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The meeting started at 11.09 a.m with prayers from Stephen Ngumbao and Dr. Swazuri in the Chair.

Daniel Mwaringa : Haya, watu wa Kaloleni mmeamkaje.   Nashukuru kuona watu wote ambao wamefika hapa ili tuendeshe

hii shuguli  ambao  mmeisikia  kuhusu  launching  ya  hii  Draft  Constitution.   Lakini  kwanza  kabisa  kabla  hatujawapatia  maelezo

mengine tungetaka tupate mtu atufungulie kwa maombi, halafu nitawaelezea ile ratiba iko vipi nitawajulisha nani  yuko  hapa  na

kwa  nini  hata  tuko  hapa  na  mathumuni  yetu  na  mazungumzo  mengine  yote  yatafwata.   Kwa  hivyo  tungetaka  tupate  mtu
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atufungulie kwa maombi tafadhali.

Stephen Ngumbao : Haya tuombe: Mwenyezi Mungu Baba tunakutolea sifa na shukurani kwa siku ya leo sababu ya mapenzi

yako yaliyo makuu yapate  kutuwezesha kuwa katika kongomano hili ambapo Bwana tuna shuguli muhimu ambapo bila wewe

hatuwezi.   Hata  hivyo  tunaomba  usaidizi  kutokana  kwako  ukapate  kutubariki  na  kutufanikisha  nia  zetu  na  mawazo  yetu  ili

kwamba tukapate kuleta maendeleo katika nchi hii ya Kenya.  Bariki kila mmoja ambaye anahusika na jambo hili na tunaomba

haya tukijua umetusikia na utatenda na ni kwa jina la Yesu aliye Bwana mkuu, tunaomba tukiamini. Amina.

Daniel  Mwaringa  :  Asante  sana  kwa  wale  ambao  pengine  walikuwa  hawajafanya  registration,  tafadhali  hakikisha  kabla

hujaondoka uwe umejiandikisha katika ile orodha pale ili tujue ni kina nani walikuja tuweze kufanya hiyo data.   Jambo  lingine

ambalo  ningetaka  kusema  ni  kwamba  mambo  mengi  yatazungumzwa  na  Commission  wetu  hapa  ambaye  nataka  niwajulishe

kwenu.  Commissioner Dr. Mohamed Swazuri, yeye ndio yuko hapa kuzungumza na sisi khuhusu jambo hili la Katiba ile draft

ambaye imetoka na pia tuko na Secretariat staff yetu hapa ingine. Madam hebu uwajulishe jina lako.

Lucy Awasi : Mimi naitwa Lucy Awasi, 

Daniel  Mwaringa  :  Asante  sana  na  hapa  niko  na  Lydia  Moraa.   Mimi  ni  Coordinator  wenu  tumekutana  mara  kwa  mara

katika shuguli hizi, hizi za Katiba, naitwa Daniel Mwaringa. 

Kwa hivi sasa nafikiri kulikuwa kuna kile kipindi ambacho wote tulikuja katika jengo hili, hili kikao hiki hiki tukatoa maoni yetu

tofauti tofauti yale tuliotaka ama yale tuliyo pendekezo katika Katiba.  Maoni yale yaliweza kujukuliwa  katika  sehemu  zote  za

uakilishi bungeni 210  katika jumuiya yetu ama Republic yetu na baadaye wakaketi  hawa Makamishna wakaweza kuyatondoa

na kuweza kuyatoa katika ripoti kadha,  kadha  nakutoa  mswada  ambayo  hivi  leo  Doctor  Mohamed  Swazuri,  Commissioner

wetu atau-launch officially katika Constituency hii yetu ya Kaloleni.  Kutakuwa  na  mazungumzo  kadha  kadha  halafu  tutaweza

kuchangia ama kuongezea lolote lile ambalo tunaona pengine ni la umuhimu katika Katiba hii.  

Pengine ningetaka kusema Commissioner tafadhali usione nachukua muda mrefu.  Ningetaka kusema kwamba msione kwamba

hii draft ndio Katiba imetoka, hii ni proposal, kwa hivyo msije mkatoka hapa mkasema Katiba tayari tuko nayo.   Huu mswada

ni proposal  tu ambazo  zimefanywa  na  Tume  ya  marekebisho  ya  Katiba  kulingana  na  yale  maoni  ambayo  mulitoa,  ili  tuweze

kujadiliana katika kipindi cha wiki tatu,  wiki nne na leo si mwisho leo ni ku-launch tu halafu tutapanga na kina, hawa sisi wetu

vile  tutapokwenda  kule  kwa  mkutano  na  hasa  makundi  tofauti  ili  kuzungumzia  saidi  ya  mswada  huu.   Halafu  tutapata  lile

fungamano  la  National  Constitutional  Conference  ambapo  tayari  tushachagua  delegates,  tulikuwa  na  election  na  delegates

wakachaguliwa na nafiri pia Ma-Councillor  mulikuwepo mkapiga kura hii.  Kwa hivyo nafikiri kufikia hapo ndio kazi ya tume,

tutaendelea zaidi katika kuzungumza kwetu.  Commissioner tafadhali.  Asante.

3



Com. Swazuri :  Asante sana Bwana Maringa habari  za asubuhi.  Nafikiri sasa  mimi si mgeni  hapa.   Kwanza  tunawashukuru

wale  ambao  wamefika  na  tunatumaini  wengi  wataendelea  kufika  ili  kufanikisha  mjadala  wa  leo.   Kama  alivyosema  Bwana

Co-ordinator, sisi tumekuja hapa leo kwa kufwata sheria.  Sheria ilituambia baada ya kukusanya maoni yenu na kuandika ripoti

yetu  ni  lazima  tuirudishe  tena  kwenu  ninyi  wananchi.   Tuwapatie  muiangalie  halafu  mue  na  nafasi  ya  kusema  kwamba  hivyo

ndivyo, tufanye nini ndio sababu ambayo imetuleta hapa.  Kama tungekuwa na wakati ingekuwa na kila mmoja apatiwe na kala

na ule Mswada wa Katiba kabla ya leo kila mtu auchunguze auangalie halafu leo tukikutana hapa ndio kila mtu aweze kusema

mimi nina swali kuhusu kifungo fulani, nilikuwa nataka hivi, mbona iko hivi? Lakini kwa sababu ya wakati  umekuwa ni kidogo,

halafu  nakala  ambazo  zilikuwa  zinatakikana  kuchapishwa  ni  nyingi  mno,  halafu  hatukwa  na  wakati  wa  kuwapatia  watu

wakutafsiri  Kiswahili,  kwa  hivyo  ile  nakala  ya  Kiswahili  pia  hatuna  hapa  tuliyo  nayo  ni  ya  Kingereza.  Kwa  hivyo  kidogo

tutakuwa na watu kusitasita maana yake wengine hawataufikia ule Mswada.  

Lakini kama aliposema Bwana Co-ordinator baada ya sisi tumekuja hapa kuwafungulia mjadala na nina ruhusa ya kuzungumza.

 Ninyi  wenyewe  mtaitwa  kwenye  mikutano  ambayo  kila  mtu  atakuwa  kuanzia  leo  amepata  Nakala  yake  akasome  halafu

mtaandika yale ambayo mnafikiria yafanywe marekebisho au kama yote ni sawa pia tutataka kusikia halafu hao yataletwa tena

kwetu kwa Tume ili kuhakikisha ya kwamba tumekusanya maoni ya kila mtu.  Na  baada  ya shuguli hiyo ya kutoa maoni yenu,

tena tutaandika yale marekebisho halafu tuwarudishie kwenya National Conference.  

Tutakuwa na mkutano wa Kongamano la kitaifa la wananchi wale ambao wamachaguliwa.  Wale tuliyosema 650 watakaa  kwa

mwezi mmoja tukijaliwa kuanzia 28th ya Mwezi huu, Nairobi, Bomas of Kenya.  Hawa wanatakikana waende kama hivi ambao

tutafanya  kifungo  baada  ya  kifungo,  wakubaliane  waende  kifungo  kingine  wakubaliane  mpaka  mwisho  kwa  mwezi  mzima.

Wacha hi yetu ni ya siku moja, hiyo yao ni ya mwezi mzima.  Halafu wakimaliza hapo ndio tutapelika Bunge ili iweze kupitisha.

Hayo ndio mathumuni haswa yakatuleta hapa ni jukumu katika sheria ya kurekebisha Katiba.  

Kwa  hivyo  wale  ambao  hawana,  ungewapatia,  wale  ambao  hawana,  mbao  wanaweza  kusoma  Kingereza,  ile  ya  Kiswahili

tutaileta.  Hii wiki haitoisha tutaileta ya Kiswahili kwa hivyo kama huwezi soma Kingereza usishaushiwe  na  haja  ya  kuchukua

tutakusomea kwa Kiswahili halafu ile ya Kiswahili itafika.  Watu wengine wanachukua tu kwenda kuweka bila ya kuifanyia kazi

haijafika ile ya kuchukuwa na kuweka hii bado  ni ya  kufanyia  kazi.   Kwa  hivyo  ukachukua  kwenda  kuiweka  ika  badilishwa

yote ikawa wewe sasa  wewe umechuwa karatasi  haukuchukua Swale.   Kwa  hivyo  watu  wasifanye  pupa  ya  kwamba  lazima

wachukue  yeyote  waweke  nyumbani,  ah,  ah,  bado.   Moja  moja  tu  wala  usiseme  kwamba  yule  mwenzangu,  rafiki  yangu

nyumbani awa bwanangu amenituma ah, ah.  Kwa sababu hasitoshi.  

Haya  natumaini  kila  mtu,  wale  ambao  wanaweza  kuelewa  Kingereza  kila  mtu  ana  nakala  yake  na  wale  ambao  wanaweza

kusoma magazeti katika wiki mbili hivi na kusikiliza vyombo via habari, mambo mengine yamesemwa. 

Katiba yenyewe tunayo itarajia itakuwa na chapters ishirini, 20 chapters.  Tutakuwa na vifungu saidi ya mia mbili. Tutakuwa na
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vifungu mia mbili tisini na tisa karibu mia tatu.   Na  tumefanya kama vile wananchi walisema tumejari bado  twaendelea kufanya,

kurahisisha lugha katika huu Mswada,  ukiangalia sana ile lugha ya kisheria kidogo imepungua.  Yaani mambo ya Kilatinin yale

tumeyatoatoa.   Lakini bado  tumeacha wenzetu Nairobi  wanajaribu kuirahisisha hii lugha ya hii Katiba.   Bado  iwe  rahisi  saidi.

Kuna  maneno  bado  ya  kisheria  ambayo  yanatatiza  watu  hapa  na  kila  ukiliona  pia  neno  hilo  unaweza  ukalipiga  mustari

ukatuambia maneno haya hayaeleweki kwa urahisi bado tunaendelea kuifanya iwe rahisi saidi.  

Halafu  tulikuwa  na  mjadala  kuhusu  urefu  au  wingi  wa  hii  Katiba,  wengine  walisema  hatutaki  Katiba  ndefu  sana  wengine

wakasema  tunataka  Katiba  iwe  ndefu  sasa  tumejaribu  isiwe  kubwa  sana  isiwe  ni  kitabu  mtu  akibeba  asikie  uzito  au  isiwe

kikaratasi tu ambacho mtu anaweza kujifungua maamri akaenda zake kwa hivyo iko katikati  ya hapo.  Si kubwa,  wale si ndogo

ili kila mtu aweze kunufaika nayo.

Kwa hivyo kwanza,  tutazungumzia, nitawaeleza zile tofauti zilizoko baia ya Katiba hii  na  Katiba  tuliyo  nayo  sasa,  ile  ambayo

tunairekebisha.  Kitu cha kwanza kama tulivyo ahidi hapo mwanzo Katiba hii ni kweli imetengenezwa na wananchi,  sio Katiba

ya watu fulani kwenda kukaa mahali na kuandika, haya ni maoni ya wananchi.  Kila unalo liona pale tumeongeza uchuzi wetu tu

ya kwamba ni sehemu zipi, lakini ni la wananchi.  Hakuna hata kifungo kimoja hapa ambacho kimefikiriwa tu kikawekwa.   Kila

kifungu tumekijadili kutokana na maoni ya wananchi.  

Halafu pili, Katiba hii iko na Preamble utangulizi ambapo wananchi wengi walisema wanataka utangulizi maana yake Katiba ya

zamani au hii ya sasa tuliyo nayo haina utangulizi, hiyo ni tofauti ingine.

Halafu haki za binadamu za binadamu  zilikuwa  hazikutiliwa  mkazo  kwenye  Katiba  ya  zamani  lakini  Mswada  wetu  hapa  una

vifungu karibu hamsini, ilivyofwatana.  Ukiangalia Chapter 5 Bill of Rights.  Hizo ni haki za kimsingi, haki za kibinadamu karibu

zimechukua vifungu hamsini.  Hiyo ni tofauti kubwa kabisa.  

Halafu jambo nyingine Katiba  hii  inasingatia  umuhimu was  wananchi  katika  uongozi,  good  governance,  participation  in  good

governance  unazingalia  wananchi  wamehusishwa  katika  kusimamia  maisha  yao.   Siyo  kama  pale  samani  ambapo  ilikuwa

Serikali ndio inasimamia kila kitu.  Katika Katiba hii tumejaribu kuhahakikisha kwamba wananchi wanajisimamia.

Katika upande wa mambo au mambo ya  uchaguzi  Katiba  hii  imehahakisha  kwamba  sio  lazima  uwe  mwanachamawa  chama

fulani  ndio  ukombee  uchaguzi,  siyo  lazima.   Independent  candidates  Wanaruhusiwa,  katika  ngazi  zote  si  lazima  uwe

mwanachama wa chama fulani.  

Tofauti pia ya Katiba hii ni kwamba vyama vya kisiasa vile ambavyo vina nguvu ,  vitaweza kupata  pesa  kutoka kwa Serikali.

Vile ambavyo vina nguvu lakini siyo vyote 49 sijui  48,  vile  ambavyo  vitakuwa  vina  nguvu  na  zile  nguvu  tumesitaja,  ambavyo

vitakuwa vimeshinda viti number fulani, vitakuwa na rukza ya kupatiwa pesa.
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Pia  tumetaja  safari,  kazi  za  vyama  vya  kisiasa  ni  nini.   Katiba  ya  sasa  yaina  hiyo.   Tumesam  a  kazi  za  vyama  via  kisiasa

inatakikana  vifanye  kadha  kadha,  ndio  vifike  katima  maendeleo  hata  kama  haviko  Bunge  na  chama  kisicho  fanya  kazi  zile

automatically kinakuwa deregistered maana yake hakijafanya kazi zake.  Kwa hivyo tumetoa jukumu responsibility kwa vyama,

visiye tu vinakaa miaka mitano vinangojea wakati wa uchaguzi ndio vinaamka.  Kikifanya hivyo hasibaki pesa.  Na  kama hakina

pesa kitakufa.  Hiyo ni tofauti ingine ambayo tumeiweka.

Tofauti  ingine  tumeipatia  Bunge  nguvu  saidi,  na  mamlaka  kuliko  ilivyokuwa  zamani.  Itakuwa  na  mamlaka  kuliko  hivi  sasa

mamlaka ya kangalia vitendo vya viongozi vya utawala,  viongozi wa Serikali,yaani Rais,  Prime Minister,  Waziri Mkuu na wale

viongozi wote wakuu wa mashirika wote watakuwa wanaangaliwa sana na Bunge.   Tumesama  kwamba  Bunge  ndio  litataua,

ndio litapitisha Rais anaweza kuteua au Waziri Mukuu anaweza kuteua lakini Bunge ndio mambo yote ndio linahakikisha.  Hata

kufuta kazi,  sasa  wale viongozi tumesema siyo kazi ya  Rais  hiyo  atapendekeza  tu  kwamba  fulani  hafai  halafu,  itaenda  Bunge

waulize hafai vipi? Aeleze wale wakisema huu ni upuzi yule mtu ataendelea na na kazi.   Habari  ya kungojea habari  za saa  saba

mchana, either uandikwe kazi au ufutwe kazi, sasa tumeondoa hiyo ni tofauti moja ambayo tumeiweka.

Tumesema pia katika Katiba hii mishahara ya viongozi wa  uma,  mashirika  ya  uma  yatakuwa  na  Tume  maalum  ya  kuangalia

itakuwa si halali kwa viongozi au wabunge kuweka mishahara yao. Kuamua kwamba kuongeza laki sita ah,  ah hiyo tumeondoa

kwa  sababu  Katiba  ya  sasa  inasema  wanaweza,  sisi  tofauti  yetu  ni  kwamba  tumesema  haiwezekani.  Tumeunda  Tume  ya

mishahara ya uma, yote mishahara yote,  bora  wewe mfanya kazi wa uma, wakuchaguliwa, wakuteuliwa lakini mishahara yenu

itaangaliwa na Tume na hii Tume ina watu, mpaka wanachi wa chini, tumeweka nafasi zao. Wale wakae ndio waamue mshahara

wa Bunge, mshahara wa Councillor,  mshahara wa  nani  mshahara  wa  waziri,  mshahara  wa  kuwa  kilindini,  mshahara  wa  nani

itakuwa ni hiyo.  Hiyo ni tofauti ingine ambayo tumeiweka.

Tofauti ingine ni kuhusu uraia.   Tumeeleza vizuri kabisa  raia wa  Kenya  ni  nani  unapatikanaje  uraia  na  unamalizikaje  uraia  wa

Kenya, tumeweka hiyo.  

Halafu  tukirudi  tena  kwa  viongozi  tunasema  kwamba  katika  Katiba  ya  sasa  kuna  ruhusa  wananchi  kumkataa  kiongozi

waliyemuchagua,  iko  ruhusa  hiyo  na  tumeeleza  wananchi  watafanya  nini  ili  wamtoe  yule  kiongozi?   Kutoka  kiongozi

anayechaguliwa  katika  kila  ngazi  mpaka  Rais.   mpaka  Waziri  Mkuu,  mpaka  Mbunge,  mkisema  kwamba  huyu  hafai  kuna

taratibu tumeziweka pale mnazifwata, huyu anatolewa.   Kwa  sababu  kwamba  hiyo  ni  njia  moja  ya  fitina  tumeweka  vikwazo

pale  sababu  tungeiacha  loose  hivi  tungefanya  uchaguzi  kila  siku.   Maana  yake  kama  watu  wengine  wana  nguvu  ya  pesa  za

kuwaonga nyote mkatia saini akatolewa wiki ijao mwingine tena akatolewa, mwezi ujao mwingine mwingine akatolewa, hivyo tu

lakini tumeweka vikwazo, kama hafai kweli basi  asilimia  sitini  na  sita  wale  waliomchagua  wakubali  kwamba  hafai  hapo  ndio

tutamtoa.  Hiyo ni tofauti ingine ambayo tumesema.  
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Katika Katiba hii pia tumesitaja kazi,  za viongozi,  kazi  ya  Rais  imeandikwa  kabisa  katika  Katiba  siyo  hiyo  blanket  kwamba

there shall be a President.  Lakini safari hii tumeandika sasa kazi yake ya kwanza ni hii, kazi yake ya pili ni hii, kazi yake ya tatu

ni hii,  kazi  yake  ya  nne  ni  hii,  hawezi  kufanya  hii,  hawezi  kufanya  hii.   Kazi  ya  Waziri  Mkuu  pia  tumeiandika.   Na  kazi  ya

Makamu wa Rais pia tumeziandika, sababu  saa  hii  Makamu  wa  Rais  yuko  pale  tu.   Akiambiwa  wewe  nenda  Geneva  basi,

safari huyo Geneva.  Akiambiwa mimi naondoka wewe kaa  hapa bwana basi  yuko pale pale.   Lakini safari hii tumeandika pia

hata kama vile bwana Rais yuko lakini makamu wake Rais kazi zake vipi? Tumeziandika.  

Tofauti  nyingine  tumesema  Mawaziri  hawatakuwa  Wabunge,  hiyo  ni  tofauti  kubwa.   Mawaziri  hawatakuwa  wabunge  au

wabunge  hawatakuwa  mawaziri.   Ukiwa  wewe  Mbunge  umbunge  tu  shugulikia  na  mambo  ya  kaloleni,  kwa  sababu  ukiwa

mbunge na ukiwa uwaziri kuna habari  mbili pale hutokea.   Kama kweli wapenda kazi yako basi  watu wako wa Constituency

watapata  shida,  hupatikana.  Kwa sababu wewe u mbunge wa Kenya nzima kama waziri.  Kama waziri wa maji, basi  ni  maji

kutoka Vanga, mpaka Lamu, mpaka Lokichogio, mpaka Kisii maji ni wewe.  Haya muda utapata  wapi halafu uongelee maji ya

Kaloleni?   Kwa  hivyo  ikiwa  utafanya  kazi  ya  kitaifa  sasa  watu  wa  Kaloleni  watapata  taabu.   Au  uamue  wewe  kwa  vile

ambavyo umbunge na uwaziri wa maji basi watu wako ndio watafaidika, Kaloleni maji yote ya Kenya nzima yaletwe hapa wale

wangine shauri yao.  Tumeondoa hiyo, tumesema mawaziri watakuwa nje, hata si wabunge kamwe.  Professionals – wakati  wa

maswala  bado  bwana,  mimi naeleza  halafu  nitawapatia  nafasi.  Tumesema  kwamba  mawaziri  watatoka  nje  ya  Bunge.   Tena

tumesema wawe ni professionally qualified, vile vile nilivyosema, Waziri wa Afya awe ni Daktari  ambaye amesomea  shindano

na kupasua na nini, Waziri wa kilimo alisomea Bachelor of Science Agriculture. Hiyo ni tofauti ingine tumesema.

Halafu  tumesema  kwamba  Provincial  Administration  –  Machief,  naibu  wao  kwenda  mpaka  kwa  PC  tomeondoa.   Hiyo  ni

tofauti  kubwa.   Tumeondoa  kwa  sababu  wananchi  walilia  na  wakasema  either  hawaoni  kazi  muhimu  za  wengine,  wengine

wakasema  kwamba  hawa  ni  wakoloni  ni  njia  moja  ya  kuendeleza  ukoloni  mamboleo,  visa  vingi  vikatajwa  vya  wananchi

kulalamika kwamba wanatezwa sana kwa hivyo kilio chenu tumesikia tumeondoa, hiyo ni tofauti kubwa.  

Pia tunaondoa Administration Polisi.   Administration polisi tutawatia kwa polisi hawa wa kawaida.   Sababu wale wanatumiwa

na  Provincial  Administration  kufanya  yale  mambo  mengine  mliyasema  kwamba  hayafai.   Kwa  hivyo  administration  polisi

hawako,  nafikiri  huwa  munawaona  kwenye  road  block  ambao  si  traffic  polisi  lakini  kwa  sababu  ametumwa  na  yeye  apate

mfugo ambaye utaenda mahali pengine.  Lakini hana haki kulingana na sheria kusimama barabarani lakini wako wanafanya kazi.

Kwa hivyo tumesema hizi polisi forces tuifanye iwe polisi force moja kwa sababu wao wenyewe ndio wataamua yule ataenda

barabarani yule ataenda kutoa mnazi yule atafanya nini lakini under the polisi force.

Halafu pia tumesema hiyo, hiyo polisi force yenyewe iwe iko kwenye Katiba sasa.   Katiba ya sasa  inasema hii Police Force  ni

under Office of the President.  Sasa  tumeiweka Constitutional Officce,  with a tenure of office.  Yule mkuu wa Police sasa  ana

kazi yake maalum tumemwekea ata-serve  maximum miaka kumi na yeye kuchaguliwa kwake ni vile vile atapendekezwa tu na

Rais lakini kazi yote ni wapi, Bunge, wabunge wakisema huyu hafai.
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Pia  Prisions,  tofauti  ingine  ni  hiyo  prisons  pia  itakuwa  hivyo  hivyo.   Kwanza  tumebadilisha  jina  tunaita  Correctional  Service

warekebishaji  wa  watu,  tabia  za  watu,  badala  ya  prison  maana  yake  prison  hilo  nino  limetumiwa  vibaya  ukilitaja  kila  mtu

ashutuka maana yake hali ya huko prison ni ngumu sana.   Kwa hivyo hata hiyo tuliifanya ni Constitutional office.

