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Present:

Com. Prof. I.A. Salim
Asst. P.O. William Opili

Secretariat Staff in Attendance:

Gladys Osimbo – Verbatim Recorder
Leonard Loya – District Coordinator

Committee Members:

Sera Wande
Mrs. Eunice Mungatara
Mrs. Hadja Giyo
Muhamel Gowle
Said Rhova
Erastus Buko
Danson Buya Mungatana -  Delegate

The meeting started  at  10.45  am  with  a  Muslim  prayer  led  by  Sheikh  Musabals.   The  District  Coordinator,  Bernard  Goya,

introduced committee members.

District  Coordinator: Wananchi wa Garsen Constituency, nafikiri  sasa  tutaanza  rotiba  yetu  ya  leo,   ilikuwa  tuanze  saa  nne

sasa ni saa tano. Tumechelewa tuko nyuma saa nzima kwa hivyo hatutangojea zaidi, na tutaanza kwanza na maombi, tukimaliza

tutamwalika Chief maanake Bwana DO hayuko, tutamwalika Chief kwa sababu huyu ni mtu wake atusalimie halafu tutaendelea.

  Kwa hivyo tupate Sheikh atuanzie mkutano kwa maombi.

Prayer: In Arabic.  (inaudible)

2



District Coodinator: Haya sasa naona tuko tayari kuanza.  Nitaanza na kujijulisha, kuwajulisha wale ambao wako hapa mbele

kidogo.   Kwanza  nitaanza  na  kamati  yangu.   Tafadhalini  wale  wanakamati  simameni.   Hebu  nataka  wewe  mwenyewe

uzungumze, uje hapa useme jina lako useme wewe ni mwanakamati wa wapi.

Hadija:   Hamjambo  wananchi  na  jamii?   Mimi  ni  wa  Garsen  Constituency  akina  mama  wa  upangaji  wa  Katiba.   Hadija

Mariam Kandie.

 Erasto  Mbuko:  Mabibi  na  mabwana,  hamjambo?   Ma-commissioner,  waheshimiwa  na  wananchi  watukufu,  leo  tunakuja

hapa kwa sababu ya mambo yenu.  Mimi ni Chairman wa Katiba  katika  Division  hii.   Wenzangu  kwa  sababu  ya  shuguri  ya

mvua hawaja aja sasa niko na huyu mama na Sera Wande lakini natumaini kwamba wengine watakuja.  Kwa hivyo mimi naitwa

Erasto Mbuko, Councillor wa Salama Location.

District  Coordinator:  Asante  sana,  tuko  wengine  hawajafika,  lakini  kuna  huyu  mama  hapa  na  huyu  mzee  ambaye  pia  ni

Councillor,  kuna  yule  mama  Sera  Wande  ambaye  ametoka  ataingia,  mama  wa  Maendeleo.  Kuna  wengine  ambao

hatukuwapata na hapa pia tunao wageni wengine wamekuja tu,  tumewaalika kuangalia  mambo  ya  public  service  yetu.  Lakini

mgeni  ambaye  niko  naye  hapa  nashugulika  naye  sana  katika  mipango  hii  ya  kuwaita  wananchi  ni  Chief.   Sasa  nafikiri  yeye

nitamwalika  aseme  neno  kwa  ufupi  tu  kwa  maana  tumechelewa,  kwa  hivyo  akisimama  mwenyewe  atasema  jina  lake  na

atatwambia machache.  Na kwa hivyo sasa kabla sijaendelea nitampa nafasi Chief,  azungumze kidogo,  kisha  awaalike wageni

na watajijulisha wenyewe.  Karibu.

Chief Abdalla:   Commissioner,   Bw. Mungatana,  wazee wote waliokuja,  hamjambo tena?  Mimi nasimama hapa kwa niaba

ya DO wetu wa Garsen,  alikuwa na safari na hata leo asubuhi alipiga simu, aliomba  ladhi  Bw.  Commissioner  kwa  kutokuwa

hapa.  Kwa hivyo kuja kwenu tulitalajia leo mtafika, na naona saa  hii  watu  hawajafika  kwa  wingi  lakini  saa  hii  tumepita  hapa

mjini na tunawajulisha kwamba mmeshafika lakini tatiso kidogo ilikuwa hii mawingu na wenyeji wa hapa wengi ni watu wanokaa

kando kando ya hapa mji wa Garsen.  Kwa hivyo tunaomba ladhi kwa kuchelewa kufika hapa watu wengine watakuja saa  hii.

Kwa hivyo tunawakaribisha hapa kwetu Garsen ili muweze kuendelea na ile shuguri.  Asanteni sana.   Jina langu naitwa Abdalla

Bakaro, Chief wa Bilisa Location.

Com. Salim:  Asante sana Bw. Chief kwa kutukaribisha, tumefurahi kuja hapa kwa kazi hii mhimu sana ya kuwaeleza yaliyomo

katika mzwada wa katiba mpya ambayo Tume yetu ilitayarisha.  Mimi jina langu ni Ahmed Idha Salim, mimi ni mwanatume na

pia ndie makamu wa mwenyekiti wa Tume.  Kutoka Nairobi  nimekuja na wenzangu wawili na wako pale wako na shuguri ya

kuandika moja wao ni Gladys na mwenzake William.  Hao wako na kazi muhimu sana.   Kazi  yao  ni  kuandika  yote  ambayo

yatasemwa  leo,  na  pia  kunasa   kwenye  tape  maneno  yatakayosemwa.   Na  hii  ni  muhimu  sana  ili  tukirudi  Nairobi  tuweze

kukumbuka na kujua ni ipi  ambayo  yamezungumzwa  hapa  Garsen.   Si  sisitu  tutaosoma  ama  kujua  iliyofanywa  hapa  hivi  leo

lakini  pia  visazi  vijavyo.   Wanarecodi  tume  recodi  zote  zake  zitakuweko  na  zitawekwa,  zitahifadhiwa  ili  kwamba  baada  ya
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miaka ishirini, thelathini, hamsini na mia moja; yeyote ambaye ana interest  ya kujua au anahamu ya kujua kulitokea nini kati  ya

Kenya kati  ya mwaka fulani na  fulani  ataweza  kwenda  akasoma  na  pia  kusikiza  tape  akitaka.   Kwa  hivyo  watoto  wenu  na

watoto wa watoto wenu huenda siku moja wakafanywa uchunguzi katika jambo hili kubwa ya kihistoria ilitokea hapo Kenya ya

kujaribu kurekebisha katiba yetu.  

Sina haja ya kurudi nyuma sana kama mlivyo elezwa tumepoteza saa  nzima, ilikuwa tuanze saa  nne, sasa  tunaanza saa  tano na

kitu.  Lakini kwa ufupi mnajua kazi yetu hii ya tume yetu ni kurekebisha katiba kuitengeneza iwe bora  zaidi.  Kwa nini iwe bora

zaidi?  Ili kuinua na kushtawisha hali ya kila Mkenya, apate hali ya kijamii, hali ya kiuchumi  hali ya kisiasa pia iliyo bora zaidi, na

pia  apate  uhuru  mkubwa  zaidi.   Na  kama  nitavyoeleza  katika  yalimo  hapa  katika  mzwada  wa  katiba  mtaona  kwamba

mabadiriko tuliyo sisi pendekeza ni makubwa sana katika maeneo fulani.

Na kabla ya kuiandika hii katiba mnakubuka tulizunguka nchi nzima ama tume nzima au vikundi vya watu watatu au wanatume

watatu au wanne, tukitembelea kila constituency,  tukakusanya maoni yenu.  Na  madhumuni ya kukusanya maoni yenu juu ya

kurekebisha katiba,  ili tuhakikishe kwamba tukishaa irekebisha  au  kazi  hiyo  ya  kuirekebisha  inategemea  maoni  ya  wananchi.

Na kwa hivyo mimi naweza kusema kwa yakini kabisa  bila  kusitasita,  hii  katiba  imerekebishwa  kufuatia  maoni  ya  wananchi,

wala haikurekebishwa sisi  wenyewe  katika  akili  zetu  ya  wanatume  tukaka  tukaandika  tu  bila  kuzingatia  maoni  ya  wananchi.

Hiyo ndiyo background ama kinyume cha kazi yetu hii tunayofanya.

Katiba  hii  ilitolewa  kabla  ya  siku  chache  tu,  kabla  ya  hapo  tulitoa  pia  taarifa  au  repoti  ya  kazi  yetu  jinsi  ambavyo  kazi  hii

ilifanywa.  Sijui Bw. District Coordinator  ulipokea nakara  ya hiyo ripoti?  Ulipokea pia nakara  ya mswaada wa  Constitution?

Wapi? Sasa ziko wapi?  Maana sioni mmoja yeyote alikuja nayo leo ili kuirudia ndiyo kujua saa  ile nazungumza, nazungumzia

jambo gani?

District Coordinator:  Haziwezi kutosha hizi lakini zilikuwa chache  na zile zingine sitakuja.

Com. Salim: Na zile za magazeti?

District Coordinator:  Zile za magazette ndizo nimewapatia tu saa hizi.

Com. Salim:   Nani  hajapata  nakara  iliyomo  kwenye  magazettee?  Mnazo?   Lakini  sizioni  maana  tutazungumzia  mengi  lakini

mkiwa  nazo  mtakuwa  mkirudia  mkajua  mengi,  so  and  so,  kulasa  so  and  so,  mimi  nazungumzia  kurasa  huu  hebu  tazameni

mtaona hivi na yale.   Hata hivyo hebu niendelee kuhakisha kwamba tunataja mambo  yaliomuhimu.   Kwa  hivyo  kuna  mambo

nne iliyorekebishwa.   

Kwanza kuna report  ya kazi yetu jinsi tulivyofanya tukasikiza maoni ya wananchi,  mwananchi akatwambia kitu gani na  jambo
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hili ama lile au swala hili au  swala lile kisha tukaandika huu mswaada wa Constitution.  Mswaada huu wa Constitution  kwanza

maana  yake  ni  draft,  jambo  ambalo  limeandikwa  hapa  kama  pendekezo  ili  baadaye   lipitie  kwa  njia  ya  kisheria  linageuzwa

kuwa  kanuni.   Kwa  hivyo  hapa  tuna  mswaada  wa  kanuni  mpya  au  mswaza  wa  katiba  mpya.   Hapa  kuna  mapendekezo,

tunasema  ifanye  hivi  ifanywe  hivi  ifanywe  vile,  lakini  si  maanake  kwamba  mwishowe  tutapata  katiba  hii,  kama  ilivyo  hapa.

Maana baada  ya sisi kuwaeleza kuwakuwa mwezi huu utakaraji  kuwakuweko mkutano mkubwa sasa,  mgogomano  wa  watu

zaidi wa mia sita- kati mia sita na mia saba.  Watu hawa watakuwa ni wakilishi wa wananchi.   Kati  yao watakuwemo wabunge

wote  zaidi  ya  mia  mbili  vile  mjuavyo.   Kisha  kutakuweko  waakilishi  watatu,   kutoka  kila  district  au  wilaya.   Kila  wilaya

itapeleka wajumbe watatu ambao wamekwisha chaguliwa.  Kisha kutakuwa na viongozi wa kidini.  Kila ndini itapeleka viongozi

kwenda kusikiliza na kushiliki katika kujadiliana juu ya hii katiba mpya tulioandika.  Pia kutakuweko wajumbe wa akina mama,

wajumbe  wa  walemavu,  wajumbe  wa  vijana  n.k.  Ili  kwamba  katika  mkutano  huu  kila  section  ya  wananchi  wa  Kenya  na

wajumbe  kujadili  juu  ya  hii  katiba.   Watajadiliana  na  tuombe  kwamba  mwishowe  itapatia  kama  ilivyo  bali  na  mabadiriko

machache hapa na pale. Lakini ata hivyo mabadiriko yale itatokea kutokana na majadiliano ya huo mkutano mkubwa yatatiwa

katika hii katiba.   Itaandikwa vingine kufuatana na mapendekezo ya mkutano huu mkubwa kule  Nairobi  –  Bomas  of  Kenya.

Sawa?   Tutaandika  vingine  kisha  ndiyo  itapelekwa  bunge  na  bunge  itaipitisha  iwe  ni  katiba  yetu  mpya.   Kwa  hivyo

hatujamalizana nayo.  

Tumeandika mswaada, draft lakini huenda hii draft ikabadilishwa hapa na pale kufuatana na hawa wajumbe wetu wa mia sita na

kitu ambao wataizungumzia na kujadiliana juu yake.   Sasa  huu mswaada kama mambo yalivyo  hapa,  mapendekezo  yaliyomo

hapa, tungependa kuwaeleza yale ambaye ni mhimu.  Sina wakati  wa kuwaeleza kila jambo lililoko hapa.   Itakuwa ni waajibu

wa kila mtu ambaye ana hamu ya kujua kuenda kuchukua mswaada huu akaisoma yeye mwenyewe, kuifahamu zaidi.  Kuna ya

Kiingereza, na pia ilitolewa hivi karibuni katika gazete la taifa,  tafsiri ya mswaada huu kwa lugha ya Kiswahili pia.   Kwa hivyo

mnaweza kuulizana na mwenye ako nayo yule ambaye anahamu ya kutaka kujua yaliyomo anaweza akajipatia  akasoma  yeye

mwenyewe.

Mswaada huu una sura ishirini, chapters  ishirini.  Kwa hivyo njia ambayo nitaifuata  mimi ni  kueleza  yale  yaliyo  mhimu kabisa

katika huu mswaada  ya  kupatia  sura  baada  ya  sura.   Sina  wakati  wakumaliza  kila  sura.   Nitaacha  mengine  nitashikiria  yale

ambayo ni mhimu kabisa lakini hayo ni mengi zaidi kwa hivyo majority ya sura nitayapitia sasa  na  nyinyi  mnisikize  uzuri  kisha

ikiwepo kuna jambo ambalo nitaeleza kiwazi wazi mtaniuliza baada  ya mimi tu kwisha kueleza.   Nitaendelea kwa muda labda

muda  wa  saa  mbili,  maelezo  hayo  yatakuwa  marefu,  ili  kuhakikisha  kwamba  kila  moja  wenu  anapata  haki  yake,  ya  kujua

tumeaandika kitu gani katika huu mswaada,  ili tusije tukalaumiana baadaye kwamba mimi sikusikia jambo lolote juu ya  hili  au

lile. Na tafadhalini nitaachia thaluthi ya wakaaji nyinyi wenyewe mtaniuliza au kutoa maoni yenu wale ambao wamepata nafasi ya

kuipitia.  Sawa hivyo?  Tuendelee.  Bisimilahi.

Kama  nilivyosema  kuna  sura  ishirini  hapa  na  tunaanza  na  Kitangulizi,  Preamble  inaitwa  kwa  Kiingereza.   Kitangulizi  ni  kitu

mhimu katika  kila  kitabu,  katika  kila  kitu  ambayo  inaandikwa  maana  ile  kitangulizi  mtu  akisoma  akiaanza  anajua  tunaanzia
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jambo gani katika kile kitabu hiki kinaitwa constitution.  Constitution ama katiba tulionayo sasa  haina kitangulizi  inaenda  moja

kwa moja katika sura ya kwanza.  Lakini sisi tumeona na tulipendekezewa  na wananchi tuwe na kitangulizi kwenye hii  katiba

mpya.  Hata wananchi wengine walisema tieni vitu hivi, wakatusomea  aina  vitu  bali  bali  vya  vitangulizi  ambao  ninapendekeza

viwemo  hapa.   Sisi  mwishowe  tukaanza  kuzingatia  mapendekezo  ya  wananchi  na  tukaandika  hii  iliyoko  sasa.   Sijui  nisome

Kiingereza  ama  Kiswahili?  Tafsiri  yake?  Iko  kwa  Kiingereza  lakini  hebu  niwatafusirie,  sina  ile  copy  ya  ule  mswaada  ya

Kiswahili lakini kwa ufupi kitanguli inasema hivi:

Sisi  raia  wa  Kenya,  niseme  ni  mhimu sana  maana  hii  katiba  ni  ya  wananchi  wananchi  ndiyo  walitoa  mapendekezo  hayo  na

kutaka  kusema aina ya serikali tutakayo,  aina ya uchumi tutakayo.   Hii inaitwa “people driven Constitution” ilipelekwa mbele

kama gari na wananchi mpaka ikafika hapa.  Kwa hivyo tunaanza na hii statement ambayo utaona kwamba katiba ya nchi nyingi

sana inaanza hivyo.  We the people of Kenya, maana watu wa Kenya,  raia wa Kenya ndiyo mabwana wa nchi ya Kenya;  raia

ndiyo  mabwana  wa  nchi  hii.   Kwa  hivyo  inasema  sisi  wananchi  wa  Kenya,  tukiwa  tunamiliki  tofauti  zetu  za  kikabira,

kiutamaduni, na za kindini, na tukiwa na nia ya kuishi pamoja kwa amani na umoja kama taifa moja isiyo gawanyika.  Tukiwa na

heshima  kubwa  ya  kustawisha  na  kurinda  hali  nzuri  ya  kila  moja  wetu,  kila  familia  yetu  na  kila  jamii  yetu.   Pia  tukitambua

matakwa ya akina mama, wanaume, na kupata  serikali ambayo msingi  wake  ni  maadhiri  ya  kidharura  ya  uhuru,  democrasia,

uadhirifu ya kijamii na utawala wa kisheria.  Haya ni maadiri, (values).  Pia tukitumia haki yetu sisi wananchi ya Kenya ama raia

wa Kenya tukitumia haki yetu ya ufalme wetu, our sovereignty na haki yetu isiyoweze kuchukuliwa na yeyote  kuchagua aina ya

serikali tunayopendelea nchi yetu kuwa nayo. Na kwa kuwa tumeshiriki katika kazi ya kurekebisha hii katiba sisi wananchi wa

Kenya au raia wa Kenya, tumekata shauri kuipokea kuifanya ni sheria yetu na kuipa nafsi zetu katiba hii sisi wenyewe.  Na  pia

kuipa katiba hii vizazi vyetu vijavyo.  Mungu aibariki Kenya.   Hiki ni kitangulizi, nafikiri mmeifahamu hapo,  tumeandika  hivyo.

Umhimu ya  raia,  umhimu wa  raia  kusema  ni  aina  gani  ya  serikali  wanataka,  na  kusema  hii  ni  katiba  yao  na  kwamba  wao

wanajiipa hiyo katiba na pia kuipa vizazi vijavyo.

Baada ya kitangulizi tunaingia sura ya kwanza.  Sura ya kwanza ya katiba hii inaitwa Sovereignty of the people  and supremacy

of the Constitution.  Sovereignty of the people maana yake ni neno muhimu kujua haki,  lakini sovereignity of the people  ni watu

ni kuwa  au  raia  kuwa  ni  kama  ufalme.   Ufalme  wa  watu.   Sovereignty  of  the  people.   And  supremacy  of  the  Constitution

maanake  ni Katiba kuwa juu ya kila kitu, supreme.  Na kama mjuavyo Katiba kwa hakika ni sheria kubwa kabisa katika nchi

yeyote. Sheria zote nyingine na mwanasheria yuko hapa, sheria yeyote ingine lazima iwe inalingana na katiba.  Ikiwa kuna sheria

yeyote ambayo inatengana na yalimo katika katiba basi  sheria hiyo sio  ya  halali.   Na  ikiwa  jambo  lolote  litafunjwa  katika  hii

katiba pia mtu anaenda  kortini  akaenda  akachukua  mwana  sheria  kumtetea.   Haki  yangu  ambayo  iko  katika  katiba  hii  yetu

imevunjwa  na  kanuni  nyingine  ambayo  imetoka  kwingine.   Kwa  hivyo  utaona  kwamba  baada  ya  hii  katiba  kuandikwa  na

kukubaliwa kutakuwa na sheria nyingi zingine  ambazo  zitabadirishwa,  sheria  nyingi  zitabadirishwa  kulingana  na  katiba.   Hiyo

ndiyo ikaitwa  supremacy  of  the  Constitution.   Sawa?   Mtasoma  wenyewe  haswa  tunasema  nini  habari  ya  supremacy  ya  hii

Constitution.
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Tukiendelea mbele ukurasa wa sura ya pili inaitwa the Republic, Jamhuri.  Tunaelezwa sisi Kenya ni Jamhuri, tunazungumza juu

ya jamhuri ya Kenya.  Katiba tulieyenaye sasa  inasema kwamba Kenya  itakuwa Jamhuri.  Lakini tunafahamu maana ya kuwa

jamhuri.   Nini  maana  ya  kuwa  jamhuri?   Kwa  hivyo  hapa  tunaeleza.   Jamhuri  ya  Kenya  au  Kenya  itakuwa  Jamhuri  na

itaendeshwa   itaotawaliwa  kufuatia  maadiri  ya  Jamhuri  au  maadiri  ya  Kijamhuri.   Maadiri  hiyo  ni  nini?   Values  hizo  ni  nini?

Values  hizi  ni  utawala  mzuri  kufuatia  siasa  ya  viama  vingi,  multi-party  democracy,  maadiri  moja  hayo.   Yaani  maadiri  yetu

itapelekwa kufuatia kuweko vyama vingi  vya kisiasa,  si chama kimoja kinachotawala na ambacho kinazuia kuweko na vyama

vingine vya kisiasa.

