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DISSEMINATION OF REPORT AND DRAFT BILL, MVITA  CONSTITUENCY, HELD AT CHANDARIA
HALL ON FRIDAY 11/10/2002

Present

Com. Prof. A.I. Salim

Secretarial Staff in Attendance

William Opili                                -        Ass. Programme Officer
Sylvia Chidodo & Ahamed                -        District Coordinator
Gladys Osimbo                        -        Verbatim Reporters

Meeting was called to order at 10.00 a.m. with Com. Salim in the Chair.

Com. Salim:   Hamjamboni, nafikiri tutaanza na kama ilivyo haja yetu ufunguo wa kila kikao  kwa  dua  na  ningependa  mmoja

wetu  aje  hapa  mbele  atufungulie  kikao  hiko.   Any  volunteer?   Kumetoka  amri  upande  ule  kwa  upande  huu  ..  (Laughter).

Nafikiri moja asome moyoni mwake kwamba Mungu ni saba  atatupa uwezo wa kufanya kazi hii yetu kwa leo na  kwa  kesho

mpaka mwisho, kwa njia itakayofaa kila raia na kufaa nchi yetu amen.

Sasa  madhumuni  ya  kikao  hiki  kwa  hakika  ni  elimu  ya  raia  ya  kimwisho.   Ka  mjuavyo,  tume  ya  kurekebisha  Katiba

imeshaanduka mswanda wa Katiba yenyewe na pia report  yetu,  kabla,  ya kuendelea mbele zaidi nimekumbuka kwamba nina

haja ya kujijulisha na  kuajulisha  wezangu  hapa  jina  langu  ni  Ahamed  Ida  Salim,  mimi ni  mwana  tume  na  pia  ni  makamu  wa

mwenyekiti  wa  tume.   Hapa  mkono  wa  kushoto  ninaye  Bwana  Ahamed  ambaye  ni  District  Coordinator  wa  Wilaya  ya

Mombasa.   Yeye na mwezake,  upande ule nafikiri pia mnamjua.  Hapa  tunaye  William na  Gladys  ambao  ni  wenye  kuandika

repoti  juu ya kikao hiki na kumsaidia Sylvia pia  kutayariza  ripoti  zake  yeye  na  Ahamed  na  pia  wana  naza  kila  neno  ambalo

litasemwa hapa.

 Maana kabla nimesema tuna haja ya kuwaeleza yaliyomo katika mswada wa Katiba na taarifa yetu fupi na pia kupata  maoni

yenu maana mambo haijamalizika katika huu mswada ya Katiba tumepewa mapendekezo mengi, juu ya kila kitu  kinachohuzu

Katiba.   Lakini  mapendekezo  hayo  lazima  yapelekwe  mbele  ya  mkutano  mkubwa  kabisa  utayofanyika  Nairobi,  Bomas  of

Kenya  nafikiri.  Ambapo  kutakuwa  na  waakilizi  mia  sita  na  kitu,  kati  yao  wakiwemo  wajumbe  wa  Bunge  wote,  pia  sisi

wanatume kisha wakilishi watatu kutoka kila Wilaya.  Na  hapa leo naona katika hall  tuna  wawili  kati  ya  wakilishi  watatu  wa

Mombasa.   Yuko Bwana Faruk pale aanza kuingia na mbele yake  hapa  mstari  wa  kwanza  yuko  pia  Amina  Rajab  Kibel  na

watatu ni councilor.

Basi kila Wilaya itakuwa na wakilishi watatu kwenye mkutano huu mkubwa kisha  kutakuwa  na  waakilishi  wa  kila  pembe  ya

Kenya, kutakuwa wakilishi wakina mama, waakilishi walemavu na vikundi vingine ambavyo vianjulikana hapa nchini.  Vikundi
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vya makabila madogo, yale ambayo mpaka leo wanalalamika kuwa hawajaliwi na Serikali na hawajalawi na mtu yoyote,  kama

kwamba hawako katika nchi yetu ya Kenya.

Hivi ni kuhakikisha  kwamba,  mkutano huu mkubwa ambao utaendelea kwa muda wa mwezi mzima, utajadili kila neno liloko

katika mswada wa “Constitution”, Ukatiba.  Na  lazima ukubali wao  kila  neno  ambalo  limeandikwa  hapa.  Na  kama  munavyo

katika magazeti majadiliano hayo itaanza pia.  Sisi wenyewe kwa upande wetu tumekuja hapa kueleza yaliyomo, kupata  maoni

yenu.  Pia tuna vipindi  katika  radio  kueleza  yaliyomo  na  twazikiza  maoni  ya  wananchi  juu  ya  tunayoyasema  katika  radio  na

kadhalika.  Yaani,  tuna  mwezi  mmoja  tangu  mswada  wa  Katiba  kuandikwa  na  kuchapishwa  na  kutiwa  kwenye  magazeti

namuona Bwana Hamisi pale ana ‘copy’ yake ya saa  hii nafikiri ni ya ‘Nation’  hiyo.  Kwamba  kila  moja  aisome  apate  nafasi

kusoma, atoe  na maoni yake.  Na  kisa kwa njia  ya  mwaakilishi  wake,  katika  mkutano  huo  mkubwa  wa  mwezi  moja,  tupata

kujua maoni ya wananchi.  Na itabadilizwa Katiba kufuatana na decisions ya mkutano huo mkubwa kule Bomas of Kenya.

Wakisha kubaliana kama nasemavyo wana mwezi mzima, kujadiliana juu yake,  wakiwa wakikaa hapo hapo wataalishwa hapo

hapo watakuwa wakishafilishwa hapo hapo ‘day in day out’, siku baada  ya siku mpaka wafikilie ijumaa of ‘concensus’ juu ya

mswada wa Katiba.  Wakisa patana Mungu akipenda sabatana baada  ya siku tano,  siku sita,  wiki  moja,  wiki  mbili,  kabla  ya

mwezi kumalizika, lakini ‘maximum’ itakuwa ni mwezi moja.

Wakisha  afikiana  mswada  wa  Katiba  utaletwa  kwetu,  tutayarisha  kumaliza  kufuatana  na  mapendekezo  ya  huo  mkutano

mkubwa. Baada ya hapo itapelekwa mbele ya Bunge, Bunge haipitisha na hatuoni tatizo lolote Bunge  kupitiza  bana  wabunge

wenyewe watakuwemo katika huo mwafaka juu ya mswada wa Katiba.  baada ya hapo Rais ataipitisha na itakua ndiyo Katiba

yetu mpya.

Mbali na mswada wa Katiba tumechapisha taarifa au ripoti, sasa hii ni ripoti ndogo.  Ripoti fupi juu ya kazi yetu yote taangu sisi

kuundwa kama tume na kuundwa kwetu kisha  tukafanya  kitu  gani  tukazunguka  hapa  na  pale,  maoni  ya  wananchi  tumepata,

maoni  mangapi  ya  mtu  binafsi,  maoni  mangapi  ya  vyama  na  kadhalika,  tulisikia  nini  huko,  Bungoma  each  and  every

constituency.   Kila  eneo  ambalo  yasimamiwa  na  mbunge  tulikwenda  tukasikiza  maoni  ya  watu.   Na  maoni  hayo  kisa

yatachapizwa,  kila  constituency  tuna  ripoti  yake  sasa,  mbali  na  constituency  nyingine.   Na  ripoti  kama  tunavyosema  ni  fupi.

Ripoti kubwa yenyewe itakuwa ni mjalada of volume tano kubwa na  si  lahizi  kumpa  kila  mtu  copy  lakini  kutakuwa  na  copy

katika district documentation centers zetu ni kama tukimaliza kabisa sasa tutamaliza maliza.

Baada ya hapo, tunatarajia kwamba ripoti hizo pamoja na tapes  zetu kila neno limesemwa litakuwa kwenye archives,  kwenye

eneo letu la kuweka ripoti yetu, taarifa zetu na kadhalika ili sisi ambao sasa  tutasoma  ripoti  hizo  lakini  vizazi  vyetu  pia  vikija.

“Twenty years,  thirty  years,  forty  years  twaomba  one  hundred  years,  two  hundred  years  from  now”  ripoti  zote  zitakuwako

katika archives or museum ili watu baada au raia baada ya miaka mia moja waweza kuenda kusoma, tume ya 2001 kwa district

ya  mswada  wao  wa  Katiba  zipi  wafilikisha  watu  wangapi  na  kadhalika.   Basi  hito  kwa  ufupi  ndio  kazi  iliyobakia,  kazi  ya
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conference or kongomano neno jipya hii ambalo naanza kutumia hivi sasa na baadaye Katiba kukubaliwa.

Hivi sasa tuna mengi yanasemwa juu ya taarifa hii yetu, na juu ya mswada wetu lakini leo madhumuni yangu ni kueleza yaliyomo

na  tupate  kujua  na  nimefurahi  wengi  kati  yetu  wamekuja  na  copy  zao  na  nakala  zao  za  mswada  wa  Katiba  iliyoshapizwa

kwenye magazeti na kwa hivyo niko zimetoka Nairobi au tumewapatia sisi? Sawa.  Na kwa hivyo tusameye kwamba tukimaliza

mkutano  kabla  mkutano  wetu  leo  tutakuwa  fikira  nzuri  juu  yaliyomo  katika  ‘draft  Constitution  au  mswada  wetu  wa  ‘

Constitution’.Kwa kuwa leo ni Ijumaa tutamaliza saa  sita unusu kumwezeza  kila  moja  wetu  ambaye  atakapokwenda  kuswali

pale Ijumaa apate nafasi ya kufikika huko bila kuchelewa. 

Mswada huu unasura ama chapter  one,  kitangulizi au preamble  ishirini.  Sura ishirini nyingine fupi, nyingine ndefu na kabla ya

sura  ya  kwanza  kuna  kitangulizi  or  preamble.   Constitution  tuliyonayo  hivi  sasa  haina  preamble  au  utangulizi,  lakini  utaona

kwamba Constitution nyingi za nchi nyingi zinautangulizi tulijidiliana juu ya jambo hili tukaona kwamba sisi pia Katiba yetu iwe

na preamble,  utangulizi.  Faida ya kuwa na preamble ni kubwa.   Maana  kabla  hujajiwekea  sheria  ungependa  kujua  kwa  nini

wataka sheria hiyo kubwa au hiyo Katiba kubwa.   Kwa nini waitaka? Na  preamble inasema kwa ufupi kabisa  ni aina gani ya

Serikali  waitaka,  ni  matumaini  yako  ni  yapi,  or  yepi?  Ungependelea  uishi  na  mwezako  kwa  njia  gani?  Ni  maajili  gani

ungependelea yawekwe yawe ni mzingi wa kutawaliwa na Serikali yetu na kadhalika.

Kwa hivyo kuna preamble  hapa  ya  Kiingereza  :  We  the  people  of  Kenya,  utaona  kwamba  people  of  Kenya  is  right  at  the

beginning.   Tunaaza  kabisa  na  watu  wa  Kenya,  raia  wa  Kenya.   Hii  inaitwa  people  driven  Constitution,  Katiba  ambayo

mesukumwa mbele au kupelekwa na wananchi.  Ni wananchi walio iweka Katiba hii.  Kwa hivyo Katiba inasema or  preamble

inasema : 

“We the people of Kenya aware of our ethnic cultural and religious, diversities and determine to live in peace  and unity as  one

indivisible sovereign nation committed to narturing and protecting the well being of individual, the family and community within

our  nation  recognizing  their  spiritual  of  our  women  and  men  for  a  government  based  on  the  essential  values  of  freedom,

democracy, social justice and the rule of law, exercising our sovereign  and in arable rights to determine the form of Government

in our country and have fully participated in the Constitution making process  do adopt  in that and give to ourselves and to our

future generations this Constitution.  God bless Kenya”. 

Nafikiri wengi wetu tumefahamu yaliyomo lakini kwa wale ambao labda kuna haja ya kueleza yaliyomo kwa Kiswahili tunasema

na Kiswahili zangu  mtakisamehe kidogo kina  matata  na  kutukuku.   Sisi  raia  wa  Kenya  tukiwa  tunadhiliki  tofauti  zilizoko  za

kikabila, utamaduni za kidini na tukiwa na nia ya kuishi pamoja kwa amani na umoja kama taaifa moja isiyo gawanywa na mtu

yeyote,  tukiwa  na  azma  kuu  ya  kuzawiza  na  kulinda  hali  nzuri  ya  kila  moja  kati  yetu  kila  familia  na  kila  jamii  tukitambua

matakwa ya akina mama, akina baba  ya kupata  Serikali  ambayo  mzingi  wake  ni  maadili  ya  kitharura  ya  uhuru,  demokrasia,

uadhilifu wa kijamii na utawala wa sheria tukitumia haki yetu ya ufalme sovereign rights na haki yetu isioweza  kuchukuliwa  na
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mtu yeyote, kuchagua aina ya Serikali tunapendelea nchi yetu kuwa nayo, na kwa kuwa tumeshiliki katika kazi ya kurekebisha

Katiba, sisi wenyewe tumekata shauri kuipokea Katiba hii kuifanya ni sheria yetu na kujipa Katiba hii.  Tumeifanya na twajipa

nafsi zetu Katiba hii sisi wenyewe.  Na pia kuipa vizazi vijavyo Katiba hii.  Mungu aibariki Kenya.

Si  hiyo  niyo  preamble  au  utangulizi  wa  Katiba  na  wananchi  wengi  kabla  sisi  tukate  shauri  kuiandika  hii  preamble  walitupa

mapendekezo yao juu ya preamble pia na masamani kwa nyingi zuri sana lakini ilimbindi kuchukua hapa na pale na ilibindi iwe

fupi kwa hivyo tumechagua haya.   Kwa hivyo tusiulizwe kwa nini hamkutia hapa neno hili au neno lile sasa  tukiwa  wakati  wa

kurekebisha  sana  lakini  tuko  tayari  kuzikisha  maoni  yenu  juu  ya  jambo  hili  la  preamble  ikiwa  wako  wengine  kazi  yetu

haukutendelea sana.  Hiyo basi ni preamble chapter one au sura ya kwanza pia ni muhimu sana ni fupi kabisa  ni paragraph tatu

ndiyo nne, lakini ni muhimu na sikitiza ufalme wa watu sijui kuma iko mtu awezi kunipa neno bora  zaidi kuliko ufalme wa watu

au sovereign ya watu.

Hivi ni kusema kwamba, watu ndio wanaojitawala wenyewe, hakuna mtu juu yao, wao ndiyo wafalme katika nchi yeyote.   The

sovereignty of the people and the supremacy of the Constitution.  Umuhimu wa kijuu kabisa wa Katiba.   Katiba hii ni yaani ni

kanuni iliyo juu kabisa,  supreme iko juu kabisa,  hakuna kanuni nyingine ambao iko sawa  na  Katiba.   Kanuni  zote  zilizobakia

ziko nchini ya Katiba na ikiwa kuna kanuni yeyote ambayo itagongana na yaliyomo katika Katiba basi  kanuni hiyo si ya halali,

sio sawa na mtu aweza kuenda kotini akasema hii inagongana na Katiba kwa hivyo lazima kanuni hii au sheria hii iondolewe.

Mtaisoma  kwa  details  ninyi  wenyewe,  all  sovereign  authorities  belongs  to  the  people  of  Kenya.   Nguvu  zote,  jukumu  zote,

utawala wote uko katika mikono ya watu wa Kenya lakini mamlaka hayo ya watu wa Kenya waweza wao wenyewe kutumia

au watachagua wajumbe wao, they will choose their representative kutumia nguvu zao  Ni kama mtu Bwana mkubwa anampa

mtu mwingine kazi nendeni mnifanyie  hii.   Lakini  ziku  ambayo  wewe  utafanya  kazi  hii  sawa  sawa  kuna  kanuni  ya  kuondoza

katika  kazi  yako  na  kadhalika.   So  that  is  the  sovereignty  of  the  people,  supremacy  of  the  Constitution,  pia  iko  hapo  ni

Constitution kama nimesema in to supreme law and bide all authorities and persons towards the Republic.  Hiyo ni chapter.

Chapter  2  pia  ni  muhimu.   The  Republic.   Jamhuri,  katika  Katiba  yetu  ya  sasa  kuna  line  moja  mstari  moja  tu  unaosema

Kenya will be a Republic.   Lakini hakuna maelezo kufananua hasa tukisema hata sisi ni Republic or  Jamhuri maana yake nini?

