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The meeting started with a prayer from Rev. John P. Katana at 11.21 a.m.

Mwero Mkala:  Wandugu wananchi wa Kingango hamjambo?

Chorus:  Hatujambo.

Mwero:  Tumewangojea wengine lakini tumeona tafadhali tuanze watatupata tukiwa 

tunaendelea.   Na  kabla  kuendelea  na  mambo  yetu  wa  leo,  ningeomba  mzee  moja  ajitolee  ama  mama  moja  atufungulie

makao huu kwa maombi tafadhali; Reverend.  

Rev.  John  P.  Katana:  Baba  yetu  ulie  juu  mbinguni,  tunatoa  shukurani  mbele  yako  asubuhi  ya  leo,  kwa  ajili  wa  ulinzi

wako, umetupenda, na sisi e Mfalme tuko mahali hapa,  Mungu wa majeshi kwa ajili ya kuangalia mambo haya ya Katiba,

tunakushukuru kwa sababu kila jambo lililoanza limeanza vyema, na hata kwa wakati  huu e mfalme kila jambo litakwenda

kutendeka sawa sawa.   Uwasaidie wenzetu hawajafika,  na tunashukuru Bwana hata kwa ajili- vya viongozi  ambao  wako

mbele  zetu,  Tume  ya  Marekebisho  hii  ya  Katiba  ambao  wameweza  kufika,  tunaomba  Bwana  utuwezeshe  ili  kila  hatua
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ambayo tutaenda kuichukua Bwana ikaweze kuwa vile ambayo umetaka tukaweze kufanya kwa ajili ya nchi yetu, kwa yesu

Kristo Bwana na Mwokozi wetu.  Amen.

Mwero:  Kabla  ya kuendelea nilikuwa ninaulizwa hapo nje Commissioner Swazuri ni gani, kwa hivyo nita chukua  dakika

moja kuwajulisha wale wageni ambao wametoka Nairobi,  halafu  tuendelee  na  ratiba  yetu.  Huyu  dada  ambaye  ameshika

kipaza  sauti  ama  kinasa  sauti  anaitwa  Moraa,  na  yule  ambaye  amekaa  mkono  wa  kiume  anaeandika  hapa  anaitwa  Bi.

Noor,  na  huyu  ambaye  anaandika  ni  Commissioner  wetu  mtoto  wa  Kwale,  ni  mwalimu  wa  Chuo  Kikuu  cha  Nairobi

anaitwa Daktari Mohammed Swazuri, anatoka hapa Waa.  Kwa hivyo ambapo wanauliza Swazuri ni yupi, ndio huyu hapa.

Yeye ni mmoja wa wale Commissiners 29 wa Tume ya Marekebisho ya  Katiba  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.   Kwa  hayo

machache na mengi nina mkaribisha Mwalimu Swazuri, akaweze kuanzisha kikao hiki rasmi na kuendeleza.   Karibu Bwana

Swazuri.

Com. Swazuri:  Asante sana Bwana District Coordinator, sisi tumekuja hapa kwa ahadi tulioweka mwezi wa nne, tulikuwa

hapa  tarehe  30  mwezi  wa  nne,  tukasema  kwamba  tutaenda  Kenya  yote  tukusanye  maoni  tumalize  turudi  hapa.

Tumeshaandika  report  turudi  hapa  ili  muuje  mpate  nafasi  ya  kuangalia  kama  yale  mliosema  yametekelezwa  au  la.

Tuwapatie nafasi ili muweze kujadili, kutoa maoni zaidi kuisifu au kuikashifu hio report  tuliotoa, kuongeza au kupunguza vile

mnavyo taka, ndio maana tumekuja hapa.   Kwa hivyo tukimaliza hapa,  tutakuwa na kongamano au mkutano wa wajumbe

ambao  mumewachagua,  na  wale  wa  Bunge  tofauti  tofauti  ambayo  yatakutana  Nairobi  kuanzia  tarehe  28,  kwa  mwezi

mmoja nao pia watakuwa na nafasi ya kuiangalia report  hii.  Ile ambayo itasahihiswa baada  ya  maoni  yenu  ili  nao  wazidi

kuichangia mpaka wakubaliane iwe sasa  ni  Katiba  ya  Kenya  wapeleke  bunge  ipitishwe.   Kwa  hivyo  hiyo  ndiyo  sababu

ambao  imetuleta  hapa.   Lakini  tunasikitika  watu  ni  kidogo  sijui  ni  kwa  sababu  ya  mvua  au  sababu  gani,  lakini  watu  ni

kidogo.  Lakini kwa sababu muda unaenda, wale wale tulio nao ndio tutaendelea nao.  

Kwanza tutaanza na sura ya ile Katiba yenyewe.  Tutaanza na lugha, wananchi walilalamika lugha ya Katiba ya ki-sheria ni

ngumu, sasa tumeandika kwa kiingereza au Kiswahili ambacho ni kile chembamba,  ambacho chaeleweka kwa mwananchi

wa  kawaida.   Ukiangalia  mtakuta  report  zimetolewa  kwa  Kiingereza  na  kwa  Kiswahili.   Draft,  huu  mswada  bado

hayatolewa kwa Kiswahili, bado  kuna  watu  wanatafsiri,  lakini  hata  ikitoka  huu  mswada  utakuwa  lugha  yake  sio  ngumu,

kama vile ambavyo watu wengine wanatumia, ili kila mtu waweze kuelewa.

Halafu, Katiba yetu ambao tunapendekeza sio ndefu sana walakini sio fupi sana.   Sio ndefu sana ikawa inalemea, wala sio

fupi  sana  ikawa  ni  kitu  inaweza  kutupa.   Tumefanya  hivyo,  kwa  sababu  tumefanya  marekebisho  mara  mbili,  tuna  vitu

ambavyo tumeviona lazima viingie kwenye Katiba vile vya muhimu kabisa tumeviweka kwenye Katiba.  Kuna vitu ambavyo

nisheria lazima zirekebishwe, hivyo hatukuviandika kwenye Katiba.   Tutaandika orodha mbali halafu tutapelekea zile sheria

ambazo zina husika au wale wanahusisha Wa-Bunge ili warekebishe sheria hizo.  Kwa hivyo kuno mambo mengi ambayo

pengine mumeyasema tumeyachukulia maanane lakini hamtayaona kwenye Katiba,  tutapeleka tu kwenye zile sheria zinazo
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husika.   Halafu  ninataka  kuzungmuzia  mambo  ambayo  yako  tofauti  baina  ya  ile  Katiba  ya  sas  na  hii  Katiba  ambao

tumependekeza.   Tusema  haya  ni  mambo  ambayo  ni  mapya  ambayo  wananchi  wengi  walitaka  ambayo  tumejaribu

kuyaweka katika Katiba hii mpya.  Neno la kwanza  ni  kwamba  Katiba  hii  imetengenezwa  na  wananchi.   Sio  Katiba  ya

watu  kidogo,  ni  wananchi  wote  walihusika,  either  kutoa  maoni  au  kusikiliza  kutoa  maoni,  au  kuhudhuria  mikutano  au

kwenda  kusikiliza  civic  education.   Kwa  hivyo  ni  kwa  ufupi  ni  mambo  ambayo  yamezungumzwa  na  yamekubaliwa  na

wananchi wote.  

Jambo la pili ni kwamba Katiba ya sasa  hii tunapendekeza tunatilia mkazo zaidi uhuru wa mwananchi wa Kenya,  uhuru na

kutekeleza  maisha  yao  wananchi  wa  Kenya  ndio  unatiliwa  mkazo.   Nilikuwa  ninasema  maswala  ya  wananchi  ndiyo

yametiliwa mkazo, uhuru wa wananchi ndiyo yametiliwa mkazo,  mapendekezo  ya  wananchi  ni  kwamba  tumeisikilza  sana

maoni ya wananchi.   Pili  tumesema  kwamba  tunaondoa  ubaguzi  wa  aina  yoyote  katika  taifa  la  Kenya.   Sheria  zitakuwa

zinaangalia wananchi wote’ weusi’ wekundi, warefu wafupi wakutoka wapi, wadini gani, wamila gani, sheria yote iko sawa

kwa wananchi wote.  Hilo ni jambo ni tofauti kubwa sana,  mwananchi wa kawaida sasa  amepewa haki nyingi za kimsingi,

haki ya elimu, haki ya afia, haki ya kuzungumza, haki ya matembezi, haki ya kuishi mahali anapotaka,  na pia tumeandika ni

nani atatekeleza haki hizo.  Tumeandika na zita lindwa na nani.

Jambo jingine nikwamba sasa  tumeharamisha hongo,  corruption,  sasa  ni  kinyume  cha  sheria  mtu  yoyote  kuhusika  katika

shughuli  za  hongo.   Kama  ni  askari,  kam  ni  mtu  wa  kawaida,  kama  ni  wakili,  kama  ni  jaji,  mambo  ya  hongo  kama  ni

viongozi yote yameondolewa.  

Upande wa uchaguzi, kuna mambo mapya mengi pale, kwanza tumesema kura zitakuwa sikuandikishwa kila siku.  Kuanzia

tarehe moja January mpaka tarehe 31 December.   Kila mwaka hata kama sio mwaka wa kura,  mtu yeyote akifika miaka

18,  akipata  kitambulisho yataenda kuchukua kitambulisho cha kura.   Hiyo ni tofauti kubwa.   Pia tukasema  kura  zitakuwa

zikipigwa kwenye madebe yanaoneka wazi, transparent,  si  madebe  meusi,  na  tukasema  kura  zitahesabiwa  kwenye  kituo

pale  pale  tujue  mshindi  ni  nani  katika  kila  kituo.   Tukasema  wakichaguliwa  wabunge  na  kama  hawafanyi  kazi  zao,  au

ma-councillor,  kiongozi yoyote akichaguliwa kama  hafanyi  kazi  yake  kuna  ruhusa  ya  kumtoa  kama  wakati  wake  kufika.

Tukasema pia  Bunge  litakuwa  na  nyumba  mbili,  National  Assembly  ya  Bunge  la  hao  210  mtakaowachagua,  pamoja  na

wale wataoteuliwa, halafu tutakuwa na National Council,  Upper  House,  Bunge la  wale  wakilishi.   Hiyo  ni  tofauti  kubwa.

Halafu  tukasema  kwamba  kuna  nafasi  la  wale  wanaotaka  kupigania  viti  hivi  bila  ya  kuwa  wanachama  wa  chama  fulani,

independent  candidates,  wanaweza  kupata  nafasi,  sasa  watasimamia.   Mtu  anaweza  kusema  anataka  kura  mwenyewe,

chama gani hiyo wasema mimi sina chama.  Haja yangu ni kura tu, mimi mwenyewe ninajitegemea, hiyo sasa inaruhusiwa.  

Halafu tukasema Bunge hilo ambalo tumelichagua sasa  limekuwa na nguvu sasa.   Kwa  sababu  tumetoa  nguvu  ya  ofisi  ya

Rais ambao wananchi walilalamika kwamba ofisi ya Rais ina nguvu nyingi, sasa tumezitoa nguvu zile na sehemu moja ambao

tumezipeleka  ni  kwa  Wabunge.  Wabunge  watakuwa  na  jukumu  kubwa  sana  sasa.   Watakuwa  wale  ndio  wanateua  na

4



kufuta hawa wafanya kazi viongozi wa uma, sio ofisi wa Rais tena.   Watakuwa wao kazi yao sasa  itakuwa ni full time, kila

siku, sio ya siku mbili kwa wiki.  Wanatatikikana Wabunge pia wawe ni wa form four walio pita,  na  baada  ya  kutoa  zile

nguvu kupeleka  kwa  Bunge  pia  tumeunda  ile  ofisi  ya  Waziri  Mkuu  ambaye  atachaguliwa  kutoka  kile  chama  chenye  ina

Wabunge wengi.  Huyu Waziri Mkuu atakuwa yeye ni Mbunge pia,  atakuwa na manaibu wawe wawili. Halafu tumeandika

kazi  wa  Rais  ni  zipi,  tumeandika  kazi  za  Makamu  wa  Rais.  Waziri  Mkuu  ni  zipi.  Halafu  tukasema  kwamba  ma-Waziri

hawatatoka  katika  Wa-Bunge.   Wabunge  watakuwa  mbali  na  mtu  ambaye  anataka  kuwa  waziri,  atakuwa  ni  mtu  mbali

ambaye ameelimika katika taaluma ya ile wizara ile.  Kama ni Waziri wa Ardhi, basi huyu mtu amesomea mambo ya ardhi.  

Vyama vya kisiasa:  tukasema vyama vya kisiasa hatukuviandikia number yake,  kama vile vitatu au viwili viwili au arubaini,

tumesema  tumetoa  masharti  magumu  ambavyo  vyama  vingi  vitapotea  tu  hivyo  hivyo.   Kwa  sababu  tumetoa  uhuru  wa

kufanya unavyotaka, tukaona ni vigumu tena kufinya kusema muwe lazima muwe kwa vyama vitatu au nne.  Lakini vyama

vile ambavyo vitakuwa vimepita ule vina uwakilishi Bungeni, tumesema vitapatiwa pesa za Serikali.  

Halafu vyama tumeviandikia kazi zao.   Vyama  za  kisiasa  kazi  zao  zime  andikwa,  moja  kazi  yao  kubwa  ni  kufanya  civic

education,  kuwafundisha wananchi kuhusu governance,  utawala.    Sio kungojea mwaka wa kura ndio vifufuke,  tumesema

vifanye kazi hio. Tumesema vyama vizipo fanya kazi hiyo vina kuwa de-registered.  Kazi yao ni kufundisha wananchi,  halafu

kazi yao nyingine kubwa tumewaandikia lazima vihusika katika maendeleo.  Sio  kupiga  kelele  tu  za  compaign.   Wabunge

hawatakuwa na uwezo wakuongeza mishahara yao.  Tumechagua Tume ya kuangalia mishahara wa wafanya kazi  wa  uma

kama hao.  Kwa hivyo sio kazi wa Wabunge tena.  

Halafu viongozi wote wa uma watakuwa na sheria za kufanya kazi yao,  leadership codes.   Kama  mtu  hazifuati  hizo,  basi

atakuwa yeye anaruhusa ya kuondolewa.   Moja  yao hiyo ni kwamba wale  wanataka  kupigania  viti  kama  hivyo  ni  lazima

waeleze mali zao wamezipata wapi.   Halafu tukasema ni Rais atachaguliwa na  wingi  wa  asilimia  hamsini,  za  kura  zote  na

awe amepata  asilimia 20 katika mikoa isio pungua nusu ya ile mikoa ya Kenya.   Kama mikoa ni minne  basi  lazima  apate

asililmia 20 katika mikoa mitano.  Wakiwa hawatapata wale wagombeaji wa uRais, tutachukua yule number 1 na number 2,

watafanya round ya pili.  Atakayeshinda huyo ndio atakuwa ni Rais.  

Pia tumesema Rais anaweza kushtakiwa akiwa kazini, akifanya makosa na ikipatikana, kwamba ni kweli yuko na makosa

anaweza kutimuliwa.  Tukasema pia tumeondoa nguvu za Serikali kutoka Serikali ya Nairobi tumeleta kwa Serikali za

mitaani.  Tumesema kwamba tutakuwa na Serikali ya Kijiji, tutakuwa na Serikali ya Location, tutakuwa na Serikali ya

Wilaya, tutakuwa na Serikali ya Majimbo.  Halafu tumekuwa kwa sababu hio tumeondoa Provincial Administration.

Tumeondoa machifu, manaibu, D.O. D.C. P.C. wote watarudishwa kwa ofisi ya Rais wakafanye kazi huko.  

Halafu  upande  wa  Mahakama  tumesema  kwamba  wanachi  wanalalamika  kuhusu  rufaa,  tumeunda  korti  mpya  inaitwa

Supreme  Court,  iko  juu  ya  Court  of  Appeal.   Hiyo  ndio  Court  Kuu  kabisa  katika  Kenya  sasa.   Halafu  ma  jaji
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tumewawekea, tumewapunguzia umri wao wa kufanya kazi.   Tumesema badala  ya miaka 74,  wengi huwa ni Wazee sana,

tumewawekea miaka 65.  Ofisi ya Kadhi,  Mahakama ya Kadhi tumeiunda mpya, Kadhi mwenyewe sasa  atachaguliwa na

Waislamu, pamoja na Judicial Services Commssion, halafu ma Kadhi tumewaongeza wamekuwa ni 30 badala  ya 6,  Kenya

nzima.  Tumeweka Provincial Kadhi,  District Kadhi na Kadhi wa chini zaidi, na tukapanua kazi za ofisi ya Kadhi.   Halafu

tukaunda viombo vingi, lakini kimoja cha umuhimu ni kwamba tumeunda chombo ambacho wananchi watakuwa wanaweza

kwenda  kulalamika,  kushitaki  viongozi,  bila  ya  kwenda  polisi.   Inaitwa  Complains  Office,  ama  Ombudsman,  defender.

Kama umehudhuliwa na askari,  kama umehudhuliwa na nani, unaweza  kwenda  kushtaki  na  yule  mtu  akachukuliwa  hatua

bila ya kwenda polisi.  

Halafu kufuatana kwamba tumeondoa  Provicial  Administration,  hata  wata  wale  Adminstration  Police  pia  hawako.   Sasa

watajiunga  na  kikosi  cha  polisi,  na  ambacho  tumekifanyia  marekebisho  tutakiandikia  kazi  zake  kuifanya,  tumewasema

kwamba ni walinzi wawananchi.  Kuna haki ambazo ni lazima wadumishe, kuna mambo ambayo ni wafanye, kuna mambo

mengine hatutaki wafanye. Na  tukasema tutawatrain vizuri hawa Polisi,  wawe wanajua jinzi ya kushika watu  vizuri,  wawe

wanajua  kulinda  usalama,  wawe  wanajua  uhusiano  baina  wananchi  na  askari.   Sio  kwamba  mkiona  polisi  mnajua  kuna

problem imetokea.  Sihivyo sasa, wakitokea polisi hapa na gari yao wanazunguka badala  ya kufikiria kwamba uko kwenye

usalama lazima utuliza kumetokea nini.  Sasa tunataka kuubadilisha na kuwapatia sura mpya Jeshi la polisi.

Halafu tumeunda pia haya majeshi mengine yako kwenye Katiba sasa, Jeshi la Angani, Jeshi la Arthini, Jeshi la Majini, yote

yalikuwa  yako  kwenye  Ministry  ya  Defence,  sasa  tumeiweka  kwenye  Katiba,  na  wakuwao  tutaandika  vile  ambavyo

watateuliwa. Uteuzi wa wakubwa, mambo yote viombo vyote hivi sasa ni Wabunge ndiyo wata aamua.  

