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Present:

1. Zein Abubakar Zein                        -        Commissioner

Secretariat Staff in Attendance

1. Nickson Ogira                -         Programme Officer

        
The meeting started at 10.00 am.

Speaker:   Watu wote na wanakamati  ambao wemekuja kwa  mkutano  huu  ambao  umekuwa  kwa  mambo  ya  Katiba,  lakini

sasa ningetaka Reverend Ilo aje atufungulie mkutano huu kwa maombi tafadhali.

Reverend  Ilo:  (Prayer)   Basi  tuombe  Mungu  ili  aongoze  kikao  hiki,  na  tuombe.   Mungu  wetu  iliye  hai  mwenye  uwezo,

mwenye nguvu, mwenye ushindi, twakushukuru kwa kuwa umetuwezesha tukae katika mkutano huu basi  namweka Chairman

wenu na Speaker  na wote ambao wamezungumza habari  hii ya Katiba,  twaomba Baba  utangulie  ili  kila  jambo  liwe  la  mfano

wako.  Kwa Kristo Bwana wetu.  
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Audience:  Amin.

Committee  Chairman  –  Voi:   Bwana  Coordinator,  Madam  Frida  Coordinator  wetu  na  wanakamati  wenzangu.   Karibu

katika  mkutano  huu,  hii  ni  mara  ya  pili  ama  ya  tatu  kukutanana  hapa.   Jambo  la  kwanza  tulipokutana  hapa  tulikuja  kutoa

mawazo yetu ili Katiba iandikwe kulingana na maoni  yetu  ambayo  tuliyatoa  wakati  huo,  ingawa  wakati  huu  ni  kusikiliza  yale

yalioandikwa  kulingana  na  mawazo  ambayo  tuliyatoa.   Sasa  yatakayosemwa  na  Bwana  Commissioner  ni  yale  ambayo  sisi

tuliyatoa na kama kuna jambo lolote ambalo unafikiri tuliacha unaweza kusema.  Kama umesikia maneno yoyote ambayo wewe

unafikiri  hukusema,  hii  ni  chance  yako  ya  kuibadili.   Mengi  sina,  lakini  ninataka  kuanza  sasa.   Sasa  ningetaka  kumpa  Frida

Mwadime ambaye ni coordinator wetu atuonyeshe agents na wanakamati wetu.

Frida Mwadime (Coordinator):  Asante sana Bwana Mwenyekiti wa Constituency ya Voi.   Wananchi wa Voi,  akina mama,

wazee, vijana na walemavu, hamjambo?

Audience:  Hatujambo.

Frida Mwadime:  Kama alivyowaambia Rukia, majina yangu ni Mrs.  Frida Mwadime na aliyeshirikishi wa mambo ya Katiba

katika wilaya ya hii location.  Nafikiri kabla hatujataja zaidi ningetaka umgeukie mwenzako tu umwambie pongezi.

Audience:  (Laughter and murmur at the background).

Frida Mwadime:  Asanteni sana.  Ni kwa nini nimesema mpeane pongezi ni kwa sababu wale ambao walikuwa hapa wakati

wa civic education, tukiwa na Commissioner Abubakar  Zein ambaye ameketi  mbele yetu leo alituambia kwamba wao hawana

maoni yao, maoni lazima yatoke kwa nani?

Audience:  Kwa wananchi.

Frida  Mwadime:   Na  wakati  ambapo  waliwasili  wakachukua  maoni  na  leo  tuna  ushahidi  kwamba  maoni  ya  wananchi  wa

Kenya  kutoka  sehemu  ya  wakilishi  Bunge  ya  Voi  yametiliwa  maanani  kutokana  na  repoti  hii  ambayo  tunasoma  hapa  leo.

Tutachambua hiki kitabu bado hasa, katika location level na katika sub location.   Kwa hivyo leo tutajumuika pamoja nanyi and

that is fair kwa sababu hatuwezi kutoa vyote hapa na tukienda Kavirago ama Changara,  hata sehemu ya juu……(Inaudible) na

wananchi repoti inayotokana na maoni ambayo wananchi wametoa.  

Jambo  lingine  ni  kwamba,  ilikuwa  inaonekana  ya  kweli  constituency  ya  hapa  maoni  yote  ambao  wananchi  wa  Voi  walitoa

katika mahali hapa na …..Commission imeyanakili na kuyaandika katika kitabu hiki na nimesema kwamba itapewa kila nakala
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katika kila location ya Voi Constitutency.  Ili kwamba tukienda sehemu ya location na sub location wananchi wataangaliaje yale

maoni tulitoa Voi na Karuga yalitiliwa maanani.  Kwa sababu hatuna budi tujipongeze zaidi sana ni kwamba ni tayari na ni kweli

kwamba hata sisi nasi ambao tulipewa jukumu la kufanya  jambo  hili  kwa  kweli  tumejitolea  kwa  nafsi,  kwa  mali  na  kwa  hali

kuona kwamba la swala yote ya wananchi walitoa pendekezo yametiliwa maanani.

Jambo la pili ningesema wakati huu, hiyo ribbon umevaa ni rangi gani?

Audience:  Yellow.

Frida Mwadime:  Jambo la kwanza ni kuwa la kuungana na wale wenzetu ambao ni wanasheria katika marekebisho ya Katiba

kuhusu wale ambao wanajaribu kupinga mjadala muhimu wa Katiba.  Pili, nafikiri sasa tumetafsiri.

Audience:  Ndio.

Frida Mwadime:  Tumefika mahali ambapo kuna taabu fulani, si hivyo?  Rangi  ya  kwanza  ni  ipi?   Red  si  ndio?   Inakuabia

simama usiondoke.  Rangi ya pili, yellow ambayo inakuambia nini?

Speaker: Kaa tayari kuvuka.

Frida Mwadime:  Kwa hivyo leo tuko tayari kuvuka, kama ningekuwa katika Kanisa ningesema “Amen”.  Ama si hivyo, tuko

tayari kuvuka si hivyo?  

Audience:  Ndio.

