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The meeting started at 10.10 a.m. with Com. Idha Salim in the chair.  

Com.  Idha  Salim:   Hamjambo  nyote.   Tungependa  kuanza  tumechelewa  dakika  kumi  hivi  na  kwa  kuwa  kuna  mengi  ya

kusema ningependa tuanze moja kwa moja na kama ilikuwa adha yetu ningependa kuanza kwa dua au maombi ambayo itatupa

baraka  ya  kukamilisha  kazi  hii  yetu  kwa  njia  inayofaa.   Yuko  yeyote  kati  yetu  anaweza  kuja  mbele  hapa  akutuombea.

Tafadhalini, any volunteer.  

(Prayer)

Emmanuel  Masha:   Tufunge  macho  kwa  heshima  ya  Mwenyezi  Mungu  tuombe.   Baba  katika  jina  la  mwanawe

tunakushukuru,  tunakuinua,  tunakuabudu  siku  ya  leo,  Bwana  hakika  imekupendeza  kutukusanya  mahali  hapa  nikijua  ni  kwa

mapenzi yako.   Tazama  bwana  siku  ya  leo  ni  siku  njema,  siku  nzuri  ambayo  kwamba  umeichagua  kwa  ajili  ya  kurekebisha
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Katiba  ya  nchi  hii.   Bwana  wako  uwe  kielelezo  siku  ya  leo,  katumie  fikra  zetu  na  mawazo  zetu  ili  bwana  tukatende  kitu

ambacho kwamba kinaweza kutufaidisha  katika  maisha  yetu.   Bwana  wangu  uhusike  Bwana,  roho  wako  mtakatifu  akaingia

katika akili zetu ili Bwana tutakayotenda mfalme ikawa faida Bwana katika nchi ili Mungu wangu  tukazidi  kukuinua  wewe  na

kukuabudu maana tunakutegemea wewe katika maisha yetu.  Tunakuomba hayo machache Bwana nikijua kwamba umesikia na

utajibu sawa na mapenzi yako katika jina ya Yesu Kristo Bwana tunakuomba na kushukuru.  Amen. 

Com. Idha Salim:   Asante sana na sasa  ningemuita District Coordinator  wetu Bwana Kingi Jeffa,  ajijulishe yeye  na  pia  kwa

kuwajulisha wananchi na wanakamati yake ambaye imekuwa ikifanya kazi ya kuhamashisha wananchi katika kazi hii ya Katiba.

 

Kingi Jeffa (District Coordinator):  Hamjambo nyote.  Nafikiri sisi si wageni hapa, tumekuja nafikiri hii ni mara yetu ya tatu.

 Kama mjuavyo katika sehemu hii ya uakilishi bungeni tuna committee ambayo inashughulikia mipango ya  urekebishaji  Katiba

mashinani.   Mimi  naitwa  Kingi  Jefa  ambaye  ni  District  Coordinator  wa  Malindi.   Kila  sehemu  ya  uakilishi  bungeni  kuna

Committee ya watu kumi, mmoja wapo ni mimi na Mbunge ambaye  ni  Noti  Kombe,  hajafika  bado.   Pia  tuna  mwanakamati

ambaye katika ile committee tuna Chairman wetu ambaye ni bwana Jilo Oloto yuko hapa,.   Katika sehemu ya Mambrui  tuna

wakilishwa na Fazia Hamed ambaye yuko pale,  upande wa Magarini tuna  Loise  Kashuti,  yuko  hapa.   Upande  wa  Fundisha

tuna Mary Menza,  yuko pale.  Bwana Chilo upande wake ni Gongoni lakini anasaidiwa na councilor Akaku.   Upande wa Adu

tunaye James  Kirimo  nafikira  bado  hajafika.   Upande  wa  marafa  tuna  Bwana  Peter  Thoya  nafikiri  yuko  pale.   Upande  wa

Garashi Gadambra tunaye Josphat Musanzu.  Hao ndio wanakamati  ambao wanashugulikia maswala ya Katiba katika sehemu

hii ya uakilishi bungeni.      

Com.  Idha  Salim:   Asante  sana  Kingi  kwa  kutujulisha  na  wanakamati  na  mimi  ningependa  kuwajulisha  na  wale  ambao

wametoka Nairobi na mimi.  Jina langu mimi mwenyewe ni Ahmed Idha Salim, mwanatume na pia ni naibu wa mwenyekiti wa

Tume.  Kwa upande wangu wa kulia pale yuko William ambaye kazi yake ni muhimu sana kusajili na kuandika yeyote ambaye

itazungumzwa hapa kadri  iwezavyo kwa karatasi  na kalamu.  Lakini kwa upande wangu wa kushoto pale yuko  Gladys,  yeye

kazi yake ni kuandika na pia muhimu zaidi ni kunasa kila neno litakalosemwa kwenye tape ili kuhakikisha kwamba yote ambayo

tutawaeleza  na  yale  maoni  yenu  juu  ambayo  tutawaeleza  yatanaswa.   Itafanyiwa  rekodi  na  tukirudi  Nairobi  yatachapishwa

kwenye karatasi  na kuwa ni sehemu ya rekodi  ya kazi hii nzima ya Tume ili kwamba vizazi  vijavyo  baadaye  baada  ya  miaka

ishirini,  mia  moja,  mia  moja  na  hamsini  tuombe  waweza  kusoma  iliyozungumzwa  hapa  Magarini  tarehe  hii  ya  leo  neno  kwa

neno.  Kwa hivyo tusipoteze tena wakati.  

Mimi nimekuja hapa na wenzangu kutoka Nairobi kwa kazi muhimu sana.  Mmetupa sisi wanatume kazi ya kuandika hii Katiba

na mkatuambie tuandike kufuatia maoni yenu  wala  la,  tulipokuja  hapa  awali.   Sasa  kazi  hii  tumekamilisha  kadri  tulivyoweza.

Tumeandika  mswada  wa  Katiba,  nafikiri  neno  hili  mswada  lafahamika,  mswada  ni  draft.   Hii  maanake  ni  kwamba  ni  draft,

haijawa Katiba lakini mswada ni draft  iliyoandikwa na baadaye ikipitishwa kwa Katiba ndio itakuwa sheria yetu  kubwa  hapa
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nchini  na  Katiba  yetu  mpya.   Sasa  kutokana  na  kazi  hiyo  ya  kuiandika  Katiba,  kabla  sijaendelea  ningependa  kumkaribisha

Bwana DO wetu,  Henry Wafula, ambaye na shughuli  zake  zote  amewahi  kuja  hapa  kutukaribisha  na  tumejikaribisha  Bwana

Wafula na hivi sasa unaweza kutukaribisha kirasmi kabla haujaendelea na kazi zako zingine.  Bwana Wafula karibu.  

Henry  Wafula  (DO):   Asante  Prof.  Idha  Salim,  sijazoea  kuongea  kama  nimeketi.   Basi  Prof.  Idha  Salim,  Bwana  Oloto,

Bwana Kingi na wananchi wa Magarini constituency hamjambo?  Hamjambo tena?

Audience:  Hatujambo.

Henry Wafula (DO):   Nafikiri ningependa---  hivi leo sio siku yetu, ni siku ya mwalimu wangu  wa  zamani.   Huyu  Professor

alifundisha University ya Nairobi,  kwa  hivyo  nilimwambia  alivyokuja  ofisini  karibu  kwa  sababu  mimi ni  product  yake.   Kwa

hivyo  yeye  ananijua  na  nimesema  amekaribishwa  Magarini.   Professor  wananchi  wa  hapa  ni  wazuri  hawana  mambo

mengi,watakueleza maneno ya Katiba yote, yangu ni kusema tu muendelee niko na kazi nyingi, Oloto ameleta kazi nyingi kweli

kweli.  Kwa hivyo leo ni siku ya Constitution, mimi nitawaambia muendelee hata kama ni saa  kumi na mbili Prof.  mimi ni kijana

wako unajua, ujusikie uko nyumbani.  Kwa hayo machache, asanteni.  

Asante  sana  Bwana  DO  Wafula  kwa  kutukaribisha  kwa  njia  yako  hiyo  ya  moyo  kabisa  na  tumefurahi  sisi  kufika  hapa.  

Nilikuwa nishaanza  kueleza  wananchi  madhumuni  ya  sisi  kuweko  hapa.   Madhumuni  yake  kama  nilivyosema  ni  kuhakikisha

kwamba maoni yenu yale haikupotea na kuja kuwaeleza tumeandika jambo gani  katika  mswada  huu  wa  Katiba.   Wenzangu

wanakamati na pia District Coordinator  wameshwapa nakala or  copies  ya hiyo Constitution, imetoka kwa  lugha  ya  Kiswahili

hivi sasa kwa kuwa hapo awali ilikuwa na lugha ya Kiingereza.  Na kuna vitu viwili kwa hakika hapo mbele yenu; kuna kwanza

hiyo mswada wa Katiba, pili kuna taarifa yetu au report ya kazi tuliyoifanya.  Tumepewa kazi gani tumeeleza hapo, ni kile kitabu

rangi  kijani  nafikiri  kila  mmoja  wenu  anacho  copy  yake.   Basi  hapo  kuna  maelezo  ya  juu  ya  jinsi  tulivyofanya  hii  kazi.

Tumeeleza tumeambiwa tufanye kitu gani tutoke, tuzunguke kila Constituency tueleze wananchi maoni yao juu ya mambo tofauti

tofauti yanayohusu Katiba.  Pia tuliwapa mtakumbuka vijitabu vidogo maswala na maswali, sawa?  Na  kufuatia kitabu hicho na

yaliyomo mliweze kutupa maoni yenu juu ya sehemu mbali mbali ya Katiba.  

Sasa  kama  nilivyosema  tumeshaandika  mswada  wa  Katiba,  mtaisoma  kwa  makini  wale  ambao  hawajapata  nafasi.   Nafikiri

wengine wameshaelezwa yaliyomo kwa njia ya radio na kadhalika na mmesikia mengi juu yake.   Sasa  leo ni kazi  yangu  mimi

kirasmi  kama  ilivyo  kazi  ya  wenzangu  walioko  hivi  sasa  kila  sehemu  ya  nchi  yetu  wakiwa  na  vikao  kama  hivi,  kuwaeleza

wananchi juu yaliyomo katika hii Katiba.  Baada ya kumaliza kuwaeleza kadri niwezavyo yaliyomo kwa maana ni Katiba ndefu.

  Yaliyomo  ni  mengi,  lakini  tutashikilia  yale  ambayo  nafikiri  ni  muhumu zaidi  ambayo  mngependa  kupata  maelezo  yake  kwa

urefu.  Baadaye mtatuuliza maswali juu yake kutaka kujua kuelezwa zaidi au kusema jambo hili sisi hatuipendelei tungependelea

jambo lile au lile na kadhalika.   Hii ni Katiba yenu, kwa hivyo mwishowe itakuwa ni Katiba ambayo itapitishwa kwa njia yenu

nyinyi na maoni yake juu yake na pia kwa njia ya wakilishi wenu.  
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Tukishamaliza kazi hii ya kuwaeleza yaliyomo mimi na wenzangu kule Nairobi  na Commission tutatayarisha mkutano mkubwa

unaoitwa  National  Constitutional  Conference  au  mkutano  mkubwa  unaohusu  Katiba  wa  taifa  nzima.   Na  katika  conference

mkutano huo watakuweko na wawakilishi zaidi ya mia siti, kati ya mia sita na mia saba.  Wote hao watakaa watajadiliana juu ya

mswada wa  Katiba  na  huenda  wakabidilisha  mengi  au  kidogo  hatujui,  inategemea  jinsi  ambavyo  mkutano  utaendelea.   Kila

fungu katika Katiba litajadiliwa ama itabakishwa ilivyo watapitisha ibakie vile vile au watabadilisha hapa na  pale.   Kwa  hivyo

mwishowe mswada wa Katiba utabadilika kwa njia fulani.  Mkutano ukishamaliza kazi yake,  itarudi kwetu na tutaiandika sasa

kufuatia mapendekezo ya mkutano huo mkubwa wa wakilishi mia sita na hamsini hivi  na  kisha  ikiwa  tayari  tutampa  Attorney

General  ataipeleka  bungeni  na  bunge  tena  itajadiliana  juu  yake  na  kwa  kuwa  wabunge  watakuwemo  katika  huo  mkutano

mkubwa wa mia sita na hamsini hatutaraji  kuwa watapinga jambo lolote.   Ikifika kule itakuwa ni kuipitisha moja kwa moja na

hapo ndio itakapokuwa ndio Katiba yetu mpya.  

Labda mgependa kujua ni nani hao wakilishi. Wakilishi watakuwa ni wabunge wote,  juu yao watakuweko pia wanatume wote

kina sisi ishirini na tisa.   Pia watakuwemo wawakilishi watatu kutoka kila  district,  Malindi  district  wakilishi  watatu,  Mombasa

district watu watatu na kadhalika.   Kwa hivyo kutakuwa na wawakilishi tatu katika hesabu ya mia mbili na  kumi,  wawakilishi

kutoka kila district.   Kisha kutakuwa na uakilishi katika kila dini ilioko hapa nchini, Kiislamu, Kikristo,  Kihindu  na  kadhalika.

Kisha kutakuwemo pia  wakilishi  wa  akina  mama,  wakilishi  wa  walemavu,  wakilishi  wa  wale  ambao  tunawaita  marginalized,

waliowekwa kando mpaka sasa  hawajapewa nafasi ya kushiriki kikamilifu katika maisha yetu ya  kiuchumi  au  maisha  yetu  ya

kijamii  sawa  sawa  au  maisha  yetu  ya  kisiasa.   Kwa  hivyo  wote  hawa  watakuweko  kwa  huo  mkutano  mkubwa  na  kama

nilivyosema wakishapitisha kujadiliana na kupitisha mswada wa Katiba itakwenda mbele Parliament ipitishwe iwe ndio Katiba

yetu kubwa.  Kwa hivyo hizo ndizo stages zilizobakia kabla ya mswada huu wa Katiba kuwa ni Katiba yetu mpya.

Sasa  hebu  tuitizame  hii  Katiba  au  mswada  wa  Katiba,  nitapitia  sura  zake  kadha  wa  kadha  na  kueleza  kwa  ukamilifu  kadri

uwezavyo maana wakati ni mfupi sana kueleza kila neno lililoko hapa.  Lakini baadaye bila shaka mtaisoma nyinyi wenyewe na

mkiwa na maoni yeyote mnaweza kutupa maoni yenu hata kuandikwa kwa njia ya district  coordinator  wetu au wanachama wa

kamiti yetu na hao watatupelekea Nairobi,  tutabaki nazo na saa  zile mkutano mkubwa wa National Constitutional Conference

ukishamaliza  tutatizama  maoni  yenu,  juu  ya  mapendekezo  yao  na  maoni  yao  na  kuimaliza  hii  Katiba  kwa  njia  ya  kimwisho

kabisa, in a final way.  

Sasa  hebu  tutizame  yaliyomo.   Ukitizama  mswada  huu  wa  Katiba  utaona  kwamba  tuna  sura  au  juzu  au  chapters  ishirini.

Chapter zingine ni fupi sana na nyingine ni ndefu.  Kabla ya sura ya kwanza tunaanza na kitangulizi – preamble.   Katiba yetu ya

sasa haina preamble, lakini tungependa kwamba tuwe na preamble katika Katiba yetu mpya.  Preamble au kitangulizi ni muhimu

sana, inasema kwa ufupi kabisa; kwamba sisi wananchi ndio wafalme wa nchi.  Sisi ni wenyeji,  sisi ni wenye kumiliki nchi yetu

na  yote  na  kila  kanuni  lazima  itoke  kwa  wananchi,  yaani  nguvu  za  mwananchi  au  wananchi  ndizo  zinazosisititzwa  katika

preamble  na  juu  ya  hayo  tunasema  kwenye  preamble.   Pia  ni  vipi  tungependelea  serikali  iendeshwe  na  vipi  awana  gani  ya
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serikali tungependelea kuwa nayo.  Kwa hivyo kwa ufupi ukitizama ni fupi sana,  inasema kwa Kiingereza; “We the people  of

Kenya”.  Unaona tunaanza na watu, hii ni sisitiza umuhimu wa raia katika nchi.  “We the people  of Kenya,  aware  of our ethnic,

cultural and religious diversity and determine to live in peace and unity as one indivisible sovereign nation, committed to nurturing

and protecting the well-being of an individual, the family and the community within our  nation,  recognizing  their  aspirations  or

our women and men for a government to base on the essential values of freedom, democracy, social justice and the rule of law.

 Exercising our sovereign and inable rights to determine the formal governance of our country and having fully participated in the

Constitution making process,  do adopt,  enact  and give to ourselves and to our future generation this Constitution.  God  bless

Kenya”. 

Kwa wale ambao kwa jumla hivi tumesema nini kwenye preamble tunasema; “sisi raia wa Kenya tukiwa tunajeriki tofauti zetu

za  kikabila,  kiutamaduni  na  za  kidini  na  tukiwa  na  nia  ya  kuishi  pamoja  kwa  amani  na  umoja  kama  taifa  moja  isioweza

kugawanyika, tukiwa pia na azma kubwa ya kushtawisha na  kulinda  hali  nzuri  ya  kila  mmoja  wetu,  kila  familia  na  kila  jamii,

tukiwa pia tukitambua matakwa ya akina mama na wanaume ya kupata serikali ambayo msingi wake ni maadili ya kidharura ya

uhuru, demokrasia,  uadhilifu  ya  kijamii  na  utawala  wa  sheria.   Tukitumia  haki  yetu  ya  ufalme  wetu  sovereignty  na  haki  yetu

isoweza kuchukuliwa na yeyote kuchagua aina ya serikali tunayopendelea kuipa nchi yetu, na kwa kuwa tumeshiriki katika kazi

ya kurekebisha Katiba (nyinyi mlishiriki kutoa maoni yenu au sio), sisi tumekata shauri kuipokea hii Katiba,  kuifanya ndio sheria

yetu  na  kujipa  nafasi  yetu  sisi  wenyewe  kwa  hivi  sasa  na  pia  kuipa  vizazi  vizazi  vijavyo.   Mungu  aibariki  Kenya”.   nafikiri

tumefahamu yaliyomo hapo.  Ni fupi lakini ni muhimu sana, kama ambavyo sura ya kwanza pia ni muhimu.  

Sura ya kwanza ni fupi sana mkitizama, chapter  one;  “Sovereignty of the people  and supremacy  of  the  Constitution”.  Ni  fupi

lakini ni muhimu sana  kama  ambavyo  sura  ya  kwanza  pia  ni  muhimu.   Sura  ya  kwanza  ni  fupi  sana  mkitizama  chapter  one,

sovereignty of the people and supremacy of the Constitution.  

Sovereignty of the people:  Neno hili sovereignty, sijui kama kuna neno bora  zaidi kwa lugha ya Kiswahili, ni ufalme wa watu.

Watu kuwa ni wafalme, yaani ndio watawala.   Pili, Supremacy of the Constitution.  Katiba iwe ni juu ya kila kitu ndio ikaitwa

kanuni  kubwa  ya  nchi  yeyote.   Kwa  hivyo  tunasema  kwamba  watu  ndio  sovereign  na  tukisema  kuwa  watu  ni  sovereign

maanake  wao  ndio  watakao  kata  shauri  juu  ya  jambo  lolote  muhimu  ambalo  linaohusu  maisha  ya  kijamii,  maisha  yao  ya

kiuchumi, maisha yao ya kisias.   Wao ndio watakaochagua watumishi wa serikali,  sio kwa njia ya moja kwa moja lakini  kwa

njia nyingine.  Ndio wao ambao watakaowachagua wajumbe  katika  Bunge,   “huyu  tunamchagua  akuwe  Mbuge  wetu  aende

akatufanyie kazi na kadhalika”.  Hii ndio kazi kubwa ya kusema kwamba sovereignty is the people.  

Pia supremacy of the Constitution; Katiba umuhimu yake ni kwamba ndio kanuni au sheria kubwa katika nchi yeyote.   Kanuni

yeyote nyingine au sheria yeyote nyingine huwa ni chini ya Katiba na ikiwa mkishaifahamu hii Katiba kutatokea  jambo lolote au

kanuni yeyote ambayo mnasema kwamba kanuni hii inagongana na sheria.  Mtu anaweza kwenda kortini akashtaki  kanuni hiyo

kwamba hii sio kanuni ya sawa, hii si halali maanake inagongana na sheria.  Na ni muhimu kwa mwananchi kuifahamu hii Katiba
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na kufahamu yaliyomo ili kuweza kujua jambo lolote litakalofanywa ambayo  inagongana  na  hii  sheria  kwamba  hii  si  sawa  na

anaweza mtu kuchukua hatua ya kwenda kortini au mahakama akajadiliana kwamba jambo hili liondolewe au kanuni hii  si  ya

sawa maana inagongana na Katiba.  Katiba is the last resort  (reference),  unaregelea Katiba katika kila kanuni yeyote nyingine.

Sasa  hiyo ndio sura ya kwanza,  sovereignty of the people,  umuhimu wa watu katika nchi na kwamba watu ndio wana hakika

kutawala nchi na supremacy of the Constitution na ukubwa wa Katiba iwe ni juu ya sheria yeyote nyingine.  

Sura ya pili inaitwa ‘The Republic’ au Jamhuri, pia ni fupi lakini ni muhimu.  Katika Katiba yetu ilioko hivi sasa  tunaisifu Kenya

kwamba ni republic au ni jamhuri,  lakini  hatuelezi  kwa  nini  inaitwa  jamhuri  haitui  kitu  chochote  nyingine.   Jamhuri  ni  neno  la

kiarabu  asli  yake,  ambayo  imeingia  katika  lugha  ya  Kiswahili,  maana  yake  ni  watu  kwa  au  raia  jamla.   Kwa  hivyo  tukisifu

Kenya kwamba it is a republic Kenya ni jamhuri, maana yake ni hayo ambao walioeleza wale, maana yake ni watu ambao ndio

kitu  muhimu katika  nchi  ile  na  matakwa  ya  watu  ndio  muhimu,  mapendeleo  ya  watu  ndio  muhimu.   Kwa  hivyo  tunasema

kwamba Kenya ni republic na kwa nini inatiwa republic na watu ndio muhimu?  Zama za zamani na Bwana DO  wetu  ambao

amesoma historia na mimi huko University  of  Nairobi,  atajua  kwamba  zamani  Wagiriki  walikuwa  wakijihukumu  kwa  njia  ya

wajumbe wa watu,  wanasemea watu na wote wale wajumbe walikuwa ni sawa,  hakuna mmoja ndiye bora  kuliko mwenzake.

