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CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

DISSEMINATION AND DRAFT REPORT OF COAST PROVINCE – BAHARI CONSTITUENCY AT KILIFI

INSTITUTE OF AGRICULTURE

HELD ON 9th OCTOBER 2002

Present

1. Com. Swazuri Mohammed 

Secretariat Staff In Attendance

1.        Nuru Awadhi                        -        Asst. Progamme Officer
2.        Lydia Moraa                         -        Verbatim Recorder

Meeting started at 10:19 am 

David Mwaringa: Hawa wakazi wa Kilifi ninawasalamia. Mmeamkaje? 

Audience: Hatujambo.

Mwaringa: Naam nafikiri sasa tuko hapa kama mlipopata matangazo kwamba kuna marekebisho ya katiba,  kuja hapa kuleta

ule  mswada  ambao  ulikuwa  umeshughulukiwa.  Lakini  zaidi  tutazungumza,  ningetaka  tufungue  mkutano  huu  kwa  maombi  na

tutafungua kwa maombi. Chairman wetu hapa wa 3C Bwana Daniel Mwangome tuombee, halafu jioni tukifunga, tutafunga kwa

maombi ya Kiislamu. Kwa hivyo tafadhali Bwana Mwangome tuongoze kwa maombi. 

Mwangome: Funga macho tuombe. Baba wa mbinguni katika jina  la  Bwana  Yesu  Kristo,  Jehova  mungu  baba  tunashukuru

tunasema  asante  mungu  wetu  kwa  jinsi  ulivyokuwa  mwema  na  mwaminifu  umetuwezesha  kutusafirisha  salama  kutoka

majumbani kwetu,  ili tuje tukutane  hapa  kwa  ajili  ya  kongamano  hii  ambayo  ni  manufaa  kwetu  na  kwa  vizazi  vijavyo.  Baba

ulibariki kongamano hili ili kwamba lolote ambalo litakuwa likizungumzwa ama kuletwa kama mswada,  mungu wetu ukatusaidie

na likaweze kutusaidia katika maisha yetu  na  zaidi  upande  wa  Kenya  nzima  baba  tunaomba  tukiamini  utaenda  kutusaidia  na

kutubariki. Ni katika jina tukufu la mwanao Yesu Kristo, bwana na mwokozi wetu tumeomba na kushukuru, Amen.

Audience: Amen.

Mwaringa: Naam nataka niwajulishe, nilikuwa nataka sasa  nichukue fursa hii niwajulishe wale waliokuja kutoka kwa tume ya
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marekebisho ya katiba. Hapa tuko na commissioner wetu, Dr. Mohammed Swazuri ambaye ndiye atakaye tuzungumzia kuhusu

mswada huu. Atatuelezea ili tuweze na sisi kuchangia, Dr. Mohammed Swazuri ndiyo huyu hapa tuko pia na Assistant Program

Officer, Nuru Awali pia yuko hapa kunakili yale yote ambayo yatazungumzwa atayatia katika record  katika hali ya kuandika ili

hata  akifika  kule  pia  mkutano  huu  uwe  na  record  yake.  Hapa  niko  na  huyu  Lydia  Moraa  ambaye  pia  anatoka  huko  yeye

anafanya recording kama hivi unamuona ile sauti yoyote ambayo  iko  hapa,  lolote  ambalo  linazungumziwa  pia  litachukuliwa  ili

kuwekwa kwa  maktaba  yetu.  Mimi  ni  district  cordinator  wenu,  Daniel  Mwaringa  na  upande  ule  pia  tuko  na  Esther  Mbaga

ambaye wanafanya registration na kijana wetu wa ofisi David Kayi.  Iwapo mtakuwa na matatizo yoyote mkija kwa  ofisi  yetu

hapa Kilifi County Council hapa ofisi namba 28 ya Constitution of Kenya Review Commission, iwapo pengine sipo niko field,

David Kayi anawahudumia wakati wowote. 

Madhumuni ya sisi kukutana hapa leo pengine mmekuwa mkijua yale mambo yanayoendelea kwetu nchini hasa kulingana ama

kuhusiana na marekebisho ya katiba. Tulikuja nakumbuka wakati fulani ilikuwa sijui ni tarehe ngapi, lakini mwezi wa nne tukaja

tukatoa maoni yetu, sivyo?

Audience: Ndivyo.

Mwaringa: Na ni hapa hapa tulitoa maoni yetu, na katika kuchukua maoni yale katika sehemu za wakilishi bungeni mia mbili na

kumi ma-commissioner wetu waliweza kukaa na kuwasanya yale yote yaliyozungumzwa na kuyaweka katika mswada  ambao

uko mbele yenu leo. 

Sasa hii ama huu ni mwanzo, utafanywa official launch katika constituency yetu hii ya Bahari.  Halafu tutajadiliana mawili, matatu

ama zaidi kuchangia mtauliza maswali kisha utakuwa ndiyo mwanzo kwa sababu tutafanya mikutano mingine kadha ili tujadiliane

ili kuhusu mambo ambayo yamo humo, ambayo pengine hayafurahishi ama pengine yanatatanisha kidogo.  Ama pengine mambo

yaliyokufurahisha  pia  unazidi  kusema  hili  mimi nalitilia  mkazo.  Baada  ya  hapa  tutakwenda  kwa  hile  National  Constitutional

Conference ambayo itafanyika kwa muda wa siku thelathini hivi. 

Tayari  tulifanya  elections  na  tukapata  wajumbe  wetu  watatu  ambao  watakuwa  wanawakilisha  district  nzima  ya  Kilifi.  Lakini

wajumbe hawa lazima waende kule na maoni ya wananchi kutoka kwa zile sehemu za  wakilishi  bungeni  ndiyo  sababu  lazima

tuwe  na  vikao  kama  hivi.  Kwa  hivyo  leo  commissioner  wetu  akishaipitia  huu  mswada,  mnaweza  kuuliza  maswali,  mnaweza

kuchangia,  mnaweza  kusema  mbona  jambo  fulani  tulilizungumiza  hatulioni  katika  mswada  wetu,  pengine  limeandikwa  katika

lugha ingine ambapo linajitokeza. Lakini unalalamika ama kupata shida kulielewa, kwa hiyo leo mkutano huu ni wetu sote  tuwe

watulivu wavumilivu tupate kusikiliza ili tupate ile Kenya ambayo tunaitaka. 

Nafikiri Bwana Commissioner wetu Mohammed Swazuri nitakualika sasa uzungumze na wananchi.
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Com. Swazuri: Habari ya asubuhi?

Audience: Salama.

Com. Swazuri: Kama alivyosema Bwana Coordinator tuliahidi kwamba tutarudi na mswada wa katiba, ili tuje tuwapatie halafu

muangalie tuzungumze na tumetimiza ahadi yetu.  Juzi  tulikuwa  Kaloleni  Social  Hall,  jana  tulikuwa  Ganze  na  leo  tuko  hapa  ili

kuhakikisha kwamba wananchi wanaangalia yale matunda yetu tuliyoyaleta halafu wajadiliane kama kuna makosa watatuambia,

kama kuna usawa pia watatuambia,  kama kuna kitu kimeachwa nje ambacho hakipo pia watatuambia na maneno kama hayo.

Madhumuni  yake  ni  kwamba  baada  ya  hapa  tuwe  tumeridhika  kwamba  katiba  ambayo  tutaipitisha  itakuwa  ni  ile  ambayo

tunaitaka.  Kwa  hivyo,  wale  ambao  wamepata  hizo  nakala  na  wale  ambao  hawajapata,  watapata.  Mpaka  sasa  hatuna  ili

ambayo iko kwa lugha ya Kiswahili. Mimi huona watu wengi ambao wanachukuwa wengine, wanasema hawaelewi Kiingereza

lakini bado wanachukua hivyo hivyo, tutawaletea bado zile za Kiswahili lakini bado tafsiri inaendelea haijamalizika.

 

Ningependa  kwanza  kueleza  yale  maneno  ambayo  ni  mpya  katika  hii  katiba  ya  sasa.  Katika  huu  mswada  ambao

tumependekeza,  nataka kuzungumzia yale maneno ambayo hata ukiangalia kwa  kifupi  ni  mapya,  hayamo  katika  ile  katiba  ya

zamani halafu ndiyo tuangalia yale ya zamani na sasa tumechanganya, tumepata nini.

 

Kwanza  katiba  ya  sasa  ina  utangulizi  na  ile  ya  zamani  ilikuwa  haina,  hilo  ni  jambo  jipya  ambalo  tumeliweka  katika  katiba.

Mtauangalia utangulizi huo, mseme kama unafaa au haufai ama ufanyiwe marekebisho namna gani.

 

Neno jipya la pili tumesema ni kwamba katiba hii imetengenezwa na wananchi wenyewe sio katiba ya kutengenezwa na watu

wadogo wale ambao walikuwa na fursa na nafasi na nia ya kuchangia, tuliwapatia nafasi katika mijadala yetu mingi mihadhako

yetu  mingi  na  maoni  yao  yote  tumekusanya  tukayachunguza  na  tukaonelea  ni  hivyo.  Kwa  hivyo  hii  ni  katiba  ambayo

imetengenezwa na  wananchi  na  tumeipatia  nguvu  kwamba  wale  wanaotekeleza  ni  wananchi  ambao  watakuwa  na  jukumu  la

kubadilisha ni wananchi.  Hilo ni neno jipya ambalo kwenye katiba hii  ya  sasa  halipo.  Katiba  ya  sasa  inabadilishwa  na  bunge

peke yake. 

Neno jingine jipya, kama husikii basi  sijui nitasema vipi. Neno jingine jipya, tafadhali ungeniacha nikazungumza halafu utasema

maoni yako tafadhali.  Neno jingine jipya ambalo tumeweka kwenye katiba hii ni kwamba haki za  kimsingi,  haki  za  binadamu

ambazo zilikuwa zimetajwa tu kwa ufupi katika katiba ya sasa,  tumezitia katika kwa urefu zaidi nimezieleza kwa urefu zaidi na

ndiyo katiba yote hapa ukiangalia ina sehemu nyingi sana ambazo ni za kuhusu haki  za  kimsingi,  haki  za  kijamii  ili  neno  jipya

katika katiba ya zamani halikutiliwa umuhimu sana.

Neno jingine ambalo ni jipya katika katiba ya sasa,  tumesema  kwamba  bunge  litakuwa  na  sehemu  mbili;  litakuwa  na  Lower

House,  ya  wale  wabunge  wa  kawaida  mia  mbili  na  kumi  halafu  kutakuwa  na  Upper  House  ya  wajumbe  ambao  watakuwa
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wajumbe waakilishi. Hilo neno jininge ambalo ni jipya, tutaeleza watakuwa wangapi,  watachaguliwa namna gani. Neno jingine

jipya pia ambalo tumelitia kwenye katiba ya sasa  ni kwamba tumelipatia nguvu sana bunge. Bunge limepewa nguvu ya kuamua

mambo mengi sana ambayo zamani yalikuwa ya kuamuliwa na ofisi moja au mbili. Sasa  yamefanywa kuwa yatakuwa mambo

ya kuambuliwa na bunge. Kwa hivyo nguvu zake ni  nyingi  na  tumefanya  bunge  liwe  kidogo  independent  na  executive,  lisiwe

linashurutishwa na wale wakuu wa nchi. 

Halafu,  neno  jingine  jipya  tumependekeza  si  lazima  mtu  awe  mwanchama  wa  chama  wa  kisiasa  ndiyo  apiganie  uongozi,

independent candidates wamekubaliwa, sio lazima. Kwa hivyo kama umekatazwa chama fulani kwa sababu fulani na wewe una

hakika mwenyewe nikipigania nitashinda, iko  nafasi  sasa  ya  kwenda  kufanya  campaign  yako  na  ukachaguliwa.  Neno  jingine

jipya ni kwamba vyama vya kisiasa,  tumevipatia kazi maalum sasa  kazi zao  tumeziandika  sio  ile  kazi  ya  kungojea  wakati  wa

kura,  campaign  ndiyo  ujue  chama  cha  kisiasa  kiko.  Tumesema  vyama  vya  kisiasa  kazi  zao  tunaziandika  wahusike  katika

maendeleo,  civic education,  kuelemisha wananchi hizo kazi tumeshaziandika. Na  kama chama cha  kisiasa  hakifanyi  kazi  zake

hivyo,  basi  hakitasajiliwa  au  hakitaruhusiwa  kupigania  kwenye  uchaguzi,  kwa  sababu  ya  hizo  kazi  zake  ziko  pia  tumesema

vyama vya kisiasa vitapatiwa pesa za serikali kuendesha shughuli zao. (clapping).

Neno jingine jipya tumeeleza katika katiba hii, wabunge hawakuwa na uwezo wa kupanga mishahara yao.(clapping).  Wabunge

hawatakuwa na uwezo wa kupanga mishahara yao. Viongozi wote wa uma na wale wakuu wa mashiriki ya serikali,  mishahara

yao tumeipangia tume independent  kabisa,  ambayo  iko  na  wananchi  ambao  wataangalia  mishahara  yao.  Jambo  jingine  jipya

tumesema katika katiba hii ni kwamba, iwapo kiongozi aliyechaguliwa mbunge au councillor hafanyi kazi yake au rais au waziri

mkuu, wananchi wana ruhusa ya kumtoa (clapping).  Tumesema  pia  neno  jipya  katika  katiba  hii  viongozi  wote  wa  uma  wale

waliochaguliwa,  walioteuliwa  kuna  sheria  ya  leadership  code  yaani  maongozi  ya  viongozi,  tumeyaweka  pale  kwanza  lazima

haswa  kwa  wale  wa  juu  sana  ni  lazima  waeleze  pesa,  mali  zao  walizipata  vipi  ndiyo  waweze  kuingia  kwenye  uchaguzi

(clapping). 

Pia neno jingine jipya tumesema, rais wa nchi hii atachaguliwa kwa wingi wa asilimia hamsini ya kura zote halafu apate  asilimia

ishirini katika mikoa mitano au zaidi katika jamhuri yetu. Endapo watakuwa haja wale wapiganiaji hakuna yule ambaye hajapata

hiyo basi yule wa kwanza na wa pili wataenda kwa runoff wao wawili (clapping).  Jambo jingine jipya tumesema, nguvu za ofisi

ya rais tumezipunguza kwa hivi sisi rais atakuwa ni mkubwa wa nchi kazi zake tumezipanga tumeandika haswa ya kwanza ni hii

ya pili ni hii ya tatu ni hii na akiwa atafanya kazi  ambayo  siyo  hiyo  ama  ruhusa  ya  kushitakiwa  hiyo  tumezipeleka  sasa  kama

nilivyosema mwanzo kutangulia nimesema tumezipeleka kwa bunge kwa mfano uteuzi na ufutaji kazi wa watu viongozi sasa  si

wa rais.  Uteuzi ni wake atasema fulani nataka awe kiongozi fulani nataka awe kiongozi fulani lakini  mwisho  watakao  amua  ni

wabunge.  Fulani  simtaki  nataka  afutwe  mapaka  apeleke  akaomba  kule  bunge  wabunge  fulani  simtaki  nataka  afutwe  mpaka

apeleke akaombe kule bunge wabunge wajadiliane wakipitisha kwa asilimia sitini na tano au thuluthi  mbili  ndiyo  yule  awezwe

kufutwa (clapping).
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Jambo jingine jipya tumetia katika katiba hii, tumetaka waziri mkuu. Waziri mkuu atakuwa ni mbunge, wabunge tutawachagua

wale mia mbili na kumi au mia tatu kuna wengine  tisaini  ambao  nitaeleza  baadaye,  tutawachagua  halafu  kile  chama  ambacho

kiko na wabunge wengi ndiyo kitatoa waziri mkuu na waziri mkuu huyu pia kazi zake pia tumeziandika. Pia ,safari  hii  kazi  ya

makamu wa rais ambayo ni ofisi ambayo haijulikani  kazi  zake,  yuwategemea  kazi  ambazo  ataambiwa  na  rais.  Safari  hii  hata

yeye tumemwandikia zake atafanya kitu gani. Halafu jambo jingine jipya tumesema mawaziri hawatakuwa wabunge (clapping).

Mawaziri  hawatakuwa  wabunge  na  tumesema  ni  lazima  wawe  ni  watu  ambao  wana  ujuzi  katika  ile  wizara  wanayofanya

(clapping).

Audience: Ndiyo

Com.  Swazuri:  Kwa  hivyo  itabidi  watu  wachague  kama  unataka  kuwa  mbunge  utakuwa  mbunge  tu,  kama  unataka  kuwa

waziri hautapigania, utangojea ukiteuliwa  watu  watajadiliana,  bunge  litajadiliana  kama  unafaa  utapitishwa  wewe  ndiyo  waziri.

Wakitakikana  kwenda  bunge  wataitwa  tu  na  wabunge  kwamba  tuna  swala  la  mambo  ya  barabara  hapa  mwiteni  waziri  wa

barabara aje bunge atueleze amefanya nini au kumekosekana nini au anataka pesa ngapi. 

Jambo jingine jipya ambalo tumeliandika hapa,  tumesema hata waziri mkuu, rais,  waziri wa wizara wanaweza  kuondolewa  na

kushitakiwa kazini ikiwa wanafanya makosa. Halafu hizo wizara tumesema ni lazima ziwe kumi na tano peke  yake.  Zisizidi kumi

na tano, na mawaziri ni waziri mmoja kwa kila wizara kwa hivyo mawaziri pia ni kumi na tano manaibu wao pia ni moja moja

kumi na tano.  

Neno  jingine  jipya  tumesema  kwamba  serikali,  wananchi  wamelalamika  kuhusu  serikali  ya  unitary  ya  Nairobi  peke  yake

tumesema  sasa  serikali  nguvu  za  serikali  ya  centre  pale  tumeziondoa  na  tumepeleka  serikali  mashinani.  Kwa  hivyo  tuko  na

serikali ya centre  pale ya unitary  ya  Nairobi  mji  mkuu  utakuwa  ni  Nairobi.  Tuko  na  serikali  ya  majimbo,  wilaya  na  tuko  na

serikali  ya  kijiji  (clapping).  Tutaeleza  serikali  hizo  zitateuliwa  au  kuchaguliwa  namna  gani.   Tumesema  pia  kuwa  provincial

administration  imeondolewa  (clapping).  Katika  upande  wa  mahakamani  tumesema  tutakuwa  na  Supreme  Court,  yaani  ile

mahakama ya juu kabisa kushinda Court of Appeal, maanake wananchi walilalamika kwamba ukifika Court  of Appeal  umefika

mwisho,  umepiga  ukuta  pale  hujui  uende  wapi,  hata  kama  uamuzi  ni  kwa  kiholela  lakini  wamaonevu  lakini  ni  mwisho  sasa

tunaweka ngazi moja zaidi (clapping).

 

Upande wa  Kadhi  tumesema  tumezipanua,  tumeziweka  nyingi  tumesema  ziwe  za  chini  ziwe  wilaya  za  province  halafu  ile  ya

Chief Kadhi itakuweko. Halafu tumesema pia Chief Kadhi kwa vile ni mkuu wa waislamu atachaguliwa na waislamu wenyewe

(clapping). Neno jingine jipya tumesema ma-judge wote, mahakimu wote watachaguliwa na bunge (clapping).  Halafu kutakuwa

na  tume  ambayo  kazi  yake  ni  kusikiliza  mashtaka  ya  wananchi  juu  ya  viongozi  wa  uma  ambao  wanawakosea  (clapping).

Tumerekebisha  sana  upande  wa  polisi,  sababu  malalamiko  yalikuwa  ni  kwamba  polisi  wanadhulumu  wananchi,  wanafanyia

mambo ambayo hayafai sasa  tumeweka sheria kwamba wawe ni watumishi kabisa  na kazi zao tumeziandika. Kama hatafanya
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atakuambia kazi ambayo sio yake una ruhusa ya kwenda kumshitaki polisi yule.

 Upande wa ardhi tumesma kwamba tutaondoa ofisi ya commissioner of lands na tumechagua tume ya  kitaifa,  National  Land

Commission ambayo itakuwa na ofisi zake mpaka huko chini mashinani hiyo ndiyo itaangalia maswala ya mashamba (clapping).

Halafu tumesema ardhi ya mtu binafsi tumesema ni ipi? Kuna ardhi ya mtu binafsi tumesema ni ipi na halafu kuna ardhi ambayo

tumeita ni community ile trust  land yote tumeota kwa county council tumeipatia wananchi wao wananchi  wenyewe  (clapping).

Wananchi wenyewe wataamua watamiliki vipi ardhi ile, watapeana vipi, wataitumia vipi, wataganya vipi wakikosea ni shauri yao

(clapping).

Halafu  tumesema  pia  katika  ardhi  wageni  wote  ambao  sio  raia  wa  Kenya  hawatamiliki  ardhi  tena  (clapping).  Yule  ambaye

tutampatia ardhi ambaye si mkenya, atapewa lease ambayo haitazidi miaka tisaini na tisa basi  lakini kwamba ni yake  absolute

ownership hakuna kwa wageni (clapping). Hayo ndiyo maneno ambayo ni mapya ambayo tunakuta kwamba,  kulikuwa ni kilio

cha wananchi kwa hivyo tumeweka vile vile ambavyo mlitaka tumeweka hivyo sasa  akiwa kuna zaidi ya hapo mtasema nyinyi

wenyewe. Sasa tukiangalia katiba yenyewe kwa ujumla wale ambao wako na hizo nakala mtaona kwamba tuko na sura karibu

ishirini na tuko na article, sections, vipengele karibu mia tatu katika katiba yetu hii.

 Jambo la kwanza tunasema ya kwamba wananchi walilalamika kwamba katiba  ya  sasa  iko  na  lugha  ya  kisheria  mno,  kama

haujui sheria huwezi kuelewa na hata wanasheria wenyewe  wamelalamika kwamba maneno mengine hawayaelewi kwa hivyo

tumeifanya hii lugha ya sasa rahisi kwa mtu yeyote ambaye ajua kingereza ataweza kuelewa.  Kwa hivyo katika msururu wa hivi

vipengele  ambayo  mnaviona  hapa,  ukianzia  sura  ya  kwanza  tumeweka  kwamba  umuhimu  wa  wananchi,  wananchi  ndiyo

wanakuja kwanza katika taifa hili, wananchi ndiyo waamuzi wa mambo yote katika taifa hili. 

Tumeweka katika sura ya kwanza supremacy and sovereignty  of  the  people  ni  wananchi  wa  Kenya  ndiyo  watu  wa  kwanza

kuamua mambo kuhusu Kenya siyo viongozi tena. Tumetaja pia kwamba katiba ndiyo sheria kuu ambayo itatumika katika nchi

ya Kenya. Halafu pia tumeeleza  katika katiba, Kenya ni ipi ukisema eneo la Kenya ni wapa hasa kwa hivyo tumeindika ni map

ambayo hatajaileta lakini pia tumeindika ile ramani  ya  Kenya  iko  vipi  kidikoni  iko  wapi  ukifuatafuata  basi  mpaka  wa  Kenya

utaupata sababu tulikuwa na shida sehemu ambazo tunapakana na nchi jirani, kwamba  watu  hawajui  mpaka  wao  ni  upi  kwa

hivyo huu pia tumeutia katika katiba sasa.  Kwa hivyo tukienda kama tunapigania na mtu sasa  tunajua  kwa  nini  tunapigana  na

mtu kama tumesema amechukua ardhi yetu. 

Lugha  tumesema  lugha  ya  kitaifa  sasa  ni  kiswahili  ndiyo  lugha  ya  kitaifa  (clapping).  Halafu  tukaja  kwenye  siku  za  sherehe

tumependekeza kulingana na maoni ya wananchi kwamba siku  za  sherehe  za  kitaifa  zitakuwa  tatu;   Madaraka  Day,  Jamhuri

Day tarehe 12 December, na Katiba Day siku ile katiba itakapopitishwa tukasema hiyo iwekwe siku kuu yake (clapping). 

Halafu katika sura ya tatu tunaeleza maadili ya wananchi wa Kenya ni mambo gani ambayo sisi wananchi wa-Kenya tunataka
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tuyajue kwamba kila mtu akisema kwamba huyu ni Mkenya  anafuata  mambo  yale  tumeweka  pale,  usawa  wa  kila  mtu  yuko

sawa mbele ya sheria.  Sote  tu Wakenya,  hakuna kubaguwana,  sote  tuko sawa no one is above the law. Hakuna mtu ambaye

sheria atakuwa yeye anajifanya ni mkubwa zaidi kuliko mwenzake.  Hakuna mambo kama hayo na mambo yetu yote tunafanya

open transparent.  Hakuna siri kila kitu kinafanywa open transparent,  madili  yetu  ni  kwamba  kuna  demokrasia  katika  Kenya,

kura zetu ni za siri za kuchagua hakuna kura ya mlolongo sasa kura zote ni za siri ili mtu asijulikane amemupendekeza nani wala

nani (clapping). 

Tumesema  pia  katika  madini  yetu  hongo,  corruption  sasa  ni  hatia  kwa  mtu  yeyote  anayechukua,  anayetoa,  anayetumia,

anayeeneleza hao wote wako katika upande wa corruption tumesema sasa ni hatia na sheria ipo ambayo itakushitaki.

Upande wa raia tumetaja pale sifa za mtu kwa raia wa Kenya,  hapo  ni  sasa  sawa  pamoja  na  yale  zilizoko  sasa  tumeongeza

zaidi,  na  neno  jipya  kabisa  pale  ni  kwamba  kuna  watu  amabo  wametaka  kura  na  uraia  mara  mbili  kwa  sababu  ambazo

tulizifikira kweli hawa wako na sababu muhimu.  Kwa hivyo tumetoa nafasi mtu aweza kuwa na  uraia  wa  Kenya  na  wa  nchi

ingine  lakini  tukatia  kikwazo,  ikiwa  atafanya  vitendo  fulani  basi  automatically  uraia  wa  Kenya  ataupitiza  na  ataenda  ile  nchi

nyingine.

 Halafu  tukasema  sasa  Bill  of  Rights  yaani  haki  za  binadamu,  haki  za  kimsingi  nimesema  hizi  ndizo  zimedominate  zimekuwa

ndiyo  nyingi  kabisa  katika  kila  kurasa  ukifungua  haikosi  kilinga  haki  za  binadamu.   Haki  za  kimsingi  nimesema  hizi  ndizo

zimedominate, zimekuwa ndiyo  nyingi  kabisa  katika  kila  kurasa  ukifungua  haikosi  kutaja  haki  za  binadamu,  haki  za  kimsingi

tumetilia mkazo sana na tumesema kwamba ni haki ya serikali ni jukumu  sasa  la  serikali  kuhakikisha  kwamba  haki  za  msingi

zinapatikana  sio  kwamba  ni  priviledge  au  favour.  Askari  asikufanyie  kazi  ni  kama  ambaye  ni  favour,  anakufanyia  lakini

asingefanya kama angekuwa na wakati wake asingefanya au kiongozi afanye mambo lakini mkimuuliza awaambie mimi kwanza

nawafanyia favour tu lakini mwenyewe nilikuwa na mambo yangu. Sasa  human rights obligation ni lazima  kwa  serikali  hakuna

hiari tena hapa. 

Sasa  hizi haki tumezitaja pia tumeziandika kuna haki ya kuishi, ya maisha na tukasema kwamba kwa sababu  hiyo  tumeondoa

kifo. Mtu akishitakiwa kwa kifo tumesema afadhali apelekwe akae  ndani milele, maanake atakuwa  amegungiwa  kazi  zake  za

kufanya.  Halafu  kubaguana,  tumesema  hatutaki  mwananchi  wa  Kenya  abaguliwe  kwa  upande  wa  ukabila,  dini,  rangi,  eneo

anakotoka kama ni mtu asiyejiweza. Hakuna kubaguana,  wananchi wa Kenya wale walioa,  ambao  hawajaoa  wote  tunasema

vijana, wazee sote tuko sawa katika sheria ya Kenya.  Tumetoa pia pale,  haki za wanawake tumesema ya kwamba wanawake

pia wasibaguliwa wawe na haki za kimsingi sawa sawa na wengine zinapowezekana kutegemea na mila na dini ya wale watu. 

Halafu kuna haki za wazee, wazee walilalamika kwamba wakimaliza miaka hamsini na tano hatuna kwenye darubini. Akisimama

tunasema huyo mzee mwacheni busara.  Sisi tunataka kusema hakifadhaa wazee bwana wameisha maisha yao  sasa  tumesema

hawa kwanza ndiyo wanatakiwa kupewa heshima zaidi hawa ni senior citizens kwa hivyo wazee tumewawekea haki zao pale,
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wana haki kushiriki katika maendeleo hata kama  wamemaliza  umri  wao  ambao  walikuwa  wakifanya  kazi  bado  wazee  wana

ruhusa kufanya wanavyotaka. 

Haki za watoto ndiyo nyinyi zaidi kwa sababu kuna mswada ambao ulipitishwa juzi juzi kuhusu haki za watoto,  ndiyo tumeuleta

hapa  tukachanganya  kuna  mambo  mengi  sana  hapo  ambao  tumeleza  kuhusu  watoto,  lakini  la  muhimu  ni  kwamba  watoto

watakuwa wanapata elimu ya msingi ya bure hilo ndilo neno ambalo lipya kabisa katika hapo (clapping).  Kutakuwa na free na

lazima,  compulsory  sio  bure  hivi  hivi  lakini  lazima  kwa  hiyo  mtoto  kuanzia  katiba  kupitishwa  bila  kupeleka  shule  tumetaja

hadhari ambazo mzazi atazipata pale ni bure na tunasema serikali ihakikishe kwamba ni bure sio kwamba ni bure lakini ukifika

kuna  shilingi  shilingi  sijui  ni  kitabu  shilingi  kumi  sijui  nini  tumesema  ihakikishe  kwamba  ni  bure  hiyo  sheria  tumandika  pale

(clapping).

Tumesema ya kwamba watoto  kwa mfano wamefanya makosa madhambi wameshikwa hao hawatawekwa seli moja na watu

wakubwa saa hizi inatendeka halafu watoto wanapatishwa taabu sana. Tumesema watoto  watakuwa na jela yao mbali na watu

wakubwa  watakuwa  na  jela  yao  mbali,  halafu  watoto  kama  wana  kesi  kama  hivi  ameshikwa  na  kesi  lazima  sasa  serikali

kupataia wakili ni lazima.