Frida Mwadime:   Na  kama  tunavuka  lazima  tuvuke  na  jambo  jipya  hata  wale  Waisraeli  walikuwa  tu  wanavuka  bahari  ya

Shamu kwenda nchi ya ahadi.  Walikuwa na Katiba ambayo ni amri kuu ya itavukwa ama vipi?

Audience:  Ndio.

Frida Mwadime:  Kwa hivyo tunahitaji watu waungane vile tulifanya wakati  wa civic education,  few good men  and  women.

Kama  uliangalia  katika  Biblia  kati  ya  watu  kumi  na  wawili  waliotumwa  na  Musa  wawili  ndio  walisema  ikiwa  Mungu  yuko

upande wetu ile nchi ya ahadi hatutaichagua, si hivyo?  Wale wengine kumi walisema haiwezekani kuna majitu, kuna ….lakini

Joshua na Caleb walisema ikiwa  Mungu  ametupatia  tutavuka  na  wale  wengine  walikataa.    Leo  nasi  tutavuka.   (Laughter)

Asanteni.
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Na kwa sababu nii nimekupeleka kwa hiari na tukumbuke tuko tayari kuvuka na si kuvuka kwa fujo bali hata tukipigwa na sisi

tutavuka kwa sababu tuko na Katiba mpya ambayo huyu Commissioner anaeleza kwa moyo wake wote.   Naye amezunguka

Kenya nzima na anajua vile Wakenya wanavyoishi, maisha vile yalivyo kulingana na watu mbali mbali na makabila mbali mbali

katika nchi ya Kenya lakini leo katika Katiba mpya tunasema sisi Wakenya.   Hatujajigawanya vile ilivyokuwa kwa watu hapo

awali na kwa sababu hiyo ningependa kumjulisheni kwenu kwa mara nyingine,  kwa hivyo mjulisheni kwetu halafu atatujulisha

wale ambao pia amekuja nao halafu tutaendelea na Katiba yetu siku ya leo.  

Kile nitakachowaomba Wakenya ni kwamba the light of Kenya kwa sababu sote  ni Wakenya ijapokuwa tu ni makabila mbali

mbali,  dini  mbali  mbali  na  madhehebu  mbali  mbali.   Ni  kwamba  tunahitaji  kupokea  siku  ya  leo  kupigia  halali,  kusoma  yale

ambao  Wa-Commissioners  wamependekeza  na  hali  …(Inaudible)   halafu  mwishowe  Wakenya  ndio  wataamua  pia.   Si

Ma-Commissioners, wamefanya kazi yao nyinyi ndio mtaamua pia.  Je, mnapenda kukaa vile tulivyo ama muwe tayari kuvuka?

 Tuko pamoja,  kwa hivyo mbele yenu ni Commissioner  Abubakar  Zein  nitampa  nafasi  awasalimu  kisha  atawajulisha  maofisa

ambao  wameandamana  naye,  wale  committee  members  wa  hapa  Voi  kutoka  kila  mahali  na  sehemu  nyingine.   Kwa  hivyo

atatujulisha yule amekuja naye halafu tutaendea kutoka hapo.   Nashukuru kwamba Mayor amefika na hatakuwa tu Mayor wa

Voi lakini pia ni Mwanakamati wa Committeee ya Marekebisho ya Katiba ya Voi.  Karibu Mayor, Commissioner Zein.

Bwana Mayor:  Habari ya asubuhi?

Audience:  Mzuri.

Frida Mwadime:  Ni Programme Officer Bwana Ogira.  Ogira, salamia wananchi wa Voi.

Nickson Ogira:  Hamjambo wananchi wa Voi.

Audience:  Hatujambo.

Frida  Mwadime:   Aliyeketi  kule  na  pia  ambaye  tunamfahamu  sana.   Nafikiri  kwa  wakati  huu  anaweze  kuwasalimia  pia,

Ahmed.

Ahmed:   Hamjambo.  Sorry, sorry.

Com. Zein Abubakar:  Hamjambo wananchi wa Voi.

Frida Mwadime:  Pole pole.
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Com. Zein Abubakar: Haisikiki pale kwa hivyo mtu akitaka kusema aje hapa.  

Frida Mwadime: Asante tuna pia marafiki wetu ambao wameketi  pale pengine mmoja wao asalimie wananchi kwa niaba  ya

yule mwenzake.  Asante karibu

Salim Mwangune:  Hamjambo?  

Audience:  Hatujambo.

Salim Mwangune:  Nimeleta salamu nyingi sana kutoka watu wengi wa Nairobi ambao wanategemea Wataita wanasema nini?

Audience: Na Jina Lake?

Frida Mwadime:  Jina lake ni Salim Mwangune.

Salim Mwangune:   Kwa  hivyo  tunaposema  Mwangune  nafikiri  wale  ambao  wanamjua  Mzee  Mwalimu  Ogola  na  mtaenda

kulinganisha.

Frida Mwadime:  Nafikiri sasa tutaanza na Katiba yetu ya leo na nitapeana vifaa hivi kwa Commissioner Zein ingawa anasema

sauti yake ni kubwa sana lakini kwa sababu ya wananchi wa Kenya wale walioko hapa Commissioner nafikiria utatumia vifaa

hivi.

Com.  Zein  Abubakar:   Asante  sana  Mrs.  Mwadime.   Mayor  wetu,  Mwenyekiti,  Mwalimu  wangu  Mzee  Mawaziri,

Coordinator  Mrs.  Mwadime,  wanachama  wa  3C’s,  viongozi  mbali  mbali  mliofika  hapa.   Kwa  heshima  zangu  kubwa  mimi

nasimama kwenu kuzungumza na nyinyi tena.   Na  leo ninafuraha kubwa kuwa nanyi sio tu kwamba ninafuraha  kwamba  Mrs.

Mwadimi ni mchokozi na saa ingine kutupaka mafuta.  Ninafuraha kwamba kuwa niko pamoja na nyinyi kwa sababu salaah.  