Kwa hivyo watu katika nchi ya ugiriki zamani ndio walikuwa muhimu na kutumikiwa na wajumbe wao.   Kwa hivyo pia tangu

siku zile mpaka leo, utaona kwamba nchi yote ambayo imejisifu au kujieleza kuwa ni republic inaendesha serikali yake kufuatia

maadili fulani, certain principles.  

Ikiwa haitafuatia maadili hiyo, basi  huwa si republic,  basi  huwa ni ufalme, monarchy au kitu kingine dictatorship  kama  siku  za

Urusi zamani au China zamani.  Na  maadili hiyo ya republic nini maana nchi yeyote ambayo  inajisifu  kuwa  ni  republic  utaona

maadili yake ni ipi.  Ikiwa inafuata maadili hiyo basi  hiyo ni republic.   Maadili yenyewe ni vipi?  Kwanza huwa  utawala  wake

utawala mzuri kufuatia siasa ya vyama vingi.  Haya ni maadili moja.   Ikiwa nchi  hiyo  ina  vyama  vya  kisiasa  vingi  basi  hiyo  ni

ishara kwamba hiyo ni republic,  lakini haya yatoshi.   Pia iwe ni  utawala  ambao  unashirikisha  wananchi,  wananchi  wanashiriki

katika  kujitawala.   Wanaweka  watu  kuwafanyia  kazi  kama  wabunge,  lakini  watu  wanashiriki  kwa  njia  tofauti  tofauti.

Ukimchagua mjumbe au mbunge huwa ameshiriki katika utawala huo, usipompata kesho ukamuondoa ni kuonyesha una nguvu,

una mamlaka.  Kwa hivyo wewe unashiriki katika ile kazi ya nchi yako kuendeshwa. 

Kwa hivyo maadilii mengine au ishara ile ya pili ni kwamba nchi hii ni jamhuri ni kwamba watu wanashiriki katika serikali yao.

Popular of public  participation  in  governance  or  participatory  governance,  utawala  ambapo  watu  wanashiriki  katika  utawala

huo.  Pia jamhuri lazima iwe na transparency,  iwe ni wazi, transparency  ni  tuseme  kitambara  ambacho  unaweza  kuona  ndani

yake.   Kwa hivyo hii ni serikali  ambayo  unaweza  kuona  inavyoendeshwa;  inaendeshwa  vizuri,  haindeshwi  vizuri,  imekwenda

kombo  hapa  lazima  istahishwe  hapa  na  kadhalika.   Na  unaweza  kusema  na  kueleza  mambo  haya  hayaendeshwi  vizuri,

unaendeza mambo vibaya.  Kwa hivyo  jamhuri  lazima  iwe  ni  transparent,  serikali  ambayo  unaweza  kuiona  sawa  sawa.   Pia

accountability  ni  ishara  muhimu ya  jamhuri  yeyote,  yaani  wale  ambao  wanafanya  kazi  katika  serikali  hiyo,  unaweza  kuona

wanakupa hesabu mwisho wa mwaka,  tumefanya hivi tumefanya vile katika eneo lile tumejenga barabara  mbili tatu,  tukajenga
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na shule.  Wanani wanarudi kwa raia na kusema  waliofanya,  ‘Matumizi  yetu  ya  pesa  tulikuwa  na  pesa  kiasi  fulani  tukatumia

kiasi hivi  hapa,  kiasi  vile  pale,  imebaka  pesa  tulizo  nazo  sasa  ni  kadha’.   Hiyo  ni  hesabu  sio?   Wale  ambao  pia  wanaamini

wanaumanifu wa dini yeyote,  Kristo,  Kiislamu  pia wanajua kwamba hesabu Mwenyezi Mungu atakufanyia hesabu siku moja.

So serikali  ya  nchi  yeyote  ambayo  inatoa  hesabu  yake  mbele  ya  wananchi,  hiyo  ndio  serikali  ya  kijamhuri  maana  wananchi

wanajua jinsi ambavyo pesa  yao au mali yao  inatumiwa  na  wanaweza  kukata  shauri  mwishowe  matumizi  ni  mazuri.   Hiyo  ni

maadili ya serikali ya kijamhuri.  

Pia serikali ya kijamhuri inaheshimu haki za binadamu, jambo muhimu hiyo na akatoa uhuru wa kimsingi kwa kila mwananchi na

pia una utawala wa kufuata sheria.  Maana saa ingine unaweza kupata utawala katika nchi lakini haifuati sheria, mtu haki zake za

kisheria zinavunjwa, lakini serikali ya kijamhuri lazima iwe ni serikali ambapo haki za kibinadamu zinaheshimiwa na pia utawala

wake  ni  kufuata  sheria.   Askari  polisi  havunji  sheria,  Bwana  DO  pia  anafuata  sheria,  Bwana  DC  anafuata  sheria,  Rais

mwenyewe anafuata sheria hafanyi jambo vidi ya sheria.   Ndio haya ambayo tunazungumza katika sura ya pili, the republic au

jamhuri.  Mtasoma wenyewe baadaye maelezo zaidi juu ya jambo hilo.  

Sura ya tatu au juzu ya tatu or  chapter  three,  pia inazungumizia mambo muhimu sana;  ‘National  goals,  values  and  principles’,

shabaha za kitaifa, malengo ya kitaifa, maadili ya kitaifa.  Wajua serikali yeyote au utwala wowote lazima uone maadili, maadili

ni values, mtu anataka hali  ya  ustawi  wa  juu  katika  maisha  yake  yote,  sio?   Kwa  hivyo  anafuata  njia  fulani  au  desturi  fulani

kumuongoza.  Kwa hivyo kila nchi lazima iwe na values, tutaongozwa na maadili gani katika nchi yetu.   Kwa  hivyo  mkisoma

hapo mtaelezwa ni shabaha gani tunazo sisi tukiwa jamhuri ya Kenya na tunafuata maadili gani katika kuendesha maisha yetu ya

kiuchumi, maisha yetu ya kijamii, maisha yetu ya kisiasa na kadhalika.  

Tumeeleza  kwa  wingi  tuna  maadili  labda  kumi  na  tano  hivi,  mkisoma  mtafahamu.   Nitataja  machache  ambayo  ni  muhimu.

Tunasema serikali itaendeshwa kwa njia iliowazi kama tulivyoelezwa,  hapa  pia  tunasisitiza  uwazi  wa  serikali  wafanyi  kazi  wa

serikali wawe accountable,  wanatoa hesabu ya kazi yao tupate kupima ikiwa  kazi  yao  wanaendesha  uzuri  au  la.   Serikali  ya

jamhuri itaheshimu, sikuheshimu pekee yake, itaheshimu na italinda na pia itastawisha haki za kibinadamu na uhuru wa kila aina

ambayo mwananchi atakuwa nazo kama haki zake za kuzaliwa nazo.  Hayo ni maadili pia,  tunataka serikali ambayo inaheshimu

na inalinda, mtu akiingilia haki zako serikali inalinda. Na  kustawisha,  kuendelesha mbele zaidi, haki zaweza  kubakia  pale  pale

lakini pia zinaweza kushtawishwa zaidi, ni kama mtoto.   Utamlelea  lakini  utampa  nguo  lakini  pia  utaweza  kumpa  na  vitamins

kidogo apate kukuwa kwa na nguvu zaidi.  Kwa hivyo haki zaweza kulindwa na kustawishwa katika nchi yetu.  

Maadili mengine; serikali itaendeleza umoja wa taifa na kustawisha adhimio la wananchi kuwa na roho wa uraia mkubwa zaidi.

Kama tasemavyo nchi yetu ni moja,  ingawa tuna makabila tofauti tofauti,  dini tofauti na kadhalika,  lakini  lazima  tubakie  na  ile

roho ya kutaka kuwa taifa moja.  Kwa hivyo ni kazi ya serikali na ni shabaha yetu, tunasema katika huu mswada ni shabaha ya

serikali kushtawisha ile roho ya wananchi  kuhisi  ule  uraia  kwa  nguvu  zaidi  –  wawe  patriotic,  wawe  wanapendelea  nchi  yao,

wanashikamana pamoja kuendelesha nchi yao kama raia wa nchi moja.  Hiyo pia ni goal au shabaha kubwa ya hii Constitution.
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Pia  shabaha  na  maadili  mengine;  serikali  itajilazimu  na  ni  kama  kutoa  ahadi,  utaahidi  wananchi  kwamba  utaleta  uadilifu  wa

kijamii na pia kuwapa wananchi haki zao za kimsingi.  Nafikiri tunafahamu hapo.   Pia inasema maendeleo na ustawi  kwa  kila

sehemu ya nchi bila  ya  ubaguzi  na  kutumia  mali  ya  umma  au  taifa  kwa  uzuri  na  kwa  uadilifu  ni  wazi.   Siku  zile  tukizunguka

kupokea maoni yenu na kila kitu tulipata mashtaka mengi, “eneo letu halina shule za kutosha,  eneo letu halina clinic za kutosha

au maji tulionayo ni machafu, watoto wanapata ugonjwa baada  ya kunywa maji hayo na kadhalika.   Kwa hivyo tungependelea

kwamba zile pesa zetu, mali yetu ya kiasili, aina mbili ya mali ya kiasili.  Mali ambayo inaingia kwa njia ya kodi  na kadhalika na

kuenda treasury,  to tax department  na kila kitu.  Kisha kuna mali ya asili; pori  zetu, wananyama wetu wa porini,  mali  yetu  ya

baharini na kadhalika,  kunapato hapa pia.   So  tunasema kwamba  mali  yetu  ya  kiasili  lazima  itumiwe  kwa  njia  ya  uadilifu  wa

kijamii.  Kila eneo letu la Kenya lazima ipate sehemu yake ya mali hiyo ipate kuendelea kijamii na kiuchumi na kwa kila njia na

pia kila mwananchi apate  haki zake za kimsingi.  Tutataja baadaye haki hizo za kimsingi.  Hayo ndio yaliyomo katika sura  ya

tatu, shabaha au malengo na maadili yetu.       

Sura ya nne; Citizenship, uraia, ni nani ambaye ana haki ya uraia, ni nani ambaye anaweza kuzingatiwa huyu ana haki ya kiuraia.

 Na pia tunasema kwamba, tukisema kwamba hawa ni raia basi  raia wote ni lazima wapate  kuzingatiwa kuwa ni sawa kabisa,

akiwa ni mwanamume akiwa ni mwanamke akiwa ni kabila hii au kabila ile na kadhalika.   Sote  ni sawa.   Equally all citizens of

Kenya  are  equally  entitled  to  the  rights,  privileges  and  benefits  of  citizenship.   Kila  raia  wa  Kenya  ana  haki  sawa  sawa  na

mwenzake, ana faida sawa sawa na mwenzake raia na pia ana wajibu ule ule wa raia.   Tuna haki na tuna wajibu pia sio?  Haki

saa zingine huenda na uajibu wake mtu, lazima utimize hili na lile ikiwa wewe ni raia,  si kuwapata  tu lakini pia unatoa pia kwa

wenzako  haki  fulani  au  una  wajibu  wako  pia.   All  citizens  of  Kenya  are  equally  entitled  to  a  Kenyan  passport  and  to  any

document of identification issued  by  the  state  to  citizens.   Kila  raia  ana  haki  automatic,  wewe  ukiwa  raia  basi  huna  haja  ya

kuomba au kueleza kwa nini unataka passport, ni haki yako, It is no longer a privilege. 

ID:  Ikiwa ile ID inatakikana katika nchi basi  kila raia ana haki ya ID.  Hana haja ya kueleza,  hana haja kumbembeleza,  hana

haja ya kutoa kitu chochote chai kupata  hiyo ID ni haki yake na asipopewa haki yake anaweza kuenda akashtaki.   Tutaeleza

baadaye atashtaki  wapi,  tumeweka baraza fulani, tumeweka watu fulani ambao kazi yao ni  kuhakikisha  kwamba  haki  ya  kila

raia, haki ya mwananchi zafuatwa.  Kwa hivyo kuna njia tofauti tofauti sio moja tu ambayo mtu ataifuata ili kushikilia haki yake.

 

Pia tunasema kwamba uraia mtu anaweza kupata  kwa njia fulani; kwa njia ya kuzaliwa.  Kwa hivyo yeyote ambaye atazaliwa

nchini maadam mzazi wake mmoja ni Mkenya basi huyo amepata uraia.  Sio lazima wawe ni wazazi wawili, hata mmoja ikiwa ni

mama au baba, Ikiwa ni mama na baba  sawa.   Ikiwa ni baba  tu Mkenya,  mama si Mkenya ni Mtanzania tuseme au Mganda,

anapaswa  haki  ya  uraia.   Pia  anapata  uraia  kwa  njia  ya  kuishi  nchini,  registration,  amekaa  muda  fulani  nchini  hapa  Kenya,

alikuwa ni mtu wa nje lakini amekaa Kenya kwa muda usiopungua miaka saba.   Baada ya miaka saba  huyo akipendelea kuwa

9



raia  wa  Kenya  na  ikiwa  alikuwa  na  tabia  nzuri  na  kadhalika  hakuwa  mtu  ambaye  alikuwa  analeta  madhara  nchini  anaweza

kujiandikisha akaomba akapewa uraia na kadhalika.   Tumeeleza hapo.   Pia tumeeleza kwamba Mkenya akimuoa mtu wa nje,

yule mumewe au mkewe wa nje pia  anapata  uraia.   Hivi  sasa  Mkenya  mwanamume  akimuoa  mke  kutoka  nje,  yule  mkewe

anapewa uraia hivi sasa,  lakini kina mama wakapiga kelele kuna ubaguzi.  Ikiwa Mkenya mwanamke amemuoa mwanamume

wa nje kwa hivi sasa  yule mumewe hapati  uraia.   Tumesema ubaguzi huu uondolewe.   Mkenya  yeyote  atakayemuoa  mtu  wa

nje,  huyu  mumewe  au  mkewe  anaweza  kupata  uraia.   Si  mke  tu  lakini  pia  mume  wa  Mkenya  ana  haki  ya  kupata  uraia.

Mtaelezwa  zaidi  mkisoma  mtapata  maelezo  zaidi  juu  ya  mambo  haya  ya  uraia  ili  tuendelee  mbele  ni  mengi  ya  kusemwa  na

samahani naenda mbio mbio lazima baadaye tutaweza kuelezana zaidi ikiwa kuna swala yeyote.  

Sura  ya  tano  pia  ni  muhimu,  inaitwa  ‘The  Bill  or  Rights’  (kanuni  ya  haki).   Haki  ni  kitu  muhimu  sana  au  sio.   Saa  zote

tukilalamika tunaona kwamba tunaonewa hivi au vile, tunafikiri au tunaamini kwamba tuna haki fulani lazima tupewe.   Sasa  sura

hii ya  tano  mtaona  ni  ndefu  na  ninaambiwa  na  wenzangu  ambao  wanahusika  na  mambo  haya,  wamesoma  zaidi,  yangu  ni

kwamba yaliyomo katika sura hii ni mengi kuliko yaliyomo katika sura kama hii katika Katiba ya nchi nyingi sana ulimwenguni.

In other words they have given or concentrated on the rights of the Kenyan more than many other countries,  tumetoa kila aina

ya haki katika hii kanuni ya haki ya mwananchi.  Ni ndefu nilivyosema lakini mtaisoma kwa makini  baadaye  maana  mmeanza

kupata.   Lakini hebu nieleze machache.   Tunasema hapa kwa  mfano  kuna  haki  moja,  tunasema  serikali  itachukuwa  hatua  za

kuweka sheria zinazohitajika ili kuwapatia wananchi haki za kimsingi.  Haki za kimsingi ni zipi?  Haki ya chakula,  hii ni haki ya

kimsingi  sio?   Bila  chakula  binadamu  hawezi  kuishi.   Chakula,  matibabu  pia  kupata  ugonjwa  hawezi  kupata  matibabu  ya

kimsingi, elimu ya msingi hiyo ni haki.  Maji masafi, mashtaka haya ya maji mabaya tumeisikia mahala pengi sana.   Makao,  mtu

asilale barabarani,  anaweza kupata  makao na amani yake ya binafsi na ya mali yake,  amani  ni  kitu  muhimu.   Kwa  hivyo  mtu

atataka kwamba hii si kwamba anaishi anapata basic needs, haja zake zile za kimsingi na pia analala kwa amani katika nyumba

yake au shamba lake bila kuwa na hofu maana ni wajibu wa serikali kwamba ulinzi wa raia uwe unashtawishwa.  

Baada ya kupendekeza kwamba haki za kimsingi zipewe  mwananchi  tunaeleza  kwengine  kule  mwisho  kwamba  kuna  kanuni

Fulani, tumesema hapo awali kwamba serikali itachukua hatua za kuweka sheria sio?  Hii maanake kwamba kuna sheria fulani

ambazo hazijawekwa, kuna haja za kuziweka sheria hizo.  Na  mkitizama kule nyuma kabisa katika mswada wenu wa Katiba

mtaona  kwamba  tumepewa  time  frame,  viwango  vya  wakati.   Kwa  hivyo  tumesema  kwamba  hizi  basic  needs  zisiwe  na

kiwanago,  hatusemi  kwamba  kila  mwananchi  baada  ya  miaka  miwili  aweshapata  yote  hayo.   Tunasema  kwamba  serikali

ianzishe  hatua  ili  mwananchi  apate  haki  hizi,  lakini  hatusemi  kwamba  baada  ya  mwaka  moja  ati  kila  mmoja  wetu  awe  na

nyumba, kila mmoja wetu awe na matibabu ya kutosha,  kila  mmoja  wetu  mtoto  wake  anapata  elimu  ya  bure  ya  kimsingi  na

kadhalika.   Maana  tunajua  kwamba  serikali  inapato  lake  inatoka  hapa  hapa  nchini  kwa  njia  ya  kodi  na  mali  ya  asili  na

kadhalika.   Kwa hivyo  tunaipa  serikali  muda  kwanza,  hii  safari  ya  kutupa  sote  haki  zetu  za  kimsingi  lakini  ianze  hiyo  safari.

Safari lazima ianze na tunasema kwingine kwamba rais wa nchi atakuwa akitoa report  kila mwaka katika bunge kutupa repoti

jinsi  ambavyo  mambo  inaendelea,  progress  report.   Apate  kuwaeleza  kwa  mfano  haki  ya  kila  mwananchi  ya  kimsingi  vipi

imetimizwa, tumefika wapi,  tumebakia na nini na ni kwa nini tumechelewa kutoa haki hii au ile.  Kwa hivyo tumeona kwamba
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lazima to be realistic, hatutaraji kwamba tuna pesa za kutosha yote haya tunafanya kesho au kesho kutwa tutakuwa na progress

na kutakuwa na reporting juu ya mambo hayo.  

Pia tunasema katika Bill of Rights kusiwe na ubaguzi katika nchi yetu wa kikabila, wa kijinsia.  Ubaguzi kati  ya mwanamume na

mwanamume wakiasili,  huyu asili yake ni fulani kwa hivyo huyu sio sawa na mimi au kwa rangi huyu ni rangi fulani na  mimi ni

rangi Fulani.  Au wa umri, kusiwe na ubaguzi wa umri kwamba hawana haki kama mimi kijana na kadhalika.  Au uzima, mimi ni

mzima yule ni mlemavu kwa hivyo haki zangu  mimi ni  zaidi.   Hakuna  ubaguzi  kati  ya  mwananchi  kufuatia  yote  hayo  au  dini,

hakuna  aliyo  bora,  dini  zote  zitakuwa  ni  sawa  mbele  ya  Katiba.   Pia  tunasisitiza  haki  za  wa  wazee  kwa  hivi  sasa  katika

kuzunguka  tumepata  malalamiko  mengi  wazee  wanasema  kwamba--------(end  of  tape)  na  tunaju  jinsi  ambavyo  thamani  ya

pesa  imepungua sana au la?  Kwa hivyo wazee wanapata  taabu na wale ambao hawana kazi  kabisa  watoto  wao  wamefariki

hawana mtu wa kuwatunza tunahaja ya kufikiria hali zao na kwamba wataendelea na kumaliza maisha yao kwa njia ambayo ni

ya heshima si ya udhalilifu.  Mzee kufa mtu hajui amekufa na nini na hakuna  watu  wake  watakayemzika  na  kadhalika.   Kwa

hivyo kuna haja ya serikali na jamii pia kufikiria hali ya wazee kuishtawisha zaidi.  

Haki za watoto:   Tumesisitiza haki za watoto  kwa njia  ya  kirefu  kuliko  hapo  awali.   Mtoto  kulelewa  vizuri  na  wazazi  wake,

kuvishwa, kuelemishwa, kutolazimishwa kufanya kazi.   Tunajua wazee  wengine  wanalazimisha  watoto  kuzurura  hapa  na  pale

kuuza njungu, kuuza hili au lile ili jamii yake ipate mapato ya kutosha kwenda kununua mkate na maziwa, ni ukweli.   Taabu hiyo

saa nyingine  inamlazimisha  mzee  kufanya  hivyo,  lakini  tufanye  kwa  njia  ambayo  haitamdhuru  yule  mtoto,  haitamnyima  elimu,

haitamnyima kupumzika kwa kutosha.   Mchana mzima mpaka jioni yuko nje anafanya kazi na tunajua kwamba kuna wengine

tunajua kwamba wengine pia wanapigwa vibaya na wazazi wao.   Kwa hivyo kuna haja ya kulinda hali ya mtoto aishi kwa njia

inayofaa.  

Walemavu:  Tumezungumzia walemavu na haki zao mtaona hapo.   Haki ya privacy, privacy  ni  kitu  muhimu sana,  mwananchi

akiingia nyumbani kwake anajua hapa mimi sitaingiliwa na mtu yeyote wakati  wowote kwa ati tumesikia nyumba yako ina hivi

na vile.  Askari  anaingia tu bila ya warrant,  bila ya amri au haki ya kuingia nyumbani kwake.   Nyumba yake  mtu  Waingereza

wanasema, “an English man’s home is his castle” na nyumba ya Muingereza ni ngome yake kama tuseme Fort  Jesus,  maanake

awe amelindika, amejilinda huko hakuna atakayemuingilia kwa urahisi.  Kwa  hivyo  haki  ya  mtu  kutoingiliwa,  tumetilia  mkazo

hapo.   Ingawa ikiwa kuna shaka yeyote kwamba mwananchi fulani au  nyumba  fulani  ile  ya  mwenyewe  wameingia  watu  kule

ambao tunafikiria kwamba ni wezi wameweka vitu vya kuibwa pale, hapo sheria ifuatwe tu akiingiliwa ni kwa kikananuni.   Pia

tunasema kwamba roho ya  binadamu  ni  kitu  ghali  sana,  kwa  hivyo  tumependekeza  ile  penalty  au  hukumu  ya  kuuwawa  mtu

tuiondoe  maana  roho  ikitutakatifu  na  isichukuliwe  na  mtu  yeyote,  ikiwa  kuna  haja  ya  mtu  kuathibiwa  huwa  ni  kwa  njia  ya

kuwekwa jela.  Ni pendekezo huenda pengine wakatetea wakasema la roho ni kwa roho, eye for an eye and so on.  