Jamhuri  ni  neno  la  Kiarabu  maana  yake  watu,  uma,  raia,  taifa,  kwa  hivyo  tukisema  Kenya  ni  Republic  maana  yake  ni  uti

ambapo watu ndiyo wanaokata shauri mambo yote.   Na  watu ndiyo muhimu kabisa.   Na  aina hii ya Serikali kwa hakika ni ya

zamani sana, tangu siku za waziliki zamani walikuwa wakiendeza utawala wao kwa njia ya watu na manaibu wa watu.   Tusema

kama wabunge wao, lakini watu wote walikuwa ni sawa katika Republic za Ugiriki na kadhalika.

Kwa hivyo sisi tumesema kwamba kuna haja ya watu kujua maana ya kuitwa Republic au Jamhuri. Na  yeyote au nchi yeyote

ambayo yandai kwamba ni Republic ni lazima msingi wa utawala katika nchi uwe umejengwa juu ya misingi au maadili maalum.

Msingi hiyo ni utawala mzuri kufuatia siasa ya vyama vingi, multi-party democracy ni sehemu ya Republic.   Nchi ambao imejiita
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Republic  lazima  iwe  ni  multi-party  democracy.   Utawala  uwe  unazilikisha  wananchi,  haya  ni  madili  mengine.  Unazilikisha

wananchi.  Participatory  government,  utawala  wa  kuwazikilisha  wananchi  katika  utawala  huo.   Sio  umeyaweka  kado  kesho

unaendeza mambo bila ya kuwa shauri au kuwajuliza.  

Na apart to that is transparency uwazi, utawala uliowazi unaona unavyoendeshwa, unaendeshwa vizuri au unaondeshwa vibaya.

Na uwezo wa kuipima na pia kui-judge utawala huu.  

Vizabu another  word  may  be  …….  (inaudible)   is  a  better  word  accountability  wale  wanaofanya  kazi  ya  kutawala  na  nchi

wawe ni watu ambao wataeleza wananchi au raia vipi wanaendeza kazi.   Vipi wamepata pesa  za kuendeza ile kazi.   Matumizi

ya  kazi  yao  ni  vipi.   Wametumia  kiasi  gani  kila  mwaka  kuendeza  ile  kazi.   Transparency  and  Accountability  participatory

government ndizo principles za kuendeza jamhuri yetu ya Kenya.   Lazima maadili haya yafuatwe katika kupeleka  utawala  wa

nchi yetu.  Hiyo ni chapter 2.

Chapter 3 pia ni muhimu national goals values and principles. 

Shabaha za kitaifa,  kama  club  ya  mpira  au  chama  chochote  lazima  nchi  pia  iwe  na  shabaha.  Sio?   Goals  tunaelekea  wapi?

Tunataka kuenda wapi?  Tunapendelea kujenga nchi ya aina gani?  National goals values madili sio lazima mtu ajuye kwamba

mimi nitaendeleza lakini haina fulani ya maadili ni lazima iweko, itaendeza vipi, udugu, umoja, usaidiana, haya ni maadili these are

values.  Kwa hivyo katika chapter hii tumeeleza maadili yaliyoko na shabaha ya Serikali ambao itakwekwa katika nchi yetu.  

Maadili ya hayo ni kama kwa ufupi kuna mengi lakini nitataja mawili matatu Serikali itaendezwa kwa njia iliyowazi.  Wafanyi wa

Serikali wawe accountable unaweza kwambia umefanya vipi kazi hii, umetumia kiasi gani, kwa nini kuzezea pesa, bona hizi pesa

fulani hamkusema jinsi mlivyotumia.  Serikali ya Jamhuri itahesimu, italinda na kustawiza haki za kibindamu na uhuru wa kimla na

kila  mmoja  wetu  ambaye  samahani  na  uhuru  wa  kila  aina,  kuna  uhuru  nyingi,  uhuru  wa  kuwabudu,  uhuru  wa  kusema,  na

kadhalika, basi katika majili ya Serikali ya Jamhuri yetu itabidi Serikali ihesimu na kulinda na kustawisha pia iwe bora  zaidi, hati

za  kibinadamu  katika  nchi  yetu  na  pia  uhuru  wa  kila  moja  wetu  apewe  uhuru  zake  zote  na  freedom  is  si  freedom  ambao

wamepewa na mtu.  Ni haki ambazo amezaliwa nazo.    Kwa  hivyo  kuna  haja  za  kuzilinda  haki  hizo.   Mtu  aziingilie  haki  za

yeyote kati yenu.  

Inherence,  yamo  hati  zi  yamo  katika  –  samahani  baadaye  tutaeleza  maana  kuna  mengi  ya  kusema.   Nataka  nimalize  kisha

tafadhali utaweka swala lako tayari.

Pia Serikali yetu itailazimu chini ya Katiba hii kuleta uadhilifu wa kijamii social justice.   wadilifu  wa  kijamii  nafikiri  yafahamika

bila…  Pia basic needs haja ya kimsingi kabisa  ya kila moja wetu lazima Serikali ifikirie kumpatia kila moja wetu.   Hizo basic

needs nitazitaja baadaye pengine tafadhali sijasahau the republic shall be committed to social justice,  uadilifu wa kijamii, through

a corporate policies and measures to providing for all Kenyans the basic needs of food, chakula, shelter, clean water, sanitation,

10



education  elimu,  health-matibabu,  clean  environment  mazingara,  mavazi  and  security.   Amani  kwa  mtu  binafsi,  kuondozewa

hafali yeyote na mali yake.  Hizo ndizo basic needs.  Haja ya kila moja wetu ya kimsingi, Serikali lazima kuchukua hatua na itie

sheria au iweke sheria ya kumhakishia kila moja wetu his or her destiny.  That is one of the goals, major goals of the republic.

Sasa  lingine ambalo tumelisikia hapa na pale tukizunguka kupokea  maoni ya wananchi  ni  kwamba  maendeleo  katika  maeneo

fulani  ni  makubwa  kuliko  maendeleo  katika  maeneo  mengine.   Yaani  maeneo  kadha  yamewachwa  nyuma  lakini  kuna

watengeneo  maeneo  fulani,  bona  barabara  kule  ni  bora  hapa  miaka  kadha  sisi  hatujaona  barabara  moja  ikitengezwa  na

kadhalika.  Kwa hivyo, mali yetu tunalipa kodi na kadhalika lakini hatupati matumizi ya kutosha. One of the goals and principles

of the republic would be maendeleo ya ustawi wa kila sehemu nchi bila ubaguzi na kutumia mali ya uma kwa uzuri na kuwadilifu.

Kwa uzuri to avoid corruption, misuse of money.  Kwa uadhilifu kuhakikishia kila eneo maendeleo na ustawi.  That is another of

other…goals or principles kisha chapter 4,  samahani naenda mbio maana nataka cover  as  much ground as  possible kabla kua

…

Chapter 4 Citizenship Uraia na haki ya uraia.  

Hapa principles zilizoko ni kwamba raia wote watakuwa ni sawa. Raia mmoja ni sawa na raia mwezake.   Hakuna mmoja aliye

bora kuliko mwezake.  

Equality subject  with the duties and responsibilities of Citizenship.  Kila mmoja wetu ana hako zake,  na kila  mmoja  wetu  ana

wajibu wake pia.  Rights go with responsibilities.  Ni nani ambaye aweza kuwa raia, every first and born after coming into force

of this Constitution is a citizenship of Kenya, if by the state of the person born either the mother or  the father of the person is a

citizens of Kenya.  Ikiwa mzazi mmoja tu ni Mkenya mama ama baba basi huyo ni raia wa Kenya.

Tunasema  pia  ya  kwamba,  Mkenya  bado  kupata  uraia  wake  hawezi  kunyimwa  uraia  huo.   Pia  tunasema  kwamba  ikiwa

Mkenya atamuoa asiye kuwa Mkenya yule ajina D or  asiye kuwa raia pia anaweza kumpata uraia wa Kenya.  Kwa  hivi  sasa

raia Mkenya wa kiume akimuoa raia wa nchi nyingine wa kike huyo mke wake atapata  uraia wa Kenya.  lakini raia wa Kenya

wa kike akimuoa mme asiyekuwa Mkenya, huwa hapati haki hiyo.  Kwa hivyo sasa tunasema kwamba kuwe na usawa kati  ya

Wakenya wote.   Any Kenyan man or  woman who marries a foreigner that is foreigner is entitled  to  citizenship.   Pia  badiliko

moja  tumefanya  ni  kwamba  tumesema  kwamba  dual  citizenship  should  be  allowed.   Mtu  hawezi  kuchukua  uraia  wa  nchi

nyingine.  Ikiwa nchi hiyo kanuni zake zaruhusu uraia wake kuchukuliwa na mtu ambaye si ya kuzaliwa hapo.  Dual citizenship is

permitted under the laws of Kenya.  

Kwa ufupi kuna mengi zaidi lakini mtasoma wenyewe.

Chapter 5 the Bills of Rights
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Kanuni  ya  haki.   Mtu  ana  haki  nyingi.   Kama  nilivyosema  haki  hizo  zikuwa  amepewa  na  mtu.   Amepewa  na  Mungu  tangu

kuzaliwa kwake.  He has got the right to live, live to breath, the right to eat, the right to live, the right to that,  that right to speak

his mind, the right to say no, the right to say yes, the right to discuss with friends, the right to give his opinion, hizi ni haki za mtu

aliyopewa na Mwenyezi Mungu for those of us who believe in God.  There are  inherent from to God.   Kwa  hivyo  tumeweka

chapter 5 listing all the rights which we have as Kenyans and we are saying that the laws should make sure that these rights are

respected.   Na  wezangu  ambao  wanajua  sheria  na  wamehusika  na  mambo  zaidi  yangu  maana  sisi  wanatume  tuna  lawyers,

Constitutional lawyers,  tuna wengine ambao,  work  in  Public  Affairs  tunasikia  kwamba  hii  Bill  of  Rights  tunayo  sisi  katika  hii

Katiba mswada wa Katiba is the most comprehensive of many other Constitutional in the World.  Tumetia hapa haki ambazo ni

nyingi kuliko Constitutional nyingine nyingi hapa ulimwenguni.  Kwa hivyo kwa ufupi basi  nita taja  the important ones.   Kwanza

kabisa haki Serikali itachukua hatua za kuweka sheria kumpatia kila mwananchi haki zake za kimsingi,  kama  nilivyotaja  hapo

awali chakula, matibabu, elimu ya msingi, maji masafi, makao na amani yake binafsi.  

Pili, kuwe hakuna ubaguzi wa kikabila kwanzia mume au mke,  wadhiri mtu anatoka wapi huyu,  rangi,  umri,  uzima,  kwakuwa

mtu anajiona yeye mzima, yule mlemavu ana haki sawa sawa na yeye, that is wrong, dini, twasahau maana yake haki ya ubaguzi

wa kidini na pia wa utamaduni au lugha.  Watu wote ni sawa. Haki za kila moja wetu anaishi hapa kama raia wa Kenya itakuwa

ni sawa regardless of all the differences.  Pia haki za wazee ambalo ni jambo tangu hapo tumekuwa tukulie hapo glances,  kuna

wazee watoto  kati  yetu, pia kuna wazee,  kwa hivyo tunasema kwamba wazee wazingatie hali zao zamwe wakimstajia misada

jamii zao zizaidiwe kwa kuwatizama wazee kazi yao.

Haki ya watoto  pia kulelewa uzuri, na wazazi kulishwa, kuelemishwa, kutolazimishwa kufanya kazi,  unajua kwamba there is a

lot  of  child  abuse,  watoto  badili  kuenda  shule  wanapelekwa  kuuza  njugu,  kuuza  mahamli,  kuuza  this  or  that  tangu  asubuhi

mpaka usiku.  So  child abuse is banned au kumlazimisha kufanya kazi ambao itamdhuru au kumtia katika hatari.   Nchi  nyingi

utaona  kwamba  watoto  wanatiwa  katika  factories  ambapo  kuna  machines  ya  kumkata  mkono  na  kumtia  katika  hatari.

Kulindwa dhidi ya hali yoyote hayo au kutumiwa vibaya.  Pia tunajua child abuse goes in some countries to a  horable  extent.

We all know about child monography, we all know about child abuse, piddle file and that sort  of things.  Pia mtoto ana haki ya

elimu ya msingi ya bure.  We are  emphasizing this among many rights which we have already mentioned, the children will have

basic education compulsory and free.

Walemavu tunataja haki zao nyingi sana, kuna kutoka page zijui kama muna wale wana copies  maana jana tumeulizwa kwa nini

mumewafikilia  walemavu,  lakini  sababu  yake  ni  kwamba  aliyeuliza  alikuwa  hana  nakara  au  copy  ya  hii  Constitution  lakini

mkitazama page 6 ya hii iliyochapishwa kwenye magazeti tumetaja kwa urefu. Walemavu wana haki ya kila aina ya uhuru kama

wenzao na kushiriki katika  maisha  ya  kila  siku  kama  wanavyoweza.   Wana  haki  ya  kuhesimiwa.   Serikali  ichukue  hatua  na

kuweka  sheria  ya  kuhakisha  kuwa  shule  zote  za  walemavu  zimeunganishwa,  integrated  na  maisha  ya  jamii  kwa  jumla.

Wasiwekwe kando, wakawa ni kama kwamba hawa si sehemu ya jamii yetu kwa jumla.  Serikali ishahilize mawashiliano kwa
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walemavu waweze kutembea hapa na pale bila taabu na kuondoa kila aina ya kiingamizi inayowapa taabu kushiliki kikamilivu na

wenzao.  Serikali  yawezeza  walemavu  kushiriki  katika  kila  ustawi  wa  kukata  shauri.   All  decisions  making  bodies  tangu

committees mpaka county councils, municipal councils, mpaka bunge pia waweze kushiriki kikamilifu katika kazi zote za vyama

kama hivyo.

Pia  tumesema  kwamba  political  parties,  vyama  vya  kisiasa,  saa  zile  wakipewa  list  zao  za  candidiates  wahakikishe  kwamba

wamohapo wakina mama pia wamo, walemavu na youth vijana katika ile list.  Tumependekeza tume fulani ziundwe na kati  ya

tume hizo kuna tume moja muhimu tume ya haki za kibinadamu na idara ya wadhilifu.  The  commission  for  human  rights  and

administration  of  justice.   Tumesema  kwamba  katika  tume  hiyo  lazima  mmoja  wao  awe  ni  at  least  one  must  be  a  disabled

person ambao anajua matatizo ya disabled na ambaye atahakikisha yeye atakikisha kwamba,  all these other laws related to the

disabled  are  implemented.   Is  like  a  watch  dog  if  you  like  kuhakikisha  kwamba  majili  yote  kanuni  zote  au  sheria  zote

zinazomhusu disabled zina fuatwa.  

Kuna nyingine pale mtasoma wenyewe haki za kidini pia ni hakikisha kila raia ana haki ya uhuru  wa  kidini,  fikira  za  kidini  na

maoni yake ya kidini.  Hakuna atakayemuingilia katika haki zake.  Kila raia ana haki za kuabudu kufuatia mila au dini yake au

kusoma  au  kusomesha  dini  yake.  Elimu ya  kidini  itatolewa  katika  shule  za  Kiserikali  na  kupewa  kwa  njia  isiopendelea  dini

yeyote.   Each  and  every  religion  should  be  allowed  to  teach  its  doctrine  and  in  the  government  schools  all  religions  should

catered for without any favour.

Raia asinyimwe ha kuingia kwenye shule yeyote au kupata kazi yeyote kwa ajili ya dini yake.  Hapo wewe huwezi kufanya kazi

wewe kwa ajili ya dini yako au shule hii kukuwa wewe  ni  dini  fulani  huwezi  kupata  admission.  Nafikiri  mtasoma  yaliyobakia

chini  ya  Bill  of  Rights  yenyewe  kama  mliosema  ni  mengi  yaliyosemwa  hapa  tuna  freedom  of  movement  maana  muajua  ile

loitering the law of loitering uko  njiani  unasimimashwa  na  askari  akwambia  wewe  una  kwenda  wapi  unatoka  wapi  iko  wapi

kipande na usipompa chochote anakupeleka police station na kadhalika.   Mtu ana haki lakini ni muhimu ikiwa utaulizwa akiwa

kuna shaka yoyote  kwamba  huenda  ukawa  si  mtu  unatiwa  shaka  madam  umejeleeza  nafsi  yako,  mtu  hana  haki  ya  kuingilia

katika kutembea kwako hapa na pale.  Every person has a right to freedom of movement, every person  has a right to live the

republic and every Kenyan has a right to come back to the country.  No one can stop you for coming back for any reason.

