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Present

Com. Dr. Mohammed Swazuri

Secretariat Staff in Attendance

1.        Noor Awadh                -        Ass. Programme Officer
2.        Lydia Moraa                -        Verbatim Recorder

The  meeting started at 9.37 am with a prayer from Mr. Shee Abdalla Shee.

Mr. Shee:…… Mwenyezi Mungu ajalie tangamano hili  litoe mazao mazuri yenye kuongoza umma huu uelekee katika njia ya

haki na njia sawa kuwe na mapenzi na mahaba,  kuwe  na  uungamano  wa  kutoa  natija  na  kuwe  na  furaha  ya  kudumu  katika

ulimwengu huu na ahera. (………Inaudible).

Com. Swazuri:  Karibuni katika kikao hiki cha leo.  Mimi naitwa Mohammed Swazuri ni mmoja wa wale wanatume.  Niko na

wenzangu hapa Noor Awadh na Lydiah Moraa.  Sisi ndio tumekuja leo hii kujumuika nanyi. Halafu kuna District Co-ordinator

ambaye amefuata microphone nzuri. Halafu na nakala  zaidi  za  ile  Katiba.   Kuna  wengine  ambao  wako  na  nakala  zao,  kuna
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wengine hawana.  Kuna wengine kwa bahati nzuri wamepata, lakini wameenda.  Sasa hizi leo tumezileta ili mje nazo hapa watu

wajadili,  sisi  kuchukua  na  kwenda  kuweka.  Baadaye  mtazitumia  nyumbani  lakini  tunataka  watu  wazisome,  waziangalie,

tutawasaidia kwenda through ili tujadiliane.  Tumeanza mapema,  sheria  imetuambia  tuanze  kikao  saa  nne,  vile  ilivyotangazwa

lakini kwa sababu ya leo tumeiweka siku ya Ijumaa na hapa Waisilamu wana haki  zao,  kwa  hivyo  tunataka  kuanza  mapema

ikifika  saa  sita  na  nusu  tuwe  tumemaliza  watu  waende  wakafanye  ibada  zao.   Kwa  hivyo  ikiwa  kuna  wale  watu  ambao

hawajapata  ile  copy  ya  Draft  tuko  na  kidogo  hapa,  hao  wasichana  wataenda  round  wawapatie  na  mkae  pale  pale  mlipo,

tafadhalini.  Itakuwa si vizuri kuanza kipigana tena kwa sababu ya hii Katiba.   Na  copy nyingi pia zimefuatwa, kwa hivyo mtu

asikute kwamba tumewaonea au tumewanyima.  Make hapo hapo, ambaye hana lakini si kwamba uchukue ya pili ukapatie  mtu

mwingine ambaye hakuja, ambaye hana.  Yule ambaye hana tu ndiye umpatie. 

 Haya naona tutaanza tuendelee kwa sababu hivi vipaza sauti bado vina shida.

Madhumuni ya sisi kuja hapa leo  hii  na  ni  hadhara  ambazo  zinaendelea  Kenya  nzima,  ni  kwamba  tuliahidi  tutachukua  maoni

yenu.  Tutaenda twandike ripoti halafu tuwaletee.  Watu wengi siku zile pale Social  hall walikuwa wakisema hatuamini kwamba

mtaenda na mrudi mtuletee kwa sababu ya uzoefu ule uliofanyika pale nyuma.  Lakini tumekuja tumewaletea ile ripoti  ya  yale

maoni  yenu.   Kwa  hivyo  lengo  la  leo  ni  kuwazungumzia  yale  mambo  ambayo  yako  hapo  ndani  na  nyinyi  wenyewe  msome

ambao  wanajua  kusoma  ambao  pengine  hawajaisoma  tutawaeleza  kwa  ufupi  halafu  mchangie  Katika  kufanya  marekebisho

zaidi ikiwa yapo.  Ikiwa mnakuta ni sawa mseme, ikiwa  kuna  vitu  ambavyo  havikutiwa  ndani  mweleze  mradi  tukimaliza  hapa

tuwe tumeweka msingi wa kwamba tutaandika ile Katiba tuitakayo.  Hayo ndiyo madhumuni.

Kwa hivyo nitawasomea kwa kifupi nitawaeleza mambo gani tumefanya halafu fursa kubwa itakuwa ni yenu wananchi kueleza

vile mnavyotaka.  Na  baada  ya kukusanya maoni haya  mara ya pili tutakwenda kuandika tena,  tufanye marekebisho ambayo

mtasema, halafu tukimaliza hapo tutakuwa na kikao cha kitaifa cha Katiba kama tu nilivyosema kulingana na sheria.  

Na kikao hichi tumependekeza kianze  tarehe ishirini na nane mwisho wa mwezi huu, kwa mwezi mzima.  Pale  kwa  wakilishi

wenu  wa  kutoka  wilayani  watatu  washachaguliwa.  Bwana  Kingi,  wameshachaguliwa?  Walishachaguliwa.  Watu  watatu

walichaguliwa ambao watawaakilisha. Wabunge wenu watakuweko na makundi ya dini kuna waakilishi.  Tulisema ni watu mia

sita na hamsini, watakuwa Nairobi, Bomas of Kenya kuanzia tarehe ishirini na nane.   Hao nao watakaa  kama hivi na watapitia

huu mswada kurasa baada  ya kurasa  wa jadiliane hii ni sawa,  ndio imepita haya kipengo cha  pili.   Waende  hivo,  hiyo  haifai

tubadilishe  hapa,  tumekubali  mpaka  wamalize  kitabu  kizima.  Wakimaliza  hapo  ndio  inaenda  Bunge  inapitishwa  kwamba  ni

Katiba mpya.  Kwa hivyo sisi tuko katika zile stages ambazo tuliwaeleza kulingana na sheria.  

Kitu cha kwanza nitafanya ni kuwaeleza mambo ambayo ni mapya katika hii Katiba ambayo katika  Katiba  ya  zamani,  na  ya

zamani ni ile ambayo tunaitumia sasa, mambo yale hayammo.  Hizo ni highlights ya mambo ambayo ni mapya,  hayamo katika hii

Katiba ya sasa.   Tunapendekeza yawemo katika Katiba ijayo.  Halafu  baadaye  tutaenda  kifungu  kwa  kifungu  tuwaeleze  vile

ambavyo tumependekeza. 
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 Kitu  cha  kwanza  kipya  ni  kwamba,  Katiba  hii  ni  ya  wananchi  imetengenezwa  kupitia  kwa  maoni  ya  wananchi  si  Katiba

ambayo imetengenezwa na kikundi fulani cha watu au wataalamu fulani.  Wale  wataalamu  sisi  tuliweka  pale  ilikuwa  ni  njia  ya

kukusanya, lakini Katiba hii imetengenezwa na wananchi na kwa sababu hiyo maadili yake mengi hapa ukisoma utakuta bado

yarudisha mamlaka kwa mwananchi.  Atakaye tengeneza Katiba ni mwananchi, atakaye ilinda tumesema sasa  ni mwananchi na

atakaye iladilisha tena tumesema ni mwananchi.  Kuanzia sasa  Katiba  ikipitiishwa  hii  itakuwa  ni  wananchi  wanarekebisha  sio

Bunge peke yake.  Hilo ni jambo ambalo ni jipya maanake Katika Katiba ya sasa Wabunge ndio hurekebisha Katiba.

Jambo jingine tumetumia lugha ambayo wale wanafahamu kiingereza tumetumia lugha ambayo ni rahisi,  sio lugha ile ya kisheria.

 Yale maneno ya  kilatini, ya kiitaliano, yale ya kisheria  tumejaribu  kuyapunguuza  inavyowezekana  na  kunapo  kufika  mwisho

tutaiondoa kabisa lugha geni na kutumia lugha ya kitaifa. 

 Halafu  pia  Katiba  hii  itaandikwa  kwa  Kiswahili,  nafikiri  mpaka  sasa  wameshamaliza  wale  tuliowaacha  Nairobi,  wakifanya

tafsiri.  Hii iliyotoka ni ya kiingereza lakini kuna wataalamu ambao wanatafsiri Kiswahili na ile  nakala pia tutalieta.   Katiba ya

sasa officially iliandikwa  kwa lugha ya kiingereza peke yake. 

 Halafu Katiba hii ina utangulizi preamble ambapo Katiba ya zamani ilikuwa haina.  Katika utangulizi ule mtaona inataja maadili

ya taifa la Kenya.  

Neno jingine jipya ni kwamba maswala ya human rights, haki za binaadamu, haki za kimsingi sasa zimetajwa peupe.   Zimetajwa

ni nani atakaye zitoa, ni nani atakaye zitekeleza, zimetajwa mtu asipozifuata adhabu yake ni nini, kinyume na ile hali iliyoko sasa.

 Na hizi haki za kimsingi ziko kitabu kizima.  Zimeandikwa sasa kitabu kizima kinatingatia haki za kimsingi.  

Jambo  jipya  katika  Katiba  hii  ni  tumeondoa  ubaguzi  wa  aina  yoyote.   Wananchi  wa  Kenya  hawatakiwi  kubaguliwa  au

kubaguana.   Discrimination  of  any  type,  kama  ni  ya  kidini,  kikabila,  kirangi  ya  mwili,  kieneo,  aina  yoyote  ya  discrimination,

tumesema wananchi wote wako sawa mbele ya Katiba ya Kenya.  No one is above the law.  

Jambo  jingine  jipya  tumesema  kwamba  Bunge  sasa  litakuwa  na  Nyumba  mbili,  kutakuwa  na  Bunge  la  wale  Wabunge  wa

kawaida tuliowachagua mia mbili na kumi na tutaawaongezea wengine.  Tumependekeza  wengine  tisaini  kulingana  na  vyama.

Halafu  kutakuwa  na  Bunge  la  pili-  Upper  House-  Bunge  la  waakilishi  ambao  watatoka  kila  wilaya.  Kila  wilaya  itakuwa  na

mwaakilishi mmoja watakuwa kule.   Hii ni kinyume na Katiba  ya  sasa  ambayo  iko  na  Bunge  moja.   Madhumuni  yake  ni  ile

mlitaka checks  and balance.   Hawa wakifanya wale wanaangalia,  wale wakipendekeza hawa wanaaangalia.   Mmoja  asifanye

maneno zaidi ya yule mwingi. 

Pia jambo jipya jingine tumesema kwamba  nguvu za Rais, nguvu za ofisi ya Rais ambao wananchi wengi walilalamika kwamba
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ofisi ya Rais iko na nguvu nyingi, tumezipunguza.  Tena tukaandika haswa hususan kazi za Rais  ni  nini.   Tumeziandika  kabisa

kazi ya Rais ya kwanza ni hii, ya pili ni hii, ya tatu ni hii, hawezi kufanya hivi, hawezi kufanya hivyo.  Makamu wa Rais wake pia

tumemwandikia kazi zake ambazo anapaswa kufanya.  Halafu kazi zile tukazipunguza tukazigawanya tukaweka ofisi ya Waziri

Mkuu. 

Waziri   Mkuu  huyu  atachaguliwa  na  kile  chama  ambacho  kina  Wabunge  wengi  katika  Lower  House.   Waziri  mkuu  huyu

atakuwa  na  manaibu  wa  mawaziri  wawili.   Waziri  Mkuu  huyu  ndiye  atakuwa  mkuu  wa  Cabinet  na  yeye  ndiye  atakuwa

akiendesha shughuli za serikali katika Bunge.  Kazi zake pia tumeziangika.  Mtu huyu pia atateuliwa na Rais lakiini atapitishwa

na Bunge.  Bunge likikataa haiwezekani.   Pia tumesema kwamba katika Katiba hii waziri mkuu au Rais anaweza  kushtakiwa.

Anaweza  kushtakiwa  ikiwa  amefanya  makosa  katika  kazi  yake.   Na  anaweza  kuondolewa  katika  kazi  yake.   Pia  hapo

tumesema Rais ili kuchaguliwa ni lazima awe amepata  kura asilimia hamsini au zaidi na apate  asilimia shirini katika mikoa nusu,

zaidi ya nusu ya mikoa ya Kenya. 

Halafu tukasema umri wa Rais ni miaka thelathini na tano mpaka miaka sabini.   Hapo ndio mwisho.  Na  atatawala  pasipozidi

kipindi cha miaka kumi, miaka mitano mitano mara mbili.  

Tumesema  Wabunge  wale  wa  Bunge  lile  la  kawaida  watakuwa  na  umri  wa  miaka  ishirini  na  moja  mpaka  sabini.   Lakini

Wabunge wa Upper House watakuwa lazima wawe na miaka thelathini na tano na zaidi maanake wale tunataka wawe kidogo

wamekomaa kwa umri.  

Halafu tukasema katika Katiba ya sasa  vyama vya kisiasa sasa  tumeandika  kazi zao ni nini, sio kupigania kura tu wakimaliza

wanaingia  gizani.  Sasa  tumeandika kazi ya vyama vya siasa.   Chama  chako  kama  hakifanyi  kazi  kitatolewa  au  hakisajiliwi.

Kuna  kazi  maalum  tumewapatia.   Halafu  vitakuwa  vikisajiliwa  ni  Electoral  Commission,  sio  Registrar  of  Societies  tena.

Electoral  Commission ndio  ambayo  itasajili  vyama  hivi.   Halafu  vyama   hatukuweka  namba  kama  mlivyosema.   Tumesema

watu  waunde  vyama  vyao  kama  wanavyotaka  maanake  katika  human  Rights  tumetoa  freedom  of  Association.   Lakini

tumeweka vikwazo vingi ambavyo si kweli kwamba vyama, vitakuwa ishirini au kumi na tano.   Tumeweka vikwazo vingi sana

na nitaeleza hivyo vikwazo.  Halafu vyama vikiwa viko sawasawa vitapata  pesa za serikali kuendesha shughuli zao.  

Halafu tukasema kwamba si lazima uwe mwanachama wa chama Fulani ndio ugombee kiti cha uBunge, udiwani au cha urais.

Independent  candidates  wanaweza  kusimama  kibinafsi.   Hiyo  ni  tofauti  kubwa  tumeiweka.   Halafu  tukasema  viongozi  wa

kuchaguliwa na umma kama hawafanyi kazi wanatolewa.  Tumeweka hiyo kama diwani hafanyi kazi, kama mbunge hafanyi kazi

vizuri basi kuna ruhusa ya  kumtoa kabla wakati wake kafika.  Tumesema pia Wabunge hawataamua mishahara yao.  Wananchi

walilalamika kwamba Wabunge wajiongeza marupurupu na wananchi hawana pesa,  uchumi uko chini. Kwa hivyo tumeandika

hapo kwamba mishahara ya Wabunge sasa  itaangaliwa na Commission.  Tumeweka commission – Salaries and Remuneration

Commission.  Wanachama wake pia ni wananchi wa kawaida watatu watakuwa hapo.  
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Halafu viongozi wote wa umma, viongozi wa mashirika tumeweka  leadership  code.   Mswada  au  mwafaka  ambao  watafuata

katika kazi zao ni wakikosea hapo wananchi wana haki ya kulalamika na kumwondoa.  

Pia  tukasema  mawaziri  hawatakuwa  Wabunge.   Kulikuwa  na  malalamiko  kwamba  mawaziri  walikuwa  Wabunge  aidha

wanufaishe  sehemu  zao  wanazotoka  au  waziharibu  kabisa  maanake  hawana  time  wanaangalia  mambo  ya  nchi.   Kwa  hivyo

tumesema atakaye kuwa mbunge awe mbunge, atakayekuwa waziri awe  waziri.   Atachaguliwa  na  atateuiliwa  na  Bunge  ndio

watapigania  kiti  kile,  ndio  wata-approve  mtu  awe  waziri.   Tumesema  lazima  wawe  professionals  katika  zile  wizara  zao.

Hatutaki mtu aliyesoma ualimu awe ndiye waziri wa afya.  Kwa hivyo tumesema kama ni waziri wa elimu awe alikuwa mwalimu

zamani.  Kama ni waziri wa kilimo basi amefanya mambo ya Egerton huko.  

Halafu tukasema pia jambo jingine jipya, ile serikali ya Unitary State tumeiondoa nguvu zake sasa  kutakuwa na serikali ya kijiji,

kutakuwa na  serikali ya location, tutakuwa na serikali ya wilaya na tutakuwa na serikali ya majimbo.   Kwa  hivyo  tumeweka

ngazi hizo nne na ya tano itakuwa ya wananchi.  Kwa kulingana na hivyo, tumeondoa provincial administration.  

Halafu  upande  wa  mahakama,  wananchi  walilalamika  kwamba  ukifanya  rufaa  katika  mahakama  ya  High  Court,  uamuzi

unatolewa  hujui  uende  wapi  tena,  sasa  tumeweka  Supreme  Court  ili  wananchi  wanaweza  kulalamika  zaidi  pale.   Halaru

tukasema majudge sasa watakuwa wanastaaafu wanapofikia miaka sitini na tano badala ya sabini na nne.  Halafu mahakama za

Kadhi,  kwanza  makadhi  tunawaongeza  watakuwa  ni  thelathini  katika  Kenya  nzima,  wale  wa  Districts,  halafu  tunasema

kutakuwa na Provincial Kadhi,  halafu tumesema ofisi ya Kadhi itakuwa na Appeal  Court  ya Kadhi halafu tumesema kwamba

Chief Kadhi atachaguliwa na Judicial Service Commission, kupitia kwa waislamu wenyewe.

Halafu tumesema kuna tume tumeiunda ambayo ni tume ya kusikiliza malalamiko ya wananchi,  ni tume ya kuwashataki  wafanya

kazi  wa  umma  ambao  wamewakosea:   Kama  polisi,  administrators,  tumeiweka  tume  hiyo  ili  kama  umekuta  haki  yako

imekiukwa huwezi tena kudhulumiwa unaenda kwa hii ofisi ambayo itakuwa na branches katika kila wilaya.  Kulingana na hiyo

pia  tumetoa  administration  police  kwa  sababu  walikuwa  wanaambatana  na  provincial  administration.  Kwa  hivyo  sasa  hao

watawekwa kwa regular police.  

Police  force  ni  moja.   Pia  tukasema  kwamba  polisi  sasa  tunabadilisha  jina  lile  lao  la  police  force  tunawaita  Kenya  Police

Service.   Sasa  kwenye Katiba ile ya  siku  hizi  iko  kwenye  Office  of  the  President.   Sasa  ni  office  independent   iko  kwenye

Katiba  na  askari  watafundishwa  masomo  ya  kiprofession,  Public  relations,  jinsi  ya  kushika  watu,  jinsi  ya   kuhudumia  watu

vizuri.  Tumeziandika sasa kazi zao, ni nini kazi za polisi.  

Halafu  upande  wa  ardhi,  tumesema  kwamba  kwanza  tumeunda  Tume  ya  ardhi-  National  Lands  Commission,  ku-replace

Commissioner of Lands kwa sababu kunasemekana kuna madhambi mengi sana kule.   Watu  hupata  title  deeds  watu  watatu

ploti moja,  watu hupewa title deeds  kutoka kule wakija wafukuza watu hapa na kadhalika.  Kwa  hivyo  tunaondoa   hiyo  ofisi
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tunaweka National Lands Commission ambayo itakuwa  na  branches  kwa  kila  district  ikiwezekana  kila  location.   Tumesema

ardhi  tumezigawanya  mara  tatu;  kumiliki  ardhi,  ardhi  ya  umma,  public  land  tunaiandika  ni  ipi.  Kuna  ardhi  ya  Private  land

tunaiandika ni ipi, halafu kuna ardhi ya wananchi; community land.  Trust land tunaiondoa tunarudisha kwa  wananchi.   Nyinyi

wenyewe ndio mtaamua mtaimiliki vipi ile ardhi.  

Halafu  upande  wa  mazingira  tunaweka  sheria  ngumu pale  ili  tulinde  mazingira  maanake  Kenya  inalaumiwa  kwamba  ni  nchi

ambayo ni moja kati ya zile nchi kumi bora kwa kuharibu mazingira, misitu, ardhi na kadhalika.  Tumeweka pale Commission ya

mambo ya mazingara.

Upande wa kura tukirudi nyuma nilikuwa nimeruka hapo tumesema kwamba kura zitakuwa niza siri.  Hakuna kura ya mlolongo.

  Kura zitakuwa ni za siri kwa sababu katika serikali za majimbo na za wilaya zile serikali zinafanya kazi mbili – elective jobs  na

administrative jobs.   Sasa  administrative ni utawala.   Ukijua kwamba fulani hakukupigia halafu amekuja kwa kesi  mbele  yako

utashindwa kumwadhibu vizuri.  Kwa  hivyo  tumesema  usijue  ni  nani  aliyekuchagua  ukawa  District  Governor  ili  kufanya  kazi

yako  iwe  rahisi.   Kura  zote  ni  za  siri.   Halafu  kura  zitapigwa  kwenye  madebe  transparent.   Yale  ambayo  yanaonekana.

Kuhesabiwa kwa kura ni pale kwenye kituo kile kile kitakochopigiwa kura.   Kwa hivyo kwa ufupi hayo ndio mambo ambayo

wananchi  waliyataka  na  ni  mambo  ambayo  ni  mageni  katika  Katiba  ukilinganisha  Katiba  ile  ya  sasa  na   hii  ambayo

tunaipendekeza.  

Pia ukiangalia katika sura ya pili  tumeandika  mipaka  ya  Kenya,  sasa  tumeitia   katika  Katiba.   Zile  beacons,  vile  vikingi  vya

Kenya kuanzia kiunga mpaka Marsabit mpaka wapi, ile mipaka ya Kenya pia tumeitia katika Katiba.

Halafu tukasema sasa lugha ya kitaifa ni Kiswahili.  Ingawaje official languages zitakuwa zote mbili – English na Kiswahili lakini

lugha ya taifa la Kenya sasa ni Kiswahili.  

Halafu upande wa sikukuu za kitaifa, tumebakisha tatu, Madaraka Day, jamhuri Day na Ile siku ambayo Katiba yetu itapitishwa

tunataka iwe sikukuu ya kila mwaka.  Hizo nyingine haziko.  

Halafu katika  Katiba hii tumependekeza pia  jukumu  la  mwananchi,  sio  jukumu  la  serikali  saa  yote,  serikali  itafanya,  serikali

inatakikana, serikali infanya hivi.  Tulisema pia wananchi wenyewe pia wawe na majukumu yao.   Kwa hivyo ukiangalia section

15 inaeleza wananchi kwamba ni lazima wailinde Katiba yao,  ni lazima wawe wanafuata sheria,  ni lazima wakubali kukosoana,

mambo yao wayafanye kwa open, mambo yao yawe transparent.  Tumesema wafanye democrasia, na wawe ni wananchi huru.

  Tumeandika pale.

Upande  wa  uraia  tumesema  kwanza  in  lazima  kila  mwananchi  wa  Kenya  anayetaka  apatiwe  passport.   Hiyo  tumeandika.

Nafikiri  ilikuwa  tatizo  kubwa  tulipokuja  hapa  watu  wakaeleza  haswa  waislamu  walisema  kwamba  wanabaguliwa,  huwezi
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kupata passport  na kadharika.   Sasa  tumeandika kuwa ni jukumu.  Sio priviledge tena au favour.   Ni  right  ambayo  ni  lazima

upewe  ukitaka;  na  tumeweka  Citizen  Registration  Board  ambayo  itakuwa  na  matawi  kila  mahali  kuhakikisha  kwamba  haya

yanapatikana.  

Halafu katika neno jipya hapo tumeongeza tukasema wale wanotaka kuwa na uraia mara mbili ,  sasa  wanaweza kuwa.   Dual

citizenship  tumeiweka  ingawaje  tumeiweka  na  vikwazo.   Ukikosea,  ukikiluka  kikwazo  hicho  basi  automatically  unakuwa  si

mwanachi wa Kenya.  

Upande  wa  haki  za  kimsingi  na  kibinadamu,  hizo,  nimesema  ndizo  nyingi  kushinda  mambo  yote.   Tunaweka  haki  ya  kuishi

tukasema  kwa  sababu  hiyo  tukajadiliana  tukakubali  kwamba  death  penalty,  kuuawa  kwa  sababu  ya  makosa  tumesema

kwamba iwe sasa ni life sentense.  Tukasema kwamba equality, ni lazima kila mtu yuko equal.  Tukasema kwamba haki zote za

kimsingi zizingatiwe zisidhuru wengine.  Tukasema kwamba kina mama wanahaki zilizosawa na kina baba.  Kulingana na mila na

desturi  za  dini  tukasema  kuna  haki  za  wazee-  wazee  wamelalamika  kwamba  wakifika  miaka  hamsini  na  mitano  watoto

hawawapi  heshima,  wanabaguliwa,  wakichaguliwa  katika  kazi  nyengine  watu  wanasema  huyo  ameiimaliza  miaka  yake  hiyo,

mzee aende akapumzike.  Tumeandika haki za wazee. Hata wale ni wananchi wa Kenya.  Watoto ndio ambao wana haki nyingi

zaidi tumewapatia. Lakini ya muhimu kabisa ni kwamba watoto  wote wanatakikana wapatiwe elimu ya bure.   Elimu ya kutoka

pre-nursery mpaka primary school ni bure, na ni lazima.  Na tukaandika ni nani atakaye hakikisha inapatikana. Na mtoto yeyote

akishikwa au kama amefanya makosa ya kwambo apelekwe kotini, serikali lazima impatie wakili.  

Halafu tumeweka pia haki za wale wenye vilema tofauti tofauti kuangalia kwamba elimu yao,  maji yao,  maisha yao yanakuwa

sawa, wanapatiwa haki sawasawa na watu wengine ikiwa wanaqualify.  

Security – hapo tumesema kwamba serikali ni lazima ihakikishe kwamba wananchi wake wako secure;  tuko na usalama katika

taifa.  Ndio maana tukaunda National Security Council ambayo itakuwa na watu karibu ishirini na mmoja ambao nitataja hapo.  

Halafu  tunaondoa  habari  ya  utumwa  utumwa.   Watu  wengine  walalamika  sehemu  nyingine  za  Kenya  kwamba  ukiangalia

indirectly kuna utumwa fulani vile.  Slavery, servitude. Yaani kufanyishwa kazi ambazo hawazitaki sasa ni kinyume cha sheria. 

Freedom  of  religion,  uhuru  wa  kuabudu  tumeutoa  lakini  tumeweka  pia  mikakati  sio  kwamba  ufanye  vile  unavyotaka  lakini

tumesema  ukifanya  ibada  yako  isiwe  inaadhiri  maadili  ya  yule  mwenzako,  jirani  yako  pale,  na  mtu  asiruhusiwe  kuadhibiwa.

Asiadhibiwe kwa sababu ile siku ambayo anatakikana kupumzika ni siku ya dini yake basi akafutwa kazi.  Kwa mfano watu wa

Islamu  Ijumaa  wakitaka  baada  ya  saa  tano  unusu,  wakisema  wanaenda  msikitini  huwezi  kumwambia  nenda  lakini  utakiona

baadaye.  Kama mtu hafanyi kazi Jumamosi wakati wa sabato, sasa ni free hawaendi.  Wakristo Jumapili ni free hawaendi.  
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Halafu  haki  ya  kujieleza,  freedom  of  expression  nimeandika  pale.   Halafu  tumesema  haki  ya  mwananchi  kupata  information

kutoka kwa serikali.   Access  to  official  information.   Sasa  itakuwa  si  favour  kwamba  mtu  anafichaficha.  We  nenda  utakuja

kesho ama hakuna haijafika.  Lazima sasa.  Mwananchi akipenda information on ofisi ya serikali sasa ni lazima apatiwe.

Freedom of Association nimeeleza pale una haki ya kujiunga na mtu yeyote na kufanya mikutano, demonstrations,  unakubaliwa

haki za kisiasa nimetaja pale.   Unaweza kujiunga kwenye chama cha siasa au ukatae uwe independent ni sawa.  Mtu anaweza

kuishi mahali popote anapotaka, unaweza kutembea Kenya hii.  

Tumeweka pia hali ya wale refugees kuiingana na sheria ya kimataifa, wakimbizi wa kisiasa.  Harafu tukatoa pia haki za kimsingi

za umilikaji wa mali, property tukasema pia kina mama wana haki ya kupata  mali kulingana na dini yao,  kulingana na mila yao,

wawe wasiwe wanabaguliwa kwamba wanawake hawawezi kuridhi.  

Upande wa wafanyikazi tumesema ni lazima wapewe mishahara ya  kutosha,  tumeandika  pale,  wafanye  kazi  katika  mazingira

mazuri, pia wawe na haki ya kugoma, na kujiunga na vyama vya wafanyi kazi.

Fair  administration,  section  65.  Wananchi  wanalalamika  kuwa  wanaamrishwa  kufanya  mambo  ambayo  si  kisheria.   Sasa

tumeandika katika section 66 kila mtu anaweza kukataa  akifikiria kila kichunga ile mambo anayoambiwa afanye si ya kisheria

ana haki ya kukataa kusema mimi sifanyi basi nipeleke unapokwenda.  Ikaandikwa section 66 hapo.  

Halafu  tukasema  mahakama  ziwe  zinapatikana  karibu  na  wananchi,  kwa  sababu  yale  mambo  wananchi  walisema  kwamba

unasafiri  mwendo  mrefu  ndio  upelekwe  kortini  halafu  kesi  zinachukua  miaka  na  mikaka  haziishi  ni  kutoa  starehe  tu.   Sasa

tumesema kesi ni lazima zisikilizwe katika muda fulani.  

Rights  za  wale  ambao  wameshikwa  au  wameshukiwa.   Tumeandika  hapa  kwamba  rights  za  wale  miwa  sababu  wananchi

walalamika prisons zetu, jela zetu ni sawasawa na kifo.  Sasa  tumeandika pale wananchi hawawezi  kushikwa  hivi  hivi  mpaka

askari  aonyeshe mambo yake.   Wananchi hawawezi kushikwa kinyama, kushikwa  hapo  umeshikwa  hapa,  “twende,  twende”

Hiyo  sasa  haiwezekani.  Na  tukasema  mtu  aliye  rumande  awekwe  tofauti  na  mtu  ambaye  amesha  hukumiwa,  Si  sawa

kuwaweka katika cell moja. Halafu kukasema yeyote kati ya hawa aliyerumande, au aliye ndani kabisa lazima wapate  mazingira

ya  kibinadamu.  Decent  clothing,  nguo  nzuri,  malazi  mazuri,  chakula  kizuri,  afya  na  choo  na  kama  hakuna  daktari  yeye

mwenyewe kama aweza kulipia daktari wake aruhusiwe daktari aje amtibu. Na kama ana dini yake anataka kufuata asikatazwe

maanake ni mfungwa. Kama ni Muislamu  wa  swala  tano  ikifika  adhuhuri  mfungwa  anaachwa  kwenda  kuswali.  Ikifika  alasiri

anahaki ya kwenda kuswali kama ni Mkristo jumapili lazima aende kanisani.  Halafu  haki  nyingine  nyingi  nimesema  tumezitaja

hapa mtaziona wale walio na kitabu mtasoma. 

Halafu tukija upande wa kura nafikiri nimeeleza kwamba Electoral Commission pia tumeipatia kazi ya kuangalia mipaka ya hizi
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sehemu za wakilishi Bungeni. Electoral Commission twaipatia kazi hiyo, kazi zake tumeziandika katika section themanini na nne,

katika  vyama  tukaandika  kazi  zao  katika  section  88.  Tukatoa  sifa  za  vyama,  requirements.  Halafu  upande  wa  uchaguzi  wa

vyama ni lazima usimamiwe na Electoral Commission na independent body kwa sababu wananchi wa vyama vingi wanalalamika

wachaguzi hufanya kiholela, wengine wakatolewa wengine wakawekwa. Sasa uchaguzi sio wao wenyewe tu, ni lazima Electoral

Commission itahusika katika uchaguzi wa chama chochote. 

Bunge kama vile nilivyoeleza, tumetoa sasa kazi za Wabunge, katika section 102. Zimeandikwa sasa.  Na  ni full time job,  sio ile

ya  kwenda  siku  mbili  siku  tatu  anarudi.  Sasa  tunawekea  ni  full  time  job  kama  mlivyotaka.  Halafu  Bunge  kazi  yake  kubwa

ambayo  tunaiongeza  kwa  sasa  ni  kwamba  hakuna  mtu,  kiongozi  mtumishi  wa  umma  atakaye  teuliwa  na  Rais  peke  yake.