Kama nilivyosema disabled ni sehemu muhimu sana ya jamii yetu ya Kenya,  tumewaekelea haki zao na wana haki ya kila aina

ya uhuru kama wengine na kushiriki na uwezo wao kushiriki katika  maisha  ya  kila  siku  kama  wanavyoweza  wao.   Wapewe
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nafasi kushiriki kufanya kazi maofisini, kufanya kazi katika idara za serikali,  kufungua biashara  kama  wenzao,  kupata  mikopo

kama wenzao ya kuweza kuendesha kazi zao na kadhalika.   Haki ya kuheshimiwa, serikali ichukue hatua na kuweka sheria ya

kuhakikisha kuwa shule tahasisi zote za walemavu yameunganishwa na maisha ya jamii kwa jumla.  Isiwe yamewekwa kando

ikaonekana ni watu wengine kabisa lazima njia zifuatwe au kanuni iwekwe na kila aina ya njia iwekwe ili kwamba wawe pamoja

na sisi katika maisha yetu.  Pia tusahilishe maisha yao,  majengo marefu lazima yawe na lift ili mlemavu aweze  kufika  kule  juu,

wale ambao wapofu kati yao wawezeshwe kwa njia kwamba kila karatasi rasmi, kila taarifa rasmi ziandikwe kwa brail (ile njia

maalum ili kuwezesha vipofu kati  yetu wale wasioweza kuona waweza kufuatia vile inavyotendeka kwa  njia  ya  kusoma,  kwa

njia ya brail na kadhalika).  

Serikali iwezeshe walemavu kushiriki katika kila ustawi wa kukata  shauri,  yaani katika baraza za municipa katika idara tofauti

tofauti, katika bunge wawemo walemavu kule pia.  Na pia tumesema katika vyama vyama vya kisiasa,  wakitoa ………… zao

kama  tutakavyowaeleza  baadaye  wasiwasahau  walemavu.   Tumekutana  na  walemavu  wengi  ambao  wanahimu  walemavu

ambao wana uwezo wa kiakili kama tulivyosema moja wao, mimi na taabu ya miguu lakini sina tabu ya akili.  Naweza kufanya

kazi  yoyote  ambayo  yote  mwengine  mwenye  akili  anaifanya  na  huenda  nikamshinda  pia,  mara  nipate  nafasi  niwekwe  hapa

kwenye baraza hili au lile na mtaona jinsi ambavyo mimi nitawatumikia wananchi.   Kwa hivyo mlemavu afikiriwe uwezo wake

na kila mmoja wao  kati  yao  bila  shaka  ana  uwezo  fulani  au  mauliba  fulani,  ………  ambaye  anaweza  kuitumia  na  tunaweza

kuitumia sisi wenzake wananchi ili tupate faida katika jamii yetu pale pale,  katika idara basaran ya shule, parents  associations,

katika  kusomesha,  katika  kuendesha  skuli  pia  awe  headmaster  na  kadhalika.   Kwa  hivyo  tunasema  kwamba  tupendekeze

walemavu washirikishwe katika maisha yetu ya kila siku na wapewe nafasi ya kufanya hivyo.

Kisha tunazungumzia haki za kidini kama nilivyosema kuna haki nyingi hapa zinahitajika.  Haki  ya  kidini  kila  raia  ana  haki  ya

uhuru wa kidini, aweza kuabudu kufuatia dini ambayo anaifuata bila kuingiliwa.  Pia awe anafikira za kidini bila kuambiwa fikira

zako  hizo  ni  mbaya  au  ni  sawa  sawa  na  maoni  yake  ya  kidini.   Muhimu  ni  kwamba  hatukani  dini  ya  mwengine  akaleta

mfurugano katika jamii, ila kutukanana dini hii kutukana dini nyingine hiyo ndio mipaka ya hati hii.  Maana kila haki ina mipaka

yake sio?   Kwa  hivyo  hati  hizi  ambazo  mtazisoma  pia  ina  mipaka  yake,  mtu  asiseme  madhara  vidi  ya  kabila  fulani,  maana

ukianza kutukana kabila fulani itakuwa muingilia kabila nzima na wale  pia  watakutukana  watu  waanze  kupigana.   Kwa  hivyo

kwa upande wa dini tunasema kila raia ana haki ya kuabudu kufuatia  mila  au  dini  yake  au  kusoma  au  kusomesha  dini  yake,

asizuiliwe na mtu yeyote kusoma juu ya dini yake au kusomesha dini yake.  Na elimu ya dini tunasema itatolewa katika shule za

serikali na kupewa kwa njia isiopendelea dini yeyote.  Pia tunasema raia asinyimwe haki ya kuingia shule yeyote kwa ajili ya dini

yake,  na wewe huwezi kuingia shule hii maana dini yako ni dini fulani, hii shule ni ya dini fulani tu wewe huna haki  ya  kuingia.

Tunazuia ubaguzi wa kidini kwa kila njia.  Tutasoma kwa urefu zaidi juu ya mambo haya.   

Tutaendelea mbele mtaona pia mfanyi kazi.   Mfanyi kazi pia tunasema ana haki zake;  ana haki  yake  ya  kupata  mshahara  wa

kutosha,  mshahara uliomuadilifu (fair remuneration).    Neno hili fair ilibidi tuitumie  maanake  hatuwezi  kusema  kila  mfanyi  kazi

lazima apate  shilingi fulani maanake kuna aina tofauti tofauti ya wafanyi kazi.   Kwa  hivyo  tunasema  kwamba  apate  mshahara
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ambayo ni mshahara mwadilifu, ya kumtosha  kuishi  bila  kujizalilisha  na  bila  mashaka  yeyote.   Na  hatukuwezi  kusema  mengi

hapa maanake tumeambiwa na jamaa fulani kwamba hamkusema ya kutosha.  Hii Katiba tumesema ndio kanuni kubwa,  kanuni

baba,  chini  ya  kanuni  baba  kutakuwa  na  kanuni  nyingi;  kanuni  mtoto,  kanuni  watoto  au  sheria  toto.   Kwa  hivyo  hatuwezi

kusema kila neno katika katiba.   Katika  eneo  hili  la  wafanyi  kazi  kutakuwa  na  industrial  act,  industrial  relations  act  ambayo

itaonyesha  mahusiano  kati  ya  tajiri  na  mfanyi  kazi  na  hapo  pia  tunataraji  kwamba  mambo  itakuwa  ni  ya  uadilifu.   Tuondoe

mashtaka yaliyoko hivi sasa  kwamba mfanyi kazi hapati  pato  la kutosha  kufuatia  kazi  anayefanya,  anastahili  pesa  nyingi  zaidi

lakini  hapati  na  kuna  malalamiko  kwamba  matajari  wanawadhulumu  wafanyi  kazi.   Kwa  hivyo  haya  ni  mambo  ambayo

yataweza kutengenezwa.  

Tume pia imependekeza Tume kadha wa kadha kufanywa na kati  ya Tume hizo  kutakuwa  na  Tume  inahusika  na  mishahara.

Tume hiyo itahusika na mishahara ya kila mtu tangu rais mwenyewe mpaka mfanyi kazi wa ada  na mawaziri wote na kadhalika

na wabunge na bila shaka kutakuwa na njia nyingine ya kwamba mfanyi kazi hapa nchini atapata njia ya kwenda kulezwa juu ya

mshahara wake na haki zake.   Kwa hivyo ana haki ya mshahara muadilifu ana haki ya reasonable  working conditions,  hali ya

kufanya  kazi  ambayo  si  mbaya,  ambayo  ni  ya  sawa.   Asifanye  kazi  kwenye  jua,  tangu  asubuhi  mpaka  jioni  bila  ya  kupata

kupumzika kwa mfano au anafanya kazi kwenye mtambo  ambapo  kila  aina  ya  madawa  mabaya  au  hewa  mbaya  inatoka  na

kumdhuru maisha yake.  So working conditions ya mfanyi kazi lazima ziwe ni nzuri.  To form, join or  participate in the activities

and progress  of a trade  union, kushiriki katika chama cha wafanyi kazi akitaka  asizuiliwe  kuwa  mwanachama  wa  chama  cha

wafanyi kazi.  

Pia awe na haki ya kugoma chini ya hali fulani, hivi sasa  pia kuna mpango ambapo  mfanyi  kazi  na  matajiri  wanakaa  pamoja,

wanazungumza, wasipopatana anakuja mtu kati  yao,  ministry of  labour.    Ikiwa  hawajapatana  basi  mfanyi  kazi  asipotosheka

huwa  ana  haya  mgomo.   Kwa  hivyo  haki  hii  ya  kugoma  kwa  njia  ya  mwisho  (last  resort)  tunasema  kwamba  apatiwe,

asilazimishwe kuendelea kufanya kazi ikiwa mambo fulani ya haikutimizwa.  

Pia  katika  haki  hizi  basic  bill  of  rights,  kama  nilivyosema  hiyo  ndio  ndefu  kabisa  katika  sura  zote  hizi.   Mtaona  kwamba

tumefikiria pia yule anayeshtakiwa, mshatakiwa.  Mtu ameshikwa njiani bila sababu anatiwa kwenye gereza anasahauliwa huko

au anapigwa, hapelekwi mbele ya  korti.   Yote  haya  tumezungumzia  hapa.   Tumesema  kwamba  lazima  apelekwe  before  the

court  within  48  hours  baada  ya  kushikwa  na  ikiwa  atakuwemo  ndani  ya  cell,  asihadhibiwe,  asidhalilishwe,  asipigwe,  apewe

chakula  chake,  aweze  kulala  mpaka  wakati  atakapopelekwa  mbele  ya  mahakama.   Na  pia  tunasema  ikiwa  mbele  ya

mahakama hana mtu wa kumtetea, hana wakili wa kumtetea basi serikali impe wakili kumtetea, kuwe na public defender,  mlinzi

wa  raia.   Huyu  atahakikisha  kwamba  huyu  jamaa  atasaidiwa  kupata  mtu  kumtetea  kwenye  kesi  wala  hata  kama  amefanya

jambo mbaya lakini alakal atapata  mtu kumtetea,  guilty or  not guilty is another thing.  Haya tumeyazungumzia kwa  wingi  sana

ukurasa kumi.  

Tukiendelea sura ya sita,  ‘representation of the people’, uakilishaji wa raia na  kama  tujuavyo  uakilishaji  wa  raia  huwa  katika
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bunge au katika manusipa au city council na kadhalika.   Na  hapo hii maanake ni kwamba  sasa  katika  sura  hii  tunazungumzia

mambo  ya  uchaguzi,  representation  of  the  people.   Tunasoma  kwa  urefu  kule  tumetaja  mengi  hapa,  tumesema  kwamba

uchaguzi utakuwa kwa siri si mlolongo, kwamba uchaguzi utakuwa free and fair, uchuguzi huru  na  uadilifu  na  muadhilifu.   Pia

tunasema kwamba registration ya wananchi kupiga kura iwe continuous saa  zote.   Mtoto  wangu  leo  amefika  umri  wa  miaka

kumi na nane anatakiwa afanyiwe registration aweze siku hiyo aende kwenye  registration  office  aandikishwe  awe  ni  voter  au

mpigaji wa kura.   Pia  tunasema  kwamba  chama  chochote  cha  kisiasa  kiwe  na  at  least  one  third  of  the  candidate  for  direct

election  should  be  women,  theluthi  moja  ya  wale  ambao  wataogomea  uchaguzi  katika  party  yeyote  wawe  ni  kina  mama.

Candidates wawe ni one third.  Baadaye tutazungumza zaidi juu ya kina mama.  

The right to vote haki ya kupiga kura kama tulivyosema amri yeyote ambaye amefikia umri ya kumi na nane ana haki ya kupiga

kura na amekuwa akikaa hapa kenya wakati  huo.  Pia tunasema kwamba lile sanduku la kuwekea kura liwe transparent  wazi.

Unaweza kuona kama glass, unaweza kuona ndani, kuna kitu hapo awali ama hakuna kitu.  Tupu au si tupu saa  zile za kuanza,

the ballot boxes shall be transparent.  Pia tunasema kwamba kura zihesabiwa pale pale zisipelekwe zisafirishwe kwengine, pale

pale zihesabiwe na should be declared there and then.  

Pia tunasema Electoral Commission ndio inaandikisha vyama vya kisiasa not the Registrar of societies.   Registrar tunamuachia

mambo  zingine,  welfare  societies  na  mambo  kama  haya  na  NGOs  na  kadhalika,  lakini  Electoral  Commission  itashughulikia

kusajili vyama vya kisiasa,  pia ku-supervise,  kusimamia sio General Elections  pekee  yake,  presidential  elections  pekee  yake.

Pia vyama kisiasa huwa na uchaguzi wao wenyewe, huyu atakuwa chairman, huyu atakuwa treasurer,  huyu atakuwa secretary

general.   Basi  pia  uchaguzi  wa  kila  chama  cha  kisiasa  pia  utasimamiwa  na  Electoral  Commission,  tumewapa  wanatume  wa

Election Commission hiyo kazi pia.   Pia Electoral Commission itaendesha kazi ya kuelemisha wananchi  kuwapa  elimu  ya  raia

juu ya mambo ya haki ya binadamu, haki ya raia, pia mambo yanahusu democracy, democrasia na kadhalika ili kwamba kazi hii

ya kushtawisha hali kidemokrasia katika nchi, hali ya haki za binadamu, haki ya raia na kadhalika.   Iwe mtu  anainukia  anajua

haki zake.  Kule america kwa mfano utamsimamisha mtu yeyote, atakuambia huwezi kunifanyia hivi chini ya Katiba fungu fulani

fulani mimi nina haki ya kufanya hivi na hivi.  Kwa hivyo elimu ya raia na kujielemisha haki zake raia ni muhimu sana,  si leo tu

tutapitia Katiba kesho tunaieka nyumbani tukaisahau.  

Msome,  muelemishwe,  muhudhurie  vikao  vitakaofanywa  katika  kuelemisha  wananchi  au  civic  education.  Hatukupendekeza

kwamba elimu ya Katiba ifanywe katika  curriculum  na  kadhalika  wananchi  wengi  walipendekeza,  lakini  sasa  inategemea  pia

minister  of  education  na  jinsi  ambavyo  curriculum  zile  au  syllabus  zitafanywa  na  tunaomba  kwamba  tumewahimiza  wafikirie

kwamba hisa fulani ya wakati  katika shule ya watoto  waelemishwe haki na pia uajibu wao wakiraia.   You have  to  have  your

duties and you have your rights.  

Tukiendelea tunasema kwamba pia kila chama cha kisiasa mbali na kuwa na kuwafikiria wakina mama na one third candidates

wao wawe ni  kina  mama  kwamba  kila  hesabu  ya  kila  political  party  tutaisimamia,  Electoral  Commission  itasimamia  hesabu.
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Kila chama cha kisiasa kitapeleka report  juu ya kazi yake,  wanachama  walioko  pesa  gani  walipata  kutoka  wanachama  kwa

upande wa subscription  na  kadhalika.   Mnaitumia  vipi  pesa  hizo  maana  hizo  ni  pesa  za  raia,  sio?   Kwa  hivyo  itabidi  kutoa

report  juu ya kazi iliofanywa na pesa  ulizonazo na wale ambao watatetea  katika uchaguzi  watakuwemo  serikali  itawapa  pesa

fulani sehemu fulani ya pesa  kuwasaidia kuendesha kazi zao.   Lakini pesa  hizo tutazitumia kwa njia maalum sio kwa  njia  kwa

mtu kutia  petroli  katika  gari  lake  au  mtu  kwenda  kujikalia  kwenye  hoteli  la,  ni  katika  kazi  zile  hasa  la  uchaguzi.  Tunasema

monies that is allocated to a registered political party from the fund of your  sanduku  shall  be  used  only  to  cover  the  election

expenses of the politica party and the broadcasting of the policies of the  political  party.   Ikiwa  KBC  imechukuwa  pesa  kwa

chama  chochote,  DP,  NAK  or  whatever,  wakitozoa  pesa  kule  pesa  hizo  zinaweza  kutoka  kwenye  hizo  pesa  za  msaada

ulizopata au for the organisation by the political party of civic education and the electoral  processes.   Ikiwa  chama  kitapokea

pesa kutoka kwa serikali zitumiwe  katika  kuelemisha  wananchi  juu  ya  uchaguzi,  kuelemisha  wananchi  juu  ya  demokrasia  na

kadhalika. Mtasoma kwa urefu zaidi juu ya mambo haya.  

Kisha tunasema kila political party katika ile list yake ya candidates  kugombea uchaguzi watakuwa na  list  alternate  members.

Ikiwa wa kwanza katika ile list ni mwanamume basi  wa pili awe ni mwanamke, wa tatu mwanamume, wa nne mwanamke, wa

tano atakuwa ni kijana (youth).  Tungependa pia youth wapate nafasi ya kupelekwa kwenye bunge pia na kadhalika lakini kina

mama  wawe  alternate  between  women  and  men  in  the  priorities  of  the  nomination.   Na  kila  political  party  ile  list  yao  ya

wagombea iwe ni national outlook, wasiwe wote ni kabila moja ili kwamba kila political party iwe a national party – chama cha

kitaifa, si chama cha kabila fulani.  Tunaambiwa hivi sasa vyama vingi vya kisiasa kwa hakika vina msingi wa kikabila na wengi

waliomo katika office bearers wale ni kabila moja na kadhalika.  

Tukiendelea  mbele  basi  tunafikiria  structure  of  Parliament.   Baada  ya  uchaguzi  tunafikiria  Parliament  yenyewe  na  tunasema

kwamba Parliament itakuwa na nyumba mbili si moja.   Hivi sasa  tuna nyumba moja,  National Assembly.  Sisi  tunapendekeza

kuwe na two chamber Parliament; National Assembly na National Council.   National Council itakuwa na wajumbe mia moja,

kila district  itakuwa na  mjumbe  moja.   Kwa  hivyo  itapata  sabini  kuchaguliwa  hao.   Kisha  tutatia  juu  thelathini  wengine  kina

mama na hao kina mama (wajumbe) thelathini, watachukuliwa kwa kila province wanne katika provinces saba,  hao itakuwa ni

ishirini na  nane.   Na  wale  wengine  wa  pili  kuwafanya  thelathini  watakuwa  ni  wajumbe  wa  Nairobi,  as  a  city  as  the  Capital

itakuwa na wajumbe wawili katika  National  Council.  Hiyo  ni  nyumba  moja.   Nyumba  ya  pili  itakuwa  ni  National  Assembly

kama hii ya sasa.  Kama hii ya sasa  itakuwa na wabunge mia mbili na kumi kama hivi sasa,  kasha kutakuwa na wajumbe tisini

wengine.  Tumeambiwa kwamba  kwa  nini  kuweka  tisini  ambao  hawatachaguliwa,  lakini  kwa  hakika  ukifikiria  jinsi  ambavyo

tutawachugua hawa utatambua kwamba tunaeneza au kustawisha udemokrasia kwa kuwatia ofisini. Vipi tutawachagua hawa?

Hawa tisini watagawanywa kati  ya vyama vyote vya kisiasa ambavyo vitakuwemo katika elections – KANU,  NDP,  KBC na

kadhalika.  Sasa wakiingia katika elections kila party si itapata idadi kadha ya kura, nchi nzima, kwa hivyo tutatizama katika kila

party, party hii imepata kura milioni moja na mia moja,  party ile million mbili na thelathini, party ya tatu million moja na nusu na

kadhalika.  
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Kufuatia idadi ya kura zilizopata kila party itapewa sehemu fulani katika viti hivi tisini.  Hii ni kama kutoa compensation maana

tumesema hapa Magarini kumekuweko wachaguzi wawili, mmoja atamshinda mwenzake kwa kura tatu nne tu.  Kwa hivi sasa

maanake ni kwamba wale waliompigia kura yule mwengine aliyeshindwa  kura  zao  zimepotea.  Lakini  tukizihesabu  pamoja  na

kura za chama chao kisha tukawapa compensation viti kadha hivi ni kuwapa wale waliowapigia kura a sort  of represention au

uakilishi bungeni.  Kwa hivyo tumesema hii ni system ambayo hutimiwa huko German hivi sasa.   So  96 ni kama compensation

kwa kila party inaitwa ‘Least Member Proportional System (LMPS), inatumiwa katika nchi kadha.  Hivi kwa hakika ni kama ni

compensation  na  pia  kustawisha  udemokrasia  katika  nchi,  yaani  hatukuwasahau  hata  wale  ambao  wamewapigia  kura  wale

waliopoteza seats  au wale ambao hawakupata  kuingia kwenye  Parliament  au  kufaulu  lakini  kura  zao  zile  hazikupotea.   Kwa

hivyo kila mmoja atahisi kwamba pia mimi nina mtu wangu pale ingawa kura zetu, kura yangu  yule  niliompigia  kura  hakupata

lakini  kwa  jumla  kura  yangu  na  wenzangu  katika  party  yangu  tumepata  viti  fulani  katika  Parliament.   Kwa  hivyo  National

Assembly itakuwa na viti mia tatu,  210  plus 90.   National  Council  hiyo  nyumba  mpya  ambayo  tunapendelea  kuwekwa  100,

ikiwa kati yao akina mama thelathini.  Pia hapo National Assembly kutakuwemo kina mama pia maana tunasema katika ile list

ya kugombea uchaguzi lazima wemo kina  mama  na  wasiwekwe  mwisho  kwenye  list  wawekwe  juum,  one  man  one  woman.

Kwa hivyo bila shaka watakuwemo kila party, wakuwa wagombea uchaguzi ambao ni kina mama.  