Upande wa ardhi, tumeunda Tume ya Ardhi ambayo itakuwa kazi yake ni kuangalia habari  za mashamba Kenya nzima, hii

Tume itakuwa na branches kila mahali, na hii Tume itachukua  nafasi  ya  ile  Land  Commssioner,  kwa  sababu  watu  wame

lalamika kuna corruption nyingi, mashamba yanatolewa kiholela, sasa tumewapatia Land Commssion.

Upande wa ardhi pia tukasema kwamba,  ardhi iskuwa ni either ni za government,  Serikali  au  itakuwa  ni  ya  mtu  binanfsi,

private,  au  itakuwa  ni  ya  wananchi.   Community  land:   Community  land  ni  ile  Trust  Land.   Sasa  imetoka  kwa  County

Council, sasa itakuwa ni ya wenyeji wenyewe ndio wamepewa ardhi ile wao wana mamlaka ya kuifanya vile wanavyotaka.

 Halafu upande wa mazingira, tumesema kwamba Kenya ina shida wa mazingira, na tumesema sasa ni jukumu wa wananchi

wote kuhakikisha kwamba wananchi iko katika mazingira sawa sawa.   Halafu tumesema kwamba mali asili ya  taifa  hili  ni

lazima igawanywe vizuri inavyo wezekana sio kwamba iende kwa watu fulani au area fulani pekeyao. Sasa hizo ndizo tofauti

kubwa  ambazo  tumezitoa  katika  hii  Katiba  mpya,  ambazo  katika  ile  Katiba  ya  zamani  hazipo,  na  mlilalamika  kwamba

mantaka haya mambo yaangaliwe.

Tukienda kwa Katiba yenyewe, sura  baada  ya  sura,  utakuta  kwamba  Katiba  hi  sasa  iko  na  utangulizi.   Kumbuka  hapa

6



watu walisema kwamba wanataka utangulizi katika Katiba,  imeandikwa utangulizi mtauangalia, kama unatosha au hautoshi.

 Pia tukasema kwamba taifa la Kenya sasa tumelitangaza katika Katiba tumeliandikia vigingi vyake tumeviandika, ukivifuata

vigingi hivyo utakuwa umezunguka Kenya nzima.  Halafu muhimu kabisas ni ile sovreignity, ule uhuru wa watu.  Mamlaka ya

wananchi  wa  Kenya  tumeyaweka  mbele  kabisa  katika  sura  ya  kwanza  ya  Katiba  yetu,  kwamba  wananchi  watazingatia

maswala ya kisheria kwamba Katiba ndiyo sheria kuu inayo angalia mambo yote hapa Kenya,  ya kwamba wananchi wote

wako sawa mbele ya sheria.   Nani anaweza  kudumisha  Katiba:   tumesema  kwamba  ikiwa  mwananchi  anakuta  kwmaba

kuna mtu anavunja Katiba au haki zake za kiKatiba hazifuatwi, huyu anaweza kwenda kortini mara moja kudai haki yake

ya kikatiba.  

Halafu upande wa lugha tumesema sasa  lugha ya taifa ni Kiswahili, ingawaje tumeendelea kusema kwamba lugha rasmi za

Kenya basi  ni Kiswahi na Kiingereza, lakini lugha ya taifa sasa  rasmi officially ni Kiswahili.  Upande wa sikuku  za  kitaifa,

tumewacha sikukuu tatu, Madaraka day, Jamhuri day na siku ambayo Katiba hii itaitishwa tutataka hata tunapendekeza iwe

ni sikukuu, hizo nyigine zote tumeziondoa.  

Halafu  pia  tumeandika  duties  za  citizens,  kazi  majukumu  ya  wananchi  ni  nini?   Tumesema  wananachi  lazima  wawe

wanafuata sheria sio watengeneza sherial leo, halafu waivunje halafu waanze kulaumu Serikali.   Sasa  ni jukumu la wananchi

kufuata sheria wao wenyewe.  Halafu ni lazima wajue mambo yanayo tendeka baina yao.  Utawala vinavyo endeshwa hasa

ni kazi yao sasa kuangalia mambo yanaenda vipi. Tena ni lazima wahusika katika mabo haya sio kungoja kufikiria kwamba

kuna  watu  fulani  ndio  wana  wahusu,  ni  lazima  wahusike.   Ni  lazima  wananchi  wawe  wanafanya  kazi.   Ni  lazima  wawe

productive, yaani wanatumia wakati wao mwingi kufanya vitu ambavyo vina faida kwao.  Upande wa urahia, tumetoa sheria

za kwamba ni namna gani mtu anaweza kupata  urahia, nyingi nikama zile za sasa  lakini  tumeongeza  tu  wale  ambao  wana

watoto au wameolewa na wageni, wale wanaweza  kuwa  ni  rahia  watoto  wanaozalima  ni  wa  Kenya,  na  raia,  hata  kama

amezaliwa na mzazi moja, huyu akitaka uraia atapata.

Tuna ruhusu mtu akitaka kuwa raia wa nchi mbili, Kenya na Uganda,  Kenya na Tanzania. Sasa  nafasi iko lakini tunaweka

vikwazo  kama  anaonekana  atakiuka  hiyo  basi  tutamtoa  katika  urahia  wa  Kenya.   Upande  wa  uraia  tumesema  katika

section 16, tumesema kila mtu anahaki ya kupata kitambulisho, birth scertificate na passport., kama anaitaka hiyo sio shida,

lazima apatiwe.

Upande wa haki za kimsingi, ufisadi ni nyingi sana,  kwanza ni  lazima  serikal  ihakikishe  kwamba  haki  hizi  zinapatikana  na

itengeneze sheria, na tukasema haki hizi zote zinalindwa na sheria na utengamano wa wananchi, mila na desturi  zao ni lazima

wazifuate,  na  tumesema  hasa  tusiwe  na  ubaguzi  wa  aina  yoyote.   Ubaguzi  wa  rangi,  ubaguzi  wa  kabila,  ubazi  wa  dini,

ubaguzi wa nini, kila  kitu  lazima  sasa  kiwe  sawa.   Akina  mama  nafikiri  tulikuwa  na  shida  hapo,  akina  mama  mambo  ya

kurithi yale mambo ya usawa, tumewapatia haki zao, akina mama wanaweza kufanya vile wanavyotaka.   Kulingana na mila

sheria na dini.  
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Wazee:  tumewapatia  haki  zao.   Wazee  hawana  haja  ya  kubaguliwa  kwa  sababu  ana  mvi,  kama  Chairman  wangu  pale.

Wanahaki ya kuhusika katika kazi zote za kujenga taifa hili kama kuna vyeo wanastahili kupata,  ni lazima wapate  msisemae

hawa wazee wamemaliza umri wao, waende nyumbani wakalale, sasa  tumesema kwamba old is  gold.  Kwa vile ambavyo

wamepita umri wa miaka 60,  au 55,  wale wamebahatika sana.   Sasa  ni lazima  tuwalee  vizuri,  badala  kuwalaani  kwamba

hawafi hawa wakiondoka tukapata nafasi.  Sasa tunasema kwamba ni lazima tuwaheshimu zaidi.  Mtu kufika miaka sabini si

kitu rahisi.  

Watoto:  hakizao  zimeandikwa  pale  lakini  haki  moja  umuhimu  ilijitokeza  ni  kwamba  elimu  sasa  ni  bure  kutoka  nursery

mpaka standard 8, na tumeeleza kwa nini itakuwa je ili ahakikishe kwamba ni bure;  bure ile ya kweli,  sio,  ile ukifika kuna

PTA kuna nini na nini.  Halafu tukasema haki za wale wasiojiweza, wenye vilema, tumeeleza hapa,  kwamba hao wana haki

zao kama binadamu, si makosa yao kuwa namna ile.  Haki za elimu lazima wapatiwe,  lazima vifaa vyao vipatikane kwa bei

rahisi,  lazima  kwamba  usafiri  yao  uwe  unaangaliwa,  wakikwenda  mahali  isiwe  ni  shida,  lugha  yao  lazima  ikubalike,  na

wapatiwe.  Kwa mfano tumekuja nalo ile Katiba ambao imeandikwa kwa lugha ya vipofu, tumempatia ndugu yetu hapa,  na

kisha kwamba wananchi wa Kenya wanawakuta hawa ni binadamu kama wao.  

Usalama  wa  urahia  tumesema  ni  jikumu  la  serikali,  na  kwamba  ni  lazima  ihakikishe  kwamba  raia  wamekaa  vizuri

wamelindwa  inavyo  wezekana.   Religion  dini  na  mahadi  yake  tumesema  ni  lazima  wananchi  wawe  wanana  uhuru  wa

kuabudu, bora wasiwe wanafanya vitendo ambavyo tumeandika,  ambavyo zitakuwa vinadhuru ule uhuru ule, au vinahitilafu

kwa wengine.  Kwa hio tumeandika hapa maswala ambayo Waislamu kwa mfano walikuwa wanasema hawataki kutumia

korani  kuwekwa  kwenye  mahakama,  tumeondoa  hio,  wakasema  hawataki  kuinamia  jaji,  tumeondoa  hio,  au  kuwapa

ambavyo hutaki, pia tumeondoa.  Utaapa na vile unavyo fikiria ni sawa na mungu wako. 

Freedom of expression tunaweka sawa,  unaweza kujieleza vile unataka bora  usitumie lugha chafu.  Habari  za kitaifa, sasa

una haki wewe kutaka habari ambao zimewekwa za kitaifa zimewekwa na Serikali, wewe unahaki ya kwenda kutaka kujua

kumetokea nini, sasa usiwe kwamba unafanyiwa fedha.  

Freedom  of  association,  tumeweka  ni  sawa  mikutano  imeruhusiwa.   Sio  lazima  upate  permit  au  nini,  ni  notice  tu

inatakikaana tunaandika kwenye section 49.  

Vyama za kisiasa,  haki za kisiasa tumeandika pale,  tukasema kwamba anaweza kufanya compaign bila  ya  vita,  na  katika

upande wa siasa tumesema kura zote zitakuwa ni za siri.  Hakuna kura ya mlolongo wala ya kuinua mikono wala ya kupiga

kelele kura ni za siri..  

Upande  wa  wafanya  kazi,  tumesema  wanahaki  ya  kupata  mishahara  vizuri.   Tena  wanahaki  ya  kufanya  kazi  katika
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mazingara  yanayofaa  yakibinadamu,  wanahaki  ya  kujiunga  na  vyama  vya  wafanya  kazi,  na  wana  haki  ya  kugoma  ikiwa

mambo yao hayafanyiki vizuri.  

Halafu tumekuja kwa upande wale washukiwa, mtu ambae ameshikwa kwa sababu anashikiwa kwamba amefanya makosa

fulani, tumesema kwamba hakuna torture,  kule  kuteswa  ili  useme  maneno  ambao  ni  ya  uongo  lakini  ukubali;  tumeondoa

hiyo.  Tumesema  kuamba  mtu  mshukiwa  hawezi  kuwekwa  kwenye  cell  moja  na  mtu  ambaye  tayari  amesha  hukumiwa.

Tumesema mshukiwa akishikwa hasifike mahakamani kunapo masaa 48,  ni lazima afikishe.  Ikizidi  hapo,  basi  kuna  shida

tumeandika  tutachukua  hatua  gani.   Halafu  mtu  yoyote  ambaye  amefikishwa  mahakamani  ni  lazima  ahukumiwe  vizuri,

apatiwe muda wa kutosha wa kujiandaa kuja kujitetetea.   Sio kama leo umepelekwa halafu kesho tayari,  na kama  hutaki

tayari, ndani rumande, tumesema apatiwe muda wa kutosha.  Tumesema lazima kesi  zifanyike haraka inavyo wezekana,  sio

kila  siku  kesi  yatiwa  tarehe.  Tumesema  ni  lazima  aweko  pale  kesi  inapoamuliwa.   Bila  yeye  hapaamuliwi  kesi.   Halafu

tukasema kwamba mtu  kama huyu pia ikiwa hana uwezo lazima apatiwe wakili wa Serikali, hasa ikiwa ni maswala ambayo

kuhusu maswala ya kibinadamu yamekosewa, basi na hana huwezo lazima apatiwe.  

Halafu tukasema wale  ambao  wamefungwa,  wamepatikana  na  hatia  wakahukumiwa  vilivyo  wakafungwa,  wapatiwe  haki

zao.  Kwanza wasishikwe kama ambao sio binadamu.  Tumesema kwamba wasi dharauliwe, wasibaguliwe, wasitukanwe,

wasifanyiwe dharau,  kwamba hawatapata  chakula kizuri, wapate  nguo wakiwa jela,  wapate  malazi chakula afya na  choo,

vyoo vizuri.  Sasa ni lazima wapatiwe.  Pia madawa ni lazima wapatiwe au ni kama ni kama wana uwezo wenyewe wakuita

dakatari  wao ni sawa.   Kama ni wafuasi ya dini fulani na  imefika  siku  ya  kuenda  maombi  ni  lazima  wapatiwe.   Kama  ni

wa-Islamu wanaswali swala tano,  tumeandika pale lazima waruhusiwe.  Na  tukasema kwamba wafungwa wa akina mama

na wafungwa akina baba ni lazima wewe separated.  Kila mtu awe na mahali pake.

Halafu tukaja upande wa uchaguzi, tumesema kwamba uchaguzi wote lazima uwe wa haki,  lazima uchaguzi uwe wa siri, ni

lazima  uchaguzi  ufanywe  na  Electorol  Commssion.   Hata  uchaguzi  wa  vyama  vya  kisiasa.   Kama  wanateuana,  nani

atagombea,  nani  atakuwa  secretary,  pia  utasimamiwa  na  Electoral  Commission  kwa  sababu  wanaoneana  sana  kule.

Tumeunda  Electoral Commission, tukasema kwamba Electoral Commission sasa itakuwa na wanachama wasio zidi 10,  na

kila mukowa utakuwa  na  mtu  wake  pale,  tukaeleza,  vyama  vitaandikisha  namna  gani,  Electorol  Commssion  itaandikisha

vyama si hapa.  saa hizi ni Registrar of Societies.  Tumekuta kuna shida pale,  kundi hili likienda linapatiwa certificate,  kundi

nyingine likienda linapata certificate, mtokwenda angalia wenyewe.  Sasa tumesema ni 

Electoral  Commission  ndio  itafanya  kazi  hio.   Na  kazi  zake  tumeziandika  pale,  moja  ya  umuhimu  kabisa  ni  kwamba

atafanya  mambo  ya  civic  education  kuwaeleza  wananchi  mambo  ya  kura.   Halafu  tumesema  pale  tumeandikisha  katika

section 88, tumeandikisha orodha ya kazi, ni nyinyi sana kazi za vyama vya kisiasa.  

Halafu tukasema kwamba upande wa Bunge ni kama nilivyo waeleza tumeandika sasa kazi za Wabunge katika secion 102,

tumeandika kazi zao ni nini, ni nyingi sana karibu kazi kumi hapo tumeandika,  wasipo zifanya mnahaki ya kuwatoa.   Halafu
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Wabunge  ndiyo  watakuwa  wanafanya  uteuzi,  au  kupitisha  uteuzi  wa  viongozi.   Kama  ni  mkubwa  wa  kilindini,  kama  ni

mkubwa  wa  wapi,  kama  ni  mkubwa  wa  Judicial  Service  Commssion,  kama  ni  mkubwa  wa  nani,  Teachers  Service

Commission, hawa wote, sasa hawa Bunge ndiyo litaamua ni nani atachaguliwa.   

Halafu  tukasema  kwamba  kulikuwa  na  shida  ya  kupitisha  sheria,  tukasema  kwamba  Wabunge  likipitisha,  sheria  tunatoa

wiki moja au mbili zaidi ikizidi ni lazima Rais awe ametia sign, hiyo ni sheria.   Na  tukasema watakuwa  wana-serve  miaka

mitano mitano, na tumesema kwamba Wabunge ni mara mbili, lile Bunge la Kawaida ndiyo  ambao  watakuwa  wanaserve

miaka  mitanao  hawa  Wabunge  wetu  210,  na  tumesema  wale  wanakuhusiwa  kupiganiwa  watakuwa  na  miaka  21,  paka

miaka 70.  Bunge lile la juu,. Lile la Upwer House litakuwa na Wabunge 100, wale watakuwa kila mtu lazima awe na miaka

35.   170-watatoka  kila  Wilaya,  moja  moja  katika  Wilaya  itapiga  kura  kuchugua  Mbunge  wa  wilaya,  halafu  wanne

watatoka kila Mikoa,  watakuwa akinamama.  Kina mama 30,  wanne wanne, kwa mikoa 7,  wawili kwa mikowa Nairobi,

hawo ni 30, pia nao mtawachagua nyinyi wenyewe.  

Upande wa ----sababu  ya kutengeneza majumba mawili ya Bunge ni kwamba,  tulisema kwamba tunataka ile  checks  and

balances.  Bunge  moja  lisifanye  mambo  ambayo  hayafai  halafu  hakuna  mtu  wa  kuangalia.   Kwa  hivyo  wale  wakipitisha

lazima  wapelekwa  wenzao  nao  wapitishe.   Na  Bunge  litakuwa  na  ratiba  yake  maalum,  sio  mtu  mmoja  au  wawili  waje

waseme  leo  navunja  kesho  mtaanza  hivi,  au  wakiona  kuna  mambo  hot  ambao  wanadiscusiwa  Bunge  linavunjwa,  sasa

tumepatia Parliamentary Service Commission.  Watapanga tarehe ngapi  mpaka  tarehe  ngapi,  Bunge  litakaa  tarehe  ngapi,

itaenda lini tarehe ngapi, namna hio.  Wao wenyewe wataangalia mambo yao.  