Tumezungumzia  pia  hali  ya  kumuweka  mshtakiwa  yeyote  katika  hali  ya  kibinadamu.   Mtu  akishikwa  kwa  jambo  lolote

asipigwe, asidhalilishwe kwa njia yeyote,  akitiwa kwenye kwa  jela  kungoja  trial  yake  au  kuhukumiwa  na  kadhalika  awekwe

pahali  vizuri,  akataka  hali  nzuri,  alishwe  akiwa  ni  mgonjwa  apewe  matibabu  na  kadhalika  mpaka  siku  ambapo  atakwenda

mahakamani  kuhukumiwa  na  kadhalika.   This  is  to  make  sure  that  there  is  fair  trial  and  people  in  custody  are  also  treated

properly.

Chapter 6 – Sura ya Sita Represetation of the people
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 Hapa pia tumezungumzia mambo ya elections representation of the people  means Parliament,  tumesema habari  ya election nini

ambaye  anaweza  kusimama  kwenye  election,  ni  nani  ambaye  ana  haki  ya  kupiga  kura,  haki  ni  kama  hizo  za  kwanza.

Mabadiliko ni kwamba,  tumesema ya kwamba they should be continous registration of voters.   Wakati  wowote mtu anaweza

ajiadikisha akapata  voters  cards  si  lazima  angojee  mpaka  itangazwe  kwamba  mwezi  fulani  kwa  mda  wa  wiki  moja  au  wiki

tutaandikisha  watu  ku-vote.   Pia  tumesema  ya  kwamba  police  …………  (inaudible)  shall  ensure  that  at  least  1/3  of  its

candidate for direct election are women.  Tungependa wakina mama waendelee mbele washiliki kikamilifu zaidi katika mambo

yote kama hapa nchini na tumesema kila political parties  katika kuweka ile list yake ya candidate  iwe ni alternative.   Wakianza

na mwanamme wapili wawe ni mwanamke, watatu mwanamme wane ni mwanamke, watano labda ni mlemavu, wa sita ni youth

na kadhalika iwe ni mix ile list ya candidates iwe ni mix representing the various categories of Kenya in the country.

The Right to Vote imetajwa, more less the same anyone of eighteen years  of  age  anaweza  ku-vote.   Pia  tumesema  kwamba

kwa  ili  ni  badiliko  zingine  kwamba  Wakenya  ambao  hawako  hapa  nchini,  pia  mambo  yatengenezwe  ili  waweze  ku-vote.

Wezetu  walioki  America,  walioko  Uingereza  na  Tanzania  na  kadhalika,  matayarisho  mambo  yawekwe  ili  waweze  kushiliki

katika uchaguzi.  

Ballot boxes would be transparent.  Sio masuduku ambayo huwezi kuona kuna nini ndani.  Transparent  boxes,  counting will be

at  the  polling  station,  kura  itahesabiwa  pale  pale  ikiwa  hii  ni  kituo  cha  Chandiaria  Hall  ni  kituo  cha  kupiga  kura  basi  kura

itahesabiwa hapa at the end of the day na matokeo yake kutangazwa.

Political  parties  zitafanyiwa  …………  (inaudible)  au  registration  si  na  registrar  of  societies  mbali  na  Electrol  Commission.

Electrol Commission will come in to  register  a  political  parties,  will  also  preside  over,  itasimamia  election  za  kila  chama  cha

kisiasa.   Kuhusu election zao nani chairman, nani treasurer  na kadhalika Electoral Commission  ndiyo  itakayosimamia  Election

hizo.   Pia  political  parties  zitahitajika  kupeleka  hesabu  yake,  account  kila  mwaka  ichunguliwe  imepata  pesa  kutoka  wapi,

tazation za members ni ngapi, mumepata msaada kutoka benefactors  au wazaidizi wenu au donors,  wangapi na kadhalika.   Il

donors  wasiwe  ajinabi  wasiwe  kutoka  nje,  so  that  there  is  no  influence,  hakuna  tashishi  itakayo  asali  chama  chochote  cha

kisiasa hapa nchini kutoka nje.  Tukaambiwa party hii or part hii is for this government or that government au inaendeza siasa ya

Serikali hii au Serikali ile iwe ni independent.

Tumesema kwamba bunge yetu itakuwa na nyumba mbili.  Two chambers kwa ajili ya moja hivi sasa  tuna Assembly National

Assembly.  Right?  Tumesema kwamba tuwe na National Assembly na National Council.  National Assembly, itakuwa na kama

sasa viti mia mbili na kumi, lakini kesho yake tukaongeza sitini ingine.  Ikizidi sitini zingine vitaganywa kati  ya vyama vyote vya

kisiasa kufuatia idadi ya kura ambazo kila chama kitapata.   KANU,  kura zake ni three million and half, kufuatia formula three

million and a half votes we get so many extra seats. 
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DP imepata kura God knows whatever what, I will not say higher or  lower than the KANU ziwe kama tatu.   Lakini whatever

the figure is using the same formular watapewa nao excesses.   Hivi ni kuhakisha kwamba kura zizipotee.  Tuseme  Sabatia  or

whatever seats, ikuwa kura tofauti kati ya aliyeshinda na yule anayeshindwa ni mbili tatu hii kuonyeshwa kwamba kura na jamaa

aliyeshindwa zilipotea.  Sio? Kwa hiyo wale raia na wananchi waliopiga kura zile watakuwa hawana representation.  Kwa hivyo

kura zao zitahesabu pamoja na kura ya party yao.  Kila moja huyo ame-vote  party fulani ume-vote party fulani kwa hivyo kila

moja atafaidika.  Kila party itafaidika with extra seats so total 300 seats for the National Assembly.

Chapter Seven – Legislature:

National Council or  so called  Upper  House,  kuna  Lower  House  na  Upper  House.   So  National  Assembly  is  called  Lower

House, National Council will be called Upper House.  Hapo kutakuwa na 100 members in total.  70 will come from the district.

  Kila wilaya kutachaguliwa kwa kura not nominated, one member na thelathini viti thelathini vingine vitagawa akina mama.  Kila

Province worthy, province saba.  Province ya nane Nairobi watapewa viti viwili, two representative,  total  vitakuwa ni thirty 4 x

7 = 28 + 2 for Nairobi that is thirty seats.

Na kati yao, for these two houses National Council na National Assembly zaweza kutunga sheria yeyote.   Kwa hivyo sheria za

kutungwa  na  National  Council  na  National  Council  zikipitisha  sheria  hiyo  itapelekwa  National  Assembly.   Ikipitishwa

itapelekwa kwa Rais aichunguwe asikubali itapitishwa.  Asipokubali au swala lolote atalegesha na swala lake au ataipeleka kwa

Chief  Justice.   Sheria  hii  iko  sawa  na  Katiba  au  la  au  yagongana  Katiba  mimi  nachaka  nayo  hii.   Chief  Justice  atafanya

uchunguzi katika ile sheria, ikiwa kuna hitilafu yoyote itarudishwa kwenye Parliament,  ikistawishwa irudishwe kwa Rais ai-sign.

Na ikiwa Chief Justice atasema la, hii haigongani na Katiba Rais ataipitiza atai-sign itakuwa ni sheria na kadhalika.   Kwa hivyo

Bill can emanate from either the National Council or the National Assembly.

Kisha  kazi  zao,  kuna  kazi  fulani  ambazo  ni  tofauti.  National  Council  ndio  watakata  shauri  walioko  kule  wata-approve

appointments  katika  commissions  fulani.   Appointment  hizo  zitafanywa  na  Rais  approve  by  the  National  Council.   National

Assembly  pia  ita-approve  another  category  of  appointment.   National  Council  is  approved  Judiciary  Service  Commission,

Ethnic  and  Integerate  Commission,  Commission  muhimu  sana  hiyo  ni  mpya  ambayo  hatuna  hivi  sasa.   National  Alliance

Commission, ambayo itasimamia ardhi katika nchi kuhakikisha kwamba kila shamba, kila ardhi,  kila acre  ambayo ni ya Serikali

au ya Community inatumia kwa njia iliyofaa wala hakuna mtu  mmoja  ambaye  atakuwa  na  haki  au  uwezo  wa  kutoa  ardhi  au

sehemu yote ya ardhi hiyo kwa jambo lolote bila ya National Land Commission kukubali.

National  Environmental  Management  Commission,Mazingara  tume  ya  kutunza  mazingara,  Teachers  Service  Commission,

salaries and remuneration commission, tume ya kuweka mishahara au kukata  shauri juu ya kikomo cha mishahara.  Mishahara

wa Rais tangu Rais mpaka mfanyi kazi wa ada  wa  nchini.   Ujumbe  wa  Parliament  bunge,  all  Parliamentarians,  their  salaries,

there salaries of the President, the Ministers, the Deputy Ministers, Permanent Secretaries,  Civil Servants  and so on.   They will

15



be part determined by the Salaries and the Remuneration Commissions.

Constitution Commissions: A Constitution Commission itakuwa ni kwa sasa  temporary,  tukisamaliza kazi zetu watabakia  labda

wezetu watano hivi  kuhakikisha  kwamba  yale  ambao  yamekubaliwa  katika  Katiba  mpya,  yanaendezwa  mbele,  hakusimama

maana  kuenda  kukapitizwa  Parliament  ikapitisha  mambo  ya  kuchanga.   Kwa  hivyo  Commission  ndogo  itakayobakia

itahakikishwa ya kwamba mapendekezo na sheria zile zimepitishwa zinaenda mbele na pia Rais atakuwa aki-ripoti  kila mwaka

juu ya maendeleo, juu ya mambo fulani.  Mambo ya Human Rights, the promotion of the Human Rights, how far has that gone?

 Progress report in otherwards by the President will be required.  

Commissions on Human Rights and Admission to Chief Justice:  Tumezaitaja hiyo pia ni tume muhimu sana ambaye sasa  hatuna

lakini tunaona kwamba ni muhimu kuweko,  mastaka yote  kuhusu  haki  ya  binadamu  na  kadhalika  itapelekwa  huko,  hii  ndiyo

iliosemwa   kwamba  itakuwa  representative  of  the  disabled  hapo  kuhakikishwa  kwamba  mambo  ya  disabled  kwa  mfano

yanapelekwa mbele.

Attorney  General,  Director  of  Public  Constitution,  Public  Defender,  huyu  Public  Defender  ni  kama  ofisi  ya  mwana  sheria

ambaye  kukiwa  na  raia  ambaye  hana  pesa  za  kujitetea  kwenye  korti,  huyu  Public  Defender  atampa  wakili  kumsaidia

mahakama, kujisemea na kujitetea.

Polisi Commissioner, Judges and Chief Kadhi:  Kwa hivyo Commissions zote hizi all these appointments have to be  approved

by the National Council, one of the two house.   National Assembly pia ita-approve appointment by the President  of the Prime

Minister,  Deputy  Prime  Ministers  wawili,  Ministers,  Deputy  Ministers,  Permament  Secretaries,  Ambassadors  and  High

Commissioners, Electrol Commission, Auditor General, Controller of Budgets,  Director  of the Central  Bureau of Statistics and

the Governor of the Central Bank of Kenya. Kwa hivyo hilo ndio bunge la nyumba mbili na kazi zao itakuwa ni hizo.

Tofauti moja iliyoko kati ya nyumba hizi mbili ni kwamba National Assembly nimeona hapa hapo, National Assembly will be the

only one dealing with finance.  All  anything  to  do  with  money  and  so  on  that  will  restricted  to  the  National  Assembly  –  the

Lower House.  Na tumeambiwa na mmesoma nyinyi wenyewe kwamba wengine wanasema can we afford having to have this?

 Hawa ni wajumbe wengi, mishahara ni mingi, pesa gharama ni kubwa, do we need two houses? Hili ni pendekezo it will be  up

to the National Conference kukutana kujadiliana juu ya jambo hili kukata shauri.  Tumeona kwamba itakuwa uzuri kwa nyumba

mbili moja ita-moderate what happens in the other house.

Maana katika historia tutaona kwamba kule Wingereza kuna House of Lords  and House of Commons.   House of Lords,  very

often when it look through a Bill au kanuni ya sheria au mswada wa sheria uleta mabadiliko, maoni yao wale House of Lords

saa ingine hubadiliza ile sheria na House of Commons kukubali kubadilisha in the right of the discussions in the House of Lord.

Kwa hivyo kuna faida hapo lakini the big question is the benefit what the money is spent on it.  So it is a question that has to be
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answered. Na chapter inayofuata, samahani najaribu kwenda mbio ili ku-cover as much ground as possible. 

Chapter Eight – The Executive:  

Legislature as  you know is one  organ  of  the  government.   Sio?  Kuna  tatu  kuna  Legislature,  kuna  Judiciary,  kuna  Exectuve.

Sasa ni Executive na the part of the Executive kama  mnajuavyo ni President,   na hapa tumeeleza mamlaka ya Rais atakuwa ni

Head of State, atakuwa ni Mkuu wa Majeshi ya Kenya ya Ulinzi, atakuwa ni mwenyekiti wa National Security Council,  Baraza

ya Ulinzi wa Taifa, pia mwenyekiti wa Defence Council.  Ama ni baraza ya amani ya Taifa na National Security Council na hii ni

baraza ya ulinzi two – two different council.   Yeye pia atakuwa ni symbol of unity ishara  ya  umoja  wa  nchi  yetu  atakuwa  na

jukumu wa mamlaka ya kuendeza mbele na kustaliza umoja wa nchi, pia kulinda the sovereignty of the republic,  ufalme wetu,

pia ufalme wetu, pia ku-promote  and respect  diversity of the people  and protect  of the human right and fundamental freedom.

And shall uphold safeguard and respect the Constitution and the rule of law.  

The President shall not hold any other public office including any elected or  appointed office within the political party.   Akisha

kuwa Rais hawezi kuwa office bearer katika chama chochote cha kisiasa, ili ambaki neutral.  Sote  ni raia wa nchi, zote ni sawa

katika macho yake.   Kwa hivyo that is to make sure that President  will address  the opening of the  newly  elected  Parliament,

shall address  a special  seating of Parliament,  may address  Parliament at  any  other  time,  may  dissolve  Parliament  only  on  the

circumstances contemplated in actual one or two.

Na article one or two ukitizama utaona kwamba Rais atamwa-appoint  Prime Minister.   Prime Minister ni lazima awe ni leader

of  the  majority  part.   Kumetokea  election  131  leader  of  that  Party  becomes  the  Prime  Minister.   So,  Rais  ndiye  atakaye

kumchagua.  Pia yule Prime Minister baadaye atachagua na waziri wake kutoka nje ya Parliament.  Prime Minister is a member

of Parliament lakini ministers will come from outside Parliament.   Deputy Prime Ministers wawili watakuwa pia ni  from  within

Parliament.  Lakini minister and assistant minister from outside Parliament.   Sasa  Rais akimchagua Prime Minister Parliament ni

lazima imkubali, has to approve huyu kweli mnamtaka awe ni Prime Minister.

Wakimkubali ni vizuri, wasiomkubali, Rais atajaribu kumchagua mwingine who can win the support  of Parliament.   Asipoweza

au  sio  wa  pili  amechaguliwa  bila  kukubaliwa  na  Parliament,  basi  the  President  will  dissolve  Parliament  and  call  for  fresh

elections. Atafanya matajaribio mawili. If both fails new elections will be held kisha the same procedure  will be  followed.  New

elections,  new Prime Minister posed  by the President  come before  Parliament  be  approve  him by  the  to-third  majority  yeye

mwamtaka awe Prime Minister, yes twamtaka,  aendelee mbele.  La wasipomtaka try another one.  So that will be  the position.

So in the Ministry, the President will appoint the Prime Minister but the Prime Minister has to win the confidence of Parliament.