Sasa  jambo  muhimu  sana  ni  kujua  mamlaka  kuna  nyumba  mbili,  kazi  ya  National  Council  ni  kitu  gani,  kazi  ya  National

Assembly ni kitu gani.  Hizi mbili pamoja National Assembly na National Council ndio itakuwa ni Parliament.   Kwa  hivi  sasa

ukisema  National  Assembly  au  Parliament  ni  sawa,  maanake  nyumba  ni  moja  tu  National  Assembly.   Weninge  wanaita

Parliament  wengine  wanaita  National  Assembly,  lakini  ikiwa  na  mbili  pamoja,  moja  itaitwa  National  Council,  moja  itaitwa

National Assembly, pamoja huwa ni Parliament.  Kama Uingereza kule, Uingereza pia wana nyumba mbili, kuna nyumba House

of  Commons  (nyumba  ya  raia),  commons  ni  sisi  raia  na  hawa  wanachaguliwa.   Kisha  wana  House  of  Lords  (nyumba  ya

mabwana),  siku zao Uingereza walikuwa na Lords na Peers,  hao ambao walikuwa wakiimiliki ardhi hectares  and  hectares  of

land.  Waliweza kupata mamlaka haya ya kuwa na nyumba yao pia wao kitambo sana kabla ya miaka nyingi sana,  mia tatu mia

mia tano hivi, lakini nyumba hizi mbili ndio zinaita Houses of Parliament or  Parliament pamoja.   Waamerica pia wana  nyumba

mbili – wana Senate na House of Representatives (nyumba ya waakilishi waliochaguliwa), pamoja inaitwa Congress.  

Faida ya kuwa na nyumba mbili tumeona kwamba numba zote mbili zaweza kubuni sheria au kutoa mapendekezo juu ya sheria.

  National Council wajumbe walioko kule wanaweza kubuni sheria fulani,  wakishapitisha  sheria  imepitishwa  National  Council

itakwenda  National  Assembly  na  lazima  ipitishwe  kule  kabla  ya  kupelekwa  kwa  Rais  kutia  sign  iwe  ni  sheria.   Kwa  hivyo

nyumba  zote  mbili  ni  sawa  kwa  njia  hiyo,  zote  mbili  zaweza  kubuni  sheria,  kuanzisha  ifanywe  katika  nchi,  lakini  National

Assembly  pekee  yake  ndio  itakayoshughulikia  mambo  ya  sheria  inayohusu  pesa.   Sheria  yeyote  inayohusu  pesa  itabuniwa

National Assembly pekee  yake,  National Councils hawezi kuzungumzia sheria inayohusu pesa.   Hiyo ndio  tofauti  moja,  lakini

kisha wanagawanya kazi nyingine muhimu.  Tumesema kwamba  uchaguzi  wa  afisa  yeyote  mkubwa,  uchaguzi  wa  vyeo  vikuu

baada  ya  Rais  kuwachagua  lazima  ukubaliwe  na  bunge.   Sasa  hapa  tumegawanya  kazi  hii  ya  ku-approve  au  kukubali

appointments  au  uchaguzi  wa  watu,  kwa  mfano  tunasema  National  Council  ndio  ambayo  itapitisha  uchaguzi  wa  wanatume
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kadha  wa  kadha.   Kwa  hivyo  wale  ambao  watachaguliwa  kuwa  Jucial  Serve  Commission,  Tume  ya  kuchagua  majaji,

wanatume hawa lazima baada  ya kuchaguliwa lazima  wakubaliwe  na  approval  from  National  Council.   Pia  National  Council

ita-approve wanatume wa National Land Commission, hii tume ndio ambaye sisi tunapendekeza iwe ndio itakayesimamia ardhi

na mashamba na kuhakikisha kwamba mambo katika hali hii au eneo hili la viwanda  mashamba  na  ardhi  inaendelea  vizuri  na

inachunguliwa vizuri sana.

Kisha  National  Environmental  Management  Commission  (tume  ya  mazingara),  Teachers  Service  Commission,  Salaries  and

Remuneration Commission (tume ya kurekebisha mishahara),  Constitution Commission  (tume  ya  katiba).   Hatusemi  kwamba

tume hii yetu itaendelea kwa muda  mrefu,  la,  baada  ya  sisi  kukamilisha  kazi  hii  na  kupitishwa  na  bunge  watabaki  watatu  au

watano  kati  yetu  na  kuendelea  na  kazi  kuhakikisha  kwamba  mapendekezo  yaliyomo  katika  Katiba  yanatimizwa.   Si  kuwa

tunafanya kazi tunawatupia shauri zenu la,  haya ni mapendekezo kwetu yamepitishwa na Parliament lazima mtu afuatilie.  Kwa

mfano upande wa haki za binadamu, upande wa mazingara na kadhalika lazima kuweko mtu ambaye atasema hii tupendekeze

jambo hili mbona halijafanywa mpaka sasa tafadhalini muanze kazi hii na kadhalika.  

Pia National Council ita-confirm appointment ya Attorney General,  Director  of Public Prosecutions,  Public  Defender  (mtetezi

wa raia),  tuliyemtaja yule ambaye atahakikisha kwamba raia atatetewa akipelekwa mahakamani ikiwa  hana  pesa  ya  kujitetea

mwenyewe ya kumuweka wakili wake.   Police Commissioner national council lazima ikubali  kuchaguliwa  kwake.   Judges  na

Chief  Kadhi  pia  National  Council  lazima  iwakubali  wale  waliochaguliwa  kuwa  mahatimu  na  atakayechaguliwa  kuwa  Chief

Kadhi.  Hii kazi ya National Council.  

National Assembly lazima  ikubali  Prime  Minister  maana  katika  serikali  tumesema  kwamba  kuweko  na  Waziri  Mkuu.   Kwa

hivyo National Assembly lazima imkubali yule baada  ya rais kumchagua jina yake itakuwa mbele ya National Assembly iweze

ku-vote  huyu  tumemkubali  au  huyu  hatukumkubali  na  kadhalika.   Deputy  Prime  Ministers  watakuweko  wawili,  deputy

ministers, permanent secretaries,  mabalozi,  Electoral Commission, wanatume wa Commission  lazima  wakubaliwe  na  National

Assembly,  Auditor  General,  Controller  of  Budget  (yule  atakaye-control  mambo  ya  budget)  Director  of  Central  Bureau  of

Statistics  na  Governor  wa  Central  Bank.   Wote  hawa  baada  ya  kuchaguliwa  National  Assembly  lazima  iwakubali  au  ikiwa

itawakata lazima wengine wachaguliwe.  Mishahara ya wanabunge kama nilivyosema lazima iwekwe na hiyo Tume inayohusika

na  mishahara  niliotaja  sio  wao  wenyewe  kujitengenezea  mishahara  yao.   Kuna  njia  pale  tumeeleza  kwenye  hii  section  ya

Parliament. 

Tukiendelea  mbele  tunaingilia  chapter  eight  Executive.   Kama  ujuaavyo  serikali  ina  sehemu  tatu  au  sio?   Sehemu  moja  ni

Legislative ambayo tunazungumzia hivi sasa, hiyo inatunga sheria.  Kisha kuna Executive, hiyo inayoweka sheria inatekeleza kazi

ya sheria kama polisi,  kama bwana DO hapa na wenzake na kumuanzia President  mwenyewe of course  na  ministers.   Kisha

sehemu ya tatu ni mahakimu au Judiciary, tushamaliziana na Legislature. Sasa  tunaingilia Executive.  Executive  ya  tuseme  nchi

yetu  kuna  Rais  mwenyewe  kuna  naibu  wake  Rais,  kuna  na  cabinet  mawaziri  wengine  na  kadhalika,  wote  hawa  wanaitwa
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Executive.  Sasa  tukizungumzia utaona kwamba ukurasa wa tisa  tunazungumzia authority of the  President,  mamlaka  ya  Rais.

Hapa  tunasema  kwamba  atakuwa  ni  mkuu  wa  nchi,  mkuu  wa  dola,  Head  of  State,  atakuwa  mkuu  wa  majeshi  ya  nchi,

commander in chief  of  the  defence  forces,  atakuwa  mwenyekiti  wa  baraza  ya  amani  ya  nchi  ambaye  hivi  sasa  hatuna  lakini

tunapendekeza iweko.  Pia Chairman of the Defense Council, baraza ya ulinzi wa nchi.  Kwa hivyo Rais atakuwa ni mwenyekiti

wa baraza hivyo vyote.  Pia Rais ana kazi muhimu ya kuwa ni ishara ya umoja wa nchi, si lazima aweko mtu mmoja tu ambaye

ni symbo, ishara au kinara cha umoja wa wananchi.  Kwa hivyo kazi yake ni muhimu sana na yeye ana jukumu ya kuendelesha

na pia kustawisha umoja wa nchi yetu, kuhifadhi sovereignty wa nchi  yetu,  siada  ya  nchi  yetu  ili  kwamba  tusiingiliwe  na  nchi

yoyote ingine.  Pia atakuwa ni mwenye ku-promote kustawisha na pia kuheshimu watu wa nchi yetu wakiwa ni makabila tofauti

tofauti na pia atasaidia katika kuhami au kulinda haki za kibinadamu na haki za kimsingi (fundamental freedoms).    Hiyo moja ni

kazi kubwa ya Rais.  

Rais pia shall uphold,  safegaurd and respect  the constitution and the rule of law.  Pia Rais  ndiye  atakayelinda  Katiba  yetu  na

ambaye ataheshimu Katiba yenyewe na  pia  ataheshima  kanuni/sheria  ua  utawala  na  Rais  ataendesha  mamlaka  yake  kufuatia

Katiba hii ya Kenya.   Pia Rais asiwe  na  ofisi  yeyote  au  kazi  yeyote  ingine  ila  hii  ya  urais  na  asiwe  kwenye  party  yeyote  au

chama cha kisiasa chochote chingine.  Hii  ni  kuhakikisha  kwamba  yeye  ni  baba  wa  taifa  nzima,  baba  ya  kila  mwananchi  na

hapendelei chama hiki cha kisiasa au kile.  Hata kama ametoka kwenye chama fulani akiwa amechaguliwa kuwa Rais awache

kazi  yeyote  kuhusu  kile  chama  ambacho  yeye  alikuwa  ni  mwanachama  wake.   Hizo  ndizo  kazi  zake.   Pia  tunasema  Rais

atafungua bunge, aweze kuwa na kikao chochote maalum au mahususi ya bunge, anaweza  ku-address  bunge wakati  wowote

atakayo na ata-dissolve Parliament, ataivunja bunge katika hali maalum tu.  Hali hiyo ni ipi?  Hali ya kumchagua Waziri Mkuu.

Akimchagua Waziri  Mkuu  jina  hilo  la  Waziri  Mkuu  atakuwa  ni  yule  kiongozi  wa  chama  kilichopata  kura  nyingi  zaidi  katika

bunge.   Yule  kiongozi  wa  chama  hicho  ndio  atakayechaguliwa  na  Rais  kuwa  ni  Waziri  Mkuu,  lakini  sasa  jina  lake  lazima

lipelekwe Parliament ndio imkubali kuwa Waziri Mkuu.  

Parliament  isipomkubali  Waziri  Mkuu,  Rais  atamchagua  mwengine  ambaye  anafikiri  huyu  atapata  kupigiwa  kura  kwenye

Parliament na  kukubaliwa.   Huyu  wa  pili  asipokubaliwa  Rais  ataivunja  Parliament  na  ataamrisha  uchaguzi  mpya  ufanywe  na

kisha ata-repeat,  atapitia njia hiyo  hiyo  kupitiwa  na  Parliament  mpya  yule  mwenye  kuongoza  kile  chama  ambacho  kimepata

kura zaidi na idadi kubwa ya viti ataitwa awe ni Waziri Mkuu.  Mmefahamu nafikiri.  Na  katika hali hiyo hiyo pekee  yake tu,

hali  ya  kutoweza  kupata  mapatano  au  kuwafikiana  na  Parliament  kumkubali  yule  waziri  mkuu  katika  hali  hiyo  tu  ndio  Rais

anaweza kuvunja bunge ili mwingine aingie ajarabu kuunda serikali.  Lakini mtasoma zaidi.  

Ni nani anaweza kuwa Rais?  The person who is qualified as a presidential  candidate  is the citizen of Kenya by birth.   Ikiwa ni

mwananchi wa kenya kwa kuzaliwa huyu anaweza kusimama kuwa Rais.  Pia awe amefika umri wa miaka thelathini na tano na

kitu lakini asiwe zaidi  ya  miaka  sabini.   Hapa  pia  tumesema  kwamba  sharti  hii  ya  umri  kwamba  isiwe  zaidi  ya  miaka  sabini

haitawafikana na uchaguzi utakaokuja  hivi sasa.   Sharti  hii  itatumiwa  katika  uchaguzi  utakaofuata,  si  uchaguzi  utakaokuja  hivi

sasa.  Kwa hivyo wale ambao watapigania kiti cha urais, ikiwa umri wao zaidi ya sabini wanaweza kuingia katika uchaguzi huu
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ujao,  lakini uchaguzi utakaofwata lazima awe mtu chini ya miaka sabini ili akubaliwe kugombea kiti cha urais.   Pia awe ni mtu

mwenye tabia njema, hana doa  lolote,  au aibu yeyote,  awe ana degree (holder of a degree),  shahada ya degree  kutoka  chuo

kikuu ambacho kinatambulikana kuwa ni maarufu, chuo kikuu kinachojulikana.  Awe nominated by a registered political party,

huyu ndio ana-qualify.  

Tukiendelea mbele maana kuna mengi na wakati  unakwenda haraka zaidi ambavyo  ningependa.   Pia  kama  nilivyosema  kuna

uwezekano wa kumuondoa Rais pia,  tumeeleza hapo na Rais anaweza kuondolewa kwa sababu kadha.   Anaondolewa ikiwa

inajulikana kwamba huyu hawezi kuendesha ile kazi au  ni  mgonjwa,  ana  ugonjwa  wa  kimwili  au  ugonjwa  wa  kiakili.   Lakini

kabla ya kuondolewa lazima achunguliwe kuwe na kamati ya madaktari  kumpima na kamati hiyo itapeleka report  yake mbele

ya  Parliament.   Ikiwa  imependekeza  aondolewe  Parliament  lazima  ipige  kura,  National  Assembly  na  two  thirds,  suluti  mbili

ikipitisha  kwamba  aondolewe,  Rais  ataondolewa.   Pia  Rais  anaweza  kuondolewa  kwa  njia  ya  pili  ikiwa  matalan  amefanya

jambo  mbaya  sana  (gross  misconduct)  au  amevunja  Katiba  rais  anaweza  kuondelewa.   Ikiwa  imethibitishwa  kwamba  Rais

amevunja yeyote Katiba ambaye itapitishwa mwishowe na kuna dalili kuwa amefanya hivyo, kufuatia pia uchunguzi wa kamati

maalum  itakayowekwa  basi  Rais  anaweza  kuondolewa.   Au  gross  misconduct,  kitendo  kibaya  sana  ndio  pia  anaweza

kuondolewa.   Na  Rais  anaweza  kujitetea  mbele  ya  hiyo  kamati  sikufanya  hivyo  hakuna  ushahidi  na  anathibitisha  kwamba

hakufanya hivyo basi kamati itasema hapa hakuna msingi wa kumuondoa Rais.  Lakini uwezekano uko katika hali nilizozitaja.  

Kisha  Prime  Minister  nimeeleza  jinsi  ambavyo  atachaguliwa,  yeye  ndiye  atakayekuwa  ni  mkuu  wa  serikali  (head  of

government),  atakuwa  na  makamu  wake  wawili  Deputy  Prime  Ministers,  atakuwa  na  Ministers  na  ministers  watachaguliwa

katika nje ya bunge.  Hawatakuwa wabunge na assistant ministers pia kutoka nje ya bunge.  Deputy Prime Minister watakuwa

wabunge  wawili,  so  Waziri  Mkuu  na  makamu  wake  wawili  watakuwa  ni  wabunge,  lakini  ministers  na  assistant  ministers

watachaguliwa kutoka nje ya bunge kati ya raia na uwezo wao ule na kwa nini wamechaguliwa.  Lazima Prime Minister aelezwe

kwa nini amewachagua wale wala hakuwachagua wengine na lazima bunge ipitishe majina yao kabla kuwa mawaziri.  Maelezo

yamo kwenye mswaada, mtasoma wenyewe.  

Kisha tukiendelea tuna chapter nine, kwa sura ya tisa ambayo inahusika na ile sehemu ya tatu ya serikali,  sehemu ya mahatimu.

Hapa badiliko moja  tuliofanya  tumeongoza  aina  ya  korti.   Tumesema  kuweko  pia  na  Supreme  Court,  hivi  sasa  tuna  appeal

court sio court of appeal.  Kuna Sub-ordinate Courts, Magistrate Courts, High Court, Court of Appeal, mwisho ni hapo.   Ndio

kwa  maana  kuwa  kuna  Supreme  Court  ya  juu  kabisa,  kwa  mfano  mambo  makubwa  tuseme  kuhusu  Katiba  kuvunjwa  au

haikuvujwa  au  jambo  hili  je  linagongana  na  Katiba  au  la  tumeona  kwamba  kuwe  na  korti  maalum  kufikira  mambo  hayo

makubwa zaidi.  Na  mkuu wa mahakama hiyo atakuwa ni Chief  Justice.   Pia  mabadiliko  tuliopia  leta  ni  katika  Sub-ordinate

Courts,  Magistrate Courts  tunazo, tumependekeza tribunals,  korti  za kienyeji nazo  ziwe  nyingi  zaidi.   Pia  tumesema  kwamba

korti  za  Kadhi,  wandugu  zetu  wa  Kiislamu  kuwe  na  korti  za  Kadhi  thelathini  at  least,  lakini  itategemea  jinsi  nchi  ambavyo

itaendelea na ikiwa  kuna  sehemu  fulani  hazipati  utumishi  wa  korti  ya  Kadhi  basi  labda  idadi  ya  korti  ya  Kadhi  ama  koti  ya

Kadhi itaweza kuzidishwa pia. 
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Pia  tumesema  jinsi  ambavyo  Kesi  itasikizwa  kwenye  korti  ya  Kadhi,  ifikie  wale  ambao  walileta  kesi  hiyo  mbele  yake  au

hawakutosheka wanaweza kuendelea mbele.   Kutakuwa na Kadhi’s Appeal  Court  or  Court  of Appeal,  ikiwa hawatatosheka

hapo  wataendelea  mbele  zaidi.   Appeal  Court  ya  Kadhi  itakuwa  ni  Chief  Kadhi  na  wenzake  wawili,  Senior  Kadhis  ndio

watakaosikiza na korti hizo hazitaingiliwa na sheria yeyote ila sheria ya Kiislamu ndio itayofutwa katika korti hizi za Kadhi.   Hivi

sasa  utaona  kwamba  mtu  asipotesheka  na  hukumu  ya  Kadhi  hata  mimi  nitakwenda  High  Court  na  huku  utanona  kwamba

wanafwata  sheria  ambayo  si  ya  Kiislamu.   Kwa  hivyo  waislamu  wamelalamika  sana  kwamba  ingawa  ni  Waislamu  hali  ya

kibinafsi ile kuhusu mirathi, kuhusu ndoa na talaka inaingiliwa na mtu ambaye na anatumia sheria ambayo si ya Kiislamu.  Kwa

hivyo sasa  tunaona kwamba mambo haya yote ambayo inamhusu mwislamu yasikizwe na shauri ikatwe na hukumu ikatwe  na

Makadhi wakiislamu.  Na pia tunaeleza jinsi ambavyo Kadhi wanaweza kuchaguliwa.  Tunasema kwamba Kadhi atachaguliwa

na Judicial Service Commission, ile Tume ya mahakimu, mahala ambapo Majaji  wote pia wanachaguliwa na Tume hiyo.  Basi

pia  Makadhi  watachaguliwa  na  Tume  hiyo  hiyo.   Katika  Tume  hiyo  Chief  Kadhi  atakuwa  ni  mwanachama  pamoja  na

mwanamke mmoja wa Kiislamu pia atakuwa ni mwanachama hiyo ya Judicial Service Commission.  

Tunasema pia Chief Kadhi lazima awe  na  qualifications  fulani,  isiwe  anachaguliwa  na  mtu  hujui  ni  nani  aliyemchagua  au  vipi,

lazima awe ni mtu ambaye ni Mwislamu ambaye umri wake haupungui miaka thelathini na tano.   Pia awe na shahada ya kuwa

Wakili (an advocate),  awe ni wakili wa High Court  kama Majaji  wengine.   Na  awe  na  experience,  muda  wa  kuhudumu  wa

kutumikia  watu  kwa  muda  wa  miaka  kumi  kabla  hajachaguliwa  kuwa  ni  Chief  Kadhi.   Kadhi  na  Senior  Kadhi  awe  ana

qualifications,  advocate  of  the  High  Court  lakini  experience  ya  miaka  mitano  tu.   Hayo  ndio  mabadiliko  ambayo

tumeyapendekeza katika eneo hili la Sheria au Judiciary.

Kisha  tumeingilia  mambo  ya  devolution  of  power  –  jambo  muhimu sana  –  mgawanyo  wa  mamlaka.   Mamlaka  ni  kile  kitu

power,  yule  mwenye  power  nyingi  ndiye  anaweza  kuitumia  atakavyo  yeye.   Lakini  tumeona  kwamba  wananchi  kila

tunapokwenda  wamesema  kwamba  wanataka  mamlaka  igawanywe,  asiwepo  mtu  mmoja  tu  mwenye  mamlaka  nyingi  sana

kufanya  atakavyo  yeye.   Pia  watu  walishtaki  kwamba  hawapati  utumishi  nzuri  katika  maeneo  yao  maana  mambo  yote

yanafanywa Nairobi tu.  Sisi hapa hatuna mwenye kututumikia na mtu wetu huko Nairobi  Mbunge wetu hatumuoni mara nyingi,

kwa hivyo tungependelea serikali ije karibu zaidi na wananchi na mamlaka pia yenyewe ikuje karibu zaidi na wanainchi.  Watu

wamependekeza  kwa  mfano  kwamba  hapa  Pwani  na  kule  Rift  Valley  tuwe  na  majimbo.  Sisi  tumependekeza  aina  fulani  ya

majimbo  lakini  asasi  au  msingi  wetu  si  jimbo  nzima  bali  ni  wilaya,  tumeipa  kila  wilaya  mamlaka.   Kwa  hivyo  nchi  nzima

tumegawanya na katika kila sehemu tumeweka watu pale kuwatumikia wananchi.   Tumeanza  vijijini,  tukapendekeza  kwamba

kila kijiji kiwe na baraza lake.  Kila kijiji kitakuwa na baraza na wanachama wa baraza hiyo ama  watachaguliwa na wananchi

au watapigiwa kura na wananchi na kupendelea wawe ni wazee wa vijiji.  Lakini wananchi wanahaki pia  ikiwa  hawapendelei

wale wazee wao katika eneo lile maana nchi ni kubwa.   Pahala pengi ambapo tumekwenda watu walipendelea kwamba elders

(wazee) wapewe  mamlaka  zaidi,  maanake  wanawapende  wanasema  hawa  ndio  wako  karibu  na  sisi  sana  na  wanatutumikia

zaidi  ya  Provincial  Administration,  zaidi  ya  DO  mwenyewe  au  zaidi  ya  chief.   Kwa  hivyo  tunataka  wazee  wetu  wapewe
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mamlaka na pia walipwe kitu fulani kwa kazi zao ambazo wanazifanya.  Kwa hivyo tumesema kwamba kila kijiji liwe na baraza,

baraza linawezakuwa ni wale waliochaguliwa au waliopigiwa kura.  Watakuwa kiasi cha wazee sita hivi kwa kila kijiji.  