 

Halafu, tukaja upande wa family tumerudi kwamba kwa sababu sisi ni wafrika tumesema kwamba ni lazima ile family, jamii ile

basic  jamii  ni  lazima  tuwe  tunaishikilia  mkazo  zaidi  watu  wale  ambao  wanavilema,  wasiojiweza  tunawapatia  haki  zao

hawatabaguliwa watakuwa na elimu yao ya kutosha vile vyombo vyote vya elimu yao vitapatikana na mambo yote wanayohitaji

tunayaandika pale kusoma katika section 39 iko pale.

Halafu tumeeleza pia uhuru wa kuabudu, kuamini tumesema kwamba pale kila mtu yuko na hiari pia katika kufuata dini yake na

muongozo wa dini yake, bora asiwe anadhuru dini nyingine. Kupigana mawe Waiislamu na Wakristo  ndiyo hatutaki,  hiyo ndiyo

tumekataza.  Wewe  kama  unaenda  msikitini  wewe  nenda  ukaswali  huko  usome  Korani  mpaka  asubuhi,  hakuna  shida  kama

wewe  una  crusade  yako  nenda  ukafanye  huko  hakuna  shida  lakini,  kama  sasa  utaingiliana  na  mwenzako  sasa  hapo  ndiyo

tumekataza. Kwa sababu watu walilalamika kuna makanisa kuna dini zingine kuna ma-crusade mengine ambao huwa yanadhuru

sana mazingira ya karibu pale kuna watu wiki nzima hawalali. Kuna seminar hapo sijui kuna nini hapo watu wakesha ngoma na

nini na nini lakini  huwezi  kuingilia  kwa  maana  wasema  sisi  tuabudu.  Sasa  tumesema  una  uhuru  wa  kufanya  hivyo  lakini  sasa

angalia jirani yako asidhurike. 

Pia  tukasema  kwamba  si  ruhusa  sasa  mwananchi  kufutwa  kazi  au  kushitakiwa  kudhulumiwa  au  kunyimwa  haki  maanake

amesema siku ile ya kuabudu hakuenda kazini, kwa mfano Ijumaa. Kama Ijumaa imefika sasa  tano Mwislamu anataka kuenda

kuswali, wewe tajiri huwezi kumwambia haiwezekani hiyo maana hapa kwangu kazini wapewe uhuru sasa  (clapping).  Na  wale

watu wa Kiswahili Jumamosi, Sabato,  Jumamosi kwao ni free sasa  wataenda kufanya swala zao na Wakristo  Jumapili ni hiari

yake sasa kwenda kanisani.
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Halafu,  freedom  of  expression,  kujieleza  sasa  tuko  na  uhuru  kujieleza  tunavyotaka  bila  ya  kudhuru  mtu  mwingine  bila  ya

kutukana.  Tumetoa freedom ya press  na magazeti tumesema tuna freedom ya wale wasanii kufanya  michezo,  kuimba  nyimbo

zao na freedom ya elimu mambo ya maswala ya utalamu kule kuandika vile unavyotaka na kufanya research unavyotaka hivyo

sasa  tumeviweka  kwenye  katiba.  Maanake  saa  nyingine  unataka  kufanya  unaambiwa  lazima  upate  permit  kwa  mtu  fulani,

ukifika pale akishasikia  unafanya  maneno  haya,  anasema  la  hakuna  ruhusa  sasa  mambo  yako  yanakwama  sasa  tumewapata

uhuru ni uhuru wa kufanya unavyotaka.

Halafu kuna lazima mwananchi akitaka habari  zilizo kwenye serikali lazima azipate.  Access  to information kila mwananchi ana

haki ya kuenda kuuliza kwamba nasikia kuna register ya nini na nini hapa sijaiona  mimi nataka  kuiona  ana  haki  ya  kupatiwa.

Halafu  uhuru  wa  kisiasa  wananchi  wanaruhusiwa  kuunda  vyama  wanavyotaka.  Wananchi  walisema  kwamba  tuweke  idadi

maalum ya  namba  lakini  tukisema  ukisema  kwamba  kuna  freedom  of  association,  halafu  tena  uweke  namba  sasa  utakuwa

umepingana.  Kwa  hivyo  wananchi  wanaunda  vyama  wanavyotaka,  lakini  vyama  tumeviweka  kanuni  zake  na  zile  kanuni  ni

ngumu sana sio kila mtu ambaye ataweza kuunda chama. Ni lazima kwanza muwe watu watu ambao viongozi wote wametoka

katika kila eneo,  Mikoa minane ya Kenya ni lazima. Ni lazima kuwe na dini zote hapo,  ni lazima kuwe na kila umri hapo,  kila

kabila sasa hapo si kweli kwamba utaunda chama chako cha kidini, kikabila, kieneo au cha kimarafiki hakiwezekani. 

Pia tumesema kwamba uchaguzi wowote kama nilivyosema ni lazima uwe free and fair, wa  haki  na  tumesema  uchaguzi  wote

utakuwa  ni  wa  siri.  Upande  wa  property  ni  mali  tumesema  kwamba  wananchi  wa  Kenya  wanaweza  kupata,  kununua  au

kutengeneza au kupata  mali, rasilimali pahali popote  wanapotaka  na serikali  ndiyo  italinda  hizi  mali  za  wananchi.  Upande  wa

wafanyikazi, tumesema ya kwamba wafanyikazi ni lazima wawe na uhuru wa kugoma. Si kwamba ni hatia kugoma tumesemwa

kama kuna mambo ambayo hayafanyiki vizuri pale, wale wana haki ya kugoma kudai haki zao hiyo tumeiandika (clapping).  Na

wana haki kujiunga na vyama vya wafanyikazi trade unions vile wanavyotaka. 

Halafu,  tumekuja  upande  wa  environment,  mazingira  tumesema  sasa  itakuwa  ni  lazima  kwamba  mazingira  yawe  masafi,

mazingira yawe mazuri ili tuweze kupata hewa safi mumonyoko wa ardhi kuzuia sasa  itakuwa ni jukumu la wananchi na serikali

kuhakikisha kwamba mazingira yao ni mazuri. Jambo jingine tumesema wananchi wa Kenya wana haki ya kutawala vizuri, fair

administration. Uongozi mzuri na tukatia  sheria  number  sitini  na  sita  kwamba  kila  mwananchi  ama  haki  ya  kukatana  utawala

mbaya. Itakuwa si hatia wewe kukataa mtu aje kiongozi akwambie neno hili fanya neno hili fanya ukiliangalia lile haliingiliani kwa

madaa. Mimi sifanyi bwana nenda unatakaa. Sasa sheria umetoa namba sitini na sita pale unaweza ukwambia hiyo si sawa sawa

na katiba hiyo sifanyi sasa  wawe angalia vile utafanya hatusemi  ya  kwamba  wananchi  wakiuke  sheria  au  wakatae  maadili  ya

serikali lakini tunasema lazima haki ifanyike hii ni basic principle hata hiyo kiongozi na yeye pia ana haki lazima atekeleze. 

Jambo jingine tumetaja hapa ni wale washukiwa, mtu amefanya kosa anakuja kuchukuliwa na askari au polisi anapelekwa ndani

haki zao sasa  tumeziandika. Watu kama hao hawaruhusiwi ku… ile torture hawaruhusiwi kupigwa kuteswa ili  waseme  habari
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ambazo ni za uongo lakini ziandikwe kwamba alikubali kwamba aliiba huyu. Tumekataa hapo tumesema mwananchi aweza pia

akanyamaza  na  mimi sisemi  lolote  mpaka  wakili  aje  hapa,  na  hana  ruhusa  kupigwa.  Tumesema  akienda  ndani,  seli  kule  sio

ruhusa alale awekwe seli pamoja na wale ambao tayari wameshafungwa yeye itakuwa yake ni rumande tofauti na wale ambao

tayari  wana-serve  sentensi  zao  tofauti  mpaka  afanyiwe  kesi  ajulikane  kwamba  huyu  kweli  na  yeye  alifanya  makosa  ndiyo

atavuka aende upande ule mwingine. Hizo ni nyingi sana tumezieleza karibu kurasa tatu. 

Halafu mwisho tukaeleza habari ya tumeunda tume ya human rights. Commission ya human rights and administration justice.  Hii

ni tume ambayo sasa  itaangalia maswala yote ya haki za kimsingi na kibinadamu za wanakenya.  Na  katika tume ile tumeweka

departments  nyingi  sana  tumeweka  departments  za  akina  mama,  yule  bwana  mnamwita  public  defender,  ombudsman  watu

walitaka  majina  hayo.  Yule  ambaye  unaweza  ukaenda  ukashitaki  kiongozi,  au  askari  au  mlinzi  akashitakiwa  na  akapelekwa

kortini hiyo tumeiunda ina kazi nyingi sana. 

Twende upande wa kura,  uchaguzi. Tumesema kwamba uchaguzi ni  wa  siri,  tumesema  kwamba  uchaguzi  lazima  ufanywe  na

tume  ambayo  iko  independent.  Hii  tume  ya  sasa,  ikishamaliza  kazi  yake  tumeipendekeza  uvunje  tutengeneze  tume  mpya

ambayo itakuwa na waakilishi wasiozidi kumi, commissioners kumi ambao watataoka  kila mkoa.  Kila  mkoa  utakuwa  na  mtu

pale.  Na  hii tume tumeipatia kazi zake zingine tumesema hii ndiyo itasajili vyama vya kisiasa kwa sababu ya ile taabu ambayo

tuko nayo vyama vya kisiasa saa hii vinagonganishwa, kwa hivyo tunasema hii tume ndiyo itasajili vile vyama vya kisiasa.  Halafu

tumeipa kazi tumesema kazi yake itakuwa ikiandikisha wapiga  kura  kila  siku  kila  mwaka  haitangojea  mwaka  wa  kura  ndiyo

watu  waambiwe  wakaandikishwe.  Sasa  ni  continuous  voters  registration  kutoka  siku  tu  katiba  ikianzishwa  yule  mwenye

kitambulisho  na  hana  kipande  cha  kura,  haya  basi  kuna  kura  hakuna  kura  mwaka  huu  wewe  kazi  yako  ni  kwenda  na

kujiandikisha mpaka tuhakikishe kila mwananchi amepata vitambulisho vya kura.

Na hawa wanatume ndiyo watakuwa wakifanya kura ya maoni, kwa sababu saa  hizi kubadilisha katiba itakuwa ni sana kupita

maoni ya wananchi. Kwa hivyo tumesema kwamba sasa  itakuwa ni kazi yao hii tume kuhakikisha kwamba wanafanya kura ya

maoni. Umri wa kupiga kura bado  ni miaka 18.  Na  yule  ambaye  tunataka  apiganie  kiti  kwa  mfano  cha  U-councillor  au  cha

Ubunge,  tumeeleza  katika  kitengo  sabini  na  tisa(c)  ni  lazima  awe  ni  mtu  wa  sehemu  ile,  ako  na  mali  sehemu  ile  na  anakaa

sehemu ile. 

Halafu tumekuja upande wa uchaguzi wa vyama vya  kisiasa,  tumesema  pia  uchaguzi  huu  saa  hautaachiwa  vyama  peke  yake

maanake tunasikia kuna malalamiko kule. Kwa hivyo uchaguzi wa chama utakuwa supervised na electoral  commission na tume

nyingine za nje maanake kuna kuwa maonevu yanatokea kule. 

Bunge, tumetaja  kazi  za  wabunge  sasa.  Zimeandikwa  kabisa,  tumeziandika  kazi  za  wabunge  ili  wasipofanya  tunajua  jinsi  ya

kufanya. Kama tunataka kuwatoa,  tunaangalia tu kwenye katika kazi zao ni nini  hizi,  hakufanya  hizi  haya.  Na  kama  tunataka

kujua  kuwa  yule  amefanya  tunaangalia  tunasema  huyu  ndiye  huyu.  Kwa  hivyo  tumeziandika  kazi  zao  sasa  itategemea  nyinyi

mumefanya nini kama mtakwenda bado mwafanyishe kazi kama vile mnazo zifanya sasa  mtajua nyinyi wenyewe. Mnazijua zile
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kazi mnazowafanyisha nyinyi hivi sasa. 

Tumesema bunge kazi yake sasa umekuwa ni kubwa zaidi, wana uwezo zaidi wao ndiyo wanapitisha mambo mengi sana sheria

zote wao ni lazima zipitie kwao. Yale mabunge mawili kazi yao ni kusaidiana na hasa lile bunge la juu kazi yake ni kuhakikisha

kwamba usawa unafanyika nidyo maana tumesema mtu anayetaka kupigania kiti cha bunge cha ile Lower House miaka ishirini

na moja mpaka miaka sabini.  Lakini mtu anayetaka kupigania kiti cha uwakilishi, kile cha national council ile Upper  House,  ni

lazima awe na miaka thelathini na tano kwa sababu hao ndiyo wanaangalia ile speed  ya wale wengine kule kama wale ni vijana

basi hawa kidogo wana umri wa juu zaidi. 

Wabunge tumesema kuna mia mbili na kumi wa zile constituency zilizoko sasa halafu kutegemea na vile vyama vitakavyopigania,

tumesema  kutakuwa  na  viti  tisaini  ambavyo  vile  vyama  vitachagua  watu  wao  ambao  watawakilisha,  halafu  tena  kila  wilaya

itachagua  mtu  mmoja  na  thelathini  watakuwa  ni  akina  mama.  Wanne  kutoka  kila  mkoa,  saba  na  wawili  kutoka  Nairobi  na

tumesema  katika  upigaji  wa  kura,  kura  zote  zitapigwa  kwenye  madebe  ambayo  ni  transparent  yale  ambayo  yanaonekana

(clapping). Na kura zitahesabiwa kwenye kituo.

Audience: Very good (clapping) (laughing)

Com. Swazuri: Halafu tumetoa upande wa kupitisha sheria kulikuwa na malalamiko kwamba wabunge hujadili miswada halafu

ikawa ni yule mkuu wa nchi atie sign, halafu inaweza kumaliza miaka miwili, mitatu mpaka  mwisho  ikapotea  hivyo  hivyo  hata

mkija kukumbusha pia nimesahau kwamba kulipitishwa neno  kama  hilo.  Sasa  tumesema  ni  lazima  atie  sign  katika  wiki  moja

wakishapitisha wale basi  tutampatia wiki moja ikizidi wiki mbili huo mswada umeshakuwa ni sheria.  Pia tumeunda,  tumeweka

kazi za Parliamentary Service Commission, kuna tume ya mambo ya bunge aidha hawa ndiyo watakuwa wameandika timetable

bunge litakaa lini litamalika lini sio ati kwamba siku watu  fulani  tu  ndiyo  wataamua  kwamba  bunge  leo  ndiyo  mwisho  na  iwe

namna hiyo kuna Parliamentary Service Commission.

Haya upande wa viongozi wa kitaifa, yaani executive kama nilivyosema hapo mwanzo, tumezisema kazi za  rais  katika  namba

151  tumeandika  kazi  za  rais  ni  nini  hapo.  Kazi  yake  kubwa  ni  atafungua  bunge  anaweza  kwenda  bunge  akahutubia  pale,

anaweza kulivunja bunge lakini vikwazo tumeziweka kwenye 142 hapo halafu yeye ndiye mkubwa wa taifa la Kenya yeye ndiye

analinda  Kenya  katiba  na  kadhalika.  Lakini  mambo  mengi  tumeyaondoa  tukayapeleka  kwa  waziri  mkuu,  tumeziweka  hata

ukiangalia 152  kuna kazi  nyingi  ambazo  tumempatia  rais  pale  halafu  ni  kama  nilivyosema  mwanzo  tunaweza  tukamtoa  ikiwa

tunafikiria  hafanyi  kazi  yake  kulingana  na  tulivyo  andika  hapa.  Tunaweza  tukamshitaki  kama  tunafikiria  kwamba  hakufanya

inavyotakikana na tumesema rais atakuwa kati  ya miaka thelathini na tano mpaka sabini.  Zaidi ya sabini haiwezekani.  Na  yeye

lazima awe na shahada ya degree kutoka chuo kikuu (clapping).  Na  rais hatakuwa mbunge. Hatakikani kuwa  mbunge,  kama

vile vile mawaziri si wabunge hata rais pia constituency yake ni Kenya nzima kwa hivyo sio mbunge. 

Halafu tumeeleza pia kazi za makamu wa rais na yeye ana kazi zake tumeeleza kazi za waziri mkuu tumeziandika pale tumeeleza
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kazi za wale manaibu wake, tumeeleza kazi za mawaziri na tumesema watu wote hao waziri mkuu pia yeye peke  yake atakuwa

ni mbunge kwa sababu itabidi watu wachague wabunge halafu mmoja wao pale ndiye atachaguliwa kuwa waziri mkuu. 

Upande  wa  mahakama,  na  mnajua  tumepelekewa  kortini  mara  nne  sasa  na  mahakimu  hawa  sasa  nafikiri  tatizo  letu  kubwa

ilikuwa  wananchi  walisema  kuna  corruption.  Pale  ubajirifu  kwamba  kesi  pia  zinaweza  kuamuliwa  nje  ya  mahakama  lakini

ukapigwapigwa mdomo tu pale lakini uamuzi ulioko na ushatolewa wananchi walisema hivyo hivyo wananchi walisema kwamba

kesi zinachukua muda mrefu mno hata miaka kumi kesi hiyo ni ya kutia tarehe sasa  ndiyo vita vikaingia hapo tumesema kwanza

kwamba corruption katika Kenya nzima pamoja na haya mahakama tumesema ni haramu  sasa.  Halafu  tumezipanga  zile  korti

zote za kutoka chini, Magistrate’s Court na Kadhi’s Court mpaka tukaenda Court of Appeal. 

Halafu tumeteuwa ile Judicial Service Commission ambayo iko na watu ishirini na moja pia wananchi wakawaida watatu wamo

humo. Watu wa NGO’s wamo humo, mkuu wa sheria yumo humo, Chief  Kadhi  yumo  humo  yaani  mwanamke  wa  Kiislamu

moja yumo humo. Hii  ni  cross  section  ya  Kenyans  ndiyo  watakuwa  wanasema  fulani  judge  fulani  anafaa  kuchaguliwa  kuwa

mkuu  wa  korti  fulani  wao  watajadiliana  wampeleke  rais,  rais  apeleke  waziri  mkuu,  waziri  mkuu  apeleke  bunge,  bunge

wajadiliane wakikubaliana hiyo yatosha.  Hivyo ndivyo ataingia. Kwa hivyo sasa  watakuwa  na  hadhi  yao  tunawarudishia  hiyo

hadhi yao. 

Na hata kufutwa ni hivyo hivyo kama judge anataka kufutwa kwa sababu amefanya makosa kwanza kutateuliwa kijitume cha

watu wanne watano wapeleke mapendekezo yao kwa rais,  rais apeleke bunge wajadiliane wakikataa hiyo judge yuwaendelea

akikubali atatolewa.  Na  tumesema na hii ndiyo imetuletea matatizo, ma-judge wata-retire  miaka sitini  na  tano.  Saa  hizi  hufika

miaka sabini na nne, lakini watu wengi wamelalamika kwamba mwanadamu akifika miaka  fulani  kidogo  huwa  kuna  matatizo.

Sasa tukaonelea tusifanye ile hamsini na tano ya mfanyikazi mwingine wa kawaida, tukaweka miaka kumi zaidi. Sitini na tano na

hiyo ndiyo imetuletea matatizo makubwa sana.

Haya ya kumi tumezungumzia upande wa serikali za majimbo, serikali za wilaya, serikali za mitaani, tumezieleza  pale.  Sababu

zake za kuwa na vitu kama hivyo tumesema ni kwa sababu wananchi wanataka uongozi na utawala karibu.  Wanataka services

zipatikane karibu. Kwa hivyo principle moja ya hizo devolution of powers  kupeleka serikali huko mitaani ni kwamba wananchi

wapate  huduma nzuri haraka kwa  urahisi  tena  iko  karibu  kabisa  hiyo  ndiyo  sababu  ambayo  umetufanya  tufikirie  upande  wa

devolution  of  powers.  Kwa  hivyo  tukianza  na  serikali  ya  kijiji  nyinyi  wenyewe  mmepewa  ruhusa  kama  mtachagua  kwa

kuwateuwa au mtafanya uchaguzi kwa kura ya siri, mtaangalia nyinyi wenyewe. Na  wale wanachama wa ile kamati ya serikali

ya  kijiji  itakuwa  na  wanachama  wasiozidi  kumi  hapungui  sita  hawazidi  kumi.  Baada  ya  hapo  tutachagua  wawili  kati  ya  hao

wataunda serikali ya location lakini yule mkubwa wa location ambaye atakuwa sawa sawa na councillor wa sasa  atachaguliwa

na  wananchi.  Huyo  atachaguliwa  direct  debe  lake  litakuwa  mbali.  Watu  watateuliwa  waende  kwa  ile  council  lakini  yeye

atachaguliwa na wananchi. Halafu wawili wa hapo pia tutawapeleka tutawapandisha cheo waende kwenye district government. 
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Hii serikali ya wilaya ndiyo ambayo iko na nguvu zaidi kuliko  hizi  nyingine  mbili.  Hiyo  mwananchi   watachagua  directly  wale

members wao.  Wao wenyewe watachagu na watachagua pia yule district  governor,  district  administrator  wananchi  wenyewe

watachagua. Na hata huyo district  governor pia kama hafanyi kazi vizuri, pia yeye yuwaenda.  Halafu juu ya hapo tena serikali

ya jimbo sasa  provincial government na hiyo itakuwa na wakilishi kutoka kila  wilaya  ya  jimbo  lile  na  watachaguliwa  pia  pale

provincial administrator au provincial governor.  Hizi serikali zote zimepangiwa kazi zao za kufanya majukumu yao ni nini. Kazi

zao ni nini na mwelekeo wao utakuwa vipi? Umeandikwa hapa.  Kwa hivyo sasa  wale mlikuwa mkisema twalilia majimbo sasa

majimbo mmepewa mtaharibu wenyewe au mtengeneze wenyewe (clapping). 

Upande wa ardhi nafikiri hapo tulikuwa na shida sana upande wa Pwani. Tumesema kwamba ardhi yote ni mali ya wananchi wa

Kenya.  Hakuna mgeni ambaye tumesema atakuwa anamiliki ardhi (clapping).  Halafu tumesema ya  kwamba  kama  alivyoeleza

mwanzo tuna public land tumeieleza pale,  tuna private land halafu tuna ile  community  land  ambayo  ni  ya  wananchi,  wananchi

wenyewe wataunda kamati yao au watafanya uchaguzi wajue ni akina nani watawapa  jukumu  la  kumiliki  hii  ardhi  yetu.  Wao

wenyewe ndiyo wamepewa katika kitengo mia mbili thelathini na nne na hao wenyewe watakaa  waseme  hii  ardhi  hizi  ni  zetu

sasa  mzee  fulani,  kijana  fulani,  mama  fulani  mtakaa  kwenye  kamati  fulani.  Mtu  yeyote  anayetaka  ardhi  ni  hapa  mtu  yeyote

anayetaka kununua ni hapa hiyo imepatikana katika 234 (clapping). 

Kulikuwa na malalamiko kuhusu kupata  hati  za  ardhi,  title  deeds.  Zimechukua  miaka  mingi  title  deeds.  Zingine  zimeandikwa

kutoka Nairobi,  mtu hata hajui ardhi yake anapewa title deed  anakuja anakuambia hapa ni pangu malalamiko haya yalitolewa

na wananchi. Halafu wananchi wakalalamika kwamba kuna title deeds mbili au tatu lakini za hiyo hiyo plot moja kwa hivyo vita

sasa  watu  wanateta  na  kesi  zinachukua  miaka  milele  na  milele.  Kama  jana  nilivyosema  kuna  watu  ambao  mpaka  wazazi

wamefariki walikuwa wameteta na mpaka watoto  wameridhi hiyo vita na haijulikani pia vitaisha  lini.  Sasa  tumesema  kwamba

tunapitisha sheria katika hii miaka miwili baada  ya  katiba  hii  kuanzishwa  kwamba  tutatengeneza  sheria  mwafaka  sheria  moja

nzuri ambayo itakuwa mambo yote ardhi inaangalia hivi sasa sheria za Kenya za kuhusu ardhi zinapatikana katika sehemu sabini

na sita. Tuko na sheria sabini na sita nyingi zinahitajika sasa kwanza tunasema tuna hamornize hizi. 

Halafu tunasema kwamba tunatakikana sheria ipitishwe ya kuhusu  kesi  za  mashamba  zimalizike  kwa  muda  fulani.  Tumesema

katika  miaka  miwili  mambo  ya  mashamba,  mashamba  hayo  kesi  zake  tumemaliza  sasa  tunaanza  afresh.  Kisha  tukasema

kwamba katika miaka miwili hii pia tutapitisha ya kwamba ikiwa kuna mtu yeyote au watu wowote au kampuni yoyote ambayo

imechukua ardhi ya uma na si yake,  land  grabbing  si  yake,  mtu  yule  au  kampuni  ile,  ardhi  ile  is  yake  hiyo  ardhi  itarudi  kwa

wananchi na serikali. Halafu tumesema pia tutaangalia na hapa wananchi wengi wa Pwani ndiyo wanahusika. Kuna zile claims za

wananchi  wa  Pwani  kwamba  ardhi  zao  zilichukuliwa  miaka  elfu  moja  iliyopita,  miaka  mia  nane,  mia  tatu,  mia  mbili,  ishirini.

Tumesema  hapa  ni  lazima  vitu  hivyo  vichunguzwe  ikiwezekana  ikiwa  ni  kurudishiwa  wenyewe  au  kulipwa  ridhaa  au  vile

ambavyo tutafikiria kufanya kuhusu ardhi kama hizo tumeandika katika kipengo hicho (clapping).

Tumesema pia ya kwamba kulikuwa na malalamiko kwamba tukikaa mahali halafu  ukigunduliwa  kuna  madini  sasa  mali  ardhi
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hiyo si yako tena, kuna mtu anakuja anachukua anakuambia sasa  wewe utakaa kando bwana utatupisha kidogo hapa tunaona

kuna  mali  hapa.  Sasa  tumesema  ardhi  na  mali  yake  pale  ni  ya  yule  mwenye  ardhi  (clapping).  Kuna  vitu  fulani  pengine

vikipatikana  hata  wewe  mwenye  ardhi  huwezi  kuishi  pale  lakini  sasa  itategemea  maelewano  ya  wewe  na  yule  ambaye

atakayekuondoa pale. Mtakubaliana vipi, lakini mali na ardhi ni yako. 

Upande wa mazingira masafi, tumesema tumeunda tume ya mazingira National Environment Management Commission. Fedha

za uma  tumeleeza  pale  kwanza  katika  sheria  za  fedha  tumesema  si  ruhusa  mtu  yeyote  kutoza  kodi.  Aina  yoyote  ya  kodi  ni

lazima ipitishwe na bunge maanake watu wanalalamika kwamba mtu mara ameweka wevi pale akwambia shilingi tano haiwezi

kupata hapa  shilingi  tano  mara  kuna  jiwe  limewekwa  pale  wataka  kukanyaga  maji  unaambiwa  ukitaka  kukanyanga  hili  jiwe

shilingi mbili ndiyo upite,  tumesema hizo ni kodi  hizo. Maanake yule atakayepata  pesa  jioni kodi  zote ni haramu kuweka  kodi

yoyote mwenyewe kodi zote ni lazima zipitie kwa wabunge maanake tumesema tunataka kuwa transparent and open. 

Upande wa central bank, banki kuu ya taifa sasa  hii tumeandika hii ni constitutional office sasa  iko katika katiba sio katika hio

ministry of finance or  treasury.  Sasa  ni ofisi ambayo iko katika katiba kazi,  zake tumeziandika moja kazi yake ni  kutengeneza

sarafu  ya  Kenya  na  tumefanya  sarafu  ya  Kenya  isiwe  na  picha  ya  rais  alioko  (clapping).  Halafu  upande  wa  controller  and

auditor general office ile tumeikata mara mbili, kuna cointroller of budgets na auditor, yule mtu wa kuangalia matumizi ya pesa za

serikali.  Huyu controller of budget sasa  kazi yake itakuwa, budget ya Kenya sasa  itafanywa na watu wote  sio  waziri  angojee

tarehe kumi June ndiyo aje na kifurishi chake aseme tumeongeza bei hii. Sasa  budget inatakiwa izungumziwe na wananchi miezi

miwili kabla kila mtu ajue kwamba mwaka huu utakuwa na pesa  fulani, mwaka huu bei zitaongezewa fulani isiwe ni ghafla saa

sita ya usiku unaambiwa mafuta yamepanda (clapping). 

Halafu utumishi wa uma public service pia tumeangalia sana vile watu wamesema pale tukasema ile Public Service Commission

tutaiunda kivingine ingawaje itateuliwa na serikali lakini bunge ni lazima lipitishe na katika sehemu hiyo ndio tukaja upande  wa

polisi.  Polisi  kwanza  tumebadilisha  jina  lao  sio  Police  Force  lakini  ni  Police  Service,  kwa  sababu  kazi  yao  sasa  wale  ni

watumishi,  tumeziandika  katika  mia  mbili  sitini  na  nne  kazi  za  polisi  ni  zipi  hapa.  Ni  lazima  wahakikishe  kuna  usalama  wa

wananchi,  haki  za  binadamu  zimelindwa,  usawa  wa  wananchi,  waondowe  visa  vya  ujambazi  pale  tumeandika  na  kadhalika

mambo yao yote tumeandika yote pale. Ndiyo maana tunaita Kenya Police Service sio Kenya Police Force,  ile nguvu ambayo

watu walikuwa wanafikiria wanatumia. Na  tumesema kwamba polisi watakuwa trained professionaly,  tumeandika  pale  katika

(h). Police watakuwa trained professionally,,  hapa tunasema wafundishe nyinyi kama ambavyo mlitaka public relations.  Police

itabidi  wafundishwe  maanake  mlisema  kwamba  wakija  wanapiga  makofi  hata  kabla  ya  kukuuliza  unapigwa  makofi.  Sasa

tunasema  tunataka  kufundisha  trained  members  into  public  relations  jinsi  ya  ku-handle  wananchi  tumesema  kwamba  hiyo

itakuwa namna hiyo. Na  huyu commissioner wa polisi pia  tumesema  yeye  ata-serve  maximum miaka  kumi  na  yeye  awe  mtu

ambaye  ana  degree.  Polisi  mkubwa  wa  polisi  lazima  awe  ni  graduate  amesoma  chuo  kikuu.  Halafu  tumesema  yeye  pia

atachaguliwa na bunge. 

