  tuko  nayo  sasa,  haina  utangulizi.   Ukifungua  kurasa  ya  kwanza,  inaanza  direct

kukueleza  yale  ambayo  unatakiwa  ufanye,  direct,  bila  kukupatia  hata  introduction.   Inaanza  tu  kwa  kukueleza  jukumu  zako

kama  mwana-kenya  na  vile  ambavyo  serikali  inatakiwa  ifanye.   Lakini  tukaangalia  maoni  ya  wakenya  na  pia  tukatazama

consitution ama katiba za nchi zingine na tukaoni ni kweli,  katiba huwa  inaanza  na  utangulizi  ama  preamble  ama  introduction.

Na huu utangulizi wetu, tumependekeza ya kwamba huanze hivi.  

Huanze kwa kumtambua mkenya yaani we the people of Kenya, sisi watu wa Kenya;  kwa sababu hii katiba ni nani ameiunda?

Si ni nyinyi mulitowa maoni, sisi kazi yetu ilikuwa ni ya ukarani,  kuyaandika tu yale mlisema na ndio haya tumemrudishia.  We

the people  of  Kenya,  sisi  watu  wa  Kenya.   Kwa  line  ya  kwanza  tunasema  ya  kwamba  sisi  wanakenya  tuko  tofauti.   Tuko

tofauti kwa sababu ya mila zetu, kabila zetu, dini zetu, ni tofauti kwa kweli tuko tofauti.   Lakini hapo tunatambua ya kwamba,
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ingawa sis wanakenya tuko na tofauti moja na ingine, sisi sote ni watu wa Kenya.   Kwa hivyo tunasema kwa kingereza we are

aware of our ethinic, cultural and religious diversity, lakini sote ni watu wa Kenya na tunajitahidi kuishi pamoja kama Wakenya.

Tena tukiendelea kwenye huo utangulizi, line ya mwisho tunasema ya kwamba exercising our sovereign and inelebial rights, wa

kingereza ya kujiundia hii katiba yetu.  Yaani katika huyo utangulizi, tunatambua ya kwamba sisi wanakenya ndio tumejiundia hu

katika yetu.  Kwa hivyo tunasema ya kwamba kweli tulijihusisha kwa kazi ya kuunda katiba,  we participated in the constitution

making process, katiba yetu sisi ndio tumeunda.  Kwa hivyo hapo mwisho na nilisikia kwamba watu wa Gichugu walipendekeza

ya  kwamba  tumtambue  Mungu,  tumesema  God  bless  Kenya.   Mungu  aibariki  nchi  yetu  ya  Kenya.   Kwa  hivyo  huo  ndio

utangulizi wetu na ningemuambia siri moja ni ya  kwamba  tulipokuwa  kule  kwenye  tume,  huo  utangulizi  tuliujadili  sana.   Kwa

sababu  kila  mtu  alikuwa  anapendekeza  lake,  mwengine  unasema  hebu  tuanze  na  wimbo  wa  taifa  hapo  mbele,  mwengine

anasema hebu tuanze kwa kwanza kutaja hili ama lile, mwengine anasema tusitaje neno kabila,  mwengine anasema tutaje hili na

lile lakini hiyo ndio ilikuwa compromise, pale ambapo tulikubaliana ya kuwa huu utangulizi ndio tutaanza nao.

Tukiendelea kwenye chapter ya kwanza, kwa hivyo huo ndio utangulizi, chapter  ya kwanza tutaipata kwenye ukurasa wa nne,

page number four, ndio inajihusisha na chapter ya kwanza.  Chapter ya kwanza inaongea juu jambo ambalo ni la muhimu sana,

kwa kingereza tunasema suvereignity of the people.  Yaani tunasema ya kwamba katika chapter ya kwanza, mwana-kenya ama

raia wa Kenya ndie mwenye nguvu zote.  Na hizo nguvu ni gani ambazo tumempatia rais wa Kenya?  Nguvu ya kwanza ni ile ya

kuunda  bunge,  wewe  kama  mwana  Kenya  ndio  mwenye  uwezo  wa  kuunda  bunge,  kuwachanguwa  wale  ambao  wataketi

kwenye bunge na kadhalika.

Pia tumempatia raia wa Kenya nguvu ya kuinda serikali,  Yaani rais akifanya kazi,  anafanya kwa niaba yako kama  waraia  wa

Kenya.  Tena tukasema raia wa Kenya tumempatia nguvu ya kuunda makoti,  wale ma-judges ndio maana tumevaa hizo badge

zetu ya yellow, tunasema sisi ndio tumewapatie nguvu kikatiba ya kufanya kazi ambayo wako nayo.   Kwa hivyo mwana-kenya

tunasema ndie mwenye nguvu zaidi nchini.  Ukiangalia katiba tuliyo nayo,  haitambui mwana-kenya na haitambui mwana-kenya

ama raia wa Kenya kuwa ndie ni mwenye nguvu.  Kwa hivyo katika hii katiba jambo la kwanza,  chapter  ya kwanza,  article ya

kwanza tunatambua nguvu za mwana-kenya.  Kwa sababu hii ni katiba ya wana-kenya.

Tukienda kwenye article ya pili, na article ya pili iko kwa ukurasa hiyo hiyo tu, article number two,  utaona number ambazo ziko

hapo  kando  ambazo  ndizo  article.   Mukiangalia  article  ya  pili,  hiyo  ibara  ya  pili  inaongea  juu  ya,  kwa  kiingereza  tunasema

supremacy of the constitution.  Yaani tunasema ya kwamba hii sheria ya katiba,  ambayo sisi wana-kenya ndio tumeiunda, ndio

tunataka iwe na nguvu zaidi nchini.  Yaani hakuna sheria yoyote ambayo itakuwa na nguvu kuliko ile ya katiba.   Iwe ni sheria

ambayo imebuniwa na bunge, iwe ni sheria ambayo ni ya kimila, iwe ni sheria ambayo pengine ni ya shuleni ama pahali popote,

sheria  ambayo  itakuwa  na  nguvu  zaidi  ni  ile  ya  katiba.   Na  tena  hiyo  katiba  munakumbuka  imeundwa  na  nani?   Na  sisi

wana-kenya.  Kwa hivyo hii katiba yetu ndio tumeipatia nguvu iwe ndio katiba yenye nguvu zaidi.
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Ibara  ya  tano,  article  number  five  inaongea  juu  ya  sheria  ambazo  zitatumika  nchini  kwetu.   Na  sheria  ambazo  zitatumika  ni

nyingi, ya kwanza ambayo tumesema ndio yenye nguvu kabisa, ni ile sheria ya katiba, the constitution.  Ya pili ni sheria ambazo

zitabuniwa na bunge, ukimchagua mwana-bunge wako kazi yake ni kuketi  na wenzake na kuziunda sheria ambazo zinaendelea

kutongoza.  Sheria  ya  tatu  ni  ile  ya  mila,  customary  law.   Kuna  sheria  za  kimila  ambazo  tunasema  tunaendelea  kuzitambua.

Hata hivi sasa  vinatambulika kikatiba na pia tunasema kwa katiba yetu, hatubadilishi tutaendelea kujipatia recognition.   Lakini

sio mila zote,  sheria za mimila ni kwa mfano zile za ndoa.   Mtu akipenda  kuoa  ama  kuolewa  katika  sheria  za  kimila  ambazo

tunasema kwa katiba yetu, hatubadilishi tutaendelea kujipatia recognition.  Lakini sio mila zote,  sheria  za  kimila  basi  anaweza

kuoa katika hizo sheria.  Kukiwa kuna kuwachana katika ndoa na muliowana kwa sheria za kimila, basi  pia mutawachana kwa

hiyo sheria.

Kwa hivyo  sio  sheria  zote  za  kimila  ambazo  zinatambulika,  ni  zile  za  kifamilia  ndoa,  watoto  na  kadhalika,  hizo  ndizo  sheria

ambazo zinatambulika.   Pia hizo hivi sasa zinaendelea kutambulika kama sheria na tumesema kwa katiba yetu draft hatubadilishi

sheria za kisilamu na kihindu, zitaendelea kutumika.  Lakini tena sio sheria zote ni zile tena ambazo ni za kifamilia ama kijamii,

ndoa,  watoto,  kuwachana  katika  ndoa  na  kadhalika  pia  uridhi  wa  hapo.   Na  pia  kuna  sheria  zingine  East-Africa,  Africa

Mashariki,  hizo  pia  zitaendelea  kutumika  kama  sheria  nchini  kwetu.   Tukiendelea  kwenye  chapter  ya  pili,  sikuwa  nimesema

mbeleni lakini vile ambavyo tunafanya ni kusisitiza yale ambayo ni ya muhimu ama yale ambayo tumeona ni ya muhimu sana.

Tukienda kwenye chapter ya pili ambayo iko kwenye ukurasa hiyo hiyo tu ya nne, page no. four, ibara sasa ni ya sita article no.

six.  Katika hiyo ibara, tunaitambua nchi yetu ya Kenya.  Tayari tumesema ya kwamba hii katiba ni yetu tukiwa wakenya na je

hiyo Kenya ni gani?  Nchi yetu ya Kenya.  Lazima pia tutambue ile ardhi ambayo tutaita Kenya na tumesikia hadithi nyingi sana

kwa mfano kwamba jirani zetu Uganda huwa wanasema nchi yao imeenda mpaka  ikafika,  ikafika?   Hamjasikia  ya  kwamba,

Nyahururu, Naivasha.   Wanasema imekuja imefika Naivasha,  mzee mwegine aliniambia imekuja mpaka  up-land  sijui!   Lakini

katika katiba yao, vile ambavyo wamedefine ama vile ambavyo wametambua nchi yao,  pia wamekuja kidogo wakaingia katika

nchi  yetu.   Na  sasa  tunataka  kikatiba,  kwenya  katiba  yetu,  tuseme  imeanza  wapi  na  imefika  wapi.   Na  hapo  baadaye

mutaangalia draft ambazo mkanazo baadaye, mutaona ya kwamba huko kwenye page za mwisho tumeandika kiutalamu kabisa

boundaries zetu.

Zinaanza wapi kule mpaka wetu na Somalia, mpaka wetu na Ethiopia, mpaka wetu na Uganda, Tanzania, tumeandika kitaalamu

kabisa, hata mimi sielewe ni ile lugha ya kijogrofia, ndio tuweze kuelewa ardhi yetu haswa ni gani katika nchi yetu.  Tena katika

ibara ya saba, article no. seven, vile ambavyo tumesema ni hivi, sio mipaka yetu tu baina ya nchi yetu na nchi nyingine ambayo

tunatka kutambua.  Lazima pia tutambue mipaka yetu ndani ya nchi yetu, kwa mfano mipaka ya provinces,  mawilaya, mipaka

ya districts na mipaka ya constituencies.   Mara  nyingi huwa  tunaamka  tunasikia  kuna  district  zingine  zimeundwa  ama  zengine

sijui zimefanya nin na nini.   Sasa  tukasema ya kwamba lazima tutambue district,  na provinces na  constituencies  ambazo  tuko

nazo kikatiba.   Ndio mtuo yeyote  akipenda  kubadilisha  province,  mipaka  ya  province  ama  district  ama  kubuni  mpya  lazima

arudi kwa nani?  Kwa sisi wananchi,  kwa sababu sisi ndio wenye kuiunda katiba yetu.   Kwa  hivyo  pia  hapo  nyuma  ya  hiyo
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draft yetu mutapata ya kwamba tumeandika orodha ndefu ya province zetu ambazo ni nane,  pia tukaandika orodha ya district

zetu ambazo ni sabini.

Kwa  hivyo  sasa  zimetambulika  kikatiba,  hivi  sasa  katiba  tuliyonayo  haitambui  mipaka  ya  province,  ama  district  ama

constituencies, hiyo kazi inawachiwa upande wa serikali lakini sasa twasema tumezitambua hizo districts sabini,  provinces nane.

  Tena  katika  ibara  ya  nane  vile  ambavyo  tumefanya  ni  kutambua  capital  city  ama  mji  mkuu  wa  taifa  letu  kuwa  ni  ule  wa

Nairobi.   Katika  ibara  a  article  no.  nine;  hapo  tunatambua  lugha  ambazo  zitatumika  katika  nchi  yetu.    Lugha  ambaozo

zitatumika nyumbani; hapo tunasema ya kwamba official languages, lugha ya kutumiwa katika  mikutano  ya  public  ama  katika

document zozote ambazo zitatengenezwa na ninazo-public hizo lugha ni mbili, kingereza na kiswahili.  Na  sisi tumeanzisha huwo

mtindo kama tume ya katiba report yetu mlipata kwanza kwa kingereza, tutaita wataalamu wakatafsiri, ikaja kwa kiswahili.

Draft ambayo muko nayo leo, wengi wenyu nafikiria muko na ile ya kingereza lakini tushamaliza kutafsiri ile ya kiswahili na sasa

mtapata wakati pia wakusoma ile ya kiswahili.  Ndio kila mkenya aweze akaelewa yale ambayo yanaendelea nchini.  Lakini pia

lugha zetu za kimama, kikuyu, kijaluo, kisii, kiluhya na kadhalika, tunasema ya kwamba hatutaki tuzisahau.  Ni lugha ambazo ni

muhimu.  Ni kweli tuko tofauti lakini pia huo utafauti wetu pia ni mzuri, kwa hivyo hatutaki tutasahau hizo lugha zetu za kimama.

 Na  tumeipatia  serikali  jukumu  ya  kuendeleza  hizo  lugha,  ifanye  kila  iwezavyo  ndio  hizo  lugha  zetu  tusiweze  kuzisahau,

tuwafunze watoto wetu na tuendelee pia na hizo lugha.

Pia lugha ya ishara ambayo inatumiwa na mandugu zeu ambao  ni  hearing  impared,  wale  ambao  hawawezi  kusikia  vizuri  basi

tunasema  hiyo lugha ya ishara pia iendelezwe na pia ile lugha ambae tumeelezwa hivi asubuhi na Bw. Wachira ya Brail,  pia hiyo

tumeipatia serikali jukumu a kuiendeleza.  Katika ibara ya kumi, article no.  ten.,  kuna jambo la muhimu sana hapo.   Tumesema

ya kwamba,  tukiongea mambo ya dini hakuna dini ambayo itakuwa juu ya ile  ingine,  dini  zote  zitakuwa  na  haki  sawa.   Haki

itakuwa ni sawa ya madini yote, watu wengi nimesema ya kwamba tumesafiri tumetoka kule Nyandarua, tukaenda, Kipipiri, Ol”

Kalao, tukaja huku tukaenda pahali pengi sana na watu wameniuliza, je kuna zile dini ambazo tunaziweka question mark,  alama

ya kuuliza pengine hapo hatutaki kuzitaja.  Watu wanasema ni dini lakini sisi tunaona eeh!

Sasa  vile ambavyo  tunasema  hapa  ni  kwamba,  dini  ambayo  imetambulika  kikatiba,  kisheria,  yaani  ile  dini  ambayo  imepewa

registraton katika taifa letu, hizo dini tunasema ya kwamba zote zitakuwa na haki iliyo sawa.  Hakuna moja ambayo itakuwa juu

ya ingine, kama ni  kihindu  wakristo,  waisilamu,  dini  ambazo  kumi  na  tatu,  article  no.  thirteen,  tunaongea  juu  ya  zile  ambazo

tunazitambua sasa kuwa public holiday na hapo tumezipatia jina mpya, National day.   Na  vile tulijiuliza kama wana tume ni hizi

katiba tulio nayo sasa haitambui siku ambazo ni National Day ama public holiday.  Tukasema kikatiba tunataka kutambua siku

ambazo tunazikumbuka kama wakenya kuwa national day.   Na  tumeweka proposal  ya siku tatu,  tumependekeza siku tatu na

hapo  baadaye  mutanieleza  munataka  tuzitowe  kabisa,  tuongeze,  tupunguze,  mwatakaje?   Itakuwa  ni  siku  yenyu  watu  wa

Gichugu.
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Ya kwanza ambayo tumependekeza ni ile ya 1st June, ambayo ni siku gani?  Ya madaraka, siku ambayo tulipewa madaraka, Ya

pili ni ile ya 11th December ambao ni siku ya Jamhuri, ya tatu ni mpya.  Ya tatu ambayo tunaipendekeza tumesema iitwe katiba

day.   Maana  ya  kuongea  juu  ya  katiba  day  ni  hii,  sisi  wana-kenya  katiba  ile  tuliyo  nayo  sasa  hatukujihusisha  kwa  kuianda,

ilikuwa ni wakati na wazee ambao tuko nao watatuuliza, ilikuwa ni wakati ambao tunapewa uhuru.  Ndipo wazee wakawatuma

wenzao wengine waende kule Lancaster, waketi, washirikiane kule, waende kwenye negotiations na waje na hiyo katiba na pia

tupewe uhuru.

Kwa hivyo wana-kenya hatukuwa na nafasi ya kutoa mapendekezo yetu ama maoni yetu.  Tuliletewa sheria,  tukasema ndio na

hiyo sheria imeendelea kutuongoza.  Sasa tunasema ya kwamba, kama wananchi wakenya tumepewa nafasi ya kujiundia katiba

yetu sisi wenyewe.  Kwa hivyo tunapendekeza ya kwamba tuwe tukikumbuka siku ambayo hii katiba, Mungu akitujalia itakuwa

ndio  sheria  tuwe  tukiita  katiba  day.   Hayo  basi  ndio  mapendekezo  yetu  kuhusu  National  days  ambazo  tunazozipendekeza,

thank you!

Eunice  Gichangi: ....  Kwa  hivyo  tukienda  kwenye  chapter  ya  nne,  kurasa  sasa  ni  la  tano,  vile  ambavyo  tunaongea  hapo,

maneno  ambayo  tunayataja  hapo  ni  kuhusu  uraia.  Ni  nani  ambaye  anaweza  kuwa  raia  wa  Kenya.  Na  hapo  tumebadilisha

kidogo kutoka kwa sheria ambazo tuko nazo sasa.  La kwanza tunasema ya kwamba mtu yoyote akizaliwa na mzazi ambae ni

mwana Kenya raia wa Kenya basi ana haki ya kuwa raia wa Kenya. Kwa hivyo ikiwa mama yako ni raia wa Kenya na tuseme

hata baba yako sio raia wa Kenya, basi una haki ya kuwa raia wa Kenya.  Ikiwa baba  yako ni raia wa Kenya,  mama yako sio

raia wa Kenya, una haki ya kuwa raia wa Kenya.

La pili tunasema ya kwamba ikiwa mtu yoyote ataoa  ma kuolewa na mtu  ambae  ni  raia  wa  Kenya  basi  atakuwa  na  haki  ya

kuwa  raia  wa  Kenya.  Hivi  sasa  sheria  tuliyo  nayo  inasema  ya  kwamba  ikiwa  wewe  ni  mwanaume  na  utamoa  mwanamke

ambaye sio raia wa Kenya, basi huyo mwanamke atakuwa na haki ya kuwa raia wa Kenya.  Lakini ikiwa wewe ni mwanamke

kama mimi kwa mfano na niolewe na mwanaume ambaye sio raia wa Kenya, basi huyo mwanaume hatakuwa na haki ya kukua

raia wa Kenya. hapo basi  tukasema tubadilishe, tuseme ya kwamba yoyote ambaye ataoa  ama kuolewa n mtu ambaye ni raia

wa Kenya ana haki ya kuwa raia wa Kenya.  Lakini tumesema ya kwamba wakae miaka mitatu katika ndoa kabla ya kupewa

haki ya kuwa raia, ndio maoni tuweze kujua kama wako serious, ama wanataka tu kutafuta uraia wa nch yetu nzuri. Kwa hivyo

wapewe hiyo miaka tatu, wakishakaa miaka tatu basi wana haki ya kuwa wan-Kenya.

Jambo lingine ambalo tumelitaja hapo,  tumesema ya kwamba raia wa Kenya,  ukiwa wewe ni raia wa Kenya na una uraia wa

Kenya uende huko nchi ingine ng’ambo na ubarikiwe upewe uraia wa nchi hiyo, tumesema kikatiba ya kwamba utakuwa bado

na haki ya kuwa bado umeushikilia ule uraia wa Kenya. Hivi sasa, ukienda ng’ambo upewe uraia wa nchi nyingine, na tumesikia

wengi huenda huko wanabarikiwa kama ni  amerikani,  kama  ni  Ufaransa  na  kwingineko,  unapewa  uraia  wa  nchi  hiyo  ingine.

0Ukipewa huo uraia immediately and automatically ule uraia wako wa Kenya unaisha,  ndio  ukija  huku  Kenya  unakuja  kama

mgeni ama tourist.  Unakuja kutembea,  umepewa siku fulani za visa vikiisha unarudi kwenyu. Na  saa  hiyo pengine jina lako  ni
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wanjiru umetoka huku gichugu. Kwa hivyo hapo tumebadilisha tukasema ya kwamba utakuwa  na  haki  ya  bado  kuwa  na  ule

uraia wako wa Kenya, hutaupoteza hata ukipaa uraia wa nchi nyingine.

Katika chapter  ya tatu,  sasa  tuko kwenye chaper  ya tatu  kurasa  ni  hiyo  hiyo  tu  ya  nne  ibara  ni  ya  kumi  nanne.  Katika  hiyo

chapter ya tatu tunaongea juu ya malengo ambayo tunataka tuipatie serikali yetu, tunataka serikali iwe na malengo gani, national

goals,  values and principles.  Hivi sasa  tuwa tunasema serikali tunataka itufanyie jamb fulani, tena tunataka ifanye jambo fulani.

Lakini ukiangalia kwenye Katiba  yetu,  hatujaipatia  serikali  yetu  malengo  yoyote.  Huwa  tu  tuana-hope  ama  tungependa  sana

serikali, tunataka serikali itufanyie nini kikatiba. Lakini pia tukasema ya kwamba kila mwaka na mukiangalia hiyo ibara ya kumi

na nne sub-article eighteen, tumesema ya kwamba kila mwaka serikali itakuwa ikitoa repoti  bungeni. Rais wa Kenya atakuwa

akitoa  repoti  ya  kusema;  malengo  yale  tuliopewa  kikatiba  tumefikisha  wapi.  Kwa  hivyo  kama  ni  mashule,  rais  atakuwa

akisimama anasema pengine tumejenga mashule ishirini; moja iko gichugu, ingine iko wajir,  ingine iko Kwale,  ingine iko Nakuru

na  kadhalika,  ndio  tuweze  kuona  vile  ambavyo  jukumu  za  serikali  zinaendelea  kukuzwa,  tuko  pamoja?  Kwa  hivyo  hapo

tumepatia serikali kupitia kwa rais kila mwaka wanatuonyesha wamefika wapi,  ndio tukaweza kuona kazi wanaifanya na  pale

hawaifanyi kazi, tunapatambua.

Lakini katika ibara ya kumi na tano,  tunasema hata wewe mwananchi tusilale tukiwa raia wa Kenya.  Pia tuko na kazi ambazo

tunajipatia sisi wanakenya,  kazi ya kwanza; hii Katiba tukijaliwa iwe ndio ni sheria,  tunasema ya kwamba lazima sis wananchi

tuijue  na  tuilinde.  Hivi  sasa  tukijiuliza  ni  wangapi  tunajua  na  kuifahamu  Katiba  tuliyo  nayo  sasa,  tunaifahamu?  Tunaijua  sana

kweli? Hapana, na ndio sheria yetu. Sasa  tumesema ya kwamba kikatiba tunataka kila mwananchi awe amejua na amefahamu

Katiba yake,  na tumeuanzisha huo mtindo, tumekuletea hata kabla ijakuwa sheria ikiwa ndio draft  bado  uwe umejijulisha.  Na

ikiwa ndio sheria, uendelee kujijulihsa ndio kila mtu ajue haki zake kikatiba na jukumu za serikali, pia unilinde kama Mkenya.

Jambo lingine tumesema ni lile la kwmba kila mwana-Kenya atakua na jukumu ama kazi ya kupiga kura.  tulisema hapo katika

chapter  ya kwanza ya kwamba,  tumetambua mwananchi ama  raia  wa  Kenya  ndie  ameunda  bunge,  ndie  mwenye  uwezo  wa

kuunda bunge. Basi tusipoenda kuchaguana tumengoja nani aje achaguane, kwa hivyo tunasema tumejipatia kazi ya kpiga kura.

Hayo  basi  ndio  mambo  ya  uraia  na  mambo  ya  National  goals  ama  mambo  ya  jukumu  zetu  kama  wananchi  na  jukumu  za

viongozi wetu.

Chapter  ya  tano,  tukiwa  tuko  kwenye  chapter  ya  tano  ssa  ukurasa  ni  wa  sita,  chapter  ya  tano  inahusu  haki  zako  kama

mwana-Kenya,  kama  raia  wa  Kenya.  Wewe  una  haki  gani?  Na  ni  muhimu  tujue  haki  zetu,  ndio  tukipokonywa  na  yeyote

tuanjua ya kwamba kikatiba hiyo ni haki yetu. Haki ya kwanza ambayo uko nayo na  ninasisitiza  tena,  haki  zile  ambazo  ni  za

muhimu ama  zile  ambazo  tumezibadilisha.  Ibara  ya  thelathini  na  mbili,  article  number  thierty-two  tumesema  ya  kwamba  kila

mwana-Kenya ana haki ya kuwa hai. Una haki ya kuwa hai, hakuna yeyote ambae ana haki ya kukupokonya uhai wako.  Kwa

hivyo  hapo tumebadilisha kidogo,  tukasema ya kwamba ile hukumu  ya  kifo  tumeiondo  na  nimesikia  tulipokuwa  tukisomewa

maoni yenyu, mulipendekeza tuiondoe.  Kwa hivyo ile hukumu ya kifo imeondolewa, lakini hatusemi  ya  kwamba  eti  hii  katiba
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siku ile itakuwa ni sheria mutakutana pale sijui sokoni na wale watu walikuwa wamefungiwa kifo, tumesema hivyo hapana.

Tumesema ya kwamba ile hukumu ya kifo, yeyote ambae amehukumiwa kifo itabadilika iwe ni hukumu ya kufungiwa  maisha,

life  imprisonment  kwa  kingereza.  Kwa  hivyo  hilo  ni  jambo  moja  ambalo  tumelibadilisha.  tena  pia  nikiwa  kwa  hukumu,

tumebadilisha tena tukasema ya kwamba,  ile hukumu ya kuchapwa viboko,  huwa tunasikia  ya  kwamba  fulani  amefungiwa  na

tena akaongezwa achapwe viboko saba  ama kumi n nne ndio  maximum.  Tumesema  tena  hiyo  hukumu  ya  kuchapwa  viboko

tumeiondoa lakini hapo hakuna replacemtn yoyote, tumeiondoa tu pakae bila.

Tukiendelea katika ibara ya thelathini na tatu na pia ya thelathini na nne, zinaongea juu ya haki zetu kama Wakenya.  Na  hapo

ndippo tunasema ya kwamba, tukiwa kama Wakenya tuna haki sasa. Hakuna Mkenya yoyote ambae atabaguliwa kila Mkenya

atakuwa na haki sawa.  Kwa hivyo tunasema ya kwamba katika ibara ya thelathini na nne, ikiw kwa mfano umeenda kujiriwa

kazi  huwezi  kukatazwa  kazi  eti  kwa  sababu  pengine  wewe  ni  wa  dini  fulani,  ama  wewe  ni  wa  kabila  fulani,  ama  wewe  ni

mwananume, wewe ni kijana, wewe ni mwananmke na kadhalika.  Kwa hivyo hapo tunaongea juu ya haki zetu na usawa wetu

kama Wakenya. Kwa hivyo kila Mkenya ana haki sawa na Mkenya mwenzake,  iwe wewe ni mtu ambaye ni mama amababa,

kila Mkenya atakuwa na haki wawa. lakini katika ibara ya thelathini na tano, article number thirty five na bado  tuko kwenye lile

kurasa la sita, hapo tunasema ya kwamba tumetambua vikundi mbali mbali ambavyo vinahitaji kusaidiwa kidogo tu! Kwa saabu

pengine kwa sababu za historia ama kimila ama kidini, hawajaweza kuwa na haki sawa na wenzao.

Kwa hivyo tumesema kundi la kwanza ambalo tumelitambua kwenye ibra ya thelathini na tano,  ni le ya wamama. Na  tukasema

ya kwamba wamama watakuwa na haki sawa na wanaume. kwa hivyo wanaume na wanawake watakuwa na haki ambazo ni

sawa.  tena  hapo  tunasema  ya  kwamba  kukija  mambo  ya  kuridhi,  mtoto  wa  kiume  na  mtoto  wa  kike  hakutakuwa  na

descrimination, watakuwa na haki sawa. kwa hivyo mambo ya uridhi pia tumesema haki zitakuwa ni sawa.

Katika ibara ya thelathini nas sita, article number thierty six, hapo tunatambua kikundi kingine, na hicho kikundi ni kile cha watu

ambao ni wazee. Kati yetu, je, tumesemaje juu ya watu waliokomaa kiumri? La kwanza tumesema ya kwamba hao watu mbao

ni wazee katika taifa let,  watakuwa na haki ya kujishirikisha katika mambo ya kitaifa,  katika  mambo  ya  kuendeleza  taifa  letu

ambayo itakuwa ni haki sawa na wenzao.  Pia tukasema ya kwamba hao watu ambao ni wazee lazima walindwe. Ya kwanza,

watalindwa na famili zao. Kwa hivyo kama wewe leo umetoka kwa familia ambayo pengine kuna mtu ambaye ni mzee, awe ni

baba  yako ,  mama yako ama  nyanya  yako,  kikatibasasa  tumesema  ya  kwamba  utakuwa  na  jukumu  ya  kumlinda  huyo  mtu.

Jambo lingine ni hili tumeipatia serikali jukumu ya kuilinda watu ambao ni wazee na pia hapo tunasema ya kwamba ni kuwalinda

vipi. Matibabu ambayo inafaa, kuishi kwenye nyumba amabyo inafaa, chakula ambacho kinafaa na kadhalika.

Na hapo ndio tunasema ya kwamba kila mwka tumesema rais anatoa repot kwenye bunge katika zile jukumu za serikali na tena

hapo  pia,  atakuwa  akitaja  mambo  ya  wazee  wameongaliwa  kivipi,  jukumu  zimefikishwa  wapi?  Sehemu  ingine  ambao

tumeitambua ya watu ambao wanaohitaji  usaidizi ndio wawe na haki sawa ni ile ya watoto,  ibara  ya  thelathini  na  saba  article
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number theirty seven.  Nafikiria tuko kwenye ile kurasa sas  ni ya saba,  na tunasema watoto  wote  wana  haki  sawa.  Iwe  huyo

mtoto amezaliza katika familia ambayo ako na baba  tu ama familia ambayo ako na mama tu, ama familia ambayo hana  baba,

hana mama, tulimpata pale pengine tukasikia akilia, tukamuokota, watoto wote wana haki sawa, na hizo haki ni za aina gani?

Mukiangalia ibara ya hamsini na nane, tumeongea juu ya elimu. Tukasema ya kwamba watoto  wote wana haki ya kupata  elimu

ambayo ni ya bure na ya lazima ya primary. Hivi sasa huwa tunaambiwa ya kwamba elimu ni ya bure, elimu ni ya bure? Primary

munalipa? eeh,  tunalipa sana,  lakini ukiangalia Katiba,  Katiba haijaipatia serikali jukumu ya kupatia wtoto elimu ya bure.  Sasa

kikatiba tumetambua  hiyo  haki  katika  ibara  ya  hamsini  na  nane,  article  number  fifty  eight,  tukasema  ya  kwamba  watu  wote

wana haki ya kupewa eleimu ya primary  ambayo  ni  ya  bure.  Sasa  kikatiba  tumetambua  hiyo  haki  katika  ibra  ya  hamsini  na

nane, artice number fifty eight, tukasema ya kwamba watu wote wana haki ya kupewa elimu ya primary ambayo ni ya bure na

ya lazima. ya bure kusema ya kwamba mtoto wako akifukuzwa kutoka primary hii katiba tutkjaliwa iwe sheria basi  serikali ina

la kusema. Nawe kukipatikana mtoto wako yuko nyumbani ati ako  huko sijui kwa kahawa,  sijui wapi na si siku  ya  shule  pia

wewe una la kusema. kwa hivyo jukumu ni lako kama mzazi na la serikali.

Sehemu ingine ambayo tumeitambua ni ile ya watu ambao ni disabled, wtu ambao wana disability, watu walemavu. Mukiangalia

ibara ya thelathini  na  tisa,  irticle  number  thirty-nine,  tumesema  ya  kwamba  watu  ambao  wana  shida  mbali  mbali  za  ulemavu

wana haki sawa na Wakenya wenzao. kwa hivyo hapo tumependekeza ya kwamba ikiwa ni pahali pa  public,  kwa mfano ikiwa

ni htoeli na hoteli pengine ina gorofa. Kwa hivyo kama ni lift, waiweka hapo,  ikiwa ni mabasi ama matatu,  ziwe zikitengenezwa

ama  mwenyi  hiyo  basi  awe  akijua  ya  kwamba  kuna  uwezekano  kuje  na  mtu  ambaye  atakuwa  na  wheel  chair  na  ahitaji

kutengewa sehemu ambayo anaweza kukalia akiwa na ile wheel chair.  kwa hivyo tumesema ya kwamba wana haki ambazo ni

sawa  na  pahali  ambapo  wanahitaji  usaidizi  kutoka  kwa  serikali  ama  hata  kutoka  kwa  wanakenya  wenzao,  lazima  wapewe

kikatiba. Kwa hivyo hizo ni haki za disability ama watu ambao ni disabled.