 But  being  as  we  know  hii  atakuwa  ni  leader  of  the  majority  so  just  the  case  what  will  happen  after  his

appointment.………………. (inaudible) registration will be denied before ……………………

Hii itaweza kuondelewa ikiwa ameozwa kwamba hana uwezo wa kimwili ama ni mgonjwa, amepata  ugonjwa hawezi kuendeza
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kazi yake, basi they will be  a panel itafanywa ya madaktari  kum-check na pia tufanye nini ikiwa ni mgonjwa hawezi kuendeza

kazi zake basi Rais aweza kuondoka. Kiakili pia mtu hawezi kuendeza kazi zake kuajiri ya taabu za kiakili pia again a panel will

have to meet together, carry out checking, if they say he is fair hiyo lengo in practise  if the panel says no,  he cannot,  again the

procedure  is repeated.   That is one way na hapa Natural  Assembly take  charge,  ndiyo itakayo vote baada  ya  hiyo  report  ya

panel kusema hawezi National Assembly may on more sincere supported  by the vote of two-third of each number ractify  the

decision of the tribunal. Na Rais sasa ataacha kazi. 

Kuna njia ingine ya kumuondoa Rais.  Impeachment and removal of the President.  if two-thirds of the members of the National

Assembly  approval  motion  for  the  impeachment  of  the  President  for  violation  of  the  Constitution  of  gross  misconduct,  The

Speaker of the National Council shall convene the meeting of the National Council to hear charges against the President.   On

approval of the National Assembly lakini for impeachment and removal of the President  for one or  two things for bridge of the

Constitution  or  for  gross  miscoduct  hapa  ni  National  Council  itakayofungulia  mambo  kama  hayo  and  again,  the  question  of

investigation being carried out and only on confirmation  of  such  all  things  will  the  procedure  be  followed  to  the  end  and  the

President  shall have the right to appear  and be represented before the  special  committee  investigating  the  whole  thing  should

defend himself.

Ni  hayo  tu  kuhusu  the  Judicial  and  the  legal  system.   Hapa  kuna  mabadiliko  mawili  kwa  hakika  moja  ni  kwamba

tumependekeza Supreme Court iweko.  Kwa hivyo sasa  hatuna Supreme Court.  Tunapendekesha kuweko Supreme Court  na

pili tumesema kwamba there should be at  least  thirteen Kadhis courts.   Sheikh Ali sasa  tuna ngapi? Kuna Kadhi’s court  ngapi

hivi sasa nchini?  

Sheikh Ali: Kuna thirty.

 

Com.  Salim:  Less  than  that.  Thirty.  Na  muhimu ni  kwamba  korti  iwe  ni  karibu  sana  na  mwananchi  ili  apate  matumishi  ya

Kotini.  Kuwe na Kadhi’s court,  kuwe na anyother court.   The main thing to bring is  to  bring  justice  closer  to  the  people  to

facilitate  justice  closer  to  the  people.  Na  mabadiliko  mengine  ni  kwamba  any  of  the  office  of  Judges,  a  Judge  and  another

Judicial officers of the subordinate court shall reture from office attaining the age of 65 byt may retire at  62.   Tulibadilisha hapo

ndiyo tukapata taabu.  Lakini ile ni pendekezo na sasa twategemea National Conference itakavyo kata shauri.  

Pili Kadhi’s court  kama tunambiwa there shall be  a number being not less than thirty of other  Kadhi’s as  be  described by the

Act.  Of other in a different to what we have now, other Kadhi’s in addition to what we have now.

Na tumesema kwamba mbali na kutazama kuhukumia mambo yanayohusu Muislam mambo ya marriage, divorce,  and personal

status in general, inheritance and succession.  Ikiwa Waislaam wawili wamegombana kuhusu mambo ya sigara,  wa biashara na

kadhalika, wangependa hukumu iwe kwa sheria,  iweze kuenda mbele ya Kadhi wakuhukumiwe kufuatana na sheria.  Lakini ni
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lazima wote both parties must agree to that. This is just another proposal to extend the arm of the Kadhi in advance.

Resettlement of the dispute over for arising out of the administration of work properties  pia tumepata malamiko mengi kwamba

work properties  zinaendeshwa kwa njia ambayo .. (interjection)

Speaker:  …………………. (inaudible)

Com. Salim: Mojawapo commissioners katika wale umesema naam. 

Speaker: …………………… (inaudible)

Com. Salim: Naam ndiyo unataka kuniambia sio?  (Laughter)

Speaker:  Kutoka wale na kutoka ule ametoka kisiwa ya nje…

Com. Salim: Sasa mambo yote tumeweka katika Kadhi’s court.  Kadhi ndiye atakayefikiria.

Settlement of disputes arising from administration of work properties  will be  under the jurisdiction of a Kadhi’s Court  but  pia

appeals kutoka Kadhi’s court zitakuenda to Provincial Kadhi’s court and then to the Kadhi’s court  of appeal  presided over by

the Chief Kadhi and two seniors …. (inaudible).  In the Appeal court fully and entirely Islamic.  Hakuna cheque offs.   Supreme

Council …….. (interjection)

Speaker:  ……………….(inaudible)

Com. Salim: La, by Court  of Appeal.   Lakini tumesema an Appeal  from the Kadhi’s Court  of Appeal  lies with the Supreme

Court,  but only on appoint  of  Islamic  law.  Lakini,  Supreme  court  will  be  limited  to  looking  at  the  dispute  in  the  light  of  the

Islamic point of view sheria yenyewe, sio njia ya sheria tukisema lets forget the sheria this is Supreme court we are not governed

by the sheria.

Pia nafikiri …….atatueleza zaidi  maana  yake  he  is  from  within.   Tumeambiwa  ile  procedure  katika  Kadhi’s  Court  hivi  sasa

haiko.  Mnafuata procedure ambao ni kiinje, ile ya circular.  Sio?  Hivi sasa  tumesema kwamba the Chief Kadhi in consultation

with Chief Justice and the Law Society of Kenya, should make rules of court  for the practice  and procedure  to be  followed by

the  Kadhi’s  court.   Wawe  na  procedure  yao  wenyewe.   Kadhi’s  court  will  have  their  own  procedure  worked  out  in

consultation between the Chief Kadhi and the Law Society of Kenya and the Chief Justice ili kwamba things  are  done  under

code of search and procedure, in public procedure and all over each and every Kadhi’ court, the same will be followed.
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Priveledges and status which is very important.  The Chief Kadhi shall have the same status, privileges and immunities as  a High

Court  Judge.   The Senior Kadhi as  the Chief Magistrate and  the  District  Kadhi  as  District  Magistrate  in  a  Magistrate  court.

Ametawazishwa sasa and given the …….. (inaudible).

Na pia tumependekeza kwamba a muslim woman will represent  the muslim community in  the  Judicial  Service  Commission  in

addition to the Chief Kadhi.   Kutakuwa na Chief Kadhi  pia  one  muslim woman  of  course  qualified  awe  kule.   Maana  yake

tumesikiza mengi, malamiko sometimes good hold sessions only will enable particularly lawyers sisi kule.   Tumesikia  kwamba

akina mama wasema Kislaamu that there are times when we can’t speak  to men openly and frankly about  certain things.  So  it

seem that it could be a woman also to speak  for us and explain.  So  we are  saying that all Kadhi’s court  kuweko mwanamke

wa Kislaam mwenye elimu ya sheria ya kutosha labda ya degree au elimu ya kutosha sheria ile  amusaidie  mama  wa  Kislaam

unataka kumuona Kadhi na kumueleza ikiwa mama hawezi kumwambia Kadhi directly awe tu a lady, hiyo ni haya ile haya ya

Kislaam ambayo sometimes ……. Woman yaani priority hawezi kujieleza ……. (inaudible).   These are  the changes we have

proposed.   Na tukiendelea mbele kuna ….

Pia hii ni sehemu kubwa labda very quickly.  A person qualified to be appointed as a chief is a muslim of not less than thirty five

years of age ana degree katika sheria from a well known university and have served as  a Advocate  of the High Court  for  no

less than ten years.  Tunaambiwa labda very high qualifications but we want to aim high and see what we can come up with and

it is a proposal only.  It  is a matter to be  discussed later on.   Kadhi pia awe ana degree lakini experience ya five years  and of

course the Kadhi can also go up to the position of Senior Kadhi.  But both  Kadhi and the Senior Kadhi the requirement is the

Law degree- a degree in Islamic Law completed in university and has not less than five years experience.

Chapter Ten Mgawanyo wa mamlaka.   Devolution of  Power:   Mamlaka ni  kitu  muhimu sana  na  katika  kusungumza  na

watu kila wezako tunaambiwa a kwamba power  is  the center  are  too much we should devolve them.  President  alittle bit  so

that people feel they can run their own affairs, maana yake wanaweza kujiendeshea maisha yao na wapate  huduma, heshima ya

utawala karibu zaidi.  Kwa hivyo, we have done that na lengo la devolution of powers  ni kuleta Serikali na kila aina ya utumishi

wa Serikali na hata seat zake na idara zake karibu zaidi kwa wananchi .  

Pili kustawisha zaidi maendeleo ya kijamii na kiuchumi kufikia kila sehemu ya nchi.  Through the devolution of power  we  feel

things should be brought to the people ili maendeleo yawe ya kisiasa, ya kiuchumi, na kijamii yawe bora zaidi.

Tatu kuhakisha kwamba mali za asili inagawanywa kwa kuwadilifu zaidi.  Natural Resources should be better distributed among

different parts of the country.  

Nne kugawanya mamlaka ya Serikali kutoka Serikali ya Kadhi from the Central  Government kumfikia mwananchi karibu zaidi.
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 Kwa hivyo kufuatia mapendekezo hayo,  mamlaka, tumependekesha  hapa  yatagawanywa  kwa  njia  masinani.   We  start  with

village councils and these village councils should be made up of elders – wazee.  Wataunda baraza ya kijiji.  

Juu zaidi, location councils – location councils au baraza ya locations itakuwa na wajumbe wawili kutoka kwa kila kijiji.  They

will form the location councils.   Kisha kutakuwa na  Serikali  ya  Wilaya  au  district  government  juu  zaidi  and  here  we  will  put

some powers  mamlaka.  Each and every district  will be  able to run its own affairs.   Again hapa kutakuwa na elections  to  the

district  council,  and  the  district  council  will  appoint  from  among  the  members  a  district  administrator.   Kila  district  council

itapewa powers  kuendesha mambo fulani.  Na  kila district  council the  members  will  be  between  20  and  30.   Mamlaka  gani

mkiwa na page nyingine  na colour zenu, page 45 mkiwa mna copies  it is much easier  for me.  On page 45 mtaona powers  za

kila district  councils  spelt  out.   Kwanza  tunaanza  na  hawa  National  Government.   The  repossess  of  powers  wale  washukia

mamlaka ndio …………….. (inaudible) ni national government through Nairobi page 45 seven  schedule mwaiyona?  

Na  Local  Government  itahusika  na  mambo  ya  nchi  –  National  Relations  mambo  ya  kidola  international  trade,

telecommunication  kuhakishwa  kwamba  tuna  mawashliano  ya  kisimu  na  kadhalika,  national  resources,  national  elections,

formulation  of  national  policies,  development  planning  nchi  nzima,  currency  mambo  ya  pesa  or  sarafu,  courts,  prisons,

citizenship, immigration, national public service, scent controller management of disasters  maafa na kadhalika,  statistics,  mambo

ya hesabu au serufi,  Central  Bank,  patterns,  standard  weight  and  measures,  administration  and  management  of  research  and

institution of national reporters na monument, museum na kadhalika.  

Chini  zaidi  page  45  tunanza  district  government  list.   Hapa  kuna  list  ya  mamlaka  ya  kila  district.   Kila  district  itakuwa  na

madaraka au nguvu  gani  au  mamlaka  gani.   Kila  district  and  therefore  kila  District  government  itahushika  na  local  tactics,  it

would  collect  local  taxes,  education  services,  elimu  at  all  levels,  nursery,  primary  na  secondary  to  every  District  will  be

responsible for that. 

Many  current  health  services  matibabu  ,  water  services,  road  services  utengenezi  barabara,  market  and  trading  centers,

provincial  and  other  services  activities  as  follows,  District  planning,  District  statistics  services,  District  project  identification,

agriculture and services,  kustawisha kilimo na kadhalika.   I  think they have all that list  there.   All  these  should  be  underneath

control of the district governance.  

Tumeambiwa tunataka majibo in some places.  Kwa ajili ya majimbo tumesema tuwe na Serikali ya Wilaya.  Tukaona Serikali

ya Wilaya ni karibu zaidi.  Na tukasema two or three districts Mombasa na Malindi yaweza kushikiliana, kuna katikati  ya Kilifi

na Mombasa hii barabara  ni mbaya what can we do?  Nasikia  resources  has  been  slow  between  us.   Shule  zenu  na  zetu  or

anything, nyinyi specialize in this and we will specialize in that and the two will complement one another.  And the person who

will do this, the government that will do the coordination between Districts will be  the Provincial government.   Not  hii ya sasa.

kutakuwa pia na Provincial Council, kila district itapeleka wajumbe katika Provincial Councils.  Na kazi ya Provincial Council ni

21



ku-coordinate kati ya district kazi zao.

Speaker: Na government iko gani?

Com. Salim:  Nani samahani? Government? Wapi?

Speaker: Kwa hii District hapa.

Com. Salim: Ni hiyo District government.  Ni Serikali ya district.   Itakuwa ni district  council ambayo itakuwa kama ni Serikali

ya district.   Na  hawa watakua elected kama small Parliament.   Na  kila District council itakuwa na mapato lakini juu  ya  hivyo

Serikali ya Kadhi kutoka mapato ya nchi nzima, from the  Natural  Resources  from  Treasury,  it  will  give  to  each  council  also

some funds or some revenue and it will pay special attention to those areas that are particularly poor  ambao hawana mapato ya

kutosha.   North Eastern Maralal na District zingine kama Lamu ambao haina mapato ya kutosha.  Tukifikilia Coast  peke  yake

lakini any other part  of the country ambapo there will be  infact  mkitizama  katika  sehemu  ……..  (inaudible)  mtaona  kwamba

Serikali  ya  Kati  share  of  natural  resources  page  27  kutakuwa  article  225  “inasema  a  Commission  on  Local  Government

Finance  tume  maalum  kuhusu  pesa  au  fedha  itaundwa  it  shall  consist  of  six  members  three  of  whom  are  appointed  by  the

National Council and three appointed by the  National  Government.   The  Commission  shall  advice  the  National  Government

Nairobi,  and  the  devolve  government,  District  government  on  the  distribution  of  grants  to  the  devolve  towns.   Jinzi  ya

kugawanya pesa kutoka Nairobi kati ya Local government is the district government.  

Nafikiri mmepata kifungu 225 mia mbili na ishirini na tano na mia mbili na ishirini na sita.They are  very important kwa upande

huu wa devolution of powers.  225 “nitawasomea.  Serikali ya kati Central Government shall give grant hundi za pesa  to include

unconditional grants based on the criteria population and geography and any other relevant party.   Mombasa District zitapewa

grants or  hundi la pesa  kufuatia idadi ya watu walioko.   Sio? Na  mapato ya Mombasa district.   Wakienda Lamu pia itafikiria

idadi ya watu, hawa watasaidia …………. (inaudible)

226 muhimu “District shall be entitled to a substantial share of the Natural  Revenue from local resources  and for the allocation

for the local percentage to the communities in his areas the resources are generated.”

Vile tutazunguka kukusanya maoni ya watu, jamaa walilalamika kwamba hapa sisi tuna natural natural park hapa, tuna wanyama

wa  porini,  watalii  wanakuja  hapa,  lakini  hatuoni  faida  yeyote  kuja  hapa  kwetu,  pesa  zote  zinaenda  Nairobi.   We  are  now

changing later we are  saying: “Districts shall be  in entitled to a substantial share of the Natural  Revenue  from  local  resources.

Nime-Tatita Taveta bure kuna National Park so sehemu ya income au mapato kutoka National Park  ya Taita Taveta itatumiwa

pale  pale.  Taita  Taveta.   Na  watapewa  a  fix  percentage  to  the  community  in  his  areas  the  resources  are  generated.   Pesa

ambazo  zinakuzanywa  Taita  Taveta  zakusanywa  in  any  other  part  of  the  country  hapa  ………  (inaudible)  kutoka  hapa  au
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kutoka beach hotels and so mambo ya utalii na kadhalika a fix sum from this income will be spent locally.

So that is the devolution you wanted.  We left out majimbo it was supported  by many people  lakini zikaenezwa kwamba hii ni

aina not majimbo but wilaya or  you know government not majimbo government.  So  that  each  and  every  District  will  get  the

services,  huduma  zote  zile  ama  utumishi  wote  ambao  kila  mtumizi  wote  ambao  kila  mmoja  wetu  anasanyia  wa  elimu,  wa

matibabu, na  kadhalika  atapata  pale  pale.   Barabara  kutengenezwa  kutakuwa  na  pesa  kutengeneza  pale  pale  na  kadhalika.