Hakuna. Ni lazima Wabunge wajadili,  wakubaliane ndio wamwandike kazi.  Tume hizi za ardhi,  tume kama hizi zetu, tume  za,

wote  wale  mkubwa  wa  KPA,  mkubwa  wa  wapi,  wote  kwanza  waende  Bunge  wajadiliwe  ndio  wapitishe.  Sio  mtu  mmoja

kuchagua wala kufuta.  Hata kufuta pia ni Bunge. Kama amefanya makosa  mfanya  kazi  yule,  Rais  atasema  fulani  yule  nataka

afutwe, apeleke Bunge akatoe sababu zake, aki-convince wale Wabunge ndio watasema eeh mtoe. Lakini si hivi hivi. 

Bunge pia lita appoint majudge, sio ofisi moja.  Halafu kama nilivyoeleza Wabunge wanaweza wakatolewa ikiwa hawafanyikazi

zao. Kazi zao zimeandikwa kwa hivyo mkiona hafanyi, taratibu ya kumtoa imeandikwa katika section 112;  barua itaenda kwa

Speaker,  wale watu wa thalathini kwa mia ya  wale  waliomchagua  wakitia  sahihi  wanaandika  barua  kwa  speaker  halafu  yule

bwana kiti anapokonywa uchaguzi tena unafanywa. 

Halafu  tukasema  katika  kupitisha  sheria,  wananchi  wanalalamika  kwamba  Wabunge  hujadili  halafu  Rais  ndiye  anatakikana

kuweka  kidole  ili  iwe  sheria  halafu  huwa  inachukua  muda  mrefu.  Sasa  tumesema  kwamba  ni  siku  saba.  Kama  Wabunge

wamejadili mswada na inatakikana kuwa presidential  assent  ndio iwe sheria,  sasa  hakuna  kuhepahepa.  Ni  lazima  katika  siku

saba iwe imetiwa sahihi. 

Halafu  tukaja  upande  wa  Parliament  calender.  Tumeunda  parliamentary  service  commission  na  hao  ndio  wataamua  Bunge

litaanza lini, Bunge litapumzika lini, namna hiyo. Siyo kwamba iwe ni ofisi moja ndio inaamua. Bunge lenyewe litakaa liseme sisi

tutakaa miezi sita,  tupumzike  wiki  mbili,  turudi  tena  miezi  mitatu,  tupumzike  mwezi  mmoja,  namna  hiyo.  Halafu  kulingana  na

hapo pia tumetaja tarehe ya uchaguzi. Itakuwa katika Katiba. Tume-suggest kwamba ile jumanne ya kwanza ya kila mwaka ya

mwezi wa nane,  itakuwa ndiyo siku ya uchaguzi. Huu uchaguzi sio huu tunasema wa  sasa  maanake  uko  na  shida  shida  lakini

pindi inapopitishwa hii Katiba, ni Jumanne ya kwanza ya kila mwaka, itakuwa ndiyo siku ya uchaguzi. Kwa hivyo itakuwa si siri

tena. 

Upande wa urais kama nilivyosema, tumechagua Rais na kazi zake tumeziandika, makamu wa Rais ambaye alikuwa hana kazi

anazozijua tumempatia kazi zake.  Mtu anayetaka kuwa  Rais  ni  lazima  awe  na  miaka  35,  ni  lazima  awe  na  shahada  ya  chuo

kikuu, na asizidi miaka 70. 
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Halafu upande wa Waziri Mkuu, huyu ni mbunge ambaye mmoja kati ya Wabunge atachaguliwa pale awe na mawaziri. Wizara

ni kumi na tano kwanza. Kumi na tano peke yake. Na mawaziri mmoja mmoja kwa kila wizara.  Manaibu wa mawaziri ni kumi

na tano mmoja mmoja katika kila wizara. 

Upande  wa  mahakama  sasa  tumezitaja  zile  mahakama,  subordinate  courts;  magistrate  courts  tukaenda  mpaka  kama

nilivyosema Supreme courts na Kadhi Court  tunaipatia ile Appeal  court  na kama nilivyosema majaji watakuwa wakifanya kazi

mpaka miaka sitini na tano. Hapo ndio tuna (….inaudible) hapo.  Na  Chief Kadhi nimeeleza pale tumeandika pale section 202.

Kadhi’s watakuwa na sifa gani, watasomea elimu ya kisheria na dini tumeandika pale. 

Halafu tumeunda Judicial Service Commission. Itakuwa na wanachama  kutoka  kwa  jaji  mkuu,  atakuweko  mama  mmoja  wa

kiislamu,  atakuweko  mkuu  wa  sheria,  jajaji  wa  Supreme  court  mmoja,  jaji  wa  Court  of  Appeal  mmoja,  High  court  Judge

mmoja,  Chief  Kadhi  atakaye  kaa  katika  Judicial  service  commission,  mawakimu  wawili  wa  kawaida,  na  kadhalika,  mpaka

kutakuwa na watu wa NGO katika Judicial Service Commission. Watu watatu wananchi wa kawaida watakuwepo.

Serikali  za  kitaifa  sasa,  Chapter  10  tumesema  kwamba  madhumuni  ya  kutawanya  kazi  katika  serikali  hizi  zote  ni  kwamba

wananchi  walilalamika  services  ziko  mbali,  huduma  zapatikana  kwa  gharama,  kwa  hivyo  tumeweka  serikali  za  majimbo,  za

wilaya,  za  kijiji  ndio  madhumuni  yake  hayo.  Kwa  hivyo  sasa  itakuwa  ni  kazi  ya  serikari  zile  tulizozitengeneza  huduma  kwa

wananchi. Si lazima tena licence itoke Nairobi au passport itoke Nairobi, zitakuwa zinapatikana somewhere else. 

Tukasema kwa kijiji, village government hiyo itakuwa na wanachama sita mpaka kumi kama mtaamua mchague au mwateue ni

juu yenu wenyewe, halafu hiyo ndiyo serikali ya kijiji. Halafu wao wataamua wataendesha vipi mambo yao.  Pia tumeacha open

nyinyi wenyewe mtaamua mtaendesha vipi mambo yenu. Serikali ya location, tumesema itakuwa na wakilishi wawili kutoka kila

kijiji, wachaguliwe lakini yule location administrator ambaye  ni  sawasawa  na  diwani,  councilor  atachaguliwa  na  wananchi  wa

location  nzima,  ulio  na  wananchi  wenyewe  wasipungue  ishirini,  wasizidi  30.  Tuseme  hao  ni  kama  wale  macouncillor.  Lakini

watakuwa  na  debe  lao  hao,  watachaguliwa  na  wananchi  wenyewe.  Mimi  nataka  kuwa  district  council  member.  Watafanya

campaign wachaguliwe. Na yule district administrator au district governor pia naye atachaguliwa na wananchi directly. 

Halafu sasa  serikali ya majimbo itakuweko  na  hii  itakuwa  na  wale  wakilishi  wawili  wawili  wa  district  council  ndio  wataunda

serikali  ya  jimbo  na  itakuwa  na  governor  wake;  provincial  governor.  Na  hasa  mambo  yote  mlikuwa  mnataka  yako  hapa.

Serikali hizi zimepewa uwezo na kazi zake tumeziandika pale. Kwa hivyo ni nyinyi wenyewe sasa. Uwanja uko kwenu. 

Halafu  tukaenda  upande  wa  ardhi  na  tukaeleza  vile  navyo  ardhi  tumezigawanya,  lakini  la  muhimu  ni  kwamba  tumesema

wananchi pia ambao si wakenya au wananchi wasio raia wa Kenya hawatakua na uwezo wa kumiliki ardhi tena.  Wananchi wa

Kenya peke  yao  ndio  watapata  title  deeds.  Hao  wengine,  yao  ni  lease  peke  yake.  Tena  lease  ya  miaka  tisaini  na  tisa  ndio
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maximum.  Halafu  tukasema  kwamba  lazima  tupitishe  sheria  katika  miaka  miwili  kuanzia  Katiba  hii  ambayo  itarahisisha

upatikanaji wa stakabadhi  za ardhi.  Kwa  muda  mrefu  sana  haswa  mzazi  akifariki  kupitisha  ile  ardhi  kwa  wale  watoto  huwa

inachukua muda mrefu sana. Tumesema lazima ifupishwe. 

Tukasema  zile  kesi  za  mashamba  zote  ambazo  zilikuweko  kutoka  ile  mikataba  ya  kina  Mazrui,  ya  kina  Lenana,  ya  nani,  ni

lazima ichunguzwe iangaliwe, na wenyewe wakipatikana wapatiwe ardhi. Nafikiri watu wa pwani hapo ndio wamefaidika sana,

kwa mbao kama hayo.

 

Tukaja upande wa mazingira nimeeleza tumeweka tume. Kwa upande wa public finance, pesa  za umma na makadirio ya pesa,

kwanza tumeandika katika Section 244 kwamba hakuna kodi itatozwa mpaka kodi hii either imepitia kwa serikali ya jimbo au

ya wilaya lakini mwanzo lazima ikangote kule kwanza, ikubaliwe ndio mwambiwe, “okay, kila matatu shilingi  hamsini”. Lakini si

watu tu waje waseme,  “hapa shillingi mia  mbili  ndio  gari  yako  ianze  kazi  hapa”.  Halafu  tukasema  budget,  yale  makadirio  ya

fedha  kuwa  si  siri  tena.  Kwamba  mngoje  mpaka  tarehe  sita  Juni  ndio  mjue  sigara  zimepandishwa  bei.  Sasa  yatakuwa

yanazungumzwa miezi miwili, mitatu kabla na wananchi halafu ndio ipitishwe iwe ni budget.

Central Bank ilikuwa ofisi ambayo haiko katika Katiba.Tumeiweka katika Katiba,  na tukaandika kazi zake ni nini, nani aweza

kuchaguliwa kuwa Governor wa Central Bank lakini hata huyo atachaguliwa na Bunge. Na tukasema kwamba kazi yao moja ni

kutengeneza sarafu za Kenya. Tukasema sarafu ya Kenya isiwe na picha ya kiongozi aliyoko.

Public  Service  Commission  tumeiandika  tena  tukaipatia  kazi  zaidi,  wale  wanao-serve  katika  Public  Service  Commission,

tumewaandika watakuwa wana-serve miaka kumi. Halafu tukaja upande wa Kenya Police tukabadilisha jina lao-  Kenya Police

Force, tumeiita Kenya Police Service na watumishi hao ni watumishi wenu sasa. Kazi zao zimeandikwa katika 264.  Tukaandika

pia kuwa mkuu wa polisi,  yule atakayekuwa commissioner wa police pia yeye ana security of tenure sio  kwamba  mtu  aweza

kuchaguliwa  wakati  wowote  akafutwa  wakati  wowote.  Huyo  ataserve  miaka  kumi.  Kwanza  lazima  awe  graduate,  awe  na

shahada, lakini awe amefanya kazi katika Police force kwa miaka kumi ndio aweze kuchaguliwa kuwa mkuu wa polisi.  Prisons,

jina hilo linasumbua watu,  tumeiita Kenya Correctional  services,  watu wa kurekebisha tabia.  Nao  pia tumewaandikia kazi zao

pale, kutakuwa na commissioner. 

Halafu pia majeshi tumeyaweka kwenye Katiba sasa.  Jeshi la  angani,  ardhini  na  majini  ambapo  yako  sasa  katika  ministry  of

Defence, in the office of the President. Sasa wako na sehemu yao katika Katiba.  Katiba imeunda haya majeshi,  na itakuwa na

wakuu wao kama ambavyo imeandikwa hapa. 

Halafu upande wa leadership, uongozi, kama nilivyosema tunaweka ile leadership code. Ni lazima kila kiongozi aeleze mali yake

ameipata vipi. Kutoka permanent secretaries mpaka Rais wakati wa kupigania ni lazima ueleze mali yako umeipata vipi. Halafu

kuanzia waziri mpaka juu, kuna sehemu hapa ambayo ilikuwa ina-suggest kwamba wasiweze kuweka pesa  zao nje.  Pesa  zao
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lazima zikae papa hapa Kenya. 

Halafu tumeunda tume nyengine zile zile za sasa  tumezirekebisha, nyengine  ni  mpaya,  nyengine  atakayechaguliwa  katika  tume

zile. Bunge ndio litachagua, na kufuta, mishahara yao itaangaliwa na commission na kati ya moja ya hizo tume ni commission for

Human Rights and Administrative Justice.  Hapo ndio tunapata ile tume ya wakina mama, Gender Commission, Human  Rights

Commission, kuna People’s Protector,  yule Ombudsman  ambaye  ni  mtu  anaweza  kushtaki  mtu  wa  kawaida  hata  ukitoka  tu

unaweza kwenda kushtaki.  Tumeweka  tume  hizo  hapo.  Madhumuni  ni  kwamba  tunataka  kuprotect  services  kwa  wananchi.

Halafu tumechagua tume ya kuangalia mishahara ya wafanya kazi ya umma, pamoja na Rais, Wabunge, mawaziri na kadhalika.

Swala la mwisho tumeliangalia pale nani anayeweza kubadilisha Katiba ya Kenya.  Kwa sasa  ni Wabunge,  two thirds,  thuluthi

mbili ndio wanapitisha.  Tumesema kwamba Wabunge wataendelea kubadilisha Katiba kwa maswala madogo madogo.  Lakini

kwa maswala yafuatayo, mpaka kura ya maoni, tena mje mwulizwe ndio wabadilishe: Ikiwa kuna swala la kuhusu ile mipaka ya

Kenya  inataka  kubadilishwa  either  tupigane  na  Uganda  tuchukue  zaidi  au  tuwapatie  ndugu  zetu  Watanzania  kilometer  mbili

zaidi, hiyo si kazi ya Bunge tena,  ni kazi ya wananchi wote wa  Kenya,  wafanyiwe  kura  ndio  wakubali.  Uhuru  wa  wananchi-

sovereignity kujitawala mambo yao. Pia kuna kitengo chochote hapa kinachohusiana na uhuru wako.  Wabunge hawana ruhusa

kukibadilisha, mpaka warudi kwako tena kwa kura ya maoni. Na  hivyo ni vitu vingi. Hapo ni kura hata kama  itakuwa  ya  siri

ama  ya  mlolongo,  ni  human  rights  kama  kutakuwa  na  nini.  Hayo  maswala  ni  lazima  yaje  yaulizwe  kwako.  Freedoom  of

movement hayabadilishiki tena. Sasa haya mpaka wananchi wenyewe. Kama swala lahusiana na serikali ya majimbo, serikali ya

wilaya  serikali  tulizuziunda  halibadilishiki  na  Wabunge.  Ukikumbuka  vizuri  mwaka  sitini  na  nne  Lancaster  House  ile  Katiba

ilibadilishwa kule kule na Wabunge  tu,  majimbo  yakaondolewa.  Sasa  tumesema  ikiwa  kuna  haja  ya  kubadilisha  jinsi  serikali

inavyoendeshwa sasa ni wananchi kupigwe kura tena Kenya nzima. Pia hawawezi kubadilisha bila wananchi mambo ya uraia-

citizenship, haiwezekani. 

Kwa hivyo hayo kwa ufupi ndio maswala ambayo tumejadili katika Katiba hii kwa hivyo sasa  nitawapatia nafasi ambao wako

na maswali  kuuliza  au  kueleza  ufafanuzi  au  kama  kuna  kitu  ambacho  hatukukieka  pale  au  hakiko  sawa  sasa  nafasi  ni  yenu.

Ninawashukuru sana kwa kunisikiliza. Ahsanteni. Haya karibuni.

Nitachukua  watu  kama  kumi  hivi.  Kwanza  tuyajibu  maswala  yale  halafu  ndio  tuchukue  wengine  namna  hiyo.  Kwa  hivyo

msifanye pupa kila mtu atapata nafasi. Haya na kila mtu nitampa namba. Wewe ndio namba one,  umesikia, halafu yule wa pale

mwisho, namba two,  usiangalie  nyuma  wewe,  namba  two,  haya  namba  three,  namba  four,  namba  five,  hapa  mwanzo  hapa.

Haya naenda upande  huu.  Yule  pale  namba  six,  wewe  hapa  namba  seven,  huyu  hapa  namba  eight,  huyu  hapa  namba  nine,

mama namba ten. Kila mtu ashike namba yake nitasema tu namba five. Haya. Nitakuja nimesema hao ni watu kumi wa kwanza.

Nitajibu halafu nitakuja kwa watu kumi wa pili. Haya namba one kule mwisho. 

Namba one: Nauliza katika transition, kuna  miaka  kadha  imewekwa  hapa,  ambapo  hii  Katiba  itakamilika  kabisa.  Je  katika
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muda ule, pengine serikali itakayoingia mmweka mbinu gani ambazo zitahakikisha kwamba hakuna kitu kitakacho badilika,  kwa

mfano hii provincial administration ambayo itakaa kwa muda kidogo. 

Com. Swazuri: Watu wale wamepata namba wasongee hapa karibu.

Mr.  Steven:  Jina  ni  Steven.  Swali  langu  linakuja  katika  haki  za  wafungwa.  Umetueleza  ya  kwamba  suspects  au  watu  wa

rumande  wasiweze  kupata  mateso.  Lakini  hukufafanua  zaidi  ya  kwamba  ni  hali  gani  inayoweza  kuwaweka  mpaka  wakawa

katika hali ya usalama katika magereza. Kwa sababu mtu anaweza kuwa suspected miaka miwili na akienda kortini ashinde. Na

kule amepata taabu labda miaka ishirini. Nataka utufafanulie basi.

Mr. Uhuru:  My  names  are  Mr.  Uhuru.  Mimi  nakushukuru  Bwana  Commissioner  lakini  nataka  kuzungumza  kidogo  kuhusu

chapter  8,  part  2 na part  3.  Katika draft  yenu hii ambayo ni nzuri kabisa,  kuna mambo hapa ambayo mimi yameniletea  utata.

Utata  wenyewe  Bwana  Commissioner  na  wenzangu  ni  kuhusu  huyu  Rais,  ambaye  hapa  amepokonywa  madaraka,

amegawanyiwa huyu Prime Minister. Kwa maoni yangu mimi nilikuwa nasema hivi. Huyu president,  nilikuwa namwomba kama

itawezekana  awe  executive  president,  awe  president  ambaye  atakuwa  hana  Prime  Minister.  Awe  na  Vice.  Ni  maoni  yangu

hayo. Awe executive president ambaye pia atakuwa not above the law. Kwa sababu nasema hivi. Kulingana na population yetu

kwa sasa,  the majority of us sisi Wakenya wengi hawajafikia nyanja zile ambao wanaweza kuelewa who is the  president  and

who  is  the  Prime  Minister.  Kwa  hivyo  mimi  kwa  maoni  yangu,  nilikuwa  naomba  kama  hii  part  2  number  3  muifanyie

marekebisho na tuwe na executive president ambaye atakuwa anaweza  kawa impeached.

Swali lingine ni kuhusu mijikenda. Katika hii Katiba kuna watu watatu ambao  kuna  wenyeji  wa  Kenya  na  kuna  waislamu  na

wakristo.  Katika  hawa  kuna  makabila  mbalimbali  hapa  Kenya.  Kuna  mijikenda.  Sasa  katika  hii  marital  Act  ya  sasa  watu

wanaoana kulingana na kimila zao. Lakini kufikia sasa, katika hali ya uchumi mimi mwenyewe nikitembea huku na huku, nakuta

wadada au mabwama wanateseka kwa sababu ya mahari.  Mahari yao wazee kama vile ulisema katika hii Katiba anything will

be deliberated according to the custom, lakini mimi naomba tutiliwe kipengele katika mijikenda tuone,  je  mimi nikitaka kumuoa

mtoto wa fulani nitatoa nini. Kwa hayo machache nashukuru. 

Ms. Khaemba: Majina yangu naitwa Reginalta Khaemba. Maoni yangu inasema kuhusu mambo ya title deed.  Mnasema watu

wa  Kenya  wenyewe  ndio  peke  yao  wanapata  hii  title  deed.  Nami  nauliza  swali.  Na  wale  ambao  macitizen  wamekaa  hapa

Kenya wanienunua mashamba na wamepewa hiyo matitle deed tutawafukuza au wataendelea kuishi?  

Halafu swali lingine; juu ya mambo ya mashamba unasema shamba,  kila mtu akiwa katika family lazima apate  huo urithi wake.

Sasa haswa urithi upande wa watoto, wasichana na vijana, itateketezwa je kwa maana katika mila za kale kwa watu wengine,

wasichana  hawastahili  kuomba  kwao.   Wanahesabiwa  mali  mahali  wanaenda  kuoleka.   Sasa  itatengenezwa  namna  gani  ili

tuelewe vizuri.  Sijaelewa pale.  
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Kitu kingine, mambo ya kupata  pesa  za kupeleka nje ndio hata uchumi na ukame ni shida za Kenya zile tunaendelea kuzipata

juu hakuna pesa.  Ni kwa ajili ya watu wale wanapeleka pesa zetu nje zikawekwa huko nje zirudishwe au zibaki kule

.

Bwana  Bawazir:  Mimi  jina  langu  ni  Mohammed  Bawazir.  La  kwanza  Bwana  Commissioner  naeza  kujua  (…inaudible)  ya

mabenki  ambayo  yamefilisika,  ambayo  wengine  niwapesa  yao,  hatupati  kitu  bwana.  Wananchi  wa  hapa  compensation  kwa

pesa yao. Katiba itueleze. Kitu kingine ni kuhusu baraza la wilaya, mayor, machairmen wa nini watachaguliwa vipi. Kitu cha tatu

nataka kujua, hii Katiba mpya itatumika baada  ya hii kura (…inaudible) kura ya Bunge likija pia litakuwa ni direct  likipitishwa

moja kwa moja. Katika huu uchaguzi au Bunge ingine. 

Jambo la nne ni kuhusu maswala  ya  majimbo.  Jambo  hili  latukera  sana.  Wengi  wetu  hatuelewi  majimbo  ni  nini.  Kwa  mfano

kama sisi tuna port. Tutajua zile percentage za port  zile zitabakia hapa au vipi. Au ni wananchi ambao kama ni sisi wa kwanza

katika coast ambao tutapata haki kuliko hao wengine kutoka nje. Asante.

Com Swazuri: Namba sita. Jina lako

Bwana  Nyiro:  Ndoro  Nyiro.  Mimi  sina  swali,  labda  litatokea  kadri  ninavyozungumza  lakini  ningetaka  kuzungumzia  kuhusu

chapter 10, ambayo inahusu devolution of powers. 

Section  2,  something,  sharing  of  national  resources  jinsi  ya  kushare  hizi  national  resources.  Hapa,  hebu  kidogo,  sioni  vizuri.

Tunaambiwa kwamba, can you help me by reading this. Usome hapa. Sioni vizuri mimi.

Mzungumzaji: Inasema hivi…

Interjection: (…inaudible)

Mzungumzaji: 2:2 (vi) One; districts shall be entitled to a substantial share of the national revenue from local resources  and for

the allocation of a fixed percentage to the communities in whose areas the resources are generated.

Bwana  Nyiro:  Okay,  ningependa  kuzungumzia  kitu  hicho.  Nimempatia  huyo  anisomee  kwa  kuwa  kidogo  macho  yangu

yananitatiza. Alright. Kwa kuwa tulilalamika kwa mda mrefu kwamba mambo mengi yanafanyika at national level bila kujali mtu

wa chini, tunashukuru kuwa sasa tumepatiwa nafasi hii kwamba tuwe na uwezo wa kukata  shauri kwa mambo yetu wenyewe.

Lakini sasa,  katika kukata  shauri kwa mambo yetu, ikiwa hatutapewa nafasi ya  kudecide  kuhusu  kipato  chetu,  huwa  hakuna

uhuru kamili.  Itakuwa ni kuchezeana tu.  Inafaa,  kile kinachotoka katika section  yetu  tuweze  ku-decide.   Hapa  imesemwa  ‘

substantial’. Hii naona mimi haitoshi. Tungekuwa very specific kwamba, kipato kitakachotoka katika kila district, I suggest 50%

ya  revenue  kutoka  district  hiyo  ibaki  kwa  district  hiyo.  25%  iende  kwa  provincial  government.  25%  iende  kwa  national

government. Bila hivyo, tutakuwa tunachezeana. Maanake…
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Interjection: Mzee tumeelewa hiyo. Ingine

Bwana Nyiro: Najua. Tumekuja kwa shughuli hiyo hapa. 

Interjection: Sasa umeshaeleza hiyo. Sasa nenda kwa pointi nyengine. Tumeielewa.

Bwana Nyiro: Okay. Sawa. Alright. That is my suggestion na sitaendelea zaidi. Ikitokea need, I will come again.

Com. Swazuri: Namba saba.

Bwana Muya: Mimi kwa majina naitwa Alfred Munguni Muya na hapa nilikuwa nataka kuuliza juu ya mshahara.  Kwa sababu

mshahara wetu ni wa chini sana na  tuna  visomo  mbalimbali.  Wengine  hawakusoma  kabiza,  wengine  walikuwa  mkate  ule  ule

ananunua mtu yule hakusoma kabisa ndio ananunua mtu yule alisoma, kwa bei moja.  Tena,  katika hali ya ufanyaji kazi,  unakuta

ni kama utumwa maanake wewe unafanya kazi, huku yule boss  wako akiwa amekutolea macho na kukupigia kelele,  hata huna

ule uhuru wa kufanya kazi. Yeye hukusimamia kama wewe ni mtumwa. Sijui hiyo mnafikiria vipi. 

Pia kwa upande wa labor,  ni mambo mengi sana watu wa labor  wanapelekewa  lakini  hakuna  kitu  wanafanya  sana  wanalalia

kwa  matajiri.  Wamelalia  kwa  matajiri,  wakipewa  pesa  kidogo  basi  inakuwa  wewe  hata  haki  yako  haiangaliwi.   Sijui  hiyo

mmefikia wapi kulingana na hilo Asante.

Com. Swazuri:  Namba nane.

Bwana  Migotsi:   Okay.  Thankyou.   Mimi  naitwa  Isoe  Migotsi.  Nina  maswala  karibu  saba  hapa.   Kitu  cha  kwanza  ni

qualification  kwa  hawa  governors.   Sijui  Constitution  kama  ime-provide  qualification.   Ni  nani  wana-qualify.   Upande  huu

qualification   zitatolewa.   Ni  nani  watakuwa  hiyo  sehemu.   Sehemu  ingine  ni  kuhusu  makamu  wa  Rais.   Makamu  wa  Rais

atakuwa mbunge au naye pia atakuwa hana constituency kama Rais.  Hapo sikuelewa vizuri.  

Upande mwingine ni  Permanent Secretary na ministers. Tumesema minister ni mtu mwenye ujuzi wa ile kazi amepewa. Na huyu

Parmanent secretary naye awe na ujuzi wa hiyo kazi.   Mimi nilikuwa naona kwamba,  kama waziri  atakuwa  na  ule  ujuzi,  basi

hakuna kazi ya Permanent Secretary kwa sababu yeye ana ujuzi huo. Huenda ikawa ni duplication of duty.  Asante.  

Ingine ni huku upande  wa  wanawake-  rights  za  wanawake.   Sijasoma  hapo.   Nilipokuwa  nikiangalia  draft  ulisema  kwamba

mama  atapatiwa  mali  kulingana  na  mila,  kulingana  na  dini  yake.   Sasa,  kama  itakuwa  hivyo,  ni  kama  tumebaki  kule  kule

tulikuwa.  Kwa sababu,  ni kulingana dini na kulingana na mila ndio wamama walikuwa  wanaangaliwa  na  mila  tofauti.  Nafikiri

angekuwa more specific iseme mama ana haki ya kurithi kama ni mila ama nini lakini ana haki na yeye ya kupata  kitu kidogo ya
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baba na mama yake. 

Upande wa Prime Minister,  mlisema Rais akipendekeza mtu akikataliwa mara ya kwanza na Bunge na mwingine akataliwe,  ni

kama atadissolve hiyo  Bunge  waende  kwa  uchaguzi.  Will  not  be  very  expensive  for  the  government,  because  it  is  possible.

Tumeona kama kule Amerika kuna mtu alikataliwa mara nyingi sana,  ilimpaka wakarudi.  Mtu karibu wa nne ndiyo alikubaliwa

kuwa  Attorney  General.  Sasa,  kama  mtu  atakataliwa  hiyo  twende  kwa  uchaguzi,  will  it  not  be  very  expensive  for  the

government and the citizens? Another thing ni  upande  wa  Prime  Minister.  Prime  Minister  naona  ni  Kama  hana  limit  ya  ofisi.

Yeye ataweza endelea provided his party inaendelea kushinda. Mimi ningependekeza apewe limit ya hiyo  ofisi  yake.  Upande

mwingine ni National council.  Hiyo kabisa sikuelewa vile inachaguliwa na ni nani anataka kuchaguliwa kwa Natioanal  council.

Pengine hapo ningekuomba Bwana Commissioner ufafanue kidogo ili tuweze kuelewa.

Asante.

Com. Swazuri: Namba tisa.

Bwana Mbovo:  Majina yangu naitua Abdalla  Mbovo  na  swali  langu  la  Kwanza  ni  a  Bill  to  become  Law.  Umesema  kuwa

president atalazimishwa na Constitution kuwa after seven days atie sign ile Bill. Na  je sasa  sielewi kwa sababu huyu Rais  ana

uwezo na je akikataa itakuwaje, akikataa kuisign hiyo piece.  Na  nyingine naenda kwa chapter  5.   Hizi Bills of Rights tumeona

kuwa, wamama, vijana na wazee na watoto wamepewa rights.  Lakini vijana, youths hakuna rights zao.  Hawako na rights kwa

Government offices hawako na guaranteed future in the Constitution, the  Constitution  pia  haiwaguarantee  employment  na  pia

hawawi defended kwa misuse na rights documents na pia ingekuwa vizuri youths wawe na ministry yao tofauti.  Thanks.

Bw.Abubakar:        Jina langu ni Abubakar.  Kitu cha kwanza ni habari  ya utility ya tax money. Utility.  Pesa  zinazokusanywa

za kodi kama mfano hii road  levy, inakusanywa kwa sababu ya barabara.  Lazima kila mwezi zitolewe returns,  tuko  na  billion

ngapi.  Halafu hizo zisiende kupewa loan mtu kwenda kutia ng’ombe katika shamba zake.   Hizo za barabara  zijenge barabara

katika kila corner ya Republic.  

Kitu chengine ni habari  ya indigenisation.  Uenyeji.   Kuna makabila ambayo hapa pwani  yameandikishwa  katika  uenyeji  kwa

mnajili  ya  idadi  ya  wingi  wao-  numerical  figure.  Na  kuna  makabila  mengi  ambayo  numerical  figure  yao  iko  chini  na  wao  ni

indigenous wamekuwa omitted.  Kwa mafano kuna Wabole katika kipande cha kaskazini cha Lamu ambao  ndugu  zao  katika

katikati  ya  pwani  Wasanye  na  ukienda  kusini  utakuta  kuna  Wajomvu,  kuna  Washerazi  katika  Mombasa  kwenda  mpaka

Tanzania.  Hayo makabila hayakuandikishwa.  Kuna Wangozi ambao ni Waswahili na  lugha  yao.   Wana  mila  zao  na  desturi

yao.  Wana maisha yao.  Hawakuandikishwa kwa sababu figure zao ni ndogo.  Hata hawajulikani katika Kenya.   Hata ukienda

katika Registration ya makabila kwamba hao wanatambulikaniwa.  Ndio mimi napendekeza watu waandikishwe  kwa  upande

wa makabila kulingana na historical entity zao.  Wale ambao history inaonyesha wako hapa katika museum unaonyesha kutoka

4th – 10th centuries.  Inaonyesha wao ni indigenous.  Wengine wamekuja three four hundred years,  na kwa sababu figure yao ni
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kubwa, wanapewa more land rights, property rights juu ya wale wengine ambao ni indigenous.  Hiyo isiweko.  Ime-affect  sana

Social Economic structure ya indigenous people ambao ni minority katika coastal strip upande wa mashamba.