Hata majeshi pia tumeyafanya sasa yametengenezwa na Katiba.  Mkuu wa Jeshi sasa sehemu yake iko katika Katiba.  

Halafu tumesema kwamba katika viongozi wote wa  Serikali  wa  uma  wa  haya  Matume  wote  mtu  ata-serve  maximum miaka

kumi.  Kiongozi yeyote wa Uma.  Kutoka mbunge mpaka managing director  wote wa mashirika miaka yake mwisho ni kumi.

Ni mzuri kumi ni mbaya hapo katikati  anaweza  kutolewa.   Lakini  hazidishi  kumi  hata  waziri  hazidishi  kumi,  kumi  ni  kumi  tu,

kumi, kumi tumekuwa watu wa kumi kumi.  

Halafu tofauti ingine tumeangalia upande wa mahakama na mnajua upande wa mahakama ile ambayo kuna kesi  tatu,  nne sijui.

Sisi  wenyewe  hapa  tuna  warrant  ya  sasa  lakini  tunasema  ah,  ah.   Wacha  turekebishe  kwanza  halafu  mtakuja  tujiandae.

Tumesema kwamba mahakama tumeirekebisha sana,  tofauti tumeweka,  pia tumeweka Supreme Court  ambapo  ilikuwa  haiko

hii.  Tumeweka Supreme Court iwe ni court  ya mwisho kabisa,  ukitoka court  of Appeal  bado  kulikuwa kuna pengo,  kumaliza

Court of Appeal watu walikuwa bado hawajaridhika lakini hawajui waende wapi.  Sasa tumeweka Supreme Court pale juu.  

Halafu pili tumesema mahakama ziwe zinaenda chini zaidi badala  ya kwamba usafiri kilometer 100  kwenda kujibu shtaka sasa

tumesema ziwe karibu zaidi na wananchi.  Hiyo ni tofauti ingine tunaweka.  

Na katika mahakama tukienda kwa Islamu Kadhi’s courts, sasa tumezitengeneza vizuri, badala  ya Kadhi wawili au watatu,  vile

walikuwa  Kenya  nzima,  tumewaweka  30  sasa  kwa  hivyo  watakuwa  distributed,  na  tumeweka  National  Kadhi,  Provincial

Kadhi, District Kadhi pia tumeweka.  Halafu Kadhi hatachaguliwa na Rais,  kwa sasa  anachaguliwa tu kama civil servant safari

hii kutakuwa,  itabidi Rais azungumze na Judicial Service Commission  halafu  na  Waislamu  wote,  je  huyu  afaa  au  hafai?  Ndio

huyo achaguliwe ni Kadhi, hiyo ni tofauti ingine tumeweka.  

Halafu tofauti ingine tumesema kwamba nguvu za Serikali ya umoja tumeziondoa; unitary government.   Sasa  tuna Serikali nyingi

sasa wengine wameshaanza kujadili kwamba ingawaje mmetoa ile moja ambayo ilikuwa inafuta zote,  lakini sasa  hizi zingine ni

nyingi sana. Wengine wanasema ndio vizuri hiyo hiyo.  Kwa hivyo saa hii tutaanza na village council, vile vijiji vile via wazee vile,

hapo kuna Serikali yake.  Sasa wenyewe mtaamua wale mtawateuwa tu mzee fulani, mzee fulani, kijana fulani, kijana fulani, au

mtafanya uchaguzi Katiba hapo imewapa uhuru.  Halafu kutoka pale kuna location.  Locational Council Serikali nyingine hiyo,

halafu tukitoka hapo kuna ya district.   Hiyo ndio Serikali yenyewe kubwa maana yake kwa district  pia uwezo wa kutoza kodi

pia mnayo pale kwa district sasa. Wananchi watachagua Serikali yao ya wilaya.  Halafu tunayo Provincial government,  haitoshi

bado  ili  watu  wa  eneo  moja  wajue  wanatalwa  kivipi,  halafu  ndio  tunapatia  mwisho  kabisa  Serikali  ile  ya  Nairobi.   Unitary

government.  Kwa hivyo hiyo ni tofauti kubwa sana ambayo tuko nayo hapa.  
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Tofauti nyingine ni kwamba na nimeshaeleza ingawaje indirectly safari hii tumeweka nafasi nyingi za uongozi.  Executive,  kuna

Rais na Makamu wa Rais, kuna Waziri Mkuu, kuna makamu wawili wa Mawaziri wakuu, halafu kuna Mawaziri wenyewe wa

wizara  wenyewe  wa  Wizara  ni  kumi  na  watano  nimewataja  katika  Katiba,  Ministries  ni  kumi  tano  tu.   Halafu  na  mawaziri

wenyewe ni kumi na tano.  Sio kama sasa  wizara ni kumi na tano,  lakini mawaziri ni thelathini.  Manaibu wa mawaziri ni naibu

mmoja kwa kila wizara, moja moja basi.  Hakuna haja ya kuweka watu wengi ambao kazi zao hazijulikani.  

Halafu upande wa Ardhi ni tofauti moja kubwa hiyo.  Tofauti kubwa kwanza tumesema, wageni ambao si wananchi wa Kenya,

hawatakuwa na ardhi hawataweza kumiliki ardhi.   Wao watamilki ardhi kwa kuponyi tu lease tena isizidi miaka 99,  hiyo  ndio

maximum kabisa huyo ameonewa huruma kabisa,  99 kwanza tulikuwa  tumesema  40  lakini  tukapingwa  ---  ni  40.   Baada  ya

miaka 99 tena tunaweza tukasema we nenda zako kwenu hii ardhi hii sasa  ni  yetu.   Lakini  wana  ruhusa  ku-own  land  kabisa

haiwezekani  sasa,  kwa  sababu  wananchi  wengi  wa  Kenya  wamesema  wageni  wana  ekari  mia  moja,  sisi  hatuna  hata  robo.

Itawezekana vipi. Tumesikia kilio chenu na tumesema kwamba ardhi itakuwa ni ya wananchi wa Kenya.   Pia katika mitindo ya

Ardhi sasa  tumezibagua zile aina tatu za umilikaji wa ardhi na tumezitaja katika Katiba,  zilikuwa  haziko,  Public  land  Ardhi  ya

uma, Private land Ardhi ya watu binafsi, na Community land, ardhi ya wenyeji. Hii ambaye yaitwa Trustland sasa,  tumeitoa kule

kwa trust, kwa sababu trust land yiko kwenye County Council, lakini anayetoa hiyo ardhi ni Commissioner of Lands.  Hawa wa

County Council wafanya kuletewa barua tu fulani huyo tumeshampa, acre kumi na hamna la kufanya.  Sasa  ni yenu tu jina lakini

mamlaka yote yako Nairobi.  Sasa tumeondoa hiyo.  Ardhi itakuwa ikipeanwa na wenyeji,  kila ardhi ambao ni Trust land sasa

ni ardhi ya  wananchi,  sasa  wananchi  wenyewe  tunawapa  uhuru  lile  neno  wananchi  mpaka  tulitengeneze  liwe  ni  watu  ambao

wanajulikana ni kina nani kama wanachaguana wasema tunaweka kamati ya wazee ni wao wenyewe kama watasema ni kabila

lote la kambe ndio wananchi ardhi iwe yaho ni wao wenyewe uhuru ni wa wananchi,  hii tukiiuza ardhi hii haitakuwa  ikitolewa

kutoka  Nairobi.   Hiyo  ni  tofauti  ingine  kubwa  sana.   Halafu  badala  ya  Commission  of  Lands  tumeweka  Tume  permanent,

National Land Commission, Tume ya Ardhi, na hii Tume ya ardhi itakuwa na branches katika kila wilaya, matatizo yaende pale

lakini sio kuweka mtu mmoja Nairobi  Titles Deeds  zote zatoka Nairobi,  ukiwa  na  matatizo  yeyote,  Title  zatoka  Nairobi  mtu

apewa Title kabla hajaona pia ile ardhi yake,  yuacha akakwambia  hii  yangu  toka.   Hiyo  tumeondoa.   Kwa  hivyo  kwa  ufupi

tofauti kwamba zilizoka katika hii Katiba ya sasa na ile Katiba itakayokuja ndio hizo.

Sasa tukienda kwa Katiba yenyewe, details zenyewe, wale ambao mko nazo nafikiri mmeona pale.   Tumeweka,  ingawaje kila

mtu ana pahali pake ambapo yu apapenda sana lakini sisi tunasema Katiba ni kila kitu.  

Kwanza tumesema katika kifungo cha kwanza hizo nakala tunataka kuzitumia kesho kwa hivyo mtatusamehea kidogo – Katika

kifungo  cha  kwanza  Chapter  One  Sura  ya  kwanza  hapa  sana  tunazungumzia  kuhusu  umuhimu  na  uwezo  wa  wananchi  wa

Kenya.  Katika  maisha  ya  Katiba.   Hapo  ndio  tunazungumzia  Supremacy  of  the  people.   Wananchi  wenyewe  ndio

wametengeneza Katiba, kwa hivyo tunaandika pale pia wananchi wenyewe ndio wanaweza kuibadilisha Katiba.   Kuna mambo

fulani ambayo wabunge wanaweza  wakabadilisha  lakini  kuna  mambo  muhimu ya  kuhusu  Katiba  hawaguzi  bila  ya  wananchi.

Hiyo tumeeleza katika kufungu cha kwanza  kwa  sababu  mlilalamika  kwamba  kurekebisha  Katiba  inachukua  dakika  kumi  tu
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Bunge wameshapitisha.  Katiba hiyo wanarekebisha wenyewe mwaletewa nyinyi, sasa tumesema hapa wananchi wenyewe ndio

ambao  wana  haki  ya  kutengeneza  kuilinda  na  kuibadilisha  Katiba.   Si  ruhusa  kabisa,  kwa  wabunge  kufanya  hivyo  bila  ya

wananchi.  Halafu Katiba tumeeleza bado ni kwamba ndio chombo kikubwa cha sheria katika Kenya hii.  Hicho ni kifungo cha

kwanza.

Kifungu cha pili, sura ya pili na kuna details hapo mtaangalia kama mna maswali tutazizungumza.  Tumeeleza the Republic,  yaani

taifa letu ni lipi, kwa sababu mlisema kwamba Katiba yetu haina reference ya taifa,  inaanzia tu,  There shall be  a Republic,  basi

nafikiri hiyo ndio sentence ya kwanza katika Katiba ya sasa ya Kenya:  There shall be a republic … Halitaji ni lipi hilo republic,

inaambiwa tu, Tutakuwa na taifa.   Sasa  tumesema taifa letu tutaliandika kabisa.   Kwa hivyo tumetaja  kwamba  Kenya  ni  nchi

huru na halafu tukaandika eneo ambalo ni la Kenya,  ile Ardhi ambayo ni ya Kenya,  pia tumeandika.   Ukiangalia mwisho kule

nyuma kuna  schedule,  first  schedule,  Territory  of  the  Republic  of  Kenya.   Eneo  ukiangalia  hapo  tumeandika,  wale  ambao

wamefanya Geographia,  au Survey tumeandika kwa  alama  zile  za  beacons.   Kuanzia  Lake  Victoria  katikati  mpaka  Lodwar

mpaka wapi,  yaani ukifwata hizo beacons,  kama waenda na  kalamu  hivi  utaenda  uchore,  uchore,  ukimaliza  umepata  Kenya.

Hiyo ndio ardhi ya Kenya. Kwa sababu hiyo mtu yeyote akichukuwa futi moja tu ya Kenya sisi tuko tayari kwenda vita, sababu

sasa  tumeieleza,  tumeuchora  ule  mpaka  katika  Katiba.   Zamani  ilikuwa  hakuna.   Na  ni  kwa  sababu  ya  wakati  lakini

tunatengeneza hata ramani, map ya Kenya ile finally ikitoka itakuwa na ramani ya Kenya kuondoa mzozo kabisa. 

Na bado tunasema Nairobi itakuwa ni Captial City.  Lakini ikiwa kuna haja ya kuondoa vyombo fulani vya Serikali kwenda miji

mingine tumesema inawezekana.  Kama, tunatoa mfano wa South Africa, wametawanya Bunge liko Cape  Town.  Judiciary iko

Johanesburg, Executive iko Pretoria; tofauti, tofauti sio vitu vyote vinaenda pahali pamoja.  Hilo pia tumesema. Kigungu number

nane, kimesema sheria inaweza ikapitishwa namna hiyo.  

Halafu tunasema pia Lugha:  Tumesema official languages zile lugha ambazo ni za rasmi ni Kiswahili na Kingereza lakini lugha ya

taifa tumekubali ni Kiswahili kwa hivyo ukienda pahali popote  ukisema Kiswahili sio hatia sasa.   Na  tumesema katika kifungo

number  9(3)  tumesema  kwamba  ni  lazima  wafanye  sheria  ipitishwe  kuhakikisha  kwamba  Swahili  inaingia  katika  lugha  ya

Serikali.  

Katika Sura hiyo ya pili, pale mwisho kifungo cha 13 tumeeleza tumependekeza sikukuu za kitaifa. Watu wengine walilalamika

wakasema ni nyingi sana, wengine wakasema hazitoshi, wengine wakasema kuna nyingine zimesahaulika, kwa mfano Mau Mau

walisema wanataka Mau Mau day,  walipigania uhuru, wengine wakasema wanataka Heroes  day  wengine  wakasema  mambo

mengi.   Tumesema  tunapendeza  Madaraka  Day,  tarehe  moja  iendelee  kuwa  sikukuu  ya  kitaifa.   Halafu  tarehe  12  siku  ya

Jamhuri Day tumependekeza iwe ni siku ya kitaifa.  Halafu hii nyingine, hatukuandika tarehe pale,  lakini ni siku ya Katiba,  siku

ile Katiba itapitishwa Bunge pia nayo iwe ni siku ya kitaifa kwa sababu maana yake ni kama tumejikomboa.  Kwa sababu hiyo

tumeondoa Kenyatta Day, tunaondoa Moi Day, sijui nani Day.  Hizo zote tunazitoa.  

10



Halafu sura ya tatu – National goals values  and  principles.   Haya  ni  maadili  ya  ambao  kila  mwananchi  wa  Kenya  atatakiwa

kuayazingatia.   Halafu  pia  tunaeleza  duties  of  a  citizen,  majukumu  ya  mwananchi  ni  nini,  siyo  kusema  tu  serikali,  serikali

yatufanyie, wewe mwananchi nawe pia uwe na jukumu lako.   Kwa hivyo tunaeleza pale katika kifungo  cha  15  mwananchi  ni

lazima alinde Katiba yake.  Lazima awe anafanya mambo ya demokrasia, lazima awe ni mtu wa kufanya kazi sio mtu wa kukaa

tu hivi kusurura ovyo tumeeleza pale.  Ni lazima awe anahusika katika maendeleo.  Na lazima awe anafwata sheria.   Tumesema

majukumu ya wananchi pale.

Katika kifungu cha 4 ni citizenship.  Nafikiri nimeeleza pale mwanzo.  Kulikuwa na shida nyingi sana wananchi wengi wakieleza

habari ya watoto  ambao wamepatikana hawajulikani kwao ni wapi,  wale tumewapatia nafasi pia  kwamba  wawe  ni  wananchi

wa Kenya.   Halafu tumesema kuna sababu nyingi tumeangalia za watu ambao wanataka kuwa na citizenship mara mbili  yaani

uraia wa Kenya tena pia ni raia wa Uganda.  Sababu ambazo zilikuwa ni nzuri ni nyingi zaidi kuliko zile ambazo ni mbaya.   Kwa

hivyo ambaye anataka anaweza lakini tumeweka vikwazo pia ambacho kitamunyima automatically uraia wa Kenya  mtu  kama

atakuwa na raia ingine lakini afanya mambo fulani kule.  Tumeyataja pia hayo.  

Halafu Bill of Rights – Kifungu cha tano,  sura ya 5,  Bill of Rights, zile  haki  ambazo  nimesema  hapa  ni  ndevu  sana  kuna  haki

nyingi  hapa,  tumetoa  tunasema  kwamba  freedoms.  The  State  shall  observe  and  respect,  Serikali  itakuwa  na  lazima

inalazimishwa kuakikisha,  tunasema kwamba ni wajibu sasa,  sio kwamba ni privilege, tunasema sasa  ni wajibu wa  Serikali,  ni

wajibu wa taifa kuwapatia wananchi haki hizi tuliyotaja hapa.   Sio privilege tena,  sasa  hii ni lazima.  Ni wajibu, lazima Serikali

ifanye mambo haya yaliyoteuliwa hapa na ipitishe sheria ya kuhakikisha kwamba tunayafwata.  

Haki za kimsingi kwa mfano tunasema kila mtu ako na haki ya kuishi kwa hivyo hiyo sheria ya kunyonga wafungwa tunaiondoa

maana yake tunakuta kama maisha ya binadamu ni, afadhali kumufunga milele, maana yake ukimfunga milele aishi tu lakini hana

raha kama mimi niko huru. 

Halafu sheria tumesema kwamba hakuna haja wananchi wa Kenya kubaguana either kwa dini kwa lugha, kwa mila kwa kabila,

kwa eneo kwa rangi kila aina ya kitu, tunasema wananchi wa Kenya wako sawa.  Sote tuko sawa kama wananchi wa Kenya.  

Halafu tumetoa pale haki za akina mama, tumetoa pia haki za wazee kwa sababu wazee tumesikia wakilalamika mzee  wangu

hapa,  wazee  wanalalamika  kwamba  kazi  yao  kuitwa  kama  mambo  yameharibika  tu,  ndio  wanaambiwa  iteeni  wazee  lakini

mambo kama yaenda vizuri wazee wanashida, na walikula miaka yao.  Sasa tumesema wazee pia should be free from all forms

of discrimination.  Wasibakuliwe wala wasifanywishwe kazi sana wala wasitumike kupita kiwango kwa sababu wao ni wazee.  

Watoto  haki zao tumesifuatisha kama ilivyopitishwa ile sheria ule msaada wa watoto,  kuzipunguza bado  tumekuja  kwa  family

iwe bado ndio unity.  Tumeangalia haki za wale ambao wasiojiweza.   Tumeangalia pia haki za security.   Freedom and security

mtu awe na uhuru wa kutembea pahali popote.  Tumesama kazi zozote au tabia za utumwa tumeziondoa.
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Freedom of expression kila mtu ana uhuru wa kujieleza bora  asitukane.  Freedome of religion kila mtu ana haki ya kufanya au

kuendesha mambo yake ya dini isipokuwa tumetoa vikwazo kwa wale ambao walikuwa wanasema kuna dini zingine zinapigia

watu kelele usiku mzima.  Kesha sijui nini hizo.  Tumesikia vikwazo hapa lakini kila mtu  ana  uhuru  wa  kuabudu  dini  yake  na

asifanyishwe  kazi  siku   ambayo  dini  yake  haimuruhusu.   Kwa  sababu  tulikuwa  na  watu  wa  Sabato  walikuwa  wakilalamika

tumesema ah, ah, kama mtu yu wafanya kazi kilindini lakini mtu wa Sabato msimupange shift ya Jumamosi.  Msipange kabisa na

kama  ni  Muislamu  anatakwa  kwenda  Ijuma  mwenyewe  akapumzike  haya.   Time  zake  za  swala  zikifika  mwacheni  aende.

Lakini watu wote wawe wanaweza kufanya mambo yao wanavyotaka.

Halafu kuna access to information – haki ya kupata habari haswa za Serikali.  Tumesema kwamba (end side A tape 1)

Haya si mambo yenu haja yenu kukula nyinyi haya.  Sasa kuna haki kwamba habari zozote za mwananchi za serikali mwananchi

ana haki ya kwenda ku-demand haswa mimi nataka copy fulani ya haya mambo.  Hiyo ni tofauti kubwa sana.

Freedom of association, unaweza kujiunga na mtu yeyote, au kushikana na mtu yeyote kufanya mikutano halafu na political right

yako unaweza kuendesha kwa vyovyote na kadhalika.  Hizo ni nyingi kama ningesema hizo ni nyingi sana hizo na mtasifikia na

mtaona ubaya wake na uzuri wake. Kwa mfano ukiangalia section 70 kifungu number 70 – wale ambao wameshikwa na askari

wanangojea  mahakama,  wanangojea  kesi  wako  rumande  pale.   Walikuwa  watu  ambao  wamedhulumiwa  sana.   Saa  hii

tukishikwa, nimushukiwa, heri afadhali yule ambaye  alihukumiwa  akapelekwa  ndani,  maana  yake  mambo  yake  yashajulikana

huyu aliua basi lakini huya amba ni mushukiwa, pengine hata masikini huna hatia utapta taabu sana,  kitambo wakupeleke kortini

wewe  watakiwa  kukubali  kila  kitu  tayari  maana  yake  vile  ulivyo  fanywa  kule  hutaki  tena  kurudi  kule.  Sasa  tumesema,  mtu

anayeshikwa mushukiwa bado  ana haki zake kama yule yuko nje.   Bado ana haki zake mpaka awe approve kwamb  huyu  ni

kweli  amefanya  jambo  hili  na  jambo  lile.   Kwa  hivyo  yeye  hafurusiwe  kutukanwa,  wala  kupigwa  na  akienda  ndani  katika

kifungu kile cha 73 pale number 2 (b)  akifichwa ndina apatiwe vifaa vyote accomodation facilities, nguo nzuri, pahali pa  kulala

pazuri, chakula kizuri, madawa kama ni mgonjwa nakadhalika.  Tumeeleza.  Hiyo ni tofauti kubwa sana tumesema.  Na  ikiwa

serikali  imesema  haina  dawa  aruhusiwe  kumwita  daktari  wake  ache  amutibu  pale,  ikiwa  serikali  itasema  sisi  hatuna  dawa.

Anaruhusiwa kuita dakitari wake pale, kama ni mtu wa kuswali atakikana apatiwe mahali aende akaombe mungu kama ilipo nje

kama ni mtu wa kusoma mwenyewe hukuwa  na  course  yake  yuwa  wafanya  serikali  yatakikana  immuendeleze.  Maana  yake

hana hatia bado,  hajaamliwa kwamba ni kweli ama uwongo.  Kwa  hivyo  huwezi  kumharibia  maisha  yake  wakati  yuko  pale.

Hiyo ni tofauti kubwa sana ambao wananchi walikuwa wakielezea na mambo mengi ambayo tunayaelezwa  katia  kifungu  hiki.

Hiyo ni sehemu ambayo watu wengi walisema sana.   Ndio maana iko na kurasa nyingi sana.   Ndio  sababu  madhambi  mengi

wananchi  walikuwa wakisema yako katika area hiyo.  

Haya twende upande wa Uchaguzi.  Tumesema kwamba uchaguzi utakuwa ni wa secret ballot.  Kura ni ya siri uchaguzi wa aina

yeyote, mambo ya mikono mambo ya nini hiyo tumeondoa sababu kura ni siri yako na haswa kwa ungozi ambao tunataka sasa
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ya kwamba kuna viongozi ya Village, kuna viongozi location, kuna viongozi district  kuna viongozi province.   Tukisema kwama

ni kwa mkono, mimi nikijua kwamba yule hakunijakuwa na sasa  mimi ndio kiongozi, basi  patakuwa na shida.   Na  tumeondoa

Provincial Administration chief atakuwa hayuko sasa  kuna mambo pale yafanyike, na kama unajua  kwmba  yule  hakunifanyia,

hakunipigia, sasa kutakwa na vita  kwa hivyo afadhali iwe ni ya siri.  Tumesema kura zote ni za siri.  

Halafu tumesema kwamba kila mwananchi ana haki ya kupiga kura.  Umri tumeweka ule ule, miaka 18.   Halafu tumesema kura

ziandikishwe  throughout,  siyo  kungojea  mwaka  wa  kura  ndio  uwende  ukajukuwe,  tumesema  they  should  be  continuous,

registration of voters.  Iwe inaendelea kila siku.  