Nafikiri nitafika kuingilia mambo ya ardhi.  The details for chapter 10 mtasoma wenyewe.

Chapter 11 – Ardhi

Pia mambo haya ya ardhi analyze aina tofauti ya ardhi na mashamba na kadhalika,  tunasema kwamba tuna public lands ambao

inajulikana kuna pia surplus,  surplus we decided to call community lands katika maeneo fulani inajulikana kwamba watu fulani

wa community fulani ndiyo wanaoishi pale kwa hivyo tunasema kwamba maeneo hayo yatushwe kwa maslahi ya  watu  katika

eneo hiyo. Kasha kuna private lands, ardhi ambayo katika milki ya mtu binafsi.  So these are the figures.  

Tukasema ya kwamba public lands na community lands to be  protected  for the benefit of  the  people.   Na  hakuna  mtu  moja

binafsi ambaye ataweza ku-eminate au kuondoa au kukata sehemu fulani kumpa mtu yeyote bila land committee niliyotaja hapo

awali kujua na kuruhuziza.  Tukasema kwamba within two years, baada ya Katiba hii kuundwa, kuwa ni sheria lazima kufanywe

uchunguzi  katika  malamiko  yote  kuhusu  watu.   Wale  ambao  wasema  kwamba  sasa  they  are  landless,  they  are  squatters,

Serikali lazima katika muda huo wa miaka miwili iwatafutie makao watu hao.

Mwisho  kabisa  hapa  tumetia  list,  inaitwa  action  to  be  taken  schedule  C.   Action  to  be  taken  by  Parliament,  kuna  mambo

ambayo itachukua  mda  kidogo  kutimizwa  kwa  kufanya.   Lakini  mambo  haya  ya  mashaka  malamiko  ya  wali  kwamba  ni  ya

muhimu sana so within two years all disputed,  all land ambao wengine ambao wamesema wengine sio haki yao au ni haki yetu

ifanywe uchunguzi na mambo yastahilishwe ili mwishowe rights needs to be done.  

Disputes are  supposed  page 28,  the government should  establish  mechanism  so  the  review  of  all  branch,  all  the  position  of

government  or  other  public  lands  is  establish  their  probity  and  legality  and  to  determine  whether  or  not  such  grants  of  the

position  should  be  revoked.   Ikiwa  kuna  hitilafu  au  mambo  yamekuenda  kombo  hapo  tumekuwa  na  kukosa  uajilifu  in  any

branch,  government to be  revoked na title deed  iseme hapa kumetokea kitu  ambacho  si  sawa  take  that  land  and  do  what  it

should be done with it.  Give it to the right owner.

Kule  juu  kabisa  page  28  inasema  “The  government  should  enact  law  for  the  resettlement  of  the  landless  people  including

spoteneous  settlement  community  in  the  urban  areas.   At  the  same  time  protection  of  properties  in  land  subject  to  the

Constitution, property right lands, lawfully acquired, mashamba au ardhi iliyopatikana kwa njia iliyo halali shall be  protected  and
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may be freely elenated without discrimination on the basis of gender and …. (inaudible) and may not be reinstated yet.

Speaker:  …………………… (inaudible)

Com. Salim:  That is what the law should apply to?

Speaker:  Na yule ambaye amechukua shamba za wengine araganyiwa nini?

Com.  Salim:   It  says  this  to  establish  government  lazima  iweke  mechanism  au  what  is  the  tool?   Iwe  njia  ya  ku-review,

kutazama, kuchungua all these branch, all these possessions all the provision of land.  to establish its priority, kujua ikiwa ilikuwa

ni sawa kufanya hivyo au la.  Ikikiwa ilikuwa si sawa … (interjection)

Speaker:   …………………… (inaudible totally)

Com. Salim:  That is injuction under this. Now it is the case  of whether this law will be  implemented on not.   But  the  law  is

there and now this also is very  important  these  are  proposals.  Ndiyo  nikasema  kwamba  hapa  tuatoa  mapendekezo,  huenda

ikapita mapendekezo hawa katika National Conference.   Na  ni wajibu wa kila – samahani nafikiri  mwezetu  ajua  ana  kazi  ya

kujua jina lako ilikua nimalize nini ndio na kila mmoja wenu alisikia ana swala ainuke ataje jina lake kwa reporting purposes  kisa

aulize.   Sawa  nafikiri  tumefahamiana  nao.   Kwa  hivyo,  jambo  lolote  kuhusu  ardhi  kutafanywa  uchunguzi  katika  kila  title

kuhakikisha kwamba charge hii was authorize or  was not right.  If it was right kihalali iwadhilifu it will be  natural ikiwa si halali

ifanywe kutotumia njia ya haki na usawa.   The worded shall be,  or  should  be  revoked  iondolewe.   Imehitaji  kuchukuliwa  na

kadhalika.

Nafikiri  ni  hayo  tu  ambao  tunataka  kusema,  kuna  chapter  twelve  kuhusu  Environment  and  Natural  Resources.   Mtasoma

wenyewe, muhimu wa kishi katika mazingara mazuri kutakuwa na tume, tumependekeza kuwe na tume ya kuhifadhi mazingara

because  the  natural  environment  management  commission  tumeleeza  hayo  hapo  kwa  section  39.   Chapter  thirteen,  public

finance and revenue  management  jinsi  ambavyo  pesa  za  umma  sisemi  pesa  za  Serikali,  pesa  za  umma,  natural  resources  na

natural resources zinaweza kutazamwa na kulindwa na kutumiwa vipi ambavyo yapaswa.

Economic and social councils,  tumependekezwa kuwekwo baraza na kiuchumi  na  kijamii.   Hivi  ni  kuhakikisha  kwamba,  hali

yetu ustawi wetu wa kijamii na hali yetu ya kiuchumi imeendezwa sawa sawa.  Council hii pia itaharakisha mambo ya investment

katika nchi.  Kuhakikisha kwamba kanuni zetu za kuuzia watu moyo kuja hapa na pesa zao ku-invest wanafanya hivyo kwa njia

ambayo itawasaidia na kuwatia moyo kuhusu ……… (inaudible).

The promotion of domestic and foreign investment with the views enhancing the  revenue  base  of  the  nation  ili  tupate  mapato
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makubwa zaidi.  In promotion of industrial development maana yake tunastaki kwamba hatuna kazi  nyingi  kwa  kua  industrial

development,  is low or  investors are  not willing to come,  the atmosphere was invalid, the investment environment is  not  good

enough.  This council or baraza hii ya kiuchumi na kijamii ndio itakazo tia mganga.  Nafikiri nitasimama hapa na ninawashukuru

sana kwa supra yenu nimekua nikisema kwa muda tangu saa nne mpaka saa nne unusu ningeendelea lakini ningependa kuwe na

nafasi pia kuasikia na nyinyi.   Shukrani  sana,  na  sasa  nafikiri   tutaanza  kufuata  maoni  yenu  na  maswala  yenu  na  ningependa

kufuata utaratibu yetu kama haja kwamba kila moja achukue number yake.   Bwana Ahamed atamwendea kila moja wenu na

……….. (inaudible)  tafadhali.  

Mzee  Mwinyusi  :   Salaam  Alikum.   Jina  kamili  ni  Mzee  Mwinyusi  Mwidadi  kutoka  kwa  waamini  foundation.   Kwanza

naipongeza tume kwa kazi nzuri na nikapewa hii ripoti.

Swali langu la kwanza ni juu ya preamble or comment.  Ni vizuri Katiba yetu mpya ina utangulizi.  There is a preamble.   Lakini

tumeona  kua  hii  preamble  imewacha  mambo  muhimu  sana  juu  ya  value  of  the  Kenyans.   Kwanza  ni  kuwa,  wale  ambao

walipagania uhuru freedom fighters.  Watu wapata taabu wamekufa, wengine wameuzia jela na hakuna mention katika preamble

at least one vizazi vyao, wajukuu zao wajione kazi nzuri zilifanywa na babu zao kupigania nchi hii against the colonialism.  

Tukiangalia mfano wa Katiba ya Namibia,  katika utangulizi wao preamble yao wameeleza siku wale ambao walipigania uhuru

wa  Namibia,  kwa  hivyo  nilikuwa  nafikiria  ikiwa  tunaweza  kueneza  the  role  of  nation  to  struggle  for  the  independent  of  this

country should be mentioned in the preamble.  

Vile  vile  tuliona  katika  preamble  hatukueneza  our  experience   with  the  previous  Constitution.   Notable  independent

Constitution, ambayo imebadilishwa mara nyingi sana baadaye.   Kwa hivyo nafikili ikiwa tuta-mention briefly the history of the

Constitution in Kenya in the preamble,  kujua tulikuwa na Constitution and sasa  tunaendelea au tume-review that  Constitution.

Iko  Constitution  nyingi  lakini  nimesema  ile  Constitution  ambao  tulipatia  uhuru  independent  Constitution,  they  should  start  to

mention in the preamble about the short history of the previous Constitution  particularly the independent Constitution.

My point number two is on the laws of Kenya.  Nimeona  article five there are some laws of Kenya mentioned, but I didn’t see

the  by-laws  which  are  made  by  the  Local  Authorities.   There  is  no  mention  because  these  are  also  part  of  laws  of  Kenya

because the offenders are imprisoned, they are fined and some sentenced I think to me, there is a point mentioned in By-Laws

which are very important Laws.  Particularly at  this time when we are  going to the people,  the devolution of powers  has made

the government to be  near the people.  So I think it is important it is mentioned in the By-Laws which are  made by  the  Local

Authorities. 

Number three is about citizenship.  Our current Constitution, especially the citizenship of the present  Constitution gave the laws

about how one can be choosen and so forth and it is good that you have mentioned this one also.  But,  I think when you come
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to mention the duties of constituency this one should have been combined.  The article number 15 should eventually been placed

after article number 28 to be  ………… (inaudible)  trade  line, the duties  of  the  obligation  of  the  citizen,  it  should  be  placed

immediately after article 29 because this should one party but now it serve in chapter 3 we are going to chapter 4.

The other one is about  creation of the new Districts.   The  present  Constitution,  Section  42  sub-section  3  mention  about  the

boundaries,  but when  you  come  to  the  present  draft  of  the  Constitution  article  7(2)  and  article  86(2)(b)  sub-secton  on  5  it

mentions  about  the  boundaries  of  the  Constitution  but  there  is  no  authority  or  guidelines  of  ……  (interjection  ………

(inaudible).  What I am saying, if you check the present  Constitution section 42 sub-section 3 it mention about  the boundaries

particularly the Constitution.  Now, when you come to the present  draft  of the Constitution, if you check article 7 subjection 2

and also article 86 sub-section 2,  you see  that their boundaries regarding  the  Constitution,  but  there  is  no  mention  about  the

creation of the districts.

These has caused a lot of problems in fact last year or  this year there was a case  in court  where Hon. Michuki the member of

Kangema took the AG and Electoral Commission to the court, he says that such new districts were created  after 1992  illegally,

so my fear is that there is no guidelines in the present  Constitution regarding creation of new Districts,  we may later again next

year  that  the  AG  and  Electoral  Commission  may  be  taken  to  the  court  again  because  there  is  no  mention  in  the  present

Constitution that they have got authority to creat  new Districts and also in the new draft  Constitution which we are  discussing

now there also no mention of creating new districts.

Finally,  is  about  the  defence  of  the  Constitution.   I  think  in  article  4  sub-section  3  there  is  very  little  about  defending  the

Constitution.  If you take an example of Uganda our neighbours in their Constitution there is a statement to say that if this peace

the  system  of  Uganda  we  should  learn  to  make  sure  we  defend  of  the  state.   But  in  the  present  Constitution  there  is  no

statement about defending the Constitution and also if that is what is there in the draft is defending the territory of Kenya, it has a

lot of in fancy on that one, but there is no mention of how this Constitution the new Constitution to be defended and I have given

an  example  of  Uganda.   In  the  Uganda  Constitution  there  is  a  statement  to  the  extent  that  if  someone  is  playing  with  the

Constitution, the Ugandans are  ready to defend the Constitution even by sacrificing their  lives.  So,  I  think  I  just  want  to  end

there.  Thank you very much.

Com. Salim:  Number two? Number two? Number three? Number three?

David  Machoka:   My  names  are  David  Machoka,  I  come  from  the  Seventh  Day  Adventist  Church.   Kwanza  nataka

kushukuru  tume  hii  ambayo  ilitoa  mapendekezo  na  sisi  tuimekubali  kwa  mambo  ambayo  mumependekeza.   Kwanza  mimi

nataka kuuliza the security  and  tenure  of  judges  page  26,  196  in  one.   Tume  imepedekeza  ya  kwamba  majiji  sasa  na  wale

ambao  wanafanya  kazi  watakua  wakistaafu  kwa  miaka  sitini  na  tano.   Mimi  naona  ya  kwamba  sijui  kwa  nini  pake  yao

waliwekwa wangeweka ya kwamba watu wote waweza kustaafu wale wanafanya kazi kwa miaka ishirini na tano kwa sababu
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watu wawe wakistaafu kwa miaka hamsini na tano, me naona they are still able to do the job.  Kwa hivyo mimi ningependekeza

kwamba  hapo  kuna  discrimination  of  age.   Watu  wote  wastaafu  kwa  miaka  ishirini  na  tano.   Hata  wale  wengine  ambao

wanafanya kazi katika ….. (interjection)……….. (inaudible) Okay.  Kwa hivyo nilikuwa nauliza hata wale wengine magistrates

sasa wanastaaf at 65 wote watakuwa wakistaaf at 65.  

Devolution  of  Powers  page  26,  that  is  chapter  10,  213.   Our  village  elders  sasa  watakua  wakilipwa  mshahara  kama  kwa

sababu district  ati  mzee  atakua  akilipwa  mshahara.   Na  hawa  village  elders  watakua  wakifanya  kazi  free  kama  sasa  unajua

headmen  hawalipwi  chochote  wanaenda  pengine  kwa  wale  ambao  wamewahudumia  ndiyo  wanawalipa  mshahara,  je  hawa

wengine sasa  wakuwa  wakilipwa  mishahara  ama  itakuwa  namna  gani.   watakapokua  wamechaguliwa  watakaa  ofisini  miaka

mingapi ndiyo sasa wengine wachaguliwe?

Com. Salim: ………….(inaudible) 

David Machoka: From the village hiyo devolution of power.  Watakaa kwa miaka mingapi ama wao watakua hapo tu endless

namna hiyo?

Freedom of Religion,  Mimi nataka kuuliza swali page 8, 44 section one.  Inasema ya kwamba a person may not be  compelled

to do any other act that is contrary to that person’s religion or belief.  Mimi naona ya kwamba hiyo word may can it be  also be

abused halafu mtu aweze ku-force mtu pia afanye kazi kulingana na against his rule, his belief, where belief is a person will not

be  compelled.  Mimi  naona  ya  kwamba  may  somebody  can  quit  halafu  aka-compel  huyo  mtu  akafanya  kulingana…  nilikua

ninaleta hii case ni point kama mimi as an Adventist nimeona ya kwamba wanafunzi wetu katika shule wamelazimishwa kufanya

mitihani ama kusoma contrary to their beliefs.  Hata wameenda kortini and the court  has throw out those cases  and yet the old

Constitution say that there should be freedom of religion. May this also be used this word may here may be used to do what?

Ku-deny mtu freedom yake ya belief.  Asante sana Bwana Chairman.

Com. Salim:  Number four?

Daniel  Okondo: Hamjambo,  majina  yangu  mimi  ni  Daniel  Okondo.  Mimi  shida  yangu  sioni  vizuri.   Kwanza,  ningependa

kusema ya kwamba sisi walemavu haswa kusema ule ukweli ningependa mfikirie sana, kwa mfano sisi hatuwezi ku-retire wakati

sawa na nyinyi kwa sababu tayari mambo ya kujitatatibu maana tumelemaa tayari.  Ule mtu anapoteza kwa kutibiwa mpaka nini

ndiyo uje uanze tena maisha kiuzuri kuwa miaka imepita.  Kwa hivyo hapo bona ningependelea mtufikilie tena.

Pili, hili swala la mishahara, sisi walemavu sisi wakati twasidia kwa kusaidiwa kwa hivyo lazima tuwe na msaidizi katika maisha

yetu iwe ni kazi kuenda, iwe ni kuandika, kwa kila jambo kusema ukweli ni lazima tuwe na mtu wa kutusaidia.

