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The meeting started with at 10.15 am.

Com. Prof.  Salim:  Salaam Aleykum? Hamjambo nyote? Tafadhalini wale wajamaa waliosimama wakae tuanze,  maana  tuna

marathon session,  mkutano mrefu kidogo na tungependa kumaliza kabla ya saa   (inaudible).  Pia kabla ya kuanza  ningeomba

mmoja wetu aje atufungulie mkutano kwa dua.  Tafadhalini mmoja wenu aje  hapa mbele tufungue mkutano.  Any volunteers or

volunteer? Tafadhali.  

Sheikh Ali:  Arabic dialect:

Translator
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Sheikh Ali:  Yarabi tujalie mkutano huu, mkutano mwema.  Tujalie mkutano huu Yarabi  utupe faidha na ulete makusidio iliyo

kusudiwa.  Yarabi  jalia hii tume ifaulu, na Katiba hii ipite na iende Mwenyezi  Mungu.  Lipe  nguvu  Yarabi  na  utupe  nguvu  sisi

wenye kuisemea na kuitetea.  Utupe nguvu kuitetea na mpaka ipite.  

Sheikh Ali: Arabic dialect:

Translator: 

Com. Prof.  Salim:  Shukran Sheikh.  Ningependa kwanza kuwashukuru nyote kwa kufika hivi leo katika mkutano huu.  Na

tunataraji  vile  tutaendelea  jamaa  wengine  watafika  kuongeza  idadi  ya  watu  katika  mkutano  huu  ambayo,  bila  shaka  sote

twakubali kwamba ni mkutano muhimu sana.  Lakini kabla kuendelea mbele ningependa kuwajulisha hawa wenzetu waliokuwa

hapa kunisaidia katika kuendesha mkutano huu.  Kwa upande wangu wa kulia yuko bwana Ahmed ambaye bila shaka  nyote

mwamjua – District co-ordinator  Mombasa.   Upande  wangu  wa  kushoto  ni  mwenzake  Silvia  ambaye  amekuwa  kwa  muda

mrefu  sasa  akitusaidia  katika  kusambazisha,  kuhamasisha  watu  kuhudhuria  mikutano,  na  kutayarisha  mikutano  hiyo  ifanyike

kwa njia ambayo yafaa.   Naal  hamdulilhai amefaulu katika kazi hiyo.  Pale wako wenzangu pia vijana, ni William,  na  Gladys,

hayo kazi yao pia ni muhimu sana kuhakikisha kwamba yote ambayo yatasemwa, yatanaswa, na pia kwamba wataweka recodi

au minutes ya mkutano huu ili tukirudi tutoe pia repoti  yetu tukiwa kikundi kimoja cha wale ambayo wameshugulikia areas  hizi

za Pwani.  

Mathumuni ya mkutano huu kwa hakika ni kuwaeleza juu ya mswada wa Katiba mpya ambayo tume imetayarisha.  Na  pia juu

ya  repoti  ndogo  ya  kazi  zetu.   Nafikiri  mumepata  kusikia  jinsi  ambavyo  tumekamilisha  report.   Tukakamilisha  mswada  wa

Katiba katika muda ambayo ni  wa  recodi,  maana  tumekuwa  katika  pressure  kubwa  ili  tumalize  haraka  na  Mungu  akipenda

tuweze kuwa na Constitution hii, itumiwe kwa uchaguzi wa mwaka huu.  Jambo ambalo kwa hakika ya wezekana lakini kuna

mambo mengine ya kisiasa ambayo hatuwezi kuyaingilia na kwa hivyo letu ni kuomba tu kwamba itawezekana.  Sitaki kupoteza

wakati  kwa hakika kueleza jinsi ambavyo tumefikia kiwango hiki cha kazi yetu.  Nafikiri  nyote  mwafahamu,  jinsi  tulivyoanza,

jinsi tulivyoanza kutembelea kila Province, tukaeleza kazi yetu kama Tume.  

Jinsi ambavyo tumeweka agents wetu,  district  co-ordinators  kila mahali, kila district  ya Kenya.   Jinsi ambavyo tulipeleka Civic

Education providers kuwafahamisha wananchi juu ya Katiba iliyoko hivi sasa,  na zaidi ya hivyo kuwaelimisha juu ya masala na

maswali muhimu katika kila Katiba, na kupata kuwatayarisha ili kupokea  maoni yao.   Kisha tukapata  tena safari zetu tukaenea

kila  sehemu  ya  Kenya,  kukusanya  maoni  ya  wananchi,  haya  maswala  na  maswali  tafauti  kuhusu  Katiba.   Baada  ya  hapo

tukaanza kufanya kuchungua, kusoma, kuanalyze maoni ya wananchi, maoni ya mtu binafsi, maoni ya vyama tafauti,  tafauti hapa

nchini.   Na  tukaweka  watu  maalum  wataalam  maalum  kuanalyse,  kuchambua  yaliomo  katika  maoni  ya  wananchi,  mpaka

tukafika hadi ya kuandika repoti yetu juu ya kazi yetu.  Na pili mswada wa Constitution.  

Repoti hii kwa hakika ni repoti fupi tu, ( a short version) ya kazi yetu.  Utakuwa na repoti kubwa zaidi ya volume tano,  ambayo

3



hivi sasa  yaendelea kutayarishwa na Mungu akipenda hivi karibuni itakamilishwa.  Na  katika ripoti hii tumeeleza  ile  kazi  yetu,

tukaeleza maswala muhimu yalioko ambayo tulishugulikia na pili jinsi ambavyo tulifanya kazi yetu kukusanya habari.   Wananchi

walituambia  kitu  gani,  ikiwa  kila  swala  mutaona  hapo  sehemu  kadha  wa  kadha  tukaeleza  jinsi  ambavyo  swala  hili  tulieleza

umuhimu wake kisha tukasema kwamba wananchi walituambia tufanye hivi, tufanye vile, mkifanya vile kuhusu jambo hilo.  Kwa

maelezo ya kazi yetu yako katika repoti au tarifa lakini kutokana na maoni ya wananchi,  tukaandika mswada wa Katiba.   Tuna

copies chache tu ya ripoti hii fupi au taarifa hii fupi.  Lakikini inshalah tutachapisha copies  zingine, au nakala nyingine ili kueleza

kati ya leo na conference itakayo fanyika baadaye.  

Pia kwa wale ambayo wana nafasi, ningewaambia waweze kufika katika ofisi yao hapa (inaudible) public library, na pale wana

copies za kutosha ikiwa mtu ana saa,  saa  mbili aweza kuja pale,  aweza  akasoma,  akafahamu  yaliyomo  katika  reporti  na  pia

yaliomo  kwa  tafsiri  katika  hii  Constitution.   Ingawa  Constitution  au  mswada  wa  Constitution  ilichapishwa  katika  Nation  na

Standard, na wale walionunua Nation na Standard siku hiyo bila shaka waliweza kuhifadhi nakala zao za hii Constitution.  Sasa

kukatokea ni kwamba tuna siku thelathini kuazia tarehe ishirini na saba  mwezi wa September  kueneza,  kusambazisha yaliyomo

katika  report.   Na  mswada  Constitution  wananchi  wapate  kusoma,  watapata  kufahamu,  na  waweze  kutupa  feed  back,

watueleze  wamekubali  yaliyomo,  hawakubali,  hawakukubali,  haukubali,  na  ni  mambo  gani  ambayo  hukufurahia  nayo.   Na

wataka mabadiliko gani yafanywe.  In other words tuko pia katika hali ya kupokea maoni sasa.  

Lakini maoni tunataka sasa  ni juu ya repoti  au taarifa na juu  ya  mswada  wa  Constitution.   Maana  tukumbuke  kwamba  hii  si

Constitution.  Huu ni mswada wa Constitution, draft, mapendekezo tu.  Baada ya mwezi mmoja kupita ya wananchi kujadiliana

juu yake,  kusikiza vipindi, kusoma kwenye magazetti,  na kusikiza kwetu sisi wanatume. Kisha kina Silvya na Ahmed hapa  na

committee  yao,  Constituency  Constitutional  Committees,  kila  upande  wa  Kenya  watashughulika  na  mikutano  kutayarisha

mikutano kama hii.  Kueleza wananchi zaidi juu ya Constitution.  Kwa hivyo tuna mwezi mmoja kufanya kazi hii.  

Baada ya hapo kutakuwa na ule mkutano mkubwa, National Constitutional Conference ambapo kutakuwa na zaidi ya wajumbe

mia sita.   Waakilishi  na  wajumbe  mia  sita.   Utakuwa  na  MP’s  wote  (WaBunge  wote),  pamoja  na  wale  nominated  MP’s,

Commissioners  wote,  sisi  Commissioners  tutatayarisha  mkutano  lakini  hatuna  vote.   Nikusikiza,  take  notes,  na  kufanya

kutumikia Conference.   Kisha kutakuwa na waakilishi  watatu  kutoka  kila  District.   Kwa  mfano  hapa  Mombasa  naona  kuna

waakilishi wawili, iko Bwana Faruk, na nani mwingine? Councillor (inaudible) na Bi Amina hajafika,  hayo ndiyo watatu.   Kila

district ni watatu.

Kisha  kutakuwa  na  waakilishi  wa  vyama  vya  kidini,  kila  aina  ya  dini,  wakristu,  waislamu,  wahindu,  na  kadhalika.   Kisha

kutakuwa na waakilishi wa vikundi maalum kama walemavu na kadhalika.   Ili kuhakikisha kwamba mkutano huu ukijadialiana

juu  ya  mswada  wetu  wa  Katiba,  kutakuwemo  watu  ambayo  wakilisha  kila  sehemu  au  sector  ya  wananchi  wa  Kenya.    Ili

kwamba wakikata  shauri juu yake  na  Mungu  akipenda  watakubaliana  hii  Constitution  itumiwe  iwe  ndiyo  Katiba  yetu  mpya.

Itakuwa ni vote of confidence kutoka kila sehemu ya wananchi wa Kenya.   Watu wa dini  makabila  tafauti  tafauti,  dini  tafauti
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tafauti, sehemu tafauti tafauti, akina mama pia watakuwa na waakilishi wao kwa wingi nakadhalika.   Hii ndiyo itakuwa National

conference  itaendelea  kwa  muda  wa  mwezi  mmoja,  na  tutataraji  kwamba  katika  muda  huo  kutatokea  ijumaa,  mafkiana,

makubaliano kwamba hii  Constitution  ipitishwe.   Na  Conference  ikipitisha  mswada  wa  Katiba   utapelekwa  Bungeni,  Bunge

litapitisha maana waBunge hawatachukua muda  mrefu,  maana  watakuwako  katika  hiyo  conference.   Watashiriki  katika  hiyo

consensus ya Conference kupitisha mswada wa Constitution.  Nafikiri tumefahamiana hapo.  

Kwa hivyo jambo nitakalo lifanya hivi leo, na naomba subra yenu, nitaeleza mambo yaliomuhimu katika kila sura ya Constitution

ili tuifahamu vizuri.  Na baadaye inshaala tutakuwa tukipokea maoni yenu, maswali yenu, baada  ya hapo.   Tumesikizana juu ya

procedure  hiyo? Bismillahi.  Mswada wa Katiba hii, unaanza na kitangulizi, Preamble.   Katika  kuzunguka  kupokea  maoni  ya

wananchi  tumepata  au  tumepata  mapendekezo  mengi  sana  juu  ya  Preamble.   Katiba  tuliyonayo  hivi  sasa  haina  Preamble,

kitambulizi.   Kitangulizi  ni  hasa  katika  Katiba  umuhimu  wake  ni  kwamba  imewapa  wananchi  wa  inchi  hiyo  mwelekezo.

Inawapa wananchi tuseme ndoto nzuri ya jinsi ambavyo wangependa inchi yao iendelee.  

Preamble  hii  inasema,  we  the  people  of  Kenya,  hiyo  ni  phrase  muhimu sana.   We  the  people  of  Kenya  (sisi  wananchi  wa

Kenya,  watu wa Kenya)  kwa nini watu wa Kenya?  Kwa nini tuanze kabisa na watu  wa  Kenya?   Kwa  kuwa  tumeambiwa

katika  Tume  yetu  muhimu ni  kwamba  watu  ndiyo  ambayo  watakata  shauri  juu  ya  Katiba  watakayo.   It  is  a  people  driven

Constitution and that is why we emphasize the people, umma, umma ndiyo sehemu muhimu katika inchi yetu.  We the people  of

Kenya aware of our ethnic, cultural and religious diversity and determined to live in peace  and unity as  one indivisible sovereign

nation, committed to nurturing and protecting the well being of the  individual  the  family,  and  the  community  within  our  nation

recognising the aspirations of our women  and  men  for  a  Government  based  on  the  essential  values  of  freedom,  democracy,

social justice and the rule of law exercising  our  sovereign  and  inalienable  rights  to  determine  the  form  of  Governance  of  our

country,  and  having  fully  participated  in  the  Constitution  making  process,  do  adapt  and  give  to  ourselves  and  to  our  future

generations this Constitution, God bless Kenya.

Utaona  kwamba  the  people  are  the  centre  of  this  Constitution.   The  people  have  the  aspirations,  the  people  determine  the

aspirations.  Ni watu ambayo wanakata shauri, wanataka mukstabal wa aina gani, mukstabal ambayo msingi wake ni kitu gani.

Nafikiri sina haja kueleza zaidi ya hivo.  Sawa?

Sovereignity:   Exercising  our  sovereign  and  inalienabla   right.   Sovereignity  ni  siada  kwa  kiarabu,  ufalme.   Uwezo  wa  yule

ambaye ana uwezo juu ya sehemu yeyote au mtu yeyote mwingine.  Hapa therefore the people  are  the  sovereign.  Na  kutoka

Preamble ukiendelea chapter one or sura ya kwanza utaona sura ya kwanza au chapter  ya kwanza inasema sovereignity of the

people and supremacy of the Constitution.  Ufalme wa watu,  mamlaka ya watu.   Na  chapter  hii au sura hii inazungumza juu ya

sovereignty of the people kama nilivyo sema.  Ufalme wa watu, watu ndiyo ambayo wanakata  shauri juu ya maisha yao na jinsi

ambavo wanataka kujitawala au watawaliwe na wengine, na wale ambayo watashika zimam au reins of power are not ruling the

people.  They are serving the people, that is the big difference.  As I will explain later on.  
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Supremacy of the Constitution:  Katiba ndiyo itakayo kuwa sheria kubwa ya nchi.  Hakuna sheria iliyo kubwa zaidi ya hivyo.

Na kila kazi itakayo fanywa na mfanyi kazi wowote wa nchi.  Tangu Rais mapaka yule officer mdogo, the Judicial officer yeyote

au administrative officer yeyote, wote wale watafanya kazi yao kufuatia Katiba.  Yeyote kati yetu ambayo anaona kwamba kazi

hii inafanywa kinyume cha Katiba basi  mfanyi kazi huyo aweza kuwa amevunja sheria,  anaweza  kushtakiwa.   Hiyo ni chapter

ya kwanza.  Sina haja kuisoma lakini nitahighlight one or two things.  

All sovereign authority belongs to the people  of Kenya and may be exercised only in accordance  with  the  Constitution.   The

people  shall  exercise  their  sovereign  power  either  directly,  hayo  wenyewe  or  through  their  democratically  elected

representatives.   Yaani  ikiwa  watu  wenyewe  hawawezi  kushughulikia  kazi  hiyo,  watawakilisha  watu  kwa  shuhuli  hii,  kama

waBunge.  Hayo kazi yao ni kuwakilisha wananchi,  kuwafanyia  kazi  yao.   Na  kama  tutakavyo  ona  baadaye:  ikiwa  mBunge

hatafanya  ile  kazi  inavyo  takikana  watu  wanaweza  kumtoa.   Ni  kama  mtu  kumkodisha  kazi,  kumuandikisha  kazi.   Watu

mwishowe wanaweza kumuondoa yeyote kati yao.  