La kwanza kabisa,  ni kwamba mimi ni mtumishi wenu na mimi ni mwakilishi  wa  Tume  ya  Marekebisho  la  Katiba  ya  Kenya.

Ninafuraha kwamba nimefika hapa ili kuwaletea kazi mlilotuma sisi ili tuweze kuitikia pamoja na turudi kuangalia na kuhakikisha

kwamba mambo yaliyoko ndani ni yale mliotuambia.  Jambo lingine ambalo limenipa furaha kubwa ni kwamba nimeona mahali

ya  watu  ambao  sasa  wamekuwa  marafiki  zangu  kwa  sababu  tulipokutana  kutoka  siku  ya  kwanza  tulianza  kubadilishana

mawazo kwa kubadilishana fikra na baadaye tukatoka nje tukimaliza mkutano hapo tunatoka nje tunaendelea kubishana hapo

nje na mpaka sasa wamekuwa marafiki zangu. 

Tatu,  ninafuraha  kubwa  kwa  viongozi,  wengi  maanake  ninyi  wote  mlioko  hapa  ni  viongozi.   Viongozi  wengi  wamejitokeza
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katika mkutano huu na kuhudhuria kwenu katika mkutano huu hakuna maana tu kwamba nyinyi mnapata kufuatilia mambo haya

na  kujua  yameelekea  wapi  na  hatua  zilizobakia  ni  zipi.    Lakini  pia  mmejitokeza  ili  mtakapopata  habari  hizi  mrudi  kule

mnapotoka  na  kuzisambaza,  kuwapa  wengine  na  kuwaeleza  kwamba  yalio  muhimu  ni  haya  wala  msikasirike  kwa  kuwa

kiongozi  wa  kesho  ameamua  kujifanyia  mazoezi  yake  yakifua?.   (Laughter)   Akiendelea  namna  hiyo  ni  kwamba  na  sisi

tutakuwa hatututatambua kwamba yeye pia yuko nasi jambo nzuri kwamba kiongozi wa kesho pia yeye yuko hapa.

La mwisho ambalo ni muhimu sana ambalo ninataka kuwapasha nyinyi, ni kwamba vizazi tofauti vimefika hapa.   Tuna  wazee,

wanaume kwa wanawake, tuna watu wa makamu, tuna vijana na niliona watoto  kama watatu au wanne na mmoja wao mdogo

kabisa ndiye aliyekuwa akipiga kelele sasa hivi.  Pengine si kupiga kelele ni kusema yupo.  

Sasa mimi, kazi yangu fupi sana, ningeweza kuja niseme sina la kusema na naomba mnipe hii fursa nikae chini niwasikize nyinyi,

lakini nadhani pengine hayo hayangewafurahisha wengi kwa sababu pengine mnataka kujua kwa undani zaidi.  Kazi hii baada ya

sisi kupokea maoni yenu, tulikwenda tukaifanya namna gani.  Nadhani tungeanzia hapo halafu tuende katika eneo lingine ambalo

ni kusema je, ikiwa kuna maoni ambayo hayamo katika mswada wa Katiba yatapatikana wapi?   Je,  yamepotea au yalichujwa

na  kama  yalichujwa,  yalichujwa  kutumia  mansisi  gani?   Halafu  pengine  tuangalie  pia  hii  repoti  fupi  ambayo  tumeitangaza  na

kuieneza, ambayo tumekuwa tukielezea watu maanake ni nini ?  Halafu niwaelezee habari  ya ripoti ndefu maanake ikiwa kuna

ripoti fupi lazima fupi yanafanywa na mengi, sio?  

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Nikisema kuna fupi lazima kuwepo na ndefu.  Sasa  tofauti ya fupi na ndefu  ni  nini?   Halafu  mwisho

pengine, tufanye haraka tupitie mswada huu hata wewe unaona  mwenyewe  pia  umebeba  kitabu  kama  hivi  kwamba  mswada

huu ambao tunaupendekeza bado  uko jikoni unachapishwa na ukishachapishwa kama alivyosema dada  yangu  mshirikisha  wa

hapa Bi. Mwadime tutawaletea na kwamba pia mtakapokuwa mkizunguka pia bado  mtapata kwenye tarafa,  mkifika  kwenye

tarafa mtapata.  Mwenye kujipatia…(Applause)  Wala msiwe na wasi wasi ama neno aliyekuwa nayo angesema.  (Murmurs).

Tusione vibaya wala tusilieboa sisi wa kweli wa Mombasa tunasema tuyaongoa mwenzako kwa kitabu wewe  ujasiri.   Vitabu

hivi tutavitambaza  na  wakati  tukivipata  tunavitawanya  kwa  hivyo  mpaka  sisi  ni  kusema  vitabu  vichache  tulivyovipata  kutoka

kwa  mtu  anayezichapisha,  tuvigawanye  sawa  sawa  ili  katika  kuzigawanya  kila  Wakenya  wapate  fursa  sawa.    Lakini

ningependa kusema kwamba pengine nilifanya kosa  kidogo kwa sababu mimi nimewaletea zaidi kidogo kuwashinda Wakenya

wengine kwa sababu nyinyi mlibaandika kwamba sisi tunatumia Kiswahili na wengi hawapendi vitabu vya Kiswahili.  Tukasema

vile vilivyosalia vya Kiswahili ni kwetu sisi, (Laughter), ndio tusigawanye.

Sasa nianze pale nilipoanzia, mwisho nilisema kwamba tutakubali ….nilisema himla tutatoa ruhusa kwa watu kutoa maoni yao,

kuuliza maswali na kadhalika.  Ikiwa mpaka sasa tuko sawa tunaandamana pamoja, tuko sawa?
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Audience:  …(Inaudible)

Com. Zein Abubakar:  Tuko sawa.  Mnajua faida yetu ikiwa hamuitikii sijui mmeelewa au hamkuelewa.  Tuko sawa?

Audience:  Sawa.