Pia  maadiri  mengine  ni  utawala  ambao  unashilikisha  wananchi  katika  utawala  huo,  participatory  governance.   Utawala  wa

kushiliki wananchi.   Maana jamhuri, neno hili jamhuri kwa hakika ni neno la Kiarabu,  Jamhuri, watu,  raia,  taifa,  raia  wote  wa

Kenya  hao  ni  Jamhuri,  the  masses.   Na  aina  hii  ya  Serikali  iko  tangu  zamani  tangu  siku  za  Ungiriki,  Wangiriki  walikuwa

wakitawala na walikuwa na republicans form of government.   Kwa hivyo  utawala  unaoshirikisha   wananchi  ni  maadiri  ya  pili

ambayo  ningependa  ku…   Pia  itakuwa  ni  Serikali  ambayo  ni  wazi,  transparent.   Lazima  iwe  serikali  yake  ni  transparent

unaweza  kuona  jinsi  ambavyo  serikali  hii  inafanya  kazi  yake.   Hakuna  mambo  ya  kufichwa  ya  kufanywa  kisiri  siri.   Na  pia

accountability, maadiri ya accountability,  maadiri ya mtu kufanyiwa hesabu,  mtumishi wa Serikali  mkubwa  mdogo  anafanyiwa

hesabu na wananchi.   Wale ambao wanadini ya Kikristo na Kiislamu wanajua kwamba Mwenyezi Mungu atakufanyia hesabu

siku ya kiama unafanyiwa hesabu na Mwenyezi Mungu wewe ulifanya hivi na hivi bona hukufanya hivyo.  Wewe  uliatakikana

ufanye hivi ulifanya hivyo au hukufanya?  Kwa hivyo Serikali yetu itakuwa Serikali ambayo ni accountable to the  people  kwa

rais atafanyia hesabu Serikali hiyo.  Kwa hivyo maadiri ya accountability ni muhimu katika Serikali ya jamhuri yeyote.

Pia Serikali ambayo itaheshimu haki za kibinadamu, uhuru wa kimsingi wa kila raia,  na utawala  wa  kufuata  sheria.   Unaweza

kufuata utawala ambao  haufuati  sheria,  kunatawaliwa  tu  kama  serikali  ya  kikoloni.   Ilifuata  sheria?  Haikufuata  sheria.   Kwa

hivyo sisi tunasema jamhuri yetu pia iwe inaheshimu haki za kibinadamu za kila mmoja wetu.  Nitaeleza baadaye haki hizo ni zipi

na pia itafuata sheria.   Itatuhukumu kwa njia ya sheria.   Sheria ambayo tunaijua pia ambayo tutaisoma na  kujisomesha  na  pia

kwa ufupi ndiyo chapter  2 au sura ya pili ndiyo tumezungumzia kwa hayo.   Na  tunaeleza kwa sura hivyo kwamba mipaka  ya

Kenya itakuwa ni ipi, mtasoma hapa mipaka yetu itakuwa ni ipi kwa urefu na kwa ukamilifu.  Pia mnajulizwa kwenye kulasa hii

kwamba mji wetu mkubwa utakuwa  ni  Nairobi,  kuwa  kutakuwa  na  serikali  ya  Bunge,  ambayo  itatutengezea  sheria  ambayo

itatufaa katika mambo tofauti tofauti.  Tunasema pia katika sura hii kwa lugha yetu ya kirasmi ni mbili Kiswahili na Kiingereza.

Lakini lugha halisi ya kitaifa ni Kiswahili. Sawa?  Haya yote yako katika sura ya pili.

Sura ya tatu, inaitwa National Goals, Values and Principles.  Sabaha za Kitaifa na maadiri ya kitaifa na mabadhi ya kitaifa.  Kila

nchi  lazima  iwe  na  lengo  au  malengo,  msabaha  sio  mtu  anaishi  tu.   Anamka  anaendelea  na  kazi  lazima  tuwe  na  shabaha.

Tunasafari ya kuenda tunaelekea kule na katika njia hii tunafanya hivi natufanye hivi, kisha tufanye hivi.  Na  katika  hiyo  safari

yetu tutakuwa tukiongozwa na maadiri fulani muhimu.  Kwa hivyo katika sura hii ya tatu,  tumeeleza kikamilifu shabaha zetu na

maadiri yetu.  Mtasoma wenyewe sura hii.  Kwa ufupi tunasema kwamba serikali itaendeshwa kwa njia iliyo wazi, na wafanyi
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kazi  wa  serikali  wawe  wenye  kuhesabiwa  na  wananchi.   Pia  tunasema  kwamba  Serikali  ya  jamhuri  itaheshimu,  italinda,  na

kushtawisha  pia  haki  za  kibinadamu  na  uhuru  wa  kina  aina.   Kuna  uhuru  wa  aina  nyingi.   Nitaeleza  baadaye.   Kwa  hivyo

Serikali inajukumu ya kuheshimu, kushtawisha na kulinda haki za kibinadamu na uhuru wa kina aina ambao kila moja wetu kila

raia amepewa tangu kuzaliwa.  Amepewa na Mwenyezi Mungu kwa wale ambao wanaelewa.   Tumezaliwa na haki hizo.  Kila

mmoja wetu ako na haki za kuishi.  Siyo?  Tumezaliwa na haki hiyo.  Haki  ya  roho,  haki  ya  binafsi.   Kuna  haki  ya  kuinuka

ukaenda kule ukitaka au kuenda kule ukitaka, haki ya movement.  Haki ya kusema.  Kwa hivyo haki zote hizi  tunasema katika

shabaha  zetu  na  maadiri  yetu  kwamba  tuwe  na  haki  hizo  na  Serikali  ihakikishe  kwamba  haki  hizo  zinalindwa  kwamba

zinaheshimiwa.  Pili zinarindwa kutoka hatari yoyote.   Tatu,  zinastawishwa.   Haki  ni  kama  binadamu,  inastahishwa,  unastawi

unakuwa bora  zaidi.  Sio?  Kwa  hivyo  haki  zetu  zinaweza  kushtawisha  pia.  Kufanywa  kuwa  ni  bora  zaidi,  na  hii  ni  kazi  ya

Serikali, kushtawisha haki za wananchi.

Pili  pia  tatu  tunasema  Serikali,  itaendelesha  umoja  wa  taifa  na  kushtawisha  hazimiyo  la  wananchi  kuwa  na  roho  ya  uraia

mkubwa zaidi.  Ni waajibu wa serikali pia, kuendelesha umoja wa taifa tuendelee kuwa watu wamoja, one nation, taifa moja ya

Kenya.   Ni wajibu wa Serikali kuhakikisha kuwa umoja  wetu  unahifadhiwa  pia.   Na  kwamba  kila  mmoja  wetu  anawekewa

roho ya uraia.  Partiriorism.  Kupenda nchi yake mtu kushikamana na mwananchi mwenzake ili kushtawisha nchi.  Hiyo pia ni

kazi ama shabaha au lengo ya serikali yetu itakayoundwa kulingana na katiba hii.

Pia tunasema serikali itajilazimu kuleta udhalifu wa kijamii au itajirazimisha kuleta uadhirifu wa kijamii.  Social  justice.   Udharifu

wa kijamii maana yake ni nini? Sote ni jamii.  Sote tukiwa pamoja ni jamii nzima.  Kwa hivyo tunataka uadhirifu kati yetu. Ili kila

member ya jamii iliyoko hapa, tuseme hii ni nchi yetu anahisi kwamba kuna uadhirifu katika kuendesha maisha yetu. Huyu hafai

zaidi ya huyu.  Mzee  hapa  hanyimwi  haki  ambayo  mimi naipata.   Haki  zetu  ziwe  ni  sawa.   Huo  ndiyo  uadhilifu  –  justice  or

equity.  Hilo pia ni lengo moja lililoko katika katiba.  Pia tunasema kuwe na maendeleo na ustawi kwa kila sehemu ya nchi bila

ya ubagusi. Na kutumia mali ya uma, au mali ya taifa kwa uzuri inao...

Katika kuzunguka hapa na pale tumeelezwa kwingine wananchi  wanalalamika,  hii  district  iko  hapa  mbele  ina  barabara  nzuri,

kilimo  kinastawishwa  huko  na  sisi  hapa  tunamifugo  lakini  hatuna  soko  la  mifugo,  barabara  zetu  pia  ni  mbaya.   Hatuwezi

kupeleka mifugo yetu mbele ili kuuza.  Watoto  wetu  wanazulula  hakuna  skuli  za  kutosha.   Kwa  hivyo  tunasema  shabaha  ya

Serikali kufuatia maadiri haya itakuwa ni kuhakisha kwamba kila sehemu inapata ustahi sawa na  sehemu nyingine ya nchi.  Na

kwamba  mali  ya  umma,  mali  ya  taifa,  mali  ya  asili  ya  taifa  inatumikiwa  au  inatumiwa  kwa  njia  ambayo  ni  nzuri.   Hapo

tunakubaliana nafikiri.  Sawa?

Pia tunasema kwamba Rais kufuatia hii Katiba,  Rais,  ataripoti  ndani ya Bunge nakwa wananchi wote,  mara moja kila mwaka

juu  ya  hatua  zilizochukuliwa  katika  mwaka  ule,    ili  kushtawisha  hali  ya  mwananchi  na  maendeleo  yaliopatikana  mwaka  ule

kutimisha shabaha hizi nilizozitaja.  Yaani Rais atainuka kwenye  Parliament  mara  moja,  ikiwa  si  mara  mbili  tatu,  lazima  mara

moja.  Tuseme katika mwaka huu tumeweza kufanya hivi na vile.  Tunampatia  kila  mwananchi  jambo  hili  au  lile  maana  hayo
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ndiyo marengo na shabaha yetu na itakuwa ni waajibu wa Rais kuenda kwenye Parliament kuwambia yenye kufanyika katika

mwaka ule.

Sura ya nne,  inazungumzia uraia; ni nani ambaye anazingatiwa kuwa ni raia  kwa  Kenya.   Hapa  tunafanya  mabadiriko  fulani

tofauti na yaliyomo katika katiba iliyoko.  Tunasema wazi wazi kwamba,  raia wa Kenya kila mmoja wao awe na haki sawa na

kila mmoja wao afaidike sawa na mwenzake,  asiwe raia moja anapendelewa zaidi ya  raia  mwingine.   Pia  tunasema  kwamba

kila raia ana wajibu wake pia, wajibu wangu ni sawa na wajibu  wa mwenzangu hawa wote.  Kuna haki pia kuna wajibu. Siyo?

 Hizo zaenda pamoja.  

Pia tunasema kwamba uraia unapatikana kwa njia moja  kati  ya  njia  tatu,  kwa  kuzaliwa  mtu.   Na  tunasema  kwamba  yeyote

atakayezaliwa hapa Kenya,  ikiwa mamake, au babake,   ni raia wa Kenya basi  huyo mtoto ni raia  wa  Kenya.   Hana  haja  ya

kuleta birth certificate ya nyanya ake  au  babu  wake  kabla  ya  kukubaliwa  kuwa  ni  raia  wa   Kenya.     Pia  kwa  registration,

kuandikishwa au kushajiriwa, mtu anaweza kushajiriwa kuwa raia wa Kenya akiwa amekaa hapa Kenya kwa muda wa miaka

saba,  na katika muda huo anaendesha maisha yake kwa usawa na kwa njia nzuri anaweza kupeleka ombi  lake  na  ombi  lake

likatazamwa na ikiwa kuna jambo lolote, pingamizi lolote ikiwa amekaa hapa Kenya miaka saba  mfururizo huyo anaweza kuwa

raia wa Kenya kwa kusajiriwa si kwa kuzaliwa.  Na watatu atakuwa raia by naturalization,  unaweza kusoma mwenyewe juu ya

jambo hili. Pia tunasema kwamba,  Bunge itaandikisha kanuni nyingine  kufuatia  kanuni  hizi  kushtawisha  zaidi,  zaidi  kanuni  hizi

kuhusu uraia.

Kisha tunakuja kwenye sura ya tano, inaitwa the Bill of Rights. Kanuni ya haki  Kama nilivyoeleza hapo awali na haki nyingi za

binadamu amezaliwa na haki nyingi sana na tukasema kwamba Serikali inaweza kushindwa kurinda haki hizo.  Sasa  sisi  hapa

tumetia sura ya tano list ya haki zote  raia anazo.  Ni list mhimu sana.  Bila urais kwa kila nchi, ni sura mhimu sana katika katiba

yeyote. Maana hapa tunahaki ambazo kila mmoja wetu akinyimwa kesho atapata taabu.  Na tumeisifu kidogo kusema kwamba

tume  yetu  imeandika   hizo  rights,  kanuni  ya  haki  ambayo  ni  kubwa  zaidi  –  too  ambitious  kuliko  katiba  za  nchi  nyingi  hapa

ulimwenguni.  Tumefikiria kila aina ya haki, ya kibinadamu tumeitia hapo na mtasoma wenyewe, hii pia ni sura ndefu kwa kuwa

tumetia haki nyingi sana.  

Na tumesema ya kwamba Serikali itachukua hatua za kuweka sheria zinazohitajika kuwapatia wananchi haki nyingi sana.   Haki

moja ni haki za kimusingi.  Basic Rights.  Na  Basic Rights au haki za kimusingi ni mhimu kwa kila mmoja wetu.   Haki hizo za

kimusingi ni zipi?  Haki za kupata  chakula,  haki ya matibabu, ukiwa mgonjwa, haki ya kupata  elimu ya kimsingi, ikiwa si elimu

ya juu zaidi, elimu ya kimusingi kila raia wa Kenya lazima aipate.   Haki ya maji masafi, maji ni maisha, au sio?   Water  is  life.

Maji  ni  chanzo  ya  maisha  kwa  kila  mwananchi   kwa  hivyo  tukipata  maji  mabaya  machafu  yenye  madhara,  yenye  kuleta

magonjwa tumenyimwa haki yetu.  Kwa hivyo tunasema kwamba mwananchi wa Kenya lazima apate  maji  safi kuwa  ni  haki

yake  ya  kimusingi.   Haki  ya  makao  ili  kwamba  kila  mwananchi  asilale  barabarani   na  kado  kado  ya  barabara  au  kwenye

vichaka  usiku.  Awe  na  makao.   Si  lazima  iwe  ni  makao  mkumbwa,  makao  ya  vyumba  vitano,  sita  n.k.  Basic  need,  basic
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accommodation.  Maskani ya kimusingi, a roof over his head asipigwe na jua, asipigwe na mvua asiliwe na wanyama n.k.

Na tunasema kwamba tunajua haki hizo za kimusingi zina gharama kubwa pia.  Kwa hivyo tumesema kwingine katika hii katiba

kuwa si lazima Serikali impatie mwananchi haki hizo zote za kimusingi kesho, au kesho kutwa au mwezi ujao,   au mwaka ujao.

Lakini Serikali ni lazima ianzishe kazi ya kumpa kila mwananchi haki hizi.  Na  kama nilivyosema hapo awali,  kila mwaka Rais

atakuwa akienda Bungeni au kwenye Radio kuwaeleza wananchi au kuripoti tumefikiria wapi kufika kumpa raia haki zake.   Pia

tunasema, haki nyingine ni kwamba kusiwe na ubagusi katika nchi yetu ya Kenya.  Ubaguzi wa kikabira,  kabira  fulani, ni bora

kuliko  kabira  fulani  ubaguzi  wa  kijinsia,  wanawake  kudharauliwa,  kwa  hivyo  haki  zao  wale  zi  lazima  iwe  ni  sawa  na

mwanamume.  Ubaguzi wa kiasili mimi asili yangu ni bora kuliko yako,  hakuna ubaguzi wa rangi, hakuna ubaguzi ya umri, mimi

ni mkubwa kwa hivyo mimi haki zangu zaidi kuliko wewe mdogo.

Ubaguzi wa uzima, mimi ni mzima wewe ni mlemavu, you are  handicapped,  don’t expect  the same rights.  Usitaraji  haki kama

mimi mzima na ubaguzi wa ndini.  Ndini yangu ni bora  kuliko yako.   Ndini yangu inastahili kupewa masaa  mengi  kuliko  yako

katika radio, TV kuliko ndini yako.  Hakutakuwa na ubaguzi wa kindini au wa ukitamaduni  wewe uko nyuma wewe uko mbele

zaidi katika utamaduni au utamanduni wangu ni bora kuliko wako na au lugha.  Lugha zote ni sawa.   Lugha za wananchi,  lugha

za akina mama ni sawa katika haki hizi tuliko nazo katika hii Bill of rights.

Haki  za  wazee,  tumezungumzia  haki  za  wazee,  tunasema  kwamba  wazee  mara  nyingi  wamekuwa  wakiwekwa  kando,

hawajaliwi na watoto  saa  zingine wanakimbia wazazi wao hawatunzi kwa njia inayofaa, kwa hivyo tunasema kwamba  serikali

iingilie. Jamii isaidie kuwatunza wazee, lakini Serikali pia isaidie kuweka wazee kwa njia ambayo ni ya heshima na njia ambayo

hawatataka idhilani yeyote.  

Haki za watoto,  tumezungumzia kwa urefu hapa haki za watoto.  Haki zao  za  kupata  chakula  za  kutosha  mavasi  ya  kutosha,

kuelemishwa kutosha,  kutolazimizwa kufanya kazi ikiwa hawataki.  Mtoto  badala  ya kupelekwa shuleni  anaambiwa  nenda  leo

asubuhi ukauze mandazi, mahamri,  au  njugu  hapa  na  pale  azulula  usiku  kucha  ama  mchana  kutwa,   naye  anauza  badala  ya

kuenda shuleni.  Kwa hivyo tunajua mmelezwa kwa masaa ingine ya jamii  ya  yule  mtoto  labda  inadharula  ya  kupata  mapato

fulani ya kunyua maziwa na mkate kulisha jamii nzima.  Kwa hivyo ule mtoto anasaidia.  Lakini tunasema kwamba tukishtawisha

kila kitu hali yetu ya kijamii, nchi mzima, huyo mtoto hatakuwa na  haja  kuenda  kuzulula  hapa  na  pale  bila  kusoma  au  kukaa

barabarani  na street  children au watoto  wa barabara  na kucheza na kuingilia mambo ambayo ni mabaya kwake.   Kwa  hivyo

tunazungumzia haki za watoto hapa kwa urefu.  

Walemavu pia haki zao tumezungumza kwa  urefu kwa ajili wakati  sina, lakini mkiwa mnataka kuniuliza baadaye nitamueleza.

Muhimu zaidi   walemavu  ni  kwamba  tuwaweke  katikati  ya  jamii.   Washiriki  kwa  kikamilifu.   Wawe  wakichaguliwa  kuwa

Councillors,   wachaguliwe kuwa Wabunge,  wachaguliwe kuwa Managers hapa na pale;  muhimu ni kwamba  ile  kazi  anaweza

kufanya.  Lakini umsahirishie pia ufanye kazi yake kuwa rahisi zaidi.  Kwa hivi sasa  utaona  majengo  kubwa  yanayenjengewa
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hapa  na  pale  hazina  lift.   Mlemavu  akitaka  kupanda  juu  kumuona  daktari  anapanda  juu   kwa  daraja  au  sio?  Au  kwa  gazi,

mshahirishie pia apande kwenye magari,  utaona kuna uraya kila bus ina gazi maalum ya kumwezesha yule mulemavu kupanda

ile… end of side 1 A…

Side  1B… Serikali  lazima  pia  ichapishwe  kwa  ile  lugha  ya  braille  ambayo  asiweza  kuona  kati  yetu  aweze  kufuata  mambo

inayofanywa hapa nchini aweze kusoma mwenyewe bila kusomewa na mtu mwingine kwenye gazeti.

Pia  tunazungumzia,  haki  ya  kulindwa.   Tunapendekeza  kwamba  hukumu  ya  kunyongwa  iondolewe  kwa  hivyo  tumesema

adhabu kubwa zaidi iwe ni ya kufunga mtu kwa muda mrefu zaidi  au  mpaka  afe.   Lakini  hukumu  ya  kuuawa  au  kunyongwa

iondolewe lakini wananchi wengine hawapendelei  jambo hili lakini ni  pendekezo  tu  na  wapi  ambapo  mkutano  mkubwa  huko

Nairobi wakifika hapo huenda wakabadilisha. Kama vile watabadilisha jambo lingine lile nimelisema au nitalisema badaye.

Pia tunazungumzia haki ya ndini, haki za kidini.  Kila raia ana haki ya uhuru wa kindini, fikira za kindini na maoni yake ya kindini

asiingiliwe na mtu yeyote katika fikira hizo au maoni hayo.   Kila raia ana haki ya kuabundu kufuatia  mila  au  ndini  atakayo  au

kusoma au kusomeshwa ndini hiyo.  Elimu ya kindini itatolewa katika shule za Serikali na kupewa kwa njia isiyopendelea ndini

yeyote.   Ikiwa kuna shule za  kiserikali,  kuna  Waiislamu,  njia  zitafutwe  shule  ya  Kiislamu  ishomeswe  watoto  Kiislamu,  ile  ya

Kikristo isomeswe watoto wa Kikristo n.k.  Kusiwe na ubaguzi wowote au mapendeleo kati  ya ndini hizo.  Pia raia asinyimwe

haki ya kuingia shule yoyote au kutopata  kazi kwa ajili ya ndini  yake.   Mimi  ni  Mkristo  kwa  hivyo  siwezi  kupata  kazi  hapa.

Wewe ni Hindu kwa hivyo huwezi kuingia shule hii, hii ni ya Waislamu peke yao au hii ni shule ya Wakristo peke yao.  Kuwe na

shule za Kiserikali ambazo zitampokea mtoto yeyote bila ubaguzi wa kindini.