Pili:  Supremacy  of  the  Constitution:   Katiba  ndiyo  kanuni  au  sheria  kubwa  kabisa  katika  nchi  hii.  Kenya  is  founded  on  the

Supremacy of the Constitution and the rule of law and shall be governed in accordance  with the Constitution.  The Constitution

is the Supreme law and binds all authorities and persons  throughout the republic.   The validity, legality, usheria au ukanuni wa

Constitution hauwezi kufanyiwa challenge na mtu yeyote.   Mtu yoyote hawezi kusema hii Constitution haina nguvu kufanya hivi

au vile.  Mtu yeyote,  na nikisema yeyote I mean no one.   The validity, legality of procedure  of  enactment or  promalgation of

this Constitution is not subject to challenge by or  before any court,  organ or  agency of the State.   Hakuna mtu ambayo aweza

kwenda kotini  akasema  hii  Constitution  imekosea  hapa.   Na  kanuni  yeyote,  au  sheria  yeyote  nyingine  ikiwa  haiambatani  na

Katiba basi  sheria hiyo ni (inaudible),  it is invalid.  Any law that is inconsistent with the Constitution is an invalid law.  Lakini

muhimu ni kwamba hii Constitution itafsiriwe kwa njia ambayo itaendesha masilaha ya wananchi.  It shall be interpreted in a way

that promotes the values of good governance.  Si nafikiri hapo chapter one nime highlight kutosha kuhusu chapter hiyo.

Chapter  ya pili, inaitwa the Republic.   Declaration of the Republic,  Jamhuri ya  Kenya.   Katika  sheria  ile  tuko  nayo  hivi  sasa

kuna mstari mmoja tu mfupi ambayo wasema kwamba Kenya ni Republic, ni Jamhuri.  Lakini katika Katiba hii mpya tumeeleza

kinaganaga Jamhuria ni kitu gani?  What is a Republic?  Lazima tufahamu, tukiitwa sisi ni Jamhuri ya Kenya,  maana yake  nini

Jamhuri.  Jamhuri ya au neno la Jamhuri limetokana na neno la Kiarabu.  Jamhuri ni watu.   Hata neno la kiingereza Republic,  ni

watu  pia,  jumla  ya  watu  wanaoishi  katika  nchi,  wanaitwa  ni  public.   Republic  ni  nchi  ambayo  inhukumiwa  na  watu  wake

wenyewe ndiyo wamekata shauri aina gani ya Serikali wanataka iendeshe kazi yake.  

The  Republic  of  Kenya  is  founded  on  Republican  principles.   Jamhuri  ya  Kenya  imewekwa  msingi  wake  ni  Republican

principles.  Ada au kanuni za kijamhuria.  Kanuni hizo ni nini?  Good governance.  Kumekuwa na Republic zamani tangu siku za

wa Greek, kama siku za uislaamu kujua na kila kitu.  Magreek utaona kwamba do yao ilikuwa ni Republic pia,  ambapo watu
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wenyewe waliendesha kazi ya nchi yao. Good governance, utawala mzuri.  So  multi-party democracy.   Democracia ambayo ni

ya  vyama  vya  kisiasa  vingi.   Participatory  Governance,  maanaka  utawala  ambamo  watu  wanashiriki  katika  utawala  huu.

Sikuwa wamewekwa kando na watu wachache ndiyo wanaendesha mambo bila kushauriana na watu.  

Paricipatory Governance, watu wenyewe wanashiriki katika Serikali hiyo.  Transparency and accountability,  Serikali ambayo ni

wazi unaweza kuona mambo yanavyo endelea,  na  ikiwa  mambo  yana  kwenda  kombo  unaweza  kuona  mambo  yanakwenda

kombo.   Accountability,  yaani  Serikali  ambayo  inaweka  hesabu.   Wananchi  wanaweza  kuifanyia  hesabu.   Kama  ambavyo

mwenyezi Mungu atatufanyia hesabu, wananchi pia wanaweza kufanyia Serikali hesabu.  Transparency and accountability.   Vipi

mali ya uma inatumiwa? Accounts ziko wapi?  Accounts zinatolewa kwa njia ambayo ni regular na kadhalika.   Na  ambapo pia

kuna  respect  for  Human  Rights,  Fundamental  Freedom  and  the  Rule  of  Law.   Hiyo  ni  Serikali  ya  kijamhuria,  Republican

Government.  Kenya is a Sovereign Republic.  Tukiambiwa kwamba sisi ni Republic tunataraji  kwamba Serikali yetu itawekwa

juu ya misingi hii niliyo taja.

Pia chapter 3, tunazugumzia National goals, values and principles.  Jambo muhimu sana.  Ni kama tuseme club ya mpira au club

ya kazi yoyote watakuwa na goals and principles zao jinsi ya kuendesha club  ile.  Basi  nchi  ni  kama  vile  vile,  nchi  haiinuki  tu

ikaendeshwa ovyo.  Lazima iwe na shabaha zake.  Tunakwenda wapi?

Values, maadili:  tunathamini kitu gani katika jamii yetu sisi?  Thamani gani tunazo? Maadili katika neno la Kiswahili.  Kenyan

values and principles ziwe kanuni au kaida.   Ni  kitu  gani  ambacho  sisi  tunataka  kiwekwe  katika  nchi  yetu?   Hapa  tungetaja

machache.  

The Republic shall recognize the diversity of its people  and promote the cultures of its communities.  Hapo mwanzo  tulisititisa

umoja wa nchi.  Umoja wa nchi yetu ya Kenya lazima ubakie.   Katika desturi  yeyote nchi lazima ibakie  iwe  ni  moja.   Lakini

wakati  huo huo inchi ambayo itatambua tafauti ziliyoko katika dini, tafauti zilioko katika utamaduni na kadhalika.   Na  kufanya

kila jambo kuhifadhi kila aina ya utamaduni katika nchi hiyo.  In other  words  diversity of cultures within the Unity of the State

itatambulikana.  Hiyo ni value moja na shabaha moja ya nchi yetu.  The Republic shall ensure open and transparent  Government

and the accountability of State  officials and Public Authorities,  kama nilivyo sema hapo awali.   Jamhuria itahakikisha  kwamba

Serikali  yetu  itakuwa  ni  transparent.   Unaweza  kuona  ndani  yake,  it  is  not  closed,  haikufungiwa  ikawa  mmoja  wetu  hajui

inafanyika nini? Katika treasury,  kunafanyika nini? Hapa  katika  ofisi  ile  na  kadhalika.   Na  iwe  ofisi  ile  au  wizara  ile  ni  wazi,

report zake zinajulikana, kazi yake inajulikana.  

The  Republic  shall  ensure  access  of  the  people  to  independent,  impartial,  and  competent  institutions  of  justice.   Serikali

ihakikishe  kwamba  watu  wanaweza  kufika  ofisi  yoyote  bila  taabu.   Mtu  ana  taabu,  ana  mashaka  yake  hajui  aende  wapi,

akienda hapa anaambiwa si hapa, ikawa mwishowe tatizo lake au mushkli wake haupati nafasi ya kufikiria yule mtu au ile ofisi

ambayo itaweza  kumsaidia.   Kwa  hivyo  tutaunda  Serikali  ambapo  mtu  anaweza  kufikishwa,  akuambie  tatizo  lako  lifikishwe

7



mahali fulani.  Utakwenda sema kule,  utamwona mtu fulani,  anaitwa  fulani,  utaweza  kumzungumzia  juu  ya  shida  yako.   Kwa

mfano  kutakuwa  na  Public  defender,  Mlizi  wa  uma.   Ofisi  yake  itakuwa  kati  ya  njia  nyingi  sana  ya  mtu  kwenda  kushitaki

akapata kuelezwa jinsi ambavyo shitaka lake litazingatiwa na khathalika.  

Shabaha muhimu, lengo muhimu:  the Republic shall be committed to social justice.   Jamhuria italazimika kuweka uwadhilifu wa

kijamii.  Kutakuwa na uwadhilifu wa kijamii.  Yaani mtu ahisi kwamba aishi kati  ya watu ambayo wazingatia hali yake na tatizo

lake.  Kwa njia gani?  Through appropriate policies and measures.  Kutakuwa na siasa na hatua zitakazo chukuliwa kuhakikisha

kwamba Wakenya wote watapata  chakula cha kutosha.   The basic needs for food,  makao,  shelter,  clean water,  maji  masafi,

sanitation, njia ya kuishi katika hali iliyo safi, elimu, matibabu na mazingara yaliyo safi,  pia amani.  Amani yake ita…  Hilo ndilo

shabaha kubwa ambalo jamhuria ya Kenya lazima watu wake wapiganie wapate haki kama hizi, ambazo haki,  hizo zikipatikana

kutakuwa na uwadhilifu wa kijamii katika nchi yetu ya Kenya.

Sehemu  muhimu  nyingine,  lengo  la  kumi  na  tano  au  shabaha  ya  kumi  na  tano.   The  Republic  shall  promote  eguitable

development.   Jamhuria  yetu  ya  Kenya  itaeneza  maendeleo  au  ustawi  ambayo  utafika  kila  eneo  la  nchi.   Sikatika  sehemu

maalum tu.  Equitable  development,  kuna  mashtaka  kwamba  sehemu  fulani  zimepata  maendeleo,  zimepata  pesa  za  kutosha,

mabarabara  ambayo ya kutosha.   Lakini sehemu zingine  zime  kuwa  ignored.   Kwa  hivyo  lengo  ya  Jamhuria  yetu  itakuwa  ni

kuhakikisha kwamba maendeleo ni ya haki, kwamba yanafanyika na yanatekelezwa katika kila eneo la nchi.  

Pia the role of science and technology:  Kutumia science na maarifa ya elimu kuondosha disparities,  kuondosha  kutokuwa  na

usawa.  Mwingine anaendelea zaidi kuliko mwingine.  Na  pia kumanage National  Resources  fairly.   Kuna  mali  ya  asili,  kuna

mali ya uma.  Mali ya asili ni kama vile wanyama wetu wa porini,  dhahabu ikiwa iko,  fedha ikiwa iko,  diamonds na kadhalika,

National Park,  hizo ni mali za kiasili.  Lakini  pia  kuna  National  Resources  na  Natural  Resources.   National  Resources  ni  ile

income tax inavyo ingia, mapato ya nchi kutoka kwa kila aina ya njia ambayo inakwenda  treasury.   Kwa  hivyo  Jamhuri  yetu

itahakikisha  kwamba  resources  zetu,  mali  yetu,  kila  aina  inatumiwa  kwa  njia  ambayo  ni  ya  uwathilifu.   Ili  kila  sehemu  ya

wananchi  na  kila  sehemu  ya  nchi  yenyewe  inafikiwa  na  faida  ya  mali  hiyo.   Nafikiri  kwa  ufupi  ni  hayo  ambayo  ningependa

kuhighlight katika chapter hiyo ya shabaha za Jamhuri yetu. 

Chapter  ya nne, ni citizenship:  Hapa pia kumekuwa tumependekeza mambo tafauti kuliko hali  ilivyo  hivi  sasa.   Na  mkisoma

hapo  wale  ambayo  muna  ninino  mutaona  kwamba  citizenship  kwa  kila  mwananchi  anahaki  na  ana  duty  au  wajibu  sawa  na

mwananchi mwenzake.  Ikiwa mimi nina haki fulani singelazima awe nakama hizo not less.   Mimi nikiwna wajibu wa kutimiza,

wajibu pia, haki zinakwenda na wajibu.  Wajibu wangu mimi lazima ni wajibu wake yeye.  Hakuna mapendeleo kati  yetu.  Hiyo

ndiyo principle ya muhimu ya wananchi.  

Citizens are  equally entitled to a Kenyan passport  and to any document of identification issued by the State.   Kila mwananchi

anahaki ya  kupata  passport.   Na  conditions  or  masharti  ya  kupata  passport  kwa  kile  mmoja  iwe  ni  ile  ya  mwenzake.   Sio
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mmoja anaambiwa wewe lazima in addition uwe na hivi na hivi na vile.   Kama  tujuavyo  mambo  hayo  tumeyazungumza  mara

nyingi  katika  kukusanya  maoni  yenu.   Tumepata  malalamiko  ya  kwamba  jamaa  wengine  wakienda  kupata  passport

wanaambiwa leta pia na birth certificate ya nyanya yako na babu yako na kadhalika.   Lakini mwingine haambiwi kufanya vile.

That is discrimination.  Kwa hivyo principles  zilizoko  hapa  zimeondoa  jambo  kama  hilo.   The  paper,s  the  conditions  for  me

should be the same for anybody else.  All are going to be equal.  Kisha tunaeleza jinsi ambavyo ni nani ambayo ni mwananchi.  

Citizen by birth:  Yeyote atakayezaliwa nchini Kenya ikiwa mzazi wake mmoja ni Mkenya basi  huyo ni Mkenya automatically,

si  kwa  kuzaliwa.   Ikiwa  baba  ni  Mkenya  sio  lazima  mamake  awe  Mkenya.   Every  person  born  after  coming  into  the

Constitution is a Citizen of Kenya,  if at  the date  of the person’s birth either the mother or  the father is a citizen of Kenya.   Si

lazima  wote  wawe  ni  Wakenya.   Mama  akiwa  Mkenya  mtoto  awe  ni  Mkenya.   Baba  akiwa  ni  Mkenya  lakini  mama  sio

Mkenya pia ana haki ya uwananchi.  

Kisha  kuna  citizenship  and  marriage.   Hapo  hawali  kulikuwa  na  ubaguzi  kidogo.   Mama  Mkenya  au  dada  Mkenya,  au

mwanamke Mkenya akimuowa mtu wa ajinabi yule  hapati  na  watoto  wake  huwa  hawapati  citizenship.   Sasa  ni  sawa,  wote

wawili.

Citizenship by Naturalization:  a person who has  been  a  lawful  resident  in  Kenya  for  a  continuous  period  of  not  less  than  7

years.   Mutakikaa  akishi  Kenya  kwa  muda  usiopungua  miaka  7,  huyo  aweza  kuapply  kuwa  Mkenya.   Cititzenship  by

Residence pia na khadhalika.   

Chapter 5, kutakuwa na citizenship registration board.  They will establish the citizenship registration board  to deal  with matters

provided for under Act 27 consisting of not less than  5,  and  not  more  than  9  members  appointed  by  the  President  with  the

approval  of  Parliament,  from  among  persons  of  high  moral  standards.   Body  hiyo  itashugulikia  mambo  haya.   Ikiwa  kuna

mashtaka yoyote, malalamiko yote, body hii inaweza mtu anaweza kwenda kushtaki jambo lolote kuhusu wananchi.

Dual Citizenship:  hili ni jambo jipya tumependekeza,  amenikumbusha Silvia, sasa  tunaruhusu kufuatia mswada huu wa Katiba

kwamba mtu awe na haki ya kupata  uwanainchi zaidi ya nchi moja.   Muhimu ni kwamba nchi hiyo  ambayo  mtu  atakapopata

wananchi wake iwe ni inchi ambayo inaruhusu dual citizenship.  Kwa hivyo inasema Dual Citizenship is permitted under the laws

of Kenya.   A person who as a result of acquiring the citizenship of another  country  lost  the  citizenship  of  Kenya  at  any  time

before  the  coming  into  operation  of  the  constitution  is  entitled  on  application  to  be  registered  as  a  citizen  of  Kenya.   Yule

ambayo alipoteza citizenship yake kwa kuwa alichukua citizenship nyingine kwanza huyo sasa  aweza kurudi tena akawa citizen

wa  Kenya,  au  mwananchi  wa  Kenya.   A  person  who  loses  Citizenship  of  Kenya  as  a  result  of  acquiring  the  citizenship  of

another country is entitled on renounciation of the citizenship of that other  country to regain that is the point I have just made.

Sawa, yeyote ambayo hakufahamu anaweza kuuliza baadaye maana ni mswada mrefu na sitaweza kuwaeleza kwa kinaga naga

kila jambo liloko.
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Kisha chapter 5 au sura ya tano.  Kuna the bill of rights ambayo ni muhimu sana.  Kanuni ya haki.  Haki ya kila aina.  Kuna hiki

wa kimsingi, kuna uhuru za kimsingi ambao kila mmoja wetu anahaki  kuzipata.   The  Bill  of  Rights  is  the  foundation  stone  of

Kenya’s Democratic State.  Jiwe la msingi.  Kanuni hii ya Bill of Rights ni jiwe la msingi, ukijenga jengo lolote lazima utie jiwego

la msingi to ( inaudible).   The Bill of Rights is the foundation of Kenya as  a  Democratic  State  and  is  the  framework  for  the

adoption of social,  Economic and cultural policies.   Kufuatia kanuni hii,  utajenga  juu  yake  kila  aina  ya  haki  nyingine  au  siasa

ambazo za mwathiri mwananchi katika kila sehemu.  Inammwathiri hali yake kijamii, hali yake kiuchumi, hali yake kitamaduni na

kadhalika.  

Haki hizi, the Bill of Rights ni haki za kila mtu, na muhimu zaidi are  not granted by the State.   Ni haki ambazo umezaliwa nazo.

