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OCTOBER 09, 2002

DISSEMINATION OF REPORT & DRAFT BILL, LIKONI CONSITUENCY, HELD AT LIKONI- MTONGWE

SOCIAL HALL, ON 9TH OCTOBER 2002

Present:

Com. Prof. A. I. Salim

Secretariat Staff in Attendance

William Opili                        -        Asst. Programme Officer

Gladys Osimbo                -        Verbatim Recorder

Syria Lidodo and Ahmed        -        District Co-ordinators

The meeting started at 10.15 a.m. with Prof. A. I. Salim in chair.

District  Coordinator:  Nafikiri  tutaanza  sasa,  na  tutafuata  desturi  yetu  ya  kufungua  kila  kikao  kwa  dua,  na  kwa  hivyo
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ningependa lau mmoja wetu akaja  hapa  mbele  na  kutusomea  jua  ya  kufungua  kikao,  …………..(Inaudible),  yuko?  Hakuna

mwenye kujitolea, nafikiri jamani, Arabic, nafikiri huyu jamaa mwingine …..(Inaudible).

Speaker: Shukran, Prayer in Arabic. Shukran.

Com. Ahmed Salim: Tutaanza kwa kuwakaribisha  nyote  kwenye  kikao  hiki  cha  Likoni  Constituency.  Mimi  naitwa  Ahmed

Salim,  mwana  Tume  katika  ile  Tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Wenzangu  hapa  kwa  upande  wangu  wa  kulia  ninaye  Bwana

Ahmed,  ambaye  ni  District  Coordinator.  Na  mkono  wangu  wa  kushoto  yuko  mwenzake  Sylvia  na  pale  wako  William  na

Gladys, sote  twatoka kwenye kikao chetu cha Nairobi.  Na  madhumini ya kikao hiki kwa hakika,  ni kutaka kueleza yaliyomo

katika mswada wa Katiba mpya ambayo tumeandika. Mswada huu haujawa Katiba kwa hakika,  lakini ni kama mapendekezo

ya Katiba. Nitasema kwamba sisi baada  ya kusikiza maoni ya wananchi kila pahali,  tumeshikilia mapendekezo haya yaliyomo,

katika mswada huu wa Katiba. Na kuthibitisha kwamba, muswada huu wa Katiba inafutia mia kwa mia maoni ya wananchi.  Si

mambo ambayo sisi wana Tume tumeandika tu, bila kufikiria wananchi. 

Na kwa hivyo, tumefwata ile kanuni au ile sheria iliyo tuumba sisi kama Tume ambayo imetuambia kwamba baada  ya kusikiza

maoni  ya  wananchi,  mtakaa,  mtaandika  mswada  wa  Katiba.  Mtaandika  report  yenu  au  taarifa  juu  ya  kazi  mlioifanya  tangu

kuanza mpaka kumaliza au mpaka hivi sasa. Na kisha,  mswada huu wa Katiba mtaeneza au kusambaza  nchi nzima. Kuwe na

vikao na wananchi kama kikao hiki. Mueleze wananchi mliandika nini katika muswada huu wa Katiba na  katika  taarifa  yenu.

Na kisha wananchi nao wawaulize maswala juu yake ikiwa hawa kufahamu au waseme kwamba hapa kuna hitilafu fulani,  pia

mngetia  hivi  na  vile.  Ndio  ikiwa  tumekuja  hivi  leo  kufanya  kazi  hii  ambayo  ni  stage  inayofuata,  baada  ya  kuandika  ni

kuisambazisha report yetu na pia mswada wa Katiba mpata kujua yaliyomo.

Wenzangu hivi sasa  wako kila eneo Kenya kufanya kazi hii tunayo, ninayo ifanya mimi hivi leo na hawa  wenzangu.  Baada  ya

kufanya kazi hii kwa muda wa mwezi mmoja tu,  tulianza tarehe ishirini na saba.  Yaani,  muswada huu wa Katiba ulikiamilishwa

tarehe ishirini na saba  mwezi  wa  September.  Tuna  mwezi  mmoja  kufanya  kazi  hiyo  ya  kuzambazisha  aleykum  salaam.  Na

baada ya hapo tutarudi Nairobi kujitayarisha, tafadhalini mtafika pale mjiandikishe kwanza kisha karibuni mkae. 

Na  baada  ya  hapo,  mwisho  wa  mwezi  huu  tarehe  ishirini  na  nane,  tutatumai  na  nasisitiza,  twatumai  tutaweza  kuanzisha  ule

mkutano mkubwa unaohusu Katiba, National Constitutional Conference.  Mkutano ambao utawalata pamoja wajumbe mia sita

na hamsini hivi. Wajumbe hao ni waakilishi wa wananchi wote nchini. Watakuemo Wabunge wote,  watakuemo Commissioners

wote sisi,  watakuemo  waakilishi  watatu  kutoka  kila  district  ya  Kenya,  watakuemo  viongozi  wa  kidini,  kila  dini  iliyoko  hapa

Kenya na watakuemo waakilishi wa vikundi tofauti tofauti kama walemavu, vyama vya wafanyi kazi na kadhalika.  Kina mama,

waakilishi  wao  ili  kuhakikisha  kwamba  kikao  chao  cha  mia  sita  na  hamsini  na  kadhalika,  kitakuwa  cha  representatives,

kinamwakilisha au kuakilisha wananchi wote. 
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Kila  sehemu  ya  watu  wa  Kenya  watakuemo  waakilishi  wao  pale.  Na  madhumuni  ya  wao  kukutana  pamoja  kwa  muda  wa

mwezi mmoja ni kujadili au kujadiliana pamoja juu ya mswada wa Katiba.  Waone  yaliyomo  na  zaidi  ya  hivyo,  kupitisha  kila

kifungu  kilichomo  katika  mswada  wa  Katiba.  Ikiwa  kuna  haja,  baada  ya  majadiliano  kubadilisha  kifungu  chochote

watabadilisha. Yaani, huu mkutano mkubwa, National Constitutional Conference ndio kwa hakika utakao kata  shauri kabisa  na

kwa njia ya mwisho kabisa. Na aina gani ya Katiba tutaipata? Kwa hivyo, hapa kuna mapendekezo kuhusu kila aina au kila hali

ya maisha yetu. Aina ya Serikali tutakayo,  aina ya  wajumbe,  mjumbe  tumtakaye,  aina  ya  mahakama  tuitakayo  na  kadhalika.

Kama  mtakavyo  soma  baadaye.  Kwa  hivyo,  na  baada  ya  mkutano  huo  mkubwa,  tafadhalini  kule  nyuma  kidogo  mpunguze

kelele nyuma kule tafadhali, registration, Shefa tafadhali na wenzako taratibu.

Mkutano  huu  ndio  utakao  maliza  kazi  ya  Katiba.  Baada  ya  mkutano  huu  mkubwa  kupitisha  mswada  huu  wa  Katiba,

tutaiadilisha, tutaibadilisha,        na baada  ya kufuatia mazimio ya  mkutano  huo  mkubwa.  Final  version  itatolewa,  itapelekwa

mbele  ya  Bunge.  Bunge  ikipitisha,  itakuwa  ndio  sheria  yetu  mpya.  Kwa  hivyo,  hizo  ndizo  stages  zilizobakia,  tunafikia  stage

kumaliza stage ya mkutano mkubwa, na baadaye stage ya jumla. Kwa hivyo ningetaka kutumia wakati  mrefu kidogo maana si

nyote ambao nakala ya report yetu, au hata nakala ya mswada wa Katiba. Kwa hivyo ni muhimu mimi nieleze kwa urefu kidogo

yaliyomo, kisha tutapata nafasi ya kuelezana zaidi na kujibu maswala yako. 

Na kama nimesema kuna documents mbili, moja inayo mswada wa Katiba. Hii ni taarifa, report ya kazi yetu tuliofanya. Tulianza

vipi tukatoka,  ni maswala gani tuliuliza wananchi saa  zile  wakitoa  maoni  yao,  na  wananchi  walisema  kitu  gani  juu  ya  mambo

gani. Na  hii report  kwa hakika ni fupi sana.  Hii ni kama report  au taarifa ya kifupi kabisa.  Report  yenyewe kubwa itakuwa ni

mujalad au jalada tano,  nne au tano,  inategemea, haijamalizika. Na  kwa  hivyo,  haijamalizwa  kabisa,  na  kwa  hivyo,  na  pia  ni

gharama kubwa kuieneza. Kwa hivyo tumefanya summary, tumeandika kifupi ili wananchi wapate  kuisoma, na pia kuna taarifa

hii imeandika kwa Kiswahili na Kiingereza. Sijui kama mlizonazo hizo copies  ni za,  ile ya.  Kiswahili nasikia haijatolewa,  lakini

iko tayari na Mungu akipenda,  siku hizi mbili, tatu,  itakuwa tayari na copies  zake zitafika  kwenye  kituo  chetu  kule  Mombasa

kwa  akina  Sylvia  na  Ahmed,  ile  library  ilioko  Mombasa.  Nafikiri  mwajua  Sheikh  Salim  library  inayojulikana  zaidi  kwa  jina

Sheikh Salim lakini sasa jina lake ni National Library Mombasa au tawi la National Library la Mombasa. 

Sasa  kwa  hivyo  bila  kupoteza  wakati  maana  tutakuwa  muda,  nitachukuwa  muda  mrefu  kidogo  kueleza  yaliyomo,  maana

hamjapata nafasi  tu kusoma. Tulichapisha kwa hakika mswada wa hii Constitution au Katiba katika Nation,  Standard  na  the

People, tarehe, ilikuwa tarehe ngapi?

Speaker: …………..(Inaudible).

Com. Ahmed Salim: Tarehe mbili mwezi huu. Nafikiri wengine waliona, he?  

Audience: ……….(Inaudible).
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Com.  Ahmed  Salim:  Mliona  na  hamkuja  na  copies  zenu,  mngeweka  mkaja  hapa,  mngekuwa  ni  rahisi  zaidi  kueleza.  Hata

hivyo, hebu nianze kueliza yaliyomo na baadaye tutapata nafasi kidogo ya kusikiza maoni yenu juu ya nitakayo waeleza kutoka

hii Katiba iliyotayarishwa au mswada wa Katiba. 

 Mswada  huu  wa  Katiba  una  suru   ishirini.  Umegawanywa  katika  sura  ishirini  au  sehemu  ishirini.  Na  inaanza  na  Preamble,

kitangulizi.  Preamble  hivi  sasa  hatuna  katika  Constitution  yetu  ambayo  tunatumia  hivi  sasa.  Kwa  hivyo  tumeona  kwamba  ni

muhimu kuwe na utangulizi au preamble katika Constitution yetu mpya. Preamble ni muhimu, kwa hakika ni fupi, kitangulizi  ni

kifupi lakini  ni  muhimu maana  kinatoa  fikra  au  wazo  juu  ya  mapandeleo  ya  wananchi.  Mapendeleo  yao  juu  ya  aina  gani  ya

Serikali  waitaka.  Na  kwa  nini  waitakayo  serikali  hiyo.  Na  yale  maadili  ambayo  wao  wangependa  Serikali  yao  ya  nchi  yao

ifuate.  Maadhali  ni  mhimu  kwa  kile  nchi.  Yaani  tuongoze,  tufanye  kazi  kufuatia  maadhili  fulani.  Maadhili  ndiyo  inayoweka

uungwana nchini, mapenzi kati ya wananchi, umoja wao na kadhalika.

 Kwa hivyo inasema, we the people  of Kenya aware  of our  ethnic,  cultural  and  religious  diversity;  and  determining  to  live  in

peace  and unity as  one indivisible sovereign nation; committed to nurturing and protecting the well-being of  the  individual,  the

family and the community within our nation and so on and so forth.  Yaani,  sisi watu wa Kenya,  tukiwa twajuwa,  kuwa  sisi  ni

watu  wa  utamaduni  tofauti,  makabila  tofauti,  dini  tofauti.  Lakini  juu  ya  tofauti  hizo  za  kiutamaduni  na  kadhalika,  na  tukiwa

tunapendelea kuishi kwa amani na umoja,  kama dola moja,  uma moja ambayo inajitawala yenyewe. Kwa kuwa pia tumekata

shauri kulazimika kuishi pamoja, kumlinda mtu mmoja binafsi, kulinda familia na kulinda community nzima ndani, na uma wetu.

Pia tukijua matumaini ya kila mwanamke na kila mwanamme katika kutaka kuwe na Serikali ambayo msingi wake  na  maadili

yake  ni  uhuru,  demokrasia,  uadilifu  wa  kijamii,  nafikiri  tutafahamu  uaidilifu  wa  kijamii.  Yaani  sote  ni  jamii  moja  lakini  kuna

uadilifu kati yetu. Hakuna anaezajelewa zaidi ya mwenzaka. 

And the rule of law, na hukumu ya kanuni, yaani, kuishi kufuatia kanuni. Kusiwe kuna watu kati  yetu ambao hawafwata kanuni.

Na  pia,  tukifuatia  au  kushikilia  haki  yetu,  kukata  shauri.  Ni  aina  gani  ya  Serikali  ambayo  twaipenda.  Na  pia  kwa  kuwa

tumeshiriki. Jambo hili ni muhimu. Tumeshiriki katika kuiandika Katiba yetu. Kwa kuwa tumeshiriki kuiandika Katiba yetu, sasa

tumekata shauri kuikubali Katiba hii kujipa sisi wenyewe Katiba na pia kuwapa vizazi vijavyo Katiba hii. Hiki ni kitangulizi cha,

na unamaliza kitangulizi kwa kusemal Mungu aibariki Kenya. Nafikiri tunakubalia Preamble kama hii, maana inasema wazi wazi

matumaini yetu ni yapi,  aina gani ya Serikali  twaitaka,  na  kwamba  sisi  hii  ni  Katiba  yetu  tumeshiriki  kuiandika  na  kwa  hivyo

tutailinda na tutaifuata. 

Baada ya hapo  tunaanza  na  sura  ya  kwanza.  Sura  ya  kwanza  ni  fupi  lakini  ni  muhimu pia.  Inazungumzia  sovereignity  of  the

people and supremacy of the Constitution. Sovereignty of the people  maana yake ni ufalme wa watu,  yaani watu katika nchi ni

kama ufalme. Ndio wanawakataza hawo wamejua mambo ndio wanaosema wataka jambo gani? Na  watu wale wengine tangu

Rais mpaka yule messenger katika ofisi ya Serikali wote hao ni watumishi wa watu.  Wamewekwa na watu,  wamepigiwa kura
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na watu,  wafanye kazi.  Watu wasema twataka aina  hiyo  ya  Serikali,  fanyeni  kazi,  fwateni  Katiba  kwa  kufanya  kazi  kufuatia

Katiba.

 Kwa hivyo sovereignty of the people,  ufalme wa watu,  and the supremacy of the Constitution pia ukubwa  wa  Katiba  katika

kanuni. Yaani, Katiba kwa hakika si kitu ila ni kanuni au sheria kubwa kabisa nchini. The Constitution is supreme, supremacy of

the Constitution. Yaani kila mtu, kila mmoja wetu baadaye  kama  raia  wa  Kenya  atafanya,  hawezi  kukosea  Constitution.  Na

kanuni yeyote nyingine, ambayo iko katika vitabu vya kanuni itakuwa si halali ikiwa itagongana na yaliyomo katika Katiba.  Na

wakili wake yeyote kati yetu athibitishe katika korti  kesho,  kwamba huyu jamaa ameshikwa kwa njia isiyofwata Katiba,  judge

atakuwa  hana  budi  la  kumfungua  maana  Katiba  ilivunjika,  ilivunjwa  na  hatua  ile  iliyochukuliwa,  tuseme  na  polisi  au  na  mtu

yeyote. Hiyo ndio maana ya supremacy of the Constitution. Constitution kuwa ni kanuni kubwa zaidi nchini. Na hiyo basi ni sura

ya kwanza. Ni fupi lakini ni muhimu, ni kama Alhamdi katika Koran na ukubwa wake katika Koran. 

Sasa  sura  ya  pili  yaitwa  the  Republic,  Jamhuri.  Katika  Katiba  yetu  ya  leo,  kumetajwa  kwamba  katika  laini  moja  nafikiri,

kwamba Kenya ni Jamhuri , lakini hatuna maelezo zaidi ya hivyo. Kwa hivyo ni muhimu kujuwa Jamhuri ni kitu gani. Maana sisi

wanatume tulikaa kwa muda mrefu katika kujaribu kuandika hii Katiba,  kujadiliana juu ya mama ya Jamhuri ni nini.  Nikiweza

jiita Jamhuri ya Kenya, lazima kila mwananchi ajuwe maana kuwa Jamhuri ni kitu gani. Jamhuri ni neno la Kiarabu.  Maana yake

ni watu, raia, kwa hivyo nchi yetu ikiitwa Jamhuri maanake ni nchi ambapo watu ndio muhimu zaidi kuliko kitu chochote.  Tuma

raia kwa jumla ndio mhimu.

 Na  ingawa  neno  hilo  Jamhuri  limetokea  neno  la  Kiarabu  linaitwa  Jamhur,  lakini  tangu  hapo  zamani,  siku  za  Wagiriki,

walipokuwa wakijitawala wenyewe walikuwa wakijitawala  kwa  kufuatia  maadili  ya  kijamhuri.  Maadhili  baadaye  yaliendelea,

yakafwatua na Waroman, na tuweze kusema hata Waislamu pia walifuata, ikawa kila Muislamu nduguye Muislamu mwenzake

ndio wako sawa.  Tofauti iliyoko kuwa ni nani ambaye ni mzuri, nani ambaye amcha Mungu zaidi. Lakini otherwise,  Muislamu

halifa na Muislamu Waathi ni sawa, au siyo? Uislamu cha kuanza kabisa. Ndio litatumiwa neno hili linaitwa Jamhuri, kuwa watu

wote ni sawa. 

Kwa hivyo sisi tumekata shauri kwamba tutaendelea kuitwa Jamhuri ya Kenya lakini lazima kila mwananchi ajuwe kwa nini sisi

twaitwa Jamhuri. Ndio nikasema tukakaa tukazungumza, tukazungumza, tukajaribu kueleza kwa nini kujiita Jamhuri. Tukasema

kwamba Jamhuri hiyo yote au Jamhuri ya nchi yoyote iliyoitwa Jamhuri lazima iwe hiyo ni nchi ambayo itawekewa Serikali yake

juu ya msingi kwa mambo fulani ambayo wataalam wa siasa au elimu ya siasa wanasema ndio msingi wa  Jamhuri  yeyote.  Au

maadili ambayo ni msingi wa Jamhuri yeyote, maadili gani? Utawala mzuri ambao wafuata siasa za vyama vingi, si chama kimoja

kwa hii Jamhuri.

 Pia maadili mengine ni utawala uwe unashirikisha watu.  Ndio inaitwa Jamhuri, watu wanashirikishwa katika utawala ule. Ikiwa
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si directly moja kwa moja,  kwa njia nyingine. Kwa  hivyo  sisi  tunashiriki  katika  kujitawala  kwa  njia  ya  election,  siyo?   Huyu

tunampenda huyu hatumtaki.  Huyu hakufanya kazi,  kesho baada  ya  shughuli  zetu  tutamtoa,  tutamtoa  kwenye  shughuli  zingine

ambazo ataahidi  kwamba  atatumikia.  Na  huyo  pia  atakuwa  under  notice.  Atakuwa  Arabic  kwamba  wewe  usipofanya  kazi

yako sawa sawa utatoka, ataingia mwenyewe. Hii ni direct vilivyo. Lakini pia watu wanashirikishwa kwa njia nyingine. Kwa njia

ya Parliament, maana wajumbe wetu kwa hakika ni wetu. Tumeweka wale, na hawo wajumbe Parliament, au Bunge pia itakata

shauri ni nani atakaye kuwa Prime Minister,  nani atakaye kuwa waziri. Nani atakaye kuwa balozi katika nchi hii na kadhalika.

Maana  mkisoma   hiyo  Katiba,  utaona  kwamba  baada  ya  sisi  kuwachaguwa  wabunge,  pia  wabunge  watukuwa  na  uwezo

waku-approve kukubali au kutokubali appointment ya watu wakubwa wakubwa katika Serikali yetu na kadhalika. 

Kwa hivyo maadili ya Jamhuri yeyote ni kwamba utawala uwe umeshirikishwa na wananchi. Pia maadili mengine,  ya Jamhuri ni

kwamba  utakuwa  transparent,  ni  wazi.  Tunaweza  kuona  mambo  yanayofanyika,  tunaweza  kuona  jinsi  mali  ya  wananchi

inatumiwa. Tunapata hesabu kutoka kila idara, hesabu juu ya matumizi ya pesa  zetu. Hiyo ndiyo Serikali iliyo wazi wazi tuweze

kuona.  Na  accountable.  Mtu afanya kazi utamwambia ati mimi nakupa,  katika duka  hili  nakuwekea  hivi  na  hivi  na  hivi,  hebu

nonyeshe, umeuza kitu gani mpaka ngapi? Imebakia ngapi na kadhalika .  Accountability, ufanyie mtu hesabu,  mwenyezi Mungu

kesho atakufanyia hesabu siyo? Kuna mazuri na mabaya, hiyo ni hesabu.  Kwa hivyo Jamhuri huwa ni nchi ambao hesabu yake

yajulikana.  Mazuri  yake  yajulikana,  mabaya  yake  yajulikana.  Na  wale  ambao  wanafanya  vizuri  wanasifiwa  wanaendelea

kutumikia  nchi,  lakini  wale  ambao  hawafanyi  kazi  zao  vizuri  wanaadhibiwa.  Maana  kura  ya  wananchi  kuna  kanuni  ambayo

itamaliza. Basi hiyo ndiyo Jamhuri, na tukasema kwamba nchi yetu ya Kenya itakuwa ni Jamhuri. 

Kesha tukasema kwamba lugha zetu kubwa zitakuwa ni mbili. Lugha za kirasmi zitakuwa ni Kiswahili na kiingereza kirasmii. Na

lugha ya kitaifa itakuwa ni Kiswahili. Lakini pia tukasema kwamba Kenya hapo awali ni lazima kwamba Kenya,  kuna watu wa

kila kabila, kuna lugha nyingi, na tukasema katika mswada huu wa Katiba kwamba, lugha hizo nyingine lazima tujaribu kuziinua,

kuisadia,  bado  kusomeshwa na kwamba baadaye hatimaye kwamba schools au shule  zitasomesha  lugha  hizo  zingine  tuseme,

Kiluhya, Kiluo, Kikuyu katika zile classes  za kwanza katika kila shule, maana hii Katiba kama nilivyosema ndio sheria kubwa

lakini chini yake  kuna  sheria  nyingine.  Kwa  hivyo  education  act  ……(Inaudible)  ya  ile  kanuni  ya  elimu.  Itakuwemo  mambo

kuhusu kustawisha lugha zote za Kenya, ili kwamba mtoto wetu mdogo wa kila kabila ajuwe ile lugha yake au lugha ya mama

yake, sawa? Hiyo ni sura ya pili.

Sura ya tatu ni muhimu pia.  Sura ya tatu  inaitwa  National  Goals  Values  and  Principles.  Shabaha  za  uma  na  maadili  ya  uma.

Nafikiri sote  twajuwa maadili ni kitu gani? Sasa  sisi tukiwa ni uma au watu wa taifa la Kenya,  maadili  yetu  ni  nini?  Tutafuatia

mambo gani mazuri ili kwamba nchi yetu isitawike na tuishi tukiwa watu pamoja.  Tunasema kwamba Serikali yetu itaendeshwa

kwa njia iliyowazi. Wafanyi kazi wa Serikali watakuwa wenye kuhesabiwa. Tumetaja pia katika madhumuni ilivyo, au la? Lakini

pia hapa tumetaja mara ya pili. 