Com.  Zein  Abubakar:   Asanteni.   Tulipomaliza  kukusanya  maoni,  tulitembea  mkoa  hadi  mkoa,  wilaya  hadi  wilaya  na

tukazambaa katika kila sehemu ya uwakilishaji Bungeni nchi nzima.  Sehemu mia moja na kumi, mia mbili na kumi mtanisamehe.

  Mia mbili na kumi.  Juu ya hayo, tukawa tumepata kupitia barua na kupitia vikao maalumu vilivyowekwa katika mikoa pamoja

na katika vilaya yetu kuu mjini Nairobi.  Makundi na watu mbali mbali waliokuja kutuletea maoni yao either kwa maandishi ama

kwa mazungumzo.   Na nyinyi mmesajili kwamba tulikuja hapa au nasema uwongo mimi?

Audience:  Ukweli.

Com.  Zein  Abubakar:   Kwamba  tulikuja  hapa  tukakaa  siku  mbili  na  baadhi  yenu  mlipoona  pengine  fursa  mliopata  Voi

haikutosha mkatufuata Mwatate, tukakutana pia Mwatate.  Au nasema uwongo?

Audience:  Ni kweli.

Speaker:  Hata Mbololo.

Com. Zein Abubakar:  Hata Mbololo,  Ndugu Mwangecha sijamsahau unajua hivyo.  (murmurs).  Tukakusanya haya maoni,

tulivyomaliza kukusanya maoni  kila  tulipokuwa  tukiyakusanya  iliyofuatia  tulikuwa  tukiyatuma  maoni  haya  Nairobi  katika  ofisi

zetu kuu.  Na maoni haya Mwenyezi Mungu alitusaidia tukapata ufahamu wa kuyarekodi.   Sijuhi Mungu nini?  Tukayarekodi  ili

baadaye kusije kukatokea jambo kama ilivyotokea baadhi wetu watu wa Kenya wakasema,  hii Katiba mmetoa wapi?  Lakini

ukija Nairobi  ukiwa unataka nani aliyezungumza tunarekodi yetu.  Kama leo tulivyozambaza karatasi  ya  kusema  aliyeudhurua

aandike jina lake, mtu aliyekuja kutoa maoni kwanza alikuwa akijiandikisha mlango au hakuwa ajiandikishe?

Audience:  Alijiandikisha.

Com.  Zein  Abubakar:   Akishakaa  ndani  kulingana  na  alivyojiandikisha  pale  anaenda  kuitwa  kutoa  maoni  kwamba  wewe

umejiandikisha  unataka  kutoa  maoni.   Halafu  ukishamaliza  kutoa  moani  ulikuwa  ukienda  kwenye  register  yetu  ukitia  sahihi

kwamba mimi nimetoa maoni haya bila kulazimishwa au kusulughwa na mtu, au haikiwa hivyo?
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Audience:  Ilikuwa hivyo.

Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo maoni hayo yote tumeyahifadhi na kutokana na kazi yetu sisi tumelazimika kuwa ni  watu

ambao  wamepewa  jukumu  la  kuhifadhi  maoni  ya  watu  wa  Kenya  ambayo  ni  matakwa  yao,  ni  maoni  yao,  ni  ndoto  zao,  ni

masaibu yao wanavyotaka wao au nasema uwongo?

Audience:  Ni kweli.

Com. Zein Abubakar:  Sisi tulipomaliza kuyakusanya tu tuliyatuma  Nairobi,  Nairobi  yakaanza  kushugulikiwa  na  mmoja  wa

watu waliokuwa wakiyashugulikia maoni hayo ni huyu  ndugu  yangu  Bwana  Ogira  ambaye  amekaa  hapa  ambaye  anatufanyia

kazi huko makao makuu.   Akiyapokea  tu  uchukuliwa  yakapelekwa  idara  tofauti,  yale  yaliosemwa  kwa  kauri,  kwa  kinywa,

kwa mazungumzo yakapelekwa kwa watu wakaweka vizikizi vyao  wakaanza  kuandika  kila  neno  linalosemwa  mle.   Yale  ya

maandishi yakapelekwa idara nyingine yakaanza kuangaliwa, mtu huyu aliyetoa maoni haya jina lake nani, ni mtu wa aina gani, ni

mwanamme au mwanamke, ni mzee au kijana,  amepitia kiwango gani cha  elimu.   Habari  zote  hizo  tunazo,  kwa  hivyo  wewe

ukishaweka kwa  mfano,  kujua  watu  waliokuwa  na  wanawake  kutoka  Voi  walikuwa  wanataka  nini,  ni  sisi  kuingina  kwenye

computer yetu, tukaangalia wanawake,  tukishaangalia wanawake tukakueleza wanawake wa Voi walisema mambo haya.   Na

kuna baadhi yenu mliofika mapema hapa kuiweza kupitia pitia kwa ufupi.  Hii ni repoti  kuhusu Voi kwa ufupi lakini tuna repoti

kubwa zaidi zinazolingana na matakwa unaotaka wewe.

Kwa mfano ukitaka kubwa ni hii.  Ukitaka nyingine utapata  kubwa kulingana na mahitaji yako,  ukiwa unataka kujua  kila  mtu

neno alilosema Voi utapata file yako kubwa namna hii.  Nadhani mpaka sasa  tuko pamoja,  tulipomaliza kufanya hivyo tuliweza

kuanza  kuchambua  habari  mlizotupa.   Kwangu  sasa  tuanze  pamoja  na  ….kuhusu  jambo  lenyewe,  mambo  gani,  mambo

yanayohusu  na  nadhani  nitakuwa  sisemi  uwongo  nikisema  hapa  wewe  ndio  watu  waliokusanya  hapa  wakisema  wanataka

mabadiliko.

Audience:  Ni kweli.