Si haki  ambazo  umepewa  na  dola  au  na  Serikali.   ambayo  kesho  itakuambia  nakupa  haki  hizi  basi  sasa  nitakupokonya,  la.

They are  inborn, ni haki yako  tangu  kuzaliwa  na  ambazo  huwezi  kunyanganywa  tena.   In  alian  rights,  haki  ambazo  haziwezi

ku…  

Munajua hivyo pia Serikali ina wajibu, the State shall observe the respect, protect, promote and fullfill the rights and freedoms in

this Bills of Rights.  Si kulinda tu lakini kueneza haki hizo.  Kutia moyo na kufanya kila jambo ili kila mtu apate  haki zake.   Na

afahamishwe  haki  zake,  ni  wajibu  wa  Serikali  kufanya  hivyo.  The  State  shall  take   reasonable  legislative  policy  and  other

measures to achieve the progressive realization of the rights guaranteed in Act 56, 57,58,59,60,61 and 62.  Ukisoma hii Katiba,

articles hizo, vifungu hivo yinahusu zile basic needs tulizozitaja hapo awali.  Haki ya kila mwananchi kupata chakula cha kutosha,

matibabu  ya  kutosha,  amani  kwake  yeye  na  jamii  yake,  elimu,  makao,  maji  masafi  na  khadhalika.   Kwa  hivyo  Serikali

inawajibishwa na Katiba hii mpya au mswada wa Katiba hii kuhakikisha kwamba mambo haya yamekamilishwa na mwananchi

atapata haki hizo.

Kuwatajia tu kijuu juu kuna right to life.  Everyone has a  right  to  life  hakuna  ambayo  ana  haki  kuchukua  roho  au  maisha  ya

mwenzake.   Pia  jambo  lingine  ambalo  tumelifanya  the  death  penaulty  is  abolished.   Hakutakuwa  na  adhabu  ya  kumtia  kifo

katika Kenya ikiwa mswada utakubaliwa.

Equality:  haki ya usawa,  kama nilivyo taja  hapo awali,  haki ya mtu kupata  passport,  birth certificate na khadhalika,  ni haki ya

kila mwananchi.  Hapa every person is equal before the law and has a right to equal protection and equal benefit of the law.  

Freedom from discrimination:  haki ya kulindwa dhidi ya discrimination, ubaguzi.  Hiyo ni haki.

Haki ya watoto:  children (inaudible) it is the duty of their parents,  wider families, society and the State  to nurture,  kuwalisha,

protect, kuwalinda, educate them, kuwasomesha, so that they can develop in a safe and stable environment.  In an atmosphere

of happiness, love, respect and understanding, maybe able to fulfill their full potential in all respects.  Nafikiri hiyo ni wazi.
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Haki ya jamii au familia:  the State  shall recognize the family as  the natural  fundamental  unit  of  society  and  has  the  necessary

basis of social order.  

Persons  with  disability,  walemavu,  haki  zao:   wanasisitizwa  katika  hii  Bill  of  Rights  kwa  kila  njia.   Kwa  upande  wa  elimu,

kusahilisha maisha yao kwa hivi sasa  wanapata  taabu,  hawana njia ya kupanda matatu hawezi, akitaka kupanda juu gorofa ya

tatu  hakuna  lift,  lazima  apande  kwa  ngazi,  na  khadhalika.   Ikiwa  ni  mtu  ambayo  hasikii  ana  taabu  ya  kusikia  mambo

yanayoelezwa.  Ni kipofu hawezi kusoma hii Katiba ilivyoandikwa lazima aelezwe na mwingine.  All  these  things  will  have  to

change.  Lazima mabadiliko yafanywe ili kwamba walemavu wa kila aina, wanawezeshwa kushiriki katika maisha kama wenzao

ambayo wemepata bahati ya kuwa hawana ulemavu wowote.  

Human dignity:  hii kwa uhakika ni sifa, taabu sana kuipin down.   Human dignity ni mtu kuwa na sharafu yake.   Bill  of  Rights

inasisitiza  kwamba  kila  mtu  ana  dignity  yake  ambayo  Mungu  amempa  na  lazima  dignity  hiyo,  sharafu  yake  ile,  iliendwe.

Everyone has inherent dignity, amezaliwa na mtu ana sharafu yake,  lazima mtu mwingine, mwenzake aiheshimu.  The  Right  to

have that dignity respected and protected.  

Freedom and security of the person:  awe amelindwa, vidi ya  hatari  yoyote,  kwa  njia  yoyote.   Ikiwa  kuntaabu  njiani,  ghasia

njiani, kuna violence ni wajibu wa wale ambayo wanashuguhlikia kuweka amani kumlinda kila mmoja wetu asifuatie na  adhaa

yeyote au hatari yoyote.  

Not  to  be  subjected  to  corporal  punishment  or  to  be  treated  or  punished  in  a  cruel,  inhuman  or  degrading  manner.   Awe

asiadhibiwe kwa njia ambayo ni ya kinyama, kama nilivyo sema hapo hawali mtu amezaliwa na sharafu yake.   Inherent dignity,

kumuadhibu,  kumdhili,  kumbadilisha,  hiyo  ni  thidi  ya  Bill  of  Rights.   Yeye  au  watu  wake  wanaweza  kushtaki  kuwa  huyu

ambadhibiwa kwa njia ya kinyama na hii ni thidi ya Constitution na yule aliye muathibu au kumjadilisha ataweza kustakiwa.

Slavery, servitude and forced labour:  Mtu asilazimishwe, asifanywe mtumwa, mtu asilazimishwe kufanya kazi asiotaka kufanya

yeye mwenyewe.  Forced labour therefore is prohibited under the Bill of Rights na khadhalika.

…….Mwenyezi  Mungu  kwa  njia  ambayo  yeye  ataka  kumuabudu  na  asilazimishwe  kuhudhuria  ibada  ambayo  yeye  hataki

kuhudhuria  ya  dini  nyingine.   Ikiwa  ni  mkristu  asilazimwishwe  kuhuduria  ibada  ya  dini  nyingine  mwislaam  pia  asilazimishwe,

mtoto wa kislaam katika shule ambayo si ya kislaam asilazimishwe kuhudhuria ibada ya dini nyingine, na khadhalika.  Mutasoma

kwa urefu zaidi jambo kama hilo.

To  receive  religious  instructions  or  to  take  part  in  or  attend  a  religious  ceremony  or  to  observe  the  day  of  rest  of  other

observers  that  is  not  the  person’s  religion.   Yaani  mtu  kulazimishwa  kufuata  mila,  dini  na  kusherekea  siku  ambayo  ina
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sherehekewa na dini nyingine na yeye analazimishwa kusherekea na khadhalika. 

Freedom of expression:  uwezo wa mtu kusema atakavyo.   Awe na huru kusema bila kuogopa kwamba ataadhibiwa,  atatiwa

athabu, atafungwa na khadhalika.  Lakini haki hii tuone kwamba pia ina mipaka yake.  Ile haki yako ya kusema utakavyo isipite

mipaka ukafikiria kwamba unaweza kutoa propaganda.   Au kufanya  jambo  ambalo  ni  kama  ni  jambo  la  kivita,  Mungiki  vile

kufanya haki yao  ya  kusema  na  kuteta,  incitement,  violence.   Kuwahimiza  watu  kufanya  jambo  la  kuvunja  sheria  na  kupiga

wenzao.  Maana ukisema jambo ukatukana dini fulani, mathani, wale walioko katika dini hiyo ambayo umetukana wataudthika,

sio?  Hapa kutatokea na mapigano, vita na damu kumwagika.  Mtu hanahaja kusema jambo,  ana haja kusema atakavyo lakini

ikiwa jambo lile ambalo atalisema litaleta hathari ya watu kupigana basi hiyo itakuwa si haki tena.

Advocacy of hatred that is based on discrimination and that constitutes the vilification of on others  or  incitement to cause harm.

Propagation of all forms of prejudice.   Kueneza  ubaguzi  wa  kila  aina.   Ubaguzi  wa  dini,  rangi,  kabila  na  kahadhalika.   Mtu

atakaye toa maneno ambayo yatakuwa ni ya aina hiyo ya ubaguzi wa kirangi kutukana  kabila fulani kwa kabila  lile ni hivi, na

vile au dini fulani ni hivi na vile, hiyo hairuhusiwi.  That is not a right hiyo ni incitement  to  cause  armed  conflict  or  loss  of  life.

Huenda ikasababisha watu kuuwawa au watu kuuliwa.  

Publication of opinion:  haki ya kuchapisha,  access  to information.  Hivi sasa  ukitaka kupata  maaelezo juu ya jambo  fulani  na

khadhalika  si  rahisi  kupata.   Lakini  sasa  tunafikiria  kwamba  mwananchi  sasa  awe  na  haki  ya  kwenda  kwokwote  akasema

nataka list ya watu ambayo ni hivi na hivi na vile kwa kuwa ninafanya kazi hino.  

Tunataka tupate census sisi ni idadi gani ya watu katika District hii ya  Mombasa.   Na  watoto  ni  wangapi,  na  akina  mama  ni

wangapi.  Walemavu katika Mombasa District ni wangapi.  Kina mama ni wangapi?  Inatakiwa ni haki yako kupewa habari  hii

katika  zile  wizara  ambazo  zinaweka  maelezo  kama  hayo.   Access  to  information  ni  jambo  la  muhimu  sana.   Maana  mtu

akipanga  akitaka  kufanya  mipango  ya  maendeleo  na  khadhalika  bila  shaka  atahitajia  kila  aina  ya  maarifa  na  information  na

itakuwa ni haki yake.  Tuseme haki hii ya access of information ni haki ambayo hatuna hivi sasa lakini ukitimaza huu mswada wa

Katiba mwisho kabisa kuna sixth schedule.  

Wale  ambayo  wamekuwa  wakinunua  magazetti  mutaona  kwamba  tulipo  toa  mswada  wa  Katiba  hapo  awali  as  a  result  of

mistake kwa makosa tuliwacha sixth schedule au schedule no.  six.  Sasa  hii  sixth  schedule  ina  mambo  ambayo  kuna  haja  ya

kufanywa na Serikali.  Ni muhimu kufanywa na Serikali ili kwamba hii Katiba iweze kutiliwa implementation.  Kwa mfano right

of access information tumesema time limit within which action shall be taken ni six months.  Baada ya miezi sita Katiba hii mpya

kutekelezwa au kutiwa iwe ni kanuni, lazima ile haki ya right to information iwe ishaanzishwa.  Na  baada  ya hapo yeyote kati

yetu akiwa na haja kujua jambo fulani, aweza kupata hiyo information atakayo.  

Haki,  Freedom  of  Association:   mtu  awe  na  haki  kujiunga  na  chama  chochote  ambacho  ni  cha  halali  kama  (inaudible)  na
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khadhalika.  

Assembly, demonstration,  picketing and petition:  mtu ana haki kupeleka mashtaka yake akitaka,  petition yake popote  katika

wizara yoyote kwa njia ambayo bila shaka itaelezwa baadaye.   Pia haki ya kupicket,  kusimama nje ya Municipal Council,  nje

ya uhuru na kazi,  kuwazuia wale ambayo wako katika Union yako wasiendelee na kazi.  Hiyo ni haki inayofuatwa katika  nchi

nyingine, ili mashtaka yako yapate kuwa na umoja na wenzako kufuatia….

Political Rights:  demonstration pia unahaki.   Maadam demonstration ni ya kiamani unahaki ya kudemonstrate  hakuna ambayo

anaweza  kukuzuiya.   Political  Rights  unahaki  to  make  political  choices  kama  nilivyo  sema  kujiunga  na  chama  chochote  cha

kisiasa.  Hakuna atakaye kulazimisha kujiunga na kile ambcho yeye ataka uungane nacho.  

Freedom of movement and Residence:  every  person  has  a  right  to  freedom  of  movement.   Hakuna  atakaye  kuzuia  usitoke

Kenya, usitoke Mombasa na kahadhalika.   Pia everyone has the right to leave the Republic.   Hakuna atakaye kuzuiya airport

kukuambia usitoke.  Every citizen has a right to enter into the Republic.  Una haja ya kurudi , umetoka ukazuiliwa airport huwezi

kuingia ikiwa wewe ni mwananchi una citizenship hakuna atakuwa na haki ya kukuzuia kurudi nchini na khadhalika.

Refugees and Asylum:  freedom of trade, occupation and profession.  Una haja ya kufanya hijara au biashara yeyote utakayo na

khadhalika.  Haki ya kumiliki jambo lolote maadam ni malie ya halal.  Unahaki ya kuimilikia.

Haki ya Social Security:  huwezi kulazimishwa kusema wewe ni kabila gani (inaudible) ni nini.  Hii ni kuondoa mambo iliomo

katika forms zingine ambazo tuwaziona saa zingine kwamba jina lako ni nini?  Umri wako ni ngapi?  Kabila lako ni kabila gani?

Na khadhalika.  Tunataka kuondoa mambo yote kwamba mtu ni mwananchi tu.   Hakuna ambayo atalazimishwa kusema mimi

ni Mluhya, mimi ni Mwamu, mimi ni Mbajuni, mimi ni Mdigo na khadhalika, hiyo si lazima tena, haina haja.  A citizen is a citizen,

tuache mambo hayo ya ukabila na mambo ya kusema huyu ni mwislaam, huyu ni Mkristu, huyu ni  kadhalika

Pia yule atakaye shitakiwa anahaki pia.  Every person who is arrested  for allegedly committing an offence has a right to remain

silent.  Hii ni sheria ambayo inatumiwa kule Europe hivi sasa  kwa muda mrefu.   Maana  yake  hana  maarifa  ya  kanuni.   Asije

akasema jambo akajitia katika kitanzi.  Kwa hivyo na aweze kunyamaza kimya, mimi siwezi mpaka ni mpate wakili wangu.  Na

aweza kuremain silent, abakie kimya mpaka wakili wake atakapokuja ambayo atamtetea.  Na kila mmoja ana haki ya kuelezwa

ameshitakiwa kwa jili ya jambo gani.  Kwa lugha ambae anaifahamu pia.  Na  haki zingine zilizoko.  Pia yule ambaye atashikwa

leo asiwekwe na wale ambayo tangu hapo wako kwenye jela, awe mbali na hayo.   To be brought before the court  as  soon as

possible but not later than 48 hours of being  arrested.   Ataletwa  mbele  ya  mahakama  isichelewe  zaidi  ya  masaa  arubaini  na

nane.  Akiwekwa zaidi ya hivyo ni (inaudible) ya kanuni.  Tunajua  kwamba  wengine  saa  zingine  wanashikwa  wanakaa  siku

mbili, tatu,  inne hajatolewa.   Kwa  hivyo  mambo  kama  haya  ambayo  malalamiko  mengi  tumepata  katika  kuzunguka  hapa  na

pale.   Wengi wanashitaki kwamba watoto  wao au ndugu zao na  khadhalika  au  jamaa  zao  wanashikwa  wanakaa  indefinitely,
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bila kupelekwa mbele ya korti.  Fair trial, Rights of persons highly held in custody pia.

Chapter six: Representation of the people  -  mambo ya Bunge na election na Khadhalika,  yameelezwa kwa kinaganaga kirefu.

Mambo ambayo ningetaja hapa ni machache tu. 

Elections shall ensure fair representation  of  the  people.   Mwishowe  baada  ya  kila  elections  tuone  kwamba  Bunge  ukitizama

unrepresentation ya kutosha ya watu.   Pia kwamba kutakuwa na representation ya akina mama, walemavu, na minority.   Zile

groups ambazo ni ndogo ndogo.  Kwa hivyo sasa kuna makabila madogo sana ya watu ambayo si zaidi ya watu mia moja,  mia

mbili kama Ogiek.  Nina wasikia hawa, ambayo hawana representation huwaoni kwokwote.   Si katika Bunge peke  yake lakini

hata zile councils na kila baraza ambayo kuna wakilishi wa uma.  Kwa hivyo tumefanya mpango wa kuhakikisha kwamba hawa

kutakuwa na njia ya kuwapatia representation.

Pia jambo ambalo halifanyiki hivi sasa,  elections kutakuwa na continuous registration  of  citizens/voters.   Hatutangojea  mpaka

karibu  na  uchaguzi  ndiyo  tuanze  kuregister  watu  au  ile  voters  register  kuiupdate  na  khathalika.   Pia  kwa  mara  ya  kwanza

tumependekeza kwamba wananchi walioko nje ya Kenya wapate uwezo wa kuchagua au kupiga kura.

Pia at least 1/3 of the candidates of a political party nominated for Parliament wawe ni a kina mama. 