Prison tumeziita Kenya Correctional  Services,  kazi yao ni kurekebisha wananchi nao mambo yao ni kama yale yale  ya  polisi.
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Wanajeshi katika sura ya kumi na tano tumeunda majeshi sasa  yako katika katiba.  Zamani majeshi yalikuwa kwenye office of

the president, Ministry of Defense. Hapo sasa tumewaweka katika katiba kabisa wawe wana ofisi zao maalum with a tenure of

ofice.  Wale  wakuu  wa  majeshi  pia  nao  wata-serve  miaka  kumi  maximum na  tumeunda  tume  ya  taifa  ya  security,   National

Security Council ina wanachama pale kutoka rais mpaka mkuu wa sheria, mkuu wa navy, mkuu wa airforce,  mkubwa wa polisi

hawa ndio watakuwa na jukumu la kutulinda kama kuna vita hao ndiyo watakutana watoe uamuzi wao wapeleke bunge, bunge

lijadili tuseme haya twendeni tukapigane na hawa watu. 

Halafu  sehemu  ya  kumi  na  sita  nimeitaja  mwanzoni  tumeitoa  sheria  ambazo  viongozi  wa  kitaifa,  viongozi  wa  uma  ambazo

wanafaa kuzifuata tumesema ya kwamba mwananchi yeyote akiona ya kwamba hawafuati masharti hayo ambayo  tumeandika

pale, ni lazima mwananchi yule atalalamika na ikijulikana ya kwamba ni kweli yule kiongozi amekiuka hiyo sheria wana haki ya

kumtoa. Halafu tumeunda tume nyingine, zile zilizoko nyingine tumezirekebisha nyingine tumeziacha vile vile zilivyo lakini muhimu

ni kwamba wafanyakazi au maafisa au hawa wanatume wa aina yeyote sasa watachaguliwa na bunge sio mtu mmoja na au ofisi

moja au ofisi mbili sasa zimeteuliwa na bunge. 

Haya  neno  la  mwisho  abalo  tumeliandika  pale  ni  kuhusu  ubadilishaji  wa  katiba,  nani  ataweza  kubadilisha  hii  katiba  yetu

tuliyopigania sana.  Tumesema kwamba  bunge  lina  haki  ya  kubadilisha  hii  katiba  lakini  si  rahisi  kwa  sababu  ni  lazima  Lower

House wawe na two thirds, yaani thuluthi mbili. Halafu pia na Upper House pia wakubali na hapo tunajua haitakuwa kazi rahisi.

Tumesema ikiwa basi  kuna maneno ambayo ni lazima yarekebishwa,  lakini yanahusiana na maneno haya ambayo mtayataja ni

lazima wananchi wenyewe wataitwa tena kama hivi ndivyo katiba ibadilishwe. Ikiwa kuna jambo la kuhusu mipaka ya  Kenya

inataka  kubadilishwa  either  tuchukue  zaidi  au  tupunguze  wapatie  wenzetu  kilometer  tano,  hilo  si  jambo  wananchi  mtaitwa

mshauriwe na mtoe uamuzi. 

Ikiwa kuna  sheria  yoyote  kuhusu  uhuru  wa  wananchi  sovereignty  of  the  people  hours  za  wananchi  kitengo  chochote  katika

katiba hii ambacho kinahusu sovereignty uhuru na nguvu za wananchi kule kujiamulia mambo yao neno hilo halibadiliki mpaka

wananchi wenyewe waulizwe. Halafu haki za kimsingi ikiwa kuna section yoyote inataka kubadilishwa lakini ya kuhusu haki za

kimsingi, maji, elimu, freedom of association haibadilishiki mpaka wananchi wenyewe. Kama kuna swala lolote kuhusu serikali

hizo tulizozitaja za kijiji, location, wilaya, majimbo, kitaifa swala lolote kuhusu hizo. Serikali halibadilishwi na bunge ni wananchi

wenyewe. Swala  la  uraia  ni  wananchi  wenyewe  na  mambo  mengi  tumeyataja  pale  katika  294  hayo  ni  mambo  ya  wananchi

wenyewe. 

Sasa  mimi nitakomea hapo ili ni  wakaribishe  yeyote  ambaye  atatuchangia  yeyote  ambaye  atatuchangia,  ambaye  yuwaona  ya

kwamba tuliwadanganya tulifanya kazi ya upuzi ambayo yakuta ya kwamba mambo yenu tumefanya vile tunataka au bado  zaidi

tunataka tuongeza sasa  uwanja ni wenu. Asanteni sana,  wewe uko karibu ngoja  kwanza.  Nitaanza  na  mama  pale  useme  jina

lako na tunataka kukusikia kwenye kitega sauti…(inaudible)….
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Regina Kalume: Sasa ishikwe na mimi au ishikwe na mtu.

Interjection: Sema tu wewe zungumza

Kalume: Mimi nina kitu kigogo tu nataka niongeze

Com. Swazuri: Jina lako

Kalume: Mimi naitwa Regina Kalume.

Interjection: Zungumza kwa sauti.

Kalume: Mimi ninataka kuongezea swali lako la habari  ya madini, madhehebu. Nimeona umesahisha upande wa Christians na

crusade zao ni kweli.  Lakini upande  wa  msikiti  ulipunguza,  tunayo  sababu  na  sisi  hapa  tunaishi  hatubaguani  kwamba  dini  ya

Christian na Islam ni mbali mbali. Sisi sote  tunamlalamikia hivyo Mungu, sote  tunaomba Mungu. Msikiti hapa iliwekwa karibu,

karibu  sana  kama  ulivyosema  lazima  watu  watazame  afya  za  watu  na  habari  ya  usingizi  unavyokuwa  ni  muhimu  kwa

mwanadamu. Sasa hapa pana msikiti ambayo imejengwa, wale watoaji  wa plot wamezitoa kimakosa kabisa imezingiwa nyingi

karibu na wakati  ule wa usingizi unaanza kuingia ndipo  hapo  utaona  kwamba  huyu  anapiga  kelele  hapa,  huyu  anapiga  kelele

hapa,  sasa  katika  hii  boma  tafadhali  mkubwa  hatutalala  tutaamka  tutaketi.  Wengine  tuna  pressure,  wengine  wana  wazimu

unazidi anapata  tembe haiwezekani.  Sasa  hiyo anayehubiri  kuita  watu  waende  kanisani,  msikitini  wakaswali  ni  lazima  wapige

kelele boma nzima?  (laughter). 

Sisi hapa tuko utumwani kwa hili neno umefanya vizuri kuligusia, hili neno lilikuwa laumiza watu wengi sana hawana pa kwenda.

Na  tunalaumu  wale  waliota  zile  plot  ndiyo  tunawalaumu  kwa  nini  msikiti  uwe  hapa,  uwe  hapa,  uwe  hapa,  uwe  hapa  yeye

amezitoa kwa zile pesa  au ametoa kwa  ajili  ya  Mungu.  Hatulali  nakuambia,  hatulali  wacha  ile  crusade  inakua  mchana  halafu

watu tena iko mbali si katika manyumba. Lakini hizi ziko katika hapa hapa tunaomba  kama  inawezekana  hiyo  irekebishwe  ili

kuongea kwao wakiita watu wakienda msikitini iwe na sababu na mpangailio ya utaratibu.

Interjection: ….(inaudible)…. Nikusikia

Cllr. Chullumuli: Jina langu ni Councillor Joseph Chullumuli. Mimi ni councillor aliyeteuliwa kwa chama cha KANU kisha  ni

secretary  wa  Bahari  branch  ya  KANU.  Nimefurahishwa  sana,  kitu  cha  kwanza  ninaanza  kwa  kuwashukuru  kwa  kazi  yenu

ambayo hiyo ni  kazi  ngumu.  Tukiongeza  zaidi  ni  kwamba,  sisi  ambao  hatujaingia  kwenye  mafiga  kupika  na  tukachomwa  na

moto, kazi yetu ni kula tunajua tu kwamba chakula hiki kitamu hiki ni kibaya hiki ni kizuri kimeiva hiki hakijaiva. Lakini nenda

kwenye mafiga upike ndiyo ujue hali ilivyo. Kazi hii ya kutengeneza hii katiba haikuwa kazi ndogo ilikuwa ni kazi ngumu lakini
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tunashukuru ili speed mlikwenda mpaka mkaleta katiba ambaye iko. Katiba yenyewe sisi ambao tumeipitiapitia hii draft  ambayo

muko nayo kidogo kupitia kwa vyombo vya magazeti na vingine, tumeona ya kwamba katiba imetengenezeka.

Kitu ambacho nitatetea wananchi ni kwamba mambo haya ya katiba hasa katiba katika kuingalia  na  kuigeuza  ilikuwa  inataka

elimu  na  taaluma  wananchi  wapewe  wajue  ni  nini  wanacho  kigeuza  na  nini  kinachotengenezwa.  Tukienda  kwao  wengi

hawakuielewa  ile  katiba  iliyokwisha  walikuwa  wakiamabiwa  tu  katiba  inataka  kugeuzwa.  Katiba  si  mkate,  kwamba  leo

tunageuza tule chapati.  Katiba ni chombo muhimu ambacho kinalinda masilahi ya mwananchi  na  kinampa  mwananchi  uongozi

wa kuweza kuendesha masilahi yake ya nchi kwa amani bila fujo na yamulinda kwenye haki yake pia.  Kwa hivyo ninaomba tu

ninasitaka kukashifu kukosoa kidogo kwamba wakati haukuwako wa kuelemisha wananchi. Wengi wa wananchi hawakuelewa

kabisa  hiyo  katiba  inayogeuzwa  ni  kitu  gani  na  waliletwa  tu  ni  kama  mfano  kama  mama  kama  huyu  ambaye  sasa  leo

mmemsomea mambo ya draft ya katiba lakini mnaona vile anavyozungumza ni kama ambaye anatoa changamoto zake kwenye

katiba ni kwa sababu hajapata muelekeo kamili wa kuiona ile katiba iliyokwisha na ni mambo gani yalikuwa yanafanyika. 

Yamefanyika  vizuri  na  tunaomba  tu  yale  yawe  yamepita  lakini  haya  tuliyoko  nayo  sasa  tunatakiwa  tuyaunge  mkono  vilivyo.

Hasa tunwapa tena pongezi kwa kuleta nguvu mashinani na kuileta hali ya katiba na uhuru wa katiba na uhuru wa mwananchi na

nguvu kumpatia mwananchi mwenyewe wa kawaida. Kwa sababu, tunapoisoma ile katiba hivi sasa  tukiangalia hii sio katiba ile

ambayo ilikuwa imepewa mamlaka kule huu mamlaka yamerudishwa chini kwa mwananchi. Kurudi …

Interjection: Patia mtu mwingine tunataka …(inaudible)…

Cllr. Chulumuli: Sasa ninataka kusema mamlaka hayo yamerudi chini kwa wananchi kwa kuzipa wilaya ama kuzipa baraza za

wilaya majukumu, lakini kitu kilichoko  ni  kwamba.  Samahani  najua  kuna  changa  moto  zinakuja  lakini  lazima  nikuelezee  hata

wewe uelewe ninasema nini. Tuna sema hivi.

Interjection: …(inaudible)…

Cllr.  Chulumuli:  Sawa  si  swali  tunaelezea  basi  tafadhali,  tunataka  kusema  ya  kwamba  katiba  hiyo  ni  nzuri  tuliyofanya  na

tumeleta chini kwa wananchi. Mamlaka hayo yaendelee kwa sababu afisi zilizokuwa zinatusumbua hapa ni afisi za utawala ndiyo

zimekuwa zinatusumbua. Sasa  mambo yamerudi kwa wananchi na nguvu imepewa  wananchi  kuchagua,  kwa  hivyo  tunawapa

pongezi kwa kufanya kitu kama hicho. Asante sana wale wametumwa waje hapa ni chief campaigner wa mtu mwingine  lakini

hakuna shida tunaonana kwenye jamvi (laughing).

Com. Swazuri: Mama tafadhali …(inaudible)…

Suleiman Juma:  Mimi jina  langu  naitwa  Suleiman.  Maoni  yangu  zaidi  ni  kulingana  na  kama  vile  mama  alitoa  ushauri  wake
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kulikuwa  kwa  upande  wa  msikiti.  Sasa  mimi nataka  kumfahamisha  mama  ajue  hivi  kwanza.  Hiyo  katika  kuabudu,  hasa  sisi

waislamu vile tunajua kulingana na kitabu chetu sisi tumekuja duniani ni kubwa zaidi ni kufanya ibaada kwa ajili ya Mungu. Na

vile tunaelezwa katika Uislamu ni kuwa pahali popote,  wacha ndani ya msikiti hata kufika wakati  wa kuabudu inafaa niabudu,

kwa hivyo swala aseme la msikiti labda ploti zake zipunguzwe hiyo nakuta kidogo amekosea.  Kulingana na sisi tutaomba zaidi

tupatiwe nafasi zaidi tujenge nyingi.

Com. Swazuri: Naam.

Geoffrey Mwangudza: Kwa majina naitwa Geoffrey Mwangudza. Mimi ni vile chairman wa KANU,  Bahari branch.  Nataka

nimpongeze hii katiba mpya, kwa sababu muligusa kila sehemu. Hasa upande wa kwamba  hata  wale  wabunge  tukiwachagua

ikiwa tunaona ya kwamba hawa perform, na miaka mitano haijaisha ikiwa tunaona hawa peform na miaka mitano haijaisha tuna

haki  kabisa  ya  kuwaita  na  kuwatambua  na  kuwatoa  na  kuingiza  mwingine.  Hapo  nimepongeza  kwa  sababu  mara  nyingi

tumekuwa na wabunge wanaenda kule halafu wanalala,  huko wananchi  wanateseka  hapo  mimi ninapongeza.  Na  tena  nataka

niseme  ya  kwamba  ningependelea  uchaguzi  ujao  ufanywe  chini  ya  hii  katiba  mpya,  kwa  sababu  hii  inapeana  level  playing

ground. Kitu ambacho nilikuwa nataka niseme tu pale, mliposema kwamba kutakuwa na viti tisaini vya wabunge watakaofanya

kuteuliwa, hapo mimi naona mliweka viti vingi sana tisaini ni viti vingi sana compared to 222. Kwa hivyo mimi nafikiria ingekuwa

hata kama ingekuwa tu half of that, inatosha lakini tasaini ni vingi sana mtakuwa mmewapokonya wananchi uwezo wa kuchagua

hayo tu asanteni sana (clapping).

Interjection: Jishikie mwenyewe kila mtu …(inaudible)….

Dickson Kalama: Shukrani, shukrani sana Bwana Mwenyekiti. Mimi naitwa Dickson Muranga Kalama mkulima. Kitu kimoja

ambacho hukukiguzia hapo hukuguza hicho kitu, na nataka ikiwezekana uki-note with seriousness ni kile wale walio-grab land

kutoka tuanze uhuru, mwaka wa sitini na tatu mtu alikuja akanyang’anya ardhi ya mtu na hapa wewe haukusema kwamba watu

wale ikigunduliwa kwamba ardhi aliechukua ama aliipata kiholelaholela iwe repossessed.

Interjection: Limetajwa

Kalama:  Iko?  Tena  ya  poli  kwamba  hawa  polisi  hawa  tunawaita  ati  administration  police,  sisi  kwa  sababu  ma-chief

wameondoka na hao wawafuate wale watu wao (laughing). Asante sana.

Elias  O.  Onam:  Mimi naitwa  Elias  Onam.  Kuna  pahali  umeongea  kuhusu  haki  za  watoto,  lakini  shida  yangu  ni  kwamba

sijapata nafasi ya kwenda through,  kuna  kitu  nilikuwa  nataka  niulize  kama  iko  na  kama  haiko  ningejaribu  muongezee.  Kuna

wakati  mwingine ni kisa ambacho nimekishudia mwenyewe. Police station mama  anashikiwa  na  mtoto  mchanga,  kisha  mama

anatiwa  seli  na  mtoto  yule  mchanga.  Sasa  hapa  katika  haki  za  watoto  sijui  kama  hiyo  pia  nilikuwa  mmefikira  mkaiwekea

provision yake.  Kwa hivyo mimi napendekeza hpao muangalie mama akishikwa na mtoto mchanga mpaka iangaliwe njia  gani
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atakuwa treated yule mama siyo yule mtoto mchanga achukuliwe atiwe ndani na yule mama na yule mtoto hana makosa.  Hiyo

ndiyo mlikuwa nataka niseme (clapping).

Interjection:  Wacha nikusikie

Reynold Mwangunya: Mimi jina langu naitwa Reynold Mwangunya ni mwenye kiti wa chama cha kuondoa umasikini,  Kilifi

(laughing).

Interjection: Nini wewe endelea

Mwangunya: Jambo la kwanza ambalo nimeliona katika kongomano hili, Bwana Commissioner mimi nimeshanga sana kuona

wananchi wa Kilifi wamekusanyika wakipeana maoni yao kuhusu katiba lakini hakuna mjumbe mmoja hapa wa Kilifi  ambaye

angesaidia  kusikiliza  maoni  ya  mwananchi  na  akayapeleka  bunge  kesho  hakuna.  Councillors,  labda  ni  Bwana  Chulumuli

mwenyekiti  wa  urban  council  pale  na  wachache.  Tafadhali  jambo  hili  limeturudisha  nyuma  kwa  sababu  ya  katiba  iliyopita

hatukua na uwezo wa kuwatoa. Nashukuru vile kwamba mmetupa uwezo wa kutoa watu kama hawa ambao hawataki kusikiza

maoni ya mwananchi na akayawakilisha kwenye bunge. Jambo jingine bwana nataka niltaje kuna sheria za kazi,  labour relations

ulizozitaja pale mimi nilikuwa nataka nipendekeze wananachi kwamba mtu mmoja asiweze kukata shauri ya watu maelfu. 

Nikisema hivyo nasema waziri ana uwezo ku-declare mgomo wa wafanyikazi kwamba si halali. Tunataka bwana commissioner,

mtafute kifungu ambacho uta-limit uwezo wa waziri katika kazi,  labour ili kwamba kunapotokea  kisa kama kilichoko sasa  cha

mgomo wa walimu bunge likae chini kikatiba kuzungumza habari  ya waalimu, kosa  lao,  haki yao na bunge likate ni hatua gani

itakayochukuliwa  kwa  watu  kama  wale.  Si  waalimu  peke  yake  hata  madaktari,  industries  wapo  na  popote.  Jambo  lingine

bwana  umetuambia  mumepeana  land  ownership  ya  lease  kwa  miaka  tisaini  na  tisa.  Jambo  hili  limetuudhi  sana  kwa  sababu,

mwanadamu maisha yake sasa hayazidi miaka sabini,  leo unapompa lease ya miaka tisaini na tisa,  yaonyesha kwamba atakufa

yule bado  ardhi ni yake,  ni  ya  mtoto  wake,  ni  ya  mjukuu  na  kijukuu.  Ningependekeza  bwana  commissioner  kwamba,  lease

period ipunguzwe na ikiwezekana ifanywe miaka sitini. 

Jambo la mwisho tafadhali mruhusu electoral  commission mmeitaja, vizuri sana lakini kuna jambo ambalo linatuudhi sana watu

hawa ambao wanaenda hapa na pale wakihuburi vita. Na ubaya ni kwamba electoral  commission haina uwezo wa kuashika na

kuashitaki.  Mimi  ningependekeza  kwa  umati  huu  Bwana  Commissioner  kwamba  katika  kazi  moja  wapo  ya  electoral

commission  kuwe  na  polisi  ama  prosecutor  au  judge  au  nani  katika  hiyo  commission  yenyewe.  Halafu,  mtu  yeyote  ambaye

ataharibu  siasa  kama  tunayosikia  yametendeka  hapa  na  pale  commission  iwe  ina  uwezo  kumshika  mtu  yule  pale  pale  na

kumueaka ndani na ashitakiwe na commission yenyewe sio polisi.  Kwa sababu sasa  yanayofanyika haiwezekani tafadhali hayo

ndiyo machache ambayo nilikuwa napenda kuyataja. Asanteni (clapping).
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Lawrence Kazani Gohu: Jina langu naitwa Lawrence Kazani Gohu. Mimi ni mkaazi wa Kilifi township na pia vile vile ni mzee

wa kijiji kinachotambulika kama Kisumu ndogo.  Vile vile mimi ni chairman wa hiyo kamati hiyo sokoni sub-location ya village

elders, wazee wa mtaa. Kwanza nafikiri ningerudia swala la huyu bwana ambaye ameongea sasa  hivi juu ya hii lease ya miaka

tisaini na tisa nafikiri hata huyu bwana labda hakuwa anafuata vile ambavyo swali labda uwali umeshaeleza. Kwamba watu wa

nje ambao wanakuja Kenya ndiyo wanapewa lease ya mwaka tisaini na tisa sio,  wewe mwananchi. Wewe mwananchi wewe

yako si tisaini na tisa ya watu wa nje ndiyo tisaini na tisa. Wewe unataka kuturegesha.

Interjection: Huyo mgeni

Gohu: Mgeni ndiyo tisaini na tisa, lakini mwananchi yake ni zaidi. 

Interjection: …(inaudible)… endelea sasa 

Gohu: Labda sikuelewa. Maombi yangu ni kwamba miaka hiyo tisaini na tisa ya lease ni sawa sawa.  Kwa vile tuko nayo hata

kwa wananchi. Hivi kuna wengine ambao labda walipata plot,  zao kabla ya kufika miaka kumi haja-develop labda.  Sasa  hiyo

miaka tisaini na tisa ambayo anasema labda atakuwa hata pengine baada  ya miaka ishirini pengine ndiyo ana-develop.  Jambo

lingine la pili ambalo nimefikiria labda niwaeleze nina kelele na kila mtu ana wakati wake. Kuna hivi, ni kwamba ile katiba mpya

naishukuru kwa vile ambavyo imetengenezwa. Katiba mpya hii imegusia kila kiwango cha mambo ambavyo tulipendekeza hapa

na watu wengi walipendekeza. 

Jambo  moja  ni  kwamba  katika  uhuru,  tunaita  freedom  of  association  na  freedom  of  expresion.  Ile  uhuru  wa  kuwa  watu

wanaweza kukutanika na uhuru wa kutoa maoni na mambo mengineyo. Tunaona kwamba katiba kweli limeturuhusu lakini sasa

tukirudi kwa sheria zingine za Kenya ni kwamba hii katiba sasa  baada  ya  ile  katiba  kuna  sheria  zingine  za  Kenya  ni  kwa  hii

katiba sasa baada ya ile katiba kuna sheria nyingine za Kenya zile zinaitwa laws of Kenya ambazo zinapatikana katika volume

nafikiri ni kumi na mbili ambazo ni sheria za Kenya sasa. Katika sheria hizo, kuna nyingine nyingi ambazo zile wanaita local arts

ambazo  nyingine  kuna  vipengele  fulani  ambavyo  ni  vya  kumugandamisha  mwananchi  sasa  tuki-deal  kwa  katiba  peke  yake.

Tuseme  katiba  hiyo  ndiyo  tuatendeleza  na  zile  sheria  ziwe  zinabaki  vile  na  inaonyesha  kwamba  sasa  wale  wabunge  kama

hawakutekeleza  hizo  sheria  basi  sheria  hizo  zitaendlea  zikitumika.  Kama  vile  kuwa  ile  moja  wanaita  Public  Order  Act,  na

pengine wanaita Preservation Secret  Act ambazo hizo, hizo  watu  wawili,  watatu  wakikutana  washiwe  bila  permit  na  mambo

mengine kama hayo.

Kwa  hivyo  tunaomba  kitu  ninapendekeza  ni  kwamba  wabunge  kuwe  na  commission  ambayo  itakuwa  na  law  review

commission ya ile sheria ambayo ilikuwa ni ya kikoloni kama ni local act  ama ni sheria gani wabunge wakishakutana wakae ili

kwamba sheria hizi wazirekebishe kulingana na matakwa ya wananchi. Nafikiri hapo ni sawa asante sana.

Com. Swazuri: Kila mtu atapata nafasi.
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Interjection: Angalia mana mimi niko mwisho …(inaudible)…

Wellington  R.  T.  Rassi:  Mimi  ni  Wellington  Rassi.  Nina  haya  ya  kuuliza.  Umesema  katika  katiba  mpya  hii  itakuwa  na

mawaziri  kumi  na  watano.  Sasa,  swali  langu  ni  kwamba  mawaziri  kumi  na  tano  hawa  mtachagua  kulingana  na  mikoa  au

mtachagua kulingana na ujuzi wa mtu aliyonayo. Kwa sababu siku za nyuma tumeona kuwa watu wote ambao wanachaguliwa

wanatoka huko juu huku chini kwetu pwani hatuwezi kupata  nafasi hiyo.  Sasa  kwa  maoni  yangu  mimi nilikuwa  napendekeza

hivi, kila mkoa upewe mawaziri wawili wawili na manaibu wao.  Mkoa wa  Nairobi  kwa  vile  ni  headquarter,  ndiyo  kikao  cha

serikali wapate waziri mmoja. 

Jambo lingine nilikuwa nauliza hivi katika hii muongozo. Sasa  wasema constituency ni mia mbili na kumi, na kutakuwa na wale

nominated tisaini. Sasa  tunavyoelewa hivi sasa  ni kwamba kuwa tarafa zingine ambazo zilibuniwa, ambazo hizo tunajua  baada

ya miaka mitano zitakuwa nazo ni constituency zile zitakuwaje.  Maoni yangu ni kwamba zile baada  ya miaka mitano nazo ziwe

constituencies zichaguliwe wabunge,  kwa hivyo namaanisha ya kuwa wabunge watazidi kutoka hiyo mia mbili na kumi mpaka

pengine watakuwa mia tatu.  Na  wale tisaini  baadaye  waongezwe  ili  kuwe  na  uwakilishi  kila  pahali  hayo  ndiyo  maoni  yangu.

Asanteni sana.

Com. Swazuri: Mtu wa mwisho kabla sijaanza kujibu …(inaudible)… mwisho. Halafu …(inaudible)… nitajibu

Emmanuel  S.  Safari:  Mimi  kwa  majina  naitwa  Emmanuel  Safari  Stanley  kutoka  huko  Masangoni.  Niko  hapa  mkifanya

shughuli zangu hapa, lakini swali langu ni kusema kwanza labda nimekuja kuchelewa kidogo kuhusu ile serikali ya kijiji. Nataka

nifafanuliwe kidogo. Halafu swali lingine ni kwamba katika sisi wafanyikazi tunaofanya wakati wa ku-retire  maanake wengi wao

nawaona hata kule kwetu wako wali-retire na wakatafuta pesa  zao  za  NSSF  mpaka  wakafikiwa  na  kifo  wakafa  wakaacha.

Hizo pesa zimebaki kule hatujui hapo katiba imesema kivipi? 

Kitu kingine cha mwisho ni kwamba,  katika hii katiba iliyoko sasa  na  imesemekana  tutafuata  labda  tutachagua  watu,  saa  hizi

tukawaambia ma-chief basi nyinyi hamumo kwa sababu tumepata katiba mpya. Asante (laughing and clapping).

Com. Swazuri: Nitakupatia nafasi,  nikimaliza kila mtu nimesema atapata  nafasi.  Huo ndiyo mjadala ambao tunataka.  Kwanza

tumesema  kuhusu  upande  wa  civic  education,  tumesema  kuwa  hatukuiandika  openly  tumekubali  kwamba  haiko  open  lakini

tulikuwa tumependekeza kwamba civic education kuhusu mambo ya katiba,  utawala iwe inaendelea kila siku hiyo tumeandika

lakini  bado  haijatokeleza  vizuri.  Kwanza  tunatafuta  mahali  pa  kuiweka,  tumeiweka  kwenye  electoral  commission.  Electoral

Commission inatakikana itoe civic education kwa wananchi siyo habari  yao kura peke  yake,  lakini mambo mengi  ya  utawala.

Lakini bado tunajua kwamba ikienda mashule itakua inawafaa zaidi wananchi maanake watoto wakisha kuwa wanajua haki zao

ni nini. Upande wa vile viti tisaini hiyo ni sawa kusema kwamba vipunguzwe viwe 45 nimesikia hiyo. 
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Upande wa mama ambaye ameshikwa na  mtoto  mchanga,  nafikiri  hiyo  kwa  detail  hatuko  nayo  lakini  tumesema  tu  kwamba

mtoto yeyote mchanga, chini  ya  umri  wa  miaka  kumi  na  nane  pahali  popote  alipo,  ni  lazima  apate  zile  haki  zake.  Na  ndiyo

maana tukasema katika prisons hizi cell na prisons tumesema sasa  itakuwa ni lazima serikali uhakikishe  kwamba  haki  zote  za

mwananchi wa kawaida zinapatikana cell godoro zina safi,  kama  ni  kitanda  kisafi,  chakula  chake  tumesema  pia  watibiwe  na

kama serikali imesma haina pesa  pale,  jela kama una uwezo uite daktari  wako aje  akutibu  pale  tumeandika  hiyo.  Kwa  hivyo

tutaangalia hilo swala lakini tuna hakika kwamba tukifuata zile za kibinadamu yule mtoto pia amechukuliwa mambo yake. 

Halafu upande wa labour relations bwana Mwangonya ameeleza,  hiyo ni sawa tutatilia umuhimu kwamba  mtu  moja  asiwe  na

uwezo  na  yeye  pia  ametaka  miaka  sitini  ya  lease.  Halafu  electoral  commission,  hilo  ni  wazo  zuri  sana  kwamba  electoral

commission nalo lipewe nguvu ya kuweza kuwashtaki wale watu ambao wanaleta fujo kwa sababu sasa ni electoral  commission

ikiona mtu ipeleke kwa polisi.  Polisi naye apeleke mahakamani. Sasa  kuna stage tatu pale hapo katikati  hutokea  kutosikizana

hapo tena halafu hiyo kesi inapotea.

Halafu kuna mtu aliuliza  habari  ya  administration  police  mlikuwa  nimesahau  kuwaeleza  lakini  administration  police  hapo  tena

(clapping). Itakuwa haipo tutawatia katika regular wale polisi hao wengine ambao tumeanza afresh tutawatia huko tuwe na jeshi

moja tu la polisi.  Halafu mtu mmoja  bwana  Lawrence,  ameeleza  kwamba  kuna  sheria  nyingi  ambao  ni  za  kikoloni  au  sheria

ambazo  tumezirekebisha  pahali  pengine  zitakuwa  zikiendelea.  Kwanza  kitengo  cha  kwanza  cha  hii  kinasema  sheria  zote  za

Kenya ni lazima ziambatane na katiba. Sasa hiyo ime-solve maneno yote haya. Maanake ni kwamba tutoa muda, tumetoa muda

wa miaka miwili kuna tunaita transitional mechanisms, yaani kule kupokezana hii katiba ya zamani na  hii  katiba  mpya.  Katika

miaka miwili yote sheria zote zitarekebishwa kuambatana na hii katiba. Na sheria yeyote ambayo itakuwa kinyume na katiba hii,

basi sheria hiyo haifai. Ndiyo first section tumeiandika. 