Com.  Zein  Abubakar:   Mzee  wangu  mwenye  kofia  pale,  yeye  ndiye  amepiga  swali  lake  mpaka  likasikika  kwenye  kila

microphone.  Sasa mambo ambayo yanayohusu jinsi serikali inavyotungwa tumeyaweka pamoja,  kuhusu mahakama tukaweka

pamoja,  kuhusu watoto  tukaweka  pamoja,  kuhusu  haki  za  binadamu  tukaweka  pamoja  lakini  juu  ya  hayo  tukagawanya  pia

katika  haki  za  binadamu  tukaweka  pamoja.   Lakini  juu  ya  hayo  tukagawanya  pia  katika  hakii  za  binadamu,  kuhusu  wazee

tukaweka  pamoja,  kuhusu  wanawake  tukaweka  pamoja,  kuhusu  watoto  tukaweka  pamoja,  kuhusu  mazingira  tukaweka

pamoja.  Kwa hivyo ukitaka kujua wewe kwa undani zaidi iwapo unapozungumzia haki, wanazungumzia katika mipaka gani pia

unaweza kupata hayo.
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Halafu, tukaenda Mombasa na nadhani nyinyi wengi mlifuatilia mambo haya kupitia vituo vya habari  kwamba tulifika Mombasa.

  Na  wengi wenu mnajua tulikwenda Leisure Lodge na kuna mswahili mmoja wa gazeti ambaye anaitwa Malibongo akachora

vibongo  vibongo kuhusu kazi yetu huko wengine wetu tumewekwa  chini  ya  mnazi,  chini  wa  dafu.   Professor  Ghai  anasoma

kitabu  cha  kibozo,  mwingine  anazama  majini  kwa  sababu  hajui  kuogelea.   Lakini  nataka  kutoa  mfano  kwa  sababu  juu  ya

kwamba tulikwenda katika hoteli ambayo ina starehe nyingi sisi hatukupumzika wala kula starehe hata siku moja.  Tulifanya kazi

usiku na mchana, hayawi hayawi mwisho ya kawu na waliokuwa wakisema hamtamaliza nini?   Sasa  tumemaliza kwa  sababu

watu wengi kwa wingi wao Kenya nzima walisema malizeni kwa haraka mambo haya si ya kufanyiwa taratibu Bwana.   Baadhi

ya wati waliokuwa wanasema sisi kwa kupenda mishahara minono minono na kuzoea kukaa katika magari yenye vono,  magari

makubwa makubwa tukajaribu kufanya kazi hii iende taratibu.   Wanasema maswahili anayezoea nundu aachi kunona.

Speaker:  ...(Inaudible)

Com. Zein Abubakar:  Eeeh, namna hiyo.  Akizoea atakaa tu hataki kufanya kazi.  Lakini baadhi yetu tunafikiria aah,  au watu

wememaliza haraka kwa hivyo hawakufanya kazi hii, ni ndoto.   Kabla  sijaondoka hapa nitawauliza nyinyi kama  ndugu  zangu,

kama  wazazi  wangu.   Mwisho  kabisa  sitaki  msema  sawa.   Mwisho  kabisa  baada  ya  kupitia  kila  jambo  unieleze  je,

mapendekezo haya yalitoka kwenu?  Usijibu sasa.   Tuyajibu  mwisho  baada  ya  kuangalia  mapendekezo  haya  yanasema  nini.

Tulipokuwa  kikao  Mombasa  tulikuwa  tukianza  kazi  asubuhi  saa  mbili  tukimaliza  kazi  kawaida  saa  sita  usiku  na  tulipokuwa

tunakaribia  kumalizia  ili  kupiga  msako  sehemu  ya  taarifa  zetu,  tukawa  tukimalizia  kama  saa  nane,  saa  tisa  hivi.   Tuliporudi

Nairobi  tulikuwa  tukakaa  usiku  kucha  tunapokezana  …   Watu  wanafanya  kazi,  wangine  wanakimbia  nyumbani  walale  saa

kama moja au mbili halafu warudi kazini.  Hakuna wakati taa zetu zilizimwa ofisini, hakuna wakati computer zetu zilizimwa kazini

na nasema  haya  ili  mujue  kazi  kazi  tulizofanya  hatutaki  kusifiwa  sisi.    Wakenya  wengi  sana  walifanya  kazi  hizi  mmoja  wao

akiwa ni huyu Bwana aliyekaa karibu na mimi mkono wa kushoto,  mwingine ni huyu Bibi aliyekaa na mimi mkono wa kulia na

mwenyekiti  na  nyinyi  wote  mlioko  hapa.   Mlikereketwa  na  kufanya  kazi  zingine  tofauti  isipokuwa  hukuja  kufanya  kazi  hizi.

Nakomea hapo kupitia kuhusu maoni.  Kama kuna mtu anataka kujua mambo mengine kuhusu kazi zetu ikiwa kwa mfano  je

wasaliti wako na ni akina nani.  Hayo ni mambo ambayo singependa kuyaanzia, tuende hatua ya pili.

Hatua ya pili, kwa nini sisi tukachapisha taarifa kama hii inayoitwa toleo fupi?  Kwanza kabisa,  sheria inatulizimu sisi  tuandike

ripoti  ndefu,  katika  ripoti  hii  ndefu  tumegawanya  juu  zingine  four  volume,  juu  nne  ambavyo  zinazungumzia  mambo  tofauti.

Kwanza tunazungumzia historia,  vipi tulikuja sisi kama nchi katika mambo haya ya kubadilisha Katiba.   Halafu  tunazungumzia

njia za kubadilisha Katiba ambako tunaozungumzia ile sheria, matakwa yake na maadhiri yeke.  Kisha tunazungumzia historia ya

Katiba ya zamani, halafu tunazungumzia kuchagua maoni ya Wakenya na tunatambua kongamano la mikutano tuliyoyafanya na

wajuzi  wa  mambo  ya  Katiba  ambayo  tulifanya  mengi.   Tulifanya  na  wanaohusu  wanawake,  tulifanya  inaohusu  haki  za

kibinadamu, tulifnaya mkutano unaohusu majimbo pamoja na federalism na pia  tulikuwa  tumealika  watu  tofauti  wenye  uzoefu

mkubwa katika kazi za kuandika Katiba kutoka nchi mbali mbali kuja Kenya na kufanya mazungumzo na Wakenya.  
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Tunatambua  pia  maoni  hayo  ili  kuyafafanua  Wakenya  wanataka  nini  halafu  tunaeleza  katika  repoti  hiyo  ndefu  kwa  nini

tumeamua sisi kuunda au kubuni Katiba kutumia mtindo tuliyobuni Katiba.  Halafu tunaeleza ikiwa kuna mambo yameachwa nje

kwa nini yaliachwa nje,  tunaeleza pia kwa ufupi kwa kila jambo kuhusu maoni ya watu,  msimamo wa Tume na maamuzi yetu,

inaenda hivyo.  Maoni ya watu, uchagumbuzi wetu na masimamoi wetu pamoja na mambo yaliokubaliwa.  