Tatu, mwatusomesha kweli twashukuru lakini kusema ule ukweli wengi katika Kenya  nzima  tuko  wengi,wengi  tumepita  vizuri
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kabisa lakini si collect kubwa kwamba tumelazimishwa kufanya masomo ambaye hawezi kusaidia kimaisha.  Kwa mfano mimi

mwenyewe  nilisoma  Biology,  mimi  siwezi  kuwa  lab  assistant  ama  lab  electrician  siwezi.   Nilisoma  hesabu  siwezi  kuwa

accountant,  nilisoma physics siwezi kufanya hata  kazi  ya  electronics,  ningesikisha  hayo  masoma  yetu  kufanya  tena  ile  review

kumbakisha yale only practical  subjects  kwa mfano, mimi na band yetu, sote  hatuoni twapigia kwa hizi hoteli hapa Mombasa.

Mimi mwenyewe ni sound engineer ni kitu nilifunza tangu shuleni, kuhusu  kufushwa  masomo  kwa  mfano  kama  ya  dini,  kama

geographia, hizi language inafaa kuhusika kama French,  German,  na hizo zingine tafadhalini hapa kwa masomo tufunzeni yaani

only practical subjects.  

Halafu swala lininge ambalo ningependa kusema ni kuhusu haya mambo yetu ya hivi vifaa.  Kusema ukweli kiangalia shule zote

hapa kwa mfano nyinyi nyote mwatoka hapa Mombasa,  tembeleeni shule zetu zote za walemavu,  yeyote yule  ako  karibu  na

…….  (inaudible)  tena  vipovu,  mkaangalia  ile  hali  iliyoko  wakati  huu.   Kusema  ukweli  vifaa  vyetu,  wazazi  wetu  kuhimudu

hamwezi.   Na  za  dhamana  na  mno  maana  nyingi  zimetoka  nchi  tafadhali  ikiwezekana  Serikali  itughalimikie  maana  yake  sisi

ukimalisha shule tu ndiyo mwisho wako wewe kuandika,  wewe ndiyo mwisho wako wa kusoma hivi vitabu, maana yake haana

mwezake.  Asanteni

Com. Salim.  Nambari ya tano? Numbari ya sita?

Daniel Mwakaga:  Mimi jina langu naitwa Daniel Mwakaga.  Ama kwa kifupi ninataka nishukuru tume hii kwa ile kazi njema

iliofanya.   Likini  hata  hivyo  kuna  machache  ambayo  niliona  nije  ni  shauri  hii  tume  ili  ingiize  kama  itawezekana.   Na  hayo

nimeyafanya kwa maandiko kuna kitu kuhusu ya kwanza appointment of Prime Minister na deputy wake.  

Ya pili ni kuhusu ofisi mbili za Deputy Minister, I beg your pardon.

Na ya tatu ni kuhusu appointment za zile ofisi kuu katika nchi.  Kuchaguliwa na President.  

Ya nne ni kuhusu maeneo ya uchaguzi yaani constituencies.

Ya tano ni kuhusu death sentence ambayo ilikubaliwa iondolewe, ili-suggest wa kuondolewe.

Na la mwisho ni kuhusu shida ya ardhi.   Hizi zimezungumzwa sana,  hata mimi nikaonelea ni vyema niziandike  na  ni  wapatiwe

hawa  wahesimiwa  waziangaliye.   Pamoja  na  hayo  nina  maswali  mawili.   Swali  la  kwanza  ni  juu  ya  elimu  iliotajwa  hapa.

Tumeona  kuna  hizi  aina  za  Serikali,  tunaita  councils,  kuna  ile  councils,  locational  councils,  district  mpaka  province.   Hizi

tumeona  kazi  yao  nyingine  ni  kuhusu  elimu,  kutoka  Primary  mpaka  secondary,  lakini  haikutajwa  wala  katika  hii  Katiba

haikuonyeshwa  elimu  ya  university  itakuwa  namna  gani.   Sikuiona,  kwa  hivyo  ninataka  niulize  tume  iangalia  hiyo  elimu  ya

university  itaendeshwa  namna  gani.  Itakuwa  ni  ya  national  council  au  itakuwa  ni  ya  hizi  council  zingine.   Na  ikiwa  ni  hiyo
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in-depth itakuwa namna gani,  kwa sababu mpaka leo tuna watoto  wengi wamekosha university  and they qualify, lakini kuna

sababu  fulani  hivi  hivi  ambavyo  vinawafanya  wanambaki  hivyo.   Hata  mimi  nikisema  nina  mmoja  ni  naye  kule  tumejaribu

tumeshindwa.

Sasa  hii mambo yatakwenda namna gani?  Tutayaendesha wenyewe au hataendeshwa na national.   Na  ikiwa  itaendeshwa  na

national council itafanywa namna gani ili inue elimu ya university iweze kutambashwa kikamilifu kila mahali nchini.  

Swali la pili ilikuwa ni juu ya kazi.  Baada ya elimu kazi itapatikana namna gani. Hapa itakuwa na hiyo aina za Serikali zetu zile

kutoka vile juu ya post ya provincial.  Sasa haikutajwa hizi aina za kazi ambazo zinaweza kupatikana wananchi wakihapa sisemi

watu wapwani lakini wa pwani wote wanaoshi hapa ile vitakwenda namna gani.  tunajua kuna kazi ambazo wananchi wanaweza

wakijifanya kwa mfano kazi ya kufagia hata yule atakuwa bwana mkubwa.  Sasa  iwe kazi ya kufagia ili  ofisi  ya  yule  atakaye

bwana mkubwa wa province hii awe anatoka sehemu nyingine.  Sasa hiyo itakuwa ni sawa. Sasa hatutajua au haikuyeleshwa hii

maneno ya kikazi itakwenda namna gani kama itakua yataendeshwa kama vile elimu ya ilivyo sasa  kwamba kuna in  depth  ya

kiwango fulani kwa mfano Mombasa District watu kutoka Kilifi District lazima watu wapo wapate  ile  85%  secondary  school

kwa mfano.  Halafu na wale kutoka nje wanapatiwa 16% kitu  namna  ile.   Sasa  hii  mambo  ya  kikazi  haikuelezwa  sasa  mimi

ningeomba kuwa na aina fulani ya mkazo kuona kila watu wanaweza kupata kazi kule ambapo wanaweza kuenda kuomba kazi.

  Kwa mfano mimi nikitoka hapa nikienda Nyeri  sijui nitakuenda aanza namna gani kule mpaka nipate kazi.   Sasa  iwe ni watu

wa hapa wanapata ile percentage ya kuwezesha kupata kazi.  Hilo ndilo swali langu lingine.  Asante sana.

Com. Salim:  Nambari ya saba.

Mzee Musa Jaka: Jina langu naitwa Mzee Musa Jaka, na mimi ni mwana harakati wa trade  union.  Na  hapa niko na maswali

manne.  Swali langu la kwanza liko chapter  5 katika Bill of Rights ambapo tumeambiwa  kuna political rights ambapo utakuta

kwa sasa  mfanyi kazi yeyote ya Serikali ama wa parastatal board  yeyote haruhusiwi kusimamia ubunge mpaka wakati  ataacha

kazi ama kufanyia campaign chama fulani ama vyote. Hapo tunaambiwa anayo political rights ndiyo lakini sasa  hatukwaambiwa

je anao uwezo wa kusimama  kabla hajaacha  kazi  ambapo  ikiwa  atapata  kile  kiti  aendelee  aache  kazi  lakini  hakupata  arudi

kazini.   Katika  hii  Constitution  mpya  hatukuambiwa  wakati  kule  nyuma  tuliambiwa  kwamba  mpaka  aache  kazi  ndio  aweze

kusimamia kiti lakini tulipendelea mtu hata kama uko kazini asimamie kiti cha ubunge au councilor akipata then aache kazi. 

Halafu  swali  langu  la  pili  katika  hiyo  hiyo  Bill  of  Rights,  kuna  rights  to  a  worker  to  have  fairly  renumeration.   Sasa  utakuta

kwamba kuna wanafanyi kazi tunaita kibarua.   Mfano kibarua anaweza kufanya kazi katika idara fulani ama kampuni fulani ile

design ya mhindi ama mtu yeyote.   Lakini mfanyi kazi yule katika sheria tunaambiwa kwamba ana miezi sita ya kufanya kama

kibarua lakini utakuta anafanya  miezi  mitatu  anasimamizwa,  halafu  anarudishwa  baada  ya  miezi  mitatu,  anafanya  miezi  mitatu

anasimamizwa sasa pale unakuta hakuna fairly renumeration na hapa tunaambiwa kuna fairly renumeration lakini hatukuelezewa

je itakuwa vipi kwa mfanyi kazi wa kibarua kama ile.  Sisi tungependelea kama ni fair remuneration, yule mfanyi kazi akiajiliwa
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ajiliwe straight away bila kuwa kibarua kwa sababu tunaona wengi sana wanatesheka.

Halafu tuna the Right to Strike:  Unakuta chama kinatoa notice ya ku-strike labda ile 21 days inakwisa wana-strike lakini hapo

hapo tunaambiwa kwamba ile strike ni illegal.  Wafanyi kazi baadaye wanafutwa.  Sasa  pale the right to strike hakuna.   Sasa

sijui hii Katiba mpya hiyo right to strike iko kwa njia gani hatukuelezewa pia. 

Halafu swali langu nne liko katika chapter  11.   Mambo ya lands  hapa  tuna  absentee  landlords  wengi  sana.  Utakuta  mtu  ana

kisauni nzima ile shamba ni lake.  Lakini nyumba ni za watu wengine wa club ambapo yeye mwenyewe haizi pale.   Sasa  katika

hii Constitution  mpya  hatukwambiwa  absentee  landlords,  Serikali  ina  nia  gani  kusaidia  watu  kama  wale  ambao  wamejenga

sehemu ya Kisauni wa na nyumba zao pale lakini landlords mwenye ile ardhi lets say yuko ngambo ama yuhaishi huko nguze ya

masimu wale ambao tunaitwa mabwanyenye ambao wanatawala zile ardhi.  Hatujaelezewa katika hii Constitution mpya Serikali

ina nia gani ama itasaidia sisi wapi.

La mwisho;  Sheria tulikuwa na Constitution ya nyuma ambapo ilipitizwa wakati  wa uhuru, lakini kuna sheria nyingine ambacho

zinatufaa sisi wananchi.  Ni nzuri ziko zinaendelea lakini zilikuwa hazikuozi na ni kwa sababu ya ubinafsi wa watu.   Na  hii pia ni

Constitution vile vile, haya ni maandishi hatujui atakayaingia atakua vipi.  Je  ni njia gani ambao itafutwa  kuhakikizwa  kwamba

Constitution  hii  inafuatwa  kulingana  na  sheria.   Yaani  mtu  asichukue  mamlaka  kama  vile  Rais  sasa  ama  mawaziri.   Utakuta

waziri anashitakiwa lakini yule msitaki akienda kule kortni ndiye anapata  haki.   Sheria ni hizi zinandikwa lakini hazifuati, je  tuna

hakika gani kwamba sheria hii zinafuatwa?  Asanteni.

Com. Salim:  Namba ya saba?

Abdul Rahmani Ali:  Salaam aleikum.  Habari  zenu wengine ambao sio Waislaam?  Jina langu kamili naitwa Abdul Rahmani

Ali.  Natoka  katika kikundi cha  harakati  ambaye  kinafamaaka  kama  Zingaro  Environment  Youth  Group.   Nimekuja  kidogo

nina maoni mawili, matatu.  Kwanza nawashukuru kwa kazi yenu nzuri mliofanya Bwana Professor  na wezako wote,  halafu vile

vile  nasukuru  kwa  hii  Katiba  ambayo  tumepitia  pitia  kidogo  tumeona  mambo  ambao  iko  ndani  si  ma  mbaya  sana.   Lakini

kulikua kuna kitu kizizitisha kama mwezangu aliondoka hapa amesema ile kuzizitiza kwamba Katiba hii itakuwa na uhakika gani

kwamba itafuatwa kama vile alivyosema kwamba siku ya ukoloni pia haikua mbaya bwana zingine ni nzuri, lakini vile hakikisho

kwamba kweli itatimika na wakipewa wale watelekaji.   Njia gani  ambayo  hata  wakitunyima  ile  haki  yetu  sisi  wananchi  tuwe

tunaweza kuwa tutakuwa na jukumu wa kuweza kusukuma wasipitimiza, hiyo ni moja.

Pili nilikua nazungumzia zaidi kuhusu mahakama, maana yake nimeona mahakama zetu  hapa  zimepewa  uwezo  wa  hali  ya  juu

sana  ambalo  ni  kosa  kubwa.   Sasa,  nimeona  kwamba  Katiba  hii  inasema  kwamba  zingine  ikiwa  itakubalika  hawa  judge

wengine lazidi wa-sign upya ama sio vile nilivyolea.  Hata kwa  hiyo  tulikua  tunaomba  kama  itakuwa  wana-sign  upya  at  least

ikijaribu kufuata kama mifano wa nchi zetu jirani imetembea kidogo tukaona kwa mfano kama hapa Tanzania ilikuenda kidogo.
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 Nikatembelea sehemu za mahakama zao nikaona zinapata haki ya kisawasawa.  Shauri zile mahakama zenyewe zinaanzia gazi

ya chini masinani.  Utakuta kule mahakamani labda kuna balozi wa nyumba kumi, halafu kuna wazee wa mitaa ambao wanakaa

kado  ili  kujadiliana  na  yule  hakimu.  Kuihukumu  kesi  ya  yule  mshtakiwa.   Sasa  iwapo  yule  mstakiwa  labda  pengine

amedhulumiwa  maana  hapa  kwetu  Kenya  tunaona  wengi  wafungwa  pale  ni  suspect.   Wale  waliofanya  makosa  makubwa

makubwa wote tunaona wako nje mpaka leo.   Lakini ukitembelea magereza kwa mfano kama mimi niko katika human  rights

groups tulitembelea Shimo La Tewa tukahoji watu maswali pale.   Tukakuta katibu aslimia kumi na tano yote wamefungwa bila

makosa ni vile hawa watu wa kusimamia na hajui sheria na wala hakuna pale kortini pakazimika tu ujanja akificha yule maskini,

lakini yule ambaye anahusika kupelekwa pale akatolewa kwa ajili ya uwezo fulani.

Hata kwa hiyo  kama  tungekuwa  tunaona  hapa  kwetu  Kenya  sio  kulingana  na  hii  Katiba  mpya  vijeongezewa  kwamba  haya

mambo ya sheria ingaazia huko gastani ili tuwe kuweza na wazee wa kadhaa na akina wama kadhaa kama wawili watatu kama

tunaambiwa na jirani wetu Uganda,  Tanzania, wanaweka wale wazee,  mzee anaweza kujuwa huyu bwana huu kijana ni mwizi

mimi namjua kabisa, sasa iwapo atamzongea Judge bwana ni kweli kazi yake.  Nyingine yaweza ikapatikana haki.

Halafu swala la mwisho kabisa ni hizi swala la ardhi.  Mimi nashangaa sana kuona hapa kwetu kwamba kuna Ministry of Lands.

  Wakati  hiyo ministry yenyewe haina land yeyote,  land zote zimemilikiwa na watu binafsi.   Lakini  nashangaa  ile  ministry  kazi

yake nini imewekwa pale.  Na afadhali kama haingekuwa kabisa.  Shauri hizi land za Kenya hapa kwetu tuna squatters  in zaidi

ya ma million ya  squatter  katika  nchi  ya  Africa  zima  sisi  tunaongeza  kwa  scattered  Kenya.   Tukiangalia  ndugu  zetu  Nairobi

wanalala kwenye slams, tafadhali Mombasa kidogo,  na miji miinginevyo.  Hasa tulikua tunaomba kama inawezekana sijui iliyo

fungu kwamba hizi ardhi zote zitemeshwe bahati yake kwanza.  Iwe ni kama sababu ya kuweza kuzuia ile grabbing.

Unajua  sasa  hivi  watu  wengi  wana  grab  ardhi  kulingana  na  ardhi  yenyewe  ya  Kenya  yamewekwa  zamani  ya  chini  sana.