Pia 50% of the candidates  of a Political Party wawe ni  wanawake  wale  wa  proportional  representation.   Nitaeleza  hivi  sasa

proportional representation ni kitu gani.  

Ballot boxes zitakuwa transparent.  Unaweza kuona kwamba hii sasa  ni tupu.  Hii 1/3  full, illi kwanza tukianzisha huwa hakuna

hatari yoyote.   Na  pia kura zitahesabiwa pale pale kwenye polling station.   Hazitachukuliwa kutoka pale kupelekwa kwingine

kuhesabiwa.

Unopposed  candidates:   kukiwa  na  candidate  ambaye  hakupata  mtu  kumpinga  huyo  pia  lazima  apigiwe  kura.   Si  kusema

kwamba,  he is unopposed automatically he is a member of Parliament.   Lazima uchaguzi ufanywe, kisha  tuhesabu  kura  zake.

Hii ina faida moja ambayo tunafikiria itatokea hivi karibuni.   Mbali na wale ambayo watachaguliwa kwenye Constituency 210,

kutakuwa kila party kura zake zitahesabiwa total.  Na kisha kutakuwa na 90 seats maana yake tunapendekeza kwamba bali na

Constituency ya MPs kutakuwa na 90 seats nyingine ziwe mia tatu.  House of National Assembly kutakuwa na watu 300.   210

from the Constituencies and 90 wengine ambayo hawatatokea katika ile proportional representation.  

Kwamba kila Party ambayo itashiriki katika uchaguzi, votes zake as a Party will be  counted.   Na  kutegemea idadi ya voti zake

zile 90 seats zitagawanywa kati yao.  Kwa njia hii kila party itapatakuongezewa seats  zingine.  Kwa njia hii pia kutakuwa more

democracy.  Maana hivi sasa  utaona katika uchaguzi wa viti maslan mtu ambayo ameshindwa kwa votes tatu,  inne tano tu, na

amepata  votes  nyingi  lakini  ameshindwa  kwa  votes  tatu,  inne  au  Kisuani,  lets  not  be  misunderstood,  nimesema  vita  just  by
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accident it could be any Lamu west,  mathalan.  Yule  aliyeshindwa  bila  shaka  amejipatia  yeye  votes,  ameshindwa  kwa  votes

mbili, tatu, kwa hivo hatutaki votes zake zipotee.  Tunataka Party yake pia ifaidike.  

Kwa hivyo votes zake zile yule  ameshindwa  zita  jumulishwa  na  votes  za  chama  chake  zote  in  total.   Na  wale  pia  waliofuzu

winning party votes zake pia zitajumlishwa.  Na zile 90 seats sasa zitagawanywa kati ya Party zote zilizo shiriki katika ….  Kwa

hivyo mtaona hii ni system ambayo italeta udemocracia mkubwa zaidi.  Sylvia amenikumbusha  kwamba  zile  90  seats  pia,  45

zitakuwa  za  kina  mama.   Kila  party  itahimizwa  kwamba  tuseme  Party  hii  in  addition  to  zile  seats  za  Constituency  zake  ile

proportional  representation,  kila  Party  itatakikana  kwamba  katika  ile  list  yake,  mimi tuseme  KANU  in  addition  to  its  seats

wamepata representation 30 seats.  Watahakikisha kwamba 15 seats katika zile extra wapewea kina mama.  Na  kumi na tano

ni wamaume.  Sawa?  Tumefahamiana.

Kutakuwa na Electoral Commission kama ilivyo sasa.   Haki ya kuanzisha Political Parties  imeelezwa hapo na pia kazi ya  kila

Political Party imeelezwa. Roles and functions, registration of Political  Parties.   Sasa  registration  haitakuwa  katika  ile  ofisi  ya

registrar of societies.  Kutakuwa Electoral Commission, ndiyo watakao shuguhlika na kazi ya kuregister Political Parties, not the

registrar  of  societies.   Wale  watashuguhlikia  mambo  mengine.   Electoral  Commission  itashughulikia  registration  of  Political

Parties  na  pia  itasimamia  elections  of  Political  Parties.   Ikiwa  Political  Party  ina  election  ya  office  bearers  wake,  chairman,

secretary general na khadhalika.   Uchaguzi  huu  utasimamiwa  na  Electoral  Commission  kuhakikisha  kwamba  kuna  uwathilifu.

That those elections have taken place in a transparent and right manner.  

Tunaeleza ni Party gani ambayo ya weza kufanyiwa registration, kuandikishwa.  Si kila Party ambayo yaweza kuaandikishwa.

Lazima  kila  Party  iwe  itapromot  and  uphold  National  Unity.   Party  ambayo  itafikiria  sisi  tutakaa  uhuru  wetu  section  hii  or

sehemu hii ya Kenya.  Tunataka kujitoa, Party kama hiyo haitaruhusiwa kupewa registration. 

To promote and respect  Human  Rights  and  engenda  equality  and  equity.   Party  lazima  iwe  inshughulikia  mambo  ya  haki  za

binadamu na kufikiria akina mama pia, na haki zao kushiriki katika Party hiyo.  

Pia Commission haiwezi kuregister Party ambayo imebuniwa juu ya msingi wa ukabila. Kabila aina mbili, tribalism or  racism juu

ya dini, lugha.  Maana mukishaanzisha Party ya wale ambayo wanasema lugha ya whatever language.  Haiwezi kuandikishwa na

kadhalika.  

Pia Party haitasajiliwa ikiwa itakuwa na paramilitary force, kikundi chake cha kuzunguka hapa na pale kuwatisha wale ambayo

ni wa Party zingine na kuwapiga na khadhalika, Mungiki style or Bagdaad boys.  

Party ambayo itajulikana kwamba imejiwekea jeshi lake kama hilo, hata  ikiwa  baadaye  ikiwa  imeruhusia  imeandikiswa  lakini

baadaye ikajulikana kwamba imejiwekea jeshi lake basi Party hiyo itafanywa deregistration.
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Pia Party ambayo kwa muda wa uchaguzi mbili, has not for each of the two chances secured at  least  1% of the National votes,

ita counciliwa registration yake.

Mbunge ambaye au Councillor ambaye ata resign kutoka Party or kutoka Council ambayo ilimsponser basi  mtu huyu atapoteza

kiti chake.  

Sasa  tunaingilia mambo haya ya Bunge, the Legislature.  Na  hapa tumependekeza mambo tafauti kidogo.   Kutakuwa  na  two

houses of Parliament.  Kutakuwa na National Assembly na National Council.  

National Assembly:  ni hiyo ilioko hivi sasa, ambapo wanachama wake watakuwa wakichaguliwa the way we are  doing it now.

 Watakuwa  ni  hayo  ambayo  ni  210  walioka  hivi  sasa,  na  kisha  wale  ambayo  wataongezwa  kufwatia  mixed  member

proportional system.  Kama nilivyo eleza hapo iwali, kufuatia idadi ya votes kuzipata.   Hawatawakilisha Constituency maalum.

Watachaguliwa na Party yao kufuatia idadi ya votes ambazo Party ile illipata.  Na idadi ya viti kwa kila Party kupata  itategemea

  ile idadi ya votes uliyopata.  Nafikiri nimeshawaeleza hapo.  

Kisha kuna maelezo ya jinsi ya election za Members of Parliament itafanyika, tenure of office of Members of Parliament,  iwe ni

miaka  mitano.   Member  of  Parliament  atapewa  terms  mbili.   Ataingia  elections,  akifaulu  ataingia  five  years,  elections  za  pili

ataweza kuingia akifaulu atatumikia maika mitano mingine.  Lakini hawezi kuingia election ya tatu,  only two terms.   Maximum

kwa kila mBunge ni miaka kumi.  Pia  mBunge  aweza,  kama  nilivyo  sema  hapo  awali  aweza  kuondolewa  kuwa  mBunge,  to

recall a Member of Parliament.  Sababu ya kumuondoa huwa ni moja kati ya sababu khadha.  

1) Physicaly  or  mental  incapacity:  ikiwa  amepata  ugonjwa  hawezi  kufanya  ile  kazi  au  ana  ugonjwa  wa  akili  pia,  kazi

hawezi kuendesha, basi huyo ataondolewa na elections zitafanywa ili mwingine aingie.

2) Misconduct, likely to bring hatred, ridicule, contempt, or  disrepute to the office.  Afanye mambo ambayo kwa hakika

ni aibu kwa mBunge kufanya.  Kwa njia ambayo ataleta sifa mbaya sana kwa jina la uBunge or Parliament.

3) Persistent  desertion of the electorate  without  reasonable  cause.   Ikiwa  ataendelea  kuwadharau  wale  waliomchagua,

hawatembelei,  ukitaka  kuja  kupata  msaada  wake  hapatikani.   The  word  is  persistent  ikiwa  ataendelea,  akiwa  ni

mashtaka tu au fitina au kila kitu basi  hiyo haitafaa.   Lazima ufanye uchunguzi, kwamba hakika huyu ametharao watu

wake.  Amedharau Constituents wake, hawashuguhlikii kabisa Constituents wake.  

4) The  recall  of  a  Member  of  Parliament  shall  be  initiated  by  petition  in  writing.   Ipelekwe  petition,  stating  down  the

grounds relied on and signed by at least 30 percent of the registered voters  of the Constitutency.  Halakal at  least  30%

kwa  wale  waliojiandikisha  kuwa  ni  voters  katika  Constituency  ile,  lazima  wao  wasign  ile  petition.   Na  itafanyiwa

uchuguzi kuhakikisha ya kwamba wale hakika ni watu wa pale.  Sasa ile petition ikipatikana the speaker  of Parliament

shall within 7 days require the Electoral Commission to conduct a Public inquiry into the matters alleged in the petition,
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and  the  electoral  commission  shall  in  expeditiously  conduct  the  necessary  inquiries  and  report  its  findings  to  the

speaker.   Speaker  atataka  uchunguzi  ufanywe  na  results  za  uchunguzi  uitafanywa  Speaker,  ikiwa  itathibitishwa

kwamba mashaka yale yana msingi, basi yule jamaa ataondolewa.

Jambo lingine  ambalo  tumeelezwa  na  wananchi  vile  vile  tukizunguka  ni  kwamba  hawataki  waBunge  kukata  shauri  mshahara

wao  utakuwa  vipi.   Kama  tujuavyo  kulikuwa  na  mashtaka  kwamba  waBunge  wamekuwa  wakiongeza  mishahara  yao  bila

kufikiria  hali  ya  nchi  na  kadhalikka  uchumi  wa  nchi.   Kwa  hivyo  sasa  tunapendekezo  kwamba  kutakuwa  na  salaries  and

remuneration commission.  Commission maalum, tume maalum ambayo itakuwa ikikata shauri juu ya mishahara.  Sio waBunge

peke  yao  lakini  pia  mshahara  wa  Rais  wa  Makamu  wa  Rais,  Wazir  Mkuu  na  Mawaziri.   Mishahara  yao   itafikiriwa  na

itazingatiwa na mwishowe kukatiwa shauri na hii Commission.

Pia kuna mengi juu ya Executive powers za Rais zimeelezwa hapa, nafikiri nitapitia lakini wale ambayo wataka tueleze tutaeleza

baadaye.   Quoram  in  the  house  shall  be  30%  of  all  members.   Hivi  sasa  quoram  iko  chini  na  kwa  hivyo  kuna  haja  ya

kubadilisha.   Parliament  itakuwa  na  committee  kadha  wa  kadha.   Usailishwa  kazi  zake.   Executive  kuna  authority  of  the

President, mamlaka yake yameelezwa hapo, ni wangapi wako na copies?  Very few.  Nasikitika kwamba wengi hawana.   Sasa

Rais  ni  sehemu  ya  Executive.   Executive  ni  wale  ambayo  wanatimizia  kazi  ya  Serikali.   Wenye  kutimiza  kazi  ya  Serikali  ni

President,  Vice  President,  na  baraza  la  Mawaziri.   Together  wanaitwa  Executive.  The  President’s  functions  zake  ni  kama

ifuatavyo:-

1) The President shall address the opening of each newly elected Parliament in accordance  with article l41.   Shall address

the  special  seating  of  Parliament  once  a  year,  may  address  Parliament  at  any  other  time  akitaka.   May  dissolve

Parliament  only  in  the  circumstances  contemplated  in  Article  142.   Ataweza  kudisolve  Parliament  ikiwa  Parliament

haikuweza kuunda Serikali.   Maana Parliament  ni  lazima  imchague  Prime  Minister,  kufuatia  huu  mswada  wa  Katiba.

Na ikiwa Parliament kisikia hawakumpenda yule Prime Minister watajaribu tena, wasipoweza itabidi sasa  kuwe na new

elections.  President hawezi kudisolve Parliament except in the circumstances ambazo nimeeleza.

2) The  President  shall  appoint  and  may  in  accordance  to  this  Constitution  dismiss  the  Cabinet.   Aweza  kuappoint  na

kudismiss.

Cabinet or  baraza la Mawaziri ni Prime Minister (Waziri Mkuu) na Waziri Mkuu atakuwa ni leader  of the  Political  Party  that

enjoys the majority support in Parliament.  Cabinet will consist of two Deputy Prime Ministers nominated by the Prime Minister.

  Kisha kutakuwa na more than 15 Ministers.   Cabinet  will have 15 Ministers only according to this, nominated by  the  Prime

Minister.  

Judicial  officers  pia  watachaguliwa  na  Rais  any  other  public  officer  who  the  Constitution  requires  the  President  to  appoint,

subject  to the applicable provisions of the Constitution  or  Legislation.  Maanake  yake  appointment  szingine  itabidi  Parliament
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iapprove.   Rais  atachagua,  Parliament  ita-approve.   Pia  with  propria  consent  of  the  Cabinet,  the  President  may  appoint

Commissions of enquiry, sign instruments of consent by Kenya to be bound by International agreements.  Pia after consultations

with the Cabinet and the national defense council the President may declare a State of Emergency, appoint persons  to represent

the republic as High Commissioners, Ambassadors or Diplomats appointed as representatives with the approval of the National

Assembly, and he may dismiss them also.  Lakini nimeona hapa ya kwamba kuna haja ya kurudia Parliament for approval  over

these appointments.  

Pia the President will receive foreign diplomatic and counsular representatives, to seek the advise and opinion from the Supreme

Council, Supreme Court of Kenya, on any matter concerning the interpretation, protection or  reinforcement of the Constitution.

 Maanake President  anatakikana kuwa  ni  mlinzi  wa  Katiba.   Kwa  hivyo  kukiwa  kuna  jambo  lolote  ambalo  President  ataka

lizingatiwe tena katika Katiba aweza kupeleka ombi lake kwenye Supreme Court of Kenya, ili sehemu hiyo ya Katiba itizamwe

au itafsiriwe ikiwa si wazi.  Pia Rais a-pardon  or  reprieve offenders.   Kama tujuavia anaweza kuwasamehe wale wafungua pia

kushauriana na Waziri Mkuu Rais aweza -confer  honours in the  name  of  the  people  and  the  Republic  of   Kenya,  kutoa  zile

sharaf,  zile orders,  elder of the burning  spear  na  kahadhalika,  mambo  kama  hayo.   Pia  Rais  ahakikishe  kwamba  wajibu  wa

Kenya kuhusu dola nyingine unatimizwa ifaaavyo na khadhalika.  

The President  may initiate or  propose  the Legislation.  Aweza kuambia Parliament fikirini juu ya kuunda sheria  kuhusu  jambo

hili.  Ningependa sheria,  jambo hili lifikiriwe, na Parliament itashugulikia jambo kama hilo.  Kutakua na Committee maalum ya

Parliament na kuhusiana na wanasheria wengine, mswada wa sheria utafanywa kufuatia pendekezo la Rais na khathalika.   Kwa

hivyo mtaona kwamba Rais atakuwa na mamlaka yake chini ya Katiba hii mpya.

Pia tuna qualifications za Rais.  Rais awe na qualifications gani ile aweze kusimama?

1) Awe ni Mkenya

2) Awe amefika age ya 35 years, lakini below 70 years.

   

Kumekuwa na watu ambayo wamestaki kwamba pendekezo hili ni kwa kuwa sisi Tume hatumtaki mtu kama Kibaki asimame

kwenye elections za uraisi.   Lakini kama nilivyo sema hapo awali kuna sheria nyingine amnbazo hazitatimizwa, or  they will not

become  operative  immediately  this  becomes  law,  kutakuwa  na  muda  fulani.   Kwa  hivyo  tunasema  kwamba  kwa  uchaguzi

utakao kuja kanuni hii ya umri haitatumiwa.  Utatumiwa for the following elections not the next elections.   Kwa hivyo Kibaki na

anyone else who is over 70 years at the moment he can stand for the elections.  Lakini elections zitakazo fuata baada  ya Katiba

hii kutiwa mizizi kutakua kila mmoja atakaye simama kwenye kiti cha  urais  lazima  awe  under  70  years.   Below  35  years  he

cannot stand.  Hata hii pia for the next elections is alright.  The issue of age comes after next elections.     