Lakini tukasema ni heri kuchapisha kwa ufupi kwa sababu ukimwambia Mkenya akae  chini asome kurasa  mia  nane,  itakuwa

kama ni njama ya kumfanya kutokufahamu mnayopendekeza au si sawa hivyo?

Audience:  Ni sawa.

Com. Zein Abubakar:  Tukasema tuyaandike kwa ufupi katika kurasa zilizo, either mia au chini ya mia.  Ukifungua kitabu hiki

utaona kurasa ya mwisho inasema sabini na mbili.  Kwa hivyo, tuliweza kufanya chini ya mia na tukasema ukiyafanya hivi kwa

lugha fupi, lugha rahisi na kama itawezekana lugha tamu utawafanya wananchi waweze kusoma na kufahamu yale yaliokatika ile

repoti  lenu.   Ya  muhimu yote  yalio  katika  repoti  ndefu  yako  katika  hii  ripoti  fupi  sio  fupi  iwache  muhimu,  aah,  fupi  ni  ya

kufupisha mambo, tunaelewana?

Audience:  Tunaelewana.

Com. Zein Abubakar:  Sasa  sawa na ripoti hii yenu ya uwakilishaji Wabunge wa Voi,  fupi ndio ukikaa kama dakika  ishirini

unaweza  ukaipitia  kwa  haraka  na  kusoma  na  kufahamu.   Sasa  nirudi  katika  mambo  tuliyoyasikia  tulipokuwa  tukizunguka

Kenya.

Kwanza kabisa mimi ninaamini jambo muhimu sana tulielezwa na Wakenya ni kwamba sisi tunataka kuwa taifa moja,  sisi kama

Wakenya tunataka kuwa taifa moja.   Juu ya tofauti zetu za kikabila,  za kidini, za kiika,  la kihali za maisha tunataka kuwa taifa

moja  na  kuhakishia  ya  kwamba  hatukwenda  mahali  popote  Kenya,  tukaambiwa  sisi  tunataka  kujimeza  tuwe  kanchi  ketu

kadogo tofauti na nyinyi.  Kila mahali tulipokwenda, tuliambiwa sisi tunataka kuwa taifa moja.   Mahali pamoja tu karibu tufikie

hapa  eneo  karibu  tufikie  hapo,  lakini  waliowasema  kwa  adhabu  waliokuwa  nazo,  walituambia  hivi.   Tukiendelea  kuonewa

tunaweza kuharinia na fikra kama hizo zilikuwa zinazipenya penya katika sehemu zilozowatu wa nyuma kimaendeleo nchini na

katika  sehemu  ambapo  watu  walikuwa  hawaamini  kwamba  wao  wanafaminia  kama  wanavyofaminia  watu  wengine.

Wakasema,  mkiendelea  kutuonea  tunaweza  kuharinia  kwa  hivyo  sisi  tuliwauliza,  kwa  hivyo  mnataka  nini,  wakatuambia.

Tunataka tuwe taifa moja lakini katika taifa hili moja kila Mkenya, kila jamii ya Wakenya iwe na haki sawa ama hamkutuambia

hivyo.  (Applause).  Hamkusema hivyo nyinyi, eeh?

Audience:  Tulisema hivyo.
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Com. Zein Abubakar:  Wakatuambuia katika ugawaji wa rasilimali za nchi hatutaki  wengine  walale  njaa  na  wengine  walale

katika uruo wa kualika mbwa zoa kwa nyama ya kilo kilo.  (Applause  and  Laughter)   Wakasema  hawataka  taifa  ambalo

litakuwa na mamilioni ya maskini na watu wachache mamilionare.  Wakatuambia, katika ugawanaji wa rasilimali watu wanaoishi

sehemu fulani wawe na madaraka ya kujiamulia wao wenyewe  wanataka  kutumia  rasilimali  zao  vipi.   (Applause)  Na  sisemi

hayo kuwachochea, wala sisemi haya ya kuwatia moto, wala sisemi haya kwamba ni uwongo.  Wakatuambia tunataka jamii ya

taifa jipya Kenya mpya ambayo itajengwa katika msingi ya haki ya kila mtu.  Lakini watoto wote wawe na haki ya kuenda shule

angalau elimu ya mwanzo iwe si sawa mtoto yoyote kutokuwa na uwezo wa kuenda shule kwa sababu mzazi wake hana kitu

cha kumfanya aende shuleni.  Sasa katika Katiba hii mpya tumesema shule ya mwanzo ambayo tunaitafsiri sisi mpaka kumaliza

primary iwe ya lazima kwa kila mtoto na iwe ya bure.   (Applause)   Na  sisemi hayo ili muzidi kunukiwa mseme mana-support

Katiba hii mpya.  Nasema haya kwa sababu haya tuliyapokea kutoka kwenu.

Wakatuambia,  katika Katiba mpya muongoze ile sehemu inayosimamia  haki  za  kibinadamu  isizungumzie  tu,  kwamba  haki  za

kimsingi  lakini  izungumzie  haki  za  kimsingi  ikiwemo  haki  za  kiuchumi,  haki  za  kijamii  pamoja  na  haki  zingine  tutakazoweza

kumfanya kila Mkenya aishi.  Najua Mzee wangu unasema aishi je, uko Kenya.  Asante kwa kunisaidia lakini wacha niendelee.