Kisha kuna haki ya kusema mtu maoni yake bila kuambiwa maoni hayo ni hatari ushikwe, ushtakiwe kuwa ume,… lakini kama

nimesema hapo awali  kila  haki  inawajibu  wake  pia,  sio?   Ni  haki  yako  kusema  utakayo  lakini  huna  haki  ya  kusema  jambo

litakamuuthi mwenzako unamtukana kabira lake unatukana ndini yake,   au unajaribu kusema kwa jina ambayo italeta fitina kati

ya watu na watu kupigana na pia kuuwana.  Kwa hivyo hapo utashtakiwa nakuathibiwa, ikiwa utatoa maneno ambayo  italeta

ugovi na watu kupigana au italeta chuki kati ya jamii moja au nyingine.

Haki  ya  kupata  matibabu  ni  haki.   Haki  ya  kupata  elimu  ni  haki.   Every  person  has  a  right  to  basic  education,   including

pre-primary, primary, secondary education hiyo ni haki mtu anaweza kundai.  Hizo haki nafikiri nimezitaja hizo basic rights elimu

ya matibabu ya nyumba ya chakula na maji.   Pia  tumetaja  haki  za  wateja  jambo  ambalo  hivi  sasa  hatuna.   Ukinunua  jambo

unahakika  kwamba  hilo  jambo  linastahili  mali  au  lile  bei  ambalo  umetoa.   Sikuwa  umepewa  kibereti  ambayo  mfanyi  kazi

litafunjika vunjika vujika na kwenye kiti cha thelathini na viwili uanapata ni  vitatu.   Kwa  hivyo  mimi ni  kuhakisha  kwamba  ile

standard ya production,  ule  ustawi  wa  zile  vitu  tunanunua  zitainuka  zaidi.   Na  hili  jambo  ni  mhimu consumer  rights  tunataka

kushtawisha consumer rights au haki za wateja ili kwamba tupate  standards  au ustawi bora  zaidi ya vitu ambavyo tunavinunua

na mambo kama hayo nilisema kwamba hatuna kwa njia inayofaa au  inayopasa  na  kwa  hivyo  tumetoa  muda  fulani  ili  kanuni
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ambayo instahili kufanywa kuhakisha jambo hilo kanuni hizo ziweze kuwekwa na Bunge.

Haki  ya  mshitakiwa,  asiadhibiwe,  ashidhalalishwe,  tumepata  mashtaka  mengi  mtu  anashikwa  njiani  anaendelea  na  kazi  zake

huku atiwa kwenye cell,  huko labda anapigwa, siku nyingine ni mgonjwa, siku tatu tunasikia mtu amekufa.   So,  mambo kama

hayo lazima yasitahishwe na tumeweka haki ya mshtakiwa yeyote awekwe katika cell kwa njia iliyo nzuri, cell ambayo anaweza

kulala huko,  chakula apewe saa  zile anangojea kuhukumiwa na saa  ile ya kuhukumiwa anapelekwa kortini apewe haki pia  ya

kujitetea kwa njia yote. Akiwa hana wakiri hana pesa za kumuweka wakili basi Serikali impatie wakili.  Tuna pia pendekezo pia

kuweko public defender  – mtetezi wa wananchi na ofisi yake  itakuwa  inashughulikia  jambo  kama  hili  la  kuwatetea  wananchi

ambayo hawawezi kujitetea katika korti wakati wa kupelekwa kortini.

Kisha kama muonavyo sura ya tano ni ndevu kwa kuwa ni mhimu sana.   Na  ningependelea sana kila mmoja wenu aisome sura

hiyo na aifahamu  wazi wazi.

Sura  ya  sita  inahusikana  na  mambo  ya  Bunge  –  representation  of  the  people,  uwakilishi  wa  watu,  uwakilishi  wa  taifa  au

uwakilishi wa raia.   Hapa tunazungumzia mambo ya elections.  Uchaguzi wa kupiga kura tukasema kwamba uchaguzi utakuwa

kwa  secret  ballot,  ya  siri  sio  ya  mlolongo,  tunasema  kwamba  elections  zitahakikisha  kwamba  akina  mama  na  walemavu  na

vikundi  vidogo  vidogo  zile  kabira  ndogo  ndogo  mpaka  sasa  tumezidharau  hizo  kabila  ndogo.  Tumeziweka  kando  kusahau,

tumekuwa tukishtaki kwa mfano kwamba hata katika ile list ya makabira iwemo inasemakana wao hawako nchini.  Kwa hivyo

tunasema watu  hawa,  walemavu,  na  akina  mama,  minorities  wale  wachache  wachache  pia  wapate  nafasi  ya  kushiliki  katika

maisha ya kijamii na hapa tunazungumzia maisha ya kisiasa, waingie katika Bunge au wao wawakilishwe katika Bunge kwa njia

fulani.

Pia tunasema kuwe na kujiandikisha saa  zote,  muda wowote,  kuwe na ofisi ya mtu kuwa  kujiandikisha  kuwa  ni  mpigaji  kura

kusiwe hali ilivyo kama sasa unangojea mpaka kuwe na tangazo kwa magazette kwamba mwezi fulani kwa muda wa wiki mbili

au  tatu  kutakuwa  na  kujishalisha  au  kujiandikisha  kwa  wapiga  kura.   Kuwe  na  ofisi  wakati  wowote  mtu  akitaka  kuenda

kunjiandikisha aweze kujiandikisha wakati  wowote.   Pia tunasema kwamba… theluthi moja ya wagombeaji  uchaguzi wawe ni

akina mama.  Kwa hivi sasa  akina mama hawana sauti ya kutosha katika maeneno mengi ya  umma,  ya  kijamii,  ya  kisiasa  na

kiuchumi.  Hii ni njia ya kuhakikisha akina mama wana sauti angaa katika bunge au katika councils, baraza za mji n.k.

Pia tunasema kwamba kila chama cha kisiasa katika ile list yao ya ugombea uchaguzi waingize akina mama hapo.   Pia  ile  list

iseme kwamba iandikwe kwa njia ambayo akina mama watapita  sio kuwa mama  anatiwa  mwishoni.   List  ya  wanaume  wote

mwisho kuna mama mmoja, wawili, watatu.   Iwe  ni  list  alternative,  unaanza  na  mwanamume,  wapili  atakuwa  ni  mwanamke,

watatu mwanamume, wanne mwanamke n.k. ikiwezekana jambo kama hilo lifuatwe ili kwamba tupate akina mama wengi zaidi

katika Bunge.  
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Pia tunazungumzia ni nani ambaye anaweza kujiandikisha kuwa mpigaji kura.  Pia tunasema kwamba zile sanduku za kura ziwe

transparent, unaweza kuona ndani kama kioo sio ya chuma ambayo huwezi kujua ndani kuna kitu ama hakuna kitu, unaiona ile

kura yako ikiingia pale. Na kubakia pale.  Na kuendelea mbele tunazungumzia  viama vya kisiasa.  Vyama hivyo vitaandikishwa

na  electoral   commission,  tume  ya  uchaguzi.  Ili  sasa  vyama  vya  kisiasa  nikiwa  na  chama  changu  nitaanziza  nitaenda  kwa

Registrar  of  Societies  mshajiri  mwenye  kuandikisha  vyama  vya  kila  aina.   Kwa  hivyo  kazi  hii  ya  vyama  vya  kisiasa  sasa

imepewa ile tume ya uchaguzi.  Pia hiyo tume ya uchaguzi itashikiria kazi ya kusimamia uchaguzi wa kila chama.  Kila chama si

huwa na uchaguzi wake pia?  Anawekwa mtu kwa Chairman, Treasurer,  Secretary  General n.k.   Basi uchaguzi wa kila chama

utasimamiwa na Electoral Commission ambayo inasimamia uchaguzi wetu hapa nchini ya kitaifa n.k.

Pia kila chama cha kisiasa kitaweka hesabu ya matumizi yake,  ili kwamba tunjue pesa  zinatoka wapi  na  zinatumiwa  kwa  njia

gani. Ili wanachama wa chama kili wanjue kuwa pesa  wanazotia kwa chama chao inatumiwa kwa njia inayofaa.  Hazichezewi

kwenye safari ya wale wakuu wenye chama kusafiri hapa na pale na kujitia petroli  kwenye magari yao makubwa n.k.   Ile idea

ya transparency na accountability, ile mambo kufanya wazi na watu kufanyiwa hesabu pia iko katika vyama vya kisiasa.   Viwe

ni wazi wanachama wa kila chama wanjue pesa zao au pesa za pesa zao zinatumiwa namna gani.

Pia  vyama  vya  kisiasa  ambavyo  vitaingia  kwenye  uchaguzi  na  kupata  vote  za  kutosha  zitasaidiwa  na  Serikali  kwa  pesa

kuendesha  kazi  zao.   Kutakuwa  na  funds,  au  sanduku  maalum  ya  pesa  ambayo  italipa  kila  chama  cha  kisiasa  pesa  fulani

kuendesha kazi zake, hasa kuendesha kazi zile za kuelemisha wananchi au wanachama wake juu ya demokrasia  na juu ya haki

za binadamu n.k. Ili kila mwanachama awe na maarifa  juu ya haki zake na maarifa ya kutosha juu ya demokrasia  ni kitu gani.

Kwa njia hii tutainua hali na ushtawi wa demokrasia na pia hali ya haki za kibinadamu katika nchi yetu.

Tukiendelea mbele sasa tunasungumza juu ya Bunge na hapa tumefanya mabadiliko makubwa kidogo.  Sasa tuna house national

assembly,  au  la?  National  Assembly  au  Bunge.   Sasa  tumesema  kwamba  Bunge  ambayo  tunapendekeza  kuwe  na  nyumba

mbili.  Kutakuwa na National Assembly kama tunayo  hivi  sasa,  kisha  kutakuwa  na  National   Council.   Pamoja  hizi  nyumba

zitaitwa  ni  Parliament  au  Bunge.   Hii  ni  system  au  mpango  unatumiwa  nchi  kadha  uraya,  na  kule  America  kwa  mfano,  two

houses of Parliament.  Waingereza kuna House of Commons,  ambayo ni sawa na Bunge yetu ilivyo sasa  watu waliochaguliwa

na wananchi.  Kisha kuna House of Lords, nyumba ya wahehe walio wakuu (Lords),  inaitwa House of Lords  maanake zamani

Uingereza kabla ya  miaka  mia  kadha  Uingereza  ilikuwa  ikitawaliwa  na  watu  wakubwa  matajiri  wenye  mashamba  makubwa

makubwa; thousands and thousands of acres.   Kwa hivyo democracy ilipoingia hapo wao walipewa nyumba yao.   Kuna wale

wamechaguliwa na raia wa apo wananchi,  kuna wale hawakuchaguliwa lakini ni hao mabwana wakubwa.   Lakini  walitumiwa

na hii system au mpango  wao  wa  Ubunge,  ikawa  sasa  kanuni  inaundwa  kwenye  House  of  Commons  inapelekwa  House  of

Lords ili ichunguliwe zaidi.  Na  mara nyingi majadiliano katika House of Lords  huisaidia House of Commons kusitawisha zaidi

zile kanuni maana wanapata maoni mazuri.  In other words House of Lords si mbaya hivyo, inayo faida yake.

Pia kule America utaona kuna nyumba mbili pia – kuna house of representatives na kuna senate  mashehe – senate  ingawa sio
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zee kwa umri lakini inaitwa senators.   Zote hizi pamoja zinaitwa Congress  ndiyo the joint one.   House of Representatives and

Senate together forms Congress.  Kwa hivyo tumefikiria kama hapa kwetu tunaweza kujaribu jambo kama hili kuwa na nyumba

mbili mbili ambazo zitakuwa ni parliament moja.  Na  sheria inaweza kutungwa ama katika National Council au katika National

Assembly.   Na  katika  National  Assembly,  kutakuwa  na  Wabunge  mia  tatu.   Mia  mbili  na  kumi  watakuwa  ni  hao  sasa

tunawachagua, sio?  Kisha kutakuwa na tisini wengine.  Watu wengine wametuambia  hii  ni  hasara  kuwa  na  nyumba  mbili,  ni

hasala pia kuipanua  hii  National  Assembly  kuifanya  mia  tatu  juu  ya  mia  mbili  na  kumi.   Tunasema  sababu  yake  ni  kwamba

tunataka kushtawisha demokrasia katika nchi yetu. Maana kuna vote nyingi, kura nyingi ambazo zinapotea,  kama kwamba mtu

anazitupa kwenye mto au vichakani havitiwi kwenye hesabu na wale waliopiga kura hizo kwa hivyo hawana sauti katika Bunge.

 Kwa mfano,  tuseme hapa Garsen kuna wagombea wachaguzi wawili kutokea.   Moja  akamshinda mwenzake kwa kura kumi

tu au kura mbili, si inapatikana hivyo?  Kwa kura mbili mtu anaingia kwenye Parliament, hiyo ni sawa.  Lakini yule amepata kura

kama hizo amefungua mbili tu.   Kura zote zile huwa zimepotea,  au  sio?   Kwa  hivyo  tunapendekeza  sisi  kwamba  kila  chama

kura zake zote zile nchi nzima zitajumlishwa. Kila chama cha kisiasa kura zake zitajulishwa na kufuatia ile jumla  ya  kura  zake

zitapewa sehemu fulani kutoka viti hizi tisini zingine.  Hii itakuwa kama reserve seats  hivi na mtu anapewa kufuatia  kura  zake.

Kwa  hivyo  kwa  njia  hii  tunaona  kwamba  wale  wananchi  ambao  kura  zao  hazikutiwa  maanane  pia  zitafaidika  kwenye  hizo

reserve seats  tisini.  Kwa hivyo vitaganywa kati  ya vyama kufuatia jumla ya kura chama kile kimepata.   Tunakubaliana hapo?

Hii itastawisha  demokrasia  kila  moja  wetu  atahisi  kwamba  ingawa  mpiganaji  kura  niliotaka  mimi hakupata  lakini  chama  kile

ambacho  mimi napendelea  kimepata  viti  kadha  in  addition  zaidi.   Hii  ni  system  pia  inatumiwa  kule  Uraya  kwa  mfano,  kule

Ugerumani inatumia system hii na inaitwa mixed member  proportional  system.   Na  tunasema  kwamba  nusu  ya  hawa  hivi  viti

tisini, nusu yake viwe ni akina mama kutoka vyama tofauti tofauti.  Sawa?  Kwa njia hii tumepata faida kadha  ya  kushtawisha

kidemokrasia na pia kuwapa akina mama sauti kubwa zaidi.  

Hiyo ni National Assembly; kisha National Council ujumbe wake jumla watakuwa ni mia moja,  hiyo nyumba ya pili.  Na  hawa

watachaguliwa  kutoka  districts  wilaya.  Kila  district  kutapigwa  kura  si  kuchaguliwa  nominated  au  selected,  elected.

Watachaguliwa  kwa  kura  wajumbe  sabini  kutoka  kila  wilaya  Mjumbe  mmoja  au  Mbunge  mmoja.   Viti  thelathini  vingine

vitakuwa vya akina mama, akina mama wanne kutoka kila province tusema kama hapa Pwani watatoka  kina wamama wanne.

Pia watafanyiwa elections na watakuwa ni wajumbe wa coast  province hawa wanne katika mikoa saba,  4  X  7  =  28,  sawa?

Wale wawili wengine kukamilisha kuwa thelathini watakuwa ni Nairobi kwa kuwa ni capital, mji mkubwa watapewa wanawake

wawili kuwa Wajumbe wa Nairobi na Nairobi is also a province now. Sawa?  Wote watakuwa ni thelathini kujumuisha na wale

wabunge kutoka kila district watakua mia moja.

Pia kila nyumba National Council na National Assembly watakuwa na kazi zao.   Kazi moja itakuwa ni hiyo moja wote wawili

watatunga sheria  Jumba hili la National Council litatunga sheria  National Assembly watatunga sheria lakini National Assembly

peke  yake  ndiyo  ambayo  itatunga  sheria  kuhusu  budget,  kuhusu  matumishi  ya  pesa.   Any  finance  bill  mswaza  wa  kanuni

unaohusu pesa utatungwa kwenye National Assembly.  Otherwise, Bill ingine yeyote ile, sheria ingine yeyote inaweza kutungwa

hapa na pale.   Pia tumegawanya jukumu kati  ya nyumba hizi mbili, National Assembly or  National Council kwanza.   National
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Council ndiyo ambayo itakubali au kupitisha kukubaliwa kuwa na wanatume wengi sana.   Kutakuwa na Tume  kadha.   Tume

nyingine ni mpya nyingine ni hizo tunavyo sasa.   Kwa mfano Judicial Service Commission, tume ambayo itachagua Ma-judge,

Mahakimu.  Wanachama wa Tume hiyo watachaguliwa lakini lazima National Council iwakubali.  Inajukumu, au inamamlaka ya

kukubali au kutokubali wanachama wa Tume  itakayochagua Ma-judge.

Ethics and Integrity Commission hiyo ni Tume mpya hiyo Ethics and Integrity Commission. Hiyo ni Tume inahusika  na kazi ya

kuhakikisha kwamba kila mtu anaye mtumikia mwananchi ni mtu ambaye anatambia mzuri, ana jina nzuri, na pia ana mwendo

mzuri.  Ethics inakaribiana sana na ndini, ni mtu ambaye ana uaminifu unaweza kumtegemea, ni mwenye kusema ukweli ambaye

anania safi ya kuendelesha kazi zake n.k.   Kwa hivyo kutakuwa na Tume maalum ya daima kuhakikisha kwamba  kila  mfanyi

kazi wa umma kutoka baraza la local govt.  mpaka President  mwenyewe, kuwa wote hao wanatumikia kwa njia nzuri. Hakuna

ambaye ni haini hakuna ambaye anachezea mali  ya  umma,  hakuna  ambaye,  ni  mtu  huwezi  kuamini  na  chochote.   Ethics  and

integrity.

Pia  kutakuwa  na  National  Land  Commission,  kwa  hivyo  wanatume  wa  hiyo  integrity  commission  lazima  wakubaliwe  na

National Council.   Pia National Council ikubali  National  Land  Commission,  members  of  National  Land  Commission.   Hii  ni

Commission ambayo itatunza na kufuatia mambo yote ambayo kuhusu ardhi na inafanyika kwenye mashamba na ardhi ya umma

or ya taifa.  Wanatume wake lazima wakubaliwe na National Council.

National  Environmental  Management  Commission,  Tume  ya  kutunza  mambo  ya  mazingara.   National  Teachers  Service

Commission wanatume wa National Teachers  Service Commission lazima  wachaguliwe  na  kukubaliwa  na  National  Council.

Salaries  and  Remuneration  Commission,  Tume  ya  mishahara  na  malipo  kwa  wale  wafanyi  kazi,  hiyo  ni  tume  muhimu  sana.

Wanatume  hawa  lazima  wakubaliwe  wakishachaguliwa  lazima  National  Council  hiyo  Bunge  ya  pili  ambayo  tumependekeza

iweko, lazima wapitishe majina yao kwa kukubali,  na hii ni  Commission  muhimu pia.   Kila  mfanyi  kazi  wa  umma  tangu  Rais

mpaka  yule  Messenger,  katika  ofisi  ya  Serikali,  hii  Commission  ndiyo  itakata  shauri  mashahara  wake  utakuwa  ni  ngapi.

Mbunge pia mshahara wake utawekwa na hii tume inahusika na mishahara n.k. mtasoma wenyewe.  

Kisha tuna Public Defender hapo,  mtetezi wa umma, taifa yule ambaye ukiwa na shida umeshikwa umewekwa kwa gela watu

wako wanamuendea ofisi kwake,  ameshikwa mtu wetu hatuna pesa  za  kumuwekea  wakiri  tusaidie.  Mtetezi  wa  taifa.   Wote

hawa appointment zao lazima zikubaliwe na National Council.   Hiyo National Council tunayopendekeza iwekwe ina kazi zake

za  kufanya.   National  Assembly  nayo  pia  kwa  upande  wake  lazima  i-approve  uchaguzi  wa  watu.   Prime  Minister,  Rais

anamchagua Prime Minister lakini National Assembly lazima imkumbali.  Isipo mkubali hawezi kushika kazi ya Prime Minister.

Rais ajaribu tena amuchague mwingine na huyu pia  jina  lake  lipelekwe  National  Assembly  lazima  imkubali  huyo.   Ikimkubali

uzuri, ataunda Serikali yake, mawaziri wake kazi itaendelea.   Ikiwa hakukubaliwa huyo wa pili pia aliyechaguliwa na Rais basi

Parliament, Bunge, itavunjwa.  Hiyo ndiyo hali moja tu peke  yake ambapo Rais anaweza kuvunja Parliament.   Ataivunja kwa

kuwa Prime Minister aliyemchagua hakukubaliwa na National Assembly mara pili.  Kwa hivyo sasa lazima uchaguzi mkuu mpya
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ufanywe  na  Rais  ajaribu  tena.   Yule  ambaye  atakuwa  ni  kiongozi  wa  chama  chenye  majority  seats,   Rais  atajaribu  tena

kumchagua kuwa Prime Minister akipita uzuri mambo itaendelea.  Kwa hivyo National Assembly ni muhimu katika ku-approve

the appointments made by the President, the Prime Minister,  Deputy Prime Ministers,   Ministers,  Deputy Ministers,  Permanent

Secretaries,  Mabalozi,  Electoral  Commission,  Auditor  General-  yule  ambaye  anafanya  hesabu  ya  umma  kuweka  hesabu  ya

umma nzima au taifa nzima, Director  of Central  Bureau of Statistics,  na Governor of Central  Bank.   National Assembly lazima

ikubali watu hawa, ipitishe kwamba sawa huyu anaweza kushika kazi hii na anaweza kuendelea na kazi yake.