Pia katika katiba yetu, mukiangalia kutoka kwa ibara ya hamsini na saba,  article number fifty seven,  sasa  tuko ukurasa wa tisa;

hapo tunatambu haki zingine ambazo ni mpya. Hatuna hizo  haki  katika  Katiba  ambayo  tuko  nayo  sasa.  Kwa  mfano  haki  za

matibaby na hapo jambo moja  ambalo  tunasemi  ni  hiv;  ikiwa  kutakuwa  na  emergency,  yaani  mtu  fulani  penginge  amehusika

pengine kwenya ajali na hospitali mbayo iko karibu hata pengine ni ya private, hivi sasa huwa tunasikia mtu akipelekwa kwenye

hiyo  hospitali,  saa  hiyo  hali  yake  ni  ile  ni  ya  maututi,  anaulizwa  deposit,   eeh,  na  saa  hiyo  hali  yaki  iko  pale  katikati.  sasa

tunasema ya kwamba mtu yoyote ambaye ako in an emergency ama haki ya kutibiwa. Kupewa hiyo hudumu ya kwanza ndio

tuweze kuokoa maisha yake. hayo tumeyaweka kwenye Katiba.

Pia  tumeongea  juu  ya  haki  za  chakula,  article  sixty.  tukasema  ya  kwamba  ni  haki  zetu  kama  wakenya  kila  moja  wetu  awe

kwenye hali ambayo hatuna njaa.  Kwa hivyo isisikike ya kwamba kuna mkenya mwenye njaa.  Na  hatusemi ati mkenya apate

chakula fulani, ama aina fulani, lakini tunasema asiwe na njaa. Na kila mwaka serikali inatoa reporti  ya kuonyesha vile ambavyo

wamehakikisha ya kwamba hakuna mkenya mwenye njaa na kila mkenya ameweza kupata  maji na sio maji tu ni maji ambayo
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ya inamtosha na maji ambayo yanafaa. Kwa hivyo hapo tunaipatia serikali jukumu za kutupatia hizo haki za maji na za chakula.

Kwa hivyo hizo ni haki zetu kama wanakenya na imesema ninasisitiza tu zingine, zingine tutaenda,  tutazijua, tutazifahamu hapo

mbeleni.  Lakini  usije  ukapokonywa  haki  yako  na  saa  hiyo  iko  kwenye  Katiba  yako,  kwa  hivyo  hizo  ni  haki  zetu  kama

wakenya.

Sasa tunataka tuende kwenye sehemu ingine ambayo in ya muhimu sana ambayo inahusu uchaguzi, representtion of the people.

Chapter sasa ni ya sita, tunapendekeza yapi kuhusu mambo ya uchaguzi. Kwa hivyo hapo tutaanzia chapter ya sita lakini nitatoa

summary kwa sababy inaenda mpaka chapter  ya saba  na ya nane.  Chapter  ya  sita  tuko  kurasa,  kurasa  ni  ya  kumi  na  moja,

page number eleven. Kwa hivyo kuhusu uchaguzi mambo ni haya.  Ya kwanza katika ibara ya themanini na tisa,  kutoka hapo,

eighty nine, tunaongea  juu  ya  vyama  vya  kisisa.  Wanakenya  wengi  walisema  ya  kwamba  vyama  vya  kisiasa  ni  muhimu.  Na

tumezitambua kwenye Katiba yetu. Ya kwanza tukasema ya kwamba vyama vya kisiasa vitakuwa vikipewa registration na ile

tume ya election, Electoral Commisison. Na ndio chama cha kisiasa kiweze kupewa registration, lazima hio chama iyoyeshe ya

kwamba  katika  manifesto  kimeweza  kuonyesha  ya  kwamba  kitavutia  wanakenya  kutoka  kwenye  pembe  zote.  Ndo  isiwe

chama fulani kina wafuasi  kutoka area fulani na kile kingine kutoma area ingine.

La pili, holo chama lazima kionyeshe ya kwamba kitalinda haki za wakenya na pia kitalinda Katiba ya wakenya.  Lakini  jamo

lingine  ambalo  tumeipendekeza  ambalo  ni   mpya  ni  hili:-  ya  kwamba  kila  chama  kitakuwa  kikitoa  orodha  ama  hesabu  kila

mwaka. Kusema ya kwamba chama chetukwa mfano kina pesa  kiasi fulani na katika mwaka huu, tumezitumia kufanya jambo

fulani. Hivi sasa tunajua ya kwmba tuko na vyama vya kisiasa lakini hatupati  nafasi kama wananchi ya kujua kwamba wako na

pesa  fulani na wamezitumia kwa njia  fulani.  Kwa  hivyo  kila  mwaka  chama  cha  kisiasa  lazima  kitoe  hesabu  ya  pesa  ambazo

wametumia.

Jambo lingine ambalo ni mpya ni hili:- Ya kwamba kila mwaka kutoka budget,  budget  ikisomwa kila mwaka lazima kutengwe

0.3% ya peasa zoet za budget zitengwe ziwekwe katika ile tunaita political parties  funds. Na  hizo pesa  zitakuwa zikitumiwa na

vyama vya kisiasa, lakini sio vyama vyote, itakuwa ni kila chama ambacho kimeweza kuonyehsa ya kwamba kimepata asili mia

tano 5% of the national vote.  Kwa hivyo kila chama lazima kijaribu sana kupata  wafuasi wengi ndio maana kipate pesa,  ndio

kipate kupata  hizo ama kunufaika kutoka kwa hizo pesa.  Kwa hivyo lazima  kila  chama  kiaribu  kuwapata  wafusi  kutoka  kila

area ndio wajaribu kupata angalau ile 5%, asili mia tano ya wafuasi, hayo ni mambo ya chama..

Yale  mengine  muhimu sasa  sasa  yanahusu  uchaguzi  na  ninatka  sasa  tusikize  kwa  makini  ndio  usiweze  kudanganywa,  wengi

wamedanganywa na magazeti na maredio na kadhalika,  nataka tukitoka hpa tuwe tumeelewa kabisa yale ambayo tunsema juu

ya uchaguzi. Vile ambavyo sisi ufanya uchaguzi hivi sasa  ni hivi.  Wale  ambao  wangependa  kuchaguliwa  waw  wanabunge  wa

constituency fulani, huwa wanajitokeza siku ya uchguzi. Nasi  km wanakenya tunaenda,  tunamchagua yule  mtu  binafsi  ambaye

tunatambua  tungepnenda  awe  kiongozi  wetu  ama  mwanabunge  wetu  vile  mlivyomchagua  mwanabunge  wenyu.  Lakini  nchi

zingine vile ambavyo vinafanya uchaguzi, huwa kabla ya uchaguzi, kila chama cha kisiasa katika hiyo nchi kinatengeneza orodha
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ma list yawatu ambao kingependa wachaguliwe waende katika bunge. Kwa hivyo ni kusema ya kwamba  sisi  tukienda  katika

uchaguzi  huwa  tunapiga  kura,  tunampigia  yule  ambae  tungependa  achaguliwe  awe  mwanabunge  wetu.  hiyo  ni  system  yetu,

tunaenda tenamchagua mtu mmoja ambaye tungependa awe  mwanabunge.  Lakini  tunasema  katika  nchi  zingine  vile  ambavyo

wanafanya, kila chama cha kisiasa huwa inatengeneza orodha na kinasema ya kwamba,  mukituchagua  sisi  tukiwa  chama  “A”

ama chama “B”, hawa ndio watu ambao wataenda bunge kwa kura zenyu.

Kwa hivyo wanatengeeza orodha wanasema orodha yetu  tunapendekeza  A,  B,  C,  D  mpaka  mwisho  1,  2,  3  mpka  mwisho

ambao wataenda bungeni. Chama kile kingine pia kinatengeneza orodha kutoka wa kwanza mpaka wa mwisho na kile chama

kingine. Kwa hivyo wananchi wa nchi kama hizo kama South Africa wanaenda,  hawaendi kupigia mtu binafsi kura wanaenda

kupigia nani, chama. Ndio unaenda waangalia wakati wa campaign unaangalia ile orodha ambayo ina kufurahisha wewe binafsi

na ukienda kupiga kura unapigia kile chama ambacho kina orodha mbayo imekufurahisha sana. lakini sisi tumesema system yetu

tukienda, tunachagua mtu bnafsi. Tulisoma, tukaangalia hizo system mbili tukapendekeza ya kwamba sisi, tungependekeza kama

tume tuwe na system ambayo inatumia hizo system  mbili,  tuzichanganye,  mixed  sustem.  kwa  hivyo  jambo  la  kwanza  ambalo

tumelipendekeza ni hili:- Nyumba za bunge zitakuwa ni mbili, wale ambao watakumbuka wakati  wa kupata  uhuru tulikuwa na

nyumba mbili za bunge. Sasa tunapendekeza turudi kwenye hiyo mtindo tuwe na nyumba mbili za bunge.

Ile  nyumba  ya  chini,  lower  house,  ama  National  Assembly  tunapendekeza  hivi:-  Hatutaki  kuwapokonya  ile  haki  yenu

yakumchagua mwanabunge kutoka kwa kila constituency. Kwa hivyo la kwanza kila constituency itaendelea kufanya uchaguzi

na  kumchagua  mwanabunge.  kwaida  vile  tu  tumekuwa  tukichagua.  Kwa  hivyo  tutakuwa  na   wanabunge  mia  mbili  na  kumi

katika hiyo nyumba ya chini lower house,  ambo wmetoka  kutoka  kila  constituency.  Lakini  tumeongeza  viti  vya  hiyo  nyumba

yachini,  tukasema  tumeongeza  viti  vingine  tisini  ndio  hizo  viti  viwe  sasa  viko  ngaipi,  mia  tatu.  Hizo  viti  tisini  vitatoka  wapi?

tunapendekeza sasa  tulete ile system ingine ambayo hutumiwa katika nchi zingine. Sasa  tuseme ya kwamba kabla ya uchaguzi

kila  chama  kitakuwa  kikitengeneza  nini,  orodha  ndio  kiweze  kutuambia  ya  kwamba  mukipiga  kura  muchague  chama  chetu

mtakuwa mukimchagua fulani na fulani na fulani ndio wataingia kwenye bunge. Nasi  Wanakenya tutakua tukiangalia ile orodha

ambayo inatufurahisha. kw hivyo ukienda kupiga kura mara ngapi, kama mwananchi, mara mbili. Moja  unapigia mwanabunge

wako  kutoka  kwa  constituency,  ingine  unapigia  chama  ambacho  kimekufurahisha.  Kwa  hivyo  utakuwa  ukiangalia  list,

unaangalia unaona ile ambayo ime-propose watu ambao umewapenda sana.

Kile chama ambacho kitapata kura nyingi zaidi, kitaweza kupata  viti vingi zaidi kutoka kw vile viti tisini. kwa hivyo kila chama

sasa kitakuwa na responsibility ya kutafuta wafuasi nchini kote. Kwa sababu sasa ikiwa chama kitawatafuta wafuasi Gichugu tu

na je wakienda Wajir,  watu wa Wajir  watwapigia kura,  la! Kwa hivyo lazima sasa  watatafuta kura ama  wafuasi  kutoka  kwa

kila  pembe  ya  nchi.  Hiyo  basi  ndio  nyumba  yako  ya  chini.  Lakini  jambo  ambalo  ningependa  kutaja  pia  nilikuwa  nimsahau,

katika ile orodha ambayo vyama vya kisiasa vinaunda, jina la kwanza katika hiyo orodha likiwa  ni  la  mwanaume  na  pili  ni  la

mwanamke, la tatu ni la mwanaume la nne ni la mwanamke na kuendelea hivyo. Kwa hivyo hilo ni jambo lingine  kuhusu  hiyo

orodha,  kwa  hivyo  nyumba  yako  ya  chini  ya  bunge  ndio  hiyo,  lower  house.  Wanabunge  ni  mia  mbili  na  kumi  kutoka  kila
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constituency vile ambavyo tumekuwa tukiendelea.  halafu tukaongeza wanabunge tisini ambao wanatoka kwenye ile orodha ya

party list.

Tena tumesema ya kwamba tuko na ile nyumba ya juu, hiyo nyumba ya juuya bunge tumeitoa wapi? wanakenya wengi nafikiria

hata  huku  gichugu  mlisema  ya  kwamba  ile  serikali  ambayo  iko  Nairobi,  nafikiria  george  alitusomea  mukasema  iko  mbali,

mkasema  munataka  serikali  ikaribie  kidogo.  Sindio?!  Ije  karibu  kidogo  ndio  muweze  kusikia  ya  kwamba  kweli  serikali  iko

karibu nasi. Basi vile ambavyo tunapendekeza kama wanatume nihivi, ya kwamba mtindo wa serikali ambao tunauita devolution

sasa tunapendekeza ya kwamba serikali itaanza kutoka village level, yaani kijijini. Na hicho kijiji ama village tumekitambua kiwe

ndicho sub-locaiton.  Lwa hivyo kila sub-location itakuwa  na  uwezo  wa  kujichagulia  kabunge  ama  ka-council,  village  council

ambayo itakuwa ikiketi kwenye h hicho kijiji. Na hao council members watakuwa ni wtu wasiopungukia sita na wasiozidi kumi,

six to ten members ambao wanaketi kwenye kijiji ama village council na pia hapo hapo kutakuwa na village adminstrator.  Sasa

ambae ataangalia mambo ya adminstration. Kwa hivyo sasa serikali tumeitelta mpaka kijiji, vilage, sub-location,  iko karibu ama

haiko karibu? Tumekaribia sasa angalau.

Kutoka kwa village ama kijiji tunasema ya kwamba tunaenda kwa locaiton. Sasa katika locaiton tunasema hivy ya kwamba kila

kijiji  ama  kila  sub-locaiton  itakuwa  ikichagua  representatives  wawili  ambao  itawatuma  waende  wakaketi  kwa  ile  locaiton

council. Sasa  tuko kwenye locaiton na ikiwa  moja  ya  hao  representatives  ni  mwananume  yule  mwingine  ni  mwanamke.  basi

wote sub-locaiton ama vijiji vyoe vinatuma representative wanaenda wanaketi  kwenye  ile  locational  council  Na  pia  hapo  pia

tuna locaitonal administrator, serikali bado  iko karibu.  Tukitoka hapo tunaenda kwenye district,  district  ndio itakuwa kiina cha

serikai,  kwa kingereza  tunasema  the  focus  of  devolution.  Katika  district  tunasema  hivy  ya  kwamba  kila  district  itawachagua

watu  ishirini  wasiopungukia  ishirini  na  wsiozidi  thelathini  ambao  wenye  wataketi  kwenye  district  council.  Sasa  niko  kwenye

district  council  na  pia  kutokuwa  na  district  administration  na  tumesema  tusisahau  district  ndio  kiini  cha  serikali  the  focus  of

devolution.  tukitoka  kwenye  district  tunasema  ya  kwamba  kila  district  pia  itawateua  watu  wawili  ambao  wataenda  kuketi

kwenye province.

Sasa  tuko kwenye province,  moja akiwa ni mwanaume mwingine ni mwanamke na wote wataenda waketi  kwenye  provincial

councl na pia kuna provincial adminstration. Lakini tukirudi kwenye kile kiini cha serikali,  the district  government,  tunasema ya

kwamba kila district  itakuwa ikifanya uchaguzi na inamchagua mwanabunge mmoja ambae direct  anaenda  kuketi   kwenye  ile

bunge, nyumba ya juu.

Sasa tuko kwenye nyumba ya juu ya bunge, kwa hivyo kila district na tumesema district ambazo tumezitambua na tunazijua sasa

ni  district  sabini.  Kwa  hivyo  kila  district  inateuwa  mwanabunge  mmoja  anaenda  kuketi  kwenye  nyumba  ya  juu  ya  bunge

ambayo  tunaita  National  Council  amd  upper  house.  Kwa  hivyo  hiyo  nyumba  ya  juu  sasa,  tayari  tumeipatia  wabunge  sabini

ambao  wametoka  kwenye  district.  lakini  idadi  yote  ya  wabunge  ni  mia  moja,  wale  wabunge  thelathini  ambao  wamesalia,

tunasema  ya  kwamba  viti  hivyo  tumetenga  view  ni  ya  wamama.  Kwa  hivyo  kila  province  itakuwa  ikifanya  uchaguzi,
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inawachagua wmama wanne ambao wataenda kuketi kwenye ile nyuma ya juu. Lakini tukichagua wanne na tuko na provinces

nane  watazidi.  Kwa  hivyo  hapo  tukasema  Nairobi  watawateuwa  wanawake  wawili  lakini  zile  province  zingine  zitateua

wanawake wanne. Sasa  hiyo ndio bunge yako  ya juu, kwa  hivyo  tunasema  bunge  ya  juu,  wabunge  ni  sbini  kutoka  kwakila

district halafu tena viti ni thelathini ambavyo vimetengewa wamama wanne kutoka kila province, tuko pamoja sasa? 

Audeince: Eeh

Eunice Gichangi: Hiyo ndio bunge yako. Nimetaja nemo kama nominated, nimetaja?

Audience: Hapana!

Eunice  Gichangi:  Sijataja  kwa  ahivyo  musidanganywe  hakuna  naomnated.  katika  hii  draft  hatujapropose  mambo  ya

nomination pahali popote. Kwa hivyo hiyo ndio bunge yako ya juu. Tena mambo mengine ya muhimu tunajiuliza ni nani anaweza

kuwa  mwana-bunge,  artilce  number  108  ya  mia  mja  na  nane.  Nani  anaweza  kuwa  mwanabunge  na  hapo  tunasema  hivi  ya

kwamba mtu ambae atateuliwa awe ni mwana bunge, iwe  ni  ngumba  ya  chini  ama  juu  ya  bunge,  la  kwanza  lazima  awe  raia

mzaliwa wa Kenya.  La pili ikiwa ataenda kuketi  kwenye ile nyumba ya bunge, lazima awe  amefikisha  miaka  ishirini  na  moja.

Lakini  ikiwa  ni  ile  nyumba  ya  juu  ya  bunge,  basi  awe  amefikisha  miaka  thelathini  na  tano.  Hapo  tulijadiliana  tukaona  awe

amepata  ka-experience  kadogo  kwa  sababu  anakuja  kwa  niaba  ya  district  yake.  kwa  hivyo  miaka  ni  thelathini  na  tano  ya

nyumba ya juu, ishirini na moja nyuma ya chini.

Kukija  mambo  ya  masomo  tumependekeza  ya  kwamba  mtu  ambae  atateuliwa  awe  mwanabunge  lazima  awe  amesoma

akafikisha form-four ‘O’ level education akapata  certificate ambayo inaoyesha ya kwamba alipita mtihani pass  awe  amesoma

minimum iwe  ni  pass  qualification  kutoka  kwa  shule  ya  form  four.  Pia  lazima  awe  ameelewa  kabisa  lugha  za  kingereza  na

kiswahili ndio mkimtuma kule kwenye bunge awe anaelewa mambo ote nido awe akiwashirikisha vizuri. lakini ikiwa ni ile lugha

ya ishara, sign language,hiyo tumesema kweli anaweza kuwa ni qualificaiton. Mambo mengine ambayo ni mapya na tulipokuwa

tukizikiza  Bwana  Wachira  asubuhi,  tulisikia  akiongea  juu  ya  mambo  ya  kumuita  ama  kusema  ya  kwamba  mwanabunge

tuliyemchagua awe ni mwanabunge ambae amechaguliwa kwa ile nyumba ya chini ama ile nyumba  ya  juu,  hatujaridhishwa  na

vile anafaya kazi yake tunataka kumuondowa. Basi wewe kama mwanakenya umepewa uwezo katika article  number  112  ya

kumuondoa  mwanabunge  wako.  Ikiwa  mtamchagua  na  muone  kwa  kweli  hajafanya  yale  ambayo  mliyotaka  afanye,  ama

ametenda jambo ambalo si la kikatiba ama kisheria mtuakuwa na uwezao wa kumuondoa.

Na  sasa  tumesema  jinsi  ni  hii  ya  kwmba  ikiwa  asili  mia  thelathini  ya  wale  ambao  ni  registered  voters,  umuhimu  wa  kuwa

registered voter,  ikiwa asili mia thelathini ya wale ambao wamejiandikisha kupiga kura,  wataweka  kidole  kwenye  ile  ambayo

tunaita kwa kingera ‘petition” yaani waweke kidole kwenye karatasi  asili mia thelathini ya wale ambao wamejiandikisha kupiga

kura.  wapeleke  hiyo  pepetion  kwa  speaker  wa  nyumba  ambaye  huyo  mwanbunge  ameketi,  huyo  speaker  anzishe  ile  tunita
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public  inquiry,  yani  uchnguzi  ambayo  ni  public.  Ikiwa  itaonekana  kwa  kweli  huyo  mwanabunge  vile  ambavyo  wananchi

wanasema ni kweli basi  atatolewa na uchaguzi ufanywe upya.  kwa hivyo hlo ni jambo  lingine  ambalo  tumelipendekeza  katika

draft ambayo tuko nayo.

Sasa nataka tuende kwa sehemu ingine ambayo ni muhimu, sehemu ya serikali,  the executive.  Ibara  ni ya mia-moja na hamsini

sasa tuko kwenye ukurasa wa kumi na tisa,  page number 19 ibara ni ya 150.  sasa  mambo ni ya serikali,  the executive.  ni yapi

ambayo tumeyapendekeza? kuhusu ofisi ya rais tumeibuni upya tukasema kwa kweli tutaendelea kuwa na ofisi ya rais.  Lakini

hapo  tukasema  hivi,  rais  ndie  atakuwa  the  head  of  state,  hatujabadilisha,  mkubwa  wa  nchi  yetu  the  head  of  state.  Pia  rais

atakuwa amri jeshi mkuu, the commander in cheif of the defence forces, hapo hatujabadilisha. Lakini pia tukasema tunataka rais

awe ndie chombo cha umoja wetu,  the  symbo  of  national  unty.  Kwa  sababu  hiyo  tukasema  hivi  ya  kwamba  yoyote  ambae

atachaguliwa awwe rais basi  hatutaki awe mfuasi wa chama chochote.  Vile ambavyo twasema ni hivi tusikize hapo;  ni  hivi  ya

kwamba yule ambaye angependa kuchaguliwa awe ni rais anaweza kupewa nomination na chama cha kisiasa na tumeonavyama

vya kisiasa vimeendelea kuwa-nominate wale ambao wangependa wawe ma-rais.  anaweza kupewa nomination na chama cha

kisiasa lakini pia tumeleta jambo lingine ya kwamba iwe ni  rais  ama  hata  mwanabunge  anaweza  pia  kujisimamia  mwenyewe.

Independent candidate, yaani uje useme mimi nataka kuwa mwanabunge ama nataka kuwa rais lakini mimi si mfuasi wa chama

chochote,  lakini munaweza  kunichagua.  Kwa  hivyo  hilo  ni  jambo  mpya  tumeweka  -  independent  candidate.  Kwa  hiyo  kwa

sehemu  ya  rais  tunasema  hivi,  anaweza  kuwa  amependekezwa  na  chama  cha  kisiasa  ama  awe  amependekezqa  akiwa

independnet candidate.

Lakini akishateuliwa awe rais,  hatukuwa mfuasi wa chama chochote hatakuwa akishirikisha ama akiwa ana-represent  sehemu

yoyote  nchini  kama  constituency,  hatakuwa  secretary  wa  chama  chochote,  hatakuwa  treasurer  ama  chairman  wa  chama

chochote. Ndio tukimuangalia tunaona umoja wetu, hatuoni chama chochote, tuko pamoja?

Audience: Ndio 

Eunice Gichangi: Hilo ni jambo mpya. tena tukasema ya kwamba yule ambaye atapenda kuchaguliwa awe rais,  hapo mbeleni

lazima awe ametuambia ya kwamba mkinichagua mimi basi  huyu Mercy ndio mtakuwa mnamchagua awe makamu wa rais,  ile

tunaita kwa kingerza running mate.  yaani ndio mukienda mukimchagua rais,  automatically munajua ya kwamba pia yule ambae

mumemchagua awe makamu ni yule Mercy kwa sababu alikuwa ashateuliwa hapo mbeleni na rais.  Ndio wakienda na waanze

kazi yao ya urais na umakamu,  basi  yule  rais  hatakuwa  na  uwezo  wa  kumuondoa  makamu  wake  kwa  sababu  tuliwachagua

wakiwa  pamoja,  a  team,  tulichagua  hiyo  team.  Kwa  hivyo  wnanchi  wakienda  kuchagua  rais  muwe  mukimungalia  ambaye

mnmchagua makamu pia. tena hapo tumesema hivi, ya kwamba tumependekeza ya kwamba yule ambaye katika ibara ya 156,

mia moja hamsini nasita, yule ambaye atapenda kuchaguliwa awe rais lazima awe na qualifications fulani. ya kwanza lazima awe

raia  mzaliwa  wa  Kenya.  la  pili,  lazima  awe  amefikisha  miaka  thelathini  na  tano  umri,  lakini  hajapitisha  upande  ule  mwingine

miaka sabaini. Hapo pia mumedanganywa, mumeambiwa hiyo tume ya Ghai imewafungia watu wengi sana,  mumeambiwa hivyo
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eeh? 

Audience: Ndio.

Eunice Gichangi: Ati sisi wabaya tumewafungia watu wengine, hatujafanya hivyo. Vile tmesema ni hivi na  mutaenda  kusoma

baadaye nyumbani sehemu ya transition ambayo ni ya mwisho. tumesema ya kwamba uchaguzi ambao utafanya baaday ya ule

wa mwisho ambao,  uchaguzi wa miwhso tulifanya mwka gani, 1997,  sivyo? (mm) Basi tumesema hivi,  ikiwa  uchaguzi  ambao

unaufwatia ule wa 1997,  utafanywa chini ya hii draft  ambayo  tunaipendekeza  bais  zile  qualifications  za  wanabunge  na  zile  za

wale ambao wanaupigania urais hatutaziangali katika hii draft mpya, tutatumia qualifications za Katiba tuliyo nayo, tuko pamoja?

Kwa hivyo ikiwa uchaguzi ambao tuna-expect  tutafanya hivi karibuni,  sijui ama kama ni karibuni ama baadaye tutaufanya chini

ya hii draft.  basi  tunasema qualifications  za  rais  na  ubunge  tutatumia  zile  za  Katiba  ile  mpya.  lakini  uchaguzi  wa  pili  wa  tatu,

kuendelea mpaka milele tunasema mtu ajipange, ajiangalie kutoka hapo hakutakuwa na excuse,  lazima atakuwa amefikisha zile

qualfications viko kwenye hii Katiba.

Tena tukasema la tatuyle ambaye atataka  kuwa rais lazima awe amesoma akafikisha university na akapata  degree.  hatusemi ni

degree  ya  aina  gani  ama  area  gani  lakini  awe  amesoma  akapata  university  degree.  Na  hiyo  degree  imetoka  kutoka  kwa

recognized  university  yaani  university  ambayo  tumeitambua  huku  Kenya,  kwa  hivyo  huyo  ndiye  rais.  Jambo  lingine  ambalo

tumependekeza, tumesema ya kwamba siku ya uchaguzi wa urais,  tunataka sasa  tuilinde kikatiba.  Ndio kila mtu awe akijua ya

kwamba  hiyo  ndio  siku  ya  uchaguzi  na  mukiangalia  ibara  ya  mia  moja  hamsini  na  tano  155,  mutapata  ya  kwmba

tumependekeza  ya  kwamba  kila  mwaka  wa  uchaguzi  ukifika  wa  urais  yaani  miaka  tano  imepita  tunajua  huu  ni  mwaka  wa

kupiga kura kwa sababu ya rais basi  tunasema ya kwamba mwezi wa agosti  ukifika Juma la pili la huo mwezi ukifika, siku ya

Jumanne - Tuesday basi hiyondio siku ya uchaguzi na tumeweka kwenye draft  yetu ikiwa ni pendekezo katika article Number

155.

Kwa  hivyo  hiyo  siku  ikifika  wewe  unajua  ni  siku  ya  uchaguzi,  mimi  ninajua,  rais  anajua  kila  mtu  anaju.  Kwa  hivyo  huwa

tutakuwa tumejitayarisha sisi sote. kwa hivyo sasa tumependekeza isiwe ni siku ya siri iwe ni siku ambayo tumejua na kuitambua

kama Wakenya.  Jambo lingine la muhimu ni kwamba rais anaweza kutolewa ofisini ikiwa wanabunge asili mia sitini na  sita  ya

wabunge wataanzia motion  na  wapitishe  ya  kusema  ya  kwamba  rais  ametenda  jambo  si  la  kikatiba  ama  si  la  kisheria.  Basi

watakuwa na uwezo ya kuanzisha motion na kuipitisha na wamuondoe rais kwa sababu ametenda jambo ambalo sila kikatiba

ama kisheria.  Lakini pia hao wabunge wakiketi  na wamuangalie rais na waone ya kwamba afya yake pengine imezoroteka na

kwa sababu za afya wanona ya kwamba pengine hawezi kuendelea na kazi basi  watakuwa na uwezo wa kupeleka pendekezo

lao kwa judge mkuu - chief justice an kuundwe team ya madaktari watano ambao wataiangalia afya ya huyo rais.  ikipatikana ni

kweli afya yake haimruhusu aendeleee na kazi basi ataondolewa. lakini sababu ni za kiafya daktari atoe certificate ya kuonyesha

sababu hizo.
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Tena katika ibara ya 164 tumesema ya kwamba ikiwa rais ataondolewa kazini kwa sababu ya kikatiba kisheria kisheria kiafya

ama pengine hata ameaga dunia, tumesema yule ambaye atakichukua kit chake ni nani? Makamu wake….

…. Na urais mpaka muda wa yule rais ambaye ameondoka huishe. Kwa hivyo lazima mutulie imani yule ambaye ni makamu na

ndio  amesema  awe  akitambulika  hapo  mbeleni.  Ikiwa  makamu  atashindwa  basi  tumesema  speaker  wa  ile  nyumba  ya  chini

atauchukuwa urais kwa muda ndio tuweze kufenya uchaguzi. Ikiwa yule speaker  wa chini atashindwa, speaker  wa nyumba ya

juu hatashindwa kutoka hapo bahati yetu sio mbaya sana, tunakomea hapo. Lakini kusiwe wakati amabpo hatuna rais.

Pia  tumesema  kusiwe  wakati  ambapo  hatuna  makamu  na  tukasema  katika  mapendekezo  yetu  ya  kwamba  ikiwa  kiti  cha

makamu wa rais kitakuwa vacant basi  yule mwenye  ameketi  katika  kiti  cha  urais,  iwe  ni  yule  rais  tuliyemchagua  ama  iwe  ni

makamu ambae sasa amechukuwa kile kiti cha urais, basi lazima ataemteuwa mtu ambaye anataka awe makamu wake.  Na  hilo

jina la makamu linapitishwa bungeni ndio bunge ina idhinisha. Kwa Sababu huo sio wakati wa uchaguzi lakini bunge, wna-bunge

waoe  idhini  ya  kwamba  kweli  tungeenda  huyo  awe  makamu  wako,  wewe  rais.  Kwa  hivyo  hakuna  wakati  amabopo

hakutakuwa na rais na hakutakuwa na makamu.

Ofisi Mpya ambayo tume-ipropose ama pendekeza ni ile ya prime minister, waziri mkuu. Na tunasema ya kwamba waziri mkuu

atakuwa akiteuliwa na rais kutoka kwa chama ya kisiasa ambacho kimepata vita gani zaidi katika bunge. Kwa hivyo mkubwa

wa hicho  chama  ndie  atachaguliwa  kuwa  waziri  mkuu,  prime  –minister.  Lakini  ikiwa  huyo  waziri  mkuu  hataweza  kuendelea

kuwa prime minister ama hataweza kuchukua hiyo kazi ya kuwa waziri mkuu, basi rais atamteua mkubwa wa chama kilichopata

viti vingi lakini ni cha pili ambacho tunakitambua kwa kingerza kuwa minority party basi  huyo ndiye atapata,  Mkubwa wahcho

chama ndiye atapata kiti cha waziri mkuu. Kwa hivyo tumekiunda ofisi ya waziri mkuu. Hapo tena tukasema ya kwamba waziri

mkuu atakuwa akiwateuwa watu wawili ambao ni manaibu wake,  deputy prime – ministers.  Tena  atakuwa  akiwateuwa  watu

kumi na tano wama atakua na uwezo wa  kuunda  wizara  ambazo  hazitakuwa  zaidi  ya  kumi  na  tano.  Kwa  hivyo  huyo  waziri

mkuu anaweza kuangalia nchi aseme akh mimi nitaunda wizara tatu amakumi ama kumi  na  tano,  lakini  hakuna  wakati  zitazidi

ambapo zitazidi kumi na tano.