Pia tumesema ya kwamba Serikali ya Jamhuri yetu itaheshimu, italinda na kustawisha haki za kibinadamu na uhuru wa kila aina
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ambao  mwananchi  atakuwa  nayo  kama  haki  zake  za  kuzaliwa.  Maadili  muhimu  hayo,  Jamhuri  yetu  itaheshimu,  italinda  na

kustawisha haki zetu za kila mmoja  wetu.  Kila  mmoja  wetu  hapa  ana  haki  fulani.  Kwa  hivyo  ni  kazi  wa  wajibu  wa  Serikali

kulinda haki hizo. Na  pia tuna uhuru fulani. Uhuru katika maeneo mengi,  uhuru  wa  kusema,  uhuru  wa  kuzunguka  katika  nchi

yetu ikiwa  kwa  amani  bila  nia  mbaya.  Bila  kusimamishwa  na  kuambiwa  wapi  kipande  na  kadhalika.  Uhuru  wa  kuchapisha,

uhuru wa maoni ya kisiasa na kadhalika. Hizi ndizo uhuru tafauti ambazo kila mmoja wetu atasema kwamba anazo.  Hakupewa

na mtu, amezaliwa nazo.  Na  kwa hivyo tunasema katika maadili yetu ya Serikali yetu kwamba uhuru wetu na pia haki zetu za

kibanadamu zilitalindwa na kustawishwa. 

Pia tunasema katika sura hii, Serikali itajilazimu kuleta wadilifu wa kijamii na pia kumpa kila mtu haki zake za kimsingi. Uadilifu

kijamii kama nilivyosema hapo awali,  umuhimu wa uadilifu wa  kijamii  tumeeleza.  Haki  zake  za  msingi,  kila  mmoja  wetu  haki

fulani,  ana  haja  fulani,  ana  haja  ya  chakula,  ana  haja  ya  maji  mazuri,  ana  haja  ya  makao,  ana  haja  ya  elimu,  ana  haja  ya

matibabu, ana haja pia ya mazingara mazuri kuishi.Hizo zaitwa basic needs, haja za kimsingi. Hakuna atakaye weza kuishi vizuri

ikiwa hana mambo hayo, walahi. Kwa hivyo tunasema kwamba,  Serikali itajilazimisha kuleta uadilifu wa kijamii na pia kuwapa

watu haja zao za kimsingi. 

Lakini  pia  tunasema  kupumushoni  kwamba  mambo  hayo  yote  hayawezi  kutimizwa  kesho  na  leo  na  kesho.  Kuna  gharama

kubwa hapo.  …………….(Inaudible)  Lakini tunasema kwamba,  Serikali  itaanza  …………(Inaudible)   hiyo  kwa  Katiba  na

itaendelea.  Lakini hatuweki kiwango cha muda. Itakuwa ni kazi  ambayo  itafanyika,  na  saa  zote  ikichunguliwa.  Pia  tunasema,

kwamba maajili mengine yasema kwamba maendeleo na ustawi utasambazishwa katika kila  eneo.  Hayo  ni  maagizo  mengine.

Katika  kuzunguka  na  kutoa,  kupokea  maoni  kwa  wananchi  kulikuwa  na  malalamiko  hapa  na  pale,  kwamba  area  yetu  hii

haitizamwi. Tunalipa kodi lakini bara bara ni mbaya, hatuna hospitali, hatuna matibabu, hatuna hivi, shule hazitoshi na kadhalika. 

Pia kuna factory yetu hapo ilikuwapo ikiwa pa watoto  wetu,  lakini sasa  imefungwa.Kwa hivyo sasa  tunasema kwamba maadili

yetu ni kwamba maendeleo na ustawi uatagawanywa katika kila eneo, ili kila mmoja atafaidika sawa na mwenzake katika eneo

hili. Hiyo ndio sura ya tatu. 

Sura ya nne yahusu uraia, wananchi au uraia. Nani raia wa Kenya? Tunasema kwamba kwanza raia wote ni sawa.  Hakuna raia

mmoja ambaye ni bora  kuliko mwenzake.  Pia wajibu wa raia mmoja  ndiyo  wajibu  wa  raia  mwengine.  Ukisikia  hao  wengine

wanaambiwa lazima ufanye hivi na vile lakini yule mwingine anaambia wewe hakuna haja ya kufanya. Kuwe usawa kati  ya raia.

Ukisha juwa kwamba huyu ni raia wa Kenya na huyu ni raia wa Kenya,  hawa wawili ni sawa sawa.  Hakuna mmoja ambaye ni

bora kuliko mwenzake. 

Pia tunasema kwamba mtu atajulikana kuwa ni raia ikiwa mzazi wake mmoja ni raia,  si lazima wote wawili wawe ni raia.  Ikiwa

baba ni raia na mama si raia, yule mtoto atakuwa ni raia.  Ikiwa mama ni raia lakini baba  si raia,  mtoto pia atakuwa ni raia.  Pia

ikiwa mama ataoa  nje,  atakuwa  na  baba  mgeni,  yule  baba  pia  apate  uraia  wa  Kenya.  Kwa  hivyo  sasa  akina  mama  ambao
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huowa nje mume huwa hapati uraia, lakini ikiwa mme aowa nje, mkewe apate uraia. Kwa hivyo tumeondoa ubaguzi huu kati  ya

mwanamke na mwanamme, wawe wote sawa. Yeyote atakaye muoa mtu ajinabi kutoka nje yule atakaye olewa, au atakaye oa

atakuwa ni raia wa Kenya,  tuna fahamiana? Kwa ufupi lakini kuna mengine ambayo yametajwa kuhusu uraia lakini kwa kuwa

hatuna  wakati  na  mswada  huu  ni  mrefu,  nitapata  nafasi  kuwaeleza  pole  pole,  lakini  kama  tukipata  nakala  za  kutosha,

tutazisambazisha. Tutakuwa na nakala za kutosha kwenye kikao chetu cha ofisi yetu hapa mjini, tuweze kusome kwa urahisi. 

Kisha tunaingilia sura ya tano ambayo ni ……….(Inaudible), hii yaitwa the Bill of Rights. Kila nchi ambayo ina ustaarabu wake

lazima  iwe  na  …….(Inaudible).  Kunayo  Bill  of  Rights  tukitaka.  Lakini  tulilifanya  ni  kustawisha  zaidi,  kufanya  bora  zaidi  ili

kwamba  kila  mwananchi  ahisi  kwamba  amepata  haki  za  kutosha.  Mimi  si  mtaalamu  wa  mambo  hayo  ya  Katiba,  lakini

wenzangu katika Tume, wamesema kwamba hii Bill of Rights chapter hii au sura hii, ni ndifu na yana mengi zaidi kuliko sura za

Bill  of  Rights  za  nchi  nyingi  za  ulimwenguni.  Hiyo  ni  kwamba  kwa  kuwa  tumesema  kwamba  mwananchi  wa  Kenya  aishi

kwamba anahaki na ajuwe haki zake na kwa njia hii apate demokrasia kubwa zaidi katika nchi yetu. 

Na pia ni ndefu kwa hivyo sina wakati wa kusoma haki zote, lakini niseme kwamba inasema hapa kwamba Serikali itachukuwa

hatua  za  kuweka  sheria  zinazohitajika  kuwapatia  wananchi  haki  za  kimsingi  kama  nilivyosema.  Chakula,  matibabu,  elimu  ya

msingi, maji masafi, makao,  na amani ya binafsi. Tunalalamika saa  zingine tukizinguka watu wanasema,  tunasimamishwa njiani,

tunaingiliwa,  polisi  wako  wapi,  tunaita  hawaji  na  kadhalika.  Ili  amani  ni  lazima  istawishwe  zaidi  katika  nchi  yetu  kwa  kila

mwananchi ahisi kwamba alitoka, akilala, akifanya kazi, hali yake ni ya amani. 

Haki nyingine, kusiweko ubaguzi wa kikabila wa jinsia, uasili, wa rangi, wa umri, wa uzima, juu ya yule ambaye ni mlemavu na

wajane  au  wa  utamaduni,  au  lugha.  Watu  wote  ni  sawa.  Tuzizingatie  kabisa,  iko  lugha  yake,  utamaduni  wake,  ikiwa  ni

mwanaume, mwanamke, ikiwa ni mzima au mlemavu, ikiwa Muislamu au ni  Mhindu  au  ni  Mkristo,  sote  ni  sawa.  Kusiwe  na

ubaguzi wowote, tukiwa sote ni pamoja ni watu na raia wa nchi moja. 

Tatu,  haki  za  wazee.  Tumezungumza  hapa  na  pale,  na  wazee  wengi  wamesema  kwamba  wanapata  taabu,  hawana  maisha

mazuri, wakipata  kufika uzeeni wanasahauliwa na kadhalika.  Kwa  hivyo,  tumeweka  hapa  aina  ya  sheria  ambayo  utakuwa  ni

wajibu wa wazee,  watoto,   ni wajibu wa jamii, na pia wajibu wa Serikali kuhakisha kwamba wazee wetu,  our  senior  citizens

wana  retire  katika  kazi  zao  na  wanapata  maisha  ambapo  wana  hisi  kwamba  wanapata  chakula  cha  kutosha  na  makao  ya

kutosha. Lakini, hiyo itakuwa ni kazi ya uma nzima, watu wote, Serikali na wananchi wote.

Pia  haki  za  watoto,  tumezungumzia  katika  hii  Bill  or  Rights.  Watoto  kulelewa  vizuri  na  wazazi,  kuvishwa  vya  kutosha,

kuelemishwa, kutolazimishwa kufanya kazi.  Kuna wazazi huwa wanalazimisha watoto  lakini kwa kuwa kunaweza kuwa  labda

kuna upungufu wa chakula nyumbani, hakuna mapato  ya  kutosha,  ama  unaambiwa  mtoto  nenda  pale  duka  la  fulani  ukae  na

vituambua hivi  na  mahamri  uueze.  Badala  ya  kupelekwa  skuli.  Saa  zingine  huwa  hakuna  haja  ya  kufanya  hivyo.  Kwa  hivyo

watoto lazima walindwe na kutopewa haki zao.  Kila binadamu kuanzia utotoni ana haki fulani, kujistawisha nafasi yake.  Kwa
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hivyo ni haki ya wazee kutojifikiria nafsi zao, na kuwafikiria watoto kwa wale si wana haki zao binafsi. Lakini wajibu wa wazazi

ndio na Serikali kuwapa haki hizi za kuelemishwa na kulishwa. Na wasitumiwe vibaya, wasipigwe ovyo, wasitumiwe vibaya pia.

Sina haja kutaja mengi nafikiri kila mmoja wetu anajuwa hali zilizoko. Matamshi mabaya ya watoto kwa njia mbaya saa  zingine.

Hapa hapa nchini na pia na hawa watalii ambao wanakuja. Kwa hivyo mambo kama hayo lazima tuyafikirie. 

Pia haki ya walemavu. Haki ya walemavu kuwa ni sehemu ya  nchi  yetu  na  wana  haki  ya  kupata  makazi  ya  kutosha.  Katika

mswada huu tunahimiza matajiri kuwapatia kazi sehemu fulani katika kazi zao, wapatie walemavu. 

Pia tunahimiza majengo makubwa yatumie lift ili kwamba mlemavu aweze kufika anapotaka  kule….(Inaudible).  Sasa  ukifikiria,

ma-ofisi mengine makubwa huwa ni shida sana kwa walemavu ……..(Phone interruption). 

Poleni  sana,  pia  privacy.  Mtu  ana  haki,  nyumba  yake  Waingireza  wanasema  nyumba  ya  mtu  ni  kama  castle,  kama  ngome,

ngome yake,  lazima ilindiwe na isishambuliwa na mtu. Kwa hivyo privacy ya kila raia  ni  muhimu,  asiingiliwe  nyumbani  wakati

wowote  ambapo  mtu  atakapo  kumwingilia.  Askari  wanakuja  wanavunja  mlango  wanaingia  ndani,  wanaanza  kumpekeshini

mambo  yake  …………..(Inaudible)  kwa  hivyo  tunasema  kwamba,  haki  ya  raia  kulindwa  na  haki  ya  mali  yake,  lazima

yaheshimike. 

Lakini tunasema pahali pengine katika maelezo kwamba,  hutokea wakati  mwingine kwamba ikiwa ni mtu ambaye anashukiwa

na kuna shaka ya kutosha. Basi lazima ithibitishwe kwamba hapa kuna haja ya kuingia hapa na kupekisheni nyumba hii popote

tumesikia  kwamba  kuna  hili  au  lile.  Lakini  katika  hali  kuwa  mtu  yeyote  ataingiliwa  wakati  wowote,  iwe  si  sawa,  na  hiyo  ni

kuvunja haki ya mwananchi.

Tunafikiria  pia  tumezungumzia  familia  na  haki  zake.  Haki  zingine  pia,  zinasema  kwamba  zile  zote  ni  sawa  katika  nchi  yetu

Kenya. Kenya haifwati kirasmii dini yoyote, Kenya si nchi ya kikristo, Kenya si nchi ya kiislamu, lakini haki za dini zote na watu

wanaofwata dini zote wanahaki ya kufwata dini yao bila ya kuingiliwa. Na kila dini ina haki ya kuendesha haki zake na watoto,

wafuasi wa dini hiyo wanahaki kusomeshwa katika dini hiyo. 

Pia hakuna ruhusa ya mtoto wa dini fulani kulazimishwa kufuata dini nyingine. Kwa sababu yeyote.  Kwa hivi sasa  tunaambiwa

kwamba mtoto akiingia  skuli  fulani  ni  lazima  asomeshwe  dini  ya  waliobuni  skuli  ile.  Hiyo  sasa  imekataliwa.  Mkristo  akiingia

katika  shule  ya  Kiislamu,  asilazimishwe  kufuata  dini  ya  Kiislamu.  Muislamu  akitaka  kuingia  katika  shule  ya  Kikristo

asililazimishwe  kufuata  ibada  ya  Kikristo  na  kadhalika.  Kila  mtu  ana  haki,  na  analindwa  haki  yake  kufuata  ile  dini  ambayo

akitaka  yeye  bila  kulazimishwa  kwa  sababu  ………..(Inaudible).  Na  pia  siku  zile  za  rasmi  za  kuabudu  lazima  aruhusiwe

ajipange aende atoe au afanye ibada yake atakayo, swala ya zetu za kiislamu……(Inaudible).

Religious  observernces  and  religious  instruction  may  be  conducted  at  state  or  state  headed  institutions  so  long  as  they  are
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conducted in an equitable basis  so that no religion is priviledged. Hakuna dini ina umuhimu zaidi  ya  dini  nyingine.  Dini  zote  ni

sawa. Ikiwa kwa mfano tumepata ushahidi kwamba dini fulani inapendelewa zaidi, mtu anaweza kushitaki kwamba jambo hili ni

dhidi ya Katiba. 

Freedom  of  Expression,  haki  ya  kusema  kama  nilivyosema.  Mtu  ana  haki  ya  kutoa  maoni  yake,  bila  hofu,  lakini,  asiseme

mambo ambayo huenda yakaleta mvurugano. Akaanza kutukana nyinyi fulani. Hapo ataleta magombano kwa vijana na pia mtu

akauwawa  au  watu  wakauwawa.  Kwa  hivyo,  haki  hii  ina  mipaka  yake.  Utasema  mambo  ambayo  ni  right  yako  lakini  si

kutukana, si ya …………..(Inaudible).

Haki ya kujumuika pamoja. Mtu ana haki kujumuika na wenzake kuhusu jambo lolote.  Bila kuingiliwa ukaambiwa wewe huna

haja kukutana, au huna haja, au mkutano huu ni si wa halali.

Pia  kutoka  katika  demonstration  kuna  haki  ku-demonstrate,  maadam  tuna-demonstrate  kwa  amani  bila

kuanza…………….(Inaudible). 

Freedom of movement and residence: E                         very person has the right to freedom of movement. Kama nilivyosema

hapo  awali  mtu  asiwe  na  haja  ya  kukusimamisha,  kukuwambia  unakwenda  wapi?  Wewe  ni  Kenya,  atakupeleka,  polisi

akakufungia, mambo kama haya ndio yanayo ………..(Inaudible) na kadhalika.

Social security kama nilivyosema amani ya kijamii. Every person has the right to social security.  Including if you are  unable to

support  yourself,  and  the  independence  appropriate  social  security  ……………..(Inaudible).  si  wazee  tu  lakini  mtu  yeyote

mwenyewe, ambaye hali yake ni zaidi, hawezi kujisaidia mwenyewe, hana chakula cha kutosha.  Ni wajibu wa Serikali kutafuta

njia ya kusaidia, lakini tuliposema kila nchi ina njia yake ya kufanya. Ukienda kule America, wale ambao hawana mapato mazuri

wanafaa  ………..(inaudible)  akiingia  kwenye  supermarket  anaweza  kuchukuwa  vitu  hivi  maadam  ile

$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$ End of side A

……..Kwa watu wanaofanya msaada,  wanapata,  na hakuna atakaye juwa, ila yule ambaye yuko nyuma yake kwamba huyu,

maskini,  hajiwezi  kwa  hivyo  amesaidiwa  na  serikali  na  kadhalika.  Samahani  kuna  mengi  lakini  kama  nimesema  baadaye

mtajisomea wenyewe kwa urefu zaidi haki zingine ambazo hatukuweza kuzitaja.

Pia yule aliyeshikwa, mshitakiwa, katika kushikwa lazima apewe treatment ya kibinadamu. Ya kiuatu, ya kiunguwana, asishikwe

bila kuulizwa kama baado hajaingizwa kwenye cell asha pigwa, ashatokwa na madamu na kadhalika.  Hayo sasa  tumeyakataza

kabisa katika kortini. Atawekwa, atapewe chakula wakati wa chakula, atapelekwa kortini wakati kortini, apewe haki ya kupata

wakili ikiwa hajiwezi kumtetea na kadhalika. 
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For  fair  trial.  Kuhukumiwa  kwa  njia  ya  uadilifu.  Sura  ni  ndefu  hiyo,  na  kwa  mengi,  na  ni  mhimu  sana.  Bill  of  Rights,  hii

utaendelea, sawa sawa?

Speaker: Yaah, Yaah, 

Com. Ahmed Salim: Ooh, 

Speaker: ……………….(Inaudible) because of the tribute, …………the generator.

Com. Ahmed Salim: But this is affecting the recording,  samahani tungojea maana tuna nasa tuna nasa kila neno,  na noise,  na

………..(Inaudible)

Audience: …………………(Inaudible).

Com. Ahmed Salim: Can you stop, they are disturbing.

Sura ya sita inaitwa uakilishi wa watu,  representation of the people.  Uakilishi wa watu katika Bunge na hapa tunumzia mambo

ya uchaguzi. Tunasema kwamba, uchaguzi utakuwa kwa secret ballot, uchaguzi,  kura ya siri. Nimesema kwamba kutakuwa na

continuous  registration  of  voters,  mambo  hayo  yalisemwa  sena.  Wananchi  wakisema  kwamba  haitoshi  kwamba  tungojee

mpaka  watu  watuambie  kwamba  kwa  muda  wa  mwezi  mmoja  tutafanya  regsitration  lakini  iwe  ni  saa  zote,  mtu  atakapo

jiandikisha  kuwe  na  ofisi  fulani  ambapo  anaweza  kuenda  akajiandikisha  kwa  ajili  ya  kura.  Na  pia  tunasema  kwamba  hapa

tunaanza  kuingilia  mambo  kuwasaidia  akina  mama  kuhusika  katika  mambo  ya  maisha  yetu  ya  kila  aina,  hapa  maisha  ya

uiwakilishi. Kwamba akina mama theluthi ya wale ambao watajiweka mbele ili wachaguliwe, wapigiwe kura, theluthi iwe ni kina

mama. Na kwamba hamsini katika wale ambao tutawapa, nitaeleza baadaye,  kutakuwa na viti aina fulani mbali na mia mbili na

kumi vya Wabunge, kutakuwa na tisini wengine. Hao tisini, watachaguliwa na kugawanywa au viti hivyo tisini, vitategemea idadi

ya kura ambazo kila chama kitapata. Tusema KANU, kura zake zote zitajumulishwa, DP kura zake zote zitajumulishwa.

Kila chama, kura zake zote zitajumulishwa, na kisha itatumiwa formular au njia ya kupata  ile idadi ambayo kila party itapata ya

viti  hivyo,  na  viti  hivyo  sitini  vitagawanywa  kufutia  idadi  ya  kura  ambayo  kila  party  itapata.  Tuseme  KANU  ikipata  kura

…….(Inaudible)  watapewa viti zaidi ya viti vile vile ambavyo  nafasi  hiyo  kwa  njia  ya  election  ya  desturi  ile  haja.  Sijui  kama

sikueleza vizuri hapa nafifkiri. Yaani hivyo tisini ni kama reserved hizo. Kisha vitagawanywa hivi  tisini  kati  ya  party  zote  zilizo

shiriki katika uchaguzi. Na kila party au kila chama kitapata sehemu kufuatia idadi ya kura ilizopata siyo?

Yaani, hivi ni kuhakikisha kwamba kutakuwa na demokrasia  zaidi katika nchi. Yaani,  tutafanya hivi maana yake ni kwamba ni

kura  nyingi  zitapotea.  Na  wananchi  wengi  kura  zao  zitapotea,  hazina  mtu  wa  kuakilisha.  Tuseme  katika  hapa  Mtongwe,
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kutakuwa na jamaa wawili watakao pigania kiti cha Likoni niseme, okay.  Sasa  ikiwa mmoja anamshinda mwenzake kwa kura

kumi tu au kura tatu, itakuwa maanake yule aliyeshindwa, kura zake zote zile zilipotea. Na kwa nini tunasema kwamba kura zile

za yule aliyeshindwa, ziende katika kura za chama chake.  Na  kwingine pia,  kura za mwenzake katika chama  kingine  ambaye

ameshindwa,  pia  ziende  kule,  na  yule  aliyeshinda  pia  kura  zake  zitawekwa  kwenye  kura  za  chama  chake.  Kwa  hivyo  kila

chama kitakuwa na idadi ya votes.  Na  kufuatia idadi ya kura,  kile chama kilichopata watapewa sehemu fulani katika zile tisini

zaidi. Na  kwa njia hii maanake ni kwamba raia pia aliyepiga kura,  amepata  muakilishi kule.  Tumeona  kwamba  system  hii,  au

mpango huu, wakupata uakilishi Bungeni ni bora zaidi na wakidemocrasia zaidi. 

Pia tunaeleza ni nani ambaye ana haki ya kusajiliwa kuwa mpigaji kura.  Sisi pia tunazungumza juu ya electoral  commission  na

kazi  zake,  tunasema  kwamba  electoral  commission  sasa  ndiyo  itakayo  kuwa  na  jukumu,  tuko  na  maamlaka  au  jukumu  ya

kusajili vyama vya kisiasa. Hivi sasa vinasajiliwa na registrar wa society. Tunaona kwamba kule registsrar  wa society ahusike tu

na hivi vya welfare na kadhalika na ma-NGOs lakini vyama vya kisiasa,  viandikishwe kwa electoral  commission. Pia electoral

commission itasimamia uchaguzi wa kila chama. Chama kikiwa na siku ya uchaguzi wake, kusema ni nani secretary general, nani

chairman, nani treasurer na kadhalika, pia electoral commission, kwa kuwa ni neutral body isimamie. 

Pia kila chama kitakuwa na wajibu wa kuweka hesabu mapato yake. Donations kutoka kwa wanachama, donations kutoka nje

na kadhalika. Na hesabu hiyo kila mwaka itapelekwa kwa auditor general na report.  Pia kila chama ambacho kinapata sehemu

fulani ya kura kitapewa msaada  kutoka  kwa  Serikali  kipate  kuendelea  na  kazi  zake.  Lakini  chama  ambacho  kwa  muda  wa

uchaguzi mbili, hakikupata kiti chochote hicho kitaondoshwa, maana chaonyesha kwamba hakina watu kuwapatia na kadhalika.