Kisha juu ya kijiji tuko kwenye Lcation Council, kuwe na baraza la location pia.   Na  baraza hilo la location liwe ni wanachama

wake wawe ni wajumbe katika vijiji, kila kijiji kitapeleka mjumbe wake kwenye location na kuzungumzia  mambo  ya  location

sasa.   Baada ya kuzungumzia mambo ya kijiji, sisi kijiji chetu  kina  shida  fulani,  watazungumzia  shida  za  kijiji  katika  Location

Council katika higher level.  Mbele zaidi tunasema kwamba kuweko na serikali ya wilaya  na  hapa  kwenye  serikali  ya  wilaya

ndipo ambapo tumeweka mamlaka ya kutosha.  Mamlaka ambayo wengi kati  yenu labda mmependekeza iwe katika baraza la

jimbo or  regional assembly, tumetia mamlaka hayo katika  serikali  ya  wilaya.   Nitawaeleza  ni  mamlaka  gani  ambayo  tumeipa

serikali ya wilaya.  Kwa njia hii tumesema kwamba mkaaji wa wilaya hiyo haitamlazimu  kwenda  mbali  sana  kupata  utumishi.

Na tunasema kwamba baraza hii litakuwa pia  ni  watu  ambao  watapigiwa  kura  na  wananchi,  hawatachaguliwa.   Kila  Wilaya

itakuwa na uchaguzi wake wa kupiga kura na wote watakaopelekwa kwenye baraza hiyo ni wale ambao wamepigiwa kura na

mkuu wa Serikali hiyo ya Wilaya ataitwa District Administrator.   Wanachama wa baraza hiyo ya wilaya idadi yao itakuwa kati

ya ishirini na thelathini.  

Sasa  ni madaraka gani ambayo imepewa baraza hiyo ya wilaya?  Mkitizama  katika  ukurasa  wa  45,  tuna  list  ya  mamlaka  ya

serikali ya kati (Central Government), na chini yake kuna list ya mamlaka ya District Government.   Tunasema kwamba serikali

ya kati  itahusika na ulinzi, mnaiona pale juu National Defense and Security?  Wengine mshaiona, ukurasa 45 ya Daily Nation.

Kwa hivyo Serikali ya Kati (Central Government) itahusika na mambo ya ulinzi wa nchi, itahusika na mambo ya mahusiano kati

yetu na nchi zingine au international relations, itahusika na international trade, itahusika na sarafu, itahusika na planning ya ustawi,

mipango ya ustawi katika nchi nzima, itahusika na uchaguzi katika nchi nzima, itahusika na national resources  (mali  ya  asili  ya

nchi) na kadhalika.  Lakini muhimu zaidi kwetu kwa wale hasa ambao wangependa kupata serikali karibu na nafasi yao ni ile list

ya pili ambayo inaanza ukurasa 45 chini kabisa.  Inasema kwamba, “government implementation or development plans”, serikali

ya wilaya ita-implement itafanyia kazi mipango ya ustawi katika wilaya.  Pia serikali ya wilaya itahusika na kufanya kodi katika

eneo lile ya wilaya na kodi  hiyo itatumika pale pale  wilaya.   Pia  itahusika  na  elimu,  huduma  au  utumishi  wa  elimu  kuwapatia

wananchi  katika  wilaya  hiyo  elimu.    Elimu  itakuwa  ni  ya  nursery,  primary  na  secondary,  hiyo  itakuwa  ni  kazi  ya  district

government.   Pia  medical  and  health  services,  matibabu  katika  wilaya  hiyo  itakuwa  ni  jukumu  na  mamlaka  ya  district

government.  Pia water services, kuwapa wananchi maji, kujenga barabara  (road services),  markets  and trading centres,  soko

zote na maeneo ya biashara na kadhalika au vituo vya biashara.  

Serikali ya wilaya pia itahusika na mipango yote katika wilaya hiyo.  Pia huduma za ukulima itasimamiwa na serikali ya wilaya.

Pia huduma za ukulima zitasimamiwa  na  serikali  ya  wilaya.   Probation  and  welfare,  community  development,  cultural  affairs,

mambo inayohusu utamaduni na kadhalika.  Kwa hivyo mtaona kwamba kila wilaya itakuwa na serikali itakayoisimamia hudum

zote au kila aina ya utumishi ambayo  watu  walikuwa  wakilalamika  kwamba  mambo  haya  hatufanyiwi  kwa  kuwa  serikali  iko

mbali na sisi.  Kwa hivyo serikali yao ya wilaya pale wilaya ndio atakuwa na jukumu ya kuendesha kazi haya.   Kama ambavyo
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wengine walitaka majimbo.  Jimbo ni kubwa kuliko wilaya, lakini sasa tumeileta serikali karibu zaidi.  Kwa hivyo Malindi district

hamna haja kwenda mbali kufuatia au kupeleka mashtaka yenu, tuko na Malindi Town.  Pia mtakuwa na wajumbe wenu ambao

mtawaendea  mkawaambia,  “mbona  baraza  lenyu  halikufikiria  jambo  hili  au  jambo  lile,  hatuna  taa  katika  eneo  hili  usiku

tunashambuliwa na magaidi na kadhalika”.    Kwa hivyo serikali imeletwa karibu zaidi kuliko serikali ya  majimbo.   Serikali  ya

majimbo ingekuwa iko Mombasa kwa jimbo la Coast  na ni mbali kwa wengine, watu wa Lamu  lazima  waende  kule.   Lakini

sasa tumeleta serikali kwenye wilaya yenyewe karibu zaidi kwa kila mwananchi na tumeanzia kule kwenye kijiji.  Kuna mengi

ambao mtasoma wenyewe.  

Kuwatuliza moyo kidogo,  kuna wilaya zingine ambazo zina mali ya asili ya  kutosha,  lakini  zingine  hapa  nchini  hazina,  maskini

sana.   Kwa hivyo ni wajibu wa serikali pia kutoa hisa fulani kwa kila district  kuongeza  pesa  kufuatia  idadi  ya  raia  wanaokaa

katika wilaya hiyo ikiwa ni wengi sana, kwa hivyo kodi au pesa ambazo ni msaada ya serikali ya kati ya Nairobi itakuwa ni zaidi

kwa district ambayo ni maskini kuliko district  ambayo haina matatizo makubwa sana.   Kwa hivyo kutakuwa na uadilifu na pia

tumeweka Tume maalum kuhakikisha jambo hilo, Tume ambayo ni council au baraza (Economic and Social  Council) ni muhimu

sana hiyo.  Kazi yake kati ya kazi nyingi sana ambazo council hii itafanya ni kuwa saa zote ina uangalifu, katika eneo fulani hawa

hawajajengea  barabara  za  kutosha.   Tumefanya  uchunguzi  tukaona  kwamba  mapato  yao  ni  kidogo  sana  hata  ingekuwa

wanataka  kujenga  barabara  hawawezi.   Kwa  hivyo  watawaambia  serikali  ya  kati  ya  Central  government,  “hawa  wanahitaji

pesa  nyingi  zaidi,  mtawapa  pesa  nyingi  zaidi  ili  watimize  mipango  yao  ya  usawi  na  kadhalika”.   Na  mengi  zaidi  ambayo

ningependa muyasome hapo maanake sina time na naazimia kumaliza hapo saa  sita lakini tafadhalini mtanipa dakika tano kumi

hivi  kumalizia  jambo  la  mwisho  ambalo  ni  jambo  la  mashamba  na  ardhi.  Hiyo  ni  sura  ambayo  pia  ni  muhimu na  bila  shaka

mngependa kujua yale tuliopendekeza hapa.  

Mambo ya ardhi ni muhimu sana na kila tulikokwenda wananchi walilalamika sana juu ya jambo kama hili kwa njia mbali mbali.

 Wale waliosema kwamba wengine wana ardhi maelfu ya acre na wengine hawana chochote hata nusu ya acre  ua robo ya acre

au kwamba ardhi inatolewa kwa njia ambayo sio ya haki na kadhalika.   Na  wale ambao wanasema tumekuwa tukiishi kwenye

eneo hili kwa muda mrefu sana lakini mpaka leo hatuna title deed  na kadhalika.   Kwa  hivyo  tumesema  kwamba  tatizo  hili  la

ardhi lazima lichunguliwe na kwa muda kati  ya miaka miwili mambo haya yatazamiwe, yastawishwe au yatatuliwe.  Tumesema

kwamba katika muda huu tumeipa serikali miaka miwili kuchungulia mambo haya.  Katika muda wa huo miaka miwili, tunasema

kwamba kuwekwe njia za kuchungua na kupata  makisio ya malalamiko ya wananchi.   Malalamiko ni mengi, malalamiko haya

yana msingi gani na tukishafanya hivyo hasa katika maeneo ya Pwani,  Kaskazini Mashariki na Rift Valley maana malalamiko ni

mengi  sana  katika  mikoa  hii  mitatu.   Kwa  hivyo  tunaitaka  serikali,  tumeipa  muda  serikali  miaka  miwili  baada  Katiba  hii

kupitishwa kuwa ni Katiba yetu kirasmi wafanye uchunguzi ili kujua kwa hakika malalamiko haya yana msingi au la.  

Pia tunasema kwamba katika muda huu wa miaka miwili serikali itafanya uchunguzi  katika  mashamba  na  ardhi  zilizotolewa  ili

kuhakikisha ikiwa zimetolewa kwa njia za kisheria au la.  Tunaambiwa about land grabbing, tunasema kwamba hii land grabbing

kupura ardhi na mashamba pia katika muda wa miaka miwili serikali ifanye uchunguzi na ikiwa kuna mikono ambayo imepura
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arthi bila ya hati,  basi  mashamba hayo yachukuliwe na serikali  irudi  katika  mikono  ya  serikali  na  kisha  itolewe  kuwapa  wale

ambao wanahaja ya ardhi hizo.  Pia tunasema kwamba katika muda wa miaka miwili baada ya Katiba hii kupitishwa kwa rasmi,

bunge itapitisha sheria kushtawisha kanuni zote zinazohusu ardhi.   Kwa hivi sasa  tumeambiwa na watu wengi wanaohusika  na

ardhi kwamba kanuni zinazohusika na ardhi ni nyingi sana na ni complex, zinagongana hapa na pale.   Kwa hivyo kuna haja ya

kushtawisha kanuni hizi ziwe ni wazi zaidi na rahisi zaidi na tumesema kwamba kuwe na Tume ya ardhi itakayochungulia mambo

haya.  

Pia katika muda huu wa miaka miwili wale wanaitwa ma-squatter, tumepata mashtaka mengi kwamba wananchi wengi wanaishi

kama  ma-squatter.   Wanaitwa  ma-squatter  maanake  wakati  wowote  wanaweza  kuondolewa  hapo  walioko  na  tunasema

kwamba katika muda  huu  wa  miaka  miwili  ma-squatter  wote  wapewe  makao,  yaani  tutatue  kabisa  na  kwa  njia  ya  mwisho

kabisa tatizo hilo la ma-squatter hapa nchini.  Pia tunasema kwamba mtu asiyekuwa raia asiwe na haki yeyote ya kumiliki ardhi

hapa Kenya, raia amuuzie mkenya ikiwa ni ………… na pia tunasema kwamba asiyekuwa raia (non-citizens),  waweza kupata

ardhi  kwa  leasehold  pekee  yake,  isiwe  ni  freehold.   Leasehole  utampa  mtu  asiye  raia  atumie  kisha  arudishie  serikali  na  pia

leasehold  isizidi  miaka  tisini  na  tisa.   Kuna  maeneo  ingine  ambapo  lease  ni  miaka  mia  tisa  na  tisini  na  tisa  na  vizazi  vingapi

vitakufa kati ya leo na hapo ambapo ardhi hiyo itarudi kwa serikali.   Kwa hivyo tumepunguza leasehold kufikia miaka tisini na

tisa.  Kwa hakika ni mapendekezo hayo tu ambayo tumeyatoa kuhusu ardhi.   Pia tukumbuke kwamba kuna Tume nyingine ya

Njonjo ambayo imechukua wakati mrefu katika kuzunguka na kusikiza maoni ya watu na malalamiko yao juu ya ardhi.   Tume

hiyo ya Njonjo haijatoa maoni yake na tuombe kwamba ikitoa maoni yake na ripoti yake,  ikilinganishwa na kuwekwa pamoja

na hii Katiba mambo itastawishwa katika eneo hili muhimu la ardhi.  

Kuna  mengi  mengine  ya  kusemwa  lakini  wakati  ndio  mrefu  lazima  tumalize  saa  saba,  tumepewa  saa  tatu.   Nimekuwa

nikizungumza sasa  ni saa  mbili tangu kuanza.   Kwa hivyo ningependa saa  hii ya mwisho  tutumie  katika  kupata  swala  zenu  au

fikira zenu  au  maoni  yenu  juu  ya  hii  Katiba  tuliopendekeza  iwe  ndio  Katiba  yetu  mpya.   Asanteni  kwa  kunisikiza  na  poleni

nimeendelea kwa muda mrefu, lakini ninafikiri mtafahamu kwa nini nimefanya hivyo.  Asanteni.  

Mwenye  swali  atakuja  atatupatia  jina  lake  halafu  atauliza  swali  lake.   Kwa  hivyo  wenye  swali  nitawapatia  namba  mtakuja

karibu.  Number one, number two, number three mpaka number ten, tumalize na hawa kwanza.  Mje karibu mliopatiwa number

nyote.  

Samuel Kimaiyo arap Serem:  Asante sana Prof. Idha kwa kututemblea leo mara ya pili.  Swali langu ningependa kuuliza ni

kuhusu  upande  ambapo  nimesikia  kwamba  wale  mawaziri  hawatateuliwa  kule  bunge  ama  kama  wabunge.   Je,  hawa

watateuliwa kivipi kwa sababu hapo sikupata sawa sawa.   Swali la pili, je  katika mambo inaohusikana na mambo ya raslimali

kama  hapa  tulipo  wakati  huu  raslimali  ambapo  tukonazo  ni  aina  mbali  mbali  lakini  katika  hizi  rasilimali  kuna  zile  ambazo

zingelichangia  zaidi  katika  government  revenue  ambapo  hizo  ndio  moja  wapo  ndipo  tutakwenda  kwa  mambo  ya  regional

government.  Na  ya tatu ni kwamba upande wa kazi.   Tumeelezewa kwamba serikali  itaulizwa  ili  iangalie  mambo  ya  kazi,  je
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kama upande wa kazi mmesema kwamba itahusiana na mambo ya maadili ya ile kazi jinsi inaweza fanywa.  Katika production

ya ile kazi, kama ni kazi ya kuchimba madini na pengine kupasua mbao, je kutakuwa na tofauti ya ajira.  Kama kuna mambo ya

mineral resources, kama vile hapa kuna mambo ya chumvi, vipimwe je kwa tani ama vipimwe kwa futi kama vile inavyopimwa.

  Hapo ninafikiri pia ingekuwa bora  zaidi.   Ya tatu ni kama mazingara.  Tuna mazingara pale kazi inapofanyika, kuna mambo

tofauti, watu pengine wanazidi kukanyaga chumvi na miguu yao inabidi kuhudhuriwa.  Kwa mambo kama yale ndio tungetaka

tusikie tukiambiwa.  Sio mambo ya Katiba pengine kwa maofisi kule juu, kubadilisha mambo ya president  na hivi na hivi, lakini

zile immediate problems ambazo tukunazo wenyewe hapa.  Kwa hivyo hayo ndio nilikuwa nayo.  

Joseph Karayu:  Kwa jina naitwa Joseph Karayu.  Asante sana Prof. Idha kwa kututembelea.   Ninayo swali ya kuhusiana na

wafanyaji  kazi.   Pale  ulizungumza  kwamba  vijana  wengi  watoto  wanauza  barafu  na  nini,  ni  kwa  sababu  ya  umasikini.

Tunapenda katika Katiba hii mpya ni kwamba wafanyaji kazi wa kila jimbo kuanzia juu mpaka chini wawe ni wafanyaji kazi wa

jimbo hilo hilo pekee  yake.   Kama kwa mfano pwani,  unakuta kazi zote za ofisi za serikali,  unakuta ni wageni katika bara  na

wakati huu ndio ambavyo inavyoendelea.  Katiba mpya tunavyotaka ni kwamba mwende mkarekebishe wafanyaji kazi kuanzia

juu mpaka chini hata anayefagia awe ni mfanyaji kazi wa jimbo hili pekee  yake.   Hapo ndio itafanya  kupunguza  ule  umasikini

watoto kutouza njugu karanga na kupunguza akina mama kuuza kuni ndio wapate  unga, na kupunguza vijana watoto  wadogo

kuenda kuvunja chumvi.  

Pili, katika hali ya rasilimali ya kila jimbo inapofanywa kazi,  kwa jimbo lile inatakikana wapate  commission ya juu zaidi kuliko

zile  pesa  kuchukuliwa  kwenda  majimbo  yale  mengine.   Tatu;  katika  ulinzi  hatuna  ulinzi  ya  kutosha  kama  vile  tumewaelezea

pengine hapo nyuma, ni kwamba vijana askari  wote watakaoajiriwa kutoka vijijini,  kila  mji  kuwe  na  askari  ambao  watalinda

ulinzi maanake mgeni wowote akiingia watajua huyu anatoka wapi na lengo lake ni nini ndio hali wananchi wataishi katika hali ya

usalama.  Ni hayo tu.  

Stephen  Kombe:   Kwa  majina  naitwa  Stephen  Kombe  Kirumo.   Mimi  kwa  mapendekezo  yangu  ni  kuhusu  mambo  ya

president.   Ikiwa  katika  nchi  yetu  wanategemea  wananchi  kuwa  ndio  wenye  mamlaka  zaidi,  kwa  nini  president  wa  Kenya

hangeweza  kuchaguliwa  na  wananchi  wenyewe.   Pili  ni  kwamba  upande  wa  hali  wa  binadamu  tunapita  upande  wa  hali  ya

kimaji.  Mwadamu wowote hapa katika Kenya yetu hii  nguvu  yake  ni  maji.   Watoto  hapa  hawawezi  kusoma  bila  maji,  kitu

chochote hapa hakiwezi kufanyika bila maji.  Kwa nini maji yasiwekwe upande wa Katiba katika mstari wa kwanza.   Upande

mwengine, tukiangalia katika upande wa kikazi wafanyaji kazi wa company za chumvi.  Utakuta wananchi wengi sana wanapata

taabu sana.   Mwananchi anatoka nyumbani anatoka na karai  anateremka kule chini, anaende kuingiliana  na  zaidi  ya  tani  tano

akibeba chumvi apeleke nje akiwa amebeba na kichwa  na  mshahara  wake  huyo  mwananchi  analipwa  shilingi  mia  moja  ama

shilingi mia tatu wanagawanya watatu kwa kubebana na chumvi iliyo nzito zaidi.  Hiyo tunaomba kama inawezekana watu wa

makampuni za machumvi watimize vizuri kwa upande wa wananchi, wanaumiza wananchi zaidi.  Iwekwe katika Katiba hiyo.  

Kitu  kingine  ambacho  kile  wananchi  kinatusumbua  katika  roho  zetu,  ikiwa  basi  viongozi  ambao  wanatoka  katika  nchi  yetu
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kama  Magarini  Division,  tunawachagua  wenyewe  ndio  waende  katika  Parliament.   Kwa  nini  basi  wakiwa  wameenda

kutuchukulia ujumbe kule wakiwa wameweka mkutano wao hawaturuhusu sisi wananchi wenyewe waweze kupata  mawaidha

kutoka  kwetu  katika  mkutano  wao.   Hiyo  tunaiomba  kama  inawezekana  kwa  sababu  mbunge  anapoingia  katika

……….(inaudible)  huwa  amepokea  ripoti  kutoka  kwa  wananchi,  kule  mbunge  anaenda  na  ripoti  gani  kama  hakuonana  na

wananchi.  Kwa hivyo tunaomba hapo tuwekwe katika mstari wa mbele katika Katiba hii mpya wajue sisi tunatambulika na sisi

ndio wenye kura kuwapigia nyinyi ambao mnaenda kwenye Parliament.    Asanteni sana.  

Emmanuel  Masha:   Kwa  jina  ni  Emmanuel  Masha.  Bwana  Professor  tunakushukuru  kwa  kufika  hapa  siku  ya  leo.   Kitu

ambacho nataka kuchangia ni juu ya hizi mali za asili ambazo kwamba tunazo hapa kwetu.   Hizi mali za asili utakuta kwamba

kuna watu wanakuja investors wanakuja kufanya kazi hapa, lakini unapata kwamba kiwango fulani cha pesa  ambacho kwamba

hubaki ama hutolewa kwa kufaidisha community ama wakazi wa sehemu unakuta pesa  zile  zinapotea  kiasi  cha  kwamba  hata

kule zinakwenda hazijulikani. Maoni yangu mimi ningeomba kwamba  kuna  mali  za  asili  ambazo  kwamba  zinatolewa  makodi,

kama  vile  mikoko.   Vile  kama  msitu  umefungwa  na  miti  haitolewi  kule  na  ni  mwananchi  ambaye  kwamba  ni  wa  kawaida

ambaye kwamba hawezi kujenga na mawe anatumia miti na inambidi atoe  pesa  apate  permit ya kukatia miti na ile miti ambaye

kwamba inaweza kumfaidisha.  Ningeomba kama ingewezekana ile Katiba kwa mjengaji wa kawaida anajenga kwa boma lake

akate mti tu kama mti ambao imetoka sehemu yake imfaidishe yeye mwenyewe.  Isipokuwa basi  wale wanatoka sehemu za nje

wakija kuchukua miti na gari wakienda kule wawe wanatozoa kiasi fulani kwa sababu wawache ile ada  hapa ifaidishe watu wa

hapa.   Itakuwa  ni  vibaya  mimi natoka  hapa  ninunue  mti  hapa  nijijengee  hapa,  lakini  itakuwa  ni  vizuri  kama  ni  gari  imekuja

inasongeza mti inapeleka kule lakini kuwe kuna commission ya fedha ambazo zinawachwa pale mahali ya kufaidisha community.