Wellington  umesema  kuhusu  mawaziri  kumi  na  tano,  principle  yetu  tumeiandika  lakini  hilo  kwa  neneo  hilo  tutaliandika  wazi.

Katika principle yetu ya Kenya tumesema kila uongozi wa kitaifa ni lazima uzingatie eneo,  dini, umri, kabila na kadhalika.  Kwa

hivyo, mawaziri si kweli kwamba kumi na tano kumi watatolea kwa mkoa mmoja lakini kwa  sababu  ni  neno  la  muhimu sasa

sitaenda pale pale penye sehemu ya mawaziri pia tutaandika kwamba mawaziri lazima watoke equally kutoka kila mkoa.  Hiyo

ni sawa. 

Halafu  upande  wa  boundaries,  tulisema  kwamba  sheria  imekuweko  mpaka  sasa  hivi  sema  kwamba  sehemu  za  uwakilishi

bungeni au za ma-councillor, madiwani zitabadilishwa kila baada ya miaka kumi. Lakini haiufatwi vile inavyotakikana kwa hivyo

tumeweka kikwazo sasa  kwamba lazima zitafanyika hivyo hivyo baada  ya miaka kumi na electoral  commission ndiyo ambayo

itaangalia mipango hiyo ilikuwa tume-propose  boundaries commission pia bado  tunaiangalia. Kwa hivyo  itakuwa  si  sawa  mtu

kuwekewa constituency kwa sababu aonekana akiweka kule atashindwa akatiwe yake awekwe pale ashinde hiyo itakuwa sasa

haiwezekani. 
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Kuna msemaji bwana Msafiri alikuwa anauliza kuhusu village  government,  ile  serikali  ya  kijiji  tumeona  ya  kwamba  wananchi

mtaamua mmepewa uhuru either mfanye uchaguzi wa siri ama mteuwe nyinyi wenyewe. Kwa sababu kijiji ni pale ambapo watu

wote  wanajuana  pale.  Sasa  mtachagua  nyinyi  wenyewe  wale  ambao  watasema  wafanya  uchaguzi  tutakubali  wale  ambao

watasema tunateuwa tu mama fulani, mzee fulani, kijana fulani huyo yuwatosha. Haya nyinyi nendeni uamuzi ni wenye wananchi.

 

Halafu tulikuwa na swala la retired workers NSSF, pesa ambazo zinapotea baada ya miaka fulani tunasema hii ndiyo sababu ya

kuleta serikali za mitaani. Sasa  kwa hivyo, itakuwa sasa  kila organ ya serikali au ya kitaifa lazima itaambatana na vile viwango

vile vya serikali kwa hivyo hizi zitakuwa zinapatikana kwa districts. Sio lazima uende Nairobi ndiyo ufuatae NSSF, road licence.

Kila kitu kule sasa tumeleta hapa hapa sasa tunashindwa sisi wenyewe.

Haya round ya pili sasa, Bwana Chairman ulikuwa unataka kuuliza swali tafadhali.  Uliza halafu tutaenda sasa  kwa wale ambao

wame  …(inaudible)…  wewe  bwana  hapa  na  ule  mzee  wangu  wa  pili  na  yule  bwana  pale  wa  tatu  nitachukua  hawa  watatu

baada ya chairman halafu nitakuja kwa hao wengine kila mtu atapata nafasi. 

Cllr.  Hamed  Mubarak:  Mimi ni  diwani  Hamed  Mubarak  mwenyekiti  wa  Kilifi  Town  Council.  Katiba  iliyotolewa  asilimia

themanini katika katiba hii ni katiba ya wakenya na ni maoni ya Kenya.  Leo tutakubaliana nanyi ndugu zangu kwamba hakuna

nchi hata moja katika dunia nzima ambapo watoto wanakaa nyumbani hawaendi shule. Kenya tunaingia katika record  kwamba

ni nchi  peke  katika  duniani  kwa  wiki  mbili  na  nusu  watoto  hawaend  shule  na  swala  hili  halishughulikiwi  na  wale  walioshika

hatamu za utawala bali wanashughulukia ni nani atapanda kile kiti juu azidi kukanyaga wakenya (clapping).

Tulikuja na Phoebe Asiyo hapa, kuna mambo ambayo tuliyazungumza mengine hayakuwekwa.  Katiba hii haikushughulikia sana

katika mambo ya uendeshaji  na hasa uchaguzi wa mabaraza katika Kenya.  Katika ile draft  ya katiba,  tulikuja tukaongea hapa

kuhusu qualification za madiwani kuwa wanaweza kugombania kiti cha udiwani na katika katiba iliyotoka hii draft.  Wameshikilia

sana upande wa wabunge na rasi na nguvu za watu ziko katika madiwani the lowest political unit. Na  tulisema  hapa  kwamba

ikiwa uwezo wote huu unaletwa kwa baraza baadala ya mtu kwenda kukata  road licence Nairobi,  wapi itakuwa hapa kwenye

mabaraza.  Kwa  hivyo  diwani  ni  lazima  awe  mtu  amesoma,  amefika  kidato  cha  nne  na  katika  mfumo  wa  8-4-4,  tulisema

kwamba hata ukichukua manamba a-register  mtihani wa kidato cha nne aandike jina lake tu na ile index number atapata  E na

atapata certificate kwamba amefika kidato cha nne. 

Tukasema kuwekwe minimum requirement hata kama ni D, maanake tukiweka juu zaidi kuna wenzetu kule Mandera  na  kule

wataanza  kwenda  Eastleigh  kuuliza  Wasomali  ambao  wamesoma  wapiganie  kura.  Iwekwe  at  least  minimum  D.  Hiyo

haikutazamwa  na  vile  terms  of  office  katika  draft  constitution,  tulisema  wenyekiti  na  ma-mayor  wachaguliwe  na  wananchi

wamechaguliwa na madiwani. Maanake wakiulizwa leo kwa  nini  hakuna  maji  hapa  maanake  uwezo  unakuja  kwa  mabaraza,

hayo hayakuzungumza katika draft constitution. Watu walishikia ngumu katika upande wa ma-judge na nini na nini hayo yote. 
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Kuna  vita  vikubwa  hivi  sasa  kuhusu  ma-judge  na  mawakili.  Mimi  nasema  kwa  kiswahili  ma-judge  na  mawakili  ni  mavi  na

mkojo.  Tukisema  ma-judge,  ni  mtu  magistrate  baadala  yeye  achaguliwe  apande  ngazi  mpaka  afike  judge,  mtu  anachukulia

wakili kwa sababu kuna mtu yuko karibu na ikulu ama na rais hasa huyu mtu wangu mchague judge kesho anachaguliwa judge.

Na yule ambaye ameanza district  magistrate hapandi kule juu. Na  hao mawakili pia ambao wapiga kelele kubwa wana katiba

zao  na  nini  lakini  kwa  sera  za  kulindana  asilimia  sitini  ya  mawakili  Kenya  ni  majambazi,  wahuni  (clapping).  Kitu  hicho

kitazamwe, mmezungumza habari  ya ma-judge miaka  sitini  na  tano.  Na  hao  mawakili  ambao  wananyanyasa  wananchi  wako

wengi na kuwadanganya, haswa watu wanaopata ma-accident na nini, pesa zao hawapewi na nini litazamani jambo hili aliweke. 

Vile vile katika katiba hii twataka iandikwe katika katiba miaka mitano kuna uchaguzi kama vile Amerika,  tunajua tarehe nane

November ni uchaguzi wa rais sio mtu mmoja awe waziri mkuu wa rais aanaza kutubabaisha hatujui tutakufa tunaenda uchaguzi

utatajwa ama hautajwi iwekwe kwenye katiba Kenya baada ya miaka mitano kama ni tarehe kumi na tano December baada  ya

miaka mitano kumi na tano December iwe pale haifutiki (clapping). 

Na  kitu  kingine,  hawa  tumesema  katika  katiba  hapa  twataka  nominated  members  of  parliament,  wabunge  maalum  tisaini

ukiweka wabunge maalum tisaini hawatachagua mtu ambaye ana uwezo na ana zile qualification za kwenda pale atatazama nani

alimunga mkono katika campaign hii, amuweke.  Mimi nasema tufanye kama Uganda,  Namibia,  Zambia  kwamba  katika  wale

watakao kubaliwa ni tisaini sitini 35% wawe wanawake (clapping).  Maanake mimi naamini kwamba wanaume ni wafisadi zaidi

kuliko  wanawake.  Wanawake  wana  kauoga.  Kwa  hivyo  kama  kutakuwa  ni  watu  sitini  watakuwa  nominated,  ishirini  lazima

wawe ni wanawake. 

Na lingine twataka kuzungumza ni kwamba hizi nguvu nyingi zimepelekwa katika waziri mkuu, katika hii draft  constitution yule

rais pale ameachwa ni kama ceremonial.  Basi ikiwa yule rais atakuwa ceremonial,  asiende akapiga kura iwe  kama  India  ama

Israel,  Uingereza  kuwe  na  waziri  mkuu  ama  Italy.  Prime  minister  awe  ndiye  anaendesha  serikali  halafu  bunge  lichague

ceremonial president  haina haja kuwa sisi tuende tukapige kura ya rais na rais anakwenda hana mikono hana  miguu.  Afadhali

tupige kura kwa sisi ya prime minister halafu yule ambaye ni ceremonial kama India hata leo ukamuliza mtu rais wa India ni nani

hajulikani. Kazi yake ni  kukaa  ikulu  kuchukua  karatasi  za  mabalozi  basi  na  kumpokea  rais  anayekuja  aende  hata  hampokei

aende  akamtembelee  kama  mfungwa.  Waziri  mkuu  ndiye  ana  power  zote  kwa  hivyo,  yule  atachaguliwa  na  bunge  wale

watakokwenda kwa hivyo tupige kura ya prime minister na running mate wake na wabunge. 

Na hili swala la kuchagua watu ambao si wabunge kuwa mawaziri ni jambo nzuri sana lakini, liwe ina mipaka.  Kama mmesema

mwataka  mawaziri  wawe  kumi  na  tano  mimi  nasema  wawe  kumi  na  nane.  Katika  kumi  na  nane  wale,  yule  waziri  mkuu

watakayechagua apewe sita awachagua kutoka kwa watu wa kawaida ama sasa  si aambiwe achague aweza kuchagua  wote.

Sita kwa nii hatusemi wabunge wote wawe nominated twatoa kiwango fulani, basi na waziri pia naye apewe watu saba  ama sita

watakavyo kubaliana wao watachaguliwa kutoka kwa watu binafsi si lazima wawe wabunge na wengine lazima wawe wabunge.
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Nasema kwa hayo machache nasema asante sana (clapping).

Com. Swazuri: Asante sana nilikuwa nimesma nani baada yake?

Interjection: Huyu hapa.

Jason Auko: Kwa jina naitwa Jason Auko. Mimi ningetoa pendekezo langu kwa katiba mmesema, mimi sina mengi sana kwa

hii katiba maanake naona mmefanya kazi vile mlivyozunguka  Kenya  nzima,  mkachukua  maoni  ya  wananchi  wa  tabaka  mbali

mbali. Mmetuletea hapa na tukasoma na tukaelewa vizuri sana. Mimi ningesema jambo lingine kwa idara hii ya polisi,  wawe na

heshima kidogo hata kama mwananchi wa kawaida  amefanya  kosa  wanaweza  kumuendea  nyumbani  na  wakimpata,  saa  zile

bibi yake anamwekea chakula kidogo wamuache ale sio ati wanamchukua wanampeleka kule kama punda mpaka ijumaa ama

jumatatu  ndiyo  apelekwe  kortini.  Hayo  ni  matatizo  tunaona  sana  mtu  anawacha  chakula  nyumbani  yuko  juu  ya  meza  yeye

anachukuliwa juu juu yaani… lakini ile heshima pale amepewa na hata wala hataki kutoroka. 

Ya pili mimi ningeomba hii katiba ama hii tume, waende  ama  waangalie  mbinu  zozote  zile  za  kusaidia  wananchi  wa  kawaida

kwa hizo upande wa magari. Maanake wananchi wengi Kenya hii imefikia kiwango cha kwamba imeenda juu mpaka wananchi

hawana hata pesa  ya kununua baiskeli.  Sasa  unakuta mtu amenunua gari hata kama wewe  uko  na  mgonjwa  anakupita  tu,  na

yeye ni mtu jirani wako saa  ingine. Tungeomba kule wananunua hizo magari,  itolewe percentage fulani ambazo inaweza  kuwa

tuna ruhusa ya kuwaomba na watusikize kama wananchi wasaidie hawa hawana uwezo (Luo dialect) (laughing).

Tena ningeomba kwa upande wa barabara,  kuna watu wamebahatika na wakanunua baiskeli,  na  kule  barabarani  hatambuliki

kabisa. Unakuta yule mwenye gari anakuja kumfyeka tu. Tunataka barabara  iwe wazi kwa hao watu ambao wako na baiskeli

zao, hata akionekana yaani afanyiwe overtaking vile anaweza kufanyia gari, sio ati yeye akanyagwe tu halafu pesa  yake hata ya

nini hapati yule mwenye gari ameenda zake. Kwa hivyo mwananchi yule anateseka sana. Asante sana.

Com. Swazuri: Wa pili alikuwa ni nani? Yule mzee wangu pale wa Miwani.

Hamilton Baya: Mimi naitwa Hamilton Baya.  Yangu ni machache sana tu. Kwanza nashukuru katiba ni mzuri isipokuwa kitu

kimoja  ambacho  tunaomba  katiba  ya  zamani  nafikiri  haikuzungumzwa  mahali  popote  lakini  hii  ime-set  record  kwamba  kila

mmoja anaweza kuzungumza. Mmesema lugha za katiba ni mbili, kizungu na kiswahili. Tunaomba kwamba hii katiba iwe katika

language  zote  mbili  kizungu  na  kiswahili  na  ifanywe  kwamba  kila  mmoja  anaweza  kuifikia  isiwekwe  tu  katika  government

printers  halafu  kila  mmoja  aende  Nairobi  kununua.  Bali  iwe  katika  locational  level  kuna  mahali  ambapo  mtu  aweza  kuenda

kupata hiyo katiba akaisoma. Na pia ifundishwe shule watoto wa shule waijue kutoka nursery wajue hiyo katiba yao ni nini. 

Kitu kingine nilikuwa nazungumza habari ya huyu public defender. Huyu ni mtu muhimu sana,  na kama huyu nafikiri hangekuwa
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tu katika central point angekuwa powers zake ziko hata katika sub-location level ana katika village. Hii ni kwamba nimekosana

na askari  hapa  anaweza  kukimbia  kwa  huyu  mtu  nikamwambia  bwana  mambo  yameharibika  hivi  naweza  kifka  mpaka  kule

ambako yanatakikana. 

Jambo jingine ambalo ningezungumza ni kwamba habari  ya national youth service,  sioni kama mumeweza kui-cover  iko mahali

popote  katika constitution kama iko  basi  sijui.  Naitonal  youth  service  ni  service  ambayo  ni  nzuri  na  hasa  kwa  vijana.  Na  ni

jambo ambalo pengine kama ningewekwa mkazo lingesaidia nchi yetu kwa sababu vile watoto  wangejua kutoka mwanzo lile la

kufanya. Na  hasa ni watoto  wadogo mtoto wa kama  miaka  kumi  na  saba  kumi  na  nane  wamemaliza  standard  eight,  ni  aibu

kwamba watoto  hawa ijapokuwa hiyo national youth service ingesaidia  vijana  lakini  watoto  hawa  hata  wakienda  kule  katika

national  utakuta  wanawachwa  hivyo  ovyo  ovyo  baadaye  hata  wanaweza  kuwa  drops  ikawa  sasa  kitu  kingine  sasa  amekaa

nyumbani anatafuta kazi. 

Ingekuwa  muhimu  kwamba  wale  vijana  wakienda  katika  national  youth  serive  wanaweza  kuangaliwa  hata  kupewa  katika

kuingia katika course fulani za ufundi. Kama udaktari ama u-nurse ile ya kutoka pahali tayari wako absorbed  katika kazi lakini

sasa hapa utakuta tu wamekaa  national  youth  service.  Leo  anaambiwa  kuna  u-polisi  anakuja  tena  uwanjani  anakimbia  mbio

mpaka akitoka hapa amechoka. Tena anaambiwa umewachwa na hali alikuwa national youth service ni aibu sana kwa watoto

na tungetaka kwamba kuwe na njia ambazo vijana hawa tunaweza kuafikira badala  ya kuwatukana kama sisi tunawatakukana

asante sana.

Bakari  Salim  Bakari:  Kwa  jina  naitwa  Bakari  Salim  Bakari.  Pendekezo  langu  nawaomba  katika  katiba  wafanyakazi  wa

biashara  ndogo  waacha  kutozwa  ushuru.  Maanake  uchumi  wa  Kenya  uko  chini.  Mtu  anatafuta  …(inaudible)…kwa  watoto

wake. Anatakikana alipe pesa kwa council ama kwa serikali hana uwezo. Sina mengi ni hayo tu.

Charles  Kulala:  Kwa jina naitwa Charles Kulala.  Ninapendekezo  kuna  kitu  ambacho  imenikera  sana  katika  maisha  yangu,

kuhusu mambo ya kuniita serikali na  sijui  mimi ni  serikali  kivipi.  Basi  hapo,  nimeitwa  mimi ni  serikali  na  ninapotembea  njiani

mahali hakuna magari ninapopitwa na gari ya government of Kenya nikisimamisha haiwezi kunibeba.  Naambiwa mimi ni serikali

hiyo  ni  gari  yangu  hasa  nayo  hapo  inanipita  hiyo  gari  ni  yangu  kivipi  kama  mimi  ni  serikali  kweli  mbona  napitwa  na  gari

(clapping). 

Pili, kuna sehemu ingine  pia  inanitatiza  mimi kama  mwanakenya  nimepigwa  njiani  na  wahuni  na  nikajaribu  kufanya  speed  na

mguu wangu  ukani-serve,  nimekimbia  mpaka  polisi.  Kufika  polisi  ninaambiwa  gari  haina  mafuta,  kule  nimepokonywa  hela

mpaka hata huku nimeponea chupu chupu wallet yangu imebaki huku naambiwa nitoe pesa  ya mafuta ndiyo gari akashike wale

watu ambao wamenipiga hapo katika katiba itanisaidia vipi? Sawa. Asanteni sana.

Com. Swazuri: Mwingine pale nyuma, halafu hiyo mwingine tukimaliza tafadhali songea karibu ambapo unaweza kufikiwa.
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James Otieno: Kwa jina naitwa James Otieno.  Mimi nina maneno mawili. Kwanza nitawashukuru sana kwa ile kazi ambayo

mmefanya ya kutuletea katiba mpya ambayo ni yetu. Na  swali langu ni moja tu,  katika neno langu la pili ni ya kwamba katiba

tumepewa lakini starehe zetu hatujapewa.  Hata shule lazima kuwe na  kiwanja  ya  mpira  na  wazee  baada  ya  kazi  wanapenda

kuburudika. Kuna wale wanaenda kwa ma-bar wengine wanataka kunywa mnazi na huku polisi wanatarajika sana kuhusu haya

maneno ya pombe mnasema ni haramu. Sasa  hii katiba mpya,  starehe  zetu  tumekubaliwa  ama  zimekatazwa.  Hilo  ndilo  swali

(laughing and clapping).

Com. Swazuri: Katiba haikutaja hiyo.

Salim Maalim: Kwa jina langu naitwa Saalim Maalim Mzee. Swali langu nauliza hivi, kuhusu swala la NSSF ambalo kwa ufupi

sikuelewa vizuri sana. Na ninataka kuelewa kwa nini ile NSSF  mtu aki-retire  hawezi kulipwa hapo kwa hapo saa  ile amefutwa

kazi alipwe hapo kwa hapo mpaka angoje baada  ya miaka kadha ama kwa nini hapatiwi baada  ya  wiki  mbili  hivi  akapatiwa

pesa zake kiharaka.

Samson Hassan Ndoru: Kwa majina naitwa Samson Hassan Ndoru. Nilikuwa nina pendekezo kwamba, ukiangalia hata hapa

tulipo utakuta kuna watu wengi hawana kazi.  Lakini utakuta Kenya hii kuna wengine wanafanya kazi hata tano na wanalipwa.

Kwa  hivyo,  pendekezo  langu  kama  katiba  mpya  ingependekeza  kwamba  hapa  Kenya  mtu  mmoja  kazi  moja.  Nafikiria

tungesaidika sana. asante (clapping).

Nzingo Gahal:  Mimi jina langu naitwa Nzingo Gohal kutoka Kisumu ndogo.  Upande huo ni mama wa mtaa.  Mimi  nikifikiria

hyo katiba vile inageuzwa lakini kuna mambo mengine ambayo pia sikusikia kwamba hayo yamegeuzwa. 

Jambo la kwanza,  kuna misaada ambayo inatoka kwa serikali hapa Bahari shule za hapa zote  haziwezi  kupata  hiyo  misaada.

Misaada inaenda nje na hapa ndiyo shinani. Kitu kama hicho kinakutatatiza sana. 

Jambo lingine vile vile huwa tunaambiwa tuandike majina watoto  ambao wamezaliwa na wazazi wao,  na watoto  ambao  wana

vilema na sisi kama viongozi wa mitaa ndiyo tunaona wale watoto  ambao tunajua kabisa hawa hawajiwezi  au  baba  na  mama

wamekufa  hata  baba  hata  watoto  uandike  list  upeleke.  Ukiangalia  msaada  utapatiwa  mtoto  mmoja  tu  wale  wengine  wote

hawatapata. Mambo kama hayo pia yanatutatiza. 

Jambo lingine ni kuhusu hawa viongozi wetu ambao ni macho yetu. Utakuta kuna mbunge na councillors ambao watu kama hao

ni sawa wawe ofisi moja. Maanake huyu councillor huwa anachukua ripoti zetu sisi huku, anapeleka kwa mbunge. Sasa unakuta

councillor  amefanya  kazi  yake  ya  u-councillor,  halafu  anachukua  ya  ubunge  anafanya  yeye.  Yule  mbunge  kazi  yake  hafanyi

kabisa hata hawakutani baada  ya miaka mitatu miaka minne, hiyo hatuijui huko nyuma hatukuiona  na  kwanini  inakuwa  hivyo.
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Hivyo wanataka viti na unaona ni kama wanapigana,  lakini wakipata  tu basi  hata hawakutani tena mpaka miaka mitano.  Sasa

watapanga nini? Utakuta shida zinajaa watoto wamemaliza masomo hawana kazi mambo kama hayo. Sisi tumechoka iangaliwe

sana. hayo machache Mungu ayabariki.

Interjection: Tuwafute …(inaudible)… ndiye huyu hapa …(inaudible)…

Cllr. Mwinyi: Mimi naitwa Councillor Mwinyi haji ni mmoja katika wale waakilishi wa Kilifi District ambao watawawakilisha

katika kongomano la kitaifa. Kwa hivyo bwana Mwanginya niko hapa  kusikiza  maoni  yenu  ili  niende  niyasaidie  huko  mbele.

Haya ni maoni yangu ambayo ninazungumza. Kuna Upper House na Lower House ambayo imezungumziwa huko juu kuhusiana

na mabunge  mawili.  Vile  tumesema  tumepata  pengine  kutakuwa  na  conflict  ya  interest  ikiwa  kutakuwa  na  Upper  House  na

Lower House.  Kisha tunarudi tena council ya mkoa,  district  na kijiji sas  tunashangaa hayo mabunge mawili huko juu sijui kazi

yao hasa ni nini. Tungependa kuwe na bunge moja tu ambao litakuwa lina-represent hao walioko huko. 

Halafu lingine labda swala la kuzungumza, ni elimu yetu ya 8-4-4. Tunasema 8-4-4. Pengine ingekuwa inazungumziwa ni mfumo

gani wa elimu ambao tungekuwa inatusaidia hapa Kenya na ikawekwa kwa katiba. Na  mwisho ningesema uchaguzi uende kwa

katiba mpya asante.

Harrison Karisa: Jina langu ni Harrison Karisa. Mimi niko na maoni mawili. Kuhusiana na swala la kwanza ni ardhi na swala

la pili ni kuhusu hazi za wanawake. Maoni yangu kuhusu ule uwezo kwa ile tume ya ardhi, ni kwamba ingekuwa vizuri waangalie

sana kuhusu hili swala la ardhi.  Kwa sababu tunakuta wengi wamejiletea matatizo wenyewe, wengine wamepewa ardhi halafu

wakaanza kuziuza sasa  wanabaki  wanaangaika wale watoto  wanahangaika kwa hivyo hata iwapo hizi ardhi zitarudihswa  kwa

wenyewe,  lakini  ile  tume  ambayo  itakuwa  ni  ya  kijiji  iwe  ikiangalia  sana  wale  wazee  ambo  huuza  ardhi  bila  mpango  wawe

wakiangaliwa. 

Halafu  swala  lingine  kuhusiana  na  haki  za  wanawake.  Nafikiri  haikufafanuliwa  wale  wasichana,  wasichana  tunaona  wana

matatizo makubwa kwa sababu msichana unaweza kuona amepata  mimba halafu na  ule  kijana  anamtoroka  anabaki  na  kulea

mtoto.

Emmanuel S.  Safari:  Ndiyo  wanakosa  elimu  kwa  sababu  hawana  msaada  wa  kutoka  kwa  wazazi  wawili.  Kwa  hivyo  hili

sawala liangaliwe liwekwe mahali fulani katika ile child abuse. Asanteni.

Com. Swazuri: Haya wacha tujibu hapa  halafu  tutakuja  kwa  round  ingine.  Nimekuona  mama  nitakupatia  nafasi.  Councillor,

Bwana Hamed,  chairman ameondoka lakini ametupatia mapendekezo mengi. Kwanza kuhusu  qualifications  za  madiwani  hizo

kweli tutaziandika. Lakini tumesema ya kwamba madiwani kwa upande wa districts ambazo sio urban area tumesema madiwani

sasa nafasi yao imechukuliwa na lile bunge la districts ile serikali ya wilaya. Kwa hivyo hakuwa chairman wa county council ni
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yule  (clapping).  Chairman  wa  county  council  hayuko,  alioko  ni  governor  wa  district  au  district  administator  na  huyo

atachaguliwa direct na wananchi na hiyo nimeeleza hiyo (clapping).

Akauliza  tutafanya  nini  kuhusu  mawakili  ambao  pia  hao  ni  wakora  kama  alivyosema  yeye.  Nafikiri  sheria  iko  ingawaje

haijatiliwa mkazo lakini sheria iko ya deal  na watu kama hao.  Mkikumbuka upande wa malalamiko  ya  wananchi  ya  kwamba

pesa zao za ajali za insurance walikuwa hawapati  nafikiri kulikuwa na mgogoro  sheria  ikapitishwa  kwamba  ile  cheque  lazima

iandikwe kwa jina la yule mteja.  Kukatokea  mgogoro baina ya wale waliandika sheria na wale wanasheria hata sijui mgogoro

huo umefika wapi lakini kulikuwa na hali ya kurekebisha kwa sababu kweli ni wananchi wengi huwa hawapati malipo yao.  Kwa

hivyo hiyo ni sheria  ambayo ni lazima itiliwe mkazo. 

Amesema  pia  siku  ya  uchaguzi  iandikwe  katika  katiba.  Sisi  tumeiandika  tumeweka  nafasi  yake  hapa.  Sisi  tulikuwa

tumependekeza ya kwamba uchaguzi uwe unafanya kila jumanne ya kwanza ya mwezi wa nane.  Kila jumanne ya kwanza basi

itakuwa ni siku ya tarehe mbili, ishirini yaani tarehe tatu, tano lakini jumanne ya kwanza ya mwezi wa nane.  Hapa tumeandika in

brackets  maanake hatujakubaliwa kwamba tuseme uchaguzi huu utakuwa  lini  wala  lini  na  tumesema  hata  kama  uchaguzi  huu

utakuwa lini au lini natunasema hata uchaguzi huu utakuwa lini au lini na tunasema uchaguzi huu utafanyika  hivi  sasa  bunge  hili

litakuwa na muda mrefu zaidi  tutaliongezea miezi  mitano  zaidi  kwa  sababu  yule  mwingine  uje  jumanne  ya  kwanza  ya  miaka

mitano  kila  miaka  mitano  jumanne  ya  kwanza  na  ya  mwezi  wa  nane.  Na  tumetoa  mwezi  wa  nane  makusudi  kwa  sababu

tumekuta  mwezi  wa  kumi  na  mbili  huwa  ni  kwa  wakati  kuna  masherehe  mengi  siku  kuu  nyingi.  Halafu  wazazi  wengi  huwa

wanashughulika na mambo ya mtihani ya watoto  halafu  campaign  inaingilia  katikati  pale  tukasema  hiyo  tuondoe  kule  tuweke

hapa mwezi wa nane. Kwa hivyo tarehe itakuweko na katiba ikipitisha hakuna mtu anaweza kupita hiyo tarehe itakuweko. 

Halafu wakaeleza habari  ya wale  wananchama  wa  wabunge  ambayo  watakuwa  nominated,  wabunge  tisaini  katika  sheria  ya

hapa  tumefanya  ya  kwamba  kila  chama  ambacho  kitakuwa  kimepata  viti  katika  bunge,  kitakuwa  na  party  list  kitakuwa  na

majina ya wale wajumbe wao ambao watawachagua kutokana na priority,  lakini nimesema hapa wa kwanza ikiwa ni mke wa

pili ni mume watatu ni mke wa nne mume alternate namna hivyo.  Kwa  hivyo  wakisema  tutachukua  wa  kwanza  watakuwa  ni

kumi wanawake kumi wanaume wakisema watachukua saba wa kwanza wanne ni wanaume watatu namna hiyo. 