Halafu tumesema pia kura zitahebiwa kwenye kituo.  Ukiangalia katika kifungu cha 81 tumesema  kwamba  kura  sitahesabiwa

pale pale basi kama ni wizi kama ni nini utokea hapa hapo.   Mambo ya kusafirisha madebe siju tatu siku nne hiyo tumeondoa,

wananchi watahesabiwa pale pale waambiwa katika kutuo hiki fulani ndio ameshinda. Sasa  twende kule kwengine (clapping of

hands).   Na  pia tumesama lile debe  lile litakuwa transparent  waliona lile limejaa.  Transparent  boxes katika kifungu tumesema

the ballot boxes to be  transparent.  Habari  ya  kuleta  lile  jeuzi  lile  halafu  halina  kitu  lakini  mtu  aliunua,  ah,  haifai.   Kwa  hivyo

itakuwa transparent na tutahesabu hata hapa tukiondoka hapa twajua fulani ameshinda kituo hicho.  

Halafu tena tumeunda upia Tume ya uchaguzi.  Tumepunguza ile  hesabu  ya  wale  watu  Makamishna  wale  wa  kwenye  Tume.

Wasizidi kumi na tumesema mmoja atoke kila mkoa.  Badala ya sasa  ni 22,  23 tumesema wawe maximum kumi tu na sasa  pia

wata-serve  kwa  miaka  kumi.   Na  Tume  hii  tumeipa  kazi  ingine  sasa  kazi  yake  itakuwa  ni  kuhakikisha  kwamba  wananchi

wanaandikishwa wanapewa vikadi vya kura kila siku.  Halafu  pia  hawa  watashirikiana  na  Tume  ingine  ambayo  tumeiunda  ya

Boundary Commission, mipaka ya kuangalia mipaka ya Constituencies .   Hawa  watakuwa  wanashirikiana  na  wale  kuangalia

mipaka halafu hawa ndio wafanya mambo yote ya  kura.   Halafu  hawa  pia  wata-supervise  political  parties.   Kwa  sababu  hii

itachakuliwa na wananchi na Bunge ndio litapitisha.  Kwa hivyo haiwezi kuwa ni ya chama kimoja.   Itakuwa ni ya watu wote.

Kwa hivyo itakuwa ni independent Commission.  Kazi yake itakuwa ni kuangalia vyama vya siasa na management ya political

parties halafu hawa pia watakuwa wanafanya civic education.  Bado  hii  Tume  ya  kura  itakuwa  kazi  yake  nikueleza  wananchi

kwamba umuhimu wa kupiga kura ni nini maana ya kura ni nini, maendeleo ni nini. Hiyo sasa ni kazi yao ambao zamani ikikuwa

hawana. 

Halafu tumesema hiyo Tume itaangalia mipaka.  Kushikana na ile Tume ingine, lakini hii mipaka tumesema haiweze kubadilishwa

mpaka  baada  ya  miaka  kumi  habari  ya  kupatiana  constituency  kwa  sababu  fulani  anaonekana  angekuwa  ni  mtu  mzuri  kwa

hivyo tusimtoe lakini tumwekee yake tumkatie kipande hiyo tumeondoa.  

Nimesema  habari  ya  vyama  vya  kisiasi,  vitakuwa  registered  na  Electoral  Commssion,  lakini  kama  kun  shida  yeyote  kuhusu

vyama  vya  kisiasa  High  court  ndio  itaamua.   Na  hatukuweka  ile  number  mlikuwa  munataka  wananchi  walisema  kwamba

tunataka number ya vyama vya kisiasi viwe baina ya vitatu na vitano visizidi hapo,  lakini tumesama vitakufa vyenyewe kulingana
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na  hii  taratibu  tumeweka  hapo  maana  yake  kila  chama  cha  kisiasa  ni  lazima  kiwe,   I  mean  hakuna  chama  ambacho

kitaandikishwa ikiwa kinazingatia mipango ya kidini, vyama vya  dini  hazitakuweko.   Vyama  vya  kisiasa  lakini  vya  dini  fulani,

havitaruhusiwa.  Lugha fulani, pengine waadiko pekee yao hawa hawataruhuziwa au racial rangi watu waupe pekee yao waanze

chao hakitaruhusiwa au cha kabila fulani au cha wanawake tu Women’s political party of Kenya hicho  hakitaruhusiwa  namna

hiyo. Au cha mkoa fulani pekee  yake,  regional  basis  hivyo  vyama  havitaruhusiwa  mpaka  viwe  ni  vya  watu  wote.  Ndio  mna

chama chenu lakini kina watu wote weupe, wauzi, wekundu, warefu,wafupi, wajaluo,  wakikuyu, mijikenda, kila mtu huko pale,

basi  kitapata  registration.   Kwa  hivyo  zile  zingine  arobaini  na  ngapi  zenyewe  tu  zitaingia  gizani  hivi  hivi  maana  yake  vingine

havina masharti haya.

Halafu tunaenda kwa upande wa Bunge, nimesahau kutaja  sas  ile tofauti tumeweka sasa  tuna mabunge  mawili.   Kuna  Upper

House na Lower House.    Kinyume  na  hayo  kuna  wale  wabunge  222  tumeweke  Bunge  nyumba  mbili  kama  wakati  ule  wa

1963/64.   Wale wabunge mia mbili na kumi watachaguliwa kama hivi sasa,  halafu tutakuwa na wale 90 ambao tutawachagua

kwa mixed proportion,  halafu  tutakuwa  na  wabunge  100  wa  Upper  House.   Sasa  haya  mabunge  mawili  yakikutana  Lower

House  na  Upper  House,  ile  Upper  House  tunaita  National  Council,  Lower  House  tunaita  National  Assembly,

wakichanganyikana ni Parliament hiyo.  Hawa ndio ambao tutawapatia kazi za kuangalia checks  and balances,  Nyumba moja

haiwezi kupitisha Mswada ukapita hivi bila ya nyingine kukubali.  Na katika hawa wabunge 100 wa ile Upper  House 30 ni kina

mama.  70 wanaweza kuwa hata kina mama wako lakini wale 70 kila mmoja anatoka kila district.  District za Kenya ni 70 kwa

hivyo kila district itachagua Mbunge wao moja ambaye atakwenda kwa Upper  Huse,  halafu wale 30 ni wanawake kina mama

ambapo  kila  mkoa  utachagua  4  mikoa  saba,  hao  ni  28  halafu  Nairobi  itachagua  2  watakuw  30.   Hao  ni  mia  hao  ndi  wa

National Council

Halafu tumesema kwamba qualification wale  wabunge  wa  National  Council  Upper  House,  watakuwa  na  saidi  ya  miaka  35.

Kule ni kwa wazee.  Hawa wabunge wengine miaka 21 lakini ile National Council miaka ni 35 kwa sababu wale wanaangalia

hawa 210 hawa.  Sana kazi yao ni kuangalia  wasifanye  excesses.   Kwa  hivyo  kwatakikana  watu  kidogo  ambao  wamekoma

kiumri kidogo.  Lakini tumesema mwisho ni miaka 70.   Mbunge yeyote mwisho ni miaka 70.   Hakuna mbunge ambaye atazidi

miaka 70, kwa hivyo wale wazee wangu ambao wana tamaa, kama una tama kidogo utatuwia radhi.  

Halafu kiwango cha elimu tumeweka ni Form Four, lakini Four four yenye pass.  Tumeandika hapa Form Four with a pass  siyo

kwamba  ukakaye  darazani  nayo  siku  ya  mtihani  usifanye  mtiayani  mana  yake  hata  ukienda  ukikaa  utapata  zero  zote  lakini

utapata certificate.  Kwamba wewe ni Form Four bado,  hujakuwa Four Four mpaka tutaangalia ulipata ngapi katika Hesabu,

English kwa hivyo hata Division Four pia uko na shida.   Hawa watu wa D+ mko na taabu.   Baada ya kusema graduate watu

wengi  walisema  kwingine  hakuna  wa-graduate  wazuri  wengine  wakasema  uongozi  watoka  kwa  Mungu  siyo  lazima  uwe

umesoma,  mana  yake  kuna  watu  walisoma  na  bado  hawafai  kabisa  na  ni  viongozi,  sasa  tumekuwa  liberal  hapo  tumeweka

katikati.  
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Na wabunge mwisho wao hata wao ni miaka kumi hata kama ni mzuri vipi ukimaliza miaka kumi nyumbani. 

Halafu  muna  ruhusa  vile  nilisema  ya  kumtoa  mbunge  ambaye  hafanyi  kazi.   Na  tumeeleza  ni  vitu  gani  ambao  vyaonyesha

kwamba ni ishara gani kwamba mbunge ule hafanyi kazi kwa hivyo mkiziona hivyo mtajua mtafanya nini, petition itaenda kwa

Speaker halafu uchaguzi utafanywa tena.  Haya yote ni mambo ya wabunge.  

Halafu tumeeleza kwa sababu bunge huwa linakosa quorum, saa yote tunasikia bunge limekosa quorum.  Tumesema kazi yao ni

full time.  Kazi yao ni full time ili wazikoze kule bunge na tumesema quorum itakuwa ni 30% badala  ya 20% hivi.  Sasa  ni 30%

sasa itawalazimu na kukosa kuhudhuria bunge ni sehemu moja,  ni ishara moja  kwamba mbunge hafanyi kazi imeandikwa pale

kwa hivyo mkisikia mbunge wenu hajaonekana wala hajasema bunge wiki 3 sasa  mwanze kufanya wasi wasi maana yake hiyo

tayari ni moja ithini sehemu, mkimfwatilia sana hapo mtamtoa, sasa itawabidi lazima wawe hapo,  lazima wachangie,  sio kwenda

kulala.,      

    

Halafu tunasema katika Bunge, saa  hizi sheria wabunge watajadiliana wapitishe mswada halafu itatakikana uwende kupitishwa

na Rais. Lakini haitowi muda Rais anaweza kukaa nayo miaka mitatu miaka minne, nyinyi mwatia fujo hapa yeye anakaa nayo.

Sasa tumempa muda katika wiki mbili ukiletewa Mswada ni lazima utiye sign.  Isizidi mwesi moja lazima utie sign.  Kama hataki

atamwambia Waziri Mkuu, naye ataleta tena mjadala Bungeni uzungumziwe kikao kingine basi  baada  ya wiki moja.   Ile round

ya pili ikifika sheria yenyewe ikubali wiki moja tu badala ya kuwekwa miaka, miaka, hii haitakikani.  

Halafu Bunge litakuwa na ratiba yake siyo kwamba mtu afikirie tu hawa ngoja niwapeleke nyumbani  au  saa  hii  kuna  mjadala

hot,  kwa  hivyo  Bunge  lafungwa  tuwambiwe  endeni  nyumbani  mieze  miwili.   Wamekuja  jusi  na  warudishwa  tena  nyumbani.

Itakuwa na Timetable katika kila mwakwa tunajua Wabunge safari hii watakaa  tarehe moja mpaka tarehe tano.   Tarehe  tano

mpaka, kila mtu awe ajua.  

Na tarehe ya uchaguzi nimesahau kueleza, tarehe ya uchaguzi pia itakuwa, tumependekeza mweze wa nane kila mwaka kasoro

mwaka huu.  Lakini tumependekeza mwezi wa nane Jumanne ya kwanza ya mwezi wa nane.  Iwe ya julikana siyo kila mtu awe

ameweka ni siri halafu watu wana-guess ni siku gani.

Haya twende kwa ungozi Rais.   Nimeeleza powers  zake nimeeleza kazi  zake  ni  nini  nimeeleza  pale.  Kwa  kweli  tumetoa  zile

powers  nyingiza  Raisa  ambazo  watu,wananchi  walikuwa  wakilalamikia  tumeziondoa,  kama  nilivyo  eleza  pale  mwanzo  Rais

hawezi  kufanya  kitu,  hawezi  kabisa  hakuna  kitu  cha  kufanya  hapa  isipokuwa  kumuuliza  Waziri  Mkuu  kuna  sheria  fulani

ilipitishwa juzi bungeni, hebu nielezee.  Hiyo hawezi kushauri mtu.  Lakini haya maneno mengine  yote  hawezi.   Mpaka  aende

Bunge.  Akitaka kuteuwa mtu mpaka aende Bunge, akitaka kufuta mtu mpaka aende Bunge.  Akitaka kutengeneza kitu mpaka

aende Bunge.  Yaani sasa kazi zake lazima ashauriane.  Hakuna mtu ambaye ni mtawala wa nchi awe ana-run hiyo show peke

yake.  Tumehakikisha Hiyo.  Hata Waziri Mkuu ni lazima awe anashauriana na wananchi na watu wengine.  
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Halafu tunaenda upande wa Rais anaweza kushtakiwa hiyo haimo katika Katiba ya sasa.   Lakini sisi tumeeleza tunapendekeza

maana yake nyinyi mlisema na tumeandika hivi, Rais  kama  afanya  makosa  afanya  madhambi  wizi  au  nini.   Huyo  tutamshtaki

tumutoe na akitoka pale aingia kortini tena kujibu mashtaka.

Sehemu zingine zimeeleza nani atajukuwa baada  ya Rais kama ni mgonjwa, huyuko  hizo  ni  details  ambazo  mpaka  sasa  ziko.

Halafu kama nimesema tutakuwa na Waziri Mkuu na manaibu wawili.  Waziri mkuu ni yule ambaye atachaguliwa  kutoka  kile

chama ambacho kitakuwa na kura nyingi zaidi katika bunge.   

Hawa mawaziri nimesema kwamba hawatakuwa wabunge  lakini  wana  haki  ya  kuitwa  kwenda  kueleza  wabunge  wamefanya

nini katika wizara zao kwa hivyo watakuwa wakifika kwa Bunge kueleza kama wataitwa lakini otherwise wao si wabunge.  

Halafu  upande  wa  mahakama  nimeeleza  sijui  kwamba  tulikuwa  tumezuiwa  tusiseme.  Lakini  tunaendelea  hivyo  hivyo.

Mahakama mnajua vile mlivyosema zina shida mbili sana,  corruption halafu muda mrefu kesi  yaweza kukaa  hata  miaka  kumi,

wapelekwa huku tu ikifika mention leo ikifika yatajwa tena mwezi wa January ukifika wapewa tarehe ya mwezi wa saba mwaka

ujao,  ikifika  tarehe  ya  mwezi  wa  saba  mwaka  ujao,  ikifika  mwezi  wa  saba,  mwezi  wa  January  namna  hiyo  tu  haijulikani,

tumeweka muda sasa  kesi  ni lazima isikiliswa katika miaka miwili na iishe.   Kam  hayawezekani  basi  mambo  mengine.  Lakini

kesi ina muda hakuna kesi isiyoisha.  Lazima tuweke muda tumeweka hivyo katika Judicial system.

Halafu mawakili na ndio vita ambavyo wamekuja navyo hivyo tumesema hawa wata-retire kwa miaka 65. Kuna story ya majaji

hawa.  Saa hizi wana-retire na miaka 74.   Lakini malalamiko tuko nayo wananchi ni kwamba huwa kidogo wale wazee wewe

unaeleza kitu  yako  yeye  analala.   Wengine  wamesema  hivyo,  na  uchovu  mwingi,  wamefanya  kazi  miaka  mingi  basi  tunaona

hawa ni senior citizens wacha wapumzike lakini kama atafanya kazi  sana  ni  miaka  65.   Halafu  wale  majaji  wa  high  court  na

Supreme Court  wale hawachaguliwi na  Rais  tena,  wanachaguliwa  na  Bunge.   Bunge  ndio  lina  haki  ya  kuwachaguwa  maana

yake inaonekana ukichakuliwa na mtu moja au Waziri mkuu akiwachaguwa  watakuwa  wanasikiliza  kesi  lakini  lazima  waulize

kule.   Sasa  huyu  tumfunge  au  tusimfunge?   Wakiambiwa  mfungeni  hata  kama  hakufanya  kosa  atafungwa.   Sasa  tumesema

Majaji watachaguliwa na wabunge.  

Halafu tumechagua Judicial Service Commission ambao itakuwa na watu wengi sana watu 21 nafikiri.  Na  ina kila sehemu ya

Kenya ya wananchi wako pale.   Judicial Service Commission.  Hawa  Judicial  Service  Commission.,  ndio  watachagua  majaji

kina nani, makadhi kina nani.  Na kama kuna mtu anataka kupelekwa Supreme Court  hawa ndio watapendekeza.   Kwa hivyo

ni kundi kubwa sana. Kuna mkuu wa sheria pale,  kuna mwanamke wa kiislamu pale,  kuna Supreme Court  Judge,  kuna majaji

karibu watano pale, Chief Kadhi, kuna mawakili wawili kuna walimu wa Chuo kikuu ambayo ni walimu was sheria.  Kuna watu

wengi pale kuna Chairman wa Public Service Commission.  Halafu kun watu watatu wakawaida kutoka kwa NGOs.   Watu tu

wakawaida wafanyi kazi wa NGOs, nao wataingia kwenye, ili ku-represent masilahi ya wananchi.  
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Halafu  tunaenda  kwa  Serikali  za  mitaa.   Serikali  zile  ambazo  tumesema  tunaondoa  serikali  ya  ---  nguvu  zake  tumezipeleka

kwenye  serikali  ya  kijiji,  serikali  ya  location,  serikali  ya  district  na  serikali  ya  Mkoa  au  ya  Jimbo.   Zote  nizieleza  wenyewe

watakuwa ni kina nani, uchaguzi utafanyiwa vipi tumeelza pale.  

Halafu tumeenda upande wa Ardhi.  Na kama vile nilivyo eleza ardhi sasa  itakuwa ni ya wanachi wageni hawatakuwa na ardhi

na tumeunda National Land Commission inaeleza zile aina tatu za kumilki ardhi tumeondoa trust  land tumeweka kwa wananchi.

 Halafu  tumeeleza  pale  kwamba  ingawaje  haikodirect  lakini  tumeeleza  kwamba  ikiwa  uko  na  ardhi  yako  halafu  ukundue

dhahabu,  dhahabu  ni  yako,  au  ukundue  mafuta,  mafuta  ni  yako  sio  kwamba  siyo  kwamba  uje  utolewe  pale  maana  yake

pamepatika  mafuta  uambiwe  siyo  yako  tena  hii.   Maana  yake  wewe  hukujua  kwamba  pale  pana  dhahabu  sasa  sithani  vile

kwamba hukujua.

Masingira,  Katiba  ya  sasa  haina  mambo  ya  masingira  kabisa  kwa  hivyo  hii  ni  section  ambayo  imelete  mambo  mengi  ya

protection ni sheria sasa  ni lazima wananchi wa Kenya wote wawe wanalinda masingira.  Natural  environment, wanyama, miti

mbuga  za  wanyama  zile  na  tumeunda  Commission  inaitwa  National  Environment  Management  Commission,  kazi  yake  ni

kuangali momonyoko wa ardhi na kadhalika.  

Halafu  pesa  za  uma  –  Public  finance,  kuna  shida  kubwa  sana  hapo.   Nafikiri  corruption  imeingia  hapo  na  uchumi  wetu

umesorota  sababu  ya  hizi  pesa  za  uma  mabilioni  na  mabilioni  yanapotea.   Sasa  tumefunga  funga  nut  pale  kidogo.   Kwanza

hakuna mtu hakuna mtu anaweza kuwatoza kodi bila ya kwamba imepitishwa na Bunge.   Hakuna,  si  ruhusa  kabisa  kwamba

mtu akae  tu aseme sasa  shilingi tatu tatu za kila kilo ya korocho zile zinaenda kulipwa nani. Shilingi mbili mbili sijui katika  kila

kilo ya nazi sijui zaenda kwa nani.  Hiyo imefutwa mpaka tukubaliane katika bunge kwanza.  

Halafu kun ule mfuko wa kitaifa – Consolidated fund.  Huu mfuko wa kitaifa  una  changiwa  na  watu  haina  nyingi  tumewataja

pale,  na pesa  kutoka kwa ule mfuko wa kitaifa tumeeleza sasa  kinaganaga nani atazitoa pale.   Halafu wakati  wa  kutengeneza

Budget tunaeleza kwamba budget itatolewa kama miezi miwili kabla wananchi kwanza kujadiliana.  Siku hiyo ya budget ni siku

ambaye watu wamekubaliana.   Saa  hizi huwa ni siri mpaka Waziri wa Fedha anaingia pale na briefcase yake ndio muambiwe

kwamba sigara zimeongezwa bei, maziwa yameongezwa bei.  Tunasema itakuwa sasa imeshatajwa kitambo mwezi miwili kama

hivi  sasa  tuje  tukae.   Yeye  twataka  kuongeza  bei  ya  pombe  mwasemaje?  Wakajadiliane  bei  ya  mkate  twataka  kuongeza

mwasemaje?  Tujadiliane  sasa  ikifika  ile  siku  ya  Waziri  kusema  ni  kama  kitu  ambacho  watu  washajua  kwamba  mwaka  huu

tutapata kitu fulani kuliko kufanywa kama ni siri.  Na  hiyo kutengeza budget tumeweka mtu pale Controller  of  Budget.   Yule

Controller na Auditor General tumewakata mara mbili tumewagawanya watu wawili sasa  huyu mmoja kazi yake ni madiriyo na

huyu mwingine ni kuangalia matumishi.  

Na hapo wananchi walilalamika kuhusu pesa  kwamba pesa  zetu zisiwe na picha ya kiongozi alioko.   Tumekubali,.  Kwa hivyo
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pesa itakuwa either ina Mt. Kenya au Lake Victoria au Twiga au simba, lakini si mtu yule anayetawala.   Kwa sababu tukisema

Rais  awe  anatawala  miaka  kumi  katika  miaka  arobaini  tutakuwa  na  viongozi  wanne  ambao  wame-retire,  sasa  itakuwa  kila

miaka kumi sarafu yetu yabadilika haifai.  Kwa hivyo tumeondoa picha za Rais katika sarafu yetu.

Public Service Commission,  ile  Tume  yiko  katika  Katiba  na  tumeieleza  kazi  zake  watakaoteuliwa  pale  ni  kina  nani.   Halafu

kama  nilivyo  sema  tumeweka  Kenya  Police  Service  kwa  sababu  ile  Police  Force,  lile  neno  force  pia  tumelitoa.  Wananchi

wanasema wale wanatumia lile neno ni wale wenyewe.  Huwa ni force na ni force kweli.  Sasa  tumaita Service angalau wata ---

maana yake ni watumishi hawa, siyo walazimishaji, ni watumishi wa uma inaitwa Kenya Police Service.

Halafu na ile Kenya Correctional  Services,  saa  hii  inaitwa  Prisons,  halafu  pia,  kati  majeshi,  Navy,  Army,  Airforce,   Defense

Forces  hizo tumeziweka ziwe kwenye Katiba saa  hizi.  Halafu kuna Tume, kuna Council,  Tume ya Security ya  Taifa  ambayo

itakuwa na Rais wale Makamanda wa Majeshi nakadhalika pale.   Hawa ndio wanaweza kupendekeza kwamba Kenya iende

kwenye vita halafu wapeleke Bunge.  

Halafu kitengo cha 16 tumeeleza leadership and integrity, kiongozi awe vipi  halafu  sifa  ya  viongozi  tumetoa  zile  Ethics  Code.

Kwamba kiongozi hawezi kufanya hivi, akionekana hivi atolewe na kadhalika.  