 (Laughter)   Kila  Mkenya  aweze  kujipatia  mahitaji  yake  ya  kimsingi  ya  kupata  mlo,  ya  kuweza  kupata  mahali  ambapo

ametenga kitu cha kujizuia na kukiwa na jua  ama  mvua  pamoja,  akiwa  mgonjwa  aweze  kuenda  hospitali  bure.   (Applause).

Wala sifanyi siasa mimi, …(Inaudible)Wangeka wacha uchokozi hapa.  (Laughter)

Wanasema kuwa kenya kweli uhalifu umezidi, lakini Kenya kusiwe kuna haki ya kumtoa mtu hongo.  Wanasema kweli uaalifu

umezidi lakini mwalifu awe na haki zake hata kama umefungwa haina maana wewe utazuiwa kufanya ibada au haina budi  iwe

hivyo?  Kwamba umefungwa usiruhusiwe hata kuabudu Mungu ndani ya jela, ni sawa hivyo?

Audience:  Si sawa.

Com. Zein Abubakar:  Kwa  hivyo  ukichunguza  zaidi  utaona  mfungwa  akapewa  haki  za  ibada,  mfungwa  akapewa  haki  za

kufanywa kama binadamu na adhabu yoyote atakapopewa mfungwa isiwe adhabu ya kupita mipaka.  Ikawa mtu anayesimamia

jela anakuwa kama “Mungu” …nasema Mungu anisamehe sisemi  hivyo  mimi lakini,  mtu  akiwa  jela  wale  waliofika  waliopata

taabu ya kuwa jela wanajua.  Ukiwa umeingia jela wewe yule mkubwa wa jela ndiye anaamua kila kitu kuhusu maisha yako.

Speaker:  Ni kweli.

Com. Zein Abubakar:  Sasa unapofungwa tunasema mtu akiwa atashikwa na polisi ashikwe katika mipaka fulani.  Sasa tofauti

kubwa kati ya Katiba hii ya sasa  tunaopendekeza na Katiba ya zamani ni nini?  Nataka  mnisikize kwa makini.  Tofauti kubwa

iliyoko kati  ya Katiba ya sasa  iliyoko sasa  ambayo unaishika mimi hapa ambayo inaelezo mia moja ishirini na saba  na  Katiba

tunayopendekeza sisi ambayo inavitengo mia mbili tisini na nne tofauti yake ni nini?  Tofauti zake ni hizi nitapokueleza sasa.
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Kwanza kabisa, tumesema taifa ni watu.  Taifa ni watu.  Madaraka yote katika taifa yanatokana na nani? 

Audience:  Na watu.

Com. Zein Abubakar:  Tumesema hivi, Katiba ya zamani haisemi hivyo ndio maana ukawa kwamba kuna utatanishi saa  ingine

kati ya watu na viongozi au sio?  

Audience:  Ndio.

Com.  Zein  Abubakar:   Katiba  inaanza  na  utangulizi,  tofauti  hiyo.   Hii  ya  sasa  haina  utangulizi  inaanza  tu,  pu!   Inakuanzia

inasema Kenya is a sovereign republic.  Pu! Inapoanzia,  Kenya ni nchi huru, nani asiyejua hivyo?  Haya mapendekezo mliotoa

nyinyi mjisifu jamani, kama sifa wanafaa kupewa wapewe watu.   Tunasema, ‘we the people  of Kenya’, “sisi watu wa Kenya,

aware of our ethnic cultural and religious diversity and determined to live in peace  and unity as  one indivisible sovereign nation.

Inasema  “sisi  watu  wa  Kenya,  kwamba  tunafahamu  tofauti  zetu  tulizonazo  sisi  za  kikabila,  za  kitamaduni,  za  kidini  lakini

tumeamua kuishi pamoja kwa amani na umoja kama nchi moja ambayo haiwezi kumegwa megwa vipande vipande.”  Inasema

pia,  utangulizi  huu  unasema  “tunajitolea  kuthibiti”  wale  waliona  nakali  hizi  hayo  magazeti  mlionayo  haya  tuende  sambamba.

Mko mahali ambapo inasema preamble,  isije ikawa najisemea tu mimi mwenyewe.  Jamani, mtumishi ikiwa hujapata  baadaye

tutakufatutia.  Mtumishi  hauawi au anauawa?  

Audience:  Hauawi.

Com. Zein Abubakar:  Haya mambo yameandikwa kwa Kiingereza na mimi najaribu kutafsiri kwa kusimama sijafiria  kitafsi

kwa hivyo nikiteleza kidogo utafahamu.  Inasema, “committed to  naturing  and  protecting  the  well  being  of  the  individual,  the

family and the community within our nation.”  Tunajitolea kuhifadhi, kuendeleza na kustawisha mtu mmoja Kenya kumpa nafsi

yake, familia na jamii zote Kenya.  Inasema, “recognizing the aspiration of our women and men for a government based  on the

essential values of freedom, democracy, social justice and the rule of law.”  And there is a reason why wanawake wamewekwa

mbele.  Kwa sababu katika historia yetu na katika Katiba iliyopita wanawake walituambia Kenya nzima tumeachwa nyuma, au

sio hivyo wanawake?

Women:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Nataka kusikia sauti zenu.

Women:  Ndio.
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Com. Zein Abubakar:  Sasa katika utangulizi wanawake wamewekwa mbele.

Women:  (Applause from women)

Com.  Zein  Abubakar:  Haki  zenu  na  wanaume  mnapewa  sawa.   Tunasema  tunataka  kuweka  matarajio  ya  wanawake  na

wanaume ambao wataweka utawala na serikali ambayo itakuwa imetiliwa msingi na kujengwa katika uhuru, demokrasia,  haki

na udumishaji wa sheria.  Inasema, “exercising our sovereign and inalianable rights to determine the form of governance of our

country and having fully participated in the Constitution making process do adopt,  enact  and give to ourselves and to the future

generation this Constitution.”  Inasema hivi, kwamba,  kwa sababu tuna haki yetu sisi na madaraka kama watu ambao haki hii

haiwezi kuchukuliwa na mtu tunajiamulia wenyewe tutaweka utawala wa haina gani kwa sababu sisi  ndio  tuliounda  Katiba  hii

kwa kuhusika katika mfumo wa kurekebisha Katiba.  Na  tunajichukulia Katiba hii na kujipa wenyewe Katiba hii.  Na  mwisho

kabisa,  ambao  ndio  mwanzo  wa  Katiba,  mwisho  wa  utangulizi  ndio  mwanzo  wa  Katiba  tunasema,  Ewe  Mwenyezi  Mungu

tunaomba  uibariki  Kenya  na  wanasema  Wakenya  wengi  wao  katika  utangulizi  wekeni  mnaoweka  lakini  msisahahu  kumtaja

Mwenyezi Mungu.  Au hamkusema hivyo?