Sehemu ingine ni sehemu ya elimu.  Kama vile nimesikia elimu ya msingi iwe ni bure,  basi  kwa maoni yangu ningeomba Katiba

hii ikiwa ni bure basi iwe ni bure kwanzia dawati,  kitabu,  kalamu, majengo na kila kitu.  Isipokuwa tu mazazi wakati  ule mtoto

wangu  yuko  primary  level  najishughulisha  rasmi  kwa  kumpeleka  secondary  school.   Sihusiki  na  mambo  ya  kalamu,  dawati,

daftari, hiyo yote serikali ifanye.  Hiyo ndio elimu ya bure, lakini sio elimu ya bure na tunaitishwa kalamu na kitabu.  

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya afya.  Katika hali ya afya maoni yangu mimi ningeonelea kwamba limeendelea ingawaje kiasi

ya kwamba tunazidiwa tu bure.  Ilikuwa cost-sharing,  sasa  imekuwa ni shida kwa sababu magonjwa yanatukabili.   Utakuta ya

kwamba mgonjwa wa kawaida hawezi kujipeleka hata kwa operation kwa sababu ya gharama ya pesa.  Ikiwa huduma za afya

ni muhimu kwa mwanadamu ziwe ni bure na kama kuna gharama serikali igharamie yule mtu ambaye anagonjeka hata kama ni

Kenyatta  National  Hospital  ama  hata  kama  ni  nchi  za  nje  apelekwe  akatibiwe  arudi  hapa  akiwa  mzima.   Hayo  ndio  maoni

yangu, asante sana.    

Emmanuel  Karisa  Kabombe:   Asante  bwana  Prof.  Commissioner.   Mimi  yangu  ni  mawili  tu.   Ya  kwanza  inahusu  jela.

Umesema Commissioner yakwamba wale ambao wanaenda kule jela,  Katiba hii mpya inataka kuwatunza kidogo wasiteseke.

Lakini hapa naona Katiba imeacha kitu kidogo kwamba mateso ya kwanza hapa Kenya ni ile hali ya zile remand au cell au jela
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zetu, hapo ndio tayari kunaanza hayo mateso.   The  rich  yuko  kule  juu,  yule  ambaye  amefanya  uhalifu  na  yule  ambaye  bado

kufanya uhalifu, wote wanateseka pale mahali pamoja wakilalia mavi na mkojo na mambo mengine.  Kwa hivyo  kuna  hali  ya

kuangaliwa Katiba ya kwamba kwa kuwa suspect  bado  hajajulikana kama amekosea au  la.   Kuwe  kuna  hali  ya  kujua  huyu

atakuwa wapi na huyu atakuwa wapi lakini si kuchanganya watu hivi hivi na kule jela pia kuna hali ambayo kuna vifungo mbali

mbali  lakini  hali  za  jela  zetu  za  Kenya  iko  hali  mbaya.   Kwa  hivyo  Katiba  iangalie  kule  jela  kuko  vipi,  ndio  kuna  adhabu

inatolewa hata pengine mtaondoa kifungu ile adhabu ya kunyongwa ndio tunasema kwamba kunyongwa kusiweko,  lakini kule

jela kuna watu wameshikwa na hatia mbali mbali pale kuangaliwe vile adhabu  ya  jela  ziko  namna  gani.   Na  kule  jela  hali  ya

elimu ya wale watu kuwaelemisha  wakitoka  wawe  raia  wema  izidishwe  kama  ni  fundi  wa  kujenga  azidi  kujenga  kama  hajui

kujenga afundishwe kujenga akitoka hapa aache wizi afanye kazi ya kujenga.  

Ya  pili  ni  ile  uwezo  wa  rais  ku-appoint  wale  watu  (presidential  appointments).   Mimi  ningeliomba  ijapo  ile  presidential

appointments zitaenda Bunge kwa kuidhinishwa, lakini yule rais  mwenyewe  awe  na  watu  watamsaidia  ku-appoint  wale  watu

isiwe akili ya mtu mmoja kwa mfano hapa sasa  kuna Tume ya Katiba.   Kama Tume ya Katiba hiyo kwa kuwa imekaliwa  na

watu  wenye  elimu  wenye  fikra  nzuri  hata  kule  bunge  inakuwa  ni  rahisi  kupitishwa,  lakini  kama  ni  rais  pekee  yake  ndio

ana-appoint jaji, waziri, na wengine, kuwe na watu wachache watakaomsaidia rais ku-appoint wale watu kabla ya kuenda kule

bunge kuidhinishwa.  Asante Commissioner.  

Kahindi Katana:   Kwa jina ni Kahindi Katana.   Jambo la kwanza bwana Commissioner nikependa kuwapongeza sana kwa

kazi yenu ambayo mmeweza kuifanya baada ya kututembelea sisi kuchukua maoni yetu na kuiyaweka pamoja na kuyaleta tena

kwetu  ili  tuweza  kuangalia  ni  wapi  tunaweza  kurekebisha.   Kuhusu  mambo  ya  watoto,  hawa  watoto  wasio  na  tabia  njema

imesemekana kuwa wanaweza kuchukuliwa hatua fulani imetajua kuwa wawekwe  ndani  kwa  muda  fulani  lakini  haikutajua  ni

muda gani.   Pengine  kwa  sheria  kama  hii  ikiwekwa  kwa  muda  fulani  anaweza  kuchukua  muda  mrefu  ingawaje  umesema  ni

mfupi haikutajwa specifically kwamba ni muda fulani.   Kwa  hivyo  naomba  katika  sehemu  ile  ya  watoto  kurekebishwe  itajue

kwa mfano kama atawekwa ndani mtoto yule kwa masaa kama ni mawili au kwa masaa kama ishirini  na  nne.   Nafikiri  hapo

ingekuwa ni sawa sana.  

Jambo la pili ni kuhusu powers  za Parliament,  hawa wabunge wamepewa uwezo wa  ku-ammend  Katiba.   Ikiwa  wamepewa

uwezo  wa  ku-ammend  Katiba  sisi  hapa  tuna  district  government  ambayo  tutaipanga  katika  Katiba  hii  mpya.   Sasa  ikiwa

watapewa  powers  za  ku-ammend  moja  kwa  moja  katika  zile  nyumba  mbili,  mimi  ni  maoni  yangu  kwamba  hizi  district

governments zipewe nafasi ya ammendments kama hizo katika hii Constitution waweze  nao  kuchangia  ili  waweze  kutoa  kwa

mfano iwe wana uwezo  katika  ammendments  ya  constitution.   District  government  ipewe  uwezo  wa  kujadili  na  kukubaliana

katika hiyo district.  Kwa mfano wajadili na kupitisha kwa 75% wakisema tumekubali ndio hivyo imekubalika kabisa lakini sio

tu Parliament pekee yake kule.  Iwe district governments kama vile ulivyosema wa ammendments ya hii Constitution ili wao pia

waweze kutoa mawazo yao na yafikiriwe ki-percentage – 75% ama 90%.  
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Jambo jingine ambacho ningetaka kuchangia hapa ni kwamba mumefanya kazi nzuri, mmesema kina mama wapewe nafasi nzuri

kabisa na hii ni vizuri ndilo tulivyosema ndivyo tulikuwa tukililia tukisema kina mama wahusishwe.  Je,  kwa mfano katika wilaya

ya  Malindi,  akina  mama  wasiweze  kujitokeza  tutawezaje  kupata  ile  one-third  ile  ya  akina  mama.   Kuna  njia  gani  ambayo

itatumiwa ili hawa akina mama waweze kupata nafasi hiyo ya one-third ikiwa wao wenyewe hawajajitoa kupigania kisiasa kama

ni ubunge au kidiwani kama hawakujitokeza na katika wilaya itajazwa namna gani.  

La mwisho kabisa kabisa ni kuhusu kufutwa kwa Prime Minister.   Kama Prime Minister amefanya kosa  fulani  yeye  anafanya

yeye afutwe, sikuangalia sana lakini inaonekana ikifutwa yeye Prime Minister afutwe na waziri wake.   Prime Minister akifanya

kosa  na pengine hawa mawaziri hawakufanya kosa  ingawaje amewateua yeye.   Kwa hivyo nafikiri hapo  tuelezwe  ama  nyinyi

mfanye uchunguzi na kurekebisha sehemu kama hiyo.  Asanteni sana. 

John Diria:  Kwa jina naitwa John Diria, mimi ni mkaaji wa hapa katika mtaa wa Sabasaba.  Nashukuru kwa Tume hii kupata

kututembelea  leo  hapa  na  hivyo  basi  nina  maswali  kidogo  ambao  kwamba  pengine  yatakuwa  ni  maoni  lakini  vile  ambavyo

utayachukulia.   Katika  tawala  ambazo  kwa  sasa  zinaendelea  tunaona  ya  kwamba  kitu  kinaweza  tendeka  na  kikawa

kimekwama lakini mtu yuajikadamiza hivyo hivyo.  Tume hii nataka kutoka sasa  itaweza kufikiria ya kwamba tatizo ya kifedha

ndio tatizo kubwa kutoka kwa serikali mpaka kwa nyumba ya kila mtu.  Kwa hivyo mara moja serikali inapokuwa na tatizo ya

kifedha  basi  rais  huyo  lazima  ajiuzulu  kwa  sababu  atakuwa  anatatiza  wananchi.   Hawezi  kuwaendesha.   Yale  makadirio

anayoyapata kutoka kwa wananchi hawawezi kuyapanga sawa sawa na mahitaji ya watoto  wake.   Kama mimi niwe nyumbani

kwangu inahitajika mfuko miwili ya unga halafu niende na nusu mfuko unafikiri watoto wangu wataridhika, watalia sana na kama

sitawapa  jawabu  basi  watoto  wale  mara  nyingine  wanaweza  kunipiga  kabisa.   Tume  hiyo  iangalie  na  iweke  sheria  ambayo

kwamba  itachunguza  hali  hiyo.   Pia  ninaiomba  Tume  hii  ikaweze  kukaa,  si  kwamba  tuna  tatizo  la  kifedha  basi  tatizo  hilo

linapatikana tu katika serikali yetu kwa sababu ati hakuna pesa.   Pesa  mara nyingine huwa ziko lakini kuna ukosefu wa Tume

maalum ambazo  zinachunguza  ile  miradi  ambayo  inatakikana  iendelee  kwa  wakati  fulani.   Na  hivyo  basi  utapata  mafanikio

yanakuwa ni hafifu, mjaribu kurekebisha sana sehemu hizo. 

Sehemu ya pili ambayo nataka kupeana kwa Tume yetu ni kwamba katika kila wilaya ni lazima iwe na rasilimali asali,  yaani zile

ambazo zinapatikana kule.  Zile ndizo ambazo zinaonyesha pato la wananchi.  Kwa mfano hapa mkoa wa pwani tuko na mnazi

kwa wingi, tuko na mwembe na miti mengine, ile ndio  inachangiza  kabisa  hatua  ambayo  kwamba  sisi  tungeweza  peana  kodi

fulani kwa serikali ili tuweze kujiendeleza.   Maofisa ambao watakuwa na utalamu wa mimea kama hii waweze kuletwa na pia

waweze  kukadiria  ni  mimea  aina  gani  ni  nzuri  ambayo  kwamba  itaweza  kutuendeleza  katika  hali  ya  kujitoa  umasikini  wetu.

Maanake ile raslimali na mimea yote ambayo kwamba imekuwa  ikituendesha  yote  sasa  haifanyi  kazi,  mwanadamu  amekuwa

hapa  coast  lakini  tumekuwa  tuna  shida  nyingi  sana.  Tume  hiyo  ikafikirie  njia  gani  katika  kila  sehemu  ya  nchi  ni  mmea  gani

unaweza kushtawisha wananchi na wasisitize na iwaeke sheria ili hali hiyo iweze kuendelea.   Pia wapeana katika masoko yao

bei maalum ili ninapotoa kitu changu niwe najua nitaenda wapi.  Kwa mfano mimi nina kuku wangu nawauza pale lakini sijui nani

anahitaji kuku na sijui ni wapi nitapeleka kuku.  Je wananifaidi wale kuku?  Itabidi ni wale, nitazunguka labda wewe huna namba
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ya kuonyesha unahitaji kuku.  Asante. 

Speaker:  (inaudible)

John Diria:  Tunahitaji kuwa na mapendekezo ya masoko maalum na bei ambazo zimepandishwa.  Ninashukuru kwa nafasi hii

mapendekezo yangu yalikuwa ni hayo.  

       

Joshua Charo Kazungu: Prof. Idha karibu Gongoni, wageni wote mliofika karibuni.   Mimi nina sehemu tatu.   Nitazungumzia

sehemu tatu.  Sehemu ya kwanza ambapo ni the Land Act na tayari Professor  alituelezea kwamba kuna muda wa miaka miwili

serikali  itachunguza,  ni  ombi  langu  kubwa  maana  ardhi  ndio  hai.   Mimi  ni  ofisa  niliyestaafu  kutoka  wizara  ya  kilimo,  retired

agriculture officer.   Ardhi ni kitu cha muhimu, ni uhai wa binadamu, hilo swala la muda wa miaka  miwili  ni  sawa,  nakubaliana

nalo lakini liwekwe mkazo maana bila ardhi hatuna uhai.  Ni kitu cha maana kwamba niweze kumiliki ardhi  ile  nilionayo  mimi

nalizungumza nikiwa marafa  na  niligusia  pale  kwamba  kama  serikali  imeona  vyema  kwa  ardhi  yake  kwa  sababu  ardhi  ni  ya

serikali imefanya demarcation ama land adjudication.   Imenigawia ile ardhi imeona  vyema  niimiliki  kusiwe  na  sababu  ya  mimi

kuipata  cheti  cha  kuimiliki  ardhi  ile  mara  moja  kwa  maendeleo  ya  ile  ardhi  maana  bila  kuwa  na  cheti  mimi  si  kitu  ama

haitawezekana mimi niwe na maendeleo mazuri.  Kwa hivyo hiyo swala la ardhi ni muhimu na ni muhimu zaidi.  

La pili, the Banking Act,  na hii kwa ufupi kwa maana nimezungumzia  ardhi,  leo  ni  nikienda  Kenya  Commercial  Bank  nikitoa

cheti changu cha ardhi pale ninaonekana sihudumiwi vilivyo.  Nafikiria hiyo Banking Act ingefanyiwa revision, maana kama mimi

ni raia  wa  Kenya  na  ninacho  cheti  cha  ardhi  maana  hicho  ndicho  wanachokitaka,  kusiwe  na  vipengele  vingi  hata  ionekana

kwamba  mimi si  raia  na  mimi si  mwizi  nimetoa  ni  cheti  changu  hicho  cheti  kinafaa  mimi  nipewe  mkopo  niendelee  na  ardhi

ambayo  ninayo.   Pale  inaonekana  nigarimikie  tena  mimi  ambaye  nataka  kujiendeleza  ili  kuwe  na  maendeleo  tuwe  hatuna

umasikini  kenya.   Kitu  cha  kwanza  ni  kuondoa  njaa  ndipo  tutaondoa  umasikini.   Kwa  hivyo  the  Banking  Act  ifanyiwe

marekebisho kwamba nikitoa cheti changu cha kumiliki ardhi niweze kupewe mkopo unconditionally.  

Tatu, the Pensions Act.   Hapa  nilizungumza  wakati  mwengine  kuhusu  wanaostaafu  na  watakaokuwa  wanatarajiwa  kustaafu.

Ikiwa nimepata notice ya kustaafu mimi kwa muda wa siku tisini nitayarishiwe malipo yangu, siku ile ya kutoka nje cheki yangu

iwe tayari sio kwenda Nairobi.   Nikisema hivyo nilikuwa mwezi moja na nusu Nairobi  nikitafuta haki yangu,  maana  niliwacha

utumishi kwa sababu ya shida ya asthma, there is no prescription ya asthmatic people one earth, there isn’t but I am lucky.  I am

fine I met with a company known as Switzgerd and I am normal  now.   Sasa  mtu  anapopata  notice  ya  kustaafu  iwapo  ni  ya

mwaka au ni ya siku tisaini ikimalizika tu leo tarehe kumi na nne, kesho tarehe niko nje kumi na tano niwe nimefungiwa kesho

niwe nje, hiyo ni muhimu.

La mwisho kabisa ni kwamba nimeelewa kwamba district  kutakuwa na  serikali.   Kuwe  na  ofisi  ya  pension  ili  mambo  yangu

imalizikie hapa hapa, si lazima Nairobi maana kule nimeteseka mimi.  Kuhepahepa magari napitia huku karibu kumalizwa mzee
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mimi, kwa nini nisimaliziwe mambo yangu hapa na nikaachana na hapa.  Hayo ni ya muhimu sana na ningeomba Commission hii

Professor ukiwa Commissioner wetu wa kutoka kwetu hapa itiliwe maanani kwamba kuweko na ofisi ya pension hapa hapa tu

wilayani,  mambo  yangu  yamalizikie  hapa  hapa  tu.   Siku  ile  ya  tisaini  nichukue  pale  pale  Malindi  niende  nyumbani  huko

nikapumzike.  Asante sana. 

Sheikh Abdalla Sheikh:  Nashukuru ambao wahusika katika jambo hili maanake labda mpaka kufa kwetu hatutalipata tena,

kwa hivyo mwenye dukuduku lake afadhali alitoe hapa.   La kwanza nimeshukuru lakini katika kueleza kwetu na mimi sina  ile

karatasi, kama nimekosea haiko pale mtanijulisha.  Mambo ya mipaka katika eneo letu la Kenya, katika mkutano tulipokuweko

tumesisitizwa zaidi katika mipaka kama ya Kenya,  Uganda,  Tanzania, lakini hatukutiliwa mkazo  mpaka  wa  bahari  ambayo  ni

maili ngapi na ni maili mia mbili ya ile international au ni vipi katika bahari yetu.  La pili, tukija katika investors,  madamu tumeona

kuna mambo ya globalisation ambayo yamempa yule tajiri aliyetoka nje aje  alete uchumi wake  hapa,  lakini  katika  ule  uchumi

wake utadhorofisha wachumi wadogo wadogo.   Kwa mfano bwana mmoja ametoa hapa  habari  ya  kuku.   Ninaweza  kufuga

kuku mia moja mia mbili lakini akaja  mtu  ambaye  ni  investor  akafuga  kuku  milioni  moja  hapa,  hii  biashara  yangu  itakwenda

wapi ya kuku mia mbili?

La  tatu  kuna  habari  ya  consumers  rights  ambao  wateja  haki  zao  namna  gani,  hatukuona  kuwa  imeelezwa  hii  wateja.   Leo

tunaona  kila  siku  watu  wa  power  and  lighting,  watu  wa  simu  wanamaidara  nyingine  nyingine  watu  wakupandisha  vyakula

vinapanda hasa hawashauriwi wale wateja haki zao, wanaweza kumiliki kununua kuhudumia au kulipa huduma walizopewa zile.

 Kwa  hivyo  tunataka  iangaliwe  zaidi  juu  ya  mambo  ya  consumers  rights.   Nyingine  ni  wafanyi  biashara  walioandikwa  kazi

wanaweza kuenda on strike.  Je, imefikiriwa wakati wale wamekwenda on strike watapata wapi malipo yao kwa hivyo wasione

kuwa ile strike yao si ya halali wakalazimishwa kwa kuwa hawana malipo ya kulipwa kuwa wavunje ile strike na hali wanayo

haki zao.  Mfano ni ya walimu waliofutwa.

Jambo lingine ambalo mtanisamehea nitasema kwa ufupi ni mengi kidogo.   Ni  habari  ya  kuhesabia  kura  katika  vituo.   Hili  si

jambo ambalo ni rahisi lakini je  mtatoa mambo ya computers  ambazo results zikihesabiwa kama  kituo  cha  hapa  na  kutolewa

nani  mshindi  labda  itakuwa  Malindi,  si  itachukua  siku  kadha  kusafiri  hapa  mpaka  kule  ama  vipi?   Je  mtaweza  ku-establish

computers ambazo zitaweza kuwakilisha mifano kama hii.  Ingine ni juu ya election.  Hapa tumetajiwa kuwa atakayeshida hata

kama  ni  kwa  kura  mbili  atapewa  ushindi.   Je,  hilo  limehakikisha  kuwa  yule  mwenye  majority  wins  amepata  maanake

inawezakuwa watu wamesimama watu wanne watano,  lakini kila mmoja hakupita  zaidi  ya  50%.   Je  hiyo  itakuwa  ameshinda

kwa wingi au itakuwa amekosa kwa shauri kitangamanisho waliopiga kura watu wengine ni nyingi zaidi kuliko zake.   Tunataka

liangaliwe kwa hakika hiyo ya majority tuambiwe anayepita. 

Nitatoa maelezo zaidi katika habari ya huyu Prime Minister.  Yeye atakuwa ni anasimamia mabunge yote mawili au ni hiyo moja

tu ya national council?  La mwisho ni qualifications za watu watakaochaguliwa katika baraza la wilaya.  Asante sana.   
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Reuben Kenga:  Asante sana kwa kupata nafasi hii kueleza maoni yangu kuhusu mswada wa katiba yetu.  Ningetaka kueleza

juu ya haki ya uhuru wa mtu, hapa imeandikwa security of the person.   Hapa imeeleza kwamba mtu ana haki ya uhuru na pia

ana haki ya ulinzi, alindwe popote  anapoishi apate  ulinzi kamili.  Pia ikaendelea kueleza ya kwamba  anapokusa  anapowekwa

rumande  si  haki  anyanyaswe,  pengine  kutukanwa,  kupigwa  na  kadhalika.   Haya  ni  maoni  mazuri,  lakini  iwapo  mtu  ama

mshukiwa  atatiwa  nguvuni  na  kutiwa  katika  rumande  na  anyanyaswe,  apigwe,  atukanwe  na  alazimishwe  kusema  mambo

ambayo si sawa.  Mtu kama huyu atafanya aje, lazima apewe nafasi ya kujitetea ili kunyanyasa kwake,  kule kununuliwa kwake

kujulikane  ili  ajitambue  kutokana  na  hali  ile  ya  kunyanyaswa.   Hapa  katika  Katiba  mtu  huyu  ambaye  ananyanyaswa  katika

rumande  hakupewa  nafasi,  tumeamibwa  kwamba  tu  hana  haki  ya  kunyanyaswa  na  asiwekwe  rumande  kwa  zaidi  ya  masaa

arobaini na nane.   Lakini iwapo amewekwa rumande kwa zaidi ya masaa arobaini na nane,  Katiba  haikumpa  fursa  huyu  mtu

kujitetea kujitambua kutokana na shida hii.  Kwa hivyo apewe nafasi hapa iwapo atazuiliwa kwa zaidi ya masaa ya arobaini na

nane,  lazima  apewe  nafasi  atafanya  aje  na  iwapo  atanyanyaswa  kupigwa,  kuteswa,  kudhulumiwa  pale  rumande  lazima  huyu

mshukiwa apewe nafasi ya kujitetea,  atafanyaje?  Kwa hivyo Katiba pale impatie nafasi si kumwambia tu asizuiliwe kwa zaidi

ya masaa arobaini na nane.   