 

Kisha  tunaingilia  sura  ya  legisture  yenyewe,  Parliament.  Hapa  pia  tumezungumzia  mabadiliko  au  tumetoa  maoni  juu  ya

kubadilisha mambo kidogo.  Tumesema kwamba Parliament sasa  itakuwa  na  vyumba  viwili,  two  houses  of  Parliamet,  Lower

House and Upper House, au National Assembly na National Council. National Assembly ni hii tulionayo sasa.  Lakini kama vile

nimesema kutakuwa na wale mia mbili na kumi na tisini wengine. Kwa hivyo National Assembly itakuwa na Wabunge mia tatu,

sawa? National Council hiyo ni mpya. Hiyo ndio Upper  House au baraza la wazee mkitaka kusema. Lakini  inaitwa,  National

Council.  Sasa  kutakuwa  na  wajumbe  tisini,  la  mia  moja.  Sabini  wakuwa  ni  district  representatives,  kila  district  Kenya  kuna

sabini.  Itakuwa  na  mjumbe  mmoja,  kwa  njia  ya  uchaguzi.  District  itakaa,  kutakuwa  na  election  kwa  ile  district  atapelekwa

mjumbe mmoja, hao ni sabani. Kisha kutakuwa na thelathini, au viti thelathini ambavyo vitakuwa special  kwa kina mama. Jumla

viti mia moja. 

Kwa nini tumetaka kuwa na  nyumba  mbili  za  Parliament?  Tunaona  kwamba  kwa  njia  hii  kutakuwa  na  pia  democrasia  bora

zaidi.  Pia  mambo  yataendelea  bora  zaidi.  Saa  nyingine  utaona  kwamba  Parliament  hii  tuliyonayo  hivi  sasa  inapitisha  kanuni

ambazo saa nyingine sijui kama nasema sawa,  wajamaa wengine wafikirie kwamba imepelekwa haraka,  haikufikiriwa uzuri, na

kadhalika.  Ndio  ikawa  nchi  nyingine  kama  America  pia  wana  nyumba  mbili,  House  of  representatives  and  Senate.  Pamoja
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hawa wanaitwa congress, American Congress, siyo? Saba ni kwamba kanuni au mswada wa kanuni ukipelekwa katika nyumba

moja, na kupitishwa, na ukipelekwa kwa nyumba nyingine, pale unapata nafasi ya kufikiriwa zaidi kujadiliwa zaidi. Na  huenda

ikawa  ni  kanuni  bora,  imeanza  kufikiriwa  hivyo.  Na  jambo  hilo  limejaribiwa  kwingine,  UK  pia  Uingereza,  kuna  House  of

Commons and House of Lords. Kanuni ikishapitishwa, House of Commons,  inapelekwa House of Lords  inajadiliwa. Na  mara

nyingi  ikifika  House  of  Lords,  pia,  katika  majadiliano  katika  House  of  Lords,  utaona  kwamba  wanatoa  maoni  mazuri  saa

zingine. Ikawa ile sheria itabadilika. Ingekuwa haifai House of Lords, ingeondolewa, ikiwa ni hasara.

 Lakini  utaona  kwamba  mabadiliko  yako,  yanaandelea  kule  Uingereza  juu  ya  House  of  Lords,  wataka  ondosha  ile  siasa

kwamba members of House of Lords  ni wale matajiri au wale ambao babu zao na babu za babu zao walikuwa ni matajiri wa

zamani, waliyoiba mashamba na kadhalika,  wakapata  utajiri  wa  kirongo.  Tawa  taka  sasa  iwe  ni  more  representative,  iwe  ni

house au ni nyumba ambayo wamo waakilishi wa watu zaidi, more representatives.  Lakini hiyo ni  mbali,  muhimu ni  kwamba,

imebakia, …..(Inaudible) na inafanya kazi nzuri. Sisi tumeambiwa kwamba,  si hasara  lakini jana kikao chetu kule Changamwe

tuliambiwa kwamba,  nchi yetu inaweza kustahimili gharama ya kuwa na two houses.  Kweli itakuwa  gharama  kubwa,  another

house and some one hundred other members walipwe mishahara na kadhalika. Tukasema kwamba hili ni pendekezo,  katika ile

National Conference ambayo nimeitaja hapo  awali,  bado  itazungumzia,  na  sisi  tumeona  kwamba  kuna  faida  hapa.  Na  ikiwa

wakilishi wetu katika National Conference watafikiriwa, watajadiliana kwa ukamilivu, watakata  shauri ikiwa  yastahili  gharama

au ile faida ambayo tutaipata, yastahili kulipiwa na treasury yetu.

Pia katika kazi, tumeulizwa hii national council kazi yakeitakuwa nini? Kazi yake itakuwa sawa sawa na national assembly. Kazi

ambayo ya national assembly ni kazi  tunaijuwa  ya  Bunge.  Kutizama  mizania  ile  au  budget  ya  nchi,  kufanya  uchunguzi  katika

budget na mali ya Serikali inatumiwa vipi, kuweka sheria au kutengeneza sheria,  siyo? Basi hiyo national  council  itafanya  kazi

hiyo hiyo, yaani ile bill, au ule mswada wa kanuni, waweza kutoka pande zote mbili. Mtu anaweza kuanzisha bill kutoka national

council.  Ikisha,  national  council  ikisha  pitisha,  inapelekwa  national  assembly  nafikiri.  Au  itatoka  national  assembly  kwenda

national council and vice versa. 

Pia tumegawanya kazi za hizi sehemu mbili za Bunge au nyumba hizi mbili za Bunge. National Council kwa mfano, ndio ambayo

itatoa  ……(Inaudible).  Itakubali  watu  kuwekwa  katika  commissions  au  Tume  muhimu  sana  ambazo  tumezifikiria  kwamba

zitatusaidia katika nchi yetu. 

Judiciary  Service  Commission:  Ile  commission  ambayo  kazi  yake  ni  ku  kodisha,  kuwapatia  kazi  ma-judge  na  kadhalika.

Members wa hiyo commission lazima members wa national council wasikubali au wakubali.  Ile  list  lazima  ikubaliwwe  na  iwe

approved by the National Council. 

Pia Ethics and Integrity Commission: Wana chama kwenye hii commission pia,  lazima wakubaliwe na National Council.  Na  hii

ni commission  mpya,  tunafikiria  kufanya.  Ethics  and  integrity.  Hii  commission  ni  muhimu sana.  Hii  ndio  commission  ambayo
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itachungulia mambo ……(Inaudible) ya ufisadi nchini. Na kuchungulia kila mtu ambaye amefanya makosa na kukata shauri huyu

amefanya makosa na lazima afanyiwe nini. Na ambayo itahimiza watu kuishi na kufanya kazi zao za kiserikali kwa njia inayo faa.

Na kuwatambuwa wale ambao hawafanyi kazi vizuri. Ethics na integrity, integrity ni mtu ambaye ni honest. Mtu ni mwaminifu na

kadhalika. Ethics inakaribiana na dini kwa hakika,  inahusika na dini. Kwa hivyo commission itakuwa kazi yake ni kuhakikisha

kwamba wafanyi kazi wa Serikali na wote ambao wanafanya kazi ya uma na wananchi wanafanya kazi yao sawa sawa. Na yule

ambaye hafanyi kazi sawa sawa wampatie njia ya kutiwa adabu. 

National Land Commission pia, wana chama wa land commission hii lazima wakubaliwe na national council. 

Teachers Service Commission: Salaries and Remuneration Commission, commission hii, tume  hiyo  inahasika  na  mishahara  ya

wafanyi  kazi  wote  wa  raia.  Tangu  Rais  mpaka  messenger,  mshahara  yake  itakatiwa  shauri  na  salaries  na  remuneration

commission. Constitution Commission. Tunasema kwamba,  hii Constitution tukisha maliza kazi  zetu,  wapatie  wenzetu  watano

hivyo sita, ambao kwa muda wa miaka miwili mitatu hivi, watahakikisha kwamba yale yaliyomo hapa,  au yale yaliyomo katika

Katiba mpya, yanafuatwa, yanatekelezwa. 

Commission on human rights and administrative justice.  Hii pia ni commission mpya ambayo tumependekeza  ifanywe.  Human

rights,  haki  za  binadamu,  itakuwa  inachungulia  haki  za  kila  raia  kwamba  haki  za  binadamu,  na  katika  members  wa  hii

commission,  atakuweko  yule  Ombudsman,  public  protector.  Katika  kuzunguka  kutoa  maoni  ya  wananchi,  tumeambiwa  na

wananchi kadha, kila eneo la Kenya, tuweke Ombudsman. Neno hili latokana na kule pande za Sweden au Scandinavia.  Huyu

ni mtu ambaye ofisi yake,  si yeye mwenyewe peke  yake,  lakini ana ofisi, na watu wake ambao wanachunguwa malalamiko ya

raia wa hada na yeyote  kati  yetu.  Ana  taabu  taabu  na  mashaka,  anakwenda  katika  ofisi  hii  ya  Ombudsman,  anaeleza  shida

zake. Ofisi hiyo ina haki na wajib wa kufanya uchunguzi katika malalamiko yale kuhakikisha kwamba ikiwa ni sawa au si sawa.

Na kujadili, na kujaribu kumsaidia yule mwananchi ikiwa ana malalamiko. Basi huyo, tunamuita public protector  sisi, badala  ya

Ombudsman. Huyu basi atakuwa katika hii Tume. Inahusika na human rights and administrative justice. 

Na director  of Public Prosecution,  Public Defender,  Police Commissioner pia Mahakimu na Chief Kadhi.  Wote  hawa  majina

yao lazima ya kubaliwe National Council.

Pia kwa upande wake National Assembly tumewapa kazi zao.  Wao wataa-approve  Prime Minister,  jina  lake,  wata-approve

Deputy Prime Minister,  Waziri,  Waziri  mdogo,  Permanent  Secretary,  Balozi  au  High  Commissioners,  Electoral  Commission,

members  zake,  ndio  hii  commission  members,  wake  Auditor  General,  Controller  of  Budget,  Director  of  Central  Bureau

Statistics, na Governor wa Central  bank.  Wote  hawa lazima national assembly ikubali. Wakichaguliwa na rais,  wakubaliwe na

national Assembly, na kadhalika. Hizo ndizo kazi za nyumba hizi mbili za Parliament mpya. 

Nafikiri yale mengine ni kama desturi,  pia kura zitahesabiwa pale kwenye ile polling station sasa.  Hazichukuliwi pale kwingine.

18



Na  zitahesabiwa  pale  pale,  ikiwa  hapa  ni  kituo  cha  kupiga  kura  basi  mwisho  wa  kupigwa  kura  basi  zitabaki  hapa  kura

zitahesabiwa. 

Pia  boxes  zile,  sanduku  za  kupiga  zitakuwa  transparent,  wazi,  unaweza  kuona  ndani.  Mambo  kama  haya  ndiyo  mabadiliko

ambayo tumefanya.

Kisha tunaendelea katika sura ya sita,  ambapo tunazungumzia the Executive. Executive, Serikali ina sehemu tatu,  kuna sehemu

ya Executive, kuna sehemu ya Judiciary na legislature. Legislature tusha maliza, siyo? Executive ni rais na cabinet,  na baraza la

mawaziri na civil service.  Hawa ndio Executive, hawa ambao baada  ya sheria kutolewa ndio wanahakikisha  ya  kwamba  kazi

itafanyika kufuatia ile sheria. 

Na  tunazungumzia  mambo  ya  kazi  za  Rais,  nani  anaweza  kuwa  Rais,  nani  ana-qualify  kuwa  Rais  na  kadhalika.  Rais

tumezungumza na kazi zake kwamba,  yeye ndiye atakaye funguwa  Parliament,  yeye  ndiye  ambaye  anaweza  kuita  Parliament

kukutana  tena  akitaka  kusema  nao,  yeye  ambaye  ata  i-dissolve  Parliament,  lakini  kufuatia  Consitution.  Na  Constitution

tunasema kwamba,  Parliament  itakuwa  dissolved  katika  hali  fulani,  si  wakati  wowote.  Tunasema  kwa  mfano  kwamba,  Rais

ndiye  atakaye  mchaguwa  Waziri  mkuu.  Kutakuwa  na  waziri  mkuu  na  mawaziri,  atawachaguwa  rais  lakini  lazima  national

assembly  iwakubali,  okay.  Lakini  katika,  na  atakaye  chaguliwa  kuwa  ni  waziri  mkuu  na  yule  mkuu  wa  chama  kilicho  pata

majority katika Parliament,  sawa,  kama ilivyo katika …….(Inaudible).  Lakini  huenda  kuwe  na  Waziri  Mkuu  asikubaliwe  na,

lazima  akubaliwe  na  Parliament.  Wamkubali  huyu  kuwa  ni  waziri  mkuu.  Wakimkubali  ataendelea  na  kazi  yake.  Kisha  yeye

waziri  mkuu  atawachaguwa  mawaziri  wake,  lakini  mawaziri  wote  watachaguliwa  kutoka  nje  ya  Parliament.  Watakuwa  a

non-MPs.  Waziri mkuu mwenyewe ni MP maanake atakuwa ni mtu,  Member  of  Parliament  na  leader  of  the  majority  party,

lakini waziri wake watatoka  nje.  Sasa  Parliament lazima iwakubali wote wale,  wanajuwa huyu Waziri Mkuu  na  hao  mawaziri

wake. 

Pia mawaziri wadogo, ikiwa ni rais atamchaguwa huyo kiongozi wa chama kilich opata  viti vingi zaidi katika Parliament.  Ikiwa

Parliament haitamkubali yule, na Serikali yake,  Rais lazima amchaguwe mwingine. Ikiwa huyu mwingine huyu pia hatakubaliwa

na Parliament, lazima sasa, Rais ai-dissolve Parliament, na ufanywe uchaguzi mwingine. Na  tujaribu tena kuunda Serikali.  Hayo

ndio  mabadiliko  tuliyo  yafanya.  Lakini  itakuwa  ni  jambo  la  nadra  kabisa  kuwa  mambo  hayo  yatatokea.  Lakini  tumesema

kwamba, ikitokea hivi ndivyo mtakavyo fanya. 

Na pia tumesema kwamba,  kutakuwa pia na Deputy Prime Ministers  wawili.  Hawa  deputy  prime  ministers  pia  watakuwa  ni

wabunge. Prime Minister na Deputy Prime Ministers ni Wabunge. 

Mawaziri,  watakuwa si wabunge.  Hayo ndio mabadiliko tulio leta.  Kwa hivyo Rais anaweza kuvunja Bunge katika  hali  kama

hizo ambazo nimezitaja. Rais ata-appoint  au atachaguwa cabinet,  baraza la mawaziri kama  nilivyo  eleza:  Mkuu  wa  Waziri  au
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Waziri  Mkuu,  Deputy  Prime  Minister,  waziri,  makamu  wawili  wa  Waziri  Mkuu,  na  si  zaidi  ya  mawaziri  wa  kumi  na  tano.

Tumesema kwamba, waziri wawe kumi na tano tu. Na manaibu wa mawaziri kumi na tano. Lakini jana tumesikia kwamba watu

walisema  kwamba  tuongeze  iwe  twenty.  Lakini  kama  nimesema,  haya  ni  mapendekezo,  yote  haya  niliyo  yasema,  ni

mapendekezo tu. Mabadiliko ambayo tunafikiri kwamba ni vizuri kufanyika.  Lakini  sasa  itategemea  national  conference,  pale

ndipo patakapo katwa shauri. 

Ukitaka  kuongeza  idadi  ya  mawaziri  watoengeza.  Ikiwa  itasema  la,  hutuwezi  gharama  ya  kuwa  na  majumba  mawili  ya

Parliament kwa sababu tutaendelea na nyumba moja, National Assembly na kadhalika. 

Pia tunasema kwamba, with prior consent of the cabinet, the President may appoint commissions of enquiry, tume za uchunguzi,

yataweza kunino. Pia hata,  baada  kushauriana na baraza la mawaziri na national defence council,  au  baraza  la  ulinzi  wa  taifa,

Rais aweze ku-declare state of emergency, hali ya hatari nchini na kadhalika. 

Kazi kama hizo ndizo atakuwa nazo Rais,  na si kazi ndogo,  yeye pia atakuwa ni symbol of unity. Jambo  hili  ni  muhimu sana.

Ndio atakuwa ishara ya umoja wa nchi, Rais ana heshima yake kubwa.  Ishara,  yeye pia atakuwa head of state.  Inaitwa dola.

Atakuwa commander-In-Chief of the Defence Forces, Mkuu wa majeshi. Atakuwa chairperson of the national security council.

Baraza  la  amani  ya  nchi.  Pia  Chairman  of  the  Defence  Council.  Baraza  la  ulinzi  wa  nchi.  Kuna  baraza  mbili  hapa.  Na  pia

atakuwa kama nilivyosema symbol of unity of the  nation  na  jukumu  la  ku-promote,  la  kuendeleza,  na  kusitawisha  umoja  wa

nchi. 

Pia kuhifadhi ufalme wa nchi. Sovereignty of the nation. Hiyo ni kazi yake Rais na pia tu-promote and respect  for the diversity

of the people. Kuhakikisha kwamba kuna heshima kwa kila sehemu ya uraia wa Kenya. Kabila zote, dini zote na kadhalika.  To

uphold, safeguard, and respect the Constitution. Atalinda Katiba, ya nchi na kadhalika. 

Kisha tunatoa qualifications zake,  awe nani, nani aweza kuwa Rais.  Lazima awe kama citizen of Kenya,  raia  wa Kenya kwa

kuzaliwa, awe ni kati ya miaka thelathini na tano na sabini. Isiwe zaidi ya sabini,  au siyo chini ya miaka thelathini na tano.  Kuna

baadhi ya wananchi kwa sababu hawa young people wasema kwa nini hampunguzi zaidi, sisi pia tuna ambition. Tuna tamaa ya

kuwa Rais. Lakini tumeona kwamba 35 ni umri ambao ni wa mtu mzima amekuwa mziwa amekomaa kwa kutosha.  Amekomaa

si sana lakini kwa kutosha. 

Sabini, pia ni muhimu kusema kwamba, sabini ni kwa elections, baada ya hii elections itakayo sasa.  Kanuni hii ikipitishwa, haita

husikana  na  elections  za  zitakazo  kuja  hizo.  Kwa  hivyo  wale  ambao  wanazunguka  na  kusema  kwamba  tumesema  hivi  ni

kwamba Kibaki asisimame  because  he  is  over  70,  au  jamaa  wengine  la  si  hivyo:  Elections  hizi  za  kwanza  zitakazo  fanyika,

itakuwa hakuna kiwango cha umri ……(Inaudible).

Pia awe na degree ya chuo kikuu. Lazima awe degree holder na pia tumesema kwamba asiwe Mbunge. Na  akisha kuwa Rais
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asiwe na uhusiano wowote na chama chochote cha kisiasa,  hivi ni kuhakisha kwamba atakuwa neutral.  Hapendelei  chama hiki

au chama kile. Hana uhusaino na chama chochote. Hayo ndio mambo muhimu yalioko katika mswada wa Katiba.  Na  atakuwa

na  terms  mbili  tu.  Pia  wabunge  na  term  mbili  tu.  Maximum,  zaidi  kabisa  ni  miaka  kumi.  Ataingia,  atakaa  miaka  mitano.

Atajipeleka mbele pia kwa uchaguzi utakaofuata,  akifaulu, ataingia, lakini baada  ya hapo,  atakaa  kando huyu jamaa mwingine

apate nafasi kuingia. 

Kisha tunaingilia ile sehemu  ya  tatu  ya  Serikali.  Judiciary  and  legislative  system.  Na  hapa  tumeweka  korti  mpya,  mahakama

mpya, supreme council, supreme court ambayo haikuweko hapo awali. Yaani juu ya high court,  court  of appeal,  tumeweka juu

zaidi supreme court, supreme court itahusika na mambo mengi sana kwa mfano kukiwa jambo linalohusu Katiba, supreme court

itafikiria  hayo  mambo  ya  Katiba.  Court  of  appeal  haihusiki,  na  kisha  kuna  subordinate  courts.  Court  ndogo  na  hapa  kuna

magistrate courts na pia kadhi’s court, mahakama ya kadhi.

Na hapa tumefanya mabadiliko fulani katika mahakama ya kadhi,  tumesema kwamba kuweko na ikiwa ni idadi ndogo kabisa,

kadhi’s courts kuna tatu kwa sasa ndio ziweze kuzidishwa baadaye. Na tunasema kwamba mtu ikiwa hakustosheka,  na uamuzi

wa  kadhi  anaendelea  na  senior  courts,  provincial  courts,  na  pia  hapo  aende  kwenye  court  of  appeal.  Na  court  of  appeal

atakuwemo chief kadhi na wenzake wawili. Makadhi pia,  hivi ni kuhakikisha kwamba jambo  lolote  la  mhusu  mwisilamu  kwa

upande wa talaka, kwa upande wa kuoa,  kwa upande wirathi, inazingatiwa na itaamuliwa na waisilamu, ma-judge wa kiislamu

kabisa. 

Appeal  pia  itakwenda  kwa  waislamu.  Itakwenda  supreme  courts,  hii  ni  katika  hali  moja  tu,  ikiwa  kutakuwa  na  mabishano.

……………(Inaudible) katika court  of appeal,  mmoja katika wawili ambao wemegombana,  hakutosheka na court  of appeal,

kufuatia taksiri ya sheria ya kiislamu. Kwa hivyo inaeza kwenda supreme courts.  Lakini kule supreme courts  atakuweko pia na

chief  kadhi,  na  hapo  mazungumzo  na  majadaliano  itakuwa  kuhusu  na,  kuhusu  ile  sheria  ya  kiislamu  yenyewe.  Hawata  fuata

sheria yoyote ile. 

Pia tumesema kwamba kutafuatwa procedure,  ambayo itaundwa sasa  hivi kiupya. Maana yake hivi  sasa  tunafuata  procedure

ambayo haina msingi, si ya sawa kabisa katika korti  za kadhi.  Kwa hivyo atakaa  chief kadhi na  wana  sheria  wengine  ambao

wana maarifa ya dini ya kiislamu, kuweka ile njia kuchungulia kesi yeyote. Maana zile procedures, mnatumia procedure  ambayo

si ya kiislamu. Na kwa hivyo chief kadhi ata kaa na hawo wenzake, chief kadhi chairing consultation of the chief justice,  and the

law society of Kenya make rules  of  courts  for  the  practice  and  procedure  to  be  followed  by  the  kadhi’s  courts.  Wanataka

mambo inaendeshwa ovyo ovyo tu, ukiingia kwenye korti  ya kadhi utaona kwamba,  jinsi ya kufungua ile kesi,  jinsi ya kufuata

haina mwenendo wake,  haiana system yake.  Lazima system iweko kama vile iko katika korti  nyingine vile. Ili kwamba tupate

korti za kadhi ambaye anafuata mwenendo kwa kirasmi katika kuchungulia jambo lolote la kadhi.

Pia tunasema kwamba the chief kadhi shall have the same status, privileges and immunities as  the high court  judge.  Atakuwa na
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sawa sawa na high court judge.  Na  pia senior kadhi atakuw kama chief magistrate na kadhi atakuwa kama district  magistrate.

Usawa katika mshahara, usawa katika zile privileges, mambo ya housing, makao na kadhalika.  Kama kadhi hivi sasa  ma kadhi

wetu  hawana,  hawapewi  heshima  ambayo  zaidi  kwa  kadhi.  Na  chief  kadhi  ndiye  kabisa.  Kwa  hivyo  mambo  hayo  lazima

yabadilike.

 Lakini pia, tumesema kwamba hawa lazima wawe na qualifications zao. Chief kadhi must be a muslim of not less than 35 years

of age. Asiwe mdogo kuliko miaka thelathini na tano. Awe ni advocate of the high court, okay, kwa hivyo ni mwana sheria kwa

korti zetu. Kama hawa wenzake wote wana sheria wengine kama nchi yetu, na iwe ana experience ya miaka kumi katika kazi

hii  ya  kuwa  mwana  sheria.  Na  wale  wenzake  wengine  kadhi  na  senior  kadhi  watakuwa  pia  advocates,  wana  sheria,  ana

qualification, qualification yake iwe muslim personal law. Amesoma sheria inayohusu muislamu na ambayo haija mwathiri katika

maisha yake.  Hawa watakuwa na experience ya miaka mitano tu yatosha,  kadhi na ,  na kadhi baadaye atakuwa ni pia senior

kadhi. 