Eunice Mkiagawa: Kwa majina Eunice Mkiagawa.  Mimi yangu point moja ni kuchangia  upande wa dini.  Niliona yale maoni

yaliyotolewa kuwa kuna hizi crusades  na mijadala.   Mimi mwenyekiti ninaomba hivi.  Uhuru wa kuabudu tunaukosea na bado

hatujaupata.   Maanake  ukiona  kama  ni  siku  ya  Ijumaa,  ni  Jumapili,  ni  Jumamosi  watu  wanaenda  free.   Huo  ni  uhuru  wa

kuabudu.  Lakini sio ule wa kwenda kuomba licence na kukaa kwenye uwanja wa public na kutoa (…inaudible).   Mimi langu

nachangia kuwa hizi crusades  na majadiliano, mawaidha yawe  kama  ni  Christians,  kama  wanacrusade  wawe  wakifanya  pale

pale ukumbi wa kanisani kwao.   Na  kama ni Muslims kuna mawaidha fulani wawe  wanafanya  pale  pale  kwa  Msikiti.  Na  hii

nasema kwa maana tunakosea.

Wakati  tunapewa  licence,  unaona  sio  tena  uhuru  wa  kuabudu  lakini  unakuwa  ni  uchochezi  mwingi  na  matusi  na  kila  kitu

ambacho kinaleta chuki na sisi sote  ni wa umoja.   Hakuna mtu aliyeumbwa na shefani, sote  tuliumbwa na Mungu.  Kwa hivyo

mimi ombi langu ni hilo kuwa kama kuna crusades ama mawaidha yoyote tafadhali yawe yanafanyika kama ni Christians wawe

wanafanya kule kule kanisani, kama ni Muslims wawe wanafanya kule kule msikitini sio kwa public.  Ahsante.

Com. Swazuri:  Hayo ndiyo mambo ambayo  tunataka  kusikiliza  kwa  sababu  tunaamini  kwamba  hatuko  perfect  lazima  kuna

sehemu  ambazo  hatukuzigusia  au  watu  hawakuridhika.  Haya,  transitional  mechanisms  Bwana  James  ameuliza  tumesema

kwamba  Katiba  haiwezi  kubadilishwa  bila  kupitia  kwa  Bunge  au  kupitia  kwa  wananchi.   Upande  wa  hiyo  provincial

administration  tumeweka  90  days  kwa  sababu  hakuwezekani  kuwa  na  vacuum.   Maanake  wananchi  wanazaliwa  kila  siku,

wengine wanakufa kila siku, ni lazima kupatikane birth certificate, death certificate, kuna case  watu wanapigana kila siku.  Kwa

hivyo ni lazima itakuwako ile, lakini wawe kazi yao tumeandika hapa sio kubadili Katiba tena.  Kazi yao ni ku-hand over to the

next  regime.  Kwa  hivyo  si  kweli  kwamba  wakati  wa  transition  wale  watabadili  Katiba  maanake  hilo  swala  la  provincial

administration ni swala ambalo limehusu sovereignity of the people, ni lazima kura ya maoni.  

Steven Ngumbao,  wafungwa -  suspects  sheria zao sikuzisoma zote lakini ni nyingi sana na hapa  tumeziandika.   Haki  za  wale

ambao  wamefungwa,  haki  za  wale  washukiwa.   Sasa  tunawapatia  cover  kubwa  sana  hawawezi  kudhulumiwa,  hawawezi

kunyanyaswa,  kutukanwa  ovyo  ovyo.   Tumeandika  hapa  pia  kama  ni  mtu  alikuwa  anasoma,  masomo  yake  apatiwe  muda

aendeleze na ni mfungwa.  Tumesema kama ni mtu wa kufanya exercise,  mtu wa kujogjog,  mtu  wa  kucheza  mpira,  ni  lazima

apewe nafasi ile. Hizo ni haki zao tumeziweka kinyume na wakati huu. Ni nyingi sikutaka kuzisoma zote.

Bwana Uhuru amesema kwamba anataka executive president.  Kwanza tunataka kumwambia  Bwana  Uhuru  kwamba  sababu

moja ya kufanya marekebisho ya Katiba ilikuwa ni hiyo.  Watu walilalamika kwamba executive powers  za president  ziko  juu

sana.  Kwa hivyo tufuate sheria iliyotuweka hapa.  Ni lazima tuzibadilishe. Ndio maana tumetoa.   Sasa  ukitwambia  turudi  kule

kule, president awe executive, halafu awe na makamu wa rais hata kama utaandikiwa impeachment.  President  tumeona akiwa
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executive ni kwamba hata judiciary ana-icontrol.   Hata Bunge ana-licontrol.   Kwa hivyo hata mkitaka kumshtaki ni kazi bure.

Haiwezekani.   Ndio maana tumeseparate  hizi powers  sasa.   Watu  walitaka  separation  of  powers.   Tunaenda  kwa  wingi  wa

watu  waliosema.  Mawazo  mengi,  sikumbuki  pahali  nilipokaa  kusikiliza  maoni  ya  wananchi  ambapo  hakuna  mwananchi

aliyesema presidential powers be reduced.  Sikumbuki.  Watu wote walisema hivyo.

Halafu upande wa mahari tumesema hayo sasa  hatuwezi kuandika katika Katiba kwamba watu wasipeane mahari.   Sasa  hiyo

tutakuwa kidogo tumekiuka ile ile freedom of culture, freedom of association, freedom of religion.  Sasa  basi  ni wao wenyewe,

tumesema tu kwamba haki za mtu zipatikane.  Sio kwamba mtu azuiwe kuoa kwa sababu mzee amesema anataka ng’ombe mia

tano.   Sasa  hiyo  itakuwa  ni  unlawful  administration  na  tumesema  you  can  go  against  anlawful  administration,  lakini  kuweka

kwamba mahari yasiweko au yaweko sasa hiyo ni too much.  Na tutakuwa twakanyaga haki za wananchi.

Title deeds,  je  wale wageni ambao si raia wa Kenya na tayari wameshapatiwa ardhi.   Tumesema yeyote  ambaye  si  raiya  wa

Kenya na yuko na ardhi,  title deed  sasa  tutai-reduce,  sio  absolute  ownership,  tutaisema  wewe  lease  yako  sasa  ni  99  years.

Zikiisha basi.   Sasa  tunajua maana ya lease ni kwamba mwenyewe anampatia mtu fulani atumie kwa muda fulani for a certain

amount of money hiyo ndiyo lease.  Ngoja basi.  Lease ikiisha mali inarudi kwa mwenyewe.  Halafu mwenyewe ndiye anaamua

anampatia nani.  Ndio tunasema hapo kwamba zikiisha hizo title deed zote tutazi-convert tuwaeleze sio absolute ownership.  Na

ikiisha inarudi kwa Kenya.  Sasa  Kenya ndiyo  itaamua inampatia huyu au yule.  Kama ni mgeni ni lease,  kama ni mwenyeji ni

title.

Mama anaeleza tena habari ya urithi. Tumeambiwa pale kuwa kina mama pia wana haki ya kurithi.  Na  tumesema kama ni kina

mama  wasichana  hawakuolewa  na  wako  pale  pale,  tutawapeleka  wapi,  kwao  ni  wapi?   Kwao  ni  pale  pale.   Kwa  hivyo

tumesema wana haki pia ya kuridhi.  Kama ameolewa hiyo ni swala jingine.  Huko huko ndio atajua mambo yake.  Lakini kama

yuko  pale  pale  nyumbani  na  babake  ni  wewe,  mamake  ni  wewe  sasa  utampeleka  wapi?   Huwezi  kumfukuza  mtoto  wako,

ukamwambia nenda uondoke hapa, na kwao ni pale.  Hata kwa Waislamu pia, ndio maana tumesema according to mila na dini

maanake Waislamu twajua it is sealed. Yao imeshaamuliwa kama hujaolewa, umeolewa haki zako ziko pale pale.

Upande wa bank.   Zile bank ambazo zimefilisika -  Sasa  ni lazima sheria iko.   Sisi  tumetengeneza  sheria  ile  inakuja  lakini  hivi

sasa hizo ni sheria za sasa.

Mayors na council chairs.  Wale walisema kwamba wananchi wanataka kuwachagua.  Katika upande wa devolution of powers

tulisema Serikali ya location au munispaa itakuwa ni sawa na serikali ya district.   Kwa hivyo Governor  –  ambaye  atakuwa  ni

mayor – atachaguliwa na wananchi.  

Revenue ya ports, Bwana mmoja amekuja hapa – Bwana Nyiro – ameeleza na ametusuggestia tugawanye ile mali namna gani.

Hilo kweli tutakwenda kuangalia maanake hatukuandika vile viwango.  Amesema 50%  kwa  ile  area,  25%  kwa  province,  na
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25% kwa national.  Hilo kwa kweli ni wazo nzuri ambalo tutaenda kulijadili.  Halafu Bwana mmoja akauliza kama hii Katiba hii

itatumika kwa  huu  uchaguzi  huu  unakuja  au  ni  mpaka  baadaye.   Maoni  yetu  kama  Tume  ni  kwamba  itumike  kwa  uchaguzi

unaokuja lakini uwezo huo wa kuamua hivyo hauko kwenye Tume.  Uko kwa wanasiasa.  

Mwangome  anasema  mishahara  tunayoiandika  katika  kitengo  cha  Labor  Relations;  kwamba  kila  mfanyakazi  lazima  apate

mshahara unaofaa; tumeandika pale fair remuneration. Halafu tukasema kwamba afanye kazi  katika  mazingira  yale  yanayofaa

kwa  kazi.   Kama  si  hivyo  unaenda  kwa  Public  Defender  unshtaki,  na  mambo  yanaangaliwa.   Halafu,  upande  wa  Labor

Relations,  kwamba  kesi  za  labor  zinafanyika  hivi  hivi;  tumesema  kwamba,  kuna  principle  moja  nimesahau  kutaja.   Katika

Katiba hii sasa tume-outlaw, tumeharamisha hongo.  Hongo ya aina yoyote sasa ni haramu.  Tena si haramu kwa yule anayetoa.

  Wote wanaishusika – anayetoa,  anayepokea,  anayetumia, anaye-encourage,  yeyote.   Bora msururo huo ukiwemo.  Ni kama

vile pombe – mgema, mwenye mnazai anayeuza, anayekunywa, anayefaidika na pesa zile, hao wote kundi lao ni hilo hilo.  Sasa,

tumesema katika corruption na hivyo hivyo.  Si yule anayetoa peke  yake.   Anayepokea,  anayetumia,  anaye-encourage,  wote

hao.  Tume-outlaw.  Na mwananchi akiona yafanyika, aende kwa Public Defenders. 

 Upande wa qualifications za Governors,  hiyo  ni  kweli.   Hilo  ni  swali  ambalo  tumeambiwa  kila  mahali.   Tulisahau  kuandika.

Vice  President.   Si  tulisema  si  mBunge?   Huyu  ni  running  mate.  Yaani,  yule  Rais  akizema,  “Mimi  mwaka  huu  nitapigania

uongozi,….”   Sasa  atachagua  naibu  wake  ambaye  atapigiwa  kura  pia.   Halafu  tumekuja  upande  wa  Women’s  Rights.

Nimeshajibu hiyo.  Ni lazima kina mama wawe na haki zao.  Tumeshazitaja pale.  

Chief mme-suggest kwamba asiweko.  Tutakwenda kujadili lakini unakuta ya kwamba PS kuwa aweko kwa sababu wakati wa

transition  ule;  kama  mawaziri,  Bunge  limevunjwa  au  mawaziri  hakuna,  lazima  kuwepo  na  mtu  pale.  Ndio  maana  lile  neno

permanent likaja pale.   Kuna mtu permanent ambaye ataangalia mambo ya wizara.   Kuna  Bunge,  hakuna,  lakini  huyu  mtu  ni

lazima awepo.  Ukisema aondolewe, kidogo kutakuwa na shida pale.  

Amesema  kwamba  itakuwa  ni  gharama  kufanya  uchaguzi  kama  hawawezi  kupata  kiongozi  mwengine.  Kwanza  tukubaliane

katika principle  yetu  mambo  mawili  kuanzia  hii  Katiba  ikipitishwa:  Kwanza,  mtakuwa  mkiitwa  mkifanya  uchaguzi  kila  mara.

Maana mlitaka wenyewe.  Kila kitu sasa ni uchaguzi.  Sio ile kuamuliwa tu.  Kila kitu ni uchaguzi.  Kwa hivyo, kwa vile mlitaka

hivyo, muwe tayari.   Hilo ni la kwanza.   La pili, uchaguzi una gharama.  Na  demokrasia  ina  gharama.    Nafikiri  umeona  nchi

kama Japan,  Italy, Israel,  uchaguzi ni  kila  siku.   Waziri  Mkuu  mara  ashatimuliwa,  mara  Bunge  limekosana,  mara  chama  kile

kimekosana,  mara…. Kwa   hivyo  muwe  tayari.   Wakati  wowote  mambo  yatakuwa  ni  kuulizwa,  “Mwasemaje?”   Hii  ndiyo

wananchi walikuwa wanalilia – participatory governance.  Mnataka ku-participate katika maamuzi ya nchi yenu.  Kwa hivyo, ni

lazima muwe mko tayari.  

Halafu, Prime Minister mme-suggest tumpatie time limit. Hiyo ni sawa tunakubali tutakwenda kuangalia.  
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National Council .  Lile Bunge la juu tumesema ni watu 100.   Sabini watakuwa wanatoka mmoja mmoja kila wilaya.  Na  huyo

atakuwa na debe lake siku ya kura mtachagua mbunge wa district  nzima – wilaya nzima – ambaye atakaa  kuwakilisha mambo

yenu katika Bunge la Upper House.  Thelathini, hivyo ni viti vya kina mama.  Hawa sabini pia kama mtachagua mama ni shauri

yenu.  Lakini wale thelathini watakuwa ni lazima wawe ni kina mama.  Wanne watatoka  kila mkoa.   Kila mkoa.   Mikoa saba,

itakuwa na  waakilishi  wanne  wanne  ambao  watachaguliwa  directly.   Watakuwa  na  debe  lao  nao.   Kama  kuna  mama  hapa

ambaye anataka kuwa mBunge wa Pwani kwenye National Council,  atajitangaza Pwani nzima, “Mimi mama Eunice napigania,

nipigieni kura” Debe lake litaenda Pwani nzima achaguliwe. Halafu, wawili watatoka mkoa wa Nairobi.  Hao ni thelathini.  Hiyo

itakuwa ni mia moja.  Wale watakuwa ni Wabunge 100 – National Council. 

Halafu  Bwana  Abdalla  amesema  kwamba,  “Je,  Rais  akikataa   kutia  sahini  mswada  ili  uwe  sheria  katika  zile  siku  saba

tumeandika,  hiyo  ni  sababu  moja  ya  kufutwa  kazi”.  Tumeandika  hapo.   Na  akasema  kwamba  youth  rights.   Pengine

hatukuzitaja, zimo lakini pengine hatukusitaja.  Nafikiri tutaenda kuangalia mambo yao.   Na  ukasema unataka wizara ya youth.

Tumesema wizara  lazima  ziwe  kumi  na  tano.   Ziangalie  mambo  yote  ya  Kenya.   Lakini  hatukuzitaja.   Kwa  hivyo  tunaamini

lazima  itakuwa  moja  wapo.  Abubakar;  Returns.  Tumeweka  serious,  strict  regulations  kwamba  kwanza  Waziri  Mkuu

atatakikana kila miezi sita, at least once, aje awaeleze wananchi pesa za serikali zimetumika vipi.  Hiyo tumeiandika.  It  is now a

Constitutional requirement.   At  least  once  kila  miezi  sita  kutakuwa  na  address  maalum  ya  Waziri  Mkuu  kusema  tulikusanya

shilingi billion tano, tumetumia billion mbili kwa hii, billion moja kwa hii, akiba yetu ni hii au twadaiwa hii.  Haya twendeni.   Miezi

mitatu tena atarudi.  Kwa hivyo hiyo ni accountability ya kutosha, ambayo saa hizi hakuna.  

Halafu, zile kabila ndogo ndogo – Waboni,  Wasanyi – tumesema ya kwamba hatutaki mwananchi wa Kenya abaguliwe.  Na

tumetaja aina za kubagua,  kabila,  rangi, alikotoka,historia yake.  Tumesema hatutaki kuwabagua.  Kwa hivyo siku tutayaandika

yale makabila ya Kenya, lazima hao nao watakuwa wameingia. 

 Halafu Mama Eunice pale akaeleza dini,  kwamba  Miskiti  wale  Masheikh  waseme  mambo  yao,  wahutubie  miskitini  na  wale

mapadre nao wahubirie makanisani pekee  sababu watu wanapakana matope.   Tumesema  kwamba  kuna  freedom  of  religion

lakini religion ile yako isiwe inadhuru religion ya mwingine.  Ikiwa hiyo itatusaidia isidhuru basi, tutaangalia hilo jambo. 

Haya sasa  wale kumi bora,  sasa  wengine.  Tutaanza na namba moja,  mbili, tatu.   Tunaenda upande huu.  Mama  namba  nne,

kijana namba tano,  halafu upande huu sasa.   Namba sita,  namba  saba.   Hapo  katikati  kule  nyuma,  namba  nane  namba  tisa.

Haya hapa katikati namba kumi – mwenye kofia nyekundu.  Kila mtu ashike namba yake.  Haya karibuni hapa.  

Interjection:  Karibieni, karibieni wale wamepewa namba.  Namba moja

Sheikh Abdalla:   Jina langu Sheikh Abdalla.   Swala la kwanza ni kuwa,  hii Commission yenu itabakia au  ikimalizika  kazi  hii

ndiyo imekwisha.  Na  ikiwa itabakia,  naomba kuwa iwe na kazi  nyingine  muhimu kuwa  itaweza  kuendeleza  katika  kukua  hii
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Katiba  na  katika  kufahamisha  hii  Katiba  watu  kila  siku,  na  katika  kusomesha  pia.   Ku-prepare  syllabus  katika  maskuli  na

lectures za public.  Na waweze kusimamia katika Constitutional Court ikiwa itawesekana.  

La pili, ni katika,  yule Bwana alipokuja akatoa  figures zake  za  provincial,  national  and  district.   Mimi  nitapendelea  ratio  hizo

ziwe ni 70 kwa district, 20 kwa province na 10 kwa national.  Asante sana.

Bwana Salim: Kwa jina naitwa Awadh Salim.  Napenda kutoa maoni yangu kuhusu mambo ya taxation.  Mambo ya taxation

yameleta  madhara  sana  kwa  wananchi,  maanake  zinaumiza.   Utakuta  mtu  amefanya  kazi  anakatiwa  tax.   Halafu  akienda

akinunua vitu pia kuna tax.   Sasa  hizi tax zimekuwa nyingi  mpaka  power,  water,  unalipa  VAT.   Kwa  hivyo  unakuta  mtu  ule

mshahara ambao anaupata wote unaisha kwa matax.  

Pili, ningetaka kuzungumzizia habari ya rights za uraia.   Utakuta mtu anaenda ku-apply for birth certificate na yeye ni Mkenya.

Halafu katika ile pass  pale chini unaambiwa kwamba “hii pass  haimaanishi kwamba wewe ni raia wa Kenya”  Na  mtu  wewe

umezaliwa hapa, wazazi wako wako hapa. Kwa hivyo inamaanisha ile pass yenyewe haifai kabisa  kupewa.  Maanake pale chini

imeshaandikwa kwamba, “haimaanishi kwamba wewe ni raia wa Kenya” 

Tatu, ningependa kutia mkazo kuhusu mambo ya banks.   Hizi banks zimefanya wakenya wengi sana kuwa maskini.  Unakuta

mtu amefanya investment katika bank, halafu bank linafungwa na raia wenyewe hawapati  pesa  zao.   Na  serikali imekaa kimya

kabisa. Watu pesa zao zimeenda, watu wamechukua pesa wametoroka.  Serikali hailipi pesa za wale watu kutafuta njia yoyote.

  Asante.

Com. Swazuri:  Shukrani. Namba tatu.

Bwana Ngare:   Mimi kwa majina naitwa Charles Ngare.   Nakuja  na swali la free education.   Nimesikia ukitaja ya  kwamba

kuna  elimu  ya  bure  kutoka  darasa  la  kwanza  hadi  darasa  la  nane  au  saba.   Sasa,  mambo  kama  haya  tulikuwa  tukiyasikia

yakinenwa lakini wakati mwingi haifanyiki hivyo.  Kutakuwa na taratibu gani kuonyesha ya kwamba ni kweli,  elimu itakuwa ni

ya bure. Kwa sababu, sisi ambao tuko mashambani kule tutaelezewa kwamba elimu ni ya bure lakini kunakuwa na watu ambao

ni lazima wanaitisha fedha.   Sasa,  nataka  kujua  kutakuwa  na  mwongozo  au  taratibu  gani  ili  tuhakikishe  kwamba  elimu  ni  ya

bure.  

Pili, sijaelewa vizuri kuhusu hii title deed.   Kwa sababu mimi nikiwa nimezaliwa na babu  yangu  yupo  au  mababu  na  mababa,

lakini unashtukia ya kwamba hapo mahali pamekuja mgeni na anakuonyesha title deed.  Sasa  mimi kama mkaazi au Mkenya au

Mmijikenda nitafanyaje mpaka nipate pale pahali.  Asanteni.

Mama Roni:  Kwa majina naitwa mama Roni. Roni Mwaloma.  Mimi nina maswali mawili.  La kwanza ni kwamba municipal
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council  zitaondoka  na  county  councils  zitakuja  na  Governor.   Sasa  Governor  vile  umesema  ataact  kama  DC.   Sasa,  ikiwa

ataact  kama  DC,  hawa  macouncillors  ambao  wanawania  viti  saa  hii,  wao  pia  wataingia  kisiasa,  maanake  tutaondosha

administration tunaweka karibu kila kitu political.  Now,  ikiwa councillors na huyu Mayor  ameingia  kisiasa  katika  kile  kijiji  au

sublocation, it means yeye atachukua nafasi ya chief.  Sasa,  hii nafasi ya chief,  huwa  ni  wazee  ambao  wanachagua  councillor

ama ataingia kisiasa?  

Pili, amesema kuwa wale watu ambao wanamali huko nje,  wamepeleka mali  ya  Kenya  huko  nje,  tungependelea  isizitiswe  ile

mali  irudi  Kenya  na  hii  pesa  iende  iwe,  kuwe  formed  department  ya  mayatima.   Hizi  pesa  zije  direct  kwa  department  ya

mayatima.

Com. Swazuri:   Namba tano.

Ndirangu:   Naitwa Ndirangu.  Nilikuwa na jambo ndogo nilikuwa nataka kuuliza, maanake,  baada  ya kusoma  Katiba,  kuna

mambo mengine ambayo ninaona mlisahau.  Kwanza, jambo la wachuuzi.  Huwa wakati  mwingine wananyanyaswa sana katika

manispaa.   Wengine  hawapati  nafasi  angalau  ya  kukata  leseni,  na  kama  wamekata  leseni  huwa  wanafukuzwa,  wengine

hufungwa,wengine  wanaitishwa  hata  pesa  nyingi  zaidi.   Hapo  ni  vibaya,  maana  wachuusi  ni  wengi  na  wanastahili  angalau

wanapewa nafasi yao hata kama ni pahali fulani patengwe wawe wanauzia pale katika mabaraza,  hata  kama  ni  Mombasa  au

Nairobi.   Huwa wanasumbuliwa sana.   Hapo sikuona kama  mliandika  jambo  lolote  kama  hilo.  Tena  wengine  hata  amejenga

kibanda chake, anauzia huko ndani, halafu kinabomolowa, amekata leseni.  Sasa  ataenda wapi na kishabomolewa, na amekata

leseni?  Mwangalie jambo kama hilo.

Com.Swazuri:  Namba sita.

Bwana Ngala: Asante sana.   Kwa majina naitwa John Ngala.  Ningelitaka kufafanuliwa zaidi kwa hao ambao wanagombania

upande  wa  Rais.  Nasema  kwamba,  wale  ambao  wanagombania  nafasi  ya  urais,  mtu  anaweza  kugombania  urais  hata  kama

hatoki kwa chama chochote. Sijui hizi kura zote ataziomba kwa kina nani. Maanake, wale wote huenda kupiga kura huwa kwa

chama fulani na mpaka uwe na kadi ya chama fulani ndio uende kupiga kura.  Sasa  hao watu ambao watampigia kura,  akipata

ule urais, atakuwa ni Rais wa kutoka chama gani?  Hapo ndio sikuelewa vizuri.

Com. Swazuri:   Namba saba.

 

Bwana Tsuva: Kwa majina naitwa Kazungu Tsuva. Swali langu ni kuhusu dini.  Kuna uhuru wa kuabudu lakini tunazo dini za

Kiafrika. Je, Katiba imetilia mkazo kiwango gani?  Kwa sababu kuabudu kiafrika,  kwa mfano Mungiki ambalo hilo ni gengi la

majambazi….. 
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Pili, je,  katika dini zetu hizi zinaweza kupewa kipao mbele kufundishwa  katika  mashuleni  kama  hizi  dini  nyingine  au  zitakuwa

zikibakia tu mle  kichochoroni?  

Tatu, ni swali la ardhi.  Tulivyosikia kwamba hapa kuna wale wanaomashamba hapa na hawako hapa.   Kutafanywa uchunguzi

waletwe.  Sasa  kuna  wale  masquatters  wanaokalia  mashamba  yale.  Sikusikia  wakitajwa  zaidi.  Baada  ya  kuchunguzwa,

masquatter wale watafanywaje kulingana na wamekalia maardhi yale kwa muda mrefu. Hayo ndiyo maswali yangu.

Com. Swazuri:  Namba nane.

Bwana  Njue:  Kwa  majina  naitwa  George  Njue.  Mimi  nagusia  kuhusu  Judge.   Sikusikia  Katiba  ikielezea  kama  judge

akihukumia  mtu  kimakosa,  kama  kuna  mtu  wa  kumwangalia  ambaye  amewekwa  na  serikali.  Huyo  mtu  ataenda  kulia  wapi

kama  judge  akihukumia  mtu  kimakosa,  kuna  mtu  ambaye  atawekwa  kwa  court  na  Katiba  kusikiza  yule  mtu  ambaye

amedhulumiwa au atakimbilia wapi.  

La pili, kama polisi anaweza kukamata mtu  ambaye  ako  rumande  na  huyo  mtu  aje  kwa  court  na  ajulikane  hana  makosa  na

amekaa  rumande  siku  28  na  kule  alikuwa  anafanya  kasi  amefutwa.   Ni  nani  anaweza  kulaumiwa?  Ni  polisi,  au  yule  mtu

anaweza kukimbilia msaada wapi?  Hapo sikusikia vile Katiba imepitisha.  

La mwisho, mtu anafaa kungoja kesi  siku ngapi; sababu wengine wanalalamika 28 ni siku nyingi sana,  na  yule  mtu  pengine  si

mkosaji.  Hapo sikusikia,Katiba ikisema mtu aweze kungojea kesi siku tatu au nne au siku ngapi.

Com. Swazuri:  Namba tisa 

Bwana Nassir: Asanteni sana. Kwa majina mimi naitwa Nassir Khamis Said.  Hamjambo nyote. Nasema kifupi, sitaki kueleza

zaidi mengi tena hapa kupoteza wakati. Hii mambo ya ploti, sijui ardhi ama wewe wawaambia ni ploti elfu thelathini au arobaini,

hamsini sijui vipi, ambapo wewe serikali pengine haikukupatia pesa kama hizo.  Ikizidi sana hata masomo yenyewe ikizidi wewe

umepata kuwa ni vigumu kusomeshwa,  pengine hata hukumaliza.  Sasa  pesa  kama hizo utapata  wapi kazi hizo ambazo uweze

kupata pesa hizo kulipia hiyo ardhi ndio ukae wewe?  Hiyo itakuwa maisha ya aina gani sasa?   Twataka tujue kitu kama hicho.

Ama mtupatie pesa tujue tutanunua hiyo ardhi.  Kitu kama hicho.

Com. Swazuri:  Namba kumi.

Bw.  Charo:  Kwa  majina  naitwa  Sammy  Charo.  Swali  langu  ni  kuhusu  pesa  za  uzeeni.  Pesa  hizo  ambazo  tutakuwa  sisi

tunapewa ni kwamba unakuwa na miaka hamsini na mitano, ama mtu ambaye amekufa.   Je  mimi kama kijana,  nimefanya kasi

miaka  kama  ishirini  na  tano,  na  pengine  nimegonjeka,  nimekuwa  mgonjwa,  nina  haki  ya  kupata  zile  pesa  nikiomba  kwenye
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Katiba ya sasa au haiwezekani?  NSSF.  

Swali lingine ni kuhusu permit za matanga.  Utakwenda kwenye matanga, ukiangalia hakuna kaburi.  Mtu amechukua permit na

anaendesha  matanga  mahali  hakuna  kaburi.   amechukua  permit  ya  matanga,  ukiangalia  kwenye  hiyo  matanga  hakuna  mtu

ambaye  amezikwa.   Sasa,  hata  kama  ni  mtu  amekufa  mbali  amekuja,  unaweza  kumchukulia  permit.  Lakini,  je  ni  siku  saba

pekee  unazoweza  kuondoa  hiyo  matanga.  Je  kama  kuna  ile  matanga  inaenda  mpaka  mwezi  mzima.   Ni  matanga  ama  ni

biashara?

Com. Swazuri:  Yule mama mwenye mtoto.

Ms.  Mwanguo:  Habari  zenu.  Kwa  majina  naitwa  Martha  Mwanguo.  Nimesikiza  lakini  kwa  upande  wa  foreigners,  wale

wazungu kuna kitu kimoja ambacho wanafanya sijui Katiba itatuangalia vipi? Ijapo wanatuletea pesa,  lakini tunapata  matumizi

ya wasichana hasa hapa Coast.   Wanatuharibia  vitoto  vidogo  sana,  ambayo  hata  unakuta  kwa  hotels,  unaweza  ukaandikwa

lakini iwapo utakataa  yale  mzungu  atakwambia,  anaweza  kutupilia  mbali  bila  hata  malipo  yoyote.  Mimi  mwenyewe  nilikuwa

nimefanya kai kwa hotel for 2 years  as  a tailor.  Imefikia pahali,  with no reason,  mzungu  ameniambia,  “nimechoka  na  wewe”.

Nikienda kwa Labor  officers nikitaka haki yangu,  mzungu  akaenda  akaangusha  pesa,   Nimeshadidimisha  kila  kitu.   Je  hapo

mtatufanyia nini katika Katiba yetu ya Kenya?.

Com. Swazuri:   Haya.   Haraka  haraka tupitie ili tupate wengine.  Upande wa CKRC;  kama  hii  Tume  itabakia  ama  itaenda.

Kwanza  tumependekeza  kuwe  na  Constitution  Commission  ambayo  itahakikisha  Katiba  hii  imetekelezwa.   Hiyo  tumeiweka

pale,  ya watu watano.  Halafu watu wamependekeza civil  education  ifanyike  hata  mashule.   Hilo  ni  swala  ambalo  tumekubali

tutaenda kulijadili.  

Halafu mmetoa zile  percentage  za  mali;  tugawanye  sabini  kwa  wilaya,  ishirini  kwa  jimbo  na  kumi  kwa  taifa.   Hiyo  ni  sawa.

Taxation is too high.  

Iko  juu  sana.  Nafikiri  hizo  ni  sheria  ambazo  …..  kuna  mambo  mengine  ambayo  yataingia  kwenye  Katiba  na  kuna  mambo

mengine  hayawezi  kuingia.  Details  hatuwezi  kuingiza  hapa,  lakini  tumesema  ya  kwamba  relevant  legislation  lazima  iangalie.

Maanake tukishasema kwamba mwananchi hana  haki  ya  kudhulumiwa  pesa  zake,  hiyo  ni  broad  principle  ya  Katiba.  Sheria

zote zitabadilishwa kuhakikisha kuwa mwananchi hadhulumiwi. Maanake tumesema kwamba siku ikipitishwa Katiba hii, sheria

zote ni lazima zifanywe, zirekebishwe, ziwe sawasawa na hii constitution.  