Hivi sasa hatujui tuko na ngapi. Ni nyingi. Sasa tunasema hazitazidi kumi na tano.  Tena mawaziri ambao wataketi  mwenye hizo

wizara hawatazidi kumi na tano maximum ya mawaziri itakuwa ni kumi na tano.  Mazimum ya naibu wa waziri itakuwa ni kumi

na tano.  Kwa hivyo waziri, naibu wa mawaziri, depty ministers watakuwa ni kumi na tano.  Hawazidi hiyo number, wanaweza

kupungukia lakini wasizidi. Tena hao mawaziri tunapendekeza ya  kwamba  wawe  wanachaguliwa  kutoka  nje  ya  bunge.  Kwa

hivyo  wasiwe  wana  bunge  sababu  ya  kufanya  hivyo  ni  nini?  Ni  hii,  tulipoenda  area  zingine  kuchukuwa  maoni  wanakenya

walisema  sisi  tulimchagua  mwana-bunge  wetu,  tukafurahi  sana  sasa  ndie  waziri  wa  area  Fulani  lakini  ana  kazi  mingi  sana

tuna-understand lakini hatupati muda wa kuwa naye, kwa sababu ya ile kazi ya taifa letu ya kiwaziri.
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Sasa  wakapendekeza  ikiwa ni mwana-bunge wetu awe ni mwana-bunge asiwe pia ni waziri. Kwa hivyo hilo  ni  pendekezo  la

wakenya na ndio tumesema ya kwamba mawaziri wawe wakiteuliwa kutoka nje ya bunge. Kwa hivyo hiyo ni sector  ya serikali

yetu, mutanipatia maoni ndio tuko hapa, mutayasema yote, nitayabeba yote.

Tukitoka hapo tunaenda sehemu ya makoti yetu, the judiciary and judicial system sababu ambayo tumevaa vitu mingi leo.  Basi

hapo tunasema ya kwamba pendekezo letu la kwanza ni kwamba,  makoti yetu tumependekeza ya tuwe na ile tunaita supreme

court.  Koti  ambayo itakuwa juu ya makoti ambayo tuko nayo sasa.  Hivi sasa  koti  ambayo ni ya juu kabisa  ni  ile  ya  court  of

appeal ikifwatiwa na high court, sasa tunasema tuwe na supreme court, koti mbayo itakuwa ni ya juu zaidi. Na  tunataka iwe na

ma-judge  ambayo  ni  bora  zaidi,  hiyo  ndio  supreme  court.  Tukija  kwa  qualifications  za  majaji  la  kwanza  tunapendekeza  ya

kwamba  majaji  wote  lazima  wawe  wamesomea  usheria  wamesoma  na  wakapata  degree  ya  kisheria.  Katiba  yetu  ya  sasa

inaruhusu mtu ambaye hajasomea usheria anaweza kuwa jaji. Lakini sasa tunasema kila ambaye atateuliwa kuwa jaji lazima awe

amesomea mambo ya kisheria.

La pili, umri wa kupewa retire ya majaji hivi sasa majaji huwa wana-retire wakifikisha miaka sabini na nne. Tumesema huo umri

tunataka upunguzwe uje uwe miaka sitinina tano.  Kwa hivyo hapo pia tumebadilisha tukasema tupunguze kidogo iwe ni miaka

sitini na tano,  Sisty-fify years  of  age  instead  of  seventy  four.  Sijui  wengine  wanataka  tuongeze,  tupunguze,  65,  haya  sitini  na

tano, nimesema siku ni yenyu mutanieleza ikiwa munataka hamsini, hamsini na tano ama hata themanini ama tisini mutaniambia.

Tukitoka hapo tunaenda kwenye tume ambayo huchagua majaji,  ambayo ni Judicial Service Commission. Hivi sasa  ukiangalia

hiyo tume kwa kweli ina uhusiano  sana  na  upande  wa  executive,  serikali.  Sasa  tumesema  ya  kwamba  tunataka  tuifanye  iwe

kubwa  zaidi  ndio  ikienda  kuwaeuwa  watu  ambao  watakuwa  majaji  wawe  ni  watu  ambao  wako  independent,  tume  uhuru

kabisa.  Kwa  hivyo  tumeongeza  tukasema  lazima  wawe  kwanza  wanakenya  raia  watatu  ambao  watachaguliwa,  watateuliwa

waketi kwenye hiyo tume.

Pia tukasema tumeongeza members, tukaongeza pia walimu wa sheria, tukaongeza watu wengi ambao wataketi  hapo ndio hiyo

tume iwe iko independent,  iko uhuru, imejisimamia yenyewe. Mambo mengine ambayo  tumebadilihsa  hapo  ni  kuhusu  koti  ya

kadhi ama koti za kiisilamu, hivi sasa tuko na koti  za kiisilamu ambazo ni kumi na mbili. Sasa  tumependekeza ziongezeke, ziwe

sitini na sita. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo tumelibadilisha hapo,  lakini tena yule chief kadhi tumeuwekea qualification lazima

pia awe amesoma akapata  degree ya sheria ya kiisilamu, Islamic law, hivi sasa  haitajiki awe amesoma mpka hapo,  kwa hivyo

hayo ni mapya.

Jambo lingine la muhimu ni hili, mukiangalia ibara ya 208,  article 208  inaongea juu ya mkuu wa sheria,  Attorney General.  Hivi

sasa mkuu wa sheria ana kazi nyingi sana.  Yeye huketi kwenye bunge akiwa ni ex-official member,  yeye huwa pia anaketi  na

serikali akiwa anawapatia  mawaidha, legal advicer to the cabinet,  yeye pia ndio mwenye uwezo wa kuanzisha kesi  yoyote  ya

criminal. Iwe ni wewe  umeibiwa  iw  ni  nani,  iwe  ni  nani  ameuwawa  yeye  ndiye  mwenye  uwezo  wakuanzisha,  kuendeleza  na

kumalizia kesi za criminal. Hizo ni kazi mingi eeh? Za mtu mmoja. Tumesema tuondoe kidogo, ile kazi ya kuanzisha, kuendeleza
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na  kumalizia  kesi  ya  criminal,  tumesema  ya  kwamba  tuipatie  ofisi  ambayo  ni  huru  kabisa  haina  uhusiano  naserikali,  haina

uhusiano na bunge na majaji iwe ni ofisi ambayo ni huru.  Ndio  ikiwa  kesi  yoyote  ya  criminal  inahitaji  kufanyiwa  investigation

ama kuanzishwa watu washtakiwe huyo officer ambaye tungependekeza  aitwe  director  of  public  prosection  atakuwa  ni  afisa

ambaye ni huru kabisa.

Na atakuwa huru kwa njia gani? Atakuwa huru kwa sababu yeye atateuliw na  rais,  jina  lake  litaproposiwa  na  rais  lakini  jina

linapitishwa wapi, kwa bunge. Ndio bunge ndio itatoa approval eti huyo mtu kweli haendelee hapewe hiyo kazi. Hata ile ofisi ya

Attorney – General,  tumependekeza hubuniwe upya iwe ni ofisi ambayo itakuwani huku bila uhusiano na sehemu yoyoteingine

ya serikali ama bunge ama sehemu yoyote. Tena hapo tukaongea juu ya ofisi mpya ambayo tunabuni, wanakenya wengi tulisikia

malalmishi yao. Walituambia ya kwamba eti mambo ya kupeleka makesi kotini gharama ni kubwa,  ni kubwa ama ni ndogo? Ni

Kubwa. Ile filling fees, ile gharama ya kulipa wakili. Na ni kweli hapo tukana ya kwamba kuna wanakenya ambao hupokonywa

haki zao kwa sababu hawana zile pesa  za kuanzisha na kuendelesha makesi.  Ama kuna wengine wanashikwa  wanakamatwa,

wanapelekwa  kule  pengine  hata  hawajalitenda  jambo  lolote  lakini  kwa  sababu  hawana  uwezo  wa  kumuweka  wakili  basi

wanakuwa katika shinda.

Kwa  hivyo  tumependekeza  ofisi  ambao  tunayoita  public  defender  na  hayo  public  defender  article  Number  210  atakuwa  ni

officer  ambaye  ni  huru  hana  uhusiano  na  serikali,  hana  uhusiano  na  yoyote.  Jina  lake  tena  linaproposiwa  na  rais  lakini

linapitishwa kwenye bunge ndio bunge inaidhinisha. Tena huyo public defender  tumesema wanakenay amabo itadhibitishwa ya

kwamba kweli hawawezi kuleta makesi yao, hawawezi kuendeleza makesi yao,  huyo ndio atakuwa nauwezo wa kuanzishia na

kumalizia hao wanakenya makesi.  Lakni sio  wanakenya  wote  ni  wale  ambao  imedhibitishwa  ya  kwamba  hawajiweji  kifedha

kuanzisha makesi yao.  Tena tumesema ya kwamba  kutoka  kwa  National  budge,  kutokuwa  kukitegewa  pesa  Fulani  ambazo

zitapewa hiyo ofisi ya public defender,  ndio hiyo ofisi iweze kuendeleza kazi yake.  Kwa hivyohayo ni mambo ya the judiciary,

mambo ya majaji na mambo ya legal system ambayo tutakuwa nayo.

Sasa  nataka  niende  katika  chapter  ni  ile  sasa  ya  kumi  na  moja  ambayo  inahusu  ardhi,  chapter  eleven,  ambayo  iko  kwenye

ukurasa tunaanza kutoka ukurasa ni wa ishirini na nane ibara ni ya mia mbili thelathini na mbili, article number 232.  La kwanza

tunasema hivi, tunapendekeza hivi kuhusu ardhi;  hivi sasa  kisheria tunasema kwamba ardhi yote ni mali ya nani? Ni mali  yako

kwa sababu uko natitle ama mali kikatiba ni mali ya nani? Ni maly ya serikali, the state.

Sasa tunasema ya kwamba tumependekeza mali iwe ama ardhi iwe ni mali ya mwnanchi. Ardhi iwe ni mali yetu kama wananchi

ama raia wa nchi ya Kenya.  Ndipo hapo tukasema ya kwamba hivi sasa  tunajua  kwamba  kuna  watu  ambao  ni  wenye  ardhi

lakini  sio  raia  wa  Kenya.  Na  wengine  kama  ukienda  kule  Mombasa  na  hata  huku  Central  kuna  hayo  mambo  utasikia  ya

kwamba wamepewa lease hold ya miaka mia tisa tisaini na tisa,  yaani miaka  elfu  moja.  Huyo  mtu  ambaye  si  raia  wa  Kenya

ashike hiyo ardhi miaka elfu moja.
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Tumependekeza katika hii draft  ambayo tuko nayo ya kwamba mtu amaye si raia wa Kenya atakuwa na uwezo wa kuwa na

ardhi  lakini  hiyo  ardhi  ataishikilia  tu  kwa  miaka  tisini  na  tisa.  Miaka  tisini  na  tisa  ikiihsa  tunamuambia  ahsante  umetusaidia,

haujatusaidia anarudi kwao.  Tulisikia asubuhi kuna wenye walipendekeza kutoka huku Gichugu ya kwamba hiyo miaka iwe ni

kumi na tano. Na tuliketi pamoja na mapendekezo ya nchi yote na tukafikiria tutaweka hiyo miaka wapi? Tukaona ya kwamba

ukiweka  miaka  kumi  na  tano  na  kuna  yule  ambaye  ni  foreign  investor.  Mtu  ambaye  ni  tajiri  anaweza  kuleta  kampuni  yake

Kenya ajenge kiwanda, wanakenya waweze kupata kazi tuweze kuendelea na kadhalika.  Ukimwambia ni miaka kumi na tano,

atakuja huku? Hapana,  ataenda Uganda ama Tanzania, kwa hivyo huwezi  kuweka  miaka  ambayo  ni  chache  sana  lakini  tena

hatutaki  kuwapatia  miaka  elfu  moja.  Ndipo  hapo  tukasema  katikati  tuseme  maiaka  tisini  na  tisa  lakini  ikiisha  ardhi  inarudi

kwako mwanakenya raia wa Kenya ndie mwenye ardhi.

Pia tukasema ya kwamba serikali tumeipatia jukumu ya kubuni sheria na kutoa reporti  kila mwaka ya kuonyesha ya  kwamba

wanapatia wamakenya haki ya kupata  ardhi,  ili  tunaita  kwa  kingereza  equitable  destribution  of  land.  Ndio  isiwe  ya  kwamba

wanakenya wengine wanaendelea kuwa katika hali ambayo hawana shamba na wengine wanaendelea kuwa na  acre  sijui  elfu

ngapi. Kwa hivyo kila mwaka serikali itakuwa na juhudi ya kuonyesha kwamba kila mwanakenya anaendelea kuwa na haki ya

kupata ardhi ambayo ni haki sawa na mkenya mwenzake.  Tena kwa sababu ya mambo mengi ambayo tuliyasikia juu ya ardhi.

Wanakenya wengi walilalamika, wakasema ooh mimi nina hili na lile na lile pengine nilinyang’anywa shamba langu, pengine hili

lilifanyika, tukasema tunaweza kuwasaidia wanakenya na ndipo tukapendekeza ya kwamba kuwe na ile ambayo,  tume ambayo

itakuwa ikiitwa National Land Commision.

Na kazi ya National Land Commision itakuwa ni hii; mtu ambaye atakuwa na shida yoyote ya shamba iwe ni title hujapewa, iwe

mtu amekupokonya  ardhi  yako,  basi  utakuwa  na  uwezo  wa  kukimbia  kwa  hiyo  tume  ambayo  ni  ya  ardhi,  National  Lands

Commision na kutoa shida zako na hilo jambo litatatuliwa. Hiyo tume ya ardhi,  lands commission, na tume zingine zote ambazo

nitazitaja, ni  tume ambazo tunapendekeza ziundwe zikiwa huru, zimejisimamia zenyewe. Yaani zisiwe na  uhusiano  na  sehemu

yoyote ya serikali ama bunge ama majaji, ziwe zimejisimamia. Kwa hivyo majina ya wanataume wa hizo tume, yakiteuliwa ama

yaki-proposiwa na rais tumesema yapitishwe kwenye bunge. Ndio bunge itowe idhini hao watu wawe ndio wana tume.

Sasa  nitaenda kwenye sehemu ya chapter  ya kumi na tatu,  chapter  ya kumi na  tatu  ambayo  ingihusishsa  na  mambo  ya  pesa.

Nadhani tuna pesa ambazo tunajua ni pesa ambazo tunajua ni pesa zetu tukiwa taifa la Kenya. Sasa vile ambavyo tnataka kujua

ni vile ambavyo hizo pesa  zitatumiwa nchini kwetu na jinsi ambazo tutajaribu kuzilinda kikatiba.  Nafikiria tuko kwenye kurasa

sasa ni ya thelathini, page number 30. Jambo la kwanza ambalo tunsema kuhusu pesa  ni hili:- ya kwamba tulisema y akwamba

serikai tumeipeleka mpaka kwa district, kiini cha serikali ni district. Kwa hivyo pesa za serekali zikija ziwe zinagawanywa lazima

zigawanywe  sawa  kutoka  kwa  district  moja  hadi  ingine.  Ndio  tusiwe  na  district  ambayo  pengine  imewachwa  nyuma,  ingine

inaendelea na kadhalika. District zote ziweze kuendelea, pesa zigawanyew mpaka kwa kiini cha serikali.

Tena kwenye ibara y amia mbili arobaini na tisa,  tunaongea juu ya jambo muhimu ambayo ni pesa  tunadaiwa tukiwa wakenya.
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Hivi sasa tunasikia ya kwamba taifa la Kenya tuko na deni kubwa sana,  tumeomba pesa  kutoka kwa taifa zingine, ama kutoka

kwa organizations Fulani na tunadaiwa pesa  nyingi.  Hivi  majuzi  tumeambiwa  kila  mkenya  anadaiwa  pesa  ngapi?  Elfu  ishirini,

ndio twa tukalipa lile deni letu. Basi tunasema hivi, ya kwamba ikiwaserikali itataka  kuomba  pesa  either  kutoka  kwenye  nchi

yoyote  ama  kutoka  organization  yoyote  ya  kitaifa  basi  lazima  wapeleke  hilo  pendekezo  kwenye  bunge.  Ndio  bunge  ndio

itakuwa ikitoa idhini kama hizo pesa  zitaombwa ama hazitaombwa. Kwa hivyo pendekezo lolote la kuomba pesa  lazima lipitie

bungeni.

Tena hapo tumesema ya kwamba tunataka tuibuni ofisi mpya. Hivi sasa tuko na ofisi ya Auditor-General,  Auditor-General  kazi

yake ni hii; kila mwisho wa mwaka huwa anaangalia hesabu za serikali.  anaangalia pahali ambapo pengine pesa  zetu zilitumiwa

vibaya  ama  zilipotea  na  kadhalika  lakini  hapo  mambo  huwa  yashatendeka.  Sasa  tumesema  ya  kwamba  tunataka  officer

mwenye atakuwa akiangalia vile ambavyo pesa zinatumika siku moja hadi ingine na serikali.  Yule ambae tunamuita controller of

budget.  Kwa  hivyo  controller  of  budget  kazi  yake  itakuwa  ni  kuangalia  vile  ambavyo  serikali  inatumia  pesa  leo,  kesho  na

kadhalika.  Halafu  hapo  mwisho  wa  mwaka  basi  yule  Auditor  –  General  naye  anakuja  na  angalia  accounts  ama  hesabu  za

serikali vile ambavyo wametumia pesa. Naye yule controller of budget  na pia yule auditor general,  tumependekeza ya kwamba

awe afisa ambae ni huru kabisa hana uhusiano na serikali ama bunge ama majaji, yuko huru kabisa.  Na  pia jina lake limeteuliwa

na rais lakini linapitishwa kwenye bunge, ndio awe afisa ambae amejisimaia mwenyewe.

Kwa hivyo hivo ndivyo tumejaribu kwa njia moja na ingine kuzilinda pesa  zetu kama wana-kenay.  Sehemu ingine ya muhimu ni

ile ya public service. Wanakenya wengi walitoa malalamishi eti sijui walienda kutafutia iwe ni I.D,  iwe ni passport  ama walienda

kutafutia pension ama walienda kutafutia title, afisa Fulani akasema hili na lile, mwingine akasema toa kitu kikubwa na sijui nini

na nini. Sasa  tukasema ya kwamba tunataka tuwe  na  Public  service  ambayo  ina  malengo  Fulani  na  ukiangalia  ibara  ya  258,

tmeziweka hapo lengo za public service. Public service ambayo iko na professional ethics,  watu ambao wameajiriwa, wantaka

kukusaidia  na  kukuhudumia  ikiwa  mwanakenya.  Public  service  ambayo  wale  ambao  wameajiriwa  wamehitimu,  wamesoma

mpaka wanaweza kukuhudumia katika hiyo ofisi na kadhalika.

Lakini  ndio  tuweze  tukayapata  hayo  malengo,  tumesema  ya  kwamba  ile  tume  ambayo  inaitwa  Public  Service  Commission

tumeibuni upya. Tunataka iwe ni tume ambayo pia imejisimamia yenyewe na wale ambao wataketi  kwenye hiyo tume ya Public

Service,  ambayo ndio huwa inawaajiri public servants for employment ambayo ndio huwaondoa public  servants  wakishindwa

kazi,  siciplinary  cases  na  kadhalika  hiyo  tume  tunataka  iwe  ni  huru  wenye  wataketi  kwenye  hiyo  tume  wanateuliwa  na  rais.

Majina tena yanapitishwa kwenya bunge. Kwa hivyo hiyo ndiyo public service commission ambayo tunai-propose.

Mambo mengine ya muhimu ni yale ya police.  Wanakenya wengi waliongea juu ya plice force na  wakasema  haya  na  yale  na

mengine ambayo huwa wameona ama wameyashuhudia. La kwana tumesema  hivi;  hivi  sas  jina  ambalo  tunalitumia  kutambua

polisi kwa kingereza huwa tunasema the Kenya Police Force, yaani kutumia nguvu, force. Sasa tunapendekeza ya kwamba hilo

jina tulibadilishe tuwe tukiwaita the Kenya Police Service, utumishi kwa wote yaani kutoa hudumu kwa wanakenya,  the Kenya
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Police Service. Tena tukasema tumeweka malengo mbali mbali ambayo yatafawa na polisi na sheria ambazo tuko nazo sasa  za

polisi lazima zirekebishwe ndio zifuate malengo ambao tumeyaweka kikatiba ya afisa wa polisi.

Jambo lingine, yule ambae ni mkubwa  wa  the  Kenya  Police  Servie  ambae  tutamuita  the  Commissioner  of  the  Kenya  Police

Service,  tumependekeza  ya  kwamba  la  kwanza  atateuliwa  na  rais  lakini  jina  lake  linapitishwa  kwenye  bunge  ndio  bunge

inahidhinisha.  La  pili  hayo  commissioner  tumependekeza  ya  kwamba  awe  amefanya  kazi  katika  Kenya  Polcie  Service  kwa

miaka isiyopungukia kumi, kwa hivyo awe na experince amefanya kazi kwenye Kenya Police Service.  La tatu tumependekeza

ya kwamba huyo police commissioner,  commissioner wa Kenya Police Service awe amesoma mpaka akafikisha kiwango cha

degee.  Na  hatusemi ni gani  ama  gani  lakini  awe  amepata  degree.  Tena  tukasema  ya  kwamba  huyo  commissioner  waKenya

Police  Service  atafanya  kazi  wa  miaka  kumi  tu,  miaka  kumi  ikiisha  anaondoka  ofisini  tunachaguliwa  mwingine.  Kwa  hivyo

miaka yake ya kufanya kazi itakuwa ni kumi na haitapitisha miaka kumi.

Mutanipatia maoni yenyu baadaye. Ofisi ingine ama sehemu ingine ya public serce ni ile ya prison,  magereza,  hivi sasa  tunayaita

magereza.  Eti  tunawatupa  watu  huko,  tunawasahau  wanafungiwa  huko  ndani.  Sasa  tumesema  ya  kwamba  magereza  yetu

tunataka  yawe  ni  magereza  ya  kuwabadilisha  watu,  kujaribu  kurekebisha  tabia  za  watu.  Ndio  tukasema  ya  kwamba  hiyo

session ya prisons tunataka iwe ikiitwa the Kenya Correctional  Services.  Yaani kujaribu kubadilisha tabia za watu.  Tena  yule

ambae atakuwa ni  director  wa  correctional  service  pia  atakua  akiteuliwa  na  rais  lakini  jina  linapitishwa  kwenye  bunge,  ndio

bunge linatoa idhini kama wanataka awe ndie director. 

Sehemu ingine ni chapter  ya kumi na tano,  chaper  15 ambayo iko kwa kurasa ya thelathini na tatu,  page 33.  Hapo tunaongea

juu  ya  the  defence  forces.  Katika  defence  forces  ile  ambayo  sasa  tunaitambua  kama  armed  forces,  hapo  hatubadilishi  jina

tunasema  wawe  wakiitwa  defence  force,  kwa  sababu  kai  yao  ni  kutulinda  sisi  wakenya  ikiwa  kuna  yule  ambae  atajaribu

kututaza,  kwa  hivyo  hao  ni  defence  forces.  Lakni  tukasema  kazi  yao  ama  katika  hiyo  sehemu  tukasema  ya  kwmba

tulivyoambiwa hapo asubihi, tumesema kuwe na ile itaitwa  National  Security  Council  na  pia  kuwe  na  defence  council.  Watu

ambao wataketi pamoja na rais ikiwa kutakuwa na swala lolote ambalo linahusu majeshi.  Kwa mfano ikiwa kuna swala kama

tutayatuma majeshi yetu yaende nchi jirani kusaidia kule  ambapo  tunasikia  kuna  shida  ama  tutawaacha  hapa  wasaidie  katika

sehemu  Fulani  hayo  maswala  sasa  hayatakuwa  yakiwa  decided  na  ofisi  tu  moja,  yatakuwa  yakipelekwa  kwenye  National

Security Council, na yanajadiliwa hapo na wanatoa proposala wakiwa pamoja.

Sehemu  ingine  ni  ya  karibi  ya  mwisho  lakini  ambayo  ni  ya  muhimu sana,  chapter  ya  kumi  na  saba  hapo  tunatambua  tume

ambazo tunazibuni kulingana na maoni ya wanakenya. Chapter seventee, kurasa sasa ni la thelathini na nne, thelthini na tano,  34,

&  35,  hapo  tunasema  ya  kwamba  hizo  tume  kumbuka  tumesema  ni  tume  ambazo  zimejisimamia  yenyewe,  ziko  totally

independent kutoka sehemu yoyote.  Tume ya kwanza ambayo ni ya muhimu sana kwako kama mwana-Kenya ni  ile  ambayo

tunaitwa Commission of Human Rights and Adminstrative Justice.  Hiyo ni tume ya haki zako,  wewe kama  mwanakenyaikiwa

haki yako yoyote itapokonywa utakuwa na haki ya kukimbia kwenye hiyo tume ya haki zako na kutoa malalamishi yako.  Kwa
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mfano ikiw  ahujapewa  kitambulisho  kwa  sababu  ambazo  hazieleweki,  passport  ama  nini  basi  utakuwa  na  haki  ya  kukimbia

kwenye hiyo tume ambayo  ni  ya  haki  yako.  Hiyo  tume  itakuwa  na  branches  mpaka  kwa  district  level,  ndio  uweze  kwenda

kutoa  malalamishi  yako  kwenye  hiyo  tume.  Na  ukitoa  malalamishi  investigation  inafanywa,  ikionekana  kuna  mtu  anahitaji

kushtakiwa jina inapelekwa kwa director wa public prosecutions na huyo mtu anashtakiwa.

Tume ingine ambayo ni ya muhimu ni ile ambayo tunaita Ethics and Integrity Commission. Hiyo tume maana yetu ya kuibuni ni

hii  kwa  sababu  wanakenya  wengi  walisema  ya  kwamba  wanataka  viongozi,  rais,  mawaziri,  wnabunge  nakadhalika  ambao

wanaendesha kazi yao kwa njia Fulani. Ndio tukasema ya kwamba hiyo Ethics and Integrity Commision itakuwa na kazi mara

mbili. Ya kwanza ikiwa wewemwanakenya umeona kiongozi yoyote ambae amefanya jambo ambalo si lakisheri aama kikatiba

basi utakuwa  na  haki  ya  kukimbia  kwenye  ile  Ethics  Commision  na  utoe  malalamishi  yako.  Iwe  ni  rais  wa  jamuhuri,  iwe  ni

mawaziri, iwe ni wanabunge,  iwe  ni  wakubwa  wa  tume  ambazo  tumeziunda  utakuwa  na  haki  ya  kukibia  na  useme  kiongozi

Fulani ametenda jambo Fulani nasi la kisheria si la kikatiba, kazi ya kswanza.

Kwazi  ya  pili  ambayo  tumeipaia  hiyo  tume  ni  hii;  kila  kiongozi  wa  kutoka  Deputy  Secretary  na  zaidi  yaani  awe  ni  deptu

secretary,  permanent  secretary  awe  ni  wazri,  minister,  ae  ni  naibu  wa  waziri,  awe  ni  mwanabung,eawe  ni  rais  am  waziri

mkuu,huyo kiongozi akieuliwa, kabla hajakula kiyapo atahitajiwa aende kwenye hiyo commission, hiyo tume ya Ethics na atoe

orodha ya mali yake,  kwa kingereza tunaema declaration of wealth.  Kwa hivyo kila kiongozi anaenda,  anatoa orodha ya mali

yake ndio tukaweze kujua wananchi kama ni ofisi kama president ametoa orodha,  tumejua mali yake pengine ana nyumba tano

alinunua kwa jinsi hii. Kama ni yule mwanabunge, kamani yule waziri, kama ni yoyote anatoa orodha ya mali yake,  declaration

of wealth. Na kila miaka mine ikipita, huyo kiongozi ikiwa bado  yuko kwenye ofisi anarudi tena,  anasema miaka mine imepita

katika hiyo miakaminne nimepata mali kiasi fulni na hapa ndio nilitoa hiyo mali.

Tena tumesema sio mali yake pekee yake ni mali yake na ya bibi yake ama bwana yake na watoto  wake ambao hawajaolewa,

kwa sababu ninawezakukuambia sina mali lakini ukiangalia bwanangu, nimeiweka yote kule.  Kwa hivyo lazima tupate  orodha

yako,  ya bibi ama bwana yako na  ya  watoto  wako  ambao  hawajaolewa.  Kuwa  kiongozi  ni  jambo  gumu sana!  (claps)  tena

tunasema ya kwamba pia tumependekeza kuwe na salares  commission. Tume ambayo itakuwa ikiangalia mishahara, tukasema

ya kwamba hiyo tume itakuwa ikiangalia mishahara, ni tume ambayo ni huru, itakuwa ikiangalia mishara ya kila afisa wa public,

kuanzia rais,  waziri mkuu, mawaziri, wabunge,  ofisa ambaye anafanya kazi kwenye wizara yoyote awe ni karani kwenye  hiyo

wizara awe ni secretary, mishahara itakuwa inaangaliwa na hiyo tume ya kuangalia mishahara. 

Tena  tukaangalia  nchi  jirani  kwa  mfano  Nigeria,  papu  wa  NewGuniea  wako  na  tume  kama  hiyo  lakini  hiyo  tume  huwa

tuinaangalia  mishahara,  haiyangalii  mambo  ya  benefits  na  pension  lakini  wanakenya  wengi  walitoa  malalamishi  tulipokuwa

tukichukuwa  maoni  wakasema  pension,  pension,  pension.  Sasa  ndio  tukasema  hiyo  tume  itakuwa  na  uwezo  wa  kuangalia

mishahara, kuangalia benefits ama marupurupu menginena pia kuangalia pension.  Yaani ndio itakuwa na uwezo wa kusema ya

kwamba afisa Fulani atakuwa akipewa pension kiasi Fulani, benefis kiasi Fulani na mshahara kiasi Fulani. Kwa hivyo hiyo ndio
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tume ya mishahara ambayo ni huru inaangalia mishahara kutoka kwa president,  prime – minister, wanabunge mpaka kwa wale

ambao wanafanya kazi kwenye ofisi za public.

Tena tumependekeza kuwe na tume ambayo hivi sasa  tunaitwambua Teachers  Service Commission, imeundwa chini ya sheria

yabunge ambayo ni Teachers Service Commision Act, sasa kulingana na maoni tumesema pia iwe tume ya kikatiba.  Sababu ni

hii,  kwa  sababu  sasa  itakuwa  ni  tume  huru,  haitakuwa  na  uhusiano  na  wizara  yoyote  kama  ilivyo  itakuwa  ni  tume  huru

imejisimamia, inaangaliwa masilahi ya walimu; kuajiriwa kwa walimu, kutolwewa kazi posting na kadhalika.

Tume ya mwisho ambayo ni muhimu sana pia ni  ile  ambayo  tumependekeza  iitwe;  Constitution  Commision,  tume  ya  Katiba.

Umuhimu wa hiyo Katiba ni hii, tumetoa mapendekezo mengi sana katika hii draft  ambayo tuko nayo.  Mengine tumeyataja leo,

mengine  hatujayataja,  lakini  hayo  mapendekezo,  ni  nani  ambaye  atahakikisha  ya  kwamba  hatutatengeneza  hii  Katiba  sisi

wananchi  iwekwe  kwa  shelf  na  ishaulike.  Nani  atahakikisha  ya  kwamba  yale  ambayo  yameahidiwa  hapa  yote  yatafanywa.

Ndipo  tukasema  ya  kambatumependekeza  kuwe  na  constitution  commission  ambayo  tumeipatia  maika  mitatu,  baada  ya  hii

Katiba  kuwa  ndio  sheria  itakuwa  namiaka  miatatu  ya  kuhakikisha  ya  kwamba  kila  jambao  ambalo  tumewahidi  wanakenya

limetendewa. Kama ni ile commission ya haki zako,  commission on human rights lazima iwe imebuniwa, kama ni jambo lolote

liwe limefanywa. Kwa hivyo, hivyo ndio tume ya Katiba.

Jambo la mwisho ambalo nitaligusia ni lile la kubadilisha katiba.  Wale ambao wameiona katiba ambayo tulikuwa  nayo  wakati

wa uhuru, wakati  wa independence na ile ambayo tunaendelea kutumia sasa,  imerekebishwa, ile  ambayo  tulipewa  wakati  wa

independence 1963, imerekebeishwa mara nyingi sana mpaka ukiangalia sas  huwezi kusema ina uhusiano na ile ya 1963.  Sasa

wanakenya waliuliza je tukitengeneza hii Katiba yetu, itaenda ibadilishwe na bunge tena ndio tuwe tumefanya kazi ya bure,  la!

Tumejaribu kuzilinda sehemu zote za Katiba yetu na Katiba mambo ya kubadilisha Katiba, ya kwanza tumetambua ya kwamba

kuna sehemu za katiba ambazo ni za muhimu zaidi. Na  hizo  sehemu  tumesema  ya  kwamba  hakuna  mtu  ambaye  atakuwa  na

uwezo wa kuzibadilisha ila mwananchi, ambae aliunda katiba.