Halafu tukawaeleza upande wa utawala:  Rais tumesema kazi zao tumeziandika pale,  huyo ni mkubwa wa kitaifa, kazi zake

tuemeziandika pale.   Halafu tukaeleza  kwamba  yeye  atakaa  miaka  mitano,  akizidi  kabisa  ni  miaka  kumi.   Umri  wake  ni

miaka  35,  mpaka  70,  na  kama  amefanya  makosa  anashitakiwa,  akipatikana  anaondolewa.   Ofisi  ya  Makamu  wa  Rais

tumeandika  kazi  zake  pale  ni  nini.   Ni  lazima  atakuwa  ni  running  mate  huyu,  wakati  ule  wanatangaza  uchaguzi,  pia

ameshatangaza  makamu  wa  Rais  ambaye  atakuwa  anafuatilia  huyu  mgombea.   Halafu  tumesema  kuna  Waziri  Mkuu  na

Manaibu wa MaWaziri wawili, wote watachaguliwa  na  Bunge,  na  Mawaziri  pia  watachaguliwa  na  Bunge,  na  tumesema,

maWaziri sio wa Bunge.  Mahakama vile vile tulivyo eleza kuna ratiba vizuri kazi zao ni nini, tumeandika vizuri pale,  kuna

korti  vile za kawaida,  Magistrate Courts  na  Kadhi’s  Court,  halafu  tuna  High  Court,  tuna  Supreme  Court,  tuna  Court  of

Appeal,  halafu tuna Traditional or  Local Tribunals.  Wazee walisema wanataka kesinyingine,  hazina  haja  kwenda  Kwale,

kuna  case  ndogo  ndogo,  hapa  nyumbani  tunaweza  tukaziamua  tumewapatia  nafasi  hiyo.   Tutaandika  jinzi  ambavyo

zitaundwa lakini ziko Traditional or Local Courts ziko.  Hata ma-Judges pia tumesema watachaguliwa na Bunge.  

Serikali za kitaifa:  tumesema kwamba sababu moja watu walilalamika ni kwamba Serikali ambayo iko Nairobi  imeshindwa

kupatia  wananchi  huduma  zinazofaa,  iko  mbali  sana.   Sasa  tumegawanya  mamlaka  Serikali  ile  ya  Nairobi  itakuwako,

Serikali ya Majimbo itakuwako, Serikali ya Wilaya, Serikali ya Location na Serikali ya Kijiji.   Serikali ya Kijiji itakuwa na
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wanachama 6 mpaka 10, wasi zidi 10, wasipungue 6.  Wananchi wenyewe wataamua, wamepewa uhuru wa kuamua kama

watawachagua kwa uchaguzi wa siri, au  wata  wateua.  Hilo  ni  jukumu  lenu.   Kutoka  pale  wawili  kati  ya  wale  wataunda

Serikali ya Location halafu Location itachagua directly ni nani atakuwa Location Adminstrator,  sawa sawa na ile Councillor

wa sasa au Chief.  Ana changanya kazi zote mbili huyo za Chief, na za Councillor zitakuwa ni za mtu mmoja.

Halafu District government itachaguliwa na wananchi wenyewe.  Kutakuwa na wanachama wasio pungua 20, wasio zidi 30,

hiyo ni Serikali wa Wilaya, District Government.   Wale wanaotaka kugombania viti hivyo wata jitangaza  wenyewe  katika

District nzima.  Tutawaopigia kura  sisi  wenyewe.   Yule  anataka  mkubwa  wao,  District  Govenor,  ni  kama  Chairman  wa

County  Council,  huyo  naye  atakuwa  na  debe  lake  mabli.   Watakuja  wale  wanaotaka,  watagombania,  tutawachagua

wenyewe.   Halafu  Serikali  ya  Majimbo  wale  wawili,  kila  jimbo  itachagua  watu  wawili  lipeleke  katika  Serikali  ya  Jimbo

ambapo hapo watachaguana ni nani mkubwa wa Jimbo hilo, official govenor.  Na tukaandika kazi zao ni vipi.  Kila Serikali

imeandikiwa kazi yake pale, lakini kazi nyingi zitafanywa na District na jimbo.  Kazi zote sasa,  sio upande wa Serikali tena.

Kazi zote zitafanywa na Serikali ya Jimbo na Serikali ya Wilaya.  Tumeziandika katika schedule 5,  ukiangalia huko nyuma

utakuta tumeandika kazi zote ambazo wanatakikana kufanya.   Hata  kuajiri  askari,  kuajiri  wafanya  kazi,  kila  kitu  ni  chao

hao.  Kwa  hio  msianze  kuwalaumu  mamlaka  yametolewa  kule  mlikuwa  mnalalamika  yameletwa  chini  Ikiwa  tumechagua

Serikali  hizi  tumechagu,  zikikosea  pia  mnahaki  ya  kuzitoa  nyinyi  wenyewe.   Tukasema  kwamba  mji  kama  Nairobi  au

Mombasa  itakuwa  Serikali  yake  ni  za---  zote  ambazo  ni  miji  Mombasa  au  municipalities  zitakuwa  ni  kama  Districts,

zitachaguliwa ni kama Districts,  ile vile ni sawa sawa na Serikali ya District.   Town na urban centres  zitakuwea na Serikali

kama za Location. Na hizi Serikali zote tumeandika zile functions zao,  tumeandika ambavyo wataweza ku-share  resources,

ku gawanya resourcess tumeandika, wanahusiana vipi, wana haki ya ku-cooperate.  

Halafu upande wa ardhi,  kamanilivyo waeleza pale nimesema wananchi wote wanahaki ya kupata  ardhi  kama  wanaitaka,

Serikali ikiwezekana ipatie watu mikopo ili wanunue ardhi.   Hilo pia tumeliandika.  Halafu tukasema kwamba ni wananchi

wenyewe ndio watamiliki ardhi yao, wao wenyewe.  Kwa hivyo yale maswala ya zile kaya mlikuwa mnaliya sasa  zimeletwa

kwa wenyeji.   Wenyewe ndio wataangalia saa  ya zao,  ile sehemu ambazo ni za maombi,  sehemu  ambazo  ni  za  mila  zote

zitaangaliwa na wenyewe. Lakini la muhimu tumesema ni wageni hawata ruhusiwa kuwa na ardhi Kenya.   Mtu ambaye sio

rahia wa Kenya, sasa itakuwa ni marupu rupu kuwa na title deed ya land.  Wale watapata  lease peke  yake wanakodisha tu

kwa  miaka  ---  kwa  njia  ambayo  haifai,  ardhi  ya  Serikali,  lazima  katika  miaka  miwili  baada  ya  Katiba  hii  iwe    hiyo

imechunguzwa  na  imejulikana  na  kama  ni  kurudisha  kwa  wanachi  irudishwe  au  kama  ni  lipa  rizaa  ilipwa,  imeandikwa

kwenye section 

Halafu tukasema kwamba ikiwa kuna mikataba ambao ilifanywa zamani kuhusu ardhi katika Mikowa wa Pwani,  Eastern,

Rift Valley na  Mikowa  mengine  mambo  ya  akina  Mazrui  hayo,  mambo  ya  10  miles  Coastal  strip  iangaliwe  yote,  halafu

yawezekana kurudishwa kwa wenyewe au kulipwa ridhaa, zifanyike namna hiyo.
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Upande  wa  madini,  ardhi,  madini  katika  ardhi,  tunaandka  katika  section  238,  kwamba  sasa,  sio  kwamba  ikigundulika

kwamba kuna madini, ardhi si yako,  ardhi ni yako hata kama kuna madini, hiyo ni yako.   Upande wa  Environment,  hapa

tulikuwa  na  swala  la  wanyama  wa  pori  kusumbua  wananchi,  sasa  tumesema  kwamba  watalindwa  na  ikiwa  kuna  yale

madhara ya kuuliwa, sasa tunasema adequate compensation, lazima walipwe ridhaa, na tumesema kwamba Serikali nilazima

ihakikishe kwamba inalinda mazingira ya binadamu na ya wanyama halafu wananchi ya sehemu zile ndio hawo wata husika

zaidi.  Na  tukaunda Tume ya Mazingira, National Environment Management Commission, tumeiunda hiyo, kushirikiana na

wananchi  wenyeji,  ili  wahakikishe  kwamba  maswala  ya  mazingira  inaangaliwa  vizuri.   Upande  wa  fedha  za  umma,

tumesema siruhusa mtu yoyote kutosha watu kodi bila kupitia kwa Bunge.  Kodi  zote sasa  ni lazima zitatokea kwa Bunge,

lazima Serikali ya jimbo kama inataka, lazima iandike kwa Bunge, Bunge lipitishe, Serikali ya Wilaya kama inataka kutosha

kodi akina mama mahamri haya kwanza lazima iandike Bunge wajadili wakikubali ndiyo inapitishwa.

Upande  wa  makadirio  ya  fedha  kila  muaka  tumesema  kwamba,  miezi  miwili  kabla  siku  makadirio  ya  fedha,  budget,

wananchi watakuwa wamejadili kwanza.   Watahusishwa katika budget ya Serikali.   Wajue tunataka pesa  ngapi, tutafanya

nini tupate pesa zile halafu ndiyo Waziri wa fedha sasa atakwenda Bunge, wananchi tayari wameshajua kutasemwa nini. 

Halafu tukaweka Central  Bank,  sasa  Benki Kuu ya Taifa  sasa  imewekwa  katika  Katiba.   Zamani  ilikuwa  katika  wizara.

Sasa tumeiweka katika Katiba, tutachagua govenor wake, tumeeleza atachaguliwa na Bunge, na kazi kubwa tumeziandika,

kazi za Central Bank, tumeandika moja wapo ni ya kutengeneza noti na shillingi vile, la muhimu ni kwamba isiwe na picha ya

Rais alioko.  

Public servcie,  tuna ile Tume ya Public Service tumeiweka vizuri, tumeiunda vizuri tukaeleza maadili ambayo wafanya kazi

wa  uma  ni  lazima  wayafuate,  tukasema  hata  hawa  polisi  tumeandikia  kazi  zao  katika  section  264  tumeita  Kenya  Police

Service,  badala  ya Kenya Police Post,  tukaandika kazi zao pale karibu 7 tumeziandika,  ni  lazima  wahakikishe  usawa  wa

wananchi,  lazima  wa  prevent  crime,  ukora  ukora  ule,  lazima  wawe  ni  watumishi,  sio  mabwana.   Halafu  tukaandika  pia

mkubwa wao  atakuwa  ni  mtu  ambaye  amehitimu  shahada  ya  degree,  mkubwa  wa  polisi.   Awe  lazima  amekuwa  askari

kwasaidi ya miaka kumi.  Na atafanya kazi pale, hata yeye hata zidi miaka kumi.

Upande  wa  jela  tumeziita  Kenya  Correctional  Services  badala  ya  Kenya  Prisons,  na  pia  yeye  mambo  yake  kama  hiyo

tunaandika kazi zake,  director  atachaguliwa  vipi,  atafanya  kazi  miaka  mingapi.   Kama  nilivyo  eleza  tumeunda  ma-places

sasa.  Tumeunda Security Council,  National Security Council,  mkubwa wake ni Rais,  na atakuwa pale na makamu wake,

Prime Minister atakuwako,  Waziri  wa  defence,  wakuu  wa  Majeshi  watakuweko  wote.   Kwa  sababu  ya  kwamba  huyo

ndiye  mwenye  kiti  atakuwa  ni  Rais,  kwa  hivyo  bado  yeye  kumaliza  kazi  atakuwa  ni  Mkuu  ya  Majeshi  haya  ya  Kenya

nzima.  Halafu tutakuwa na sheria ambazo wafanya kazi waskari wa umma lazima wazifuate, tumeziandika hapo chapter 16.

Halafu  tumeunda  tume  nyingine  mpia,  na  zile  za  zamani  tumeziandika  vizuri.   Tumeunda  Tume  Moja  kuibwa  inaitwa
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Commission ya Human Rights.  Haki za ki binadamu, haki za kimsingi. Tumeieleza vizuri, ndani yake kuna sehemu ya Tume

ya Akina Mama, mambo yua maswala lya akina mama, tumeweka pia ile Public Defender,  ile ofisi ambao mwananchi wa

kawaida anaweza kwenda kulalam, la kwamba kazi yake haikufanyika. Au anaweza kushtaki askri au kiongozi ambaye ana

hakika amevunja sheria, au mwananchi ambaye hataki kufuata Katiba.  

Pia  tukaunda  hiyo  Salaries  and  Remuneration  Commission,  ya  Mishahara.   Halafu  katie  Tume  ya  Katiba  ya  kuangalia

utekelezaji wa Katiba hii pia tumeiweka pale na wanachama watano.

Halafu  mwisho  tukaandika  kubadilisha  Katiba.   Tumesema  kwamba  Parliament  au  Bunge  bado  itakuwa  na  kufanya

urekebishaji wa Katiba isipokuwa maswala fulani ambayo yameandikwa pale ambao ni lazima iwe ni kura ya maoni, ndiyo

yabadilike, sio kazi yao sasa  kubadilisha bila kuwashauri wananchi.  Tumeandika  pale  kama  ni  swala  lina  kuhusu  huru  ya

wananchi, masilahi ya wananchi  wa  kawaida,  swala  hilo  ni  lazima  lifanyiwe  kura  ya  maoni.   Mipaka  ya  Kenya,  kura  ya

maoni, Serikali za Majimbo na za mitaani, kura ya maoni.  Uraia wa  Kenya,  haki  za  kimsingi,  kura  ya  maoni.   Hizo  vitu

vyote  hizo  haibadiliki  mpaka  wananchi  wenyewe  wakubali.  Kwa  hivyo  tutakoma  hapo,  nafasi  hii  ni  yenu.   Ikiwa  kuna

jambo  ambalo  mulisema  halipo,  mseme  mnafikiri  halipo,  mseme,  au  limeletwa  vile  ambavyo  hamukutaka  msema,  au

mnataka  litolewe  mseme.   Uhuru  ni  weni,  maana  uhuru  wa  kusema  vile  mnavyotaka,  sisi  kazi  yetu  ni  kusikiliza  na

kutekeleza.  Haya asanteni.

Kwa hivyo nitawapatia nafasi, mtu yeyote anayetaka kuongea, ainue mkono, nitawapatia nafasi, uwa ninachukua watu kumi

kumi.  Sio ile pombe,  lakini ni hesabu ambayo inatufaa  sana.   Kumi  kumi,  wale  kumi  wa  kwanza  wanaotaka  kuchangia.

Wa kwanza ni huyu, wa pili, tunataka tuwajue kwanza.  Wapili,  kila mtu nitampa number yake,  nikisema number 2,  unajua

ni wewe.   Nikisema number moja,  unjua ni wewe,  msichanganye. Haya wa kwanza wa pili wa tatu,  mzee  wangu  watatu,

wanne  ni  nani?  Aha,  wanne  yule  pale,  we  uko  number  nne  nikisema  number  nne  ni  wewe,  wa  tano,  aha,  wa  tano,

msiogope.  Wasita  ni  Mzee  wangu  hapo  nikisema  number  sita  mzee  utainuka  wewe,  eh,  nikisema  number  sita  ni  wewe.

Kule  kwingine  tulikuwa  tukisema  hivyo  mikono  mia  moja  imeinuliwa  mpaka  hujui  utawachagua  vipi  hao  kumi.   Leo

mbona---haya tuanze na hao sita, number one.

Rev. Peter John Katana:  Kwa majina mimi ni Rev. Peter  John Katana.   Yangu ni shukrani kwa ajili ya Tume hii, kwani

yote ambayo tumeelezewa ama kwa hakika yale maoni yetu ambayo tulikuwa tumeyatoa na kwa upande wangu karibu yote

ambayo  tulikuwa  tumeiandika  na  tuka  peleka  tukaongea  karibu  mengi  yameweza  kutajwa.   Kwangu  mimi  binafsi

ninawashukuru  sana  Tume  hii.   Jambo  ambalo  ningetaka  niongee  ni  kwamba  ninasitikika  kidogo  kwa  sababu  tumekua

tukisikia tu kwamba labda ni Serikali ama  ni nani anasema kwamba labda Tume hii imeleta Katiba ambavyo kulingana na

haya ni wananchi wenyewe ndio ambao tumeweza tukaleta wala sio Tume.  Tume imekusanya yale maoni na imedhihirika

kwa sababu baada  ya kutusomea,  ni yale yale ambayo tuliweza tukayaandika na tuka yapeleka.   Kwahivyo  langu  si  kwa

kuwa ati nilikuwa nina jambo lingine la kuongeza lakini ili kuwa ni shukurani kwa ajili ya kazi hii ambay imefanywa.  Ama
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kwa kweli tumefurahia na vile walivyo tuahidia bada ya, mkishaenda mimi ni mmoja wa providers,  mukishaenda kufundisha

na wananchi wakielewa na kutoa maoni, kabla hakuja  kuwa  na  lile  Kongamano  la  Kitaifa,  tutarudi  tena  na  ukweli  ahadi

imeweza kutimia.  Kwa hivyo shukurani yangu ni kwa ajili ya tume Tume, Mungu awabaariki sana.

Mzungu  Dzuya:  Kwa  jina  langu  kamili  ninaitwa  Mzungu  Dzuya  kutoka  Ndavaya.  Mimi  nili  kuwa  na  maswali  mawili.

Swali langu la kwanza ni kwamba wati tulipo kutana hapa mwezi wa nne tarehe 30,  tulitoa  maoni  kuhusu  kwamba  kiwer

kita rotate  katika hizi provinces zingine.  Na  hapa katika kuona katika ukurasa wa kwanza mpaka tukafikia, kiti cha  Rais

sijui kwamba kitakuwa na uwezo gani, ama kuna posts zingine hazita pata—hawata enjoy hiyo Urais.   Swali langu la pili ni

kwamba  kiwango  cha  elimu  cha  Macouncillors  hapa  kwenye  Draft  sikusikia  ikitajwa.   Sijui  Tume  nayo  hapo  iliweka

kiwango hiki kiwe vipi? Nimesikia ya Wabunge kwamba awe form four with a pass.  Asante.

Com. Swazuri: Number tatu, number tatu----

Itsika  Ngala:  Mimi ni  Mr.  Itika  Ngala.   Nimetoa  shukurani  kwa  mambo  tuliyo  yazungumza  hapa  soteni,  na  yametoka

sawa  bila  kuwa  makosa.   Lakini  kuna  kitu  kimoja,  ambacho  siku  kipata.   Watu  wengine  walifanya  kazi  Serikali,  na

walipofanya kazi  na  Serikali,  wanapata  ile  pension.   Na  kwa  hivyo  hio  pension  sikusikiaik  ikitajiwa  kwamba  watakuwa

wanaendelea kupata au hawata endelea kupata.  Asante.