Halafu tena Tume za Kitaifa tumeziweka pale, tumeeleza ni kina nani wanaweza kuchaguliwa kwenye Tume, wata-serve  miaka

kumi kama  wamepata bahati  na watatolewa  vipi,  kazi  zao  ni  zipi,  mshahara  wao  ni  kama  kawaida  itaangaliwa  na  Tume  ya

Mishahara na watu hawa watatoka  kila katika kila mkoa.   Hakuna Tume ambayo itachaguliwa ya watu wa mikoa fulani peke

yao watatoka  kila mahali.   Kwa  hivyo  tumetoa  Tume  nyingi  pale  kuna  Commission  ya  Human  Rights  and  Administrative  of

Justice hiyo ndio Tume kubwa kabisa.   Hiyo ndio ina yule mtu tunamwita  Ombudsman.   Watu  walikuwa  wakiteta  wakisema

wanataka  pahali  ambapo  wanaweza  kwenda  kuishtaki  Serikali,  au  kushtaki  mfanyi  kazi  wa  Serikali.   Na  achukuliwe  hatua

badala ya kumpeleka Police kwa sababu polisi ni sehemu yao.   Huyo polisi akufanyie madhambi halafu umshitaki polisi station

hapo  hapo?   Utapelekwa  hivi,  upelekwe  hivi  utaambiwa  we  nenda  zako  bwana  tutaangalia.   Halafu  njoo  tarehe  15,  sasa

tumeondoa ile tumetafuta Tume maalum, ambapo ukimwona askari  akutendea madhambi unaenda kule.   Na  tumesema katika

Code of Ethics ni lazima wawe nayo number yao waweke hapa.  Hawezi askali  kukushika bila ile number.  Hata kama ni plain

cloth lazima akuonyeshe mimi ni fulani kitambulisho changu hicho andika.  Unaweza kwenda kumshtaki yule kwa Tume akaitwa

akafanyiwa kesi na akaadhibiwa.

Halafu tunaeleza habari  ya kurekebisha Katiba.   Kuna vitu ambavyo  tumeeleza  pale,  haviwezi  kurekebishwa  mpaka  tuwe  na

kura ya maoni wananchi kwa mfano hatuwezi kurekebisha katiba inayopuzu neno lolote kuhusu ardhi ya Kenya bila ya kwenda

kwenye wananchi yaani eneo ya Kenya mipaka ya Kenya mpaka wananchi wakubali.

Uhuru  wa  wananchi  paka  wenyewe  wakubali.   Kifungu  chochote  cha  Katiba  kinacho  husiana  na  freedom  ya  wananchi
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hazibadilishwi na wabunge yabadilishwa na wananchi wenyewe.

The Bill of Rights, haki za kimsingi hazibadilishwi paka wananchi wenyewe.

Serikali zile tulizozifanya za mitaa,  za  wilaya,  za  majimbo  hazibadiliki  mpaka  wananchi  wenyewe  kama  wanataka  kurudia  ile

unitary au kufanya nini, kura ya maoni siyo bunge.

Uraia,  sheria  za  uraia  hazibadilishwi  ila  ni  wananchi.   Haya  mambo  mengine  yote  wabunge  wanaweza  wakajadiliana  na

wakarekebisha.

Sasa  kuna  mambo  fulani  ambayo  sisi  tumeyafanya  kama  binadamu  lakini  kuna  mengine  ambao  hatukuyaweka  sahihi,  kwa

mfano haki za wafanya kazi hatukuzitia mkazo sana hapo.  Hiyo ni sehemu ambayo bado tunairekebisha, haki za wafanya kazi.  

Halafu kuna ukulima ukiangalia hapo Katiba imekwepa kabisa mambo ya wakulima na wakulima ndio wako na sehemu kubwa

katika hili taifa.   Hiyo ni sehemu ambayo bado  tunaifanyie kazi maana yake wananchi wamelalamika kuhusu corruption katika

bei za bidhaa, Sugari, maziwa, etc.  Kuna vitu ambavyo vinakuzwa hapa Kenya lakini zinakuwa imported halafu vinaharibu bei

zetu hayo ni maswala ya Agriculture na umuhimu wa wakulima hatukuyaweka.   

Nafikiri nitakomea hapo nafasi ni yenu nyinyi wenyewe ili mweze kutueleza mukituambia kama yale mliotaka tumeandika vilivyo

museme. Au tumeyakosea mseme.  Halafu msimame hapo mtuambia Katiba hii tutairekebisha vipi ile tukimaliza iwe ni Katiba

ambayo kila mtu ameridhika nayo.  Haya asanteen sana. (clapping)

Steward  Menja  :  Jina  langu  naitwa  Steward  Menja.   Natoka  Kambe  Location.  Nataka  unielezee  kwa  ufupi  ile  vitu

hatujaelewa Chapter 19.  Interpretation, nitaelewaje hii.  Nataka unieleze kwa kifupi.

Com. Swazuri : Yale maneno ambayo yametumika katika Katiba,  maana yake ni nini?  Kwa mfano civil society,  kila mtu ana

maelezo yake lakini hapa tunaeza ukiona neno civil society hapa maana yake ni kikundi ambacho kimeorodheshwa.   Kimeeleza

Financial Year  mwaka wa Serickali  ukisikia kuna mwaka wa Financial Year  mwaka wa Serikali ujue unaanza tarehe 30 June

mpaka mwaka mwingine tarehe 30 June.  Hiyo ndio maana ya interpretation.  Ni kama ile dignation of tongues, sawa.  

Haya mwingine.  Jina lako?

Nicholas  Safari  :  Mimi jina  langu  naitwa  Nicholas  Safari.  Kutoka  Kambe  Ribe  Location.   Swali  ni  kwamba  mmesema  ya

kwamba wabunge hawatachaguliwa kama Mawaziri hawa mawaziri watachaguliwa kivipi?  
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Tena nikiendelea kuuliza swali lingine.  Ni kwamba  pengine  mimi nimesoma  sana  na  pengine  nina  degree  ama  pengine  najua

mambo  ya  upasuwaji  katika  Kenya  nzima  mimi  ni  mtu  wa  kwanza.   Kama  pengine  naitwa  Dr.  Chibule  Wa  Tsuma  na

nimepigania ubunge nimepata mimi ule ubunge.  Je kunawezekana mimi pia kuchaguliwa kam waziri au la.  

Swali la tatu linasema ya kwamba hawa watumishi wa Serikali watachaguliwa kivipi?  Kwa sababu  mara  ingine  unaona  watu

wameingia  ofisini  umfundishe  kazi  lakini  hatuwezi  kuelewa  ikiwa  kipengeli  hiki  kilirekebishwa  jinsi  ya  kuchaguwa  hawa

watumishi wa Serikali au bado haijarekebishwa.  Ni hayo to.

Com. Swazuri  :  Tulisema  kwamba  kuna  waziri  wabunge,  kwanza  wabunge  hawatakuwa  mawaziri.   Kwa  hivyo  hata  kama

wewe  unajua  upasuaji  lakini  ukienda  mbunge  ujue  wewe  kazi  yako  ni  ubunge  tu.   Ile  kazi  ya  uwaziri  wa  afya  hutaipata.

Unaelewa hapo.   Sasa  basi  uamue uwe mbunge au uamue uteuliwe kuwa waziri.  Sasa  hawa  mawaziri  watateuliwa  na  waziri

mkuu.  Waziri Mkuu ndio ataangalia nataka waziri wa Afya.  Atatafuta mtu ambaye Kenya nzima afikiria anaweza kuwa Waziri

wa Afya.  Jina alipeleke Bunge.  Umeelewa?  Sasa  wake  huwezi  kuchaguliwa  kama  si  mtu  ambaye  wajulikana  na  kazi  zako

umefanya vipi.  Sasa  wale wabunge watajadiliana Bunge la chini  ipelekwe  Bunge  la  juu  wajadiliane  huyu  mtu  hafai  au  wafaa

kuwa waziri wa afya.  Hivyo ndivyo ndio tutafanya kwa mawaziri.  

Halafu wafanya kazi wa Serikali umesema kwamba serikali za  mitaa  hizi  ndogo  ndogo  hizi  hapo  serikali  ambayo  itakuwa  na

jukumu la kuandika wafanyi kazi wake ni Serikali ya Wilaya.  Hiyo itaandika wafanyi kazi wake.   Ina ruhusa ya kusema hawa

wote walioko nendeni zenu, twaanza afresh.   Tume wapa nguvu hizo.  Wale wataandika watu wao.   Serikali ya mkoa pia ina

ruhusa ya kuandikwa wafanyi kasi wake laking wale wafanyi kazi wa Serikali kuu maana yake ina sehemu yake yakufanya.  Ile

ina uwezo wa kusema okay huyu twampeleka mahali fulani akafanye kazi fulani.  Lakini uwezo mkubwa sasa  hauko kule juu.

Huko Serikali ya Wilaya au Serikali ya Mkoa.

Haya mwingine? (end side B tape 1) 

Kalume Tunje : Jina langu ni Kalume Tunje, mimi natoka Kambe Ribe.   Nilikuwa na maswali mawili ambayo nilikuwa nataka

tufafanuliwe. Kwanza ni kuhusu hizi sehemu zinaitwa DIDCs District Information and Documentation Centres.   Kwa hivi  sasa

katika  Draft  yenu  nimeona  kuwa  mmezitaja  katika  District  level.   Kuwa  kutakuwa  na  hizi  hivi  vituo  ambapo  mtu  akitaka

information yeyote anakwanda kule kuipata.  Mimi ningependelea kama hivi vituo vingekuwa mashinani. At the grassroots  level,

at location level  pia at  the Divisional level kwa  sababu  mimi nina  hakika  mambo  mengi  yanaharibika  kwa  vile  watu  hawana

information.  Mtakuja shutukia kuna senti semekuja za msaada mnakuja kushutukia kuna ng’ombe zimekuja za msaada,  na hali

hiyo ni plan ilikuwa hapo for almost 6 or  pengine mwaka mzima.  Lakini kwa vile kile kituo kiko mbali hakuna kituo karibu ile

information hamuipati na pia hamtafaidi. 

Swali langu la pili, ama comment ni kuhusu ardhi ambayo haitumiki vizuri, ninaona kuwa mnasema ardhi ambayo haitumiki vizuri
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itakatishwa kodi, itakuwa taxed.  Mimi ningependa kuuliza hii tax mutaiangalia kiwango chake kulingana na ule umuhimu wa ile

ardhi ama just the acreage, na ikiwa mta-tax mtawapa muda fulani wale wenye ile ardhi ili waweze ku-raise ile tax ama mtasema

ukiwa defaulter wa tax fulani basi  ile ardhi itachukuliwa?   Kwa  sababu  mimin ninaunga  mkono  kwa  vile  kuna  tracks  of  land

which are idle lakini katika hii tax ningependelea sana tuwe na mwongozo ile mtu ajue mimi niki-default nitapewa muda fulani na

ardhi yangu ina value fulani kwa hivyo tax yake itakuwa kiwango fulani. Asante

Reuben Tsumah :  A point of information.  Ni hivi ndugu zanguni. Kina mama kina baba,  na Tume ambayo imetoka Nairobi

kuja kuwa nazi hivi leo siku nzimba nafikiria, tafadhalini nimesikia watu watatu hapa wakisimama wanasema wanatoka Kambe

Ribe.  Haya ni makosa,  hakuna Kambe Ribe kuna Ribe na kuna  Kambe,  maana  yake  Ribe  ina  diwani  wake  na  Kambe  ina

diwani wake na hizo ni location  mbili  tofauti  na  machief  pia  wako  tofauti  kwa  hivyo  tafadhalini  kutoka  leo,  nyinyi  mnaotoka

Kambe,  nyinyi mnao toka  Ribe  mfafanue  kwamba  ukiwa  unatoka  Kambe  unatoka  Kambe  na  ukiwa  unatoka  Ribe  unatoka

Ribe usije ukaguzia hiyo nyingine. Asanteni. Inasemekana ni taje jina langu.  Mimi naitwa Reuben Tsumah. Asanteni.

Anderson Nyachi  : Mimi ni mzee wa kazi naitwa  Anderson  Nyachi  kutoka  Ribe  Location.   Maswali  yangu  ni  matatu  kwa

manne lakini kama inaendelea naweza  kuwajishwa.   Mimi  tumefanya  ndugu  zangu  kwanza  nataka  kutoa  sifa  kwa  hii  Katiba

mpya.  Mimi nashukuru  sikutazamia  vile  jinzi  ambavyo  tulifanya  hapa  lakini  labda  kwa  huu  uzee  sikusikia  vizuri,  pale  mahali

pangu sikuguziwa.  Labda hii mmeandika Kingereza mkileta Kiswahili ndio nitaelewa.  Mbona hamkunitajia mimi vitu vinaitwa

Federal Government? Yaani Majimbo. Regional Assembly sikusisikia, nitangoja hiyo ya Kiswahili, number one.

Number  two,  ni  Katiba  hii  mpya  sisi  tulikuwa  tumezungumza  hapa  sikueleweka  lakini  nataka  mnielewe.   Karne  hii  ya  leo

wasichana wa Pwani ama Kenya nzima watiwa mimba tu na hakuna hatua yeyote ukienda kortini wapi,  watoto  wale naletewa

mimi, na mimi nina wasichana tisa kila mtoto wacha na watoto  watano kule kwangu nyumbani na mimi sina kazi.   Ile namna ya

kutoa mimba mtoto wako ama wangu na serikali isichukuwe chochote, watoto wa leo wasichana hawaolewi.   Kwa nini hakuna

protection, ningefanya kama kuomba.

Number three,  nafikiri up country huwa ni afadhali lakini hapa Pwani  wamama  hawarithi  mali  ya  wazee  wao.   Na  mimi niko

karibu kuwaridhisha  watoto  wa  kiume  na  wakike.   Katiba  mpya  yaweza  kutia  clause  kwamba  wamama  waridhi  baba  zao.

Nafikiri hapo leo maswali mazuri.  Sio kama vile nilikuwa na moto zamani lakini sasa umepoa.  

Jambo  jingine  ni  lile  la  wageni  hawataruhuziwa  either  kurithi  ardhi,  lakini  ukiangalia  nyuma  tayari  ufikirie  zile  ardhi  tayari

zilizochukuliwa  ama  kununuliwa  na  Waarabu,  wale  Mazurui,  Mwambao  wa  Pwani  na  Missionaries  wamekapa  ile  Kisauni,

Mazeras, Shichombu, Ribe, Mapa ya Nyundo, kwa miaka na miaka yaani in the past tumezungumza in the future, siku sijazo,  je

wale miaka mia mbili mia tata za Waarabu wameketi na sasa hatuna ardhi, na Missionaries wako pale,  pale Ribe na fungo wapi

ile miaka mia tatu ni ya nini mtawafanyaje wale wa zamani? Are you going to revoke? Mtafutilia mbali yale maneno ya wao sasa

hakuna land. Nafikiri kuna mengine lakini nitanyosha mkono baadaye kuwapisha hawa. (clapping)
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John  Kasuku  Mwamsonga  :   Asante  sana,  mimi pia  jina  langu  ni  John  Kasuku  Mwamsonga  ni  Councillor  Jipana  ward.

Nilikuwa  na  mawili  moja  kidogo  limeguziwa,  na  nikuhusu  hii  Serikali  ya  Majimbo.   Tulikuja  hapa  tukatoa  proposals  zetu,

kwamba  Serikali  ijayo  iwe  ya  majimbo  lakini  hatukusikia  hiyo,  labda  pengine  kutakuwa  na  marekebisho  zaidi  wakati

mkiendelea.  Hili ningependa tena kushukuru ile Tume ya Katiba kwa kazi yao nzuri ambao wamefanya, hata ingawaje upande

mwingine wanapigwa vita lakini sisi wananchi huku wa chini kabisa tunaipongeza ile Tume ya Katiba.  

Ingine ilikuwa ni kuhusu hii Village Councils, na tungependa tufafanuliwe zaidi itafanya kazi vipi? Asante sana.  

Com. Swazuri: Kwanza tutaanza ba yule mtu wa Kalume, District Information Centres  amependekeza kwamba ziwe kwenye

Division na Location.  Hiyo Tunakubali tutakwenda turekebishe hiyo.  

Halafu idle land, ile ardhi ambayo haitumiki vizuri tumesema kwamba Serikali Bunge  lipitishe  sheria  ambayo  itawezesha  ardhi

ambayo haitumiki itozwe kodi na mathumuni yake ni mara mbili.  Kwanza tunataka maendeleo kwa hivyo ardhi  ni  lazima  iwe

inatimiza ile kuendeleza sehemu ile.  Pili tunataka ardhi iwe ina mwenyewe ambayo anaitumikia kuondoa ile shida ya absentee

landlords, wale waarabu ulikuwa unasema.  Kwa hivyo hatujajua ule undani haswa ile ardhi itatolewa ache,  itatozwa kodi either

kwa wingi wake au kwa uwezo waka wa rutuba yake.  Hiyo tumesema tutawacha kwa wale watu ambao watafanya details ule

undani  zaidi  wataangalia  lakini  haswa  ardhi  itatozwa  kodi  ikiwa  ni  kubwa  kupita  kiwango  fulani.   Na  hatujakubaliana  kile

kiwango ni kiwango gani.  Lakini kiwango cha ardhi eneo lililo nalo lazima kuwe kuna kiwango fulani ambacho ukizidisha hapo

na haujakitumia, hapo tutatoza kodi na tutatoa muda, tutafanya valuation halafu tutatoa muda wa kodi hiyo.

Halafu,  Anderson,  mzee  wangu  pale  na  Councillor  hapa  amesema  kuhusu  Federal  Government.   Tuseme  hili  jina  majimbo

haliko hapa,  hili jina ambalo mwalitafuta majimbo mtalitafuta sana hapa maana yake halimo.  Kwa  sababu  kwa  vile  ambavyo

neno majimbo limeeleweka kimakosa kwa watu wengine wa Kenya.   Hao wamefanya ieleweke kwamba ukisema Majimbo ni

kwamba wataka kufukuza watu wa sehemu fulani kutoka sehemu fulani.  Sasa  kwa sababu ya kwamba limejaa na sumba ile,

wale wanao sema vile ni wengi, sasa  watu wote wasema tukitaja majimbo yajulikana wataka kufukuza watu fulani.  Sasa  ndio

neno lile kwa sababu tunasikiliza wananchi wote tulijua tukilitia pale wale watasema hee,  hee  wale  wamerudisha  yale  mambo

yao.  Kwa hivyo hata ukilitafuta wapi hulipati, maana yake twataka kuondoa kule kutoelewa kwa watu kwamba majimbo siyo

vita.  

Na tulieleza kwamba katika mijadala yetu tukaangalia kwamba tumeona Serikali nchi nyingi ambazo zilikuwa unitary zimeenda

kwa Serikali za chini zaidi.   Hii  nchi  mifano  yake  haina  ifadhi.  Lakini  hatukuona  Serikali  ambayo  zamani  ilikuwa  ni  majimbo

yakaja  yakawa  moja.   Hivi  sasa  wananchi  wengi  wanataka  self  determination,  dunia  nzima  si  hapa  Kenya  peke  yake  watu

wanataka  services  karibu.   Sasa  tukaona  badala  ya  kutumia  neno  lile  majimbo  tutaweka  zile  viwango  zike  sehemu  ambazo

Serikali wananchi watakuwa wanapata  huduma  zao.   Na  hakuna  jimbo  kubwa  kuliko  jimbo  ambalo  ni  la  village.   Kile  kijiji
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chenu, si Mwamba ya  Nyundo  kile,  nyinyi  pale  pale  mna  assembly  yenu.   Wajumbe  wakusanya  pale  mwaamua  mambo  ya

Mwamba ya Nyundo.   Haya haitoshi kuna location za Fafani,  pia nayo wabunge watatoka  pale  katika  Mwamba  ya  Nyundo

watatoka wapi, vijiji kumi wataunda Serikali yao.   Hilo ni jimbo lao pia,  haitoshi wale wale watachaguliwa pale watachaguliwa

kwa  district  nzima,  Kilifi  District  wana  Assemby  yao.   Hizo  details  sikusema  lakini  kuna  Assemblies  pia  watakutana  wale,

District wana Assembly  yao,  Bunge  lao.   Halafu  hiyo  yaitoshi  bado  kuna  Bunge  la  Jimbo,  province,  mkoa,  kulingana  na  ile

kuwa minane ya sasa hivyo.  Kwa hivyo ndipo lile jina lakini kwa sababu limeeleweka vibaya halikuwekwa pale.   Maana yake

tukilitaja hapo litaleta vita lakini wote wanakubali kwamba Serikali ya unitary ya kwamba iwe Nairobi pekee yake, haifai.  

Watu wote wamekubaliana sasa  badala  ya kwamba tuseme tuipeleke kiwango fulani pekee  yake wengine wakasema pia hiyo

haitoshi waweza ukaweka jimbo tukawa na dictatorship pale pale kwenya jimbo hapo hapo kwenye jimbo kama kuna viongozi,

kuna kabila fulani ndio wenyewe, yawezekana hiyo, hata hapa Pete  yawezekana hapo.   Tukasema kwamba ni Jimbo la Pwani

halafu tukaingia wenye wa Pwani sasa,  wakawa wako pale ndani.  Mkambe  akisema  hasikiliza,  Mdigo  akisema  hahangaliwi,

mtaita akisema haangaliwi, itakuwa pia ni hiyo sasa  sisi tunasema, tunaenda  chini  zaidi  ya  hapo.   Kwa  hivyo  hilo  neno  kama

mwatafuta majimbo, mmekuja kusikia kama kuna Serikali ya Majimbo, yipo lakini jina zilo.  

Halafu  kuna  swala  la  msichana,  wasichana  wanadungwa  mimba,  mimba  ovyo  ovyo,  mimi  nilikuwa  naona  utanilifikisha  kwa

upande wa urithi.  Lakini umesema tu tabia ile.  Tabia ile sasa tumeangalia kwa upande wa Bill of Rights.  Ukiangalia sana hapo

kuna vikwazo tumeweka pale, kwenye Bill of Rights, iko hapo.  Lakini ukileta upande wa urithi wasichana tumesema wana haki

yao ya kumilki mali za wazazi wao, wataenda wapi?  Tusijidanganye wakati ya kwamba msichana lazima aolewe.  Sasa siku hizi

hakuna.  Wenyewe wanaamua tu wapate watoto na wasiolewe.  Kwa sababu waume wakuona wanawake siku hizi ni kidogo,

sasa atakuwa amesoma amepata  kazi yake,  amepata  mimba, amepata  mtoto lakini ataenda wapi,  kwa baba  yake,  tuko  nayo

pale pale.   Sasa  utamunyima huyo atakwenda wapi.   Yule bwana alije huyo mtoto hana habari  kabisa  wala hataki maneno ya

yule msichana tena. Anatafuta mwingine, sasa hawa ni wengi, hatuwezi kutu-blind ukasema ni uwongo hakuna,  ah,  ah,  ni wengi,

kila  nyumba  yuko  hapa  hata  hapa  kila  nyumba  utakuta  mtaa  fulani  wasichana  kumi  wana  watoto  wao  na  wako  pale  pale

nyumbani.  Sasa  hatuwezi kujificha tukasema ah,  ah,  it is not a problem hiyo.   Wala  si  wakati  wa  kusema  ni  aibu.   Umepita

wakati  huo sasa.   Maana  yake  wafulana  ni  sisi  wafulana  wakuoa  na  kuwa  ku-divorce  kama  mzee  wangu  alivyokuwa  kama

wewe,  siku  hizi  ni  kidogo.   Na  hawa  wasichana  wa  kuolewa  wakaishi  nyumbani  miaka  40  pia  nao  ni  kidogo.  Sasa  itabidi

wazazi wakae na watoto wao na watoto wa watoto wao, wajukuu wao.  Ukitaka usitake,  ni hivyo sasa,  sasa  kwa sababu hiyo

tumewapatia  ruhusa  kulingana  na  mila  zao,  kama  yule  msichanga  atakaa  pale  na  ni  mtoto  wako  atarithi  kwa  nani  kama  si

kwako?  Kama  mila  yako  yaruhusu  apewa,  haya  huyu  mpatie  maana  yake  hana  pahali  pa  kwenda  yule.   Kuna  mila  zingine

zinasema atapewa ruhusa  ya  kujenga  nyumba  tu.   Lakini  kama  atakaa  kuuza  ile  sehemu  ya  shamba  hana  ruhusa.   Hiyo  pia

ruhusa ya kujenga nyumba na ajenge maana yake atakwenda mahali.  Kwa hivyo hiyo tumerekebisha hapo.