Sehemu hizo ni kama gani? Ni kama zile sehemu ambazo  zinatambau  nchi  ya  Kenya,  sehemu  ambazo  zinatambua  haki  zako

kama Mkenya,  sehemu ambazo zinatambua uraia wa Kenya,  nani anweza kuwa raia na kadhalika.  Mtu  akipenda  kubadilisha

hizo sehemu lazima arudi kwako kama mwananchi akuulize je,  anataka ibadilishwe, unatakaje.  Jtukuelimishe kwanza kama vile

tumewaita  leo,  muelimishwe,  muelezwe  bmbona  inabadilishwa,  ikibadilishwa  itakuwaje  ndio  halafu  mpge  kura  amabyo  kwa

kingereza tuaita reverundum. Ndio museme kama mnataka ibadilishwe ama isbadilishwe. Tena tumeseam ya kwambay sehemu

zile zingine ambazo zinaweza kubadilshwa na bunge, tumesema ya kwamba motion yoyote….

………Tumesema ya kwamba motion yoyote ikipelekwa kwenye bunge eti tubadilishe sehemu yoyote,  basi  itasomwa kwanza

katika  ile  nyumba  ya  chini,  inapekekwa  kwenye  nyumba  ya  chini  inasomwa  mara  ya  kwanza,  ikisomwa  mara  ya  pili  kura

zinachukuliwa  ikiwa  asili  mia  65  ya  wabunge  wa  nyumba  ya  chini  watakubali  iendelee  inaendelea  inasomwa  mara  ya  tatu.
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Ikisomwa mara ya tatu tena wanapiga kura asili mia 66 tena wakisema ibadilishwe inaendelea.   Inaendela kwenye nyumba ya

juu,  inasomwa  mara  ya  kwanza,  mara  ya  pili  ni  kura  tena,  amra  ya  tatu  kura  tena  ndio  hapo  sasa  wanasema  inaweza

kubadilishwa.   Kwa  hivyo  tumesema  ya  kwamba  njia  ya  kubadilisha  sehemu  yoyote  ya  katiba  hata  ikiwa  itapitia  bungeni,

tumejaribu kuona ya kwamba tumeweka iwe ngumu zaidi kuliko vile ilivyo sasa.   Hivi sasa  inapekelwa bungeni, inasomwa, asili

mia 66 wakikubali, basi inabadilishwa.  Tena hapo tumesema pawe pagumu kwa sababu katiba ni ya wanakenya.

Na  tena  kwengine  tukasema  kukipendekezwa  kubadilishwa  wanakenya  ndio  watapiga  kura  kusema  kama  wanataka

kubadilishwe ama kusibadilishwe.  Kwa hivyo nafikiria nitakomea hapo,  ahsanteni mmekuwa watulivu, tumesikiza na nimesema

leo  sio  siku  yangu  ni  siku  yenu  nyinyi  wakenya.   Kwa  hivyosasa  itakuwa  ni  muda  wenu  mtaweza  kutueleza  pahali  ambapo

mmeona  hapo  tunaweza  kubadilisha,  tafadhali  mtuambie.   Mahali  ambapo  mnaona  hapa  pamekuridhisha  pia  tueleza  ndio

tupaweke right pahali ambapo mnaona tulisahau, na inawezekana tulisahau sisi ni binadamu pia pia mtatueleza.  Kwa hivyo sasa

ni wakati wenu nitamrudishia district Bi-co-ordinator, Bi-Merely ndiyo ataendelea kutoka hapa, ahsanteni sana (claps)

D. C. Mercy  Njoka:  Ahsante sana.  Ngwaria  na gukuyu  ndiui  kana  kwina  mundu  utaraigua  gikuyu  guku.  Ngaria  na

gikuyu  nigetha  tuiguane.  Na  nigetha  ndimube  ona  inyui  nafasi  ya  kwiaria,  uria  mundu  ekwenda.  Ni  tondu  ithui

ithuothe turi aba turi no uria nitwaririe tondu ndekubota kugweta maritwa mamwe na gikuyu.  Ona kuu  kungu  kuothe,

arathomithagia na githweri. Tumwitikirie tu,  atuthomithie  na kithweri.  Kuoguo  ngu-hope  aria  matekunyitaga,  kumwe

na  kumwe  nitukuga  sorry  muno.  No  ni-tuku-hope  kuria  kwingi  nimwanyita  tondu  kithweri  ti  kingi  muno.Kwogwo

ibinda-ini  riri,  nitugucokia  ngatho,  kuri  ucu  watuthomithia  na  ngu-hope  ona  aria  muima  na  kuu  thutha  nimaigua

wega.  Nituranyitanira?   Okay  sawa  sawa.  Kuoguo  ibinda  riri  nitukube  mabinda  ma  kuria  ciuria  na  gucekerio.  Na

turioyaga  ciuria  kuma  ithano,  ithathatu,  mugwanja,  uguo  halafu  tukabe  mwarimu  kabinda  agacokia  ciuria.  Harafu

nigu tuthii  na mbere,  na ningumuria  please  wona  ndakube  ibinda  ria  kuria  kiuria,  woya  kabinda  karia  kanini  muno

ungibota. Ni tondu turi aingi muno thiini wa hall ino, na nogukoruo o mundu ni andu aingi muno marenda kuria ciuria.

Kuoguo reke tuge  ndukoye  makiria  ya ndagika  imwe.  Please  akorua  wi  na kiuria,  kiandike  bandu  nigetha  woka  aba,

uke  direct  gwi  kiuria,  na  ndugacokere  maundu  maingi.  Na  waigua  ciuria  kiria  ukwendaga  kuuria  nikiorio,  please

ugathii  gwi  kiuria  kingi,  nigetha  tubote  gwika  ati...Kwoguo  no  ukorow  na  kiuria,  kana  ukoruo  na  undu  urenda

kuongerera  kana  urenda  kurutaruta.  Maundu  acio  mothe,  nimetikirie.  Na  ibinda  riri  onatukioyaga  ciuria,  niturenda

ku- recognise pleaisure ya Area M.P. Hon. Martha Karua. Niturakena ni tondu wa guka gwake, na nituramwira karibu

sana e giikaroini giki. Kuoguo ngwambiriria kuoya ciuria na tukwambiriria ......niwe ugukoruo wi  wa mbere  alafu  aria

angi  othe  marenda  kuoya  nigetha  tukorwo  u  wakeri,  wakathatu,  wakana,  wagatano,  wagatandatu,  wamugwanja,

wakanana, wakenda, waikumi. Acio ikumi first round. Halafu tuthii round iyo inyi, nani tondu  wa recording,  nimurona

niturarecord  maundu  maria  mothe  turaria  thiini  wa gikaro  giki.  Wona  twakube  kamweke  ga  kwaria  please  ukamba

ugatwira maritwa maku nigetha mathii in the reocrd.  Okay bwana chairman.

Jeremiah Gateri:  Ritwa riakwa ni .....  Jina langu ni Jeremiah Gateri, Chairman wa Kirinyaga County Council.  (Whispers).   Jina
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langu  ni  Jeremiah  Gateri,  Chairman  wa  Kirinyaga  County  Council.   Maswali  yangu  itakuwa  namna  hii.   Mimi  kwanza  ni

kushukuru team ya commission ya Ghai kwa mambo mengi ambayo tulisema iko kwa ile draft.  Na ni kutaja  tu mahali nimesikia

kama ingerekebishwa kidogo.   Kwanza  mimi siungi  mkono  ministers  kutolewa  nje  ya  wabunge  kwa  sababu  tuna  ma  –  P.S

ambao  wataandikwa  na  serekali  ambao  ni  wataalamu  watakuwa  kwa  ministries.   Kwa  hivyo  tutakuwa  tumefanya  makosa

kuwachia ministries zote ziendeshwe na watu wa aina moja, technocrate.  Hiyo ni moja.  

Jengine; siku sikia mkisema term ya President  ni ile mbili tulikuwa tunajua au  yataendelea  namna  gani.   Siku  sikia  ukituambia

hapo.  Ninataka kuona iwe tu ile mbili akimaliza anaondoka kabisa.

Ya tatu; hii age ya ma-judge, kuwapatia 65 ni umri mdogo kwa sababu wengine ma-judge wale wazuri zaidi wanakuwa na umri

kama 70.  Ningetaka waliwe hapo 70 ili wawe wanatokea hapo.  

Ile ingine; katika ile district  devolution, ile mnasema, district  council hamukueleza zaidi ya kwamba mnasema watakuwa 20 na

23 …………na 30,  lakini hapo hamukueleza watakuwa wakitoka kwa location, mnasema watachaguliwa kwa district  namna

gani?  Ni watu wa kirinyaga tu akisimama hapa atapigiwa turn, wote wa 200 kutoka  kwa  district  au  ni  chairman  mwenyewe

atatoka huko?  Tunataka hapo iwe waziwazi, isemekane location itatoa watu wa kuenda kwa district council au pale pengine  ni

lazima hii district administrator ninamuona kama tutakuwa tunamrudisha yule district  commissioner.   Kwa hivyo lazima tuwe na

political head na atakuwe ndiye chairperson na mayor katika municipality.

Ile ingine; ninataka ile mambo ya nomination ya wale mumeongeza, watu 90, hawa ni watu wengi zaidi.  Ukilinganisha tunakuwa

na bunge mbili.  Kwa nini muongeze watu 90?  Kwa hivyo mimi nataka wapunguzwe kwa sababu tuna bunge mbili, hakuna haja

ya kuongeza wale.

Sasa nikiingilia mambo ya land; nataka pia mueleze, kwa sababu mmesema land ni community, isiwe ni community bila kusema

district mahali watu wale wametoka.   Sababu watu wengine wakija wavamie hapo kutoka mahali fulani, tukisema ni wakenya,

sasa itakuwa ni wao.  Lakini lazima ijulikane ndio ni wa Kirinyaga, ndio ni wa community lakini ni wa community wa Kirinyaga.

Isiwadiwe namna hiyo kwa sababu italeta mgogoro.

Na pia hizi hamukuambia councils ni nani atakuwa overseer  tukichagua location na tukichagua village ni nani ataona itakakuwa

ina chaguliwa na ni wakati gani.  Mimi naonelea hiyo kazi ingekuwa ya district  council ichaguane na ipeleke mambo yaho.  Na

hayo ndio nilikuwa tu nataka mfafanue.

D. C. Mercy Njoka:  Okey thank you very much mundu wa keri,  o uria  ndimubeire  numba  mugokaga  immediatly  wona

ucio arikia, ugakurwo niukinyite aba uwa keri.
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Evan Munene:  Mimi nauliza kuhusu elimu

D.C. Mercy Njoka:  Jina lako?

Evan Munene: Jina langu ni Evans Munene

D. C. Mercy Njoka: (Not claer)

Evans Munene:  Nauliza kama  elimu  itakuwa  ya  bure  na  ya  lazima  shule  za  kibinafsi  zitaisha  ama  zitakuweko?   Na  kama

zitakuweko elimu itakuwa na usawa ama kutakuwa na ya juu na ingine ya chini?

D. C. Mercy Njoka:   Okay, wa tatu Ahsante sana

Peter Njue:  Hamjambo

Audience:  Hatujambo

Peter Njue:  Jina langu ni Peter  Njue Githeri,  a retired social worker  but now a businessman at  Kianyaga.   Swali langu hapa,

mumetueleza hali ya kuchagunana kutoka sub-location unapata watu,  location unapata mtu mpaka district.   Iko tofauti gani ya

hao watu watachaguliwa na councillor ambaye mtachagua?  Hiyo niambiwe.  Tena,  wale watakuwa administrator,  wale ambao

watakuwa administrators katika hizo groups, masomo yao itakuwa kiasi gani?  Hiyo ni ingine ambayo tutaweza kuambiwa hiyo

ingine,  nimesikia  kama  tutarudi  kwa  ile  mambo  ya  kupatia  president  ukubwa  wote  wa  kuchagua  kama  public  defender,

kuchagua kama police commissioner,  kuchagua kama prison’s  commander  ama  mtu  mwengine  kama  hakuna  na  commission

ambayo  itakuwa  ikiketi  chini,  ambayo  inachagua  watu  wawili  ama  watatu,  wanapelekea  president,  eti,  “kama  hawa  watatu

watafaa kwako, unaweza kuweka”,    si atakuwa na hiyo mtindo wa kuchagua watu wa kwao ama watu ambao anapendelea?

Kwa  hivyo  ningetaka  commission  ikubali  ya  kwamba  president  ingawaje  ndiye  kubwa  lakini  awe  akipatiwa  majina  matatu

amamajina  nne  ya  wale  watu  wanaweza  kuwa  defender,  wanaweza  kuwa  police  commissioner,  lakini  asikoke  tu  nyumbani

apatie watu wa kwao ama watu ambao anapenda.  Hiyo mfikirie sana.

Ile ingine, nimesikia mumetaja hali ya disabled people, watu ambao hawajiwezi kidogo.  Mumesema ndio wanaweza kujengewa

manyumba  na  gari  za  kuendea  kwa  gorofa  na  wheel  chair.   Lakini  sikusikia  hata  pahali  moja  ambayo  mumesema  awekwe

katika  zile  groups  ambao  watakuwa  wakitetea  Kenya.   For  example  katika  hizi  groups  za  kutoka  sub-location  na  location

mumesema  mwanaume  mmoja  na  mwanamke  mmoja.   Nani  atakuwa  akitetea  disabled  katika  zile  gorups  na  hakuna  pahali

mumemweka yeye?  Nimetembelea nani kama ya Uganda na nikakutoana na watu disabled  ambao  wanaenda  bunge  kutetea

wanawake, disabled women, hapa hawakuweka.  Watu disabled katika wale hawaoni,  hawakuweka mnasema eti mtawapatia
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vitabu.  Watatetewa na nani na hukuna mtu mumeweka huko ndani?  Kwa  hivyo  ningefikiria  commission  ikubali  ya  kwamba

ama  iende  ifikirie  wale  disabled  people,  kama  vile  mumeweka  viti  30  za  wanawake,  muweke  zingine  za  disabled.   Kama

mlisahau hapo mkubali ya kwamba iko watu disabled na ni wengi na hakuna mtu wa kuzungumza hali yao huko ndani.  Hiyo ni

nzuri.

Ministers - Naweza kukubali na chairman vile amesema, wale watakuwa ministers katika upper  house,  tena ningetaka mfikirie

sana.  Sasa tunachagua mtu wetu kwa nguzu yote kama vile tunachagua Martha hata mwaka huu tunaweza kumchagua tena,  ati

halafu awe na minister mwengine kutoka huko Gichugu aende awe  minister awe mkubwa kuliko Martha, hiyo ni nzuri?

Audience:  Hapana

Peter  Njue: Mbaya sana hiyo (laughter).   Tumempigania yeye usiku na mchana halafu mtu mwengine kwa sababu  amesoma,

amekuwa nini, ati ameenda upper house, amekuwa minister, aai (laughter).  Akitaka  vizuri, mpatie yeye P.S. ambaye amesoma

kabisa awe aki-advise bunge wetu lakini si kuweka ati upper house mtu ambaye amesoma, amekuwa mtu mkubwa sana mpaka

kuliko M.P. wetu yule tumechagua usiku na mchana hata kuliko nini sasa tunarudi pale pale hakuna kazi tulifanya kama watu wa

kuchagua kwa sababu tulichagua huyu lakini upper  house ambayo ndiyo ina watu wamesoma sana,  ambao wanaitwa technical

experts  ndio  wako  huko.   Na  wakisema  ‘no’  ni  ‘no’.   Hiyo  tufikirie  tena  sana.   Kwa  hivyo  sitaki  kukaa  sana  tuliambiwa

tuchukuwe dakika chache, hiyo ikifikiriwa na irudishwe vizuri nitasikia vizuri kidogo.  Ahasanteni sana.

D. C. Mercy Njoka:  Okay ahsante sana.  Mtu wa nne.

Joseph Mugo:  Jina langu ni Joseph Gari Mugo

D. C. Mercy Njoka : Ongeza sauti

Joseph Mugo:  Jina langu ni Joseph Gari Mugo, kutoka thumaito sub-location,  swali langu limehusu  sana  sana  juu  ya  sheria

sababu  sheria  imekalia  mtu  yeyote  ama  imefurahisha  yeyote.   Amendment  yake  ingepaswa  ikiwezekana,  ifanywe  baada  ya

miaka 5,  kuwe na delegates,  ikishika raia kama sisi tumeandikisha ili iangaliwe kama kuna mahali imetukalia ama  kuna  mahali

ingeweza, kuongezewa.  Hiyo ni swali moja ningetaka ipitishwe kwa sababu 5 ni mikubwa sana mtu akikaliwa.

Haya hiyo ya pili, ni kuona kuna shida nyingi imeingia ma nyumbani mwetu kuhusu watoto wale wamezaliwa na wasichana wetu.

  Nimeangalia tukaona wasichana wakipewa mtoto na vijana hakuna mtu ameangalia ule mtoto.   Kuwe na sheria huyo mtoto ni

wa  kijana  sio  mwanamke,  kijana  akachukue  alinde  mtoto  sababu  amesumbuka  sana,  sababu  kunawezekana  kuwa  hakuna

wazazi wa kulinda wasaidie watoto  kama wale.   Hiyo sheria si kusikia,  watoto  wakiangaliwa  wale  wamezaliwa  nje  ya  ndoa.

Hiyo nimeona ina maana sikuisikia kwa hapa.
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Ile ingine ni kujua mtu kama rais akichaguliwa anauwezo wote hata kama ameambiwa amepungukiwa na uwezo.  Kumepaswa

kuwe na korti nje ya Kenya, international court  rais akiwa ameharibu sana sana kwa nchi yake ata-defend himself sana.   Awe

amepekelwa korti ya international court sababu anauwezo sana.

Ya mwisho ni kuangalia hapa kuna maradi ya wananch tumeanzisha  kama  sitima  na  ni  miradi  imetufurahisha  na  tunaona  hata

power kama haingilii leo kuna wakati itaona imefungukiwa na pesa  ingilie miradi kama sitima hii tumeanzisha na miradi mengine

ile tumekubaliwa na serekali.  Hiyo iwekwe kwa sheria ile tuwe na uwezo wetu kushikilia mambo yetu kama rural areas.

Hata kuna ingine nimesahau ningeongezea sana kuna miradi ya development kama vile labda ile imechaguliwa na county council

kutengeneza mabarabara  mahosipitali, iwe iko chin ya raia.  Wakitoa mapendekezo hii barabara itengenezwe, madarasa  na nini

uwezo uleule uweko katika sheria hii ili pesa  ya serikali ititumwa hapa kirinyaga kuonekana ni raia imeangalia imefanya kazi ile

imefaa si kupea watu wakubwa ika tumiwa  vibaya.  Mimi namaliza mubarikiwe.

D. C. Mercy Njoka:  Okay, huyo mwengine,

Cosmus Kigumo:  Thank you for the commissioners coming today.   Mimi nitaongea kwa kimombo.  Swali langu, that  is  my

question is the establishment of the Constituencies as per the population (whispers).  My name is Cosmus Kigumo  Machai,  I’m

the  chairman  for  Ford  People,  Gichuu  and  my  question  is  based  on  the  establishment  of  the  Constituencies  as  per  the

population, that one I did not hear it mentioned because  in Kenya we have 210 constituences.   Kenya is developing and there

are some areas with 100,000 people and others like Gichugu about 50,000.  People of Gichugu feel cheated by the one’s who

are 100,000.   People  of 100,000  are  feeling cheated by the people  with 50,000  population.   So  that one  I  would  like  to  be

amended.

The other one is the distribution of the countries’ fund from the consolidated fund.  I  heard that it will be  distributed as  per  the

70 districts.  Some districts have very few people for example North Eastern province.  Again their production is very low, they

don’t have any agricultural production very law.  How come people of central  province can share the same money with people

of North Eastern province?  That one should be also looked at.

The other one is on the laws of Kenya section.   There is the word ‘African’  deleted  and  have  the  words  ‘Customary  Law’

because  if  I’m married  to  an  European,  the  Europeans  have  their  customs  and  the  Africans  have  their  customs.   So  the

European Customary Law and the African Customary Law should be married to get the consensus of a certain law.  So  that

word ‘African’ should be removed.

The other one is the national days.  The national days are said to be; Madaraka day, the other  one………………..
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D.C. Mercy Njoka:  Jamuhuri

Cosmus Kigumo:  Jamuhuri day

D. C. Mercy Njoka:  And katiba day.

Cosmus Kigumo:  And the other one katiba day.  In our preamble we have said we are God fearing people.  We have omitted

the Christian days.  90% of Kenya is made of Christians.   So  there I would like some Internaitonal days to be  adopted  to that

constitution draft.  For example, the Christmas day, Easter day, Eid Fitr day.  If we honour religion in our katiba.  (Applause)

The  other  one  is  on  the  area  of  our  country  Kenya.   We  have  measured  the  area  as  per  longitudes  and  latitudes.   In  the

schedule, I’m a geography teacher.  Therefore we have also to mention the areas  because  I have seen  latitudes omitted,  how

far does  the Kenya water  enter  into  the  international  waters?   Because  if  it  is  not  there  we  shall  get  some  problems  on  the

continental shelf waters.

The other one is on our air what limit of our air should the Kenyans enjoy?  Upto what level, what height?  (Laughter)  It has not

also been mentioned, because  we have defence here you might even shoot  an international plane if it is coming lowly on  your

air.  So  we also have to know what air should the limit of the Kenyan air,  in the constitution.  (Murmurs).   Therefore  I  don’t

want to continue.

Then the other one which I needed some clarification is, madam, what was making the lawyers of Kenya and the chief justice as

well?  There is a learned lady here,  our M.P.   And you as  well, what was making the lawyers of this country seem not to  be

part of us?  We would like to be highlighted so that we can know whether they ar part of us or they are allien or they are special

in this country.   With that little, thank you  members  who  have  come,  otherwise  the  constitution,  the  draft  is  good,  good  job

constitution.  (Claps)  You’ve done a good job.

D. C. Mercy Njoka:   Okay thank you, the sixth person.

Samuel Mugo :  Mimi nitatumia malugha yote tatu.

Audience:  Sama

Samuel Mugo:  Kikuyu, Kiswahili na Kiingereza

Auduence:   Hata sheng
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Samuel Mugo:  Kwa majina naitwa Samuel Mugo Kimotho, ninapigania kiti cha bunge cha Gichugu  on  Ford  People  ticket,

(Applause) Maswali yangu ni kama haya,  watu wengi huku kama vile tunajua hawajawahi  pata  kazi.   Kuna  walimu  akizeeka

akifikisha miaka 55 anapewa pension.  Je mtu ambaye hajawahi fanya kazi  na amefikisha miaka 55 na amekuwa aki-contribute

kwa economy hii ya Kenya atapewa nini?  (Applause) 

Two, Nimemangalia mambo ya health  wakati nimeangalia mambo ya health, hii statement inasema, No person may be refused

emergency  medical  treatment.   Hiyo  jina  ‘may’  iangaliwe  vizuri,  kwa  sababu  may  inasema  unaweza  katazwa  ama  unaweza

pe………………

Audience : Pewa

Samuel Mugo:  Now the work ‘emergency’ tungetaka kujua the unit of measurement of emergency.  (Laughter) Kwa sababu

mtu anaweza kuenda hospitali akitembea na akikaa hapo chini akufe.   (Murmurs)  Si lazima mtu awe ati wakati  ameanguka na

gari anamuaga damu hiyo ndiyo emergency.

Hiyo ingine ni mambo ya youth.  Tumesikia kut-nominatiwa watu nini .  In this country tunataka youth being represented.   Hao

watu  hawana  kazi  hao  watu  hawawezi  kuja  bungeni  kwa  sababu  ya  shida  zengine  hapa  na  pale.   Tunataka  pia  hao  tusikie

kutakuwa na mmoja ama wawili.

Audience:  (Murmurs)

Samuel Mugo:   Ya mwisho ni hii mambo ya upper  house na lower house.   Ninashindwa mbona nyinyi watu wa upper  house

mnataka kuenda kuongea mambo yenu, kwani mnaenda kuficha ficha siri huko?  Si iwe tu pamoja na watu wale wengine ili kila

mtu anasikia?  (Laughter)  Sasa  mimi hiyo naona iwe hiyo upper  house  lower  house,  kuwe  na  kama  tu  front  bench  na  back

bench kama ni hivyo Ahasante sana.

D. C. Mercy Njoka:  Okay, Ahsante.

Audience:  (murmurs)

Fredrick Nyagai: Can I be allowed to ask (not clear)?

D. C. Mercy Njoka:  (Not clear)
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Fredrick Nyaga:   Yes, I want just to ask at least (not clear)

D. C. Mercy Njoka: (Not clear)

Fredrick Nyaga:  Ndiroria atiriri, ninjaria na gikuyu, tondu mundu etiaga na miariyo ya mundu uria wake ekwi.......

D. C. Mercy Njoka: (Whispers)

Fredrick Nyaga:   Ritwa riakwa njitagwa  Fredrick Nyaga.  Just  a young politician however,  hello (laughter) okey ndiroria

atiriri,  Gatiba  ino-ri  ni  ithondeke.  Nithondeketwo  niundu  wa mundu  uria  etekwibota.  Ithii-ri,  tungithi  mbuge-ri,  andu

aria oogi muno ni 10%, makorwa ni 20%, 75% ni ithui. Tungibota kumenya uria tungi-create  jobs, who create  any kind

that may help generations iria iguka.  Tondu  aba bena  undu  umwe,  (not  clear)  Gatiba  ino.  Urimi  witu-ri,  gutibo  Gatiba

irabutania na urimi witu ona banini. Kiu ni kimwe. 

Audience: (Murmers)

Fredrick Nyaga: Wa keri, Katiba batina undu ireciria, ona  atiriri,  na  ciana ciitu  ri,  tondu  nigu makithomire  makiria-i,

bati  any  creation  of  jobs.  Matirabeana  mworoto  kana  uria  ciana  ikabaindika  after  all.  Riu  kwoguo  ngona  atiriri,

Katiba  ino  irakoruo  igi-favour  mundu  wothe  gitonga  na  mundu  woothe  learned  tondu  nimangiatukania,  tondu  ona

dissabled   people  makorwe  me  mixed  ni  getha  makabotaga  gwika  atia...  makoragwe  me  equal.  Riu  kuogwo,  woni

wakwa  ngiona  nii,  tikwo  ndirerea  munda,  woni  wakwa  ngiona  ni  gatagati  ka  andu  acu  mothe  bekirwe  ona  kurimi.

Tondu ku learned, kuri ya education, na learned. Mundu kuoguo no utere kithomo na ukorwo na wisdo..... wisdom.

D. C. Mercy Njoka:    Okay, thank you very much.  Kuwa unakuja pia x2

Wewe ndio wa mwisho.

Edwin Ndambiri: My name is…………………

D. C. Mercy Njoka:  (Not clear)

Edwin Ndambiri:  My name is Edwin Ndambiri Mwenja…………………….

D. C. Mercy Njoka:   Rekei tuthikaniririe please, nigetha muigue uria ciuria irathii na mbere.

Edwin Ndambiri:  My name is Edwin W. Mwinja from Kiamutugo but I have wondered because of some (Murmurs)
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D. C. Mercy Njoka:  Anirira.

Edwin Ndambiri: ooh nikwanirira?

D. C. Mercy Njoka:  Eh.

Edwin W. : I wonder because some of the draft constitution

D. C. Mercy Njoka:  Okay x 3 wona twari ugu, tutikuigua uria aroria please reke tuthikaniririe. Nimukuigua?

Edwin Ndambiri : I wonder because of some of the clauses in the (laughter) in the draft……………………….

D. C. Mercy Njoka: Arakwira warie na gikuyu., gikuyu.

Edwin Ndambiri: Eeh?

D. C. Mercy Njoka:  Nigetha urikangie.

Audience:  (Out burst)

Eunice Gechangi:  Tafadhali tumsikize mzee

D. C. Mercy Njoka:  (not clear).

Audience:  Eh

D. C. Mercy Njoka:  Haya sawa  reke tumuthikiririe.

Eunice Gichangi:  Tumsikize mzee.  Hataki kutumia ile lugha yake, wacha aendelee

Edwin Ndambiri: Nika ndamaka ni maundu amwe ndaigwa guku, mawathoni aya marandikwa. Tondu riu watho ta  uyu,

uruga ati omundu no astangwe akorwa nieta andu ...

Audience:  (Murmurs)
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Edwin Ndambiri: Watho  uyu,  watho  uyu uruga  ati  mundu,  watho  uyu uroiga  ati  mundu  no astangwe  angikorwa  ni  eta

andu. Andu  mambiriria  kindu  ta  mbaara-i,  ...  niuturite  miaka  miingi  thiini  wa bururi,  na  ti  watho  mwega.  Niundu  riu

akorwa kuri undu urera andu, macoke mambiririe thiina, na rights ciao maroririria, gutuikaga ati niwe mwii. Ugacoka

ugoka  ukathamua.  Ringi  ona  no  wobwe,  kana  utindage  igitika  magotini.  Riu  nika  ngugaga   watho  ucu  tondu  nigu

utwire,  na nigu watumire  Kasarani  andu  morwangwe  aingi,  muno,  muno,  makigeria  uria  Kenya  ingikorwa  na  ciama

nyingi.  Watho  ucu  utigacokerwe  ringi,  witagwe  incitement,  ti  mwega  ona  banini,  ucu  nininwe  biu,  nigu  bururi  andu

makorwe me free kwaria buria mundu arenda. Aya, bandu bangi,

D. C. Mercy Njoka:   Okay

Edwin  Ndambiri:  Bandu,  bandu,  bandu,  bandu  bangi,  (claps  Applause)ni  aba  ba  kuthura  president.  President

gugatwika  ni  kithomo  kinene  kia  degree  gikamuthuraga.  Gutigu  twikite  tondu  president,  agituika  president  mwega,

niagirioro  ni  gukoruo  ena maundu  maingi  muno.  Akorwo  ni  president  ena tha,  akorwo  ni  president  ena ugi  wa Ngai,

akorwe  ni  president  endete  andu,  no  riu  gugatuika  ati  ni  githomo  githi  riu-i,  githi  mutigukiona  maundu  tacu  namo

nomatewe. Wa keri, andu aria makoretwo mena degree thiini wa bururi,  ni  anini  muno,  muno,  muno.  Niukuona  twabe

andu anini muno, gwitagia rights cia u-president , akorwa ni mwii, gakorwa niatona  ku.

D. C. Mercy Njoka: (Not clear)

Audience:  (Murmurs)

D. C. Mercy Njoka:  Ndarikirite riu, rekei please tuthikiririe.

Edwin Ndambiri: Haya. Wakathatu, kathatu.

Audience:  (Murmurs)

Edwin Ndambiri: Ya kathatu nayo ni ino.

Audience:  (Murmurs)

D. C. Mercy Njoka: Ndarikitie please rekei tuthikiririe.

Audience: (Murmurs)
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Edwin Ndambiri.: Kandimurikiu? Ya kathatu nayo ni ino. 

Audience: (Murmurs)

Edwin Ndambiri: Watho uyu nau uraiga ati atumia-i, watho uyu uraiga atumia...

D. C. Mercy Njoka: Ndiraiga atiririri, muthikiririe mundu kiuria giake. Tondu riu turathondeka Gatiba na kira mundu

ena uhuru  wa kuria  kiuria  o kiria  angienda  kuria.  Please  kuoguo  ona  mundu  angiuria  kiuria  uraigua  gitiragukenia,

rekei tukire, ni tondu twina uhuru na nikio turathondeka uhuru  itwike  itu.  Kuoguo  titikoigiririe,  tukire  na nigetha  aria

maracokia  nimegukorwo  magicokia  ciuria  kuringana  na  uria  megokorwo  manyitite  kiuria  kia  kia  mundu.  Kuoguo

please reke tuthikaniririe.

Edwin Ndambiri: Watho  uyu ungi  nau  uroiga  ati,  akorua  ni  eritu,  ringi  ona  agure,  makoragwe  nimaragaya  indo  cia

aciari  mao.  Niu  ba  woni  wakwa  ndirona  u  mwega  niundu  riu  akorwa  mwiritu  nimubiku,  e  kwao,  akienda  indo  cia

ithe-i, riu ndukuona ni mbara yathondekwa. Kuu akwarwa anake nimaracianda, riu ucio ni mucii wathukangua biu  wa

mundu. 

Wa keri nau, ugurani. Ugurani ukurwe ni kindu kia mana muno tundu mutumia ndarathikiriria buria murume aiga.  Na

kirikaniro kiugite.....

D.C. Mercy Njoka: Atiriri-i please, please..

Audience: Murmurs.

D.C.  Mercy  Njoka: ee reke  arikie  ciuria  ciake,  nikurikia  ararikia,  o  mundu  o  mundu  ena,  nogukorwo  wee  nduri  na

kiuria, nake akorwe na ciuria sawa, the last one?

Audience: Uyu niwe wa muico?