Com. Swazuri:  Wa nne----

Michael M. Mwangada: Mimi kwa majina ni Michael Mwangadu kutoka Taru.   Mimi lile Kongamano letu la kwanza la

kutoa maoni ambao ilifanyika Samburu,  tuliongea juu ya elimu  ya  bure  kutoka  nursery  mpaka  darasa  la  nane.   Tulikuwa

tena tumependekeza kuwa kuwe na  misaada  ama  mikomo  ya  elimu  ya  juu  kuanzia  form  four  mpaka  ile  level  yoyote  ya

education mtu atakuwa ameenda.  Kwa hivyo ningependa hiyo kitu kama pengine haiko hapo, amoni yangu kiongezwe.

Halafu upande wa afya, tuliongea kuwa kuwe na afya bure,  na ikiwezekana haya mambo ya ma-private hospitals itupiliwe

mbali  kwa  sababu  hawa  ma-daktari  ambao  wanao  hudumu  katika  hospitali  za  Serikali,  ndiyo  wale  wale  wanaprivate

hospitals tena ana his chemist.  Sasa  anakuandikia karatasi  anakuambia  enda  chemist  fulani,  kumbe  hiyo  chemist  ni  yake.

Pesa  zinaingia  kwake  hivyo.   Kwa  hivyo  ni  maombi  yangu  kwamba  ifutiliwe  mbali  haya  mambo  ya  private  hospitals  na

chemists ambazo zinaendeshwa na madaktari.  

Halafu upande wa biashara, mimi ningependekeza Serikali ifutulie mbali uagizaji wa bidhaa duni.   Na pia uagizaji wa bidhaa

zinazopatikana hapa kwetu kwa mfano kama sukari  tunapata hata jice ambazo tunaweza kutengeneza tu na maembe  ama

mananasi  ambayo  yanapatikana  hapa  kwetu  yanaagizwa  kutoka  nje.   Bidhaa  kama  zile  zitupiliwe  mbali.   Halafu  kwa

upande mwingine, ni upande wa KBC.  Sa hii ukifungua KBC itasikia tu mambo ya Kanu,  wanchi wote wa Kenya si watu
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wa  chama  kimoja.   Kwa  hivyo  kama  tutasikia  mambo  ya  habari  tusikie  mambo  ya  vyama  vyote.   Kanu  sijui  Rainbow

Alliance na kila kitu.  Tujisikie mambo ya chama kimoja.  Kwa hayo machache nimesema ahsanteni.

Com. Swazuri:  Number tano---

Libin Kesi:  Yangu ni mambo ya---ishazungumzwa tayari lakini ninona niongeze kidogo.   Tuliyazungumza  mambo  wakati

mlipo kuja,  mambo ya pension.   Mishahara inapoongezwa za watu wengine watu wa  pension  hawaongezwi.   Hiyo  si----

mtu, hawawezi kuangaliwa.  Hata akisha kufa amekufa basi.   Atatupwa labda na watoto  wanao soma huko nyuma hakuna

chochote.  Ama wengine wamechukuliwa na ukimwi, hakuna chochote ya kuangaliwa.  La pili sikuelewa sawasawa vile ati

Wabunge, Mawaziri hawatoka kwa Bunge, hapo ndio ningetaka ufafanuzi kidogo.  Watatoka wapi?  Asante.

George M. Ngoloko: Mimi kwa jina naitwa George Mwabaya Ngoloko,  nina shukurani kubwa kwa kuwa tulikuja hapa

tukaweka maoni yetu, kama hivi tulivyo.  Na  leo hii ni siku  ya  kuletewa  yale  majibu  na  kusumuliwa  vizuri  na  ile  tume  ya

Katiba, kwa hivyo nina furahi kabisa hakuna chochote ambacho kimekoseka katika upande wangu.  Lakini mambo matatu

ambayo sijui nimekuja nyuma maana nimeingie sasa  hivi, sijayasikia,  tulidai hapa kwamba Rais mtukufu Moi,  wakati  kama

yeye hivyo angesimama si angechaguliwa tu.  Basi akichaguliwa vile na ni wananchi,  vile  ambavyo  amechaguliwa  na  yeye

mwenyewe atasema hebu nichague Wabunge maalum, mimi hasa nilikata kusema kwamba Mbunge maalum hakuna nafasi

ya kuchaguliwa na mtu binafsi.  Achaguliwe na wananchi vile vile.  Tuka rudi hapo tukasema,  mimi hasa nilisema kwamba

sikusikia hapo, ma chief nilizungumza kwamba kitoto kidogo kisome huko kinasomeshwa na baba  yake,  atapasi  nafasi,  na

yeye  hajui  kwamba  upande  wa  Location  ni  nini,  maana  siku  zote  yuko  sikuli.   Hajui  mambo  ya  Location  ni  kwamba

inaendeshwa vipi.  Leo tunamkuta yeye ameandikwa chief kabla ya kuchaguliwa na wenyeji wenyewe.  Hapo hiyo si sawa

kabisa. Serikali yetu inayo kuja tunataka machief, manaibu machiefu wachaguliwe na wananchi wenyewe, wasichaguliwe na

Serikali.

Com. Swzuri:  Jambo la tatu----

Ngoloko:   Tatu  ni  ndovu,  ndovu  ambao  wanamaliza  binadamu,  na  yule  Waziri  wa  ndovu,  ndovu  akiuwawa  halafu

unatafutwa wewe mwananchi, ufungwe na upokonywe zile pembe za ndovu. Lakini ndovu akiuwa binadamu,  na  matunda

ya binadamu, pale pale ni rahisi kwa --- hakuna malipo pale, hata lile neno ni makuruu kabisa kabisa.   Hilo ni la tatu.   Nne

Majimbo, tulizingumza hapa sisi siku  hiyo  kwamba  Serikali  yetu  tukufu  inayo  kuja  iwe  ya  Majimbo.   Sio  kutakuwa  mtu

katikati ya mkubwa zaidi ikiwa ataketi  katika hapo katikati  ya,  yeye ni mkubwa wa Majimbo, aweko,  ikiwa ni hvyo basi.

Lakini Majimbo yenyewe ajitawale vile vile, wenyewe kwa wenyewe.  Nafikiri hapo nitakomea.  

Michel  Matano:   Kwa  majina  ninaitwa  Matano  Mateke.   Inatoka  Ndavayo,  katika  Shirika  la  jamii,  Kema  Simio.

Maswali yangi ni mawili yanayohusu kisheria.   Kwanza,  ufafanuzi wa sheria umruhusika katika Katika yetu, hushike katika
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ngazi ya jamii au katika Serikali za mitaa.  Lakini haikufafanuliwa rasmi kama vile ilivyo ruhusiwa katika kisheria ya ngazi za

juu.  Sasa hatujui huwa ni katika ngazi ya tarafa au ni katika Location, au itafikia hata vijijini hua watu wanaweza kuwa na ile

ilikuwa ikiitwa baraza la Wazee kuhusiana na mambo ya kisheria.  Katiba haikuwa na ufafanuzi rasmi aina hiyo.

Pili  ni  rasilmali  zetu.   Kuna  maeneo  kama  yale  yanao  toa  maji  au  chemichemi  ambayo  inahitaji  ulinzi  kamili.   Sikusikia

kikamilifu yamelindwa kivipi, maana kungeli sa hii, kuna uharibifu wa aina hiyo.  Na kama ndivyo, kisheria sehemu kama zile

zitalinda sehemu zile ki namnagani ili tuwe na maji ya kutosha kama vile inavyo elezwa katika Kenya nzima kuna shida ya

maji, au rasilmali hii ya maji ina matatizo sana.  Nazo tukilinganisha katika eneo letu na hinterlands.

Na mwisho kuna matatizo mengine yanayojitokeza katika rasilmali zetu hivi, katika Idara  ya Forerst,  watu wengi wana miti

hii ya kienyeji, au wengine wanajipandia miti wenyewe mashambani.  Sasa imekuwa ni vigumu sana kutumia ile rasilimali bila

kupitia katika Serikali.  Mtu ana mti wake shambani au amepanda miti yake shambani lakini ita mgharimu pesa  mingi sana

kufikia kupata  kibali kuenda tumia ile rasilmali yake.   Ni kwangazi gani ambao imepewa mtu  wa  jamii  wa  kawaida  afikie

huduma ile kwa Serikali mpaka hua anaweza kutumia ile rasilmali kwa njia inayofaa.

Mwero Khaema:  Langu ilikuwa ni kuhusu elimu.  Nimesema kwamba ni lazima----

Com. Swazuri:  Sema jina—

Mwero:  Ninaitwa  Mwero  Kaema.   Hata  nimesema  kwamba  kila  mtoto  ana  haki  ya  kusoma  primary  free,  hapo  ni  sawa.

Ninataka  kueleza  vile  kwamba  yaani  katika  msururu  huo  huo  wa  elimu  kwamba  kila  District  iwe  na  national  school,  na

pendekezo lingine ni kwamba kila province ni lazima iwe na university.  Mandatory,  kila province iwe na university, at  least  iwe

ni lazima.  Hapa Pwani, watu wa Pwani wote lazima wajitembeze mpaka Nairobi huko kupita ndipo asome elimu ya juu.  Kwa

wakati  nyingi sana wengine wazazi hutishika kwamba watu wao huko hawatarudi salama kwa sababu ni  mbali  ama  watishika

pia ile expenses za kutembea, pai matemebezi kutoka sasa huko hua ni ghali sana. Shukrani.

Emannuel Mwachuti:  Mimi langu nilikuwa nataka kwa sababu wakati  tulikuwa hapa,  jina mimi ninaitwa Emmanue Chiboya

Mwachiti, na nickname iulongo wa kila mtu.  Ninasema wakati  tulivyo kuwa hapa tumejadili mambo ya mnazi, na nimeangalia

hapa  siku  yasikia  habari  zake  lakini  ni  pato  kubwa  lililetwa  sisi  hapa.   Sijui  kama  wale  walikuwa  hapa  hawakuandika  ama

mlimesahau?  Hilo ndiyo lilikuwa swali langu.  

Joseph Pili:  Kwa jina ninaitwa Joseph pili.  Kwanza nataka nichukue nafasi hii, ni shukuru Tume ya Marekebisho ya Katiba

kwa kuweza kufanya bidii kwa kila liwezalo kuweza ku transcribe maandishi yale ya print mpaka katika maandshi  haya  yetu.

Kwanza Commissioner kwa niaba ya Tume pokea  shukrani  zangu  nyingi  na  zetu  nyingi  sana  wakati  hii  ambayo  mumefanya.

Kwa kweli ni vigumu ku transcribe kutoka kwa numbers za watu wanao ona mpaka  wanambaa  hizi  zetu  kwa  kweli  sio  kazi
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rahisi.  

Nikija  kwa  upande  wa  kutoa  maoni  kuhusiana  na  marekebisho  ya  Katiba,  ningependa  niseme  kwamba  kuna  mambo

ningependa katika Katiba ijayo, yaweze kufanuliwa zaidi hasa kwa upande wetu sisi walemavu.  Kwanza ni kuhusu ushuhuru,

kwa sababu utakuta katika hospitali hizi zetu za serikali,  na hata za private,  utakuta ya kwamba tunafinywa sana.   Hata katika

magari ya abiria, maana utakuta ya kwamba ukiingia katika gari ya abiria makanga atasema ameiingia je ama ameona je mlango

wa gari, na ilihali yeye haoni?  So hapa ningependelea kama Kongamano la Kitaifa tume itaweza kufafanua zaidi kwa undani, na

ikaweze kuanalyze, katika report hii, kabla Kongomano hii la kitaifa.  

Halafu ushuru katika majumba uondolewe kwetu sisi walemavu.  Halafu tena,  mengine ni kwamba,  haki jamii itutambue, yaani

ninapo sema jamii let me say, kuanzia pale nyumbani, katika community.  Kwa sababu,  kama ni uzazi na kama ni jamii yoyote,

pengine inatuchukulia watu duni, pia hiyo katika Katiba iwe ni sheria mtu kama huyo anapo tuchukulia kuwa watu duni pia yeye

anahaki  ya  kushitakiwa  na  kuwekwa  ndani.   Kwa  sababu  itakuwa  si  haki  na  ita  kuwa  ni  hatia  na  kinyume  cha  sheria  kwa

sababu sisi tutakuwa ni kama ambao’ let me say,  itakuwa ni ambao tunachukuliwa ni kama watu ambao yaani tunarudi katika

lile itikadi ya kitambo ya kwamba kipofu atafanya nini, kiwete atafanya nini,  kiziwi  atafanya  nini,  bubu  atafanya  nini,  etc,  etc.

Sasa  mambo kama hayo ningependa Tume ijaribu kufafanua vile wameandika ijaribu kufafanua ili Katiba ijayo sasa  iwe  kuna

uhuru ndani na nje ya mipaka yetu hata tukitembea hakuna wasi wasi.  Asante.  

Com. Swazuri:   Haya asante sana.   Nitaanza na Bwana Reverend,  wewe ulikuwa unatoa shukrani tu.   Lazima  sisi  wenyewe

tunasema kwamba imekuwa ni kazi ngumu.  Tumepigwa vita kila siku, tumetukanwa, tunaambiwa hatuelewani, kila aina ya neno

sisi tumelisikia, lakini kwa sababu tuliapa kwamba tutaendelea na kazi hii mpaka mwisho, sisi tunaendelea, kwa sababu uzuri wa

sheria yetu ni kwamba inasikiliza maoni ya wananchi.   Sisi ni kama kapu tu ya kuokota  na kupeleka.   Kwa hivyo sisi tulisema

hata watu wakitutukana vipi, watu wakituambia nini, lakini sisi tunafuata sheria;  tunataka kutoa mfano kwamba ukifuata sheria,

maneno  yote  yanawezekana.   Na  ninafikiri  wale  ambao  wanasema  kwamba  haya  ni  maoni  yetu,  ni  akili  zetu  si  maoni  ya

wananchi, either hawajasoma ile Katiba wakaona au hawakuweko wakati wananchi wakitoa maoni wakazisikiliza.  Hao ni wale

ambao wamezoea kwamba tume ikichaguliwa hazitowi matokeo.  Sasa  sisi tumesema kwamba sisi tumekuwa tume ya kwanza

kutoa matokeo kurudisha kwa wananchi, pengine imewaudhi watu wengine namna hiyo.  

President  awe ana-rotate  kwa  kila  region,  hiyo  ni  kweli,  hatukuiandika.   Tulizungumza  sana,  lakini  mwisho  tukasema  wacha

tusikilize  wananchi  watatuambia  nini  zaidi.  Lakini  tuliiwacha  hivi,  kwa  hivyo  tunaiangalia  bado  kabla  Kongamano  tutakuwa

tumeiingiza.   Halafu  na  qualifications  za  councillors,  tulikuwa  tumeziweka  ni  form  four,  lakini  nafikiri  hatukuiandika  hiyo

tumeambiwa mara nyingi.   Bwana Ngala,  pensions haziondolewi na Katiba.   Pensions bado  ziko, zitaendelea.   Swala ambalo

hatukuliangalia vizuri,  lile  la  pensions  kwamba  iongezeke  wakati  mshahara  wa  mtu  wa  kawaida  inaongezeka.   Hilo  ni  swala

ambalo tutaenda kuliangalaia. 
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Free education tukasema  kwamba  tunataka----  sisi  tumesema  kwamba  baada  ya  standard  8  kule  mbele,  elimu  gharama  ya

elimu irudishwe chini. Tumeandika hiyo. Serikali itafanya  yoyote  kuhakikisha  gharama  ya  elimu  ya  kule  juu  made  affordable.

Either kwa kupatiwa bursary nyingi au kwa kupatiwa misaada zaidi.  Hiyo tumeandika kwa upande wa education.  

Halafu upande wa madakatari  kwamba kama wanafanya kazi hospitalini, wasifanye kaze kwenye private clinics, hatukuandika

katika  sheria  hizi  lakini  tumeandika  katika  heria  za  codes,  intergrity  code,  katika  shedule  ya  5,  utasomea  pale  kwamba

tumesema  public  officer  yoyote  hawezi  kupata  mshahara  miwili,  ikiwa  ile  kazi  anayo  fanya  kule  nje  ni  sawa  sawa  na  ile

anaofanya kwa serikali.   Hatukutaka kusema kwamba daktari  asifanye  kazi,  engineer  asifanye  kazi  nje,  na  tukawataja  wote,

aha,  tulisema  public  officer  pamoja  na  daktari  ni  public  officer.   Kama  yeye  anafanya  kazi  kwa  serikali,  huyo  ni  officer  wa

serikali.  Tumeandika pale ukisome tumesema, haruhusiwi kufanya kazi ambayo itamletea mshahara iwe na yeye bado  ana ajira

nyinge za serikali.  kwa hivyo hiyo automaticaly daktari sasa hawezi kufanya kazi kwa clinic ya nje.  Itabidi aamue huku au kule.

  

Serikali isilete vitu, isiagize vitu kutoka nje.  Kwanza nataka kusem,a kwamba kuna sehemu ambayo haiko kabisa katika katiba

bado  tunaiandika,  ya  kuhusu  agriculture.   Ukiangalia  katika  katiba  yetu,  haina  mambo  ya  ukulima.   Tulioweza  kwa  sababu

hatukuweza kuimaliza, maanake hiyo ndiyo uti wa mgongo wa taifa hili.   Lakini  ilikuwa  ni  nyingi  sana  kwa  hivyo  sheria  zake

bado.   Kuna  watu  ambao  tumewacha  wanaziandika  tukifika  tuzijadili.   Kwa  hivy  swala  hili  la  slukari,  maziwa,  mchele,  vitu

ambavyo vinapatikana hapa siku hizi hata tomatoe, mayai, zinapatikana hapa lakini zinaruhusiwa kuletwa kwa sababu ya hongo,

hilo ni swala ambalo  tunalijadili.  

KBC should be fair to all, hata sasa hiyo sheria iko kwamba wawe wanatangaza kwa kutoa nafasi sawa za utangazaji kwa watu

wote.  Lakini kama uukisoma gazetti la leo hawa watu ambao wana TV, waliangalia mkutano wa jana wa Kalonzo Musyoka,

alisema  yeye  alikuwa  ndio  waziri,  lakini  hawalalumu  KBC,  KBC  wanafuata  wanavyo  amurishwa.   Nafikiri  katika  gazetti

limeandikwa hapo.   KBC wanaambiwa msiseme kitu fulani,  msiseme  kitu  fulani.   Sio  wao  kwamba  wao  haja  yao  ni  habari,

lakin wanaamrishwa, kwa hivy ile sheria tumesema katika freedom of expression, tumeandika pale.  