Foreigners,  hawa  wageni  tumesema  kuna  wale  wa  miaka  elfu  moja  na,  wageni  ambao  walipata  ardhi.   Walichukuwa  ardhi

miaka elfu moja na mia tatu yaliyopita.  Sasa tumesema, ukiangalia kifungo kile kimesema kwamba,  ni kifungo number kumi na
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moja, imesema kwamba katika miaka miwili hii baada ya Katiba hii kufikishwa, Bunge litapitisha sheria ni lazima Bunge lipitishe

sheria katika hiyo miaka miwili kwamba to review and assess  all claims, ichunguze na iangalie na ikiwezekana ifutilie  mbali  au

irudishwe kwa wenyewe mikataba ya ardhi iliopita yote,  yiko hapa sehemu, section 4 chapter  11.   Tenue  of  land,  ni  kifungo

number 235 Sehemu ya 4 (b)(i).   Tumeeleza hapo kwa hivyo hata tumesema Bunge litaamua waende  nyuma  miaka  mingapi?

Kama  ni  miaka  elfu  moja,  kama  ni  miaka  mia  tano  kama  ni  miaka  mia  tatu  waende  nyuma  mpaka  wahakikishe  kwamba

tunaweza  kuuliza  uliza  mpaka  tukajua  ile  ardhi  yetu  ile  ilichukuliwa  na  yule  Mujerumani  wenyewe  miaka  mia  tatu  iliyopita

walikuwa ni kina nani.  Hiyo tumewapatia katika miaka miwili maana yake tukizidisha hapa tukiwapa time itapelekwa hivi na hivi

maana yake watu  wengi  wako  involved.   Itakuwa  hivi  na  hivi  miaka  kumi  uisha  na  nayo  kuenda  hivi  ni  mwisho  ah.   Lakini

tumeeleza pale very very clearly.  Kwa hivyo mambo haya yatatatuliwa bwana.  

Councillor ulikuwa umeuliza habari  ya village council.   Tumesema  kwamba  Village  Councils  tunataka,  tumesema  ni  wananchi

wataamua  hao  wenyewe  kwanza  kama  watataka  kuwachagua  wale  au  kuwateuwa  village  government.   Na  itakuwa  na

wanachama  wasiopungua  sita  na  wasiozidi  kumi,  kila  kijiji  cha  Kenya.  Kitakuwa  na  Bunge  lake.   Lakini  wabunge  waka

hawatazidi  kumi.   Kati  ya  sita  na  kumi  lakini  kama  tumesema  pale  mwanzo  kama  mtawachagula  sawa,  kama  mtawateua

mwakubaliana wenyewe sawa.  Halafu wale wenyewe tumesema hapa wataamua wataendesha vipi mambo yao ile Serikali yao.

  Bora wasigeuke sheria za Katiba.   Power  isiwe kwa mtu moja wale wata-serve  maximum miaka  kumi  na  kadhalika.   Hiyo

ndio  itachaguliwa  bwana.   Ukitoka  pale  katika  wale  wawili  wawili  pale  wataenda  kwa  bunge  la  wilaya.   Ha  hapo  wengine

wataenda kwa bunge la Mkoa namna hiyo tukichaguana namna hiyo.  Nafikiri ilikuwa maswali ni yaho Mwingine.

Matthew  Mwakamole  :  Mimi  naitwa  matthew  Mwakamole  natoka  area  ya  Kariang’ombe  kule  Rabai.   Nimefurahi  sana

kusikia hii Katiba vile mliisoma lakini nilikuwa pia ni  kupendekeza  tu.   Langu  la  kwanza  ni  kupendekeza  kwamba  Katiba  hii

mimi binafsi imenifurahisha na kwamba ingekuwa uzuri Katiba kama hizi au  mambo  kama  haya  yawe  yanaweza  kufundishwa

mashuleni ili kwamba mtoto akikuwa awe anajua haki yake.  Hiyo kwanza.  

Pili,  jambo  lingine  ni  kwamba  nimesikia  kuhusu  Kamati  zile  ambazo  zitapunguza  mishahara  ya  Wabunge,  lakini  sikusikia  ya

kwamba kuna kupunguza mishahara kwa sababu ile mishahara ambayo inapatika hivi sasa  hata ni kufuru.  Ile mishahara ni ya

kufuru maana yake wanapata mishahara yakufuru mwingine hana hata shilingi ishirini yakutoa harambee na mwingine ana million

tatu.  Kwa hivyo hapo mimi nilikuwa nataka kuchangia kuhusu jambo hilo.  

Jambo  lingine  ni  kuhusu  haki  za  watoto.   Hatukusikia  ikitiliwa  mkazo  kwa  sababu  mtoto  anatakikana  asome  kuanzia  hata

kuanzia  nursery,  primary  mpaka  university  bila  matatizo  yeyote.   Lakini  unakutu  matatizo  kama  mtotoa  anapita  mtihani  ama

amepita  mitihani  yake  lakini  hizo  nafasi  pengine  hata  hatazipata.   Pengine  wazazi  wake  ni  masikini.   Mimi  mwenyewe

ninayesema nilipata shida hiyo ambapo mtoto alipita kwenda Alliance ilibidi nifanye harambee,  na nilipofanya harambee ile pesa

ikawa haikutosha, ikawa shida sana kusomesha.  Kwa hivyo mtoto alimaliza kule lakini halafu baadaye ikakuwa kwamba kwa

sababu uwezo ulikuwa ni kidogo nikakuta kwamba mtoto amemaliza lakini bado  nadaiwa lile deni nililipe.   Kwa  hivyo  naona
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kwa Katiba inatakikana mtoto alindwe katika hali ya kielimu.

Jambo lingine ni kuhusu haki za wazee.   Wazee sikuona kama haki zao zinatoka vizuri pale.   Utakuta mimi nime-retire  katika

kazi za Serikali lakini utakuta ya kwamba baada  ya ku-retire  utakaa miaka miwili, mitatu au sita ndio upate maruburubu yako.

Ile pension kuipata haina cha kuongezeka ni pale pale ulipoipata kama ilikuwa ni shilingi elfu moja na mia tano ni hivyo hivyo.

Kwa hivyo mimi naona kwamba pia haki za wazee zifikiriwe.  Mimi siongezi mengi.

Ngala  Kibanzu  :  Mimi  kwa  jina  ni  Ngala  Kibanzu  kutoka  Kayafungo.   Kwanza  nataka  kutoa  shukurani  zangu  na

mapendekezo  ambayo  imesemwa  hapa  kuhusu  marekebisho  ya  Katiba.  Nilikuwa  nikuulize  lakini  umejibu  mwenzangu

mwingine.  Langu tu ni swali kwamba pendekezo hilo lenu ni nzuri na uchaguzi ni mwaka huu.  Pendekezo  hili  litaingia  katika

uchaguzi ya mwaka huu ijayo au namna gani? Kwa sababu, kuna msema ya uchaguzi utakuwa mwaka huu na Katiba ya zamani.

  Sasa  ikiwa ni Katiba ya zamani  karibu mambo  yote  uleyozungumza  hapa  yale  mazuri  mazuri  hayako.   Na  wale  wakubwa

wetu huko wanapendekeza kwamba uchaguzi ufanywe kwa sheria ya zamani, hilo ni swali nauliza nijibiwe itakuwa vipi maana

yake ikiwa itafanywa na Katiba ya zamani karibu mambo yote uliyosema hapo haitafanyika.  Mimi kama nilivyopendezwa, ombi

langu linataka uchaguzi ujao ufanywe kwa sheria ya Katiba hii mpya.

Pili, kuna Serikali za vijiji, hiyo imenipendeza sana,  kutoka location imenipendeza na za Wilaya.  Sasa  hii ya wilaya umetuguzia

mahali pa wabunge hata ukasema kiwango chao ni afanye mtu wa Form Four ambaye pia ali-pass  vizuri, lakini hukuguzia mimi

ni Councillor  bwana.  Na  sisi  ndio  wazee.   Nimefanya  hiyo  kazi  ya  U-Councillor  ikiwa  watu  wa  Kayafungo  watanipenda.

Maana nyinyi mlikuwa hapa sisi tukapendekeza,  na nimeona mazungumzo yako unatujibu yale tuliyo pendekeza na kufafanulia

ile  tunasema  na  nyinyi  sheria  mkasema  badala  ya  hivi  ni  hiki.   Sasa  hapo  nataka  pia  utuambie,  mimi nina  umri  umepita  hilo

ulilosema kwamba mtu atakeyepigania  ubunge,  iwe  mwisho  ni  miaka  70  na  wengine  huyu  unamuita  mkongwe  hapa  amepita

miaka hiyo, nataka ufafanue hizi Serikali za wilaya.  Kama ulivyo andika hapa vinaanza vijiji location na wilaya hii ni Serikali ya

kivipi hawa madiwani wako upande kani kati ya Serikali hii.  Asante.

James Indimuli :  Asante, mimi naitwa James indimuli na ninatoka hapa Kaloleni.   Maswali yangu mawili ya kwanza Umetaja

bunge inaitwa National Council ile ya watu mia moja.  Ningependa utufafanulie nani atachagua sababu moja katika every district

nani atachakua hawa wagunge wa National Council. 

Ya pili, is just a comment.  Nilishutuliwa kusikia ya kwamba mambo ya kilimo na mambo ya wafanyi kazi ilikuwa haikusemwa

katika Katiba hii.  Hiyo ni oversight, au hamkuwa na wakati  wakutosha kwa sababu uchumi wote unategemea Kilimo ikiwa hii

inaweza saulika sijui ni kwa nini inaweza kuwa imesaulika.  Asanteni.

Tembo  Kakunde  :  Kwa  majina  naitwa  Tembo  Kakunde  kutoka  Kaloleni.   Ningetaka  kuuliza  kuhusiana  na  mashamba,

umetusomea na nikasome pia kwa mtu hawezi akapokonywa shamba  lake  kwa  sababu  labda  kuna  madini  fulani  pale  ndani.
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Lakini ukifwatiliza kidogo pale chini tunaambiwa kuwa Serikali inaweza ikachukuwa  lile  shamba  ikiwa  inaweza  kuitumia  kwa

manufaa ya watu wengi, je hapa sheria itaelekea upande gani kwa Serikali au kwa wenye shamba. 

Pia kuhuziana na mambo ya kuoana hapa  mumeweka  kipengele  kuwa  watu  wanaweza  kuoana  kutegemea  makubaliano  kati

yao wenyewe.  Je hii, hiki kipengele hakiweki nafasi ya watu wa jensia moja labda kuoana kama ilivyo kule Marikani au Ulaya.

 Asanteni

Com. Swazuri :  Let  me  confirm.   On  the  family  every  person  who  is  at  least  18,   Article  38  (3),  have  the  right  to  marry,

depends upon the free consent of the parties, labda waume wataoana. 

Abdalla Baya   : Asante,  mimi kwa majina naitwa Abdalla Baya kutoka Mwanamwinga.  Mimi ningependa kuangaza kuhusu

uhuru wa kiraia.  Tumeona kwamba katika sehemu hii ya uhuru wa kiraia,  Umekuwa na jambo kwa kusema kweli upande wa

kina  dada  hasa,  upande  wa  mavasi  hapa  naona  kama  nafasi  hii  imekuwa  na  mchango  mkubwa  sana  kusababisha  mambo

ambayo si ya kurithisha. Kwa sababu utakuta mara nyingi jinzi wanavyo jipamba dada  zetu  inakuwa  ina  mchango  fulani  kwa

vituko  kama  unajizi  kupata  nafasi  ya  kupenyeza  pale  ndani  yake.  Na  hili  ni  jambo  ambalo  liko  dhairi  mtu  akiwa  pengine

amefaliana vivu mtu akiwa ana mawazo ya kufanya kitendo kama cha unajizi cha kiuhalifu namna hiyo siyo rahisi.   Lakini  njia

wanaojiweka madada zetu inakuwa ni kama wanaji-advertise na tunaona kama kuna udhaifu kwa kila kiumbe unaona unaweza

kustahamili  na  kuna  wengine  ambao  hawawezi  wakastahamili  kwa  hivyo  uhuru  wa  kiraia  tunaona  kwamba  upande  huu

umekuwa na mchango mbaya, tena mbaya zaidi. Hilo ni swali langu la kwanza ambalo ningependa Tume ijaribu kuangaza, uhuru

wa kiraia.

Pili, ni kuhusu vyombo vya habari haza saidi runinga, inatubidi sasa wenye runinga tuwe na wakati maalum wa kuangalia na kuna

wakati  ambao inabidi tufunge tuachie labda rika fulani liangalie.   Kwa  sababu  zinaleta  programme  zingine  ambazo  haziruhuzu

mtoto na baba  yake ama mtoto na mama yake wawe wanaweza kuona wakati  za runinga kwa wakati  mmoja.  Hilo ni jambo

ambalo pia ningeomba Tume iangaze uhuru huu wa vyomba via habari.  

La tatu, ni kuhusu usani tumeona kwamba wasani wengine haza waimbaji miziki, wamekosa mwelekeo wamechukua nafasi hii

kutumia  usani  wao  kutunga  maneno  ambayo  hata  kama  ume-tune  muziki  kwa  radio,  utatamani  tu  hiyo  radio  hata  kama  ni

battery  ziishe  maana  yake  inafika  mahali  ule  ujumbe  ambao  huko  kwa  ile  muziki  si  ujumbe  wa  kuridhisha,  si  ujumbe  wa

kunufaisha mtu kwa njia moja ama ingine ile.  Ni ujumbe tu muusani yule amejifaidisha pengine  anajua  kwamba  kuna  kikundi

ambacho  hakiwekwa  yale  maneno  ambayo  si  ya  kisawasawa  upitia  watu  kama  hao  atatengeneza  soko  kwa  hivyo  hao

ningeomba Tume ijaribu kuangaza mambo kama hayo. Asanteni.

Alfred Dunda :  Asante sana.   Mimim naitwa Alfred Dunda na nataka nizungumza  kidogo  kuhusu  mambo  ya  ardhi.   Maana

yake tukitazama sana ardhi  ndio  ambayo  kwamba  sana  huleta  mizozio  na  hapa  inasemekana  kwamba  ardhi  ni  ya  Wakenya
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wote.  Sawa ni vizuri lakini,ningeona ingekuwa vizuri kama ni Wakenya wote lakini wakanya ambao wanaishi katika sehemu ya

ardhi hiyo ile tusiwe na mkonganisho kwamb hawa wanatoka kule,  wote ni waKenya.   Lakini sasa  kama kwa mfano  hapa  ni

Pwani.  Ardhi ni ya Wakenya lakini Wakenya  ambao  wako  hapo.   Kwa  hivyo  mimi naona  ingekuwa  ni  kutu  bora  kwangu.

Asante.  

Eli Simeon Kondo: Mimi naitwa Eli Kondo natoka location ya mariakani. Swali langu lilikuwa ni moja katika ile utekelezaji  wa

Village Counci..   Kama sasa  Chief atakuwa ameondolewa,  na pengine DC na hizi village council ambazo mmesitaja  zitakuwa

zikifanya  kazi,  ikiwa  pengine  mmejadiliana  nataka  kujua,  itabidi  sasa  kama  mtu  hakutosheka  anaenda  vile  vile  kwa  taarafa

mpaka afike kwa mkoa ama namna gani? 

Na kitu cha pili ambacho nataka kuchangia ni hii habari  ya elimu.  Nimeona hata mimi ni mmoja wapo nilichangia kwamba hii

elimu  ya  watoto  iwe  ya  lazima  na  ya  bure.   Naona  mmeandika  ambayo  na  shukuru  sana  imekuwa,  lakini  ule  utekelezaji

hauonekani kama unaweza kufanyiwa na nani mpaka kweli watoto  walazimike kwa sababu ya wale wazee ambao wana pesa

nyingi lakini wame-neglect  watoto  wao.   Hatujui watafanyiwa nini mpaka tuone kwamba kila mtoto anazaliwa Kenya anapata

nafai kama wengine kwenda sikuli.

Swali langu lingine ambalo ni la tatu ni hii Katiba ambayo tumeifanyia bidii sana.   Iwe katika marekebisho mazuri.  Lakini sasa

tunaona  kwamba  tumefungwa  mikono  kwa  ule  upinzani.   Ikiwa  sasa  tutaweza  kwenda  kuingia  kwa  uchaguzi  kwa  Katiba

pengine hii hii, na yule ambaye atashikilia atakuwa hana, ana powers zile zile ambazo hapa mmesema vizuri sana ingekuwa hana

powers, akiwa na powers na aifinye mpaka miaka mitano ijayo, tutafanya nini pale.   Iko powers  za hii Commission kulazimika

kwamba imalize kazi yake na ipitishe Bunge kabla ya uchaguzi au kutafanyika nini tuone kwamba imekamilika?  Asante sana.

Com. Swazuri: Nitaanza upande wa mishahara, Tume ya Mishahara,  siyo Tume ya kuongeza,  mishahara, peke  yake.   Hiyo ni

Tume  ya  kuchunguza  na  kuangali  mishahara.   Sasa  kuchunguza  kuna  mara  tatu  either  utaongeza,  au  utawacha  pale  pale  au

utapunguza sasa  hiyo Tume imepewa kazi hiyo, sio kwamba saa  yote  iwe  yaongeza.   Kuna  watu  wengi  walisema  mishahara

ipunguzwe Wabunge.  Sasa Tume yenyewe itaangalia itakaa iseme hapana hii million moja ni nyingi sasa  tuwawekee laki mbili,

kwa hivyo hiyo Tume si ya kuongeza pekee yake, tumesema ni Tume ya kuchunguza na kuangalia mishahara.

Haki za watoto  mzee  amejibu  vizuri  sana  ukiangalia  katika  bill  of  rights  tumesema  mara  mbili  pale  kwamba  elimu  iwe  ni  ya

lazima na ya bure.  Hiyo hatukuficha tumeeleza wazi kabisa,  Serikali iwe na uweze  itafute  mbinu  zozote  lakini  elimu  iwe  ni  ya

bure haswa ya msingi, ile ya primary school,  Nursery mpaka primary school iwe ni bure na ni lazima.  Hiyo tumeeleza kwa ile

ya secondary school tumesema ipunguzwe bei the Government should make it accessible.  Ipunguzwe bei iwe ni affordable siyo

mzee  kama  watoto  wako  wafanyiwe  harambee  kwenda  Alliance  washindwe  na  kadhalika.   Kwa  hivyo  yao  mambo  mawili

tumeyaweka pale.  
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Kule  kutekeleza,  nani  atatekeleza?  Hiyo  tumesema  kwamba  kuna  sehemu  nyingi  sana  katika  hii  Katiba  ambazo  zinaweka

umuhimu kwamba  Serikali  ni  lazima.   Katika  kila  sehemu  hapo  utakuta  kwamba  tunaipatia  Serikali,  tunailazimisha  Serikali

lazima ifanye.  Tena  tumetoa  muda  ikiwa  sheria  hizo  zote  katika  muda  wa  miaka  fulani  hazifanyika,  hiyo  ni  ground  moja  ya

kumtoa  waziri  mkuu.   Ukiangalia  katika  powers  za  Prime  Minister  ni  kuhakikisha  kwamba  Katiba  inalindwa  basic  rights

zinafanyika ikiwa hazifanyiki kwa muda fulani hiyo ni petition tunaweza tukatoa na waziri mkuu atatoka.    Serikali  zote,  tuanze

tena upya. Kwa hivyo utakuta kwamba kila ukisoma sehemu fulani inakukumbusha kwamba Katiba hii ni lazima ifanye mambo

haya ni lazima yafanywe na mtu fulani, bila kufanya hivyo kifungu fulani kimetoa, asante sana.  Kwa hivyo hakuna kukwepa tena

hapa.  

Halafu tumekwenda kwa haki  za  wafanya  kazi,  haki  za  wazee,  nafikiri  kama  pale  nimeeleza  mwanzo,  kuna  maswala  mawili

ambayo  bado  tunayafanyia  kazi  moja  ni  hili  la  haki  za  wafanya  kazi  wewe  umesema  haki  za  wazee  ambao  wame-retire.

Mlisema kwamba mishahara ya wafanyi kazi wakaida ikiongezwa na maruburubu ya wale wazee nayo pia yaangaliwe.  Hilo ni

swala ambalo bado tunalijadili kwa sababu ya wakati hatukuweza kupata nafasi ya kulitoa.  Sawa sawa na swala lile la ukulima,

siyo kwamba ni oversight ni jingi sana na tulitaka tulizungumze vizuri mpaka  tukasema  hili  tuliwache  kwanza  tutoe  hivi,  halafu

tutakuja  kujadili.  Kwa  hivyo  kabla  hatujafika  kwenye  National  Confierence,  itakuwa  ile  draft  bado  inarekebishwa.   Kuna

wenzetu ambapo wako katika hayibu  kuandika,  kuna  sehemu  ambazo  bado,  hata  hizi  serikali  za  wilaya,  bado  kuna  kikundi

ambacho kinaendelea kuandika zaidi mpaka tujue uchaguzi utafanywa, yaani ile details kabisa.  Bado kuna Task Force  ambayo

inaandika hivi.  Kwa hivyo sio kwamba tumefanya oversight, lakini ni kwamba ni muhimu sana mpaka tulikuta tukifanya haraka

haraka, tutakosa ile maana yake.  Kwa hivyo wazee, mambo ya mishahara bado inaangaliwa.

Halafu kuna swala ambalo limeulizwa na msemaji wa pili mzee Ngala na wa mwisho kuhusu uchaguzi,  kama  Katiba  hii  mpya

itafanya kazi kwenye uchaguzi ujao au uchaguzi utafanywa na katiba ya sasa.  Kulingana na sheria ya Tume ambayo tuko nayo,

tukimaliza hii kazi yetu tunafanya, kama nilivyoeleza hapa mwanzo tutaenda katika kikao cha kitaifa tukimaliza kikao cha kitaifa

ndio tutaenda Bunge, lipitishe sheria hii mpya Katiba mpya halafu baada ya hapo ndio sasa uchaguzi ndio programme yetu ilivyo

sisi, tunavyotaka sisi, lakini sisi na wale walioyoko sasa ni tofauti.   Sisi twaendelea hivi wenyewe wasema uchaguzi utakuwako,

tena hivi sasa na Katiba mpya, hatuna uwezo, nawauliza je nyinyi mna uwezo, hatuna uwezo sisi pia ni waandikwa kazi.   Hatuna

uwezo.  Uwezo wetu ni kuandika hii Katiba,  mmeona vile vituko tumefanyiwa mara twapelekwa kortini,  lakini tumesema haja

yetu  mwisho  lazima  tufike  mwisho  tutoe  report  na  tumetoa  report  lakini  haya  mambo  mengine  sasa  ni  ya  wanasiasa.  Wao

wenyewe ndio wanaamua huko,  sisi kazi yetu twafanya wao wanaamua,  ikiwa  watakubali  kwamba  wangoje  mpaka  tumalize

halafu  twende  kwa  National  Conference,  halafu  ndio  uchaguzi  uwe,  ni  wao,  lakini  sisi  tuendelee  na  kazi  yetu.   Basi  wao

wakisema  nyinyi  fanyani  mwaka  ujao  ndio  itakuwa,  kwa  sababu  wakivunja  Bunge  na  kama  umesoma  kwenye  gazeti  hata

Chairman wetu amesema wakivunja Bunge hivi sasa  itakuwa ile National Conference haiwezekani kwa sababu wabunge wote

ni delegates.  Kwa hivyo itabidi tungojee mpaka wabunge haapishwe tena, sijui ni February sijui ni January halafu ndio tukutane

tena nao kwenye National Conference. Baada ya National Conference wakipitisha ile sheria itakuwa sasa  ni wao kuamua sasa

itaanza siku hiyo hiyo au sisi ni watumwa tulitumwa tufanye kazi yetu, tumefanya na tunaendelea kufanya.  Lakini aliyetuma sasa,
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wale waliotuma ndio wana uwezo.