Birth  Certificate.   Ile  pale  huandikwa  vile  kwa  sababu  ya  wageni.   Kama  kwa  mfano,  Mnigeria  na  bibi  wake  wa  kinigeria

wanakaa hapa Malindi, halafu wazae.  Akizaliwa mtoto ni lazima aandikishwe. Lakini kwa vile ni Mnigeria, ni lazima kwamba ni

Mkenya.  Ndio maana ikaandikwa vile. Sio kwamba akishaenda pale hospitali Malindi akipewa ile certificate aseme “basi,  mimi
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nishakuwa mwananchi wa Kenya “  huku babake na mamake ni Wanigeria wanafanya kazi halafu wataenda kwao.  Hiyo huwa

inaandikwa kwa sababu ile. Lakini ule ni mwanzo wa mwananchi wa Kenya kuanza kudai uraia wake. Na tunaandika ni hesabu

ya kuhesabu watu.  Banki zinazo-collapse: kuna Depositors  Profession Protection Fund.  Nafikiri  hiyo  ndiyo  haijatiliwa  mkazo

lakini si sawa wananchi ku….

Interjection :  (…Inaudible) 

Com. Swazuri :   Basi hapo ni sawa.   Kwa hivyo tuiandike kwa foreigners iwe hivyo.  Lakini kwa  Kenyans,  ukipata  ile  ujue

ndio mwanzo wa uraia wa Kenya. Hiyo ni sawa.

Interjection: (…inaudible)  kama mimi nina birth certificate ambayo ni ya 1946 British and Colonies.

Com. Swazuri:  Kitu gani – birth certificate.

Interjecting  speaker:  Birth  certificate  ya  Colony  and  Protectorate.  Nikiipeleka  kwokwote  kule,  basi  birth  certificate  zile

walizi-consfiscate ambazo zinaonyesha uraia wetu  wa  zamani,  hata  za  mababa  zimeandikwa  ‘Colony  and  Protectorate’  kwa

sababu ……. Inaudible.

Com. Swazuri:  Haya sawa.   Free  education.   Nani atahakikisha.   Tumeandika pale.   Sasa  hii  imekuwa  ni  haki  ya  lazima  ya

kimsingi.  Serikali lazima ihakikishe kwamba iko.  Halafu pili tumesema kwamba maana ya kuleta serikali za majimbo na wilaya

na location ni hii sasa.  Wale wazee wangu ambao watakumbuka,  sisi tulisoma bure.   Ilikuwa ni kazi ya nani?  Kazi ya wilaya.

Ilikuwa ndio iliangalia kuwa mashule yamepata vitabu, yamepata kalamu, choki,  kila kitu.  Ilikuwa ni jukumu lao.   Tumerudisha

ile sasa. Kwa hivyo ni jukumu la wilaya kuhakikisha, au jimbo. Kwa sababu mmesema mwataka serikali ya majimbo mjiangalie

wenyewe.  Hapo basi kazi yao ni hiyo.  Hata barabara.   Minister atakuwa pale akiallocate funds.  Zinakuja kwa jimbo.  Haya

angalieni mambo yenu.  Mkiharibu nyinyi wenyewe.  

Halafu  upande  wa  Councillors.  Tumesema  kwamba  devolved  government  –  serikali  ambazo  ni  za  chini,  kuanzia  za  jimbo

mpaka  za  wilaya  mpaka  za  location,  zinafanya  kazi  mbili.  Ndio  maana  tukaondoa  ile  provincial  administration.  Serikali  hizi

zinafanya  administrative  work  na  zinafanya  legislative  work.   Kwa  hivyo  wanafanya  zote  –  sheria  na  utawala.  Ndio  maana

tukaondoa …..  Kwa hivyo ile serikali ya kijiji siyo kwamba ni serikali ya wazee-tumesema ni serikali ya kijiji. Hatukusema  ni

serikali ya wazee – na Katiba imependekeza ya kwamba nyinyi wenyewe wanakijiji kile ndio mtaamua mtachagua nani. Kama

mtaamua wazee wote ndio watakwenda hiyo ni jukumu lenu. Kama mtasema tutachanganya  vijana,  wazee,  yeyote  bora  awe

anaweza kutuongoza, hiyo ni kazi yenu nyinyi wenyewe. Lakini hiyo sio kwamba ni serikali ya wazee.   Hiyo ni serikali ya kijiji.

Halafu serikali ya location. Kwa hivyo hawa councillors, tumesema tutakuwa na mkuu wa location, na atafanya kazi zote mbili;

administrative na legislative. Huyu atachaguliwa na wananchi wote. Halafu wale wa district,  wale district  council members.  Hao
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nao watachaguliwa na wananchi wote. Hata district governor atachaguliwa na wananchi wote.

Mali iliyoko nje irudishwe nchini, hilo ni wazo zuri. Hawkers  small traders:Tumesema  katika  Section 53 kwamba kuna uhuru

wa kufanya biashara unayotaka lakini tu iwe mahali ambapo imesemwa ifanyike. Kwa hivyo sasa  ni upande wa ile government

iliyoko pale,  itaamua hawa wafanyikazi hawa wataenda  mahali  gani.  Lakini  tunajua  ya  kwamba  ingawaje  tunasema  hawking,

watu waruhusiwe kufanya biashara pahali popote, Lakini unajua taabu ambazo huwa zinakuja ikiwa biashara itakuwa inafanyika

mahali  popote  unapokwenda,  ni  biashara.  Huwa  kuna  shida  kwa  wananchi;  hata  kutembea  hawezi  kutembea  vizuri,  gari

pengine  zinazuwika  kwasababu  watu  wamepanga  mali  mpaka  karibu  na  barabara.  Lazima  tufanye  biashara  kwa  hali  ya

kibiashara. Siyo kwamba kwa vile tuna uhuru wa biashara, basi ni popote hata chooni watu wanaweka mali tu.  Hiyo haitakikani

hata sisi ni binadamu. Lazima tuishi good decent living. Kwa hivyo ile serikali ya pale ndiyo itapitisha hizo sheria sasa.

John Ngala: Independent presidential candidate atapata kura wapi. Atapata  kura huku kwa wananchi.  Tofauti ni kwamba yeye

hana haja akapigiwe kura huku sijui chama gani mara wamepigana huko mara ……Yeye anasema,  “mimi nataka kuwa rais na

sina chama nipeni kura zenu” basi.  Mkimpa atakuwa rais.  Iko hiyo. Nchi nyingi iko kwa maana kuna wapiganiaji wa urais wa

vyama ambao  wanasema  wanapunjwa  katika  vyama  vile  na  wanahakika  wakiwa  huru  wanaweza  kupata  kura,  basi  wapate

nafasi.  Kila mtu apiganie anavyotaka.

Kazungu; African Religion -  Dini za Kiafrika  tumesema  kwamba  kila  mtu  ana  uhuru  wa  kufanya  dini  yake.   Nimeeleza  kwa

kinaganaga, lakini dini hizi  zisiwe  ni  kwamba  zinadhuru  maisha  ya  wananchi.  Hapo  tumeandika  kwa  kinaganaga  kabisa  kwa

sababu isiwe ni dini halafu ni dini ya kuua watu au ni dini ya kufanya devil worshipping au ni dini ya kusumbua wengine usiku au

ni dini  ya  barabarani  hakupitiki  tumefanya  tumesema  ufanye  dini  yako  vile  unavyotaka  lakini  angalia  maslahi  ya  mwingine.

Hatukusema kuna European religion wala African religions wala nini.  Tumesema freedom of religion and belief.

Squatters,  hilo ni swala ambalo tumesema hapa.   Hatukulitaja hilo  neno  squatters,  lakini  ukiliangalia  lipo,  maanake  tumesema

serikali ihakikishe kwamba kila mwananchi wa Kenya anapata arhi. Ardhi ni ya wananchi wa Kenya. Halafu tukasema kwamba

ukiangalia  section  mia  mbili  thelathini  na  mbili,  kifungu  cha  nne  tatu,  tumesema  kwamba  serikali  ifanye  mbinu  hata  kama  ni

mikopo, fund iweko ili watu waweze kununua ardhi. Hiyo pia iko hapo. 

Kama  jaji  amefanya  makosa  mtu  ametumiwa  kwa  hongo,  hiyo  sasa  ni  rahisi  kabisa.   Unaenda  kwa  public  defender,  basi,

mambo yashaisha.   Hongo yoyote unaenda  kwa  public  defender.  Yule  si  polisi  wala  si  serikali.   Sasa  yuko  yeye  ni  mtu  wa

wananchi.  Na  ana legislative powers  yule.  Na  tumesema kwamba mwananchi asishikwe  akakaa  zaidi  ya  masaa  arubaini  na

nne  bila  ya  kupelekwa  kotini.  Tumeandika  sasa  wacha  kuwa  iko  kwenye  zile  judicial  Acts.   Sasa  tumeiweka  hapa  katika

Katiba kabisa.   Ni kinyume cha Katiba mtu kuzuiliwa  zaidi  ya  masaa  arobaini  na  nne.   Sasa  ni  kinyume  cha  Katiba.  Halafu

akaeleza kuhusu kesi kwamba zinachukua muda mrefu.  Tumesema kwamba tumeipatia Bunge wahakikishe kwamba wapitishe

sheria katika miaka miwili inayokuja kuhakikisha kwamba kesi  zote zinafanyika kwa muda ule  unaotakikana  wa  miaka  miwili
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haraka kabisa.  

NSSF hiyo unaweza kupata pesa zako kama hujafika miaka hamsini na mitano.  Hiyo wananchi wamelalamika sana. Tumesema

sasa kumepitishwa sheria inayoitwa Retirement Benefits Act ambapo zile benefits za wafanya kazi zinatakikana ziwe invested na

wale wanachama tayari wao huwa ni members wa  ile  fund  kwa  hivyo  wana  benefit  pale,  lakini  sasa  nafikiri  tutaiachia  sheria

kusema kama kila mtu ana uhuru wa kuzichukua kabla au baada.  Wazungu hawa ambao unasema wanaonea watu  tumesema

kwamba kila mfanyakazi ana haki ya mshahara unaofaa, tumeondoa utumwa, vile nilivyosema mama.  Utumwa huu tumeuondoa

katika kazi,  katika siasa,  katika maofisi, katika mahali popote.  Mwananchi  wa  Kenya  atakikana  awe  mtu  huru  na  tumesema

hawezi ku-obey unlawful instructions. Kama hazifai hizo unaenda na Katiba yako unamwambia “Katiba yangu imesema siwezi

kufanya mambo kama haya. Ni kinyume na Katiba.” Hataki unaenda kwa public defender.  Hiyo ni very simple sasa,  badala  ya

kwamba  uende  sijui  kwa  inspector  wa  labour,  sijui  wapi,  wapi,  upelekwe  mbali,  tumesema  huko  ni  mbali  sana.  Waweza

kwenda kulalamika hapa hapa,  na yule mtu  atachukuliwa  hatua.  Ikiwa  kuna  hongo  zimepitishwa  tumeshasema  kwamba  sasa

hongo ni hatia. Tena tumewekea penalty zake. 

Haya round ya tatu.  Watu wazidi, naona napunguza.  Haya  nitaanza  pale.  Namba  moja  ni  wewe  na  uje  tayari,  halafu  namba

mbili mzee wangu pale, uje karibu,  namba tatu uko karibu tayari,  twende kule nyuma, namba nne haya ushike namba. Namba

tano, mama umeshasema kwa hivyo utatuwia radhi kidogo.  Namba sita halafu nitarudi upande ule. Hakuna mtu. Mwenye shati

nyekundu namba saba.  Namba nane,  namba tisa vijana msije mkasema tunawatoa.  Halafu  mzee  wangu  namba  kumi.  Tuishie

hapo halafu tutaongeza. Maalim kumi na moja, bwana miwani kumi na mbili. Mpaka  tumalize. Maalim pale kumi na tatu.  Haya.

Kila mtu ashike namba yake.

Francis  Kalume:  Kwa  majina  mi  naitwa  Francis  Kalume.  Sasa  swali  langu  linasema  hivi,  ukiangalia  ile  mitunda  ambayo

inakuzwa hapa pwani ni mingi sana kulinganisha na ile mitunda ambayo inauzwa kule sehemu za bara.  Sasa  ukiangalia upande

wa  bei,  yale  mazao  ambayo  yanapatikana  kule  bara  ni  ya  hali  ya  juu  sana,  ukilinganisha  na  hii  bei  ambayo  inafanyika  hapa

upande wa coast. Iko taabu gani ndio mazao hapa kwetu iko chini sana.

Bw. Abud: Kwa majina mimi ni Abud Swaleh Baseif.  Sina maswali lakini moja nataka kulizungumzia na Bwana commissioner

swazuri utanipa ruhusa. Kwa  miaka  arobaini  tulikuwa  tunalia  twataka  Katiba  ya  majimbo.  Katiba  ya  majimbo  ndio  hii  hapa

imefika. Mwangoja nini msishangilie?

Bwana Nzai:  Ronald Nzai.  Mimi niko  na  maoni  na  maswali.  Oni  la  kwanza  ningomba  katika  Katiba  hii  kuwe  na  sheria  ya

kwamba mtoto anapozaliwa apate birth certificate either ni nyumbani au ni hospitali. Halafu akifikia umri wa kupata kitambulisho

apate kitambulisho halafu passport nayo apate. Halafu kuwe na sheria ya kwamba akipata kitambulisho pale pale kuandikishwe

kura  kwa  hivyo  hayo  ni  maoni.  Swali  pia  maoni  mengine.  Hawa  foreigners  ambao  huja  halafu  wakafanya  business  niko  na

maoni ya kwamba wawe na partnership na Wakenya.  Iwe sheria.  Akitaka kuwa businessman awe na partnership na Mkenya.
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Swali. Tumesikia qualifications za rais na wale wengine. Sijui kama Wabunge watakuwa na academic qualifications ama ni wale

wawili. Na swali lengine. Kumekuwa na udhuluma na hii imesabishwa na pesa. Kwa mfano mtu ukiwa Malindi ametoka tuseme

somewhere from upcountry,  anakuja pigania kiti cha Ubunge hapa malindi kwa vile ako na pesa  na mtu huyo anaweza kupita

lakini baada  ya kupita hata anaanza kudhulumu wale wenyeji.  Kwa hivyo natoa oni ya kwamba yeyote atakaye gombania kiti

cha kisiasa awe mwenyeji wa eneo lile na kwa muda fulani awe ameishi pale wenyeji wa eneo lile wamemjua vizuri. Kwa hayo

machache Mungu akabariki Bwana Commissioner.

Bw. Munyole:  Mimi  naitwa  John  Henry  Munyole.  Mimi  niko  na  maoni  na  maswali.  Maoni  yangu,  nataka  iwe  sheria  moja

kulingana  na  forces,  watu  wasiandikwe  permanent.  Kenya  mzima  iko  na  watu  wengi.  Mtu  akiaandikwa  pale  anakaa  miaka

thalathini, mtu mwingine atafanya kazi saa  ngapi? Nataka  watu wakae pale kwa contract.  Miaka  tano  zikiisha,  kama  anataka

kusign asign miaka tano zikiisha aende apumzike mtu mwingine afanye kazi.  Kwa sababu watu wa Kenya wote wanakosa kazi

kulingana na hao watu wanakatalia kabisa kwa Forces. 

Ingine nataka sheria ya polisi ipunguzwe. Ile nguvu yao ipunguzwe kwa sababu wanaingia jijini wanapiga piga watu. Nataka vijiji

viwe na watu wale watakuwa mtu akiwa amefanya makosa polisi anaripoti  kwa yule mtu. Basi hiyo ndiyo tunataka.  Sasa  kitu

kingine mimi kama citizen wa Kenya tangu tupate uhuru tumefaidika na nini? Na hii constitution itasaidia mimi nini? Kwa sababu

hamjatetea  maskini.  Maskini  mpaka  dakika  hii  bado  ananyonywa.  Ukienda  hospitali  ni  pesa.  Ni  sasa  kama  constitution

inaandikwa  ifanye  kazi  juu  yetu.  Wasikuwe  wanatukamua  huko  kwa  polisi,  wanatukamua  huko  kotini,  wanatukamua  huko

hospitali. Tunataka vitu viwe free visaidie maskini.

 Na ingine  kulingana na maoni ya wenzetu wale wamezaliwa hapa, zile ofisi ziko na maneno mingi sana na hizi office za serikali,

wewe ukienda na maneno yako mpaka watakoroga hivi hivi. Office ya kwanza ni ya labour.  Mbovu sana.  Haijalii maslahi yetu.

Inatetea tajiri.  Kwa hivi sisi  maskini  tunageuza  constitution  namna  gani  kwa  sababu  huko  juu  kuna  pesa,  wewe  sasa  huwezi

kujulikana. Hapa ni pesa. Hiyo kitu kitatoka namna gani. Hiyo constitution itasaidia kutoa hiyo kitu? Ahsante.

Bw. Mnyeto: Jina ni Seif Ahamad. Nina maoni na swala.  Kwanza ni kwamba-  ndugu yetu ametuzungumzia hongo. Hili hongo

ni miongoni mwa ufisadi  na  unyanyasaji.  Na  imeenea  kila  mahala  na  tumeambiwa  kwamba  itachukuliwa  hatua  kwa  mwenye

kutoa hongo na mwenye kuchukua  hongo.  Je  hatua  kama  hii  itakuwa  ya  namna  gani?  Kwa  sababu  jambo  hili  limeenea  kila

pahali la hongo na unyanyasaji. 

Pili demokrasia.  Kwamba tunachagua viongozi wa Bunge na kadharika  kama  ilivyo.  Lakini  tunapowachagua  Wabunge  huwa

hawapewi nguvu ya kututetea ama kutetea wananchi wao.  Kwa sababu kule city hubanwa wakawa  hawana  sauti  ya  kuweza

kutetea  wananchi  wao.  Wanabanwa  na  serikali,  kwa  sababu  utakuta  yale  wanayoyazungumza  kutaka  kutetea  watu  wake

akitaka jambo fulani anaambiwa litazungumzwa au litafikiriwa. Basi miaka inaenda lakini hakufanyiki jambo.  Natoa  rai kwamba

apewe uwezo mbunge wa kuweza kuwatekelezea wajibu wananchi. Lakini imekaziwa sana na serikali. 
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Ndani ya maforest kunapatikana miti na miti tunapata mbao, kuna wanyama lakini utakuta vimewekewa vikwazo vikwazo, kiasi

cha kwamba mtu hawezi kujenga kama  hana  uwezo  wa  mablock,  hawezi  kupata  chochote  katika  maforest.  Mali  imeekewa

wale ambao tunawaita watalii,  kuja kuangalia miti, mapaa,  ilihali sisi wenyewe ambao tuko katika tumeketia forests  kama hizo

hatufaidiki. Masalan kama Gede Forest  utaona majirani wa pale pengine hawawezi kujenga mpaka kwa taabu sana ilihali  miti

iko karibu.  Kwa hiyo ningependelea serikali ambao kwamba itakuwa kwenye mamlaka iweze kuweka free sehemu kama hizi

watu waweze kufaidika. Yangu ni hayo.

Bw.  Gikundi:  Kwa  majina  ni  Alex  Gikundi  Dewa  Pilipili  Manga.  Mimi  ni  mshairi.  Yangu  ni  matatu  tu,  ambayo  ni  kuhusu

mambo ya umilikaji wa ardhi. Je tumesika katika umilikaji wa ardhi,  watu wale ambao ni wageni ikipitishwa hii Katiba itakuwa

lease yao ni ya 99 years.  Swali langu,je,  yale mashamba au  public  utilities  zile  ambazo  zimekuwa  grabbed,  je,  zitaregeshwa?

Maanake  tukiangalia  hapa  hapa  mimi nasikitika  sana  tena  natoa  machozi  kwa  sababu  hapa  especially  Malindi,  vile  viwanja

vyote  ambavyo  viko  hapa  ambavyo  vijana  walikuwa  wanachezea  vyote  vimeuzwa  na  unajua  hapa  tunapigiwa  kelele  hapa

kunatumiwa madawa ya kulevya. Je, kama hatuna mahali pa kwenda kucheza itakuwa hiyo kitu si itaendelea? 

Okay.  Lingine  nalo  ni  misuse  of  public  funds  by  the  ministry.  Tunaangalia  ya  kwamba  kila  siku  tunasikia  minister  fulani  leo

amekuwa hapa ametoa laki tano.  Wiki ijayo anatoa laki tano.  Wiki hiyo inapita laki tano.  Je  hizi  pesa  zinatoka  wapi?  Kwani

mshahara wake ni pesa ngapi? Sasa hiyo kitendo lazima twangalie vile ita-limit ile pesa ambazo zinatumika. 

Lingine, nasikia hizi presidential  powers  sasa  hatukujua vile ambavyo zitakuwa  trimmed.  Maanake  kama  ule  wimbo  tunasikia

unaimbwa kila siku, Chancellor of all universities in Kenya -  the president,  commander in chief of all armed forces -  president,

sasa hiyo kitu tunataka tujue vile itakuwa ikiendelea. 

Lingine  ni  presidential  trips.  Na  hapa  Kenya  president  wetu  ameenda  ziara  nyingi  sana  za  nje.  Hizi  ziara  lazima  awe  kama

anaenda zijadiliwe na Bunge. Sio lazima kila wakati ni trip trip hiyo lazima ijadiliwe na Bunge. 

Ya mwisho ni kuhusu utumizi wa mali ya umma. Unaweza kuangalia kama ni bwana mkubwa fulani hii gari tunajua ni ya serikali,

ikifika saa kumi na mbili ofisi zote zinakuwa zimefungwa, lakini unaweza kuona ukipitia kwa manight club utaona gari ya serikali

iko nje ya club. Hiyo ni lazima iangaliwe maanake hiyo petrolil inatumika pale ni pesa  zangu mimi mwenyewe  zinatumika  pale

maanake serikali ni mimi. Kwa hivyo kitu kama hicho kiangaliwe. 

Na pia zile presidential escorts pia ningependa zipunguzwe kidogo. Unaona kama rais zile gari anazo ni gari zaidi ya arobaini na

siku hiyo yale mafuta yanayotumika ni mingi sana.  Na  ni pesa  zangu mimi mwenyewe zinatumika. Kwa hivyo  hiyo  kitu  lazima

iangaliwe. Ahsanteni sana.
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Bw. Bazmale:  Mimi kwa jina naitwa Abid Salim Bazmale. Na mimi hapa ninamaoni manne, na kisha swala.  Katika Katiba hii

najua imechukuliwa mpangilio wa majimbo lakini mapendekezo yangu ni kule there is a complete federal  government  ambayo

kila jimbo litakuwa na Bunge lake na serikali yake ikishirikishwa na serikali kuu. Ya kwanza. 

Ya  pili  ni  kuwa  foreign  investors  wanaokuja  ku-invest  tuseme  wanakuja  Kenya  ku-invest  kama  mji  wa  Malindi.  Tunataka

kumpe  ile  community  ya  Malindi  wapate  share  kama  60%  ije  kwa  wale  wamalindi  na  20%  iende  juu  kwa  serikali  hiyo  ya

majimbo na 20% iende kwa serikali kuu.

Na la tatu  ni  kuwa  pia  NGOs  ambazo  zinasaidia  umma  au  miradi  ya  umma  isifikiri  miradi  ile  kuwa  kama  kuna  mradi  fulani

unasaidiwa na NGO fulani kutoka nje na miradi ile iko hapa Malindi, pesa  zile zisipitie kule serikali kuu, zije  direct  kwa  wale

wenye zile NGO ziwasaidie. 

Na ya nne ambayo ni ya mwisho ni kuwa nguvu za hii polisi kwenda kuarrest watu mpaka usiku manyumbani without a warrrant

kusiwe na ruhusa ya polisi yeyote au security yeyote kwenda kumshika mtu nyumbani kwake au kusearch nyumbani kwake bila

warrant  na  bila  sababu  fulani  kwa  ile  warrant.  Na  tena  iwe  ni  time  za  mchana  sio  kuwa  watu  wamelala  aende  akavunjiwe

mlango, avutwe kitandani atolewe. Ahsante.

Bw.Odhiambo: Ahsanteni wananchi. Jina langu naitwa Dan Ayoo. Lile jambo naona linasikitisha hapa Malindi ni moja,  serikali

wanapesa, wanaitwa pesa trade, pesa trade ni mtu ambaye anafaa na kibanda. Kibanda ya kuuza chumvi, kuuza sigara ile pesa

tunaona ajabu. Wale ambao wanazo ndio wanapewa hizi pesa tena na wanaunga hii pesa. Wewe ukiwa ni mtu mdogo hutaipata

hii pesa. Tunashangaa serikali yetu wako wapi. Huko wanatwambia watu ambao hawakusoma wanaweza kuendesha biashara.

Biashara utaendesha na nini na huna kitu ambacho unaweza kuanzisha biashara?.  Mikopo iko kwa  trade.   Hiyo  pesa  serikali

inatoa every year.  Pesa  hiyo nadhania kuna watu  wengi  hawajui  hapa  Malindi  lakini  kuna  watu  wanajua  hiyo  pesa.  Ni  watu

ambao wana pesa investors wakubwa.

Jambo la pili. Hakuna investor tunasema tunao hapa Malindi. Wao ni wale wanakuja kuchuma na kuenda na pesa.  Na  serikali

imewapa nafasi ya kutumia njia ya kubadilisha hiyo pesa into Euro money. Wanapeleka hiyo pesa direct kwa sababu wanasema

wanapeana milioni  thelathini  kwa  serikalki  na  hiyo  ina  watu  binafsi.  Unaweza  kuhesabu  watu  kadha  ambao  wanapewa  hiyo

pesa.  Kitu kama Casino inaingiza pesa  zaidi. Kuingiza pesa  kwake  ananyanyasa  wale  wafanyi  kazi-  hakuna  night  allowance,

hakuna vitu vingi. Na  hiyo tukisema namna hiyo anakwaambia you  go  where  you  want.  If  you  go  to  the  head  office  we  are

ready. Hiyo ndio tunaomba kwa serikali ya sasa. Mnasema mnabadilisha constitution. Constitution yenu iwe itasaidia.  Na  ikiwa

tutadanganyana sitaona kama ni sawa.

Bw. Nyuleh: Kwa majina najulikana kama Nixon Kingi na niko na machache nataka kuongea. Mwanzo ni hii duration ya land.

Nafikiri 99 years ni miaka mingi sana kwa makadirio ya mwanadamu wa sasa.  Hapa nchini Kenya sidhani kama kuna mtu hapa
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ataishi  miaka  tisaini  na  tisa.  Hiyo  nafikiri  watakuwa  wamesha  pewa  absolute  ownership  kwa  hivyo  ningeomba  hiyo  kama

itawezekana  na  kwa  nini  isiwezekane  basi  ni  kitu  ambacho  chawezekana   kwa  sababu  Katiba  ni  ya  sisi  wakenya  na  sisi

wenyewe ndio tunafaa  kuiunda  hivi  sasa.  Hii  miaka  ipunguzwe  sana.  Ni  miaka  mingi  sana.  Miaka  nafikiri  ingewekwa  miaka

kumi nafikiri ingekuwa sawa.  Miaka kumi tu lakini miaka tisaini na tisa  hiyo ni absolute ownership na itakuwa si sawa. 

Halafu about  capital,  tunaona kwamba kwenye Katiba hapo kumeandikwa Nairobi  is the capital  city. Mimi nafikiri haitakuwa

sawa.  Hiyo  ingetolewa  kwenye  Constitution  iwekwe  iwe  free  ambapo  tunataka  maendeleo  ya  nchi  nzima.  Pengine  tumeona

Mombasa isha-develop ilikuwa capital  city lakini isha-develop kwa hivyo  tu-shift  tupeleke  pengine  Nakuru  i-develop  tufanye

Nakuru capital city. Lakini isiwekwe kwenye Constitution kuwa Nairobi  is the capital  city. Hiyo itakuwa ni makosa.  Tunataka

maendeleo ya nchi nzima. 

Halafu  about  presidential  qualifications.  Mimi  naona  ingekuwa  bora  zaidi  wazazi  wa  mtu  anayegombea  kiti  cha  urais  wawe

wakenya halisi - baba na mama kwa kuzaliwa, sio watu wa kuja kisha mbali na hayo, mgombeaji wa kiti kile awe mwenyewe ni

Mkenya halisi na awe ameishi hapa Kenya kwa miaka kadhaa.  Si mtu amezaliwa ni Mkenya lakini maisha  yake  yote  ameishi

Amerika kule halafu amesikia kuna uchaguzi amekuja hapa kwa pesa  zake nyingi amesema ataka  kuchaguliwa kuwa rais,  ilihali

yeye  mwenyewe  hajui  shida  za  hapa  Kenya,  zinazowakumba  wakenya  wenyewe  ni  zipi.  Mkimpa  urais  iwe  ni  mambo  ya

kuponda raha na mambo mengine hata hajali maslahi ya Wakenya. 

Halafu  kuna  jambo  lingine  hapa  ambalo  limeleta  utatanishi  kwa  siku  nyingi.  Ni  baadhi  ya  Ministers  kila  siku  tunasikia  pesa

milioni mbili zimepotea halafu mambo yanaenda yanazimwa, hakuna kitu chochote ambacho kinafanyika. Hivi sasa  uchumi wa

Kenya kusema ukweli umeanguka kabisa.  Hawa watu Katiba ilikuwa inawapangia nini.?  Mimi ningeona ingekuwa bora  watu

kama hawa akiwa ameshikwa na kuna evidence wazi kuwa pesa zile ndiye aliziiba basi  ashikwe awekwe ndani halafu pesa  zile

zitafutwe alizipeleka wapi ziregeshwe kwa serikali ili zikafanye ile miradi ambayo imepangwa na serikali.  Sio mtu aachiwe mara

anakimbia anaenda kule. Hivi sasa  serikali inayotoka,  ni maovu mengi ambayo wamefanya na ni pesa  nyingi ambazo zimeliwa.

Ningeomba ingekuwa bora zaidi hao watu accounts zao zichunguzwe tujue mishahara yao walikuwa wanapata kiasi gani. Halafu

zile pesa  nyingi ambazo  walibindikizandikiza  walizitoa  wapi.  Na  kama  itawezekana  ziregeshwe  kwa  serikali.  Hawa  watu  pia

wapewe adhabu kali sana. Kama ni kufungwa na mambo mengine kama hayo, lakini wasiachiliwe. Mara  Bunge litakapovunjwa

watu kama hao watakimbia,  watachukua pesa  hizi watazipeleka kule nje wataanza kuinvest kule nje halafu hapa nchini  kwetu

tutakuwa tukifaidika na nini? Kwa hivyo nafikiri hatua yastahili ifanywe watu hao. Nimeshukuru.

Bw. Kamau: Ahsanteni. Mimi ningependa kuongea juu ya investment. Kama yule alitangulia hapa aliongea, juu ya investment.

Tumekuwa  tukisema  hapa  kuna  international  investments  ambazo  zimekuwa  zikija,  lakini  wakati  mwingi  tunakuta  ni

wanyanyusaji.  Unakuta  mtu  anatoka  nje,  ni  Mwingereza  ama  ni  mkabila  gani  anatoka  nje  ya  nchi,  amekuja  hapa  Kenya  na

pesa,  anapokuja  hapa  anakuta  watu  wanafanya  biashara  zao  ndogo  ndogo.  Lakini  zile  biashara  akiangalia  hivi  na  akona

zinaingiza  pesa  anachukua  pesa  yake  anakuja  anaingiza  kila  mtu  hapo  anaanza  kumlipa  pesa  kidogo  kidogo.  Zile  biashara
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zingine  wale  wengine  ambao  walikuwa  na  pesa  kidogo  ambayo  walikuwa  wakijaribu  kujiinua  zinakufa.  Sasa  anabaki  yeye

kuwanyanyasa. Ile inakuja tena ni slavery lakini kwa sababu ana pesa inatamkwa jina lingine lakini bado ni slavery. 

Nyingine ni kuhusu  hii  president.  Hapa  tumekuwa  na  presidents  wengi  ambao  wanakimbilia,  lakini  ningependelea  hata  ikiwa

president watakuwa arobaini ama wangapi, baada ya wale mapresident kufanyiwa election yao,  tunakuwa na presidents  wawili

ambao  kama  hawatakuwa  wamepata  more  than  50%  turudie-  kuwe  na  runner  up  ambaye  yule  president  atakayekuwa  na

majority votes- more than 50% the total votes cast. 