Halafu  akaeleza  habari  ya  rais  na  waziri  mkuu  kwamba  tunachagua  rais  lakini  hana  nguvu.  Halafu  waziri  mkuu  ambaye  ana

nguvu anachaguliwa na bunge. Kwa vyovyote tutakavyofanya lazima moja awe juu mwingine awe chini sisi tumeamua hapa kwa

sababu malalamiko ya mwananchi sio waziri mkuu. Waziri mkuu alikuwa hakuna,  tuliambiwa tusikize malalamiko ya wananchi

mawazo  ya  wananchi  ni  rais  ofisi  ya  rais  ina  nguvu  zaidi  kwa  katiba  ya  sasa  tupunguze,  tumeipunguza  hivyo.  Sasa  huwezi

kupunguza ukaziwacha hivi hivi, maanake ni kazi lazima zifanyiwe  zile  na  mtu  fulani  ndiyo  tukapunguza  tukaweka  kwa  waziri

mkuu na bunge na hizi serikali zingine za chini. Kwa hivyo hata tukisema tuchagueni waziri mkuu lazima kuna rais  achaguliwe.

Na  mawaziri  akapendekeza  wawe  kumi  na  nane  baadala  ya  kumi  na  tano.  Hilo  ni  pendekezo  tutalichukua,  lakini  tulisema

kwamba wizara zikiwa nyingi mawaziri wakiwa wengi pia nazo huwa ni shida.  Hakufanyiki kazi halafu wizara nyingine  zinafaa
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kuwa ni idara katika wizara nyingine kwa hivyo zitengenezwe kama basi atafanya vipi lakini ziwe kumi na tano. 

Halafu habari ya mzee wangu hapa amesema wakati wala chakula askari anaingia, hawakungojea pia ukamaliza chakula ukavaa

suruali  nzuri  wengine  hupelekwa  pia  na  shuka  cell.  Tumesema  kwamba  katika  sheria  zile  tuliziandika,  haki  za  mtu  ambaye

anashikwa anashukiwa hayo sasa hayapo tena. Tumesema ni lazima ikiwa ni mtu ameshukiwa ameshikwa apelekwe ndani lakini

katika masaa arobaini na nane ni lazima awe kortini bila ya hivyo sasa tutamshtaki. Yule alimshtaki public defender hayuko. 

Upande wa baiskeli nafikiri hiyo ni Traffic Act iko wazi kabisa  kwenye baiskeli inafaa kuendesha baiskeli  yako  ana  sheria  za

barabarani.  Halafu  mzee  Baya,  hii  katiba  tumekuja  nayo  ni  ya  kingereza  lakini  kama  nilivyosema  tumeacha  watu  wakifanya

tafsiri muda ulikuwa hautoshi kufanya tafsiri lakini ipo itakuja na bwana Mwaiunga ataileta katiba ya kiswahili. Tumesema lugha

ziwe mbili kingereza na kiswahili lakini official language, national language yetu ni kiswahili  kwa  hivyo  tutaleta  zile  katiba  kwa

lugha ya kiswahili. Hata huu mswada naona uko pia katika lugha ya kiswahili ile short version  ile ripoti yetu iko ya kingereza na

pia tumeleta ya kiswahili ingawaje nakala zake ni kidogo sana tutazileta nyingi zaidi. Na  tumesema ifundishwe shuleni nimesema

pale mwanzo tutaangalia hapo tuweke na iwe inapatikana kila mahali hilo pia tumeliweka.

Yule  public  defender,  yule  mtu  anaweza  kwenda  kushitaki  mtu  wa  serikali  mfanyikazi  wa  uma  tumesema  awe  na  branches

mpaka chini. Sio kwamba lazima uende Mombasa au Kilifi peke  yake tumesema iwe na branches mpaka district  mpaka chini

huko.  Mtu  anaweza  kushitaki  wakati  wowote.  National  Youth  Service  ni  kweli  hatukuiangalia  kwa  hivyo  tutaangalia  pahali

pake. 

Small businesses, wenye biashara ndogo ndogo Bwana Bakari amesema wasitozwe kodi kiholela holela. Tumeandika pale kodi

yoyote  lazima  ipitie  bunge.  Charles  ameuliza  serikali  ni  nani?  Mimi  naambiwa  serikali  ni  wewe  lakini  nikiona  gari  ya  serikali

siwezi kupanda. Ni kweli kwamba ni hivyo, lakini maana ya kuambiwa serikali ni yako wewe ni kwa sababu hii yako wewe ni

kwa sababu hii katiba umeiandika wewe halafu mamlaka yoyote hawa wafanyikazi wa serikali.  Mamlaka yote wameyatoa kwa

niaba yako wewe.  Hawawezi kuenda pale isipokuwa wewe kwa sababu wewe ndiwe unalipa. Serikali  haina  njia  nyingine  ya

kutafuta pesa lakini ni kwako wewe, lazima itachukua ushuru kwako wewe. 

Kwa hivyo tunasema kwa sababu hiyo uwe na nguvu zaidi ya zile pesa zako unatozwa uwe unaweza kusema mimi ninataka hivi,

uwe unachagua kiongozi fulani. Nataka  hivi na iwe hivyo. Sasa  wale wafanyikazi wa serikali tukishawapatia zile kazi ni  lazima

watekeleze ndiyo maana tunawanunulia gari.  Sasa  tukisema zile gari za wale watekelezaji,  wale watumwa wenu sasa  ziwe kila

mtu akitaka yuwapanda sasa  ni sawa maanake zitaharibika mara moja mapema halafu itakuwa kila siku  tunanunua  gari.  Kwa

hivyo sisi tunasema serikali  ni  yako  maanake  wewe  ndiyo  haya  mamlaka  yote  kama  si  wewe  hao  hawana  mamlaka.  Ndiyo

maana  tukatoa  nafasi  kwamba  kiongozi  yeyote  katika  katiba  hii  atakayechaguliwa  na  wananchi,  kama  hafanyi  kazi  yake

kiongozi huyo ataenda. Hizo ndiyo serikali yako hiyo unayo sasa.
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Mambo  ya  nazi  nafikiri  tumesema  tutakwenda  kuyaingiza  kwamba  na  sio  mnazi  peke  yake  kuna  watu  wa  busaa,  muratina,

chang’aa pia walisema. Kuna nyingine zina shida kuna kumi kumi zinaua watu hatuwezi kuhalalisha vitu kama hivyo. Lakini kuna

nyingine watu wamesema kwamba ndiyo uchumi wao sana. Tuliambiwa tofauti ni kwamba mnazi huwa unagemwa, hautengenezi

wewe  mwenyewe  ukifika  ukienda  ukitega  pale  tayari  sio  kwamba  una  mix  chemical  ama  ni  vipi?  Iwe  inatokea  kwa  hivyo

wenyewe wamesema ni natural iangaliwe. 

Upande  wa  zile  pesa  za  NSSF,  kwanza  sheria  siku  hizi  imerekebishwa  ya  NSSF  pesa  zinatakikana  zilipwe  haraka

inavyowezekana ni utekelezaji tu ndiyo hakuna lakini sheria sasa imerekebishwa. Na ukiangalia NSSF, huwa wanatoa ripoti yao

kila mwezi huwa wanatoa kuonyesha wamelipa watu wangapi wanadai watu wangapi kwa hivyo hiyo  ni  improvement  kubwa

sana. 

Kazi moja mtu mmoja tukiangalia swala hili lakini tukakuta  kwamba  tumetoa  uhuru  wa  watu  kufanya  mambo  fulani  hatuwezi

kuwapokonya  teana  kusema  kwamba  usifanye  kitu  fulani.  Halafu  pili  hizi  kazi  zinazosemwa  ni  kazi  za  kuchaguliwa  sio  za

kuandikwa hawa ambao wana kazi nyingi hawa. Na wamepewa wamechaguliwa na wananchi kwa sababu wananchi wanakuta

fulani  yuwafaa  fulani  si  wa  mambo  haya.  Kwa  hivyo  tunawapatia  uhuru  hao  wenyewe  wakuwachagua.  Ikiwa  wenyewe

watasema  tayari  ni  chairman  wa  board  mbili  hatutaki  basi  hawezi  kupigania  yeye.  Kwa  hivyo  tukisema  kwamba  sidhani

kwamba kuna mtu ambaye ameandikwa kazi Kilindini halafu mtu huyo anafanya kazi power.  Hakuna sijaona  mtu  kama  huyo

hata yeye atashangaa hata yeye mwenyewe. Hizi kazi tunasema ni uongozi na uongozi wengine wanakipaji  cha uongozi huwezi

kuwanyima ikiwa mtu amechaguliwa hapa halafu watu wa kwao wamesema hivyo lazima awe chairman wetu wa  kijiji  huwezi

kuwagawa shauri yenu, huyu tunamchukua hapa. 

Halafu kuna  mama  amesema  pale  kwamba  kuna  misaada  mingi  haifiki  serikalini  sasa  haya  mambo  ya  misaada  tumeyaweka

upande wa serikali hizi za chini sasa.  Maanake  ni  majukumu  yao  sasa  kuangalia  serikali  za  chini  wao  ndiyo  watekelezaji  wa

haya mambo ya misaada, bursaries, watoto wale orphan children sasa ni jukumu la serikali kuwangalia. 

Umeeleza kwamba wabunge na ma-councillors wananga’nga’na halafu wakati  wa kupata  kura hawapatikani.  Sasa  tumesaidia

kwa kusema kuwa ikiwa watakuja wafanye campaign hapa mwapatie halafu hamuwaoni, sasa mnawatoa sheira iko sasa. Kama

kwa mfano tumesema lazima wabunge kazi yao sasa ni full-time sio ile jumatatu mpaka alhamisi ndiyo la sasa ni jumatatu mpaka

ijumaa full-time. Na  ground moja ni kwamba kama haudhurui  yeye  anataka  kutolewa  sasa  kama  hamwoni  yeye  hafanyi  kazi

yake. Mmepewa ruhusa sasa kukutana na wenzako wazungumze mkifika ile idadi inayotakikaka kutia sign basi  mambo kwisha.

 

Kisha  bwana  mmoja  mwenye  haji  akaeleza  kuhusu  kwamba  anataka  chamber  moja,  tuliangalia  sana  hayo  mambo  lakini

wananchi  wengi  walisema  kwamba  wanataka  kuwe  na  chamber  mbili.  Kwa  sababu  walisema  hii  chamber  moja  hupitisha

mambo haraka haraka yenyewe kama yajifaa mambo yale kwa wao.  Nafikiri wananchi walisema hivyo, ili kuzuia hii kazi tabia

33



hii sasa  tuweke chamber pale ambaye ina waakilishi kutoka wilaya iseme hapana nyinyi mtaongeza aje  kitu  kama  hicho  mara

moja jii kwa hivyo hiyo ni checks and balances. Tumesema tunataka checks and balances, hata huyu waziri mkuu ambaye watu

wanafikira tumempa nguvu nyingi, hana nguvu yeye bila ya bunge hata akitaka nini lakini mpaka aende kule tana ipatikane,  two

thirds  katika  Lower  House  na  two  thirds  katika  Upper  House  ndiyo  waziri  mkuu  ndiyo  aseme  mimi nimeaumua  kitu  fulani.

Tumeiweka hii kwa sababu tumeona watu wengi ukimwachia power mtu mmoja au fisi moja huwa zinakuwa abused na hatutaki

kufanya experiement tena na wakenya.

Land  commission,  uangalie  upande  wale  ambao  wameuza  mashamba  wenyewe  nafikiri  sasa  hiyo  nimesema  pale  mwanzo,

mlikuwa mnalilia serikali za mitaani, majimbo, serikali za majimbo zimeletwa. Sasa  nyinyi wenyewe mtauza mashamba kwa bei

ya shilingi mia moja sasa makosa ni yenu, kama mtauza kwa milioni moja faida ni kwenu, kama hamtauza uamuzi ni wenu. Sasa

serikali ni kama katiba imesema kila kitu ni uamuzi nyinyi wenyewe. Msije mkalaumu mtu mkasema  kwamba  nimeambiwa  na

mtu mkasema nimeambiwa niuze sasa uamuzi ni wenu wenyewe.

Wananawake wamesema kuna wasichana swali hili nafikiri tuliulizwa pia jana kwamba kuna wale wasichana,  wavulana ambao

hao  wanaume  hutunga  mimba  wasichana  halafu  wakaingia  gizani.  Sasa  tumesema  hii  sheria  ambayo  lazima  tuingalie

hatujaiandika kiwazi, tumeindika kwa upande wa right lakini hatujaiandika kiwazi kwa hivyo tutaiandika vile mnavyotaka. 

Haya round ingine sasa.  Nitaanza na mzee wangu hapa halafu sasa  nataka mzee hapa,  wazee.  Halafu  kule  nyuma  yule  kijana

mwenye kofia watatu wa kwanza kuna mwingine ambaye ameinua mkono tangu kitambo wewe nakuona. Sasa huyo mzee hapo

haya, sasa kila mtu atasema.

Alex B. K. Mzerahi: Asante sana wananchi. Naitwa Alex Mzerahi na ni chairman wa skuli hii kwa parents na pia nafanya kazi

na shirika lisilo la serikali la MIDO. Mimi nilikuwa na matano lakini matatu yashazungumziwa na singetaka kuchukuwa nafasi ya

mtu mwingine,  lakini  mawili  bado  kuzungumza.  Moja  ni  habari  ya  wazee  najua  mumesema  kuwa  kuna  kipengele  ambacho

kinashughulikia  mambo  ya  wazee  sijakisoma  lakini  swali  langu  mimi ama  ombi  langu  mimi ni  kuwa  kuna  wazee  hapa  wengi

ambao wame-retire  miaka ishirini iliyopita ni ile ile.  Na  ile  kazi  ambayo  alikuwa  akifanya  yule  ambaye  alichukua  pahali  pake

yuwaendelea kuongezewa kila mwaka.  Je,  katika kipengele hicho cha wazee kuna pahali ambapo kidogo wanasaidika maana

hali  ya  uchumi  inazidi  kuzorota.  Sasa  kwa  hivyo  wakiwa  wanaweza  kuwa  kuna  kipengele  cha  kuwasaidia  kuongezewa

ongezeewa nafikiri itakuwa ni vizuri sana. 

Lingine ni habari  ya mashirika yasiyo ya kiserikali,  non-government organisations.  Sijui sijasoma sawa sawa lakini kama hawa

kushughulikiwa mimi ningeomba waweze kuingiziwa na kuweza kushughulikiwa ili waweze kujua kuwa wao nao wanalindwa na

katiba. Asante.

Justus Kahindi Katana: Jina langu naitwa Justus Kahindi Katana.  Mimi shida yangu ambayo nataka kuuliza, ni kuhusu hawa
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wanyama  wa  porini  na  wa  majini.  Kuna  wanyama  wa  poirini  ambao  wanamaliza  mimea  ya  watu  katika  mashamba,  na

ukizungumzza kwa serikali unaambiwa hiyo itachunguzwa na utalipwa kama imeliwa. Na  kuna wengine wanaenda kwa kuuawa

mtu  ameuawa  na  wale  wanyama  msituni  akisema  wanansema  ngojeni  tuatchunguza  na  hakuna  mtu  mmoja  hata  ambaye

amelipwa. Hapo tunaona ya kwamba  hayo  mambo  inazoroteshwa  sana.  Wengine  ni  wanyama  wa  majini  kwenye  mito  watu

wanamalizwa na mamba. Na akienda kwa shughuli ya kwamba anaenda kwa serikali wale watu wa wildlife wanasema kwamba

hayo mambo tutayachunguza na hakuna kitu kinachoendelea. Je tutafanya vipi hata tulipwe? Mambo yamekwisha.

Com. Swazuri: Na yule pale …(inaudible)… haya wewe halafu tuje hapa katikati hapa kwa wazee…. (inaudible)… njoo mara

moja hapa. 

Bernard Makuri: Kwa jina naitwa Bernard Makuri. Mimi naishi hapa Kilifi na shughuli zangu nafanyia hapa Kilifi. Lakini, kwa

maoni  yangu  katika  katiba  hii  mpya  hii  sisi  tumeteseka  sana  na  hii  katiba  ya  zamani  na  kama  hayo  mambo  itatekelezwa

kulingana  na  vile  tulivyosikia  hiyo  katiba  mpya  kila  mtu  atanufaika.  Lakini  tunataka  tujue  mtu  anaitwa  maskini,  hiyo  serikali

imepita haikutambua mtu alikuwa akiitwa maskini. Lakini saa hii tunataka tuone kwamba masikini anatambuliwa kama kawaida.

Kwa  sababu  chochote  kinatendeka  hapa  masikini  ndiyo  wa  kwanza  kuitwa  na  hakuna  kitu  kinatekelezwa.  Utaona  masikini

anahangaika  njiani  akitafuta  huku  na  huku,  amefukuzwa  hapa  mambo  ya  squatter,  mambo  meninge  na  hakuna  kitu

kinatambulikana  kwa  serikali.  Kwa  hivyo  kama  itawezekana  serikali  iangalie,  hii  katiba  mpya  kuhusu  mambo  ya  squatter,

kuhusu mambo ya masikini na mambo mengine. Sina zaidi.

Com. Swazuri: Ni nani yule mwingine …(inaudible)… Mwingine kuna watu wanatafuta hayo nyote wawili hapo wewe halafu

..(inaudible)…

Hamisi  Juma:  Mimi naitwa  Hamisi  Juma.  Kitu  ambacho  nitachangia  ni  habari  ya  squatter  wa  pwani.  Nasikitika  kwamba

Kenya tumepata uhuru kitambo lakini sisi ni watu wa pwani peke yake ndiyo ma-squatter. Hiyo tu ndiyo swali nataka kuuliza.

Andrew Kai:  Mimi jina langu natiwa Andrew Kai.  Kuna mambo mawili au matatu ambayo  ningetaka  niulize  hapa.  Jambo  la

kwanza  tumezungumza  habari  ya  hawa  councills  za  villages  hizi  na  district.  Hawa  wazee  wa  mitaa  watakuwa  wanalipwa  au

hawalipwi. Maanake wasipolipwa, ile corruption ambayo tunazungumzia tunataka kuiondoa haitaondoka.  Jambo lingine ni kwa

hiyo shauri ya recruitment  ya  watu  ambao  wanakwenda  katika  majeshi  au  skuli  za  utabibu,  yaani  recruitment  ya  zile  taslimu

ambazo  watu  wanachukuliwa  kwa  serikali.  Mara  nyingi  watu  wanachukuliwa  lakini  sisi  watu  wa  pwani  hapa  tunachukuliwa

kisha tukishafika huko juu tunaambiwa hatuku-qualify. Sasa jambo hilo mimi nataka liangaliwe maanake nafikiri kila mkoa huwa

na quarter yake sasa ile quarter yetu iliwa wale watu wetu wanaondolewa huwa inakwenda wapi? 

Jambo  lingine  ni  juu  ya  hawa  refugees.  Refugees  katika  nchi  ingine  nimeona  kwamba  kuna  watu  kama  hawa  wanawekewa

camps,  sijui  kama  limetajwa  katika  hii  katiba  mpya.  Lakini  ninavyofahamu  ni  kwamba  kila  nchi  wale  wageni  wanapokuja
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huwekewa  au  kutengwa  mahali  ambapo  wanawekwa.  Lakini  leo  katika  Kenya  hii,  utakuta  hata  katika  vitongoni  hapa  Kilifi

utakuta  hata  refugees  wako.  Na  hili  jambo  lisipoangaliwa  vizuri  litaleta  hatari  kubwa  kwa  wananchi.  Kwa  hivyo  ningetaka

jambo hili  kwa  katiba  mpya  liwe  linaangaliwa  na  kuwe  na  mwafaka  mzuri  ambao  utaandikwa  ili  wale  refugees  wanapokuja

wasiwe wanaketi vitongojini na kuleta mabunduki zao na nini hawa watu mwisho watakuja kutuua sisi hapa.

Interjection: ….(inaudible)…

Com. Swazuri: Kuna wazee wamekuja kutoka kitambo halafu tutakuja kwenu kwa mama tafadhalini. 

Daniel  O. Mwangome: Asante jina langu ni Daniel. Nilikuwa na maswali mawili kuhusu  elimu  imetajwa  kwa  wafuadhi  sasa

ama katiba inaruhusu watoto wasome na ni lazima na ni wazazi wasipoleta watoto kwenye shule watapata ijara yao. Sasa kitu ni

kwamba, elimu iko hapa ya primary hata ya chuo cha upili. Ajabu ni kwamba mpaka tangu ajadi ya elimu mpaka leo hatujapata

hata university moja hapa, tunataka hivyo iweko kwenye katiba (clapping). 

Taratibu  za  elimu.  Pili  ni  kwamba  mara  nyingi  watoto  wetu  wanafukuzwa  huko  university  wanaambiwa  hapati  ile  loan

sawasawa.  Na  loan  hizi  ukiangalia  mtoto  wa  waziri  wangu  anapata  100%,  lakini  mtoto  wa  masikini  hapa  atafukuzwa  shule

hapati bursary kabisa. Nimeona na nimesikia na nimeona na jicho langu na sikio langu limesikia. Kwa nini inakuwa hivyo katika

katiba? Tungependekeza watoto  wa masikini kwanza,  wawekwe nafasi ya kwanza katika  bursary  ama  loan  higher  education

loans board (clapping).

Samuel Kadenge:  Mimi jina langu naitwa Samuel Kadenge Wanje matano manne. Mimi langu la kwanza  lilikuwa  ni  kuunga

mkono wazee wa vijiji. Sababu wazee wa vijiji, wanafanya kazi ngumu anaweza kuzunguka kutoka asubuhi mpaka kuitwa  ile

kazi  hataimaliza  kesho  anairudia  hiyo  kazi  kuzunguka  kusema  mikutano  hata  aweza  kumaliza  kwa  siku  tatu  ama  nne  ndiyo

akamaliza  ile  kazi  ya  kuzunguka.  Kwa  hivyo,  mimi  nilikuwa  nataka  walipwe  tena  kitu  kingine  ambacho  nilikuwa  nikianza

kuzungumza  ilikuwa  wao  wapate  uniform  ili  watambulike  wapate  uniform.  Ingawaje  hawatakuwa  wengi  kama  ilivyotajwa

kwamba kila kijiji wawe kumi. Ingawaje kama itakuwa kama watano, lakini wawe wanapata uniform wajulikane maana sababu

wanafanya kazi ngumu sio kuachwa hivi hivi kwa hivyo mimi kwa sababu kazi nilikuwa nimeifanya vizuri, (laughing) niliandikwa

kwamba mimi ni senior village elder kwa hivyo mimi ninataka wazee wa vijiji watambulike. 

Com. Swazuri: Vizuri sana

Suleiman Said: Kwa jina naitwa Suleiman Said Musanzu kutoka mwanza ngo’mbe block ten na maswali yangu ni matatu.  La

kwanza, nataka kujua katika katiba hii mpya je imeangalia wale watu ambao wameishi shamba ambazo ni za Mazrui kwa muda

mrefu sana na hawafikirii bali wao juja na ma-title deed na wale wakaanza kufukuzwa katika ardhi ile hilo katiba hii ifikirie.
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La pili ni kwamba katika barabara zetu za mashambani ni mbovu sana mfano kama hizi za kwenda Bamba na nyingine je katika

katiba hiyo wizara itafikira ama vipi?

La mwisho kabisa,  ni kuhusu mambo ya Uislamu. Je katiba hii, imetilia mkazo miswada yetu ya Kiislamu kupokelewa kisawa

sawa ama itabakia vile vile kuzibwazibwa bila mafanikio yeyote,  na hali sisi nasi ni dini kama dini zingine za kikristo? Asanteni

(clapping)

Com. Swazuri: Naona amekuwa commissioner sasa.

Interjection: Wamekuwa huko nyuma mpatie huyo mama.

Josephine  Mrabu:  Mimi ni  Josephine  Mrabu  nina  maswali  kadhaa.  La  kwanza,  ni  kuhusu  sisi  wasichana  ama  wanawake.

Jambo la kwanza,  kuna hali ambayo hupata wanawake kama rape.  Sasa  ile serikali ama kule polisi ukiwa  umerapiwa  mpaka

uambiwe uende pale na exhibit, ama umetoka kufanywa kile kitendo ndiyo uwende kule ndiyo watakubali. Na kuwa hali zingine

you have been forced lakini ile hali pengine umejaribu yaani  haikuwa  vile  kama  alitarajia  yule  mtu  awe  sasa  kwa  sababu  pia

hakuna aliyekuona karibu utachukukuliwa wewe wamezingiria na hali kama ile haitachukuliwa umuhimu ilihali. 

Pengine ingekuwa yaani yule mtu angewachwa wewe kama msichana angedhuruika ukapata  madhara na siku hizi kuna mdudu

ambao ni ukimwi.  Na  wanaume  huchukua  zile  nguvu  alizo  nazo  kwa  sababu  yeye  ni  dhaifu  akikukaba  yuwajua  kabisa  hata

kama ana mdudu kama ni mimba atakupatia na sisi ni wananwake hatuna uwezo huo wa kuteta na wanaume. Kwa hivyo katiba

itilie  maanani  ripoti  yoyote  itakayopelekwa  kule  iwe  kuna  shahidi  hakuna  shahidi  itiliwe  maanani  na  itiliwe  mkazo  yule  mtu

apewe haki yake.

Pili, kuna corruption na hii corruption iko kwenye uwanja wa magogo ijapo hivi hawako lakini mumesikia kuwa serikali za vijiji

mimi  kama  kijana  nasema  hivi,  natetea  haki  yangu.  Sasa  watakaosimamia  misaada  kwa  sababu  misaada  watoto  wengine

hawajiwezi kuna family tu fahari ambayo  haijiwezi.  Sasa  ile  misaada  ikiletwa  wale  amabo  wanasimama  hivi  si  ma-chief  wale

watakaokuja.  Wakichukua  ile  misaada  kwa  hicho  ki-group  tayari  wakakubaliana  sisi  tutachukua  magunia  kumi  kumi  wale

wengine  ni  mkebe  moja  tena  huo  mkebe  mwambiwa  mlipe  shilingi  kumi  kwa  sababu  ya  kugharamikia  transport.  Kama  ni

msaada huwa ni msaada imetolewa na ule msaada nafikiri huwa wanampatia mtu asiyejiweza kwa hivyo huwezi kumwambia ati

ashughulike na transport. Kama watoa msaada utoe msaada na ule msaada uhakikishwe umetolewa. 

Mimi  kama  mwananchi  mumeniambia  nilipe  shilingi  kumi  na  shilingi  kumi  sina.  Nafikiri  nataka  kuwe  na  ile  haki  naweza

kumshitaki mtu kama huyo. Kwa hivyo ile msaada tiotlewa kwa kila mtu maanake pia hapat  town hakutolewi misaada na mimi

naweza kuwa naishi hapa town na nikawa ni masikini kwa hivyo ile misaada wale watakao simamia serikali za vijiji watambue

wale masikini wa hapa kijiji wajue pia wale masikini nao ni wapewe sio mashamba peke  yake na hapa sisi twafa na njaa. 
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Jambo lingine ni kuhusu interviews especially kama hawa mapolisi na majeshi huwa wanaweka qualifications ambazo wanajua

watachukua watu wao.  Sasa  mtu kama mimi kama kijana nitapelekwa kule uwanjani kwa sababu nina ile hamu ya ile kazi  na

ninajua urefu ni nao pia kusoma nimesoma na mambo mengine kadhalika.  Sasa  pale mpaka tuondolewe mbio sijui tuende wapi

mpaka wengine twaenda zirai kule halafu wanajua nikirudi pale tayari toka  ufai wewe ni bibi,  huyu yuaambiwa wewe toka  sijui

uko hivi toka ilihali wanajua wana watu wao ambao walikuwa watawachukua. 

Kwa hivyo mimi ningeomba, kama wana hiyo hali hiyo wakifike pale uwanjani, uwanja  umejaa  wanambie  tayari  wale  ambao

wanaona hawafai wawambie tokeni,  badala  ya mtu umikimbize mbio azirahi aondoke na kuchoka akirudi kule hawezi kuenda

kuuazi mandazi kwa sababu ni mgonjwa halafu mmechukuwa watu wenu (clapping).  Sasa  hiyo  serikali  ijue  na  wale  watakao

umia au watakaodhuhurika wao watapewa msaada maanake kuna gari za first aid lakini hazifanyi chochote,  yuwachiwa mzazi

anataka tena mtoto wangu atafuta kazi akifika kule analazwa mahututi yuharisha kule ward yuwabaki sasa  ni mzazi angemtunza

yule mtoto wake na ilihali mzazi hana chochote, kwa sababu alikuwa yuwataka hiyo mtoto apate kazi. 

Pili, hawa ma-major ama hawa ambao wako kule wachukue watu kwa sababu ati wanawajua huyu ni mtoto wangu  ama  ana

shemeji yake kwanza atachukuliwa. Mimi ambaye sina mtu nabaki hivyo hivyo kwa hivyo ile jamii yabaki kuwa maskini mpaka

milele.  Kwa  hivyo  hili  nalo  litiliwe  nini.  Pia  hizo  interviews,  kama  kwafanyika  interviews  natunajua  kuna  watu  wa  electoral

commission  wanachukua  watu  pengine  watasimamia  vikura  watawekwa  Kilifi  primary  uwanjani  nini,  hao  watu  wana  tabia

ambayo  mimi  sipendi,  maanake  mimi  tayari  sina  kazi  hao  watu  wafanya  kule  maofisini.  Sasa  watachukuana  wale  ambao

wajuana  wenyewe  kwa  wenyewe  kwa  sababu  ule  alifanya  electoral  commission  iliyopita  yuwachukuliwa  hivyo  hivyo

yuwawekwa mimi pia ambaye ninafaa sionekani na nikienda naambiwa mambo yako yatachunguzwa waambiwa tu hufai hufai.

Sifai kama sifai nieleze sababu ambayo yanifanya sifai kwa sababu pia mimi ni mwananchi nimejitokeza (clapping).

Interjection: ….(inaudible)….

Cllr. Chirenje: Kwa majina mimi ni councillor Chirenje kutoka Choni,  elected.  Mimi nilikuwa na maneno mawili, ijapo la tatu

la nne limeshatajwa. La kwanza, ni kuweza kusambaza hali ya elimu. Tunakuta ya kwamba, waalimu haswa wa shule za misingi,

upili na university na kuendelea wanalipwa. Lakini tunaye mtu mwingine ambaye ni maskini kabisa  anashindwa hata kupata  yale

mahitaji  yake  ya  kawaida,  na  watoto  wake  anashindwa  hata  kumpeleka  hata  hizi  shule  za  msingi.  Na  kunao  wengine  kwa

wakati  huu ambao kwa jumla familia zao zimeshindwa kumpeleka mtoto wake au yule mwenyewekujisaidia ni kwenda katika

hizi shule za watu wazima au shule za watu wa ngumbaro. Shida moja iliyoko ni kwamba,  kwa  wakati  huu  wameanza  kufuta

wale  waalimu  na  wale  walioko  serikali  inasema  hamna  pwsa  ya  kulipa  adult  education.  ssa  utakuta  wale  ambao

hawakubahatika  kwa  sababu  ni  kutoka  kwa  jamii  kwa  hawa  waalimu  ningesema  ya  kwamba  kila  mahali  kwenye  shule  ya

msingi  kungekuwa  na  mwalimu  wa  shule  ya  ngumbaru  ambaye  atalipwa  na  serikali  ili  kuwezeshe  familia  ambazo  hazikupta

kusoma  zisome.  Hakuna  huku  kwetu  hawapewi  mishahara  na  ndiposa  watu  hawataki  kwenda  kusoma  kwa  sababu  walimu
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hakuna. 