Sehemu nyingine ni kwamba umilikaji wa ardhi,  tumeambiwa ya kwamba mtu ambaye si raia wa Kenya,  hana ruhusu kupewa

kibali cha kumiliki ardhi ni sawa.  Lakini akaambiwa ya kwamba apewe ruhusa ya kukodisha ardhi kwa miaka tisaini na tisa,  hii

ni kama kumpatia ardhi maisha yake yote,  ni  mingi  sana  ipunguzwe.   Ni  nani  ambaye  anaishi  miaka  tisaini  tisa?   Hakuna,  ni

kama  kumpatia  ardhi  aimiliki  kwa  maisha  yake  yote  na  ikiwa  mimi ninasumbuka  kwa  sababu  huyu  mtu  ambaye  si  raia  wa

Kenya,  pengine amepewa hii ardhi na ameistawisha pengine kwa miaka kumi na tano  au  ishirini  hivi,  nami  najiona  katika  hali

yangu ya kiuchumi ni nzuri sana, ninaweza hata kuistawisha zaidi ya vile alivyostawisha yule mgeni.  Kwa nini aendelee kuikalia

ile ardhi asistawisha.   Mimi ningependekeza miaka thelathini, ikiwa ni nyingi pengine mtanisaidia katika swala hili.  Kwa miaka

thelathini pengine nitajifundisha kutokana kwake na nitajaribu kuistawisha ile ardhi.  Maoni yangu ni kwamba huu muda ni mrefu

sana upunguzwe.  

Lingine umesema Professor  ya kwamba baada  ya kukamilisha huu draft,  huu mswada wa Katiba yetu, serikali itapewa miaka

miwili  kusuluhisha  tatizo  ya  ardhi  ili  hii  tatizo  yetu  ya  ma-squatter.   Tatizo  hili  la  kumiliki  ardhi  hapa  kwetu  pwani  tatizo  hili

liondolewe  kabisa  kwa  mara  moja  kabisa  lisitutatize  tena.   Lakini  ningeongeza  kwamba  hii  Commission  ya  kuchunguza

malalamisha ya ardhi inapoanza kazi,  ishirikiane na haya mabaraza  ya  wilaya  ambayo  umesema  ya  kwamba  yatachaguliwa  ili

kuonyesha  maendeleo  ya  kila  wilaya  badala  ya  jimbo  nzima  ukasema  tumechagua  wilaya.   Hii  Commission  inapozunguka

ishirikiane kwa hali yote kabisa na vile vya baraza la wilaya katika uchunguzi wao ili sisi tuendelee kwa lolote lile.  Mimi naona

wakishirikiana vyema na hili baraza la wilaya matatizo yatamalizika, lakini hili baraza la wilaya likiwekwa kando,  tukiacha kazi

yote kwa ile commission ambayo itaanza kuchunguza malalamishi ya ardhi, mimi ninaona kazi yao haitakuwa nzuri, kutakuwa na

malalamishi tena. Washirikiane kwa kamilifu kabisa na wenyeji wa wilaya ile kuchunguza malalamishi ya ardhi.  Asante sana.  

Com. Idha Salim:  Asanteni sana kuna ishara nzuri kwamba tumeshaanza kuisoma hii Katiba na kujaribu kuifahamu na Mungu
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akipenda mtaendelea kufanya hivyo hivyo na mtupe maoni kama hayo hayo mtatuandikia,  mtatuletea kufuatana na  mikono  ya

District  Coordinator  wetu  na  members  of  the  committee  watupelekee  Nairobi.   Maana  kama  nilivyosema  hapo  awali  hii  si

Katiba ya mwisho, hii ni mswada  wa  Katiba,  kwa  hivyo  itaendelea  kuchimbuliwa  na  kutengezwa  mpaka  tufike  siku  hiyo  ya

mwisho yakupitishwa bungeni.  Kwa hivyo tungali tayari  kusikiza  maoni  yenu.   Kwa  haraka  kabisa  nitajiribu  kuwajibu  hawa

jamaa waliotuuliza maswala hapa na pale.  

Tutaanza  na  Bwana  Samuel  arap  serem.   Nafikiri  Bwana  Samuel  alitaka  kujua  hawa  Ministers  watachaguliwa  vipi.   Kama

nilivyosema  hawa  watachaguliwa  kutoka  nje,  vipi  watachaguliwa  itategemea  yule  Prime  Minister  atakayewapendekeza  au

recommend – mimi nataka Minister wangu wa hivi awe ni fulani, qualifications  zake  ni  hivi  na  hivi.   Kwa  hivyo  kutakuwa  na

majadiliano juu ya kila mmoja wao katika Bunge.  Bunge lazima ipitishe kila mmoja wao na haitampitisha mtu kwa kuwa fulani

anampenda.   Wabunge  watakuwa  mia  tatu,  kwa  hivyo  bila  shaka  kila  aina  ya  swala  litafanywa  na  kisha  pia  wajua  bunge

itakuwa na kamati zake,  kamati ambao itaanza ile kazi ya uchunguzi katika hawa Ministers.   Kwa hivyo kutakuwa kila njia ya

kuhakikisha  kwamba  yule  ambaye  mwishowe  atakuwa  Minister,  ni  mtu  ambaye  bila  shaka  alipita  pingamizi  nyingi  sana

akaziruka  hata  akapita  kuwa  Minister.   Wataulizwa  maswala,  watafanyiwa  uchunguzi  na  kadhalika  kabla  hawajapitishwa.

Hakuna njia yoyote ambayo mtu mmoja binafsi au watu wawili watatu watampitisha mtu awe ni waziri au  naibu  wa  waziri  au

makamu wa rais.

        

Swala la pili yahusu capital ama raslimali.  Kutakuwa na council maalum inaitwa council ya uchumi na mambo ya kijamii.  Kwa

hivyo jambo kama hili  litatizamiwa  kwa  uzuri  sana  na  mambo  ya  capital  na  investment  yatachambuliwa  vizuri  sana.   Bila  ya

investment, bila ya raslimali itakuwa ni taabu sana kuendesha nchi yeyote namna itakavyokuwa kwa ile constitution yake.   Kwa

hivyo  mambo  haya  yamewekwa  utaratibu  wake  sawa  sawa  na  ukisoma  hii  Constitution  section  inayohusika  na  mambo  ya

uchumi, utaona section maalum inaitwa Economic and Social Commission.  Kwa hivyo jambo hili limezungumzwa hapo.  

Labour – pia sikufahamu habari ya minister.  Ulisema nini habari ya labour Bwana Swaleh? 

Speaker:  (inaudible)

Com. Idha Salim:   Mazingara ya kazi ni jambo muhimu sana hili, nimezungumza habari  ya  wafanyi  kazi.   Nilisema  kwamba

mfanyi kazi ni lazima apate  mshahara ambao ni  mshahara  mwadilifu  ambayo  ni  just  and  fair.   Pia  mazingara  ni  muhimu sana

kuwa ni mazuri na kama nilivyosema pia hii Katiba ndio Katiba baba.   Chini ya Katiba baba  kutakuwa na  sheria  nyingi  sana

kwa  hivyo  kutakuwa  na  sheria  inayohusika  na  kazi  na  mazingara  ya  kazi  na  mambo  kama  hayo  itafanywa  na  Parliament.

Ukitizama  katika  huu  mswada  huu  wa  Katiba  tumesema  kwamba  jambo  hili  lichunguzwe  au  lifuatwe  kufuatana  na  sheria

ambayo itapitishwa na bunge.  So  we are  looking forward au tunataraji  sheria zingine ambazo zitasaidia sheria hizi tulizozitaja.

Ikiwa tutataja kila kitu katika Katiba, basi Katiba hii ninakuhakikishia itakuwa ni kubwa sana.   Kwa hivyo tunafikiria hii sheria
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ndio sheria baba na sherehe zingine zinazohusika kwa mfano hapa na mambo ya kazi na mazingara ya kazi zitatajika.   Nilitaja

hapo awali pia taabu za wafanyi kazi, wanaofanya kazi katika mitambo ambapo mazingara ni mabaya na ni hatari katika maisha

yao na afya yao.  Kwa hivyo haya ni mambo bila shaka lazima yazingatiwe na kanuni kama hizo ziwekwe kuisaidia hii Katiba

kutimiza muongozo wake.  

    

Joseph  Karai  umesema  kwamba  child  employment  au  kazi  za  wafanyi  kazi  ni  kwa  ajili  ya  watoto  kuambiwa  wafanye  kazi

wauze  hili  au  lile  barabarani  na  kadhalika  ni  kwa  sababu  ya  umasikini.   Maoni  hayo  nakubaliana  nayo,  lakini  pia  tufikirie

kwamba  hali  lazima  itengezwe  kama  nilivyosema  wafanyi  kazi  wapate  hiyo  mishahara  mizuri  ili  kwamba  mtoto  badala  ya

kufanya kazi kusaidia jamaa yake aweze kuenda shuleni badala yake na kusoma kuwasaidia kwa njia ya kusoma apate  kazi na

awasaidie wazazi wake.   Pia ukifikiria district  government niliyozungumzia ni kwamba mambo kama haya yatafikiriwa sana na

district government.  District government itahakikisha kwamba kutakuwa na elimu, itahakikisha kwamba kutakuwa na matibabu

au matumishi ya matibabu katika wilaya hilo.  Kwa hivyo matatizo mengi ya mtoto na mfanyi kazi ni kati  ya matatizo ambayo

itasaidika kufuatana na sreikali ya wilaya kufanya kazi zake kama ilivyotakikana.  

Raslimali au mali asili ya nchi, tumedokezea kwamba district  government au serikali ya district  itakuwa ikipata msaada kutoka

serikali ya kati khudi la pesa,  juu ya zile pesa  zitakazopatikana kutokana na njia zingine ambazo zitapatikana kutokana na njia

nyingine ambazo zitatumiwa na serikali ya wilaya kupata pesa.  Kwa mfano kodi ambazo zitakusanywa katika wilaya zitabakia

pale pale na juu ya hivyo pia serikali ya kati  itakuwa  ikisaidia  kupeleka  ustawi  katika  kila  wilaya  kutokana  na  pesa  ambazo

zitatoka kule Nairobi.   Lakini hata hivyo mtaona kwamba tumesema kwingine kwamba sehemu kubwa ya mapato ya mali ya

asili katika eneo fulani itatumiwa pale pale.   Kwa mfano hapa mikoko ama mangrove, sehemu kubwa ya mapato au  faida  ya

mikoko itatumiwa hapa hapa  katika  eneo  la  Malindi.   Pia  kule  bandari  ya  Mombasa,  kutoka  kwa  utalii,  sehemu  kubwa  ya

mapato haya – kutakuwa na record  ya mapato,  bila  shaka  kutakuwa  na  evidence  sisi  tunapata  kitu  gani  katika  utalii.   Kwa

hivyo tunasema ama tunapendekeza sehemu kubwa ya mapata hayo kutoka mali ya asili katika eneo lolote itatumika pale pale.

 Haya yote tumeyataja katika mswada huu.  

Stephen kombe umesema kwamba kwa nini Rais hachaguliwi na watu, lakini hatukusema kuwa Rais hachaguliwi na watu.   Rais

atachaguliwa na watu kutakuwa na uchaguzi wa rais,  kutakuwa na uchaguzi wa rais kwa kura na wananchi na uchaguzi wake

utakuwa mbali na uchaguzi wa Mbunge – two different elections.  Kwa hivyo Rais atachaguliwa na wananchi.  

Maji  na  umuhimu wa  maji,  kwamba  maji  iwekwe  katika  mstari  wa  kwanza  pia  tumesema.   Katika  haki  za  kibinadamu  ile

kanuni  ya  haki  za  kimsingi  haki  ya  maji  imetajwa  hapo.   Kisha  tukumbuke  kwamba  district  government  pia  ina  kazi  ya

kuhakikisha kwamba watu wa Malindi wanapata maji ya kutosha.   Itakuwa ni jukumu lao kuhakikisha kuwa watu wa Malindi

tunanjia ya kupata  maji hapa,  maji ya Malindi inafika mpaka Mombasa.   Kwa hivyo ni kazi ya serikali ya wilaya  kuhakikisha

kwamba  watu  wake  wanapata  maji  ya  kutosha.  Pia  mambo  ya  wafanya  kazi  katika  maeneo  ya  chumvi  tumetaja  kwamba
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mishara lazima yawe ni bora  zaidi na pia wale matajiri wanaoendesha factory hizo za chumvi au yeyote,  wahakikishe kwamba

wananchi wanatunzwa wanapewa vifaa ambavyo vitawalinda dhidi ya matatizo yeyote ya kazi yao.   Utaona kwamba kule nchi

za  Ulaya  na  Amerika  na  kadhalika  kuna  njia  ya  kuwalinda  wafanyi  kazi,  wanafunukiwa  kwa  macho  ama  mikono  ama  pua

kuhakikisha kwamba hawadhuriki na kazi yao.   Hapa pia ni kazi ya serikali ya wilaya  ili  iweze  kuweka  zile  by-laws  ambazo

zitawalazimisha hao matajiri kuwalinda wafanyi kazi wao na kuwasaidia kufanya kazi katika hali ilio nzuri.  

MPs tunasema kwamba lazima MP a-report.   Tumepata malalamiko kwamba MP baada  ya kupigiwa kura  anapotea,  harudi

tena  kule.   Kwa  hivyo  tunasema  kwamba  huyo  lazima  afanye  kazi  yake  na  wajibu  wake,  asipofanya  pia  tumeeleza  jambo

ambalo sikulitaja mimi lakini liko hapa kwamba tumesema kwamba ikiwa wale wanaompigia kura katika ile constituency yake

hawakutosheka,  wana  njia  ya  kumshtaki  kupeleka  barua  ya  mashtaki  kwa  clerk  of  the  National  Assembly.   Clerk  of  the

National Assembly atafanya committee yake  kufanya  uchunguzi  juu  ya  malalamiko  yeyote  ya  wale  raia  ambao  wako  katika

hiyo  constituency.   Na  kuna  njia  kwamba  baada  ya  uchunguzi  utadhibitisha  kwamba  huyu  jamaa  hakufanya  kazi  yeyote

anaweza kuondolewa.  Kwa hivyo tumeeleza njia ya kumuondoa Mbunge katika eneo lake.   Pia tumesema kwamba Mbunge

asibakie zaidi ya miaka kumi, achaguliwe miaka mitano ya kwanza na ikiwa watu watafurahi si watamchagua tena mara ya pili?

 Watamchagua mara ya pili, lakini baada ya hapo mkifurahi msipofurahi ataondoka lazima mchague mwengine – two year term.

  Rais ni vile vile miaka kumi.  Rais atafanya kazi miaka mitano kwanza,  kisha akitaka kusimama tena atasimama atafanya kazi

miaka  mitano  mengine  lakini  baada  ya  hapo  ataambiwa  basi  asante  sana  apewe  retirement  benefits  zake  na  aingie  Rais

mwengine.  Kwa hivyo hakuna mtu atakeyedumu katika utumishi wa wananchi,  miaka mikumi ndio maximum –  kiwango  cha

juu kabisa.         

Bwana Emmanuel masha umeuliza habari  ya natural resources,  nafikiri nishataja mambo ya mali  ya  asili.   Mangrove  industry,

nafikiri nimeeleza kwamba mangrove industry ni industry ambayo ni muhimu kwa wananchi,  natural resources  pia ni muhimu na

nishaeleza  kwamba  mali  ya  asili  ni  lazima  itumike  kwa  maslahi  ya  wananchi.   Ile  sehemu  ambayo  itakwenda  kule  central

government au Nairobi pia igawanywe kwa njia ya uadilifu, nilisema hapo awali.  Kwa njia ya uadilifu maanake ni kwamba kila

eneo ya Kenya ifaidike kwenye mali ya asili ya umma, kodi zitakazopatikana kule treasury Nairobi ili zitumiwe kwa faida ya kila

eneo ya Kenya.  Lakini juu ya hivyo tumesema kwamba serikali ya wilaya pia itakuwa ikipokea kodi tuseme kutoka masoko,

kodi  hiyo  pia  itatumiwa  katika  masilahi  ya  wananchi.   Basic  education,  elimu  ya  msingi  ugependa  kweli  iwe  ni  ya  bure.

Tumesisitiza  kwamba  itakuwa  ni  haki  yake  mwananchi  katika  ile  bill  of  rights  au  kanuni  ya  haki  kwamba  elimu  ya  msingi

itakuwa ni ya bure.  Hapo ikiwa hamkupata elimu ya bure mnaweza kushtaki, mtaseme kwamba hii ni haki yetu chini ya Katiba

sio chini ya sheria yeyote or  Education Act,  iko chini ya Katiba  juu,  kanuni  baba  au  sheria  baba.   Kwa  hivyo  mtu  anaweza

kwenda kotini akaseme kwamba mtoto wangu  nimempeleka  shuleni  akataka  kutozwa  fees  na  mimi ninakataa.   Nataka  koti

iweze  kusema  mtoto  wangu  aweze  kuenda  na  hana  haja  ya  kulipa  chochote  na  koti  itapitisha  hii.   Ni  muhimu  sana  mtu

kunyimwa haki zake.  
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Kwa hivyo kuna haja ya elimu ya raia katika mambo haya ya Katiba.   Saa  zile tukizunguka hapa na pale kupokea  maoni yenu

tuliwaambiwa kuwa maoni yenu ndio yatakayotiwa katika Katiba na kisha itakuwa ni nyinyi kuilinda ile Katiba na mna haki ya

kuilinda  ikisha  kupitishwa  katika  Bunge,  na  kuilinda  ni  vipi?   Kuitetea,  mkiona  inavunjwa  muende  kotini  na  kama

nilivyowaambia hakuna haja ya kumlipa Bwana Sharma au lawyer fulani pesa, mnaenda kwa public defendor, mtetezi wa umma

kushtaki jambo kama hiyo.  Tumeweka Tume hapa na pale.  Kuna Tume moja muhimu zaidi inaitwa Human Rights and Justice

Commission,  Tume  maalum  imewekwa  kutizamia  raia  haki  zake  na  justice  –  uadilifu,  uadilifu  ni  kitu  muhimu  sana.   Kuwa

mambo yanaendeka kiuadilifu, hakuna anayelemewa, hakuna anayedhulumiwa.  Kwa hivyo kwa hii Tume mtu anaweza kuenda

kuishtakia ikiwa hakupata  haki yake yeyote.   Kwa hivyo ni mtu kujua kwamba iko haki hiyo, kujua kwamba iko Tume hiyo,

ofisi yake iko wapi na bila shaka itakuwa ni Tume ya wenye ofisi kila mahali nchini,  sio  Nairobi  pekee  yake.   Kwa  hivyo  ni

nyinyi kujua haki zenu na kujua zile njia ambazo mtazitumia kupata haki hizo. 

Matibabu, kama nilivyowaeleza, serikali ya wilaya pia ina wajibu wa kutoa huduma ya matibabu.  Kwa hivyo ikishapata pesa

hapo hapo, Malindi inapata pesa kwa mangrove, kwa utalii, serikali inaipa pesa, ni wajibu wa ile serikali ya wilaya kutimiza kazi

zake,  kuhakikisha  kwamba  kazi  zake  zinafanywa  na  mwananchi  anapata  zile  huduma  ambazo  pesa  zimewekewa.   Ni

mwananchi kutetea haki zake. 

Emmanuel Karisa  unasema  kwamba  hali  ya  jela  ni  mbaya  sana,  kwamba  mtu  anaketishwa,  anadhulimiwa.   Tumeeleza  kwa

urefu hapa haki ya mshtakiwa  na  haki  ya  yule  anayeshukiwa  kwamba  amefanya  kitu  kibaya  au  amevunja  sheria.   Tumetaja

kwamba asipigwe, asifungwe zaidi ya masaa arobaini na nane,  lazima atolewe baada  ya hapo.   Ikiwa  hajatolewa,  jamii  yake

inaweza kuenda kushtaki kwamba huyu tangu siku fulani yuko pale hajatolewa.   Kwa hivyo police officer yeyote concernced

anaweza  kupelekwa  kotini  kuulizwa  kwa  nini  wewe  unamweka  zaidi  ya  masaa  arobaini  na  nane.   Tumesema  pia  apewe

chakula, apewe matibabu ikiwa amepata ugonjwa kule jela, amewekwa tu kungojea hukumu yake, ana haki ya kudai matibabu

apewe medical treatment.   Yote haya tumeeleza  kinaganaga  katika  hii  Katiba.   Nafikiri  wengi  hawajapata  ile  nafasi  kusoma

yaliyomo,  lakini  kama  nilivyosema  mtachakua  fursa  hii  sasa  mna  nakala  au  copies,  mtasoma  vizuri.   Tuna  pia  kiingereza  na

Kiswahili, juzi  Taifa  Leo  ilitoa  nakala  ya  Katiba  kwa  lugha  ya  Kiswahili.   Leo  tumetoa  za  Kiingereza,  ziko  za  Kiswahili  na

huenda tukazipata zingine tukaziweka kwenye documentation centre,  kituo chetu ambacho kinasimamiwa na Kinga Jeffa hapa

mkazisoma hii Katiba kwa lugha ya Kiswahili pia.  Samahani ninaenda mbio maana wakati unazidi kupungua.  

Kahindi Katana umezungumza juu ya watoto na haki zao.   Kweli tumetaja haki za watoto  hapo,  sikumbuki swala lako kuhusu

watoto.  What was the question kuhusu watoto?

Kahindi Katana:  (inaudible)

Com.  Idha  Salim:   Kwa  hakika  ule  muda  hatukutaja,  ikiwa  tuseme  watoto  ni  watukutu  wamefanya  jambo  mbaya  or
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something, lakini tumesema kwamba wawekwe kwa muda ambao ni mfupi kabisa  ambao ni lazima awekwe katika muda huo.