Judiciary service commission tuliitaja hapo awali, kadhi atakuwa ni member, kuakilisha service commission.

 Jambo gani lingine ambalo linatahitajika hapa, mhimu kwa akina mama wa kislamu. A muslim woman will be  also a member of

judicial  service  commission.  A  muslim  woman  to  represent  the  muslim  community,  nominated  by  the  national  muslim

organization. Kutakuwa na, lakini pia huwa wana qualifications, ana maarifa ya kisheria na kadhalika. 

Pia tumependekeza kwamba kila ofisi ya kadhi kuweko na mama mmoja ambaye ana maarifa ya sheria ya kiislamu, kumsaidia

mama wa kiislamu akija, aona haya kuzungumza mbele ya kadhi na wanaume, amsaidie kueleza yale ambayo yatakayo kueleza

bila kuona haya. Kwa njia hii atapata haki yake ipasavyo. 

Nafikiri ni hayo ambayo nitakusema  hapa,  kwa  upande  huu,  na  sasa  tutakwenda  katika  sehemu  nyingine  ambayo  ni  mhimu,

chapter ten, hapo ni devolution of power, mgawanyo wa mamlaka. Katika kuzungumza, kuzungumza na wananchi hapa na pale,

saa zile tuazunguka, nchini, tumeambiwa na watu wengi sana kwamba mamlaka alizonazo 

Rais hivi sasa ni nyingi sana, lazima zipunguzwe.

Pia kuna wale wanao lalamika, kwamba raia wa wada ahisi kwamba yuko karibu na huduma au utumishi wa Serikali.  Wengine

wanasema sisi lazima tutoke hapo kuenda  kule  Nairobi  kufuatia  jambo  ndogo  kama  title  deed  na  mambo  kama  hayo.  Kwa

hivyo tumeona kwamba lazima tugawanye mamlaka kufikia mwananchi karibu zaidi. Hii ndio inaitwa devolution of powers.  To

devolve is to spread out, kutia chini zaidi ifike mbali zaidi. Kwa hivyo, lengo la kufanya hivyo, ni kuleta serikali na soma hapa,

lengo la kufanya hivyo  ni  kuleta  Serikali  na  kila  aina  ya  utumishi  wa  Serikali,  na  taasisi  zake,  na  idara  zake;  karibu  zaidi  na

mwananchi. 
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Pili, kustawisha  zaidi  maendeleo  ya  kijamii  na  kiuchumi,  kumfikia  kila  mwananchi  na  kufikia  kila  sehemu  ya  nchi.  Wananchi

wamekuwa wakisema kwamba upande wetu hapa hatuna bara bara, tuna mazao lakini hatuwezi kuzipeleka sokoni maana bara

bara ni mbaya, tukipata ugonjwa hatuwezi kufika hospitali, hii bara bara ni mbaya na kadhalika. 

Tatu, kuhakikisha ya kwamba mali za asali za nchi zinagawanyika kwa uadilifu zaidi. Nchi na mali, mali inangia kutoka kwenye

kodi na njia nyingine, kuna mali kutoka mali ya  asili,  kutoka  mwitu,  kutoka  bahari  kutoka  national  park,  na  kadhalika.  Kwa

hivyo  watu  wanasema  kwamba  tuhakikishe  kwamba  mali  za  hasili  zinagawanyika  kwa  uadilifu  zaidi.  Pande  za  Taita  Taveta

tunajuwa kwamba kule kwetu,  hapa kwetu wanyama ni ghali zaidi na wanadhamana zaidi kuliko sisi raia.  Kwanza wanafikiria

ya wanyama kuliko sisi. Watalii wanakuja hapa kwetu kutizama wanyama, mapato inapatikana,  hatuoni chochote,  hali yetu iko

chini zaidi kuliko hali ya wanyama. Kwa hivyo lengo la kufanya mgawanyo wa mamlaka ni kuleta faida ya mali ya kiasili kufikia

kila eneo la nchi.

Nne,  kugawanya  mamlaka  ya  Serikali  kutoka  Serikali  ya  kati,  central  Government  kufikia  mashinani.  Kwa  hivyo

tumependekeza kuwe na serikali ya kijiji. Kila kijiji kitakuwa na baraza lake.  Wazee wa kijiji watakutana pamoja kuzungumzia

hali ya kijiji chao.  Na  kupandia juu tunasikia location  council.  Baraza  la  location,  na  baraza  hili  litachakuwa  wajumbe  wawili

kutoka kila kijiji. Na watazungumzia hali ya sasa location yao. Kwanza kijiji, kisha location. 

Kisha kutakuwa na Serikali ya wilaya, district  council or  district  Government.  Baraza  la,  hapa  kutakuwa  na  uchaguzi  haswa,

kule jamaa wata katika , vijiji, wanajulikana wazee wa pale, lakini hapa katika district, ndipo ambapo kutakuwa na mamlaka ya

haswa. Kutakuwa na elections,  kutakuwa na district  council,  na district  council ndio inaweza kuwafikiria hali  ya  district  nzima

kwa kila eneo. 

Na kutakuwa na mamlaka kupawa hii district council na wana chama wa district  council kama nilivyosema watachaguliwa kwa

kura za wananchi na idadi yao itakuwa kati  ya ishirini na thelathini kwa kila district.  Baraza la wilaya la watu kati  ya ishirini na

thelathini. Juu ya hapo kutakuwa na provincial Government na provincial council.  Kweli district  council itasimamiwa na district

administrator not district  commissioner,  district  administrator.  Haihusikani kabisa,  na utawala  ulioko  hivi  sasa  maana  hawa  ni,

wamechaguliwa  na  wananchi.  It  is  an  elected  district  government  and  run  by  the  district  itself.  Na  itakuwa  na  powers  zake

ambazo zitaja hivi sasa. 

Kisha kutakuwa na provincial,  Serikali ya mkoa,  na huko kutakuwa na provincial  administrator.  Hapo  pia,  hao  watakuwa  tu

waakilishi  wawili  kutoka  kila  district  katika  mkoa,  wataingia  katika  hiyo  provincial  council  na  watasimamiwa  na  provincial

administrator. Kazi ya provincial council itakuwa ni kuzungumzia hali na mahitaji ya wilaya zote katika ile province.  Kushauriana

na,  maanake  hawa  watakuwa  ni  wajumbe,  two  from  each  district,  watazungumzia  na  kushauriana  juu  ya  kusaidiana.  Kwa

mfano  district  council  ya  Malindi  na  Mombasa  watakutana  kule  kule  na  wa  Lamu  na  wa  Kwale  na  kadhalika,  na  Kilifi

watakutana  pamoja.  Watazungumza  juu  ya  hali  ya  ustawi  wa  provinces  lakini  nguvu  zitakuwa  kwenye  district.  Wale  ni
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kushauriana tu. 

Na pia, inawezakana kuwa district mbili, kushauriana, kusaidiana katika kustawisha eneo lao.  Mombasa na Malindi, Kwale na

Mombasa, Lamu na Tana River na Kadhalika. Kufikiria hali yao pale, na wana hitajia bara bara wanahitajia clinic hapa na pale,

tufanye hivyo. 

Na Serikali ya kati,  itakuwa na waziri maalum kufanya mashauriano na councils hizo, na kufikiria mahitaji yao.  Na  Serikali  ya

kati itakuwa ikiipa kila district au kila sehemu msada wa kipesa ikihitajika. Mara  kuna district  zingine ambazo ni tajiri.  Ingine ni

maskini, ingine wastani, kwa hivyo yule ambaye ana hali yake au district ambayo hali yake iko mbaya sana, itasaidiwa kwa pesa

kutoka central Government. 

System hii, ya mpango huu tulifikiria kuliko mpango ule wa majimbo ………..(Inaudible).  Maanake hapa.  Serikali itakuwa iko

karibu zaidi kwa mwananchi kuliko provincial au regional. District ndiyo itakayo kuwa na power.  Na  hapa,  ningependa kueleza

juu ya mamlaka ya district council, page 45. 

Na national  Government,  Serikali  ya  kati,  itahusika  na  ulinzi  kama,  ulinzi  wa  nchi  nzima,  utahusika  na  international  relations,

mambo ya mahusiano na nchi za kigeni, telecommunication, mawasiliano ya kila aina, national resources,  mali ya  asili  ya  nchi,

treasury kule, national elections, formulation of national policies siasa ya nchi nzima kuhakikisha kwamba currency,  pesa,  court,

mahakama,  ………(Inaudible)  citizenship,  immigration,  national  public  service,  control  and  management  of  disaster,  maafa,

central bank, na mambo kama haya. 

District,   Local  taxes,  kukusanya  kodi,  education  services,  huduma  za  elimu  ya  kila  ustawi,  elimu  ya  nursery,  primary  na

secondary. 

Medical  na  health  services,  utumishi  wa  matumishi  wa  matibabu.  Water  services,  ya  maji,  road  services,  itakuwa  kwa  kila

district itashughulikia pia mabara  bara  yaliyoko  katika  ile  district  na  kodi  yake  pia  itatumiwa  pale  pale,  juu  ya  kusaidiwa  na

central government, kutoka natural resources. 

Market  and  trading  centers.  Kisha  kutakuwa  a  district  planning,  hawatakuwa  na  orders  from  Nairobi.  Pale  pale  ni  district

ita-plan yenyewe jinsi ya kueneza bara bara, jinsi ya kueneza mawasiliano, stima na kadhalika. 

Agricultural  services,  zitakuwa  local,  huduma  za  kilimo  na  kadhalika.  Land  survey,  land  administration,  trade  licences,

cooperative  development,  social  rehabilitation,  labour  matters,  mambo  ya  wafanya  kazi  na  kadhalika.  Human  resource,

management and development, inahusika pia na kazi na jinsi ya kutumia wananchi katika kazi tofauti.

Community  development,  council  …..(Inaudible)  na  kadhalika  maana  at  the  district  level,  ile  district  itakuwa  na  hamu  zaidi
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kuyaeneza, kustawisha mambo ya kitamaduni maana ni ya pale, ya pale pale, sawa?  $$$$$$$$$$$$$$$$$$ End of  tape  two

side A

Mamlaka ni,  itakuwa  ni  tofauti  kabisa,  lakini  nimesema  hayo  ni  mapendekezo.  Tuone  jinsi  ambavyo  conference  ita,  national

conference itafikiria  jambo  kama  hili.  Mwisho  kabisa  nafikiri  kabla  ku,  kabla  ya  kumaliza  tupate  maoni  yenu,  tatazungumzia

mambo  ya  ardhi.  Jambo  hili  la  ardhi,   pia  mhimu sana,  tumelifikiria  sana  lakini  tukagereki  kwamba  kuna  Tume  nyingine  ya

Njonjo ambayo kwa njia ya mahsus kabisa ilishikilia jambo kama hili la land na report  yao bado  kutolewa.  Hatujui yaliyomo, ni

confidential, na sisi ikawa kidogo tumesema kwamba hatutaki  tujaribu  tuseme  neno  ambalo  litakuwa  baadaye  litagongana  na

pendekezo lolote katika Njonjo commission wakati alipo…….(Inaudible). Lakini tumesema haya, kuwa katika muda wa miaka

miwili,  baada  ya  Katiba  hii  kukubaliwa,  kwa  rasmi,  Bunge  itapitisha  sheria  na  kuweka  kanuni  zinazohusu  ardhi  na  kuweka

taasisi na siasa kushuluhisha kila ugomvi unao husu ardhi na mashamba kwa njia inayofaa. Mara  tumesikia  mengi,  malalamiko

mengi tukasema kwamba kwa kuwa hivi sasa  kuna kanuni nyingi sana kuhusu ardhi.  Kwa hivyo  kuna  haja  ya  Serikali  kukaa

kwa makini na wakati huo utakuwa ushapata Njonjo commission.  Kuweka kanuni zote zinazohusu kwa njia inayofaa, na kwa

njia ambayo itasuluhisha au kuondoa matatizo yaliyoko katika eneo hili tangu hivi sasa. 

Pili  tumesema  kwamba  katika  muda  huo  huo  wa  miaka  miwili  wale  wanaoitwa  ma-squartter,  wale  ambao  hawana  ardhi,

hawana  makao,  wanasumbuka,  mara  waanambiwa  waondoke  na  kadhalika,  swala  hili  la  u-squartter  na  landless  liondolewe

katika nchi, wapatiwe makao katika muda wa miaka miwili. 

Pia  tunasema  kwamba  katika  muda  huo  huo  pia,  kufanywe  uchunguzi  katika  mashamba  na  ardhi  zilizotolewa  hapo  awali.

Tumepata malalamiko ardhi zetu zilichukuliwa hapa na pale, kwa njia isiyo haki. Kuna haja kwa hivyo kufanya uchunguzi katika

mashamba na ardhi zilizotolewa na Serikali ili kuhakikisha ikiwa zimetolewa kwa njia ya sheria au la,  ikiwa imetolewa kwa njia

ya sheria basi, zirudishwe katika mikono ya serikali.

Na nne, katika muda huo huo wa miaka miwili, lazima kupatikane njia za kuchungua na kupata  mahasio ya malalamiko kuhusu

ardhi ya watu wa Pwani,  watu katika zile mashariki na Rift  Valley.  Hapa  kuna  matatizo  makubwa  ……..(Inaudible).  Na  pia

kwingine ambako ili kujuwa ikiwa malalamiko ya  watu  hao  yana  msingi  au  la.  Na  yakiwa  msingi  pia  yata  ……..(Inaudible).

Haya ndio mapendekezo yetu kuhusu ardhi na mamlaka mengine.  

Nafikiri nitakoma hapa ili kupata maoni yenu. Samahani nimechukuwa muda mrefu lakini yalikuwa ni mambo ambayo ni muhimu

kuyaeleza kwa kuwa wengi wenu hawana nakala yoyote ya huu mswada wa Katiba, kwa hivyo ilikuwa ni muhimu. Lakini kuna

mengine,  kuna  sura  nyingine  lakini  hayo  kwa  kuwa  wakati  hatuna,  tutazidi  musome  wenyewe  kisha  mtupe  maoni.  Kama

nilivyosema, lengo la kuja hapa leo,  ni kuwaelemisha juu ya hii Katiba ilivyo, yaliyomo, na ni hatua gani ambayo itachukuliwa.

Baada ya sasa  kwamba tukisha maliza hapa,  tutarudi Nairobi,  tutafanya huo mkutano mkubwa, waakilishi wenu na  Wajumbe

Wabunge,  wawakilishi  watatu  kutoka  kila  district  kama  nilivyosema,  wajumbe  kutoka,  waakilishi  wa  kidini,  akina  mama,
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walemavu  na  wafanyi  kazi  na  kadhalika,  wote  watakutana,  watazungumzia,  hiyo  ndiyo  hatua  watakayo  ifwata  na  baada  ya

hapo,  tutabadilisha tena Katiba kufwatia mapendekezo ya National Conference.  Na  tukiibadilisha  kufuatia  mapendekezo,  not

mapendekezo tu ya national conference lakini, maagizio yake. Badilisheni hizi, badilisheni zile, ondoeni hili, tieni hili, tutabadilisha

kufuatia amari ya conference, ipelekwa bungeni iwe ndio Katiba yetu. Shukrani sana, Asalaam aleykum.. 

Sasa tutapokea maswala na pia mtu akiwa na maneno la kusema. Pia tunasema ikiwa kuna haja ya kuandika lolote,  tutapokea

pia  maoni  yako  ya  kuandikwa,  ndio  ya  maktaba.  Nitampa  kila  mtu  number  yake,  kisha  nitawaita  mmoja  baada  ya  mmoja.

Number one, nani mwingine? Number two, number three, number four, number five. Tafadhali kumbuka number yako. Number

six, number six, number seven, number eight, number nine, number ten. Nitachukuwa hawo kumi kwanza.  Mweze kuzungumza,

na utaandika …..(Inaudible). Majina yako tafadhali.    

Mr. Mohammed Farah Abdi: Mimi majina yangu kamili ni Mohammed Farah Abdi. 

Speaker: …………….(Inaudible).    

Mr.  Mohammed  Farah  Abdi:  Mohammed  Farah  Abdi.  Kwanza  nilifurahi  kidogo  kusikia  kwamba  kulingana  na  aidha,

kwamba kutakuwa na kamati ya Serikali,  itakuwa inashughulika na mambo ya pay,  maana mambo ya pay kama kuhusiana na

mshahara.  Maanake,  katika sheria ya Kenya,  mimi nimewahi  kufanya  katika  jeshi  la  Kenya  hapa  kwa  miaka  ishirini  na  nne.

Kuanzia  nikiwa  askari,  mpaka  nilikofika  warrant  officer,  na  kutoka  hapa  nakaendesha  Kenya  ferry.  Maanake  mshahara

huongezwa  na  pay  review,  wala  si  mtu  kujiongezea.  Imekuwa  ni  kawaida  Bunge  kujiongezea  mshahara,  siku  moja  tu

wakajadiliana, na wakaongeza hiyo mshahara vile wanapofikiria, na wakapitisha. Na  hiyo, hata mimi nilifanya hivyo, ukiniambia

jiongezee  mshahara,  nitajiongezea,  mpaka  ifike  milioni  moja.  Maanake  si  sheria  kabisa  mtu  kupewa  nafasi  ya  kujiongezea

mshahara. 

Ya pili, mimi nilipoingia katika jeshi la Kenya,  jeshi la Kenya huwa linafanya screening kwamba hakuna mwananchi ambaye ni

wakutoka nje ataajiriwa katika jeshi la Kenya.  Lakini kulikuja kutokea wakatim fulani, jamii ya Wakristo  hawakutoa kisomali,

wote walifanyiwa screening hapa Kenya,  isipokuwa,  wale  walipokuwa  katika  jeshi,  kwa  sababu  wale  walikuwa  katika  jeshi

tayari walifanywa screening kabla hawajaingia katika jeshi.  Sasa,  tulipoacha jeshi,  tulipata kitambulisho  kiingine  mpya,  mmoja

wao ni mimi? Kitambulisho changu kikapotea,  na kwa vile siku ile  nikifanyiwa  screening,  watu  wa  jeshi  walikuwa  exempted,

sasa nimekatazwa kitambulisho maanake sina screening card. Na kama siyo ati,  kwanza kwa vile nilipotoka ferry mimi nilienda

United Arab Emirates,  nina  passport,  basi  nikikuonyesha  singeweza  kupiga  kura.  Kwa  hivyo  kuna  tatizo  ya  kwamba,  jamii,

wale ambao wanatoka North Eastern wengi, wale walipoteza kitambulisho, nafikiri ni card  zilikuwa zote,  zilitolewa mara moja

tu,  na  wengi  walipoteza,  wengine  mtu  akaoshea  ndani  ya  nguo.  Wengi  hatapiga  kura,  maanake  hawana  kitambulisho  wala
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hawaruhusiwi kupewe kitambulisho without that screening card. Thank you very much.

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                   

Com. Prof. Salim: Na ulieleza mambo hayo, wakaambiwa nini?

Mr. Mohammed Farah Abdi: Walisema mpaka uje na screening card. Na mimi nikawaambia wale tulipokuwa tukipiga jeshi,

tuliambiwa hatuwezi kuwa screened kwa sababu nyinyi mumekuwa screened kabla hamjaingia jeshi.

Com. Prof. Salim: Hivi karibuni tumeweza kufanya ……….(Inaudible).

Mr. Mohammed Farah Abdi: Walisema hivyo, lakini nilipoenda Nairobi, walisema hiyo ilikuwa ni kwa maneno tu, it was just

verbal and then I have got a written. 

Com. Prof. Salim: ……………………..(Inaudible).

Mr. Mohammed Farah Abdi: Ni jambo ambalo linapaswa lifuatwe. 

Com. Prof. Salim: Number two, …………………(Inaudible). Number two utasema jina.

Speaker: Number two.

Speaker: ………………(Inaudible).

Mr. Sirahi  Mstafa:  Kwa  majina  naitwa  Sirahi  Mstafa  kwangu  mimi mada  yangu  hapa  ilikuwa  ni  kuhusiana  na  hii  national

conference.  Nimesema  kuwa  hayo  mapendekezo  yenu,  kama  mlivyo  yatoa  kwa  raia,  yanakwenda  moja  kwa  moja  mpaka

Nairobi kwa national conference,  yajadiliwe, tujue tuta-delete  gani tu-insert  gani, and then to insert  journey. Wasiwasi wangu

nikuwa, hiyo picking, ya hao delegates how fair was it? To wa-entrust  na  huo  uwezo  wa   …………..(Inaudible)  kitu  katika

hiyo ………..(Inaudible) ambayo inatengenezwa na wananchi. 

Jambo  la  pili,  nikigusia  hapo  hapo  katika  hao  Wajumbe  waliokwenda  kule,  maybe,  unajuwa  the  whole  process,  vienye

imeendelea, imekuja mpaka imekuwa ………….(Inaudible)  bado  kidogo  kila  mtu  anavutia  kwake.  Huyu  mwingine  anavutia

kule,  mwingine  anavutia  huku.  Sasa  shida  yangu  ni  kwamba,  wale  ma-delegates  ambao  wamepelekwa  kule  katika  national
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conference,  ikiwa  tutawapa  huo  uwezo  kuwa  wakiwa  direct  kuwa  hili  ondoweni,  hili  mliweke  na  hili  muondoe  ili  mlieke.

Huenda ikawa wale ma-delegates, majina yao yamechukuliwa kimpangilio, kusudi waende wafaye aidha jamii fulani, ama kundi

fulani la kisiasa.  Kwa hivyo kwa maoni  yangu  nilikuwa  naona  haki  hiyo  kwanza,  kufaa  kupewe  kuwa  wataondoa  jambo  hili

waseme  tuweke,  labda  ukinijibu  baadaye,  huyo  utaratibu  ndio  tuliotumia  kuwachaguwa,  mpaka  wakuambie  hili  utaeka  hili

usiweke. Labda utanielezea baadaye utaratibu huwo kama …………….(Inaudible). 

Jambo la pili nini, 

Com. Prof. Salim: La tatu.

Mr.  Sirahi  Mstafa:  Jambo  la  tatu,  umesema  majukumu  ya  national  Government  na  local  ama  district?  Umeguzia  kitu

registration of people  or  person kama ninavyo waambia katika hali. Kitu sielewi ilikuwa, tunavyozungumzia kuwa registrations

of persons  zitafanywa na  national  Government,  hiyo  ina  maanisha  kuwa  bado  process  hii  itatupeleka  kule  kule  Nairobi  ama

tutafanya nini yako hapa, watakuwa na hizi process hapa hapa karibu? 

Jambo la pili, kuna neno kama driving licence. 

Com. Prof. Salim: La nne.

Mr.  Sirahi  Mstafa:  La  nne,  kidogo,  malalamiko  yangu  ni  mbili,  sasa  wewe,  uko  pale  pale.  Kuhusiana  na  hiyo  hiyo

registration, kuna vitu kama  driving  licence,  kununua  vitu  kama  passport,  sijui  kama  vitakuwa  kwa  central  Government  ama

vitakuwa kwa hii local yetu sasa?  Na  kama zitakuwa kwa central,  yes,  lazima tutaenda kuzipata Nairobi,  ama zitatengenezwa

hapa karibu kule tulipata. Asante.

Com. Prof. Salim: Number three, 

Mr. Hamisi Mwinyi: Salaam Aleykum. Prof. Ghai, wananchi watukufu, ah,  Prof.  Salim, kwanza ningetaka kushukuru Tume

ya 

Speaker: …………………(Inaudible).