Sasa tunaendelea kuzungumzia sehemu nyingine inaitwa The Executive.  Hii ndiyo mambo muhimu kuhusu Bunge ya jumba mbili

tunafahamiana hapo sio?  Sasa tunaendelea kufuatia The Executive.  Serikali ina ghuso tatu,  ina Legislature ambayo tumemaliza

kuzungumzia sasa,  Bunge, kisha Bunge inatunga sheria,  sio?  Sasa  Executive  Kazi  yake  ni  kuendesha  ile  sheria  to  put  it  into

operation.  Na  guso  la  tatu  ni  Judiciary  –  Ma-judge  ambao  wanakata  shauri  kweli  hii  sheria  imetungwa  na  wenzetu  kule

Parliament lakini inaendeshwa kwa uzuri au haiendeshwi kwa uzuri, inapelekwa kortini,  sio? Kwa hivyo guso  hizo  ndizo  guso

tatu za Serikali.

Sasa tunaingilia hii guso la pili The Executive. Na  hapa tunasema kwamba mtaona kwenye page kuna picha wale wenye copy

tunasema  kwamba  Structure  of  the  National  Executive,  the  National  Executive  in  the  Republic  of  Kenya,  comprises  the

President,  Rais,  naibu  wa  Rais  na  Cabinet,  baraza  la  mawaziri.   Hao  ndiyo  pamoja  wanauda  Executive.   Kisha  tunaeleza

mamlaka ya Rais or jukumu zake.  Tunasema kwamba Rais atakuwa ndiye kichwa cha dollar, kiongozi wa nchi au Head of the

State,  atakuwa ni mkuu wa majeshi ya Kenya –  Commander-in-Chief  of  Defence  Forces,  hatusemi  Armed  forces  tunasema

Defense  forces  tumebadilisha  jina  hapo.  Defense  Forces  ndiyo  bora  kuliko  Armed  Forces,  tunaona  kisha  tunasema  Rais

atakuwa mwenyekiti wa National Security Council, Baraza ya Amani ya Taifa.  

Pia kutakuwa na baraza lingine, Rais atakuwa ni mwenyekiti wa Defense Council,  baraza ya ulinzi – kuna baraza ya amani na

baraza ya ulinzi na kila baraza kazi zake mtaziona hapa zimeandikwa.  Pia tunasema Rais atakuwa ni ishara,  kinara cha umoja

wetu,  ukimuona  yeye  unajua  yeye  ndiye  kinara  wa  umoja  wa  taifa  pia  atakuwa  na  madaraka  au  kazi  ya  kuendesha  na

kushtawisha umoja wa taifa letu, ata  linda  ufalme  wetu  sio  lazima  afanane  na  crown,  la.  Ufalme  wetu  uweze  kujiendesha  au

kuendesha  serikali  yetu  tunavyopenda  sisi  kuingiliwa  na  mtu  yeyote.   Hiyo  ndiyo  sovereignty,  kwa  Rais  ndiye  atakuwa  na

jukumu ya kulinda our sovereignity. Na  pia ataendesha mbele na kuheshimu hali yetu tukiwa  makabira tofauti tofauti na watu

wa dini tofauti tofauti na wa lugha tofauti tofauti.  Lakini atahakikisha kwamba sote,  lugha zetu na utamaduni wetu unalindwa na

yeye ndio atakayetusomea na kutulinda.  Na pia atalinda haki za kibinadamu katika nchi zetu na uhuru wetu wa kila aina kama

nilivyoeleza uhuru wa kila aina sio? Uhuru wa kusema, uhuru wa kidini uhuru wa hivi na vile n.k.  Hii ndio mamlaka ya Rais.  

Na pia tunasema kwamba Rais asiwe na kazi yoyote nyingine isipokuwa hizi.  Kwa hivyo rais hawazi kuwa mwanachama wa

chama chochote.  Mwanzo saa  ile akichaguliwa atakuwa ni mwanachama wa chama fulani cha kisiasa.  Lakini akishaingia kwa

Rais  atajiepusha  na  chama  chile  ili  kwamba  abakie  neutral  maanake  sasa  yeye  si  Rais  wa  chama  fulani  ni  Rais  wetu  raia
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anatusemea sisi wote hapendelei chama hiki au chama kile.  Ametoka chama kile lakini sasa  amechaguliwa amekuwa above all

parties juu ya kila chama cha kisiasa.  Hiyo ni kuhakikisha kwamba atakuwa mwaminifu kuwazingatia watu wote.

Pia tunasema Rais ataifungua Parliament,  Rais  ataita  Parliament  kuzungumzia  jambo  lote  muhimu wote  akitaka  kuwaita  he  is

going to special seat n.k.  Rais ndiye pia atakayechagua baraza la mawaziri kumwanzia Prime Minister lakini baraza hilo lazima

likubaliwe na National Assembly, majina ya mawaziri hao  na Prime Minister yapelekwe kama nilivyoeleza.  National Assembly

wapitishe majina hao.

Ni nani ambaye anaweza kuwa Rais?  Rais lazima awe ni mwananchi, amezaliwa in Kenya awe kati  ya miaka thelathini na tano

na sabini asiwe mdogo zaidi ya thelathini na tano  asiwe  mkubwa  wa  miaka  sabini.   Lakini  pahala  pengine  tumetaja  kwamba

sharti hii  ya  umri  haitahusikana  na  uchaguzi  utakayofanyika  sasa  –  ujao  huu.   Hapo  mtu  wa  umri  wowote  anaweza  kuingia.

Kuna wengine wanatuambia mmeweka sharti hii ili kumnyima fulani nafasi ya kupata Rais  kwa hivyo tunasema hii ni transitional

thing.  Ni ya kimbele kidogo.  Pia tunasema kwamba awe na tabia jema asiwe na aibu yeyote mtu huyo ambaye atakuwa Rais,

asiwe na doa lolote, asiwe na aibu yoyote.  Awe pia na shahada ya degree kutoka university au chuo kikuu kinachojulikana na

pia  amepelekwa  mbele  na  chama  cha  kisiasa.   Pia  anaweza  kuwa  independent.   Mimi  simo,  au  yeyoto  kati  yetu  –  I  don’t

belong to any party pia anaweza kusimama kuwa Rais.   He is nominated as  a registered candidate  by at  least  1000  registered

voters, akipata wananchi elfu moja kumpa recommendation, naweza kupeleka jina langu pia nikaomba nipigiwe kura niwe Rais.

  Sawa?   Tumefungua  kwa  hiyo  mlango  kwa  kugombea  kiti  cha  Rais  kwa  mwananchi  wa  ada  ambaye  anafikiri  anaweza

kutumikia nchi yake.  

Pia tunazungumzia jinsi ambavyo Rais anaweza kuondolea katika hali fulani…  mtangoja  kidogo  ile  Gladys  pale--   Tuendelee

mbele.   Nilikuwa  nasema  Rais  anaweza  kuondoshwa  kwenye  kiti  chake  katika  hali  fulani.   Hali  moja  ni  ikiwa  ni  mgonjwa,

kimwili au  kiakili,  na  kuna  wale  ambao  wanafikiri  hawezi  kuendesha  kazi  yake.  Ikiwa  nusu  ya  wanachama  au  wabunge  wa

National Assembly wanasema Rais hawezi kufanya hii kazi maana ana ugonjwa huu au ule basi kutafanywa kamati ya madaktari

watano  watakaochunguza  ikiwa  ni  kweli  Rais  ni  mgonjwa  kiwili  au  kiakili.   Akiwa  atadhibitika  kwamba  kweli  ni  mgonjwa

hawezi kuendesha ile kazi Rais ataondolewa.  Lakini ikiwa hawa madaktari watasema la, anaweza kuendelea na kazi yake “we

as doctors certify that he can continue”, ataendelea na kazi yake.  Hiyo ni hali moja.

Pia hali nyingine hii National Assembly, unajua kuna majumba mawili tumependekeza,  National Assembly itakata shauri juu ya

hali  ya  afya  ya  Rais.   National  Council  pia  inauwezo  kama  huo  lakini  ni  tofauti  kidogo.   National  council  ikiwa  kutatokea,

theluthi  mbili  ya  National  Assembly  again  wanasema  Rais  amevunja  Katiba,  au  amefanya  mambo  mambaya  sana  –  gross

misconduct  basi  ikiwa  theluthi  mbili  ya  National  Assembly  watapitisha  motion  kwamba  the  President  is  guilty  of  gross

misconduct or the President is guilty of the bleach of the constitution, amevunja sheria hii kubwa ya katiba.  Mkiwa theluthi mbili

ya wanachama wanasema hivyo, basi  pia  kutafanywa  uchunguzi  kweli  au  si  kweli.  Na  uchunguzi  huo  utafanywa  na  National

Council, watasema National Council ndiyo walipitisha kwa hivyo pelekeni National Council sasa  ifanywe uchunguzi.  National
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Council  itaweka  kamati  kuchunguza  jambo  kama  hili.   Pia  ikidhibitika  ataondolewa,  isipodhibitika  Rais  atabaki  kwenye  kiti

chake.

Kisha twazungumzia jinsi ambavyo Prime Minister atachaguliwa baadaya ya siku saba ya uchaguzi yule mkubwa au kiongozi wa

chama  kilicho  pata  kura  nyingi  baada  ya  siku  saba  za  elections  ataambiwa  na  Rais  atamwita,  sasa  wewe  mimi  nakuchagua

wewe uwe Prime Minister  na  atapelekwa  mbele  ya  National  Assembly.   Ikipitisha  sawa,  isipopitisha  anapelekwa  mwingine,

asipopitishwa  basi  bunge  itavunjwa  na  uchaguzi  mwingine  utafanywa.   Huyu  Prime  Minister  akipitishwa  atachagua  mawaziri

wake.  Yeye ni Mbunge, Prime Minister lakini waziri wake na wasaidizi wa waziri wake lazima wachaguliwe kutoka nje,  lakini

akileta  majina  yao  lazima  ya  apitishwe  na  Bunge.   Akichagua  marafiki  wake  au  jamaa  wake,  asema  hawa  ndiyo  mawaziri

wangu.   Lazima  Parliament  itazame  huyu  anauwezo  gani,  amesomea  wapi,  ana  experience  gani,  kweli  afaa  au  hafai.   Afaa

apitishwe  Huyu mwingine afaa,  hafai, huyu afaa huyu afai,  wale  ambao  hawakufaulu  lazima  Prime  Minister  achague  wengine

mpaka  wote  wapitishwe  hawa  ndiyo  mawaziri  wa  Serikali  mpya.  Na  kiongozi  wa  Serikali  hiyo  atakuwa  ni  Prime  Minister.

Mtapata maelezo mkisoma zaidi hapo. Kisha tunaingilia Judicial, guso la tatu.

Judicial and legal systems: Mahakama, Ma-judge, na hapa badiliko moja liloko ni kwamba tulikata shauri kwamba kuweko na

korti  kubwa  zaidi  ambayo  inaitwa  Supreme  Court.   Hivi  sasa  hatuna  korti  hiyo.   Na  tunaona  kwamba  kuna  mambo  fulani

ambayo ni bora kuwe na korti ya appeal kushughulikia mambo kama hayo na mkubwa wa korti  hiyo atakuwa ni Chief Justice,

Mkuu wa Ma-judge.   Na  pia mabadiliko mengine ambayo  yatakayofikiriwa  zaidi  ni  Waiislamu.  Tumesema  kwamba  korti  za

ma-kadhi zidhibitishwe hesabu yake.  Kutakuwa na korti za Kadhi thelathini, chache kabisa ziwe thelathini.  Hivi ni kuhakikisha

Muislamu na mambo yake ya raia Muislamu na mambo yake kuhusu ndoa, talaka,  ulafi anapata  huduma ya utumishi kwa kadhi

karibu na yeye,  ili sasa  mtu anakwenda safari ndefu kabla kumfikia Kadhi.   Kwa  hivyo  theluthi  Kadhi  courts  at  least  will  be

constituted.   Kisha  pia  tunasema  ni  nani  anaweza  kuwa  Kadhi.  Kadhi  lazima  awe  mwanasheria,  ambaye  amesoma  akapata

degree au shahada kutoka university awe ni kama wakili ambaye ametoka university leo.   Ili makadhi wetu wawe ni  makadhi

wa aina …. na atakuwa amepata  shahada  katika  elimu  ya  sheria  za  kiislamu.   Kwa  hivyo  hatutaki  kumuchukua  mtu  kutoka

madrasa fulani hapa, katika mtaa fulani ule tukamuweka  tukamwambia huyu ni Kadhi sasa.  Twataka mtu ambaye ana ujuzi wa

sheria awe Kadhi.  Chief Kadhi pia lazima awe ni mtu ambaye  ni Muislamu umri wake usipungua miaka thelathini na tano,  awe

pia ni mwanasheria,  amesomea sheria ya Kiislamu katika University na ana experience miaka kumi. Kadhi awe na experience

ya miaka mitano lakini Chief Kadhi lazima awe na experience ya miaka kumi.  Pia kwa heshima zaidi yule Chief Kadhi atakuwa

ni mwanachama  katika  ile  commission,  ama  ile  tume  ya  kuchagua  mahakimu.   Yeye  atakuwa  ni  member,  Judicial  Service

Commission.  Pia kutakuwa na mwanamke wa Kiislamu atakayechaguliwa  na  vyama  vya  Kiislamu  ama  chama  kikubwa  cha

kiislamu hapa nchini, pia awe member katika tume hii.  Kwa hivyo kwa njia hii tumefanya mabadiliko hayo katika hii system au

mpango wa sheria katika nchi yetu.

Natukiendelea  mbele  kidogo  tunafikia  mwisho,  samahani,  ni  muhimu  kuwaeleza  nafikiri,  natumae  hamukuchoka  sana  lakini

muhimu mambo yaelezwe vizuri ili tupunguze baadaye maswala mengi. Kwa hivyo hatutapoteza  wakati  ikiwa  tutapunguza  pia
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maswala.

Na sura la kumi  ni  mhimu pia,  muhimu sana.   Inaitwa  devolution  of  powers,  mgawanyo  wa  mamlaka.  Mamlaka  ni  kila  kitu

katika nchi, sio?  Tumepata malalamiko mengi kwamba mamlaka yametiwa katika mikono ya watu wachache.  Kwamba kuna

haja mamlaka yaeneshwe kidogo kwa masilahi ya wananchi na kwa masihali  ya nchi yenyewe.  Pia umuhimu wake ni kwamba

italeta ugawanyo wa mamlaka ipeleke huduma pia za watumishi wa serikali karibu zaidi  na  mwananchi.   Na  wananchi  katika

hapa mashinani watapata  nafasi kushiliki katika jinsi ambavyo  wanatawaliwa.   Twaona  hii  ni  njia  nzuri  ya  kugawanya.   Kwa

hivyo  tumeaanza  mashinani  kabisa.   Tumesema  kwamba  katika  kila  kijiji  kutakuwa  na  baraza  ya  kijiji  –  village  councils  na

wazee  wa  kile  kijiji  ndiyo  watapewa  kuwa  wana  chama.   Wazee  hao  ama  watachuguliwa  kwa  kura  au  kukiwa  kijiji  kile

wametosheka  na  wale  wazee  wao  –  elders  hawa  watakuwa  ndiyo  wataunda  baraza  ya  kijiji  na  baraza  hiyo  itazungumzia

mambo  yanoyohusu  ile  kijiji,  malalamiko  yao,  mapendeleo  yao  na  kadhalika.  Na  kisha  kila  kijiji  kitapeleka  mjumbe  katika

council ya pili kwenye location, kutoka kijiji tunakwenda location.  Kwenye location kutakuweko wajumbe wa vijiji. Kwa hivyo

hao wajumbe wa vijiji wataunda baraza la location.  Kila kijiji kitapeleka wajumbe wawili kwenye location councils.  Na  hapo

pia watazungumzia hali ya localtion yao mambo ambayo yamekwenda kombo pale vipi kustawisha mambo hayo na kadhalika.

Na kila location bila shaka itakuwa ni sehemu ya wilaya.  Sehemu ya wilaya pia itakuwa na Serikali yake District Government.

District Government itakuwa ni elected government.  Watu watapigania viti kwenye district  council,  kuunda Serikali ya  wilaya.

Jamaa wengi hapa na pale wamesema wanataka majimbo, sisi tumefikiria kwamba tukileta  utumishi kwa raia karibu zaidi kwa

jimbo ni bora  kuliko to give  powers  to  the  region.   Give  powers  to  the  district.   Kwa  hivyo  tumesema  kuwe  na  serikali  ya

wilaya. Katika Serikali hii ya Wilaya kutakuwa na  council au baraza.  Wanachama wa baraza hiyo watachaguliwa na wananchi

wenyewe watagombea viti vya council.  Mkuu wa council hii ataitwa District Administrator.  Na council hiyo,  itapewa mamlaka

kuendesha mambo katika wilaya hiyo kufikilia mashinani na huduma zote ambazo mwananchi atazihitaji yeyote kati  yetu.  Kila

district council itapewa uwezo kuendesha kutoa utumishi huyo kwa kila mwananchi.

Wale  ambao  wananakala  au  copies  sijui  wangapi,  wawili  watatu  hapa,   katika  page  45  mtaona  list.  Sasa  tumegawanya

mamlaka kati ya Serikali mbili, Serikali ya kati ya Nairobi – Central Govt. na Serikali ya Wilaya.  Wengine walitaka tugawanye

kati ya Serikali ya kati  na Serikali ya Jimbo.  Sisi  tumeona  ni  bora  kugawanya  mamlaka  kati  ya  Serikali  ya  kati  Nairobi,  na

District.   Serikali ya kati  itashughulikia mambo inayohusu, ulinsi wa nchi, amani ya  nchi,  mambo  inayohusu  mahusiano  kati  ya

Kenya na nchi zingine -  international  relations,  mambo  inayohusu  telecommunications  –  mawasiliano  ya  kisimu  na  kadhalika.

National resources, mali ya kiasili ya nchi, National elections – uchaguzi wa nchi nzima, formation of national policy – kuweka

mpango wa siasa ya nchi, currency au pesa,  lazima pesa  zichungwe na Serikali ya kati  sio?  Mahakama au korti,  citizenship -

mambo ya uwananchi, uraia, National public service, utumishi wa Serikali,  Public Service na kadhalika.   Pia mambo inayohusu

Central Bank au Banki ya Kati, na kadhalika hii ndiyo imeachiwa mamlaka ya Serikali ya Kati, Nairobi.

Serikali ya kila wilaya, tumetia list ya pili hapo,  District Government,  list mwisho kabisa wa page 45  mmeshapata?  Mstali  wa
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mwisho  kabisa.   Hapa  tunaeleza  jukumu  au  mamlaka  ya  Serikali  ya  wilaya.   Katika  eneo  ndogo  hilo  Serikali  za  wilaya

itakusanya kodi tofauti tofauti local taxes,  kodi  za hapo hapo kwa mfano kodi ya ushuru, kodi  ya soko,  na kadhalika.   Kisha

watatumia matumishi hayo au pesa  hizo za kodi  zilizokusanywa hapo pamoja na mswaada wa kutoka Nairobi  na  kila  District

itasaidiwa  na  pesa  pia  na  Serikali  ya  kati  itatumiwa  kutoa  huduma,  utumishi  kwa  wananchi.   Utumishi  wa  aina  gani?  Itatoa

utumishi wa elimu, elimu ya primary na elimu ya secondary. Elimu ya pre-primary, ya nursery itatolewa na serikali ya wilaya.

Pia  medical  na  health  services,  matibabu  hiyo  itakuwa  ni  mamlaka  ya  serikali  ya  wilaya  tu.   Huduma  ya  maji,  kuhakikisha

kwamba wananchi wana maji itakuwa ni jukumu ya district  council.   Market  and trading centers  viwanja vya biashara au soko

n.k. District planning kufanya mpango wa kustawisha district kwa njia bali bali hapa kutafanywa skuli,  hapa kutakuwa na clinic

pale kutakuwa na uanja wa kuchezea wananchi, hapa kutakuwa na stadium, na kadhalika.  

Pia utumishi kwa wakulima, agricultural services zitolewe hapo hapo,  social rehabilitation, tusema kama shida ya street  children

shida ya watoto  wanaozurura hawana kazi ni waajibu wa Serikali ya district  kuhakisha  kwamba  mpango  unafanywa  kusaidia

watoto ama uzee wao  wapatikane walishwe nyumbani au wa wawekee kituo chao cha kukalia na kadhalika.   Cultural affairs,

mambo ya utamaduni, kila district  inautamaduni wake  wa  kiasiri,  mambo  inayohusu  utamaduni  wa  ile  district  itasimamiwa  na

district council.  Kwa hivyo naona kwamba district council italipa mamulaka mengi sana. Na wengine watasema district  nyingine

hazina na pesa za kutosha hatuwezi kutoa utumishi wote huu kwa mapato tutakayopata kule.  