D. C. Mercy Njoka:  Hapana. Mundu wa muico  kuringana  na aria  ngwitite,  acio  angi  othe  maikare  thi.  Ngwitite  and

ikumi na riu niturathi kurikia, na uyu niwe wa mwico. Nitugukorwa  na round  ingi  iria  tukumwita  inyui  murenda  kuria

ciuria cianyu. Kwoguo mukiriririe o uguo, nimuguka round iyo inyi.

Rev.  John  Karani:  I’m Rev.  John  Karani,  pastor  in  charge  Kiambu  parish,  Anglican  and  I  have  three  questions  and  3
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comments.  The issue of national days:  We have mentioned 3 national days which the first two.   Jamuhuri and Madaraka  days

are quite in place but in placing the third one we have kind of overshadowed or  kind of forgotten the roots  of our nation,  the

issue of freedom fighting.  It  is my request  that in the naming as  much as  you want to recognise this event of  acquiring a new

constitution, we remember where we have come from.  50 years  are  not too long for us to forget what  the heroes  did in the

struggle for independence (claps).   I  would therefore x2 want to put this as  my suggestion if you would call it freedom day to

remember  the  time  of  the  colonial  freedom  and  this  time  of  the  constitutional  freedom.   I  think  that  name  would  be  more

appropriate.  Freedom day in the place of constitutional day.

The other item is on Article 35 sec.3.   It  has been mentioned here but I would like to put it as  a question.   It  is not very clear

when  we  talk  of  inheritance  to  all  the  children  of  the  person  in  question.   If  we  would  put  into  consideration  the  married

daughters, it is where we are  talking of inheritance to both sons and daughters because  this one,  it might put some people  in a

………..   As  much  as  we  want  to  be  gender  sensitive  we  might  be  giving  some  people  an  advantage  where  somebody  is

married somewhere,  they get an inheritance where she is and she comes seeking for inheritance where she has come from.  I

would request the commission to be clear, that item should be made clear.  If it meant that if you’re well married where you are

then it  for the inheritance from that family and you don’t seek  for inheritance where you came from.  It  is not very clear.   We

would like to have that clarity.

The other one is one………………I’m becoming gender sensitive here,  on the election of the administrative groups from the

sub-location,  location district  and the province.   We have talked of a situation where by  we  are  giving  50-50  representation.

And when this is 50-50 representation all through from the location to the province, in the formation of the upper  house and the

lower house, which I would like to mention here because  one of us has argued as  if the upper  house is the cabinet  it is not the

upper house is formed of 70 representatives from districts.  On top of the 70 representatives we have become very specific that

the 30 to be added onto that group should be women.  Now my question is, what if in the 70 representation of the 70 they are

women appointed from their district  and if possible,  in view that there are  some ladies who are  very capable  of acquiring that

appointment or rather election.  Then here we are bending one way, we are  becoming more biased against men this time which

should be actually looked into (Applause).  My suggestion here x 2 instead of talking about  30 people  coming directly rom the

women group let it be  from the differently abled groups,  may be the blind, the cripples,  the deaf and those communities rather

than mentioning specifically ladies because the ladies, the women have been taken care  of in the formation of the 70 in the fact

that  the representation is half-half  to those councils.

My comment is on the  formation  of  the  cabinet.   We  had  a  discussion  with  my parishioners  after  receiving  the  draft  on  the

papers.  And we strongly feel that our ministries need to be run by experts  like in the case  of America,  we don’t get necessary

politicians to run ministries.  The ministries sometimes have very delicate responsibilities like  where  we  have  currently  we  are

having the ministry of education being run by a funded Beverages production network s (laughter)  and the children are  at  home

and no body cares.  It is sad when we get to give such responsibilities to the wrong people.  I would like here to emphasise, it is
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very extremely important to consider who we are giving what responsibility.  And in view of that are  we suggested and may be

many other Kenyans like us suggested,  let us have the cabinet  formed from professionals through the  parliament.   That  is  we

have that vetting but we have our ministries being given the right experts.  That was our feeling as the bigger group down there.

The other one is on the very contagious issue of judiciary.  We don’t want to argue as  if we are  bending to low to the pressure

coming from the bar but 65 is a bit too low for the members of the bar.  If it could go up to primary we had suggested 75 but if

you give them up to 70 it would be may be a bit more reasonable.

My last  comment  is  on  the  distribution  of  funds.   As  one  of  us  has  mentioned  here,  we  have  different  population,  different

requirements in different areas in our country.  Our country has a very x2 diverse terrain.   The requirements and the production

is very different.  Instead of saying equitable or rather…………yes……………..equal distribution of resources, of the funds.  I

would suggest we have we say a proportional distribution.  Why?  What would be required for the constituence in Embakasi is

very different from what is required in the constituence in Kirinyaga.  What comes from the district  of Kirinyaga is very different

from what comes from Wajir  district.   What  the people  of Wajir  require the amount of facilities and support  they need is  far

much different and so much different from what is required by people say Murang’a district.  And may be here if we would talk

of proportional distribution of resources, coffee formers would see  the benefits  of their tax,  tea  farmers would see  the benefits

of their tax.   But if it is equitably  distributed you might have over supply in some distribute in the sense that may be a district

would have needed only 5km of farmar when in a place like Kirinyaga we need about  400  or  1000km of tarmac for us to be

well served and may be here the commissioners would look into that (claps)

D. C. Mercy Njoka:   Okay, thank you very much (Not clear)

Rev. Jamreck Mureithi:   Okay, my names are Rev.  Jamreck Mureithi kwa majina yangu ni Rev. Jamreck Mureithi kutoka

parish ya Kabare  A. C.  K.  Maswali yangu nataka kuuliza maswali  mawili, kwanza,  I think there is this problem of the upper

house and the lower house, kana nyumba ici iretwa upper house na lower house. ngakiona  the lower house of course to me

that’s where the,  human or  the masses sisi wananchi ndipo tuna-husishwa vizuri.  Lakini  kama  tukija  kwa  the  upper  house,  I

think there are a lot of loop holes watu kufika huko juu na ndio inapatiwa mamlaka yote huko juu.  Hivi nasema kwa nini, kwa

sababu kama ni this sub-location committees halafu kutoka sub-location tunaenda hapa zengine za locational and then district,

watu ambao hapa wanachaguliwa kawaida yake kama vile tunajua,  if the government or  if  the  constitution  does  not  properly

guide these people on how they are going to appear on the district level, yaonekaka hata huko the upper house itakuwa na watu

ambao  they  are  not…………….Andu  aya  mategwitikirika,  ni  andu  aria  angi,  guku  ta  mwananchi,  na  angikorwo

nyumba iyo ya iguru biu

……………………comes  that point.   The commissioners there is a high possibility that the corruption to get the  people  up

there will be used to get them up there.   So  I tend to think that we also should be guided properly on how the upper-house  is
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going to get the people, because  tunajua vile tunachagua waheshimiwa wetu.   Wakienda halafu tunachagua wanawekwa lower

house, then hapo hata sisi tunamalizikia hapo.

The other issue is the issue of the calling of the lower house  members,  kama  mtu………..if  the  person  is  not  performing  the

duties we sent him or  her to perform, tumeona katiba yetu tumepitisha ya kwamba 30% of the electorate  wale wanapiga kura

wanaweza kusign halafu tunaenda tunawaita,  then we do the elections.   Hiyo ni sawa  x2.   Lakini wa kule juu wakikosa  sasa

and we know it is not necessary  that  you  be  a  wise  person,  if  you  are  a  clever  person  you  need  not  necessarily  be  a  wise

person.   Kwa hivyo kama tunakuweka huko kwa sababu ya elimu yako  na  uerevu  wa  kuongoza  watu  hauna  sasa  tutakutoa

hapo namna gani?  Na tutakutoa lini ukituharibia mambo huko juu?  Kwa hivyo I tend to think commissioners we also need to

look at that issue of re-calling even the upper-house if they are not performing the duties properly.

The other issue is this issue of the ministries being given to people  who are  outside the ministries.  I  do  not very much oppose

this idea, I’m not very much opposed to it but then it has become top fast.  Kwanza all the ministries are  going to be  scrapped,

secondly the ministers are not the one’s who are going………….. we are used to getting our M.Ps  there and they become the

ministers.  All of us are  ther are  not the ministers.  Watu  kutoka  mahali  kwingine  wametolewa,  wamekuja,  they  have  started

leading our ministers and 

Maybe there is the issue of the agriculture ministry which deals  with  the  coffee  the  tea  and  everything,  I’m not  saying  that  is

going to be created.  Na yule mtu ambaye amesimamia hiyo ministry he’s not answerable to the people.   If he’s not answerable

to me then nitaendela kuwa…………………. I would be ………..nitanyanyaswa tu lakini nitakuwa nimenyamaza sababu yule

mtu amechukuliwa huko amewekwa amepatiwa kazi aendelee.   Kwa hivyo tht issue of the ministry should be looked at  more

clearly, more seriously than it is being looked at by our current or our proposal constitution.

Lastlyx2 I would like to say this issue of the judges.   To me my personal  comment I think when the order  cosntitution, wakati

ilikuwa  inaona  mwalimu  akifika  miaka  55  amezeeka,  akiangaliwa  akifika  miaka  65  ama  hata  civil  service  yaonekana  tayari

amezeeka na judge wameenda upto 74 kumrudisha kidogo tu age 65 mimi sioni kama kuna ubaya wowote.   Sababu huyo mtu

akifika 65 tayari tunajua huyo mtu ametumikia nchi vilivyo na kuenda huko na mambo ya katiba ni mingi, tena the cases we have

are very difficult, tutakuwa tukiweka mtu hapo juu ambaye hatakuwa akitusaidia.   A 65 aged person to me I think is the right

person.  Thank you very much.

D. C. Mercy  Njoka:  Okay,  thank you very much ibinda-ini  riri  nitugucokeria  ciuria  citu,  nicio  twamba  kuria  nigetha

onake  mwarimu  akorwe  na mutaratara  mwega.  Na mumenya  ati  twina  Mheshimiwa  aba  na  conference  iria  ikathio,

agakorwo e umwe uria agakorwa  e conference-ini  iyo.  Kwoguo  ona maundu  maria  tutekuiguanira  thiini  wa gikaroini

giki,  niagakorwo  e  umwe  uria  agakorwo  agitwara  maundu  acio  kuria  thiini  wa  conference.  Kuoguo,  muigue  ni

muiganiire  ona  maundu  maria  ringi  mwarimu  witu  atekubote  kumacokia  aba  uguo,  nitondu  nonginya  marithii
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ku-discuss-swo kuria uguo thiini wa conference. Mheshimiwa ni arkorwo na maundu acio na ni arimatwara kuria thiini

wa conference.  Mwarimu Gichangi.

Eunice Gichangi:  Ahsanteni sana.   Maswali  yenu  ni  mazuri  sana  na  ndio  maana  tulikuja.   Wengine  sio  maswali  walipeana

proposals mbali mbali na ni nzuri pia, tunaziandika hata mimi ninaendelea kuelimika.  Nitaanza na maswali ya Bw. Gateri.   Yeye

alipendekeza ya kwamba mawaziri wawe wakichaguliwa kutoka kwa ndani ya bunge na akapeana sababu yake, proposal yako

tumeichukuwa.

Tena  pahali  aliuliza  juu  ya  muda  ambao  rais  huongoza,  hatujabadilisha.   Hivi  sasa  ni  muda  wa  miaka  5  na  rais  anaweza

kuchaguliwa tena kwa miaka 5 huo muda ukiisha umeisha.  Vile ambavyo tumesema kikatiba hivyo ndivyo kutaendelea,  miaka

ni mitano, wakati uliisha anaweza kuchaguliwa tena na wananchi kwa mara moja lakini kutoka hapo hawezi kuchaguliwa.  Tena

tukaandika kwa sehemu ambayo tunaita transitional kule mwisho ya kwamba mtu ambaye ashakuwa rais wa Kenya kwa mnda

huo na muda wake ukaisha,  hawezi tena akawa waziri mkuu, hawezi akawa waziri, hawezi akawa naibu wa waziri  ama  cheo

kama  hicho  kwa  hivyo  ni  kusema  hata  makama  wa  rais  hawezi  kuwa  tena.   Kwa  hivyo  hakuwezi  kuenda  eti  mtu  ambaye

ashakuwa  rais  baadaye  hapo  tusikie  sasa  yeye  ndiye  waziri  wa  afya  ama  waziri  wa  sijui  sector  gani.   Kikatiba  tumesema

haiwezekani.

Tena bwana Gateri  aliuliza  mambo  ya  devolution.   Akauliza  mambo  ya  district  council,  mambo  ya  village  council,  locational

council,  ameangalia  na  ni  kweli  hakuna  details  nyingi,  nimekubali.   Muda  tuliokuwa  nao  Mombasa  ulikuwa  mfupi,  swala  la

serikali ya kuletwa karibu na watu,  yaani devolution, kutoka kwa kijiji ni swala ambalo ni ngama.  Tuliwaita wataalamu wengi

tukasoma  sana  na  hatukuweza   kumaliza  zile  ambazo  ni  specific.   Yaani  mambo  kama;  uchaguzi  utakuwa  ukifanywaje  kwa

village  council  ama  masomo  watakuwa  wamefikisha  wapi.   Lakini  hivi  sasa  tukiwa  hapa  kuna  kamiti  ambayo  imeketi  kule

kwenye  tume  yetu,  makamishna  wameketi  na  wanaendelea  kumalizia  hayo  mambo.   Na  ninajua  tukienda  kwa  delegates

conference yatakuwa yamemalizika na mtapata hata through the district  co-ordinator,  Bi Mercy,  mtapata hizo specific.   Lakini

tunaendelea hatujasahau tunaendelea na hilo jambo.

Tena akasema vile viti  90  ambazo  nilisema  vinatoka  kwa  ile  orodha,  party  list,  tunachagua  chama  ambacho  kimetupendeza,

akasema  hivyo  viti  ni  vingi,  bora  tusitoe,  kwa  sababu  tena  tuna  ile  nyumba  ya  juu  hilo  nipendekezo  lako  tumelichukuwa.  

Nilipeana sababu zetu, umetoa zako, tunaziheshimu, tumezichukuwa.

Mambo ya ardhi, kikatiba tumesema kila mwana Kenya anahaki ya kuwa na ardhi.  Yaani unawezakuwa na shamba ame ardhi

pahali popote katika nchi yetu.  Sio tu katika sehemu moja eti kwa sababu imeonekana wewe umetoka hapo.   Unaweza kuwa

na ardhi pahali popote  nchini mwetu.   Ingawa  serikali  tumesema  imekuja  mpaka  kijijini  hatujasema  eti  tena  huwezi  kuwa  na

ardhi katika sehemu yoyote, una uhuru wa kununua shamba na kuwa na hiyo ardhi pahali popote.
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Bwana Munene aliongea juu ya elimu, akauliza tunasema elimu ni ya bure na ni ya lazima ile ya Primary, sasa  tunasemaje juu ya

shule za private.   Hatujasema ya kwamba tunazimaliza, vile tunasema ni ya kwamba kila mtoto  anahaki  ya  kupewa  elimu  ya

Primary ambayo ni ya bure na ya lazima.  Na  hiyo ni jukumu ya serikali kuhakikisha ya kwamba kutakuwa na shule za public

ambazo zinatosha hao watoto wake.  Lakini wewe kama mzazi ukionelea ya kwamba unataka kumpeleka wako aende private,

ni sawa una huo uhuru kikatiba lakini bora kila mtoto apate elimu ya primary ya bure na ya lazima.

Tena Bwana…….sorry, nitarudi hapo kidogo.  Kuna yako nimeacha bwana Gateri?  Gani hiyo?

Jeremiah Gateri:   Retirement ya judges

D. C. Mercy Njoka:   Retirement x2

Eunice  Gichangi:   Oh  retirement  ya  judges,  utasema  iende  mpaka  70?   Pole  nilikuwa  nimeandika  president.   Pia  hiyo  ni

pendekezo yako.  Bwana Gateri alisema majaji, retire wapewe waleiwa na miaka 70 badala ya 65.   Alitoa sababu zake,  tulitoa

zetu na tumechukua pendekezo lako.

Bwana  Peter  Njue  aliongea  juu  ya  jambo  la  muhimu.   Akauliza  mambo  ya  sub-location  na  location  vile  ambayo  uchaguzi

utakuwa ukifanywa hapo nimeeleza ya kwamba hiyo ni kazi ambayo tunaendela nayo.

Pia  akauliza  je  huu  uwezo  wa  rais  kuwa  ndiye  anaweza  kumteua  mtu  fulani  au  kiongozi  fulani,  kwa  mfano  tumesema  ndiye

atamteua  commissioner  wa  police  ama  director  wa  correctional  services  ama  wakubwa  wa  tume  fulani.   Vile  ambavyo

tunasema, kwa kila pahali,  kila sehemu ni hivi, rais kama tumempatia uwezo  wa  kumteua  afisa  fulani  wa  kikatiba,  hilo  jina  ni

lazima lipitishwe bungeni.  Hivi sasa  anateua tu, lakini sasa,  tunapendekeza  akiteua  jina  inapitishwa  bungeni  ndio   wanabunge

wanapata  nafasi  ya  kuangalia  yule  ambaye  ameteuliwa  waone  kama  ni  mtu  ambaye  ataweza  hiyo  kazi,  kama  amehilimu  na

kadhalika.  Lakini neno la muisho, the final word, linatolewa na bunge, it lies with parliament.

Tena akauliza, yeye ameona tumehifadhi ama tumetenga viti vya wanaona, akasema angependa pia tutenge viti vya watu ambao

ni disabled,  walemavu.   Na  kweli  hapo  ni  ukweli,  hatujatenga  na  mengine  nimesema  hata  mimi  ninabeba  na  itafika  pahali

ambapo inatakiwa ifike.

Tena  akauliza  juu  ya  mawaziri  mbona  tuseme  wachaguliwe  kutoka  kwa  nje  ya  bunge?   Mwingine  pia,  Rev.  alisema  ndio

wachaguliwa  kutoka  nje  ya  bunge,  kwa  hivyo  naona  ya  kwamba  maoni  ni  tofauti.   Sisi  wanatume  nilisema  ya  kwamba

tuliangalia maoni ya wa Kenya,  tukaona ya kwamba wengi ambao wabunge wao pia ni mawaziri walitoa complaint.   Wengine

wakasema ya kwamba wanataka huo ujuzi utoke kutoka nje ya bunge.  Lakini nimekumbudiwa  na my learned friend hapa ya

kwamba, hata hawa wanabunge pia wanaujuzi.  Kwa hivyo ni proposal,  ametoa ya kwamba tuwatoe kwenye…. Bwana Peter
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amesema tuwatoe ndani ya bunge na hiyo ni proposal  yake.   Pia hiyo ni maoni tumeichukuwa.  Ndiyo.   Imechukuliwa, yote ni

muhimu kabisa.

Bwana Joseph Mugo aliuliza juu ya watoto  ambao wamezaliwa nje ya ndoa,  pengine mama wa huyo mtoto hakumuona baba

wake wa kibiolojia.   Basi tumesema kikatiba katika  article  37  sub-seciton  A,  article  ni  37,  bwana  Mugo  ataweza  kuona  ya

kwamba,  tumesem  aya  kwamba,  mama  na  baba  wa  mtoto  wanahaki  sawa,  sio  haki,  wanajukumu  sawa  ya  kumlinda  na

kumpatia kila ambacho anahitaji huyo mtoto.   Kwa hivyo hata ikiwa mama wa mtoto na  baba  wa  mtoto  hawakufunga  ndoa,

wanajukumu sawa ya kumlinda na kumsaidia kwa kila hali huyo mtoto.  Kwa hivyo hapo bwana Mugo ukiangalia pako.

Audience:  (Not clear)

Eunice Gichangi:  Nimesema ya kwamba ikiwa huyo mtoto baba  yake  ni  fulani,  mama  yake  ni  fulani,  hayo  mama  na  huyo

mwanaume hawaja funga ndoa, hiyo mtoto ni wao anahaki ya kulindwa na kupewa kila ambacho anahitaji kama mtoto na hawa

wazazi wawili.  Tuko pamoja?

Audience: (Murmurs)

Eunice Gichangi:  (Hivyo ndivyo tumesema)

D. C. Mercy Njoka:   It’s debatable.

Eunice Gichangi:   Yah, Hivyo ndivyo tumesema, akina mama  watakuwa  na  nafasi  ya  kusimama  na  kutoa  maoni.   Sasa  ni

wakati ya kujibu yale ambayo niko nayo.  Ahsante.

Tena  tukiendelea,  nimesema   wakati  mutapewa  akina  mama.   Mumejitokeza,  mtakuwa  na  wakati  na  pia  wengine.   Tena

tumesema bwana Mugo.

D. C. Mercy Njoka:  Nituthikaniririe please  (with claps)

Eunice Gichangi:   Sijui niendelee ama nikomee hapo?

Audience:  Endelea

Eunice Gichangi:   Nendelee Bwana Mugo tena akauliza juu ya pesa  ambazo ni za nchi yetu.   Akauliza  je  hizi  pesa  mbona

zisiletwe karibu na wananchi ambapo sisi wananchi,  raia wa sehemu fulani ndio tunajua mahitaji ya hiyo sehemu?  Hiyo  ndiyo
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sababu ya kusoma tuwe na ile tunaita devolution, ndio serikali ikukaribie wewe mwananchi.  Pesa  tumesema  zinagawiwa  kila

district.  District council yako ikiketi ndio itakuwa na uwezo, na hizo ndio tumesema ni sheria ambazo tunaendelea kumalizia hivi

sasa.   Kamitii yetu inaendelea kuangalia.  Lakini ndio itakuwa  na  uwezo  wa  kujua  ya  kwamba  mahitaji  yetu  kama  district  ni

barabara  fulani, hospitali fulani na kadhalika kuliko iwe ni ile serikali ya kule mbali Nairobi  ndio  inajaribu  kufikiria  mahitaji  ya

kila sehemu.

Tukiendelea kuna mzee mwengine aliongea juu ya mambo muhimu sana.   Akauliza constituency ambazo tuko nazo sasa,  idadi

ya watu ni tofauti sana kutoka constituency moja hadi ingine.  Ndio akauliza, mbona hizo constituency ziko hivyo na mbona hiyo

mpaka isibadilishwe?  Vile ambavyo tulifanya kama wanatume, hatukuwa na uwezo wa kubadilisha boundaries ya constituency

ama district  na kadha lika.  Sheria haijatupatia huo  uwezo.   Uwezo  wetu  lakini  ambao  tumeutumia  ni  huu,  tumezitambua  zile

ambazo tuko nazo sasa, hilo ni jambo la kwanza ndio zile ambazo tuko nazo tuzilinde kisheria na kikatiba.   Lakini kutoka hapo

tukasema ya kwamba,  katika riporti  yetu, na reporti  mlipata na mlisoma hapo mbeleni,  tumependekeza  ya  kwamba  kuwe  na

tume ya kuangalia mipaka,  boundaries commisison.  Hiyo tume kila kuwapofanywa idadi ya watu,  yaani census baada  ya kila

miaka 10,  hiyo tume itakuwa na uwezo wa kuketi  chini  na  kuangalia  mipaka  ya  constituency,  inaona  pahali  ambapo  pengine

watu idadi yao ni kubwa ama ndogo na kadhalika.  Kwa hivyo hivyo ndivyo tumejaribu kuangalia mambo ya population density

kutoka onstituency moja hadi ingine.

Tena mambo ya sheria alisema pia neno ‘customary law’ mkiangalia ibara ya tano tumesema  ya  kwamba  African  Customary

Law itakuwa  ni sheria. Akasema mbona tuite African ni kwa sababu huku Kenya tuna mila zetu tofauti ambazo tunazitambua.

Tumetoka kabila tofauti na kila pahali utapita kuna mila kwa mfano ya naoa na kadhalika na  hizo  ndio  mila  ambazo  tunataka

kusema tumezitambua.  African customary law, zile mila zetu za kiafrika, hizo ndio tunazitambua.  Lakini hatujasema ya kwamba

ukiw amtu anafunga ndoa na mtu wa pengine pahali Europe  hatujasema  ya  kwamba  hizo  mila  lazima  ziwe  ndizo  zitawalinda,

kuna njia zengine  ambazo  kisheria  ziko  hapo.   Kwa  hivyo  kuna  zile  sheria  ambazo  zinatambua  ya  kwamba  kuna  zile  sheria

tulizirithi ki-colony na hizo bado  ziko hapo.

Tena tukienda kwa national daya, akauliza mbona tumesahau siku ya Chrismas na Pasaka  na kadhalika?  Hatujasahau,  hizo ni

siku ambazo zimepewa recognition internationally na kila mwaka utakuta calendar yako iko na hizo siku.  Siku  za Christmas,

Pasaka, Eid-ul-Fitr hatujazisahau.  Zile ambazo tumesema ziko kwa katiba ni zile siku ambazo ni zetu sisi Wakenya,  hizo ndizo

tunazitambua.  Hutazipata Uganda ama Tanzania ama kwengineko.  Hizo ni siku zetu.  Kwa hivyo siku za Christmas,  New year

Day, hatujamaliza, bado iko na itaendelea.  Lakini hizi ni siku za WaKenya.

Tena mambo…………mzee amenifunza sana  mambo  ya  jografia,  longitudea  na  latitudes  nilisema  mimi si  mtaalamu  wa  hiyo

area  lakini  nimechukuwa  proposals  zake.   Tena  akaniuliza  air-space  imefika  wapi?   Mambo  mengine  kama  hayo  huwa

yanalindwa  na  international  law.   Yaani  tukienda  kule  juu  Kenya  imefika  wapi,  sio  huku  tu  chini.   Anataka  kujua  kule  juu

tumelinda  mpaka  wapi.   Mengine  huwa  yamelindwa  na  sheria  za  dunia  lakini  pia  nimechukuwa  hayo  maswali  yake,  ni  ya
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muhimu, amenielimisha.  Ndio nilisema hata mimi ninaelimika leo.

Tena swali lingine aliliuliza nitamuachia bwana  bunge  ndiye  atalijibu  hilo  la  majudge  na  ma-lawyers  kwa  sababu  pia  yeye   ni

moja  wa  hao.   Bwana  Samuel  Mugo  aliuliza  juu  ya  watu  ambao  pengine  hawakuwa  wameajiriwa  kazi  ambazo  ni  formal

employment.  Lakini sasa wamefikisha miaka ambayo kama walikuwa wameajiriwa wangesemekana ya kwamba wame-retire.

Pengine mtu ambaye ni mkulima amefikisha miaka ya kula mbele, hawezi kuendela na ila kazi ya ukulima.  Akauliza mbona hata

huyo asilindwe?  Si ule alikuwa ameajiriwa anapewa pension, huyu mbona anasahau lika?  Bwana Mugo, ndio maana tumesema

ya kwamba kuna zile haki  za watu ambao ni wazee.   Na  hapa ndio tunasema huyo mtu ambaye ni mzee anahaki ya kulindwa

na serikali,  the right of the older person.   Ikiwa  ni  yule  ambaye  alipata  pension  pahali  ambapo  sasa  hiyo  pension  haimsaidii,

kama  ni  matibabu,  anaanza  kusaidiwa  kutoka  hapo.   Ikiwa  ni  yule  ambaye  alikuwa  ni  mkulima,  hana  pension  basi  serikali

itakuwa  na  jukumu  ya  kumlinda,  hali  ya  matibabu,  hali  ya  pahali  ambapo  anaishi,  chakula  na  kadhalika.   Katiba  yetu

haijawatambua hawa watu ambao    ni  wazee,  lakini  hii  draft  ambayo  tunaipendekeza  imetambua  sehemu  ya  watu  ambao  ni

wazee.

Tena akasema jambo lingine ambalo kweli ni la kisheria kuna neno ‘may’ ambalo nataka tubadilishe  tuweke  ‘should’,  hiyo  ni

proposal nzuri nimeichukuwa,  ahsante.

Tena  akauliza,  hii  mambo  ya  emergency,  tumesema  ya  kwamba  mtu  ambaye  pengine  amepata  ajali  ama  anahitaji  matibabu

ambayo ni ya kuyaokoa maisha yake, ya emergency.  Akauliza hiyo  emergency tutasema ndio gani?  Yote hayawezi kusemwa

kwenye katiba,  lakini kuna sheria ambazo zitabunwa na wanabunge wetu,  ambazo  zitaendelea  kutoka  pahali  ambapo  tuliajua

sababu ni hii, tukiweka mambo yote kwenye katiba itaanza hapa itaishia kule mlangoni, itakuwa ndefu sana.   Kwa mengine yale

ambayo  yako  kwa  katiba  hawa  ni  highlight,  yale  ambayo  ni  guideline.   Sheria  zile  zengine  huja  katika…….ndio  maana

tunawachagua wanabunge, ndio waende sasa wachukuwe waanze kubuni sheria.  Na sisi kwa katiba yetu tumewapatia miaka 3

wawe  wameangalia  sheria  zote  na  kuzirekebisha  ana  kubuni  mpya  ambazo  zinaambatana  na  katiba  yetu.   Kwa  hivyo  hayo

ndiyo mapendekezo hapo.

Tena akauliza, mbona hatujatenga tena viti vya vijana, the youth, na najua kuna wengi wanaweza kukubali  ambao  bado  waki

katika hiyo sehemu, hiyo ni proposal, pendekezo lake nimelichukuwa.

Mambo ya  nyumba  ya  juu  aliuliza,  mbona  tuwe  na  ile  nyumba  ya  juu  ya  bunge?   Nyumba  ya  juu,  sababu  yetu  kama  tume

kuipendekeza ni kwa sababu ya hii serikali ya devolution ambayo inaanza kijijini, inaendea location, district  na kadhalika.   Na

ndio tukasema kutoka kwa kiini cha serikali,  district,  kuwa na mwana  bunge   mmoja  ambaye  atasimamia  hiyo  district  katika

bunge, hiyo ndiyo sababu yetu.  Yeye ametoa zake, tumezichukuwa.

Mambo  ya  nyumba  ya  juu  aliuliza,  mbona  tuwe  na  ile  nyumba  ya  juu  ya  bunge?   Nyumba  ya  juu,  sababu  yetu  kama
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tumekuipendekeza ni kwa sababu ya hii serikali ya devolution ambayo inaanza  kijijini,  inaenda  location,  district  na  kadhalika.

Na ndio tukasema kutoka kwa kiini cha serikali, district, kuwa na mwana bunge mmoja ambaye atasimamia hiyo district  katika

bunge, hiyo ndiyo sababu yetu.  Yeye ametoa zake, tumezichukuwa.

Bwana  Fredrick  Nyagah  aliongea  juu  ya  ukulima  akauliza  mbona  hajaona,  hajasikia  pahali  ambapo  tumetaka  ukulima?

Akashindwa sana.  Kila sehemu unajua tutaulizwa hivyo.  Tukienda Nyanza tutaulizwa  uvuvi uko wapi,  North Eastern pengine

watauliza herding,  yaani  ufugaji  we  wanyama.   Vile  tulifanya  hatujataja  sehemu  yoyote  specific  ambayo  ni  sector  ya  uchumi

wetu.  Lakini katika article,  ibara ya 14 tumesema serikali inajuhudi  ya  kukuza  kila  sector  ya  uchumi  wetu.   Na  kila  mwaka

wanatoa reporti  bungeni.  Tena sababu ya kuleta serikali chini mpaka kwa  mwananchi ndio waweze kujikuza  wao  wananchi

kutoka kwa kila sehemu ya nchi.  Lakini hatujataja specific areas katika katiba yetu, hatujataja tourism ama area yoyote.  Lakini

zote tumesema zisimame na zikuzwe na serikali, itoe riporti ya kila mwaka.

Sehemu  ingine  pia  aliuliza,  mambo  ya  incitement.   Akasema  yeye  awataka  kuwe  na  wakati  ambapo  mtu  anahaki,  yake  ya

kusema yale ambayo anataka na hakuna mambo ya ku-incite ama kuchochea wengine.  Haki zako zimelindwa kikatiba, unahaki

ya kuungana na wengine, freedom fo association.  Una haki ya kujihusisha na chama cha kisiasa chochote.   Hizo haki sasa  ziko

kwenye katiba na umelindwa kama mwanakenya.  Kwa hivyo zmee hizo haki zimeangaliwa.

Tena akauliza mbona tunasema kila wakati afisa fulani wa kikatiba awe na degree ya Univerisity, mwengine, awe na degree ya

University.  Atasema sasa watu ambao wako na degree ni wachache, na ni kweli ni wachache.   Lakini vile ambavyo tunasema,

na nikulingana na mapendekezo na maoni ya wanakenya,  vile ambavyo  tunasema  ofisi  ambazo  utaona  tumesema  kwa  mfano

pawe na degree,  rais,  commissioner of the police service,  na kadhalika,  ni maofisi ambayo ni ya  muhimu sana.   Na  wakenya

walipendekeza ya kwamba wanataka hao maafisa wa kikatiba wawe kwa kiingereza tunasema, the best.  Yaani ukiangalia huyo

mtu ni yule ambaye kweli  amehitimu kwa kila njia.  Kwa hivyo hatusemi eti,  kila afisa atakuwa ni mtu wa  degree,  lakini  yale

maofisi ya kule  juu  kabisa  ndio  tumesema  tuwawekee  kiwango  cha  elimu.   Wanabunge  tukasema  ni  ‘O’  level,  form  4  kwa

sababu  hatutaki  kufungia  kila  mtu,  tunataka  kuwacha  njia.   Lakini  ile  ya  kule  juu  ndipo  hapo  tukasema  awe  na  University

degree.