3) Awe  a  person  of  high  moral  integrity.   Mtu  anatabia  njema  ambayo  ni  moral,  religious.   Tabia  njema,  impecable
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character, character ambayo haina doar.  

4) Hold a degree from a recognized university and a degree kutoka chuo kikuu.

5) Nominated by a registered Political Party or nominated as an independent  candidate by at least 1000 registered voters

who shall include not less than 100 registered votes from each Province.  Nafikiria hapo ni wazi.  Maana yake si lazima

mtu atoke  kwenye  Party  fulani  ukitaka  kuwa  Rais.   Yeyote  ambayo  pia  si  mwanachama  wa  Party  yoyote  aweza

kusimama.  Bora awe na hizi qualifications ambazo nimezitaja.  Nafikiri hapo nitasimama maana kuna maelezo  mengi

zaidi.  Mimi ninataja yale ni muhimu tu, maana hatuna wakati mrefu.

Katika miaka yake ya kuwa Rais, amelindwa kushitakiwa.  Ikiwa anaendesha kazi zake subject to clause two of this article,  no

criminal proceedings maybe instituted or  continued in any Court  against  the  President  or  a  person  performing  the  functions  (

inaudible) during the tenure office.  No  civil proceedings may be  instituted  in  any  Court  against  the  President  or  the  person

performing the functions of the office of the President in respect of anything done or not done in the exercise of the power  under

the Constitution during the tenure office.  Unless such proceedings are  only of a private nature.   At least  30 days notice of the

proceedings have been served on the President or the person performing the functions of the office.  The nature of proceedings,

the cause of actions, the name and the address of the claimant and the relief sort as specified in the notice.  Yaani lazima kwanza

kuwe na ushahidi wa kutosha, otherwise he is protected saa zile yuko kwenye kazi itakuwa ni taabu hawezi kuendesha kazi juu

kila siku mtu anatia charges, juu ya Rais kwenye Parliament.  

Lakini kuna uwezo wa kumuondoa Rais ikiwa hawezi kufanya mambo fulani. If it is resolved by ½  of all the Members of the

National Assembly.  Kama nilivyo sema kuna two houses, National Assembly na National Council.  National Assembly ni hii ya

wabunge tujuayo hivi sasa.  If it is resolved by ½ of all the Members of the National Assembly that the question of the physical

or mental capacity of the President to his charge the functions of the office ought to be investigated.  

So  inform  the  Chief  Justice,  and  the  Chief  Justice  shall  within  7  days  of  the  resolution  appoint  a  tribunal  consisting  of  five

persons  qualified  as  medical  practitioners  under  the  laws  of  Kenya  to  investigate  the  matter.   Mumefahamu  hapo?   Yuko

asiofahamu?  Yaani kukitokea shtaka lolote kwamba Rais wa inchi yetu hawezi kuendesha kazi yake kwa kuwa ana physical or

mental, maradthi ya mwili au maradthi ya akili na hawezi kuendesha kazi yake, basi ikiwa nusu ya waBunge wataandika petition

kusema hivyo basi Chief Justice atafanya kamati ndogo kufanya uchunguzi wa jambo hilo.  Ikiwa Chief Justice atakataa  kufanya

hivyo basi  2/3  of the National Assembly wakipitisha resolution watamwambia speaker  of the National Assembly appoint  hiyo

kamati  or  tribunal.   Kufanya  uchunguzi  katika  hali  ya  Rais.   Na  ikiwa  tribunal  hiyo  au  kamati  hiyo  itareport  kwamba  the

President is inacapable of discharging the functions of the office, the Chief Justice or the Speaker of the National Assembly shall

certify in writing accordingly, and table the certificate together with the report  with the tribunal before the  National  Assembly.

The National Assembly may on a motion supported by the voters of 2/3 of its members ractify the decision of the tribunal. 

Ikiwa tribunal imefanya uchunguzi wakasema kwamba Rais hawezi kufanya kazi yake maana mwili wake ana ugonjwa ambayo
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haumwezeshi kufanya kazi yake,  ikiwa sasa  National Assembly kwa 2/3  itaafikiana na  report  hiyo  ya  tribunal,  basi  President

ataondoka kwenye kiti chake.

Speaker:   (      inaudible)    

Com. Saalim:   Kutumia watu ambayo wanauwezo kufanya uchunguzi.  Lazima  medical.   Hebu  ngoja  niwasomee  mufahamu

zaidi.  Tribunal shall inquire into the matter maana yake ile kamati ita inquire.  Na  ile inquiry ya tribunal itahusisha watu ambayo

wana imu, sawa?

Speaker:    (inaudible)

Com. Prof. Salim:  Hapo ataendelea na kazi yake.

Bwana Ali:  (     inaudible)

Com. Prof. Salim: Hapo pia imetajwa, naeendelea sijafika hapo.  Hapa niko upande wa ugonjwa tu.  Sasa  kujibu swala lako

mzee hapo mbele.  

Impeachment and removal of the President:   inasema kwamba if 2/3’s of  the  Members  of  the  National  Assembly  approve  a

motion for the impeachment of the President for violation of the Constitution, kuvunja Katiba.   Ikiwa Rais amevunja Katiba,  or

gross misconduct or kufanya jambo mbaya sana the speaker of the National Assembly shall convene a meeting of the National

Council to hear charges against the President.  Kwa hivyo ya wezekana,  sio lazima awe ni mgonjwa tu.  Ikiwa ameteua jambo

ambalo limevunja Katiba ya nchi au amefanya jambo la misconduct.   Misconduct ni pia kutenda jambo ambalo ni mbaya sana.

Sawa?  

Nafikiri  hapa  itanibidi,  kwa  vile  wakati  sikujua  ya  kwamba  itakuwa  ni  muda  mrefu,  ningependa  labda  sasa  kusita  hapa  na

kuwauliza ikiwa muna maswala yoyote kuhusu Katiba mutakumbuka kwamba saa  zile tukizunguka tuliwapa vitabu vidogo vile

maswala na maswali na mulikuwa mukitoa maoni yenu juu ya mambo tafauti tafauti na bila shaka sasa mko katika hali ya kutaka

kujua mambo ambayo mulizingatia siku zile na mungependa kujua je huu mswada wa Katiba hii umetaja jambo hili au hakutaja.

 Nafikiri kwa njia hii tutamaliza haraka zaidi.

Bwana Ali:  (inaudible)

Com. Prof. Salim:  National Council.  Basi hiyo itakuwa na swali nitakayo kueleza.
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Bwaba Ali:  (inaudible)

Com. Prof.  Salim:   Hapo ni swali.   Kwa hivyo tutakwenda kwa njia ya maswala nafikiri.  Baadala ya kuwaeleza kila jambo

lilioko, sikujua kwamba wakati utakuwa mfupi sana.  Kwa hivyo swali lako Bwana Ali nitalijibu hivi.  Kutakua kama nilivosema

two  houses  of  Parliament.   Tumetaja  National  Assembly  na  National  Council.   Kwanza  wanachama  wa  National  Council.

Tunazungumuzia juu ya wanachama wa Bunge right? National Assembly. Hawa watakuwa ni wale 210.

Ali Abdalla:  Jina langu ni Ali Abdalla Almawi na vaa kofia mbili nikiwa hapa.   Kofia ya kwanza mimi ni chairman wa chama

ambacho kinaitwa the Kenya Assembly of Ulema.  Hii ni mbali na imam council na vile vile hapa mimi ni  founder  member  of

MSET na niko hapa kama member of MSET.  Nauliza kwa (inaudible) kwamba tumeelezwa zaidi juu ya National Assembly,

lakini National Council ambayo ndiyo mpya maanake sasa kutakuwa na nyumba mbili, Parliament mbili, ambayo nyumba mpya

hatukuipata kuisikia na maelezo yake itakuwa aje.   Uchunguzi wake Bwana ametueleza kuwa tutapata  watu 170 watoke kwa

wanaume na katika madistircts na 30 watoke kwa wanawake.  Lakini bado hatujaifahamu hasa what will be  his role,  kazi yake

kubwa  itakuwa  nini,  na  itakuwa  na  power  gani,  na  madaraka  gani?   Hapa  na  pale  tumeona  kwamba  Speaker  atarudisha

maneno kwa National Council lakini mpaka sasa hatujafahamiana ina madaraka gani, na itakuwa na hiso gani ya kufanya kazi?

Hili ndilo swala langu Bwana, asanti sana.

Com. Prof. Salim:  Hilo ni swala nzuri Bwana Shekh Ali na kwanza nataka kusahihisha jambo moja.  Wale 70 si lazima wawe

wanaume, inawezekana kwamba katika wale 70 pia akitaka mwanamke kusimama aweza kusimama.  Itakuwa elective posts.

Zote hizi ni elective posts.  Yeyote atakaye kutaka kusimama kuwa mjumbe katika National Council aweza kusimama lakini zile

30 bila shaka zitakuwa ni za kina mama peke yao.  Sawa?  

Sasa  powers  of the National Government,  kisha kutakuwa na  District  Government  powers.   Let  me  just  get  this.   I  am  just

checking to make sure that I don’t leave anything out.  Maana ni swala muhimu hilo.  Sheikh Ali I think I am ready now.

Page 14,  Members of the National Council.   Kama nilivyo eleza membership nishaeleza.  Elections of the National  Assembly

shall be based on the mixed member propotional system in which 210 Members.  Hiyo nishaeleza hii ni National Assembly.

Powers of the National Council, sheikh Ali:-

a) To act as a second body or second house for Parliament.   This will be  taken both in the National Assembly as  well as

well as in the National Council for approval.

b) When it comes to issues such as  impeachment of the President,  the National Council shall play a very important  role.

Ukisoma the details sijui kama unayo copy?  Of  the  Presidency,  utaona  kwamba  the  National  Council  plays  a  fairly

important part in that one.

c) Speaker and Deputy Speaker  of the National Council per  page 15 kuna maelezo hapo.   There shall be  a Speaker  of

21



the National Council who shall be elected by the Council in accordance  with standing orders  from among persons  who

are Members of the Council, who are qualified to be elected as such Members.  

The Deputy Speaker who shall be elected by the Council in accordance in the standing order  from among the persons  who are

Members of the Council.  

Sheikh Ali:  (    inaudible)

Com. Prof. Salim:  Naam, okay, the functions are not specified.

Sheikh Ali:  Yaa that’s is what we were wondering.  Sisi twataka kujua kuwa bill ikipita katika National Assembly will it have

to get a consent in the National Council?

Com. Prof. Salim:  The answer is yes.

Sheikh Ali:  That is what we want to know.  Tunataka kujua maana yake ili Bill ikizungumzwa katika Parliament hii ya chini,

isiokuwa ndiyo mwisho.  Twataka kujua  kuwa kisha itakwenda kukizungumuzwa tena katika National Council.   Na  vile  vile

election yake itafanywa vipi?

Com. Prof. Salim:  Two things Ali umeuliza hapo.  Kwanza ni kuhakikisha kwamba,  National Council is part  of Parliament so

it forms the same functions of Parliament or role of Parliament include the National Council.   Na  ukitizama page 14,  it explains

the  role  of  Parliament.   You  see  the  word  Parliament  is  not  applied  to  the  National  Assembly.   It  is  not  sinanomous  with

National Assembly.  Parliament  is  taking  together  the  National  Council  and  the  National  Assembly.   The  two  of  them  form

Parliament.  Sawa?  Nikama wingereza kule.   Ungereza ina House of Common  and  the  House  of  Lords.   The  two  together

form Parliament.  Kwa hivyo you cannot see the role of the National Assembly separate from the National Council.  The two of

them together form Parliament.  Sawa?  Sasa  ukisoma role of Parliament on page 14 utajua.   Therefore the Bills have to  pass

through both.  Labda tukisoma utafahamu zaidi.  Sijui niwasomee lakini hatuna wakati.  The main thing to remember is a Bill will

have to pass through the National Council also for its approval.  Sawa?  Tafathali Sheikh Amed utapewa majina for the people

are asking questions.  Let us have, I want people to give their names, what is your name? Sudi,  okay,  next Sheikh Abdurahman

by the way, nyuma kule Munyi Ngao,  na Bwana Msambuli,  uapande  huu  naam,  James  Ono,  Mohammed  Mwanyumba,  yes

Bwana Muhanji, yule jamaa next to you, Sheikh Kazim Bay, hayo kwa sasa  kisha wengine tutawaomba wainue mikono tupate

kujua.  Kwanza Bwana Sudi.

Bwana Sudi Hussein:   Kwa majina naitwa Bwana  Sudi  Husseim  faki,  kutoka  Barisheba  Kisauni  Constituency.   Mimi  nina

maswali matatu.  
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Swali  la  kwanza  ni  masitikiko  makubwa  kwamba  inaonekana  Prof.  Eva  na  team  yake  hamukujitayarisha  kisawasawa  kwa

mujadala huyu wa leo hapa.   Kwa sababu sisi wengi tumepotea kulingana na  haya  mambo  yanayoendelea.   Hatuna  vidodosi

vyovyote via kutusaidia sisi kulu kulu na kuzifuatizia majadala haya kikamilifu.  Kwa  hivyo  ningependa  kama  inawezekana  hii

siku  ya  leo  sisi  tuicauncel  tuwape  muda  kidogo  mujitayarishe  zaidi,  vipatikane  vijitabu  vya  kuweza  kuwasaidia  watu  tupate

kufafanua kila kitu.  Kwa sababu huu ni muda muhimu sana katika historia ya nchi yetu ya Kenya.   Na  tukiuwacha upite namna

hii kiholela kwetu sisi itakuwa ni pigo moja kubwa zaidi.  

Jambo  la  pili,  ningependa  kuzugumza  kwa  niaba  ya  ndugu  zangu  waliotoka  bridge  kwenda  kule  mbele.   Nathani  sisi  ndiyo

majority tuliowengi upande ule wa kule.  Hapa leo tukiuliza mtu kutoka Utange au Mwakirunge utapata  ni watu wachache sana

waliowahi kufika hapa.   Kwa hivyo twashangaa ni kwa  nini  jambo  kama  hili  halikuweza  kupewa  mbele  lifanyike  upande  wa

Mlaleo au upande wa Bamburi kuliko kuletwa upande huu, wakati sisi Wakisauni wa upande wa bridge ndiyo tuliowengi kuliko

ndungu zetu walio hapa?  (clapping) 

Jambo  la  tatu,  mimi kama  Kijana  wa  Kenya  nilizaliwa  baada  ya  uhuru.   Nasikia  uchungu  mimi wa  kunisikitisha  ni  kwamba

katika yale maswaala ya kutaka requirement ya Uraisi,  mimi yote nimetimiza isipokuwa kitu kimoja peke  yake,  umri.  Ikiwa ni

degree iko, tena safi sana, ikiwa ni mambo mengine yote yako,  kama ni morally upright mimi pia niko, lakini kwa nini muweke

age 35 years  old.   When I am only 33 years  old  and  I  am  capable  of  leading  this  Republic  of  Kenya  without  any  problem.

Kwa hivyo ningependa swali kama hilo pia lifikiriwe kinaga ubaga.  Kwa hayo machache asante.

Com. Prof. Salim:  Bwana Abdulrahman Badawi.  Au tumjibu Bwana Sudi, tukujibu Hussein.  Kwa hakika hiki ni kikao chetu

cha kwanza na kwa hivyo maswala ambayo yatatokea kwenye hall ni maswala ambayo hatukutaraji  and therefore we have to

look through the document very carefully before we answer it.   Maana huenda mtu akajibu kwa njia ambayo si ya sawa.   The

reason is not because we don’t know what we are doing is because we need to be careful.  Sawa?