Mr. Hamisi Mwinyi: Ningependa kushukuru Tume ya, 

Com. Prof. Salim: Majina?
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Mr. Hamisi  Mwinyi:  Kwa jina naitwa  Mwinyi  Hamisi  Mwinyi,  natoka  Shika  Adabu.  Kwanza  nataka  kushukuru  wananchi

watukufu,  kwa  kukaa  kimya,  na  kujituliza  kwa  muda  wote  huu  mrefu,  wakiwa  na  machungu  pengine,  unyanyasaji  na

ugandamizaji wa Katiba hii tuliyo nayo sasa. 

Pili, ningeshukuru Tume ya kurekebisha Katiba kwa kazi yao nzuri sana,  safi waliyofanya kwa muda mrefu ambao wengi wetu

hatukutumaini kama wafikia lengo lao.  Lakini leo,  tunashukuru Katiba iko hapa,  tunaijadili, na baadaye itakwenda katika ngazi

ya juu ikajadiliwe. 

Pia  ningeguzia  kwamba,  demokrasia  ni  kitu  kinacho  kuwa  pole  pole.  Hata  pengine  Serikali  kubwa  kama  zile  Marekani  au

Uingereza  ambao  sisi  tunasema  in  a  demokrasia,  pia  bado  kuna  upungufu.  Kuna  upungufu  mkubwa,  ukisikiza  ma-radio  au

kuona katika television, utaona  pia  hao  wana  lalamika,  kwa  hivyo  kimepungua,  hiki  kimekamilika,  hiki  kina  kasoro,  mambo

kama hayo. Kwa hivyo sisi hapa Kenya, ili tusizivunje moyo tukaona ah, hii Katiba yetu namna gani? Hii nafikiri imegusia maoni,

hisia, na uoga, kila mtu na vitu hivyo vitakuwa addressed wakati mnapokuja jinsi tunavyo kwenda. 

Bwana Idha amezungumzia maneno mengi hapa, mimi sitazungumzia sana. Lakini mimi kidogo ningetaka kuguzia swala la ardhi.

Nafikiri  swala  la  ardhi  ni  swala  nyeti  sana  kote  nchini,  hasa  hapa  kwetu  pwani.  Tumekuwa  tuna  moyo  mchungu  sana,

tumeteseka siku nyingi, swala la ardhi lilikuwa likimguza, kichwa na roho ya kila mtu. Nafikiri yote hayo,  lakini ardhi,  swala la

ardhi linatoa kichwa juu. Sasa  Bwana Idha  amesema  kuwa  hawakuliguzia  swala  hilo.  Limewekwa  kati,  limewekwa  pembeni

kodogo kwa sababu wakingojea Tume ya Njonjo.  Na  ninavyo elewa mimi Tume ya Njonjo zimekuja siku, mara nyingi  sana,

zaidi  ya  tatu.  Tume  ya  kwanza  pengine  ilikuja  mimi sijaoa  wala  sijapata  mjukuu.  Lakini  leo  nina  mjukuu,  na  bado  Tume  za

Njonjo zinakuja.

 Sasa namuuliza Bwana Idha,  na pengine ningedokeza pia,  hili swala la ardhi,   wangeli zungumzia, wasingoje nini, kwa sababu

hatujui kama hizo Tume, za mbeleni nazo tulizungumza jambo hili, zilifanyika  Tume,  lakini  hatukujuwa  matokea  ya  Tume  hizo

ilikuwa nini. Sasa hii nayo, ilichaguliwa nafikiri mwaka tisaini na tano au tisaini na sita,  sijui ni mwaka gani. Lakini mpaka leo leo

imekaa  chini  hivyo  hivyo,  haizungumzii,  iliona  nini,  ikafanya  nini.  Sasa  ilikuwa  ni  matumaini  kama  hiyo  Tume  ya  Njonjo

itawasiliana na hii  Tume  ya  kurekebisha  Katiba,  wakae  pamoja,  wazungumzie  swala  hili.  Kwa  hivyo  mimi,  maoni  yangu,  na

pengine  maoni  ya  kila  mwana  Kenya,  nahu  Susan  mwana  Pwani,  ni  kutaka  hili  swala,  wale  national,  wale  delegates

wakipelekwa,  wasiliweke  pembeni  tena  bali  walichukuwe  hili,  iwe  ni  kitu  hususan  kizungumzia  kwa  wakati  unao  faa.  Pinde

tukipata hii Katiba,  basi  hili  swala  nalo  liwe  limetatuliwa,  lakini,  nafikiri.  Waswahili  walisema  kungoja  ngoja  sana  ni  kuumiza

matumbo bwana. Kwa hivyo, walai sina mengi ya kusema lakini mimi nilikuwa nataka kuulizia swala, asanteni.

Com. Prof. Salim: Nambari ya nne.

Mr. Athumani Philip Ondasi: Mheshimiwa Idaya, wazee mko hapa, Salaam Aleykum. 
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Audience: Aleukum Msalaam.

Mr. Athumani Philip Ondasi: Mimi kwa majina naitwa Athumani Philip Ondasi. 

Speaker: ……………(Inaudible).

Mr. Athumani Philip Ondasi: Mimi kwa majina naitwa Athumani Philip Ondasi, 

Speaker: Endelea.

Mr.  Athumani  Philip  Ondasi:  Mheshimiwa,  mimi kwa  hakika,  tumepokea  maoni  yako  au  mazungumzo  yako,  lakini  kwa

maoni yangu mimi haya kunipendeza hata moja, hata moja. Kitu cha kwanza, wakati mlikuja Kizunguni kutoa maoni, na

hakika hata mimi nilitamka, kitu tunaomba hapa Pwani, kitu cha kwanza ni majimbo, ndio itatuokoa unyanyasaji na maswali hiyo

ingine yote tumeyapata miaka hii yote imepita. Hilo ni la kwanza.

Jambo la pili, nazungumzia hivi, hapa wewe umetuambia, Tume ya Njonjo sijui mngangoja ikafanye nini, ikafanye nini, nina

hakika nyinyi, wewe na Tume yako, mliandikwa au mnasaidiwa na nguvu za wale watu mnao waona hapa ambao ndio raia wa

Kenya.  Hizo pesa  au kitu chochote,  gharama zote mlizotumia ni sisi. Kwa hivyo nyinyi, msinge  jihusisha  na  Tume  ya  Njonjo,

Tume ya Njonjo hatukuchaguwa sisi. Tume ya Njonjo anayo imani yule ambaye aliwachaguwa. Lakini sisi tuna imani na nyinyi

mtusaidie, mtuondoe huu mzigo tulio nao kuanzia miaka iliopita mpaka  saa  hii.  Raia  wote  tunao  waona  hapa  kila  mtu  uweze

kumwambia  aende  kwa  benki  akapate  mkopo  akitumia  cheti  cha  ardhi,  iko?  Hakuna.  Nimasikitiko  mangapi?  Sasa  wewe

unakuja kuzungumza tena, utukumbushe Tume ya Njonjo, Njonjo tulimchaguwa sisi? 

Com. Prof. Salim: Endelea,

Mr. Athumani  Philip  Ondasi:  Hatukumchaguwa  sisi  na  hata  hatutaki  kusikia,  tunataka  kusikia  nyinyi,  wewe  na  wakubwa

wenzake  ambao  sijui  ndiyo  Prof.  Ghai,  mumefanya  u-proffessor  wenu,  mnaturudishia  ardhi  zilizoporwa.  Ziziporudishwa

mheshimiwa, natamuka hapa, huenda hata kesho nitakufa kwa sababu nimezeeka. Lakini zisiporudishwa, nina hakika hata yule

anayetarajia kutawala, hata tawala sawa sawa. Kwa sababu hawa watu,  haswa Likoni tuliyo nayo saa  hii, wengi wao tunaitwa

ma-squatter.  Utasikia mzungu amenunua shamba kutoka Mariakani,  we ondoka,  wewe hiyo is ardhi yako.  Ukirajibu  kwenda

kortini, korti inakuambia, mwenye cheti ndio mumilikaji, sawa au si sawa? 

Haya ya mwisho mheshimiwa, je,  umezungumza maneno mengi ya Katiba,  sawa,  tumeisikia, je,  mahakama zetu  zimetawaliwa

na mtu anaitwa polisi au kikosi kinaitwa cha polisi? Nikizungumza hivyo mheshimiwa, mimi nimekwisha fungwa, robbery under

violence/two,  miezi  sita,  rumande,  nafikiri  unanielewa?  Je,  Katiba,  hii  ninazungumza  sasa  hii,  au  mnayoiongoza  saa  hii  hii,
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inazungumza nini kutusaidia masahibu hayo tuliyonayo kuhusiana na korti zetu? Asanteni.

(Clapping)

Com. Prof. Salim: Numbari ya tano. Majina kamili

Mr. Juma Shabani Mohammed: Jina langu naitwa Juma Shabani,  Juma Shabani  Mohammed,  nimezakiliwa  Likoni.  Wazee

Asalaam Aleykum.  Mimi nafikiri sitazungumza  yale wenzangu wamezungumza.  Nina  maneno  kidogo  katika  hii  Constitution,

zilizo  …..(Inaudible)  tulizosoma  au  mimi  nilipata  kwa  gazeti,  kwamba  ……….(Inaudible)   kidogo  ambacho  sijui  kama

kiliwezekana au la.  Kesi  yenyewe ni sarafu.  Unajuwa  katika  nchi,  kama  vile  tulizungumzia  hii  Katiba,  kwamba  kuna  mambo

mengine kidogo yamehusishwa, na zile ni common wealth countries za kisarafu.  Sarafu ya Kenya nafikiri bado,  ni ile ile. Nikija

kesho,  kesho kutwa  Rais  atachukuwa,  mwingine  naye,  nafikiri  sarafu,  kwenye  hiyo  Katiba  haingekuweko,  tukaifanya  sarafu

ikiwa  inaleta  foundation  peke  yake,  kwa  sababu  tukisema  hivyo  hii  sarafu,  huenda  maRais  kumi  watakuwa

…………..(Inaudible) Kenya, pengine nasikia hivyo.

Naomba pia, kwa maoni yangu Tume itakapo kaa tena kujadili, hili swala la sarafu lifikiriwe sana, kwa sababu pia ni swala nyeti

kiasi  kwamba  litatufanya  Wakenya  tuwe  na  sarafu  tu.  Ninakumbuka  kama  vile  Amerika  mpaka  leo  ni  moja,  kama  vile  ya

Kiingireza leo ni moja tu. Naiombo hiyo, ndiyo yangu, ilikuwa sina mengi sana. 

(Clapping)

Com. Prof. Salim: Nambari ya sita, 

Mr. Amin Kamala: Salam Aleykum..

Audience: Aleykum Salaam.

Mr.  Amin  Kamala:  Kwa  jina  naitwa  Amin  Kamala.  Mheshimiwa  kwenye  Tume  kwanza  nina  swala  moja  nataka  niulize,

nimesema kwanza kwamba ino Katiba inayopendekezwa hapa,  kitu ambacho kinatokana wananchi wenyewe, lakini kulingana

na vile ninavyo fahamu, naona kama sisi watu wa Likoni, tulipitishwa neno majimbo. Lakini naona ya kwamba umesema, Katiba

ino  mmependelea  kwamba  iwe  na  system  administration.  Je,  kama  sisi  watu  wa  Likoni,  tutapendelea  system  ya  majimbo,

itakuwa vipi? Je, ni maoni ya watu ama mlikuwa mmesha tengeneza Katiba lakini kufananisha maoni ya watu vile wanavyotaka,

ama ilikuwa kuna Katiba ilivyo tayari? 

Halafu  la  pili,  ilikuwa  ni  kuhusiana  na  vile  mmesema  kulingana  na  wanawake  katika  ile  Serikali  itakayo  kuja.  Mmesema

mnachanga  katika  watu  mia  moja,  saa  zile  watakuwa  wanatoa  katika  kila  district,  je,  iwapo  ……….(Inaudible)  tungekuwa
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tumechaguwa kila district  mwana mke mmoja, halafu ikitokezea kwamba wale sabini watijezee wanawake.  Je,  wale  thelathini

watakuwa vipi? Kwa hayo machache, ………..(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Nambari ya saba.

Mr. Ayub Masika  Khaemba: Majina yangu kamili naitwa Ayub Masika Khaemba,  mkaaji wa Mtongwe.  Mimi  nina  swala

ambalo  ningependa  kuuliza.  Mimi  nina  swali  ambalo  ningependa  kuuliza  Tume  ya  Katiba  maanake,  mmezungumzia  mambo

mengi mazuri, tumeyasikia lakini mimi kililio changu kilikuwa kwa upande wa,  kwa hao watu ambao hawajiwezi. Haswa watu

kama  hawa  waendawazimu,  walemavu,  visiwi  na  wengine.  Kwa  mfano  mimi  juzi,  nilikuwa  mahali,  nikakuta  kwamba  kuna

waenda  zimu  mahali,  wanafukuzwa  na  police.  Amani  usiamini,  walikuwa  wanafukuzwa  kutoka  mahali  ambapo  walikuwa

wamekaa  kama  maskini  yao,  wapelekwe  sehemu  zingine.  Sijui  walikuwa  wanapelekwa  wapi?  Lakini,  kwa  upande  kama

Serikali yetu, watu kama hawa ambao hawajiwezi, hawajitambui, Katiba yetu inazingatia maisha yao kivipi? 

Kitu  cha  pili,  nazungumzia  kuhusu  mazingira.  Sisi  tunavyo  juwa  kulingana  na  maisha  ya  mwanadamu,  kitu  mazingira  ni  kitu

muhimu sana. Lakini tukiangalia Katika mazingira yetu, hiyo tunako kwenda,  hasas mjini, utakuta kwamba kuna uchafu mwingi

sana  kimazingira.  Unakuta  mataka  taka  yamerundika  mahali,  yanaoza,  ili  kuonyesha  kwamba,  hewa  na  afya  ya  watu,  pale

itakuwa si nzuri. Hasa kwa upande wa Katiba,  wanachukulia vipi  kuweka  mazingira  yetu  kuwa  masafi  kwa  upande  wa  kule

kama mijini? 

Na kwa upande wa, pengine kama, misitu, unakuta miti inakatwa holela holela bila kuzingatia. Kuna ma-officers, kama ma-chief

and DO, lakini utakuta kuwa kwamba, kuna area  fulani unakuta miti imekatwa ovyo ovyo kama miembe, hata saa  hii, unakatu

kama minazi pia yakatwa ovyo ovyo. Ikiwa kama utakuja kusema, hii ndio itakuwa kutegemea sisi jamii yetu na ina katwa ovyo

ovyo, Katiba inachukuwa hatua gani kuangalia vitu kama hivyo? Asanteni.

(Clapping)

Com. Prof. Salim: Nambari ya nane. Number eight.

Mr. Juma Rashidi Mwaonja: Asalaam Aleykum., 

Audience: Aleykum Salaam.

Mr. Juma Rashidi Mwaunja: Kwa jina naitwa Juma Rashidi Mwaunja kutoka Likoni. 
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Com. Prof. Salim: ……………..(Inaudible).

Mr. Juma Rashidi  Mwaunja: Kwa jina naitwa Juma Rashidi  Mwaunja  kutoka  Likoni.  Nashukuru  Katiba  hii  kwa  kusema

ukweli, ni ya mwelekeo kwa sababu imeanza na utangulizi. Utangulizi, lakini ubaya wake wamekosa kutaja  wapagianaji  uhuru

kama vile wenzetu wa Afrika kusini. Kwa sababu kwa upande  wa  Africa  kusini  wamewaangalia  zaidi  wapiganiaji  uhuru.  Na

ambapo hapo katika Katiba hii, sioni kama imetaja wapiganiaji uhuru. 

Na pia, kwa upande wa watoto, nimesema hivi watoto wasitumiwe vibaya, lakini kwa upande mwingine ningesema kuwa kwani

adhabu ni lazima ipatikane kwa watoto kwa sababu gani? Bila kumuadhibu mtoto, mtoto hawezi kunyooka, na kwa upande huu

nimeona kuwa haikutajwa jambo la ajabu kwa mtoto kuwa ni lazima, isipokuwa adhabu lazima iwe ni ya kiwango fulani. 

Na  kwa  upande  mwingine,  haikutaja,  kuna  mambo  mengine  kidogo,  kwa  upande  wa  walemavu,  naona,  halikutajwa  hilo.

Ambalo, pendekezo hilo ni kuwa,

Speaker: …………….(Inaudible)

Mr. Juma Rashidi  Mwaunja: Walemavu, kwa upande mwingine, hawakuzungumza pendekezo fulani ambazo  ni  muhimu ni

pendekezo lakini kwa upande huo sikuiona kama limetajwa. Na pendekezo lenyewe ni kuwa, walemavu, tuliomba wasimamiwe

jamii zao ki elimu na hata kimakao. Lakini kwa upande huo naona hapa hamkutaja. 

Na pia kwa upande mwingine ni lawama mbona nalirukia moja kwa moji hii Tume. Tume kwa upande huu sema kuwa Tume

haiko wazi, haiko wazi kwa sababu gani? Ni mimi nikiwa mmoja kwa wale  ma  3Cs  ambao  walishughulika  kuelemisha  uraia,

elimu ya uraia. Na mpaka muda huu, hatujaangaliwa chochote, ijapo shukurani wakatuambia chukueni hiki ni kitu fulani kwa ajili

ya kuwashugulikia shuguli zenu, licha imekosekana,  sisi tumetumika miezi minne bila kupata  chochote.  Kwa  hivyo  hili  lawama

nimelipokea ni hii hapa,  nikiwa hapa nasimamia kwa naiba ya wenzangu  kama  kumi  na  tano.  Kwa  hivyo,  tunalalamika  kuwa

Tume hii,  ilifanya  kazi  nzuri  sana,  lakini  ubaya  wao  ni  kuwa  ni  haikuwa  wazi  ni  kwa  sababu  ingetuangalia  na  chochote  na

ambapo wao wamejipangia marupu rupu yao na kisha tukipata chochote katika miezi minne hiyo, na mpaka dakika hii, na sisi

kuna ……………(Inaudible) wanaweza kushitakiwa wakati  wowote kwa sababu katika miezi yote minne, hafuati na madeni.

Je, madeni yao yatalipwa na nini? 

(Clapping)

Hawana njia ya kulipa hizi pesa.  Na  madeni yao tungeyapata ili kwa ajili tu-afford tuwatumikie wao,  na hatukupata chochote.

Kwa hivyo naomba Bwana haina mtu, tuangalie sisi masikini, hatukupata chochote ila ni nauli tuliyokuwa tukiitumia. Asante.
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Com. Prof. Salim: Number nine, number eight is written.

Speaker: ………………(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Majina.

Mr. Abudi Mubarak: Salaaam Aleykum Waraha Matuhilahi  Wbarakat.   Kwa jina naitwa Abudi Mubarak.  Mimi bwana,

malalamiko yangu ni kuhusu birth  certificate.  Na  ninayo  ushahidi  wa  kutosha  sana  kwa  sababu  mamangu  mzazi,  anayo  birth

certificate,  na  ameitoa  hapa  hapa  Mombasa,  nafikiri  1962.  Mwanzo  kutoka  hii  birth  certificate,  na  hali  kadhalika  mimi

mwenyewe  ni  nayo.  Lakini  naona  ajabu  mtoto  wangu  wa  sita  amepata  lakini  kuna  kifungu  fulani  au  note  fulani  hapa

ameandikiwa kuwa mwenye kubeba karatasi  hizi, hii ni mwananchi halasi,  na ushahidi ni huu. Sina mengine zaidi  isipokuwa  ni

hayo tu.

(Clapping)

Com. Prof. Salim: Asanteni sana kwa maswala yenu na maoni yenu, tumefurahi kweli  tumalize  hayo,  kisha  tukuje  tena,  DC

hukuwa  round  ya  pili.  Bwana  Mohammed  Abdi  alikuwa  ametoa  maoni  tu  bila  kutaka  kuuliza  jambo  lolote  kwa  hivyo

tumemalizana naye, Bwana Mustafa ameuliza habari ya wale waakilishi watakao kwenda kuhudhuria mkutano huo mkubwa wa

nchi hii, National Constitutional Conference, auliza ikiwa hawo wanaweza kutegemewa walala, na ikiwa walichaguliwa kwa njia

iliyofaa.

 Kwa hakika tulipopanga kazi hii ya kupata  waakilishi, ilibidi kufikiria njia ya  kuwachaguwa,  tukaona  kwamba  local  councils,

makao  yao  au  ofisi  zao  zitakuwa  ni  pande  bora  kufanya  uchaguzi  wa  hao  wawakilishi.  Tutapanga  kuwachaguwa  hapo  na

tukasema kwamba katika kila district kuwe, kutoke watu watutu, mmoja awe ni mwanamke, mmoja awe ni ikiwezakena kuwe

ni councilor,  lakini  si  lazima,  na  watatu  awe  ni  raia  yeyote  katika  eneo  hilo  au  district  hiyo.  Kwa  hivyo  tulifanya  uchaguzi,

tulitangaza  katika  magazeti  kwamba  uchaguzi  huo  utafanywa  baada  ya  fulani  tukaonyesha,  tukasema,  kwa  mfano  hapa

Mombasa district,  uchaguzi utafanywa  baada  fulani,  tarehe  fulani.  Sasa  ilikuwa  si  wajibu  wetu  tena  baada  ya  hapo,  kufanya

lolote lile. Yamtegemea yule mwanamke ambaye ataka  kusimama aje  mbele aseme mimi nataka niwe mwakilishi, yamtegemea

yule councilor hata mimi nitakuwa ndio councilor,  na ya mtegemea raia yeyote wakati  huu utamani kazi hii nataka ifanya, kwa

hivyo  nataka  kuchaguliwa.  Kutaka  kuchaguliwa  maanake  upate  watu,  wafuasi  wakuchaguwe.  Councilor  hakuwachaguwa

hawa, natumia maneno hayo mawili kuchaguwa kuchaguwa lakini moja ni election.  How  they  were  elected,  walipata  wafuasi

wale waliwachaguwa. Kwa hivyo tuliwachaguwa watu kwa kufuatia njia hiyo, na hao wafanyi kazi wetu,  district  coordinators

wetu  wa  Mombasa  ndio  waliyosimamia,  walikuwa  ni  returning  officers.  Na  mpaka  leo  hatukupata  mashataka  yeyote  kwa

mfano  Mombasa  uchaguzi  haukufanywa  sawa  sawa,  au  Malindi  haukufanywa  sawa  sawa.  Tulisema  kwamba  ikiwa  mtu
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hakufurahia, au aliona kwamba kuna hitilafu fulani ilifanywa katika uchaguzi wa waakilishi wa Mombasa au Malindi, au Kilifi na

kadhalika, atuletea habari na sisi tutafanya unchunguzi kule Nairobi  kuhusiana na agents wetu,  au waakilishi wetu hawa,  district

coordinators. Na kwa hivyo kwa upande wa Mombasa hatukusikia lolote lasemwa, Kwale pia na kuingine hapa Pwani.

Kulikuwa na malalamiko kutoka maenoe mengine machache tu, na zingefanywa. Kwa hivyo sisi  ni lazima tukubali wale ambao

wamechaguliwa, kuwa wamechaguliwa wazi katika hadhara,  hao twawapa umbele wafanye kazi yetu hawa. 

Kisha  aniuliza  Bwana  Sirahi,  citizenship  registration  should  be  locally  ……….(Inaudible).  Alisema  kwamba,  mimi  nilisema

kwamba registration itafanywa na Serikali ya kati.  Nilisema kwamba citizenship, mambo ya kuhusu citizenship, yatafanywa na

Serikali ya  kati,  na  mambo  ya  immigration  na  Serikali  ya  kati.  Lakini  hii  maanake  sikuwa  kwamba  hakutakuwa  na  ma-ofisi

hapa, tulisema kwamba ma-ofisi za serikali lazima zipatikane katika maeneo yote,  kama hivi leo.  Kwa hivyo immigration office

ya hapa Mombasa itaendelea kutoa passport na kadhalika, kama nilivyosema. Muhimu ni kwamba mtu awe ni citizen. 