Tunasema kwamba mali ya sili, ya umma, ingawa Serikali itakuwa yenye kupokea,  kusimamia, Serikali italazimishwa na katiba

hii kwa njia tofauti kuipa kila District Council pesa  kiasi  fulani.   Kiasi  hicho  cha  pesa,  ya  kupewa  kila  district  au  kila  wilaya

itategemea vitu viwili; ile population ya ile district na Geography yake na mapato yake ya kiasili pale pale.  Wilaya ambayo haina

mapato mengi semi jagwa,  kuna labda kidogo mifugo na kadhalika haina kilimo,  haina  mapato  ya  utalii,  haina  forest  ambapo

mtu anaweza kupata  kitu, akakata  miti akauza mbao na  kadhalika  basi  Serikali  itaipa  District  hiyo  zaidi  kuliko  tuseme  kama

District ya Mombasa ambayo inamapato kutoka bandari pale,  mapato ya utalii na kadhalika.

Pia tunasema, kwamba lile eneo kuna  mali  ya  sili  –  natural  resources,  eneo  lile  lazima  sehemu  fulani  au  percentage  fulani  ya

mapato yanayotoka kwenye mali hiyo ya akisiri lazima yatumiwe pale pale katika ile district.   Na  kama hapo ni eneo ya  utalii

percentage  fulani  ya  mapato  ya  utalii  lazima  ibakie  hapa.   Au  kuna  madini  fulani  hapo  imepatikana  kama  kule  kwale

kumepatikana madini, sio? Sehemu fulani ya hiyo mapato ya madini lazima itumiwe pale pale.  Juu ya mapato  mengine  kutoka

uvumbi, kutoka tuseme utalii na kadhalika.

Kwa hivyo ikiwa mpango huu utafuatwa bila shaka kila district  itaweza  kupata  income  ya  kutosha  kuwapa  wananchi  kutoka

district ile utumishi ambao watatumia, elimu, matibabu na kadhalika.   Nafikiri ni hayo tu,  ambayo  ningependa  kuyasema  kuna

mengi mengine  lakini  afadhali  aniwachie  hapo,  tumekaribia  saa  saba.   Tumesema  kwamba  tuna  tume  kadha  sitakazoundwa,

tume ambazo zina kazi muhimu sana moja kwa mfano itakuwa ni tume ya Human Rights and the Adminstration of Justice,  pia ni

muhimu sana kwa haki za binadamu.  Mtu akiwa na lalamiko lolote  haki zake zimeingiliwa kuna njia yakupata  haki hizo.  Kuna
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eneo fulani anapata haki ya kustawishwa kwa njia ya kutosha.  Kuna council inaitwa Economic and Social  Council.   Hiyo kazi

yake, council hiyo au baraza hilo ni kutazama kila eneo la Kenya kupeleleza mambo inayofanyika pale,  hiyo maendeleo ni sawa

au si sawa,  area  hiyo inapata haki yake au haipati haki yake na itafanya mabadiriko  ya  kutosha.   Commission  hiyo  hiyo,   au

baraza hilo hilo la uchumi na kijamii ndilo baraza  inayoshugulikia mambo ya investment  kuhakikisha ambao wale ambao wako

na rasilimali wanaweza kuja hapa na kufanya mipango  mizuri ili kwamba mtu aje na pesa zake za nje na kutia pesa zake pale.  

Samahani nimesema nitasimama hapo lakini nimeacha jambo moja muhimu sana lazima nilitaje nalo ni  kuhusu  ardhi.   Ardhi  ni

muhimu sana, itachukua muda mfupi tu kueleza.  Tumesema ardhi ni musingi wa maendeleo katika Kenya.  Land being Kenya’s

primary resource ndiyo mali ya kiasili kubwa kabisa katika nchi na ardhi ndiyo musingi wa maisha kwa watu wengi hapa Kenya.

  Tunasema  kwamba  lazima  hali  yake  istahilishwe  na  tumependekeza  mambo  matatu  nanne  hapa,  katika  eneo  hili  la  ardhi.

Tumeipa kufuatia mswaada huu,  tumeipa  Serikali  miaka  miwili  kufanya  mabadiliko  na  kustawisha  mambo  yanayohusu  ardhi.

Tunasema  katika  muda  huo  wa  miaka  miwili  baada  ya  katiba  hii  kupitishwa  kwa  njia  iliyo  rasmi,  bunge  itapitisha  sheria

kustawisha kanuni zote zinazohusika na ardhi hapa nchini.  Tumeambiwa na watu  wengi  sana  na  wanamaarifa  juu  ya  mambo

haya, kwamba sheria zetu zinazohusu ardhi ni nyingi zimetapakaa  hapa na pale kuna haja ya kuzikusanya  na kurekebisha na

kustawisha ili ziwe zafahamika kwa njia iliyo bora  zaidi.  Na  tukasema  kwamba  kuwekwe  ushtawishi  au  system  na  pia  siasa

ambayo itawezesha  serikali kusuruhisha kila ungovi unaohusika na ardhi.  Tuna lots of land disputes.   Sio?  Kuna ugovi mwingi

hapa na pale.  Kwa hivyo twasema kwa muda wa miaka hiyo miwili serikali itafute tasisi au njia za kuhurutisha ungovi  uliyoko

katika eneo hili  la ardhi.

Pia tunasema katika  muda  huo  huo  wa  miaka  miwili  wale  wanaoitwa  masquata,  au  wasio  na  ardhi  au  mashamba  wapatiwe

makao.  Tusiwe na squatter baada ya miaka miwili katiba hii katiba kupitishwa.  Pia tunasema katika muda huo wa miaka miwili

Serikali   itafanya  uchunguzi  katika  mashamba  na  ardhi  zilizotolewa  miaka  hii  yote  ili  kuhakikisha  ikiwa  mashamba  hayo

imetolewa kwa njia iliyo sawa.  Na  ikiwa imetolewa kwa njia isiyo sawa basi  itachukuliwa na Serikali na kupewa wale ambao

wanahaja na ardhi hizo kwa njia iliyo halali.  Haya ndiyo mapendekezo yetu.

Pia tunasema kwamba hasa katika muda huo wa miaka miwili kutawekwa njia ya kuchugua na kupata  makisio ya malalamiko

tujue malalamiko hayo ni makubwa, madogo ni hatari ama vipi.  Ukubwa wake na uzito wake na umuhimu wa malalamiko hayo

katika maeneo fulani hasa, katika North East, katika Coast na katika Rift Valley.  Katika mikoa hii mitatu ndiko ambako shida

ya  ardhi  ni  makubwa  zaidi.   Kwa  hivyo  tunaomba  serikali  katika  muda  wa  miaka  miwili  baada  ya  hii  katiba  kupitishwa

ichungulie malalamiko yaliyoko hapo na kutafuta njia ya kuyatatua.   Haya ndiyo mapendekezo yaliyoko. Tumeeleza hapo aina

tofauti za ardhi; kuna trust land, kuna govt. land, ambayo tunaita public land na kuna private land ile ambayo iko katika mikono

ya watu binafsi.  Na  nifikiri kwa hapo na baada  ya muda  usiopungua  masaa  mawili  bila  shaka  mmechoka  kunisikiza  na  sasa

kwa  muda  wa  saa  moja  tu,  tutasikiza  maoni  yenu  juu  yale  niliyoeleza,  mtanieleza  ikiwa  jambo  nimelisema  hamjafahamu,

mwataka nirudie na njia ambayo tutaifuata mtainua mkono,  tuhesabu kila mtu tutampa number yake na tutafuatia  mpango  huu

number 1,  ataanza yeye number two,  n.k.   Asanteni  sana  kwa  kunisikiza  na  nitamuachia  District  Coordinator  sa  kutuongoza
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katika kuuliza na kutoa maoni yenu. Asanteni sana.  (clapping)

District  Coordinator:   Asante sana na pongezi Com. Salim kwa sababu umeangalia Katiba ambayo ni  refu  lakini  umejaribu

kuzungumza  yale  ambayo  ni  muhimu  sana  kutokea  mwanzo  kufika  mwisho  nafikiri  tumeelewa.   Sasa  kama  vile  ambavyo

amenipa wakati huu kuongoza kipindi cha maswali. Ukitaka kuuliza swali au kutoa maoni yako inua mkono; na nafikiri alisema

kwamba  tutaanza,  yaani  ili  tuweze  kuwa  systematic  tutaanza  mwanzo  kama  unajambo  vitabu  munazo   tumezitoa  lakini

inaonekana wengine labda hamkuja nazo lakini tumezigawanya vingi sana.  Tulikuwa na mkutano hapa vingine tulipeleka mpaka

mjini vingine tukapeleka Tarisa na sehemu hizi zote.  Garsen ni kubwa lakini inaonekana leo labda hamkuja nazo lakini si neno,

zile za kale ambazo ziko tutaangalia, ya kwanza, ya pili ya tatu,  ili tumalize haraka.  Tutaanza na upande huu, maanake nimeona

mkono wa wakiri umekuwa wa mwanzo ndiyo nikasema one,  ningependelea tuanze na number one hapa.   Utasema jina halafu

utasema yako.

Danson  Buya:  Jina  langu  ni  Danson  Buya  Katana.  Habari  yenu?   Mimi  ni  mmoja  wa  wale  District  delegates  ambao

tumechaguliwa  kupitia  elections  ilifanywa  na  councillors  juzi  kwa  ajili  ya  national  conference.  Jambo  la  kwanza  ambalo

ningependa Prof. aliangalie wakirudi Nairobi na ambalo linasumbua watu wengi Tana River ni Affirmative Action.  Yaani District

yetu, imebaki nyuma kwa njia nyingi sana kutoka Bura mpaka Kipini.  Constitution au Katiba  mpya  ambayo  inakuja  itafanya

nini au imeweka  jambo gani kuweza kutusaidia na sisi ambao tuko nyuma kuweza ku-catch up na watu wengine.  Hiyo point

tulisema  hapa  wakati  walikuja  kwa  maoni  tulisema  katika  Kipini  wakati  walikuja  kuchukua  maoni  lakini  hiyo  point  katika

constitution  mpya  mimi  sijatosheka  kama  mkaazi  wa  Tana  river  kwamba  katiba  mpya  imetoa  pendekezo  gani  ya  kuwa

itatuwezesha sisi kwa mfano tupate mashule na tupate hospitali za kutosha?

Pendekezo langu ambalo tumelisema siku ingine hapa  ni kwamba katika miaka mitano wakati katiba mpya itakuwa imepitishwa

tuwekewe senti za kutosha kwa watu wa Tana River District.   Ya kwamba na sisi tuweze kuletwa mbele,  maanake  tukisema

tutakuwa pamoja  tunaanza  maisha  mapya  lakini  wewe  uko  nyuma  wale  wako  mbele  wataendelea  na  sisi  tutabaki  pale  pale

nyuma.  Kwa hivyo hiyo pendekezo ninaomba Commission iangalie sana katika mipango yake itakayokuwa.

Kitu kingine ni kuwa Commission haijatuelezea kwa kinaganaga kwamba ni  sawa  na  tunawapa  pongezi   kwa  sababu  ya  hizi

Serikali za kawaida ambazo tutakuwa nazo hapa.   Ni  vizuri  sana   lakini  kule  kwa  national,  kwa  ma-commission  na  zile  ofisi

kubwa kubwa kwa mfano, mtu wa Tana River tuna uhakikisho gani  ya  kwamba  wazaliwa  wa  Tana  River  ambao  watakuwa

National  Environmental  Management  Committee  kwa  mfano  mtu  wa  Tana  River,  na  yeye  atakuwa  katika  Public  Service

Commission kwa mfano, mtu wa Tana River na yeye atakuwa kwa hiyo Land Commission,  kwa mfano, mtu wa Tana River na

yeye atakuwa katika hiyo Social Ethics Commission ambayo itachaguliwa.  Tunasema sisi watu wa Tana River kwa muda mrefu

tumepitwa na mambo mengi na hatutaki tena katiba hii mpya itupite tena.   Kwa hivyo tunaomba hiyo point iangaliwe na sisi pia

katika hali ya kazi kubwa kubwa,  kama kazi ya Ambassader,  kazi ya Permanent Secretary  na kazi kama hiyo,  mtu wa Tana

River ako na nafasi gani katika hiyo Serikali mpya ambayo Kenya inataka kuweka kupitia kwa katiba mpya.
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Point  nyingine  ambayo  ningependa  Commission  wakiondoka  hapa  wakaifikirie  ni  kuhusu  utumishi  wa  senti  za  umma  yaani

public expenditure.  Mtu wa Tana River akienda kununua soda,  na yeye anapatiwa senti,  anapeleka tax ile ile kiwango mtu wa

Nairobi na mtu wa Mombasa anapelekewa.  Lakini katiba mpya haijasema kwamba ni pesa  ngapi ambayo itakuja Garsen kwa

mfano,  Constituency  ya  Garsen,  Constituency  ya  Galore,  Constituency  ya  Bura,  tunasema  ikiwa  Kenya  kwa  mwaka  huu

imepata billion ishirini na nne, tunataka waziri wa fedha ikiwa anasimama  kusema  kwamba  ni  pesa  gani  amepokea  na  nipesa

gani atatumia atuambie hapa Tana River District ni centi ngapi  zitakuwa  zikitumika  kwa  ajili  ya  maendeleo  ya  watu  wa  Tana

River District.  Hii point tunataka iangaliwe sana. Kwa sababu kwa katika Katiba ya sasa nafikiri kifungu cha mia moja na kumi

au mia moja na moja,  inasema kuwa waziri wa finance atasimama na atatoa  musimamo wake zile centi amepokea na zile centi

atatumia.  Lakini  katiba  haielezi  atapeleka  centi  ngapi  kwa  district  fulani.   Sisi  tunataka  watu  wa  Tana  River  tufanye  direct

benefit.  ikiwa ni 24 billion imepatikana  wagawanye na sisi watu wa Tana River tupate fraction yetu na sisi tuweze kuendelea.

Kwa hivyo katika hali ya public expenditure,   na ile collection ya pesa,   tunataka  katiba  mpya  iangalie  hii  maneno  na  tuweze

kupatiwa  nafasi yetu specific.

Kitu kingine cha mwisho, na nikiwa ninakaa maanake wengine wataendelea.  Mara nyingi tunasikia Serikali imeenda imechukua

misaada na tunasikia pengine Kenya wewe mtu wa Tana River unandaiwa shilling million ngapi, wewe hukuenda kuchukua hiyo

pesa, public debt.  Haukuenda kuchukuwa hiyo pesa hatukuambiwa ni pesa ngapi tunachukua kwa IMF au kutoka kwa World

Bank au mahali fulani, lakini sisi na sisi tutabeba hiyo problem na watoto  wetu tukija  kuwazaa  tutabeba  hiyo  maloan  ambayo

tunabebana nayo.   Pendekezo liloko ni kuwa katika katiba mpya ambayo inakuja tunaomba kwamba  na  sisi  sauti  yetu  kama

wananachi isikizwe  tuambiwe  ni  pesa  ngapi  kabla  ya  Rais  au  waziri  wa  fedha  kuenda  kutupatia  madeni.  Atuambie  anaenda

kuchukua deni kwa pesa  ngapi,  atalipa  interest  ngapi,  na  tujue  sisi  watu  wa  Tana  River  tunabenefit  kwa  namna  gani.   Kwa

sababu vile inafanyika siku  hizi  unasikia  tu  kumeandikwa  agreement,  Serikali  imechukua  madeni  sisi  hatujui  tumepata  benefit

gani na sasa Serikali ina mandeni mengi lakini hatujui kama hapa Garsen madeni hayo ni ya nini na sisi tume-benefit  namna gani.

 Kwa hivyo issue hiyo ya public debt  tunaomba sana katika katiba mpya waziri asiwe na  nafasi  ya  kuchukua  pesa  kutuingiza

kwa madeni kama sisi wananchi hatujapewa nafasi ya kuzungumza.  Na isiwe tu kuwa ni Bunge au ni hao masenators,  tunataka

wananchi wenyewe wapewe taarifa kamili ili sisi tujue kwamba Serikali yetu inaenda kuchukua pesa namna hii na mtu ata-sense

ata-benefit  namna gani kutokana na hizo senti.   Nawashukuru na wenzangu wengine watachangia mengine mengi, asante  sana

bwana Coordinator.  Thankyou.

District Coordinator:  Sasa napendekeza kwamba ukisema jina lako jaribu swali lako liwe fupi kwa sababu tuna muda mfupi.

  Mwenzangu alinisaidia  alitoa  karatasi  hapa  tuna  watu  kumi  na  kila  na  moja  ambaye  ameinua  mkono  anataka  kuzungumza.

Kwa hivyo wewe ni wakwanza.  Wa pili?  Njoo mbele tafadhali, sauti yako lazima iingie hapo.

Hussein  Kiribaye:   Mimi kwa jina naitwa Hussein Kiribaye.   Nilikuwa  na  maswali  mawili  ambayo  kulingana  na  hiyo  draft,

nimeona kidogo kuna sehemu mbili ambazo nilipoziangalia nikaona kidogo  ziko  open  sana.  Chapter  4  verse  17  (A)  ambayo
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inazungumzia  kuhusu  citizenship.   Kulingana  na  vile  ulivyo  zungumza,   ni  kwamba  hii  draft  ikija  inforce  mtu  yeyote  ambaye

ataonekana,  ama  atakuwa  hapa  kwa  nchi  ni  mwananchi.   When  the  Constitution  comes  into  force  huyu  mtu  atakuwa  ni

mwananchi.  Sasa swali langu ni kwamba mtu hua, ardhi haikui ikiwa hiki kipengele kitaachwa open hivi na saa  hivi watu waje

ile itakuwa enforced ni draft lakini waachwe na waingie Kenya,  kabla ya hii ikuwe enforced lakini ikiwa enforced wawe wako

hapa   (interjection:  (inaudible)  Chapter  4:  17  one,   (interjection:  Com.  Salim;  (inaudible)   maanake  nilikuwa  naona  kama

kipengele cha kwanza wakiingia baadaye constitution ikiwa in force watu watakuwa wengi ardhi itakuwa kidogo.

Sehemu ya pili ni kwamba funding ya hizi parties.  Kuna kipengere cha kwamba the State will fund the parties  ambazo zitakuwa

sure.  Sisi tunategemea hizi resources zetu,  ikiwa Kenya watatengeneza vyama mia mbili,  hiyo pesa  ya ku-fund hizo parties  tu

tatoa wapi?  Maoni yetu ni kwamba  ikiwa  watu  watatengeneza  chama  wajipange  wenyewe  hatuna  pesa  ya  kuwapatia  watu

ambao wanatengeneza vyama mia moja au mia mbili.

Sehemu ya tatu, President atapigania u-president wakati ako na chama fulani, kulingana na hii draft, akipata u-president anatoka

kwa chama halafu hatategemea, tutakuwa na uhakika gani,  kwamba hatategemea kile chama ambacho alikuwa ameenda nacho

kwa Bunge?  Definitely kutakuwa na favouritism ndani ndani ambacho hicho clause kimachwa open.   Kwa  hivyo  kama  kuna

njia ingine,  iweko lakini akipigania  na kile chama chake, halafu akipita lazima atategemea atalalia upande, asante.  (clapping).

District  Coordinator:   Asante sana,  sasa  watatu,   yule watatu ambaye  yuko  hapa.   Haya  kama  huko  tayari  yuko  wa  nne?

Haya wa nne.  Watatu kama umesahau utakuja baadaye.

Mureithi  Pius:   Asante  kwa  majina  naitwa  Mureithi  Pius  nafanya  kazi  Malindi.  Lakini  nina  maswali  mawili,  la  kwanza  ni

mambo ya structure ya Government,  kwa sababu mmesema Government itakuwa, na devolution of powers.  So the problem is

the structure is very elaborate but may be you would have explained to Kenyans how we are going to finance such an elaborate

structure?  Are we going to be paying the village councillors,  are we going to pay the people who are representing people in the

location, how are we going to support that?

Ya pili ni mambo ya higher education,  lakini nimeaona  kama  kuna  mahali  imeguswa  lakini  pengine  it  would  have  been  made

clear.  Tunasema kutoka district  level,  to the level of secondary schools halafu kutoka pale who is now supposed to support

the higher education?

Ya  mwisho  ni  mambo  ya  judicial  structure,   nimeona  mambo  ni  mzuri  ya  Kadhis  courts  ni  mazuri,  ambayo  imekuwa

constitutionalized.  Shida  kwangu  ni  what  about  the  traditional  courts?  Kwa  sababu  wakati  mwingi  utaenda  kortini  utasikia

una-refer kwa kesi ambazo zilitendeka Uingereza miaka ya kitambo lakini hautasikia kesi ambayo it is referring to a situation  in

Kenya applying to the same situation like President. So hiyo ni shida yangu.
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Shida ingine ni kama mimi ni Muislamu na nimekosea mtu ambaye si Muislamu how is our case going to be dealt with?  Maswali

yangu ni hayo tu.

District Coordinator: Asante sana tumekusikia yule wa tano? Karibu sana.

Peter  Chilo:   Kwa jina naitwa Chilo.  Nilikuwa na pendekezo chapter  two ilikuwa end of  side  A:  tulikuwa  tunapendekeza

kwamba  kwa  sababu  Katiba  yetu  pale  mwisho  inasema  God  bless  Kenya.   Tungependekeza  kuna  kile  kifungo  ambacho

kinaongea the state shall treat all religions equal tungependekeza iongezwe ni zile dini ambazo zinaabudu Mungu.  Kwa sababu

madini mengi ambayo imetokea siku hizi ambayo ni ya kimaajabu.   Chapter  4 nimejaribu kupitia katika draft  lakini sikuiona na

ilikua ni pendekezo ambayo niliisema wakati  mwingine hapa,  kwamba kuna tatizo katika Tana River yetu kwa jumla.  Watoto

wanamaliza mashule hawapati  ID card  kwa wakati  na huenda  ukaka  zaidi  ya  mwaka  hujapata  kitambulisho,  mtoto  nafasi  ya

kazi imepatikana hana kitambulisho, itabindi akae  jina lake lipotezwe.  Kwa hivyo napendekeza mtoto anapozaliwa ujue kuna

aina ya kibali ambacho kitamruhusu yeye kutabulikana kama mwanakenya kabla ya kufikisha miaka kumi na nane ili akaweze

kungojea ile picha awe ile ingine anaweza kuitumia kufanyia zile transactions za kufuatia kazi.