Councillors mko wapi katika huu mzururu wa hizi Serikali.   Councillors wamemezwe katika District Council.   Maana yake zile

District Councils zitatengenezwa na waakilishi wa  kutoka  kila  location.   Kwa  hivyo  Councilllors  watakuwa  ni  wale  watu  wa

District  Council.   Na  kama  nilivyowaambia  bado  tunarekebisha  tunatengeneza  details,  kujua  haswa  Councillors  wataingia

namna  gani  pale.   Isipokuwa  katika  miji,  Urban  areas  wale  wana  sehemu  yao  ya  local  government,  ma-Councillors  wale

watakuwa ni sawa sawa na wale wa District.  Wajumbe wa District ni sawa sawa na ma-Councillors.  

Halafu nani atawachagua wale waakilishi 70 wa National Council.   Hawa  watachaguliwa  directly  na  wananchi.   Yule  mmoja

mmoja, wale 70 wale kila mmoja Kilifi, mmoja Kwale,  mmoja Tana River, mmoja Kitui.   Wale  watachaguliwa  na  wananchi.

Kura zao zitafanywa kwamba Districts zinatakikana viti 70.  Haya chaguweni wenyewe, madede yao watakuja hapa mchague.

Sasa wao wenyewe watafanya campaign, mimi nasema nataka kuwa mbunge wa Kwale, wa National council,  kwetu ni Kwale,

kwa  hivyo  tutafikia  mwingine  naye  atasema  hivyo,  tutafanya  campaign  kama  hawa  wengine  lakini  debe  letu  ni  la  National

Council.  Kwa hivyo wananchi wenyewe ndio watachakuwa.  

Ardhi  na  Minerals  madini  ambayo  inapatikana  katika  Ardhi.   Ni  kweli,  ni  kama  kwamba  tumempatia  nguvu  mwenye  ardhi

halafu nguvu zile zinaweza zikachukuliwa tena na Serikali.  Hapa tuliweka hivyo kwa sababu kuna madini aina nyingine ambayo

yakipatikana  pale  hata  wewe  wenyewe  kweli  huwezi  kukaa  kwenye  ardhi  hii.  Kuna  mengine  unaweza  ukayapata  pale

ukachimba mwenyewe, ukafanya kazi zako hudhuru mtu yeyote wala location yoyote, lakini kuna mengine yakipatikana itakuwa

ni Industry kubwa ile  we  mwenyewe  pia  huwezi  ukakaa  pale  kwa  hivyo  pale  lazima  hata  uaingiliana  na  Serikali,  either  kwa

mkataba au kwa nini lakini wewe upate haki yako na Serikali nayo iweze kupata haki yake.  Kwa mfano tukikundua hapa hapa

tukundue  mafuta  na  yale  mafuta  umeyakundua  kwa  ardhi  yako  lakini  mafuta  huwa  hayakai  pahali  pamoja  utakuta  kwamba

yameenea area  yote hii ni mafuta.  Sasa  itabidi lazima pale  patakuwa  na  evacuation,  watu  watatolewa  sana  pale.   Sasa  ndio

wale wenye ardhi pale ndio wataelewana na ile Serikali, maana yake wewe kama individual huwezi kununua (end side  A tape

2)

Lakini kwa hivyo vitu vidogo vidogo hivyo waweza mwenyewe ukauza ni vyako.  

Halafu kuna Section 38,  ile ya kuoana jinsia, nafikiri watu wengi hata kama hatujatoka tulikuwa tumeshapata malalamiko hiyo

tutairekebisha maana yake vile ilivyoandikwa, mathumuni yetu ni kwamba kuna wazazi ambao huzui watoto  wao wasiolewe, au

wasioe.  Hiyo ndio tulikuwa tulitewa upande huo tuliopata malalamiko kwamba msichana amependa mvulana, yeye msichani ni

Mukiriama  na  yeye  anapenda  mvulana  wa  Kikamba  wazee  wanasema  hapana  -----  watuletea  mtu  mwingine  ambayo  hata

hatujui, msichana wa Kikuyu anapenda Mjaluo,  mzazi wa Kikuyu anasema hapana bwana  sitaki  huyo  Jaluo.   Sasa  tunasema

kwamba tunataka wakipendana basi  wa rangi gani wa kabila gani hao waoane.   Hapo ndio tulikuwa tumeelekea upande huo,

lakini  kumbe  imeeleweka  kwamba  mume  na  mume  pia  waweza  kuoana,  mkena  mke  pia  waweza  kuoana,  ikiwa  wafanya
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sijaona mimi lakini nasikia wafanya, sasa hiyo tutairekebisha.  Hapo ni vizuri mmetuambia.

 

Bwana Baya aeleza upande wa mavazi ya wasichana,  kina  mama  ambayo  yanaweza  kuleta  hatari  kwa  upande  wao  na  hiyo

imefwatana pia na Vipindi vya television na pia kuna muziki ambao unaeleza maneno mabaya.   Tumeeleza katika kifungo fulani

hapa  kwamba  Serikali,  kwanza  tulikuwa  na  ubishi  hapa  wa  kuhusu  sensorship,  kuchunguza  matangazo  kuchunguza  muziki,

kabla hazijatolewa kwa wananchi.  Sasa tukasema hatutaki tuwe extreme yaani tuwe tunakaza sana au tumelekeza sana.   Kwa

hivyo hapa tumesema kwanza katika principle zetu za kitaifa ni hatia kwa mtu yeyote kusema maneno haya ya matusi.  Hiyo ni

national  principle  tumetoa  ni  hatia  kwa  hivyo  hata  mwana  muziki  kama  yatunga  nyimbo  yake  sasa  ajue  kwamba  sheria  ya

Katiba kama Wakenya tumekubaliana hatutaki maneno yamatusi. Kwanza hiyo.  

Halafu pili kama ni TV programme, hata matangazo ya biashara pia tulibishana sana siku mzima siku moja  tulipishana  Leisure

Lodge,  kuhusu  matangazao  ya  biashara  ambayo  yanaingiana  na  hizo  TV  programme,  ingawaje  tunataka  wananchi  wapate

information tunataka wananchi  wawe  na  uhuru  wa  kuabudu,  lakini  tuna  limit  ambazo  lazima  tuweke  kwa  hivyo  tutakuwa  na

sensorship ya Vipindi ambavyo tunafikiria hatufai kwa wananchi.  Radio na radio fulani ukisikia, kuna radio ambazo majina yake

pia  ukiyataja  pia  watu  washtuka,  jina  tu  la  ile  radio  yenyewe,  taja,  watu  washtuka.   Kwa  hivyo  yao  ni  mambo  ambayo

hatukuyasema wasi wasi lakini mtu kama ataangalia sheria utakuta ni sawa na itajulikana kama mtu atashtaki,  maana wananchi

wa kenya wana ruhusa ya kwenda kushtaki kwamba lile tangazo lile ni baya.   Watashtaki  walitoe hilo tangazo,  sasa  wakati  wa

ile kesi  itajulikana kwamba Katiba inasema kigungu fulani.  Kitu ambacho tunataka  kufanya  pengine  ni  kurekebisha  iwe  wazi

kabisa kwamba ikiimba nyimbo mbaya maana ya mbaya ni ukiimba nyimbo ya matusi maana ya matusi nini, hatakikani.   Hilo

tutaliangalia.

Halafu  ardhi  –  mzee  anasema  ardhi  ni  ya  wananchi  wote  lakini  ni  ya  wenyewe.   Hiyo  Tunakubali  tunasema  kwamba  hawa

wananchi pia wamekuwa defined ni kina nani?  Tukisema kwa mfano tumesema kuna private land, public  land  na  community

land.  Community ni wale wenyeji, tumetumia hili neno indigenous residents wapate.   Kwa hivyo hakuna shaka pale.   Tusiseme

kuhusu ardhi ambayo mtu mwenyewe amausa kwa hiari yake.  Ile mtu yeyeto aweza kununua usiyo ukalaumu.  Lakini tunasema

ile ardhi ambayo tunaita community land, haitapewa watu ambao si wenyeji wa pale, Katiba imesema hivyo.  

Halafu swala la mzee wa mwisho hapa Village Council je,  kuna-right ya ku-appeal  upwards,  kama vile ukitoka kwa sub chief,

unaenda  kwa  chief  ,  ukitoka  kwa  chief  unaenda  kwa  DO,  kutoka  kwa  DC  unaenda  kwa  Province,  mpaka  sasa  hapo

hatukupaweka wazi, lazima tukubali, hiyo hayiko wazi.  Tumesema tu kwamba Council zile ziko juu zinaweza kuamua mamlaka

ya Councils zilizoko chini lakini hiyo hatukuiweka wazi kwa hivyo itabidi tuiangalie vilivyo.  Nafikiri ni hayo.  

Haya wengine? Tuko hapa mpaka mseme yote.  Tutaanza na wanachama wa CCC halafu Chairman halafu yule bwana,  yule na

mzee – mzee kwa vile umeshasema utawajia wale ambao bado halafu wewe utapata suruwa baadaye.
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Priscilla  Charo :  Kwa majina mimi ni Bi Priscilla Charo Councillor wa Kaloleni Ward.   Mimi  tu  nikuuliza  Commissioner  ya

kwamba maoni yetu mmechukuwa na Draft, mmeileta tunashukuru sana. Heko kwa kazi yenu.  Lakini tunaomba mtupe wakati

tuweze kuyakariri maneno haya ili mrudi tena tuje tuwaambie sahihi mambo ambayo pia tumeyaona katika hii draft  yenu. Thank

you.

Cllr  Japheth  Baya  :  I  am  Councillor  Japheth  Baya  Village  County  Council.   Nilikuwa  nataka  tu  nirudie  maneno  ambayo

alikuwa  amesema  Councillor  Ngala  Kibanzu,  lakini  katika  kujibu  pingine  alikuwa  ameongea  kuhusu  madiwani,  elimu  ya  wa

bunge imekuwa set,  lakini madiwani alikuwa ametaja  hukufafanua.   Na  pia  pamoja  na  umri  wa  madiwani.   Halafu  tunasema

kwamba ikiwa tutakwenda kwa uchaguzi na Katiba ya sasa,  baadaye Katiba ikikamilika hivi sasa  ipelekwe Bungeni baada  ya

ku---bungeni  na ku-pass-ishwa ndivyo itaanza kufanya kazi kutoka lini tena?  Kutakuwa na uchaguzi tena afresh  kwa  Katiba

mpya, ama itakuwa ni mpaka baada  ya miaka mitano kipindi hiki cha  Bunge  hili  kimalizike  ndivyo  ianze  kufanya  kazi.   Kwa

ufupi nilikuwa na hayo.  Asante.

John Kalama : Asante, kwa jina naitwa Kalama A. John.  Mimi ni mwalimu hapa ni mwandishi wa Constitutional Committee.

Langu la kwanza ni ombi hasa kuhusu education curriculum ya nchi hii.  Hapa tunazungumzia usawa,  hata katika right tunaona.

Lakini tukiangalia curriculum ya education ya nchi hii haina usawa.  Ndipo  utakuta  ya  kwamba  baadhi  ya  wazazi  sisi  tuliyoko

hapa na wengi zaidi katika nchi nzima watoto wao wiki hii tumeshika ya tatu wako nyumbani, na kuna bahali ya wazazi ambao

wana  uwezo  watoto  wao  wako  shule  kwa  sababu  curriculum  ziko  aina  aina,  kuna  zile  zina-favour  kina  Dr.  Swazuri  na  zile

ambazo zinakalia kina Kalama.  Kwa mfano kuna bahali ya mashule katika nchi hii ambayo yanafwata curriculum ya kutoka nje.

  Ndipo utakuta ya kwamba shule hizo haziguzwi na wale ambao wako mamlaka wakati  huu.  Wengi watoto  wao wanasoma

katika  shule  hizo.   Tunapendekeza  hivi  ikiwa  inawezekana.   Nyinyi  wenzetu  ambao  mna  udhehefu  wa  sheria,  huu  usawa

uonekane katika elimu.  Isiwe hawa wanaweza kukaa nyumbani mpaka wale wangwana watakapo kaa  waamue vilivyo  sawa

ndipo warudi madarazani.  

Pili, ikiwa ni usawa uonekane basi  Serikali inapata mamlaki, ionekane ya kwamba inawajibika, si Serikali  ambao  itakuwa  leo

ina fwatana inakaa unazungumza nayo mnapatana halafu kesho asubuhi anageuka anasema hapana hatukusema hivyo, sasa  kule

kuhajibika kwa uongozi pale tunautilia mashaka.  

Haya  mengine  yaweza  kuwa  kama  point  of  observation  kutokana  na  wengine  walivyosema.   Katika  death  sentence.

Tumesema ya kwamba leo tumependekeza kusiwe na sheria ya kumhukumu mtu kuuwawa, okay,  lakini ikiwa mtu yule ameua

anajulikania  ya  kwamba  yeye  ana  vitendo  vya  kuuaua  kuna  jamaa  waitwa  Mungiki  wanaweza  kuchukua  barabara  hii  na

wakasema ni  yetu.   Pengine  tungepata  mwangaza  hapo.   Maana  yake  yule  anayeua  si  dhani  ana  haki  ya  kuishi  kwasababu

tunataka kubadilisha Katiba tu.  

Pia katika uchaguzi umetuambia ya kwamba Tume haina mamlaka. Mamlaka yana wananchi.  Sisi  hapa  tukisema  ya  kwamba
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tumesema tunakuambia wewe ama tunayaambia Tume wananchi wa Kaloleni Constituency wanasema,  wanataka uchaguzi ujao

ufanyiwe kwa Katiba mpya, hata kama mtu hatajukuwa hatua kusikia nako hasikii?  Siatasikia?  Maoni ya sisi wengi yakiwa na

ya fwatishwe tunataka uchaguzi ujao ufanywe katika Katiba mpya.(clapping)

Com. Swazuri :  Wajua shida ya hapo  ni  kwamba  watu  wanataka  uchaguzi  mwaka  huu,  tena  wanataka  uchaguzi  na  Katiba

mpya, ampapo kidogo hapo,  vitu hivyo vitaingiana lakini kwa kulazimika sana,  sasa  kama  wengi  wetu  wanasema  wanakubali

hata kama ni mwezi mmoja saidi lakini (inaudible) (laughing)

Sikia hili swala sitalijibu kwa sababu limikatalika pale.   Kwanza kulikuwa na ubishi wa kwamba uchaguzi ufanyike mwaka huu

hatutaki Moi aongezewe hata siku moja,  hamkusikia hivyo?  Hata siku moja,  Tume iliposema sasa  inataka muda iongezwe ile

uchaguzi ufanyike baadaye, watu wakasema, no, hata siku moja asipewe.   Ikifika tarehe 29,  aende zake kwa njia zote,  jamani

Katiba itakuwa bado, ah, ah, sisi haki yetu iwe asiweko.  Sasa Katiba itakuwa tayari baada ya National Conference lakini bado

kuna vitu kama haya mnauliza hapa tayari.  

Kuna mambo ambayo  lazima  tuyatengeneze  kwa  sababu  kwa  mfano  tunaondoa  Provincial  Administration  huwezi  kuwaacha

wananachi bila ya mtu wa kuwaangalia pale kwenye village.  Ni lazima, tunaweka 90 days kwamba,  juu hizi structures zifanye

kazi  90  days.   Mtoto  amekufa,  mtoto  amezaliwa  birth  certificate  hatujui  itatoka  kwa  nani?   Mtu  amekufa  death  certificate

tutapewa na nani?  Kijana ameshikwa amepelikwa jela  itakuwaje.  Vitu  vile  haviwezi  kukaa  bila  Serikali  sasa  tunataka  muda

tuvitengeneza, tuna hizi Commissions lazima Tusiweke tayari,  vile vyote vitataka muda kama amesema Councillor hapa  lazima

kwanza  tuwaeleze  wananchi  kwanza  haswa  Katiba  mpya  inasema  nini.   Ili  wakiondoka  hapa  wakiona  askari  pale  wanajua

wameona mtumishi wao.  Maana yake  saa  hizi  ukiona  askari  wewe  kidogo  tayari  unajua  kuna  problem  hapa.   Patakuwa  na

shida hapa sasa  watafute the next nearest  step.   Paka  tuwafundishe wananchi paka  wajue ukimwona yule unaweza  kumtuma,

nenda ukanifanyie hivi na akaenda.  

Watu wamesema wanataka uchaguzi mpya na Katiba mpya sasa hivi na wajua hapo kwa mkweli usimama na kwa muongo pia

usimama, hiyo maneno mawili lazima tuangalieni hapo.  Ikiwa tunataka Katiba mpya mkubali kwamba uchaguzi tutachelewesha

hata kama ni kwa mwezi moja angalau tuweke structures ziwe sawa.  Lakini mkisema kwamba 29th December Katiba mpya 29

th  December uchaguzi, kidogo  naona  hapa,  haiwezekani.   Lakini  mkisema  lazima  atutawale  hata  kwa  siku  moja  alioyopo  na

lazima, twawapatie  hivi hivi lakini iko na vitu ambavyo havitakuwa sawa sana,  sasa  uamuzi ni wenu lakini kuwapelekea habari

kwamba wananchi wanataka uchaguzi na Katiba mpya habari hizo tutazipeleka sana.  Haya endelea na swali lako la mwisho.

John  Kalama  :  Sasa  katika  ule  muda  wa  kupongeza,  nathani  ninyi  watu  wa  Tume  mngetupa  mwongozo,  mwezi  moja

unawatosha ama mwezi miwili?  Ama minne?  Ili tuweze kusema ya kwamba,  haya  kakuna  neno  sisi  tuko  tayari,  tuko  tayari

hata muda kama ni kuongezwa.
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La  mwisho  pengine  lingekuwa  nataka  kuliuliza  kama  sijui  chochote.   Umetangulia  kusema  wa  kwamba  hakutakuwa  na

Wabunge ambao watakuwa mawaziri.  Pengine kama  layman  niulize,  mawaziri  hawa  watatoka  wapi?  Na  ikiwa  hawatakoka

katika wale wabunge hamuoni ya kwamba hatukakuwa nafasi  pesa  kuingia  mikononi  ili  mtu  apate  kuchaguliwa  kuwa  waziri,

maana wale wana uwezeo ujasiri wao ni uwezo wa kifedha watasema,  tumepata nafasi.   Lakini wale ambao wana  uwezo  wa

kiakili na ujasiri wa kimaarifa hawana fedha watufungiwa mlango.  Je hapo napo mmepaangalia vizuri. Asante.

Lucas Mwagangi  Munga :  Mimi ni Lucas Mwagandi Munga, kutoka Chibana Location.   Swali  langu  ninauliza  upande  wa

sheria hawa wafungwa ama hawa suspects, kwamba hawa wataptiwa accommodation mzuri, mavazi mazuri, chakula kizuri, Je

hawa nao ambao wameshapatikana na hatia hata wamefungwa sheria itakuwa ni hiyo hiyo moja au hawa watakuwa na sheria

yao tofauti? Ndio swali langu.  Wafungwa, na hawa ambao ni suspect, kwamba watakuwa na accommodation nzuri, na mavazi

mazuri  na  chakula  kizuri,  je  hawa  ambao  washapatikana  na  hatia  tayari  hata  wakafungwa  sheria  itakuwa  ni  hiyo  hiyo  ama

watakuwa na sheria yao tofauti?

Joseph Mkuzi  : Mimi ni Geoffrey Mkuzi kutoka Rabai.   Tumezungumza habari  ya hali ya  wafungwa  kuwa  nzuri  au  suspect

kuwa watajukuliwa katika hali ya kibinadamu ya sawa.   Lakini sasa  ikiwa hawa watu  tunawathania  au  ni  wafungwa  au  bado

wanaenda kortini watachukuliwa katika hali nzuri, wale waliumizwa victims now wana haki gani katika  Katiba  watachukuliwa

nao watabembelezwa vipi, watafanyiwa restituion ya properties zao na maumivu yao vipi na Katiba?

Daniel  Munga  :  Kwamajina  naitwa  Munga  Daniel  natoka  hapa  kaloleni.  Swali  langu  au  mswada  wangu  ni  kuhusu  human

resource development.   Mmezungumzia  kuhusu  elimu  ya  bure  katika  shule  za  msingi  na  kupunguzwa  kwa  karama  ya  elimu.

Ninavyojua elimu inaweza ikawa ya bure lakini pia ikawa haifai.  Na  hapa hatuoni kwamba mbali na hiyo elimu hiyo ya shuleni

pia tunaangalia kama vuo hivi vya ufundi, mbona kuwa mtu akaweza akapata ujuzi wa kutosha na itaangaliwa kivipi?  Ninauliza

hivi, ya kwamba kuwe na Constitutional, au kuwe na hali ya kuwa Katiba ina mwelekeo wa watu kuwa wanakuwa wafanyi kazi

wazuri kwa sababu maendeleo haiwezi kupatikana ikiwa wafanyi kazi sio wazuri. Na  tena nataka niongezee pale kwa elimu ya

kwamba kuwe na kuajibika kwa wale viongozi kama kutakuwa na vipengele vya kuwafanya wao pia wawe na kuhusika zaidi

kusikia uchungu na ile elimu  ambayo  inaendelea  zaidi  ya  kuwa  tu  ni  mwananchi  wa  kawaida.   Kwa  mfano  hivi  sasa  watoto

wako  nyumbani  lakini  kama  mwenzangu  alivyosema  ni  kwamba  kuna  wengine  wanasoma  na  hata  hawa  viongozi  watawala,

wacha niwaite watawala wetu,  watoto  wao  wanasoma  nje  kwa  hivyo  ni  sawa  hata  wakikaa  nasema  watoto  warudi  mwaka

ujao.  Kwa sababu watoto  wao hawako pale nahana hali tunaweza tukajitetea kikatiba unaona tungekuwa na  njia  moja  kuwa

hawa wakiwa elimu inaharibika wanasikia uchungu na pili sisi tuwe tuna njia ya kujitetea kikatiba kama hawa watu hawatupatii

elimu ile ambayo tunatake na tena tuhusishwe wakati mfumo wa elimu au in the designing of the curriculum.  Tuwe tunahusishwa

watoto wetu watafundishwa kule tuwe tunajua ya kwamba mtoto wangu akienda shule atafundishwa hivi na vile na hivi, lakini si

watu kule wachaguliwe tu tuambiwe ni 8-4-4  na sisi tunaenda 8-4-4  hali hawa watoto  wao wanapelekwa wanawapatia  elimu

ingine.  Asante.
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Constance Mwamzi :Mimi kwa majina naitwa Constance Mwamzi kutoka Kambe Location.   Swali langu ni kwamba naulizia

kuhusu wale watumia ambao wako kule National  Assembly,  ukasema  ya  kwamba  watu  30  inasemekana  wawe  kina  mama,

wale wamama watachaguliwa kivipi na kielimu ni kivipi, na umri pia?  Nilikuwa nataka nielewe kutokana na hayo. Asanteni.  

David Wachira : Kwa majina ni David Wachira,  mimi ni mfanyi kazi hapa na ningetaka kuuliza vile nilisikia tu kama wafanyi

kazi wote wa Serikali ile muda wao wa kuhudumia wananchi ni miaka kumi.  Hii kama  itatumika  kwa  wafanyi  kazi  wote  wa

Serikali ni waalimu hata civil servants kwa sababu maoni yangu ingefaa hizi kazi zifanywe na Contract  kama kwa waalimu ama

hata civil servants,  ili ukitaka kutoka after 10 years  unatoka na unapata maruburubu yako ya mwisho.  Na  pia kama sasa  hivi

ambao umeshaajiriwa unatakiwa ufanye kazi mpaka miaka 55 na kama utatoka kabla ya hiyo miaka yako,  sasa  itakuwa wewe

mwenyewe umepoteza yale maruburubu yako. Kwa hivyo mimi ningeona iwe kwa contract. 

Na ya pili nataka kuuliza kwa Katiba hii traffic rules ama sheria za barabara ziko wapi? Mwisho.