Kiwango  mtu  akiwa  ni  ardhi  kidogo  cha  bicha  anachukua  sasa  milioni  hamsini.   Unaona  hata  kama  ingekuwa  hii  faini

lingetelemshwa kidogo chini nafikiri hazingekuwa kuna mtu anataka kunyakua,  utanyakua kitu  cha  sumu  uweke?   Unanyakua

kitu cha sumu uwezi?  Kwa hivyo napigania kunyakua kwa kwamba kina value yake imewekwa juu na ndiyo kwa hivyo kwa

sababu mahalai unawadwa ni huko juu.  Kwa hivyo ndio langu la mwisho la ardhi.

Benson Masika:  Asante Professor na Coordinators vile mmejitolea kuja kuchukua yale mapendekezo yetu ambayo yalikuwa

yametolewa.  Kwa jina yangu naitwa Benson Masika kutoka kanisa la Seventh Day Adventist  Church.   Katika mapendekezo

ambayo nimeyaona, kuna machache ambayo nataka kutoa maoni juu yake ili mweze kuangalia.  Ni juu ya Education.   kuhusu

elimu nimeona  ya  kwamba  mmependekeza  ya  kuwa  private  institutions  ama  watu  wanakua  na  private  institutions  ama  watu

wamaliwa ma private institutions these universities and colleges baada ya kupewa chati na kujulikana ya kwamba zinafuzu vizuri

wanafunzi  wao  wakimaliza  baada  ya  graduation  hawapati  kazi,  ama  wakati  mwingine  wanachwa  nje.   Hilo  jambo  liweze

kuangaliwa kwa sababu ikiwa mitihani na masomo yale ambayo wanahitimu  ni  kama  yale  ambayo  yako  public  universities  ni

vizuri waweze kuwangaliwa.
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Na jambo lingine kuhusu hicho private  institutions  wakati  mwingine  zinatosha  bei  ya  juu  kwa  sababu  gani.  Sababu  hawapati

msaada wowote kutoka kwa Serikali.  Serikali ingeangalia kwamba wanapokuwa wanasaidia katika latola njia hiyo kuandeleza

elemu ama kwa matibabu, ni vizuri pesa zitengwe pia kama grants za kuwasaidia ili maana watoto  wale ambao wanasoma pale

ni watoto  wetu,  ni  watoto  wa  Kenya  waweze  kuangaliwa  pia  ili  hata  ile  gharama  iweze  kurudi  chini.   Kwa  sababu  ile  fees

ambayo wanatoa ni kwa sababu hawapati msaada kuto mahali popote nina kumbuka zamani tulikuwa tunapata misaada kutoka

ngambo ambayo ilikuwa ilikuja kusaidia hapa Kenya.  Lakini siku hizi hakuna nchi yeyote ambayo inaweza kuleta msaada wake

hapa Kenya.  Ni Kenya tu peke yake ambaye inaweze kujiendeleza na kwa hivyo sisi kama wana-Kenya na tunaona jambo ile

ni nzuri tuweze kulifanya ni vizuri Serikali iweze kutia mkono wa kusaidia.  

Swali la mwisho ama pendekezo la mwisho ni kuhusu matibabu, health.  Kuhusu Health nimeona ya kwamba watu wanaweza

kupewa matibabu, lakini sasa  kuna hii kitu kinaitwa cost-sharing.   Na  mahali pengine unaweza kupata  kwamba,  huyu ambaye

amekua .mgonjwa hana njia yeyote ya kuweza kutoa fedha ila apate yale matibabu.  Ni vizuri Selikali iweze kuangalia kwamba

jambo hili la cost-sharing,  uhai wa mtu uweze kuangaliwa vizuri ili matibabu yaweze kuwa ya bure.  Kwa sababu kuna system

ambacho zimewekwa ya kuhakikishwa ya kwamba mwananchi anapotozwa kodi,  ile kodi  iliyo kazi yake ili iweze kuangaliwa

vizuri maana nafikiria kwamba hii cost-sharing  ilikuja  kwa  sababu  there  was  misappropriation  of  these  funds  katika  Serikali.

Kwa  hivyo  wakaona  sasa  wabuni  njia  ingine  ili  wananchi  waweze  kutoshwa  wapoenda  kwa  matibabu.   Na  kwa  sababu

Constitution  hii  yetu  ambayo  tumependekeza  iweze  kuangalia  vizuri  ili  pesa  zote  ambazo  zinatozwa  kutoka  kwa  kila  jambo

liweze kuangaliwa vizuri na misappropriation yake ifanywe vizuri.  Ni hayo tu ambaye naweza kusema na asanteni.

Michael Kiti Nyanje: Mimi naitwa Michael Kiti Nyanje.  Nilikuwa nina mambo fulani ambayo nilikua nitaka kuzungumzia.  La

kwanza ni kuhusu elimu. Tumeona katika ile mapendekezo yenu mmesema kutakua na elimu ya bure ya primary, lakini nafikiria

hamkusema  hii  ya  nursery  pale  ndani,  ikiwa  pengine  umesema  pengine  mimi  sikuiona.   Kwa  hivyo  mapendekezo  yangu

ningeomba kua hata hii ya nursery pia hivyo itakua ya bure.  Yaani Serikali iandike walimu wa kufundisha nursery.  

Pia kuhusiana na elimu tunaomba, ama ninaomba ama natoa pendekezo ya kuwa kila province iwe na university moja.   Tena na

hapa pwani ambao tunaona kuna Waislaam wengi pia Serikali ione kuwa tunapa university moja ya Kiislaam.  

La  pili  ni  kulingana  na  uchaguzi.   Nimesoma  pale  nikaona  kuwa  mapendekezo  ya  kwamba  a  third  of  candidate  from  an

individual  party  to  be  women.   Lakini  naona  mimi kuwa  pengine  itakuwa  kwa  sababu  hawa  watu  wanachaguliwa  na  watu

wenyewe, raia wenyewe.  Naona kuwa pengine itakuwa uwe shida kwa chama.  Pengine wale nominated it is okay,  but these

one who are elected directly I think it is not going to be applicable.  

Lingine, ni kuhusu qualifications za National Assembly that power ……. Nikisoma pale nimeona mmeandika mtu awe amefikie

kidato cha nne na awe amepita mtihani lakini hamkusema ni kiasi gani hapo, mtu anaweza na D-  na atasema tu amepita mtihani.
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 Mimi nilikua nimepita mtihani.  Kwa hivyo nimeonelea angekua na kama ningesema it is a degree and above or  C and above.

Na pia kwenye hizi councils qualifications zake pia ziwe kama D+ ama degree ya kitambo.  

Jambo lingine ni kuhusiana na refugees.   Tunajua sheria za refugees za kimataifa  lakini  unaona  hapa  kwetu  Kenya,  sisi  sheria

hizo hatufuati tunaona refugees wamehusiana na sisi, wananchi na sisi, unaona hata kuna wengine kabisa wamepata kitambulizo

wanafanya biashara kama Wakenya ambao mimi ningependekeza hiyo Constitution mpya,  ikiwa  inafanya  kazi  hawa  refugees

ambao  wamepewa  kitambulizo  ya  Kenya  wapokonywe  na  wawekwe  mahali  pamoja  kama  safety  place  ambapo  wanafaa

wawekwe.

Jambo lingine ni kuhusu ministers.  Ministers napendekeza ni kumi na watano  hiyo  ni  sawa,  sasa  ningependa  kuongezea  pale

hawa ministers ningependeza kua wawili watokezee kwa kila province,  tena they should be  indigeneous  people  hata  mimi by

indigenious people those tries which originated from that place.

Then lingine ni kuhusu miji.  Ningependekeza miji ambaye imestawi na imendelea kama vile Nairobi tayari imejimudu kuongezea

na hiyo Mombasa, Kisumu na miji mingine ambao imestarab kama hiyo ifanywe city.

Com. Salim:  City ni wapi?

Michael Kiti Nyanje: Officially haijafanya tu district.  Imesemwa tu kisiasa lakini haijafanywa.

Halafu  la  mwisho  kabisa  ni  kuhusu  wajiri  i.e  recruitment  and  employment  of  any  kind  should  comprise  at  least  75%  of  the

indigenous people  of that particular province or district.

Com. Salim: Asanteni sana kwa maoni yetu kwa hakika nilisema hapo awali kwamba hatuna nafasi tunafunga saa  sita  unusu,

maana leo ni ijumaa na swala, wengine tunaelekea kutawaza na kadhalika lakini huenda ikawa maswala na jawabu ya maswala

haya ni kutosha  hamazisha mtu kusoma zaidi.  Lakini tayari kabisa  kupata  memorandum.  Ikiwa hukupata nafasi kuliza swala

lako na unapendekeza tafadhali haraka uinandike  na tuko tayari kuipokea na kuisoma baadaye na itapelekwa kwa njia fulani

katika matayarisho yetu ya National Conference.   Lakini kwa leo samahani hawa kumi ndio ambao  tutaweza  kuwajibu  kama

tuwezavyo maswala yao.

Kwanza  Mzee  Mudadi,  umeuliza  preamble  ungependa  iwe  na  values  zitajwe,  value  kwa  hakika  tumezifiya  mbali,  goals  ,

principles  and  values,  lakini  swala  lako  kwa  nini  freedom  fighters  hawakutajwa  ni  swala  nzuri  tumezingatia  sana  mambo  ya

freedom fighters na kulikuwa na mswada or  draft  ya preamble nyingi sana.   Nyingine zilikuwemo ni sala fulani kuhusu freedom

fighters  lakini  mwishowe  tumaona  kwamba  tutaja  yale  tuliotaja  maana  kuna  nafasi  kutaja  kila  jambo  lakini  huyu  msitajabu

kwamba  tukienda  kwenye  conference,  freedom  fighters  wengi  wata  pendekeza  kwamba  watajwe  au  at  least  kwamba  ile
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msitasali yetu au kupigana kwetu kwa ajili utawala wetu wenyewe au uhuru  utakagika.  Lakini  tunataka  kuhakikishia  kwamba

pendekezo  hilo  lilikuwa  ni  kati  ya  mapendekezo  mengi  ambayo  tulifikilia  sana  kisa  kwamba  experience  yetu  should  also  be

there, kuna pia mapendekezo mengi kwamba tuhitaji kidogo jinzi ambavyo tulitawaliwa na wageni na mwishowe tukapata  uhuru

wetu, our historic experience na Constitutional experience.   Lakini preamble huwa ni fupi sana na there are  so many things  to

put there.   Kwa hivyo lazima vitu fulani kwa sasa  viwachwe lakini kama nisemavyo hili  ni  jambo  ambalo  huenda  likabadilika.

Na mwishowe tukapata preamble ambao ni tofauti na hii tulionayo sasa.

The  Laws  of  Kenya  By-laws  sisi  tulitaja  jina  laws  at  the  national  level.   Tumewacha  zile  by-laws  ambazo  zinahusu  Local

Government.   Lakini  kwa  kuwa  tutakuwa  na  District  Government  na  mambo  kama  haya  huenda  pia  mabadiliko  yakatokea

hapo.

Boundaries of Kenya kwa hakika ni kweli kumetokea kutofahamiana juu ya district  na cases  to be  put forward about  the……

so we  will  bear  ni  mind  your  proposals  and  saa  zile  transcription  ikifanywa  they  would  be  picked  up  na  huenda  ikahitajika

kwenye conference.

Defence of the Constitution,  hatukusema  hasa  we  have  to  defend  the  Constitution  but  we  did  refer  to  ..  tumezungumzia,  au

dokezea mambo kuhusu kwamba Constitution hii ni ya watu na kwa hivyo Constitution hii izipandilishwe kwa urahizi na baada

ya kuzungumshia mambo ya defence na kila kitu tulitaja katika ukurasa 39  kwamba  subject  to  provisions  of  the  Constitution

Parliament  may  in  exercising  Constitutional  powers  amend  by  ways  of  judition,  variation  or  repeal  any  provision  with  the

procedure laid down at this article. Lakini tukasema ya kwamba lazima both houses si kutokua na two  houses must ganner or

get  two-thirds  majority  kabla  Constitutional  kubadilishwa  na  hii  si  jambo  la  lahizi  tena  si  two-third  ya  wale  watayohudhuria

vikao za National Assembly or National Council ambao watapiga kura lazima two-thirds of all the members.  Kwa hivyo njia hii

nafikiri italidwa na kuna mambo fulani hapa ambayo tunasema ambayo  tunasema  hayawezi  kubadilishwa  bila  referendum  bila

watu kupiga kura wenyewe kubadiliza  mashala ile territory ya Kenya, mipaka yetu, bill of rights ikibadiliswa kabisa kama ilivyo

mpaka two-thirds of each house wakubali kubadilika. Restructures values and principles of devolution pia ibadilizwe, citizenship

na mambo kama hayo.  

David  Machoka  umeuliza  habari  ya  security  judges  ungependelea  kwa  mfano  kwamba,  uliuliza  ikiwa  security  of  judges

itakuwako lakini ile age of retirement ni 65.  Sijui age of retirement for other  people  hatukuzungumzia hilo maana ulisoma hapo

section ……. (inaudible) section tu mahakimu.  Kwa hivyo hatukuingilia mambo ya civil servants na permanent secretaries  kwa

hivi sasa ni nafikiri ni 55 kwa hivyo tumeona kwamba imbakie vile vile – 55. Devolution of powers elders will be paid.  Yes they

will be paid. 

Freedom of religion page 8 why not to make sure that there is no comparison to any act  why is the word “may” hiyo ni fikira

nzuri, lakini na kuhakishia kwamba mambo haya  kuhusu  haki  ya  mtu  asilazimishwe  kwa  mfano  jumamosi  kwenda  shuleni  au

kuhudhuria jambo lolote kuhusu shule au sport na kadhalika tumezungumshia na jamaa wengi na such kuna two commissioners
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who  are  seventh  day  ‘S.D.A.’  Pastor  Ayonga  na  Dr.  Maranga  ..  lakini  neno  “may”  nakubaliana  kwamba  huenda  ikawa

haifanyiki au ifanyike.  The right words  may be should have  been  ……..  (inaudible)  lakini  ni  jambo  ambalo  pia  huenda  kwa

conference likaleta majadialiano makubwa na marefu hasa tukiweko people of different religions bila shaka watakuwako pale ni

jambo ambalo wewe pia yaweza kuwadikia barua jamaa ambao watawakilisha kwenye conference  walileta  jambo  comment.

Mambo haya sio mambo ambao yamemalizika na ni final lakini ni mumetaja jambo muhimu sana.

Mengi, different from  shall,  kuingine  ambapo  mmesema  kwamba  ni  lazima  ifanyike  tumetumia  neno  la  shall,  no  one  shall  be

compelled.

Bwana Daniel Okondo, twakushuru sana kwa maoni yako lakini nakuhakishia ya kwamba disabled tumewataja kwa wingi kila

hujapata  nafasi  kuisoma  section  kuhusu  disabled  umpewa  nafikiri  kuna  nakala  ya  Braille  utaisoma  uzuri  tumetaja  kwamba

ufikirie – umetaja kuwa mishara yao izingatie kwamba wao wana haja ya wasaidizi.  Sio? And you feel that their salaries should

higher  ile  yaweza  kupata  sijui  kwamba  ni  kufaham  hapo.   Ulikusudia  jambo  hilo  sio?   Kwamba  mishahara  yao  izingatiwe

kwamba wao watahitajia mtu kuwasaidia kwa hivyo they should be allowed to any one  whom  they  might  need  to  help  them

their day today activities. Pia ni  jambo  ambalo  tumelinasa  na  bila  shaka  zitalingatiwa.   Zile  passport  za  disabled  to  suit  their

abilities and reliabilities pia ni fikira nzuri ni maoni mazuri na inahusu syllabus za shule.

Bwana Daniel Mwatata  appointment  of  Prime  Minister  and  DPM  umesema  kwamba  umeandika  mapendekezo  yako  juu  ya

mambo na karibu Bwana ha karibu tutasoma mapendekezo yako juu ya mambo haya ulioyataja  nafikiri  1,2,3,4,5,6  tutasoma

kwa maakini si kuyataja hapa lakini tutasoma baadaye.