Chapter  5 mahali  kwa  Bill  of  Rights,   mahali  kwa  elimu,  tulikuwa  tunapendekeza,  ikiwezekana  pia  kuwe  na  free  education,

katika secondary schools na ikiwezekana pia kila jamii iko na mtoto ambaye amekuwa na uwezo wa kuenda university ipewe

nafasi kati ya watoto wawili au wanne, iwe hiyo ni free education tunalipa revenue ya tax nyingi sana.

Chapter 6 hiyo haikuwa katika  draft  lakini naipendekeza ikiwezekana kuwe kuna hali ya kujulikana, pia tunaita ballot papers,

masanduku ya kura,   katika vituo vyote ambazo zinahusika na kura kuwe na kujulikana, ili ku-avoid  mambo  ya  rigging  kuwe

kunajulikana kwamba kituo cha Garsen pengine  kuna  makaratasi  mbili  elfu  masanduku  mia  mbili,   ili  kufanya  ile  shuguri  iwe

transparent na hali ya kueleweka kwa watu wale wanaohusika na kura.

Chapter 6 section 97 (1) inasema  tulikuwa tunapendekeza kwamba tuna-insist kwa sababu yule mwenzangu alitangulia kusema

  tunasihi kwamba heli tuwe na viama vitatu  ili iwe rahisi kwa kufanya funding, kitu namna hiyo.  

Chapter  5  Section  57  tulikuwa  tunapendekeza  kwamba  it  should  specify  kwamba  zile  treatment  ambazo  tuta-receive  ,  zile

emergency  treatment  kwa  sababu  mmesema  mtu  ako  na  haki  ya  ku-recieve  emergency  treatment,  lakini  haiku-specify  ni

situation gani za afya kwa sababu hapa imesema tu mtu ako na haki ya kupata  matibabu ya dharura lakini katika situation gani

kwa sababu kama hapa kwetu,   hospitali za serikali ndizo hizi, zingine hazina dawa mtu akitaka kwenda  Hola  atakufia  njiani  

(inaudible) hospitali zingine za serikali.   Kwa hivyo napendekeza ziwe specified kama hapa ni private,  wapi,  na Serikali  iweze

kugharamia hiyo huduma ya dharura.

Chapter 12  Section 251 (6) nilikuwa nasema kwamba the President  should not be  allowed to remove the governor and this I
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feel should be discussed in Parliament.   Na  pia kuna section 251 subsection 6 Chapter  12 Section 251 (6)  inaongea kwamba

President   to appoint  the Governor na pia atapitishwa na Bunge lakini sasa  twapendekeza kwamba kwa sababu haija-specify

na pia kuna vifungu vingine kama hivi ambazo zimesema the President  shall appoint  and Parliament shall approve.  Lakini  sasa

pendekezo  ya  vifungu  kama  hicho  kimoja,  hicho  kwamba  President  pia  asiwe  na  uwezo  wa  kumtoa  au  kuwatoa  wale

anawa-appoint. Kama kuna kifungo kimoja katika kile cha Police Commissioner pale,  imesema kwamba President  ata-appoint

na hatakuwa na uwezo wa kumuondoa  ule  Police  Commissioner.  Kwa  hivyo  napendekeza  vile  vifungo  vingine  viwe  na  vice

versa ianzie Parliament ndiyo President awe amekubalika kumtoa ule Governor, wale wengine ambao anawachagua.

Na  kitu  cha  mwisho  nimesikia  ukisema  pengine  kama  nime  ku-quote  right  ni  kwamba  Katiba  hii  pengine  huenda  ikatumika

baada ya miaka mitano hatujui kama nimesikia Bw  Commissioner akizungumza.  Kama pengine itakuwa after 5 years  hatujui.

Lakini uchaguzi mpya tunapendekeza katiba mpya itumike katika uchaguzi mpya.   Kwa  sababu  itakuwa  ni  hasara  tumetumia

billion nne na hatuwezi kuona manufaa mpaka baada ya miaka miaka mitano itakuwa kwetu ni hasara.  Asante.

District  Coordinator:   Haya asante sana.   Yule mwingine alikuwa ni nani?  Hao ni wanne hao,  yule  wa  tatu  hakuzungumza,

kwa hivyo ni wanne.  (interjection)  Yuko yule number tano?  (noise in the background)  Six ni nani?  Haya endelea.

Nathaniel Kiunga: Majina naitwa Nathaniel Kiunga.  Mimi nina mambo matatu tu ambayo iwapo sikuyachukua number katika

hii mswaada lakini pengine nikitaja mnaweza mkajua.  Kwanza ni upande wa dini.  Upande wa dini, nimeona imeandikwa vizuri

lakini kuna pahali pamoja niliona parekebishwe.  Sijui kwamba Commissioner akienda Nairobi  ataweza hapo akaangalia.   Kitu

chenyewe  nilikuwa  nataka  kusema   kuna  waumini  wa  dini  zingine  wanaingilia  vitabu  vya  kabila  zingine  wakaanza  kuvitoa

makosa  ovyo ovyo na kuwatukana wale manabii wako katika  hicho kitabu  Kwa hivyo ikiwezekana pahali hapa pawekwe,

kwa sababu kesho yake kutatoka vita vya kindini kama kule upande wa Sudan walivyofanya.

Kitu  cha  tatu  ni  kuhusu  wilaya.  Nimeona  kwamba  tuongeze  kitu  kimoja.   Mambo  ya  kutokea  vibarua  katika  wilaya  fulani,

ikiwezekana   mkirudi  huko  muangalie  mahali   kuna  vita  kati  ya  wageni   wa  wilaya  hiyo  na  wenyeji.   Wenyeji  wanaweza

wakaandikwa  katika  kampuni  fulani  aje  afanye  kazi  baada  ya  siku  mbili  anafutwa  kunawekwa  wengine   wakutoka  mbali.

Kama juzi kumetokea vita hapa vilichira kwa shauri ya wageni kutoka mbali  wenyeji wakaanza kufutwa makazi.   Kwa hivyo

hicho kifungu  kiwekwe katika mamlaka ya wilaya, kata na vijiji kwamba wenyeji ndiyo wakwanza  wapewe kazi pale.   Kama

ule ujuzi hakuna  mahali hapo ndiyo mgeni wa ule ujuzi  aletwe hapo.  Nafikiri itakuwa ni vizuri.  (clapping)

Upande  mwingine  in  habari  ya  elimu  ya  watoto.   Kweli  tumeona  ni  watoto.   Ningetoa  mfano  mimi  mwenyewe  wakati  wa

ukoloni ingawa tunasema  wakoloni  waende  muafrika  atawale,  yaani  mau  mau,  lakini  nimeona  ya  kwamba  elimu  ya  siku  hizi

haifai watoto wetu.  Ingefaa wafanye kama vile walikuwa wakifanya.  Mtoto anasoma Primary kutoka standard one mpaka std.

4 akifika std 5 mtoto yule apewe ujuzi wa kazi ya mikono kama kupiga lada,  kunjenga nyumba aanze kutoka std.  5 mpaka std

8.  Ili mtoto yule akitoka awe na ujuzi kuliko kuweka vyuo vya kazi sijui wapi mzazi  tena  agalamike  pale  pale  primary,  mzazi
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awe tayari kutoa ujuzi pale kuwa na waalimu ambao wanajua hiyo kazi hii ya mikono kama vile walikuwa wakifanya.  Asanteni.

  (clapping)

Com. Salim:  Nafikiri ningependa kuwajibu hawa ndugu zetu watano waliouliza maswali  kwanza  kabla  ya  kuendelea  mbele,

mara huenda nikasahau maswala yaliyokwisha ulizwa kitambo. Mwakubali sio? Ili wale wale  ambao number 6 kwa mfano sasa

wale  wale  ndiyo  watakao  fuata  baada  ya  kuwa  jibu  hawa.  Mtaniruhusu  kufanya  hivyo?  Sawa.   Kwa  hivyo  Bwana  Katana

maswala yako ama comments zako tumeyasikia ungependelea kuwe na affirmative action, kwamba Tana River ifikiriwe imebaki

nyuma miaka yote hii ungependa kuwe na maendeleo.  Na unauliza hii Constitution, imo nini hapa ambapo Tana River itafaidika

nayo?  Kuna mengi ambayo yako hapo.   Siku taja  wilaya ingine hapo tumesema kwamba kuwe na Serikali ya  Wilaya  katika

kila wilaya.  Tana River District itakuwa na Serikali yake sasa  tegemeo ya hio Serikali  kufuatia  hii  sheria  itakavyo  fanya  hiyo

kazi.  Yaani hapa tumeanza ukrasa mpya kabisa  au  tunapendekeza  tuanze   ukrasa  mpya  katika  kila  district,  district  ambayo

haikufaidika au ilifaidika. Na tunasema kwamba katika kila district kuwe na serikali yake sasa tegemeo ya hiyo serikali  ya Tana

River District itakayofanya kazi imepewa jukumu ya kufanya kazi imeambiwa kwamba ikusanye kodi katika district  hii.  Ifanye

mipango pia ya maendeleo – Economic Development Plans, imepewa jukumu ya kufanya mipango yake yenyewe.

Kwa upande wa pesa  imeambiwa kwamba  mtapata pesa  zenu ambazo mtakusanya hapo.   Kuna  mifugo  hapa  kutakuwa  na

cess, kutakuwa na serikali inapendekeza kwamba kila mtu mwenye hili au lile atalipa kodi  kiasi fulani,  mtafanya mipango yenu

ya kukusanya pesa..  Kisha serikali ya kati- central govt.  itakuwa kama nilivyo eleza.   Ni mali ya asiri ile, ya utalii mali ya utalii

ya chini maji,  mali ya bahari  mali ya patikana ile income kutoka  kodi  ambayo  itakusanywa  Nairobi  yote  itakuwa  ni  mali  ya

umma.  Kwa hivyo kila district  pia itapata  sehemu  yake.   Na  kama  nilivyosema  pia,  kila  district  itatasamwa  hali   yake  yeye

inamapato  yake  ya  kutosha  yenyewe  kiasi  gani.   Inapopulation  kiasi  gani?   Mapato  yake  ukilinganisha   na  mapato  yako  je

mwananchi au raia katika eneo hilo ataweza kwa hakika kuishi au kupata maisha mazuri au la?

Kwa  kufuatia  uchunguzi  huo  au  vipimo  hivyo  vitawekwa   Tana  River  District  itapata  pia  sehemu  fulani  kutoka  treasury

kuongezewa  zile  pesa  ambazo  zitakusanywa  pale.   Hiyo  ndiyo  jawabu  naweza  kumpa.   Pia  kama  nimesema  kutakuwa  na

baraza,  kutakuwa na Economic and Social  Council ya nchi nzima.   Kazi  yake  itakuwa  ni  kubwa  sana  kuchungulia  hali  ilivyo

katika Tana River District.   Tumezunguka kule,  tumepitia kule tukakaa siku tatu,  siku  nne  tukaona  kwamba  tukawa  pekishini

pesa zao income yao tukaona income yao haitoshi wanahitajia pesa zaidi.  Tumewapa kiasi fulani mwaka huu this financial year,

nafikiri financial year ijayo afadhali iongezewe kwa ajili ya sababu moja, mbili, tatu na kadhalika.  Kwa hivyo kutakuwa saa  zote

moderation and monitoring.  Mambo itakuwa ikipelelezwa, kwa hivyo serikali ya wilaya ina jukumu na muhimu kuwa ifanye kazi

uzuri,  na  kukiwa  na  matetezo  yeyote,  ni  viongozi  wa  pale  kuhakisha  kwamba  matatizo  yao  inafikishwa  mbele  na  watetee

mswaada kubwa zaidi.  Kwa hivyo tunajaribu kusahau yaliyotoka zamani tuanze ukrasa mpya. Na  kila district  ukianza ukrasa

mpya na pesa kugawanywa from the National cake to the District – district zenyewe kuanza kupika cake yao pia,  together they

should be able to make headway.
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Kisha umezungumzia, mambo ya different commissions, tume bali bali tumesikia kutakuwa na  tume  hii  tume  ile,  je,   watu  wa

Tana  River  District  tutakuwemo  hapo?   Hapo  ni  jambo  la  detail  kwa  hakika  hatukusema  kwamba  kwa  mfano  Tume  hii

wanachama wake watatoka that district or this district it is not said.   Hiyo ni matter of detail.   Tumesema kwamba kabira  ni ya

katiba ndiyo sheria ya baba,  kama ujuavyo you are  a lawyer.   Sasa  sheria  baba  atakuwa  na  mtoto  au  sheria  watoto  ambao

watafikiria  all  sorts  of  other  things  related  to  the  constitution,  inahusika  na  constitution.   Kama  nimesema  hapo  awali

tukishaipitisha  hii  katiba,  lazima  pia  tuchungulie  sheria  nyingi  sana  zinazohusika  na  ustawi  na  kadhalika.   Sheria  hizo  lazima

zibadilishwe pia ili zilingane na history.   Kwa  hivyo  ile  kugawanya  tume  hii  itakuwa  na  wanachama  wale  au  wale  itakuwa  ni

kujitetea pia.   Kutakuwa na wajumbe kwenye Tana River District,  kutakuwa na wajumbe wenzao kutoka Lamu hapo  jamani

tume hii wengi watoka eneo hili, lazima Tume  hili  nyingine  ibalance  ile  ingine  it  is  a  matter  of  figures  na  bila  shaka  huo  ukija

mambo itafanyika kwa uadhilifu.

Kati  ya  maadiri  tuliotaja  ni  equity  and  justice.   Kunayo  tume  ambayo  inaitwa  administration  of  justice,  Human  Rights  and

Administration of Justice. Mtu anaweza akashtaki hiyo akasema hapa hakuna administration of justice.  Tana River ukilinganisha

na district nyingine utaona kwamba imeachwa nyuma.  Hatuna watu wa kutosha katika tume zote zile, ukitazama wengi kutoka

hapa au kutoka pale.  Kwa hivyo muhimu ni mtu kujitetee, district kujitetea na wajumbe wake, wabunge wake n.k.  members of

the council, govt. council to claim those rights and to fight for them.  That’s all what I can tell you.  Lakini hatuna details hapa ya

kusema tume hiyo wanachama wake ni kumi na mbili hao wanatoka huku lazima watoke kule au kule,  we have not done that.

It is a matter of details

Pia  public  expenditure  is  a  matter  of  detail.   Inategemea  ile  budget  of  that  year  na  ukumbuke  kwamba  budget  itapitishwa

kwenye parliament na hapo ni mambo kujitetea na fulani kundai mtu ajue kwamba Tana River District itafaa kiasi fulani na kwa

nini kiasi huku district zingine imepewa zaidi.  What is the rational for that sort of a thing.  

Foreign aid and public debt  tumekubali  kwamba jambo hili ni muhimu sana ukitazama page 30 tumezungumzia si public  debt

yenyewe  lakini tumesema kwamba serikali ikitaka kupata mikopo lazima ifuate masharti fulani.  An Act of Parliament,  kuwe na

sheria ya bunge ambayo itaonyesha the terms and  the  conditions  of  the  laws  na  terms  hizo,  masharti  hayo  ya  mkopo  lazima

yawekwe mbele ya bunge, wabunge wajadiliane juu ya  masharti  hayo.   Na  kama  hayo  huliosema  kwamba  masharti  hayo  ni

wazi ya julikana masharti ambayo serikali itaweza kubebe masharti hayo na mzigo, so everything is going to be open for debate.

  And they shall not come into force unless they have been approved  by the  resolution  of  parliament.   Zamani  mambo  hayo

ilikuwa  inafanyika  huko  treasury,  sio?   Sasa  lazima  bunge  iseme  tumepata  million  thelathini  in  the  world  bank,  masharti  ya

kupata elfu thelathini ni ipi?  Ikiwa bunge haikukubaliana na masharti hayo  yatatupwa  bali  and  the  law  will  be  rejected  ikiwa

masharti  ni  kali  sana.   So  that  is  the  way  it  is  going  to  be.   Now  it  is  going  to  be  transparent  and  it  will  be  the  people’s

representatives, wawakilishe wananchi ambao watakubali masharti ya mikopo yote maanake ndiyo hao wata beba  pia gharama

ya mikopo kama hiyo.
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Bw. Hussein Kiribaye umetaja kwamba Chapter 4 habari  ya uraia – ashaa ondoka?   Nafikiri ametosheka na ile jawabu yangu

nimempa kwamba ni mwananchi yule ambaye wakati  wa  katiba  hii  itakapokuwa  na  implementation  ndiye  ambaye  itaendelea

kuwa mwananchi.  Sikusema mtu wa nje au mgeni ambaye atakuwako hapa nchini wakati  wa hii katiba kutiwa kuwa sheria,  si

mgeni  huwa  automatically  citizen,  ni  raia.   Maanake  kuna  raia  wakati  katiba  hii  itakapokuja  na  kuwa  sheria  ndiye  atakaye

endelea kuwa raia  this is just the legal technicality, kumlinda yule raia wa sasa.  Tusianze kusema yule atakaye zaliwa  katiba hii

ikishawekwa ndiye atakuwa raia.  Je yule ambaye azaliwa mbele ya hii katiba kuja,  si raia? But for legalistic purposes,   na bila

shaka ufahamu the legal  aspect  that  we  have  all  those  documentation  that  those  who  are  citizens  when  the  new  constitution

comes into place remains a citizen, wanabaki kuwa ni raia.

Pia ameuliza party funds, au pesa zinazopewa chama cha kisiasa, hizo zinatumika kwa njia maalum zikitumika kama nilivyoeleza

hapo awali nilipoanza kueleza kwamba matumizi hayo itakuwa ni kumsaidia ile chama kupata  publicity tusema  kama  radio  au

katika television au kueneza elimu ya raia, civic education. Pesa hizo hazitakuwa nyingi sana zitatumika kwa njia hizi tu,  mbili na

zikitumika kwa njia ambazo si hizi basi ile party lazima itatiwa adabu.

President  and  party.  Kuna  shida  gani  kwamba  president  akishatoka  party  na  akifanywa  president  hatapendelea  ile  party.

Itategemea, akipendelea atakuwa amevunja katiba,  sio?  Lakini kukiwa na utabiti kwamba amevunja katiba tulieleza, akivunja

sheria kutakuwa na uchunguzi ikidhibitika anaondolewa.  Kwa hivyo kuna protection pale.

Bw. Mureithi umesema devolution of power, je village elders watalipwa au la.   Ile jawabu ni watalipwa maana wakiwa na kazi

ya umma lazima wapewe malipo.  Kiasi gani hatujui.  Wanjua plan ya katiba sio ya kesho,  kesho  kutwa   au  mwaka  ujao  au

miaka  kumi  kutoka  sasa.   Tunaandika  katiba  ambayo  itandumu  kwa  hivyo  tukisema  atapaka  kila  mmoja  elfu  tatu  au  elfu

thelathini will the same figure be of the same value in one hundered years  from now?  So those figures you don’t put them just

for the priniciple that you will be paid for  services to wananchi like everybody else who represents wananchi.

Post  secondary education,  nani ambaye atachugulikia?  Hiyo itakuwa ni national govt.  na labda mpango huu tulionao sasa  wa

vyuo vikuu utaendelea,  vyuo vikuu vitaendelea kunjengwa  na  tumependekeza  kwamba  zinjengwe  katika  kila  eneo  la  nchi  na

kwa hivyo hiyo hatakuwa ni jukumu la serikali ya wilaya bali jukumu serikali ya kati.

Traditional courts, tribunal, zitakuweko and that will be  infact if you look at  our draft  constitution utaona tumetaja pia; Kadhi’s

court,  Magistrates  courts  na  tribunals,  ambazo  zitachugulikia  mambo  ya  kitamaduni  ya  kienyeji.  Sawa?   Pia  tunazungumzia

Muslims and non-Muslim courts  tukiwa na kesi  kati  ya Muislamu na asiye kuwa Muislamu, kesi  kama  hiyo  itachugulikiwa  na

ordinary court.   Ni mambo ambayo ni ya Waislamu peke  yao ambayo itachugulikiwa na Kadhi’s court,  sawa?   Tuseme  hata

mambo mengine tumependekeza kwamba ikiwa Waislamu wawili wanagombana kuhusu mahusiano ya kibiashara kati  yao,  hao

ikiwa wote ni Waislamu waweze pia kuenda kwa Kadhi na matatizo kati  yao yaweze kusuruhishwa juu ya sheria ya Kiislamu.