Utapata mtu ni citizen na tumesema katika Katiba hii mtu atazingatiwa kuwa ni citizen au ni raia ikiwa au babake  au mamake ni

mzaliwa wa Kenya. Automatically yeye ni, ni raia na akiwa ni raia ana haki ya kupata  passport,  ni haki yake,  kwa hivyo ikiwa

Katiba  hii  itakubaliwa  ikawa  ndiyo  sheria  kubwa  ya  Kenya,  mtu  akiwa  amezaliwa  hapa  Kenya,  anayo  certificate  kusema

kwamba amezaliwa hapa Kenya, pia ana certificate ya kusema kwamba mamake au babake  amezaliwa hapa Kenya,  ana haki

ya uraia kwa hivyo ana haki pia ya passport.  Pia ana ya ID, yote huenda pamoja.  Katiba hii mpya itakwenda pamoja na haki

tulizozitaja. 

Na hapa afadhali nimjubi kabisa  Bwana Yahaya hapa,  kwa upande wake birth certificate na problem yake.  Ikiwa  Katiba  hii,

tuliopendekeza, itakubaliwa na national conference na Bunge, basi  bila shaka certificate kama hiyo, birth certificate utaipata na

itaonyesha kwamba huyu ni raia.  Maanake birth certificate  ndiyo  nimeeleza  kwamba  ni  mzaliwa  wa  hapa,  na  akiwa  mzaliwa

hapa na pia ana certificate ya mamake au babake kusema ni sawa pia ni waziliwa hapa, basi huyu ana haki.  Na  akiwa hakupata

haki hiyo, anaweza kushitaki mahakamani. Sheria yoyote iliyoko katika hii Katiba ikivunjwa na mtu yeyote  ikiwa  ni  migration

officer, or principal migration officer na kadhalika, mtu anaweza kushitaki kualalamika kortini, atapata haki yake, sawa. 

Speaker: ………………(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Nafikiri pia hatutaki kwamba hiyo certificate yasema kwamba huyu ingawa ana certificate lakini sina yote.

Lakini ikiwa juu ya ile certificate, kuna certficate ya mama au baba, na ni mambo kama haya na malalamiko kama haya ambayo

sisi imetufanya kubadilisha Katiba ilivyo hivi sasa. Na kusema kwamba mtu awe ni mzaliwa, mamake au babake awe ni mzaliwa

akiwa na haki. Na akiwa ni raia hapo hapo, automatically, ana haki ya passport  pia,  na ID, pia ana haki.  Na  taabu ni kwamba

wengi  kati  yetu  hatujui  haki  zetu.  Na  hiyo  ndiyo  sababu  ya  sisi  kuwa  civic  education  providers  na  nishala  hatutaendelea

kuelemisha watu juu ya haki zao. Tumependekeza kwamba education Act isemwe kwamba, katika ile curriculum ya skuli, elimu
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ya Constitution itiwe pia ili watu wajuwe haki zao. Bora ni kwamba mtu ajuwe haki yake na aweze kupata  msaada wakili kudai

haki zake. Baada kuzijuwa haki zake, ikiwa wako sawa, adai haki, lazima tudai haki, tusilalamika peke yake, tuzidai zile haki. 

Bwana Mwinyi Hamisi, wa democracy group,  kwa hakika nimefahamu na wewe Bwana Mwinyi Hamisi kwamba democrasia

huendelea kwa wajibu sana na kwamba hata nchi zilizo sifiwa kuwa zinaendelea sana,  development,  zimestawi kabisa pia wana

taabu zao. 

Na pia nakubaliana na wewe kwamba ardhi ni jambo muhimu sana. Lakini ni makosa kuwa kusema kwamba hatukusema lolote

juu  ya  ardhi.  Nimetaja  habari  ya  Njonjo  commission  kama  kuwakumbusha  kwamba  jambo  hili  ni  kubwa  hata  ikawa  Tume

nzima imepelekwa kufanywa uchanguzi katika tatizo hili la ardhi na mashamba hapa nchini. Na atukisema kuwa sisi, hatukusema

lolote  juu  ya  ardhi,  nimeeleza  tuliyopendekeza  hapa,  tumesema  kwamba  matatizo  yaliyoko,  malalamiko  ya  wananchi  lazima

katika muda wa miaka miwili, Serikali ifanye uchunguzi. Katika malalamiko hayo, na pia kuyastawisha.

Pia  nimesema  kwamba  squarters  lazima  wapewe  makao.  Kwa  hiyo  nafikiri  sikufahamika  uzuri  hapo.  Niikimtaja  Njonjo,  si

maanake  kwamba  mimi au  sisi  Tume  yetu  haikufikiria  au  kzungumzia  jambo  hili.  Tulizungumzia  sana  tena  sana.  Tumejuwa

kwamba kuna taabu,  tunajuwa kuna taabu,  tunajuwa kuna malalamiko. Tunajuwa kwamba kuna  ardhi  zinazochukuliwa  labda

kwa njia ambayo si haki.  Tutasema pia,  kufanywe  chunguzi  katika  ardhi  ambazo  wananchi  wanasema  kwamba  zilichukuliwa

kwa njia isiyo sawa. Na tukasema kwamba basi uchunguzi huu ikisikitika kwamba kweli hapa,  kulitokea makosa,  au hitilafu, au

ardhi ya watu yalichukuliwa kwa njia isiyo halali, ardhi hizo, mashamba hayo yapokonywe wale watu ambao hawastahili kuwa

nayo. Na tukasema kuwa wale squarters  na landless wapawe makao,  maanake ni kwamaba ardhi kama hizo zikichukuliwa na

Serikali kutoka mikono ya wale ambao wamezipora, zitafaa hawa ambao hawana ardhi.  Kwa hivyo tatizo hilo la landless wale

squarters  Tume  ilizungumza,  na  tukasema  katika  muda  wa  miaka  miwili,  jambo  hili  litatuliwe.  Na  natumai  kwamba,  Bwana

mwingi Hamisi na ndungu yetu Bwana Athumani,  umefahamu  kwa  uzuri  zaidi  vile  wamesema.  Habari  ya  majimbo  ilikuwa  ile

tumesikia  kwamba  watu  watakao  majimbo  lakini  tulifikiria  sana  jambo  kama  hili  tukafikiria  na  gharama  zake  na  kadhalika,

tukaona     

Na nitarudia kwa ajili ya kunasa maneno, ni kuwa kila neno linalosemwa hapa,  lisisahauliwe na likumbukwe  na  li-record-iwe.

Bwana  Athumani  ulisema  kwamba  mambo  ya  majimbo  haikutajwa  hapa,  mlikuja  hapa  mkachakuwa  maoni  yetu,  tukasema

kwamba tunataka majimbo. Lakini tufikirie kidogo,  tulitaka majimbo kwa ajili gani, tulitaka majimbo ili tujihukumu nafasi zetu.

Tujitawale kwa njia ambayo tutaona kwamba ina maslahi zaidi kwetu.  Tutataka Serikali yetu iwe karibu zaidi. Ni watu ambao

tatawafikia haraka. Kuwastakia na kupata mashataka yetu kisikizwa matatizo yetu kutotatuliwa. Kwa hivyo, tumefanya kazi hii

kwa njia nyingine ya district councils. Utaona kwamba districts zikiwa na Serikali zake, zitakuwa ni karibu sana na wananchi,  na

mtawajuwa  zaidi  wajumbe  wale  mtakaopeleka  kwenye  baraza  kwenye  district  council  hawatasimamisha  kamwe.  Wale  pia

watakuwa ni wajumbe wenu. Na kwa hivyo nitaweza kuwafikia haraka. 
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Na tumesema kwamba district councils pia zina mamlaka, nikasoma mamlaka. Nikasoma mamlaka ya kila district council itapea

watu kodi, pesa zile za kodi  zitatumiwa katika shule, katika clinic, katika hospitali na huduma nyingine ambazo wananchi,  maji

watahakikisha  kwamba  maji  wananchi  wanapata.  Ni  mambo  kama  haya,  basic  needs,  mahitaji  ya  kimsingi  ya  mwananchi

ambayo sasa yakowa katika mikono ya district.

Speaker: ………………(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Ehe, nimeeleza hivyo kwa ukamilifu sana.  Labda ulikuja ukapotelewa Bwana Athumani, lakini,  yote  hayo

tumeyataja na kwa ajili ya upungufu wakati  tu ndio wakaeleza kwa urefu zaidi. Fikira yangu ni kuwa kupitia idadi kubwa zaidi

ya sura ili mfahamu kwa wingi zaidi yaliyomo katika, lakini yote hayo tumeyasema.

Pia kwa upande wa ardhi Bwana Athumani ulisema kwamba,  hapa ardhi za wazungu, utuambie  hii  ni  ardhi  ya  mzungu  fulani,

tokeni  nyinyi.  Tumesema  kwamba  yeyote  ambaye  si  mwananchi,  ardhi  isipewe  asiyekuwa  mwananchi.  Ardhi  itakuwa  ni  ya

wananchi  na  ni  wananchi  peke  yao  ambao  watamiliki  ardhi.  Hivi  mliponunua  ardhi,  mtu  wa  ajanab  na  mtu  wa  nje,  aweza

ku-lease, atapata lease. 

Speaker: ……………..(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Katiba inasema kwamba, ardhi ni ya wananchi. Lakini tumegawanya, ardhi ni ya aina tatu.  Kuna state  land,

siyo? Hiyo ni ya area ile. Kuna na public land ambayo ni ya serikali ya juu, ambayo baada  ya ukoloni kuondoka,  ili hand over

kama serikali ya kati  ya Nairobi.  Basi pia kuna individual land, mamlaka yake mtu, ni yake na ya mababu zake na kadhalika,

hiyo ni private land. Maanake hapo private pia  hata  watu  wa  Likoni  hawawezi  kuingilia  sehemu  yeyote,  ikiwa  ni  ardhi  yako

Bwana 

Athumani, ndugu yako mwingine, hapa hapa  hawezi  kuingilia.  Bwana  Mubarak  pale  hawezi  kuingilia.  Kuna  private,  kuna  na

public land. Kisha kuna na Trustland. Trustland ya jamii katika  eneo  hili.  Kwa  hivyo,  na  tukasema  kwamba  ardhi  ni  milk  ya

Wakenya peke  yake.  Na  ikiwa ni public land, Serikali ya juu pia iweke au ihifadhi public land kwa masalahi ya wananchi,  na

isitolewe ovyo.  Na  kwa ajili ya kuwa kwa wakati  kuwa  hatuna,  tumesema  kuwa  kwamba  kuwe  na  land  commission.  Ile  ya

Nairobi, infact ile, siyo ya Nairobi  ile. Kuwe na commission ambayo itahakikisha kwamba ardhi ya wananchi isitolewe bila ya

kujulikana imetolewa kwa nani, na kwa ajili ya kitu gani. 

Speaker: ………………(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Land commission ni Tume, idadi kadha ya watu. Watakuweko kwenye Tume hii. Si land commissioner,  or

commissioner  of  land  la,  hii  ni  land  commission  kwa  nchi  nzima  kuhakikisha  kwamba  ardhi  ya  wananchi  iko  salama.  Na

haitolew kwa ………..(Inaudible)  na hakuna mtu mmoja ambaye atatoa  ardhi  kwa  mtu  yeyote  mwenyewe.  No  one  person,
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hakuna mtu mmoja binafsi, ambaye atakuwa na haki ya kutoa ardhi kwa kumpa mtu mwingine. Jinsi haya yako, tumeyafikiria. 

Pia Bwana ulisema habari ya police, pia tulizungumza hayo. Nafikiri kwamba tatasema kwamba,  binadamu, mwananchi wa raia

ana ya kuondoka, kuingia huku na pale, kuenda bara barani, bila kusimamishwa na anakuambia fanya hivi, fanya hivi, fanya vile.

Na kwa hivyo, hana haki ya kukusimamisha. Ikiw, lakini tunafikiria ya kwamba ikiwa Katiba hii itakubaliwa, au mswada huu wa

Katiba  utakubaliwa,  kuwa  ni  sheria,  haki  ya  binadamu,  haki  ya  mwananchi,  pia  asiingiliwe  nyumbani  kwake.  Akafanyiwa

inspection ya nyumba yake, masanduku yake na nguo zake, zikatupwa hapa na pale. Kwa hivyo mambo haya ya polisi.  Mungu

akipenda, yataondolewa chini ya Katiba. Na mtu ana haki kumshitaki mtu atakaye fanya hivyo. 

Pia  tulisema  kuwa  mtu  akishitakiwa,  akishikwa,  anapelekwa,  anapigwa  na  kila  kitu,  jela,  mambo  haya  pia  tunaondoa.

Tumezungumza kwa urefu kidogo  ujuwe  jinsi  ambavyo  mtu  hushitakiwa  lazima  haki  zake  zihifadhiwa,  bill  of  rights,  asipigwe

ovyo,  asiingilizwe  katika  cell  akapigwa  na  mtu.  Afanye  chakula,  akisha  hifadhiwa  na  wakili  apawe  wakili  kwa  gharama  ya

Serikali ikiwa hana pesa za kutosha. Aingizwe katika hali aweze kuoga, apewe chakula na kila kitu, saa  ile yuko remande.  Saa

hizo ile treatment,  ya mshitakuwa tumeelezwa  kwa  urefu  haya  na  ningependa  wenzetu  wote,  Bwana  Stanley  wenzako  wote,

wapate nafasi kupitia mswada huu wa Katiba katika ofisi yetu kila mtu apate copy na ikiwa kila mtu ameshapata  copy zaidi, na

muweze kupata  copies  hizo mkifika kule district  documentation  center  yetu.  Kikao  cha  taarifa  zetu  ziko  pale  national  library

Mombasa. Mungu akipenda mtapata copies hizi za taarifa hii.

Pia tulichapisha you know, mswada huu wa Katiba katika Naation,  katika Standard,  katika People,  ili kwamba mtu akinunua

siku ile atakayo nunuwa Nation, atapata mswada mzima, neno la kwanza mpaka neno la mwisho katika gazeti bila kulipa zaidi.

Ndio ilikuwa njia ya rahisi, lakini sisi tumewapa pesa nyingi sana hawa wenye magazeti.  Kwenye kuchapisha kwa advert  moja,

ilani  moja  fupi,  gharama  ya  shilingi  siyo  elfu  ishirini  thelathini  arobanne.  Kwa  hivyo,  hii  nzima  taarifa  hii  ni  draft  nzima  kuitia

kwenye gazeti kwenye gharama  kubwa.  Lakini  lengo  ni  kwamba  mwananchi  akinunua  Nation,  akinunua  Standard,  akinunua

People newspaper, atakuwa wakati huo samahani, wakati huo ameshapata pia na copy ya mswada wake.  Kwa hivyo tulifanya

kazi  kadiri  tuwezavyo,  kuwapatisha  wananchi,  lakini  hata  hivyo,  documentation  center  yetu  itakuwa  na  colour  za  kutosha

mwananchi ikiwa kwa term, na term kwenda kusoma pale atakaposoma.

Na  pia  tuomba  kwamba  mtupe  maoni  yenu  baada  ya  kusoma,  tupata  kubadilisha.  Kama  nimesema  hapo  awali,  sisi  ni

binadamu, si malaika. Tunaupungufu  wetu  pia  kama  binadamu.  Ikiwa  tumefanya  upungufu  hapa  na  pale,  mtupe  maoni  yenu.

Waakilishi wenu mmoja wao wa Mombasa district yuko hapa leo,  na Bi Amina, hebu simama Bi Amina? Yeye ni kati  ya wale

waochaguliwa, mmuendee mmpe maoni yenu juu ya jambo lolote, mkimpa, mtaweza kumpata. 

Alikuweko Councilor pia, kwa hivyo, ni wajibu wenu na pia ni haki yenu kutupa maoni yenu juu ya mswada huu, si wa mwisho.

Na kama nimesema hata ikiwa nyinyi mlikubali, au kutokubali, Katiba hii tuliandika, national conference pia lazima ikubali kabla
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ya kuwa sheria.  Kwa hivyo lazima muwashawishi, kwa hivyo lazima  muwashawishi  wale  wajumbe  wenu  na  waakilishi  wenu,

waikubali,  ikiwa  nyinyi,  au  waambie,  mkienda  kule,  jaribuni  kubadilisha  jambo  hili  kwa  sababu  hii  na  hii  na  hii.  Ili  kwamba

mwishowe, tupate Katiba ambayo itapendekeza kila mtu. Inapendwa na kila mtu. Hiyo ndiyo nia yetu tangu mwanzo, kwamba

hii Katiba itakuwa, Katiba ambayo itahudumia wananchi wote kwa jumla, kwa njia itakayofaa na kuwapa haki zao na mahitaji

ya ki msingi, halafu hala kalu. Ikiwa ni chini chini kabisa  mtu apate  haki zake za kutoa haja zake  za  kidini.  Elimu ya  kutosha,

amani ya mbuyu wake na jamii yake, na nyumba yake, chakula cha kutosha, matibabu ya kutosha, mazingara mazuri. 

Kuna jamaa mmoja aliuliza habari ya mazingara, pia yako, kuna sura nzima juu ya mazingira hapa, na jinsi ya kulinda mazingara,

na jinsi ya kulinda mazingira. Na  wajibu wa kila raia kulinda, pia adhabu kwa wale ambao watachafuwa mazingara, yote haya

tumeyasema katika mswada. Ni chapter, sura ya kumi na mbili, iko hapa. 

Bwana Juma Shabani ulitoa maoni yako na maoni hayo tuliyasikia  hapo  awali  yasarafu  na  jinsi  ambavyo  itakuwa  ni  gharama

kubwa ku kufikiria jambo hili. Nataka mkumbuke kuwa mbali na hii Katiba, tuna taarifa, report, report ya kazi zetu, na wanachi

waliyotuambia juu ya kila jambo. 

Na habari  ya sarafu pia wananchi wengi wamesema kwamba,  ni gharama kubwa kwa nchi yetu kwa  kubadilisha  sura  za  kila

Rais. Kwa hivyo hili liko katika report yetu, mtaiona, pia, hii ni summary, ni report au ni taarifa ya kifupi kabisa.

Kutakuwa  na  taarif  kurasa  sijui  elfu  ngapi,  majalada  nane,  nane,  ……..(Inaudible)  ni  twenty  five,  inataarifa  kubwa  kabisa,

maelezo  marefu  zaidi.  Kwa  hivyo,  ikiwa  hawa  jamaa  waakilishi  wenu  na  wajumbe  watakao  hudhuria,  national  conference

wataitisha ile pia huenda ikatiwa kwenye hii Katiba.  Ni kweli ……….(Inaudible)  habari  ni kwamba iwe ni moja,  everything is

there.  So,  ikiwa  jamaa  wengine  wanahisi  kwamba  ni  jambo  mhimu,  watu  washawishi  waakilishi  wabadilishe  na  waseme

kwamba lazima kwa  mfano,  kwa  mfano  tu,  rais  iwe  ameshakufa  kwa  zaidi  ya  miaka  kadha  kabla  ya  sura  kutumiwa  katika

sarafu. Amerika,  ni zaidi ya rais mmoja  picha  yake  iko  katika  sarafu,  si  mmoja  tu.  Kuna  Lincon  pale,  kuna  Washington,  na

watatu wale wengine, na wakingojea  mpaka  mtu  akisha  kufa  inakumbukwa  na  kila  kitu,  na  kukumbuka  utumishi  wake  kwa

uma, ndio ………..(Inaudible). 

Amin  Kamala,  majimbo  is  not  there,  kweli,  tushaeleza  sababu  yake,  na  wameuliza  yeye.  Hii  Katiba  ni  kama   watu

walivyopendelea,  mimi naweza kusema kwamba mapendekezo yetu  kwa  hakika  ni  mapendekezo  yale  ambayo  inatokana  na

watu.  Si  mapendekezo  yeyote,  ingekuwa  tutafwata  mapendekezo  ya  kila  mmoja  wetu  aliyotupa,  mapendekezo  mengine

hugongana  siyo?  Pendekezo  langu  mimi  litakuwa  labda  tofauti  na  pendekezo  lake.  Sasa  tulikuwa  na  nani?  Lazima  liweko

pendekezo moja tu katika kila kitu. 

Kisha aliuliza, mlisema kwamba katika national council, ile nyumba moja ya, 

39



Speaker: ……………………….(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Yaah, na pia tumenasa maoni ya wananchi katika kila constituency, tumeandika  taarifa  yale  tuliyasikia  na

maoni  tuliyoyapata,  kutoka  kila  constituency.  Kuna  report  moja  kwa  kila  constituency.  Sijui  kama  tunayo  sample  ya  hapa,

kuwaonyesha kwamba tunayo Changamwe, tunayo Kisauni, …………(Inaudible).

Speaker: ……………………….(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Kwa mfano hii ni taarifa au report ya maoni tuliosikia constituency gani hapa?

Speaker: ……………………….(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Hii ya Changamwe na kadhalika,  kila constituency ina report  yake Copies  za report  hizi mkitaka muweze

kusoma report ya Likoni katika ofisi yetu, documentation center hapa katika library niliyowaambia hapa mjini Mombasa. 

Na  ameuliza  Bwana  Amin  Kamal  kuhusu  wananawake,  asema  watukuwemo,  mlisema  kwamba  mtawapa  viti  thelathini,  je,

katika vile viti vingine, ikiwa wamepata viti pia, mtafanya vipi? Tukasema jawabu ni kwamba watu wengi, hakuna ubaya,  ikiwa

ni zaidi ya thelathini. Tunataka kila mwananchi, kila raia awe na uwezo, wa kuhudumu nchi ni Ikiwa ni mwanamke  au  mwana

mme. Ikiwa ana uwezo na huyu amechaguliwa na huyu amechaguliwa katika uchaguzi kutakuwa na wale waliyomchaguwa wale

waliyochaguwa  wakijua  ana  uwezo,  siyo?  So,  why  not,  kwa  nini  hatumruhusu  kuwa  katika  national  assembly  na  pia  katika

national council? 

Ayub Masika Khaemba umesema kwamba  wazee  na  jamaa  na  ambao  akili  zao  zimewapotea  na  walemavu  tuwafanye  nini?

Kwa hakika pia ukisoma mswada wa Katiba tumewafikiria wote hawo.  Nafikiri labda ulichelewa kufika lakini  wale  wenzako

waliyokuwako, nafikiri watakumbuka ndio waseme habari ya wazee. Nasi senior citizen ambao ni wajibu wa Serikali na wajibu

wetu sisi, ikiwa ni jamii, kuwafikiria na kuhakisha kwamba,  maisha yao ni ya sahali na si ya taabu sana.  Mad persons  pia,  kila

mwananchi tumesema kwamba ana haki ya kupata,  kuwa na treatment inayostahili, na hili ni jambo ambalo linahusu matibabu,

mtu ambaye akili yake imemruka, huyu anahitajia matibabu Tumesema kwamba basic needs, haja ya chini kabisa ya mwananchi

ni kati ya haja zake ni matibabu. Kwa hivyo huyu pia ataweza kupata matibabu asaidiwe. 

Ndizo hizo tumezungumza, kwa hakika  nimezungumza  kwa  ufupi  sana  lakini  kuna  maelezo  mengi  zaidi  kuhakikisha  kwamba

mlemavu ana haki ya kupatiwa kazi sawa sawa na asiyekuwa mlemavu tumesema kwamba accessibility, uwezo wake wa kufika

ambapo ataka kwenda iwe ni rahisi zaidi. Katika majengo makubwa marefu, mambo yale,  mambo ya matatu pia,  ukifika kule

uingereza buses zao,  utaona kwamba kuna ngazi maalum kwa walemavu kupanda basi,  na hawana basi  maalum.  Wanapanda

basi  kama  zile  zao.  Huduma  zote  hizi  nitasema  kwamba  lazima  wapee  walemavu  ili  maisha  yao  yawe  rahisi  zaidi.  Na  pia
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washirikishwe  katika  utawala  wa  nchi,  katika  kila  stage,  katika  councils,  katika  Bunge  pia.  Tumesema  kwamba  kila  party

jambo ambalo tulilitaja, kila chama cha kisiasa,  katika list yake ya wale  ambao  tutawapeleka  mbele  kama  candidates,  lazima

wawemo walemavu na youth katika list hiyo na akina mama. Wajaribu kuweka mbele katika list yao. 