Lakini tumerekodi your note or  your observation na huenda jambo hili huenda likazungumzwa katika  hiyo  conference  kubwa

kule Nairobi, lakini ni jambo muhimu umelitaja.  District government ungependelea kwamba serikali ya wilaya pia ijadiliana juu

ya Katiba kabla haijabadilishwa.  Hiyo ni pendekezo ni muhimu hilo lakini tujue kwamba kuna mambo fulani ambayo hayawezi

kubadilishwa kabisa ila kwa njia ya referendum, wananchi wote lazima washiriki.   Ni mambo matano au sita ambayo hayawezi

kubadilishwa kabisa, kwa mfano Bill of Rights.  Haki za mwananchi zote nilizowatajia na ambazo ni nyingi, tumesema kwamba

hakuna hata Parliament yenyewe haiwezi kubadilisha sheria hiyo.  Ikitaka kuibadilisha kwa mfano, haki za  watoto  au  haki  za

walemavu, Bunge haiwezi lazima wananchi waulizwe.  Idadi  kubwa zaidi ya wananchi,  which  is  the  whole  population,  lazima

iulizwe je, tubadilishe hapa tumeseme hivi au vile, lazima wananchi waulizwe na wao ndio watakaotuambia.   Na  kisha ukasema

kwamba  ikiwa  haiwezekani  thuluthi  ya  wagombea  wachaguzi  wanawake  tufanye  nini?   Hapo  itakuwa  si  makosa  yetu,

tumejaribu hawakutokea,  itabidi kuwachukuwa wale ambao wako.   Na  hapo ndio ninaambia akina mama  mpaka  sasa  kama

muonavyo akina mama ndio idadi ndogo zaidi hapa waliofika kusikiza mambo haya ya Katiba.   Idadi  kubwa ni akina baba  na

saa zote kila tukizunguka hapa na pale,  tuliimiza kina mama waulize maswali na mpaka sasa  sijaona mama mmoja kuja mbele

kutuuliza swala lolote.   

    

Pia  tumepeleleza  kwamba  na  tumewaambia  kina  mama  hapa  na  pale  kwamba  mara  nyingi  kina  mama  wenyewe  huenda

wakampigia mwanamume badala ya mwanamke.  Kwa hivyo ni juu yao kujisaidia kuwekwa katika vyama vyao vile kuelezana

juu  ya  umuhimu  yao  pia  kuwa  katika  safu  ya  mbele  katika  kuwakilisha  wananchi  wa  kila  aina,  akina  mama  wawakilishe

wanaume pia na kadhalika.   Kwa hivyo it is a matter for them to take  action lakini tumedokezea tu hapa kwamba vyama vya

kisiasa viweke  one  third  reserved  for  women  candidates.   Pia  kwamba  katika  wale  ambao  watawekwa  mbele  kisha  ile  list

mmoja mwanaume na wa pili ni mwanamke na tuombe ya kwamba wakati huo mwanamke mmoja ambaye yuko katika hiyo list

asimame kina mama watampa yeye kura zao.  Lakini wajua kina mama pia ni kama akina baba,  huenda yule mama labda hana

uwezo au wafikiri kuwa hana uwezo wa kuwakilisha vizuri na ukempendelea afadhali mwanamume ambaye ana uwezo kuliko

mama ambaye hana uwezo.  Kwa hivyo we have to leave it to  them,  tuwachie  wao  lakini  tunasema  kwamba  wajaribu  kadri

iwezavyo kujitumikia wao ili wananchi wananchi watumikie wao.  

Prime Minister dismissal – nafikiri hapa ulisema kwamba ikiwa--------------

(Interjection)

Com. Idha Salim:   Maanake  ile  ni  serikali,  ni  kama  jamii.   Serikali  ya  Prime  Minister  ni  kama  jamii  yake,  family  yake,  na

ukimuondoa yeye afadhali uondoe family yake nzima.  Maana kuna ile divided  loyalty,  loyalty  yao  ni  kwa  kiongozi  wao  yule

Prime Minister.  Kwa hivyo kila nchi inafanya hivyo, kwamba Prime Minister akiondoka,  dissolve ile serikali,  inaundwa serikali
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mpya  kabisa  na  Prime  Minister.   Pia  yule  Prime  Minister  angependa  akuwe  na  team  yake  yeye  mwenyewe  ambayo  yeye

anapendelea ili kwamba ile kazi ifanyike vizuri zaidi.  Kwa hivyo lazima apate  wale ambayo yeye ana confidence nao.   Lakini

naye pia na team yake mpya huyo Prime Minister mpya lazima apate ile confidence au vote of confidence ya Bunge.  So a clean

house, clean break from the previous government.  

Bwana Biria – public expenditure, planning development. Kwa hakika nafikiri sikufahamu sana,  ila nikwambie tu kwamba sasa

kutakuwa na mambo wazi wazi.  Matamuzi ya serikali yatawekwa wazi wazi ili kwamba tujue development plans  or  planning

development itakuwa ni kazi ya serikali ya kati  na pia kwa ustawi wa wilaya ni kazi ya planning  katika  district  itakuwa  pia  ni

kazi ya serikali ya wilaya, lakini kutakuwa na coordination.   Kutakuwa na body maalum au chama maalum ambacho kitafanya

coordination  kushikamanisha  kazi  ya  serikali  ya  kati  na  serikali  ya  wilaya  kuhakikisha  kwamba  mambo  kuhusu  maendeleo

inafanyika kwa njia inayofaa. 

Joshua  Charo  Kazungu,  maoni  yako  ni  muhimu  sana  –  Land  Act.   Unasema  kwamba  miaka  miwili  kuwa  ni  ndefu  sana,

ungependelea  mambo  iende  haraka.   Sisi  tumeweka  kiwango  cha  miaka  miwili  lakini  huenda  maendeleo  yakafanywa  within

those two years, tukaona mabadiliko within one year,  lakini kiwango kabisa cha mwisho ni miaka miwili.  Lazima yale mambo

tuliozungumzia  hapo  awali  nikawaeleza  jinsi  ambavyo  kwa  mfano  kusuluhisha  kutatua  mushkil  au  tatizo  la  ma-squatters,

ikiwezekana katika mwaka moja.  Pia tumesema kwamba rais atakuwa na kazi ya kutoa ripoti kila mwaka kwenye Parliament,

ni maendeleo gani yaliyofanyika katika mwaka huu kuhusu jambo hili, kuhusu jambo lile na kadhalika na bila shaka jambo hili la

ardhi ambalo ninakubaliana na wewe kamili (100%) ni muhimu sana na tumesema hivyo katika tangulizi cha ile section (sura)  ya

land utaona kwamba tumesema au tumetaja ule umuhimu ya ardhi na mashamba kwa wananchi.   Kwa hivyo ni jambo ambalo

tukiweka misingi mizuri na zile tume ambazo zinahusika na uadilifu na kadhalika mambo yatabadilika haraka.  

Banking Act:  Hii Katiba kwa hakika ni kama masikizano au contract  baina ya wananchi na serikali basically, lakini the bank ni

mtu wa  tatu  huyu  na  huwezi  kumlazimisha  yule  ni  lazima  ufanye  hivi.   Ni  jambo  la  kuelezana,  jambo  la  kufahamiana  na  pia

tuhakikishe kwamba mazingara yaliyoko ni  mazuri  ili  bank  iwe  na  confidence.   Tumeambiwa  kwa  mfano  land  title  deeds  na

zikirongo, kwa vile bank zingine zinaogomba kwamba nitachukua hii land title deed  kisha nitaambiwa hii ni double allocation na

kesho pesa zangu bank yangu itaruka.   Kwa hivyo kuna haja ya kusuluhisha na kustawisha mambo mengi sana katika mambo

hii ya  ardhi  na  mambo  ya  mikopo,  lakini  kuna  section  hapa  inahusika  na  investment  na  kadhalika  na  tunatumia  section  hiyo

kuhakikisha kwamba ile mazingara yetu ya kiuchumi, mazingara ya investors,  kwa wale  ambao  wameleta  pesa  zao  kuziweka

hapa  na  bank  ni  investors.   Kwamba  mazingara  ambao  tunayowawekea  waje  wao  na  wale  ambao  watajenga  viwanda  na

kadhalika, mazingara hayo ni mazuri.  Bila shaka ni jambo ambalo halitamalizika leo ama kesho lakini tutaendelea kushtawisha

kama nilivyosema kwamba kuna kanuni nyingine ambazo zinafanywa.  Banking Act kama usemavyo, it is liable for reforms, for

revision, inaweza kubadilishwa ili kwamba mambo yasailike zaidi kwa wananchi na mambo ikibadilika yakiwa mazuri bila shaka

banking laws zitakuwa rahisi zaidi kwa mwananchi kuzitumia na kufaidika nazo.  
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Pensions Act pia inahaja bila shaka kubadilika.  Tumepata mabadiliko kwa wananchi kama ninafikiri pia nilitaja hivi leo asubuhi

nikianza kwamba kuna wazee wetu ambao walikuwa civil servants,  hata mimi na bwana Kazungu tulio-retire na retire benefits

zetu zimebakia vile vile, twenty years  later mtu anapata  hela hizo  hizo  hazikubadilika.   Kwa  hivyo  mapendekezo  wananchi  ni

kwamba ile pension ifanyiwe review kila mshahara ikifanyiwa review.  Kwa hivyo kama nilivyosema pia tuna Tume maalum on

Salaries and Remuneration Commission, hiyo ndio itaandika kiwango cha mishahara na  bila  shaka  kazi  yake  pia  itahusika  na

pensions.  Pia tusisahau kwamba kuna Human Rights and Administration of Justice Commission.  Hii kazi yake ni kuhakikisha

mambo yanafanyika sawa sawa kuna uadilifu, kwa hivyo mtu  anaweza  kwenda  na  ana-petition  kwenye  Tume  hii  na  kusema

pension ya wazee walio-retire hazitoshi, maisha imekuwa makali zaidi kuna haja kuzi-review.  Kwa hivyo tunaweza kutumia njia

nyingi za kubadilisha mambo. Na pension services pia it is a matter of detail,  ili kwamba ofisi ya pension ipatikane kwa njia ya

urahisi  kwa  kila  mwananchi  asiwe  na  haja  ya  kwenda  Nairobi  kuchukua  pesa  zake  na  kujihatarisha  kama  vile  alivyofanya

Bwana Joshua hapa.  

Bwana Sheikh Abdalla Sheikh, swala lako nafikiri la kwanza ni juu ya boundaries.   Kwa hakika tumetaja habari  ya boundaries

kwa upande wa bahari, it is 200  miles extension.  Price control  na customers tumetaja hapa section maalum juu ya customers.

Kwamba customers wapate  manufaa, wapate  value for money.  Lile jambo ambalo nitalinunua cheap na  ambalo  litanivunjikia

kesho,  ninanunua leo na kesho  chavunjika  pesa  zangu  zikaenda  bure.   Kwa  hivyo  tumeweka  section  ambayo  kinahusika  na

mambo ya customers na haki zao, lakini tukasema kwamba mambo haya haiko katika Constitution hivi sasa.   Ni jambo ambalo

tumesema tuipe serikali muda kuweka sheria kuhusikana na mambo ya customers rights.  

Strikes rights:  Kama nilivyosema nilisema anayo mtu  lakini  tusihukumu  mambo  yalivyo  hivi  sasa,  tumependekeza  mabadiliko

hapa.  Tuombe kwamba mabadiliko yakifanyika walimu na wengine waki-strike watakuwa strike yao ni ya haki na watakuwa

kwamba washa-exhaust,  washamaliza kabisa njia zote zile ambazo huenda zikawekwa ili kwamba baada  ya  kufuatwa  kabisa

ndio strike itatokea.  Lakini ikiwa mechanisms au zile tools au zile ala kati  ya wafanyi kazi na matajari  yatawekwa uzuri, strikes

au idadi ya strikes au kugoma zitapungua pia.   Ikiwa hali hali nzuri zaidi au uhusiano bora  zaidi kati  ya matajiri na wafanyi kazi

au kati  ya serikali na wafanyi kazi vitawekwa vizuri zaidi.  Na  kama nilivyomweleza mwenzetu Bwana Charo,  ile Salaries and

Remuneration Commission pia itazungumzia wafanyi kazi wa serikali kama walimu na pia kuna Teachers  Service Commission,

tumehifadhi hiyo itaendelea.  Kwa hivyo bila shaka salaries za walimu zitafikiriwa, review of salaries itafikiriwa na kuzingatiwa na

kufanyiwa  kazi  na  hiyo  Tume  ambayo  itakuwa  permanent,  hiyo  commission  ndio  itasema  kwamba  Wabunge  watapata

mshahara gani, rais atapata mshahara gani, pension yake itakuwa vipi na kadhalika.  Kwa hivyo kwa sasa  tusi-judge mambo ya

sasa, tu-judge mambo ambavyo yatatokea tukishaweka hii sheria kuwa ni sheria yetu. 

Speaker:  (inaudible)

Com. Idha Salim:  Wajua bwana Sheikh hapa wewe unalinganisha au kuunganisha jambo ambalo liko sasa,  walimu wa leo na

jambo ambalo sisi tunafikiria kwamba litafanyika ikisha hii Constitution kupita.   Ikishapita  hii  Constitution,  mambo  kama  haki
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zao na kila kitu zitaingia chini ya a new constitution na kama nilivyosema kuna tume kadha wa kadha  ambazo  haki  ya  mfanyi

kazi zitalindwa.  Mbali na hiyo Commission inayohusika na salaries na remuneration, kuna ile Commission ya Human Rights and

Administration of Justice.  Commission kama hiyo ndio uadilifu, sio uadilifu kumnyima mtu haki zake na mshahara wake.   Kwa

hivyo Commission itachungulia jambo kama hili.  Mbali na njia nyingine kutakuwa na Ombudsman, kuna public protector,  huyu

pia anaweza kushtaki au kutumia njia ya kuhakikisha haki.  Kwa hivyo tuna njia tatu, nne, kulinda haki za mfanyi kazi tofauti and

that is to make sure that if one says there is another one.  

Computerized  elections:  Tunaomba  hivyo  kwamba  election  zetu  zitakuwa  zile  za  computer.   Juzi  katika  kutizama  television

nimeona jamaa mmoja anakwenda huko anatia kadi  yake,  anatia code  kama vile code  ya bank na automatically yake ile kura

ishaingizwa kwa yule jamaa anamtaka yeye.  Kwa hivyo hakuna haja ya kuhesabu kutoka kwa karatasi - hii ni kura ya fulani, hii

ni kura ya fulani -  it’s all automatic,  yote iko mtambo ya computer na bila shaka Kenya itafikia hapo siku moja na haita kuwa

mbali.  Tukumbuke ya kwamba hii si Katiba ya leo au ya kesho au ya kesho kutwa,  tutumaini kwamba itabakia miaka hamsini,

miaka mia moja,  miaka mia mbili na kadhalika,  lakini tuombe kwamba itaharakishwa zaidi.  Maana ya kwanza itakuwa ni njia

nzuri ya saa hii ya kutegemewa kuhesabu kura kwa njia hii ya machine, hakuna mikono ya mtu ambaye inaingilia pale kuharibu.

Pia itakuwa ni haraka zaidi na matokeo yanatokea haraka zaidi.  Ikiwa mtu anapiga kura kati  kati  ya siku utaona kuwa katika

eneo hili tutajua nani aliyeshinda maana yote inaingia kwenye machine na inajumlisha jumla inatokea pale.  

Prime Minister ni swala nzuri, tuko on both houses.   Prime Minister tuko katika National Assembly, ile National Council  kazi

yake itakuwa na speaker wake, itakuwa na members wake watajadiliana kama vile Uingereza.  Uingereza Prime Minister Blair

yuko House of Commons,  wanajadiliana pale kila kitu na sheria ikishapitishwa pale inapelekwa  House  of  Lords.   Kule  kuna

wafanyi kazi wengine ambao ni leaders  of Government Business.  Yule Leader  of Government Business katika nyumba  ya  pili

ndiye atakaye-supervise majadiliano katika National Council.  

Qualifications ya District Council hatukutaja hapo kwa hakika.   Unajua  kuna  wale  ambao  wanasema  kwamba  utampata  mtu

ambaye  labda  ana  degree  lakini  hana  uwezo  wa  kuwatumikia  wananchi.   Kwa  hivyo  katika  serikali  ya  wilaya  wananchi

wenyewe wanajua yule ambaye anaweza kuwatumika bora  awe ni mtu ambaye  ana  ile  commitment,  ana  nia  ya  kuwatumikia

wananchi, ana nia ya kuwatumikia wenzake,  ana uaminifu na kadhalika.   Kwa hivyo hakuna  haja  ya  mtu  kuwa  na  degree  au

tuseme ‘O’ level ya aina hii au ile.  Lakini huenda jambo hili likajadiliwa pia kwenye conference itakayofanyika kujadiliana juu

ya  Katiba  na  huenda  ikabadilishwa  na  kuwe  na  qualifications  pale.   Hili  ni  pendekezo  kwa  hivi  sasa  hakuna  haja  kusema

kwamba yule mjumbe katika serikali ya wilaya awe na elimu fulani, kiwango fulani na kadhalika.   

Ndungu zanguni  ninafikiri itabidi sasa  kumaliza kikao chetu tumezidi kwa nusu saa.   Bila shaka wako wengi kati  yenu ambao

mgependa  kuuliza  maswali,  lakini  ningependelea  baada  kunisikiza  mimi  kuwasikiza  na  wenzenu  waliouliza  maswala  na

kadhalika, mtarudia nakala zenu za Mswada wa Katiba na mtasoma vizuri.  Lakini sisi tuko tayari ya kupokea  maoni yenu ya

kuandikwa mkitaka mtuandikie mimi nasoma section fulani, kifungu fulani katika Constitution, naona jambo hili lingefanywa hivi
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na vile.  Jeffa hapa na  wenzake  hapa  wanakamati  ambao  mnawajua  wanatoka  katika  eneo  hili  wanaweza  kukusanya  maoni

yenu na kutupelekea Nairobi saa zile tunatayarisha huu mkutano mkubwa.  Kwa hivyo mapendekezo yenu nyinyi raia wa binafsi

yatachukuliwa pamoja na mapendekezo ya hiyo conference kubwa ili kuibadilisha hii Katiba.  Sote pamoja tutaweka pamoja na

kuzifikiria na kuzibadilisha hii Katiba kufuatia mapendekezo yenu.  Hii ilikuwa ni kazi ambao nyinyi wenyewe mumetupa for the

people driven constitution, nyinyi ndio mlitupeleka mbele kuifanya  hii  kazi  –  it  is  a  people  anchored  Constitution.   Msingi  au

nanga ya Katiba hii ni nyinyi raia, tumejaribu kadri tuwezavyo kuandika hapa mapendekezo yetu kufuatia mapendekezo yenu na

tuombe huko mwisho hawa wajumbe wenyu watakao kuweko katika conference kubwa ya mia sita  na  hamsini  ni  wanjumbe

wenu kwa hakika, sisi wanatume tutakuweko pale, wabunge wote kama nilivyosema waakilishi watatu.   Kwa hivyo hakikisheni

kwamba  wale  watakaowaakilisha  Malindi  District  watatu,  muwaeleze  pia  maoni  yenu  ili  wakija  kule  wawasemee  nyinyi

wasijisemee nafasi zao and that will be the same with the other others.  Na tuombe kwamba tutamaliza hii kazi kwa manufaa ya

kila raia hapa nchini, mdogo,  mkubwa, mlemavu, mzima, mama, baba,  nyanya, babu,  na tuombe kwamba tutaanzisha chapter

au sura mpya katika tarehe ya nchi yetu, Mungu atusaidie asante sana.  

Jeffa  Kingi (Coordinator):   Nipatieni muda  kidogo  niwafahamishe  wale  ambao  watawakilisha  wilaya  ya  Malindi  katika  ile

kungamano  ya  kitaifa  litakalofanyika  Nairobi.   Watu  hawa  walichaguliwa  kwa  kura  ya  siri  ambayo  ilifanyika  Malindi.

Waliochagua walikuwa ni ma-councillors wa county council ya Malindi.  Tulikuwa tunatakikana tupeleke watu  watatu  kutoka

kwa wilaya yetu na  kati  ya  hawa  watu  watatu  mmoja  wao  alikuwa  ni  awe  ni  mwanamke.   Kwa  hivyo  mwanamke  ambaye

tutamtuma kutoka wilaya hii tulipata ni Zuhura Zukira Wanje ambaye amefika yuko hapa.   Huyu alichaguliwa na atatuwakilisha

kule Nairobi.  Wengine ni wanaume wawili, wa kwanza ni Bw. Jilo Olutu.  Wa pili anaitwa Sheikh Badawi ambaye ni mkazi wa

Malindi.  Hao ndio watatu ambao watakaotuwakilisha  katika  kungamano  la  kitaifa.   Kama  vile  mlivyoambiwa  kwamba  tuna

uwezo  wa  kujadili  zaidi  hii  nakala  ama  mswada  wa  Katiba  katika  kila  location  tutakuwa  na  mkutano  kama  huu  ambao

wanakamati na mimi pia tutaenda hapa na pale kujaribu kujadili zaidi.  Hakuna hata ungoje tuje huko chini, wewe mwenyewe

vile umepata nakala unaweza ukasoma  ukaandika  memorandum  kwamba  sehemu  fulani  mimi ningependelea  iwe  hivi  na  hivi.

Unaweza kumpatia mwenye kamati wa eneo lako ama unaweza kuja katika ofisi ya wilaya ukaweka pale ama mnaweza kukaa

kama kikundi kama vile kundi la  wanawake,  mnaweza  kukaa  kama  kanisa,  mnaweza  kukaa  kama  wanamsikiti  mkajadiliana

halafu mkaandika memorandum.  Msingoje mpaka uje mkutano wa location, mnaweza kuanzia hivi leo,  muanze kujadiliana na

kuandika memorandum  mwapatie  wanakamati  ama  ikiwa  una  uwezo  zaidi  ukaleta  katika  ofisi  ya  wilaya.   Sisi  tutazisafirisha

memorandum hizo mpaka Nairobi na maoni yetu hayataachwa nyuma.  Tungependa kuomba kwa hivyo tungesihi mtu ambaye

atajitolea  kuja  kutuombea  dua,  tuliombewa  na  Mkristo  hapo  mwanzo,  tungeshukuru  zaidi  tukipata  Mwislamu  aje  atufungie

mkutano.     

(Prayer)

Bismillahi Rahmani Rahim---------------------(in Arabic)                  
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The meeting ended at 1.45 p.m.
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