Ingine ni citizenship. Tumekuwa na kura hii ya uraia.  Kuna watu wanatoka nje wanakuja Kenya.  Wakifika Kenya kwa sababu

wanapesa wananunua uraia.  Na  wewe mkenya halisi unapokwenda kule kwa registration unaenda unasumbuliwa unarudishwa

huku na huku lakini yule aliyekuja hapa jana Kenya anapata uraia na wewe ambaye ni raia wa Kenya unabaki kusumbuka, leta

birth  certificate  ya  nani  na  nani,  unasumbuka.  Mimi  kwa  maoni  yangu  ningependelea  hivi.  Mtu  anapozaliwa  hapa  Kenya  na

anapokuwa na guardian ambaye ni mzaliwa wa Kenya pia,  zaidi  ya  wawili  kama  hakuna  birth  certificate,  apate  kitambulisho

chake. Ahsanteni.

Bw. Kesi: Kwa majina naitwa David Kesi.  Niko na maoni haya.  Kwanza kabisa ni national currency.  Tumeonelea kama kila

president akiingia hapa anataka kubadilisha national currency kwa picha yake.  Ile noti tu akiingia anataka  iwe  na  picha  yake.

Sisi tunaonelea kuwa ikiwezekana ile national currency iwe na original picture ya the founding father peke  yake.  Kwa  sababu

tutakuwa tukibadilisha kila mara atakayeingia ni kumaanisha miaka kumi ikija kutakuwa na picha zaidi ya mia. 

Halafu kitu kingine ni moral corruption.  Nafikiri tume-address  corruption upande wa mali na nini lakini hatujaangalia jinsi watu

wanastahili  kukaa  katika  public.  Tumeona  cases  where  wanawake  hata  wanaume  wanaenda  karibu  uchi.  Sijui  Constitution

itaangaliaje hali hiyo. Kila mtu wote kwa public awe anaweza kuwa yuko decent hawezi ku-cause provocation kwa mtu yeyote.

Anavaa nadhifu ili kusiwe na hali zote zile ambazo tunaweza kuziita kama rape  case.  Na  rape  cases  pia ziangaliwe kwa upande

wa kwamba zile conditions ambazo  zinaexist  pale.  Wakati  mwingine  unasikia  ati  mtu  na  bibi  yake  wamerapeiana  au  mtu  na

rafiki yake wamenajisiana. Hiyo iangaliwe ni conditions gani zilikuwa zina-exist wakati  ule. Kesi  ya kwamba ikipelekwa kortini

hawezi kuwa na fair treatment.  Halafu tumesikia watu wengine wamekosana kwa  sababu  juu  ya  biashara  walikuwa  wapenzi.

Unasikia kuwa huyu anasema amenajisiwa. 

Halafu kitu kingine twataka kuwe na free medical services kwa kila mkenya. Ahsante.

Bw. Ngala: Asanteni. Kwa jina naitwa Jefwa Ngala. Mimi ningependa kugusia sana upande wa natural resource -  mali za asili.

Kwa kweli siku za nyuma, wazazi wetu na ndugu zetu walikuwa wakienda baharini kule kuvua samaki ambapo walikuwa wao

wanapata riziki zao kule. Lakini kutoka hii wildlife iingie unakuta wale hawawezi kwenda kuvua samaki.  Tumewekewa mipaka,

na nikiangalia hiyo ni uonevu kwa sababu hiyo ni mali ya asili ambayo wale walikuwa na bidii kutoka siku za nyuma. Na  upande
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pia  wa  msituni  ndio  hivyo  hivy  wanadhulumiwa.  Kwa  hivyo  ningeomba  hii  Katiba  katika  ubadilishaji  wenu  muweze

kushughulikia hili jambo vile wale wazazi na watu wa kitambo walikuwa wakitumia zile njia kujipatia haki zao warudi katika hali

yao sawasawa kuliko hivi sasa. 

Ukienda kule chini utakuta madau mengi yamewekwa juu na wazazi hawapati  zile haki  zao  za  zamani.  Kwa  hivyo  hii  serikali

iliyoko sasa naeza kusema ni serikali zadimu. Naomba ile serikali ambayo itafuata iwe nzuri kwa kila mkenya aweze kufurahia

matunda yake ya uhuru. Ahsante.

Bw.  Issa:  Mimi kwa  jina  naitwa  Nassir  Khalifa  Issa.  Mimi  ni  mkaazi  wa  Malindi,  nimezaliwa  Malindi,  nazungumza  kama

mmalindi; kwanza nitazungumza habari  ya  ardhi.  Katika  hii  Katiba  naona  kuhusu  mambo  ya  ardhi  bado  hayakutiliwa  mkazo

sana. Kwanza ningependelea ardhi ya Mkenya yeyote yule pale anapokaa  ile sheria ya kuwa yeye ana uwezo wa kwenda futi

tatu  chini  kule  kwingine  kwa  serikali.  Hapo  ningependa  pawe  pameondoshwa  ili  awe  na  uwez  kamili  ikiwa  mkenya  yule

atakuwa  pahali  pale  anapopamiliki  pametoka  madini  ama  kitu  chochote  ambacho  kina  manufaa  yeye  awe  ni  stakeholder.

Serikali iwe itachukua kiasi fulani na yeye kiasi fulani. Isiwe kama hii mipango iliyoko sasa. Kwa sababu unakuta hivi sasa,  ardhi

hiyo ikiwa hapo pana madini yule mwananchi wa pale anaondolewa anapelekwa kwingine mali ile  ya  serikali.  Serikali  hiyo  ni

nani, si ni yeye? Hiyo iangaliwe vizuri. 

Swali la elimu. Elimu hii hapa,  tunasema elimu ni ya bure.  Mapendekezo  yangu  ningesema  elimu  iwe  ya  bure  kutoka  nursery

school mpaka form 4 au mpaka form 6 vile ilivyokuwa. Hivi sasa Wakenya wamegawanywa vipengo vitatu. Kuna wale matajiri

wanaowasomesha  watoto  wao  kwenye  ma-academy,  kuna  wale  wengine  wanawasomesha  watoto  wao  katikati  kuna  wale

kama Nassir watoto wao husoma chini za mikanju. Ikiwa ni namna hii Kenya mimi siipendi. Tungependa elimu yote iwe sawa.

Private school ziwe hakuna,  awe mtoto wa  waziri  awe  mtoto  wa  mwenye  duka,  awe  mtoto  wa  maskini,  sote  tukutane  pale

salaali ili lile salaali lipate kuwa na mazingara mazuri. Kwa sababu yule tajiri ama waziri yule hatakubali  mtoto wake kuja kukaa

chini pale na uwanja wanamfunza. Kwa hivyo tuwe na elimu ya namna hiyo. 

Elimu ya university hatutaki tena hayo mambo yanaendelea.  Mtoto wa Fulani kwani babake  ni  waziri  huyu  anapata  university

hiyo ama college hiyo. Tunasema elimu iwe kwenye misingi sawasawa.  Kila district  itoe namba sawasawa.  Ikiwa ni university,

katika medical faculty  itagawanywa watoto mia mbili wagawanywe kwenye mikoa saba.  Watoto  mia mbili wale wagawanywe

katika  madistrict  yale.  Ili  wakati  wa  kufuzu  wale  watoto  katika  medical  faculty  tumejua  katika  mkoa  wa  Pwani  tumepata

madaktari saba na baada ya miaka kumi utaona tunakwenda sawasawa. Lakini leo hii unakuta elimu imekuvunja. Hatutaki elimu

hiyo. 

Na  katika  macollege  iwe  namna  ile  ile.  Vile  mimi nakumbuka,  wakati  mimi nikienda  college,  ilibidi  hivyo.  Nilikwenda  watu

washakwenda nikaambiwa wewe kutoka Pwani mbona umejiondoa? Andika  jina  lako  pale,  uende  huko  class.  Kwa  sababu

nafasi yangu ilikuweko. Leo hii ukitaka kwenda kwa public health college, elfu arobaini kwanza zimuendee Principal,  kisha fees,
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kisha mambo mengine. Hiyo hatutaki.

Kenyan citizens. Nasema kuwa mkenya yeyote akifika miaka kumi na minane pale katika eneo lile chifu anayetaka kuchaguliwa

na serikali ile ya wilaya ikichaguliwa pale watoto  hawa wa miaka kumi na nane  waambiwe wote nendeni pale mjaze fomu na

uwape  vitambulisho  na  passport  zao  pale  pale.   Sio  kama  sasa  inavyokwenda  mpaka  ukaombe  passport,  ukaombe

kitambulisho kisha mutu huyo anachukuliwa anapelekwa kotini wewe huna kitambulisho.  Atoe wapi kitambulisho hicho?. Hata

mie hapa nashangaa sina kitambulisho kile kipya.   Na  maneno haya nilimwambia chairman tukiwa  pale  social  hall  akaniambia

kwa nini wayasema hadharani? Nikamwambia nayasema hapa hapa.  Nitakupa barua,  nikamwambia  sitaki  barua,  nitakwenda

kwa  process  zile  zile  kwa  sababu  hao  wengine  watapata  wapi  barua.  Kwa  hivyo  nataka  kitambulisho  na  mambo  mengine

mkenya atambulike, mkenya awe mkenya sawasawa. 

Mali ya asili na rasli mali kama tulivyozungumza. Sasa  hapa utakuta mambo kama haya maeneo ya reserve,  maeneo ya mbuga

za  wanyama,  maeneo  ya  chumvi  hivi  sasa  yana  watu  maalum  waliopewa.  Kwa  mfano  kama  maeneo  ya  chumvi  kuna  watu

waliokuwa  wakiishi  pale  na  kufanya  kazi.  Lakini  Bwana  fulani  alifanya  kazi  nzuri  huko  akapewa  acre  elfu  tano  kule.  Hiyo

chumvi yote yeye ndiyo anachimba pale akipeleka,  wale wenye  pale  hawakupata.   Maswala  kama  haya  Katiba  ikinge  vizuri

kwa sababu unakuta kuwa sasa mali ya asili haisaidii mtu wa pale. 

Mwisho ni security. Security ninaposema mimi ni police. Utakuta leo hapa kuna recruitment ya polisi,  ya jeshi,  Kenya Navy na

kadhalika. Waimbia pale uwanjani, watapelekwa mbio wale watoto  watasema ah! Kisha baada  wakachukuliwa watu wa hapa

ni wawili ama mmoja. Watu wote washaandikwa hapo Nairobi.Tunasema tunataka  community  police,  yule  mtoto  awe  ni  wa

hapa Malindi, kwao ni hapa hapa, aandikwe police aende akampige babake na mamake na mjombake kule Lito. Ahsante sana.

Bw. Adamba: My names are Rodgers Adamba. Nitachanganya. Kwanza, nimetoka kwa shirika la CJPC-  Malindi. Kuna ofisi

ya Ombudsman. Nilisikia akiongea kuhusu District Defender. Sijui kama inaingiana na hiyo. Hiyo ndiyo nilikuwa nataka kuuliza.

Kuna transparent  ballot boxes.    Constitution inashughulikia vipi?  Maanake tunajua  bila  transparent  ballot  boxes  tuna  uhalifu

unafanyika wakati wa elections.  South Africa ni nchi moja ambayo ilitumia transparent ballot boxes wakati wa election yao.  

La tatu ni kwamba, kuna watu hao wana-cross  from one political party to another.   What steps  does  the Constitution take  on

these people?   Inawa-treat  vipi?  Wataendelea  kufanya  hivo?   Maanake  kuna  wengine  ni   matajiri  lakini  they  are  not  giving

people democracy.  Watu wanatakikana wawe na demokrasia.  Hawapati democrasia kwa sababu wao bado  wananyanyaswa

kwa njia moja au nyingine kwa sababu ya pesa za huyo mtu.  

Jambo lingine ni  kwamba  the  Draft  Bill  will  have  to  go  to   Parliament  before  it  becomes  the  country’s  constitution.   Which

criteria will be used to make sure that there is less obstruction or  impediment since,  before it goes to parliament  it will have to
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pass through diffent stages?

Nyingine ni  kwamba the constitution  must provide for a free and fair election atmosphere and all political parties  must benefit

from the public fund equally during campaigns as  what happened in Uganda -   all political  parties  were  funded  and  given  the

necessary assistance by the government.

Interjection: (inaudible).  Umechelewa

Mr. Adamba: Sikuwako pengine (I  am sorry.   La saba  ni kwamba the commission told us to work as  providers  as  and  that

our money was to be paid later as plans were underway.  What went wrong?  Who do we blame, as  that money which is used

by the commission comes from the consolidated fund?  

Number 8: a parliamentary committee should be made to  check  on  companies  that  are  awarded  tenders  by  the  government

since some are doing substandard work.  Asante.

Mr. Mwaniki: Kwa majina naitwa David Mwaniki.   Swali langu lahusu  kama  katiba  inatupatia   utaratibu  wa  Kenya  kupata

Kazi, nanimwelekeo  gani katiba imtutengea wananchi kupata kazi zao.  

Swali  lingine:   kuna  hizi  pension  dues  after  retirement.   Katiba  imetuonyesha  kwamba,  to  take  an  example,  unapewa  your

pension dues kama ni shilingi mbili wakati unaretire.  Hiyo shilingi  mbili itaendelea maisha yako yote ama ni vipi?.  

Pili, kuna Kenyans ambao ni maskini sana upande wa magonjwa.  Matajiri  watapeleka watoto  wao nje.   Wakenya wale ambo

ni  maskini,  watoto  wao   wataweza  kupelekwa  nje  namna  gani?  Serikali  ina  utaratibu  wa  kupeleka  watu  maskini  kupata

matibabu nje?  

Tatu:  Katiba  hapa  inatupatia  mambo  ya  freedom  of  association.   Kenya  ni  nchi  ya  waafrika.   Kwa  sasa,  kuna  mambo  ya

association  ambayo  wakenya  wanafuatana  nayo.   Sijui  katiba  kama  imeongea  kuhusu  wanaume  kuoana,  sijui  kama  katiba

imeongea kitu kama hicho.  Swali langu ni hilo.

Com. Swazuri: Mtu wa mwisho.

Bw. M’rojia:   Jina langu naitwa William M’rojia.   Swali la kwanza ni  kuhusu  intake  ya  Armed  Forces-  Police,  AP.   Hapa,

wanachi wa kawaida hutumia pesa nyingi sana kuingiza watoto wao katika hizi kazi.   Kwa hivyo, hapa  tungetaka kujua katiba

yetu, is it defending us tusiwe tunatumia pesa kwa mambo kama hayo ya kuchukuliwa Forces?  
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La pili ni these police officers.   Wana-interfere with our personal  property.   Kwa hivyo police ni lazima wawe notified.  Akija

pale kama amekushika, ujue kwamba huyu askari ndiye utapelekana naye kortini.  Hakuna kwenda kubadilisha askari  ndani ya

cell:   Unachukua  CID,  unachukua  hata  professional  people.  Kama  yule  amekushika  ndiye  mtaenda  naye  kortini  na  ndiye

mtamaliza naye kesi- amekushikia nini na ni nini iko pale.  

 La tatu ; kuna  hizi professional  unions kama KNUT ya teachers.     Lazima tuwe na national body ya kutetea na  setting  of

salaries of every profession.   Kama  wewe  ni  mwalimu,  mfanyikazi  wa  hoteli,  mfanyi  kazi  wa  wapi,  there  must  be  specified

salary  for  your  profession,  sio  ati  employer  anakwambia  anakupa  elfu  mbili,  anakupa  elfu  moja   mia  tisa  sababu  wewe  ni

security officer sijui Panasonic  guards.  

Ingine ni hii about the president.  Ukiwa a candidate  you must be  working for your country for not less than 10years.  Si kuwa

ati we unafanya kazi nje kule, you were an ambassadeur halafu unakuja kuwania urais hapa.   You must be  currently working in

our country for not less  than 10years.  

Kitu kingine kinachotuchezea ni hii  mambo  ya  NSSF.   Lazima  kuwe  na  a  notified  duration.    Kama   mtu  amefikisha  miaka

thelathini you should have the freedom to withdraw your money.  Sasa  kama ulikuwa unataka kufanya development,   utafanya

namna  gani na unataka kufanya development, utafanya namna gani na pesa zako unaambiwa, “until ufikishe 60 years.” 60 years

  utafanya  kazi  gani?  Kaburini  ndiyo  utafanyia  pesa  zako?   Lazima  kuwe  na  specified  duration.   After  20  years  you  can

withdraw your money  and invest it for future generations.  

Kitu kingine ni these foreigners.   Wanakuja kununua ardhi yetu.  If you are  a  foreigner  from  Italy,  England,  lazima   kuwe  na

increased land rates  ili washindwe kununua hii ardhi yetu, kwa sababu tukiangalia, kama kule beach ni  mahali pa  Waitaliano.

Wakiweka ukuta, tunalipa kwenda  beach.  Kwa hivyo ni lazima kuwe na increased land rates kwa hao foreign investors.

Ms. Kamande:  Kwa majina naitwa Maria Kamande.    Swali langu ni kuhusu watoto  wa mitaani ambao tunawaita chokora.

Katika katiba iliyoko- na mtakubaliana nami- hakuna mtu anayeshughulika na wale watoto,  na  wale watoto  ni Wakenya,   na

wana haki kuishi katika Kenya.  Je, katika  Katiba mpya tunayoiandika, wale watoto tumewafanyia nini?  

Pili, kuna huu ukahaba na watu walalamika.  Katika  constitution   iliyoko  sasa,  inafanya  nini  kuzuia  na  kukinga  magonjwa  ya

ukumwi?  

Tatu:  biashara zote tumekubali kuzifanya na kuzifanya kwa haki.  Sote  hata hapa Malindi tunalia kwa ajili ya dawa za kulevya.

Hizo dawa haziletwi na mtu wa kawaida kama mimi na wewe.   Zinaletwa na hao wakubwa.   Je,  Katika Constitution tunafanya

nini ama tumeandikiwa nini? Asanteni.
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Com. Swazuri:  Haya ,  mambo ni mengi sasa.   Bei za mazao ya Pwani.   Sasa  hakuna  haja  ya  kulalamika,  serikali  ya  jumbo

itaangalia  hayo  mambo,  si  tena  serikali  ya  Nairobi  kuangalia  haya  mazao.   Ni  wenyewe  hapa  watafanya  mikakati  ya  kuuza

mazao yale- kama watatengeneza Development Authority ya nazi, ya korosho – hiyo sasa mmepewa mamlaka.  

Bwana Abu  alikuwa  anataka  tushangilie  Katiba  ya  majimbo  haya.   Halafu  Ronald  akauliza,  mtoto  anapozaliwa  apewe  birth

certificate na passport.  Tumeandika katika  kitengo cha citizenship na nimesema si favor wala  si privilege.  Ni lazima apatiwe

birth  certificate,  kitambulisho  na  passport.   Ni  lazima.   Lakini  huwezi  tu  kupewa  passport  hata  kama  hutaki  kusafiri.   Ni

kwamba ile siku unaposema unataka kusafiri,  isiwe kwamba “kalete sijui nani”.  Ni  haki  yako  kupata,  sio  kwamba  ni  favour

uanze kuchunguzwa au nini.  Ni haki.  

Halafu  kuna  jambo  lingine  ambalo  amenikumbusha.  Nilikuwa  ninesahau  kueleza  tofauti  moja  kubwa  ni  kwamba  tumesema

kuanzia Katiba hii ikifanya kazi, uandikishaji wa kura sasa ni permanent – continuous, kila siku.  Sio kungojea mwaka wa kura

ndio watu wapewe mwezi mmoja au miezi miwili wakajiandikishe.  Akipata miaka kumi na  nane  tayari  yeye  anandikisha  kura

pale pale.  Hiyo ni continous – milele sasa. 

Halafu foreigners; hilo ni wazo kuwa mgeni anapotaka  kufanya biashara afanye partnership  na  mtu  wa  Kenya-  hiyo  ni  sawa,

tutaingalia. 

 Qualifications za MP tumesema awe ni form IV , lakini form IV mwenye Pass,  sio form IV ambaye ana ‘E’.  Tumesema form

IV with a Pass.  Na Pass ni ile ambayo inapeleka mtu kwenda Chuo Kikuu.  Saa hizi ni C+ kwa hivyo form IV with a pass  sio

form IV hivi hivi tu.  

Kupigania kiti- tumeandika pale waziwazi – lazima awe ni mtu wa pale, ana mali pale, ni resident wa pale.  Hiyo tumeandika.  

Bwana mmoja hapa amesema wanajeshi au  askari  wasiandikwe  milele  wasifanye  zaidi  ya  miaka  kumi.   Tutaangalia  hiyo,  na

amesema kazi ziwe ni za contract.   Haya, hayo ni mawazo mazuri. 

Halafu tumesema labor offices zina usherati  mwingi.  Tumesema tumeoutlaw corruption.   Corruption  sasa  ni  hatia,  kwa  hivyo

hayo mambo utaenda kwa Public  Defender,  na tunataka services  zote  ziwe  free.   Tumejaribu  kueleza  pale  lakini  tutaandika

kwa uwazi zaidi.  

Demokrasia:   Mmesema  kuwa  kuna  hongo  inatokea  pale.   Temesema  kwamba  kiongozi  asiyefuata  kazi  sake  hata  kama  ni

Mbunge huyo utamtoa.   Hata kama ni Rais amefanya mambo  ya  hongo-  corruption  –  tumesema  kwamba  hiyo  ni  ground  ya

kumtoa.  
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Forests  amesema  waruhusiwe.   Inategemea  zile  sheria  za  pale.   Hiyo  ni  sawa.   Kuna  watu  wengi  wanalalamika   hawawezi

kupata kuni kwenye misitu kwa sababu  ya forest officers.  

Alex ameeleza kuhusu mashamba – grabbed land –  ukisoma  section  235  subsection  4b,  subsection  i  ;  235  4b  i  imesema,  ‘

serikali  itachunguza   katika  miaka  hii  miwili  shamba  zote   za  serikali,  za  public  za  ministries,  za  departments  ambazo

zilichukuliwa kiholela.  Ziangaliwe zirudishwe’.  Imeandikwa hapa. Section hiyo imeandikwa.  

Halafu security: Ni karibu watu kumi na ngapi pale watakuwa hawa ndio watu wanaweza kuamua security ya taifa,  kama kuna

vita  ni  hawa  watu  hawa.   Sasa  kwa  sababu  hiyo  ndiyo  tumesema  Rais  ataendelea  kuwa  Amri  Jeshi.   Lakini  mambo  ya

chancellor wa university, sijui mkuu wa nini na nini, hayo hayapo. 

Presidential trips; hiyo tutaangalia kama lazima siwe approved by parliament.   Nafikiri Rais ambaye ameshtakiwa kusafiri sana

ni Obasanjo.   Obasanjo  amefanya trips sabini na nane  katika  miaka  minne  ambayo  amefanya  kazi.  Saa  zote  yuko  nje  yeye.

Kwa hivyo kama mnataka tufanye utaratibu wa presidential trips, hiyo tutaangalia.  

Habari ya magari; sheria tayari zipo kwamba magari ya serikali yana time zake maalum, isipokuwa kuna kazi maalum ambazo

pengine hazina muda- 24 hours-  kama za polisi.   Magari  yale  huwa  yanaenda.   Lakini  tunajua   vile  unavyosema  ni  kwamba

wafanyikazi wengine hutumia gari ya serikali vibaya baada  ya  masaa  yale  yanayoruhusiwa.  Hiyo  ni  sawa,  sheria  iko  yake,  ni

kwamba haifuatwi.  

Presidential escorts.  Magari mengi – magari mia moja – yanafuata Rais.  Hapo ni lazima tu taangalia.  

Kila jimbo mbona hatukuambiwa kutakuwa na Assembly? Zimeandikwa hapa.  Jimbo la Pwani litakuwa na Regional Assembly

yake.  Wilaya ya Malindi  itakuwa na District Assembly  yake.  Kwa hivyo hayo yapo sasa.  

Foreign investors;  tunasema  kwamba  60%  ya  revenue  ibaki  kwa  wenyewe,  20%  ya  central  government.   Hiyo  ni  sawa,  tu

taangalia pamoja na wale wengine wamesema.  

NGO funds; hiyo ni sawa, lazima zi-benefit wananchi wa hapo.  

Police   ku-arrest  watu  bila  warrant;  tumeondoa  hiyo.   Kwanza  sasa  katiba  hii  ikipitishwa,  serikali  hawezi  kushika  mpaka

akuonyeshe namba yake.   Mpaka  akuonyeshe ile police service number.  Kwa sababu tumesema unaweza kumshtaki,  lazima

ujue, uandike namba yake.  Ikiwa ni makosa, wapeleka kule washtakia. Kwa hivyo, si tena ile muonekane pahali,  “ haya haya,

piteni  kipande  hii,  haya  haya!”   Wewe  una  haki  ya  kumuuliza,  “  wewe  nani,  lete  kitambulisho  chako”.   Kama  polisi  hana

kitambulisho, hiyo ni unfair administration.  Nenda zako.
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Interjection: (inaudible)

Com. Swazuri:  Tumesema hiyo hakuna.  Nimeeleza kutoka mwanzo. Nimeeleza kutoka mwanzo, huwezi kufanywa kukubali.

 Kuna  sehemu  hapa  ambayo  imesema  wazi  huwezi  kufanywa  kukubali   kuandika  statement,  kukufanya  ku-confess  mambo

ambayo hukuyafanya.  Yote iko hapa.

Interjection: (inaudible)

Com. Swazuri:  Mi nasema, yote hayo yapo.   Kwa  sababu  wananchi  wamekuwa  wakilalamika  kuwa  unaenda  kule  unatoka

msikitini unatoka kazini saa tano usiku, unaandikiwa kwamba ulikuwa na bhang au ulikuwa sijui loitering.  Hiyo tumasema hapa.

 Mpaka  utaambiwa  wewe  ulikuwa  kitu  fulani,  lazima  uandike  statement  wewe  mwenyewe.   Na  una  haki  ya  kuikataa  ile

statement.   Au  kuseme  kuwa,  “sishikiwi  mpaka  wakili  wangu  aje,  hunigusi  wewe  mpaka  wakili  wangu  aje”   “Yuko  wapi?”

“Nambari yake ya simu ni hii ili kumfuata.  Ukimleta huyo ndiyo nitaondoka”  Iko hiyo tumeandika.  

Halafu small traders  wanataka mikopo.   Ni  kama  ulivyosema.   Hizi  sheria  nyengine  zipo.   Ni  ile  kwamba  kuna  ubadilifu  tu,

lakini mambo hayo yapo.  

Mambo ya wale wageni kwamba pesa wasipeleke nje, pia sheria hiyo ipo, tayari ipo, ni ile kwamba haitumiwi kwa sababu wale

wanawahonga wale wakubwa lakini hiyo sheria iko.  

Bwana  Kingi  akaeleza  kwamba  lease  duration  anataka  iwe  miaka  kumi.   Hiyo  ni  sawa,  tutaangalia,  tutapunguza.   Watu

wamelalamika  kutoka  juzi  kuwa  99  bado  ni  nyingi.   Tutapunguza.   Kwanza  sisi  wenyewe  tulikuwa  tumesema  isizidi  miaka

arobini. Katika ile task force – na mimi nilikuwa mmoja wao – tulikuwa tumesema isizidi miaka arubaini lakini watu wakasema

kuna commercial farmers, huwa wanalima sana wapewe miaka 99 kwa hivyo tutaangalia. 

Capital  city  tumesema  itakuwa  Nairobi.   Lakini  ukiangalia  ile  sehemu  inafuatia  pale  inasema,  ‘Bunge  litaamua  kama  hiyo

itaendelea au itabadilishwa.  Ikiwa kunatokea haja kwamba sasa tuondoe mambo tuyapeleke Mombasa, hiyo iko tayari hapo.  

President’s  parents; hiyo tutaiangalia kama mtu anapigania urais lazima wazazi wake wawe ni Wakenya.   Awe amefanya kazi

hapa kwa miaka kumi; hiyo ni  sawa.  

Ministers  walioiba  pesa;  ukiangalia  upande  wa   public  finance,  temesema  kama  mtu  amepatikana  na  corruption  kama  hiyo,

kwanza ni zile pesa  zipatikane.  Ile mali aliyoiba ipatikane halafu ndio sheria ifanye kazi yake.  
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Investment; wale wanafanya inteferance na small businesses hizo ni mbinu wanafanya.  Sheria zipo tayari.   Hairuhusiwi.  Kama

ni foreign investor, kwanza kuna Investment Board inaangalia ile kazi yako ambayo unakuja kufanya.  Sheria ile ya Investment

Board ni kwamba huwezi wewe foreign investor utoke  Italy  uko  uje  uweke  kiosk.   Kiosk  ni  cha  mwananchi.   Haiwezekani

kwamba utoke Italy huko uache kazi zako sote  uje ufungue kiosk kwa barabara.   Hiyo, it  defeats  even  the  sense  of  being  a

foreigner.  Lakini  sasa  wanafanya  kwa  sababu  ya  corruption.   Wanaingilia  haya  kwa  sababu  wanajua  yale  mambo  ni  rahisi

kufanya.  Lakini sheria tayari zipo.  

Citizenship; Registration Board tumesema pale.   David  kesi;  we  umesema  kwamba  national  currency  yataka  iwe  na  pich  ya

mzee Kenyatta.  Sisi twasema isiwe na yoyote.  

Moral corruption – kwenda uchi- hili ni swali lilileta utatanishi sana.  Tulikuwa tumeweka kwamba kuwe na dressing code  lakini

kina  mama  wakalia  sana  kwamba  saa  nyingine  tunawaonea  sana.  Kwa  hivyo,  bado  tunalijadili  swala  hili.   Kweli  rape  saa

nyingine  huwa  inakuwa  encouraged  na  zile  nguo  ambazo  mtu  amevaa.   Utakuta  kwamba   kina  mama  wengine  kwa  bahati

mbaya huvaa nguo ambazo ni  very  transparent  halafu  mnajua  wanaume  nao  ni  hivyo.   Mwanamme  wa  kawaida  akiona  vitu

kama vile lazima ataanza kusisimuka damu yake,  halafu wengine huwa wanafanya mambo mengine.  Kwa  hivyo  hilo  ni  swala

ambalo bado tunaliangalia.  

KWS na  mambo  ya  bahari;  sasa  itakuwa  KWS  hawawezi  kufanya  mambo  bila  kuzungumza  na  serikali  iliyoko  pale.   Kwa

hivyo si sheria blanket.  Ni lazima tuseme local resources zi-benefit wananchi wa pale. 

 Land, kuhusu minerals, kwamba yakipatikana madini katika ardhi isiwe ni ya serikali,  hiyo tumeandika wazi.  Ndiyo section ya

mwisho ya hiyo Article ya land.  Section 238 imesema wazi kwamba,  ‘minerals zozote zitakazo patikana ni za mwenye ardhi’.

Ikiwa atakubaliana na serikali na Kampuni ambayo itakuja kuchimba  madini yale hiyo ni shauri yake. Hiyo tumeandika.

Private schools ziondolewe, hilo ni jambo jipya nitakwenda  kuliangalia.  Elimu ya  Chuo  Kikuu  ni  ya  wananchi  wale   matajiri.

Kwa kweli  hapa  infact  tumeona  elimu  ya  Chuo  Kikuu  wanaokwenda  sana  ni  wananchi  maskini.   Wengi  ndio  wanokwenda

maanake,  kwa bahati  mbaya si matajiri wengi ambao watoto  wao wanapita mitihani, kwa bahati  mbaya.   Sijui  Mungu  hakupi

kila kitu.  Pengine tuseme kwamba kila jimbo lipate quota yake au kila jimbo- wengine  walisema jana-  liwe na Chuo  Kikuu.

Itakuwa sasa ni urahisi zaidi; lakini hao matajiri wasikutie wasiwasi sana.   Kwa private universities ndio wenyewe lakini public

wengi tumesoma huko ni maskini kabisa.  Hata colleges ziwe na quotas hilo ni pendekezo nzuri. 

 Citizenship kama vile nilivyoeleza kwamba  I.D na passport sasa si kitu cha favour kile sasa ni lazima.  

Security  police  recruitment;  sasa  serikali  ile  itakuwa  ya  capital  ya  Nairobi,  itakuwa  na  uwezo  wa  ku-recruit  askari  lakini

wananchi, district  iko na uwezo wa ku-determine who to be recruit.  Kwa hivyo  itakuwa  sio  kama  vile  mnalalamika  kwamba
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wanakuja hapa wanawapeleka mbio mchakamchaka halafu anachukuliwa mmoja au wawili. Hilo tumelisikia kila mahali. 