Na  tuombe  kwamba  jambo  hili  litafanywa,  hivi  sasa  tunaye  Bi  Asiyo  ambaye  bila  shaka  mnamjuwa  ni  MP,  na  tanaomba

kwamba  jambo  kama  hili  litaendelea  kukuwa  zaidi.  Mwajuwa  jambo  lingine  ambalo  mimi  nalisema  sana  ni  kwamba,

kurekebisha Katiba ni kitu kimoja, kurekebisha akili za watu na nyoyo za watu ni kitu kingine pia.  Na  msione kwamba Katiba

hii  ikipitishwa  kesho,  mambo  yote  itabadilika  yakawa  mazuri,  la,  lazima  yule  policeman,  askari  abadilishwe  akili  yake,

ibadilishwe ile training yake, isomeshwe juu ya haki ya mwananchi, hata kumuita, kwa njia ya kiiungwana mwananchi, Uingereza

kule,  askari  hamuiti  mtu  ati,  njoo  hapa,  hamuiti  haswa,  mama,  hamuiti  madam,  ikiwa  ni  mwanamke.  Mambo  kama  haya

yachukuwa  wadhifa   kubadilika.  Lakini  lazima  tufanye  kama  tuwezavyo,  kubadilisha,  kurekebisha  Katiba.  Tukirebisha  sisi,

kama raia na tuwa-train watoto  wetu  kwa  njia  ambayo  wawo  pia  watajuwa  haki  zao.  Na  pia  watajuwa  haki  za  wenzao,  ili

kwamba new generation ndio policemen, new generations of children, new generations of leaders,  watakuwa katika hali ya juu

kabisa. 

Nafikiri nimejibu kwa kukutosha hapo,  Bwana Juma  Rashidi,  Preamble  nimesema  kwamba  ina-mention  kwa  kuwa  ile  nafasi

nitakubaliwa  na  wewe,  na  kubaliwana  na  wewe,  kwa  hakika  tumebishana  sana  juu  ya  Preamble,  tumepata  mapendekezo

mengi,  mapendekezo  mengine  akisema  kwamba  freedom  fighters  should  be  mentioned.  Tuseme  kwamba  the

……….(Inaudible) they deserve to be  mentioned. Lakini normally preamble kwa desturi  huwa ni fupi sana,  na hatuwezi kutia

kila kitu hapo. Na huenda ikabadilika pia, huenda freedom fighters mwishowe ndio wakatajua katika hiyo Preamble ya mwisho,

lakini it was a case of knowing kujuwa lini nilipi kutia kwenye Preamble, na ni lipi kuliwacha nje. 

Children, nafikiri ukiisome uzuri kwamba vile tulisema kwamba watoto  wako na uhuru wao sikuwa hatutaki wawe  disciplined

children. Lakini twafikiria, ile discipline pia isiwe ya very poor.  Isipite mpaka.  Na  tukigharamisha sisi, adhabu ya kumpa mtoto,

kumfanya mraia wa halali hii ya bona fide, lakini kuna haramisha mtoto kuadhibiwa na mzazi wake. Kuchukuwa gogo nyumbani,

kuenda nayo huko akipigwa. Hiyo, discipline, si adhabu.  Hiyo ni adhabu,  na sisi tunaharamisha adhabu kumuadhibisha mtoto,

kumlazimisha afanye kazi, saa nyingi sana katika garage au,  tangu asabuhi mpaka usiku huyu yuko pale Likoni ferry auza njugu

na  kadhalika,  hata  hakupewa  chakula  siku  hiyo.  Hakupelekwa  skuli.  Fees  iko  lakini  hakupelekwa,  lakini  kwa  kuwa  wazazi

wataka pesa, pesa kuwa ni bora zaidi. Kwa hivyo haki ya mtoto, lazima tuifikirie adhabu utampa lakini pia utampa haki zake za

mavazi elimu, matibabu, na kadhalika. 

Disabled tumewataja kwa urefu sana, ningependa waanze kueleza zaidi, na tumesema kwamba nao jamii yao wasaidie. 

………..(Inaudible)  nimezungumza hapa  na  wenzangu  hapa  wamesema  kwamba  yale  malipo  ambayo  ………….(Inaudible)

tumewapa,  kweli  hatuweza  ……..(Inaudible)  watakavyo  wao,  kwa  kuwa  pesa,  haziwezi  kutosha,  lakini,  ni  jambo  ambalo
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tunaweza kulichungulia zaidi, na ikiwa  mtu  akidhulumiwa  kwa  kupaa  haki  yake,  tuatamuomba  ataletee  barua  yake,  atueleze,

utafanya kazi gani, jamaa hawa wasifikishwe kwa ile kazi amefanya, lakini hakupewe  hata  ndururu,  na  tutajaribu  kurekebisha

mambo  hapo.  Bwana  Yahya  nafikiri  nishamalizana  nayo.  Shukrani.  Samahani,  nimejibu  kwa  urefu  hapo,  lakini  ilikuwa  ni

muhimu,  tasameane  sana.  Tuko  katika  stage  muhimu  sana,  na  ni  muhimu  kupata  maoni  yenu  na  malalamiko  yenu  pia  ili

tusaidiane. 

Sasa  nitachukuwa  nafikiri  kwa  ajili  ya  wakati,  na  tuna  mikutano  mingine,  watu  watano  tu,  one,  two,  three,  four,  five.  Na

wengine tafadhalini ikiwa mtaweza kufika kesho kutwa tuko Chandaria Hall, Mombasa. Kwa ufupi Bwana.

Mr. Maalim Jamal:  Majina kamili mimi Maalim Jamal,  mzaliwa wa Mtongwe. Swali langu mimi ninalouliza ni swali moja tu,

muhimu sana kwa ufupi. Kwamba kushapewa kitu, kwamba ………….(Inaudible)  hii  shamba,  ………….(Inaudible)  unayo,

hiyo shamba ukisha pewa ni yako? Kisha uwezaje kusema hiyo hiyo kasha uambiwe na countyu council ya kwamba uilipie ndio

uambiwe na county council ya kwamba uilipie, na kama hukulipa, itauzwa, na wewe utaruka patupu. Na  ili hali uwe maskini, je,

hapa serikali au tuseme hii tume, itapoangalia hapo maanake hatujasikia hili swali likigusiwa. Mnasema hakuwezi kuwa kwa njia

zaidi, mengi zaidi, 

Speaker: ……………….(Inaudible). 

Mr.  Maalim  Jamal:  Wameshapewa  shamba,  kitu  ulishaambiwa  ni  chako,  lakini  kile  kitu  ambacho  ni  chako,  utaambiwa,

lazima ukilipie, na kama hukilipii kitauzwa, leo uruke. Sasa kina maana gani? Ni chako hicho? 

(Clapping)

Com. Prof. Salim: Wapili?

Mr. Philip Muremo Jagelo:  Kwa jina naitwa Philip Muremo Jagelo,  mkaazi wa Likoni.  Swali  langu  hasa,  linahusu  chapter

4A, kuhusu mshahara,  tuseme kabisa kuhusiana na mambo ya labour.  Bwana Prof.  mimi sijaridhika kabisa na  nakala  hii  kwa

sababu mumesema kwamba katika nakala hii, kutakuwa na commission, ama Tume ya kushugulikia haya mambo. Mimi naona

hii kitu ni framework sawa sawa na hii, Katiba tuliyonayo ni ya zamani. Tukiangalia mambo ya labour Bwana Prof.  tunao watu

ambao  wanahusika  kushugulikia  Wakenya  walio,  au  wanaonyanyaswa  kimshahara.  Ofisi  hii  ina  watu  vile  vile  ni  Wakenya

ambao  wanaolipwa  na  ushuru  wa  wananchi  kushugulikia  watu  kunyanyaswa  kwa  mishahara.  Bwana  Prof.  kuna  rampant

offences,  ambazo  zinakuwa  classified  kama  …………(Inaudible)  servants.  Kwa  sababu  ya  kutolipwa  mshahara  ya  kisawa

sawa. Kwa hivyo mngesema kwamba kutakuwa na Tume, sina imani hawa Tume watakuwa ni watu tofauti gani na wale ambao

wako in place sasa, ambao wanazidi kunyanyasa Wakenya. Ukiwapelekea case pale kwa labour umenyanyaswa na tajari,  yule

tajari  anaenda  anazunguka,  wanakula  naye  wewe  umebaki  wateseka.  So,  mumeweka  tools  gani  in  place  kwa  kuhakikisha
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kwamba,  mkenya yeyote aliyethulumiwa kimshahara atapata  msaada wake namna maanake binadamu  ni  wale  wale  na  ni  sisi

sisi?

La pili, Bwana Prof.  tukiangalia mambo ya foreign investors,  Kenya  hapa  sisi  ni  watu  ambao  ni  wakaribishaji,  tumekaribisha

watu,  wamefunguwa  vibanda  vyao  hapa  vya  kazi,  makampuni.  Mimi  nina  enough  evidence  ya  kampuni  fulani  ambayo

imechukuliwa, imefunguliwa na mtu fulani na amatoa ndugu zake,  jamaa zake huko nje,  ndio  wanafanya  kazi,  katika  kampuni

hiyo, na pia kuna waafrika wakenya wenzetu, mnaweza kufanya kazi, ngazi moja the same category, the same job group. Lakini

yule mtu  yuko  kwa  sababu  anatoka  huko  nje,  in  a  week’s  time  amenunua  gari,  anakaa  nyali,  na  wewe  wakaa  kuhu,  huku,

Likoni, hata biaskeli uwezi kuji nunulia. Kwa nini tusiwe, tusipewe mshahara sawa katika zile ngazi za kazi tunafanya pamoja na

hawa watu. Ikiwa ni mhindu, ikiwa ni mzungu  yeye ni manager, mimi ni manager, msahara iwe sawa,  kama anaweza kujinunulia

gari, na mimi niweze kujinunulia gari. 

La tatu, Kenya hii Bwana prof. kuna mawakili, mara nyingi kunazo ma-cases zaidi ya ma elfu ya ma wakili kuthulumu wananchi.

Mawakili  wamethulumu  wananchi,  cases  ambazo  zinawakilishwa  kortini  zinafanywa,  vyeti  vinatolewa,  zinalipwa,  mtu

atazungushwa  miaka  nenda  rudi,  miaka  nenda  rudi,  miaka  nenda  rudi,  hapati  haki  yake.  Ile  body  ambayo  imechaguliwa

kushugulikia  maswala  haya,  inaitwa  the  complaints  commission,  Monrovia  street,  Nairobi.  Bwana  Prof.  hawa  wa  mama

wakongwe  watoke  hapa  Mombasa,  wafuate  mambo  ya  case  ya  Nairobi,  na  wale  ni  waakili  wenziwo,  polisi  ashafungwa

mkono, case  na waakili usiingilie, nenda  kwa  complains  commission.  Nyinyi  mnasema  katika  nakala,  there  would  be  a  legal

bond ambayo itakuwa imelipwa na Serikali ama nini kushugulikia wale ambao hawawezi kugharamia wakili. Ina utofauti gani na

wale complains commission ambayo pia wakish chukuwa case, wafanya uchunguzi wawo wa miaka mitatu kisha wanakuambia,

nenda uchukuwa wakili  mwingine  umstaki  huyu  wakili?  Yaani,  case,  ya  nyani  upeleke  kwa  korti  ya  tumbili,  siwezi  kushinda

hiyo. 

Com. Prof. Salim: ……………………(Inaudible).

Mr. Philip Oremo Jagelo: Nimemaliza Bwana Professor.

Mr.  Bakari  Salim  Gandi:  Mimi  kwa  jina  naitwa  Bakari  Salim  Gandi.  Kwa  kusema  ukweli  hii  Katiba  ni  nzuri  sana,  na

tumefurahika sana,  lakini swala langu ni kwamba,  sisi Katiba tumeipenda, lakini kuna majihapa wengine Katiba  hawaitaki.  Je,

sisi, tuliyoipenda Kenya, kwa sababu hii Katiba ya Kenya siyo ya watu binafsi, tutafanya aje?

Mr. Musa Mohammed Bakari: Mabibi na Bwana Salaam Aleykum.

Audience: Aleykum Msalaam.

Mr. Musa Mohammed Bakari:  Mimi maoni yangu ni kidogo.  Jina langu ni Musa Mohammed Bakari,  ………..(Inaudible).
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Nasikia haya maswala yangu niyonayo mimi ni kuhusu kazi,  sisi kama watu wa coast  hapa,  ikiwa  kutatokea  kazi  hapa,  huwa

kutachukuliwa watu wengine kama sima nini katika kuchukuwa  nafasi  hapa,  alafu  sisi  watoto  wetu  watakwenda  wapi?  Kwa

hivyo katika Katiba ingine, palipo na kazi watu wa pale wafanye kazi yao. 

Jambo la pili, ardhi ………….(Inaudible) kila siku tuungane katika majumba haya,  katika majumba haya lakini kutoka utotoni,

kutoka baba zetu mpaka sisi, ardhi hii ni ya nani? 

Jambo  la  tatu,  ni  utalii  unaofanya  katika  sehemu  hizi,  ………….(Inaudible)  zile  zitolewa  hapa  hapa  zifanywa  makisudi  na

ma-hospitali, zitafutiwe tena pesa nyingi. Kwa hayo asante.

Mr. Matano Ramadhani:  Kwa jina naitwa Matano Ramadhani.  Swali langu ni ku,  ningependa kujuwa ya kwamba mjumbe

akisha chaguliwa baada ya miaka kumi, yaweza kurudi tena akachaguliwa kama waziri ama anaweza kuwa amemaliza mambo

yake. Mbunge, amesimama vipindi vyake ni viwili, akishatoka kile kipindi cha tatu, inasemekana kuwa waziri atachaguliwa from

nowhere, siyo Mbunge, yaah, sasa yule mbunge akimaliza miaka kumi, anaweza tena kurejeshwa kama waziri ama la?

Ms. Aziza Abdala: Kwa majina naitwa Aziza Abdala, mimi ni katika hicho kitabu cha Katiba mpya, au katika maoni tuliyotoa,

kuna hii mambo ya Mazrui Land Trust of 1931, kusema kweli hii act kwa nini haiwezi kubadilishwa, maanake mimi naona watu

wakisema matatizo ya land, lakini ingeondolewa hii kipeke cha Mazrui,  kiwe hakiko maanake hayo Mazrui siyo  kujadili  hapa

Kenya mpaka wawe watakuwa na kipenge katika Katiba baado  tutawagai,  kwamba na PC mwenye kiti wa hiyo format yao.

Kwa  hivyo,  hiyo  act  twataka  iondolewe  maanake  hawa  Mazrui  wana  land  kubwa  sana,  ambayo  sisi  wanaKenya,  tuko

ma-squartter,  hatupati  land, na ……….(Inaudible)  mapaka watu  wawe  ni  wa  Mazrui.  Kwa  hivyo,  hiyo  nilikuwa  nataka  iwe

nitashugulikiwa. Kwa hayo asanteni.

Ms. Mwana Kombo Juma: Akina mama walia sana. Mimi kwa jina naitwa Mwana Kombo Juma Mwagomba,  mimi nasema

hivi, mbali vile wenzangu waliponituma sina mama, na watoto  wangu, kwani mimi nina watoto  wengi maanake hata huko bara

pia  kuna,  hii  Katiba  kila  mmoja  yuaitaka,  na  imependeza  sana,  kwa  sababu  mumepata  kwanza  ………….(Inaudible)

kututumikia.  Lakini  hivi  niliyokuja,  kama  mngekuja  na  Katiba  ya  majimbo,  nina  hakika  nyinyi  mngekaribishwa  vizuri  na

mngebebwa  na  mngekuwa  na  furaha  na  kubwa  sana.  Kwa  sababu  nakuambia  hii  Pwani  nzima,  mpaka  hawa  wenzetu,

wanaojukumu kuu, Kenya watapata  majimbo, hakuna jambo lingine linalo takikana,  majimbo tu. Hapa nchi hii hakutakuwa na

………………(Inaudible) lakini kwa kusema ukweli sisi hapa sisi watu wa hapa kwetu,  kwa kusema kweli,  tukisema coast  ni

Malindi, Kwale,  na  pengine  kwa,  tuseme,  lakini  ni  majimbo  tu.  Basi,  halina  kitu  kingine  twataka,  na  tulivyojitolea,  tunaamini

kwamba tutapata majimbo, sawa? ………………….(Inaudible). Asanteni.

Com.  Prof.  Salim:   Shukrani  kwa  swala  zenu  na  mapendekezo  yenu,  tumeandika,  tumenasa  kwenye  tape,  lakini

………..(Inaudible) ya hapo ni kama ifuatavyo, nitajaribu kujibu kama niwezaavyo. Bwana Maalimu Jabal  ulizungumza habari
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ya mtu kuwa na shamba au ardhi,  akapata  na title deed.  Kisha akaambiwa pia utalipwa malipo fulani. Kwa hakika iliyo kuwa

kote  ulimwenguni  mtu  akiwa  ardhi  hua  analipa.  Kitu  fulani  ili  kwamba  maanake  kuna  utumishi  wa  kiserikali,  ambao  unafika

kwenye ardhi yako kama maji na kadhalika. Kwa hivyo hao jamaa wanasema kwamba,  kuna haja ya malipo fulani ili hudumas

hiyo  iendelee,  uendelee  kuipata.  Sasa  ……………(Inaudible)  wanasema  kwamba  title  deed  ni  karatasi  inachapishwa  na

inatayarishwa,  hiyo  inahuduma  fulani  na  gharama  fulani.  Hiyo  ndiyo  sababu  ya  chief,  ingawa  ukisoma  report  yetu,

tumezunzumzia lalamiko hili la wananchi. Tumesikia mahala pengi sana, nikisha pata title deed ardhi ni yangu, kwa nini niendelee

kulipa  fees  na  kadhalika.Tume  litaja  katika  report  yetu,  na  sasa  inategemea  katika  hiyo  conference,  watakavyo  kata  shauri

ikiwa wataondoa au watabakisha, fees ambazo, au rent ambayo tunaambiwa tulipe.

Bwana Philip Oremo umezungumza habari  ya labour  na  jinsi  malalamiko  yalivyo,  pia  tunafahamu  sana,  tumesikia  malalamiko

hayo, tumesoma magazetini, Bwana Twoli akizugnumza juu ya wafanyi kazi na pia juu ya investors na  haja  ya  kuwa  shawishi

waje kwa wingi zaidi tupate kazi nyingi zaidi na kwamba hatukutaja mambo hayo katika Katiba.

Tumetaja habari  ya wafanyi kazi,  na wafanyi kazi kuwa na haki ya kupata  mshahara  wa  kutosha.  I  don’t  know  whether  you

have come across  them. Ulio nayo hapo kwa hakika ni taarifa,  na tena  hiyo  ni  taarifa  fupi,  lakini  au  report,  hiyo  ni  summary

report,  lakini kuna na  report  kubwa  zaidi.  Na  zaidi  ya  hivyo,  constitution  enyewe  siyo  hiyo,  draft  constitution  ni  hii.  Nafikiri

hujapata  nakala,  kwa  hivyo  nasikitika  kwamba  hatakuwa  na  nakala  za  kutosha,  kumpa  kila  mmoja,  lakini  kutakuja  na,

kutakuwa na nakala nyingine zaidi kutoka Nairobi,  zinawekupatikana baada  ya siku chache katika documentation centre  yetu

hapo Mombasa. 

Na katika mswasda wetu tumetaja kwamba every worker  has the right to fair remuneration,   fair  means,  fair.  Unajuwa  watu

wengi  hatuwezi  sema  hapa  kila  mfanyi  kazi  katika  category  apate  shilingi  elfu  tatu,  hii  ni  Katiba  ambayo  tutatumai  kwamba

itabaki na sisi, kwa muda mrefu sana. Elfu tatu kabla ya miaka ishirini ilikuwa ni pesa  nyingi sana.  Tukiandika elfu tatu baada  ya

miaka ishirini nyingine, elfu tatu ni kama shilingi mia tatu au shilling thelathini. 

Lakini  tunasema  fair,  ikiwa  ………..(Inaudible)  na  hiyo  tumesema……….(Inaudible).  Kwa  hivyo  na  tukumbuke  pia,  hii  ni

sheria kubwa, ni kama sheria nzee. Kisha kuna mzee ana watoto, kuna sherehe nyingi ambazo zafanywa, labour act  na mambo

kama hayo, kwa hivyo katika hiyo labour act,  twatumai ya kwamba Serikali itafikiria jambo kama hili, na malalamiko ya hawo

uliowaleta, si ya leo au ya jina au ya juzi, ni ya siku nyingi sana. Na tunafahamu sana tukiwa na wananchi,  kwamba wafanyi kazi

wengi mshahara wao uko chini sana.

 Kwa hivyo twataraji kwamba katika mabadiliko yatakayofanywa, katika kanuni nyinyine, ambao itafuatia kanuni hii kubwa ya

au kanuni nzee,  yatafikiria jambo kama hili. Nayo  yataimplement  jambo  hili  la  fair  remuneration  for  workers.  Tunasema  they

should  have  fair  remuneration,  for  the  ideal  working  conditions.  Tunajuwa  wafanyi  kazi  wengine  wanafanya  kazi  katika  hali

mbaya sana, hali ya hatari kwa afya yao na kadhalika.  These are  details,  hayo ni mambo ya details lazima iweko katika sheria

ndogo.  This  is  the  parent  law,  it  should  be  retired  law.  Ambako  mambo  kama  hayo  itafanyika,  must  depend  on  the
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Government. Ndio kutakuwa na labour,  ministry of labour,  ambao  itabadilisha  sheria  zote  zinazohusikana  na  wafanyi  kazi  na

kadhalika. 

Kwa hivyo, I can say,  foreign investors,  tumesema kwamba katika Katiba kwamba kuna haja ya kuwa na mahusiano mazuri,

na nchi nyingine, we should be a good citizen of the world,  na related to that we should be relations with other nation and that

includes things that foreign investors.  But again the details  of  how,  au  vipi  tunaweza  kuwashawishi  waje  hapa,  is  a  matter  of

some other ministry or some other agency, to work on the details for that work. 

Lawyers, mumeshitaki kwamba wengi wao kwa hakika ni watu ambao hawana pesa  wale ambao wamekodisha kuwafanyiwa

kazi, na ni jambo ambalo tumelifikiria. In fact it was a turn ingawa tumezungumzia habari  ya mahakimu na kadhalika,  tutakuwa

wenzetu wengine ambao nimesema kwamba pia kuna haja ya uchunguzi wa lawyers. Lakini hata hivyo, tuna commission zingine

tatu, ambazo zinahusika na kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye  anamhudumu  mwananchi,  lazima  amhudumu  kwa  njia  iliyo

sawa.  Na  ukiona  hapa  kwenye  page,  14  ya  draft  Constitution,  kuna  commission  inaitwa,  commission  on  human  rights  and

admission of justice.  Mtu anaweza kushitaki kwenye commission hii lawyer yeyote.  Mbali  na  hayo,  kuna  integrity,  ethics  and

integrity  commission,  kama  nilivyo  eleza  ndugu  zetu  hapo  awali,  hii  ni  commission  ambayo  itachunguzwa  conduct,  ya  kila

anayehudumia  mwananchi,  na  ikiwa  yeyote  atapatikana  kuwa  amekula  mali  ya  mwananchi  ikiwa  ni  hakimu

anawezakushitakiwa. 

Kuna  judiciary  commission,  mtu  anaweza  kushitikia,  kuna  hivi  sasa,  law  society  of  Kenya,  kwa  njia  jizi  mtu  yeyote,

mwanasheria yeyote ambaye atatambulikana kuwa amekula pesa za yule customer,  wake au client wake anaweza kushitakiwa.