Pili, kwa upande wa umri wa Rais, ungependa kwamba uwe ni less than 35 years.  Kwa hivyo tunataka tukumbuke kitu kimoja

kwamba haya ni mapendekezo.   These  are  not  proposals  inscribed  in  stone.   Yaweza  kubadilika.   Kuna  watu  kama  wewe

ambaye wangependa wewe ni umri wa?  Mdogo zaidi, hata katika kuzunguka kutafuta maoni ya watu tumepata mapendekezo

kwamba Rais awe 25 years old.  Sasa 35 years tumeweka tu pale ni kama proposal, huenda age 35 ikabadilishwa ikawa ni 25

years.  Nahuenda Bwana Sudi uka qualify na ishaallah Mungu atakuwezesha kuqualify pia tupate na Rais kutoka Pwani.   Sijui

kama maswall mengine nimeyajibu?  Kwa hakika utaona kwamba hii.  Pia tumefikiria kabla hujataja kwamba Constituency ya

Kisauni,  kufanyiwa  kikao  kimoja  hapa  haitatosha.   Na  kabla  haujauliza  swala  lako  nilikuwa  nimeshazungumza  na  District

co-ordinator wetu, na twafikiria kuwafanyia labda kikao cha pili pande za Kisauni.   Si Kisauni peke  yake hata Changamwe na

Mvita, tupate vikao viwili alakal at least kwa kila Constituency.  Nafikiri hapo mutafurahia zaidi.

23



Abdulrahman Ahmed :  Jina langu ni Abdulrahman Ahmed Dadari  mimi nina  kofia  nyingi  maoja  ni  Secretary  of  Council  of

Imams Malindi, na vile vile ni delegate wa National Convention ya Constitution kutoka Malindi.  Swala langu ni hili,

Katika recommendation tulifanya ni kwamba tunataka President asi appoint, a recommend for appointment only.  We want the

Parliament to appoint.  Sijui kwa nini mumerudisha tena appoitment kwa President.  Kwa vile kuna ile tendancy pengine itakuja

kuwa pale ndani ya Parliament,  maadam President  ame appoint  na Parliament itaapprove appointment inaweza kuwa ikawa ni

technical  au  mechanical  approval.   Kwa  hivyo  kitu  cha  appointment  nataka  kiondoke  kiwe  ni  recommendation  peke  yake.

Yeye ana recommend anapeleka list ya watu anaowataka katika Parliament peke yake na Parliament iappoint na kuapprove.  

Com. Prof.  Salim:   Nafikiri  Sheikh  Abdulrahaman  pia  ningekuomba  usome  vzuri  hii  Katiba  or  Draft  Constitution.   Utaona

kwamba katika kazi yake nyingi Rais anatakikana apate  approval  of Parliament.   Na  hata katika kueleza  hapo  awali  nilisema

kwamba mambo mengine ambayo Raisi atafanya lazima apate approval of Parliament.  Naweza kukupa examples hapa kwenye

page,  unajua hizi page hatujazoea sisi, that is the  trouble.   Kama  hivi  with  the  prior  consent  of  the  Cabinet,  ujue  saa  zingine

anashauriana  na  Cabinet,  saa  nyingine  anashauriana  na  Parliament  juu  ya  mambo  yote  haya.   Appointment  Mathalan  ya

Ambassadors  na  khadhalika  huwa  atashauriana  na  Parliament,  the  National  Assembly  in  particular.   Kwa  hivyo  mara  ni

Parliament mara ni Cabinet.  Kwa mambo yanayo husu amani ya nchi, security atafanya mashauriano na Cabinet  kabla kukata

shauri juu ya jambo lolote.  Kwa hivyo ningesisitiza usome maakini ujue katika jambo hili President  ataka  ashauriane na nani, is

it  Parliament?  Is  it  the  National  Assembly,  the  National  Council  na  khadahlika?   Lakini  utaona  kwamba  power  zake  nyingi

anaambiwa afanye  kushauriana  na  hayo.   Unajua  hatuna  wakati  kukueleza  kila  jambo  atakalo  lifanya  yeye,  na  kueleza  kwa

urefu, atalifanya na nani.  Kama ningeendelea kuwaeleza vile nilivyo waeleza hapo hawali tungekuwa na kufahamu zaidi, lakini

kwa kuwa hatuna time tukaona afadhali tuache sasa  tu  tegemee  maswala  ya  watu  na  tuwajibu,  badala  ya  kusoma  one  point

after  the  other,  ambayo  utachukua  muda  mrefu  sana.   Lakini  bila  shaka  ukisoma  utaona  kwamba  President  mambo  mengi

muhimu kama kuwachagua watu, kuchagua mawaziri na khadhalika wale lazima wawe approved na Parliament.  

Nimekumbushwa  na  Silvia  hapa  labda  yeyote  ambayo  ana  swala  lolote  au  pendekezo  kama  nilivyo  waeleza  tuhakikishe

kwamba mapendekezo yenu yanafuata muweze kutuandikia.   Tutawapa  makaratasi  mtaeleza  jambo  hili  mimi nilisoma  katika

mswada wa Constitution mulisema hivi, mimi ningependekeza mbadilishe  iwe  hivi.   Maana  tunaendelea  kupata  mapendekezo

yenu.   Hatujamaliza  hii  kazi.   Sasa  ni  kama  kuambia  sisi  tumefanya  hivi  je,  muaona  je?   Mutasoma  na  wale  ambayo  wana

magazeti  yao  Nation  na  supplement  ile  pullout  ningeomba  kwamba  waenda  wakasome  tena,  na  jambo  ambalo

halikuwapendeza waje warudi kwetu watueleze watuandikie na tutapokea maoni yao.  Pia katika hiyo National Conference pia

kutakuwa  na  pendekezo  kubadilisha.   Kwa  hivyo  haya  si  mapendekezo  ya  mwisho  kabisa.   Lakini  tuko  tayari  kupokea

mapendekezo  ya  kubadilisha  jambo  lolote  katika  Constitution.   Sawa?   Sasa  kuendelea  na  maswala  tunaye  Munyi  Ngao,

Munyu Ngao yuko?

Munyi  Ngao:  Mimi naitwa  Munyi  Ngao  kama  mulivyo  sikia.   Swala  langu  ni  kuhusu  hasa  National  Council,  kutegemea
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maelezo na majadiliano yaliofanyika  haikuhidirisha  wazi  kuwa  kuna  haja  ya  National  Council.   Maana  yake  inaonyesha  kazi

zake  na  National  Assembly  hazikuweza  kutafautishwa  kiasi  ambacho  tungeweza  kuamini  kuwa  tutanufaika  kwa  kuwa  na

second  chamber.   Kwa  hivyo  tungeomba  professor  utuelezee  zaidi  shughuli  za  hiyo  National  Council  maanake  mpaka  sasa

hatujaweza kurithika kuwa palikuwa na haja ya chamber ya pili, ambayo kazi zake na  zile  za  National  Assembly  hazikuweza

kutafautishwa.  Hilo ni swala langu la kwanza.

La  pili,  ambalo  linahusu  Bill  of  Rights.   Tumeambiwa  miongoni  za  zile  haki  ambazo  mwananchi  aweza  kuzipata  ni

tumehakikishiwa kuwa tutapata  chakula,  medicine na vitu kama hivyo.  Lakini  hata  Katiba  ya  hivi  sasa  haki  hizo  zilitajwa  na

hazikutimizwa na mwananchi hakuweza kufanya chochote.  Je  katika hii mpya, kuna kifungu chochote ambacho cha eleza haki

zile  mwananchi  hakutimiziwa  iko  njia  za  kujitetea  kuzihakikisha  kuwa  Serikali  imemtimizia  haki  hizi?   Maanake  zimo  katika

Katiba ya sasa na hapana moja ambalo limefanywa na tumekuwa helpless,  hatukuweza kujitetea.   Swala langu la pili ndilo hilo,

asante.

Com. Prof.  Salim:   Shukran Bwana Munyi Ngao,  swala yako kama nilivyo jaribu mimi kukueleza National Council  ni  kama

second house of Parliament.   Kwa hivyo  kazi  yake  ni  kazi  ya  Parliament.   Ni  sehemu  ya  Parliament,  ni  nusu  ya  Parliament.

Kuna National Assembly na National Council, together they become Parliament.  Kwa hivyo zile kazi za Parliament zitafanywa

pamoja.   Mswada wa kanuni yeyote kwa mfano, lazima upitishwe na both Houses of Parliament,  the National Council na the

National Assembly. 

Kwa Mfano Rais akitaka kuhukumiwa utaona kwamba National Assembly itaipa kazi hii National Council kuifanya.  Speaker

wa National Assembly atampelekea Speaker  wa National Council kwamba kuna mashtaka fulani please ask  your  Council  to

look into it that is the National Council.  Sawa?  Kwa hivyo ukitizama katika hii page ya 14,  role of Parliament ukisoma role of

Parliament nkama kusoma also role of the National Council pia imo hapo.  So role of Parliament, hapa nikisoma, represents  the

cultural diversity of the people.  Parliament enacts Legislation and consults on the promalgation of regulations. It  means together

the National Councel and the National Assembly wanapromalgate au wanaunda sheria pamoja.   Kwa hivyo  kazi  ya  National

Council ni kushiriki katika kuunda sheria.  Parliament provides a National Forum for the deliberation on and the rules of issues

of concern  to  the  people.   Kwa  hivyo  National  Council  na  National  Assembly  ni  pahala  ambapo  mazungumzo,  majadiliano

inafanyika kuhusu mambo inayo husu wananchi.   Approving the expenditure of  the  State  and  approving  funds  as  required  to

meet those expenditures.   Kutizama  mizania,  budget,  makisio  ya  matumizi,  hiyo  ni  kazi  pia  ya  National  Council  na  National

Assembly together we will look into this.  Kwa hivyo kazi yake ni parallel,  inasambazana na kazi ya National Assembly.  Kwa

hivyo ningeleza zaidi kwa urefu lakini time ndiyo nafikiri kuwa hatuna.  

Bill or Rights, nafikiri swala lako ulitaka kujua vipi wananchi watahakikishiwa kwamba watapata  chakula na khadhalika.   Kwa

hivyo ukitizama kwenye hii Draft Constitution towards  the end kuna schedule maalum, tutasema katika schedule hiyo kwamba

Serikali ichukuwe muda  fulani  kutimiza  jambo  hili.   Katika  mambo  hayo  Mathalan  tunasema  ichukuwe  baada  ya  mwezi  sita
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jambo hili litimizwe.  Baada ya miaka mitatu jambo  hili  litimizwe.   Pia  naweza  kukueleza  kwa  urefu,  ni  mambo  gani  ambayo

yatatimizwa baada ya hii Draft Constitution to become the new Constitution.  Kwa hivyo kuna time stay, kwa upande wa Bill of

Rights, tunasema ya kwamba kwa muda wa haraka iwezekanavyo wananchi wapewe haki hizo.  Nafikirih ata  pale nikieleza juu

ya Bill of Rights na haki tafauti tafauti mwananchi, nilisema kwamba itakuwa ni wajibu wa Serikali kuhakikisha  kwamba  itatia

kanuni za kutosha zitakikanavyo ili kwamba haki hizi zitimizwe.  Hasa haki  hizi  na  nikasema  kwamba  haki  ni  number  56,  57

,58,58, na kadhalika.  Hizo 56,57,58, ni hizo haki za chakula, makao, matibabu na khadhalika.  

Kwa mfano amenionyesha sixth schedule realization of the rights to Social Security,  health, education,  housing, food,  water  and

sanitation, haki hizo hazina time limit.  Maana hatuwezi kuambia Serikali within six months lazima kila Mkenya awe na housing,

kila Mkenya awe na tap water,  while  there  is  no  time  limit?   Because  there  are  a  lot  of  economic  problems  in  the  country.

Kusema  kuwa  kwenye  Constitution  labda  within  six  months  kila  Mkenya  lazima  apate  elimu  ya  bure,  kila  Mkenya  apate

matibabu ya bure itakuwa ni irresponsible kidogo.  Maana itakuwa hatufikirii uchumi wa nchi.  Kwa hivyo hatukuweka kiwango

cha  time  lakini  tumeimiza  kwamba  Serikali  ishugulikie  mambo  haya  na  ianze  kutimiza  as  soon  as  possible.  Na  mwingine  ni

Bwana Stanbul nafikiri, karibu.   

Stanbuli Abdulahi:  (Arabic dialecti)

Translator:

Stanbuli  Abdulahi:   Kwa  jina  ni  Stanbuli  Addulahi  Nasir  na  mimi ni  mwanaharakati  wa  dini  ya  islaam.   Kwa  ufupi  kuna

mambo  matatu,  mane  au  ambayo  hayapungui  manne,  ambayo  ningependa  kuulizia  baada  ya  kusoma  mswada  ulikuwa

umechapishwa kwenye gazetti.   Na  baadthi  ya maneno umeyazungumza sasa  hivi mzee wangu au  ndugu  yangu  katika  dini  ya

Islaam, Prof. Salim, 

Kwanza  ningependa  kuhusu  mkataaba  ambayo  nimeugusia  mara  nyingi  ambayo  ulikuwa  Serikali  ya  Kenya  na  KANU

walikubali kuwa wataulinda na kuuthibiti kwenye Katiba.  Mkataba huno ulitiliwa sign tarehe 5th October  1963,  ambayo mpaka

sasa hivi haukutekelezwa na miaka 39 kufikia juzi tarehe tano October.  Hii nikusema wamekwenda kinyume na kutotimiza kwa

mkataba uno na umeathiri sana maisha ya waislaam kwenye sehemu  hino  na  hili  ni  jambo  muhimu.   Katika  kuja  pia  Nairobi

nimempa Prof. Yash Pal Ghai na Lumumba ushahidi wowote unotakikana kuthibitisha jambo hilo lakini kwenye mswada wenu

sikuliona kama limezungumuziwa.  Na  hivi nalitilia mkazo kwa sababu kwenye mswada mumetaja watu kama Ogiek,  Maasai,

na Pokot, malalamishi yao yaonekana mumeyapa umbele zaidi.  Hii ni moja, sijui ndugu yangu utatueleza nini kuhusu hii?  

Halafu kuna neno freedom of religion, inafurahisha kuwa mumelitoa kwenye freedom of worship mumelitia kwenye freedom of

religion.   Lakini  swala,  je  Serikali  ambayo  ina  wengi  wasio  waislaam,  watakuwa  waimaanisha  vipi  hii  freedom  of  religion,

tutakuwa na uhuru wa kutekeleza na kutenda  kazi  dini  ya  Islaam  kama  ipasavyo  au  tutawekewa  vipengeo  ambavyo  ukitaka

kutekeleza  uislaam,  ukiwa  utakwenda  kinyume  na  watakavyo  wakubwa  wa  Serikali  basi  itabidi  watutie  vumbi  na  kutuzuia?
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Kwa sababu moja kwenye sura ya lahazabu ya 36,  tunaelezwa wazi kuwa Mungu na mtume wake ikiwa watakatikiwa shauri

lao sisi hatuna hiyari nalo.  Hii ni ya pili.

Tatu, ni kuhusu, Khadhi’s Court:   kuna  kifungu  cha  maneno,  kwenye  Katiba  au  mswada  wa  Katiba,  kifungu  cha  6  kwenye

ukurasa  kumi  na  nne,  sehemu  iliyoandikwa  raia  wa  Kenya  ni  nani?   Hii  ningependa  utilie  maanani  kabla  sijaingililia  kwenye

Khadhi.  Watu wasio na nchi kwa sababu ya kihistoria na ambayo wamezaliwa Kenya kabla ama baada ya Uhuru ni Wakenya.

  Hawa wasiokuwa na nchi ni akina nani?  Na upande wa makhadhi kwenye ukurasa wa 25 kuna kifungu cha maneno ambacho

cha eleza, watu wasio wananchi kwa sababu ya kihistoria, hii ni ukurasa wa 14 kifungu cha sita, naam.  

Na kuna sehemu inahusu makadhi ambayo iko kwenye ukurasa ishirini  na  tano.   Sehemu  yenyewe  ya  sema  hivi  kifungo  cha

maneno.  Makadhi watakuwa maafisa wa mahakama kikamilifu na hawatahitajika kutekeleza  wajibu  wa  kidini?  (inaudible  –

interjection)   ukurasa ishirini na tano.  