 Ombudsman  yuko.  Bwana  Rodgers  alikuwa  amechelewa  nafikiri   mambo  aliyouliza  tumeyajibu  karibu  yote  yako.   Public

defender ndiyo hiyo Ombudsman yuko

Transparent ballot boxes ziko, election acrobatism, hiyo ndiyo ambayo hatujaiandika  ile habari  ya mtu kupigania kiti kulingana

na vile vyama  vingi.  Akikosa kule yuaenda kule.

  Draft  bill,  what  guarantees  against  impediment,  nimeeleza  kile  mwanzo  haukuwa  kwamba  tukitoka  hapa  twaenda  national

conference halafu ndio inaenda bunge.  Kwa hivyo ni wall ndio wataamua.

Sasa free and fair elections hata hiyo imeandikwa.  Civic education hamjalipwa; hata sikuwa sijui kama hamjalipwa, kwa hivyo

muone District Coordinator.

 Parliamentary committee to check on tenderers,  hiyo iko-  Public Investments,  Public Accounts Committees.   Ni  ile  kwamba

huwa zinachukua muda mrefu.Kwa mfano saa hizi nafikiri kuwa ripoti yao ya 1996/  1997  ndio  wanaangalia.   Sasa  mwka ujao

pengine  tutpata ya 1998.  Sasa tumesema kwamba ziwe ni regular badala ya kwamba miaka mine mitano hivi iliyopita. 

 Employment; is it guaranteed?  Hatukutoa guarantee ya employment kwa  sababu  inategemea  hali  ya  uchumi  pale  ilipo  lakini

takasema mambo yakiimprove sasa ni local government yenyewe ndiyo itaangalia. 

 Pensions; hilo ni swala ambalo ni kweli hatukuliandika, mishahara ya wale wafanya kazi ikiongezeka inastahili ya wale retirees

pia  iongezeke.   Maanake  tumetoa  haki  za  wazee.  Haki  za  wazee  tumesema  kwamba  waendelee  kuishi  hali  nzuri  kama

walivyokua wakifanya kazi.  Sasa indirectly inamean kwamba lazima iongezwe. Lakini tutaieka wazi sasa. 

 Halafu  kuna  wanawake  kuoana,  hata  hilo  ni  swala  ambalo  sasa  itabidi  tuiiandike  wazi  kwamba  si  ruhusa  mwanamke  kwa

mwanamke, mume kwa mume.  Maanake imeleta matatizo mengi sana hiyo. 

 William ameeleza kwamba Police services wana corruption sana na tumesema kwamba hiyo corruption na mambo  ya  police

sasa yatakuwa wananchi wanaangalia.   National union tumesema  kwamba  salaries  tumeunda  Tume  ya  Mishahara.   Tume  ya

mishahara kazi yake moja ni kuharmonise kwamba mishahara yote itakuwa fair kulingana na ile kazi inayofanyika.

 Rais awe amefanya kazi kwa miaka kumi hiyo ni pendekezo zuri. 

 NSSF tumejibu pale mwanzo apatiwe mwenyewe mwananchi kama anataka. 

42



 Foreigners  and  land  tumesema  ni  increase  land  rates  hiyo  ni  vizuri  lakini  tumesema  tunawapokonya  absolute  ownership

tunawapatia lease peke yake

 Halafu Mama Maria anaeleza  habari  ya chokora,  haki zao hatukuzitaja waziwazi lakini tumesema kwamba sasa  ni jukumu la

serikali kuangalia watoto  wote.   Halafu pili tukasema kwamba watoto  wote ni lazima waangaliwe na wazazi.  Mzazi mume na

mke  wote  wanajukumu  kuhusu  yule  mtoto.   Halafu  tukasema  mtoto  wa  nje  ya  ndoa,  wa  ndani  ya  ndoa  aliyeaachwa  na

mamake, aliyekufa na ukimwi aliachwa na nini asiruhusiwe kunyimwa haki zake. 

 Drug abuse, nafikiri sheria ziko, ni ile tu kwamba zinakuepa maanake ni kweli ulivyosema, ni matajiri wanaofanya mambo haya

 mtu kama mimi siwezi kufanya mambo ya drug trafficking lakini wao wako na pesa  zaidi hata za kuhonga askari  kwa hivyo ni

vicious cycle inaendelea. Lakini sheria ziko, na wale ambao hushikwa wanapatiwa adhabu ya kutosha.  

Haya  round  ya  mwisho  sasa.   Nataka   kuchukua  wengine  na  wewe  umeshazungumza.   Haya,  sawa  lakini  ujue  kwamba

tumeshaandika hiyo kwamba awe resident wa ile area,  awe na mali area  ile sasa  huwezi kuwa na  mali  ikiwa  umekaa  mwaka

mmoja. John hatujaandika direct hiyo miaka lakini hizo conditions tumeziandika. Kwa hivyo unavyosema tuandike miaka fulani

tutakwenda kuangalia.  Sawa haya.   Kuna mama kule nyuma.  Wainua mkono ama bado  hujaamua?   Umeshazungumza  ama

bado?   Bado haya,  wewe utakuwa namba one,  halafu huyu mzee hapa namba mbili, na mtu ashike namba yake vizuri.  Haya

nimemaliza  upande  huo.   Nakuja  kwa  rasta  man  hapa,  namba  three  halafu  namba  four,  halafu  wa  mwisho  wewe  utakuwa

namba five.  Mzee mwenye kofia karibu na mama six.Bwana ushazungumza, nyingi nyote mshasema.  Tuaangalia wale  bado-

demokrasia.  Haya namba seven nyinyi mtapata surwa kama hamjasema baadaye.  Namba  nine yule wa kule mwisho, where is

another mama is number ten.   Wewe umeshasema bwana,  bado,  haya namba eleven huyu hapa.   Wasema huyo hapo nyuma,

halafu huyu namba twelve.  Tuchukue hao halafu tutaongeeza hao wengine ambao mikono yao iko juu.  Mpaka  kila mtu atoe

maoni yake.   Namba moja.   Mama njoo hapa.   Wale ambao wamepata namba wasongee hapa karibu ku-save time, na  hiyo

microphone yenyewe haifiki mbali. Majina yako.

Ms. Zainab: Majina yangu naitwa Zainabu Kalama Mgela. Mimi mwenyewe sikusoma na sijui kuandika na mimi nimefiliwa na

mume  na  kutokea  afariki  ndio  miaka  kumi  na  tatu,  na  sikusoma.   Lakini  watoto  wangu  nimechukua  jukumu  mwenyewe

nawasomesha.  Na sikwandikwa na mtu kwa sababu sikusoma.  Najiandika mwenyewe – nafanya biashara ya makoti.

Interjection:  Wasemaje.

Ms. Zainab:  Nataka kila Mkenya apate haki kulingana na vile ilivyo, aliyesoma na asiyesoma.  Asanteni.

Com. Swazuri:  Mama andikisha hapa.  Namba mbili.
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Mr. Mweni:  Kwa majina naitwa Masha Mweni.  Mimi ninazungumzia upande wa wajumbe.  Kwa kuwachagua,  tumeambiwa

itakuwa siku ya  Jumanne  ya  kwanza  kila  mwaka  mwezi  wa  nane.   Na  kuna  Nyumba  mbili  za  kuchaguliwa;  Parliament  and

Lower  House.   Sasa,  sijui  mwongozo  gani  utatumika   ikiwa  ballot  boxes  zitakuwa  pamoja.   Kwa  mapendo  yangu  mimi,

ningependa zikatofautiana wakati wa kuchagua hasa – ikawa kuna siku mbili.

Com. Swazuri:  Namba tatu.  Jina lako

Bw.  Kithi:   Habari  ya  leo  wazalendo  wenzangu?   Kwa  jina  naitwa  Denis  Ngari  Kithi.   Nina  maswali  mengi  lakini  mengi

yashajibiwa.  Niliyonayo saa  hii ni machache tu.  La kwanza ni kuhusu private gangs.  Kama leo  hii  nasikia  kuna  mashifta  na

kamjesh, Mungiki, Jeshi La Mzee.  Ingekuwa bora gangs hizi zote ziwe demolished, kwa sababu zaleta maovu kwa jamii.  

La  pili,  kama  tujuavyo,  knowledge  is  power.   Dunia  ya  leo  bila  elimu  mtu  si  chochote.   Ingelikuwa  bora  universities  ama

National schools zijengwe kote huku nchini.  Elimu iwe spread all over the country.  

La tatu lahusu foreigners,  hawa wazungu huwa wanadharau sana ngozi nyeusi, sijui ni kwa nini.  Kwa mfano, juzi tulivyokuwa

matembezini beach, tuliona kisa cha kuskitisha ndio, lakini chachekesha pia.  Tulikuwa na rafiki fulani alikuwa na girlfriend yake

wanatembea.  Kukatokea Mzungu from nowhere.  Akaenda akamgonga gonga kwa mabega yule msichana akamwambia she is

good for ……  Akatumia lugha chafu sana hapo,  ambayo yaudhi.  Mtanisamehe  sana  baba  zangu  na  mama  zangu  na  ndugu

zangu.  Alimwambia she is good  for  tomba  tomba  ikiwa  yule  girlfriend  alikuwa  na  fiance  au  mume  wake  pale.   Yule  mume

alipandwa na hasira akataka kuleta vita pale.  Sijui watu kama hawa wanachukuliwa hatua gani.  

La zaidi ni, Constitution Review Commission yetu ingekuwa bora  zaidi baada  ya tumejadiliana na wamejadiliana na  Wakenya

wote, hii Constitution isambazwe kote kwa kila mwananchi ajielewe yeye kama mwanakenya.  Asanteni.

Com. Swazuri :   Shukrani.  Namba nne.

Bw. Angore:  Kwa majina naitwa Mbitha Mole Angore.  Mimi nina hivi kuhusu huyu Rais. Kama anachagua ministers wake,  ni

mtu ambaye ile ministry ameisomea.  Na  hawa magovernor wetu  ambao  watakuwa  wanachaguliwa,  tunataka  mtu  ambaye  ni

mtu mwenye heshima zake.  Kwa mfano, si mtu wa kwenda bango huko au aonekane vichoronichochoroni.  

Hawa investors wetu wanaokuja, at least serikali ichunguze kule waliokotoka, wako kivipi.  Si mtu aje  na vimillioni vyake vitatu

hapa vina vishindo siku mbili tatu ashafunga.  Huyo ashakwenda.   Watu  hawakulipwa  na  vitu  kama  hivyo.   Halafu  kuna  vitu

hawa watu wanaleta kutoka nje.  Kuna kampuni kama vile Ramisi imefungwa, umesikia sukari imetolewa Brazil huko,  kuna vitu

kama  hivi;  mvinyo,  pasta,  maziwa,  unaona  zinafungwa  kwa  sababu  mtu  analeta  vitu  kutoka  nje  kwa  bei  rahisi,  anakuja
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anauzauza tayari.  

Halafu  kuna  hawa  wendawazimu  hawa.   Unakuta  wengine  watembea  uchi.   Sijui  kama  Katiba  yenu  mmewafikiria  vipi.

Asanteni.

Com. Swazuri:  Andikisha pale.  Namba tano.

Bw. Rajab:  Mimi kwa majina naitwa Said Rajab.  Mimi naona kama Katiba ambayo iko under Yash Pal Ghai imependekeza

kama Rais atangaze utajiri au vile mali yake anayoimiliki.  Naona pia kama yuaretire,  atangaze.   Na  si  yeye  peke  yake.   Pia

hawa local government kama hao madiwani hao, mayors, mambo kama hayo.  Katika MPs,  ambao tunawachagua,  naonelea ni

bora kama, katika ule muda ambao watakuwa wamehesabiwa na serikali wahudumie wananchi wao,  kama wakionekana kama

wana matatizo- hawatoshelezi  wananchi  hao  kwa  njia  bora,  wafutwe  au  wananchi  waweze  kuwachukulia  hatua  kabla  muda

wao haujaisha.

Com. Swazuri: Hiyo tunayo.

Bw. Rajab:  Okay. Jamaa mwenzangu hapa rafiki yangu anasema hawa wageni wakija wawe na share na mtu fulani.  Ni naona

ni afadhali ile pia iondolewe.  Wasiwe na share yoyote hapa kwa sababu utakuta hawa wageni wakija,  wanaingilia businesses

ambazo kama  kukodisha  baiskeli,  wanachukua  hizo  ambazo  pia  Mwafrika  wa  kawaida  aweza  kuchukua  hizi  vitu.   Utakuta

itafikia  wakati  watachukua  hata  na  mikokoteni  pia.   Wheelbarrow  watakodisha,  na  Waafrika  watakuwa  hawana  kitu  ya

kufanya.

Com. Swazuri:  Kwa hivyo wasifanye biashara yoyote?

Bw. Rajab:  Kwa hivyo wasifanye biashara yoyote.  Ni hayo tu.  Shukran. 

Com. Swazuri: Namba sita.

Bw. Waiharu:  Bwana Commissioner nachukua nafasi hii, nashukuru.  Sikusikia mkizungumza – hata kama sikuangalia Katiba

hii vizuri  –  mambo  ya  parastatals.   Sijui  kama  parastatals  katika  maandalizi  yenu  mmeivunja  ama  itakuwa  ni  parastatal  ama

itakuja kuwa katika ministry.  Iondolewe  kwa  sababu  hiyo  ni  ya  wakora  ambayo  tuko  nayo.   Mtu  akitoa  fujo  huko,  akiiba,

anapelekwa  ingine  na  hakuna  punishment  amepewa.   Kwa  hivyo,  mimi  ningeomba  hiyo  mambo  ya  parastatals  iondolewe,

irudishiwe ministry kwa  sababu  maminister  mmesema  watakuwa  na  nguvu.   Wawe  katika  parastatals,  maanake  hizo  zote  ni

pesa za wananchi zinatumika huko na ukora mwingi ni wizi.  Zikae na minister.  Akifanya kazi mbaya, awe anashtakiwa yeye na

mambo yake.  Hilo ni jambo la kwanza.  
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La pili ni mambo ya VIP.  Sikusikia katika mjadala wenu mambo ya VIP vile vile, kwa sababu nao pia wanachukua jukumu la

ukora.   Wakitoka airport  wanabeba drugs kwa sababu VIP wanapita tu bila  kuangaliwa  alichobeba.   Sijui  katika  maandalizi

yenu mmefikia wapi habari  ya VIP-  watakuwa na cheo gani na madaraka gani  isije  wakawa  wanaleta  madawa  hapa  kuletea

watoto wetu.   Wanaharibika vichwa hapa na ni  VIP  hao,  watu  wakubwa  wakubwa,  wenye  matumbo  kubwa  ndio  wanaleta

hizo drugs.  Hilo ni la pili.  

La tatu ni hili janga letu la HIV.  HIV imeleta janga kubwa sana na sote  tunajua.   Sasa,  imefika kiwango kuwa watu wanakufa

sana hata hospitalini.  Wakilemewa sana – na wengine ni yatima – unaitiwa watu wenu unaambiwa  “pelekeni hawa nyumbani.”

Sasa ukiitiwa huyu umpeleke, baba amekufa, mama amekufa, labda hata ni ndugu yako unaitiwa, ama labda ni wanyonge zaidi

na hawana watu wa kuwasaidia nyumbani.  Wewe wachukua maiti tu uende nayo nyumbani.  Ni nani atasaidia katika hali hii?

Mayatima hawa wawe wakishugulikiwa zaidi na serikali kuliko vile inakuwa ni jukumu la wananchi kushughulikia nao.

Parliament:  Sijui sasa, ikivunjwa katika hii Katiba tuliyo nayo, kwa kuwa President angali ako  na hizo powers,  hii sasa  itafanya

kazi lini?  Hiyo nayo tungetaka kujua kwa sababu tunasikia ni mzuri sana lakini yatatiza kwa sababu watu wengine wanapigania

isiondoke ndio wawe na nguvu, na tungependa hii ifanye kazi.  

Ya  mwisho  ni  foreigners,  kama  vile  ilivyotajwa.  Tumejifunza  mengi  hapa  kwetu  Malindi.   Wanakuja  na  ujeuri  mwingi  sana.

Hawatuheshimu sisi wananchi wenyewe.  Anakuja anashikana na tajiri,  anakuwa kama ni partner  wake kwa upande mwingine,

lakini  raia  wa  kawaida,  hata  ukizungumziwa  unaambiwa,  “wao  wako  hapa  mfukoni”.   Hata  tushawahi  kuambiwa,  kama

Muitaliano- na  sitaki  kuzungumza  kama  tunawadharau.   Tunawapenda.   They  are  tourists  and  we  like  them,  but  they  really

ignore  us-  wanasema,  kama  ni  polisi,  “ako  hapo  mfukoni”   Hakuna  mahali  utampeleka.   Kwa  hivyo,  katika  Katiba  yenu,

tungetaka kujua kama mtalinda wananchi kwa njia gani kwa hao watu watukutu na wanaojidai.  Thank you.

Com. Swazuri:  Andikisha.  Namba saba.

Bw.  Kithuku:  Asante  sana  Bwana  mwenyekiti.   Kwa  majina  naitwa  Stephen  Kithuku.   Yangu  ni  machache.   First  and

foremost  ningeongea  juu  ya  hii  jambo  ya  free  market.   Ninaomba  kwa  ile  serikali  ambayo  tutakuwa  nayo  hii  soko  huru

iondolewe ili tuweze kuwa ns stabilized prices of all the commodities  in  Kenya-  stabilized  control  kama  chumvi  yote  yauzwa

shilingi tatu, hata Kakamega iwe inauzwa shilingi tatu.  

Second,  kama  mtu  kwa  mfano  ni  daktari  asiruhusiwe  aweke  clinic.   Aruhusiwe  tu  aweke  wakati  ata-retire.   Lakini  for  the

duration he is serving as a doctor he is not supposed to invest or establish a clinic.  Na  pengine aki-establish basi  ni makosa na

achukuliwe hatue. 
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La tatu.   Sijasikia bwana mwenyekiti what the qualification for the Prime Minister will be  and also what the level of education

for the councillors will be.  

The second one is Bwana mwenyekiti I still instist on the type of dressing.  Tukiangalia kwa upande wetu sisi wakristu it is very

much condemned in the Bible that our women should wear  zile nguo ndogo.   They are  not supposed to be  short.   Sasa  kama

Biblia  inakataa  Bwana  mwenyekiti,  kwa  nini  na  sisi  kwa  Katiba  tusikatae?   Basi  kama  hatutakataa  kwa  Katiba  tutakuwa

tunaenda against God’s will.  Because the Bible says hatutakiwi kuvaa nguo short.   Basi na hii tabia ya  kuvaa  nguo  fupi  ndio

inakuja kusababisha tuwe na huu ugonjwa wa Ukimwi na  tutazidi  na  itakuwa  lawama  kwetu  na  Mungu  atatuhukumu  vibaya.

Kwa hivyo we still insist on that.  Hata wakisema tunawaonea hatuwaonei.  Mungu ndiye alisema wavae nguo ndefu sio sisi.  

Another  one  ni  follow  up  ya  acquiring  of  wealth.   Vile  watu  wameacquire  wealth  zao.   Tumejua  for  the  forth  coming

Government,  hao  watu  watachunguzwa  kila  mtu  amepata  mali  namna  gani;  na  pia  wale  ambao  wameinvest  huko  nje

walazimishwe  na  Government  walete  hizo  pesa  hapa  halafu  wakishaleta  hapa  waambiwe  invest,  let  that  be  the  law.

Walazimishwe wainvest hapa ndiposa waandike wananchi na wakishaandika wananchi half of 100% what they are going to get,

80% iwe distributed  kwa  wananchi  na  yeye  apewe  kama  20%.   Because  all  that  investment  has  been  helping  the  overseas

people.   Kwa hivyo kama inawezekana ile  share  kubwa  akishainvest  hapa  kwanza  aandike  wananchi  wa  hapa,  secondly  ile

profit atapata almost 80% iingie kwa Government halafu 20% apewe.  

Ile  ingine  na  ndiyo  ya  mwisho  ni  hii  ya  presidential  escort.   Hiyo  sitaongea  sana,  ni  kitu  kidogo  I  just  wanted  to  mention.

Tumesikia sana wakati Rais anaenda nje anaenda na Wajumbe wengi sana Bwana Mwenyekiti.   Tunauliza kama inawezekana

aendeyeye and the Minister of Foreign Affairs and his P.S.  Only those.   Hatutaki watu wengi  maanake  they  are  misusing  the

government money.  Thank you.

Bw.  Agung’a:   Ahsante  sana.  Kwa  majina  naitwa  Alfred  Agung’a.   I  have  one  question  to  put  across.   The  question  is

concerning the District Governor.  We find that in the new Constitution which has been drafted, it emphasises mostly on national

income and the resources of the nation rather than national unity.  Kile ambacho nauliza; ni kitu gani Constitution yetu inafanya ili

to put in place that all people staying in one region are unified.  That’s my first question.  

Second is the freedom of ownership. You have tried to explain it but it has not reached home properly.  Because when you say

that freedom of worship provides that you have a worshipping centre  where you don’t interfere with others,  my question is,  is

devil worship allowed? Because you are worshipping in your room and you worship the devil. Is  it allowed in the Constitution?

Thankyou.

Bw.  Kalama:   Jina  langu  naitwa  Steven  Kalama.   Swali  langu  ni  kuhusu  umri  uliowekewa  wasichana,  miaka  ishirini  kuwa
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hayuko chini ya sheria anaweza kufanya atakavyo hata kama ni kinyume cha sheria ya ndoa.   Hawezi kuadhibiwa, na mwisho

mzigo huo unamlemea mzazi na ukienda kwa serikali unaambiwa utakua mwenyewe na binti yako.  Hakuna mtu atamwadhibu-

binti yako na chaguo lake.  Si hivi ni kudimisha umalaya  na chokora kuongezeka?  Je Katiba imepanga vipi kwa sheria hii?  Na

kama  bado  naomba  sheria  hiyo,  sheria  ya  ndoa  idumishwe  katika  Katiba.  Atakaye  enda  kinyume  cha  ndoa  msichana  ama

mvulana aadhibiwe.  Ni hayo.

Bw. Karisa: Kwa majina naitwa Emmanuel Karisa na niko hapa kama shirika la Table Banking Association. Nataka kuchangia

mambo matatu.  Jambo la kwanza ni kuhusu hotel industry.  Imekuwa kuna mtindo sasa  wa hawa investors.   Wageni wanalipa

wakiwa  kwao,  wanaiita  ‘all  inclusive.’   Mgeni  akiingia  Kenya  amelipa  pia  maji  ile  utakunywa  hapa  Kenya.   Sasa  hiyo

imechangia umaskini kati ya wale watu wanaokaa Malindi.  Utapata  wakati  wageni walipokuwa wanakuja na pesa  wananunua

watu  wengi  walikuwa  wanafanya  biashara,  lakini  sasa  mpaka  uwe  na  tender  ya  kuuza  mali  yako  kwa  hoteli  ndio  utafanya

biashara. Zile pesa zao wanalipia kwao na pia serikali inakosa ushuru kutoka kwa pesa ambazo wangetuletea hapa kwetu. 

 Na jambo la pili ni kuhusu barabara-  infrastructure.  Kutokana na experience niliyonayo kidogo,  umaskini mwingi hapa Kenya

ni kwa sababu ya ukosefu wa barabara.   Watu ambao wanaishi mashambani ndani kule huwa wana shida  ya  kusafirisha  mali

zao kuja kuuza Malindi town ama  kupeleka  mahali  kwingine.   Kwa  hivyo  ingekuwa  serikali  ama  Katiba  ingeingilia  kuwe  na

mpango, sehemu zote za  Kenya  ambazo  hazina  barabara-  hata  kama  si  lami-  iwekwe  lakini  iwe  kuwa  itawekwa  murram  ili

uweze  kusafirisha  mali  yako  kuleta  na  wale  wanapatikana  na  magonjwa  kule  kama  ni  usiku  awe  anaweza  kuletwa  haraka

hospitali.  Tunasikia  watu  wengine  wanasema  kuwa  barabara  zimetengenezwa  huko  Baringo  ambazo  mpaka  zinaanikwa

Mahindi na ni lami.  Hakuna magari yanaenda,  na kule kuna watu ambao wana shida barabara  hazitengenezwi.  Kutoka hapa

kwenda Marafa inaeze kuchukua 20 minutes lakini kwa ile hali ya barabara  unachukua almost  2  hours  kufika  Marafa.   Kwa

hivyo katiba iangalie mambo ya barabara.  

Jambo la mwisho ni kuhusu tax – VAT.  Zamani, wakati wa Mwingereza watu walikuwa wakikata  kodi  ambayo kuwa ulikuwa

ukilipa shilingi kumi, ilikuwa ni shilingi kumi mwaka mzima.  Sasa serikali ikaja ikageuza ikasema hakuna kodi lakini sasa  imeleta

tax- VAT. Ukienda ukinunua kitu  ambacho  kinaku-cost  sumni,  umechangia  serikali.   Ukinunua  kitu  cha  shilingi  mbili  serikali

imepata.   Na  hii  pesa,  VAT  sijui  kama  katiba  imepitia  hapo  kuelezea  kama  pengine  inasaidia  nini  sana  kuhusu  maisha  ya

mwananchi  kwa  sababau  hiyo  collection  ya  VAT  kwa  mwaka  mzima  serikali  inatengeneza  pesa  nyingi  sana,  na  inabaki

mwananchi  maisha  inakuwa  magumu  kwa  sababu  huwezi  kununua  kitu  cha  shilingi  tatu  ambacho,  ingekuwa  hakuna  VAT

ingenunuliwa kwa shilingi mbili.  Kwa hivyo hii mambo ya taxation pia ningeomba Katiba ya sasa ichunguze sana.

Ms.  Chipande:   Hamjamboni wananchi.   Kwa majina naitwa Mama Elima  Chipande.   Mimi  hapa  nitachangia  kuhusu  hawa

wanaokuja katika mahoteli.   Tuseme  kama  kuna  hawa  watalii  ama  yeyote  anayetoka  nje,  huwa  ana  hoteli  hapa.   Yeye  ana

nyumba private, huyo huyo anavibanda huko Pwani. Yeye tena atakuwa na maduka kila aina.  Mtu huyo mmoja anapewa kazi

nyingi na malicence, hali hapa raia anatafuta na hapati.   Akienda  anaambiwa  hapana  huwezi  kuanzisha  kitu  hiki.   Kwa  hivyo
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naomba Katiba mpya iangalie hasa hapa Pwani kuhusu jambo hili.  

Na jambo lingine ni kuhusu ugonjwa  uliozuka  ambapo  kule  hospitali  kwasemekana  kuna  dawa  za  kuwasaidia  lakini  unakuta

wanarudishwa majumbani huna dawa yoyote. Ukienda kule hupati,  unaambiwa ni ghali au vipi.  Nafikiri serikali yetu ingejaribu

kuchunguza jambo hili pia na kuweka madawa haya yawe free kwa watu kama  hawa, na pia kusaidia wale mayatima.  

Jambo lingine ni kuhusu wendawazimu.   Ijapo  wametajwa,  lakini  mara  nyingi  wanazurura  ovyo  na  tuna  health  officers,  kuna

hospitali zao pia.   Sijui  kwa  nini  hawawachukui  na  kuwaweka  mahali  kama  pale  na  kuangalia  hali  zao.   Huwa  wanatembea

njiani  ovyo  ovyo,  wanakula  vitu  vichafu  na  pia  saa  nyingine  hata  nguo  hawana,  na  serikali  iko  hapa  hapa  inawaangalia  tu.

Tunabishana  nao  na  wengine  ni  ndugu  zetu,  watoto  wetu.   Ningependa  pia,  serikali  mpya  itakapochukua  jambo  kama  hili

liangaliwe zaidi.  Sina mengi ni hayo tu.  Ahsanteni.  

Bw.  Oroni:    Ahsante  sana  Bwana  mwenyekiti.   Mimi  swali  langu  na  nitafanya  haraka  sana  ni  mliaddress  issue  ya  religion

ambao Waislamu watakuwa katika  judgement  wana  Kadhi  wao.   Sasa  wakati  wengine  unaona  kuna  intermarriage.   Katika

intermarriage utaona Charles ameo Fatuma.  Sasa  katika judgement ikiwa wao wawili wanaenda kortini,  sasa  kesi  itaamuliwa

kulemea  wapi?   Kwa  sababu  ukiangalia  Fatuma,  yeye  msingi  wake  ni  dini  ya  Kiislamu.   Pengine  sasa  kumetokea  divorce,

akienda nyumbani ataenda kushtaki.  Sasa yeye atasikizwa na hiyo mila ya Kiislamu ama atasikizwa na mila gani?  Hilo ni swali

langu la kwanza.  

Halafu  kuna  hii  mambo  ya  religion  pia  ambao  kuna  kipengele   moja  ambao  hakinipendezi,  katika  nchi  yetu  kuna  breach  of

peace.   Utaona wakati  mwingine  tumelala  na  mwenzako  pengine  in  the  name  of  preaching  or  in  the  name  of  anything,  yeye

anakupigia  kelele.   Hii  Constitution  mpya  ita-address  hii  issue  vipi?   Watu  watakuwa  unapigiwa  kelele  na  huna  mahari  pa

kulalamika ama hii Constitution mpya itaangalia hili jambo, la kwamba mtu akilala ni alale na awe na peace. 

 La tatu, katika education system ya Kenya, kuna mabadiliko mara kwa mara, na hii haipendezi wananchi kwa sababu mnaingia

expenses.   Mara  unanunua kitabu hiki na kesho yake unasikia imechange system ni nyingine.  Hata hapa system ya  education

ama the type of education we need itakuwa inaangaliwa na board  gani?  Ni nani ataangalia kama education tunataka Kenya hii

ni hii,  na itadumu kwa miaka ngapi ili tuwe na nyingine?  

Halafu katika issue ya accidents, katika nchi yetu these accidents zimekuwa nyingi na tunajua ni kwa sababu ya reckless  driving

na mambo mengine lakini sasa  katika Constitution hii mpya tungetaka iwe addressed  vizuri  ama  ingawa  ajali  haikingiki  lazima

tu-take precautions.  

Ya  sita,  wakati  mwingine  utaona  watu  wengine  wanaruhusiwa  kutembea  na  silaha,  sasa  anasema  ni  mila  yake-  ana  panga

ambalo limenolewa.  Kwa mfano kuna ndugu zetu Wamaasai,  unaona wanatembea na rungu, wanatembea  na  silaha  kali  kali.
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Lakini ukiuliza unaambiwa kwamba hao ni mila yao.  Sasa hii mambo ya utamaduni namna hii watu wanatembea na silaha na ni

mila itaisha lini?  

Halafu katika mji kama huu wa Malindi kutakuwa umejengwa vizuri.  Pia hakuna mahali unaweza kustarehe,  kwa  sababu  sisi

katika nchi yetu tumefika kiwango sasa  mtu anataka kustarehe,  unataka mahali ambapo kuko wazi ambapo unataka kuketi  na

familia yako,  ambapo kuna swimming pool,  ambapo kuna miti mizuri imepandwa na eneo kubwa ambapo unaweza kutembea

na  kuona  wanyama.   Issue  kama  hiyo  hakuna,  ni  magorofa  yanajengwa,  mengine  yanajengwa  juu  ya  choo.   Hii  issue  ya

recreation, mmeiangalia katika Constitution?  

Pia lazima tu-address haya mambo ya usafi.  Vile tutaishi katika nchi yetu na usafi.  Utaona kwamba kila mtaa utaonaona maji

machafu yakitiririka, watoto  wakila  vitu  vichafu  na  hatupandi  miti  mizuri  ya  kuvutia  haya  mambo  ya  usafi.   Kwa  hivyo  haya

mambo ya usafi ningependa yawe addressed vizuri.  

Na mwisho ni kwamba  mambo  ya  Rais  ni  vizuri  kwamba  mmepunguza  powers  zake.   Lakini  mimi ningependa  rais  ambaye

atachaguliwa katika nchi hii awe pia historia yake ifuatiliwe mpaka chini, mpaka alipokuwa nursery.  Alipokuwa nursery alikuwa

anafanya vituko gani.  Yeye amewahi kurape, kuua  mtu, kunyang’anya mali ya mtu mwingine ama yeye anakuja anasema mimi

nataka urais kwa sababu ana Pajero mnasema kwamba huyu kweli anafaa kuwa rais kwa sababu anaweza kuzumgumza vizuri

na nyinyi.  Hiyo iwe ya mwisho lakini nilikuwa na nyingi.  Ahsanteni.