Rev.  John  Karani  National  days  amependekeza  ya  kwamba  kuwe  na  freedom  day.   Akauliza,  mbona  tumewasahau  wale

ambao  walipigania  uhuru.   Pahali  pote  ambapo  nilienda  na  nilianza  jama  lililopita,  Monday,  watu  wametukumbusha  hivyo.

Wengine wamesema iitwa nationalism day, wengine heroes’ day wengine freedom fighters’ day,  lakini ujumbe kumeupata watu

wanataka pahali nimeenda, pawe siku kama hiyo.  Kwa hivyo Rev. nimechukuwa pendekezo lako.

Pia akauliza juu ya wamama, akasema mbona kuwa na represenatition ya wamaua ambayo  wanasema 30 wamama 30 katika

ile nyumba ya juu.  Akauliza mbona tuseme hivyo.  Sababu bwana Rev. ni ile tunaita kwa kiingereza affirmative action.   Yaani

kuna  sehemu  ambazo  zina  tambulika  ambazo  huwa  tunatembua   ya  kwamba,  ingawa  kunasema  waKenya  wawe  na  haki
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ambazo ni sawa, sehemu zingine kunaona ya kwamba haki zao hazijafikia wengine.  Na sababu ni nyingi kihistoria,  kimila, kidini

na kadhalika.   Kwa hivyo tunasema ya kwamba wapewe usaidizi na sio  usaidizi wa milele, ni  usaidizi  wa  muda  ndio  tuweze

kuona ya kwamba wame pata  hizo haki sawa wakizipata huo usaidizi  unaondolewa.   Na  nchi  zengine  huwa  zinafanya  hivyo,

kule  Marekani  huwa  wanajaribu  kuwasaidia  watu  wengi  kama  sisi,  pia  waweze  kupata  haki  sawa  na  wamarekani  wenzao.

Kwa  hivyo  sio  jambo  la  milele,  ni  jambo  la  kujaribu  kuleta  haki  za  wamama  sifikie  hapo.   Zikifika,  tunasema  ya  kwamba

wamepata haki sawa, tunaona hilo jambo tunaendelea.

Pia akauliza juu ya wizara, hapo ndio yeye alikuwa amepropose kama sisi, mawaziri wawe wakitoka nje.  Hilo ndilo pendekezo

lake.

Mambo ya majudge akapendekeza ya kwamba miaka yao iwe 70, tumechukuwa pendekezo lako.

Tena mambo mengine nilikuwa nimetaja hapo mbeleni ni yale na kugawa  pesa,  akasema  ya  kwamba  tuangalie  population  na

tuangalie  masilahi.   Ukiangalia  sehemu  ambayo  inaongea  juu  ya  kugawanya  kwa  pesa  ya  nchi,  article  243  sub-seciton  (c),

tunaongea juu ya ensuring, equitable sharing of national and local resources.   Equitable ni kusema ya kwamba lazima  uangalie

requirements za area  fulani, watu ambao wako huko na kadhalika.   Sio equal,  ni equitable.   Yaani lazima uangalie hapa uone,

hawa watu ni wengi.  Hebu wapewe kidogo zaidi.  Ama, Hawa ni wachache kidogo tuwasaidie wale ambao ni wengi.   Kwa

hivyo neno ni equitable distribution, ukiwa unaangalia mahitaji ya kila sehemu ya nchi.

Bwana Jamleck Mureithi pia ameongea juu ya ile upper and lower house, nilitoa sababu zetu za kusema ya kwamba tuwe na ile

upper house.  Sababu zetu  za kusema ya kwamba tume na ile upper  house.   Sababu zetu zilikuwa ni zile za kwamba tulikuwa

na ile serikali ambayo imeanza kutoka kwa village level lakini tumechukuwa pendekezo lake.

Pia akaongea juu ya re-call of M.P. yaani ile kusema ya kwamba mwana bunge fulani tumechagua, ameenda kule sasa  tumeona

hajafanya kazi vizuri, tunataka arudi ama arudi huku tumchague mwigine.  Akauliza je hapo inaweza kuwa ni ile nyumba ya chini

na ya juu ama ni ile nyumba ya chini tu?  Ni nyumba hizo zote.   Kwa hivyo ikiwa ni niwababunge wa kutoka kwa district  level

pia yeye anawezwa kuitwa na district yake.  Na ndio maana tumesema ya kwamba asili mia 30 ya registered voters  wakiweka

kidole kwenye ile petition, wanampelekea speaker wa nyumba ambayo ndio imemchagua huyo mwana bunge.  Kwa hivyo hiyo

nyumba inaweza kuwa ni ile ya chini ama ni ile ya juu.  Lakini petition inapelekewa speaker wa hiyo nyumba.

Pia bwana Mureithi akauliza tuangalie mambo ya wizara,  anaaka tuangalie tena kidogo.   Sijui kama anataka tuseme  ni  wizara

gani ambazo zitakuwa, lakini vile ambavyo tumesema ni kwamba zitakuwa 15 Waziri mkuu atakuwa na haki  ya kuchagu akati

ya hipo 15, anataka awe na 5 ama 10,  na mawaziri pia 5 ama 10,  lakini wasizidi 15.   Majudge pia akasema ya kwamba yeye

amefurahishwa na ku-reduce hiyo age.  Yeye angependa ikae kwa 65.  Kwa hivyo tunaona maoni ni tofauti.   Hata kama sisi ni

watu wa Gichugu, mwingine anasema 65 mwingine 70,  lakini yote tumeyachukua.  Nafikiria maswali yalikuwa yamefikia hapo.
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Ahsante.

Audience: Murmurs

D.C. Mercy Njoka: Okay, ngoja, asanti sana.  Tukuthi na sehemu ya keri  na tukuya  ciuria  ikumi,  na please  wona  woka

aba,  nikwo  ndira-wasihi,  mbere  ya mukite  aba,  wona  ndagika  imwe  yathira,  nogwo  turigutinagia,  baria  urikoragwa

ukinyitie.  Ningukouo  na  mundu  arandorera  thaa  aba,  kuoguo  uke  aba  u-strict  ukimenyaga,  ndagika  iria  ugukorio

ukiria.Namba imwe. 

D.C. Mercy: Okey rekei tuthikiririe  na acio  ndagweta  numba  mundu  athikiririe  numba  yake,  na angikorwo  una undu

ungienda tondu tutikugia na mahind maingi tondu turenda kurikiriria at at around 4.00 na riu mathaa maitu  nimathiiti

muno,  kuogwo  akikorwo  wi  na undu  wi  na bata  muno  please,  nowandike  kiuria  giaku,  ukirete  na  guku  mbele  kana

comment yaku, icio ciothe niiguthii guthomwo na maundu macio ukuheana  ni  mwekwandikwo.  Kwogwo  angikoruo  wi

na undu,  baria  nja  bena  andu  mena  maratathi  aria  maratwandikira  maritwa,  nowoe  karatathi  wandike  kiuria  giaku,

wandike mawoni maku, na maundu  macio  mothe  nimegutuika  ma ku-recondo.  Kwogwo  reke  tuigwe  kiuria  kia  mama

uyu.

Pauline Muthoni Mugo:My question is this  one.  My  name  is  Pauline  Muthoni  Mugo,  I  am  converted.  My  question  is  this

one:- “Why don’t you take  care  of our forest,  because  of caring of rainfall? The first is that one and  often  children  having  no

father or no mother to be taken by our government to learn free even in secondary and primary becuase  there are  some people

who have got no legs, they are deaf and nothing. And we want ourselves to have the school of children welfare in our Gichugu

Division. That’s my final question.

D.C. Mercy: Thank you.

Audience: Clapping.

Monicah Ngumbu: Swali langu la kwanza ni kama kurudia,  ni zile village concils ama district  councils.  Je,  itawaruhusu ..  eeh

Monicah haya Jinal langu ni Monicah Ngumbu, sasa swali langu la kwanza.  Ile mambo ya village councils ama district  councils,

mimi  nauliza  kwamba  kama  zitawaruhusu  watu  ambao  wameshaandikwa,  wawe  wameajiriwa  kazi  mahali  pengine  ama

hawajaajiriwa, wangeweza kukaa katika responsibility hiyo wakati upi, ni mika tano ama ni milele?

Swali la pili ni kuhusu ile Muslim  Court.  Sasa  tunaona  ya  kwamba  ile  Muslim  ni  denomination  kama  ile  nyingine  na  tunaona

kwamba wamepatiwa ile heshima kuu ya kuwa na korti lao wenyewe. Je, siku hizi dini zinafufuka kila siku, huyu anajiita dini hii,

huyu mwingine dini hii. Je  kwa nini wao wamepewa that highly respected  right? And then when we look at  them, now maybe
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this man is a Muslim, he’s my neighbour, he has wronged me, and according to the council or  district  laws it is now a mistake,

how wil lhe be judged or wil he be allowed jut to go on destroying us?

And then the last one. Will it be possible for Kenyan citizens to have constitutional booklets  so that we can all know our rights

and we can also avoid the wrongs?

And then I have a last request.  Next  time when you try to hold such a meeting, there are  are  many people  who would not be

able to walk from upper zones to this lower zone because  of age of sickness.  So I would request  that when you hold such an

educational meeting like this one we also consider  another,  a bit convenient place,  as  an  additiona,  it’s  a  kind  request,  thank

you.

D.C.  Mercy  Njoka:  Thank  you  very  much.   Ningumuririkania  abau  oria  kiuria  nokoruo  uyu  dekubota  gucokia  tondu

nikiranihusu,  nigugukorwo  na  micemanio  ingi  in  your  locations.  Kwi  na  aria  tukoragwo  nao  guku  nao  nimarothoma  na

nimegucoka guka in your location. Every location nigugukorwo na mucemanio na nigetha aria matanahota guka mabote kuigwa

uria mwamenya ona inyui. Kwoguo micemanio iyo yetanwo mwire andu acio  angi  ona  inyie  nimugukorwo  muri  okuo  nigetha

muga-contribute oboroini ocuo.

Geoffrey  Kariuki: Majina  yangu  ni  Geoffrey  kairuki.  Maswali  yangu  ni  mawili  na  ni  mfupi  sana.  Geoffrey  Kairuki  eh,  ya

kwanza. Wakati tume ya kurekebisha Katiba vilipokuja hapa Gichugu wakati ule mwingine, tulipewa fursa ya kutoa maoni yetu

kulingana na maoni yangu, watu wengi walitoa maoni yao na kuja jambo moja ambalo lilizungumziwa kwa kirefu sana.  Kuhusu

uchaguzi wa rais watu wa Gichugu walipendekeza  kwamba  rais  wa  Jamhuri  ya  Kenya  awe  akichaguliwa  kwa  kura  asili  mia

hamsini ya kura zote ambazo zimepigwa. that is 50% of the total vote cast. Sikusikia ikisomwa hapa na ikiwa pengine ilisahulika

mukienda huko muiweke katika makaratasi,  tunataka rais wa Kenya achaguliwe na watu zaidi wa nusu ambao watapiga kura,

to avoid a situation where by will be led by a president who is leading the monority. That is too bad and too bad for Kenyans.

Haya swali langu la pili. It  is already in the public domain that al Kenyans want to go to the  polls  on  a  new  constitution.  The

grapevine has it that presidnet Moi is about to dissolve parliament before the new constittuionos adopted  and debated.  My fear

is, he’s trying to throw Kenyans into a constituion (crisis,  and if he does  that what wil lbe the way foward?)  Thank you, hayo

ndio maswali yangu (Applause).

D.C. Mercy Njoka: Okay, thank you very much, Wa nne

Francis Karoko: Ba ritwa njitagwa Francis Gitari,  na kiuria giakwa kuma riria njikire aba  kwina mwena umwe mwogomu na

nduga ka  ngutuma  kana  akorwa  ni  Katiba  ikuthondekwa  mwena  ucu  ukirungarue.  Aba  kwina  obici  imwe  cia  thirikari,  wira

wacio no micoro mitheri, nayo wabici oyo  ni  ya  co-operative.  Co-operative  mena  kithome  kingi  na  matui  kuthomithia  arimi.
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Kiria mekaga no micoro gwika atia? Wa-murimi. Murimi anginenena niundu wa kaua gake, athiiti wabici gwa co-operative  (not

clear)  ngeka  undu  muna,  nake  mukamiti  akathi  akabeana  igekirwa  ba?  Wabici  iyo  korwo  nokuboteke,  wabici  iyo  ya

co-operative  ithengutwe  biu  ona  nikaba  ibetwe  ministy  ya  ungurigaca  iki  (clapping)  tondu  mungirigaca,  mungirigaca  aroka

agakuthomithia uria ukuthondeka kaua, mboga macani na ndui na ndui, neke atia? No uria no obi..  no obici.  Riu Muheshimiwa

badu bau ministry iyo imwe yathondeka thirikarim ministry iyo nithengwe bio, ibewe ngirigaca. (clapping)

D.C. Mercy: Okay, thank you.

Daniel Karoki:  My name is Daniel Karoku Ndwiga.  I  am  the  Secretary  for  Ford  Asili  Gichugu  and  them  I  am  T.O.T.  from

Kibereko Centre officeand Justice form Ufungamano House. Ile jambo ambalo mumesikia, mambo ya hii katiba, kile ningesema

ni kwamba, kama hata kuwe na katiba mpya hakutakuwa na uchaguzi. Sababu hii katiba ambayo tumetengeneza ni Katiba ya

mwananchi. Kwa mfano wakati huu tukiwa nchi ya kenya, rais wa Kenya hana degree. Na kama rais hana degree juzi juzi wale

walisoma  gazetu  waliskia  rais  akisema  hii  8.4.4.  ailetea.  Wale  walimuambia  ni  mzuri  walimuangusha,  kwa  hivyo  kaa  rais

angekuwa na degree hangekubali  8.4.4.  sasa  anataka  tuwe  na  elimu  ya  form  5  ,  form  6.  Kama  rais  anakubali  aliangushwa,

aliangushwa sababu hana degress. ndio sababu mimi napendekeza kila waziri akichaguliwa, awe ni waziri ambaye amehitimu ile

kazi  ambayo  anapatiwa.  Kwa  mfano  kama  waziri  ni  waziri  wa  barabara  na  hajui  mambo  ya  transportation,  ndio  sababu

mnasikia  barabara  imeanza  kuwekwa  tarmac  halafu  inaishia  hapo,  waziri  hajui  lolote.  Sababu  wewe  unampatia  mbwa  nyasi

badala ya kumpatia nyama. Ndio sababu mini nasema mimi na-support hiyo Katiba, mtu yoyote ambaye atapata uwaziri, awe ni

waziri ambaye ako na degree.  Ile  ingine  ambayo  mimi na-support  ni  hii  rais  ambaye  kumpatia  appointment  rais  akipata  mtu

ambaye  yuko  na  degree,  apitishwe  na  parliament.  Hii  ni  transparance  and  accountability  sababu  huyu  akiteuliwa  wabunge

waone sio mzuri, watamtupa. Hiyo mimi naunga mkono.

Kwa hivyo kile sisi tunafurahia na kile ningesema, mambo ya wanawake. Hii mambo iko na vita na wanaume na hii nasema wzi

kinagaubaga.  Iko  mzazi  ako  na  mtoto  wake  alliance  na  ni  mvulana  na  yule  mwingine  ni  msichana  ako  alliance,  hao  wote

wanakipiwa fee kawaida. Kwa hivyo hapa hapana weka discrimination.

Daniel Karoko: Discrimination. Tuseme mtoto ni mtoto na mtu ni mtu. Ile ingine natka kuingia....

D.C. Mercy Njoka: (Whispering) Malizia sasa.

Daniel Karoko: ... nataka kuingia mambo ya judge. Hii mambo ya judge ni lazima judge kabla hajakuwa judge awe amehitimu

kama advocate  kwa muda wa miaka  10  ili  akiteuliwa  awe  judge  anajua  kazi  yake.  sababu  wajaji  wengine  wewe  unaona  ni

vijana vijana, wengine wanachukuwa bribes. Ukitaka kupeleka mambo yako kwa court, huzikizwi sawasawa. lakini judge mzee

anasikiliza  sawasawa.  Kw  hivyo  ninge-support  ile  ya  ma-judge,  ile  ya  zamani  iwe  75,  iwe  hiyo  ya  75  na  tafadhali  awe

anaandikwa kuwa judge akiwa na umri mkubwa kuliko wa  kawaida.  Hiyo  ningefurahia  na  kwa  sababu  sina  wakati  kusema,
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ningesema mengi, ni hayo tu. (clapps).

D.C. Mercy Njoka: Ni ugutube ndagika imwe please twambe eeh uyu orie kiuria and then tondu niarenda guthii. 

Milka  Njemio: Kwa majina naitwa Milka Njemio,  nimetoka  kwa  chama  cha  Walemavu,  wanawake,  Kianyaga.  (Murmurs)

Majina yangu ni Milka Njemio na nimetoka kwa Chama Cha Walemavu, Wanawake,  Kianyaga.  Sasa,  mimi sio  swali  haswa

lakini  nilikuwa  nataka  kuambia  commission  kuna  moja  wetu  alikuwa  hapo  akazungumza  habari  vile  hatuwekwi  kwa  hii  nini

making decision making kama nikutoka kwa district ama location ama wapi, hakuan.

Tena hii ingine ni hii ya .. kama ni wambunge ama vile tunachagua ma-councillor, ma-nin, kwa nini hata walemavu wasichaguliwe

ndio sasa kule wakipitisha mambo yao kunakuwa kuna yule anatimisha ya wale walemavu blind, deaf,  nini na nini? Kwa maana

mammbo yote hapa Kenya ni kama watu wanasema mambo ya walemavu lakini sio wenyewe wanasema.  Niliona kama huko

Uganda tulienda kutembea, Tanzania tukaona vile wanasema maneno yao kwa wenyewe wa wenyewe. 

Ingine  ni  hii,  ya  watoto.  Watoto  wale   wamepatwa  nje  ya  ndoa,  kwanza  sana  kwa  wanawake  walemavu,  wanashida  sana.

Maana wakipata mtoto na mzee mwingine, huyo mzee anatoroka anawacha na mama. Sasa ningependa kusema, afadhali mtoto

wowote,  kw sababu amezaliwa na baba,  huyo  baba  akuwe  akiandikishwa  kwa  ile  birth  certificate  ndio  sasa  akuwe  akilisha

huyo mtoto.  sababu sasa  ukisema eti ni  hao  wawili,  bwana  atatoroka  na  atawachia  mama  jukumu  ya  mtoto  (applause)  kwa

hivyo, sasa hiyo ilikuwa ananikera sana wakati nilisikia eti wanaume wnaiga kelel, eti wakuwe wkilisha wwili. Mtoto  ni wa baba

maana ndio wanaweza kunyemelea wanawake usiku. Kwa hivyo watoto ni wao. (laugheter and mumurs). 

Ingine ile ningependa kusema la mwisho ni hii ya hii ya....

D.C. Mercy Njoka: Rekei tuthikaniririe please

Milka  Njemio: ni hii ya watoto  wote yani, ndio watoto  wasaidike.  Watoto  hata si wa mama mlemavu,  watoto  wote  wkuwe

wakipewa majina na mababa..  Yaani wakuwe wakilishwa na baba  zao.  Hakuna yule mtoto hana baba  hii  dunia,  lakini  ikifika

wakati  mwingine unakuta tu ni mama tu anaonekana,  mtoto ni wa mam. Wamama wameteseka  sana  sna  ndio  sasa  tunasema

wtoto wakuwe wakiitwa na baba zao. Hata kama hujamuoa lakini utakuwa ukimsaidia pahali ako na mamake.

Ile ingine ya mwisho ni, hiyo elimu ya walemavu, wlimu ya wanawake wafundishwe rights zao  sababu  wanawake  wengi  sana

hawajui  rights  zao.  Kama  hiyo  ya  ku-inherit  mashamba,  kila  kitu,  hiyo  tunaona  ni  lazima  hata  wanaume  wkipiga  kelele,

inaonekana ni lazima wanawake wapate (laghter) equity sababu hata kama nimeolewa na nimpata kule kwa bwana na kwa bab,

sio hata wewe yuko na msichana, huyo msichana si atapata kwa baba na kwa bwana? Kwa hivyo hiyo iendelee hivyo hivyo na

iwekwe right (laughter) Sasa mimi nimekomea hapo, hatuna muda mrefu, tungeendelea. Ahsanteni.
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D.c. Mercy Njoka: ahsante, thank you (claps and murmers).

Shadrack Nyagah: Naitwa Shadrack Nyagah, ni mkulima. swali langu ni fupi tu. Nataka kuuliza, kwa sababu sikusikia, nataka

kuuliza kama rais angali juu ya sheria ama ako abvoe the law? Hata wa leo, kwa hii Katiba ama imeangalia hapo?

Pale pengine nataka kuuliza, tutakuwa tunachagua rais kila miaka mitano na nikiangalia ninaona rais ndiye anapigwa picha kwa

pesa.  Tutakuwa  tunabadilisha  peas  kil  amiaka  mitato  ikiisha  kama  tunachagua  mwingine,  tunatoa  huyo  tunaweka  mwingine,

tutakuwa tunabadilisha peas kila miaka mitano ikiisha?

D.C. Mercy Njoka: Okay, Thak you. Mtu wa nane karibu. Nitugutarite andu.

Audience: (Murmurs)

Duncan Kathuri: Jina langu naitwa Duncan Kathuri Machoka,  mimi ni mkulima. Mimi ni kongeza mimi nataka kuongeza.  Ya

kwnza mimi nilikuwa nikitaka ile shule wapatiwe first priority na vile vile sipitali ipatiwe first priority kwa sababu nyinyi mnajua

watu wote wakienda katika sipitali, hii ya public, mtu anaambiwa “kwenda huko ukapate mdaw”, namna hiyo. Na hiyo sipitali ni

ya mwenyewe yule anafanya kazi kwa serikali hiyo ya sipitali. Kama ni  mwalimu  tukisema,  mwalimu  wako  na  private  school

yao na ndio anasimami masomo ya publi yote katika Kenya nzima na sasa  ako na ile shule yake.  sasa,  na  akapatiwa  license.

Saa mimi nikafikiria wale watu wanafanya kazi kwa hospitals wapatiwe mishahara nzuri ili wsahau kwenda kwa private.  Hawa

wengine kama vile hosital, vile vile wapatiwe pesa ya kutosha ili wasije kuenda kufanya private yao. Na hiyo ndio inafanya watu

wawe masikini, wawe wakifa kwa kikosa kusoma wakawa namna hiyo.

Ile ingine bwana commisisoner, mimi ningeonelea, mimi nafikiria wale watu ambao wanchagua ma M.P.,  Councillrs na location

council ile mlitaja hapa mimi nilonelea kwa sababu watu wote kufanya tuende tukamchaguwe rais, si watu wengine wanajua rais

ninani, rais  anafanya  kazi  gani,  anatoka  wapi,  mambo  yake  iko  namna  gani.  Mimi  maoni  yangukama  nilisoma  hiyo  magazeti

nikaonelea,  kwa  sababu  iko  na  ma-councillor  wengi  sna,  nikaonelea  president  awe  akichaguliwa  na  prime  minister  pamoja

wawe wakichaguliwa na board  zile zimechaguliwa na watu.  Kwa sbabu wale watu wmechaguliwa hapa  kutka  village  council,

location council, division council na hapa kwa parliament. Hawa watu wako na ujuzi wa kienda,  kumchagua yule anaitwa prime

minister na president.

Duncan Kathuri: Eh?

D.C. Mercy Njoka: Maundu mari mandikite ni meguthi guthoma.
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Duncan Kathuri: eh.  Ile mimi nsema, national  assembly  iwe  ikimchagua,  national  council  na  hiyo  national  executive  council,

Kenya Law Society,  Trade unions, provincial councils,  all heads of churches,  municipal councils,  locational councils na  village

councils na ingine. Wale watu wamechaguliwa na watu na kla wakienda huko wtajua president ni wa aina gani watamchagua na

prime minister. Mimi ni kuongeza namna hiyo, nilikuwa nikitaka kuongiza. Hapo ndipo nilikuwa, nimekomesh nama hiyo. Hiyo

ni kuongeza kwangu.

D.C Mercy Njoka: Unaeza No uheane karatathi kau hau.

Duncan Kathuri: Nimbeanire.

D.C. Mercy Njoka: Oh, sawa.

Duncan Kathuri: Ka ndirenda kwaria.

D.C. Mercy Njoka: Urenda kwaria naniguo tugugwetereire nitugugwititi un namba cigana?

Duncan Kathuri: Ndiui, nii ndiui ni nmba iriku.

D.C. Mercy Njoka: Okay,  huyu ndio wa nane.

Ndegwa: Niu  njitagwa  Ndegwa  Riuri.  Ngeda  kuria  andu  aya  commisi  atiri,  thikiriria  thiini  wa  kiuria  amerik  nikuri

nymu itagwa  checks  and balances.  ati  Rais  angithukia  no  aburwo  ni  igoti  kama  aburwoni  parliament  guku  kwanyu

mwikite  atia  checks  and  balances.  Is  there  anybody  who  could  (not  clear)  the  other?  Ya  keri  niri  ningwenda  kuga

atiriri,  mabururi  maria  meathaga  wega  matiugaga  ati  ministers,  nonginya  mukoragwe  ni  membes  wa  parliament

niundu  ungirora  thiini  wa  parliament  itu  ina  andu  amure  ng’ondu  piu.  Ikoragwo  president  niabewa  ana  allowance

about 20% or 15% acagurage mundu uria mwega akamwira uka urutire  bururi  waku  wira  nigetha  akoragwo  na andu

aria.  Lets  me  use  the  work  expet.  Iyo  ingi  niri  ninjigure  mukiaria  ba  mwaria  uboro  wa  borithi  na  angikorwaborithi

ndgtube completly support. In Uganda mheshimiwa I think you could  support  me  mekire  uguo  Museveni   anyta  power

akibuta borithi ciothe akimera you are going  to  re-apply  with  me  in your  conditions.  Guku  riu mwikite  atia  (laughter)

nigetha mundu akiandkwo agatwikaga arandikwo niundu credential ciake ni munda mwea.

Iyo ingi ngwenda kuria atiriri, thiini wa urimi-ri, tondu kaua gatugia uguo mheshimiwa ri

D.C. Mercy Njoka: Kirai please.
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Ndegwa: Ni kii kigiritie mubitukie bill ya (not clear) ati  bururi  ati  akorwo  niundu  wa ngirigaza  ati  kindu  kia  ngirigaca

kiathuka kiri kia ngirigaca giakgwa mbia ikarumwo taici ciokite cia (not clear) ikaheo arimi angoro we wagethete  kilo

10,000  mwaka  ucio  ungi  (ikara  thi)  mbia  icio  ugatarirwo  ni  thiri  irari  ukaneo  nigetha  ndugakue  ngoro.  I  am  sure  in

you agree  with  me  mheshimiwa.  In America  that  is  how  it  is  done  (laughter)  nigetha  ona  america  nimeragwo  atiriri

mwaka  uyu  tondu  andu  aria  angi  ni  makuritie  ngano  muno-ri  inyui  mtigukuria  tukumuhe  mbia  ciothe.  I  think  you

agree with me. Mheshimiwa andika uguo (laugher) okay.

D.C. Mercy Njoka: Okay ndurikitie.

Ndegwa:  Pointi  iria  ingi  ngwendaga  kuria-ri  mheshimiwa  ninda-retiere  na  nda-retire-re  aba  ungiuna  andu  araia

maritaite  mundu  uria  waritaire  agatuuka  kaheagao  shiling  igana  rimwe  nocio  aheagwa  and  you   know  about  he

percentage of inflation. Please can you note about that. Thank you.

Joseph Munene: Niu ndina ciuria igiri ndirenda  kuria  na jitagua  Joseph  Munene  na ndirenda  kuria  atiriri;  tondu  tiini

wa  Kenya  I  watho  uria  watigirwo  ni  ukoloni  wa  guku  kwa  bolithi  I  mundu  anyitwa  ambaga  gutwaro  kuria  celo,

watwarwa celo ona umburu uratwarwa kuria igotini ona  nowikare  kiumia  kimwe  ugitandikagirwa  kuu  gugituikaga  ni

utuirwa  urekwatia,  uracungucwa  thiini  wa  commision  ino-i,  mubitukietie  atia  tondu  borithi  nicio  ithukitie  bandu  ba

kungitwa  utwaro  igotini  mundu  ambaga  gutwaro  cardroom ukathi  ugaikara  ta  kiumia  kimwe  riu bau  nibo ngendaga

kuria commision irekebishete atia niundu wa undu ucu.

Wa kere  kuna  undu  nditenigua  wega  biu  tondu  ithui  riria  aruti  ma  wira  ma thirkiari  bingo  iria  makoreto  makiritaya

kana  mundu  gitigithio  wira  wake  thubani  mundu  acokaga  akabewa  mucara  nginya  riria  agakua  no  murimi  ta

wa-kawaida-i  tondu  thirikari  niyatiganirie  andu  ma  Kenya  biu-i  tika  kuraia  Amerika  kna  kuria  kungi-i  jigagua

maburri mangi ona nikuo mabeaga raia mucara omweri , omweri gute  wira  araruta-i,  ithui  tondu  murimi  niekuremwo

kwambararia  icembe-i  nutuirwe  atiriri,  Ngoja,  nitwiriwe  atiriri,  ka  ndiramutetera  onamukineganaga,  ka

ndiramutetera.

D.C. Mercy Njoka: Kirikiei riu.

Joseph  Munene: Nibo  ndiranda  kumwira  atiriri,  ndigwa  kweranwa  atirir,  ati  uguragirwe  gatawa  ati,  uguragirwe

tuirio  nika  mutena  mutaratara  mwega  wa kuga  murimu  uyu  wona  aritiya  aremwo  n  kurima,  akbewa  Kshs.  5,000/-,

Kshs. 10,000/- Kshs. 20,000/-.

D.C. Mercy Njoka: Okay, sawa sawa, okay
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Wa Ndubi: Jitagwa wa Ndubi tabirai mukirieni ia, jitagwa wa Ndubi iru wa Ndubi uy renda kuria tuundu  tunini,  acoke

aka-attend.  Nau  niatiriri,  murimi  niwe  atuirie  bururi  uyu  na  mabururi  aria  angi  murimi  muthungu  uigite  ni  ndathia

kurimira  raia,  kulisha  wananchi,  ucu  ona  nikwo  aguragirwo  turagita  ageketwa  atia,  agekwa  atia,  akerwa  niathi.

Atiriri, murimi angigia mbia-i, thirikari niaga ndu-ii.

Audience: Mbia.

Wa Ndubi: Nikuo ngwendaga kuga atiriri, nyui murandika, mbeca igikamba kuthi kuria kungi, igikamba kurutwa  goti,

ciambire  ibewe  murimi  nigetha  arute  ndui--  (not  clear)  nigetha  riu-i  tondu  murimi-ri  tika  athondekaga  cumbi,

ndathondekaga thabuni, ndathondekaga nguo, murimi nika aguraga. 

Audience: Aguraga.

Wa Ndubi: Kuogwo  beca  igoka  kwi  wee.  Thirikari  icoke  gwoca  mbeca  kwi  murimi.  Murimi  angikorwo  imu-baindiku

niundu  wa  kindu  kiria  arenda  kugura,  nake  athondekwe,  mbia  ciambite  gukorwa  kuria  ari.  Riu  mui  murandika,

mwandike atiri, mbeca ingigakinyira thirikari, igikarutwa goti o wothe, ciambire ikinyire murimi. 

Audience: (not clear)

Wa Ndubi: Nigetha nake arute goti.

Audience: Goti.

Wa Ndubi: Nigetha murimi atonga, nayo thirikari ito....

Audience: Itonge.

Wa Ndubi: Bau nindoima.

D.C. Mercy Njoka:  Niagua, niagua.

Wa Ndubi: Njoke  baria  bangi,  (commotion).  Njoke  baria  bangi,  niu  ndanaruona.  Niu  ndi  wa guku  riu,  ninjathitwe  ni

mubeberu,  ngona  uria  athanaga,  ngathwa  ni  thirikari  kuma  yagia,  ngona  nayo  uria  irathana.  Nika  ngwenda  kuga

atiriri, tuna atumishi kwa wote. Rira twathite uguo, twari na watumishi kwa wote, watumishi kwa wote.  Nikwaburirwe

abouturn gikirua andua kwa....
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Audience: Kwa wote.

Wa Ndubi: Niu nyendaga kuuga atiriri, bau mwanainchi niwe andikite muruti wa wira,  mwananchi  niwe  andikite...  Na

mabururi  amwe  ungikuna  mwananchi,  ugu,  weu  umuthigari  wa njera,  aria  mathiangite  ta  aya,  nimoi  ugu  muruti  wa

wira  agwatagwa  ni  thigari  gikundi.  Murimi  akorua  niebia,  agwatagua  ni  thigari  gikundi  akathi  agaikua  kuria

kwagirire. Agacoka agatwarirua nduiii..