Mwananchi ana haki ya kupata  habari  zote kutoka vyombo vyote.   Tumeandika katika rights za access  to media.   Sasa  ule ni

mtenda kazi tu wa pale.  Lakini sheria iko ambayo inasema ni lazima wawe wanatoa habari za mambo yote yanayo tokea.   Saa

nyingine  mimi  ninli  sikiliza  mpira  siku  moja  ambavy  tear  gas  mimi  naona  kwa  TV,  kwamba  kuna  tear  gas,  wachezaji

wamekosana  wanapiganan,  na  tear  gas  imetolewa  pale,  lakini  rafiki  yangu  Alim Manga  bado  yuasema  kwamba  tunangojea

referee apige kitenga, na wachezaji wanakaa vizuri pale,  wanajiangalia vizuri.  Halafu wale wa KBC wakaitowa ile picha pale,

vile picha vikawa havionekani.  Sasa mtangazaji mmoja akamwambia Ali Manga, haya maneneo unayoyasema hapa, watu wote

wanaona.   Watu wanapigana pale unasema referee anangoja kipenga,  namnagani?  Kwa hivyo sasa  ni directives zile  zinatoka

kwamba hatutaki fujo, useme hakuna fujo.
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Swala la nominated MPs,  wasichaguliwe na Rais,  sisi tumesema nominated MPs hawata chaguliwa na Rais.   Lakini tumesema

kuna wabunge ambao watateuliwa kulingana na nguvu ya vyama ambazo zimepata kura katika bunge.  Hili Bunge tulisema ni ya

wale wabunge 210, kwa Kinango, wa Matuga,  wa Msambweni,  wa Likoni, wa Kaloleni,  wale watachaguliwa kama kawaida.

Halafu, vile vyama ambavyo vimepata nafasi ya viti vingi kule Bunge, tumeipatia nafasi za mixed proportion.   Utakaye utatuwa

Mbunge wako, chama kitateuwa wabunge wake maalum kulingana na viti, nguvu ya vitu walivyonavyo kule Bunge.  Tuemsema

hawa wabunge wawe ni 90,  watu wengine wamesema hao ni wengi mno, wengine wanasema wanasema  wanatosha,  mko  na

uhuru wa kusema.  Kwa hivyo wale watakuwa ni mia ngapi?  Ni mia 300, wale wa-Bunge wa lile Bunge la kawaida.   Wale 90

tumesema  iwe  ni  mix,  mume,  mke.   Kwa  mfano,  kama  Shirikisho  wamepeleka  wabunge  20,  katika  210,  kwa  mfano,  sasa

Shirikisho itapewa let say iambiwe chagueni wabunge saba, nyinyi wenyewe kama chama mtuletee.  Lakini saba wale lazima wa

kwanza ni mume, wa pili ni mke.  Wa tatu ni mwana mume, wa tatu ni mwanamke, kwa hivyo utapata  wanne wanaume, watatu

kinamama, ndiyo tunaita mixed proportion.  Kila chama ambacho kimepata viti katika Bunge.  Kwa hivy si kazi ya Rais tena,  ni

kazi ya vyama vyenye ambao watachagua.  Nimesema tayari watu wamesema hao ni wengi sana wapunguzwe, tume kubali.  

Halafu mkaeleza habari  ya Chief,  mumesema  machifu  wawe  wamechaguliwa  na  wnanachi.   Kwanza  tumesema  kwamba  ma

chifu kwaza hawapo.   Lile swala la  kwamba  wachaguliwe  na  wanachi  au  ule  limeshaondoka;  tumesema  hawapo,  Sub-Chief

hawapo,  D.O.  hapao,  DC  hayuko,  PC  hayuko.   Sasa  imebakia  sasa  zile  serikali  ambao  itazichagua,  zitafanya  kazi  zote,  za

Chifu, na za Councillor, inafanywa pamoja, kazi ya DC, na ya DO inafanywa na District Council.   Kwa hivyo ni kama kusema

mtawachagua wenyewe, maanake tutaanza serikali ya Kijiji,  tutawachagua au tutawateua sisi wenyewe. Wale ndio watafanyia

kazi zote wenyewe, wale ndiyo wanafanya kazi zote zile.   Kwa  hio,  wale  walikuwa  wakisema  tunataka  wazee  sijui  walipwe

mshahara,  automatically  sasa  wakisha  chaguliwa  wako  kazini  hawa,  mishahara  yao  tayari  iko  ndani.   Lakini  sasa  ni  wale

wananchi wenyewe, wataamua kama hapa tumewekwa wazi.  Kama ni uchaguzi mtaamua wenyewe, pale kwenye kijiji chetu.

Kama ni uteuzi, mtaamua wenyewe pale kwenye kijiji chenu.  Lakini hawa wote wataata mshahara.  Tumeelewana hapo?

Chorus:  Ndiyo.  

Com. Swazuri:  Halafu na nimesema hao ni baina ya 6 na 10.   Najua watu wengi wanataka wale  wengi,  kumi.   Katika  wale

wako  10,  ambao  mumewachagua,  au  mue  teua  hawa  wale  tutawachukua  wawili  pale  ndiyo  wataenda  wataunda  serikali  ya

Location.   Lakini  mkubwa  wa  Location  atachaguliwa  na  wananchi  wote  wa  Location.  Atakuwa  na  debe  lake.   Huyo  ni

mkubwa wa location.  Sasa  yule  mkubwa  wa  location  yule,  yeye  anachanganya  kazi  zote  mbili,  administrative  na  legislative.

Administrative ni kazi ya Chief, legislative ni kazi ya Councellor, zogte amepewa yeye.  Ndiyo maana tukasema kura iwe ya siri,

asijue  alichaguliwe  na  nani,  wala  alikataliwa  na  nani  kwa  mlolongo.   Sasa  atakuwa  yeye  ana  haki  ya  kufanya  Chief  anavyo

fanya, na haki ya kufanya Councillor anavyo fanya.

Halafu tukasema kuna Bunge sasa la Wilaya, Bunge la wilaya litachaguliwa directly,  yaani wananchi wenyewe mtachagua moja

kwa  moja.   Wanaotaka  kupigania  viti  vya  wilaya  watajitangaza  wenyewe,  wafanye  compaign  wenyewe,  mimi  natoka
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Mwavumbo, mimi natoka Kinango, lakini nimeenda kufanya compain Lunga Lunga au Ng’ombeni, nataka Mbunge wenzeni wa

serikali ya wilaya, 30, hao tutawachagua sisi wenyewe.  Mikubwa wao ni District Governor,  na atakuwa na debe  lake tofauti.

Sio hawa 30 wachaguliwe halafu hawa wakachague mkubwa wao,  a,a.   Tumesema  sasa  yule  mkubwa  atachagua  mbali  hata

hawajui nani wanawapigania vile vite, lakini yeye mwenyewe anasema mimi nintaka kuwa mkubwa wa kwale,  yeye apigania kiti

chake.  Hizo ndizo serikali tumesema haitachaguliwa namna hio.  Kwa hivyo uhuru ni wenu.

Nyinyi wakaazi wa Kwale mkisema huyu  hatufai  anatolewa  mnachagua  mwingine.   Upande  wa  ndovi,  ukiangalia  sehemu  ya

241 tumeandika.   Upande wa ndovu na wanyama wote kwamba sasa  compensation  yaani  ile  ridhaa  ni  lazima,  na  tumesema

kwamba pia upande wa wanyama utaona ni Serikali ya Location na  Serikali  ya  Wilaya  ndiyo  ambazo  zitaangalia  masilahi  ya

misitu, mbuga za wanayma, na kadhalika.   Kwa hio  kuna  ushirikiano  sheria  pale  imetoa  wamawasiliano  baina  ya  wenyeji  na

KWS na ile Tume  ya  National  Environments  Management.   Halafu  ukasema  Mzee  Mwabaya  kwamba  hukuona  Serikali  za

Majimbo, nimesema Serikali za Majimbo ziko.  Kuna Serikali ya Kijiji,  Serikali ya Mtaa,  Serikali ya Wilaya, na kubwa kabisa

ni Serikali ya Majimbo.  Hatukuandika  neno  Majimbo  maanake  tumesema  limepakwa  matope,  watu  wanalelewa  vibaya,  au

wanataka tuelewe vibaya, wanafikiri tunataka kufuza wengine, dnio maana hata haikuliandika.  Tumeandika Provincial Council

badala ya kusema Majimbo.  Lakini ni hilo hilo.  

Baraza la Wazee kuhusu sheria nimsema kwamba  kuna  traditional  courts,  iko  hiyo.   Wazee  watakaa  pale  traditional  courts,

wata  amua  cases  zile  nimesema  za  kinyumbani  zile.   Environmental  Protection,  pale  watu  wana  miti  wanataka  kukata,  hiyo

imelezwa katika Serikali za Wilaya, na Serikali Kijiji zina mamlaka. Watahakikisha kwamba ule mti unataka kuukata utadhuru

mazingira  au  la,  tumeandika  katika  section  239.   Kwa  hivyo  yaka  kama  unataka  kukata  sasa  utawaasiliana  na  Serikali  ilio

karibu kabisa ile ya Kijiji au ya Location.  

Bwana Mwero umeeleza kwamba unataka  National  School  katika  kila  province  na  University,  hiyo  ni  sawa.   Kwanza  sasa

Serikali za Majimbo sasa  ndiyo zitakuwa zinafanya haya mambo.  Wakishindwa washindwe hao wenyewe.  Lakini  mamlaka,

education services ni kazi yao sasa. Wapiganie vile ambavyo wantaka wawe na university.  Hiyo wame pewa sasa,  mamlaka ya

kufanya hivyo.

Pombe ya mnazi, (interjection)  -----  si pombe ya mnazi?

Majibu:  Hapana--------

Com. Swazuru:   Ah  okay.   Basi  nitazungumzia  yote  mawili.   Pombe  ya  mnazi,  manaake  Ganze,  Kaloleni  tuliulizwa  kuhusu

pombe ya mnazi.  Na hata hapa watu wame sema pombe ya mnazi.  -------  sasa tuanze na pombe ya mnazi.  Pombe ya mnazi

ukiangalia jina lake halipo kwenye Katiba.  Sasa nimewaelezea pale mwanzo kwanza tunamambo ambayo tulisema tutayaweka

katika  Katiba  yanaonekana  wazi.   Kuna  mambo  mengine  tutaandika  mrundo  wa  mambo  ambayo  yabadilishe  katika  sheria
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zilizoko. Pombe ya mnazi imeingia hapo.   Si pombe ya mnazi pekeyake,  tuna pombe ya busaa,  Kakamega,  Kisii,  walisema ni

lazima, tuna pombe ya Muratina,  Central Province, Meru, Embu walisema ni lazima iingie, kuna tembo inatwa Denge, Wataita

wakasema  ni  lazima  iingie  hapo.   Sasa  hatukukataa  tukasema  kwamba  sasa  sheria  itairuhusu  tutaihashidisha  ili  mambo  yao

yaingie hapa.  

Mnazi, kuna malalamiko kwamba mnazi imedharauliwa.  Mkorosho umedharauliwa, manaake ni mazao ya Pwani,  au sio hivyo.

 Kwanini  kahawa  iwe  na  bei  ya  juu  ilihali  Manzi  na  ndiyo  kitu  inatumika  kilasiku.  Mnazi  hauna  hasara  yoyote,  kutoka  kuti

mpaka lile ganda lake naye yote yanatumika.  Sasa  kuondoa tatizo letu tumesema Serikali ya Majimbo, Serikali ya Wilaya ya

Pwani nio itafanya kazi.  Kabisa tumetoa expressly pale.  hawa ndio wanajikumu sasa  kama nazi zikikosa bei tusilaumu Serikali

ya Nairobi  tena.   Kama  Korosho  matapewa  Korosho  haukuinuka  au  Korosho  zimekosa  bei  sasa  si  lawama  ya  Serikali  ya

Nairobi,  kwa sababu Serikali hii Wilaya  zimepewa  mamlaka  sasa,  ku  hakikisha  kwamba  mazao  yao  yanauzwa,  kuhakikisha

kwamba wananchi wao wanafaidika na mazao yao.  

Disabled wale wenye vilema, Bwana Joseph wameeleza pale, ukiangalia section 39 nafikiri 39,  utakuta kwamba hayo anasema

Bwana  Joseph,  yote  tumeyaandika  pale  kama  nitakusomea  kwa  ufuupi  kwamba  wananchi  wale  ambao  wana  vilema

wanatakikana  wa-enjoy  all  rights  and  freedoms.   Unasikia?   And  to  participate  as  fully  as  they  are  able  in  the  society.

Wahusike kabisa wanavyo weza,  kama wanataka kuwa Board Governor achaguliwe asichaguliwe ana haki ya kufanya hivyo.

Kama ni Chairman sijui wa nini, anna haki ya kufanya hivyo.  Tukasema kwamba Serikali na sheria,  na policies zita hakikisha

kwamba haki za wale wenyw vilema, kama binadamu zinalindwa.  Hiyo tumeandika.   Ielimishe wananchi kuhusu hali za hawa

wasiojiweza, and need for respect,  wapewe heshima yao kama binadamu, tumeandika hiyo.  Tukasema wahakikishe kwamba

education,  yaani elimu sehemu zinazo fundisha, zinazotoa elimu na facilities za disabled persons  zinapatikana katika jamii  zote.

Halafa  ensure  access,  uwezekano  ya  kwamba  kilema  anaweza  kufijka  kwenya  public  transport,  all  places,  sehemu  zote

majumba hayo, na information and communication, including Braille and sign language.  Kuna mtu yuazungumza?  Unasema nini,

sikuelewi, hebu inuka useme vizuri, si kuelewi mimi……….

Haya nimekusikia.  Watu kumi wengine. Wakwanza chairman, wa pili ni nani, wale ambao wanataka,  eh,  mzee wangu wewe ni

number mbili, number tatu ni nani, yule nyuma pale,  mama ni number nne, number tano ni ule mzee, number sita,  ahh tuchukue

hawa kwanza.   Number moja, number saba Bwana Mng’ong’o hapa.

Desmond Kitainge:  Mimi ninitwa Desmond Kitainge,  na  nikinshukuru  sana  kwa  Commission  hii  kwa  sabu  ya  kazi  ambao

imefanya.  Kitu ambacho nimeaangalia na ninitaka nieleze  zaidi  ni  kwanda,  tulisema  hii  Constitution  ni  sheria  tumetunga.   Na

sheria ikitungwa:

(a) Lazima iwe ina part  yake ya pili.  Kwa mfano ikivunjwa itafanywa aje?   Constitution  yetu  au  Katiba  yetu  ninona  iko

wazi.   Kwa  mfano  tunasema  elimu  ya  msingi  iwe  ya  lazima.   Jee  kama  hawa  wanao  hitaji  wachukue  jukumu  hilo

hawakuchukuliwa?
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Com. Swazuri: (In audible) 

Desmond:  Ndiyo nilikuwa nataka kujua, kwa sababu iko wazi sana.

Com. Swazuri:  Tumeleza enforcement and Defense of the Constitution.  Watau wamelalamika kwamba wanasikia elimu ni ya

bure lakini  kuna  malipa,  sijui  nini,  sasa  ni  bure  jina  tu  lakini  twalipa,  sasa  hatujui  namna  gani.   Tukiangalia  kifungo  cha  tatu,

tumeandika kwamba, mtu yoyote anaeza kushtaki on the ground that anything contained in this Draft, iko hapo.

Gerald Machare:  Mimi ni Bwana Gerald machare.  Yangu ni shukrani kwa Tume hii, kwa kazi iliopewa na ikaturidushia leo

kuja kutujulisha mahali wamefikia.

Pili  nimesikia  Tume  hii  au  kwanye  matangazo  wakizungmuza  kwamba  leo  Tume  hii  itakuwa  na  kikao  hiki.   Ikazungmuza

kwamba unahaki ya kutengua ama kutoa shukuruni  ama  kuongeza.   Hapa  kuna  kitutulicho  sikia  tukisema  kwamba  Tume  hii

imeamua  uchaguzi  uwe  wa  siri,  uwe  kwenye  debe.   Hivyo  ndiyo  nilivyo  elewa  ama  si  hivyo.   Je  ikiwa  leo  hii  ano  husika

atatutisha  kama  anavyotaka,  kama  hivi  sasa  hivi  alivyo  kosa  vyama  vingine,  na  hata  hivyo  uchaguzi  wa  Rais  umefika.

Utakuwepo ukweli pale?  Ikiwa Katiba hii inafanya kazi, samahani kwa nyinyi, nyongeza?

Com. Swazuri:  Haya.

Gerald Machare:  Je ikiwa Katiba hii inafanya kazi, je hivi sasa  wananchi hawataweza kuisimamisha mpaka kura hadi Katiba

mpya hii tutaipata?  

Ali Juma Nyae: Asante sana, kunipa nafasi hii, niweze kuuliza maswali mawili.  Kwa jina ninitwa Ali Juma Nyae.   Swali langu

la  kwanza.   Umesema  kwamba  Provincial  Administration  Katiba  mpya  punde  itakapo  tumika  itakuwa  hakuna  Provincial

Administration.  Sasa swali langu nauliza, je  hii Katiba mpya ikitumika wao wataendela na kazi ama itakuwa ni basi,  wataenda

kwa msururu wa uchaguzi?

Swali la pili, nimesikia katika vyombo vya habari  kwamba Mwenye Kiti wa Katiba Bwana Professor  Yash Pal Ghai kwamba

Katiba itakuwa tayari mwezi kumi na mbili, tarehe kumi na mbili, waakati  tutako sherekea sikukuu ya Jamhuri.  Je  swali langu

lasema hivi, inainawezekana huende kwenye uchaguzi kwa kutuma hii Katiba mpya?  Asante.  

Gladys Tatu:  Nami kwa jina naitwa mama Gladys Tatu Nzozo, nikiongezea ama nikirudi upande wa elimu, nina kuta kwamba

hapa kwetu Kinango bado  kuna shida,  kwanza zaidi kama vile tumesema elimu itakuwa ya bure kwa shule ya mshingi.  Ikiwa

ya bure kwa shule ya msingi, haitakuwa mwisho wa shule ama wa masomo kwa watoto  wetlu.  Tutakuwa tumeendelea tena na

kidato cha kwanza na kuendelea.  Hivyo, nikimaanisha kwamba sisi wazazi, hatuna nguvu moja.   Wazazi wako tofauti,  wazazi
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wako  na  nguvu  tofauti,  wengine  wanajiweza,  na  wengi  hawajiwezi.   Wanapofikia  kidato  cha  kwanza  mpka  cha  nne,  kuna

kushindwa ama kuweza.  Walewanaoshindwa ni wale wasiojiweza.   Na  hapo hua kuna hii pesa  inayoitwa ya bursary ambayo

sisi  sisi  wazasi  tusiojiweza  tunaitwa  tunachanga  changa  zile  pesa  za  bursary  ili  tusaidie  wale  ambao  wako  chini  zaidi

walioshindwa  kabisa.   Hiyo  pesa  kusema  ukweli  hua  inaenda  kwa  wale  watu  ambao  wako  juu  yetu,  ambao  wanajiweza,

watotot wao wanaendelea, wetu wanabaki pale chini.  