Sasa swala langu la mwisho natumai.  Wawakilishi wa Mombasa nafikiri wako hapa?  Swala langu ikiwa utaweza kulijibu wewe

ni sawa, ikiwa watakuja wenyewe kulijibu ni sawa.  

a) Ni  kiwango  gani  cha  elimu  na  ufahamu  wa  dini  ya  Islaam  mulipo  nacho?  Pili  historia  sehemu  hino  na  watu  wake

mwaielewa kiasi gani?

b) Na malengo yenu na msimamo wenu kwenda kutuwakilisha ni nini?  Mapaka hapo asanteni sana, (Arabic dialect)

Com. Prof.  Salim:   Elimu gani, kiwango  gani  cha  elimu.   Shukrani  Bwana  Stanbul  maswala  yako  ni  mengi  kwa  hakika,  na

nitajaribu kama iwezekanavyo kuharakisha jawabu,  Kwanza,  mkatabu kati  ya Zanzibar na Kenya tumepata,  mimi mwenyewe

nilipokea makala  ya  hiyo  na  mimi mwenyewe  nilikuambia  siku  ile  tulikutana  hapa  kwamba  mimi mwenyewe  nimepitia  treaty

hiyo, tangu siku zile zangu za kufanya uchunguzi kule ulaya kwa hivyo tunaelewa sana.   Lakini unajua mkataba kama huo haina

haja kutiwa moja kwa moja  kwenye  Constitution.   Tumefanya  ni  kutimiza  ahadi  ilioko  katika  kadiri  tuwezavyo  ilioka  katika

mkataba huo.  Mkataba  huo ulizungumzba juu ya haki ya kulinda dini ya kiislaam na waislaam wa Pwani,  ili kwamba waweze

kuendesha maisha yao ya kiislaam na utamaduni wao wa kiislaam bila pingamizi yoyote.  

Free hold titles pia, nitakujia, ardhi ukitizama ile section inahusu land katika hii Katiba utaona kwamba ardhi, make ya ardhi mtu

alionayo ataendelea kuwanayo.  Hakuna atakaye weza kumuingilia na kumpokonya ardhi yake kabisa.   There is protection for

land in ones hands leagally.  Ardhi ambayo itafanyiwa challenge ni ile ambayo mtu ameipata kwa  njia  isio  ya  kikanuni.   Kwa

hivyo  ukisoma  chapter  ya  land  kuna  guarantee  of  title  to  land.   Nafikiri  unazungumizia  habari  ya  security  of  tenure  is  there.

Kuna kifungu kimoja hapo pengine ambapo tumesema kwamba kuna disputes hapa  na  pale.   Samahani  vivungu  mingi  siwezi

kukumbuka ni page gani.  Nakuna different documents, page Nation is therefore different.  
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Lakini tunasema kwamba Serikali kama ile schedule ya kazi ambavyo zitakazo fanywa, Serikali ni lazima itimize kazi ya kufanya

uchunguzi wa kutosha katika maeneo ambapo kuna matatizo ya ardhi na kujaribu kusuhilisha matatizo hayo ya ardhi kwa njia

inayofaa na kwa njia ya uadilifu.  Kwa hivyo nafikiri hakuna conflict hapa.   Mtu ambayo ana miliki ardhi na ana title deed  yake

hii Constitution inamlinda kutokana na hatari yoyote kupokonywa ardhi yake.   Serikali  inaweza  kumpokonya  mtu  ardhi  yake

ikiwa kunahaja kutumia kwa njia fulani kwa faida ya nchi.  The Government can aquire land only in public interest  and it has to

convince the courts that it is in the public interest.  The person whose land is taken will have to be  fairly compensated,  that is all

there.  Between them all the clauses referring to land I think take care of the sort of situations you have in mind.

Speaker:  (inaudible)

Com. Prof.  Salim:   There will be  a land Commission bali na land’s office.  There will be  no land office or  Commissioner for

land’s but a land Commission to deal with issues of land.  

Istanbul Abdilahi:  Hii kwenye mkataba no. 4, hii nafikiri  (inaudible) kabisa kwa kuona umuhimu wa ufundishaji wa Kiarabu

kwa uthabiti wa dini ya kiislaam.  Watoto wa kiislaam watakuwa kiasi inavyo wezekana kufanyika, kufunzwa Kiarabu,  shule za

msingi za kiislaam zilizo Pwani ya (                   inaudible) wala hata sasa  hivi tunaushahidi mkubwa wakuthibitisha ya kwamba

Serikali wasimamia watu ambayo wanasomea upadri  au ukasisi na wanawachukua kwenye  (        inaudible)  lakini waislaam

hawajapata nafasi hii.

Com. Prof. Salim:  Wajua ukitizama vifungo via Bill of Rights na Citizenship na kadhalika utaona kwamba kusiwe na ubaguzi

wowote kwa  upande  wa  dini,  au  kwa  msingi  wa  kidini  na  khadhalika.   Kwa  hivyo  if  there  is  anything  that  can  be  done  to

challenge anything it should be done.   Wale ambayo wahisi kwamba they are  grieved kwamba kunafanywa uchaguzi  au  kuna

mapendeleo, pia mapendeleo ya kidini hayaruhusiwi.  Kwa hivyo if there is anything you feel in the Constitution kuhusu elimu,

kwa mfano kila dini inahaki pia kuendesha dini yake kupropagate the religion, to establish schools for it’s religion na kadhalika.

Where a Government is involved it is supposed to treat all religions equally.  Kwa hivyo kifungu kama hicho mtaweza kukitumia

kuchallenge anything baadaye.   Kwa hivyo ningewahimiza musome kwa makini kila kifungu na mtaona kwamba kuna  sehemu

nyingine ambazo haziko katika, kuna crossing issues.  Sana kwa upande wa dini na kwa upande wa Bill of Rights.  Bill of Rights

ukilinganisha  na  ile  section  kuhusu  khadhi’s  courts,  utaona  kuna  mambo  ambayo  yana  saidiana  pale.   This  are  cross  issues

abazo  ziko  katika  sehemu  zaidi  ya  moja  na  ambazo  lakini  they  are  related  to  one  another.   Ulisema  kuhusu  muslim  rights

kidogo.

Speaker:  (inaudible)

Com. Pro. Saalim:   Kwa hakika again I think if you look there is no,  wale ni  watu  kwa  hakika  hawakuwa  na  rights  zozote

ambazo zaonekana.  Muslims halamdulilai sisi hatukuwa na njia yoyote ambapo we were ignored.  We ran our affairs and under
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this new Constitution we have established even stronger systems for the muslims with courts.   For  example Khadhi’s courts  we

are saying there should be no less than 30 khadhi’s courts.   Na  kuna  ile  system  ya  appeals  from  the  Khadhi’s  Court  to  the

District Court, to the Provincial Courts to the Court of Appeal ya kislaam peke yake.  

Istanbuli Abdulahi:  Hiyo point ya Ogiek, I think (inaudible) kwa sababu mimi personally nimekwenda nikitaka kitambulisho,

lakini siku hizi (inaudible).   Lakini mimi personally napinga kwa sababu wewe pia wajua kwamba Waswahili wako na kabila

yao.  Kwa nini   (inaudible) sisi ni Semite ambayo twakutana na Mwarabu,  kulala na Mbantu ambae (          inaudible)  hata

professor  wa  history  wajua  kuwa  Bantu  wengi  wamekuja  after  sisi  kuwa  tumeshapatikana.   Tumekubali  kuwa  Bantu’s  na

Waarabu wametuzaa lakini si jana.

Com. Prof. Salim:  Wajua hatutaki maanake kikao hiki kiwe ni cha history na khadhalika.  Jambo ambalo ningependa kusema

ni kwamba  mambo  haya  ya  ubaguzi  ulioko  sasa,  I/D  tumeshazungumza  kwamba  kutoka  sasa  ikiwa  Katiba  hii  mswada  wa

Katiba hii utakubaliwa hakutakuwa na haja ya list ya Mkenya ni nani na nani.  Kama nilivyo sema kutakuwa na no reference to

religion, or no reference to race.  Hii itakuwa ni internal matter mtu kujijua mimi ni nani.  Lakini the main identity at  the National

level will be this one is a Kenyan.  A Kenyan is one who is born here,  regardless  of his religion, regardless  of the mixture of his

ethnic origin na khadhalika.  This is by way of avoiding tribal labels and tribal connotations na khadhalika.  Lakini mtu within his

own  kama  nilivyo  sema  kwa  wale  zile  principles  na  Preamble  na  khadhalika,  zinasisitiza  umoja  wa  inchi  yetu  ya  Kenya

regardless of the diversity.  Ile diversity iwe kama urithi na hiyo ni kama ni mali ya kiasili yetu.   Kila mtu awe proud na culture

yake aipromote, lakini ajijue kwamba mimi ni Mkenya.   Lakini ni Mkenya mwislaam, au mimi ni Mkenya Muhindi, au mimi ni

Mkenya Mzungu, mimi ni Mkenya Tharaka type na khadhalika.  Hiyo it is internal to himself.  

Of course yaa atajijua kuwa Mkenya Mswahili, lakini kusiwe na ile tabia ya kwamba mimi ni bora  kuliko so and so.   We want

to elimate that sense of tribal superiority or ethnic superiority na khadhalika.  That is the spirit behind the new Constitution.  That

is not to deny that there exist all sorts of communities with their own enternal culture.  Everything is done in the new Constitution

to promote that culture is the work of the Government.  To promote it and encourage it.   Pia lugha, it is not only Kiswahili and

English  we  are  trying  to  promote.   These  two  are  the  official  languages.   Kiswahili  is  the  National  language,  but  we  say

everything should be done to promote the other ethnic languages or  the other mother tongues.   There is  promotion of culture

and  cultural  identity  but  in  such  a  way  that  you  also  promote  unity  of  the  Nation.   So  that  there  is  unity  within  diversity  or

diversity within unity.  That is one of the main goals or principles or values ambazyo tunajaribu kuzieneza.  

Khadhis  Courts  tumesema  kwamba  nafikiri  ulisomea  ile  tafsiri  sio  ya  taifa.   Hapo  ni  makosa  maanake  haiwezekani  kuwa

Khadhi atashugulikia mambo ya mirathi, mambo ya  abdi  na  harusi  na  talaka  na  kila  kitu  na  asiwe  hakuhusika  na  mambo  ya

kidini.   Hayo  yenywe  ni  mambo  ya  kidini.   Na  pia  sisi  wenyewe  wale  ambayo  ni  Waislaam  katika  Commission  tumeeleza

mambo kama hayo.  That I think is mistranslation. 

Juzi kulikuwa na small workshop ya journalists pia tumedokezewa kwamba tafsiri fulani katika hii report  yetu haikuwa ni nzuri
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sana.   Kwa hivyo utatusamehe labda hapo kuna su tarjama na ambayo therefore convey the  wrong  impression.   You  cannot

have a Khadhi without the Khadhi being involved in religious affairs.  It is a contradiction in terms as the English might say.

Umesema kwamba delegates hapa Mombasa hawana ujuzi …..

Istanbul Abdilahi:  Wao kama kutueleza wana ujuzi kiasi gani ya kusema mambo ya (inaudible) 

 

Com. Prof.  Salim:   Wajua tuliofanya sisi niku-give guidelines to how they should be elected.   They should  be  elected  at  the

District  Municipal  Council.   Hili  ni  jambo  ambalo  mimi sitaki  kuwa  objective  or  subjective,  but  it  was  up  to  the  people  of

Mombasa to concern themselves in this issue.  Nafikiri nimezungumza na Sheikh Ali pake  jinsi ambavyo hawa walichaguliwa na

nilijua kwamba walifanyiwa uchunguzi, wakaonekana kwamba wa qualify and they got the right votes.   It  was an elective thing,

they were elected the three delegates.  How they were elected by whom the details are there. 

Istanbul Abdilahi:  Did they campaign?

Com. Prof. Salim: Yes,  those and others  who feel they are  more qualified or  although those among us who say so and so is

better qualified and so and so should have campained for the one he thinks is more qualified, ataingia yule, sio?  Ni mambo ya

kufanya  campaining  ukampigania  mtu  aingie.   Lakini  ukiwa  utakaa  kando  jamaa  mwingine  akajiendesha  mbele  na  yule

akachaguliwa because that person won there is nothing we can do about it.  It was a free and open election.

Istanbul Abdulahi: If I can prove there was money used?

Com.  Prof.  Salim:   If  you  can  prove  that  there  was  money  used  we  can  disqualify  somebody.   That  we  can  assure  you.

Ukiwa kuna ushahidi wowote kwamba hawa wameingia kwa njia isio faa tuko tayari ku-take  action and there have been such

complaints about some of the delegates.  

Istanbul Abdulahi:  (inaudible)

Com. Prof. Salim:  Wajua sisi twafuata njia ambayo kwa hakika haisaidie wenzetu.  Samahani Bwana Istanbuli (  inaudible)

Nafikiri nimemalizana na Bwana Istanbuli. Bwana James samahani nimekuweka kitambo.

James Ole Pono:  Nashukuru Prof. Salim akiwa Commissioner wetu na nyinyi wote ambayo mumehudhuria.  Jina langu James

ole Pono Oleminis kutoka Kisauni Mshomoroni.   Swali langu ni kuhusu ardhi.   Nimepitia  katika  Draft  zote  zile  zilitokea  kwa

Taifa  kwa  Daily  Nation  na  kwa  kitabu  tumepewa  kuhusu  ardhi,  nasitikika  maana  Commissioners  wetu  wameogopa  kutaja

kuhusu ardhi.   Wakasukuma  hiyo  mawasiliano  yote  ya  ardhi  iwe  itashuhulishwa  na  Land  Commision  baada  ya  miaka  miwili
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baada  ya  mbunge  mpya  kuteuliwa.   Sisi  wenyeji  wa  Kisauni  hatuwezi  kugoja.   Tulitoa  maoni  yetu  na  tukapendekeza  kila

Mkenya ahakikishiwe ndani ya Consitution mpya atakuwa anamiliki ardhi ikiwa ni ndogo sana foot 5o kwa foot 100  (yaani plot

moja)  na  apewe  title  deed  iwe  kwake  kabisa.   Wale  wanaishi  ndani  ya  miji  kama  Mombasa  au  kwingineko.   Na  ikiwa  ni

shamba la kufuga ngombe, au kuku au kupanda mimea ya chini kabisa  iwe ekari  tano minimum na apewe (inaudible) zote title

deed  na  kila  kitu.   Tulipendekeza  hivyo.   Na  tulitaka  Katiba  mpya  ikitokea  itaje  exactly  hivyo  ndiyo  iwe  kinga  ama  iwe

assuarance  kwa  roho  ya  kila  Mkenya  ambae  ako  zaidi  ya  miaka  ishirini  na  moja  ya  kuwa  yeye  ni  Mkenya  halisi  na  ako

salaama.  

Hapa  Pwani  tuko  na  shida  kubwa  kuhusu  ardhi.  Baluchi  hall  imejengwa  juu  ya  ardhi.   Kama  hakungekuwa  na  ardhi

hatungekuwa ndani ya hii  mji.   Kwa  hivyo  kila  nyumba  lazima  kuwe  na  ardhi  chini  yake.   Lakini  hapa  kutoka  South  Coast

mpaka Lamu  kuna  kitu  kinaitwa  house  without  land.   Sijui  hiyo  nyumba  inakaa  juu  ya  nini?   Hata  karatasi  imekataa  kukaa

hewani imeanguka  ardhini.   Kila  nyumba  na  arhthi  yake  na  tulitaka  Constitution  mpya  itaje  hivyo.   Sasa  nitarudishia  Bwana

Salim prof.  Wetu atujibu kwa nini wanasema mambo yote ya  ardhi  ipelekwe  kwa  Land  Commission  na  sisi  tunataka  majibu

sasa.  Asante sana.

A BREAK AS THE PRAYERS ARE BEING SAID.

Com. Prof. Salim:  Shukran kwa swala lako Bwana John ni swala muhimu na tulijua kwamba hapa Pwani maswala kama haya

kuhusu  ardhi  yatatokea,  lakini  kuna  mambo  fulani  tumeyafanya  ingawa  hatukusema  kila  Mkenya  apate  artthi.   Tumesema

kwamba tatizo la squatterdom na landlessness kutakua na ardhi lazima Serikali ifikirie jambo kama hilo.  

Pia tukumbuke jambo moja kwamba hivi sasa sisi tukakatika kazi hii ya Tume hii kuna Tume nyingine ambayo ilianza kazi kabla

ya Tume yetu, Njojo Commission.  Na  tulijaribu kuzungumza na wanachama wa Njonjo Commission kuhusu jambo hili kuona

jinsi ambavyo kazi yao iliendelea na ni mapendekezo gani ambayo huenda wakayatoa  juu ya tatizo hili kubwa la ardhi.   Lakini

kwa kuwa kazi yao ni very confidential wao ni Presidential  Commission, sisi ni Parliamentary Commission.  Tume yetu ni wazi,

kazi yetu ni wazi mpaka minutes za mikutano yetu mtu anaweza kusoma akitaka.  Lakini ile Presidential Commission on Land ni

very confidential and they can only report  directly to the President  on that.   Kwa hivyo ilibidi sisi tuwe very careful in terms of

our  recommendations  isije  ikawa  recommendations  zetu  zitagongana  na  recommendations  za  Land  Commission  ya  Njonjo

baadaye.  Kwa hivyo the only thing we have done is to suggest that problems of land must be tackled.  