Audience: Njanji.

Wa Ndumbi: Njanji agatua iboko iria ndime ni ndagitari. Agatua maundu mangi maria mathondeke,  agatua  undu  uria

wagiriire.  Uyu  agaturaga  baria  akirumagua  ta  ndiri,  niatia  bau  nabo?  (laughter).  Weu  urandika,  wandike  atiriri,

mwananchi  wa  kawaida,  ndakaburue,  no  agwatagwe  ni  gikundi  no  tika  tuga  ndagakithingangwe  agikirua  mbingu.

Lakini ndagakiburue undu ungituma akarega gwika atia... Tondu njera-ri, njera nika  mundu  atwaragua  akathi  kuruta

wira  wa  carpentry,  kana   akaruta  wira  wa  mathiga,  kana  akaruta  wira  uria  ungi,  kana  kuthondeka  thimiti,  kana

gutuma  migeka.  Tika  kuthiaga  kuraganwa,  nika  mundu  athiaga  kuonwa  maundu  araia  magiriire  gwika  atia?  No

agikimutware e kionje, akoima kuu arege gutumikira  bururi  uyu.  Riu nawe  no bururi  uraka?  Mucara  waku  ukuimaga

ku? Ninyenda kuga atiriri bau, mwandike bandu bau tibega, nibathondekwe wega, sheria urungwe wega.

Undu  uria  ungi  niwa  ma-cibu  na  ma-headmen,  na  army,  na  igoti.  Rekeni  ndimwire  ndui,  noka  turandika,  nogua

turandika  wabota  kuibera  o-aba.  Bururi  uti  njesi,  ucu  ona  ukenda  gwicirua  ni  Uganda  nikwa  ungithiwa  nau.  Njesi

nonginya ikorwe, nonginya gukurwe na atuiria mangi aria maiyaga nguku cia andu, guku niaau?

Audince: (Not clear)

Wa Ndubi: Ambira  uthikiririe  mukanju,  nindimui  ndanakorwa  councillor  miaka  mingi.  Ambira  utige  ndukunjokeria,

niu ndiruga  atiriri,  nonginya  gukorue  na  andu  ma  gutuiragia,  uyu  ni  mwii  wa  muthemba  uriku,  nu  uyu  ni  mwii  wa

muthemba  uriku.  Baria bangi  ni  atiriri,  mwii  aria  ma-million  ma  mbia.  Ruciu  tukigua  niarekwa,  na  mwii  wa  nguku

akobwa miaka iku... ikumi. Uria ariire ma-million-i, na uyu uraire nguku-i, nu uriire mbia nyingi?

Audience: Wa-mamillioni.

Wa Ndubi: Eeh,  wa-mamilion.  Ucu  wa  ma-million  na  niwe  wikaranagia  na  mbia-i,  nika  aregete  kuobwa  we  niki?

Tondu  guatuka  eei  ma  nguku  numo magaitagwa,  na aya  mangi  matigitwa.  Niu  ninjui  mukwandika  muge  atiriri,  uria

mundu aiete kindu kinene, aberethague atia? 
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Audience: O ugu. (Laughter)

Wa Ndubi: Ninguka  mwena  wa ongia.   Kirai  arume,  nindigwa  mwongia  umwe  aria  aba,  aria,  aria,  aria,  aria,  aria,

aria..  ningugweta  bau  mwenda  kunyima  irio  munyime.  Turagura  mundu-muka  umwe-i,  kuthi  tukimwira  uma  ku

mwongia? Niu ndire kesha, nawe uma ku? Ndukanjurie, nika utoi  ndi  mwari  wa ithe  witu?  Ukimwira  uguo,  ukimwira

njikirira  gitwero  riko,  agikwira  nindathii,  ukwamwona  aumite  na mwana  njira  iriku?  Nawe  uthiite  kugira  kamwiritu

nabo,  ngoria  atiriri,  we  mutumia  ucu  wathire  ararega  kuberithio  niki?  (laughter).  Tundu  twakinyirirua,  gukinyirirua

arume, twakinyirirua o thui o thui?  Onamo nimagiirwe  watho  wa kumeraga  atiriri,  ungikuma  kwi  murumegu,  onawe,

onawe ndeto ucu acokete gwikage utuike mukora wa arume monde. Onawe, onawe ukaberithagua.

Audience: Ukaberithagua.

Wa Ndubi: Niundu ni matuikite mikora muno niundu onani ndina eritu na nindimonete. 

D.C. Mercy Njoka: Kirikiririe riu.

Wa  Ndubi:  Nika  ngirikiria  ngugaga  atiriri,  wa  thuo  mburiki  ni  ikinywe.  Ninjugaga  atiriri,  nigukinywe  mburiki

namungirire-ni nigugukinywa mburiki. Atiriri mwiritu uyu athi agira mwana umwe baria, agira ungi  bau,  agira  bau na

no wa Ndubi-i,  agira  bau-i,  akathingatua  na njira  iriku?  Tondu  anyua  cang’aa,  anyua  makabo,  anyua  vodka,  anyua

tusker,  nikugie  njira  iria  irirumagirirwa.  Ona  mbere  nika  tworagia  mwiritu  ni  urakwenda?  Riu  umundu  kagiria

mwiritu  athii  na  mwii...  mutigiguana  na  ningugaga  atiriri  onabo  nibakinywe  mburiki,  mwerue  atiriri,  gutigutuaka

mathiage  atia  ugu,  akorwa  nikwinikagua,  gukenukanagua  gi  (not  clear).  Niundu  yaigaga  atiriri;  mundu  murume

akirega mwiritu, akamuregera igotini, nawe mundu muka mwiritu, ukirega mundu  murume  uyu nawe  umenye  gu kiria

gigekaga atia? Gikarutagwa ni undu o-namo nimatambararitie muno makaga gukinywa mburiki. (laughter).

D.C. Mercy: Okay sawa sawa. Mwikare thi niguo mucokerue ciuria cianyu, ciaku.

Hon. Martha Karua: Nindamugeithia inyuothe muri-ega? 

Audience: Turi ega.

Hon. Martha Karua: Na riu nani nini nyuma numba ikumi na imwe, tondu onani tonginya ndikirute mawoni makwa.

Audience: Iii.
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Hon. Martha Karua: Ritwa ni Martha Karua, ni MP wa Gichugu. Ni  kameme  ndirera  akorwa  inyui  nimuramenya.  Riu

ngugaga  atiriri,  ngwambiriria  na  icu  cia  Wandubi.  Wandubi  ngwiciria  uria  turoiga-i,  nani  nanibu  nditenaigua  ta

wanyita,  kurerwa  atiriri...  andu  acu  iri  ona  mwongia  ucu  uthiaga  mbururu,  ndangiurura  e-wika  nobakorirwe  na

muthee tawe kana uria ungi kana mwanake nigu murure maria andu aya? 

Audience: Eri.

Hon.  Martha  Karua:  Orura  agia  mwana,  o-acu  mekururaga  nake  marere  nake  na  tondu  wacoke  kurura  nake

ukionaga  ingi  ithano  na  ti  ciaku-i,  kau  ga  gatandatu  uguciara  nake,  nogu  ukarera  namo  aria  mangi  maciarire

u-mundu akarere gake, ndukerua  urere  tuu  tungi.  Nigu  ndui  andu  aya ni  eri,  na  agima,  kithi  ndurathi  ukionaga,  kithi

nduonire  ni  mwongia  wina  ciana  ciake?  Niuthiaga  bo  gwika  atia?  (laughter).  Ngumuririkanagia  atiriri,  ni  balance

ngucokagia  (murmers).  Niguo  tuthikiririe,  ni  balance  ngucokagia  tundu  ndi  nyina  wa  anake,  na  nyina  wa  eritu,  guti

wanda na wa nduiiii...

Audience: Mugongo.

Hon. Martha Karua: Mwanake wakwa urura, mwirutu areta mwana, ngamwira  ndingiaga  kurera  uyu,  uyu  ni  wakwa,

na tondu bindi ino kwina maundu mararwa, thakama yarorwa mwana  akoneka  niwau.  Ti  tene  riria  mundu  igigirirwa,

worura  wee  na mwana  oka  ni  waku.  Akamurera,  nake  mwiritu  kuria  ekuthi,  mundu  arega  kurera  tuthingatie,  tondu

tutingitikiria  andu  ambe  matuike  ati  wira  wao  ni  gwika  atia?  Nikubanda  ciana   na  matireraga,  nikio  twina  street

children,  no  reke  tume  bau.  Iyo  yuma  o  comment  ya  gucokia  ndeto  mucii.  Be  undu  mukuritie  oboro  wa,  be  mundu

ugwetire uboro wa iti ici irerwa tugie na .... tuongerere iti mirongo kenda mbunge. Tukorwe  na upper  house,  tungirora

iti  icu  ni  nyingi  muno,  na  murigo  uria  ugukorwa  kuu  thiini  wa  tax  to  the  tax  payer  is  too  much.  Kungikorwa  na

mbunge igiri, imwe ya andu igana,  ino ingi  ya andu  magana?  Athutu,  acu  ni  MP magana  ana,  na guku  niuthondekire

provincial government, ni uthire wathondeka district  govenment,  ndiri  urarikia  ni  uthondekire  locational  government,

na niuthondekire  village  ya sub-location.  Murigo ucu onatukiugaga,  kithomo  gituike  kia  buri,  gwi  kindu  gikaria  kiria

kingi. Ngeciria atiriri, twagirirwe ni kurora, itiakagwa na ya wakini. O tondu  kuria  kungi  kwina  upper  house  na lower

house. Tonginya tukorwe ni mawoni, nimawoni  makwa  ndiraruta.  Mawoni  makwa  ni  atiriri,  we  do not  need  an upper

house,  aria  mena  ngathiti  ino,  ungithii  uthomi  baria  moigite;  to  provide  upper  na  lower  house,  ungirora  wira  uria

upper house  ibetwe,  giti  wira  ibetwe.  Irerwa i-duplicate  uria  mbunge  ikaga  atia  twa  debate  mjadara  mbunge.  Ukathi

ningi uka-debatwo upper house, magacoka makerwa ati, mawatho amwe no matungagirwe upper house  na angi  lower

house.  Matungira  upper  house,  makaretwa  lower  house.  Twatungira  lower  house,  makathi  upper  house.  Niwona  ni

duplication. Ungiba mundu wira, ungiba mundu umwandike, na wage kumuba wira, giti wira angika atia?
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Audience: Angiruta

Hon. Martha Karua: Kwoguo  gutironeka  ta  kwina  any  convincing  reason  ya  upper  na  lower  house  na  tuna  ugwati

umwe  kwina  ikundi  kumwe  gugakorow  better  represented  than  other  places.  Tunguga  tugie  na  bunge  igana  rimwe

base on the  district  we  have  na  guku  mwena  wa  Rift  Valley  o  constitueny  ni  district  ing’ima  tariu  Kirinyaga  ingina

district icio agicugu tungina itu, Ndia yao na Mwea ingi. Kwoguo riu guku tungigatwara mbunge magana  athatu  kuria

o  constituency  is  slamost  a  district  na  kuri  andu  mathuragwa  ni  undu  matakinyite  10,000  oriria  guku  councilor

arathurwa  ni  7,000.  Twetikira  gukorwo  na  upper  house  ya  muthema  uu  kuri  na  andu  magukorwo  over  represente

gukira  aria  angi.  We need  to  first  rationalize  the  districts.  It  is  on basis  of  population  kana  nii  ndui  tondu  kuri  undu

tukuthii  ugu  natuthii  na unfairness  which  is already  there.  Niwigirwe  kwina  mundu  ougire  ona  mbere  ati  kagayo  per

district  igayo  per  population  tondu  iria  mukuka  ugu  mukuga  ugo  ngu  mbeca  igayago  ki  district.  Ungirora  umuthi

allocation iria turetagiro mbunge makorago mugaanitie.  All  the  districts.  District  onairia  igana ugu ina aruti  ma  wira

ma twirkali maingi  otaguku.  Ungirora  micara  ikorago  I uniform throughout  iyo bari  njira  imwe  ya kubinyiriria  kuria

kwina population nene so let us  think  about  this  nati  kaundu  ga gwiciria  o.  Umuthi  tondu  dibate  ino ikuthii  na mbere

nginya  riria  constitutional  conference  ikathiwa  ngumuria  muracokamuthii  ngurubuni  cianyu  cia  makanitha  cia  kuria

kungu  for  further  debate  nigu  aria  makabota  kuthi  na  constituional  conference  okoro  nikuthi  mbunge  itabujite.

Ngukorwa  ndi  umwe  akorwa  igakorwa  ibunje  niaria  makathurwa  megwikaatia?  Mekuthi.  No  tondu  mundu  uria

akathii  akorwo  akimenya  mawoni  ma  agichugu  kuhusu  manene  aria  mena  kiria  contraversialisue.  Undu  uria  ung

tukiuga uboro wa 90 gukorwa na 90 additional numbers nati nominatal ugu mwerwa, it is proportional  members  araia

megukorwa  na  list  tariu  ke  tuge  guku  Gicugu  Narc  ikirugamia  uria,  ikurugamia  igakowa  na  maritwa  mangi  ma

kando.  Mukuga  uria  murathura  ni  ng’ania  wa  Narc  na  kwina  maritwa  mangi  ma  ati  tungigacida  twitikirue

kunominate  mumbunge  guku  tuka  muba  umwe  wa  aya  kwoguo  riu  mangigacida,  uria  wi  listini  namba  imwe  niwe

magirirwe kube giti akorwa kwi ungi ukuma aea iyo namba two, yaani kwoguo ugukoro wonete  mfano  wao  maki-vote

tka maka nominate uria tuanominatire councilors na members  of  parliamen  nitweleanwa.  Ati  uki-vote  ni  ugakoragwa

ukimenya  ino thirikari  ingitonya  andu  aya nimo igatuthurira  naturauga  tondiu  ni  binya  muno  gukoro  na  iti  cia  (not

clear) cia  youth  ciaa army  tooria  Uganda  kubanite.  Akorwo  ni  tugukorwo  na proportional  representation,  criteria  ya

kuthura  andu  acio  gukerwa  kiama  gikithurana  nonginya  gi-conside  oboro  wa disability,  oboro  wa gender  and all  the

other  underepresented  groups,  i-nugu  tutikagie  na  too  many  categories.  Reverend  ati  ukoigaga  ati,  iti  cia  atumia

ti-necessary, ati ibewe andu mothe bamwe na disabled? Ningwendaga o-kumuririkania  kiria  kiratuma  atumia  mabewe

iti ona to Kenya, ona Uganda turarora kinduire. Nikio uraigua rimwe twathi  kwaria,  mario  ninabingiricana,  mokauga

atumia nimarekwa favour. Ti favour marekwe oria tuturaga micii, ona aria marutaga wira  mari  andu  eri,  mbeca  kuro

mundu  umwe  akorago  agi-control.  Na  tikaingi,  tiga  ni  riu   maundu  mathii  magicenjagia.  Bena  bandu  ba  kurugama,

mutumia  arirutaga  muthuri  niwe  arikiga  atia?  Arirutaga  aga-supporto  ni  mutumia,  na  muthuri,  mutumia  ona  ta

umuthi  angirugama  no  ambire  kuthi  kuria  muthuri  kana  ndeto  iyo  nigwika  atia?  No  muthuri  angienda  kurugama,

ikwanirira mwongia akaiguiaga e mucii. Riu tugikuma uria maundu acu matari, nonginya  tubeane nafasi,  nigu  atumia

72



na athuri mabote gwika atia? Kuruira iti. Na ti  Kenya  iki,  ni  maburi  mothe.  Tondu  onagukorwo  tutukaniti,  atumia  na

athuri,  wona  thauti  imwe  yaga,  ni  Ngai  atumbire  turi  andu  acu  iri.  Uria  gukubana  ni  ati  kwi  maundu  tutariroraga,

tariu  korwa  ni  maundu  maria  megie  atumia  nimariganagira,  ni  ti  athuri  kurega,  no  kwi  maundu  muthuri

atangiririkana,  aria  megie  ndui?  Atumia.  Na  gwakinya  mibangano  ya  kibururi,  ta  riu  no  mwirwe,  ino  ni  million  ya

location, ino mukwenda mai kana barabara? Mundu uria ukuaga mukwa, ndaririkanaga mai, nake uria  ena mutakaya

aririrkanaga ndui? 

Audience: Barabara.

Hon. Martha Karua: Riu kwendekaga  idea icu cieri  igoka  niguo  mukaiguithania  ta  kindu  kimwe  tondu  ona  uyu  ena

mutokaya,  no anyuaga  ndui?  Mai.  No  korwo  idea iyo ya mai  itinoka,  ndui  niariganirwe  tondu  ndoi  matabagwa  atia.

Kiu  nikio  gitumi  nani  kwa  munda,  Uganda  maberwe  15  years,  after  15  years,  it  is  expected  atumia  nimaribotaga

kuthurwo  ta  ndui..  ta  arume.  Iyo  niyo  reason,  ngacoka  ngaiga  atiriri,  issue  iyo  ya  the  ninty  additional  seats,  kana

proportional  representation  nayo  niguka  gututeithia.  Mundu  wa  district  iria  kana  constituency,  iria  ina  andu  anini

muno, twa riu ngirire kuna wajube mokite, ona mathuritwe na ngiri  ithatu  three  thousand  kuma  North  Eastern.  Guku

giti councillor Gicugu, Mutige na ngiri ithatu, nonga Kutus  Ward.  Na Kutus  Ward nitondu  i-nini.  Riu kuu  ni  kwonania

ma-councillors  makwa  mothe  mangi  mbunge.  Tungiri  anjumbe  karibu  tutakiui.  Ni  megana?  Riu  tukuoga  atiriri,  ino

member proportion representation,  tondu  tutibota  kutharia  constituency  iria ibo,  ni  undu  ta  riu ungithi  wire  andu  ati,

kanyu  ni  kanini  muno,  nigegutewa,  una  matingiterera  urikie  uria  ukugaga,  no  mbu  megwika  ati...  me  kuga.  No

umerire, ka ukwongagirira bandu ba gucunana kindu kibiena ni gikare. No ici  ni  iti,  ibangwe  kuringana  na pupulation

na votes. Kwoguo nikuga the  populated  area,  nimo makagia  na iti  icio  bakubi  ciothe  nugu  irete  balance.  Nimwanyita

bau?

Audience: iiiii

Hon. Martha Karua: Noka  ngwendaga  tugerie  kunyita  the  rationale  behind.  Undu  uria  ungi,  ku  mundu  uririre,  andu

aria  matena  mawira,  na  nimo  aingi.  (not  clear)  Na  atiriri,  tondu  tika,  nigu  tuiguane  biu  chairman,  turaria  niguo

tu-debate ino yambiriirie I tondu riu gutikorwa  na time  ya responding.  Ngugaga  atiriri,  uboro  wa basic  right,  kubewa

shelter, irio, ndawa, na kithomo, idea ino niteyo riu athuri megana undu morie kiuria uboro wa uria wonekaga  Ruraya.

Ati  mundu  uria  ate  wira,  tondu  ati  tutingikwira  ati  wina  haki  la  kuishi,  ucoke  wikare  utena  irio.  Kweri  haki  iyo

niigukoruo i-useful?  Ungigikua tu ni  ng’aragu,  tutingikwira  you have  a right  to  live  na nduna  gwa gukoma,  to  make

meaningful  as  a nation  ninginya  tuone  o-mundu  ena bandu  arakoma.  Na nikio  Ruraya  andu  nimabeagwa  nyumba  ni

Kanju. Na akorwa nduna wira ukabewa a minimum amount. Ni gukoragwo gu-culculatitwe gukamenyeka, kungibewa,

ke  tuge,  magana  atano.  Mundu  ucu  niekubota  kugura  irio,  o  kiumia.  Niundu  kuu  mabeagwa  na  kiumia.  Na

wamenyeka wi wira bandu, igakwanjwa, na ungi-claim wi wira, hatua igeka atia...  ikowa.  No gukoragwa  na athini  na
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andu  matari  na  nyumba,  tondu  ku  mundu  ukubewa  mbeca  athii  acinywe  njobi  ciothe,  age  kugura  nduii...  irio.  No

kwoguo  andu  acio  ni  anini  muno.  Riu  tukugaga  atiriri,  tutingibota  gu-provide  for  everything.  Watho  niu  uricoka

kuthondekwa, thutha wa gu-specify what to do.  Ningi  Katiba  ingi-provide  ta  riu  Treasury  i-bankrupted  by the  current

government,  ingicoka  aria  magoka  ruciu  magaciiruta  ku  January  imwe?  So we  just  provide  for  the  basic  needs  and

then ni wira wa thirikari kuruta policy na mawatho ma kuonania how it is going to be. 

Kuri  aria  twitikitie  ati  tuna  utonga  wa kwigana,  uririkanage  goti  uria  tu-correctaga  itonga  iria nene  Kenya  itiribaga

ndiii.. igoti. Magoti namo nimarabewa......

Kurua  notunganie  igoti  from everybody,  ko  ungimaka  ni  mbia  iria ci  bururi  uyu,  especialy  (not  clear).  Riu  turuga  ku

mundu  aroria  mbeca  ici  ikuma  ku,  notubote?  Ningocakaga  ngaiga  atiriri  tutiagiriro  ni  guthondeka  thirikari  nditu

muno,  ni  kunogia  andu.  Kurituba,  ni  kuga  ati,  ina kundu  kwingi  muno  kuraribwa  beca.  Na  ni  ino  ngugaga  from  the

village. Niwega tukorwo na village council,  no  nii  ndingienda  Katiba  ikorwe  ii  very  clear,  ati  ino village  council,  ti  ya

bindi ciothe, ni (not clear) ati niricemanagia maita ta ana mwaka, o thutha wa mweri  itatu,  na ciuria  iria  iri-discusaga

ni iria  irahusu  development  ya  aria  iriku...  iyo.  Na  issues  cia  security  makabeagwa  allowance  no  ti  micara,  no  (not

clear)  megana,  ana  at  least  a minimum of  four  (not  clear).  Na  riu thirikari  iyo na niyo  Ndubi  ekugaga  ati,  guti  itura

ritena  andu  aria  matererekaga  bandu  mworote  ugu  ni  cibu,  andu  magekaga  atia?  Makethuragira.  Nigu  mukabota

kuthura  andu  aria  mara-tii  kana  nama  kumenyeka.  Nimekurora  maundu  manyu  onayo  location  niu  ndingi-propose

ikorwe  iya  (not  clear).  The  only  which  should  be  full  time  niya  district.  Nayo  iyo  yagiriirwo  ni  ku-replace  county

council,  gukurwe  na  local  call  it  what  you  will,  administrative  whatever,  local  governement,  nigu  riu  the  elected

councillors  maga-form  thirikari  ya  local  area.  Revenue  yaretwa  mathibitari,  akorwa  ni  githomo,  akorwa  ni  mai  na

barabara,  maundu  mothe  magakorwa  me  rungu  rwa  ndui...  that  council.  Nayo  council  iyo  tiyo  ikiiraga  uria  iguthii

gwika,  ota  uria  mareka  riu  na  land  grab  magoka  icagini,  ti  ati  riu  maroka  akorwa  councillor  ndekwira  ukaga

kumenya,  ukaiguaga  nikwaririrwe  no  kwina  andu  athure.  Andu  acu  riu  andu  nimamenya  namo  mangiraga  mwathi.

Kuuria  uu nigu mukoiga,  nigu  ture...  turenda.  Mugacemania  akorwo  ta  riu  kanju  ya  Kirinyaga,  yabeaga  o-location

million ithatu.

Andu  aingi  mutianamenya  na  mutianamenya  kiria  priority  ciekire  atia  ciabeanirwe  kor  kwari  na  andu  athure

nikungiamenyekanie ati riu ni bindi kureka atia..? So it si already  happening  but  it  is  the  need  to  strengthen.  Although

onamaga gutuira at least nii ndi awake nijui cia gicugu kuria ciathir  tondu  ndingimikenya  thibitari  ni  kubewa  millioni,

project  ya  mai  ni  ikubewa  millionim  ndui  ngikiona  ni  ciathii  wega  no  tungienda  in  future  andu  makoro  me  more

involved.  Riu  iyo  nayo  ngugaga  ikwerwe  location  and  village  ADHOK.  Provincial  also  should  be  ADHOK  tondu

twekira  andu  provincial  tumarihage  o  muthenaya,  ni  wira  uriku  makarutaga.  Ka  province  kwina  wira,  kurina  goti

privincial  matiaga  ku-link  on issues  that  are  common.  Tariu  central  tungithiaga  kwaririra  Agricuture,  the  road  that

link us na security andu acu mati (not clear) everything eneyo, yagiriiro gukoro I ADHOK. Kwoguo  tutigiro  the  district
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councils,  National  Assembly,  finished.  Na  the  various  commissions.  Otherwise  twaba  kwiyaba  tukigie  na  nginya

thirikari ina thiina.

Riu ti debate tukauria ni mawoni urute maku na waigua andu  aria  mangi  makirute  kwoguo  ugweterera  makwa  ndute.

The debate will continue. Te other point niatiriri, on those provincial councils niati andu maroragia kungikorwo na link

iriku  between  the  district  na  the  central  government  if  there  is  no  provincial.  Ndimabeaga  ngerekano  ya  andu  aria

mekaraga  Nyeri  niri  uri  wathi  Nyeri  kuria  the  provincial  water  officer  uria  ukuthi  gwika.  Ciuria  ciaku  ithiragira

Kerugoya, ciaga kuthirira Kerugoya ukathi  o Nairobi.  Niri  uriwathi  kuria  mundu  wa agricuture   Nyeri  maundu  maku

no atumiro ni Nairobi utumite complain yaku kwa Njanji wa co-operative agoka kurugamirira  ithurano.

No ni waigwa atumwa ni Nairobi tondu niku uma the problem is no relevant.  The  other  thing  that  I was  thinking  niati

wona  twathura  the  district  councils  na  tuthure  ADHOK  village  na  kiria  tutikune  riu  macibu  riu  uboro  ni  wathira.

Akorwo ni birth na death kanju niigukoro na offices going up to the  sub-locaiton  tondu  wabota  kuba  andu  wira  wage.

Riu  mudnu  uyu  muthure  ni  andu  the  local  elers  acu  nimo  mekuruta  wira  uria  ungirarutiro  ni  cibu.  Kithi  timagoka

kumwira  uria  thirikari  irouga,  thirikari  iyo tigi  ti  kanju  mutigukiro  niacu  mebakubi  there  is  no  other  kanju.  Nanigu

ndikangie-I, 

Audience: Murmurs – mawakiri

Hon.  Martha  Karua:  Ba  mawakili  ndiri  ndira  kinya  ninguka.  Ngendaga  kuga  atiriri,  after  provincial,  okey  iyo

nindarikia uboro wa mawakili reke nau njuke uboro wao uria muronire njanji makinegena maranegenagua  ni  maundu

eri ati  ni  merwa  makaritayaga  65 na ati  Katiba  ni  irouga atiriri,  kwibandu  mutenerwa  ni,  Mwalimu  no  ndangibotire

kumuira  maundu  mothe  Katiba  ino  irouga  atiriri,  riria  ikabitukua  muthenya  uria  ikabitukua  bunge,  manjanji

magakorwa mena  rutha.  Ungugua  niukwenda  kuthi  retire  ona  utemukinyiu  niugetikirua  kuthi  retire  na ubewe  mbeca

ciaku  wiinukire  no  waga  kwinuka  weciria  niukwenda  kuthi  na  mbere  andu  ma  Kenya  nimagagucunguca  umenyeke

kana  wi  ume  wa aria  maroyaga  mbeca  kana  wi  mundu  agiririiro  kuthi  na mbere.  Na  ndui  na  wira  ungikoneka  wina

mabitia  niukabutwa,  ndui  wira  manjanji  matikenda  gucungucwa,  niwiigua  tondu  nimoi  kiria  mumere  mamereti  riu

mbara iyo urona ikiuwa  ti  undu  ungi.  Ati  nibandikwa  ati  magasungucwa.  Turamwirire  okoro  niuramenya  wina  ucuke

oya mbeca wike atia..?

Audience: Uthii.

Hon.  Martha  Karua: Take  the  money  and  run,  no  ndugecirie  wi  above  the  law  ati  ndungika  ati,  ndungicungucwa,

corruption  iria  i  Kenya  itingithira  judiciary  ite  cleared  tondu  akorwa  ndanginyitwa  na  corruption  ndinginyitwa

ngutwara  kuu,  itotini  tikuandu  other  matwaragwa.  Kuu  igotini  guteneoti  ni  kuga  guti  undu  ukathi  na  mbere  na  niko
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judges  macerwa  you have  an optionto  retire  akorwo  ndukwend  tugucunguce  no akorwo  ni  ungikara,  Katiba  njeru  ni

eretikira ucungucew na woneka una mabitia wike atia...

Audinece: Urutwe.

Hon. Martha Karua: Githi guku ti inyui murakaire mukiuga magoti ni matuikite kundu wingi. Ona wakeri no mugwete

bo tondu  twari  na complain  nyingi  muno  na  wakiri.  Wakili  akerwa  atiriri,  wira  tukarutaga  na  njira  iria  yagirire  ya

kisheria  na mundu  agakuruta   wira  ucu  na njira  iyo niekunyitwa  ni  sheria.  Riu ni  kuga  kwina  constititutional  duty  ti

uria tuthiaga tuagakanjiro  licence,  nikuga  ona mundu  akanjiro  licence  no acoke  athitangwe  ni  mundu  uyu ekubitirie.

Ungikoro utumute mudu ciake ciure nawe  ukinyithue,  ciakithiatia,  cioneke  tondu  mukaga  mugatube  indo cianyu  totoi

ino ni  inyui  mundu  wa kuthomo  kiria  twikite  atia  tuthomete  niundu  wa training.  Riu  nainyui  niguo  mu-protect  tondu

andu  nimakayaga  muno  kwina.  Kwina  secitononayo  uria  mawakiri  marirutaga  wira.  Undu  uria  ungi  riu  ngakuiga

atiriri,  angikoro  wakiri  niekuremo  kuruta  wira  wega,  Manjanji  ka  marenda  kuga  mo  tiandu  ma  Kenya  Katiba

itingimera  uria  meguika.  Ningi  mangithi  atia  igotini  kubinga  miario  teno  turaria  kithi  tikuo  turaruta  mawoni  mundu

akoiga sectioniria atekwenda na tonginya iria ndirenda nonginya ikoro niria murenda o mundu arute mawoni ma…

Audience: Make

Hon.  Martha  Karua:  Riu  mathire  magitwara  cira  igotini  oriao  na  makiuga  ati  uboro  uyu  tikaririrue  tukimera

tukuwaria  ni  jora  mukuandundura  andu  meke  atia  meganire  nariu  tutu  nitwakumera  noikwarua  na  noirekatia,

noirarua  gukira  undu  uri  uroneka  witikie  andu  nimo mena  binya  e  gukira  ona  Katiba  tondu  ona  Katiba  mpya  andu

kwogur Katiba ino twathondeka turuga kwi maundu tuta (not clear)  bunge  mariretagwa  kuria  muri  mugaikia  kura  ya

“Yes” or “No”. Referendum tondu mundu niwe munene gukira ndui.. Katiba. Mundu niwe  munene  gukira  ndui  Kabita

,  mundu  uria  uthuranaga  tiuria  muthure  tondu  ithui  athure  turi  anini  no  tuthii  withodekere  maundu  muuri  aruciu

mugakoraga  nituikite  ati,  nutui  kiria.  Udnu  uria  ungi  ndingienda  kugweta  uboro  wa age  ya president  gukor  e  70-ini.

Mawoni makwa niati so long as  someone  is capable  nanderauga  uguo  niundu  wa my (not  clear)  chairman  afferal  ucu

ni  exempted  aria  mekuria  ni  bindi  ino  mati  kurua  ni  kuma  ruciu.  No  ndiraririkana  athuri  eri  in  recent  history

ndiraririkana  Nelson  Mandera  na  ngaririkana  Ronald  Reagan  wakenetie  americans  wathikaga  nginya  magego

magekaga  atia,  makaonekeka.  Kumundu  angikoro  mwithi  na akoro  e  kimaramari  na  ku  mundu  angikoro  e  mukora

full  of  wisdon  so long as  ikili  cia  mundu  ni  timamu.  giti  giothe  gikuthuranwo  reke  mundu  eke  atia,  earirie  na  nokio

ndirakena ngiona andu makiruta meariririe (Applause) okay ati

Riui,  be  mundu  oriria  uboro  wa Kadhis  Court?  Ku mundu  njigirue  oria  na  ningwendaga  kumucokeria.  Mungibitania

na muithiramu ti kuga ni udhi kadhis court, kadhis court  ona  umuthi  uyu  ibuthika  only  when  the  two  of  them  litigants

are  muslims.  Onikoro  aria  mathitangana  ni  Muslims  na  nimetikira  no  ona  mari  ithiramu  umwe  angirega  mathiaga
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igoti ria kawaida.

Audience: Kawaida.