Lakini akiingia asiye Muislamu hapo basi huwa si mambo ya kumhusu Kadhi ni mambo ya kuhusu secular courts, sawa?
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Bwana Chilu umezungumzia state kwamba God bless Kenya hiyo ni ishara kwamba ingawa there is no state  religion, Kenya is

going to be a secular state  lakini hata hivyo hata kati  ya sisi wanatume tumesema sisi we are  God fearing people  lazima jina la

Mwenyezi Mungu litanjwe hapo – God Bless Kenya.   Tumeambiwa kwa mfano kuna wale ambao wanaabundu  mashetani  je

hao  wapewe  uhuru  wa  dini?   Hapo  hatukutaja  –  devil  worshippers,  maana  hatuna  na  legal  defination  of  what  is  a  devil

worshipper, nani anaye muabundu shetani? Hatujui.  Lakini ikiwa dini yoyote itaendeshwa kwa njia ambayo italeta mafarakano

kati  ya  watu,  na  watu  kupigana,  basi  action  will  be  taken  against  any  party  that  supports  the  religious  body  that  is  causing

problems in the country.  Maana tunajua kwamba wengine wanataja dini zingine kwamba hawa wanaabundu mashetani.  Sisemi

hapa nchini lakini kwingine na wanatukana viongozi wa dini zingine kusema kua hawa hawana dini hawa wanaabundu shetani.

Ukifikiria  nani  anaye  abundu  shetani  ni  nani?   Ni  yule  mwenye  dini  ambaye  ni  religious,  yule  ambaye  anaingia  kwenye  bar

anamwambia  mwenzake  huyu  anamwabundu  shetani  apata  kulewa,  anakwenda  kufuatana  na  wanawake  wa  usiku,  huyu

anafuata shetani. Is  that so?  Is  he also a devil worshipper? Wengine atakwambia I am not a devil worshipper,  I worship God

but I have other weaknesses, so it is a very difficult term to define. And so far we haven’t heard any evidence brought to us to

say they are acting as devil worshippers and where are these people worshipping the devil.  Like we say it is a law that can be

amended in the right of experience and in the right of developments.

Tatizo  la  kutokuwa  na  kazi,  tatizo  la  kutopata  ID  tumesema  sana  mambo  kama  haya.  Lakini  ukisoma  hapo  kwenye  draft

constitution, tunasema kwamba immediately you are  declared a citizen, ukijulikana wewe ni raia,  umezaliwa  hapa  you  have  a

right to an ID and a passport.  It  is no longer a privilege to own a passport  it is a right and we declare  it as  a right in the draft

constitution.

Free  education ukipendelea hiyo in Secondary schools tumeshataja haki ya mtu kusomeshwa kutoka pre-primary,  primary na

secondary,  ni haki hiyo.  So  it is a question of implementing the draft.   Lakini  tumesema  kwamba  zile  Basic  Rights  or  Bill  of

Rights kwamba  hatuwezi  kuseme  serikali  lazima  itimize  kila  right  pale  na  kumpa  kila  mtu  maskani  au  nyumba  na  kadhalika.

Katika muda wa miaka miwili au mitatu kama tumefanya  katika  eneneo  la  ardhi  ambayo  tumeipa  serikali  miaka  miwili,  hapa

hatuwezi na kuna gharama kubwa zinazohusika na kumpa kila mwananchi hizo haki zake ambazo tumetaja hapo,  makao elimu

na kadharika.   Lakini tumesema kwamba Rais ni lazima atoe  ripoti kila mwaka tumefikia wapi katika  kutimiza  na  kumpa  kila

raia haki zake.   Je  tumepata elimu ya secondary school au bado  na kadhalika.  So it is a question  of  progressive  evolutionary

development towards realising these rights for wananchi.   Elections na transparency of election. Tumetaja hapa kuwa elections

iwe transparent.  Kwamba ungetaka tu publish polling stations ziwe wapi pia itakuwa ni kazi ya  electoral  commission.  It  is in

detail  procedure  for  holding  elections  throughout  as  they  normally  do  in  newspapers,  wana-publish  list  ya  vituo  vyote  vya

kupigia kura. So it is done already, it has been done for a long time.  

Tupunguze  idadi  ya  political  parties.  It  is  a  proposal,  lakini  ukisoma  jinsi  ambavyo  masharti  ya  kuandikisha  political  parties

utaona  kwamba  haitakuwa  rahisi  kwa  mtu  kuanzisha  political  parties.   Lazima  iwe  ina  national  outlook  na  party  kuwa  ina
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national outlook sio rahisi.  Iwe na members katika kila eneo la Kenya.  Hiyo si rahisi, itakuwa rahisi kupata  political party from

one  wilaya  labda;  Mombasa  jamaa  apate  party  pale  aanzishe  chama  chake  na  kadhalika.   Health  treatment  should  specify

emergency.   It  is  a  matter  that  can  be  debated  lakini  hivi  sasa  emergency  treatment  is  provided.  Muhimu  ni  kwamba  mtu

anapelekwa haraka kwenye kituo cha matibabu au katika hospitali lakini, ungependa kwenye jina liwe ni specified sio?  Hilo ni

pendekezo na bila shaka ni aina ya pendekezo ambalo… you have a  representative  from  this  district?   When  he  attends  the

National Conference you can give him that suggestion.  You can sell in your idea and I think it is sold to him kwamba kuwe na

emergency treatment free in any hospital or all govt. hospitals it is something to be  considered.   Tukumbuke kwamba hapa tuna

mapendekezo sisi ni binadamu kama nilivyo sema mwenyekiti wetu we are  all human beings we have no monopoly of wisdom

hatuna busara kushida mtu yeyote, na sababu ya kuja hapa ni kueleza wananchi na watupe maoni yao.

Pia tulitaja kwamba President sikuwa ana mchagua waziri tu lakini asiwe na haki ya kumuondoa pia bila approval.   Nafikiri hiyo

in implied, he cannot just remove a Minister as  a member  of  cabinet.  Behind  the  cabinet  there  is  the  Prime  Minister.  So  the

President  cannot  go  behind  the  Prime  Minister  akamwambia  amuondoe  huyu.  But  it  is  something  that  can  be  looked  into.

(interjection: question)

Speaker:  ….  (inaudible)  Police  Commissioner,  President  ana  mu-appoint,  Bunge  ina-approve,   sasa  tunasema  President

hawezi kumuondoa   (inaudible)

Com. Salim:  Yote tu-apply jambo hilo kwa waziri  (interjection: question inaudible) Governor  nani,  wa  Central  Bank?   Ok.

Asante.  Unasema kwamba ulifahamu kutokana na maelezo yangu kwamba the new constitution will not apply to the elections

nafikiri hukunifahamu hapo.  Nimesema kwamba ile sharti  ya umri wa mgombeaji uchaguzi wa kiti cha rais kati  ya Chapter  35

na 70 just that the age does  not apply to the next election ili kwamba mtu ambaye umri wake ni sabini na moja aweza kuingia

katika elections zijazo.  Sehemu hiyo tu ya age does  not apply for the next elections.   Hii ni kuhakisha kwamba  the  transition

period  tumruhusu  yeyote  ambaye  anataka  kuwa  rais.   You  are  71,  72  ikiwa  watu  wanakutaka  uende.   Lakini   elections

zitakazofuata itabidi kutumia sharti hiyo ya age.  That is what I meant.  I did not mean for the whole katiba will not apply to the

next elections only that particular point of the age of the presidential  candidate.  Kuwa he must be  between age of  35  and  70

that is the only thing I meant does not apply to the next election.  Nafikiri ni wazi sasa.  Kuna swali hapo?  Hebu ngoja ni malize.

Nathaniel Kihunga -  tumesema kwamba hakuna dini ya mtu ambayo itaingilia dini ya  mtu  mwingine  na  yule  ambaye  anasema

mambo ambayo huenda ikaleta mafarakano na watu kuteta au kupigana azuiwe asifanye kazi hiyo.  Kwa hivyo kutukanana kwa

njia ya kidini wa kutukana dini yeyote katika hadhara ya watu au mbele ya watu itakuwa ni jambo ambalo halitaruhusiwa chini

ya katiba mpya. 

Pia tumependekeza kwamba kazi  ikipatikana tuseme katika wilaya ya Tana River nafasi za kwanza zinapewa wenyeji wa kule

hiyo ni matter of detail na kwa hivyo ile serikali ya wilaya pia ni jambo ambalo litazungumzia na wale wanaohusika kuhakikisha
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kwamba,  maanake pendekezo hili kwa ajili tumelipata kutoka sehemu nyingi sana na ni jambo ambalo la weza kutazamwa zaidi

na mtu kupendekeza kuweko trend kama hiyo.

Pia elimu  kwa hakika hii katiba ni katiba baba,  ni kanuni  baba  au  sheria  baba.   Chini  ya  katiba  hii  kuna  kila  aina  ya  sheria

zingine kuhusu kila aina ya sehemu ya maisha yetu.  Kwa hivyo kutakuwa na Education Act.   Hivi  sasa  kuna  Education  Act.

Kwa hivyo katika kanuni ya elimu mambo kama haya haikufanywa, tukirekebisha syllabus za school tunaweza kusema school

ziruhusiwe au tuseme district  ya Tana River peke  yake tumeseme hivyo katika shule zetu sisi  tungependa  kuwe  na  secondary

education mkapata   syllabus  yenu  wenyewe  na  labda  huenda  ikafuatwa  na  wengine.   Au  labda  mkaona  kwamba  za  district

zingine zinaweza zikafanya.  Kwa hivyo mtapata ile serikali ya kiwilaya ambayo itakuwa huru katika  mambo  mengi  sana  hata

katika kurekebisha syllabuses za elimu na kadhalika.  

Nafikiri  hao  ndiyo  watano  wa  kwanza.  Sasa  kwa  haraka  kabisa   tafadhalini  wale  jamaa  ambao  wamebakia  watano  au  ni

wanne? Hebu tafadhali mkainue mikono (starts  to count) watano.   Kwa hakika hatuwezi kuendelea sana saa  zetu zimekwisha.

Tunasafari ya kurudi na nitachukua wale wanne waliobakia katika hesabu ya kwanza. Ni wanne au watano? Unawanjua?  Huyu

ni watano, huyu ni wa saba sasa kisha wa nane wa tisa na wa kumi? Haya.

Speaker in the background ( inaudible)

Yahaya  Swabir:  Jina  langu   naitwa  Yahya  Swabir,  Councillor  kutoka  Kipini.  Maana  yangu  ijapokuwa  pengine  nilichelewa

kidogo   kuingia  labda  kuna  baadhi  ya  mengi  yalionipita  ambayo  hayo  yalizungumzwa  sikuyafahamu.   Kitu  cha  kwanza

ningekuwa na ombi langu kwamba Minister,  Bw.  Com.  alisema  Minister  sasa  sikuelewa  kuchaguliwa  Minister  atakuwa  kwa

Bunge ama atakuwa nje ya Bunge?

Basi kama atakuwa nje ya Bunge, maoni yangu ni kwamba Minister awe  Mbunge  ndiyo  aweze  kuchaguliwa  Minister.   Kwa

sababu,  Minister  akiwa  nje  ya  Bunge,  kitu  cha  kwanza  atakuwa  yule  mtu  hajafai  kuchaguliwa  kuona  uchungu  ambapo  ile

ministry inatakikana ifuatiliwe kikamilifu. Lakini Minister akiwa Mbunge ako na uchungu kwa sababu yeye amepigania ubunge,

ameona ile shida ya Bunge basi akiwa Minister atakuwa Minister mzuri.  Oni langu la kwanza.

Oni la pili Bw. Commissioner umesema kutakuwa na majimbo ya district.   Ningependelea pia kuwe  na  majimbo  ya  province

kama ma PS.  Utakuta kuna ma-PS ambalo kwa province ni moja imetoka ma PS kumi na ukiangalia  kama mkoa wa Pwani

utakuta hakuna PS au ni mmoja peke yake.  Pia usawa wa ma PS katika majimbo hilo ni jambo liangaliwe.

Kitu  cha  pili  ni  Kadhi,  umetuelezea  Kadhi,  Chief  Kadhi  anataka  experience  ya  miaka  kumi  ndiyo  awe  Chief  Kadhi.   Na

umesema Kadhi awe Kadhi anatakikana experience ya miaka  tano,  sasa  hiyo  experience  atatoa  wapi  ikiwa  hakuwa  Kadhi?

Na kitu kingine ni kwamba kama Chief Justice,  anapewa gari anapewa ulinzi anapewa…. Mambo mengi anapewa na serikali.
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Sasa utakuta Chief Kadhi gari hata baiskeli hana anatembea na mguu ambapo yule ni Chief Justice na huyu ni Chief Kadhi, kuna

tofauti ya kusema, lakini wote kila mtu amesimamia ma-judge wake au mahakimu wake.  Kwa hivyo kuwe na usawa hapo.

Halafu  pia  kutakuwa  na  Rais,  halafu  kutakuwa  na  Prime  Minister,  ni  maoni  yangu  kama  Rais  ametoka  kwenye  tuseme  dini

Fulani Prime Minister atoke kwenye dini nyingine.  Kwa mfano kama Tanzania utaona kama Rais akitoka bala makamu wake

anatoka kisiwani.  Kwa hivyo kama Rais amekuwa Mkristo Prime Minister awe Muislamu.  Kama Rais amekuwa Muislamu,

Prime Minister awe Mkristo hilo ni katika ombi langu.  Na  vile  vile,  nyumba  moja  kama  kumekuwa  Rais,  kwa  mfano  kama

nyumbani kwetu mimi nimekuwa Rais  wa  nchi  basi  katika  nyumba  hiyo,  mtoto  wangu  mpaka  mjukuu  wangu   kulingana  vile

tutakwenda hakuna Rais anatoka kwa nyumba  hiyo  tena.   Kwa  sababu  kama  nyumba  hiyo  hiyo  kutatoka  Rais,  Rais  lazima

atakuwa Rais siku zote atakuwa kwa  sababu  watakuwa  matajiri,  wako  na  pesa  na  ile  nyumba  ambayo  haina  pesa   haiwezi

kuwa kwa sababu nyumba hiyo haina pesa.  Na mambo yetu ya Kenya tuna mambo mengi … kwa hivyo nyumba moja ikitoka

Rais hasitoke tena Rais mpaka mwisho wa ulimwengu huu.  Asante sana Bwana Commissioner.  (clapping)

District Coordinator:  Mwingine atakuwa huyu mzee hapa.

Kayo Ahamed:  Bismillahi  Rahmani  Rahim.   Jina  langu  ni  Kayo  Ahmed.   Sasa  nafikiri  kila  mtu  anasema  amepata  uhuru.

Sasa  kama  mtu  hapana  jua  lugha  ya  taifa  nafikiri  ana  uhuru  wa  kutumia  lugha  ingine  nafikiri  yeye  anaweza  kutafuta  mtu  wa

kutafsiri  hii.   Kwa  katiba  kila  mtu  apate  uhuru  na  katiba  inataka  kila  mtu  hawezi  kujua  lugha  ingine  anaweza  kutafsiriwa,

kuongea lugha ya Somali au lugha ya pahali pengine  (speaks  in Vernacular)  Waxa  chirta  mey  layirathi  Gumbo  oo location

mithca kamith iney iyagu wakil ee igadigten dhathki fadien

Translator:  Mzee anasema yeye amechaguliwa na wananchi wakutoka mahali ambaye  inaitwa Ngumu  ambaye ni sehemu ya

Muira location ili alete maoni yao.

Kayo Ahamed: (vernacular)  Dhathka  iyaka  ee  wexey  aath  iyo  aath  ee  sheg  ugakavan  yacni  uhurutha  ee  katibathan

wadhanka  kadacthey  ama Kenya  xatha  lasubinaye  iney  waxva  ee kulexein  oo weli  iyaka  kaxelen  oo yar  rasimal  caa

oo cakal ee oo weli ee kaxelin

Translator:  Wananchi  hao wanalalamika sana kuhusu ile katiba  End of tape 2

Kayo  Ahamed: (vernacular)  Dhathka  iyaka  ee  wexey  aath  iyo  aath  ugu  dib  kavan  waxa  oritha  xaga  dhowlatha  oo

masomo  layiratha  ee kaxestan  malex  laakin  xaga  dhinta  islamka  iyako  xoga  uu  kava  oo  masomo  kabaxasaneya  oo

Qur’anka  islamka  oo macalimin  culuma cee  ama Sheikh  uu  xaisto  oo  madarasa  kasubsathey  laakin  waxa  ee  kavan

malex  dhathka  oo dhowlatha  xagethe  oo waxa  masomo  ee kuxestan  malex  dhathkas  sii  aath  iyo  caath  ayei  dib  ugu

kavan.

Translator: Anasema kwa upande wao, kwa upande wa masomo wana shida sana,  sana sana upande huu wa shule wako na

shida lakini upande wa kidini wanatia bidii yao na wanapata kusomesha watoto wao
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Kayo Ahamed: (vernacular)  Dhathka iyaka  ee wexey  masomo  ugu ceysanin  dhowlatha  markey  mesha  layiratha  Danis

layiratha sagashan iyo sagalka ee karartey oo mesha ee geyse waxtiga inta wexey uu waregeyen cilmoxothi iney  caxris

xelan oo masomo xelan marka ila locationka oo jeneka  oo dhowlatha  uu xilsaratey  ila ninka  oo uu joga  ila divionska

oo dioga  ka  xilsaran  ila DC ga melkasta  dacwa chirta  iney  yacni  skul  ee  cexelan  cilmaxa  ee  caxris  ee  xelan.  Amrka

intas wei surta geli weyse iney skul caxrisathan wey wayen, marka wexey kavan xormarka Kenya ee gareyso  si  ath  iyo

ath ayei ugu thambeyan.

Translator: Anasema wamepeleka malalamishi kwa kila ofisi, division walipeleka,  kwa district  kwa idara ya elimu  ili  watoto

wao wapate kusoma lakini mpaka saa hii hakuna mafanikio yoyote wamepata.

Kayo  Ahamed: (vernacular)  Dhatka  iyaka  ee  wexey  aath  iyo  ath  ugu  musten  ila  afar  boqol  cunuk  iney  masomo  ee

taxai.

Translator: Watu wao katika kile kijiji idadi ya watoto inaweza kufikia mia nne na hakuna hata mmoja anasoma

Kayo Ahamed: (vernacular)   Dhathka  iyaka  ee waxa  ee yixin  ee bathi  usubsathen  iney  afar  gilas  oo  iyaka  gacantoth

kusubsathen oo nursery ee ee kadisten mesha oo iyaka xolaxa laacta labaxayen ila boqol iyo sithetan cunug.

Translator:  Watu hao wamejitahidi wakajenga darasa  nne wakawa wanapeleka watoto  wao kule wanasomesha watoto  wao

wakitumia pesa yao binafsi. Watoto mia moja themanini.

Kayo  Ahamed: (vernacular)   Dhathka  boqol  iyo  sithetan  cunug  markey  caa  markety  ninki  dhowlatha  wakil  uu  caa

mesha udigi wuxu yiri wax meshan caxath kalexethen malexe dhath oo wachachira  oo markey  mesha  fadistan  wax  ee

lamareysin oo cilmaxa wax caxriseyna malex.

Translator:  Sasa  yule  mtu,  yule  kiongozi  wa  Serikali  aliokuwa  pale  aliwaambia  wao  ni  wageni  kwa  hivyo  wasiendelee  na

masomo yeyote pale, wakae tu kama wageni pale.

Kayo Ahamed: (vernacular)  Dhathka iyaka ee sii aath iyo aath wexey uguthambeya xaga oo caxriska  ee marka  waxan

kacothsaneyna katibatha markey ee taxai kabilaxa yar yar oo koriska oo wadhamaxa  oo yacni  oo yar  oo kavilaxa  we

wei exen iney yacni waa xagotha ee kaxelan wadhanka Kenya.

Translator: Anasema hao watu wako katika wale makabila machache sasa  kwenye hii katiba mpya anaomba iwe inawapatia

haki ya kutosha vilivyo yaani hao makabila wachache ambao sio wengi wawe wanapata haki yao vilivyo.

Kayo  Ahamed: (vernacular)   Sasa  waxan  kacothsaneya  dhathka  meshan  fadiya  xata  ila  xayatha  wei  cathen  caxris

yacni skul si ee cuxelan mesha dismo cee waxan othsaneya katibatha dhathkas iyaka si  aath  iyo aath  uu weliva  mesha

layiratho waa iney katibatha ee uwato kabilka  isaga oo kavil  layiratha  gel  checel  oo ath  iyo aath  mesha  ugu taclotho

caxris xagis.
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District Coordinator:  Kuna akina mama hapa njoo tafadhali. Ni wawili, kuna huyu  Sera  na yule mwenzake ako wapi? Yule

alikuwa anataka kuzungumza ni wewe?

Esther Dulu: Asanteni  sana.   Mimi  kwa  jina  naitwa  Esther  Dulu,  Chairlady  wa  Maendeleo  ya  Wanawake  Kipini  Division.

Maoni moja ambayo tulikuwa nayo Kipini ni kuhusu wadhifa wa President,  kwamba Kenya si kabila mbili, mara ya kwanza ni

Mkikuyu, mara ya pili ni Mkalenjin na hata saa hii tumechanganyikiwa.  Kwa hivyo kulikuwa na maoni kipini kwamba mara hii

kukiwa  kabila  hili  mara  nyingine  kabila  nyingine  nalo  lipewe  nafasi.   Kwa  sababu  hiyo  tungeonelea  kwamba  yule  President

angetakikana  kupigania  wakati  huo  achaguliwe  na  Wabunge  wenyewe.   Sio  mtu  mmoja  aweze  kumchagua  kado  ya  vile

anavyotaka.   Na  kwa  sababu  hiyo  kama  kabila  ndogo  pia,   zitapewa  nafasi  kutakuwa  na  mashindano  kama  kabila  jirani

amepata President kwa sababu ya huduma zake zimependeza kwa wananchi na serikali kwa hivyo na sisi hebu tufanye bidii ili

na sisi tuwe tutachaguliwa siku nyingine tutumikie huo wadhifa.  Lakini tukitegemea kabila moja tutakuwa wanyonge na wengine

hatutapata nafasi na kura tunapiga sote.