Universities not mentioned in the Constitution, kweli lakini ujuavyo kujenga university katika kila District.  Kujenga university ni

gharama kubwa sana na ni taabu kwa District kujisimamia kwa upande ya elimu ya juu.  Tunavyo sisi ni kwamba University au

Chuo Kikuu huwa ni National Government responsibility. Kwa hivyo labda,  pendekezo lako tutaliunganisha na pendekezo  na

mwezetu  wa  mwisho  Michael,  ilikua  ni  Michael  alisema  kwamba  kuwe  na  University  Coast  Province,  kwa  hivyo  nafikiri  ni

pendekezo kwamba ila tukijenga universities tufikilie kujenga  na  kwa  ajili  gani  ili  kwamba  universities  zizijengwe  katika  eneo

moja ama mawili tu, kuwe na a good devolution if you like of higher education.  it is a matter that also will be  taken by the way

within  many  other  tumependekeza  idadi  ya  tume  ambazo  zitashugulikia  mambo  tofauti  tofauti  kwa  mfano  tumependekeza

councils, – Economic and Social  Councils ni council ambao  itafikilia  umuhimu wa  kuhakishwa  kwamba  tunasaidia  uchumi  na

tunasadia  uadhilifu  wa  kijamii  kuwe  kila  pahali.   Kwa  hivyo,  this  is  the  Social  Economic  and  Education  bila  shaka  councils

ambao tumependekeza itafikilia wapi kujenga shule.

Na  kadhalika  kuna  tume  ambayo  yazingitia  mambo  kuhusu  haki  ya  binadamu.   Kwa  hivyo  proposals  about  the  building  of

universities where to build universities can be captured by many many agencies and organizations within the boundaries we are

proposing na bila shaka fikira hii ya kuwe na universities, education ambayo ni ya uadilifu also if you look at  the bill, goals and
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values and principles,  tunasema kuwe na equity uadhilifu kila  mahali.   So,  the  issue  of  university  education  will  be  I  am  sure

taken care of within the context of those values and principles.

Employment quotas, nafikiri ulipendekeza kuwa, kuwe employment quotas. Tunasema hapa course wafanyi kazi wa idadi fulani,

wa percentage fulani wawe local.  Nafikiri ni prayer yako..   Bwana Daniel, ulikuwa ulipendekeza hilo.  Sio?  Kwamba upande

wa employment ulitaja kwamba sehemu fulani ya kazi ipewe wenyeji wa pale or something to that effect probability?

Anyway the main thing is, unajua employment na how to employ itabusana kupitia kwenye Constitution.  It is a matter of details,

hapa na pale tutasema kwamba, mambo haya hazingaziwe na sheria ya Parliament.  Kwa hivyo mambo ya employment, mambo

ya kuhakisha kuwa kuwe na uadhilifu katika kazi na jinsi ya kuu…. ni mambo ambao yatafikiliwa na sheria nyingine ndogo.   Hii

ni sheria ya mzee, sheria ya mama kuna sheria toto,  or  sheria ya watoto,  bila shaka mambo haya ..  wajua early employment ni

matatizo.  Kila sehemu ulimwengu ina matatizo ya early unemployment. Na  kuna  nchi  moja  duniani  ambao  haina  problem  ya

employment sema pengine problem yao ni ndogo kuliko wenzao.   Lakini you can’t possess  issue of employment, you can only

put Equity uadhilifu na mambo kama hayo. Principles ambazo zaweza ……. (inaudible).

Mzee  Musa  Jaka  –  Bill  of  rights  political  rights  and  civil  and  the  politics,  tumesema  kwamba  hili  pia  ni  mambo  ambalo

hatukutaja  in  details.  Hatukutaja  nakubali  kwamba  mtu  asilizamishwe  ku-resign  kabla  hajaweza  kusimama  kwenye  election.

Pia,  ni  fikira  ambayo  tume  inaza  na  huenda  tulizingatie  tena  watu  …………  (inaudible).   Tumepata  malamiko  mengi  kwa

wananchi kwamba kwa nini civil servants wa-resign kwanza kabla hawaja… kwa nini hawapewi leave of absence?   Leave bila

kulipwa kwa ajili ya kupoteza kazi zao.  It is a matter that..  bila shaka ukisoma ripoti yetu utaona ya kwamba tumetaja hapa na

pale.  

Fair  renumeration  of  workers   when–  hatukweza  kusema  zaidi  ya  hivyo  maana  tukisema  the  rights  or  the  fair  salary  of  a

messager should be  so  much.   The  fair  salary  of  a  clerk  should  so  much.   The  fair  revenue  or  remuneration  of  a  doctor  in

government hospitals should that.  Hatuwezi kutaja figures.  Fair, maana yake ni adhilifu ambayo yamwezesha kuishi bila kupata

idhilali  bila  kupata  taabu.   Pia,  tumezungumshia  bill  of  rights  kwa  Serikali  ina  haki  ya  kumpa  kila  mwananchi  haki  zake  za

kimsingi.  Ikiwa maana yake makao,  matibabu, elimu na kadhalika imetajika parable  moja na kwingine tumetaja fair salaries –

sasa sheria ndogo zile au sheria ya watoto kufikiria mambo kama hayo.  Industrial courts ndiyo ambayo yakata shauri.

Wajua hii  ni  Katiba  ya  kuja  –  twasemaye  kwamba  itahishi  milele  au  itaishi  miaka  mia  moja  mia  mbili,  mia  tatu  kama  hii  ya

America.   Kwa  hivyo  tukiwa  na  100  years  from  now  au  miaka  mia  mbili  kutoka  sasa  mambo  yatabadilika  kabisa.   Fair

renumeration ya leo si fair renumeration za miaka kumi kutoka sasa.   So  we can’t give the details nafikiri zile hatuwezi kujitaja

hapo.

The rights to strike is again the matter of details.   Equal rights to strike but under certain circumstances,  we have to resource,

36



lazima umalize zile negotiations.   Kuna  procedure  kwa  watu  kwamba  ukiwa  unagombana  na  tajari,  mfuate  procedure  fulani.

Kwa hivyo, labda zile procedure zinahitajia kustahilishwa zaidi, but again it is not a matter to put into negotiation.  Ni ufanyi kazi

COTU, kupigania kwamba ile procedure ya kufuatwa iwe ya uadilifu zaidi kufuatia Katiba.

Absentee landlords tumepata shtaka hiyo jana pia kwamba mtu amejenga ya ardhi ya mtu mwingine lakini hana hile security of

tenure.   Hii ni sub-tenancy,  you are  sub-tenant.   Pia hapa sheria lazima iundwe juu ya  haki  yalio  suspended  in  relation  to  the

landlord.  Iwe ni adilifu zaidi pia.   May ikiwa siadilifu sasa,  au ile jamaa aliyejenga kesho afukushwa na nyumba yake itajenga

yapata gharama ya kujenga ya ni mambo ambao  bila  subsidiary  registration  can  only  outlaw,  ya  kuongeza  hiyo  zinazo  fikiria

mambo kama hayo na kustawisha.

Hapa pia kuna tume ingine tatu ambazo inahusika na human rights kama nilivyosema.  Tume kama hiyo mtu aweza kuyapelekea

mastaka  na  tume  hiyo  itaweza  kupekeka  barua  kwa  the  right  department  or  the  right  agency  groups.   Hawo  wabunge

waambiwe na constituency, mbunge wako alete sheria mbele ya bunge kwamba mahusiano kati ya sub-tenant  na mwenye ardhi

ambaye ni sasa watu wahulumika nyumba zao zafujwa landlord akitaka ardhi yake anafuja nyumba ya mtu anatupa vitu vyake

nje na anafanya atakavyo.   That is ile case  of – they must having been taken up.  Naona shule yetu ni taabu ikiwa kuna nia ya

kurekebisha mambo.  Mara nyingi mnasema tumelekebisha Katiba, lakini kuna kazi kubwa zaidi, sisi hii ni ile kazi rahisi kabisa.

 Kazi kubwa zaidi ni kurekebisha akili na nyoyo za watu.  Hizo ni lazima zibadilike. 

Yule askari ambaye anakulazimisha umpe kitu kabla ya kumpa P3 huyo moyo si mzuri, fikira zake si nzuri.  Roho yake si nzuri

roho yake ana kudhurumu ile P3 si kuchukuliwa pesa  lakini ni lazima tumlekebishe, lazima asomeshwe haki ya mwezake,  haki

ya raia ni ipi kisa atishwe kwamba akifanya siki nyingine atatiwa ndani.  Lakini yule hakimu ambaye atamhukumia hivyo, lazima

awe ni honest pia asipate na chake yeye a dismiss ile case  au ai-ignore.   So  we have to change things, we have to change our

minds, we have to change our hearts ili kwamba Katiba hii ifaulu.  Haiwezi kufaulu it will be just writing on paper, print on paper

ikiwa it will not be implemented in the 100%.

This leads to your question.   Laws are  not follows.  Sheria haifuatui, ni kweli.   Sheria  nyingi  ambazo  sasa  tunalalamika  kuwa

twafanywa hivi, tufanywe vile sheria iko pale lakini haifuatwi. So what you need is a mechanism, njia au silaha  ile  huhakikisha

kwamba itafuatwa.  Na hapo kuna haja ya honesty, uaminifu, uadhilifu na watu ambao wamepewa madaraka fulani kufanya kazi

zao bila mapendeleo na kwa nia nzuri.

 Abdul Rahman Ali, pia what guarantee kuna dhamana gani kwamba hii sheria itafuatwa?  Hatuna dhamana kama nilivyoeleza.

Ni watu kukata shauri kwamba tutaifuata.  

Court  Procedures,  Tanzania umesema kwamba ni nzuri kijilinganisha na wenzetu  lakini  kila  nchi  itakuwa  na  sovereignty  yake

ufalme wake na bila shaka kutakuwa na procedure yetu huenda ikawa ni bora kuliko ile uliona.
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Ministry of Lands, ipunguze bei ya ardhi labda tukasaidia kupambana na ufizadi tukifanya hivyo au na mambo mengine ni fikira

lakini unajua mambo haya bei ya ardhi na kila kitu is very complicated.   You can’t law  reject  like  that.  Utoe  amri  acre  moja

kutoka kesho bei yake itakua hivi. There are all sorts of economic issues na mambo ya uchumi ambayo lazima izingatiwe.  

Benson asante sana mambo na masika kwa maoni yako.   Graduate  employment  it  is  a  matter  –  is  a  very  big  problem  watu

wanamaliza masomo yao hawana kazi – there is an issue of employment, all we are  saying kwamba tupate Serikali,  systems au

mipango ambapo hata ikiwa huna kazi unajipatia ndonge na chakula.  And that is a basic needs.   Hata huna kazi lakini unapata

matibabu  ukienda  Kenyatta  National   Hospital,  Coast  General  Hospital,  you  get  the  basic  medical  treatment,  mpaka

utakapopata kazi.

Shida ya kutokuwa na kazi kutokana, huwa ni kubwa zaidi ikiwa hujui utapa mkate wako lini au wapi.   Lakini ikiwa tumepata

system, ambayo basic needs zitapatikana kwa kila moja wasi  wasi  itapungua  na  tumesema  kwamba  ingawa  hakuna  limit  zile

basic rights tulizozitaja kwa urefu, hapo awali lazima Serikali iazize sasa  mpango wa kufanya kuliko kuwapatia wananchi basic

needs  zao.   Ingawa  hatukuweka  kiwango  cha  time.   Kama  nilivyoeleza  hapo  fixed  schedules  tumeweka  mpango  wa  time.

Jambo hili lifanywe within two years,jambo hili lifanywe within three years. 

Basic  rights  nasema  unlimited.   Maana  siojambo  la  lahizi  kumhakikishia  kila  mwananchi  kwamba  atapata  matibabu,  atapata

elimu, atapata  makao,  atapate  maji masafi. Nakumbuka tukisema kwamba water  by the year 2000,  piped  water  by  the  year

2000.   Lakini tumepata matatizo ni kweli kikamilifu.  Basi,  we have to have a target,  lazima  tuwe  na  shabaha  kufikia  pale  na

tuanze safari ya one thousand,  wasema wa-China safari ya one million mine begin with the first step ile first step,  second step,

ichukuliwe tufikie kule.

Nafikiri Michael sisi tayari education to nursery level.  Hapa hatukutaja nursery maana nursery schools nyingi ni private nafikiri.

Kwa hivyo hatukuweza kusema kwamba hawa pia watoe elimu ya nursery bure lakini tumepata did you say basic education in

primary.  Lakini ni fikiria huenda ikazungumzwa na kujadiliwa katika conference. 

Each Province to have a university fikira nzuri pesa zikipatikana na official kwamba there is again uadilifu kwamba kukiwa kuna

mbili tatu Nairobi  itatosheka sasa,  tujenge kwengine.  Twagenda kislani and  that  is  why  Commissions  tume  zinzohusu  human

rights and administration of justice tume moja inaitwa hivyo inaweza kusema hapa lazima tupeleke tuwe na kuwapa hali wale pia

wapate university.  Coast haina university na kadhalika.

Muslim university Coast Province again it is an idea ingawa mujuavyo kwamba kuna mpango wa kujenga university hapa Coast

Province ambao itakuwa ni private. 
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One-third women candidates  it is not possible una maoni yako,  una  haki  ya  kusema  kwamba  haiwezekani  au  ni  taabu  lakini

kuna  wale  ambao  wasemayo  inawezakana.   Where  there  is  a  will  there  is  a  way.   Ikiwa  political  parties  zataka  votes

zinategemea  wakina  mama  kesho  kina  mama  tazizia  party  ambazo  haziwasaidia  wakina  mama  kuendelea  mbele,  votes

itakwenda kwingine.  May be political parties will be forced to at least consider women candidates.  

Na elimu ya MP na elimu na elimu ya councilor ume-suggest should be D+, ndiyo na C again hapo hatukutaja details makusudi.

  Twangojea conference labda kuzingatia jambo hili na kufikiria mambo in details.  Je  ikiwa ni certificate iwe certificate ya C au

iwe D.  

Refugees in kweli tumepata taabu kutoka kwa wakimbizi na ni kweli vibaya kwamba wakiombizi wanapata IDs za Kenya hapo

twarudia mambo haya  ya  ufisadi,  kwamba  hawa  wanapata  IDs  kwa  ajili  ya  ufisadi  wanamhonga  mtu  wanajipatia  na  hapata

tegemeo  yule  administration  of  our  refugees  problem.   How  it  is  administered  na  uaminifu  uliyoko  katika  administration  ya

mambo ya kidini.  Again it is a question of reform of the system.  

Fikira za mawaziri ikiwa ni kumi na tano tuhakikishe kwamba wasitoke wote katika province mbili tatu.   It  is a very good idea

tumei-note na bila jambo ambalo litaleta majadiliano mengi sana na majadiliano, ambayo yahistahili kufanywa juu ya distribution

of the Ministries between the various provinces.

Nafikiri tumemaliza.  Jawabu nawashukuru sana, na samahani nimekwenda mbio katika mambo haya, huenda ikawa nimewacha

mambo fulani hapa na pale ambaye ni muhimu lakini ningewasisitiza msome vizuri kuna time ya kupokea  reaction zenu,  maoni

yenu  juu  ya  yaliyomo  katika  mswada  huu  wa  Katiba  tafadhalini  utataandika  hamna  haja  ya  kuweka  kwenye  posta,  district

coordinators  wetu  wawili  wako  hapa  mtawelekea  barua  kama  mlivyofanyia  Bwana  Daniel  ametuachia  ile  memorandum

tutapokea memorandum na tutazingatia mapendekezo yenu baadaye.  

Tunawashukuru sana kwa kufika, twafurahi na tumefurahi kwa maswala yenu, na Mungu atusadiye tukamilishe hii kazi kwa ajili

ya  manufaa  ya  nchi  yetu  na  raia  wa  nchi  hii.   Tumalize  siku  ya  baraka  leo  kwa  dua  tena  ili  mambo  yetu  yafanikiwe.

Ningemuomba mmoja aje mbele atuombee kufunga kama tulivyoombewa tulivyofungua.  Asante.

PRAYER

Basi tusimame na tuombe.  Tunakushukuru Mwenyezi Mungu uliye juu Mbinguni, asante kwa sababu tulikupendeza ya kwamba

katika nchi yetu ya Kenya, twaweza kuwa na Katiba mpya.  Asante kwa sababu umewaongoza viongozi waliochaguliwa katika

tume hii. Asante kwa sababu wamekuwa hapa katika hapa sehemu ya Pwani na leo hivi wanamaliza na kurundi yale maoni yote

ambao tumetoa wana wapatiye hekima ili wanapoyatekeleza,  yaweza kuwa kwa manufaa kwa watu wote wa nchi ya Kenya.

Tunaomba haya na kwamini katika jina lako lilo tukufu.  Amen.
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Meeting ended at 1.15 p.m.
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