Na wewe ukiwa mwananchi pia unaweza  kushitaki,  there  is  a  public  protector.  Na  the  public  defender,  all  these  institutions

…………..(Inaudible)  hizi  tumeziweka,  kwa  hivyo  lazima  tutakuwa  na  njia  moja  au  njia  mbili,  ambayo  mwananchi  inaweza

kuitumia kupata haki yake. So, it is just up to the worker  to take  that legal action and the man is right, and na tume-make sure

that zile organizations ambazo zahusika kama vile…………..(Inaudible) yule, wakili ambayo yuala pesa za clients waache,  wale

huduma yake na kadhalika. So, that is something that can be dealt with in my view. 

Kuna njia yaani, kumujuwa au kumtambuwa yule ambaye amekula pesa  za mwananchi, na hakumpeleka mahakamani, na hajui

mahakama, so, that is why we want to clear or clean the whole judicial system. Na  njia tutapata  taabu na baadhi ya mahakimu

kwa kuwa tumesema kwamba kuna haja hapa ya kusafisha, kutumia kifagiyo, kuondoa wale ambao hawatoi huduma inayopasa

kwa hayo maneno. So, they ………..(Ianaudible) or there could be a rebel for that sort of thing.

Nisha taja commission for human rights under ………..(Inaudible) of justice.  Tuna picha hapa sijui kama mliiona page 68,  mtu

anaweza kushitaki kule,  lakini inategemea ikiwa hii Katiba itakubliwa, that only time when that commission, will  be  coming  to

operation, commission hii au Tume hii haiwezi kuwekwa mpaka tukubali hii Katiba. 
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Na Bwana Bakari Salim umesema kwamba huu ni mswada mzuri wa Katiba lakini wako wengine ambao wajaribu,  ………….

End of side of Side $$$$$ kusema hii tunaipenda, wananchi wenyewe kuwatumia wajumbe wao na waakilishi wao katika huu

mkutanao mkubwa wa wa national conference na kuwaambia wasikubali ila Katiba hii ipitishwe, Hatusemi kwamba ni nzuri a

hundred  percent,  sisi  wenyewe  tuliandika.  Kama  nimesema  hapo  awali  hatuna,  sisi  si  wale  genius  wenye  akili  zaidi  kuliko

wenzetu,  la  Commission,  na  hiyo  conference  lazima  iwe  ifikirie  jambo  hili.  Lakini  ikiwa  wananchi  wengi  zaidi,  majority

wamependelea.  Na  inshalalah katika huo mkutano mkubwa itakuwa bora  zaidi kuliko ilivyo hivi sasa.  Na  muhimu ni  kwamba

mtu aitetee,  kama  yeye  binafsi  kuhudhuria  mikutano  naamini  kwamba  hivi  leo  kutakuwa  na,  kulikuwa  labda  asubuhi  sijui,

hatajapata habari. Kulikuwa na maandamano Nairobi, kui-support hii Constitution, na mawakili pia na kadhalika.

 Ni  jambo  la  kufikiriwa  na  wananchi,  sisi  hatuwezi  kufanya  jambo  lolote,  tumeeandika  tumesema,  sisi  wananchi  wametokea

wakaja hivi na hivi, tumeandikwa vile. Na  sasa  ni tegemeo kwa raia mwenyewe kutusaidia naona mwenzetu hapa Bwana Phili

umevaa ile ribbon,  yellow, na  ndugu  yetu  mwingine  amevaa,  hiyo  ni  ishara  na  wengine  hapa.  Nimefurahi  sana  kwamba  tuna

support  kwa  jamaa  wengi  sana.  Na  Mungu  anisaidie  kwa  ajili  ya  raia  na  wananchi  na  ndugu  zetu  zinaweza  kuendelea  kwa

………….(Inaudible).

Kwa  hakika  nafikiri  Bwana  Musa  Mohammed  umesema  kwamba,  tuna  ardhi  lakini  twaendelea  kulipa  kodi,  nafikiri  nilijibu

swala hilo awali.  Utalii, faida ya utalii hatupati,  pia tumependekeza katika taarifa yetu, kwamba faida yeyote  inayopatikana  au

mali ya  asili  ya  wananchi,  nilisema  hapo  awali  mapema  sana,  kwamba  katika  mambo  ya  bill  of  rights,  na  pia  maadhili  yetu,

tumesema  kwamba  ya  asili  igwanywe  kwa  njia  iliyo  adilifu,  ili  kwamba  asiweko  mwananchi  au  eneo  la  nchi  ambako  jamaa

wasema kwamba angalia pesa zote zaenda kule. Beyond that stage, hiyo itakuwa ni detail  sasa.  Lakini nataka kwamba,  tuseme

faida ya utalii, iwafikie wale ambao wanashugulikia utalii, au eneo kama  la  Pwani  ambalo  faidika  kwenye  utalii  lipate  sehemu

fulani. 

Na  hapo  pia  kuna  commission  maalum  itakayofanywa  ambayo  itahakikisha,  kwamba  grants  au  pesa  kutoka  Nairobi

zitafikishwa katika maeneo ambayo haikupata faida ya kutosha kutoka mapato kama hayo. Swageni, ikubaliwa hiyo, itakuwa ni

kazi ya Tume ambayo itafanyika, na kazi ya  Serikali  za  district  kudai  kazi  kama  hizo.  Mombasa  district  council,  kwa  mfano

itasema kwamba sisi twahitajia pesa nyingi zaidi kuliko nisema district  yote nyingine. Maana mapato kutoka utalii, Mombasa ni

nyingi zaidi. Na  hii inahitaji ile grant itakayotoka Nairobi  kufika hapa  Mombasa  district.  Na  mambo  ya  mpango  tu  kufanywa

sasa,  lakini  tumetoa  mapendekezo  ya  kutosha  ambayo  itasaidia  katika  kuongoza  commission,  kuongoza  district,  kuongoza

serikali  ya  kati,  wa  central  Government  kufanya  kazi  yake.  Maana  kutia  details  zote  katika  desturi  au  katiak  Katiba,

haiwezekani, itakuwa Katiba kubwa sana, lakini hii Katiba ni law, representive law, is supreme law, na kisha kuna law nyingine

kama tulivyo kufanywa kuhakikisha kwamba mambo itafanyika. 

These  are  some,  Mazrui  Land  Trust,  tumesema  kabla  nafikiri  hujafika  ……(Inaudible)  utaondoka.  Tumesema  kwamba
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kutafanywa  uchunguzi  katika  malalamiko  ya  ardhi,  na  akiwa  ardhi  imepatikana  kwa  njia  isiyo  sawa,  sisemi  kwamba  ni  ya

Mazrui  land  peke  yake,  lakini  kuwa,  mamalamiko  yoyote  juu  ya  ardhi  yatafanyiwa  uchunguzi  na  ikiwa  kumetokea  hitalifu

yeyote, basi itatatuliwa na Serikali. Hii Mazrui Trust Land ina historia ndefu, inarudi nyuma kufikia nineteen something, na kuna

historia  nyuma  yake,  na  lakini  kuna  pia  taarifa,  documents  na  kila  kitu  ambacho  kimewapa  hiyo  haki.  Chini  ya  sheria  mtu

akipewa haki na kama title haitakuwa rahisi kumpokonya haki yake.  Hivi ambavyo nimesema.  Maana  mkisoma,  au  nikisoma

mimi nitawasomea habari ya title deed, 

Audience: …………………(Inaudible).

Com. Prof. Salim:  Hebu nisome kidogo, kwa hivyo kama nimesema ana title deed,  huenda akafanyiwa uchunguzi, alipata vipi

hiyo land, na ikwa ardhi imepewa kwa njia isiyo halali, kama nimesema hapo awali,  ardhi itapokonywa.  Na  kama nisemavyo,

Mazrui Land Trust,  imepewe pia  karatasi  zake,  na  documents  zake,  ndio  kesho  mahasimu  hizo  si  halali,  mambo  itabadilika,

lakini hatuwezi kusema kwamba Mazrui Land Trust leo au kesho lazima iondoshwe. Lazima kufanywe uchunguzi kwanza,  mara

kila mtu ambaye anasideline title  deed,  title  ikiwa  any  times  tutaibadilisha  au  kumpokonya  mtu  title  deed  yake  italeta  matata

makubwa sana.  Ni mambo ya kuchunguliwa,  na  kutakuwa  miaka  miwili  chini  ya  Katiba  hii,  uchunguzi  huo  ufanywe,  na  kesi

imalizwe katika muda wa miaka hiyo. 

Mwana Kombo umekuja mbele ukazungumza habari  ya  majimbo,  na  wataka  majimbo  tu  Nafikiri  kabla  hujaja,  nilieleza  jinsi

ambavyo  majimbo  ilikuwa  ni  taabu  kuitia  kwenye  Katiba.  Nilieleze  sababu,  sababu  sisi  kutaka  majimbo  nilieleza,  tukasama

kwamba, sababu hizo za majimbo au za kutaka majimbo, sasa tumezitimiza kwa njia ya wilaya. Maana mama Mwana Kombo,

tulitaka majimbo, jamaa wanaotaka majimbo kwa kuwa Serikali iko  mbali  sana,  haitujali,  haijui  maslaha  yetu.  Twataka  watu

wenyewe watuhukumu. 

Kwa  hivyo  tumetia  Serikali  ya  wilaya,  kwa  hivyo  Mombasa  pekee  yake,  au  Kwale  peke  yake,  kutakuwa  na  baraza  la

kuendesha Kwale district  au wilaya ya district,  na hapo kodi katika eno hilo la Kwale au eneo la Mombasa,  litakusanywa, na

pesa  hizo  zinatumiwa  pale  pale.  Pesa  hizo  zitatumiwa  kuwapa  watu  wa  Kwale  au  watu  wa  Mombasa  huduma  wanoitaka.

Huduma ya elimu, shule, huduma ya matibabu, clinics na hospitali na kadhalika,  huduma ya bara  bara,  mengi  ya  watu  kutaka

majimbo  ili  wapate  huduma  siyo?  Sasa  huduma  hizo,  wacheni  kupewa  ustawi  wa  jimbo  nzima.  Tuseme  jimbo  la  Pwani,

tumependekeza kwamba wapawe watu kwenye district yao, wilaya yao peke yake. Pia ni majimbo haya,  siyo? Lakini majimbo

kwa  udogo  zaidi.  Na  hapo  kutapa  huduma  zaidi  maanake  pesa  za  Kwale  zitatumiwa  pale  pale  Kwale  district.  Pesa  za

Mombasas zitatumiwa pale pale Mombasa district, kodi zile. 

Na kutakuwa na baraza ambayo itafanya kazi ile ya pale pale, watu wa Kwale, baraza yao,  district  council yao,  watafanya kazi

ya kustawisha eneo la Kwale.  Na  kwa hivyo, mhimu ni utumishi kwa mwananchi,  kwa  hivyo  kila  mwananchi  atatumikiwa  na

district council yake, Serikali yake ya district, inaitwa Serikali ya wilaya, badala ya serikali ya majimbo. 
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Ms. Mwana Kombo: …………………..(Inaudible).

Com.  Prof.  Salim:  Lakini  sasa  ikiwa  watu  wenyewe  hatutumikii  uzuri,  usemavyo  wewe,  nani  atakaye  tumikia  watu  wa

Nairobi? Au watu wa Kisumu, watu wa Nakuru? 

Ms. Mwana Kombo: …………………..(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Basi ni hivyo nilivyo sema kwamba hapa hapa tutachaguwa watu ambao twajuwa kuwa wanaweza kufanya

kazi.  Na  wasipofanya  kazi,  hawa  hawatakaa  milele,  baraza  la  serikali  ya  wilaya  itakuwa  na  baraza  lake,  kama  vile,  tuseme

kama bunge la wilaya, nyinyi mtawachaguwa.

Ms. Mwana Kombo: …………………..(Inaudible).

Com.  Prof.  Salim:  Basi  mtawachaguwa  tena,  mchaguwe  uzuri,  makosa  ni  yenu  kwamba  mwachaguwa  watu  labda  ambao

hawafanyi  kazi  ipasavyo.  Kwa  hivyoi  hapo  ile  system  ya  choice  ni  juu  yenu,  na  usipofanya  kazi  mtaondoa.  Waje  wengine

ambao ni bora zaidi. 

Ms. Mwana Kombo: …………………..(Inaudible).

Com.  Prof.  Salim:  Nafikiri,  ningesema  hivi,  Mwana  Kombo,  inshala  tutapata  nakala  ya  taarifa  yetu  hii,  kwa  Kiswahili  hivi

karibuni. Na  utaisoma uzuri ifahamu, maana muhimu zaidi  kwa  mwananchi,  tuonavyo  sisi  ni  kuwa  hatukupata  huduma.  Watu

wataka majimbo kwas  kuwa  wanasema  kwamba  kukiwa  na  jimbo  letu  wenyewe,  tutaliendeshe  sisi  wenyewe  watakuwa  na

watu wetu, watu wetu watakuwa na imani zaidi, watu wetu ndio watakao hudumiwa na kutupa utumishi bora  zaidi. Kwa hivyo

tumesema kwamba kutakuwa na maadili ya jimbo nzima  la  Pwani,  kuwa  na  wilaya  kadha  wa  kadha  pwani.  Kisha  tukisama

kwamba  kila  wilaya,  itajiendeshea  maisha  yake,  yenyewe,  kupata  pesa,  kustawisha  bara  bara,  kujenge  skuli,  na  shule,  na

kadhalika,  na  kuleta  maji  katika  eneo  lile  lingekuwa  na  haja  ya  maji  siyo?  Kisha,  wilaya  mbili,  tatu  zitaungana  pamoja

kusaidiana. Kwale  tuseme  na  Mombasa,  na  Malindi  watashirikiana  au  Kwale  na  Mombasa.  Kilifi  na  Malindi  watashirikiana

kustawisha eneo la Kilifi na Malindi pamoja. 

Na  kisha  Serikali  ya  kati  au  central  Government  wana  wajibu  chini  ya  hii  Katiba  kuwapa  pesa  zaidi  ikiwa  mwahitajia  ili

kustawisha eneo lenu. Na muhimu ni maendeleo, tunataka maendeleo siyo?

Audience: Ndio
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Com. Prof. Salim: Lakini si muhimu, ikiwa ni majimbo au Serikali ya majimbo, Serikali ya wilaya na kadhalika, muhimu zaidi ni

maendeleo na utumishi kwa mwananchi. Kama nilivyosema hiyo ni, hilo ni pendekezo letu, utasoma, na je,  utafurahi, utamshika

Bi Amina  pale  ambaye  atakuja  kule  Nairobi  katika  mkutano  huo  mkubwa,  umwambie  kwa  nini  hutaki  Serikali  ya  wilatya

wataka majimbo. Na ukimbembeleza akikubali, lakini mwingine atamwambia la, afadhali tufwate Serikali ya wilaya. Kwa hivyo

yote haya itajadiliwa ishala. Shukrani sana, 

Ms. Mwana Kombo: …………………..(Inaudible).

Com. Prof. Salim: Na kama nilivyosema kwamba wale ambao mtawachaguwa ikiwa ni katika Bunge au kokote,  au hata Rais

ambaye mtamchaguwa, hatakaa milele pia. Mjumbe wa Bunge amepewa miaka kumi kutosha kabisa kabisa,  mwaweza kumtoa

baada ya miaka mitano mkitaka, lakini akiingia tena kwa miaka mitano mingine, na akimaliza miaka mitano mingine, hawezi tena

kusimama. Ataingia mwingine mwenzake. 

Rais  pia  amepewa  muda  wa  miaka  kumi  maximum,  mwisho  kabisa  miaka  kumi,  ataingia  mitano  kwanza,  kisha  akitaka

atasimama tena, mkimuingiza, miaka tano mingine, ikimalizika miaka mitano mingine, anaondoka anakuja mwingine. Kwa hivyo

hii ni  demokrasia  ambapo  mtu  siyo  hatoi  huduma  inayopaswa  kutoa,  raia  ndiye  anayo  haki  ya  kumuondoa.  Na  kuna  njia

tumeeleza jinsi ya kumuondoa mbunge pia. Sikumuondoa kwa kumpigia kelele na kumfukuza, kwamba kuna procedure  katika

ile eneo lake au constituency yake,  idadi maalum ya wale waliojiandikisha, kupiga kura lazima wapeleke ombi la kumuondoa.

Na  ombi  hilo  litapelekwa  Bungeni  kwa  speaker.  Speaker  atafanya  committee  yake  kufanya  uchunguzi,  je,  ni  kweli  huyu,

amefanya kazi mbaya na kadhalika.  Ikiwa imethibitishwa, kutapigwa kura na atabadilika,  la akiwa ni,  fitina  tu,  wajuwa  jamaa

wengine kazi yao ni kufitini tu, na kuzusha kila aina ya haki zetu. Kwa hivyo lazima uchunguzi ufanywe katika malalamiko yoyote

sawa. 

Tuna maelezo mengi, kwa hakika hatuna wakati  tutapitia sasa  kuwa saa  saba  unusu,  kuna  sala  ya  adhuhuri  kwa  ndugu  zetu.

Waislamu kuna chakula  kupikwa,  akina  mama  waenda  kulisha  watoto  na  kadhalika,  lakini  nimefurahi  sana  kuwa  mumekuja

kwa wingi, na ningewahimiza mjaribu kupata  nakala ya Consitution. Wale waliyo na magazeti ya Nation na kadhalika,  mpatie

mwenzako jirani yako apate  kusoma ili mwenyewe mpate copies  kwa kituo chetu ndio,  na baada,  na  wale  ambao  hawawezi

kuona,  kwa  hivyo  hawezi  kusoma,  karatasi  kama  hizi  zetu,  tumechapisha  braille,  tumeandika  kwa  lugha  ya  wale  ambao

hawawezi kuona ili waweze kusoma yaliyomo pia. Na, anything else? 

Speaker: ………………..(Inaudible).

Com. Prof.  Salim: Na bali na  hayo,  kama  nilivyosema  kwa  hakika  kuwa  twashukuru  sana,  tumefurahi  sana  kuja  hapa  leo,

natumai kuwa tumefahamiana, sana,  mtaendelea kujadiliana wenyewe kwa wenyewe juu ya  hii  Katiba  na  kuwashawishi  wale
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wajumbe ikiwa ni mjumbe wenu ma-MP pia  mseme  naye  mumwambie  fikira  zenu  na  jinsi  mnavyofikiria.  Mzee,  kwa  hakika

tume, 

Speaker: Swali moja tu tafadhali.

Com. Prof. Salim: Ah, karibu, ya mwisho jamani, nampa, ameniomba lazima nimpe.

Mr. Mohammed Abdula Magathu:  Mimi nina swali moja,  ningesema mengi lakini sasa  sisemi kwa sababu ya kufaheshima,

kwa sababu ya kufanyia heshima, mimi nina swali moja,  linaniumiza sana.  Kuna watoto  wa Kiislamu wanaenda school asubuhi

saa mbili, na wakitoka school saa  saba,  saa  saba  wakija  nyumbani  saa  saba  unusu  warudi  school,  na  pia  saa  kumi  wasoma

moja kwa moja mpaka saa mbili za usiku, unaona pale? Sasa  mimi haya mambo yaniumiza sana.  Mimi nishamaliza kusomesha

watoto wangu lakini yaniumiza, kwa sababu wale waislamu, twataka wasome, saa kumi, …………..(Inaudible)

Two,  siku  ya  Jumamosi  wawe  nyumbani.  Jumapili,  wawe  nyumbani,  wawe  wanaendelea  na  madrasa.  Mungu  mwenyewe

alisema, …………..(Inaudible) elimu ya kizungu ni dunia. Hili mwenzini ndilo ambao tatahukumiwa nalo kesho,  wakera  bwana.

Watoto wetu twataka uiandike hicho kitu, siyo kuniambia naam …………..(Inaudible) iandike bwana maana huu ukweli kwani

mimi  ……………(Inaudible)  nilikuwa  nina  mengi,  na  ungefurahi  lakini  si  neno,  maana  muda  ule  wa  kwanza,  nilikuja

mkayasema, maana ilikuwa matatiso mengi, lakini, I am sorry. 

Com.  Prof.  Salim:  Asante  sana  kwa  maoni  yako,  na  twakushukuru  na  sasa  ningependa  neno  la  mwisho,  kumpa  yule

niliyemtaja hapo awali, mmoja wa waakilishi wa Mombasa district, Bi Amina Rajab Suber, kwa dakika moja tu Amina.

Bi. Amina Rajab: Asalam Aleykum ndugu zangu, baba  zangu na mama zangu, mimi ni Amina Rajab Suber,  ni ndugu, mtoto

wenu,  ni  mwenzenu,  nafikiri  wengi  hapa  mwanifahamu.  Mimi  ni  Mmiji  kenda  mwenzenu,  ingawa  hatutaki  ukabila,  sasa,

lililofahamishwa hapa Bwana Salim ni lile shitaka la jana.  La kwamba wanawake tuko kidogo,  sasa  nilikaa nyumbani nikafikiri,

nikaona  labda  ni  hii  ……..(Inaudible)  ambao  tutafanya  mikutano  yetu,  akina  mama  wengi  huwa  wako  nyumbani  saa  hizi,

wapika,  watazama watoto,  labda ndio sababu wakashindwa kuhudhuria hii mihadhara  yetu.  Sasa  nilikuwa  ninaombi,  watume

kupitia  kwako  Bwana  Chairman.  Kama  kutakuwa  na  kikao  cha  pili,  kama  walivyo  ahidi,  basi  tafadhali  tungeomba  labda

tuweke wakati  wa mchana. Kipindi cha saa  tisa labda hivi,  itakuwa  ni  wenzetu  washamaliza  kazi  ma  nyumbani,  kwa  sababu

wanawake wamechangia  mengi  sana  kwenye  Tume  hii,  kwenye  Katiba  hii.  Kwa  hivyo  tungependa  na  hao  leo  wasikie  yale

yaliyoko, ili tuweze kujuwa wamekubaliana nayo ama la, yangu ni hayo. Asanteni.

Com. Prof. Salim: Asante Bi. Amina kwa wazo lako nzuri na tumezungumza juu ya jambo hili kama nilivyosema, na tunajaribu

kupanga mikutano miwili mitatu, zaidi, na itategemea jinsi ambavyo district coordinators, …….(Inaudible) watakavyo panga,  na

inshala watafaulu katika kufanya mpango huu wao, shukran kwa wazo lako.  Na  kwa hayo,  tunamaliza, wakati  umekuwa mrefu
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lakini ni mzuri, kwa upande wetu tumefaidika sana hapo, kukutana nanyi, na kupata maoni yenu juu ya tuliopendekeza.  Tuombe

kwamba mwishowe, raia wa Kenya, kila raia wa Kenya,  atafanikiwa apate  Katiba ambayo inastahili, mabadiliko kuna haja ya

kuyafanya,  na  inshala  kutakuwa  na  mabadiliko  ya  heri  na  ya  amani.  Tubadilishe  nchi  yetu  iwe  moja,  lakini  wakati  huo  huo

tuheshimiane, tusaidiane, kuijenga zaidi, nchi  yetu,  kama  ……..(Inaudible)  yetu  sote.  Shukran  na  ningemaliza  zaidi  kwa  dua,

ningemuomba mwenzetu atu fungie kikao chetu kwa dua, Sheikh.

Mr.  Sudi  Mwakama:  Prayer  in  Arabic.   Katika  mkutano  huu  tuliyo  yazungumza  yakakubaliwe  kule  mbele.  Jinsi

tuliyazungumza  hapa  yabakie  hapa  ………….(Inaudible)  yakawa  hayapatikani,  tunaomba  Mwenyezi  Mungu  utujalie  katika

Tume hii, watu wako mbele na hawa, washirikiane, ili utuwezeshe kuyapata mabadiliko yetu. Arabic.

The meeting closed at 2.00p.m. with a prayer.
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