Hivyo nilikuwa ninasema kama kutateuliwa tume fulani ambao itaangalia yale masiliahi, ili watoto wetu wasikome darasa la nane,

waendelee wamalize hasa watoto  wa  wale  wazazi  ambao  hawajiwezi,  nao  wamalize  form  four.   Na  pia  wanapomaliza  form

four,  kuna  kuenda  college.   Yule  yule  mzazi  aliyeshindwa  na  mtoto  kumpeleka  form  four  mpaka  akasoma  na  bursary  ama

akasoma na mchango na ni msaada fulani fulani huku na kule atashindwa pia na college.  Akishindwa na college, Serikali yetu

imeshindwa na kuajiri watotto ambao hawajakuwa na ujuzi ya aina yeyote ile.  

Tutabaki na ule umaskini tuliokuwa nao kutoka pale mwanzo, ambao watotot wetlu wameshindwa kwenda college, hakuna kazi

tunaendelea kukaa nao pale majumbani.  Hivyo nilikuwa ninasema kama itawezekana Serikali yetu na Tume yetu  ya  uchaguzi

kabla ya kongamano, tuangaliliwe vile tutakayotunzaweza tunaposhindwa na kupeleka watoto  college, ama kama tutaweza  ile

nusu fees za kwanza, ya pili na ya tatu, tuataweza kusaidika vipi ile yule mtoto aendelee na ule ujuzi ili aje  pate  kazi kwa wakati

unao faa ili zile shide zisiendelee na umaskini katika Kenya yetu uzidi kuwa pale pale.  Asante

Mwauchi  Muruche:  Kwa  jina  ni  Mwauchi  Muruche.   Mimi  kwangu  ni  kuuliza  ni  kuongezea  hiyo  swala  ambalo  tulikuwa

tumezungmuza mbeleni.  Urithi wa wanawake,  kama umeondoka,  amefariki,  au mwanamke amboye umemzaa ni mtoto  wako

anaweza kurithi ule urithi wako au ni mume peke yake? Kwa hivyo mimi nikuuliza. Nimekuja kuchelewa ninfikiri lakini sikusikia

jambo likitajwa, habari ya urithi kutoka wanawake.  Asante.

Mwaperu Mwandao: Kwa jina mimi naitwa  Mwaperu  Mwandaro  kutoka  Puma.   Kwanza  nikushukur  Tume  kwa  kusanya

wakio kusanya ya wananchi wote,  lakini swali langu liko hapa na liko ngazi za juu sana.   Mawaziri watateuliwa  na  Wabunge.

Wale watakao simamia katika kama ma manager pia ni Wabunge.  Je, ile kabila ambalo likuwa ni dogodogo linatafutwa usawa

uliangalia  sana  makona  usawa  kweli  utatendeka,  kwa  sababu  ikiwa  WaBunge  ndio  watakao  teuliwa  hawa  watu,  jina  la

Mwaperu kule halitapendekezwa na Wabunge wa Kikuyu.  Na watakuwa wengi kwa sababu wao huko ni Wakikuyu, na hata

katika hizi sehemu zetu pia wameingia, na itakuwa ni kura.   Je  sisi kweli nafasi hio  tutapata?   Kwa  hivyo  Tume  iangalie  zaidi

kwamba usawa utendeke.   Vile vile pia,  nikiongezea katika mambo ya utawala kwamba sasa  utakuwa ni tuchague watu kumi

ama sita,  ndiyo mmoja mwengine pale awe ni mkubwa.  Hawa wote watapata  mshahara  ama  itakuwa  ni  yule  mkubwa  peke

yake?  Hawa watu ambao tutawachagua katika Kijiji, kwa sababu tutakuwa tumevunja mambo ya Assistant Chiefs,  ma Chiefs,

kwa hiyo ni ile Tume ambayo tutakuwa tumeiunda.  Hawa wote watapata  mshahara ama itakuwa na yule mkubwa peke  yake.

Hayo ndio yalikuwa ni maswali yangu.
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George  Mng’ong’o:  Kwa  majina  mimi naitwa  George  Demu  Mgno’ng’o.,  natoka  huko  upande  wa  Mazeras,  na  kwanza

ningependa kumuunga mkono Bwana Kasisi,  tunatoa pongezi kwa Commissioner Swazuri kwa  vile  anaweza  kueleka  vyema.

Ile  kazi  iliopita  ni  kubwa  tunatumae  kuna  wengi  ambo  peke  yetu  tukijariubu  kusome  haya  mambo  hatukuweza  kuvuka  ile

mpaka ambao imo kwenye haya maneneo lakini Bwana Commissoner ameweza kueleweka vyema.

La pili ningependa kusema kwamba tuombe ya kwamba hii Katiba ikamilishwe kwa  mapema  iwezekanavyo  ili  ile  Serikali  ile

tunaiomba kwa Majimbo iweze kuleta haki zaidi mikononi mwa wananchi, kwa sabau hayo ndiyo maobi yetu.  Sisi kama watu

wa Duruma au watu Wadigo,  tunatumae kati  ya maswali yaliolizwa ka Bunge toka  mwaka 63,  yameulizwa  yale  yale,  maiaka

mitano baada  ya mitano, baada  ya mitono.  Na  suluisho haliljafika. Lakini lile  lengo  ambalo  linaoneka  katika  hi  Katiba  mpya

zaidi kama tutakuwa na lule mabadiliko ya kwamba Serikali itakuwa iko mikononi mwetu.  Sasa  ni  sisi  tutaangalia kama kuna

cooperatives za mikanju, kuna cooeratives  za minazi, an vile ambazo vitapatikana katika mashamba yetu tuhakikishe tumepata

bei nzuri katika soko na tuweze kuleta maendeleo zaidi kwenye areas  szetu.   Kwa sababu Bwana Commissioner vile ambavyo

twamuelewa, amepata  usome wa kutosha,  si hivyo?  Lakini hata yeye tukamuwache pekee  yake,  yale  maendeleo  hatutapata.

Kwa  sababu  kuna  wengi  wameenda  mbele  hii  miaka  minigne,  na  maendeleo  mpaka  sasa  yatali  na  matatizo.   Lakini  katika

Katiba mpya, tuna hakikisho ya kwamba zile nguzo za kuteremsha mendeleo katika kila sehemu zitakuwapo.  Asanteni.  

Peter Kilawa: Kwa majina naitwa Peter  kilawa, mkaazi wa hapa Kinango.  Ninge anza kwanza kwa kueleza shangaa wangu

na huzuni kwa ajili ya malipo yale yamepatiwa hii Tume baada ya kufanya kazi hii nzuri tunavyoiona.

Jambo  la  pili  nina  swali  nimesikia  kwamba  tutateua  Wazee  wa  Vijiji  na  kupitia  pia  ngazi  ya  Location,  tutateua  watu  lakini

ningependa  kupata  zile  sifa  ambazo  hawa  watu  wanastahili  kuwa  nazo.   Kwa  mfano  kama  yule  ambaye  atachaguliwa

kuisimamia Locationos, numesikia atajumuisha pia kazi za Chief, ningependa sana kufahamu zile sifa ambazo yule mtu anastahili

kuwa nazo.  Lingine ni kwamba maWaziri, watateuliwa na Bunge, na ni lazima hawa wameelimika katika maswala yanaohusu ile

wizara  ambao  wata  simamia.   Ninapenda  kujua  kwamba  ni  mambo  gani  yatazingatiwa  katika  kuteua  wale  Mawaziri,  kwa

sababu wako watu wengi wameelimika.  Kunaweza kuwe watu  kuma  wameelimika  katika  nyanja  za   Wizara  ya  Utalii,  ama

watu kumi wameelimika katika nyanja za Wizara ya Elimu, je, itazingatiwa mambo gani katika kuteua wale watu?

Na la tatu, ningependa ku fahamu hawa wazee tutakao chagua katika ngazi za vijiji location,  na kuendelea,  je  watahudumu kwa

kipindi cha muda gani, au wata hudumu hadi wastaafu wakiwa an umri gani?  Asante.

Kilaala Madaka:  Kwa jina naitwa Kilala Madaka,  natoka huko Pumo Location.   Yangu  ni  kama  wenzangu  walivyo  kuwa

wanachagnia kwamba kutoa shukurani katika Tume hii ya Katiba.  Wamefanya kazi nzuri sana kwa sababu wameaandika yale

yetu ambayo tumeyatoa.   Lakini labda mimi pekee  yangu sikusikia,  maana  unaweza  ukatoka  nje  ki  akili.   Hii  sheria  ambayo

tumeitunga  ambao  imesomwa  pale  kwa  Serikali  zijayo,  vile  itakayokuwa  inaendeleza.   Kuna  mahali  sikusikia,  hii  sheria  ile

tuliitungaghafla, mimi ninaweza kusema hivyo kwa sabaqbu hatukuelemishwa, ili tukaelimika sana,  tukaanza kuja hapa tukaanza
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kutoa yale maneno.  Je  sheria ile tume----  mwananchi ije imkalie ngumu kwa sababu ameelewa na  msimamo  wa  sheria.   Ina

miaka mingapi ili tuweze kusikalia pale ambapo tumeona ni sawa turekebishe? Hilo swali langu liklokuwa ni hilo tu.

Nyawa Ngana:   Kwa jina  langu  naitwa  Nyawa  Ngana  kutoka  Puma.   Mimi  nilikuwa  nataka  kuulizia  jambo  moja.   Jambo

lenewe  ni  hawa  wenye  kuchukua  makandarasi  either  Nyumba  ama  barabara,  kitu  kama  hivyo.   Sasa  kusema  kweli,  hawa

wenye  kuchkua  kandarasi  za  shughuli  hizo  kama  kufanya  barabara,  mwengine  huwa  anachukua  kandarasi  vizuri,  anamaliza.

Wengine kukwamia katikati,  ama wengine hua hawafanyi kabisa.   Sasa  kulingana na sheria ama kulingana na hii Katiba yetyu

ambao  tunarekebisha,  watu  kama  wale  ambao  hua  wanafanya  kazi  zao  ovyo  ovyo,  hii  Katiba  iseme  kama  wale  hua

wanafanyiwa nini, mpaka mwisho wawe tumekomesha  watu  kama  wale.   Maanake  sass  itakuwa  ni  vigumu,  ama  itakuwa  ni

vigumu kwa  Serikali.   Serikali  imetoa  kandarsi  ifanwe  Barbara  kutoka  hapa  mpaka  Mariakani,  lakini  ukute  barabara  hiyo

badala itengenezwe imeharibiwa.  Je Serikali huwa inachukua jukumu gani, na hasa kwa Katiba?  Asante.

Henry Ziro:   Majina yangu ni Henry Mzomba Waziro,  natoka sehemu ya Taru,  na mimi ni  mmoja  wale  providers  niklikuwa

hapa Kingango.  Swali langu ni moja na linahusu matatizo mawili.  Matatizo ya wa Kenya ya kwanza ni ukosefu wa kai,  ya pili

kuzorota kwa uchumi.  Je Katiba ambao tunanuia kuwa naye inaeleza vipi matatizo hayo mawili?  Hapo tu.  Asanteni.

Joseph  Rumba  Kagena:   Kwa  majina  naitwa  Joseph  Kagena  Kutoka  Location  ya  Mtaa.   Mimi  swali  langu  ni  moja.

Tukiangalia  hali  ya  uchumi,  hasa  sehemu  hii  yetu  ya  Kinango,  iko  chini  sana.   Matatizo  makubwa  ni  kwamba  sisi  wananchi

hatuna  fedha  za  kutosha,  za  kuweza  kuendeleza  mambo  yetu  ya  kilimo,  ujapokuwa  inasemekana  kwamba  kilimo  bado

kinasajiliwa huko,  lakini ninaomba Katiba hii mpya ambao inaendelea  pia  sisi  wananchi  wa  kawaida  tuangaliwe  kidogo  tuwe

tunaweza kupata  hizi fedha,  pia masharti yake  yasiwe  magumu  sana,  na  ile  riba  pia  inayotozwa  katika  fedha  hizi  iwe  hali  ya

mwananchi wa kawaida kuweza kulipa kwa wakati mzuri.  Hayo ndio maoni yangu.  Asateni.

Com. Swazuri:   Kwanza kuna swali sikulijibu wakati  ule  ulipoulizwa.   Swala  la  Mawaziri  kutoka  nje  ya  Bunge.   Kuna  mtu

ameuliza  swala  hilo.   Tunasema  kwamba  ltutachagua  Wabunge,  halafu  wakifika  kule  watachagua  maWaziri,  ambao

hawatakuwa Wabunge,  sababu tumeona kwamba Mbunge akiwa pia ni Waziri either afanye kazi vizuri kama Waziri  wa  taifa

nzima halafu  watu  wake  wapate  tabu,  au  aamue  kutumia  ofisi  ile  ya  Waziri  kufanyia  watu  wa  sehemu  yake.   Kwa  hivyo

kuondoa hiyo tashishi hiyo ndiyo tunasema either wewe uwe Mbunge kabisa kabisa,  au uwe Waziri kabisa  kabisa.   Hiyo ndio

sababu ya kuwa-separate  hawa Mawaziri,  wa-Bunge wasiwe na kazi mbili; manake  safari  hii  tumesema  kazi  ya  Wabunge  ni

nyingi na tumeiandikika.  Kwa vile ambavyo wako accountable to the peoples:  sasa,  anaweza kukwepa kama ni Waziri aseme

kwamba  mimi  unajua  nina  kazi  nying  bwana  kule  Nairobi  sasa  haya  mambo  mengine  msiniambie.   Itakuwa  bado  yeye

amekwepa.  Lakini hapa tumemuandikia kazi zake kama Mbunge, tuna-tick akifanya tuna-tick right, akikosea basi, sasa tunajua

hapo huyu hakufanya kazi.  

Tukasema kwamba ofisi zote ya Kenya madaraka yote ya Kenya ni lazima yagawanywe kimikoa.  Ni broad  principle katika.
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Ni lazima wagawanywe ki Mikoa.   Kwa hivyo kama waziri tumesema watakuwa 15,  wizara ni 15 pekee  yakee.   Mawaziri ni

waziri  mmoja  mmoja,  ka  kila  wizara,  naibu  wa  waziri  pia  ni  mmoja  mmoja  kila  wizara.   Na  tumesema  hawa  wagawanywe

equally  to  the  Provinces.  Hiyo  ndiyo  principle  yetu.   Tumesema  kwamba  lazima  ofisi  zote  za  ki  taifa  zitazingatia  misingi  ya

kimukoa kwanza muhimu zaidi pamoja na DC,  na kadhalika,  lakini kwanza mjue wizara zote zimetoka mkoa moja.   Kwa hio

hilo liko hapa, tutawagawanya, kila mkoa watapata watu wake.

Halafu upande wa uchaguzi utakuwa naweza tumika na Katiba mpya au vipi? Hilo swala tumeuliswa kila mahali na hua talijibu

tukisema kama Tume tumekuta kwamba utakuwa ni ubora zaidi ikiwa uchaguzi utakao kuja utafanywa Katiba hii mpya, hayo

ndio maoni yetu.  Ndiyo maana tukaharakisha. Kuharakisha ili tumalize ili wananchi waende kwwenye uchaguzi kutumia Katiba

hii mpya.   Ikiwa itakuwa tayari mwezi wa kumi na mbili tumesema kwamba kunatakikana kama mwezi moja au mwezi miwili

kutengeneza hizo ofisi ambazo tumeziunda upya.   Kwa  hio  tunasema  kwamba,  angalao  ltupatiwe  kama  miezi  miwili  au  moja

japo baada  ile tarerhe 12 kuhakikisha kwamba kila kitu kimewekwa sawa.   Wale watakao chaguliwa  mpya,  zilve  ofisi  mypa

tuwe tumeziunda vyema.  Lakini hata tunataka uchaguzi ufanywe na Katiba mpya.  Lakini  sasa  uwezo  huo  hatunao  sisi.   Sisi

tuliambiwa tuandike Katiba, hatukuambiwa tufanye uchguzi.  Uchaguzi ni baina ya wananchi na wale wana siasa walioko pale,

hayo ni maelewano na sisi Tume hatuambiwa tuandika Katiba ya uchaguzi, tuliambiwa tuandika Katiba,  and tumeandika,  lakini

tungependelea mambo haya tuanze sikui mpya, na mambo mapya, huo ndio msimao wetu.

Je  wale  wafanya  kazi  wa  Provincial  Adminsitration  watakuweko  au  vipi?  Tumeshasema  kwamba  hawa  ikiwa  Katiba  mpya

itaanza itawapa miezi mitatu ya ku-handover.   Tumepewa 90 days pale,  kwa sababu uwezi  kukata  leo  halafu  kesho  ukaanza

nyingine, haiwezekani, tunajua hivyo.  Tuna siri nyingi za Location wanazojua Chief, and sub-Chief.   Ukimfukuza leo file zingine

atakwenda nazo atasema watajua wenyewe, si wao werevu.    Ah tuangalie.  Aa,  miezi mitatu, maji yanao ingia yanakutana na

maji yanayo toka.    Baada ya miezi mitatu tunaandika hapa kwamba officers vote wa Provincial Administration watarudi kwa

Office of the President, itajuwa itawapeleka wapi.  Lakini sisi tulichagua wetu hapa.  

Elimu mama  ameeleza  pale,  tumesema  ni  kama,  ukiangalia  vizuri  kabisa  mama  ni  kama  tuna  rudisha  zile  sehemu  za  zamani,

tunarudisha  yale  mambo  ya  zamani.  Kwa  kweli  ukiaangali  ni  kama  tunarudisha  Katiba  ya  Lancaster,  ambapo  elimu  ilikuwa

inatolewa  na  nani,  Districts,  County  Council  ndiyo  ilikuwa  inatoa  elimu  na  kila  kitu.   Tumerudisha  hiyo,  lakini  unakumbuka

mama hata secondary schools tulikuwa tukitoa fees.  Lakini primary ndio ilikuwa ni bure,  secondary tulikuwa tukitoa,  hata mimi

ninkumbuka mimi babaangu alilipa fees.  Tumesema kwamba ziwe na fees.  