La  pili,  ambalo  liko  ni  land  tribural  board,  hii  wakati  mwingine  tunakuta  kwamba  hii  land  triburnal  board  wanachagua  watu

ambao hata pengine hawajui kabisa.  Wachaguliwa kwa interest  za  mtu  fulani  especially  the  administrators  ndiyo  wanachagua

hao land triburnal bodies ambazo hukalia haya makosi ambayo yako very sensitive kwa wananchi na kwa sababu yeye yuko na

pendekezo au yuko na interests za watu fulani utakuta hata yule uamuzi si ule wa haki anafanya uamuzi wake kulingana na yale

mapendekezo au kumpendekeza yule ambaye amechagua. Kwa hivyo, pendekezo langu ningesema ya kwamba wale ambao ni

land triburnal board kuanzia tarafu hadi mikoa wawe ni watu ambao wanapendekezwa na wananchi wenyewe, si watu ambao

wanachaguliwa tu na ofisi za utawala au ni watu fulani ambao wana-cover interests zao asante.

Samson Matano: Kwa majina naitwa Samson Matano mkaaji wa Kilifi mfanyaji biashara ndogo ndogo.  Mimi nilikuwa nataka

kupeana  maoni  kidogo  au  pendekezo  kulingana  na  madada  zetu  kwanza,  ambao  wakati  mwingi  kwa  siku  moja  au  jingine

mwanamume  mmoja  au  mwingine  lazima  amelala  na  msichana  mahali.  Katika  kulala  kwake  amepatisha  msichana  huyo

alipompatia mimba. Kuna ule wakati  wa kwamba,  either wakubaliane kwamba waowane au kuna  wakati  kwamba  wamekaa

pamoja kama ‘come here we stay’, kama wakati  huu ambao kuna ukame wa pesa.  Bwana hawezi kuoa anakaa na msichana

wake  kwa  miaka  ya  kuhesabu  ameenda  miaka  kwamba  akienda  akizaa  mtoto  anakaa  bila  kwamba  hawa  makao  maalum.

Mzazi wa bibi wamekatalia kwamba aolewe mtoto amekaa muda mrefu anaenda mpaka miaka kumi na nane hana makao pa

kukaa.  Sijui  katika  hii  tume  yenu  mmefikiria  aje  katika  hili  jambo,  because  atakaa  mtoto  baada  ya  kwamba  apate  makao

anataka kuowa anaambiwa hapa si kwenu, sijui jambo hili nyinyi mumefikiria namna gani katika hizi hali za hawa watoto  ambao

munasema kwamba tunataka tu kuwapatia haki zao.  Mmewapata  ahadi  kwamba  watagawanya  hili  mzigo  ambayo  bwana  na

bibi wamulee huyu mtoto au ni bibi peke  yake au ni bwana peke  yake? Hili naona kwamba hamkufafanua na nafikiri kwamba

utatutilia hilo tatizo. 

La pili ni kuhusu tenders katika upande wa biashara wafanyi kazi wa kupeana tenders.  Utaona kwamba kuna wafanyi biashara

tofauti hapa.  Wakati  tender  zimefika wafanyikazi pengine mjengo wa shule utaona kwamba  wengi  tender  zikishapelekwa  mtu

anataka  ile  kazi  haionyeshi  ile  uwazi  kwamba  hii  kazi  imepatiwa  nani  ile  njia  ambayo  amepitia  mpaka  apate  ile  kazi  yule

haionekani upatikana namna gani. Utaona tu kazi imepewa mtu fulani na ile njia ambaye imepitia hujui ni njia ya aina gani kama

ni kufungua zile tenders. Haijulikani, ni kina nani wamekuwa pale hiyo si jambo ambalo lahusisha sana popote. 

Jambo lingine pia ni kuhusu kuna jumba lilijengwa pale stage  likaambiwa  kwamba  ni  la  wafanyi  biashara.  Atakaye  ataandika

application ikiwa mimi moja wao niliandika application tena mbili nika-apply hapo mahali kutumia jina tofauti langu la biashara

na langu binafsi baadaye tuliambiwa mwaka jana kwamba ingefunguliwa mwaka jana mwezi wa nne hilo jango limeenda hivyo

baadaye nilipoanza kuuliza naona watu wanaanza ku-occupy,  haijulikani aliingia kwa njia gani.  Ukiuuliza  unaambiwa  kwamba

nenda ukamuone councillor Chiunge upate block ingine basi sasa  zimeenda mpaka ukienda hapo utaona kwamba zime-occupy

nusu zingine zimebaki vile vile because  inatakiwa umuone councillor mwenye haji mumuone councillor Chulumo sasa  mulikuwa
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mnajenga ya kazi gani lile dude pale.  Kama  halina  kazi  liondoeni  mukaliweke  pahali  pengine  au  kama  ni  councillor  Chirenge

mpelekeni kule kwao likakae kule kwake (laughing and clapping). 

Halafu  kuna  jambo  lingine  ambalo  pia  nilikuwa  nataka  kulizungumzia  kuhusu  watoto  wanazaliwa  wakiwa  wana  different

religious.  Pengine  mumefanya  penzi  na  msichana  wakati  ule  sijajieleza  za  mimi  matano  ni  nani,  baadaye  tukishazaa  nakaa

nikiambiwa nilete mzigo mimi nasema kwamba mim nimeokoka hilo jambo hilo nimetoka. 

Mimi nilibadilisha dini tafadhali hayo yalikuwa na ya jana ni hivi sasa  mimi nimeokoka siingilii dini yoyote lakini nazungumza  tu

yale ambayo hutendeka. Je wale nao mtachukulia jukumu gani? Asante ni hayo tu kidogo.

Com.  Swazuri:  Asante  sana  nitaanza  kuyajibu  halafu  ndiyo  tuchukue  maswala  mengine.  Bwana  Mzererah  niliuza  habari  ya

pensions  nafikiri  hilo  ni  swala  ambalo  tumejadili.  Nafikiri  tutaliweka  ndani  hiyo  ni  kweli  pensions  za  wazee,  mshahara

linatakikana  iongezwe  kulingana  na  miaka  inavyoenda.  Halafu  maswala  ya  non  governmental  organisations  kuna  kipengele

ambacho tunawahusisha hata katika ile Judicial Service Commission, watatu wao watatoka  kwa NGO’s. Kwa hivyo wao pia

wana nafasi yao katika hii katiba. 

Wildlife mzee ameuliza wale ambao wanauliwa wanauwawa na mamba na wanyama kifungo chake kiko section 239, kipo hapo

ambacho kinasema ni lazima wananchi wapatiwe compensation ile undani details za kuhusu compensation ni ngapi ni kiwango

gani sasa  huyo inaenda kwa wildlife compensation Act.  Na  tumesema hakuna sheria ambayo itatengenezwa  iwe  kinyume  cha

katiba. 

Maskini waangaliwe, nafikiri katiba yetu mmeangalia sana upande wa masikini upande haswa wa zile basic rights, tumesema ni

jukumu la serikali sasa  na serikali zote tumezitaja. Ni jukumu lao  kuhakikisha  kama  mwananchi  wa  Kenya  anaishi  maisha  ya

kibinadamu. Maji ni lazima ni lazima wapatiwe si kwamba ni hiari, ni  lazima  serikali  iliyoko  ifanye  mipango  iwapatie  sasa  zile

details zitakwenda kwenye Water Act, health namba hiyo hiyo education namna hiyo. 

Swala la ma-squatter  Bwana Hamisi nafikiri tumejaribu kulitatua kwa  kusema  kwamba  ile  mikataba  ambavyo  imefanya  watu

ma-squatter  yote  uchunguzwe  tumeandika  katika  land  section  hapo  ichunguzwe  na  wale  ambao  watapatikana  kwamba  ni

wenyeji wapewe ardhi tumeandika wazi wazi hapa. 

Wazee  wa  mtaa  walipwe  mishahara  tulisikia  hiii  Kenya  nzima.  Lakini  tumesema  kwanza  muelewe  hii  serikali  ya  kijiji

tunayoitengeneza  sio  serikali  ya  wazee,  ni  serikali  ya  kijiji  watu  wataambiwa  kuna  nafasi  kumi  za  kupiganiwa.  Hapa  sasa

electoral commission imekuja wananchi chagueni wale watu kumi sasa  wenyewe nitachagua sasa  kama mtachagua wazee,  hiyo

ni shauri yenu mtachagua vijana hiyo ni shauri yenu mtachagua  vijana  hiyo  ni  shauri  yenu  mtachanganya  nyama  hiyo  ni  shauri

yenu. Kwa hivyo hao  mshahara  wao  automatically  upo  maana  hao  ni  wabunge  tayari  wameshachaguliwa  na  location  namna
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hiyo, district, province namna hiyo mpaka wale wabunge wa kitaifa. Sasa basi ikiwa wale, ile serikali ya kijiji itachaguliwa halafu

isiwe hapa kwetu ni lazima tuwe na wazee wa kijiji sasa  hiyo ni by-law yao,  sheria yao watatengeneza lakini sikiuke katiba ya

Kenya. 

Upande wa recruitment hili ni swala ambalo hata jana tulilisikia wakati wa uteuzi huwa kuna mapendeleo fulani either ya kikabila

au ya kieneo au hata dada zangu huambiwa mpaka hata utongozwe ndiyo au hongo. Kuna vyuo vingine nasikia mpaka elfu kumi

sijui  elfu  ishirini  hata  kama  ume-qualify.  Hayo  ni  maswala  ambayo  tumesema  sasa  yatakuwa  maanake  hayapo  kwa  sababu

hongo nimeeleza pale mwanzo anayeota anayeomba,  anayechukua,  anayetumia, anaye-encourage  hao  wato  wako  hatani  hao

kwa hivyo huna haki wewe ya kutoa elfu kumi upigizwe mbi hapo kiwanjani halafu uende zako zile elfu kumi kwanza  wampa

nani? Receipt  iko wapi? Wampa za nini na wewe una haki yako.  Kama hau-qualify tumesema watu  wa  (C+)   waje  ukija  na

(D+)  shauri  yako  tumesema  tunataka  watu  wa  (C+)  kiwango  tutakachoangalia  ni  (C+)  na  ndiyo  tumesema  hizo  rights  hizo

zimetawanywa katika kitabu kizima. Hakuna kubaguwana kwa eneo, kwa nini kwa nini lakini la muhimu zaidi, tumesema serikali

ya  wilaya  district  council  ndiyo  ambayo  itakuwa  na  uwezo  wa  recruitment.  Sasa  nyinyi  wenyewe  ndiyo  mtaoneana  nyinyi

wenyewe lakini jukumu lile sasa limetoka kule limekuja kwa wilaya. 

Refugees,  sheria  za  refugees  si  zetu  hapa  ni  za  kimataifa  umoja  wa  mataifa  una  sheria  zake  za  wale  wakimbizi  wa  kisiasa

refugees kwa hivyo sisi tumechukua tu sehemu yake tukaweka hapa lakini ni utekelezaji na kwa sababu ya hongo lakini refugees

wanatakikana wawe kando kabisa maanake maana ya refugee ni mtu anayeishi kwa sababu kule kwao kuna shida fulani. Kuna

tamaa  kwamba  siku  moja  itatatuka  halafu  atarudi  kule  kwao  kwa  hivyo  ukimweka  hapa  sawa  sawa  na  sisi  ni  kwamba

umemukubali kwamba huyu ni raia wa hapa hizo na sheria za kimataifa ni utekelezaji ndiyo hakuna. 

Chuo upande wa pwani nafikiri tumepigania sana na tukausika kwenye sheria lakini hakuna chuo hiyo ni kweli.  Bursaries huo ni

utekelezaji bursaries  ni  za  watu  ambao  hawajiwezi  hiyo  ndiyo  maana  ya  bursary  kwanza.  Lakini  kwa  sababu  ya  utekelezaji

ikabidi nyinyi wananchi ndiyo mtakuwa macho sasa. 

Wazee wa vijiji nafikiri walipwe mishahara na uniform nimeshajibu hilo kwamba wale serikali ya kijiji itamua yenyewe. Mazrui

land nimeshaeleza kwamba nitapitisha sheria katika miaka miwili kutakatua mambo haya yote barabara  sasa  ni kazi ya district

hiyo si kazi ya kule tena kama serikali ina jukumu la kugawana usawa wa natural resources  Kenya nzima tumeandika kwenye

katiba  lakini  jukumu  kubwa  ni  la  district.  Halafu  misaada  ya  waislamu  nafikiri  hili  ni  swala  ambalo  limekuja  kwa  sababu  ya

September  11 yale  mambo  ya  Osama  Bin  Laden  kule  ndiyo  unaona  kumetiliwa  handa  kidogo  kwa  upande  wa  misaada  ya

Waislamu lakini nafikiri ni neno la  muda  hili  litatatulika  sababu  ulivyosema  ni  kweli  waislamu  hata  wao  wana  haki  ya  kupata

misaada. 

Mambo ya rape victims hiyo tumeiweka lakini hatukuiweka directly tumesema lakini sio directly kwa hivyo tukiweka maanake

tumesema kwamba hiyo kwanza msichana kunajisiwa kwanza ni kiukaji wa haki yake ya privacy. Tumeandika hapo sasa  ni vile
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tu hatujasema unajisi wa wasichana  ni  hivi  lakini  kuna  sheria  yake  na  ikiwa  tunataka  wananchi  lazima  tuitie  hapa  tukaiweka.

Tatizo lilikuja kwamba kuna wasichana huenda kushitaki mtu na pengine kweli hakufanya hapo ndiyo tulikuwa na wasiwasi. 

Halafu ule upande wa recruitment, tena ukaeleza interviews nafikiri tumetaja na wale electral  clerks sasa  itakuwa si kazi yao ni

kazi ya district.  District ndiyo ambayo itaangalia kila kitu kama kimekuja electoral  commissioner ataka  kuandika  watu  sasa  ni

lazima serikali iliyoko pale ndiyo ambayo ina jukumu la kusema tutaandika kina nani. 

Councillor Chirenje umeeleza habari ya adult education. nafikiri tutaliangalia swala hili sisi tulikuwa tunafikiria kwamba maanake

si watu wengi walituambia, walilalamika nafikiria kwamba ni vile tunajua kwamba ni vile tunajua kila shule ya msingi pana darasa

la gumbaro pale lakini kumbe ule tutaangalia.

 Na  land  triburnal  tumesema  hizo  zita-form-iwa  na  serikali  ya  pale  chini  kwa  hivyo  ni  wananchi  wenyewe  wata  form  land

triburnal  si  kwamba  kutoka  mtu  mbali  watu  walisema  kwamba  kuwa  surveyor  anatoka  mbali  huko  anakuja  anakuwa  ni

mwenyekiti na matatizo ya hapo hayajui kwa hivyo hiyo haiwezekani. Wa tatu Samson Matano watoto  ambao hawako kwenye

ndoa.  Hili  tatizo  tumeliweka  kwenye  upande  wa  children  rights.  Mtoto  tumesema  mtoto  amezaliwa  kwenye  ndoa,  wazazi

wamewachana,  hayuko kwenye ndoa yoyote haki yake ni lazima apate  ataenda wapi kosa  si lake ni wale wawili waliokutana

wakamtoa yule mtoto duniani. Sasa hatuwezi kumuadhibu huyu kwa sababu ya ujenga au kukosana kwa watu wawili tulizingatia

hilo sisi. Sasa kitoto cha miaka miwili kimeachwa barabarani  hakijui kiende wapi mtu akasema wewe utakipiga bakora  useme

wewe nenda zako na wazazi wajua  ni fulani na fulani lakini wamekataa kusikizana kwa hivyo tumeandika pale kifungu namba

37 mtoto yeyote ana haki zake. Sasa upande wa kugawanya kuangalia masilahi yake tumesoma kwamba mzazi, mke na mume

waliotoza mtoto yule basi wataelewana kama wawe utatoa school fess mimi nitatoa uniform hayo ni maoni yao lakini haja yetu

ni kwamba yule mtoto lazima yake iendele hata kama wale wawili wamekosana.

Upande kama wataridhi mtoto kama yule amekuja amezaliwa nje ya ndoa kama atakuja  kuridhi au la swala hilo tumelihudhuria

kwa mila na dini maanake  hatuwezi  kuweka  statement  moja  ile  kwa  sababu  dini  nyingine  zina  mikakata  yao  ya  kuridhi  mila

nyingine  hilo  ni  neno  swala  ambalo  litatambuliwa  na  wananchi  wenyewe  kulingana  na  sehemu  zao  wanazoishi.  Wengine

kulikuwa mikono mingine hapa.  Moja  mbili kila  mtu  ashike  namba  yake  1,2,3,4,5,6,7,8,9,  10,  11  kule  mama  haya  kila  mtu

ashike namba yake. Number one.

Said  Nathan:  Mimi kwa  majina  naitwa  Said  Nathan  kutoka  Katahungu.  Sina  kazi,  tunashukuru  sana  serikali  mpaka  sasa

tumepata uhuru lakini huku pwani tukinyimwa hayo matunda ya uhuru. Sisi hatujayafurahi hayo ya uhuru sawa sawa na sababu

yenyewe ni kuwa pwani  pia  watu wamesoma kisawa sawa kama kule sehemu  za  bara.  Kwa  hivyo  ambavyo  vilikuwa  viko

huku pwani vinatufaidi sisi wenyewe.hivi sasa  tukiangalia viwanda vile vimevunjika kabisa.  Kwa mfano nikitaja,ni kiwanda cha

sukari. Tukiangalia mwaka jana kulikuwa na matatizo ya sukari. Sukari ilifika mpaka shilingi mia na ishirini kilo moja ambayo sisi

wananchi wa chini tulishindwa kununua sukari ile. Je, leo ingekuwa serikali katika budget zake  sisi tusingenunua sukari  kwa bei
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moja. Kwa hivyo kiwanda cha sukari kimeuliwa kabisa watu wakiangaliwa sukari  ile ile matajiri wanatoa sukari  kutoka nchi za

nje kwa bei nafuu. Wakija huku wanatuuzia sukari kwa bei ya juu sana kwa hivyo tunaomba serikali katika mipango yake kwa

budget iangalie mradi huo wa kwanza wa sukari. 

Pili, tukiangalia viwanda vyetu ambavyo ndivyo vinatarisha Kenya huku pwana sisi hatufaidiki na maendeleo kama yale mfano

tuko  na  port.  Hapa  port  ile  tukiangalia  wafanyi  kazi  wengi  walioandikwa  na  watu  kutoka  sehemu  za  bara,  sisi  huku  chini

tunakaa vijana wazee hatuna makazi kabisa.  Kwa hivyo tunaomba serikali katika kupanga katiba ihakikishe kuwa port  ile kila

tane  moja  ambayo  itakuwa  inatoka  hasi  faida  ile  hata  kama  ni  shilingo  moja  iwe  itanufaisha  watu  wa  huku  pwani.  Vile  vile

tukiangalia mahoteli ya wazungu yameenea kutoka Lamu mpaka South Coast tukiangalia wafanyi kazi wengi ni mtu kutoka bara

kwa hivyo tunataka hata kama ni kila mzungu atakaye kanyaga hii ardhi ya Kenya iwe anachangiwa hata dola moja iwe pesa  ile

itanufaisha maendeleo kutoka huku sehemu za pwani.  Kuongezea kuna zao letu ambalo  tumelitegemea  kuna  kahawa,  majani,

chai na wizara ambazo zinasimamia bei hizi nje kabisa.

Tukiangalia  huku  kwetu  pwani  nazi  ndicho  kitu  cha  mazao  lakini  bei  kabisa  na  korosho.  Kwa  hivyo,  tunataka  kuona

mipagangilio  katika  katiba  ikipangwa  iwe  zao  hili  la  huku  pwani  litaangalia  vizuri  ni  kwa  sababu  sisi  hatuna  kitu  kingine  cha

kutegemea  isipokuwa  ni  mnazi  na  korosho.  Mnazi  ule  hakuna  hata  kitu  kimoja  ambacho  ni  hasara  pale  ndani  tukiangalia

kwanzia kuti mpaka mnazi wenyewe mwisho unaweza kutolewa hata kamani mbao kwa hivyo serikali ikipanga budget zake iwe

kuna viwanda ambavyo mnazi ule utatunufaisha sisi hata kama ni tembo la mnazi. Wazee wanaeliminisha watoto  tunalisha familia

tukitegemea  kwa  hiyo  mpaka  sasa  ikifika  wakati  wa  kura  unasikia  tembo  la  mnazi  limefunguliwa  kura.  Zikipita  mnazi  ule

umefungiwa, tumedekezwa mimi sisi watu wa pwani. 

Haya,  tukiendelea  tena  ni  kuhusu  university,  twajua  kuna  waislamu  wengi  sana  pwani  lakini  utakuta  wanasoma  madrasa

wakifika  mwisho,  utakuta  hakuna  university  hata  moja  huwa  inasaidia  vijana  wakiislamu  kuendelea  mbele.  Utakuta  wengine

wanapelekwa  Sudan,  Morocco  na  Saudi  Arabia  kwenda  kusomea,  kwa  hiyo  katika  budget  za  serikali  tunaomba  kuwe  na

university moja hapa pwani hata kama ni mbili sio vijana wale wakimaliza kusoma wanaendelea mbele.

Juma Kadosho:  Asante sana mimi kwa majina naitwa Juma Kadosho youth leader  wa KANU.  Mimi  nitaeleza  kulingana  na

utaratibu vile ulivyo. Mimi niko kagaa,  tuko  kagaa  wengi  karibu  maelfu  ya  watu.  Leo  hii,  hatujijui  kama  tuko  wapi  kagaa  ni

barabara  ya Ganze,  Kakanjuni kule ambapo wenyewe wanaita farmers.  Swali langu ni kwamba tunaomba serikali hii  ambaye

itapendekeza  kulingana  na  katiba  hii  ijaribu  kutia  maanani  sana  kwa  ma-squatter  wale  ambao  wako  kule  wawe

hawatasumbuliwa hata kidogo na mkizungumza hivyo nazungumza kwa  sababu  mimi ni  mkaaji  wa  huko  hata  pia  isitoshe  pia

mimi pia nami nina shamba hata ina minazi. 

Kwa hivyo, nafikiri kuongeza hapo nikulilia sehemu nyingine ambayo vijana wetu ambao tunazaa.  Tunaacha vijana wetu  vizuri

sana tunawaweka skuli vizuri sana lakini unakuta utasoma ikifikia wakati  wa kwamba aende mbele hawezi kuenda mbele kwa
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sababu ya mzazi ameshindwa kwa utafutaji wa manufaa ya kumpeleka mbele yule mtoto. Atakomea pale pale mwishowe wake

itakwenda mpaka aanze kuiba. Ushanielewa? 

Tatu,  nataka  katiba  hii  mpya  itilie  maanani  kampuni  zote  ambazo  zilikuwa  zimekufa  papo  awali  zirudishwe  zote  tafadhali.

Wananchi wale  ambao  ni  wezi,  wakome  kuiba  kwa  sababu  hawatakuweko  kazini.  Kwa  hivyo  nikisema  hivyo  nasema  kwa

sababu mimi nami ni mzazi. Asanteni sana sina zaidi.

Pastor  Mangi:  Mimi kwa  majina  ni  mchungaji  Joseph  Mangi.  Nilikuwa  ninauliza  kwamba  katika  hali  ya  katiba  kuwe  na

kipengele ambacho kitahusiana na jamii  bora  kwamba  iweze  kuidhinisha  katika  katiba  kwamba  kuwe  mtu  analazimika  kuoa

mke mmoja na mume awe ni mmoja, kwa sababu kuleta jamii iliyo nzuri. Kwa sababu tukiangalia umasikini uliyoko, umeletwa

na watu kuwa na wake watano, wanne na ikiwa kuna mtu na wake zaidi ya wanne aweze kushitakiwa ili abaki  na mmoja na ili

itulike maanani (clapping and laughing). Hiyo itatusaidia kuweza kupunguza hata maradhi ya ukimwi na mambo mengine na hali

ya kiuchumi itaweza kunawiri, na itaweza na italeta pahali ambapo wazazi wataweza kutunza vyema jamii zao. 

Jambo  la  pili  ni  kwamba  hiyo  katiba  kuwe  na  kipengele  ambacho  rasilimali  ya  nchi  itaweza  kulindwa.  Kusiweko  na  hali  ile

kwamba mtu anaweza kuweka hela nje, lakini hela yote iwe inakuwa hapa nchini ili kulinda rasilimali za Kenya (clapping).

Pastor Dickson  Jembo: Mimi naitwa mchungaji Jembo ni msimamizi wa kanisa la Light of God Evangelism Kilifi au Kenya.

Jambo la kwanza nilikuwa nataka nianze na kusema kwamba ninaunga mkono kwamba katiba au uchaguzi ujao ufanyike katika

katiba mpya hii ambayo tunaitolea mapendekezo yetu ili iwezeshe kuleta mabadiliko yale ambayo  tunayataka  kama  wananchi

wa Kenya.  Hata kama itatubidi tucheleweshe uchaguzi iwe hivyo sawa lakini uchaguzi ufanyike chini ya katiba  tunayoitaka  na

ndiyo hii ambayo tunaijadili sasa (clapping).

Jambo la pili ambalo nataka niongee japo ni kuunga mkono mpendwa hapa ni lile la kuhusu mke mmoja, mume mmoja. Naunga

mkono na ikiwa katika inaweza kuchukua nafasi hiyo itatusaidia ili kwamba nchi yetu ya Kenya ikaweze kuwa na jamii iliyo na

heshima, uchumi mzuri, inayoweza kupeleka watoto wao shule kwa hivyo ninaunga mkono pendekezo la mpendwa (clapping).

Ikiwa inawezekana katiba inakili hilo.

Jambo lingine la tatu, nilikuwa ninatoa wazo hili kwamba kulingana na hali ambayo nimeiona hata katika mkoa wetu wa pwani

ninazungumzia  juu  ya  elimu.  Kuna  tamaduni  zingine  au  mila  zingine  ambazo  zimewafanya  watoto  wao  kutokwenda  shule,

wakiweza tu kushikilia habari  ya mila yao au hata habari  ya dini yao.  Ningeomba katiba ile  ambayo  tunapeana  mapendekezo

sasa,  kwamba itilie maanani kwamba kila mtoto  akizaliwa  ahakikishe  anaenda  shule  hii  ya  msingi  hata  kama  itagharimu  kiasi

gani. Lakini alazimishwe mtoto huyo aende shule ili kuondoa ujinga ambao unaendelea kutatiza watu walio katika nchi hii. Kwa

hivyo ningeomba kwamba hata kama  itikadi  za  kwao  ni  za  mtu  hapendi  au  zinamfunga,  lakini  elimu  ikiwezekana  iambiwe  ni

lazima. Na  pia nikongeza kwamba kuweko na uwezekana kwamba elimu iwe inayoweza kufanya mtu asome ikiwa si ya bure

44



basi, ikiwezekana iwe katika hali nafuu ili watuwaweze kufaidika. Ni hayo tu nasema asanteni.

Johnie Kazungu: Mimi kwa jina naitwa John Kazungu ni mwenyekiti wa shule ya kutoka Maweni.  Maoni yangu ni moja tu,  ni

kuhusu  elimu  hii  ya  msingi.  Katika  upande  wa  elimu  ya  msingi  kuna  pahali  tunaanzia  nursery,  na  nursery  sijasikia  ikitajwa.

Nursery hii ina gharamia kubwa  sasa  na  maanake  walimu  ni  wazazi  wanawalipa.  Kwa  hivyo  kuna  fees  za  juu  sana.  Wazazi

wanalalamika kulipa ndiyo mtoto aende nursery na watoto  wengi wa wazazi masikini hawaendi shule na hapo ndiyo  mwanzo.

Kwa hivyo tungeomba walimu wa nursery waingizwe kwa wizara ya elimu kama wale wenzao wapate  mshahara wa serikali ili

wazazi waondolewe huu mzigo wa kulipa gharama za nursery.  Watoto  na nursery wachukulie sawasawa na  wale  wa  primary

wenzao hao ndiyo maombi yangu. Asanteni (clapping).

Peter  V.  Mweresa:  Nashukuru  kwa  sababu  ya  katiba  hii  mumeleta  hapa  na  jina  langu  naitwa  Peter  Mweresa  na  pia

nashukuru kwa sababu ya hii katiba,  ambayo mumeleta hapa kwa wakati  wa sasa  nikiwa  na  maoni  ya  kuwa  kama  itatumika

kweli itakuwa ni mafaa kwa wakenya wote. 

Jambo ambalo ningetamani kugusia ni kuhusu kuoa bibi wengi kulingana na vile watu wanavyotoa maoni. Hilo ni jambo ambalo

ni upande wa kidini na mumezungumzia mkasema ni kwamba ni mtu ana uhuru kwa upande wa kidini. Sasa  tuna  mama  wetu

ambao walikuwa wameolewa tayari wawili watatu sasa  jambo kama hilo je wale wangeliweza kuachwa kwa sababu mtu aoe

mke mmoja? Sasa hayo ni mambo ya mwenyezi Mungu na tusiweze kuyaingilia sasa. 

Halafu jambo lingine pia ni kuhusu miji yetu ya Kenya kuna town kama vile Nairobi,  Kisumu,  Eldoret.  Miji  kama  ile  ukisafiri

unakuta kuna watoto  kama chokora,  halafu wale watoto  ukienda ukishuka mjini kwa mfano  jiji  la  Nairobi  wanakutisha  sana.

Wanakushikia kinyesi wanakuambia angalia mzee toa kumi kama kama hautatoa then tunakupaka ama  utoe  shilingi  mia  moja

sasa ikiwa serikali inaweza kutoa jukumu na ikasimamisha jeshi. Je watoto kama wale wanaweza kushinda serikali? Ikiwa kuna

refugee wanaweza kuhifadhiliwa sehemu zao na hata watoto wengine wakajaliwa masilahi yao vipi kuhusu chokora  pia watiliwe

mkazo.