Stephen  Katumo  Kavu  :  Mimi  kwa  jina  naitwa  Stephen  Katumo  Kavu  kutoka  Rabai,  nataka  kuuliza  hii  Katiba  hapa

inazungumza habari za District lakini kuna mahali panazungumza concurrent list yaani, revenue hupatikana.   Wanataja  kitu kodi,

kodi hili linasemekana litakatwa shauri ni Central government halafu lipelekwa kwa District.  Kwa wakati huu wa Kenya tunatoa

kodi  ya  indirect  sio  kodi  hiyo  ya  straight  ambalo  lilo  la  ukoloni  tulilolipata  kwenye  enzi  za  zamani.   Sasa  hapa  halikueleza

sawasawa,  hili kodi  litakuwa la such colonialist system au litakuwa kodi la aina gani?  Pili hawakueleza pia ni percentage  gani

ambao itawachwa kwa disrict kwa location, kwa village, ya ile kodi itakayokusanywa.  

Swali lingine ni kifungo cha 42 cha slavery and servitude, wanasema no person should be forced to do forced labour.  Ile IPPG

ya mwaka 1997 iliondoa habari za harambee ya lazima.  Na  hapa haikuelezwa tunataka tuchanganye tujue je hii forced labour

yiko namna gani, kwa sababu harambee pia ni indirect forced labour.

Reuben  Tsumah  :  Bwana  Commissioner  sijui  nitaanzia  kivipi  lakini  utaniwia  radhi  maana  yake  nimekuja  hapa  kusikiliza

wenzangu kutoka Kaloleni kwa yote yale ambao wamesema.  Mimi ningeomba, either kama ni hivi sasa  unipe nafasi kidogo I

want to make a statement, ambayo is a text ambayo iko prepared juu ya shuguli za leo ambazo zinaendelea.  

Nataka niwaelezee kwanza shilingi ina pande mbili na tuzije tukasahau kwamba shilingi upande moja ni portrait ya Mzee upande

mwingine ni Crown, nataka mshikilie hilo jambo.  Nataka pia mshikilie kwamba tangu tulipopata uhuru mpaka leo karibu miaka

thelathini  na  tisa  na  ninataka  mchukulie  leo  kwamba  kwa  miaka  hiyo  tumekuwa  katika  kipindi  ambacho  kimeendeshwa  na

Serikali aina ile ambayo tumekuwa mpaka leo.  Nitasonga mbele.

We the people of Coast Province in particular from Kilifi District wish to make our contributions and observations on the Draft

Constitution as follows: The Review Process of the Constitution of Kenya wa first and foremost  

34



Interjection : (inaudible) 

Reuben Tsumah:  Basi nitakwenda katika text yangu kwa njia ile umesema.  Ni hivi Bwana.   Tumesikiliza  mengi  hapa  lakini

kitu ambacho ningetaka mfafanua kutoka kwa Draft Constitution, mtuelezea kama  Katiba  hii  maana  yake  hii  Katiba  yetu,  hii

Draft Constitution yenu haikutaja kama  Kenya  is  a  Parliamentary  or  Presidential  Republic.   Na  mimi nafikiria  kuna  muhimu,

maana yake kukiwa ni Parliamentary System, the President is purely ceremonial while the Prime Minister is a general Manager.

 Kwa hivyo hatutaki kukombanisha President  na functions za Prime Minister.   Vile ambavyo tungetaka ni kuondoa shida hizo.

Na isitoshe  kama  mingetangulia  kusema,  tumekuwa  katika  experiment  ya  unitary  government  kwa  miaka  karibu  38  na  sasa

kama  nilivyo  tangulia  kusema  shilingi  ina  pande  mbili.   Jamanini  mimi  nimesema  hii  Draft  Constitution  na  wengine  wengi,

Wakenya  wengi,  lakini  vile  ambavyo  mimi nimeona  ni  kwamba  tunawekwa  katika  kipindi  kingine  cha  experiment.   Na  hiki

kipindi kingine cha experiment mimi kwa maoni yangu na maoni ya wengine, ni kwamba hatutaki kuregeshwa tena  katika  hali

ambao tumekuwa kwa miaka hii thelathini na minane.  Tunataka Katiba ambayo itafafanua haki ya mkenya.  Nitazonga mbele.

Sisi au mimi ningependelea a Federal System maana yake a Federal System.

Com. Swazuri : (inaudible)

Reuben Tsumah :  Okay basi  wacha niyafupishe.  Sijui ni kifungu gani lakini ningetaka kuzungumzia kuguzia tu kwenye land.

Land  belongs  to  the  communities  and  it  does  not  belong  to  Kenya.   Umeeleza  hapo?  Basi  kama  ni  hivyo  wacha  nisije

nikachukua muda mrefu, mimi nafikiria vile nitakapofanya ni kwamba baada  ya haya yote nitakukabidhi kama  Commissioners

hii memorandum ile yale ambayo pengine yatakuwa haikutajwa hapa, utaweza kuichukua.

Com. Swazuri : Pole Bwana wajua tumekutatiza kwa sababu wakati  wa mwanzo tumeeleza taratibu za mkutano huu.  Na  leo

tumekuja hapa, maoni tumeshachukua sasa tunataka reaction.  Ngoja tujibu haya kwanza halafu tutakuja kwa hayo.

Councillor hapa anasema kwamba tunataka tupewe muda zaidi  tuisome  halafu  ndio  turudi  hapa  ndio  mtupatie,  hiyo  ni  sawa.

Baada  ya  sisi  kuondoka  leo  hapa  District  Coordinator  atampanga  watu  waendelee  kuchangia  huu  mjadala.   Haikuletwa  ili

mwiangalie tu hivi, imeletwa muijadili ambapo ni sawa mseme, pana makosa mweleze hapakuwekwa mseme.  Hiyo ni sawa.

Elimu ya madiwani na umri wao ni kweli haikuelezwa wazi hilo ni kosa  kweli.   Lakini tu tumeeleza katika general principles ya

kwamba  viongozi  wale  ambao  wataenda  kwa  Bunge  wawe  lazima  ni  Form  Fours,  kuna  mama  ambaye  ameuliza  kuhusu

kiwango cha elimu cha wale watu wa National Council.  Wale 100, wale lazima wawe Form Fours.   Lakini kwa hawa wengine

nafikiri imekosekana hapo.  
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Halafu Katiba itaanza kutumika lini? Kulingana na sheria yetu sisi tukisha toa mswada katika Bunge, ile siku ya kwamba mkuu

wa  sheria  amechukuwa  mswada  wetu  halafu  ukaenda  Bunge,  halafu  wakimaliza  ku-discuss  katika  wiki  moja,  ni  lazima

wapeleke kwa Rais atie mhuri na iwe ni Sheria,  inaanza kutumika hapo immediately, unless wao warekebishe Katiba waseme

sheria  hii  Katiba  hii  itaanza  kutumika  baada  ya  muda  fulani  lakini  hiyo  ni  amendments  ambao  lazima  wafanye   kwa  sasa  ni

akishatia ile sign ile basi tayari.

Halafu kuna swala la mvumo wa  elimu,  education  curriculum  hiyo  Bwana  Kalama  ametoa  mawazo  kwamba  lazima  tuifanyie

marekebisho,  nafikiri hata hiyo ni  sehemu  moja  ambayo  bado  tunaiangalia.   Tumekubaliana  kwamba  elimu  itakuwa  bure,  na

ifanywe rahisi lakini ule mvumo ndio ambao hatukuweka ndani kwa hivyo ilikuwa imependekezwa tujue ni mvumo gani ambao

utakuweko.

Halafu wakaja na swali la death sentence kwamba alieua lazima auawe.  Sasa  hapa tumesema kwamba aliuwa ni lazima auawe

kweli  lakini  tumewapatia  nafasi  maana  yake  hizi  prisons  hat  tukazibadilisha  jina  tuzita  correctional  ni  kwamba  wanaofanya

makosa wanatakikana warekebishwe.  Wanaofanya makosa hao ni binadamu.  Tunataka kwanza wafanyiwe marekebisho kule

kupelekwa jela kule ni kwamba pengine akitoka pale atakuwa yeye ni mtu mwema.  Lakini ikiwa tutakuta kwamba ameua na

hatuwezi  kumtoa,  basi  afadhali  akaishi  maisha  yake  pekee  yake  lakini  asiwadhuru  watu  tena  ndio  logic  ambayo  ilitufanya

tukaweka life sentence badaba ya death, maana yake katiti sehemu moja tumesema life is sacred, lazima iwe protected.

Katiba  na  uchaguzi  tumeeleza  pale.   Mawaziri  tumeeleza  vizuri  sana  kwamba  mawaziri  hawatakuwa  wabunge  na  wabunge

hawawezi kuwa mawaziri kwa hivyo ikiwa kuna mtu ambaye haweza kuhonga awe atachaguliwa kuwa waziri kuna free school

hapa ya kwanza imesema kwamba kuanzia siku ya kupitisha  Katiba  hii  tumepiga  marufuku  corruption  ya  aina  yeyote.   Sasa

itakuwa ni neno la Katiba siyo neno la sheria lile ndogo ndogo,ah,  aha corruption ni hatia katika Katiba na wewe ukiona  mtu

anafanya corruption,  una haki ya kumshtaki kwa yule public defender,  Ombudsman au kwa Commission ambao tutaiweka ya

human  rights,  wewe  una  haki  na  corruption  ni  hatia  kwa  anayetoa  na  anayechukuwa.   Sasa  ikiwa  mtu  atatoka  akamhonge

Mbunge ili achaguliwe awe waziri, huyo  Mbunge  tayari  yeye  ni  corruption  na  ni  ground  ya  kutoa  yeye.  Hizo  sheria  ambazo

tumeziweke  kwa  hivyo  ikiwa  tutatokea  watu  ambao  watakuwa  na  pesa  wanataka  kuwa  mawaziri  lakini  wanatumia  njia  ya

hongo hao tunajua kwamba hawatafaulu. Ikiwa tutafwata hiyo sheria yetu.  Ingawaje wawezekana lakini twafwata sheria mpya

haitawezekana.

Halafu  wafungwa  na  wale  suspect  ndio  watapewa  treament  ya  sawa  hiyo  maana  yake  tunasema  tunawarekebisha  hawa.

Nikuwaadhibu ili wakitoka pale wawe wako sawa kwa sababu ile sheria ya mukoloni inaamini kwamba ukimshika mtu  kama

hujamfunga umuadhibu sana mpaka akubali makosa yake.  Lazima alifanya hakufanya lakini akubali.   Akisha kubali ni kwamba

ameenda jela huo sasa ni atezwe kule ikiwezekana pia asirudi lakini asirudi naya awe amekoma.  Hiyo ndio principle ilipokuwa

ikitumika na mpaka sasa  ni hivyo.  Lakini tunasema siyo hivyo pengine mtu alifungwa kwa makosa pia yawezekana,  na wengi

hufungwa kwa sababu ya makosa ambayo yametokea hata katika uamuzi ule ndio maana tukatoa rufaa sasa badala ya kwamba
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ufanya mtu atezeke vile tunasema aende kule akarekebishwe.  Kama kweli ni mbaya huyo ni mwizi kule kule ataonekana.   Kwa

hivyo tunataka awa anaishi maisha ya sawasawa, lakini tu ni ile kwamba hana freedom kama vile wewe uko nayo sasa.   Hawezi

kuamua  leo  naenda  Mombasa,  kesho  naenda  kilifi.   Lakini  yuko  katika  area  ile  ile,  lakini  pale  anakokaa  anaishi  maisha  ya

kibinadamu.  Ni mwizi lakini hata yeye ni binadamu, hata yeye ana haki zake hii ndio  tunasema  ndio  tofauti.   Za  hizi  ukienda

kutembelea ndugu  yako  ambaye  huko  jela  saa  hizi  wewe  ukifika  pale  wewe  mwenyewe  ukitoka  walia  vile  alivyo.   Pengine

ulipomjua  nyumbani  alikuwa  mkubwa  namna  hiyo  tunaamini  kwamba  tukimtengeneze  vile  atakuta  kwamba  amerekebishika

akirudi hapa atakuwa mtu wa sawa sawa.

Na wale victims now tumesema tusi-correct wale suspects, hata victims, ukiangalia katika bill of rights tumeeleza hii.  Hata yule

ambaye ameonewa naye pia compensation lazima ipatikane kwake.   Kwa mfano mtu ameibiwa ng’ombe yake,  yule aliiba ng’

ombe tumefungua na yule mwenye ng’ombe, sheria inasema pia iangalie yule ambaye ngombe yake imeibiwa.

Halafu tunaenda kwa humam resourse development umeeleza habari ya people to be responsible watu wajue elimu gani watoto

wao watapata.  Kama ni haya mambo ya waalimu ya migomo tujue na education system iwe inaangaliwa na wananchi.   Hapo,

wajua hapo  bado  kuna  vitu  hatujamaliza.   Maana  yake  kuna  zili  Commission,  Koech  Commission  tulitoa  report  yake  bado

tunaiangalia ile, ndio tuongeze na maoni ya wananchi ndio tuweke pale.   Ni kama vile land, mambo ya land, Tume ya Land ya

Njonjo haijamaliza mambo yake lakini tulichukua maoni ya wananchi tunaongojea ile pia tuchangishe pali kwa hivyo hili swala la

elimu, Tatiary instutitons na kadhalika pia litaangaliwa zaidi.

Mama ameuliza habari ya wale kina mama thelathini watachaguliwa vipi, wale wa National Council.  Ni vile vile tumesema kama

district, kila wilaya, kila mkoa utapewa nafasi nne direct.   Kutakuwa na debe  la kina mama bado,  mwachagua mama ambaye

atawakilisha mkoa wa Pwani kwenda kwa Upper House.  Sasa wale wenyewe watajitokeza, ni campaign zao lakini majina yao

yatatokea pale tutachagua wanne per province.  Kwa hivyo mtachaguliwa na wananchi ili mbunge wako wamjua uliyemchagua.

Na ile miaka kumi. Bwana Wachira ameuliza habari  ya contract,  sikusema wafanyi kazi wa Serikali wawe na miaka kumi, ah,

ah, viongozi wale wa uma. Elected leaders and appointed leaders by government or  by Parliament kama wakuu wa Parastatals

wakuu wa hizi commissions hao tumewapatia maximum tenure.  Hawa wengine mpaka 55 ukitaka early retirement,  yiko ground

40  years.   Ukifika  40  years  unachukua  early  retirement.   Lakini  hilo  wazo  lako  la  kwamba  employment  iwe  kwa  contract

tutaliangalia.  Lakini miaka kumi ni kwa wale elected leaders  na wale national leaders  kwenye Commissions na kadhalika,  ten

years.

Halafu ukauliza traffic rules, traffic rules sasa is a matter of detail.  Najua waenda upande wa accidents na hongo lakini ile broad

principle ya outlaw corruption tumesha iweka.  Halafu broad  principle of code  of conduct  ya wafanya kazi ipo,  sasa  details za

kwamba askari akichua hongo tufanya hivi na hivi sasa itakuwa kwenya traffic act sasa.
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Kodi  –  nakumbuka  watu  walisema  70%  ibakie  kwa  local  30%  iende  kwa  Serikali  kwa  hilo  ni  swala  ambalo  tutaliangalia

tumeandika kodi tu, taxes itatozwa lakini hatukuandika ile percentage.

Halafu  tumesema  pia  national  government  itachukua  kodi  halafu  na  district  government,  itatoza  kodi  halafu  tukiiweka  sheria

Wabunge  pia  national  government  itatoza  kodi.   Sasa  vile  viwango  vitaenda  wapi  ndio  hatujasitaja,  lakini  katika  national

government, tumesema kwamba lazima itapeleka pesa  katika hizo sehemu zote.   Itapeleka pesa  kwa  regional,  itapeleka  pesa

kwa district, itapeleka pesa kwa location, itapeleka peza kwa village.  Ingawaje wale nao pia watakuwa na uwezo waku-raise

pesa.  Hapo nakubali hatujaweka sawa sawa ni kina nani watatoa kiwango gani.

Forced labour umesema harambee ni forced labour nafikiri tumeondoa wale watu ambao walikuwa wakisemekana wanaifanya

harambee  iwe  ni  force  tumeondoa  tayari  kwa  hivyo  sidhani  kama  itawezeka  kulazimishwa  watu,  kushika  kuku  wa  watu  ili

wafanye mchango wa harambee.  

Bwana  delegate  hapa  ameeleza  kuhusu  ile  mixture  ya  Republican  au  Parliamentary  system.  Kitu  ambacho  tumefanya,

tumechukua  uzuri  wa  Parliamentary  na  uzuri  wa  ile  nyingine.   Hatukutaka  kwenda  extreme,  either  Presidential  fully  au

Parliamentary  fully  upande  wetu  tumechukuwa  sana  France  na  Canada  tumefwata  fwata  kidogo  mifano  hiyo.   Maana  yake

ukichuku full republican sana ina taabu zake nyingi. (end side B tape 2)……

Council au nirudi kwa wananchi, kwa hivyo tumeweka safeguard, haya wengine?  Nilikuwa nimesema ni yule Bwana kule.

Valentine  Matsaki  :  Mimi kwa majina naitwa Valentine Matsaki  Diwani Kambe.  Mimi nillikuwa nataka kuongea  kuhusiana

na  hawa  mawaziri  ambao  si  wabunge  na  nilikuwa  napendekezo.  Mawaziri  wanaweza  wakawa  15  lakini  wakatoka  mahali

pamoja  pamoja.   Lakini  mimi pendekezo  langu  ni  kwamba  kwa  sababu  tuko  na  mikoa  minane  basi  katika  wale  mawaziri

tuhakikishe kwamba kila mkoa tunaweza tukapata  waziri pale.   Na  hata  pwani  tuwe  na  wawili  kwasababu  ni  mikoa  minane

namba hatashikana vizuri..  Yaho ni mapendekeza yangu, asanteni.

Stephen B.  Mwajoha :  Mimi kwa majina naitwa Stephen B. Mwajoha.   Kutoka Ruruma location. Mimi nataka nizungumzia

juu ya hawa wafanyaji kazi utakuta kwa Katiba hii tuliyo nayo mtu mmoja anakaa kazi zapata  hata sita.   Huku utasikia yeye ni

Chairman wa Board fulani tena yeye ni Chairman  sijui  Board  gani  tena  mpaka  yeye  hata  nakumbuka  kuna  bwana  mwingine

alikufa juzi juzi yeye alikuwa ni Chairman wa sehemu sita.  Yeye ni Chairman, sasa mimi mapendekezo yangu nimeona kwamba

kuna watu wamekaa tu hivyo hawana nini, kwa nini cake  ile tuzigawe mtu mmoja apate  kazi moja.   Kama ni kuchaguliwa hiyo

u-chairman, siyo mtu mmoja arundikiziwe u-chairman wa mara sijui sita, nane hii mimi naona hapo si sawa sawa. Asanteni.

Kenga  Kirao  :  Kwa  jina  naitwa  Kenga  Kirao  kutoka  Kinani  sub  location.   Swali  langu  ni  kuhusu  udungaji  mimba.

Inasemekana  ya  kwamba  watungaji  mimba  wako  lakini  waoaji  hakuna.   Sasa  nilikuwa  naomba  au  nauliza  ikiwa  Tume
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ilibadilisha neno la Majimbo kwa nini izitoe kitu cha kutisha hawa wadungaji  mimba  ili  wakapungua?   Hayo  ilikuwa  ni  maoni

yangu.  Watoe jambo au kitu cha kutisha wadungaji mimba.  Ili wakajua bure mtu moja anaweza dunga mimba wasichana kumi

siku moja. (laughing)  Thanks.

Stephen  Ngumbao  :  Kwa  jina  naitwa  Stephen  Ngumbao.  Nimeona  mahali  hapa  katika  Bill  of  Rights  upande  wa  equality

nimeona kwamba japo tunazungumzia equality, na ni haki ya kila mmoja awe na  usawa  na  yule  mwingine  lakini  nilipoendelea

kusoma nikaona vipengele zingine za wanawake, watu wazima na watoto.  Nikashindwa sasa mimi niko katika kiwango gani na

ni mwanaume?  Kwa hivyo nikaona kuna ubaguzi wa hali fulani hata  ijapo  kuwa  kumeandikwa  hapa  kwamba  kuna  equality,

lakini kumeandikwa women.  Ingekuwa ni women and men ili kwamba isionekane kwamba zamani wanaume walikuwa na haki

zaidi ya wanawake.  Asante.

Ngala Kibanzu : Mimi kwa jina ni Ngala Kibanzu yangu ilikuwa ni suruwa kidogo ulipotaja hii 30%.  Tume lilipo fika hapa sisi

tulisema kila distribution iwe ni 10% lakini sasa  hii 30% uliotaja hapo.   Sisi mlipokuja hapa tulisema kuende huko juu 10% so

that --- Ndivyo tulivyosema hapa.

Interjection : (inaudible)

John M.  Kassuku :  Asante sana Bwana Treasurer.   Tumesikia  hapa  Bwana  Commissioner  ukatuambia  ya  kwamba  ukiwa

mbunge asiwe waziri  na  nakiwa  waziri  asiwe  mbunge.   Hiyo  pia  itaongeza  nafasi  za  kazi  zaidi.   Swali  langu  ni  hili,  tulikuwa

tumesikia pia kwamba anayetaka u-chairman wa Baraza asiwe Diwani, sijui ukweli huko wapi.   Ni hivyo kwamba mtu akiwa

Diwani asiwe, yaani akiwa chairman wa Baraza asipiganie u-diwani ama Diwani anaweza kupigania halafu akachaguliwa akawa

Chairman wa Baraza.  

Tatu, hawa ambao wame, hizi councils ambazo zimetajwa hapa utakuwa na malipo?  Asante sana.  Yah, zile za vijiji na location,

kutakuwa na malipo?  Asante sana.

Shadrack  Leo  :  Mimi  kwa  majina  naitwa  Shadrack  Leo  kutoka  Rabai.   Nilikuwa  nauliza  mtufafanulie  ama  mtueleze  vile

Katiba ilivyo tungwa. Kama imelinda raia wa Kawaida kuhusiana na uchawi na huu uchawi wa Kizungu wa devil worshipping.

Ambapo ni jambo kubwa sana ambalo linatatiza raia.  Itakuwa kama MP nani lakini ukija kwako huna amani itakuwa si vizuri.

Kwa hivyo utueleze pale Katiba imehusika kwa yale mambo ambao ni hatari kwa maendeleo ya raia wa kawaida.  

Abadallah Abayo : Kwa majina mimi naitwa Abdallah Abaya kama nilivyotangulia kutoka Mwanaminga.  Saa  hii ningependa

kuchangia  upande  wa  elimu  kama  tulivyoona  mapendekezo  ya  wengi  imeguzia  kwamba  elimu  ya  msingi  iwe  ya  bure  na

kutakuwa  na  garama  kidogo  pengine  za  shule  za  upili  hii  inamaanisha  kwamba  idadi  ya  wanafunzi  wataosoma  itakua

imeongezeka sana karibu kila mwaka.   Serikali itakuwa ina toa wanafunzi  zaidi  kuliko  ilipokuwa  miaka  ya  nyuma  kwa  hivyo
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ningependa kuuliza Constitution Review iangalie upande  wa  vio  vikuu,  anangalau  kila  mkoa  upate  uzawa  wa  kuwa  na  Chuo

kikuu.  Asanteni.

Nzaro  Makenzi  :  Kwa  jina  naitwa  Nzaro  Makenzi  kutoka  Kaloleni.   Naguzia  kifungu  cha  156  cha  hii  Draft  Katiba.

Kinaongea kwamba yule mkombeaji wa u-Rais awe ana shahada ya Chuo kikuu yaani degree kutoka University.  Lakini swali

ni kwamba je wale ambao hawana ma-degree  na wao wamefanya pengine professional courses  kama CPA Kenya,  pia  huyo

naye awe ataachwa?  Maoni yangu ni kwamba katika kiwango cha elimu hapa nafikiri kama itakuwa tu ni mtu ambaye pengine

amefika Form  Four  na  ana  professional  certificate  na  pengine  iongezewe  kwamba  awe  na  proven  administrative  experience

hapo pengine tutapata watu wengi Kenya ambao wanaweza kushikilia office hiyo.  Asanteni.