Hon.  Martha  Karua: Weu  wi  mutukire  niundu  bandu  nyonire  bathi  uru  no  (not  clear)  namba  cia  kadhi  ciake  aria

niugukora  gukorwo  gu Kenya  ati  gukorwo  na magoti  60 I ona  tutena  basis  kama  population  ya muslims  nira-wrrant

those  courts  ndingiuga  matiga  a blank  statement  gukorwe  na kadhis  court  the  number  to  be  determined  by  the  chief

justice  in  consultation  with  the  judicial  service  commisinna  approva  ya  pertliament  nigu  undu  ucu  ugakoragw  ni

on-going otherwise wabota kubeana namba ikorwe  ite-useful.  Undu  uria  ungi  ni  uboro  w M.Ps  gukorwa  me ministers

bau tika  tungiguanira-i.  Kau  ni  kaundu  tuturage  tweterere-ni  ngiugaga  riu  from  ..  confess  ta  mu-christian  onani  no

ndira-hope  gu-fly  ndui  bendera  no  riu  ngiaria  broadly  speaking  nditekwaria  i-tondu  mutongoria  ti  umwe  atongoria

mokaga  na makathi  riria  maundu  mabitana  mundu  uria  uthurite  niwe  uthiaga  kuria.  You  cannot  enter  the  office  of

civil  servant  kumuria.  Therefore  in my  view  mundu  urua  angibota  to  take  responsibilityfor  the  way  thngs  are  done  is

the politician. Nuguo mawoni acu meri  mcemanie  the  only  requirement  should  be na already  Ktiba  andu  ria president

ethurirwa  metikirwa  ni  mbunge  youth.  Mbunge  ndui  ina  nnginya  wapinzani  kwoguo  riu  wathi  wthurirwa  (notclear)

toria muthee uria ougire-i uthirirwe mundu utaramenya  mbere  kana  thutha-i.  Kithi  yoka  kubitukua  itikutegwa  iro yuy

ti qualified.  Tondu  ungirora  list  of  the  minister  especially  the  last  ten  years  irari  like  a short  list  of  who  doesn’t  know

what  bagakorwa  bena  atano  ta  ajuaji  acuangi  magekirwa  kithemba  ugu  nitamatharau  ma  kithemba  (laugher)

Nomumenya  kai  nothui  tumathuraga  onakorwa  mathuragiro  miena  ingi  inakuu-i.  so  thos  are  issues  we  are  going  to

discuss. Undu uria ungi  ndingienda  kuga  na ngwiciria  Katiba  ni  yugite  and  you can correct  me  niati  attorney  general

ndagirirew nigukoro agiuka mbunge tondu  attorney  general  agiuka  tuge  atuika  mwana  siasa.  Wakorwa  wina  cira  wa

mundu ugukonii, uritidga umurumirire (not clear) akorwo wna mundu urenda kubinyiriria mwinake bau.

Riu  niguo  attorney  general,  akorwo  akiruta  wira  kiwakiri  na  wega  ekare  gwake  obici,  akorwe  e  governemtn  chief

advisor,  director  of  public  prosecution  korwo  nake  niwe  arathitanga  public  defender,  niwe  arateithia  muingi,  no

gukorwo na minister of justice uria urithiaga ku-answer on behalf of these two  ministries  tondu  wona  twatukania  niko

mwonaga  maundu  tariu  attonery  general  ndangibota  kwira  the  president  ati  proposal  imwe  ciake  ni  gainst  the  law,

amuraragia ougo tu ta mbica tondu akimwira ndekubutwa, no akorwa mari-ibaniririe bau no boke angibotaga kumera

na  akama-protect  riria  mebia  umuthi  uyu  niui  ona  minister  angika  kiundu  kiriku  macira  mathiaga  mageka  atia,

maka-withdraw.  Nituonete  andu  matwritwe  for  theft  na cira  uka-withdraw.  Ndiite  ngirikagia  uboro  wa  mugunda  be

kaundu ndirigua gakiumira in this constitution ona ndamithoma. It must be built in the constitution  ati  all  the  idle  land

ndui  kui  andu  mena  acre  makiria  ya ngiri  ikumi  na itiri  ciona wa kuthi  k,  ni  nyamu ituaga  ku.  All  idle  land  shouldbe

compulsory acquired and re-distributed. Okay na category under  utilised  land iyo nayo  commision  irore.  I-nigu mundu

ndakauge  ka  twamwonera  twathi  mugunda  wake.  Na  issue  ya  comulsory  acquisition  ikorwe  inyandike  wega  nigu

betwe atiriri, ungikoro mugunda ucu ka wari wa kurugira tugikuriba nitugatara wawonire na njira iriku  tondu  wabota
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kurugira mugunda witu tucoke twirwe tukuribe tukiwoya. Nari.

The maner in which land was  acquired  shold  be a factor  for  compesation.  Number  two  be kaundu  kangi  gatigirire  na

nijui  gatigirirwe  aba  ndirend  ku-accuse  allthe  commissioners  no  nitwari  tui  kwimo  marutagira  andu  mangi  wira

wana-siasa. Minerals ti ngwete and it is for a reason. All minerals gutibo moigite atiriri, defirntion ya land which is sec.

23 an aria mena ngatheti ni page 29 land ira-include everything under the soil kwoguo riu ungihi  ukore  kithima  gwaku

mugunda gituke nigiaku wiki na andu aria nagi ni manyotire. In civilized world  natural  resources  itituikaga  cia  mundu

umwe, ituikaga cia state on behalf of the people. Tariu ni mui Titanium yoneka  kwale  andu  acu marengatwa  kia  binya

matekwenda muthungu okite akabewa tondu  mara-mine  an amundu  umwe  wi  cabinet,  ndeka  ugu mutiamenya  nuuria

kias  kiu.  Riu  tondu  mara-mine  Titanium  nayo  marutite  by  force  mugunda  ucu  ukurigistwa  riu  in  th  e  name  o  fthat

company  wona  twabitukia  ino  Katiba  acu  tukageragia  kumetia  makonaga  ta  mbica  tondu  magatwonagia  Katiba

nirikite  atia..  We  must  have  clause  saying  specifically  all  natural  resources  belong  to  the  people  of  Kenya  okay.

Naicothe  iributhagirwo  for  the  benefit  of  everybody.  Nigu  akorwa  ni  mundu  tocu  oka  na  machine  ciake  tondu  tika

twina machine  cia  Titanium akabewa  may  be 40%,  andu  a-kiria  makabewa  60%,  mbeca  ucu cia  Kenya  ikigawa  uyu;

uthengirue mugund athingua na njira onake atekwiguatia nieka atia... Niabinyirirua  kui,  Mombasa.  Ndirenda  gukwira

no  ithui  Kenya  tu  bururi  wa  ruraya.  In  terms  of  riches  they  are  the  largest  deposts  in  tehworld.  Nani

ndiramenyawaganu  ucu  rauma  ku,  Turkana,  gwatuikire  ni  kwonekana  maguta  turkana,  gutiri  gwekwa  ajudication

mundu  ucu  ngumuiraga  abiubire  akithiku  riu  nu-ugukwira  ndena  title  ya  ki-area  kinene  mumo  Turkana.  Riu  wona

gukithi  gukendikagwa  aba ati  indo iria ciothe  i-mugunda  ni  ciaku  ku  mundu  waiyite  mugunda  wene  na  arenda  indo

icuituike  cia,  ciake.  Nitutige  gucenjia  watho  wikare  ouria  urari  mbere  na  uria  mabururi  aria  angi  mekaga,  atia..

mekarite. 

The other,  uboro  wa  (not  clear)  ndinathina  now,  ni  iriuku  ino  nay  (not  clear).  Okay  ino  nidna  nindarikia  uboro  wa

ngirigaca  niu  wa  mwico  niu  ndiite  ngirikagia  uboro  wa  ngirigaca  nau-ri  nimutigirire  na  tina  uru.  Katibaitingibota

ku-provide  for  the  day  to  day  running  of  the  ministries.   Ndirenda  umenye  baira  ngirigaca  ithukagira  ti  Gatiba.  The

govenment  has  failed  to  uphold  its  role  as  a  facilitator  and  a  protector  of  the  agrivultural  sector.  Tene  niwonaga

mbeca ciaku  na Katiba  yario  iriku,  tondu  thirikari  niyarutaga  wira  wayo  wagugucereria  thoko  wa gu-supervice  body

iria irakwenderia. Ya-supervicaga K.P.C.U, iga-supervice Coffee Board, ikon matina kuria  vibaya.  Ati  mo  commission

yao, iria ikite atia, umuthi nika marekererue, na marekererue tondu kuro andu eri, athatu  me  thirikarini,  me  thiini.  Me

thiini  wa  uguri  wa  ndui,  wa  kaua.  Akorwa  ni  mwenani  wa  mbembe,  kwi  mundu  arathi  akareta  mbembe  cia  raithi,

agatuma  farmer  uria  wi  Kitale  age  kiria,  akorwa  ni  igwa,  ta  riu  turaria  ugu,  kurarina  cukari  mwingi  muno  urokire

Mombasa. Oriria arimi  marakaya  niundu  cukari  wao  utinagwa...  Ku  maundu  amwe  ndirenda  mumenye,  ti  (not  clear)

ni mwathanire uria tureka atia? 

Audience: Turathwa.
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Hon. Martha Karua: Na  nikio  turanyibia  ma-powers  ma president,  na imwe  igacokua  parliament,  tondu  baria  bena

ingi bandu, batikaga omundu umwe ugakararia uige  nou tureka,  nitureka  uru.  Tondu  ku  mundu  akanyitwa  ni  kiundu,

no mundu  umwe  no abote  gwika  atia...  gututhukia.  Kuoguo  maundu  acu mothe  is  looked  after.  No  nii  ndetikania  na

andu  aria  moigire,  mabururi  ma  Ruraya,  muremi  akoraguo  na  guaranteed  returns.  Mbei  ingithuka,  thirikari  niyo

imaribaga.  Tariu  cikari  ucu  wa  kuraya,  uroka  guka,  na  iria  nginya  batter  turiaga  cia  Newzealand.  Kuuria  Nairobi,

ciumite  o  Newzealand,  na  matumbi  ma  South  Africa,  Macungwa  ma  Egypt.  Thiku  icu  desert  niirakuria  macunga

turiage. Riui, thirikari yetikiria indo ta icu cuike, nake murimi uria wi Kenya, niekuona kindu kweri? 

Audience: Hapana

Hon.  Marha  Karua: Mabururi  ma  kuraya,  there  laws  to  protect  the  agricultural  sectors  and  the  industries  against

damping.  Guku  kwa  twabingurire,  nita  mundu  ena nyumba  na ciana iku,  ukabingurira  eei  moke,  utekujali,  ati  ciana

ciaku  niikwona  thina.  Kuogu  kiria  twagite,  ni  utongoria  uria  uraturetera  maundu  macio.  And  I  agree  with  that

entirely,  I  do  not  think  it  is  a  constitutional  issue,  once  you  give  the  govenment  the  responsibility  and  allocate  the

powers  properly,  then  a  government  coming,  ukithura  thirikari,  kithi  nduroraga  manufesto  ya  kiama  kiria  ukurora,

kana  thirikari,  what  is  it  saying  about  agriculture?  And  then  mu-member,  you  will  follow-ip  whether  thos  polices  are

being implemented. Na niko ndirakena ngiuga Prime Minister agakorwa mbunge. Umuthi  uyu,  turagia  ciuria  tukerwa,

I am not  aware  na minister  agekara  ndi.  Tundo  ndena  responsibility.  No  korua  ni  mwene,  the  head  of  government,

kurua  umuthi  uyu  ni  Moi  okaga  parliament,  ku  kaundu  amwe  atangegetikiria  mekwe  tondu  nikumenya  oka

niekubingicwa.  Riu  nake  Prime  Minister,  e  head  of  government,  be  ciuria  atakabota  gucokia.  Maundu  amwe

mangikika, ndanathi house of commons, kuria Ruraya, Prime minister every Tuesday is Prime Minister’s questioning in

the afternoon. Mambaga  kumuria,  umuthi  watinda  wira  uriku?   Amatariria  wira  uria  atinda,  magakiambiriria  ciuria.

He has  to  explain  seriously  tondu  mabota  gu (not  clear)  vote  of  no  confidence.  Na  ithui  riu  twikire  siasa  ya  juu  iitu

itige gukorwo pesa nane, tondu ona nikio ndiretikira mukorwe na power ya ku-recall,  tondu  angikorwo  ukuria  mundu

arathi  ku-vote,  ndathi  kwonjorithia,  ngi-vote  mwena  uyu  ngamba  ngaribua.  Kana  mutiui  wira  ucu  commercial  ni

urathi na mbere? Na mbere nikio turetikia mubewe the right to recall, nigu na ithuii  tugia  na adabu,  wira  obote  gwika

atia? 

Audinece: Kurutika.

Hon.  Martha  Karua: Kurutika  (Applause)  No  nonginya  twikire  ni  maundu  ariku  mangituma  mundu  etwe  tondu  ku

mundu ungitinda  bandu ba anogoke, eterere itano ature o wira wa kungania ndui...  irore  (laughter).  Kuoguo  bakorwe

na specific offence which can make an MP to be recalled. Tariu ona aria  maruaga mbara iria cia ethnic clashes,  kwari

bata ma-continue to be members of parliament?
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Audience: No.

Hon. Martha Karua: Mundu ukurugama  ere  andu  moragane,  it’s a criminal  offence,  it’s against  the  constitution.  No

ku  maundu  twagirirwe  ni  kuga  including  abscording  kana  kwaga  kutungata  your  constitutuecy.  Kaundu  kwa  mwico,

karia  ndingienda  kuga,  nonga  kumwira  mbunge  nirabitukithitie  motion  ati,   arimi  ma  kaua,  mabege  guranteed

minimum  return.  No  riu  motion  tita  watho,  you  see  the  govenemnt  can  implement  or  not  implement.  To  riu  kwina

impulse tondu maretete motion wa guteithia Kenya New Commission Revival, ni undu wa pastrolists. Na wa-give loans

cia A.F.C.  tukimera,  tutikuu-discuss.  That  was  in  August,  nginya  mekire  ma-loan  ma  society  cia  kaua.  Na  tukimera

ma-loan  ma  A.F.C.  tutiku-right  off  loans  cia  individual,  ni  ikorirwe  ni  cia  small  scale  farmers  who  are  in  a  group.

Tondu twa right-off ya mundu, kithi ti itonga, riu nimaregire kureta tondu matiendaga gutuonia nuu, tondu  ni  tui  aingi

maikarite  bau  mbere.  Ministers  nino  marenda  tuma-right  off  ndui  nayo  KMC yendaga  kugurua  ni  the  son of  farmer.

Farmer number one,  numwamumenya?  Mendaga  loan rekwa  uria,  menderia  muriu  riu,  tukiuga  tutingobota  ku-revise

kindu niguo kindu  kienderio  muriu  wa  munda.  No bandikirwe  ati  yatuaka  revised,  itikendua  without  the  approval  of

parliament.  No  turamera  the  third  issue  we  must  right-off  loans  of  the  co-operative  society,  ti  gitonga  gia  kaua  kina

kithi o mund umwe, kia ngurubu ya arimi aingi nuguo (not clear) many families  na maretikira  but  I know  they  will  not

reorganize the budget. Ni njui maretikira because now the campaign has arrived. Gitokorwa na time  ya ku-implement.

Umuthi  nyumire  Canada  kiroko,  dathire  Sunday,  no  last  week  ndatigire  mbunge,  ndatigire  riu  mambiriria  gwitikira

ati,  nitukiongerere  ugu turenda,  no marongerera  makimenyaga  there  is  no time  to  implement.  So these  are  the  issues

mugukorwo mukiuria aria tuguka kumuria kura. Na ciama iria iguka  kumuria  kura,  uraiga  murimi  ba?  Because  these

are  the  day  to  day  managers,  na  nibo  ngugaga  wona  wanengera  ministry  mundu  utathurite-i,  ukathi  kumuriria

ngirigaca yaku ku? Mutereke nginyie bau (claps).

Mercy Njoka: Uyu ka aracokia,

Audience: Uboro wa nyumba iria murengatwa.....

Hon. Martha Karua: Ati nyumba?

Audience: Iria murengatwa cia...

Mercy Njoka: Atiriri, reke njitikirie co-ordinator gikaro giki kiuma giake. Njukire  kuruta  mawoni  ota  inyii,  na  kuigua

tondu tungikithii national conference na kithi ti wega ngakoragwa ngimenya murenda atia?

Audience: Uum.
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Hon. Martha Karua: This will still be  open akorwa  wi  na undu  ni  uraigua  no nginya  umenye,  you  are  free  to  stop  me

anywhere. Unjire to take into account, but there is likilyhood twabota gukorwo ti ithui tu gwika atia.... Ndironire  while

I was  in Canada,  ndathoma  ngathiti  on  the  internet,  ndironire  wira  uria  turutaga  kiumiani  kia  mwiico   kia  October

urarutirwe kiumia giki, iyo nikunjira at, munene niarenda kubunja ndui... 

Vote tuciakaga gilloting, the last week of October. The Gilloting was held yesterday ona finance  bill  irambiriria  ira,  na

ti  ndiru,  na tukibitukia  October.  Ndikuona  Katiba  ikirika  no ningwendaga  gu-share  na  inyui,  just  one  thought.  Ghai

niaturitie kana no tu-extend perliament na tu-extend the life ya the president through his term until March nugu Katiba

iyo irikue.  Ithui  twamwirire  niturenda  ithurano  na Katiba  Njeru.  No  guti  mundu  ukuongererwo  muthenya  ute  wake.

For  this  reason  Katiba  ino  tungiamimbiriirie  1998.  Thirikari  igituthiururukia  ugu,  mona  ibinda  ni  riathira

makirekereria. Kuogu kuri undu ungiongerera ibinda, tukiuga ni  Katiba  turacaria,  tukuro  ni  mundu  turaba  nafasi  eke

maundu  aria  arenda,  acoke  a-hire  andu  ma  guka  kuthukia  mucemanio,  twage  kuigua..  kuiguana.  No  nonginya

tukorwo  twi  ready  ati  ona  akorwo  ti  mbunge  ino,  ona  mbunge  ya  ruciu  no  yuke  na  irikie  nduii...  Katiba.  No  uria

wikirite niwe umenyaga baria kiramuria, our lives is in our hands (not clear). Iyo nguo ukuite, ni uhai wa kesho.

Audience: Not clear.

Hon. Martha Karua: Ati?

Audience: Uum?

Mercy Njoka: What?

Hon. Martha Karua: Ngwiragwa nindingiamu-guide  uria  tukugai,  I think  it  is  wrong.  Mawoni  acu  twaruta  maroneka

ta  tofauti.  Maingi  mamo  tundu  nguikareta  aba mukiuga  titi  na  tufauti  nene.  Na tundu  mara-recondwa  (not  clear).  Ti

wira wakwa gutuo mawoni makwa nimo ma gicugu. Andu aya mekuthi mathikiririe mawoni acu mothe, mone  ni  pointi

iriku ina andu aingi, niwanyita? Na natinally, nayo icoke irorwe ni iruku ina andu aingi. Exercise  ino ti  ya  tombo  ni  ya

mundu o wothe. 

Audience: O wothe.

Hon. Martha Karua: Kuoguo umuthi njukire to mugicugu.... (Applause)

Mercy  Njoka:  Okey,  niturenda  kurikia  mucemanio,  tukithi  kurikia  no  ndimwuririe  mweterere  niguo  turikanirie
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bamwe,  tu  uthuothe  please.  Turenda  kurikia  mucemanio.  Niugutuona  thutha  ucio  wona  twarikia  kuringana  na kiuria

giaku, kira ugio please. Reke twitikire tondu aya nonginya mathii Nairobi. Na, okay, so I want...

Benjamin Njau: (not clear)

Martha Karua: Kiariririe, kwi mwongia uyu niwe munene wakwa umuthi.

Audience: Murmurs.

Mercy Njoka: Heana ritwa.

Benjamin Njau: Njitagwa  Bejamin  Njau  wa  Daudi  Ndambiri,  ngendaga  kugweta  undu  uyu  mbere  ya  muheshimiwa,

niundu ni  very,  very  important.  Undu  wa  Mbere  Mheshimiwa  riu  turathii  igeranio  cia  KPE  na  Kenya  Certificate  of

Secondary  Education  na nyinyagia  bau  Mheshimiwa,  kuringana  na  uria  thikiriirie  radio,  kuratuaka  igeranio  ucio  ni

ikurugamiriruo  ni  andu  matari  arutani,  na  imakwo  no  andu  marutitwo  na  kuu  nja,  matoi  ugi  wa  ciana  icio  baria

ukinyite. Ngendaga kuuga atiriri, mheshimiwa, nikaba nii ta mundu urutite wira ucio  wo urutani,  ni  kaba  igeranio  icio

ciana  ciage  kugerio,  na  dictatorship.  Igeranio  icio  ciikuwe  kabere  nginyagia  thirikari  ikiguana  na  arutani.  Arutani

macoke wirani, ciana icoke igerio, irugamirirwo ni arutani, na undu ucio ni very important mheshimiwa. (Clappings).

Hon. Martha Karua: Kau ni kaundu ngucokia, nimukwenda njokie? 

Audience: Eeee.

Hon. Martha Karua: Kaundu  kau  ni  kaundu  ngwenda  gucokia,  na  kumwira  atiriri,  ti  no  murenda  kuigwa  macokio

kweri? 

Audience: Eeee.

Hon. Martha Karua: Turuga atiriri, parliamentarians majority tugute arutani maribwe, na tuthiite through the budget,

na  nitureraga  thirikari  kuria  mbeca  ingiuma.  I  tondu  riu  matingibota  kuthondeka  budget  ingi.  Turamerete  mbeca

marekirite bau cia kuriba, cia gukiria Kenya National, na niui  Kenya  National  yarirwe  ni  Koskei,  e Mkulugenzi  Mkuu,

mbere ya akaretwa guku kwa ministry mena 1.6 billion they had factured for Kenya National.  Then  there  is  400  KMC,

icu  ti  two  billion?  Turaugite  icu  plus  other  money  thrown  in  the  other  sectors  iria  maribaga  ma-contractors,  for

supplying air, mokaga makauga ati, bari na thiri  utari  muribe.  Maciitaga  pending  bills.  Turoigite  halt  all  pending  bills

na  ino  ya  Kenya  National,  na  ya  KMC  tondu  tuti  na  thaa  cia  ku-implement.  We  shall  relate  it  next  year.  Let  the
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teachers be paid. Na ririra  muiguite  kwari  bill  thondeke  last  Wednesday,  ikiaga  gutuika  announced,  mathondekete  na

njira  iyo  tondu  we  had  sat  the  minister  down  wa  finance  ti  wa  education,  kumwira  akorwa  ni  urenda  (not  clear)

finance  billining,  please  give  the  teachers  money  and this  where  it  is  coming  from within  the  current  budget.  No  Moi

akianirira e Eldoret nakithi ministers matiaregire kwanira, mbunge  itiregete  no Philauni  niarege  kurekereria  andu,  no

tukugeria,  but  the  power  is  not  in  our  hands.  ingibunjwa,  but  tondu  no  turonire  gulloting  ira  tutirari  tu  andu  ma

makwigani. Upizani we were only 70, the government ws 76. Na korwo turari ku ithuothe  nitungiramacindire.  There  is

still  another,  twina  chance  ingi  next  week  ya  gwika  ugu.  Andu  marari  mahari  baribari,  ndui  nibindu  ya  tushughuli

shughuli.  Ke  iraretirwe,  people  were  taken  by  surprise,  but  we  can  be  assured  that,  next  week  there  is  going  to  be

fireworks on the teachers. (claps).

Audience: Murmurs.

Hon. Martha Karua: (Not clear)

Audience: Murmurs.

Mercy Njoka: Okay, thank you very much. Ke turikie  mucemanio  ee ni  thank  you tondu  wa guka.  Aria  othe  megukite,

mheshimiwa, chairman wa council, na makiria atumia, ke njuge Kirinyaga yothe, micemanio iria tukoragwo  nayoguku

nikuo  kuonekania  atumia  moka  na wiingi.  Uguo  reke  njuge  ni  thank  you very  much,  na  Ngai  amurathime.  Ningwita

Father nigetha oke aturikirie na maboya. Father Muriithi.

Father Muriithi: Mheshimiwa witu  Martha  Karua,  Co-ordinator  witu  -  Mercy  wa  District  na  ageni  aitu  aria  mokite

niundu  wa  gututwarithia  iguru  ria  draft  constitution  iria  twaheanire  hindi  iria  comissions  meriga  guka  thiini  wa

Gicugu Constituency. A member othe aria mokite, ona inyui mukiri ega inyuothe? Tukumie Yesu Kristo.

Audience: Tukumie Yesu Kristo.

Father  Muriithi: Mbere  no  kuga  ndinabota  gukorwo  na  inyui,  no  nyuma  ona  inyui  ni  tundo  maundu  maya  mokire

tubangite  tweciragia  ni  mweri  ikumi  na  ithathatu,  magicoka  magicenjwa  magiuka  mweri  ikumi  na  inyanya.  No

tukiuga, yaciira tuothe, yongithagia kii.. twuothe. Na nikio twageririe tukianirira andu na ira no muranagirira,  kuoguo

mheshimiwa,  nitugeretie  kuruta  wira  andu  aya  mokete.  Kwoguo  CCS  othe  a  constituency  ino  matongoritio  ni

co-ordinator  witu  wa  district  Mercy,  ngwiciria  niturutite  wira.  Onani  no  ngucokia  ngatho  niundu  wa  atumia  tondu

nindirona maanyina maitu me guku,  na niui  kaingi  matienda  uboro  wa uteti.  Tiga  no Mheshimiwa witu  etikirire  uteti,

na niwega  tondu  niuraama-boost  mamenyage  ati  nao  matigatigo  ona thutha.  Kwoguo  no  njokirie  ngatho  niundu  wa

mbere,  gwitikira  guka,  tundu  ona aya megukag  niundu  wa gututeithia,  kumenya  kiria  kiandikirwo,  korwo  mutinoka,

83



wira wao  ungiuma kii.  Tondu  ona rucini,  nongumakaga  ndona  takungikienda  kura  ndeciria  ni  bindi  ya mabanda.  No

ningi Ngai niagiteithirie na mwoka. Ningi ni ngatho niundu wa athuri,  tondu  haria  hothe  hena  politics  matitigagwa  na

thutha. Na niwega muno athuri tondu wa gwitikira guka, tondu nimui wega constitution yagira, maundu maitu  moothe

nimeka atia...

Audience: Nimagira.

Father  Muriithi: Ota  uguo  mwatarirwa  ni  Mheshimiwa,  uma  ni  ati,  watho  wa  bururi  ungiagira,  ona  ugou  turaria

uboro  wa  arutani,  maundu  mao  mangihiiti  na  kii..  Na  tikua  bururi  witu  ni  muthini,  mbeca  ikwo,  no  nigutumirwo

itumagirwo  kii....  na  uru.  Na  ni  uru  muno  kwirira  andu,  na  urege  gwika  atia....  kuhingia.  Kwoguo  riu  nituraiguaga

mahitia tukigua ati ithurano, kiria ithurano cia ciana citu ikurugamirirwo ni andu matari kii... arutani. Kwoguo  muhoe

muno,  at  least  Ngai  etikire  gwikurukia  Roho Wake  Mutheru  kuri  arutani  na  kuri  thirikari,  nigetha  metikire  macoke.

Nimaheo kii... kindu. Tugaga ingiira mwana kindu, nonginya wike atia.. umuhe.

Kumagia  1997  thirikari  niyerire  arutani  nika  mongerera  kii...  mucara.  Na  kwoguo,  kinyagia  riu,  nduri  urongererwo,

no ningi twina mwihoko  tondu  Ngai  niatwendete.   Ucio  ungi,  wa  keri  ngirikia,  niu  nonjokeirie  ageni  aya  aitu  ngatho,

muno  na njira  mwanya.  Na njoke  njokeria  mheshimiwa  niundu  wa gwitikira  guka  gukorwo  hamwe  na ithuii,  na  aria

othe  makoretwo  makimuhariria,  na  makiria  aria  makoragwo  makirubuyania  na  constitution  thiini  wa  Gichugu  ona

thiini wa district. Kwoguo tumahoere mathii na mbere kuruta wira wao.

Wa gatatu, ndimwire ino irari kiambiriria nita (not clear) ya draft  costitution.  Nitugucoka  tumukore  thiini  wa location

ciitu  iri  ithathatu.  Kwoguo  mweterere  ni  mukwirwa,  na  amwe  ni  njui  nimeritwe.  Kwoguo  mwaigua  ati  location  ina

niagia  undu  muna,  akorwa  ni  Karumandi,  kana  akorwo  ni  Kabare,  kana  wakoro  ni  guku  Baragui,  ona  akoruo  ni

Ngariama kana ni Njikiini, please message iria mukerwa, mukageria gukinyia na kii... na wingi. Tondu  riu ino igukaga

niguo mumenye kiria kiathire na mbere. Aria matanahota guka, onao nimaharirio  nigetha makuhiri.. makuhiririe.  Iini,

tondu  mundu  otera  mwaki  bakubi  niwe...  niwega.  Na  inyui  muthii  riu  mukire  maigua  kuria  tugakorwa,  tukimera,

“tuga cemania” metikire. Nitubangite o-location  tukoruo  na micemanio  igana....  iiri.  Kuogu-ri  tuku-hope,  kana  twina

mwihoko nimukunyitanira.  Kuoguo  ororingi,  ni  ngatho  niundu  wa aria  othe  mahariria  uhoro  uyu.  Ona ni  ngatho  ona

niundu  wa  andu  angi  maharirie  mutaramona  aba.  Na  makiria,  committee  ya  Kianyaga  Catholic  Church,  onayo  ni

irutite  wira  munene  ni  undu  wa  kuhariria.  Mwoka  mukaigua  mwi  mucii.  Kuoguo  no  njugire  ni  wiga  na  Ngai

amurathime,  na  tondu  co-ordinator  ekugite  ndikimuhoithie,  niu  no  ndikimwirire,  akorwo  nindaheo  rutha,  riu

ndikimwurie murugame, na nigetha tukihe Ngai gitio. 

Na ritwa ria Ithi, Ithe witu uri iguru
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Audience: Ritwa riaku riroiguo, unene waku uroka, uria ukwenda gwikwe guku thii, ota  uria gwikaguo kuu iguru, utuhe umuthi

irio cia gutuigana, na utuohere meheia maitu,  ota  uria  ithui  twohagira  aria  matuihitie,  ndugatutware  mahitithiaini,  no  utuhonikie

mauruini...

Father Muriithi:  We ithe  witu  nitugugucokeria  ngatho,  niundu  wa gukorwo  utuhete  kio  kia  muthenya  wa  umuthi  na

makiria  niundu  wa kiheo  gia  uturo,  tondu  nikio  gitumire  tuke  haha,  na nikio  gitumite  tukuruo  ho.  Twakuria  witikire

acio  mothe  twathikiriria  muthenya  wa  umuthi,  na  utuhotithie  tumarutithie  wira.  Rathima  aya  othe  megutureheire

uhuro uyu mwega, na nigetha tuthii na mbere,  guguthugunda  na kuhingia  na makiria  tukonana  na cioko  ona hindi  ya

nomination tukageria guthi kuria nomination igekiruo. Tondu  wina  njira  iyo,  tugakorwo  tukinyitanira  kiria  gigakuruo

gigithii na mbere. Na niguo kithurano kiria twerekeire kia mwaka uyu gigakorwo kina umithio, na kina maciaro  mega.

Twagikuria  ututeithie,  witikire  ati  kiria  turakuhoya,  tukwinyibirie,  tukareka  tugie  na  atongoria  ega  na  mari  kiio.

Magatutungatira ithii na ithui nitwagukura utwitikirie ona ithui tukanyitanira na maundu  moothe  maria  tukahoyaga  o

muthenya  o  mutheya.  Na  maria  megutumite  tuke  aha,  utuhotithie  onamo  tuthii  na  mbere  na  kugayana  na  aria

matenahota  guka  nigetha  ona  mamenye  kiria  giguturehete  guku.  Ucio  ungi  nitwakuria  Mwathani,  witikire  riu

kurathima  ona thirikari  itu  hamwe  na  arutani  aitu  nigetha  mahote  gukinyanira  niguo  ciana  ciitu  itigathinike  muno.

Makiria, ciana cia Std. 8 na ciana cia Form 4. Na nigetha mahote gwika kigeranio kio mena thayu, twagikuria  witikire

gwikurukira  aciari  kiheo  kia  Muoyo   Mutheru  kuma  umiririo  tondu  o  nimarutite  wira  wao  na  nio  marathinika,  o

hamwe  na  aciari.  Twagikuria  oro  ringi  angikoruo  nitukuhitiirie,  utukiririe.  Na  riu  witikire  kwinukania  na  ithii  na

gutucokia kuria uturutire na wega waku tondu twahoya uguo niundu wa Jesu Kristo Muhonokia witu.

Audience: Amen.

Father Muriithi: Na ritwa ria Ithe....Githii na thayu na Ngai amurathime.    

Meeting ended at 5.45 p.m.
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