Japheth  Choga:  Asante  sana  mimi kwa  majina  Japheth  Choga  kutoka  Lunga  Lunga.  Langu  ni  pendekezo  kwa  serikali  za

majimbo. Ningependelea katika serikali ya majimbo ile, ile council ya provincial kuwe na kipengele au tume yao zile 75% katika

hasa kazi ya kuwa wenyeji hasa hiyo itiliwe mkazo sana 75% wawe ni wenyeji wa pale.  Qualifications zifanywe lakini ile 75%

iwe ndiyo lengo. 

Halafu pili ni katika pesa  mapato hapa sisi twategemea sana  utalii.  Lakini  sasa  utalii  huu  inaonekana  kuwa  hasa  haifanyi  kazi

kwa sababu imekuwa watalii wanakuja kwetu pwani ama kuangalia wanyama kule porini lakini mtalii yule yule pesa  zinalipwa

huko ng’ambo na sisi hapa tunatarajia tupate hizo pesa ambazo zitatusaidia sisi. Kwa hivyo kuwe katika ile tourism board  kuwe

na hakikisho kwamba mtalii aje hapa na malipo alipe hapa hapa ili ile pesa  iwe ina-circulate hapa ikatusaidia sisi. Kwa hivyo si
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mtali  anakuwa  huko  ng’ambo  anaambiwa  oh  inclusive  anambiwa  anakuja  Serena  hotel  kila  kitu  analipa  huko  ng’ambo  sisi

twasaidia nini hapa.  Kwa hivyo maneno yote ya-fanyiwa hapa hapa ni wanyama ni mambo ya tourism  kwa  mahotelini  walipe

hapa ile pesa twaitaka sisi. Asanteni.

Albert J.  Ruwa:  Kwa majina ni Albert  Ruwa kutoka kwa roga roga ni katibu wa Kenya  Herbalist  and  traditional  dancers.

Natumaini tulikuja tukapendekeza hapa kwamba katiba hii mpya itambue  uchawi.  Sijui  maanake  nimechelewa,  katika  kupitia

pitai  sijui  kama  pengine  kulitajwa  lakini  ikiwa  haikutajwa  wala  kutiliwa  maanani.  Lengo  ni  kwamba,  watu  wanaosomesha

watoto  wao  wengine  kuenda  mpaka  university  huwa  wanawapoteza  wasomi  wale  sababu  ya  uchawi,  leo  hii  katiba  yetu

haijatumbua kuwa mchani ni nani.

Tuna  chama  hiki  chetu,  kilikuwa  kikisaidia  sana  mambo  mengine  ambayo  inawezesha  kuwatambua  wachawai.  Lakini  sasa

serikali hiyo ama katiba hiyo ina kitengeli ambacho kwamba judge yule ambaye pengine hata mimi amenitunia  bibi  yake,  ama

mtoto wake nimuage hawezi kumhukumu mtu yule  kwamba  yeye  mchawi  maanake  haikuandikwa  humo  hivyo  basi  umuhimu

twataka utiliwe katika katiba hiyo mpya mambo haya tuepukane nayo. Asante.

Daniel Mwandongahayo: Mimi kwa jina naitwa David Mwandongahayo.  Mimi ni mkaaji wa hapa Kilifi tu ‘site.’ Mimi swali

langu nauliza kwamba ukinunua kwa mwenye shamba ambaye mtu ana shamba yake na amenunua mahali kama ploti mahali pa

kujenga. Lakini mimi nimenunua tena kama laki moja ama nusu lake na tumesikizana nikanunua na kila mwisho wa mwezi yeye

anataka nimpatie mia mbili, mia tatu. 

Sijui kama mmechunguza jambo hilo katika mfumo wa sasa ambao tuko nao msururu wa katiba mpya. Nataka  watu kama hao

serikali iwachunguze. Sina mengi ni hayo machache tu. Asanteni.

Anthony Tangai:  Kwa jina naitwa Anthony Tangai, mkaaji wa Marani.  Nataka  kuuliza kuhusu hali  ya  tatizo  la  kazi  kidogo.

Kufikia wakati huu nafikiri Kenya kuna matatizo mengi kuhusu hali ya kazi.  Na  mara nyingi utakuwa kuna watoto  wetu ambao

amesomea  kazi  fulani  na  amehitimu,  na  kuna  mwingine  ambaye  amesomea  tayari  ameifanya  na  mtu  yule  mwingine  ambaye

amesomea tayari ameifanya na mtu yule mwingine anapokea  mshahara kama  elfu  thelathini  wa  mtoto  wangu  mimi amesomea

kazi ile ile lakini hana kazi.  Je,  katika katiba mpya umechukua hatua gani ikiwa yule anapokea  elfu  thelathini  na  mtoto  wangu

naye ana ujuzi wa kazi ile ile, lakini anatamani hata angalau awe na elfu tano peka katika katiba mpya mmechukua hatua gani? 

Interjection: …(inaudible)…. Mbona nyinyi hamukuenda huko?

Cllr.  Amina  Kisasa:  Mimi  katika  hiyo  katiba  numeenda  through.  Majina  yangu  ni  Councillor  Amina  Kisasa  wa  Njunjo

location. Katika yale mapendekezo ambayo tulitoa mwanzo kuna hilo Kadhi’s Court  nafikiri mimi mwenyewe binafsi  nilikuwa

nimeongea kuhusu kina mama ambao huwa wanakaa eda ikikiwa ni wafanyaji kazi.  Nikawa nimesema kina mama wakiwa eda
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wale watapewa ruhusa ya kukaa eda  mpaka kumaliza eda  ndiyo  wawe  watarudi  makazini.  Nilivyoenda  through  nikaona  kile

kipengele kimeachwa sasa sijui kama mtakitilia mkazo kivipi lakini ikiwa kitaingia kiwe kitasaidia kina mama. Ni kitu ambacho

tulikuwa  tumezungumzia  na  tumekizungumzia  na  akina  mama  ambao  ni  Waislamu  ningeomba  kipengele  hicho  tafadhali  pia

kitaonenekana mahali ikiwa kitawezekana ama sijui vile mumeandika ndiyo ameshapita ndiyo hiyo katiba haitarekebishwa ama

ni vipi  kwa  vile  tulikuwa  hapa  tangu  mwanzo.  Sasa  kipengele  kama  hicho  nimeenda  through  hapo  ndani  kiko  upande  gani

nimeenda hicho cha eda hakikutajwa. Inavyomtaka lakini kwenye kazi kweli wewe utajengwa vile unavyotaka na kulingana na

kuandikwa. Ana-practise dini yake.

Com. Swazuri: …(inaudible)….

Cllr. Kisasa:  Basi mngeliandika ndiyo mngekuwa mmeridhisha mimi na yule mwingine aliye chini (laughing). Mngeandika  vile

mngekuwa mmerudisha. Halafu nikaa katika hizo rape  cases  tulikuwa tumesizitiza yule ambaye  asikize  mambo  ya  rape  asiwe

polisi  mwanaume  peke  yake.  polisi  mwanamke  ambaye  atamzungumzisha  yule  mama  kwa  sababu  mara  nyingine  unaenda

kukuta mwanaume ambapo mwanamke anashindwa kujieleza zile details za ile case  yake,  tungeomba polisi mwanamke ndiyo

awe atashughulika na zile rape cases za akina mama.

Halafu wazee wa mtaa, katika maelezo yetu siku zile tulikuwa tumetajia ama kweli wamesema inaweza kuwa vijana, watu gani

lakini iwe nusu na baba  na nusu kina mama ili kusaidia wale wamama pia huwa  hawana  freedom  of  speech  wakiwa  ni  akina

baba peke yao. Halafu kulingana na serikali za mitaa, kuna cess  collection. Labda utapata  mwananchi sana huwa anaumia  zile

sheria  huwa  zimeshawekwa  aina  mara  ingine  wanakuja  wanalaumika  madiwani  lakini  wamesha  semekana  pengine  kama  ni

serekali mama anayeuza samaki anakatiwa pesa ngapi, lakini mara ingine itakuta mama yule anauza samaki si sawa na yule wa

samaki kwenye fridge wengi.  Mama labda ana samaki wake kumi tu lakini ni yeye alipe kodi  sawa na yule  mtu  ambaye  ana

samaki wengi. Labda katika hiyo sales selection ije iangaliwe mare nyingine yule mwananchi amefanya biashara ndogo  kabisa

awe atalipa kiwango. 

Okay ….(inaudible)… halafu elimu labda ya ngumbaru imezungumwa lakini mkazo kule tunapata elimu ya gumbaru  kina mama

hawaendi hata waalimu wakiwako kwa vile huwa wanachanganywa kina mama na akina baba  na ni  watu wazima.  Wamama

mara  nyingine  tulichunguziwa  badala  ya  kuwa  baba  aende  kule  akisoma  anza  kufanya  mambo  ya  kutongoza  kule  kweli

magumbaro iwe kando kina mama na baba iwe ni kando kando (laughing). Nafikiri yangu ya kuongezea ilikuwa ni hayo asante.

Samuel K Charo: Nimeshukuru sana kwa furusa  hii  ambayo  Bwana  mwenyekiti  amenipa.  Jina  langu  naitwa  Samuel  Charo

mimi ni  mkaaji  wa  Ganze.  Kwanza  kuna  hii  sehemu  ya  ubaguaji  wa  wanawake  ningetaka  katika  hii  katiba  mpya  kuwekwe

kipengele  ambacho  kitawalinda  ana  kitawazuia  wakina  mama  kuvaa  zile  nguo  za  nusu  uchi  kwa  sababu  mare  nyingi  ndizo

zinachangia kubakwa (clapping). 
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Kuna sehemu moja hii katika sheria ya kwamba  mwizi  wa  mabavu  anaweza  kuhukumiwa  kifungo  cha  kunyongwa  ilihali  mtu

ambaye ameua anaweza kufungwa tu miaka miwili, mitatu na atolewe na bond hii kitu imenitatiza kwa muda mrefu sana.  Hapo

katiba hii ikaweza kuangalia, kwa sababu mtu ambaye ameua ni tofauti sana na  yule  mtu  ambaye  adhulumu  mtu  ama  ameiba

kwa mabavu nafikiri kuna tofauti ya mtu ameuwa pale na mtu amefanya kuiba tu kwa mabavu na yule mtu akaachwa salama tu

pale. 

Halafu  kuna  hii  sehemu  ya  village  level  nataka  kuwekwe  qualifications  angalau  yule  mzee  wa  kijiji  atakayechanguliwa  awe

anaweza kuandika na kusoma. Hii sehemu ya wachawi tafadhalini mtanisameheni nataka kuongea kidogo.  Kuna hawa wachawi

lakini kuna wachawi wale wa kuroga na kuna wale wachawi ambao ni waganga. Sasa  kuna yule mchawi mwenye kuroga watu

na  kuwaua.  Saa  zingine  inaonekana  kwamba  ni  kuchukua  sheria  mkononi  kuchoma  mchawi  ama  kukatakata  mchawi  kwa

mapanga. Nataka  katiba hii iangalie vizuri mchawi yule atalindwa vipi na katiba hii asiweze kudhuru maisha ya watu  wengi  na

yeye aendelee kuishi. Halafu kuna sehemu nyingine ya wale wanaokaa sehemu za hardship zones tuseme Goshi,  Ndigiria huko

mbali  Jila  wakaaji  wengi  wa  huko  wanahamia  sehemu  za  Kilifi.  Kwa  sababu  hakuna  security.  Katika  katiba  hii  nataka

kuchungia kidogo kwamba ikaweze kuatambua vizuri watu wale kwa sababu ya ukosefu wa usalama na ningetaka kusema hivi

ya kwamba, kama serekali itakubali kuwapa kama hawataweza ku-deploy watu wa kualinda huko wapewe silaha za kualinda

wenyewe. Kwa sababu huwa maisha yao yako katika hatari.  Ningesema hivi ni kwamba,  sehemu za  bara  kule  kuna  wakaaji

wengi wamepewa silaha na wanajilinda na utakuta silaha hizo pengine wanakosa kuzitumia hata ingawaje waki-raid mifugo ya

wenyewe na hali kadhalika.  Lakini wananchi coast  vile nimewaona ni watu ambao wako very humble na  wanajali  masilahi  ya

watu wakipewa hizi silaha kijilinda sehemu hizo si rahisi kuzitumia kuua watu wengine na kadhalika. Kuna sehemu hii ya mwisho

nilikuwa  nataka  kuiguisia,  hii  sector  ya  elimu.  Kuna  hawa  walimu  ambao  wanalipwa  hardship  allowances.  Pole  ninagusia  hii

sehemu kwa sababu kuna walimu wengine wanakaaa town kama hapa Kilifi lakini anafundisha shule ya mbali sana na apengine

katika ile shule ambaye anafundisha hawezi kulala huko lazima alale town na akienda kule kila  siku  na  mwalimu  huyu  hakuna

hardship allowance.  Pamoja na mwalimu yule ambaye anakaa pale  pale  akienda  masaa  manne  ya  kutembea  ama  ku-ride  na

baiskeli nataka hapo tume hii ikaweze kuangalia katika sector ya elimu.

Kuna ule muda wa kuondolewa,  ama kuhamishwa mwaalimu anatakikana  ahamishwe  mahali  fulani.  Nasema  kuhusu  waalimu

baada ya miaka mitano mwaalimu ahamishwe apelekwe shule ingine.  Utakuta hawa ambao wanapelekwa shule za ndani ndani

ama  zile  sehemu  ngumu  kukaa  kule  miaka  mitano  ni  vigumu  sana  kutoka  kule  baada  ya  miaka  kumi  na  tano  atakuwa

amepunguza nguvu za uzazi jambo la kwanza atakuwa amekuwa mgonjwa mumeelea hasa kiakili, viungo atakuwa ni mgonjwa

kabisa.  Kwa hivyo, nataka katiba hii ikaangalie masilahi  ya  mwalimu  kama  kutakuwa  na  muda  mrefu  wa  kumueka  mwalimu

sehemu  zile  na  awe  ana-ride  kila  siku  tafadhali  muda  ule  uweze  kupunguzwa  sana.  Ikiwezekana  muda  mmoja  hi  hayo

machache.  (clapping)

Com Swazuri: Naona sasa twaanza kusikiza vituko sasa. Kwamba wale walimu wanaofundisha zile sehemu kama halafu huwa

hawana nguvu za  uzazi sijaisikia hiyo naisikia leo. Haya viwanda vya pwani vimekufa kulingana na katiba hii itabidi vifufuliwe na
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serekali ya jimbo, wilaya sasa ndiyo majukumu yao kwa hivyo ikipitishwa katiba hii kama mtambo wa sukari  haujaanza sasa  si

problem ya kule juu tena,  katika kazi ambazo tumewapa serikali hizi, hiyo ni sehemu yao kabisa.   Habari  ya kutafuta research

ya mnazi mpaka uwe mnazi uwe na  authority yake ni kazi ya jimbo la pwani lenyewe na korosho.  Sasa  hiyo ni kazi yetu sasa

ule uwezo mlikuwa mnautafuta sasa  ndiyo  huo  maanake  kwa  katiba  ya  sasa  huwezi  kuunda  coconut  development  authority.

Wewe mwenyewe utauliza imetoka wapi bunge haijapitisha lakini kulingana na hii check tuliyopewa blanket  cheque hii sasa  ni

ya  wale wenyewe  wa pwani wakae waseme sisi tunaangalia mambo ya korosho itakuwa namna hii si hatia kuanzisha viwanda

katika kazi ambayo tumewapatia wenyewe majimbo na wilaya. 

Na  kweli  tunakubali  ni  lazima  wafanyikazi  wawe  sehemu  ile  wenyewe  ndiyo  watatia  mkazo.  Revenue  collected  iwe  inabaki

pale,  tumetoa percentage  zake  wenyewe  ndiyo  watoe  mkazo.  Chuo  kikuu  tunataka  cha  waisilamu.  Hapa  pwani  tunapigania

vyuo  karibu  vitatu  sasa  kimoja  ni  cha  waisilamu,  vile  vingine  ni  vya  watu  wote  tunapigania  lakini  mpaka  sasa  bado

natujafanikiwa. Mimi mwenyewe niko katika kamati ya hivyo vyuo vyote vitabu niko lakini mambo bado ni magumu sasa  naona

yatarahihishwa  na  hii  uwezo  ambao  watu  wamepewa.  Sasa  halafu  squatter  problem  kagaa  kote  tumesema  kwamba  hiyo

tumeshaandika mambo ya masquatter hapa. 

Halafu, tukaenda upande wa jamii bora  mke  mmoja  mume  mmoja  hiyo  wazee  wengi  nimesikia  kunung’unika  ingawaje  kuna

mama  moja  alikuwa  anajaribu  kusema  pale  sijui  nani,  nafikiri  hilo  ni  kama  kijana  wetu  amejaribu  vizuri  itategemea  dini  na

desturi. Kwa sababu kama dini ya islamu imesema kwamba waanaweza ikiwa watatimiza ile masharti wanaweza kuoa mpaka

wanne.  Wengi  huwa  hawatimizi  yale  masharti  wanachukua  ile  namba  tu  kwamba  ni  wanne  basi  wanachukua  wanachukua

waqnasema basi mwisilamu mimi nimeruhusiwa kuoa wanne. Lakini wale wanawake wanne kweli wana shida maanake huwezi

kutekeleza hata moja.  Hata dini yenyewe ya kiisilamu imekataa lakini  hasa  atasema  mimi ni  mwisilamu  bwana  nimerushusiwa

wanne huwezi kunifanya lolote.  Kwa hivyo  hiyo  haukufuata  dini  ya  kiisilamu  kuoa  mwanamke  mmoja  mpaka  ukanitekelezea

kwanza ni ngumu sana.  Halafu  tena  ugawanye  useme  wote  wawili  uatekelezee  haiwezekani  lakini  sasa  wewe  umewarundika

wengine  hufanya  hata  sita.  Pia  sasa  hiyo  inategemea  yule  mtu  anafuata  dini  na  madala  hatuwezi  kuweka  sheria  ya  kusema

kwamba Kenya hii mke ni mmoja mume ni mmoja itakuwa dini ingine imekiuka.

Halafu  sasa  kuna  nyinyi  wenyewe  mfanyiane  ile  kama  vile  pastor  mlivyosema,  kunatakikana  civic  education,  kubwa  sana

hatamu za kuoa bibi wengi na kuzaa watoto ambao bibi wengi na kuzaa watoto ambao hauwezi kuwalea ni ipi na faida. 

Kipengele  lakiini  kuna  sehemu  ambayo  inasema  uongozi  kwanzia  permanent  secretary  mpaka  juu  hawaruhusiwi  kuwa  na

account  nje  nilikuwa  nasitafute  lakini  sijakiona  tumesema  hivyo  kwanzia  permanent  secretary  mpaka  juu  president,  sasa

watakuwa hairuhusiwi uweke account yako nje pesa zako ni lazima zitakuwa hapa.

Nursery fees, ziko juu tumesema elimu ni ya bure ya watoto kwa hivyo tukisema elimu ni bure ya watoto  tunajua elimu inaanzia

wapi.  Nursery mpaka huku juu ni bure mpaka primary school standard eight yote ni bure.  Mambo ya swala ya watoto  street
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children nafikiri nimetaja pale kwamba watoto hawa wote sisi itabidi ni jukumu letu la kualea.

Uandikishaji wa kazi,  toursim board  lazima tu-apply  wananchi  wote  wawe  wako  hapa  75%  hiyo  ni  sawa  ni  jambo  lenyewe

litaamua na ile habari  ya kwamba wanalipa huko ng’ambo hii ni mipango tu  ya  kulipa  lakini  kwa  kweli  wanatumia  hapa  kwa

sababu wakilipa shilingi elfu kumi anakuja Kenya ili hoteli lazima itanunua chakula zile pesa  zitafika mwisho lakini watatumia ile

hotel.  Sasa  ile  hoteli  lazima  itachukua  ile  pesa  tasilimu  ikanunue  nyama  pale  sokoni.  Kwa  hivyo  hiyo  ni  mbinu  tu  ya

kuarahishishwa wasiwe wanachukua pesa mkononi kwa sababu ya wizi lakini pesa huwa zinatumika hapa hapa.

Halafu wachawi, kwa kweli hatukutaja neno lolote hapa kuhusu uchawi directly. Lakini tumesema kwamba sera  zozote ambazo

zinadhuru wananchi hazitakikani. Sasa sera hizo moja wapo ni uchawi, ikiwa nimedhirika mimi halafu unifanye ramuli zangu nijue

kwamba mchawi ni wewe imeingia kwenye katiba hiyo. Na  mchawi anaadhibiwa kutokana na witchcraft act.  Kuna  sheria  ya

Kenya chapter 11 inaitwa witchcraft act ya uchawi tu.  Hapo imeeleza mchawi ni nani anayefanya vitendo kuhusiana na uchawi

ni nani  ataadhibiwa  namna  gani  sasa  nafikiri  ile  kwamba  sheria  zinaonekana  hazina  nguvu  ndiyo  wakiona  huyo  ni  mchawi

wanamkatakata mapanga wenyewe. 

Pia wale wanaotoza kodi ya mashamba hayo ni maelewano. Hili ni neno ambalo bara  haliko hii ni maelewano ya sisi wenyewe

watu wa pwani tuna historia yetu kule ambayo  tulikuwa  nayo  maanake  sisi  tunaamini  kwamba  ardhi  ni  ya  mungu.  Wananchi

wanatumia ardhi kwa niaba ya mungu kwa hivyo mtu hana haki ya  kusema  hii  ardhi  ni  yake.  sasa  ile  imani  ile  ndiyo  nasema

kwamba  mtu  akija  akisema  bwana  nataka  mahali  nilimee  unasema  okaya  huna  lakini  usipande  mnazi  maanake  huyo  ni

permanent  usipende  niende.  Akija  mtu  anataka  kujenga  unamwambia  sikuuzii  maanake  mimi siuuzi  ardhi  ni  ya  mungu  lakini

jenga kila mwezi nipatie shilingi mia mbili. Hiyo ni arrangement yetu kwa sababu ya ile social cultural history yetu lakini kule kwa

wenzetu hakuna hilo neno. Kwa hivyo ni sisi sasa tumepewa uhuru kuamua. Utauza, utakodesha, utatoza vipi sasa  uamuzi ni wa

wananchi wenyewe. 

Mishahara,  mzee amesema watoto  moja anapata  elfu thelathini mwingine elfu kumi  na  tano  sasa  tumesema  tumeunda  salaries

board.  Hii ni ku-harmonise kuhakikisha kwamba mishahara ya wananchi wote wafanyikazi  wote  inawekwa  vizuri  kabisa.  Na

mama councillor Amina, nafikiri umekuja kuechlewa bahati  mbaya lakini maswala karibu yote uliuliza, tulikuwa tumeshayapata.

Upande  wa  eda  kama  nilivyokuambia  atukuiandika  hiyo  eda  hapa  maanake  tukisema  hivyo  hivyo  tutaandika  mambo  mengi

katiba yetu itakuwa ni kubwa sana.  Lakini tumesema uhuru na kufanya mambo ya kidini ni lazima yazingatiwe  na  hakuna  mtu

ataajibiwa kwa sababu amefuata sheria yake ya dini. 

Rape cases tulikuwa tumeshazijibu hapa. Na  Josephine ameuliza hiyo mambo ya collection ya sales tulikuwa tumeshataja hapa

labda swala ambalo umeuliza ni kwamba wale wanafunzi wa gumbaro waume na wanawake wasomeshwe mbali mbali ingawaje

huwe tunafikiria hatari labda ingekuwa kwa wale watoto lakini hawa ni watu na akili zao. Anyway, tutaliangalia swala hilo. 
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Kuna swala la wakina mama hawa wavae nguo vizuri. Bwana Samuel Charo ameeleza tulitaka kuliingiza hili lakini sasa  likawa

na ushindani mkali kwa hivyo ni swala ambalo tumeliweka pending kuhusu  mavazi  ya  akina  mama.  Ni  kweli  tumekubali  sote

kwamba  kuna  mavazi  mengine  ya  akina  mama  ambayo  yana  wame-encourage  wale  ambao  wana  akili  za  kufanya  maneno

maovu. Hilo ni swala la kwamba ni tubishane tena hilo linaeleweka  kwa  sababu  kama  msichana  amevaa  matiti  yake  wazi  au

kijitaru  hii  yote  inaonekana  au  mabaya  yote  yanaonekana  ingawaje  ana  uhuru  wa  kufanya  anayotaka  lakini  uhuru  huu

unamudhuru mwingine hiyo tumekulaliana sasa tufanye nini hapo ndiyo baada tunajadiliana.

Village  leaders,  lazima  wawe  qualified  ni  kweli  hatukuandika  hapa  qualifications  zao  na  tutaandika.  Na  halafu  akatilia  sana

muhimu  swala  la  walimu  ambao  wamekuwa  hardships  areas  na  pale  aliposema  kwamba  nguvu  zao  zinapunguaa.  Nafikiri

teachers  act  education  act  iko  na  teachers  service  commission  wanajua  vile  hizi  system  zao  wanafanya  hatuwezi  kuandika

kwenye  katiba  hapa  kwamba  waalimu  wawe-transfered  baada  ya  kila  miaka  miwili  tuseme  kwamba  sheria  zote  za  Kenya

ziambatane na katiba na kama katiba imesema mtu asidhurike sasa  ni wazi wale wafuate sheria hiyo kwamba mwalimu katika

hardship area ata-serve miaka miwili au mwaka moja halafu mwingine anakuja kuchukua. 

Haya nafikiri nitachukua maswala ya mwisho sasa round ya maswala matano tu ya mwisho tufunge maanake naona watu wengin

wanaandika ondoka haya namba 1,2,3,4,5, 

Interjection:  Naona mzee hata watoto  wadogo  wachague  kwanza  maana  pia  wako  na  maswala  sema  moja  na  pia  watoto

wana maswala wanataka kukuliza bwana.

Com. Swazuri: Kuna vijana hapa ambao sikuwachagua hapa. usitumie lugha hiyo, bwana ukasema ni wazee hiyo ni mzee ngoja

huyo ni mzee.

Interjection: Haya basi wapatie nafasi hao, …(inaudible)… abaki na wasiwasi.

Felix  Makasi:  Asante  sana  mimi kwa  jina  naitwa  Felix  Makasi  ni  mkaazi  wa  hapa.  Mimi  katiba  hii  tuliyonayo  sasa  hivi

unazungumzia kuhusiana na elimu ya bure kuanzia shule za mwezi hadi pengine shule ya msingi. Wasiwasi  wangu  ambao  kwa

sasa nikasema ninaomba ufafanuzi, japo wengine wanafahamu tayari jinsi elimu hii ya bure ilivyopangiliwa. Wasiwasi wangu ni

kwamba,  kwa  sasa  hivi  shule  haziko  katika  viwango  sawa.  Shule  nyingine  ziko  katika  hali  ya  shida,  madarasa  mpaka  sasa

hazijatosheka  nayo  nyingine  ziko  katika  viwango  vizuri.  Shule  zingine  kwa  sasa  hivi  zina  vifaa  mpaka  zimefika  viwango  vya

kuwa na maktaba. Shule nyingine hilo ni jambao ambalo ni la kuota halijafikiriwa kabisa kwa hali ya maktaba.  Sijui mpangilioo

uliyoko  mpaka  hali  hii  itakavyokuwa  iwe  sambamba  kwa  shule  zote  bila  kuwe  na  manung’uniko  pale  wala  pale.  Pengine

nigpeata ufafanuzi kutoka kwako jinsi swala hili la elimu ya bure lilivyopangilia na serikali yetu. Asante.

Com. Swazuri: …(inaudible)…
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Johana C. Kusa: Kwa jina mimi naitwa Johana Chibungu Kusa.  Langu ni moja tu vyuo vya uma viregeshwe kila town. Tena

wanfanyaji kazi walipwe mishahara yao vizuri ili waweze kulinda vile vyuo vizuri. Asanteni.

Abdul Ali: Mimi naitwa Abdul Ali. Swali langu ni moja tu.  Nimependelea orodha ya katiba ilivyopangwa lakini jambo moja ni

kwamba, hata katiba ile ambayo tulikuwa nayo ile ya kikoloni ilikuwako na watu wanaivunja. Je  hii itakuwa na uzito gani? Mtu

akifanya makosa na kuivunja katiba, hilo tu.

Ali  Tajiri:  Mimi naitwa  Ali  Tajiri  Mwakangaja.  Nauliza  kuhusu  kitabu,  kama  nitaondoka  kama  sikupata  kitabu  nitaendelea

namna gani kusubiri.

George Arunda: Mimi naitwa George Arunda, afisa wa usalama hapa Kilifi. Hasa mimi maoni yangu natoa hivi. Nasema hapa

nimekaa kwa muda mfupi, lakini naona hapa huu ugonjwa unaitwa ukimwi uko mwingi sana, na wale watoto  wamefiwa unakuta

wengine ni werevu sana.  Sasa  mimi nilikuwa natoa maoni hivi, tuseme mtoto mwerevu kama hawezi kupata  karo  na  anaweza

kufanya  mzuri  nilikuwa  naonelea  apewe  elimu  ya  bure  kuanzia  shule  msingi  hata  wakifika  secondary  watu  wa  nini.  Serikali

iangalie vile inaweza kusaidia.  Kwa nini unakuta mwingine  ni  mwerevu  mama  na  baba,  wamekufa  hakuna  mtu  wa  kunisaidia

hasa utakuta nyumae ndiyo atakuwa kijana mkora hiyo ndiyo maoni ya kwanza.

Halafu, ya pili nilikuwa naonelea hii maneno ya mashamba hii, wakianza kutengeneza wagawe kwa usawa.  Kwa kuwa unakuta

mahali pengine kama tuseme tunaweza kuongea tu story ya bara  unakuta  watu  wanatoka  family  moja  mwingine  ako  na  acre

tano mwingine acre moja kama wanagawa sample wagawe kwa usawa hata kama hata mtu akishashikilia hiyo yake unaangalia

ni acre ngapi inagwa hiyo hiyo kama ni mbili ni mbili. Asanteni.

Elias Kiti: Kwa majina ni Elias Kiti. Mimi ni mkaaji wa hapa Kilifi. Nitaongea juu ya magereza ya Kenya.  Unakuta magereza

ya Kenya unakuta yale magereza iko  yale  amaho  si  sawa  kabisa.  Maana  vile  mambo  tunajua  ni  kwamba  gerezani  ni  mahali

ambapo mtu anaenda kurekebishwa tabia, wala si mahali pa mtu kwenda kuadhibiwa. Maanake mtu anaweza kuwa hapa huku

nje ni mbaya lakini akiingia kwa gereza akitoka kule yule mtu unamuona anakuwa mtu mzuri kabisa. 