Bw.  Njenga:  Mimi  ningependelea  kuchangia  swala  la  Katiba  mpya  ambayo  imefanyiwa  marekebisho  mengi  na  itakuwa  na

marekebisho imerekebishika.   Ningependelea serikali ikishirikiana na chama kinachoshughulikia Katiba watafute siku na muda

angalau  unaopata  nusu  saa  kwenye  redio  angalau  siku  moja  kwenye  Kiswahili,  maanake  kuna  wananchi  wengi  wa  Kenya

ambao  hawakusoma  na  hawajui  Kiingereza,  wapate  kuelezwaa  ile  Katiba  angalau  kipengele  kimoja  katika  hiyo  nusu  saa  ili

wananchi wapate kujua Katiba yao iko namna gani.  

Swala lingine  ni  kuhusu  lugha  viongozi  wote  wakihutubia  Bunge,  mikutano  yote  ya  hadhara  iwe  lazima  uzungumze  Kiswahili

kuchangia swala hilo hilo ambalo wengi wafahamu lugha nyingine zaidi ya Kiswahili, kutokana na ukosefu wa elimu ya kutosha.  

Na kitu kingine ni kuhusu hii pension ya rais,  haswa huyu Rais Moi.   Tunafahamu kwamba amekuwa kwenye power  zaidi  ya

miaka arobaini.  Sasa ikiwa miaka hiyo yote amekuwa ni mtu ambaye sio chini ya Mbunge pesa  hizo zote amekuwa anapata  na

apate pension ambao inapitishwa apewe kwa sasa huwa ni pesa  nyingi sana,  na je hao marais watakaokuja  watapewa pension

kiasi gani hicho ama ni vipi.  Hata kama ni kupewa hiyo pension ipunguzwe maanake ni nyingi.  Kulingana na vile ninavyojua ni

pesa nyingi sana, hizo ilikuwako imepitishwa apewe. Kwa hivyo hilo ni swala linatakiwa lishughulikiwe zaidi.  Ni hayo tu.

Bw.  Mboobu:   Ahsanteni.   Swali  langu  la  kwanza  ni  kuhusu  hukumu.   Mtu  anaweza  akafanya  kitendo  kibaya,  uovu  na
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akapelekwa  kotini  na  akapatikana  na  hatia,  lakini  tunapata  hapa  hukumu,  yule  hakimu  anamwambia  ninakuhukumu  kifo.

Tumeamua kwamba ufe.  Tuona kwamba hukumu hii ni ya Mungu wala si mwanadamu.   Kwa  hivyo  mimi maoni  yangu  ama

nilikuwa nauliza kama hii constitution mpya inasema kuna hukumu ya kifo  au imesema nini kuhusu hukumu kama hii.  Ahsanteni.

  

Jambo  lingine  lilikuwa  linahusu  urithi.   Mtu  anaweza  kuwa  anafanya  kazi  kama  mimi  na  baadaye  Mungu  ananiita  nyumbani

mapema.  Ninaacha familia- mke na watoto,- je basi ikiwa nimekufa, niko kazini kuna zile pesa zangu ambazo napaswa nilipwe.

  Kwa  wakati  wa  sasa  inachukua  muda  mrefu  sana.   Mtu  anatafuta  hizo  pesa  kwa  miaka  mingi  na  hata  ameacha  watoto

wadogo, wanataka kusoma kwa zile pesa  na zinazuiliwa kwa miaka mitano au kumi.  Hawa watasomeshwa namna gani?  So,

hii utaratibu ama  masheria  tunazoongea  hapa  zimesema  nini  kuhusu  jambo  hili.   Mimi  ningeomba  kuwa  huu  muda  wa  kutoa

mapato  kama  haya  ufanyike  mapema  sana  ili  yule  aliyeachiwa  wale  watoto  wa  yule  mke  au  mume  na  bado  wazazi  wazee

wapate na kuzitumia kwa wakati unaofaa.  

Jambo lingine kuhusu huo urithi tunaojua kuna huo utovu wa nidhamu wa wanawake na wanaume lakiini nasema hivi kwamba

mimi naweza kuwa na mke wa kinyumba, unaishi naye,  hakumuoa, hakupeana chochote na baada  ya kuishi naye kama miaka

mitano  au  minne  uzae  naye  mtoto  mmoja  au  wawili,  wewe  ufe,  unafanya  kazi,  una  wazazi  na  ndugu  zako  wadogo  ndio

unawatumikia  lakini  huyu  naye  amekuwa  pale.  Hukumlipia  chochote,  hajulikani  pale  na  watu  hapo  nyumbani.   Sasa  wewe

umekufa,  mazishi  na  gharama  zote  zimefanywa  na  watu  hapo  nyumbani,  baadaye  yeye  anasema  mimi  nataka  ule  urithi  wa

bwanangu maana nimeishi naye miaka mitano.  Nataka niulize, hizi sheria zasemaje juu ya jambo hili?  Maoni yangu ni kwamba

mtu huyu ameingilia kama bibi amekosa adabu kwa huyo ambaye amekufa.   Kwa hivyo anyimwe ama ile jamii ipewe zile pesa

iamue kama alikuwa akiishi nao vizuri watamsaidia kama alikuwa mkorofi amekaa na huyo bwana mbali ya  ghala  kwa  miaka

mitano, na huku hupatiwi chochote na umekufa, amekula haki yake,  haki iliyobaki ya wazazi.  Ahsanteni sana.   Hayo tu ndiyo

yalikuwa maoni yangu.  

Bw. Mlewa:    Habari  zenu.  Kwa jina naitwa Edward Mlewa.  Kuna haya mambo mengine  ya  kununua  unga,  mara  sukari,

mara nyingine bei hupanda bila notice kwa wananchi.  Mara unasikia unga ilikuwa shilingi arobaiini,  mara shilingi ishirini, sijui hii

katiba inatwambia nini kuhusu hii control.  

Na lingine ni kuhusu hii serikali ambayo bado iko kwa mamlaka, ambayo inasema haitaki katiba ina unafiki.  Je mimi mwananchi

naweza kupewa uwezo gani ili kumpinga huyu Rais Moi  asiweze kunishinda mimi mwananchi, katika hii Katiba inayokuja,  kwa

sababu Moi anataka kuipinga. Nami nataka kumpinga kwamba asiipinge. Nyengine ni kwamba, Wabunge wanatafuta kura kwa

maneno matamu. Hata hii serikali inayokuja  mpya inatwambia maneno matamu pia najua. Lakini mtu akiingia katika kiti tu hata

ukienda tafuta msaada atakudharau,  na mimi nitakuwa nikitumia hii Katiba mpya. Je  ikiwa kama ni Mbunge, na amedharau hii

Katiba  mpya  na  uwezo  gani  kumfuta  tena  pale,  ambapo  mimi  nitamwambia  toka.  Je  mimi  nitatumia  kibali  gani  mpaka

nimwonyesha kuwa nina uwezo. Maanake kama kura ya maoni, kunatakikana kuwe na baraza fulani la wananchi. Ahsanteni. Ni

51



hayo tu.

Bw. Nyambu: Nashukuru kwa kupata nafasi hii. Sina mengi, ningalichangia jambo moja hivi kulingana na Katiba mpya ambayo

kwamba tunaikadiria kuifanyia uchaguzi. Ambalo  nalalamika  nalo  ni  la  karatisi  ya  kumiliki  ardhi.  Wakati  wake  uliowekwa  ni

mwingi  sana  ambapo  kwamba  hakuna  mtu  anayefikia  miaka  tisaini  na  tano  hapa.  Itakuwa  kama  mtu  umempa  urithi  huo  na

mababu zake. Kwa hivyo, nalalamika nalo ni hilo moja tu, kama kuchangia. Sina zaidi. Ipunguzwe. Kuanzia 40 kurudi chini. 

Bw.  Mwamrima:  Mimi  nataka  kuchangia  kuhusu  huu  utawala  wa  vijijini.  Elimu  ya  Mbunge  imeonyeshwa  lakini  ya  wale

waakilishi wa kijijini haikuonyeshwa na yule atakaye wakilisha location vilevile haikuonyeshwa. 

Tukifikia District Government tunaona kwamba kuna waakilishi ishirini hadi thelathini, lakini hata hivyo wale ishirini au thelathini

hawakuonyeshwa watakuwa wanawakilisha maeneo gani wa district kutegemea na ukubwa wa eneo lao.  Lakini haijulikani yule

mmoja ili kwenda kuunda lile baraza la wilaya atakuwa anachaguliwa kutoka wapi mpaka akawe katika wale ishirini, na elimu

yake yule district administrator, vile vile haikutajwa. 

Kwa  hivyo  kwa  maoni  yangu  mimi ninasema  kuanzia  wale  wawakilishi  wa  vijijini  wawe  labda  na  elimu  ya  msingi,  primary

certificate.  Yule district  administrator kwa sababu atahusika hata kwenye utawala wa mkoa awe vile vile na  elimu  ya  form  4,

pass.

Com. Swazuri: Jiandikishe hapa. Haya mama Zainabu amesema yeye hakusoma na kadhalika. Katiba hapa imesema Wakenya

wote  wako  sawa  mbele  ya  sheria.  Na  tumesema  hatutaki  kubaguana.  Watu  wote  wako  sawa  mbele  ya  sheria.  Vile  vile

ambavyo watu wote wako sawa mbele ya  sheria ya Mungu. 

Uchaguzi : Bwana Masha amesema kwamba hajui itakuwaje kuhusu uchaguzi wa Lower House,  Upper  House na Wabunge na

kadhalika. Tumesema kwamba sasa  ile Electoral Commission, hizo ni details ambazo watatupatia.  Haja yetu ni kuwa uchaguzi

wa watu hawa utafanyika siku ile, sasa ni wao ndio watatoa huo utaratibu utakuwaje. Kulikuwa kuna mapendekezo ya kwamba

uchaguzi wa kila aina ufanywe siku mbalimbali, lakini tukakuta gharama nazo pia huwa ni nyingi.  Kwa  sababu  majibu  tunajua

area yetu ya Kenya ilivyo. Hata nikisema  uchaguzi  ufanywe  siku  ile  moja  kuna  wengine  siku  hiyo  ndio  masanduku  yanafika.

Halafu majibu pia husikia yanakuja nyingine baada  ya siku mbili au tatu kwa hivyo itakuwa ni kazi yao sasa  hao kutoa taratibu

maalum. 

Private gangs: Kuna sehemu ambayo imeabolish private militias. Tumeziondoa, hakuna tena mambo  ya  majeshi  haya  ya  watu

binafsi. 

Spread  ya  national  schools;  hiyo  tutachukua,  na  universities  ziwe  kila  mahali.  Infrastructure  itatengenezwa  na  serikali  zile
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tumeziweka za chini. 

Wale  wageni  ambao  wanatukana  raia  wa  Kenya;  basi  hata  ukipanda  katika  gari  ya  watalii  saa  hii,  hiyo  sheria  iko.

Wanaandikiwa kwamba waangalie mila na desturi za wananchi local. Lakini wengine hawafuati. Hiyo sheria iko tayari. 

Kwa Katiba isambazwe Kenya nzima, hiyo ni nia yetu –  tumesema  itakuwa  ni  document  ambayo  iko  accessible;  Mashuleni,

msikitini, malibraries – tumesema Katiba itakuwa accessible. 

Governors; Wamesema kwamba, masomo yao kweli hatukuandika. Wawe ni watu wa kuheshimiwa. Tutaandika hayo masomo

yao. 

Investors; tumesema sheria iko, kwamba waangaliwe pesa  zao walizonazo na kazi watakayofanya kabla hawajaja.  Lakini wao

huwa wanatumia njia nyingine, halafu wanaruhusiwa, kumbe wanakuja kukodisha baiskeli hapa. Haya. 

Upande  wa  vitu  ambayo  tunavikuza  hapa  lakini  vinakuwa  imported;  nafikiri  hii  sehemu  ya  agriculture  tulikuwa  bado

hatujaimaliza wakati tunaandika huu mswada, bado  utaingia. Wananchi wamelalamika kuhusu sukari,  maziwa, mchele, siku hizi

hata  nyanya  nazo  pia  zinatoka  kutoka  nje  na  hapa  zipo,  mayai.  Ile  free  market  ambayo  tumesema.  Kuna  mswada  ambao

utaingia hapa kabla kwenda kwenye National conference. 

Wendawazimu; sijui tufanye nini hapa lakini nafikiri hii sasa  ni Idara  ya Afya, ndio iko na kazi ya kuangalia hawa watu ambao

wanatembea ovyo ovyo, wengine wako uchi na kadhalika. 

Bwana Said amesema hata wale viongozi  wanaostaafu  wanaomaliza  kazi  zao-  nao  pia  lazima  waeleze  pesa  zao  wamezipata

vipi. Hiyo ni sawa tutaangalia mambo yake.  Halafu akasema wageni wasiwe na share yoyote.  Hapo tutakuwa tumefunga sana.

Lazima  tuwaruhusu  lakini  kwa  sheria  ngumu.  Lakini  ukisema  wasilete  kitu  na  sisi  wenyewe  hatuwezi,  tutakuwa  tumezuia

tusifanye biashara. 

Parastatals  bado  zipo, lakini tumesema, wale wakuu wake sasa  watateuliwa na Bunge- Sio Rais kwamba atachagua.  Atateua

tu,  lakini  uamuzi  utatoka  kwa  Bunge.  Na  zile  parastatals  ziko  na  Parastatal  Reform  Commission  ambayo  inaangalia  zile

zinawezekana, ambazo haziwezekani zinaondolewa. Lakini shida pale ni kule kuuzwa. Huwa zinauzwa kiholela.

 

VIPs: Tuseme VIPs ni wananchi wa Kenya, na kila mtu yuko sawa katika sheria ya Kenya. 

HIV orphans – wale watoto  ambao wazazi wao wamewaacha,  nafikiri hapo tutaangalia kwamba serikali  iwaangalie  maanake

kuna wazazi wengine wana watoto zaidi ya kumi, wajukuu kumi, kumi na tatu, wote baba zao na mama zao wamefariki. 
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Bwana mmoja akauliza itakuwa je ikiwa Bunge litavunjwa na Katiba hatujapitisha. Tumeeleza kwamba lengo  letu  ni  kwamba

uchaguzi ufanywe na Katiba hii. Ndio maana tunafanya hii kazi kwa conditions hizi za haraka haraka angalau  tupate  kuitumia.

Lakini sasa uamuzi si wetu tena. Ni nyinyi na viongozi wenu wa siasa. 

Free  market  –nafikiri tumesema hiyo, lakini tumependekeza kwamba tuwe na price control-  standardized price.  Hilo  ni  swala

ambalo tutaliangalia, ingawaje wananchi wengi walisema itategemea  mali  yako  unaipata  wapi.  Wengine  wanaipata  kwa  rahisi

wengine kwa ghali, lakini bado tunaliangalia swala hilo. 

Halafu upande wa qualifications za  Prime  Minister.  Prime  Minister  tulisema  ni  Mbunge,  na  tukasema  Mbunge  ni  lazima  awe

Form IV pass. Kwa hivyo, hiyo yake iko. Nafikiri qualifications za councilor ambapo ni sawa na locational administrator ndizo

hatukuweka, hiyo tunakubali. 

Women dressing – kina mama mavazi yao; Mungu amesema kwamba wavae nguo ndefu, hiyo tutakwenda kuangalia. 

Pesa  zilizowekwa  nje  zirudishwe;  huo  ni  mwito  ambao  umekuwa  ukitolewa  kila  siku,  kwa  hiyo  tutaenda  tuangalie  kama

tunaweza kuweka sheria. 

Rais; tumesema watu ni wengi ambao wanaenda kuandamana na Rais.  Watu wengine walisema hata wale wanaoenda kumlaki

pia. Utasikia kuna watu ishirini, sijui Mawaziri wameenda kumlaki, government yote imeenda kumlaki  Rais.  Watu  wamesema

hata wale pia, kama amekuja amekuja tu, ataonana na watu, sio lazima ulimwengu mzima uende ukamngojee.  Watu wamesema

hivyo pia. 

District  governor;  anasema  Bwana  Alfred  kwamba  je  tutafanya  hakika  gani  kwamba  serikali  hizi  hazitatufanya  tuwe

tunatengana.  Principle  ya  kwanza  kuunda  hizi  serikali  za  chini  ni  kwamba  tuzingatie  sisi  ni  Wakenya.  Ndio  muhimu.  Uwe

Mkenya kwanza ndio tuangalie haya mambo mengine. 

Devil worshipping; nafikiri sasa tutaiweka wazi. Tumetaja pale lakini haikutokea. Kwa hivyo tutakwenda kuiweka. 

Wasichana ambao wanatungwa mimba halafu wanaletwa  nyumbani,  kwa  hivyo  ndoa  idumishwe.  Kudumisha  ndoa  tumeitaja.

Kuna  Section  ya  Family  pale  kwamba  ndoa  ni  lazima  idumishwe,  na  tumesema  kwamba  wananchi  wa  Kenya  warudi  pale

ambapo family ilikuwa ndio basic unit ya kuangalia maslahi yao. Kwa sababu siku hizi kama vile Bwana mmoja ameeleza,  wale

wanawake wazee wana weka wasichana  wanasema  wanamweka  kinyumba-  ile  come-we-stay.Tunataka  kuoondoka  kidogo

pale turudi kwa kama ni ndoa ni ndoa inajulikana, sio ile mipango mipango ingine ile. Kama hataki kuolewa basi akae nyumbani.

Maana tumesema atarithi hata yeye. 
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Hotel industry- ile all-inclusive- watu wanalipa huko nje.  Nafikiri ni mbinu zile zimekuja kwa sababu  wizi  ulizidi  na  corruption

ikazidi. Sasa unakuta tukibeba pesa zetu mfukoni hivi tunanyang’anywa. Sasa  afadhali tukalipa huko,  hoteli hapa ndio tutaenda

kununua maji. Sasa  hapo tujilaumu sisi wenyewe. Kama tutapunguza visa kama hivyo, watakuwa hawana  shida  kuja  na  pesa

hawa. 

Barabara; sasa hiyo si shida tena-  ni jukumu la district  government na provincial government kutengeneza barabara.  Sasa  hiyo

huwezi kuwalaumu ministry sasa. Hiyo yenyewe government ya chini ndio itaangalia mambo ya barabara. 

VAT; kuna mjadala mkubwa sana uliendelea kabla ya hii sheria ya VAT kupitishwa, na kweli tunakubali kwamba wananchi wa

Kenya ndio wanalipa tax nyingi zaidi, kwa hivyo hilo swala litaangaliwa. 

Upande wa public finance, tumesema kwamba huwezi ku-impose tax kabla ya Bunge kuipitisha. 

Halafu tena kuna maswala mengi kuhusu wageni ambao wanafanya biashara mpaka za chini  za  kukodisha  baiskeli  kukodisha

mikokoteni.  Kwa hivyo haya mambo tuyaagalie nafikiri ni vile tulisema hawaruhusiwi lakini wanatumia  ujanja  ule  wa  kwamba

wanajua yule anayekata licence wakimpatia laki moja itakuwa ni basi.  Lakini kwa kweli hawaruhusiwi. Maanake sidhani kama

tunaweza kuruhusu mtu atoke Uingereza aje akodishe mkokoteni hapa. 

Religion;  Mwislamu  na  Mkristo  wakioana.  Kwanza  ni  wao  wenyewe  wataelenwa  kama  wataenda  na  dini  zao  ama  mmoja

ata-dissolve  dini  yake.  Sasa  hatuwezi  kupisha  sheria  kwamba  kuna  Waislamu  watakuwa  na  Wakristu  sasa  tutengeneze

alternative wao wakiungana sheria itakuwa ni hii.Hapana. tumesema kila  mtu ana haki ya kuamua dini gani atauata  halafu ndoa

ikifanyika itaangalia na ile maslahi ya dini ile. 

Breach of peace;  amesema kwamba kuna kelele.  Tumesema kwamba dini sisifanye ili wengine wawe wakapata  shida.  Kama

mnataka tuweke open hiyo tutaweka. 

Education system: Ni kweli kwamba mnataka  hapo hatukuweka education system. Watu wengi walisema 8.4.4  iondolewe ije

ile ya zamani lakini hatukuiweka hiyo tunakubali, tutaenda kuangalia. Na isibadilike saa zote. 

Ajali- accidents  – zinatokea sana,  lakini tumekuta kwamba kuna sababu kwa nini ajali huwa  zinatokea  sana:  Magari  mengine

hayako  katika  hali  inayofaa,  lakini  yanaruhusiwa  kupita  kwa  sababu  ya  corruption.  Corruption  sasa  tumesema  ni  hatia.

Barabara nyingine hazifai kwenda magari tumesema sasa Districts zitaangalia, barabara. 
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Offensive  weapons.  Sasa  kuna  wale  Wamaasai  wanabeba  mikuki  na  tunaambiwa  kwanba  ni  culture  yao.  Sasa  hapo  sijui

mnataka tufanye nini. Mkisema  kwamba watu wote wasibebe silaha ya aina yoyote hapo tutakwenda kuangalia. 

Lakini upande wa recreation nafikiri kuna mzee amesema kwamba mzee hujui utakwenda kaa  wapi upumzike na watoto  kwa

sababu ardhi ile public recreation land zimeenda zote.  Tumeshasema pale kwamba zitachunguzwa. Ambazo  zinanekana  kama

zilichukuliwa kiholela zitarudi  katika  miaka  miwili  hii  ijayo  halafu  tena  ni  jukumu  la  Government  ile  ya  urban  areas  kuangalia

kwamba wananchi wanapata vitu kama  vile; 

Clean  environment  sasa  tumeweka  katika  Katiba.  Ni  lazima  mwananchi  wa  Kenya  aishi  katika  mazingira  safi.  Hiyo  sasa  ni

sheria. 

President’s life-history yake to be investigated: Hiyo tayari iko, lazima awe achunguzwe kwanza kabla hajaupigania urais. 

Radio programmes tuko nazo tulianza radio programmes za kueleza hii Katiba,  kila Jumapili saa  sita mpaka saa  nane  nafikiri,

kwa Kiingereza saa nane mpaka saa kumi kwenye KBC ni Kiswahili. Hiyo itaendelea mpaka katiba hii itakapopitishwa .  Kwa

hivyo  msikize  KBC  Jumapili  vikoo  vipindi  viwili  kimoja  cha  Kiingereza,  kimoja  cha  Kiswahili,  masaa  mawili  mawili.

Mnaruhusiwa kupiga simu kuuliza maswali. 

Pension, alisema pension ya Rais Moi ipunguzwe. Hiyo siwezi kuingilia kwa  sasa  na  wale  wengine  watakaokuja  pension  zao

zianguliwe, hapo ndio naweza nikasema kwamba tutaangalia mambo hayo lakini hii ya sasa iko moto sana siwezi kuigusa.

Japheth  Muramba  alikuwa  ameeleza  habari  ya  death  penalty,  tumesema  tumeondoa  urithi,  umesema  kwanza  kwamba

inachukua muda mrefu kweli.  Tunataka procedure  zipunguzwe pale ili  iwe  rahisi  kupata  kwa  yule  marehemu.  Halafu  ulikuwa

unasema kuna bibi come –we – stay ambaye nimezaa naye watoto lakini hukumwoa. Sasa  kuna mambo mara mbili pale.  Kuna

watu  ambao  watadai  uridhi  mara  mbili  kwa  mfano  umefariki.  Kuna  watoto  ambao  umewazaa  na  yule  bibi  na  yule  bibi

hukumuoa halafu kuna huyu bibi mwenyewe sasa  anakuja ku-claim kwamba hata mimi pia nilikuwa  kwenye  msururo  huo,  na

anataka  chake.  Kwa  hivyo  upande  wa  watoto  tumesema  watoto  wote  wana  haki  ya  kurithi.  Hao  watoto  wako  safe.  Sasa

upande  wa  bibi  huyo  ndio  hatukuweka,  sasa  hapo  itategemea  dini  yako,  na  mila  yako  lakini  sisi  lengo  letu  lilikuwa  ni  wale

watoto. 

Edward, bei zinapanda kila sasa nafikiri tukisharegularise zile agricultural section mambo hatapunguka 

Halafu Moi anapinga Katiba ya sasa; hiyo sina uwezo wa kujibu. 

Mbunge kama hafanyi kazi tumesema ni 30% ya wale waliompigia kura, wananchi wa area ile au hata councilor pia wanaandika
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petition, wanatia sahihi wanamtoa. 

Lease ya shamba, mmoja amesema iwe miaka arobaini, hiyo nisawa. 

Qualifications za village government hatukuweka,  tumesema iwe form 4,  lakini  tumeshaweka  pale  kwamba  wale  viongozi  wa

districts ambao wataunda lile bunge la district  watachaguliwa moja  kwa  moja  na  wananchi,  pamoja  na  yule  district  governor

wao. 

Hapo  tumemaliza  maswala  yote  tumeyajibu  natumaini  mmetupatia  mengi  sana  kama  tulivyosema  katika  sheria  yetu  sisi  sio

miungu tunajua  kwamba  hatuko  kamili  tunajua  kwamba  kuna  mambo  mengine  ambayo  lazima  hatukuyapata  vizuri,  mengine

tumeyaacha kwa hivyo hii imetupatia msaada mkubwa tukirudi Nairobi  tutakwenda  tuyajadili  haya  na  hakika  tutaingiza  hapa.

Kama kuna mtu ana a very burning question, very very burning, sasa  haiwezi kuwa watu wote wana burning question.  Unaona

wamezidi kumi. Haya sasa  nitatoa yule ambaye hajasema.  Tafadhalini. Yes huyu bwana hapa,  wewe waangalia nyuma, wewe

njoo,  mama  njoo  hapa.  Ukisema  hatutatoka  hapa,  nakwambia  kwamba  mimi nmekuja  kuwaletea  kirasmi  hapa  lakin  district

co-ordinator, sheria inamwambia afanye miadhara mingi zaidi na wananchi wa Malindi ambapo mtatoa maoni yenu zaidi.

Hii  leo  sio  mwisho,  hapo  mnielewe  vizuri;  hapo  sikuwa  nimesema.  Baada  ya  mimi  kuondoka  hapa,  Bw.  Kingi  anatakiwa

kulingana  na  sheria  kufanya  mikutano  zaidi  ambapo  mtajadili  haya  maswala  halafu  atuletee  kule.  District  Coordinator  yuko

hapa?  Kingi.  Yuko  hapa  nje.  Hebu  kamwite  aje  wamwone  hawa.  Huyo  ndiye  mtu  wa  Katiba  hapa.  District  Co-ordinator

tumefanya naye kazi zaidi ya mwaka mmoja ambao hawamjui pengine hawahudhurii mikutano yetu ya Katiba.  Wewe ulikuwa

umeongea mwanzo wewe. Nawapatia nafasi wale hawajaongea. Mwache mama.

Bi.  Nasat:  Kitu ambacho ningetaka kupendekeza  ni  kuhusu  hawa  Members  of  Parliament.  Wao  kama  kwamba  inajulikana

wanafanya  kazi  kwa  muda  fulani,  miaka  mitano.  Ikiwa  nchi  yetu  itaendelea  kila  anayetupwa  nje  aende  on  pension  sidhani

economy ya nchi hii inaweza ku-afford.  Pendekezo langu ni wawe on gratuity, after 5 years  wapewe  gratuity  yao  na  waende

zao. Ya. No pension at all.

Jambo la pili ni kwenye prastatals. Mpaka hivi sasa parastatals hawajadeclare financial statements zao. Sijui wanafanya vipi. Na

baadaye  tunakuta  kwamba  hata  zile  public  funds  ambazo  wanacollect;  Pay  As  You  Earn,  NSSF  and  NHIF  hawazipeleki,

zinaliwa. Kwa hivyo na wao pia waonyeshe financial statements zao. 

Kwa upande wa wafanyakazi, wanaoumia zaidi ni wale wako employed by junior companies,  ordinary companies na business

people.  Nafikiri sheria ingeangaliwa pia kuwe na some type of employment rights na  ziwe  publicised,  mwananchi  akiandikwa

kazi ajue haki yake ni nini na ziwe in public ili waweze kujua kudai haki zao wanaponyimwa. 
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Nafikiri pendekezo ambalo lilitajwa hapa ni kuhusu hawa ambao wamenyonya damu ya Kenya  wakatoa  pesa  nje.  Pendekezo

ilikuwa warudishe na wa-reinvest, lakini mimi naona kwamba si ministers peke yao, hii inahusu hata very senior civil servants na

wale  ambao  wamenyanyasa  zaidi  mbali  wamepewa  mishahara  mikubwa.  Zaidi  na  hao,  Kenya  Revenue  Authority

wanapokwenda wanaenda kwa miguu ku-report duty na wakitoka baada ya mwaka wana Mercedez. Hawa nao vijijini waanze

kuchunguzwa because tunajua vile wanavyofanya.

 Jambo ambalo naona ni muhimu ni political aspirants.  Tukifuata  jirani  nchi  ya  Uganda  tunapata  kwamba  mapolitical  aspirant

anatakiwa atangaze C.V. yake, iwe public. Ajulikane yeye ni nani, education yake, anaweza kufanya nini katika nchi hii. Ile C.V

iwe public ili kila mmoja anapomchagua anajua anachagua mtu gani. 

Lakini  kitu  muhimu wananchi  mwende  mkatangazie  ndugu  zetu  msinunuliwe  na  kanga,  na  chupa  ya  pombe.  Tuchague  watu

watakao tutumikia. Ahsante.

Bw. Kapombe: Kwa majina ni Samuel Kapombe. Mimi nilikuwa nataka kuzungumzia tu hili jambo la kumiliki ardhi.  Hii Katiba

haikutwelezea kwamba kumiliki ardhi.  Nafikiri sheria ingeweka kiwango cha kwamba kila mkenya ana uhuru wa kupata  ardhi

acre  fulani. Kwa sababu kunao matajiri na kuna watu ambao wamefanya kama ni  biashara  ya  kwamba  anashika  ardhi  hapa,

anauza, anasikia pahali pengine kuna ardhi anapata  ananunua anauza tena.  Ingekuwa kuna kiwango maalum cha kwamba  kila

Mkenya amiliki ardhi kiasi fulani, Na wale ambao watamiliki ardhi zaidi ya vile ambavyo inatakikana na sheria awe labda ni kwa

sababu ni mfanyibiashara na ataajiri watu. 

Halafu lingine ni kuhusu hizi national holidays. Naona kwamba Rais akichaguliwa anaweka siku yake kama ya  kitaifa. Serikali

inatumia  pesa  nyingi  kwa  kusherehekea  siku  zile.  Na  kama  itaendelea  namna  hiyo  unakuta  kwamba  hata  hizi  siku  ambazo

zitakuwa  zote  za  kusherehekea-hakuna  kazi  tutafanya.  Kwa  hivyo  sheria  ingewekwa  kwamba  kutakuwa  na  taratibu  za

kuangalia zile siku ambazo ni muhimu na zisherehekewe. Samanani ni vile labda sikuwa nimeingia wakati huo. 

Jambo lingine ni kuhusu hawa wawekaji  rasli mali. Sisi  tunakosa  kazi  mahotelini  kwa  sababu  Waitaliano  wamejenga  nyumba

zao za private wageni wanaotoka kule wanakuja karibu wageni thelathini, arobaini anasema hii ni family yangu. Sasa  tunangojea

wageni waje hotelini tuendelee na  kazi.  Wageni hakuna lakini ukiangalia, Malindi imejaa wageni.  Kwa  hivyo  hawa  wawekaji

rasilmali wangechunguzwa na zile nyumba zao na zile pesa wanapata, iwe kama ni mtu ana nyumba, familia ni ya watu watatu au

wanne-  tunajua  familia  za  Wazungu  vile  zilivyo,  hawana  zaidi  ya  watu  arobaini  au  thelathini.  Ile  wanafanya  hapa  ni  biashara

ambayo inaikosesha pia pesa kwa serikali. 