Ikiwa una Draft yako page 28 tunasema under tenure of land.  Tunasema under tenure of land within two years  of the coming

into force of this Constitution Parliament shall enact a law for;-

1) The revision, consolidation and rationalization of the existing land laws.  Jambo moja tuliambia na Land Commission ya

Njonjo ni kwamba hivi sasa  hapa Kenya kanuni zinazo husu land, there are  so many,  so  confusing,  so  confused,  so
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complex.  Kuna haja ya kutatua mambo haya ili sheria hizi za land ziwe wazi zaidi na nyepesi zaidi kufahamu. Pia the

Government we are saying in this Constitution should enact law for the revision of all (inaudible) land, land use laws in

accordance  to the National Land policy, and the manner  in  which  any  land  maybe  converted  from  one  category  to

another.   The  protection  of  dependants  of  deceased  person  holding  interest  in  any  land,  including  the  interest  of

spouses  in  actual  occupation  of  land.   Hili  ni  tatizo  by  the  way.   Hapa  labda  haliko  sana  lakini  kule  bara  utaona

kwamba  kukiwa  na  watoto  mmoja  wa  kike  mmoja  wa  kiume,  mtu  mtoto  wake  wa  kike  hapati  haki  ya  kurithi  na

khadhalika.  

      Pia tumesema there should be work for the establishment of an efficient and cost  effective Land Administrative system,

including the management and extra judicial  settlement  of  land  disputes.   Kuna  land  disputes  hapa,  hatuwezi  kusema

kwamba hawa ni sawa wale wamekosea,  therefore this is our verdict  because  there is a Commission that goes…. But

we  say  that  land  disputes  should  be  looked  into.   Pia  tumesema  under  section  7  of  the  same  clause  2,3,5  there  is

resettlement of landless people including spontaneous settlement of communities in urban areas.   Tumetaja juu ya urban

areas.  That should be tackled.  

The establishment of a land firm to enable Kenyans gain access  to land on an equitable basis.   So  we have guidelines here for

solving all the land problems, but we could not say each and every Kenyan must have 5 acres of land.  That much I know many

people wanted, but you see we can only go so far and no further,  in terms of our recommendations because  of the implications

of some of these more detailed things.  Lakini tume appreciate sana problem of land na tumesema kwamba we should establish

mechanisms for the review of  all  grants,  all  dispositions  of  Government,  or  other  public  land  to  establish  their  propriety  and

legality, and to determine whether or not such grants or  dispostion should be revoked.   Again as  you know the big problem is

kwamba many people claim the same piece of land.  This is on individual basis as well as a group basis.  So we are ordering the

mechanisms to be put in place in order to settle these things.  

Then we also establish mechanisms for the review on assessment of all claims to unjust exporpriation of land in the Coast, North

Eastern and Rift Valley Provinces or elsewhere whether arising from historical or other  causes  in order  to establish their validity

and how best they can be justly, peacefully and equitbly resolved.  So you see we have looked at the land but we have not said

this land belongs to so and so.  We know their disputes but we cannot as a Commission solve those disputes.   There is a Land

Commission trying to do that but we are  saying that mechanisms should be put in place.   Kuwekwe all sorts  of ways whereby

these problems are resolved.  So we are aware of the problems.  

Jame ole Pono:  If I can request that Salim katika Katiba mpya itajue kabisa ya kuwa kila Mkenya ako na haki ya ardhi.   Hilo

ni jukumu la Serikali kuhakikisha huyo Mkenya amepata ardhi atakama ni ndogo namna gani iwe ni kwake.

Com.  Prof.  Salim:   Wajua  tukisema  kwamba  kila  mtu  ambayo  hana  ardhi  hivi  sasa  he  is  suffering  from  landlessness.
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Tunasema kwamba Serikali ijaribu kadiri iwezeyo kwamba hawa wapatiwe ardhi.  Tumesema hivyo.

James ole Pono: Imeandikwa?

Com.  Prof.  Salim:   Oh  yes  hapo  nimekusomea.   The  resetlement  of  landless  people  including  simultaneous  settlement

communities in urban areas.  That we have said we have gone further.  We have said even farms should be made available.  The

establishment of a land farm to enable Kenyans gain access to land on equitable basis.  Kwa hivyo tatizo hili tumelifahamu lakini

hatuwezi kusema kila mtu apatiwe acre 5.   Hatujui how many acres  across  Kenya are  available for all of us and whether each

one of us can get five acres.   Wengine labda hawataki land, wangenda wapewe housing tu.   Hana  haja  hajui  kulima.   Lakini

tunasema mambo haya yasahilishwe.  Mtu apatiwe  fund  anajua  kwamba  kuna  amri  fulani  apatiwe.   Wale  ambayo  ni  landles

squatters na kila kitu tunasema hawa pia wafikiriwe.  Na pale wewe pia tuna schedule kwamba nafikiri mambo ya land na land

disputes should be resolved within 3 years.  Hapo tumetia time limit.  Mambo yale mengine Bill of Rights, the right to education,

the right to health care,  the right to clean water,  na mambo hayo mengine tumesema haina time limit yategemea ule uchumi wa

nchi na jinsi ambavyo Serikali inaweza kusaidia kutimiza mambo hayo.  The more we have in terms of money the more,  but we

are saying the Government must work for the implementation of this Bill of Rights.  Basic rights tumesema ni  lazima  zifanyiwe

kazi.   Na  pia  kuwe  President  mwenyewe  a-report  juu  ya  jinsi  ambavyo  the  Bill  of  Rights  ilioko  kwenye  the  Bill  of  Rights.

A-riporti  kila  mwaka  mara  moja  kwa  Parliament.   Ni  mambo  gani  ambayo  imefanywa  katika  mwaka  huu  kuendesha   the

realization the rights we discussed as basic rights, hayo tumesema.  Sijui kama aliyefuata mwingine Mohamed Mwanyumba?

Mohamed Mwanyumba:  Mimi naitwa Mohammed Mwanyumba kutoka Matuga.   Nitarudia hapa hapa kwenye mambo ya

ploti.  Kuna wale watu ambayo wanataka kupatiwa ploti leo.   Lakini kuna watu ambayo walichumua ploti zao kwa mfano mtu

kama Njonjo, hiyo Commission ya Njonjo hawezi kuleta uzuri kwa wananchi kwa sababu yeye mwenyewe yuko na ploti huko

South Coast, ni beach plot ambayo hakuuziwa na mtu kutoka South Coast, Matiba vile vile, na Uhuru Kenyatta,  hizo ploti hizo

sisi wananchi tutazipata vipi.  Maanake Katiba hii ambayo iko hapa,  hatuwezi tukapata  hizo ploti zetu  ata  hii  ambayo  unaona

inaendelea pia haiwezi kutupa hizo ploti.  Tutapata vipi mali zetu?  Maswali yangu ni hayo tu.

Com.  Prof.  Salim:   Kama  ndiyo  nilisema  hapo  awali  mambo  ya  ardhi  ni  mambo  ambayo  ni  ya  matatizo  makubwa,  lakini

tumesema kwamba kutafanywa uchunguzi ikiwa mtu amepata  ardhi kwa njia ilio  halali  huyu  hataguswa.   Amepata  ardhi  kwa

njia ya halali kwa hivyo haki yake haiwezi kuguswa.  Lakini kukiwa kufanywa uchunguzi ikawa mtu amepata  ardhi kwa njia isio

halali  na  simtaji  mtu  maalum  hapa,  kokote  nchini.   Mtu  huyo  ambayo  amepata  ardhi  hiyo  au  ploti  hiyo  kwa  njia  isio  halali

itachukuliwa.  Pia ukitizama kwenye Constitution, details sina, ile clause sikuitaja hapa lakini imo hapo.   Nafikiri wenzangu hapa

wakinifanyia  uchunguzi  kidogo  wataiona  na  nitawasomea,  lakini  kuna  clause  hapo  inasema  kutafanyiwa  uchunguzi,  basic

principle  ni  kwamba  mtu  ambaye  ana  ardhi  haki  yake  haitaguswa.   That  is  the  basic  clause  lakini  kukifanywa  uchunguzi

kukapatikana kwamba ardthi fulani ilichukuliwa kwa njia ambayo si halali basi ardhi hiyo atapokonywa mtu.
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Speaker:  Ardhi ya halali ni gani?

Com. Prof. Salim:  Yani umepata kwa njia ya sheria.   Umepewa umejiadikisha, umepewa na una title deed.   Na  mwingine ni

Mr Muhanji, na baadaye Sheikh Kassim.

Joseph  Onyango:   Excuse  me  chairman  bahati  mbaya  Bwana  Muhanji  is  not  me.   Lakini  we  are  coming  from  the  same

department we are representing workers as Trade Unions.

Com. Prof. Salim:  You want to speak on his behalf?

Joseph Onyango:  Correct on his behalf.  Salaam Alekum, mimi kwa majina naitwa Joseph Onyango.  Mimi ni mwakilishi wa

wafanyaji kazi katika wizara ya transport.  Nina maswali matatu Mr Chairman.

Ulipokuwa Tononoka, we presented our views and this was particularly based  on regulations and registrations of trade  unions.

Tulisema ya kwamba there is establishment of Industrial Courts  na mara mingi Trade Unions are  registered under Trade Union

Act  na  Utakuja  kukuta  onces  a  Trade  Uninon  has  been  registered  somebody  is  obligated  to  go  to  High  Court  rather  than

Industrial Court, while all collective bargaining agreements are dealt with by the Industrial Court.  Na  sisi tukasema there should

be a disassociation by the involvement of any other Court  rather  than the Industrial Court.   This is not captured anywhere Mr

Chairman.

The other thing tulizungumzia hali kuhusu trade union elections.  Tulisema Mr Chairman Trade Union elections registrar  of Trade

Union atavunja offisi ya ma officials baada ya miaka tano.  Lakini baadaye anaappoint labour officers as  the supervisory agents.

 We  said  this  is  prone  to  corruption.   Na  imeleta  matatizo  makubwa  natuliomba  kwamba  Trade  Union  Elections  iwe  na

Commission maalum ambayo inasimamia mambo ya  uchaguzi  ya  viama  via  wafanyi  kazi.   It  is  not  captured  anywhere,  nime

jaribu kuangalis sikuona.

Mr Chairman  tulizugumza  kuhusu  participation  ya  vyama  vya  wafanyi  kazi  katika  siasa  ya  nchi  hii.   Tulipendekeza  kwamba

ikiwezekana Presidential  nomination rule in the  Constitution  be  amended  ili  Trade  Union  representatives  at  least  five,  two  of

whom iwe wanawake na watatu wawe waume.  So that at least the voice of wokers isikizwe katika Bunge la Kenya.   We gave

that proposal and it is not captured anywhere.

At  the  same  time  tulisema  interfearence  by  the  Executive  isiweko  kati  ya  Trade  Unions  na  wanasiasa,  because  we  cannot

separate  Trade Union and Politics.   Na  unasikia President  anasema watu wa viama vya wafanyi kazi wasiingilie siasa  and  we

are part and parcel.
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Na mwisho Mr Chairman, you heard the Secretary General of Cotu saying that Trade Unions were left out.  Me I say we were

not left out because  we gave our views to  that  extent  na  hizo  views  hazikuwekwa  katika  orotha  ya  recommendations  which

have been given.

Finally Mr Chairman, sisi tulisema mambo ya receivership of the companies.   Ikiwa kuna negotiations which we do collectively

na tunachukua makubaliano tunapeleka kwa Industrial Court  na company inakuja inafilisika.  Kampuni ikifilisika it is not being

dealt  with within the Trade Dispute Acts  which wafanyi  kazi  wapewe  nafasi  ya  kutetewa  kwa  Industrial  Court.   Inapelekwa

katika Company’s Act cap 486, na sisi tulipendekeza all the disputes related to workers  including receivership iwe transferred

to Trade Act so tha we can have an opportunity to negotiate.   Watu wengi wa Kenya wamepoteza miaka thalathini, arubaine,

na tajiri wanakuja wanasema wamefilisika na wafanyi kazi wanaenda bila kitu.  This is not reflected Mr Chairman.  Kwa hivyo

sisi tungetaka kupata jawabu kuhusi hizi.

Com. Prof.  Salim:  Kwa  hakika  mambo  kama  hayo  uliyo  ya  taja  na  ungependekeza  iwemo.   Ni  mambo  huwa  haiandikwi

kwenye Katiba hasa.  Huandikwa kwenye Acts  ambayo hufuatana na Katiba.   Kama hii Trade Dispute Act,  that is where the

details can come.  You see  the Katiba is the umbrella law of the country it cannot provide for each and everything concerning

for examples Trade Unions.  The only thing we have done sijui kama muliona this is Labour Elections.  Mumeona section hiyo?

 Ya labour elections, mumeona? Or you are not happy with that?  You see details as  to what happens in case  of  disputes,  and

so on, we cannot have them in the Katiba.  But they can come on other supplementary Acts.  

Kama mambo ya elimu na haki ya elimu na khadhalika. There will also be other laws related to education ambayo yatafanyika.

Hapa you give the broad guidelines and the basic principles only.  The details you leave to various ministries to propose  Bills to

Parliament concerning that particular aspect.   Lakini we have taken note of what the Secretary  General has said.   I  believe he

has sent us something and as  you said these are  not by way final  proposals.   Maybe  they  will  be  amended  there  will  be  the

National  Conference,  and  at  the  National  Conference  hopefully  they  will  be  represented  by  the  way  of  the  National

Conference.   COTU will be  represented at  the National Conference,  and therefore  that  will  probably  be  the  forum  at  which

these matters will be detailed, amendments made or additions made.   I  think rather  than that I cannot tell you, but our ears  are

open,  we  have  received  your  views.  I  am  sure  they  will  be  expressed  at  the  National  Conference  and  then  we  see  what

happens at that level.

Joseph Onyango:  Kuna side moja wewe nigependelea utuelezee kama participation umesema (                                            

                         inaudible) 

Com. Prof. Hassan:  You wanted the nominations from 

Joseph Onyango:    (inaudible)
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Kama hii shida ya waalimu.  These people have no  (inaudible)

Joseph Onyango:  You want in terms of the Presidential nominations you want Trade Union to be what?

Joseph Onyango:  (inaudible)

Com.  Prof.  Salim:   That  is  out  now,  it  is  not  there.   There  is  no  more  nominated  MPs  anymore.   There  will  be  210

nimewaeleza and then another 90.  

Joseph Onyango: Those 90 are now the remaining  (    inaudible)

Com. Prof. Salim:  You see  if you look at  that we say we identify the groups and we say other interested groups.   That can

include  them,  we  leave  it  open  deliberately  in  some  ways  here  and  there,  so  that  coming  from  the  floor  of  the  National

Conference nothing can be argued and maybe suggested for example that Trade Union should be there.   Sawa?  Nafikiri  wa

mwisho kabisa Sheikh Kassim, ashasema? Ameondoka, sala.  

Kwa hakika ndor imeingia nafikiri hawatuliowajibu na kuzungumza juu ya,  ningependa tuweze kuendelea baada  ya adhthuri,  in

the afternoon.  Those of you who are  interested to continue in this exercise,  otherwise as  I  said  we  will  do  our  best  kwamba

kwa upande wa Kisauni tuwe na kikao cha pili.  Ili kwamba tupate maoni zaidi na kueleza zaidi kwa  wingi.   Samahani  ikiwa

hapa na pale tumesita,  kusita kwangu nikutaka kuhakikisha kwamba tumepata zile clauses ambazo  zinahusika  na  kuwasomea

mfahamu bora zaidi. Sawa?  

Speaker: (inaudible)

Com. Prof. Salim:  Naam, tunafikiria Bombolulu au Khadija  is it?  Khadija  primary na huenda tukafanya this weekend or  the

following weekend.  Sawa?  Nawashukuru sana na inshaallah tutaendelea kuelezana na tuko tayari kupokea mapendekezo yenu

zaidi juu ya jambo lolote.  Na wahimiza tu muendelee  kusoma na kufahamu zaidi mswada wetu.  This is my own I am using it I

am sorry.  

Kuna tangazo hapa.  MSET  are going to go round using the mosque to all over location Mombasa to explain the Constitution.

Kwa hivyo mukisikia matangazo ya MSET ya kueleza Constitution mutafika muelezwe zaidi. Sawa?  Shukran.

The meeting closed at 1.00 Pm. 
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