Kwa hivyo kusema hivyo ni kwamba gereza sio  mahali  pa  mtu  kuadhibiwa  bali  ni  mahali  ambapo  mtu  anaenda  kurekebisha

tabia ili akitoka kule awe anaweza kuishi maisha ya raia vizuri. Sasa unakuta kama ni mfungwa amepelekwa kule,  mfungwa hata

ukimwangalia  ni  kama  mtu  ambaye  hana  haki,  yale  mavazi  yake  yenyewe  ni  machafu,  amevaa  unamkuta  hata  ile  uniform

yenyewe imerarukararuka kabisa imekatika mpaka imeingia kwa miguu huku anatembea uchi kabisa  na yeye ni mfungwa. Kwa

hivyo, mimi ningependelea yale magereza yarekebishwe ili kusitokee mambo mabaya.

Amos W. Noah Malaba:  Mimi kwa  jina  naitwa  mzee  Amos  Wamukoya  Noah  Malala  kutoka  Kakamega  district  nimeishi

hapa Kilifi miaka kumi na tano na sio Mgiriama, sio Mijikenda lakini nashukuru ni m-coast. Na vile nitasema nakwambia ile kitu
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ambayo ni kweli.  Hapa bwana, tunataka hawa wenye katiba watupangie kitu cha maana kwa sababu jambo la kwanza siku ya

kuchagua hawa wabunge watu  kwanza  tuangalie  ana  ukimwi  ama  apimwe  kwanza  (clapping  and  laughing).  Kwa  sababu  na

maana ni kwamba unachagua mbunge kumbe yuko na Aids anaenda kulala hospitali ten  years  baada  ya  five  years  analala  tu

hospitali. Councillor vile vile sasa tunataka mutusaidie kwa roho safi. Asanteni sana. (clapping)

Interjection: Hapo ametoboa hapo ni sawa kabisa lalamika.

Nyale Kiti: Mimi kwa jina naitwa Nyale Kiti.  Nilikuwa nataka tu kuzungumza mamba kidogo.  Kwanza nitaanza na juu najua

kwamba katiba mpya ambayo ishaatungwa ishagusia sana uhuru wa raia  lakini  kuna  shida  moja  ambayo  huwa  inatokea  hata

baada ya katiba kama hizi kupitishwa inakuwa ni vigumu sana askari  kutambua kuwa raia wana haki zao.  Kwa mfano, utapata

kwamba  sheria  inasema  kwamba  kuna  uhuru  wa  mtu  kutembea,  kujieleza  au  kuji-express  au  pengine  hata  mtu  amefanya

makosa lakini wakati askari anakushika, hana haki yakuwa anapiga lakini unaona kwamba askari anapiga na hata mahakama au

korti  haijamua  kwamba  nina  hatia  sasa  inakuwa  ni  shida  raia  kutekeleza  kitu  kama  hiyo  kwa  hivyo  nafikiri  katiba  hii  mpya

ingesisitiza juu ya swala hilo. 

Kitu kingine muhimu ambayo nilikuwa nataka kuzungumza ni  kuhusu  health  au  afya  ya  raia.  Utapata  kwamba  sasa  hivi  kuna

magonjwa kama  vile  ukimwi  na  ugonjwa  mwingine  ambyo  hayana  tiba  lakini  imekuwa  ni  vigumu sana  mbinu  nyingi  ambazo

serekali inatumia kukomesha au kujaribu kufukuza magonjwa kama hii inakuwa ni vigumu kwa mfano unapata kwamba mbinu

nyingine zinatumika lakini unaona kama makahaba, malaya hawatiliwi maanani na ni watu ambao bado wanaendeleza ku-spread

hiyo  disease  ni  vigumu sasa  tunadai  ya  kwamba  eti  ukivuta  sigara  inadhjuru  afya  yako  mpaka  tumeandikiwa  lakini  we  are

allowed to smoke halafu government  inashindwa kutekeleza kututibu an malaya anarushiwa  kama vile  msusi mkavu they are

there na government inajua kwamba hawa watu wana-spread  the disease  halafu  then  tunakuja   tunasema  we  are  fighting  the

disease  we are  lying ni kama ambao hatukuelimika. Kwa hivyo nafikiri inakuwa vigumu serekali  ichunguze na watu kama hao

wakomeshwe. 

Kitu  cha  mwisho  kuhusu  katiba  ambayo  tunaitunga  unaona  kwamba  ile  katiba  ya  nyuma  haikutekeleza  kwa  sababu  maasi

ambayo yamefanyika sote  twajua.  Je,  katiba  hii  mpya  ambayo  sasa  tunaita  ndani,  kuna  uhakika  gani  kwamba  mambo  haya

yatatekelezwa? Ni jambo ambalo litiliwe maanani, because  tunaweza tukapitisha mambo mazuri lakini isitekelezwe tupigwa na

askari tufanyiwe maovu ambayo hayaeleweki. Asanteni (clapping).

Com. Swazuri: Acha huyo mzee halafu yule.

Said  Rasi:  Mimi kwa  jina  naitwa  Said  Rasi  kutoka  Kikambala  sub-location.  Ninatoa  pongezi  zangu  kwa  katiba  hii,  kwa

sababu nimeona katika ya kingereza na tumeona katiba ya ukoloni na pia tumeona katiba hii ambayo imetutawala kwa  miaka

arobaini sasa. Tofauti iliyoko ni kwamba, haikutia maanani mambo ya mwananchi. Lakini katiba hii ambayo sasa  tunaiendeleza
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ukweli kwa hakika itaweza kutusaidia. 

Ombi langu kubwa ni kwamba ikiwezekana uchaguzi tunasikia  hivi  sasa  iwe  chini  ya  katiba  iliyopo  (clapping).  Sina  mengi  ni

hayo tu.

Michael Ombati: Mimi naitwa Michael Ombati, mtu wa Kilifi hapa. Ingawa nimechelewa namba thelathini na saba, hapa akina

mama na akina watoto. Tuna watoto hapa wote mtu Nairobi unakuta mtu ame-rape mtoto wa miaka mitano na anafunga miaka

mitano  kwa  binadaumi  ni  fair.  Wewe  ni  mwalimu  unafundisha  mtoto  una-rape  mtoto  wa  miaka  mitano  ni  fair  korti  kule

Makadara  unafungwa  miaka  mitano  ni  kweli?  Kama  wewe  ni  binadamu  kwa  nini  huwezi  kunyongwwa  (laughing).  Ngoja

mwaka sitini na tatu huyu ni mwana America, mtu mweusi ali-rape mke wake yeye alinyongwa na machine. Yeye ali-rape mke

wake, kwa nini hapa Kenya mtu ana-rape mtoto wa miaka tano huwezi kunyongwa basi ni hayo tu?

Francis Kaka:  Jina langu naitwa Francis Kaka.  Mkaaji  wa hapa Kilifi, nasema  kuhusu  title  deed.  Katika  hapa  Coast,  kuna

shida sana na title deed tuna mashmba hatuna title deed  na huko hakujaendelea sana kimaendeleo.  Watu wa nje wajua wakija

huku wanasema watu wa pwani ni wavivu na title deed  hakuna tunaletewa mapesa ikiwa ni bank hatuwezi  kukopa  ikiwa  title

deed huna utapataje  pesa  na hata title deed  huna? Sasa  ile njia ya kupata  ile title deed  mpaka uende Nairobi  tena ujaribu njia

nyingi sana, lakini mchezo unaweza kukosa  hiyo title deed  sasa  tunataka ile shida ambayo tunapata kule iletwe hapa ili tuweze

kupata title deed kwa njia rahisi ikiwa ni kwenda angalia mwenyewe unakwenda ofisi ya hapo lands kwenda Nairobi  huko tikiti

huna mwenye pesa ndiye ambaye anakwenda Nairobi kupata title deed lakini ambaye hana kitu hapati.  Kwa hivyo hata dakika

hii wengi sana hawana ma-title deed hapa ndipo ufara unajaa kabisa hapa wilaya ya Kilifi. Kusema hiyo ukweli.

La pili  ni  NSSF,  hapa  shida  ni  NSSF  ukiwa  unadai  NSSF  ni  shida  kubwa  sana  huna  pesa  ya  kwenda  Nairobi  kudai  kwa

NSSF wewe utakaa mpaka ufe. Na yule mtoto wako ataogopa atasema ikiwa baba  mwenyewe ameshindwa kupata  zile pesa

mimi nitazipata kweli? Zinapotea na kama umefanyia kazi kama ni shirika, serikali kama umefanya bure kwa hivyo nataka shida

hiyo iwe unawezeka kurekebisha hapa. 

Tatu ni kuhusu tumesema tunaunda katiba mpya na itakuwa nzuri kabisa tunataka tuunde hii katiba iwe kama watu wa nje watu

wale ambao hawana kazi kuna hazina fulani ambao watu wa nje utaenda kuta mzungu anababaika hapa vichorochoro kuomba.

Kuna pesa na hazina fulani wanapatiwa kiwango fulani cha kumwelemisha mtoto wake na hivyo mwenyewe kumaanisha lakini

utakwenda shika wacha mzungu anashika tama hana la kufanya. Kwa hivyo tunataka hii katiba ikikuwa itakuwa hii ni muweke

hiyo kitu ambacho wananchi wanaweza kusema wanakula matunda ya uhuru. Hakuna saa  tumepata uhuru sasa  umepata uhuru

hata  ukaenda  kuulizwa  shilingi  mia  tano  yenyewe  huna.  Huo  uhuru  wako  ni  sasa  unaulizwa  umepata  uhuru  sasa  unaweza

kutekeleza vipi uhuru umeupata vipi. Ni hayo ningelikuwa nayo nimeandika hapa. 

Mwisho  ni  interview  ya  walemavu.  Utakuta  mlemavu  ana  qualifications  za  kutosha  lakini  hapo  wakati  wa  kusimamia  kwa
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interview anaambiwa wewe usiweze weze hufai maanake mwendo wako si haraka haraka. Huyo ana grade (B) mimi nina grade

(A)  naambiwa  weewe  tulia  kidogo  maanake  wewe  huwezi  kukaa  na  akili  unafanya  mikono  inafanya  kwa  hivyo  jambo  hilo

linatatiza sana. Asanteni sana.

Said Akida: Mimi kwa majina naitwa Said Akida. Ningependa kuchangia mambo mawili. Kwanza, ni kuhusu uraia ambao bila

shaka ulikuwa unatutatiza sehemu za nyuma. Katika mataifa mengine ni kwamba  mtu  akifika  miaka  kumi  na  minane,  anapata

kitambulisho na pia anapata passport na ilikuwa hapa kwetu ni shida sana mtu hata akipata akitaka passport  kuipata inakuwa ni

kazi  kubwa.  Ikiwezekana  katika  katiba  ya  sasa,  jambo  hilo  lirekebishwe,  iwe  mtu  anapopata  kitambulisho  moja  kwa  moja

anafuatilizia passport yake.

Jambo la pili, ni kuhusu hali ambayo hutokea sana katika mambo ya siasa.  Kuna mengine huchaguliwa na baada  ya siku fulani

mtu mwenyewe amefariki kunatokea by-elections.  Mimi ningependelea kwenye katiba mpya chama kitakacho kuwa kimepata

ushindi  wapatiwe  nafasi  ya  kuchagua  mtu  wao,  nominated  members  kumaliza  kipindi  kilichosalia  badala  ya  kwenda

by-elections.  Elections zinginne zinapoteza ma-billion ya pesa  na hali bado  ni ile ile. Asanteni.  Nomination kutoka kwa  chama

ambacho kilikuwa kimeshikilia kiti hicho. Asanteni.

Mohammed Hambal: Kwa jina langu naitwa Mohammed Hambal moja tu ya kusema. Kwa upande wa wafanyikazi wapate

wa chini. Serikali ile katiba yetu ya zamani. Nazungumzia juu ya  wafanyikazi  wa  mapato  ya  chini  kama  wengine  wanaofanya

vibarua sehemu za Bofa kama Kilifini. Mfano nachukua ya kwamba huwa wanalipwa mapato ya chini na kazi wanafutwa wakati

wowote kama ni mzungu hata ukienda kulalamika wale wa wizara ya leo hawatambi wanatambua tu wale wakubwa wakubwa

ambao tumbo gunia ile. Lakini sisi wafanyikazi wadogo wadogo tunasahauliwa. Yule mzungu yuko tayari alipe ile pesa  ambayo

wangekulipa wewe awachage wale wewe ukose hautambuliwi wewe mzalendo hautambuliwi, wanatambua wale wazungu. Hata

yule  mkubwa  akifika  pale  yule  mzungu  anamsikilia  tumbo  namna  hii.  Kwa  hivyo  tunaadhirika  katiba  mpya  ya  sasa  iangalie

wafanyikazi wa chini wamesahauliwa. Asanteni.

Com. Swazuri: Mwingine huyu hapa na mwisho kabisa hiyo.

Jones Mwakai: Asante mimi kwa jina naitwa Jones Mwakai. Ningependa kuzungumza habari ya lands board.  Chairman hapa

katika district  awe akichaguliwa. Halafu na kitu  kingine  ningeomba  pia  cost-sharing  katika  hospitali  iwe  abolished.  Na  kama

haitakuwa abolished chairman, members wake wawe ni wananchi ambao watakuwa wanachaguliwa maanake kama sasa  huwa

hatujui ni wakina nani huwa wanakaeti katika hizo members ama hatujui ni qualifications gani ambazo wanatafuta wakitaka mtu

awe member katika board. Asanteni.

Com. Swazuri: Kwanza tutaanza na elimu ya bure. Tumesema kwamba elimu ya bure ni ya watoto  wtoe na sheria tumezweka

hapa ambazo zinaenda round kuhakikisha kwamba elimu itakuwa ni ya bure. Tumeandika wazi wazi kabisa  kwamba ni jukumu
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tumeandika  katika  children’s  rights  katika  education  kwamba  elimu  ni  lazima  iwe  ni  ya  bure.  Na  sheria  zake  tumeziweka

kuhakikisha kwamba itakuwa ya bure namna gani. Ile ya  secondary,  secondary  tumesema  iwahusishe  na  tukasema  bursaries

ndiyo ziwe nyingi pale kwa hivyo elimu itakuwa bure.  Na  district  council,  locational council ndiyo itakuwa na  jukumu  sasa  ya

kutekeleza vile ulikuwa unasema vifaa, madarasa kila kitu kama ambavyo zamani ulikuwa ukiona. 

Zamani ulikuwa ukiona elimu ilikuwa ni Kilifi county council ndiyo, EWD wanashikana nao vitabu vyote, barabara zote,  kalamu,

chaki ilikuwa mwanafunzi yuwaenda darasani tu ndiyo imerudi hiyo sasa. Halafu vyuo vya uma kila town hii ni kwa sababu ya ile

problem ya land grabbing na tumeshaeleza kwamba ardhi zote zitaangaliwa. Zile ambazo zimechukuliwa halafu tena katika land

planning tumesema kwamba ni kama hivi town planning ni lazima kana hivyo vyuo  vya  wananchi  vya  uma  vitakuwa  ni  lazima

kwa district council kutengeneza. 

Halafu kuvunja katiba tumeweka sheria hapa inayosema kwamba ikiwa mwananchi yeyote ataona kwamba katiba imevunjwa

directly anaenda kortini kushitaki. Hiyo iko katika section three directly kabisa unaenda kushitaki kwamba mimi haki yangu ya

kikatiba imevunjwa na fulani na sheria inasema hatua lazima ichukuliwe kaa hiyo sasa si jambo la mzaha sasa  kuvunja katiba,  na

vile ambavyo wananchi wenyewe mara ya kwanza wamehusuka. Sasa ile sote tutakuwa macho na ukiona kwamba umevunjiwa

katiba imekuruhusu either uwende kwa public defendor au uka-file case  kortini  kwenyewe  mimi fulani  bin  fulani  nimevunjiwa

haki yangu kikatiba ni fulani ni fulani. 

Watoto  wale  ambao  ni  maskini  ambao  wamewachwa  na  wazazi  ambao  wamekufa  na  ukimwi  nafikiri  iko  policy  ambayo

tunatengeneza kuhusu hao watoto wale wanafaa kusaidia hiyo ni kundi kabisa. Elias Kiti ameeleza kuhusu mahakama tumeeleza

katika  haki  za  kimsingi  hapa,  tumesema  mahakama  zote  ni  lazima  ziwe  ni  mahakama  ambazo  makazi  yake  pale  ni  makazi

ambayo ni ya kibinadamu. Nafikiri hiyo nilikuwa nimeweka mahali maalum huoni vile ambavyo tumetilia mkazo. 

Habari ya watu ambao watakuwa wameshikiwa section 70.  Mtu yeyote ambaye atakuwa ameshikiwa au amefungwa gerezani

either yuko rumande au amefungwa gerezani haki zake tumezinukuu pale ni lazima kwanza awe-treated  achukuliwe kwenye njia

ya  kibinadamu,  asibaguliwe,  mtu  yule  asitukanwe.  Na  wale  officers  tumeandika  hapo  na  sheria  tumesema  serikali  lazima

ihakikishe  hiyo  inafuatwa  apatiwe  accommodation  facilities,  malazi  yawe  yana-satisfy  standards  za  mwananchi  wa  kawaida

ambatiwe  decent  clothing,  nguo  za  kisawa  sawa  sio  zile  zakupasukwa  unasema  apalewe  malazi  mazuri  nyumba  nzuri  sio

kwamba  awekwe  pale  ambao  pavuja  chakula  kizuri  tumeandika  pale  afya  nzuri  na  choo  kizuri  guarantee.  Kwa  hivyo

mahakama lazima zijengwe kivingine sasa I mean hizo prisons zijengwe kwingine. 

Pia,  anatakikana  apewe  reasonable  health  care  at  public  expense  ni  atibiwe  si  hiari  hiyo  ni  lazima  atibiwe  na  ikiwa  hawana

matibabu pale lazima ana haki ya kuita daktari  wake  ambaye  mwenyewe  atamulipia,  wengine  wana  madaktari  wao  persons.

Kwa  hivyo  hawezi  ku-treatiwe  na  mtu  mwingine  ataruhisiwe  daktari  aende  akamtibu  pale.  Haya  kama  ni  mtu  wa  kwenda

jogging,  exercise  atarahusiwa  kinafanya  exercise,  yake  kama  ni  mtu  ambaye  alikuwa  mwenyewe  afanye  degree  yake,  au
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yuwasoma masomo yake lazima education yake iendelee.  Sio kwamba  nimefunga  mambo  yake  yote  umeyafunga  tukaandika

pia kwamba tu-observe  their religion kama ni mwislamu swala tano asikose na ni mfungwa hizo zote tumeziandika  kwa  hivyo

swala la haki za wafungwa sasa limetiliwa mkazo sana. 

Na,  Amos  ukasema  kuhusu  wale  wabunge  wanaotaka  kugombea  kiti  lazima  wapimwe  kwanza  hao  hiyo  hatujiandika  lakini

tutakwenda  kuijadili  wapimwe  wakionekana  wana  ukimwi  wawe  disqualified  haya.  Askari  polisi  tumeambiwa  kwamba

tutahakikisha aje  kwamba wanafuata sheria ni kama ndivyo sana polisi  kwanza  tumewapatia  ethics  code  ile  ya  kufanya  kazi.

Halafu  pili  tumesema  tutawa-train  sasa  professionally  tatu  tumesema  kama  hawafanyi  kazi  yao  wananchi  wanaushusha

kuwashitaki public defender polisi nitawashitaki vile mnataka na ikiwa hawafanyi kazi ile mnataka tumeandika hapa.

Halafu  mambo  ya  ku-spread  HIV,  huku  tunawaruhusu  malaya  nafikiri  tumesema  kwamba  ingawaje  kila  mtu  ana  uhuru  wa

kufanya anavyotaka lakini isiwe unadhuru wananchi. Uliza basi.

Interjection: Je …(inaudible)… uwezo wa …(inaudible)… wajue mfanyakazi wa serikali yeye …(inaudible)…

Com.  Swazuri:  Tumesema  hiyo  tumesema  legal  aid  ni  lazima.  Kwa  hivyo  wewe  ukishitaki  polisi  kwanza  hutamshitaki  kwa

polisi mwenzake, tunaondoa hiyo. Kwa sababu ukimshitaki kwa polisi mwenzake tunaondoa hiyo kwa sababu ukimshitaki kwa

polisi mwenzake case itaenda hivyo hivyo unavyosema halafu hakuna kitu tumepokea kwa ofisi nyingine. 

Section three,  inasema  kwamba  ulikuwa  umeuliza  habari  ya  nani  atatekeleza  tumeshaitaja  hiyo.  Rapists  wauliwe  tutakwenda

kulijadili  hilo  title  deeds  bwana  kaka  ameuliza  title  deeds  tumesema  kwamba  katika  hii  sheria  ya  lands  upatikanaji  wa  zile

documents ziwe rahisi na ndiyo naona tumesema hiyo land commission itakuwa mpaka kule chini kwenye location natumesema

kwamba  tutapitisha  sheria  ambayo  itahakikisha  kwamba  mambo  ya  mashamba  inaenda  haraka  iwezekanavyo  na  wenyewe

wananchi  ndiyo  wataamua.  Mambo  ya  NSSF  tulikuwa  tumeshajibu  kwamba  mipango  imefanywa  sasa  itakuwa  rahisi  na

tutapeleka mashinani. 

Social welfare,  wale ambao hawana kazi na hawajiwezi kuna section hapa ya social security ukiangalia namba hamsini na  sita

kila mtu ana haki ya social security.  Social  security ni kama huko kulishwa na kadhalika including if they are  unable to support

themselves kama hawawezi kujisaidia wao wenyewe na watu wao,  vizazi vyao wapatiwe social security ya kutosha na serikali

hiyo tumeshaweka ndani hapa kwa hivyo nikutekeleza tu ndiyo tunangojea. 

Na walemavu tushasema kwamba hawatakuwa discriminated kuna section nyingi hapa kuhusu walemavu hakuna kuwapunguwa

kuna hivyo kama ana akili zaidi kuliko mtu wa kawaida huyo ataandikwa kazi.  Citizenship Said amesema kwamba passport  ni

shida kupatikana katika kitengo namba kumi na sita tumeandika tukasema kwamba section kumi na sita (a)  kila mwananchi wa

Kenya raia wa Kenya ana haki ya kupata  passport  hii tumeandika hapa si  fedha  tena  wala  si  ihiara  ni  lazima  mwananchi  wa
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Kenya ana haki ya kupata passport na document nyingine yeyote ambayo yaonyesha kwamba ni mwananchi wa Kenya section

16  soma  hapo  utaona  kwamba  mbunge  akifariki  tutafanya  nomination  bado  tumesema  kwamba  mbunge  akifariki  tutafanya

by-election wananchi  wachague  tena.  Wengine  walikuwa  wanasema  kwamba  tuwaweke  namba  1,2,3  akifa  yule  aliyeshinda

automatically yule wa pili achukuliwe akifa naye yule wa tatu hasa watauwana hasa tulifikira kwamba hii ni njia rahisi sana.

Ukiona mmeshindwa wamungojea  akimaliza  mwaka  wampiga  risasi  wajuwa  wewe  nidyo  utakuwako.  Kwa  hivyo  tumesema

wakifariki  yule  bwana  tunafuta  draft  kabisa  tunaanza  upya  wanadhulumiwa  tumeaangalia  wale  wa  tumbo  gunia  tumesema

section 53. Huyu wa juu tumeandika hapa ana haki kupata  mshahara unaofaa na tukasema kwamba lazima afanye kazi katika

mazingira ambayo yanafaa kwa binadamu nimeandika hiyo pia hapo. Kwa hivyo hiyo sio wale matumbo gunia peke  yao.  Land

board  chairman  awe  elected  sasa  hili  ni  nyinyi  wenyewe  sasa  hapa  mtamua  wenyewe  lakini  inilikaji  wa  hali  ni  wenu  sas

nitaangalia nyingi wenyewe kama mtawachagua, mtawateuwa hiyo mi problem yenu sasa. 

Cost-sharing  katika  hospitali  wanasema  tu-abolish  tumeandika  hiyo  kwamba  inapowezekana  mwananchi  asikose  kupata

madawa au tiba ya hospitali kwa sababu hasa  pesa  hiyo  tumeandika  mwananchi  asikose  tiba  kwa  sababu  hana  pesa  haswa

emergency treatment.  Mtu amepigwa dafrau pale apelekwa pale halafu daktari  aseme mimi simuangalii mpaka atoe  pesa  huyu

hilo  sasa  tumelifuta  atatibiwa  kwanza  halafu  ndiyo  maneno  yazungumzwe.  Nafikiri  kwa  hayo  mengi  sana  nitakomea  hapo.

Nawashukuru wote waliofika na kutoa maoni yao lakini kama alivyosema  Bwana  cordinator  huyu  si  mwisho  yeye  na  kamati

yake watapanga mikutano zaidi ya watu ambao tumewapatia hizi nakala wasome zaidi pia wan nafasi tena ya kusema hapana

juzi si kusema vizuri lakini naona sehemu hii haiko sawa nataka hivi mpaka turidhike kwamba wananchi wote wameridhika na ile

katiba ambayo tutapitisha. Kwa hivyo, tunawashukuru sana nyote mliokuwa hapa kutoka asubuhi mpaka saa hizi.

Interjection:  (inaudible) katika katiba hii itakuwaje ikiwa.

Com Swazuri: Sisi kazi yetu mlitutuma ni hii tumefanya na hata sisi maoni yetu ni kwamba tufanye uchaguzi ujao kutumia katiba

hii mpya hata sisi. Otherwise,  itakuwa haina kazi haina maana kufanya kazi yote hiyo halafu uweke kando ufanya kaa  ambaye

haina maana hata sisi lakini problem ni kwamba sisi uwezo wa kutengeneza katiba iko nao lakini  uwezo  wa  kuitisha  uchaguzi

hatuna sisi. Sisi twafuata program yetu mpaka pale ambapo itaishia January tarehe tatu vile tuliambiwa mpaka sasa  basi  hatujui

watasema aje.  Lakini, uwezo wa kuwachagua kusema uchaguzi ni siku gani au  ni  lini  sasa  huo  ni  baina  ya  nyinyi  na  viongozi

wenu sisi hapo kidogo mtatujia radhi maanake tuwatuma sisi tuwafanya kuambiwa fanyeni hivi kachukueni maoni  tumechukua

andikeni  ripoti  tumeandika  lakini  fanyeni  uchaguzi  hatujaambiwa.  Kwa  hivyo,  hiyo  ni  kazi  yenu  wananchi.  haya  tumeahidi

kwamba maombi ya mwisho yatalemewa na mwislamu kwa vile maombi  ya  mwanzo  tumeanza  na  kikristo  kwa  hivyo  sheikh

moja hapa tusomee dua ili tuweze kumaliza mkutano wetu. Haya moja, wengi waislamu hapa haya. 

Sasa hilo swala mtu ameuliza nikajibu hapa nimesema kwamba sisi uwezo wa kufanya kazi mliotutuma tumeshatekeleza maoni

yetu  sisi  wenyewe  kama  tume  mtufanye  uchaguzi  unaokuja  kupitia  kwa  hii  kazi  ambayo  tumeifanya  hata  kama  tutachelewa.

58



Tafadhali mimi najibu vile naweza,  uwezo sasa  katika ile sheria ambayo tunafanya kazi tumepeana uwezo ule kwamba tufanye

uchaguzi tutatoa wapi hatuna uwezo huo ushasikia bwana? Kwa hivyo sasa  nimesema inategemea uongozi wenu watasema nini

ni nyinyi na uongozi ndiyo muelewane tuseme uchaguzi utafanyika vipi kivipi lakini sisi kazi yetu ilikuwa ni hii hii na advice yetu

tuliyotoa ni kwamba tungependa tufanye uchaguzi kupitia katiba hii sasa sisi basi tumemaliza sasa ni nyinyi sisi raia tumeshatia 

Com. Swazuri: Sasa huo ni uwezo wenu nyinyi wananchi.

Mwarunga: Nataka kusema shukrani kwenu nyote kuwa kufika hapa na kabla hatujamaliza na maombi ya kiislamu, ningetaka

kuwajulisha  kwamba  tuko  na  hizi  yellow  ribbons.  Sasa  hizi  yellow  ribbons,  maanake  ni  kuonyesha  kwamba  inatiwa  mkazo

katiba  hii  ya  sasa  wewe  unaifurahia  na  unampendekeza  kwa  hivyo  baada  ya  maombi  tafadhali  kwa  utaratibu  sote  tutapata

ribbon.  Yule  anayetaka,  hulazimishwi  kuvaa,  ni  yule  anayetaka  maanake  tafadhali  ngoja  kidogo.  Maana  ya  kuvaa  hii  ni

kuonyesha  kwamba  mimi napenda  katiba  mpya  na  nataka  katiba  hii  ndiyo  itiliwe  mkazo  ndiyo  maana  ya  hii  yellow  ribbon.

Sawa sawa? (clapping). 

Gazeti kufikia wiki  ijayo  pengine  tutakuwa  tumepata  nakala  zingine  kutoka  ofisini  kwa  hivyo  tunasema  kwamba  hapa  ofisini

kwetu.  Kuna  documentation  centre  na  iwapo  tutakuwa  tumepata  nakala  zingine  tafadhalini  unaweza  kufika  wakati  wowote

katika ofisi. Kuna officer wa saa za kawaida saa mbili mpaka saa sita na nusu, saa nane mpaka saa kumi na nusu hua tuko wazi

hapa ofisini. Ukija pale utahudumiwa kama nakala zimekuja tutakupatia sawa sawa? Tafadhali tupate maombi

Tuwe watu hivi kidogo in (Islamic dialect)  tumuombe mwenyezi Mungu na  kwa  vile  tuna  mchanganyiko  tutaomba  kwa  lugha

ambaye tunaielewa.

Eh mola mwongozi Mungu, mwenye uwezo wote twakuomba wewe utupe fahamu nzuri. Utajalie maisha mazuri uturekebishiye

nchi yetu iwe katika hali tunayoitaka.  Na  wote ambao wamekusanyika uwajalie wao mema ya hapa duniani na kesho (Islamic

dialect)  na  utupe  kuelewana  katika  hali  ya  undugu  na  ubinadamu  ambao  umetuumba  na  wewe  mwenyezi  Mungu  (Islamic

dialect)

Interjection: Thank you
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