Tunje  Eric  :  Kwa  majina  najulikana  kama  Tunje  Eric.   Hoja  yangu  ni  kuhusu  elimu.  Mimi  ni  mwalimu  na  nafikiri  Bwana

mwenyekiti umesema kuwa kuhusu elimu hamjajua haswa ni mvumo gani ambao utatumika.  Lakini nafikiri tu juzi jusi tulikuwa

na curriculum review ambao hata kulingana na vile ninavyojua implementation inatakikana iwe January 2003.   Sijui hiyo itaitiwa

katika elimu kulingana na  hii  Katiba  mpya  ama  mipango  hiyo  itakuwa  inaenda  kimnagani.   Kwa  hivyo  ningetaka  pia  Katiba

mpya  iangalie  kuhusu  lile  jambo,  kwa  sababu  inaonekana  tutakuwa  saa  yote  kuna  mabadiliko,  kwa  hivyo  wanafunzi  pia

wanatatanishwa.  Asanteni.

Cllr. Daniel Mwachinga  : Mimi ni Councillor Daniel Mwachinga kutoka Ribe.   Mimi langu ambalo nataka nizizitize ni kuwa

taifa lililo na msimamo ni lile ambalo lina tazama watoto  wake vizuri.  Ikiwa Katiba mpya haitaweka msimamo vizuri ya haki za

watoto hata watoto watazaliwa tu wakitufa hivi hivi, kutakuwa na a lot of street children.  Taifa hili litaendeleaje vizuri?  Ninaona

kuwa tuwe na mzimamo katika Katiba kuhakikisha kuwa watoto  wa Kenya wakizaliwa wawe ni watoto  ambao wana wazazi

wawili,  baba  na  mama.  Lakini  si  sawa  watoto  ambao  wanazaliwa  na  kupewa  wazee  kama  sisi  watunzwe  na  kazi  yetu  sisi

tulimaliza.  Tutakuwa tunaendesha nation ambayo haina msimamo.  Asanteni.

Taskaingu  Chara  :  Kwa  majina  nitajitambulisha  kama  Taskaingu  Chara.   Haswa  kwa  timu  hii  ambayo  ni  ya  kurekebisha

Katiba nashukuru kwamba imetaja mahali ambao tulikuwa tunaumizana sana.  Hilo ni jambo la kwanza kuhusu administration ile

kuanzia chief mpaka assistant chief.  Hilo lilikuwa ni jambo ambalo tunatetana sana.  

Pili tunataka tuangalie hasa mambo za ndoa.  Ndoa za wakati huu tunapata kwamba mtu anafanya ndoa anaoa haijafikia miaka

kama ya kuhesabu kama wanapata mtoto mmoja watoto wawili wanaachana.  Hiyo tungeona kama wale ambao ni Kadhi ama

ni wale ma-Pastors.  Iwe kwenye Katiba kama ni kutoa certificate iwe imefikia kama umri wa miaka kama 30 wakiwa wanaishi

pamoja.   Na  ingine tena watoto  haswa kule kutengana na mama na baba  haswa kwa wakati  huu tunaona wanaumizana  sana.

Ingekuwa vizuri Katiba au sheria haswa iwe na kimila iingie hapo ndani iseme kama mila fulani ama kabila fulani inataka hivi ni

sawa kwa sababu Katiba itakuwa inaongezea  uzito.   Kwa  kulinganisha  tukisema  ya  nyuma  ambao  hivi  sasa  tunataka  tuitoe,

Mijikenda  isikuwe  na  sheria  yake  na  kusema  haiwezi  ikamwachia  mwanamke  mtoto.  Lakini  kwa  sasa  tunataka  tubadilishe.
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Haidhuru lakini tungeongezea kidogo kwamba iwe itaweka kama sheria ya kwamba watoto  wale wasiwe wanaweza kanyimwa

kwenda kwa mzazi wa kiume ama kwa mzazi wa kike ama kuwa anatetanishwa na wale wazazi wawili.  Tuwe tuna unguvu wa

umoja  ya  kwamba  akiwa  amezaliwa  na  baba  na  mama  wameoana.   Ikifikia  mahali  ambapo  wamapewa  kibali  ama  hata

hawajapewa lakini wametoana mahari ni kuamisha kwamba wamethibitisha wameoana wamekubaliana kuishi, angalao  iwe  na

uzito wa wale watoto wazitetenishwe wakapata uzito kwamba hawajui baba ni yupi hawajui mama ni yupi.  Ninaonelea –

Cllr. Munyachi : Mimi ni Councillor Munyachi labda swala langu nilozungumzia ni kuhusu hawa ma-ministers pamoja na MPs

pengine kuna mvumo gani ambao utamfanya yule minister ambaye atakuwa amechaguliwa pengine anatoka Pwani au yeye ana

vested interest za yeye pengine asimamiye ubunge kiasi cha kwamba watakuwa na clash pamoja na yule mbunge wa ile area,  ile

ionekana labda mmoja anam-undermine mwenzakie waziri hafanyi vizuri kwa sababu ya yule mbunge ama mbunge hafayi vizuri

kwa sababu ya waziri kwa hivyo mapendekezo yetu ni kwamba pengine yule waziri atakachaguliwe awe hatakuwa na matarajio

kwamba atakuwa mwana siasa baadaye, kwa hivyo asiwekwe pale kumtatiza yule mwanasiasa ama mwanasiasa amtatize yule

waziri.  So that kama ni mambo yaendelea sawa sawa.  

Na swali la pili sijui hayo mambo ya mawaziri 15 kutoka nje,  it is either,  ilikuwa imepangwa kufikiria kupunguza coping ama ni

swala  lipi.  Kwa  sababu  nikipata  kama  kutakuwa  na  wabungu  wanalipwa,  mawaziri  wanalipwa  tutakuwa  na  watu  wengi

wanalipwa na hiyo fund ya kutokana na consolidated fund.  Kwa hivyo sijui ni cost  cutting ama ni kitu gani ambacho kilikuwa

kimefikiriwa ile kwamba ionekana tusiwe na watu wengi wanalipwa wanafanya kazi ambazo kuna wengine walikuwa wanaweza

kuzifanya. Hayo ndio ……..

 

Gideon  Konde  :  Kwa  majina  naitwa  Gideon  Konde  nilikuwa  na  maswali  mawili  nataka  kuuliza.   Mtanisamehe  nimekuja

kuchelewa kidogo sijui kama yalisemwa.  Kwanza ni upande wa elimu. Yamesemwa mengi lakini kuna elimu ya watu wazima

nafikiri Katiba haikuguzia.  Nilikuwa nauliza pengine ilikuwa imeachwa kwa mipango fulani, ama ni hali ya kusahau tu. 

Pili, ni kuhusu citizenship.  Sijui katika Katiba hii mwananchi atalindwa kivipi maana yake kama tulivyoelezwa inatakikana kuwe

kuna identification, wakati mwingine mwananchi anaweza kuwa anatembea lakini hakubeba identification yeyote lakini kulingana

na Katiba ya huko nyuma wananchi walikuwa nakipata shida sana kama hana identification na walikuwa wakipata  matatizo na

security wetu kwa kushikwa wakitembea bila identification.  Na  wengine ilikuwa inawafanya mpaka wakapelekwa jela.   Sijui

Katiba hii inaangalia kivipi kuhusu sehemu hivyo.  

Pia wale ambao hawana kazi utakuta pia wao walikuwa wakipata  matatizo kwa upande wa security wakishikwa wanaambiwa

wanarandaranda  ovyo  na  hali  ni  tu  kwa  sababu  mtu  hana  kibarua.   Sijui  sheria  pia  inaangalia  kivipi  kuhusu  mambo  hayo.

Asanteni.

Patrick Kamoti  :  Mimi  kwa  majina  naitwa  Patrick  Saburi  Kamoti  Diwani  wa  Mguu  Mwapata.   Swala  langu  hasa  lilikuwa
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ninalenga kuhusu wafanyi kazi.   Sijui ni mvumo gani ambao Katiba pengine imewaangalia hata kutetea  haki  zao  kwa  matajiri.

Tuna mfano wa makambuni ambao huajiri watu vibarua zaidi ya miaka kama tano hata saba  na mfanyi kazi akitetea haki yake

kwa tajiri kumuuliza aajiriwe anafutwa sijui Katiba  imeangalia  vipi  hapo.   Na  mfanye  kazi  yule  yule  kama  ana  haki  anaweza

kutetea kwa tajiri,  njia  aliyokuwa  akitumia  zamani  ni  mgomo.   Mgomo  sasa  umeharamishwa.   Sijui  ni  njia  gani  hasa  Katiba

inaangalia haki ya mfanye kazi kwa tajiri wake jinsi ya kujitetea.  Ni hayo tu.

Stanslaus  Malau  :  Kwa  majina  naitwa  Stanslaus  Malau.   Ningetaka  kuongea  mambo  mawili.   Mwanzo  kuhusu  orphans.

Kuna watoto  ambao wameachwa na wazazi. Wako huko  mashambani  ndani  ndani  huko,  sijui  kama  Katiba  itachukulia  uzito

gani  wakichagua  makuzo  yao  ndio  anapata  a  lot  of  support  kwa  sababu  most  of  the  parents  wanajua  hawa  watoto  wengi

hawana hata uwezo.  

La pili, ni kuhusu mtoto aliyetoka Standard Eight.  Amepata elimu yake mpaka Standard Eight lakini bado hajakuwa self reliant,

hawezi  kujitegemea  bado,  sijui  kama  mzazi  wake  anaposhindwa  kumpeleka  Secondary  kama  kuna  makadirio  gani  ambayo

Katiba itawekeya kuhakikisha huyo mtoto baadaye anapata kujiendeleza.  Ni hayo tu Asante.

Com. Swazuri :  Bwana Valentine anauliza habari  ya mawaziri.  Ukiangalia  katika  vile  broad  principles  ambazo  tumeeleza  ni

kwamba kila kundi la watu linalo chaguliwa kitaifa ni lazima liwe na Regional diversity.  Hizo tumeziwaka hapo mwanzo kabisa

kwa hivyo hapo ndani kila kitu kinachofanyika  hapo  ni  lazima  kiangalie  ile,  regional,  religious  na  jinsia.   Kwa  hivyo  kama  ni

Tume zinachaguliwa lazima ziangalie hivyo, kama ni mawaziri wanachaguliwa lazima waangalie hivyo, yaani hatutaki chombo cha

kitaifa kiwe kina milkiwa na watu fulani.  Hiyo iko ile broad .principle.  Kwa hivyo wale mawaziri kama ni 15 at  least  kila mkoa

uwe na mtu mmoja  au wawili ikiwa province moja itakuwa na waziri moja zile saba  zitakuwa na wawili wawili province moja

itakuwa na waziri mmoja katika katika assistant ministers itapata saidi,  at  least  tuwe na balance.  Siyo kwamba watoke sehemu

moja.  Hilo liko tayari tumeshaiweka.  

Halafu mzee Stephen ameeleza kuhusu one man one job yaani mtu moja afanye kazi moja.   Hiyo  kweli  tuliangalia  sana  lakini

tukakuta kwamba katika kazi ya kuandikwa ndio atafanya kazi moja lakini kazi za kuchaguliwa mtu anachaguliwa kulingana na

uwezo wake wakufanya kazi.  Sasa utakuta wananchi wenyewe wameulizwa je mnataka nani wanasema ni fulani kwenya shule

hii mkienda  shule  ingine  wanaulizwa  je  mngetaka  nani  wanasema  yule  yule  maana  yake  ana  uwezo  sasa  tukisema  kwamba

tunamkatia yule itakuwa kama tuwadhulumu watu wenye vipawa fulani na fulani.  Kwa hivyo utakuta hiyo tuliwacha hivyo hivyo.

Halafu kuna swala la, mtu mmoja tuliona amesama mambo ya kudunga mimba tuondoe lile neno sijuia atasema tuweke lingine,

ile  hawa  watu  wapatikane  na,  watiwe  ndani  au  wawe  responsible  kwa  wale  wasichana.   Nafikiri  ni  swala  ambalo  bado

linaingilia  upande  wa  children’s  Act  na  upande  wa  responsibility  of  the  citizen,  kwa  hivyo  ukiangalia  hivyo  itabidi  lazima

tumewapa sheria ya Bunge kwamba Parliament watengeneze sheria ambayo itawalinda hawa wasichana.  Au kuwa-punish wale

wavulana  au  wanaume  ambao  wanatia  wasichana  mimba  halafu  wanawacha.   Hiyo  iko  lakini  yakiko  directly  kwa  hivyo
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tutaiweka iwe open.  

Halafu  Bwana  Stephen  naye  pia  akaeleza  habari  ya  equality,  women  and  men,  ni  kama  kwamba  huko  nyuma  ilikuwa  ni

wanaume, mpaka sasa wanaume bado, nikisema all Kenyans huwa wanaume kidogo ndio mambo yao yaangaliwe sana.   Kwa

hivyo hii ni kutilia mkazo tu kwamba itakuwa siyo wanaume peke yao siyo ‘he’ pekee yake ni he/she.  

Tax  10%  hiyo  ni  pendekezo  umetoa  tutaliangalia  lakini  moja  ameuliza  kama  yule  Chairman  wa  District  Council  atakuwa  ni

Councillor,  hapana,  Chairman  atachaguliwa  na  wananchi.   Wale  ma-councillor  mtawachagua  kama  kawaida  lakini  yule

atakayekuwa District Governor au District Council Chairman huyo naye atataka  kura zake mbali, kwa hivyo ni vile vile  kama

mbunge hata kwa waziri hata kwa Chairman.

Halafu tukawa na habari ya uchawi na devil worshipping nafikiri hiyo hatukuweka, habari ya uchawi labda tukaangalie zaidi.  

Halafu moja amependekeza kila mkoa uwe na Chuo kikuu, hiyo ni sawa.

Moja akaeleza kwamba si sawa kusuma kwamba Rais awe na degree.  Tumejadili sana hiyo tukakuta hiyo ni lazima.  Habari ya

professional qualifications au experience haitoshi.  Tunasema ni lazima awe na shahada.   Kwa sababu anasimamia watu ambao

wote watakuwa  wamesoma  viwango  via  juu.   Sasa  kama  yeye  ni  Standard  Four,  halafu  watu  wote  pale,  mawaziri  wote  ni

madakta na nini na nini atawaambia nini?  Haiwezekani,  hapo lazima tukubali haiwezekani.   Wewe umeenda kwa mkutano wa

Cabinet wewe ndio ulifika Standard  Two wale wote wana ma-degree  utawaambia nini?  Hata kama ukiulizwa maswali mawili

matatu,  u  mkali  kabisa  oh,  mimi  nimesema  hivi.   Umesema  vipi?   Huwezi  kueleza.  Kwa  hivyo  tumeondoa  hiyo  kabisa

haiwezekani lazima awe na shahada.

Education  system  –  ni  kama  vile  nimeeleza  tuna  hii  Commission  nafikiri  mambo  yake  yana—wewe  u  mwalimu  unajua  –

yanakuwa  implemented  pole  pole  quietly.   Kila  siku  unaona  wameleta  mambo  mapya  ambayo  yako  katika  ile  Tume  lakini

haisemwi kama yatoka katika ile  Tume.  Kwa  hivyo  tunakubaliana  na  wewe  kwamba  education  system  na  tumeandika  hapa

isiwe inabadilishwa, badilishwa ile.  Kila mwaka kuna nyingine.  Hiyo tumekubaliana.  

Mzee moja amesema watoto tuangalie tuondoe watoto  nje ya ndoa.   Kuna sheria za dini wacha hizi za wananchi hapa.   Kuna

sheria ya dini ambayo yasema haitakikani hiyo lakini mwanadamu pia amekiuka hiyo tutakuja kwa hii ambao tutatengeneza sis

wenyewe.  Ni neno ngumu sana hilo, kulifanya mpaka liziwe kwamba watoto  wazitoke nje ya ndoa.   Hiyo tutawachia Mungu

sasa.  Huyu ndio atawaadhibu hawa.  

Halafu tena akasema tuhakikishe kwamba ndoa zinaishi miaka mingi.  Sasa  hiyo inategemea mafunzo na mila. Tabia na desturi

za watu wenyewe wakisema wamekosana Katiba haiwezai kuwaweka pamoja wale kama wamekosana wamekosana hatuwezi

43



kuwa njia ingine lakini tu katika Katiba tumeandika ya kwamba tunataka kurudi ile miaka ambayo family ilikuwa ndio principle

institution, kwa sasa family nyingi zimefurukika au watu wanakuta haina haja kuwa na family ndio tuko na hizo ‘come we stay’

kwa  sababu  hawaoni  haja.   Family  yiko  mambo  mengi  ambapo  ukitaka  kuwa  na  family  lazima  ukubali  kuna  mambo  fulani

huwezi kuyafanya kuna mambo fulani hayawezekani kuifanya.  Sasa  kwa  vile  watu  wanataka  urahisi,  hawataki,  lakini  Katiba

imerudisha imesema kitu muhimu ni family.  

Halafu moja akauliza pale Councillors kwamba ministers ambao siyo wabunge.  Tumesema wale ministers Constituency yao ni

nchi nzima kwa hivyo si sawa kama tutawapatia constiutuency ya Kaloleni halafu tena na Constituency ya Kenya nzima.  Hilo

kwa  binadamu  haliwezekani.   Tumejaribu  kulijunguza  lakini  kuna  either  moja  ataumia  either  mtu  wa  Kaloleni  ataumia  au

Mkenya mwingine aliyo Migori ataumia sasa ndio tukasema wasiwe ni wabunge.  Lakini huwezi kuwazui wabunge,  mtu ambaye

ame-serve kuwa waziri miaka kumi hakuna sheria inamzuia kwamba akimaliza miaka kumi asipiganie ubunge.  Pengine atakuta

kama nimefanya kazi nzuri wananchi wangu wamependeziwa nyumbani na mimi nitapigania ubunge sasa.  

Halafu pili kazi ya  waziri  kama  anaifwata  vile  tumepanga  hapa  hatakuwa  hana  time  ye  ache  agongane  nyumbani  na  mbunge

wake.  Kazi yake ni za national duties,  yeye ni waziri wa Kenya nzima aangalie masilahi ya Kenya nzima ikiwa hapa nyumbani

kuna  shida  ya  maji  na  wewe  ni  waziri  wa  maji  atakaa  na  mbunge  wa  sehemu  ile  na  District  Council  and  Village  Council

wapange lakini siyo kwamba ache amwinglie mbunge.  Yeye anasehemu kubwa ya ubunge wa taifa nzimba kwa hivyo tuliweka

hivyo kwa sababu ya kazi ifanyike vizuri siyo kwa sababu ya harama.  Mnajua harama ni nyingi ikiwa mawaziri siyo wabunge

harama ni nyingi lakini tulisema demokrasi mzee na tuko tayari kuiridhia lakini watu wawe wanaridhika.  

Adult education – Ni kweli hilo swala tulilisahau tutaliweka. 

Halafu harassment ya wananchi kuhusu vitambulisho, tumeondoa hiyo, katika Bill of Rights tumesema mwananchi hana haki ya

kudhulimiwa,  kurakiwa,  kuulizwa  lolote,  na  mtu  yeyote.   Freedom  of  movement,  iko  hapa  na  ikiwa  yule  askari  atakuuliza

kitambulisho tumesema ni lazima ata-identify yeye mwenyewe ni nanai na kwa nini akuzuia.  Lakini  huwezi  kusimamisha  hapa

watu kumi uwaambie leteni vitambulisho kama hamna shilingi mia mbili hapa mara moja.   Hiyo  tumeondoa  maana  yake  kuna

freedom of movement, na freedom of association, na freedome of expression, zote ziko hapa.  

Wananchi wasiyo na kazi tuliangalia sana swala hili tukakuta kwamba hali ya uchumi sasa  haiwezi kuilazimisha Serikali kwamba

wale  ambao  hawana  kazi  iweze  kuwalisha,  tulikuta  hiyo  haiwezekani.   Lakini  ikiwa  siku  zijazo  itatakikana  basi  wananchi

wenyewe mtasema katika referendum ili tubadilishe hiyo. 

Na  yule  aliyesema  kuhusu  wafanya  kazi.   Haki  za  wafanya  kazi  ziko,  ukiangalia  katika  bill  of  rights.   Migomo  bado  iko.

Nitakusomea hiyo ya wafanya kazi.   Ingawaje maswala mengi ya wafanya kazi nimesema hakuyaandika  vizuri  lakini  haki  zao

bado tuko nazo hapa.  Ukiangalia kifungo number 55 kinasema kwamba : Every worker, kila mfanya kazi ana haki ya mshahara
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mzuri,  hali  ya  kufanya  kazi  nzuri,  ana  haki  ya  kujiunga  na  chama  chochote  cha  wafanya  kazi,  Trade  Union  na  ana  haki  ya

kugoma.  Ziko hapo number (d).  Kwa hivyo hatujaziondoa zile haki za wafanya kazi.  

Halafu  mtu  wa  mwisho  ameeleza  habari  ya  orphan  children,  au  watoto  ambao  wanatoka  kwa  jamii  maskini.   Tumesema

kwamba ni jukumu sasa la Serikali lazima ilee watoto, maana yake kama tumesema lazima wapatiwe elimu ya bure na ya lazima

sasa hilo ni indirect kuambiwa kwamba Serikali ni lazima ifanye majukumu hayo.  

Na ukaeleza habari  ya watoto  wanatoka wa-drop  out,  shule.  Tumesema  kwamba  kwa  elimu  ya  Secondary  School  ifanywe

rahisi na tumesema kwamba bursary ziwe zinapatika kwa wale wanafunzi ambao wanatoka katika jamii ambazo ni masikini.

Nafikiri kwa hayo machache na mengi leo tutakomea hapa na tunawashukuru sana.   Nawashukuru vile ambavyo mmejitokesa

kwa wingi lakini tunawapatia nafasi bado mweende mkakae Bwana Co-ordinator  na watu wake wa 3Cs  members watapanga

mikutano  sasa  zaidi  ya  kila  sehemu  ili  bado  tunataka  tupate  mambo  mengi  mtatujulisha  baadaye,  mambo  mengi  ambayo

mnataka kutueleza.  

Ulikuwa unataka kuuiliza?  Utapata nafasi.

Trikonde : Mimi naitwa Trikonde natoka Maweza.   Pendekezo langu lilikuwa ni kwamba  hii  Katiba  ikiwa  tayari  zile  nakala

ziweza kutosha ili kila kijiji, ama ile vijikazo za vijiji ziweze kupata  hizo vitambu. Kwa sababu kuna wengine hata ili Katiba ya

zamani hatujui kwa hivyo vitabu tuwe tutazipata.  

Com. Swazuri : Hiyo ni rahisi, mkitaka information tutaleta.   Na  tena nakala za Kiswahili zitakuja wiki hii.  Niko tayari nakala

za Kiswahili.

Kwa hivyo mtu moja atuombee tufunge.  Nani atatuombea 

Emmanuel Baya : Haya tufungeni macho. Mwenyezi Mungu Baba tunakushukuru mchana huu wa leo kwa kuwa umetutuliza

mahali hapa kujadili mambo ya Katiba yetu ya nchi hii.  Tunasema asante Bwana kwa maana tumeendelea katika utulivu hata

Bwana tulifikia kilele.  

Twakushukuru kwa sababu umetupa utulivu huo na yote ambayo tumeweza kuiongea Bwana tunahitaji ukaipikie  mhuri  wewe

mwenyewe ile Bwana yakaweza kutekelezeka kiasi cha mwananchi aweze kuishi katika hali ya amani.  

Tunasema asante kwa sababu utazidi kuwa pamoja nazi hata kwa ajili ya wageni ambao wametutembelea Bwana kapate  kuzidi

kuwa pamoja nao wape hekima zaidi ili Bwana kazi hii iweze kuendeleza  katika  hali  ya  usawa.   Twakushukuru  kwa  sababu

utaoneka akayatenda hao kwa sababu ni mapenzi yako. Kwa Yesu Kristo Bwana wetu.  Amina.
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Kwa jina naitwa Emmanuel Baya kutoka Kaloleni.

The meeting ended at 2.45 p.m.
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