Jambo lingine; upande wa polisi- idara ya Traffic iwe ni requirement ya Katiba kwamba hizi sheria za barabarani  pengine kama

kwa mfano ni mwenye biashara ya matatu au basi  awe haruhusiwi kabia kisheria kubeba watu zaidi ya vile inatakikana ili hata

yule Mkenya wa kawaida wakati anapoona vile awe anaweza kumshtaki,  na ushahidi ukipatikana kama ni kotini awe anaweza
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kuchukuliwa hatua. 

Mwisho ni upande wa baharini. Sisi tuko katika mkoa wa bahari. Watu wengi, vijana wengi wanavua samaki kule baharini lakini

tunaona hii idara ya  Marine  ama  Fisheries  wanalinda  karibu  kila  eneo  halafu  tunakosa  kule  kwa  kuvua.   Wale  watu  ambao

wana  uwezo,  wageni  kutoka  Tanzania  ndio  wanakuja  wanavua.   Wakiulizwa  huwa  wamepata  licence  halafu  ukimfuatafuata

utaona kwamba hao wanatakikana hata kama ni kuvua wavue kule ambapo  ni  deep  sea  ili  sisi  ambao  hatuna  uwezo  tuweze

kuvua.  Sasa hawa watu wa Marine badala ya kulinda lile  eneo ambalo wame-demarcate ambalo ni eneo lao wanalinda mpaka

zile sehemu nyingine. Sasa  kila mara ni kufukuza watu,  kukimbia huku na kule.  Kwa hivyo naona sheria hapo haijaangalia pia.

Ahsanteni.

Bw. Tunje:  Ahsante sana kwa kupata nafasi hii.  Kwa majina naitwa Salim Tambo kutoka Watamu.  Mengi niliyokuwa nataka

kuzungumza ashagusia tayari huyu mwenzangu.  Lakini imenibidi nije hapa pia mimi niseme kwa sababu naishi karibu na utuo wa

bahari,  tuseme  shamba  yangu  iko  baharini.   Lakini  shida  ambayo  niko  nayo  ni  kwamba  watu  wa  Marine  saa  zote

wananinyanyasa.  Mimi  mwenyewe  nina  kibanda  changu  nimefanya  kama  café  nalipa  ushuru  kwa  munisipaa.   Halafu  huko

beach,  hiyo  shamba  yangu  imeenda  mpaka  beach.   Wageni  wakitaka  kula  chakula  kwa  mfano  niwawekee  hapo  beach,

wanataka  nilipe  dola  thelathini  na  tano  kwa  kichwa  kimoja  na  mimi  hubidi  nimlipe  mtu  wa  Marine  dola  thelathini  na  tano

ambapo pale mahali ni natural nichunge ile miti kwa sababu ni ufuo wa bahari.  Ni shamba langu  nikatengeneza vizuri, vile vivuli

nikavichunga kwa muda mrefu, pamekuwa mahari pazuri na pia si kwamba nimeweka  meza  au  nini.   Yale  madau  ya  wavuvi

yale yameisha ndio huweka kama meza ama viti lakini wageni wenyewe wanafurahia kula chakula pale,  na kule nami  kibanda

changu  nalipa.   Inanibidi  mimi nilipe  dola  thelathini  na  tano  kwa  kila  kichwa  cha  mtu.   Just  imagine  mgeni  mwenyewe  mimi

humlipisha  shilingi  mia  mbili  nao  wanataka  mimi nilipe  dola  thelathini  na  tano  kwa  kichwa  kimoja.   Naomba  katika  Katiba

mjaribu kutulinda kwa sababu hii serikali iliyoko naona sasa inatumeza kabisa.  

Natamani  nikirudi  nitapata  hiyo  shamba-  na  nikiangalia  ni  haki  yangu  -  lakini  sasa  hivi  inashinda,  gharama  zinanishinda  kwa

sababu mgeni baada ya kwamba amesema nimtengenezea maharagwe na samaki wa kuchoma na mkate lakini anataka ale pale

beach,  basi  kila siku mimi huwa nachunguzwa.  Kuna warden fulani ambaye huwa ananichunguza pale.   Yeye akija badala  ya

kwamba aangalie mambo ya marine kule watu wasivue na net ambazo hazitakikani na kuangalia watu wanaotumia sumu kuvua

samaki ameshakuwa mimi ni kidonda sasa yeye ni nzi.  Yeye ataningonja mpaka nikiona mgeni atakuja kule chini, ni lazima mimi

nilipe thirty five dollars. Naomba tafadhali katiba itusaidie.  

Ingine nauliza hivi, kwa nini sisi tunaotaka kusimama -katika  hii Katiba,  kwa nini mtu hawezi kujitolea-  yeye mwenyewe tayari

akaomba kwamba wananchi wampigie kura bila chama chochote.  Iko eh!  Ahsante sana.  Nimeshukuru.

Bw.  Wanyama:   Kwa  majina  mimi naitwa  Osman  Wanyama.   Ninapenda  katiba  yetu  mpya  hii  iangalie  sana  kwa  sababu

ukiangalia Kenya hii kuna vijana wengi ambao wamesoma kweli lakini hawana kazi. 
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Upande wa sector  ya security-  watchman.  Sijui Katiba yetu hii,  sijasikia  kipengele  ambacho  kinalinda  maslahi  ya  watchman

Kenya nzima, kwa sababu hao ni vijana. Zamani ilikuwa kazi ya wazee  lakini  kwa  vile  upungufu  wa  kazi  hapa  Kenya  vijana

wakajiunga  na  hii  sector  na  wanafanya  kazi  muhimu  sana  kulinda  usalama  na  mali  ya  Kenya.  Lakini  utapata  kuona  huyu

watchman anakatwakatwa anakufa na hali kadhalika hawezi kulipwa chochote.   Anaambiwa kuwa yeye ndiye  amefanya  hiyo

kuleta wakora.  

Jambo lingine ni kuhusu hii mishahara ya watchmen.  Hawa matajiri ambao wanaajiri  hawa  vijana  wanaongea  na  client  halafu

wanapata pesa nyingi kule na hali kadhalika hawa watchmen wenyewe hawalipwi, wanalipwa elfu moja mia tano au elfu mbili,

na mtu ana family ya kutosha.  Je, Katiba yetu hii itatuangalia vipi hapo?  Sina memgi ni hayo.

Bw. Kyalo:  Kwa jina naitwa Samuel.  Nataka kujua ni vipi hii Constitution mapya imesetiwa for the new government,  na how

ita-eradicate poverty.  Maanake ukichunguza vizuri sana utaona kwamba umaskini ndio unaeneza mambo mengi tuseme kama

hii social  immorality  kama  umalaya,  tuseme  hii  mambo  ya  taushoga  hivi.  Kutokuwa  na  pato  fulani   utakuta  mtu  analazimika

kutenda mambo yale ya kigaidi kwa sababu hana pato   ama hana kitu cha kufanya.  Utakuta  amelazimika  kufanya  kile  hataki

kwa sababu ya ule umaskini.  Kwa hivyo ningeomba kama serikali ama Constitution mpya ina-set  strategies ambazo zitaweza

ku-create  job opportunities or  maybe a way everybody is earning in a  way  such  that  huko  idle  na  hutalazimika  kufanya  vile.

Kwa hivyo naomba hiyo Constitution mpya iangalie. 

 Bw. Simiyu:   Ahsante sana.   Kwa majina naitwa Wafula Simiyu.  Yangu kwanza ningependa kuunga mkono kwa dhati kazi

ambayo  imefanyika  na  Constitutional  of  Kenya  Review,   nikipinga  hatua  ya  majudge  wawili  kwenda  kotini  kutaka  kazi

iliyofanyika  na  watu  milioni  thelathini  na  moja  ibadilishwe.   Kwa  hivyo  endapo  watataka  kuendelea  ningeomba  watayarishe

mahakama ambayo itaweza kutoshea sisi Wakenya million thelathini na moja tukae na tujibu mashtaka.  

Ya pili naomba katika Katiba mpya iwe sawa sawa na vile inavyofanyika nchi ya Amerika.   Tuwe na haki ya kupiga kura  ya

maoni kama raia wa Kenya. Kwa sababu vile tunataka kuzungukwa na hao wawili huenda hata wengine wakatuzunguka kupitia

criteria ambazo mnasema university, form 4 baadaye kupata vyeti vya kuwawezesha kuwa Wabunge.  

Ya tatu ningependa pesa za NSSF na NHIF ambazo sasa  zinachezewa machoni petu sisi wafanyikazi wenyewe sheria iwekwe

ya kulinda hizi pesa. Kwa sababu sisi wafanyikazi tunakatwa hizi pesa lihali hatuna nafasi hata ya kusema lolote juu ya ofisa wa

NSSF anayejiita trustee na ambaye sasa hizi tumwite frauder.  He is a frauder! Kwa hivyo kuundwe kamati ya wafanyikazi - sisi

wenyewe -ambao tutakuwa karibu na hicho kituo cha trustee kuhakikisha ni tajiri gani ame-remit dues za wafanyikazi, na nani

haku-remit and for what  reason.   Kwa  hivyo  tunaona  manyumba  yanazidi  kuanguka  ya  maofisa  na  sisi  wafanyikazi  tunarudi

nyumbani kitupu.  
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Lingine ningependa Kenya Wages Council ihakikishe kazi inayofanya inatekelezwa na ofisi ya labour, Kenya Wages Council  

Tatu  ningependa  kwa  labour  disputes  processing,  kuwekwe  sheria  ambayo  itakubalia  serikali  kutenga  kiasi  fulani  cha  pesa

kutoka kwa hazina ya NSSF ya kulipia waathirika ama watakaotafutwa kazi mapema baada ya kuhakikisha kwamba kulingana

na taratibu za labour disputes hii dispute itafaulu.  Halafu baadaye tajiri anapolipa hizi pesa  ziregeshwe katika hazina ya NSSF.

Na ofisa wa labour atakayehusika na ile kesi endapo amekosea kwa sababu ya ulafi wake amepoteza pesa  za mfanyikazi kwa

sababu amehongwa  kwa sababu ya personal  weaknesses,  huyu ofisa mshahara wake uwe attached ili pesa  ziregeshwe katika

hazina ya NSSF.  

La mwisho ningependekeza kuwe na free medical services.   Maanake tangu hapo nyuma tulikuwa tunapata matibabu ya bure

lakini kulipoingia waziri ambaye mnanjua nyinyi Wakenya akatumia hasira zake baada  ya kuwa  amepoteza  cheo  fulani  katika

serikali, akatuegemeza mzigo wa cost sharing.  Kwa hivyo cost  sharing iondolewe kwa sababu ushuru tunaolipa kupitia mauzo

unatosha kulipa madawa.  Haina haja sisi tutozwe mzigo mzito ilihali VAT inatuumiza.  

Bw. Maro:  Jina ni Juma Maro.  Mimi nauliza kuhusu vitambulisho.  Kitambulisho unakata bure,  sawa.   Na  wakati  kwa bahati

mbaya mfano kimepotea ukienda unaambiwa ni pesa, sijui ni kwa nini.

Bw. Mwamure:  Mimi kwa majina naitwa Joseph Mwamure na ningetaka kutoa maoni yangu  kuhusu  commissioners ambao

mmetengeneza  Katiba.   Mmesahau  kuhusu  watu  wabaya  ambao  ni  wachawi  ambao  wanaharibu  kabisa  maendeleo  katika

Pwani.   Kwa  hivyo  ningeomba  kipengele  ambacho  kitaonyesha  wachawi-  kama  hamtambui  wachawi  basi  ni  nyinyi,  huko

mashambani. Na Katiba yetu itengenezwe kulingana na utamaduni wetu.  Kwa hivyo uchawi ni kitu ambacho kinarudisha nyuma

maendeleo, haiko kabisa katika hiyo Katiba.  

Pili kuhusu uhuru wa kuabudu.   Mmeandika uhuru wa  kuabudu  katika  ile  Katiba  lakini  ningeongezaa  mstari  fulani;  uhuru  wa

kuabudu na kutoingiliana.  Ukiangalia kuna watu wengine wanasema Yesu hakuzaliwa, Yesu hakuwa mtoto wa  Mungu.  Sasa

hiyo ni kuingilia dini ya wengine, kwa hivyo kuna ugombano kati ya Wakristo na Waislamu.  Ikiwa kutakuwa na kipengele hicho

hakuna  dini  ambayo  itaweza  kuingiliana  katikati  na  mambo  yataendelea  vizuri.  Kwa  hivyo  kuwe  na  uhuru  wa  kuabudu  na

kutoingiliana katika dini.  Ahsante.

Bw. Katana:  Hamjambo wananchi:  Kwa majina naitwa William Katana.  Mfanyakazi tu raia mwenzenu hapa.  Ninatoa yangu

kuhusu mapendekezo.  Maoni yangu ni kwamba hizi district labour offices ambazo zinahudumia wananchi hapa ikiwa kutakuwa

na taratibu za ili kwamba tusiweze kuwa na wale maafisa wasonge watu kwa sababu ya haki zetu ichukuliwe.  Naomba katiba

iwe hivyo.

Bw. Mutwiwa:  Ahsante Mwakilishi wa Commission ya Katiba yetu ya Kenya,  na kikundi chako.   Kwa majina naitwa James
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Mutwiwa.   Mimi  ningependa  kuongea  kuhusu  mambo  ya  housing  –  manyumba.   Nimeona  kwamba  katika  Draft  Katiba

kwamba  hilo  jambo  halikuangaliwa  kwa  urefu  na  kuna  shida  ambayo  ni  kubwa  sana  kwa  sababu  kila  Mkenya,  kila  mtu

aliyehapa akitoka hapa atahitaji  kwenda kulala mahali.  Na  ile nyumba itakuwa imejengwa  na  mtu  aende  akalale  ndani  yake.

Kwa hivyo kuna mambo ya mpangaji na mwenye nyumba ambaye hamkuzungumzia.  Kwa sababu mmsema mambo ya eviction

-   mtu asitolewe kwa nyumba pasipokuwa na court  order.   Mimi ni mshuhuda kwamba watu wanatolewa  wanakuwa  evicted

bila ya court  order.   Hata hivyo sasa  ni mweke msingi kamili kwa sababu pia ile procedure  huwa saa  zingine inakatwa.   Hata

sasa  katika  Katiba  iko  lakini  sasa  kuna  shida  katika  hiyo  hali  ya  mgongano.   Mwenye  nyumba  pia  hajalindwa.   Mpangaji

amelindwa  sana  kuliko  mwenye  nyumba.   Sasa  unakuta  saa  zingine  mwenye  nyumba  hana  pahali  pa  kusimamia  kisheria

akajitetea.   Umekuta  tumeangalia  mpangaji  sana  tumemwacha  mwenye  nyumba.   Halafu  kuna  ma-agent  ambao  wanaingia

katikati. Sasa unakuta ile sheria naomba ifafanuliwe, tutaandika halafu tutume maoni kwa urefu.  

Ile kitu ingine ningependa kuzungumzia na kupongeza Commission hii ya Katiba na sana sio nyinyi wananchi wa Kenya waliotoa

yale maoni ni kwamba hii mambo ya Review ifanywe. Kuhusu hii makoti ya Kenya,  majudge, magistrates na nini, hii kitu lazima

ifanywe kwa maana koti zetu zimeharibika. Si Professor  Ghai na kikundi chake walisema haya mambo ni sisi wananchi.   Kwa

maana kitu cha kwanza mimi nimefanya kesi  zaidi ya  miaka  kumi  na  mbili.   Kotini  uingie  iwe  mimi nitakaa  na  lawyer  wangu

nitaketi na magistrate na prosecutor isemekane wewe fulani sasa tafuta kitu ndio uletee mzee ndio tuone vile kesi  yako itaenda.

Kwa hivyo ndio nasema na nazidi kusema kwamba mpaka hii mambo iangaliwe kwa  undani  zaidi  kwamba  hata  itawezekana

wakati  mnatakikana  ku-reapply  kwamba  hata  names  ziwe  published  tutoe  our  own  comments  and  Kenyans  kuhusu  fulani.

How do we know so and so as  a magistrate or  as  a judge of the High Court?  Tunamjuaje, we have information wa can give.

Kwa hivyo hiyo mambo iangaliwe.  

Hii mambo ya investment ambao kidogo uliigusia na ukajibu nadhani kuna undani. Si mambo ya pesa  kuibiwa.   Unaona  kwa

mfano unaona these hotels zimesimama hapa zimejengwa, lakini zile title deeds za hizi mahoteli zitawekwa kwa banks overdraft.

  Kwa hivyo hakuna pesa  inayoingia Kenya.   Wale wageni wanalipa every money kwao.   Wakilipa zile pesa  kule  there  is  no

money coming in.  Mimi nimefanya kama accountant.   Sasa  zile pesa  wakati  wageni wamefly Kenya wameingia kwenye hoteli

zile pesa  zote ziliachwa Germany.  Sasa  wakiingia hapo ile pesa  wanayo  ni  ya  kunua  sanamu,  kuchanga  wanunue  kinywanji.

Pesa yote imeingia kule.   Kama mimi nataka kufanya payment ilikuwa lazima nifanye budget 2 months ndio pesa  iwe released

from Germany ije Mombasa in another bank halafu iwe transferred to Malindi.  Sasa  unakuta hata tax tunakosa.   We are  not

getting anything actually out of that na on top of that hao watu wameweka hizo title deeds kwa overdraft.  Unakuta zile accounts

they are running on overdraft.  We are not doing anything.  Kwa hivyo hiyo ninaomba kwamba Katiba yetu ijaribu kulinda kwa

sababu utakuta kwamba ukisema Malindi tuna tourists lakini you find that we are not doing anything.  People  are  suffering.  Hizi

investments hazifaidi Mkenya.  Kwa hivyo hiyo mambo pia naomba iangaliwe.  Kwa hivyo nadhani mambo mengine tutaandika

halafu tutoe kwa Coordinator. Thank you.

Bw.  Katana:  Mimi nataka  kutoa  mapendekezo  moja  kwa  moja  ili  kuokoa  wakati.  Kuna  agricultural  economy-uchumi  wa
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mashambani.  Hapo  kabla  ya  uhuru  kulikuwa  na  sub-ginneries  kila  baada  ya  5  km.  Na  halafu  seedlings  za  pamba  zilikuwa

zinadistributiwa  kwa  wakulima,  wakiimwizwa  kuwa  pamba  ni  mali.   Pamba  ilikuwa  ikilimwa  sana  na  hizo  sub-ginneries

zikinunua  halafu  zikinunua  halafu  zaletwa  katika  main  ginnery.   Ule  uchumi  wa  mashambani  ulikuwa  unaendelea  vizuri  kwa

upande  wa  pamba.   Hivi  sasa  pamba  hailimwi  tena  kwa  sababu  zile  ginneries  zilifungwa  baada  ya  independence  ikaletwa

co-operative ingine.  

Kulikuwa  na  maduka  ambayo  yamefungwa  mashambani.   Yalikuwa  na  licence  ya  kununua  cereals.   Mimi  napendekeza

yaregeshwe  tena  kama  vile  zamani.   Yale  maduka  yaliofungwa  mashambani  yafunguliwe  watu  walikuwa  wakiuza  mpaka

mbono.  Ile agricultural economy ya mashambani irudishwe tena.  

Kitu kingine napendekeza;  tuna mito miwili ambayo tumebahatika nayo.   Galana River na Tana River.  Hiyo  mito  katika  nchi

nyinginezo  huko  watu  wanapigana  vita  kwa  sababu  ya  mito.   Na  hapa  tuna  mito  tunaiacha  kumininika  bure,  katika  bahari

inakuwa  waste.   Mito  hiyo  mimi napendekeza  tuwaite  ndugu  zetu  ambao  wana  experience  ya  mito  kama  Sudan  na  Egypt,

engineers wale waje wapangilie. Wakati  maji inafurika itengenezwe channel.  Kuna semi-arid land baina ya Malindi  na  Garsen

ambayo  iko  empty.   Hayo  maji  yafanyiwe  channel-  ifanyiwe  artificial  lake  hapo  katikati.   Yakikusanyika  hapo,  patafanyika

settlement hapo kwa irrigation system, yaani watu watapata makao.  Uchumi wa agriculture utainuka.  

Pendekezo lengine la mwisho ni kuhusu habari  hii  ya  agricultural  economy.   Kwa  hakika  hayo  mashamba  ya  huko  twaweza

kuyapanga kuanzia Garsen mpaka huko kwa hiyo mito miwili.  Nimemaliza.

Bw. Katore:   Mimi kwa jina naitwa Martin Katore  na natoka Malindi.  Ninaregelea kwenye ule  upande  wa  tourists.  Katika

wafanyikazi  wa  hoteli  ama  maprivate  plots  naona  ya  kwamba  mtashughulikia  vilivyo  kulingana  na  mambo  ya  mishahara,

isipokuwa sasa  kuna kitu kimoja ambacho mishahara  ile  inayokuja  –  ama  kupitia  upande  wa  labour  inakuja  –  ni  mambo  ya

magrade.  Kwa mtu ambaye amesomea amepata grade fulani lakini utaona katika hapa Malindi ni wengi ambao hawakusomea

ile kazi ya hoteli, ni watu ambao wamejitahidi.  Wamefanya kazi hapa na pale na wamepata ujuzi ule ambao ni wa kutosha,  hata

labda  pengine  hakusoma  lakini  anajua  mambo  ya  lugha  vizuri  na  ile  kazi  amefanya  kwa  miaka  mingi.   Sasa  maoni  yangu

yanakuja  kwa  upande  wa  mishahara.   Ichunguzwe  vizuri  kwa  watu  kama  wale  ambao  hawakusomea  zile  grade  kama  vile

inavyofanyika huko lakini huku nako lakini wana ujuzi na kuweza kupangiwa mishahara ile ambayo inatakikana.

Bw. Menza:  Mimi kwa majina ni Julius Menza.   Nataka  kuchangia tu kwa swala moja na ni upande wa hii NHIF.   Kusema

kweli shirika hili la kiserikali tukiliangalia ni kama halifaidi mwananchi.  Husema wao kwamba wanasaidia katika matibabu lakini

ingelikuwa labda unapochangia pale unashughulikiwa zaidi ya malipo ya kile kitanda.   Pengine tungelisema ya kwamba inafaidi

lakini wenye kuchangia tunaambiwa ya kwamba inalipia tu kitanda.  Sasa pendekezo langu ni kwamba shirika kama hili lifutiliwe

mbali kabisa.  Ikiwa mtu pengine amegonjeka, alipe mwenyewe kitanda kama ni madawa na kadhalika.
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Com. Swazuri:   Haya hilo  pendekezo  la  mwisho  hilo  tulifanya  kwamba  NHIF  inasaidia  wafanya  kazi.   Badala  ya  kwamba

tuifute, labda afadhali tuitengenezee sheria ya kwamba ifanye kazi vyema.  

Upande wa MPs, mama amesema kwamba wapewe gratuity, hilo ni wazo nzuri.  

Parastatals to declare their financial statements, hiyo ni sawa.  

Rights za wafanya kazi tumezitajia tutazipanua pale.  

Halafu  wale  wanataka  kupigania  kura  watoe  C.V  zao  ni  wazo  nzuri.   Kuna  wengine  walisema  lazima  wafanye  mijadala  ya

kitaifa.  Pia tulipata maoni hayo.  

Ardhi, kila Mkenya apate ardhi.  Kusema hivyo tumesema kila Mkenya anayetaka kupata  ardhi iwe mipango ya kuipata ardhi

ile inapatikana. 

Halafu hawa foreigners; nafikiri maswala mengi hapa ni kuhusu hawa wageni ambao wanatumia njia za kupata kazi  na kukwepa

sheria za Kenya. Kama tulivyosema sheria zipo lakini ni vile zinataka kutiliwa mkazo.  

Traffic Act;  tunasema wananchi waweze kuiangalia.  Tumesema sasa   ni  jukumu  la  wananchi.   Kama  mtu  amefanya  makosa

kumsema kwa Public Defender. 

Bahari imefungwa na Kenya  Marine  na  kadhalika;  nafikiri  hii  ni  jukumu  la  serikali  ya  mikoa  na  wilaya  kuhakikisha  kwamba

mambo haya  yanafunguliwa.  

Halafu huyu Bwana ambaye anachargiwa dola thelathini kulisha mzungu mmoja, nafikiri hii ni kesi  ambayo inataka  kuangaliwa

na leadership.  Hayo ni maonevu ya hali ya juu sana.  Sijasikia mambo kama hayo.  

In guaranteeing employment, tumesema kwamba kila mwananchi ana haki ingawaje kazi zetu ndizo ambazo zimekuwa kidogo.  

Watchmen haki zao tumeandika. Kama wafanyikazi wengine lazima wapate mshahara mzuri, mazingara mazuri. 

Samuel; Poverty eradication hatukuitaja wazi wazi lakini imo katika Bill of Rights, labour relations, devolution of powers.   Hapo

pote  tumetaja  mambo  ya  poverty  eradication  kwa  sababu  serikali  za  chini  za  majimbo,  za  location  na  za  wilaya  tumesema

kwamba ni lazima zidevelop sehemu zao,  zitafutie watu maisha mazuri.  
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Wafula; mambo ya referendum tumesema kwamba sheria fulani zipitishwe na wananchi.  

Bado  kuna  vita  vya  NSSF,  NHIF.   Nafikiri  mashirika  haya  yanashida  sana  na  sheria  zao  zinazidi  kubadilishwa  kila  siku  ili

kuhakikisha  zinafanya  kazi  lakini  inaonekana  kila  mkieka  sheria  mpya  kuna  watu  wanajua  kuikwepa  sheria  ile.   Kwa  hivyo

tutakaa chini zaidi kuhusu haya mashirika.  

Salaries Board iko, tuliiunda hiyo Wages Council.  Halafu mambo mengi ni ya NSSF bado.  

Free health, education iko lakini hatukuiweka wazi. Tumesema kila mtu ana haki ya kupata afya bora which includes the right to

health care services including reproductive health care.  Hilo neno free ndilo halipo pale.  

Kitambulisho tumesema ni haki, sasa kikipotea unalipa lakini kinatakiwa kiwe bure. 

Wachawi; jana pia tuliulizwa swali hili tulipokuwa Kilifi. 

Ni  kweli  nafikiri  hatukuliangalia  kwa  hivyo  hata  jana  tulisema  tutaliangalia.   Nafasi  ya  wachawi,  huko  rural  areas  wachawi

wanadhuru watu wengi haswa huku kwetu.  Huyo mtu wa jana aliuliza kuhusu watu ambao huua.  Mtu anayeshukiwa kwamba

ni mchawi, tuwafanye nini watu kama hao?

Uhuru wa kuabudu na kutoingiliana; hiyo tayari iko ni ile kwamba haikutaja Mwislamu na Mkristo.  

William Katana; District labour offices ziwe abolished.  Zitakuwa sasa ni mambo ya serikali za wilaya.  Wataangalia.  

Housing laws- mpangaji anafaidika kuliko mwenye nyumba hiyo ni kweli, juu ya hiyo bado watu wanang’ang’ana.  

Judiciary is corrupt.  Nafikiri umeeleza kila kitu ndio maana tumeandika hapa kwamba wakifika miaka sitini na tano wata-retire.

Sheria  hii  ikipitishwa  wale  ambao  wamezidi  miaka  sitini  na  tano  wakitaka  lazima  wafanyiwe  uchunguzi.   Kama  hawataki

walipwe chao waende zao.  

Investment: umetupa siri ambayo hata mimi sikuwa najua, title deeds ziko kwenye overdraft.  Hiyo ni kweli wananchi wa Kenya

hawapati pesa, hilo tulikuwa hatulijui tutaliangalia kama ni hivyo.  Basi kama ni hivyo lazima kuwe  na investment  laws ambazo

zinakuwa slorted.  Maanake hiyo haiwezekani.  Huwezi kurun company on overdraft.  Overdraft ni kitu ambacho ni cha muda -

una shida fulani sasa unaenda kwa bank manager unapewa overdraft.  Maelewano  ni kwamba hali yako ikiwa sawa utarudisha

pale uendelee.  Lakini  you cannot be  on overdraft  permanently.   Hiyo  sheria   ya   Kenya  kwanza  hairuhusu  lakini  inakuwaje

haya mahoteli makubwa makubwa hayo yanaendeshwa na overdraft. Ni hongo tena imekubalika hapo.  
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Agricultural economy: hiyo ni sawa  kabisa  lakini  ni  kama  nilivyosema  sasa  ni  serikali  za   majimbo   zitakazoangalia   mambo

haya.  Lazima whakikishe kwamba wanchi wanafanya ukulima na maendeleo. Kwa hivyo ni jukumu lao kufungua hayo maduka

na sub-ginneries. 

Martin ukasema kuna wafanyikazi ambao pengine hawana elimu lakini wana ujuzi na mambo yao yaangaliwe. Tumeandika haya

mambo kwa hivyo wafanyakazi  mambo yao yataangaliwa katika labour relations chapter 55.  Tumeandika hayo.  

Halafu  Bw.  Julius  alisema  kwamba  NHIF  tuifute.   Tumesema  hatuwezi  kuitupa  jongoo  na  msiki  wake.   Afadhali  tuangalie

tutengeneze vizuri, likishinda tena kabisa ndio tutaitoa.  

Haya nafikiri tumeshukuru sana tumefanya kazi ya kutosha leo kwa hivyo bado  mko na nafasi wananchi ya kutoa maoni yenu

tena.  Sisi tutaenda haya mambo mtayaona.   Na  halafu tutawapatia wajumbe wenu waende  kwenye  kikao  cha  kitaifa  kuanzia

tarehe  ishirini  na  nane  za  mwezi  huu  kwa  mwezi  mzima  nao  pia  wakachangie  tena,  mpaka  tuhakikishe  kwamba  hii  Katiba

inareflect mawazo ya watu milioni thelathini na moja  wa  Kenya,  ndio  ipitishwe  iwe  ni  sheria  ya  Kenya.   Kama  itafanyika  na

uchaguzi unaokuja au la nishasema kwamba maoni yetu ndio hivyo,lakini funguo ziko na watu wengine.  Haya asanteni sana.

 Bwana mmoja atuongoze kwa maombi ya Kikristo.  Tuliahidi  kwamba  tutafungua  na  maombi  ya  kislamu  sasa  maombi  ni  ya

kikristo.  Unaweza kuja hapa ukatumia kipaza sauti.

Rev. Kahindi:  Tusimame tumheshimu Mungu.  Baba yetu uliyembinguni unayeishi na kutawala tunakushukuru mchana wa leo

kwa  vile  umeleta  watumishi  wako  ambao  umechagua.  Kutoka  kuumba  ulimwengu   ulifahamu  ya  kwamba  siku  hii  ya  leo

tutakuwa katika hall  hii kwa ajili ya kuchangia matatizo inayokumba Kenya yetu.  Wakati huu tumezungumza mengi na mengine

hatukuyataja kamwe.  Mungu uende ukaweze kuwapa ufahamu wale ambao wako nafasi hii kama mwenyekiti na kamati yake

ambao  wamesimama  ili  waweze  kuyazungumza  kwa  urefu  na  kwa  na  kwa  upana  ili  katika  Kenya  yetu  tuweze  kuwa  na

maendeleo na amani katika ushirika wetu. 

 Baba  ni  wakati  ambao  tumefungua  mkutano  huu  kwa  maombi  na  wakati  huu  tunaenda  kuufunga.   Hatufungi  baraka  bali

tunafunga mkutano huu kwa ajili ya kwenda manyumbani.  Wabariki  viongozi wetu ambao tumekuwa nao na ukawasaidie hata

watakaposafiri  kurudi  huko  Nairobi  maana  watasafiri  na  vyombo  vilivyoundwa  na  mwanadamu.   Mwenyezi  Mungu   uende

ukawasafirishe  ili  wakaweze  kuendelea   mpaka   watakapofika  kwa  jamii  zao  na  kazi  ile  watakayoifanya  na  ripoti  ambayo

wataipeleke katika kamati kuu yetu ya Kenya. Tubariki na sisi ambao tutabaki tukapoondoka hapa,  angalia jamii zetu ukaweze

kutusaidia.  

Tunaombea  hata  uchanguzi  unaokuja  mungu  tunauweka  mikononi  mwako.   Tunahitaji  kuwa  na  amani  ili  Bwana  tukaweze

kufanya uchanguzi wetu kwa njia ya busara.  Tunaomba kwa jina la mwanao Yesu mwokozi wetu.  Amen.
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Meeting ended at 3.37 p.m.
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