Na bursary scholarships sasa ni kazi ya Serikali kuu, na Serikali ya Majimbo na Serikali ya Wilaya.  Watu wengi hapa tulisome

na bursary, zilizo zikifanyiwa hapa pale County Council. Tume rudisha hiyo hiyo sasa.

Swali:  (Inaudible)
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Com. Swazuri:  Tunasema ndiyo hiyo hiyo tunasema kwamba.  Kuna corruption wale ambao wanatakikana kupewa hawapati.

  Hio hatuwezi kuandika kwenye Katiba lakini tunasema tu kwamba unaujua utaa wako,  tajiri unajua, maskini mnajua.  Ikiwa

unakuta kwamba burseries zimetoka zimepewa mtoto wa millionaire Katiba yote inakupa uhuru  ya  kwanda  kulalamika,  yote,

vifungo vyote tuliangalia.   Hata  kushtaki  ile  Serikali  ya  District,  unaweza  sasa.   Umesikia  mama,  hata  ile  Serikali  ya  District

kwenda kuishtaki kwamba mumefanya makosa mumepewas kifungo hapa,  wawweza.   Na  kama  itaendelea  hivyo  basi  nyinyi

mnaandika  tu  District  Governor  amefanya  hivi,  la  kwanza,  la  pili,  la  tatu,  nje.   Kwa  hivyo  uhuru  umerudishwa  kwa  hawa

wananchi wenyewe.  

Na upande wa employment mambo ya vijana hawapati  kazi,  ukiaangalia hapa tumesema kazi ya kuandika watu itakuwa ni ya

Districts,  Majimbo.  Hawa ndio watakuwa na  kazi  ya  kuandika,  hata  police  pia  tumeandika,  wao  ndio  watawaandika,  wale

police  wa  local,  wao  wataandikwa  na  District  and  province.   Sasa  ni  sisi  wenyewe  tunyimane  kazi  au  tupatiane  kazi,  sisi

wenyewe.   Uridhi  wa  akina  mama,  tumeandikwa  kwamba  kwana  haki  za  akina  mama  ni  lazima  zipatikane.   Usitumie  mila

kudhulumu mama. Kwasabu wengi Wazee wengine hua wanatumia mila,  ikawa  inafaa,  wanasema  hiyo  ni  nzuri.   Ikiwa  haifai

anasema mimi ninruka kwa dini.  Tumesema za akina mama zitolewe  peupe.   Mtoto  wakishchana  amezaliwa  pale  nyumbani.

Kwao ni wapi yeye?

Chorus:  Ni hapo.

Com. Swazuri:   Kama ataamua na siku hizi wanafanya hio  kazi  hiyo,  wataamua  kwamba  hataolewa,  au  ataolewa  ataachika

halafu arudi nyumbani.  Sasa  babaake  ni  nani?   Ni  wewe.   Sasa  mtoto  wako  utamnyima  aende  wapi?   Eh  wazede?   Hebu

tuangalieni hapo.  Umemzaa mwenyewe yule, akiolewa akienda akikaa huko sasa hiyo file yake tumeondoa hapo,  yeye mambo

yake yote yako kule.  Lakini kama ataenda mambo yaharibike baada ya miaka 10, akija hapo huwezi kummwambia mwanangu

ulisha ondoka mimi si babaako tena aa.  Ni mtoto wako wanaarithi wapi kwa baba yao.  Lakini yule mtoto wake anarudi wapi?

  Kwa babaake.   Tumesema kwamba tusiingilie maswali ya wanawake.   Tukasema  swala  hilo  tutatatuliwa  kwa  mila,  na  mila

tunazijua ni hivyo.  Na  dini, kuna  dini  kama  ya  Waislamu  ambao  mali  ya  mwanamke  hata  akiolewa  ulaya,  ya  babake  tayari

share yake iko.  Hata akirudi, asipo rudi lakini babaake  akifariki share yake tayari iko.   Anaambiwa pana Nyumba yako hapa

sasa angalia mwenyewe, sis tushachukua zetu.  Kwa hivyo ltumesema dini na mila.  Kitu ambacho hatutaki ni kufanya mambo

kwa sababu yana tufaa sisi yanao dhuru wengine tukasema hilo ndilo nzuri, ku kwepa kwepa. Huku ni nzuri, huku si nzjuri, huku

ni nzuri, a a!  Usawa kila mtu apate haki yake.  Mawaziri nimesema kwamba tutaangalia wanatoka sehemu zote.

Halafu, je wale waze tutawachagua watapata--- kwanza nataka kuwajulisha kwamba ile Serikali ya vijiji sio Serikali ya Wazee.

 Hatukusema ni ya wazee,  tulisema ni Serikali ya kijiji.  Wananchi  wenyewe  wajue  kile  watafanya  uamuzi.   Kama  watasema

tunataka kura yeyote anaweza kugombania.   Kijana,  mzee, mama nani, kila mtu, kura ndiyo itaamua.  Au wenyewe  mtasema

aa, sisi tunataka Mzee Desmond ndiye anafaa, Mzee Nguche anafaa,  ama Gladys anafaa,  nyinyi wenyewe lakini.  Uhuru ni wa

wananchi  wenyewe  kuamua.   Kwa  si  wazee.   Sheria  hapa  haikusema  wawe  ni  wazee  wa  miaka  50,  aa,  yoyote  kwenye
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Serikali,  akizidi  miaka  ishirin  na  moja,  huyo  anafaa  kuchaguliwa  au  kuteuliwa.   Kwa  hivyo  wale  mishahara  yao  tayari  iko,

nishaeleeza hio, watapata  wote mishahara, iko  kwa  Serikali  itatoa  mishahara.   George  ninafikiri  umeeleza  vizuri  sana  Bwana

George  habari  ya  Majimbo  na  mimi  nantilia  mkazo,  mlikuwa  mnataka  na  tumeyapata,  sasa  ni  utekelezaji  ndio  ambao

unatakikana.

Qualifications hio ni kwela nimeeleza pale mwanzo, hiyo nafikiri hatukuiandika, sifa za wale wana vijiji, na hata wale wa District,

hatukuandika.   Kwanza hawa Wazee wata-serve  kwa miaka mingapi?  Na  hii Serikali ya Kijiji,  tumesema hii Serikali zote ya

Kijiji ya Wilaya, ya Location ya  Majimbo,  miaka  mitano  mitano.   Miaka  mingapi,  mitano,  sawa  sawa  na  Wabunge.   Lakini

National Council,  in Upper  House,  lile  Bunge  la  wakilishi  wale  mia  moja  niliwasema,  wale  watachaguliwa  kila  miaka  minne.

National Council, lile Bunge la waze lile la kitaifa na kila district,  tumesema Wilaya hi ya Kwale,  mmoja Kilifi, mmoja Malindi,

mmoja akina mama wanne kutoka kila mkoa,  wale watu miamoja, wale watachaguliwa baada  ya miaka minne.  Tumefanya ile

makusudi  kwa  sababu  isiwe  Bunge  likivunjwa  hakuna  Serikali.   Sasa  wale  wengine  wakiwa  ni  miaka  minne  kwa  amfano

ltukichagua mwaka huu tusema kuanzia January iwe tuna Serikali hizo,  National Council iko.  Hawa Wabunge wa kawaida,  wa

Lower House watafanya kazi kwa miaka mitano.  Lakini hawa wengine watafanya kazi miaka minne.  Miaka  minne  ni  2007.

2007 tunafanya uchaguzi wa National Council.   Wale wabunge wa  kawaida  bado  wana  mwaka  mzima.   Tuna  chagua  hawa

halafu ule mwaka wa 2008  ukifika Bunge likivunjwa  bado  tuna  Wabunge  wale  wa  National  Council,  hakuna  vacuum,  ndiyo

maana tukaweka namna hiyo.  Kwa hivyo wale Wabunge wa chini au serikal za chini ni miaka mitano.

Tutarekebisha Katiba baada  ya miaka mingapi?  Kwanza tumesema sababu ya wananchi  kutoa  maoni  yao  ni  hakikisha  haya

marekebisho  hayawi  ya  ovyo  ovyo,  ndiyo  maana  tukachukua  muda  mrefu,  miaka  miwili  kusikiliza  na  kuenda  kufanya

corrections ili tukitoka hapa tukianza ile race, basi,  tuwe tunaanza.  Lakini haiwazuii wananchi kufanya marekebisho.   Vifunguo

vyote hapa tunawapatia nafasi.  Ikiwa mnakuta kwamba wananchi kuna neno fulani halifai, kura ya maoni tayari kubadilisha yale

masilahi

Bwana Nyawa anauliza kuna wale ambao wanapewa tenders halafu wanafanya kazi halafu haziishi, jibu lake ni rahisi sana,  sasa

hiyo ni kazi ya Serikali ya Wilaya.  Hiyo ndiyo inaangalia, inatengeneza barabara,  maji misitu, ma-hoteli,  hiyo ni kazi yao,  hao

ndio wana tender sasa ndio wanatoa.  Wakishindwa ni wao wenyewe, lakini tumeaandika pale hiyo ni kazi yao.  

Kuna  matatizo  ya  kazi,  na  uchumi  umezorota.   Principle  yetu  tumeandika  hapa  tunataka  good  governance  na  economic

prosperity,  principle  yetu,   broad  principles.   Kila  anaye  fanya  kazi  ya  taifa  hili  ajue  kwamba  lenga  haya  maswala  mawili.

Prosperity na good  governance.   Sasa  haya  mambo  mawili  yakiwweko  ndiyo  kazi  zinakuja.   Good  governance  ni  kwamba

hakuna corruption.  Watu wengi wamekosa kazi,  kwa sababu ya corruption,  usifikiri kwamba ahakuna kazi hapa Kenya,  kazi

zipo.  Lakini sasa  ikiwa tumeletewa kiwanda  cha  billion  mbili  kitengenezwe  tutolewe  kaz  50  halafu  zile  pesa  ziliwe,  zile  kazi

wafikiri zitapatikana?
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Chorus:  Hazipatikani.

Com. Swazuri:  Ikiwa kumetolewa billion 5 tujengewe viwanda sita Kenya nzima zipatikane kazi ya elfu hamsini, billion tano,

zimeliwa billion 4, zitapatikana kazi hapo?  Lakini je  tukifunga ile madirisha, tukisema ukiletwa pesa  lazima lifike kwa Bunge la

Jimbo, Lazima ziende kwa Bunge la chini la Wilaya, Bunge la Location,  ndio waamue project  hio na ile, watakuwa na  uhalifu

hapo.  Sasa  kama nimekuja mpaka Location wa Kinango nimepatiwa, kiwanda kimejengwa, kwa nini kusipatikane kazi?  Na

mwenye kuajiri ni District Government, kwa hivyo sasa tuko tayari, ukosefu wa kazi tukijaliwa tumeuondoa kabisa.  Na  Serikali

hizi  za  Majimbo  na  za  Wilaya  zimepewa  kazi  ya  kufanya  physical  planning,  economic  planning,  hawa  wenyewe

waseme---development planning.  Miaka mitano ujao tunataka tuwe na barabara fulani, hawa wenyewe hakuna kungojea.  

Hilo swali nimejibu hata swalala la uchumi kwamba uko chini Kinango, na kilimo, na mikopo haipatikani, sasa mambo yote haya

sasa yamesawazishwa Jimbo litaamua, Wilaya itaamua, ndiyo iko uwezo.  Kama  mikopo  imetoka  mahali  fulani  haitolewi  sasa

mpka  iingie  kwa  Serikali  zile,  zijadili  zisambaze.   Watu  wamelalamika  kwamba  kuna  pesa  huja  ofisini,  tunasikia  kunapesa

kimekuja lakini hatushiki.  Vikundi vya akina mama wameletewa pesa  lakini  hazifiki  kule  chine,  malalamiko  hayo  tumeyapata

wakati  wa kusikiza maoni.  Sasa  itakuwa ni lazima  kwanza  ikifika  Serikali  ya  kama  ni  Location,  ya  District,  ya  Jimbo  ndiyo

itaamua kwamba tumepata millioni tano ilikuwa ni za nani?  Akina mama, haya akina mama, kundi la akina mama.

Na wasipofanya vile, automatically hiyo  ni  kazi  moja  wamekiuka,  sign  zinakuja  nje.   Umuhimu wa  hio  kazi  hiyo  ni  kwamba

mtahusika sana sasa kujadili mambo ile.  Nimesema Katiba hii imetoa nguvu kwa wananchi wahusike.   Wakati  wowote nyinyi

mtaitwa, na kura zitakuwa mara nyingi kura zitakuwa kila siku, mkutano ni kila saa, mulize je hizi sawa au vipi, kila saa  Electoral

Commission  kazi  yake  ni  kufanya  Civic  eduction  itakuja  saa  yote,  jamani  tuwataka  twaaeleze  maana  ya  governors,  nini

msichoke,  mapaka  watu  watazoea  kwamba  hii  ni  nchi  yetu.   Kiongozi  atakuwa  si  wenyewe  ndiyo  kwamba  anakuta  hawa

ataniambia nini, a a,  kiongozi ikiwa Katiba  itafuwata,  kiongozi  sasa  atakuwa  anawanyenyekea  sasa,  jamani  kwani  mwasema

aje?  Jamani kwani ni vipi, manaake bila hivyo, out,  atatolewa tu. Hii ndiyo msingi ambao  tumeifanya  tunataka  kubadilisha  ile

sura ya kwamba sheria zote zinatoka juu, zinakuja chini, sasa tunataka nguvu zitoke chini sasa  ziende juu.  Wananchi wakisema

wanataka hivi, Serikali ya Kijiji itazungjumza ipelekee Serikali ya Location izungumze, watakaokubaliana itekelezwe hapo hapo.

  Likishinda Serikali ile ya juu, hivyo mpaka Serikali ya Jimbo, ikishaundwa ndio tutapeleka Nairobi.  Haya watu wengine kumi.

 Nitawapatia preference ambao hawajasema mwingine, Bwana delegate pale.   Kwanza tuna wale wakikilishi wawili wa Kwale

wawili  tayari  tukonao.  Tulisema  kwamba  tutachagua  watu  watatu.   Kila  Wilaya  itachagua  watu  wa  tatu  kwenda  kwenye

Kongamano  la  Kitaifa.   Ambao  wataungana  Wabunge,  wataungana  na  vyama  vya  kisiasa,  watu  karibu  mia  saba.   Wawili

tukonao,  huyo  ni  mwakilishi  wa  Kwale  District  lakini  ametoka  Kinango  Constitutiecy.   Walifanya  uchaguzi  Kwale,

walichaguliwa kwenya uchaguzi Kwale tarehe  kumi  na  saba.   Na  huyu  Bibi  hapa  naitwa  Fatuma  Boi,  ametoka  Msambweni

Constitutency, anawakilisha Wilaya ya Kwale.  Wa tatu hayuko hapa, Ni Bwana Ali Mwakwere, mtu wa Golini pale,  mtoto wa

Mzee Waraka.   Huyo ndio wakilishi wa Kwale District,  anarepresent  Matuga Constitutuency.  Hayuko.   Fatuma ndiyo  huyu,

hawa ndio watu ambao majukumu ya kwenda kupigania haya mnayosema tumewapatia hao.   Sasa  jana niliwambia vizuri sana,
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Kwale kimekinyimwa haki zake lawama ni kwenu.  Ubaya ni kwamba hatuna njia ya kuwatoa.  Haya wa kwanza,  wa pili, wa

tatu, Reverend uko na pendekezo, haya anza wewe.

Edward  Hali:  Kwa  majina  ninaitwa  Edward  Hali,  mimi  ni  Mwana  Kamati  kwa  hii  Katiba.   Kuna  swalallingine  ambalo

sikulisikia katika wakati huu ambao tulikuwa nao, na kuhusu mahospitali,  yaani matibabu.  Hilo sijui kama ulilisoma huko ndani

pengine nilikuwa nimeaandikwa ama namna gani, ningetaka lifafanuliwe ili tusikie. Na  kama  halitafafanuliwa  ama  litafafanuliwa

kuwa hakuna si free,  tupate pia tupewe viwango kiwango vingine ambavyo tunaweza kuchangia kuwa  kuna  maradhi  mengine

ambao  ni  kama  malaria.   Maradhi  ya  malaria  kwa  kweli,  tunasema  ukimwi  unamaliza,  lakini  kunao  maliza  sana  ni  malaria,

ambao hiyo malaria unaweza kuwekwa limit yake ya kuwa sasa  hiyo iwe itakuwa kama hivi juzi kulikuwa na mkasa mwingine

huko bara ikawa malaria inatibiwa free.  Kwa hivyo hiyo utatufafanulia vizuri.

Swala lingine ambalo nilikuwa nataka kutilia katika Katiba hii yetu ni kwamba mimi si mzee sana,  lakini kisoma changu nilisoma

kizamani kidogo.  Na  ningependelea,  kulinganan na hii Katiba yetu mpya ambao tukonayo,  irudishe somo lile ambalo wengine

wetu hapa tulisoma lilikuwa linaitwa Civic Education,  Civics.   Hilo swala hjilo kulingana na hii Katiba kama somo hilo itakuwa

itakufundishwa  shule  kutoka  class  cha  tatu  mpaka  class  cha  nane,  hii  Katiba  itakuwa  sasa  inakuwa  na  wenyewe  ambao

wanakuwa  nayo.   Swala  lingine  nafkiri  tulizungumza  kuhusu  mahali  ambapo  kutakuwa  na  korti  ambalo  tunaweza  kushitaki

katika kutetea haki zetu.  Hizi korti hizi tafadhali tungeomba ziwe karibu na wananchi.  Kwa hayo machache, asanteni.

Raphael Ndeme: Kwa majina mimi ni Raphael Bombo Wandame ni Mwakilishi wa Kwale District katika lile Kongomano wa

Taifa.  Na mimi ninajua hii District yetu vizuri sana.  Ningetaka kuzungumza kuhusu uchaguzi wa hii Serikali wa Wilaya.  Tunajua

kwamba  sehemu  zetu  nyingine  ni  kavu,  watu  wengi  hutoroka  huko,  kwenda  kutafuta  mashamba  kwingine,  na  ukiangalia

population kama Kinango Division, waweza kuilinganisha na population ya Ukunda Location.   Sasa,  kama uchaguzi itakuwa ni

kila  mmoja  afanye  compaign  kwa  District  nzima  mimi  naona  kuna  owezekano  Wajumbe,  wale  ambao  watakwenda  kwa

Serikali ya Wilaya kutoka sehemu moja.   Kutakuwa hakuna usawa.   Ombi  langu  ni  kwamba  ikiwezekana  kuwe  na  mipango

kwamba either kila division ama kila constituency ichague watu wake fulani wapelekwe kule.  Asante.