Vile vile tulikuwa tumetoa maoni kwamba viongozi wote ambao watatuongoza  katika sehemu tofauti tofauti yakiwa maongozi

yao ni ya kutuzaidia basi kiongozi kama huyo tumpitishe kwamba hatatufaa.   Kwa sababu anatuumiza sisi bado  tunamshika tu,

anatuumiza  tunamshika  tu  kwa  hivyo  tumeonelea  kule  Kipini  kuwe  na  vote  of  no  confidence  kwa  kiongozi  yeyote  ambaye

hatatekeleza shuguli na hali za wananchi.

Pia  tunajua  kwamba  tunaleta  pesa  za  aina  tofauti  tofauti.   Saa  hii  pesa  nyingi  zinapelekwa  ofisi  ya  district  na  zingine  katika

sehemu tofauti tofauti za division na constituency hatuzioni.  Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba,  kama kutakuwa  na  pesa  ya

kuletwa katika eneo la maendeleo ya wanawake,  vipofu, wasiojiweza tungetaka hawa wanavikao ama wana account  zao kwa

division ama constituency, wakipitisha kwamba pesa  hizi ni cha huduma ya maendeleo ya wanawake basi  lile fungu la division

ama  constituency  liweke  katika  ile  account  ya  constituency  na  viongozi  wa  serikali,  na  wale  akina  mama  watakaa  pamoja

kuangalia ni vikundi gani vilivyo katika constituency yetu ili wagawanyiwe kwa hali ya usalama. Kuliko hali zote zinaenda kwa

district level.  Hata  saa  hii  tunajua  kuna  pesa  inaitwa  eradication  of  poverty  ambazo  zimekuja  na  mpaka  saa  hii  wengi  sana

tunasisikia  ni  habari  na  ndoto,  lakini  hatujaziona  katika  vikundi,  division,   ni  habari.   Kwa  hivyo  hata  saa  hii  tunaunyonge,

wamesema wameleta hizo  pesa  kupunguza  umaskini  lakini  bado  umaskini  unaendelea  sababu  pesa  zimeshikwa,  na  ukizitaka

unaambiwa  nipe  proposal,  application,   na  zinafanywa  na  hatuzioni.  Sasa  ninaona  pesa  ziko  bado,   lakini  naona  kwamba

viongozi hao wakati  mwingine kuzitoa akijua kwamba kikundi hiki ama constituency hii  huyu anayeshugulika  ni  ndugu  yangu,

mtoto  wa  mjomba,  shangazi  wanapata.   Lakini  wale  wengine  hawana  mtu  pale  wao  unasikia  uandike  application,  andika

proposal.  Kwa hivyo ingekuwa vizuri zigawanywe kwa division ama constituency na wakuu hao washugulike na  wale viongozi

wa akina mama ama ile section ili wapate kupata hivyo.

Kuna funds saa zingine zinatoka za national kama zile tutaenda kwa kura saa  hii. Wakati  tunapoanza kazi hizi tunaambiwa kwa
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mdomo  makarani  ni  shillingi  kumi,  presiding  officer  sijui  ni  nini.  Kisha  basi  kile  kidogo  wanachotuambia  uwa  hawatupi  kwa

amani huwa ni matatizo, nikuenda kufuatana, unaenda kortini na pesa  hazitoki.   Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba kazi kama

hizo zinapotokea zitangazwe kwa maradio kila mtu ajue nitaandikwa karani,  pesa  zangu ni shillingi mbili, kwa mwezi ni shilling

inne, kwa mwezi fulani. Ninasema tu  hivyo  kwa  sababu   hiyo  kazi  nimefanya  mara  mbili  na  tulikuwa  na  mararamishi  mpaka

zingine zikapotea.   Na  pia kama ingewezekana basi  wakishafanya hizo kazi walipwe, siku ile ile  ya  kwanza  ama  ya  pili  kisha

itakuwa wewe unafanya ile kazi mbila wakimaliza hakuna malipo tena wala hakuna kupumua

ID tumesema kama kadi za kura zitaendelea kila siku, na ID ziendelee kwa sababu watoto  wetu saa  hii wanakosa kuandikwa

kazi, kwa sababu hawana ID. Na  imekuwa vigumu F4’s wakati  huo  anang’ang’ania  kazi  hapo  kazi  zenyewe  zimetoka  lakini

unaulizwa ID, huna.  Kwa hivyo sijaelewa ni kwa nini hata kama wale watoto  wa  Form  4  wa  kila  mwaka  wanatoka  form  4

term 2 wahakikishiwe ID wamezipata, term 3 ikija kila mtu ako na ID yake anaweza kujisaidia na kufanya kazi.   Sio term three

watoto wanatoka kuenda  maporini  ndiyo  anaenda  kuitafuta.Unapata  mahali  huna  ID  kwa  hivyo  form  4  waangaliwe  term  3

wapate ID zao  Na …  (interjection: la mwisho?)

Campus intake,  saa  hii kabila ndogo ndogo wanadhurumiwa kuchukuliwa katika elimu ya campus,  university.  Mtoto  anaingia

mtihani anapata  ‘A’ combination za sciences lakini kwa sababu ametoka kabila ndogo anachukuliwa na  art  combination.  Saa

wakati ukifika mtoto analilia kitu chochote cha bunge ama cha ofisi kubwa akiangalia kibali chake ni art na art katika wakati  huu

haina market na hata akichukuliwa labda ubunge kwa sababu elimu yake imeingilia kwa Art inakuwa vigumu mtoto kama huyo

kuwa considered na hana elimu ya kutosha.  Kwa hivyo kama mmeamua kusaidia kabila ndogo ndogo mtusaidie kikamilifu. Na

mmeyapanga  yote  lakini  hamjatuambia  kwamba  wale  watakaokwenda  kinyume  cha  sheria  zinazo  pangwa  ni  hatua  gani

watachukuliwa?  Kama ni mtu amefanya ufisadi akaiba million ishirini na amewachwa hivyo hivyo ama pengine  aambiwe  sasa

wewe huna kazi.  Ni hatua gani serikali itachukuwa kwa wafisadi wote wale tunaumia, tunaumia ya kutosha.  Asante.

District Coordinator:  Nafikiri tumefika mwisho kwa hivyo tumsikize Commissioner atupatie jawabu wakati  umeenda sana na

hata yeye anataka kusafiri kwa hivyo tafadhalini mtuie radhi.

Com. Salim: Samahani kwa kuwa hatuna wakati  wa kumsikiza kila mtu mwenye swala tungependelea sana kukaa kuendelea

lakini  tuna  safari  yetu  ingine  ambayo  lazima  tuifanye  na  kujitayarisha  kwa  safari  hapo  kesho  kwa  hivyo  mpango  wetu

hauturuhusu kukaa zaidi. Lakini ningependa sana kila mmoja ambaye ana swala atupe swala la kuandikwa.  Yule yeyote ako na

swali anaweza kutuandikia na wakati  wa kuandika akatupa swala lake au pendekezo lake la  kubadirisha  jambo  lolote  katika

mswaada huu wa katiba. Tutayari kabisa kupokea mapendekezo hayo au swala hilo kisha tukawajibu kwa njia ya posta.   Hiyo

tunaweza tukafanya.  Kwa hivyo wakati nilionayo sasa nitatumia kujibu hawa wandugu wameuliza maswala.

Kwanza  Bw.Yahya  Swabir  ungependelea  kwamba  Minister  awe  ni  MP.   Pendekezo  ni  fikira  na  mawazo  kila  moja  ana

pendekezo  lake.   Sisi  kwa  sababu  ya  kumuweka  waziri  mtu  wa  nje  tunasema  kwamba  awe  yule  MP  anashugulikia  wale
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walipeleka yeye kule Bunge.  Kwa hivi sasa MP akishapata idara au kuwa na jukumu yakushikilia wizara huwa hana wakati  wa

kushugulikia na kutumikia wale ambao walimchagua hapo awali.  Kwa hivyo tungependelea waziri awe kutoka nje.

Pili upande wa Provincial Govt.  tunasema hakuna – hatukutaja hapa Provincial Govt.  kuwe na Provincial Govt.   Kwa  hakika

ukisoma vizuri kutakuwa na Provincial Council bali na District Council.   Kila District itapeleka wajumbe wa wakilishi  kwenye

Provincial Council.  Kutakuwa na Provincial Administrator, na kazi ya Provincial Council  headed by Provincial Administrator ni

kwamba baraza hilo la jimbo litashugulikia kazi ya kupepeleza mambo kwenye district  na kufanya mipango kusaidia kila district

iliyoko katika hiyo province.   Kazi yake itakuwa ni coordination,  pia kufanya mikutano kutokana na waakilishi wa kila district

provincial council  itakuwa  ikizungumzia  mipango  ya  maendeleo  katika  province  nzima.   Kwa  hivyo  kuna  nafasi  pia  na  kuna

mamlaka  pia  imepewa  provincial  ..   lakini  si  mamlaka  kama  ile   ya  district  council  hii  ni  liason,  coorporation,   kwa  mfano

provincial council itahimiza au kuhamasisha district  mbili, tatu kushilikiana katika  maendeleo.   Tana  River  ishirikiane  na  Lamu

District  wakikutana  pamoja  wanaweza  fanya  mikutano  yao  pia.   Lamu  District  na  Tana  River  District  wakutane  Hola  au

wakutane Lamu town kuzungumza juu  ya  barabara  ambayo  iko  kati  ya  district  mbili  ili  istawishwe  kwa  njia  iliyo  bora  zaidi.

Kwa hivyo kuna role hapa ama kazi ambayo inaweza kufanyika na Provincial Council pia.  Nafikiri mumenifahamu.

Na tatu unasema kwamba Chief Kadhi ten years experience ikiwa hatachaguliwa experience hiyo atapata  wapi? Tunasema ten

years experience as an advocate  of the Hight Court.  Awe ni wakili ambaye ameshugulikia kazi za wakili au mwanasheria kwa

muda wa miaka kumi.  Kwa hivyo Chief Kadhi atachaguliwa kati  ya wale wanasheria waliojihusu sana au walio jishikilia kwa

njia maalum elimu ya sheria na wako hapa hapa nchini.  Moja kati ya wanatume wetu ni mwanasheria ambaye amejihushisha na

elimu ya  sheria  na  mtu  ambaye  ana  experience.   Si  semi  kwamba  huyu  atafanywa  Chief  Kadhi  kesho,  la.  Lakini  nasema

kwamba wako.   Wanasheria wa Kiislamu ambao wamesomea sheria ya Kiislamu na wamekuwa  mawakili  wa  muda  kutosha

kuwa Ma-kadhi na  Chief Kadhi.

Pia pendekezo lako ni kwamba ikiwa Rais ni Muislamu Prime Minister awe ni Mkristo vice versa.   Mapendekezo kama haya

pia  tumepewa  kama  ikiwa  Rais  ni  mwanamume  Vice  President  awe  ni  mwanamke  Lakini  tungependelea  kwamba  elections

zifanywe  kwa  yeyote  ataka  kujaribu  ajaribu.   You  never  know  there  will  be  another  Ngilu  tomorrow  who  will  become  the

president au Muislamu Kesho akatokea  akapata  kura  za  kutosha  asiye  kuwa  Muislamu  akawa  President  na  kadhalika.   Au

Mkristo ambaye anapendelewa na idadi kubwa zaidi na Waislamu awe ni Rais kwa hivyo tunasema nchi yetu itakuwa ni secular

state nchi ambayo haina dini maalum.  Dini zote ni sawa  Kwa hivyo lazima cheo kama hiki kiwe ni cha Kenya yote,  Muislamu,

Mkristo, Mhindu na kadhalika.

Bw.  Kayo  Hamed  umezunguza  kwa  urefu,  ameondoka?  Tumeyasikiza  malalamiko  yake  na  nataka  niseme  kwamba  eneo

ambaye  yeye  anakalia  na  watu  wake  wako  katika  District  maalum  sio?   Kwa  hivyo  itabidi  ile  District  ikiwa  Katiba  hii

itakubaliwa itakuwa ni jukumu la District Council  or  District  Government  ya  Tana  River   kuhakisha  kwamba  yeyote  aliyoko

katika eneo lile anapata  elimu.  Kama nilivyoeleza, mamlaka au jukumu kati  ya mamlaka yake itakuwa  ni  kueneza  kusimamia
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elimu katika eneo lile.

Bi. Ester  Dulu umeuliza President  awe kutoka kabila hii au ile sio kila mara President  anatoka sehemu moja,  sasa  inategemea

wananchi  wenyewe  vile  watakavyo  hukumia  mambo  hatuwezi  kusema  President  akitoka  kabila  moja  asitokee  tena  katika

kabila lile kwa muda wa miaka tano au kumi ishirini n.k.  Hiyo itakuwa kumnyima mtu yule haki yake ya kusimama.  Yeyote ana

haki ya kusimama kuwa Rais.   Kisha itategemea wananchi wenyewe vile watakavyo hukumu sio?   Ikiwa  raia  walisema  huyo

tulipata mmoja kutoka kabila hiyo hivi karibuni hatuna haja ya rais kutoka kabila ile kisha wananchi watapiga kura kumpigania

mtu mwingine wakitaka au kumpigania mtu kutoka kabira  lile lile  wakitaka  pia.   Kwa  hivyo  hatuwezi  kumuingilia  mwananchi

katika … ama kusimama kama Rais ama kuchaguliwa na wananchi.   Wote  wako na confidence katika kiongozi wowote,  sio?

Basi vote of no confidence lawezekana.   Tumeeleza jinsi ambavyo Rais anaweza kuondolewa,  kuna njia ya kumuondoa ikiwa

amevunja sheria kubwa yaani katiba itaondolewa ikiwa anafanya  kitendo  kibaya  sana,  pia  atafanyiwa  uchunguzi  iki  idhibitika

ataondolewa.

Mbunge pia anaweza kuondolewa ikwa watu wenyewe katika eneo fulani wamesema kwamba  huyu  ni  mbunge  wetu  hafanyi

kazi na ikiwa theluthi moja,  1/3  ya wale wapiganji kura katika eneo lake wataandika petition,  1/3  ikiwa eneo lake kuna watu

elfu tatu, elfu moja wakaandika petition kumpelekea speaker  huyu hatumtaki tena sisi amefanya hivi na vile na vile ametusahau

mpaka wa leo hajawahi fungua mdomo kwa Bunge, hakuna ustawi wowote katika maendeleo yote katika eneo letu.  Ikiwa 1/3

hiyo itapeleka petition, kutafanywa uchunguzi na  parliament  speaker  ataweka  kamati  ya  parliament  kufanya  uchunguzi  katika

huyo mbunge na ikidhibitika huyo pia anaondolewa.  Sawa?

Na  mwisho  kabisa  habari  ya  ID  tushazungumza.   ID  na  passport  ni  haki  ya  mwananchi,  ni  haki  ya  raia  sikuwa  utaenda

ukaambiwa hakuna, ni haki yako na kuna njia nyingi ya kutetea haki yako,  kuna Tume ambayo haki yake ni kutetea wananchi,

kuna position moja inaitwa public protector au ombudsman unaweza enda kwake ukashtaki mimi mpaka leo sijapata  hii na hii. 

 Uchunguzi utafanywa na ikiwa ni haki yako kuipata wewe raia utaipata hiyo.

Mara  sasa  Bi.  Dulu  hatufikirii  mambo  ilivyo  sasa,  tunataka  kubadilisha  na  tumeweka  hapa  kanuni  ambayo  itatuepusha  na

mambo kama hayo.  Sawa?  Campus intake pia tumesema kuwe na uwadhilifu  katika  kuwapa  nafasi  wananchi  kupata  elimu

kwa  hivyo  ikiwa  kuna  tatizo  lolote,  malalamiko  yeyote  lazima  yatachunguliwa  na  tume  kama  hicho  ambazo  tume  …  mtu

anaweza kupeleka  list aseme tazameni list hii.  Idadi kubwa inatoka eneo hii, eneo hili hakuna wa kuenda university au idadi ya

wale  wamequalify  ni  wengi  lakini  waliopata  nafasi  sasa  ni  kidogo.   Uchunguzi  utafanywa  na  mambo  itarekebishwa.   Lakini

muhimu kwa kila moja wetu  ni kujua haki zake ndiyo tukasema kwamba mtu asome hii huu mswaada wa katiba aisome vizuri

ajue haki zake ni ipi na ni njia gani kufuata ikiwa haki hizo zitanyimwa.  Elimu ya raia,  elimu katika mambo haya katiba n.k.  ni

kazi kubwa kwa kila mwananchi kujielemisha, kuelemisha watoto wake, jamaa zake, eneo lake n.k.  Na  kila kiongozi ni wajibu

wake  pia  si  kuwatumia  watu  katika  eneo  lake  kujipeleka  yeye  mwenyewe  na  kutajilika  na  kutumikia  wananchi.   Na  wale

ambao ni watumishi wa wananchi na hawatumikii wananchi wanaweza kuondolewa wengine wakawekwa.
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Mwishowe kabisa mujue kuwa raia,  watu ndiyo ambao ni muhimu katika hii katiba.   This was the  people  driven  Constitution

imepelekwa na wananchi na itapelekwa na wananchi na wananchi ndiyo watakao hukumu hii katiba katika conference hii yetu

kubwa.  Ni nyinyi kujua haki zenu na kupigania haki zenu.  Nafikiri ni hayo tu, sote tumechoka kukaa, umekuwa ni muda mrefu,

nimekuwa nikizungumza sana zaidi  ya  saa  tatu,  na  ningependa  sasa  kufunga  hiki  kikao.   Nawashukuru  sana  nyote  mliokuja,

waliosikiza, wale walioshiriki kwa kuuliza maswala pia na kama mwonavyo tumesajiri maneno yenu, na ni  muhimu sasa  walio

wajumbe wenu ambao watakuja kwenye hii mkutano kujua kusudi ya hii katiba itakuwa ni nini ni huu mkutano ndio watakata

shauri ikubaliwe.  Ibadilishwe  wapi,  iwachwe  wapi  na  kadhalika.   Tuombe  kwamba  mwishowe  tutapata  katiba  ambayo  sisi

twastahili  kupata  ambayo  italinda  haki  zetu,  itatupa  demokrasia  na  itatupa  utumishi  ambao  twatarajia  kwa  serikali  yetu  na

viongozi wetu.  Asanteni sana, Mungu awabariki natumalize sasa kwa maombi kama tulivyo fungua.  Asanteni sana. (clapping)

District Coordinator: Mimi naona makofi hayo haikutosha kwa sababu mnaona mambo ya katiba haya ni mengi na ni marefu

na yanataka muda kuelewa.  Lakini nafikiri leo kama vile Bw. Idda Salim alivyofanya ameeleza kwa makini na tumeelewa kama

kuna maswali zaidi tunawapatia karatasi  kabla hawajaondoka tafadhali hakikisha maswali yako umeyandika na umeyachukua.

Bw. Idda  Salim, Commissioner ni nataka kusema  hivi  kwamba  leo  nimeona  Garsen  tuna  bahati  kwa  sababu  tuna  mwenzetu

Bwana Danson Buya Katana ambaye alichaguliwa delegate  kuenda  kwa  National  Constitutional  Conference  kutoka  Garsen.

Wako  watatu,  mmoja  ni  yeye  na  wawili  wako  katika  constitutency  nyingine.   Kwa  hivyo  mimi  ninasema,  ninashukuru  pia

kwamba yeye amekuja, alikuja kuwa pamoja nasi, na bila shaka mtakuwa naye kule Nairobi.  Basi kabla hatujamaliza, zile draft

mlizopewa, siku ile tulikuwa na mkutano hapa,  tafadhali mkiwa nazo kule mjaribu, kama hujui kusoma Kiingereza, kwa bahati

baya zimeandikwa Kiingereza, zile za  Kiswahili  hatujazipata  nadhani  zitakuwako.   (interjection:  halafu  tutawagawanyia)  Kwa

hivyo kama mnazo zile nilimganyia za  Kiingereza  kama  una  mtoto  pale  manyatta  yako  ambaye  anajua  Kiingereza,  mwambie

akusomee na akuelezee.  Kwa sababu hii ni katiba yetu.  Kwa hivyo kabla hatujamaliza ningependa tumpigie makofi tatu yenye

nguvu,  Commissioner  wetu  na  wageni  wake  kabla  hawajaondoka.   Tuko  tayari?  Moja  (clapping)  Pili,  (clapping)  Tatu,

(clapping) Asante sana na tunawatakia  safari  jema.   Wale  ambao  mtaenda  mjue  kwamba  tarehe  kumi  na  saba  pia  atakuwa

Hola, tarehe kumi na saba  kwa hivyo muambiane wale watasafiri  kuenda huko wamekosa kufika hapa wanaweza kufika pale

Galole.   Na  tumeona  msiende  na  njaa,  tumewatengenezea  kitu  kidogo,  nafikiri  mtaonyeshwa  kwa  hivyo  usiende  na  njaa,

ukitoka hapa nenda ukapate kitu halafu urudi zako nyumbani.  Mtaonyeshwa pale town mahali tulipowatengenezea kitu.  Kwa

hivyo asanteni sana.  (clapping)

Meeting ended at 1.00 p.m.
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