Rev. John Katana:  Mimi ni Rev. Katana. Nilikuwa na maswali mawili moja limejibiwa lakini sikutosheka,  nataka nifafanuliwe

kidogo.  Ya kwanza ni kuhusiana na elimu.  Tumeelezewa kuhusiana na kuanzia nursery mpaka class 8 kwamba ni bure,  lakini

hiyo ni part  A.   Part  B ambayo tulizungumza na sikuisikia ni kwamba tulisema elimu ni ya bure.   Na  ni  ya  lazima,  je  swali  ni

kwamba,  kunao  wazazi  wengine  sehemu  nyingine,  watoto  wapo,  lakini  hawataki  kuwapeleka  shule.   Si  mvulana  ama  si

msichana.  Sasa  basi  kwa sababu elimu ni ya lazima na lazima mtoto ana haki ya kusoma kama hivyo ambavyo  tumesomewa

haki za watoto.  Je huyu mzazi ambaye hataki kupeleka mtoto wake shule afanywe je?  

Swali la pili ni kwamba level ya government tumesema kwamba kuna Vilage, Location District na Province.  Tumesikia tu jina la

kiongozi wa District, tukaambiwa ni governor.  Je Kufikia kwa Villlage, Je  yule kiongozi, atakuwa anaitwa jina gani, na tukifika
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kwa Location ataitwa jina gani, na tukifika kwa Province ataitwa jina gani?  Asanteni.

Com. Swazuri:  Haya,  upande wa matibabu, Bwana Edward,  unasema kwamba matibabu ni lazima yapatikane kwa Mkenya

yoyote,  lakini  tukiangalia  Section  57  tumeelezwa  matibabu  ni  lazima  yapatikane  kwanza  kwa  emergency  treatment,  kama

upepigwa  dafrau  hivi  upelekwe  hospitali,  kwani  ni  lazima  upatiwe,  sio  kwamba  ulizwe  utoe  pesa  ndiyo  upatiwe,  emergency

treatment ni lazima.  Lakini tumesema schedule 7 ukiangalia number 5 imeeleza kwamba Serikali ya Wilaya, ni lazima ihudmie

na kutoa huduma zinazo  fuata:   ehlimu,  hosipitali,  na  kadhalika.   Sasa  imekuwa  ni  kazi  ya  nani?  Serikali  ya  Wilaya.   Hio  ni

Serikali ya Wilaya tumesema ndio itakuwa na jukumu hilo.  Sasa itapanga kama itacharge kiasi gani na kiasi gani lakini principle

yetu ni kwamba iwe ni ile ambao inatosheana na wananchi, affordable. Kama watakuwa na wa hizo resources waseme wanatoa

matibabu bure kabisa, pia wana uhuru wa kutoa hiyo. Tumeweka open kabisa.  Kwa hio vile mnarudi kufanya kazi zaidi, ndiyo

mambo yenu yanakuwa rahisi zaidi.

Civics,  ni  kweli  watu  wengi  wali  sema  hivyo,  na  tutaenda  kuiangalia,  tunataka  tulifikiria  kwamba  tukiwapatia  Electoral

Commssion  watakuwana  pamoja  na  hawa  wana  siasa,  viama  vya  kisiasa,  itakuwa  ni  bora  lakini  tutaangalia  mpango  wa

kuirudisha;  iwe  ne  somo  ni  lazima.   Kama  ambavyo  tullikuwa  tukisoma  zamani  civics.  Lakini  tukisema  hivyo  lazima  tukase

kamaba  pahali  pengine,  ndio  maana  tumesema  kwamba  viongozi  watateuliwa  na  Bunge  na  watateuliwa  kwa  misingi  fulani.

Zamani ulikuwa ukisikia kama ni Secretary, unaweza kwanza standard 1 mpaka standard 7,  Permanent Secretary  ni huyo huyo

mmoja, au sivyo.  Alikuwa ni Permanent kweli.   Lakini siku hisi hata niki kuuliza ni nani huwezi kumjua.  Wanabadilishwa siku

mbili baadaye kwa sababu ya uchaguzi wao unategemea ofisi fulani.   Hata Mawaziri saa  hizi mimi pia nime iacha ya kuhesabu

au kujua ni nani, maanake ikimaliza miaka miwili mara yule abaadili—mara hivi tu sasa  hata kama utafundisha hiyo civics, hawa

watoto  tutawafundisha  nini?   Mambo  yana  badilika  kilasiku.   Lakini  sasa  tumekaza  hapo.  Tumesma,  ukuchaguliwa  vile

inajulikana, msimamo ni ule ule.  Sasa ukienda kuwafundisha watoto, Waziri wa maji ni nani? Wanajua automatically ni fulani.

Courts near the people, tumesema mahaka lazima kweli ziwe karibu na wananchi na tumesema legislation should be encated to

ensure couorts zinakuja karibu.  Kurahisisha hiyo tufanye iwe haraka pia tuimesema traditional courts zitaanza chini kabisa kabla

kuenda kwa hizi mahakama za Serikali.

Bwana  Raphael  pale  ameeleza  kwamba  ikiwa  Wilaya  hazitaangalia  pengine  wale  Wajumbe  wote  watatoka  sehemu  moja  ni

kweli, kwa hivyo tutaenda tukaangalie kama tunaweza kuzi-limit kwamba kila constituency au kila Location iwe na mtu mmoja

au  wawili,  maanake  ile  number  ni  kama  30,  tutaangalia  labda  tuzigawaye  kwa  kila  dision  au  kwa  kila  constituency  ili  watu

wasioneane.  

Elimu section 58, nimesahau kusema tu pale lakini elimu ni ya bure na ni ya lazima.  Si bure hivyo hivyo, elimu ni ya bure tena ni

lazima, na sheria zitaundwa kwa hakisha kwamba wazazi ambao hawafuati sheria hio watakuwa matuba Katiba kwanza halafu

31



pili hadhabu yao ikaandikwa.  Kwa hivyo wazee wangu wengi mwajua hapa huwa tunatilia ili swala ili tunaliweka nyuma sana.

Mimi ninajua  kwetu  ni  bhuku  huku,  unajua  watoto  wengi  wengi  wakisoma  Mungu  mwenyewe  ndiye  amewasaidia.   Lakini

wazazi, najua kuna wazazi hata mimi kwangu kijijini anafanya kusikia kwamba mtoto  wake  amemaliza.   Wampelekea  majibu

mzee—Ah, hata wewe ulifanya.  Mzazi huyo.  Mtoto wa standard 8 amemaliza ndio mzazi yuashtuka kwamba alah hata wangu

amefanya.  Sasa  asipoenda pia  yeye  hua  hajui.   Lakini  sasa  ni  lazima.   Wazee  elimu  ni  bure,  lakin  inalazimishwa,  kama  vile

zamani  kuwa  si  rahisi  kuona  watoto  wanakaa  bure.   Halafu  Villlage  Council,  hii  haina  yule  kinara,  anayepatikana  jina  la

government, hawa watachagua wenyewe lakini yule kinara wa Villlage, saa hizi ni Villlage Chairman, hakuna jina lile tumempatia

pale hiyo tutakwenda kuiangalia.  

Halafu  ile  Location  anaitwa  Locational  Adminstrator.   Kulingana  na  hapa  tumemuita  Locational  Adminstrator,  halafu  kwa

District,  hapa  tumeandika  District  Administrator,  alakini  tumetukitumia  majina  tofauti  tofauti.   Saa  nyingine  tunaita  District

Governor.   Wengine  walipendelea  hivyo,  wengie  wakasema  aitwe  District  Adminstrator.   Na  jina  hilo  pia  ikaenda  kwa

Provincial,  tunamuita  either  Provincial  Adminstrator,  au  tumemuita  Provincial  Governor.   Hapa  tumeandika  Provincial

Adminstrator.  Wengine pai wakasema tumuite Senator huyo wa District, lakini tumekubaliana na jina hilo la Provincial Govenor

or Provincial Adminstrator.  Officially itakuwa Adminstrator lakini the two of them mean the same.  Haya nafikiri tume maliza.

Sasa  baada  ya hapa District Cordinator  Bwana  Mweru  anatakikana  kisheria  kufanya  mikao  zaidi  na  wnanachi  wa  Kinango.

Kama atakwenda Samburu,  atakwenda Zurungani, kama atakwenda  Ndavaya,  ni  lazima  afanye  mikutano  kama  hii,  ambapo

wananchi  watatoa  hoja  zao  kuhusiana  na  huu  mswada  huu.   Halafu  yeye  atatuletea  haya  mambo  maanake  kuna  wengi

hawakufika hapa kwa sababu wako mbali.  Lakini yeye ni mwepesi wa kufika kule tumempatia sheria hiyo, jukumu hilo, aende

akakutana na wananchi,  halafu pia yale maswali atatupia sisi, halafu tutapeleka kwa Kongamano la kitaifa.  Kwa hivyo huu  ni

mwanzo  hapa.   Leo  lakini  ukisikia  uko  ndani  ndani,  chini  chini  bado  kuna  mikutano  kama  hii  lengo  ni  lile  lile,  tu  hakikishe

kwamba mpakak kila mtu ame ridhika kwamba bwana sasa mambo yangu yako sawa.   Tusije tuka fanya halafu baada  ya siku

mbili tunataka kurekebisha Katiba.  Baada ya mwamka moja, hapana, tunanataka kurekebisha Katiba, hapa.  

Kutakuwa  na  mikutano  baada  ya  hapa,  yeye  na  Kamati  wale  Committtee  Members  wake.   Sheria  tumewaambia  ni  lazima

muwafanyie mikutano hawa wananchi zaidi ya hii.  Wale ambao  hawakuweza  kufika,  ni  lazima  mpange  kila  Location  au  kila

division, muweke nyinyi wenyewe mikutano wnananchi waweze kuchangia zaidi.  Nafikiri tutakomea hapo,  ninawashukuru sana

kwa kufika, kuna mzee ana swali hapa?

Mzee (Name unannounced) Tulizungumza kusema hawa watu wa County Council ambao wanaitwa ni wa County Council (in

kikamba) hawa  watu  ambao  ni  Madiwani,  hawa  watu  tulizungumza  habari  yao  kwamba  wale  hatuwaoni  kwamba  wanakazi

yoyote.  Wanangojea pesa za Serikali kula, lakini sikusikia majibu kama wako au hawako.

Tobi  Keya:   Mimi  ninatitwa  Tobi  Keya.   Shukrani  kwa  Commission  kwa  sababu  yale  mambo  ambayo  tulizungumza,
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mumefanyia kama vile ambavyo tulizungumza.  Nataka kusema ya kuwa wale ambao wana payuka huko kando kando ya kuwa

Commission imefanya mambo yao kando kabisa,  wajue sisi tunakataa,  na  tuko  tayari  vyovyote  vile  kusimama  na  hii  Katiba.

Halafu nilikuwa nasema hivi pia, mume sukuma karibu kilakitu katika hizi Local Government,  ya kuwa mambo ya employment,

mambo ya education, kila kitu inafanywa na Serikali za mtaa.  Lakini sasa kitu ni kuwa kwa mfano huku unaona,  rasilmali nyingi

sana huku zimechukuliwa, zikasukumwa huko kwengine kutengeneza ma hospitali,  universities, nini na nini na nini, huku kwetu

hakuna  chochote.  Sasa  kama  kila  kitu  kitaletwa  huku  na  huku  hakuna  chochote,  kuna  mpango  gani  ya  kama  vile  ambayo

vimepelekwa  kule  hata  kama  vina  weza  nyakuliwa  ki  vyovyote  vile  vikaja  huku  kukawa  ne  usawa  halafu  ndiyo  watu

watasongea mbele?

(Name unannounced)  Asante  sana,  kupewa  hii  fursa.   Swali  langu  la  nyongeza  katika  Katiba  yetu  au  vile  mazungmgmuzo

vilivyoanza mpaka hapa tumefikia, kuna  kitu  moja  kimeniijia  wakati  huu,  hasa  kuhusiana  na  vijana.   Sikusikia  ikizungumziwa

kikamilifu.  Vijana watatumikia taifa hili ki vipi, na kwa njia gani watapata uwezesho katika maendeleo ya taifa kwa jumla?  

Ruwa  Ngundo: Mimi  naitwa  Ruwa  ngundo  kutoka  Magulani.   Swali  langu  ni  kwamba  hii  sheira  inarekebishwa,  na  kuna

wafungwa---sheria imerekebishwa mpya, na mtawala atakuja mpya je wafungwa nao watatolewa, ama watakaliwa na ile sheria

ya  zamani?   Pili,  silaha  ya  mwananchi  ni  kura  kumchagua  anayempenda.   Kura  zilichukuliwa.   Kuna  wengine  walikuwa

hawajapata vitambulisho na wamefika umri wa kuchukua vitambulisho, je kutatokea nafasi wapate vitambulisho wale au ni basi,

ni hayo tu?  

Com. Swazuri:  Kuna wengine wamekuja kuchelewa,  nafikiri.  Tumesema kwamba  nominated  Councillor,  hata  hatukuwataja

manake hawamo, wananchi watachagua wenyewe moja kwa moja wale watu watu 30 ambao wataunda Bunge la Wilaya, kwa

hivyo hakuna nominated Councilor, hakuna kabisa.  Halafu, rasilmali ambazo zimechukuliwa huku zikapelekwa huko.   Kwanza

tunataka  kusema  kwamba  sababu  ya  kuleta  Serikali  za  Majimbo  na  za  Wilaya  ni  kwamba  wananchi  wasifikirie  ni  masikini.

Wanatakikana  rasilmali  walizo  nazo  hapa  nyumbani  wazitumie  vile  ambavyo  zinaweza  kuwafaidi.   Okay,  halafu  tumesema

Serikali ya Central iko na uwezo zaidi wa kugawanya rasilmali za kitaifa.  Kuna national resources,  kuna Provincial resources,

kuna disteict  resources,  kuna District resources,  kuna  Locational  resources.   Serikali  inahaki  ya  kuchukua  hapo  hapo  halafu

kugawanay hata kule ambapo hakuna.  Hio tumeandika pia.  

Halafu vijana, tumesema hatutaki kubagua wananchi wa Kenya.   Huo ni msingi wetu tumeutoa.   Wananchi wa Kenya hatutaki

kuwabagua kwa umri, kwa jinsia, kwa eneo ka kabila kwa dini kwa rangi, kila mwananchi wa Kenya ana haki yake.  Kama ni

vijana wanajisikia wanan taka kufanya uongozi, tumewapatia, miaka 21 unagombea uchaguzi.  Kwa hivyo haki zote za kila mtu

ziko, hata wale wasiojiweza tumesema tuwapatie haki zao. Hatukuweka kwamba vijana, au hivi na ah ah! kila mtu.  Lakini tume

sistiza zile haki za wale watu ambao wananyimwa, ndio  maana  tume  ziandika.   Hatukuandika  haki  za  wanaume  mumeziona?

Kwa sababu hawa mambo yao yanajulikana tayari.  Lakini haki za akina mama ambao wana nyimwa nyimwa, tume yata.  Haki

za Wazee ambao hasa ni mapengo hawa waende zao,  tumeziandika.  Haki za wale vile mumeambaia  hapa  na  huhu  ana  tabu
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gani, sasa tumeziandika.

Wafungwa,  Katiba  sheria  ni  mpya,  lakini  kama  amefungwa  miaka  kumi,  sasa  huyo  bado  ana  miaka  yake  kumi,  ata  serve.

Tunasema wafungwa kuanzia ile Katiba itakayoanzishwa.  Wafungwa wote walioko  ndani  hawatatolewa  kwa  sababu  Katiba

imekuja mpya, lakini mambo yao  yatabadilika  vile  hali  zao  za  kuishi  kule  zitabadilika  kulingana  sheria  mpya.   Ikiwa  hawana

nguo hivi sasa, sheria hii ikipitishwa lazima wapatiwe nguo mpya.  Ikiwa hawana vitanda sheria hii ikipitishwa ni lazima.  Ikiwa

hakuna vyoo, sheria hii ikipitishwa ni lazima.  Sasa alifungwa, aka fungwa muwaka ujao hiyo ni lazima.

Kura tumesema sasa, sijui waeleza kwa sasa ama kwa hapo tujapo lakini ikiwa ni sasa,  kura zishaandikishwa, nafikiri walifunga

register ya kura.  Hata wale ambao wanataka kwenda kuona kama majina yao yako ama hayako,  walipewa muda wasiku 60

kulingana  na  sheria,  sijui  kama  umeisha  au  bado  kwenda  kuangalia  register  kama  majina  yao  yako,  unaweza  kulamanika

kwamba kwa nini mimi ni kadi ya kura ninayo lakini majina yangu hayako.   Hilo lipo, lakini tumesema kwamba kitambulisho ni

lazima  kupata  kitambulisho  hivi  sasa,  bado  kuna  ruhusa.   Lakini  tu  Katiba  hii  ikipitishwa,  tumesema  kwamba  kitambulisho

kwanza ni lazima, birth certificate ni lazima, passport  mtu  akitaka  ni  lazima.   Passport  itatolewa  kwa  mwananchi  yeyote  yule

haya,  chukueni.   Kuna  wengi  hawataki  kusasfiri  nje  hya  nchi.   Lakini  anaye  taka  yeye  lazima  atapewa.   Halafu  tukasema

kwamba  akisha  pata  kitambulisho  mwananchi  yule  anaandikisha  kura  siku  zoyote  anayotaka.  Continuous  voter  registration.

Miaka mitano yeye yuandikisha kama haja pata nafasi ana nafasi ya kuandikisha.  Hiyo ndivyo ambavyo tunaomba.  Kwa hivyo

sasa  nitaita  mzee  moja  wa  Kiislamu  atufungie  kwa  maombi.   Tumeanza  wa  wa  Mkristo  tumalize  na  Muislamu.   Waislamu

hakuna Bwana Saidi Mwachiti mnamuona kama--- tupatia dua Bwana.

Prayers: Saidi Chti Mwachiti: (Islamic prayer in arabic) Kwa jina ninaitwa Saidi Chiti Mwachiti.    

Meeting ended at 1.00 p.m.
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