Audience:  Tulisema.

Com. Zein Abubakar:  Sasa  huo ni utangulizi, wengine Waswahili wachokozi wanaweza kukuambia ni kionjo.    (Laughter)

Lakini utangulizi huu lazima uangaliwe kama dira mnajua ile chombo kidogo kinachomwelekeza mtu safari anapokwenda,  sio?

Mwongozi  huu  katika  utangulizi  uangaliwe  kama  dhiraa  ya  kutuonyesha  njia  za  kufuata  katika  kuweka  Katiba  mpya.

Mtanisamea, naomba kwamba mtachoka lakini bado. 

Speaker:   Tutazoea.

Com. Zein Abubakar:  Asante mzee wangu.  Mtaitimea namwambie endelea.

Sura ya kwanza, jamani mtaniwia radhi pengine sikuwaambia na nyinyi wengine….. 

Speaker:  Ninaelewa mimi.

Com. Zein Abubakar:  Tunakwenda pamoja, nitakuelekeza ninavyosema.  Unaniamini, sio?

Audience:  Sawa.
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Com. Zein Abubakar:  Sawa Bwana.   Sura ya kwanza ya Katiba  ya  zamani  kama  nilivyokwambia  inavitengo  vitatu,  moja,

mbili, tatu.   Ya kwanza inahusu Kenya is a sovereign republic,  nilikuambia hiyo?  Tukasema  kama  hujatambua  jamhuri,  watu

wetu walivyotuambia muundo mpya utambue wapi, au si sawa hivyo?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo sura ya kwanza ya Katiba mpya  ambao  mnafungua,  mufungue  hapo  tuende  zambamba.

Ukiwa na hiyo gazeti inasema, chapter one.  Usonge tena dada, songa mbele chapter one.  Uko chapter one, ndio hiyo haya. 

Inasema  sovereignty  of  the  people  and  the  supremacy  of  the  Constitution.   Sasa  pengine  nikuambie  tu  kwa  ufupi  muundo

tuliotumia sisi kuunda Katiba hili.  Katiba hii imeweza kugawanywa katika mafungu manne, mafungu mangapi?  

Audience:  Manne.

Com.  Zein  Abubakar:   Mafungu  manne,  tunajaribu  kuifanya  iwe  rahisi.   Mafungu  hayo  manne  unaweza  kuyagawana  hivi.

Fungu la kwanza inawahusu watu,  linahusu jamhuiri wanaotaka kuweka watu wa Kenya,  linahusu raia wa Kenya na haki zao,

inahusu pia maadhili, misingi na nguzo tunazoweka zitakazosimamia watu hawa halafu tunazungumzia haki zao.   Ukianza hivyo

unasema fungu hilo la saba linatoka sura ya kwanza hadi sura ya tano.  Refer to the first chapter to the fifth chapter  you will deal

with all these facts I am talking about.  All of them have to do with who are the people of Kenya,  the nature of the republic that

we are  establishing, what kind of  values  we  have  and  what  kind  of  duties  and  rights  the  citizen  would  have  in  this  republic.

Ukiingia wewe sura ya sita,  na sisemi hivi kujigamba, utaingia katika  sehemu,  vipi  mwananchi  atajitawala  na  atahusika  katika

kuchagua viongozi.  Ukitoka hapo utapita katika hali ya Ubunge, ukitoka hapo utafika  katika  hali  ya  serikali  kuu  na  viongozi

wao,  ukitoka hapo utakwenda mahakama.  Najua wengi wenu  mnataka  kuuliza  swali  hili  la  mahakama  lakini  tutafika  huko.  

Baada ya hapo kutoka kwenye mahakama.

Speaker:  Kadhi.

Com. Zein Abubakar:  Hapana   Bwana  umekimbia  Bwana.   Ndio,  uzambazaji  na  utawanaji  wa  madaraka  katika  sehemu

mbali mbali nchini.  Usipite hapo,  ukipita  hapo  utakuwa  umefanya  mambo  yote  yanaohusu  Mkenya,  kuhusika  kwake  katika

maisha, kuhusika  kwake  katika  uongozi,  uchaguzi  na  katika  madaraka  ya  nchi  pamoja  na  serikali.   Halafu  unaingia  kwenye

ardhi, ndio sasa umefika mahalii panafaa, baada ya ardhi ni nini?  Mazingira na mali ya asili au si hivyo?  

Audience:  Ni hivyo.

Com. Zein Abubakar:  Halafu public finance, halafu public service,  halafu….sasa fika hapo ukishafika kwenye  …..hilo  ndio
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kitengo  cha  tatu.   Kitengo  hicho  cha  tatu  inahusu  hizi  mali  zitakapogawanywa  na  itakapotumika  pia  kutoa  huduma  kwa

wananchi na tarafa.   Halafu yale yaliosalia yanahusu uwekaji  wa tafsisi na njia za kuweza kutekeleza maadhili na mambo  yote

haya mengine tuliotaja na utekelezaji  huu ni kwamba wakati  wowote ijulikane kwamba Katiba inatumika.  Sasa  tuanze  katika

kitengo cha kwanza.

Kitengo  cha  kwanza,  sura  ya  kwanza  inasema  madaraka  yote  katika  taifa  la  Kenya  yako  mikononi  mwa  Wakenya.   Na

kwamba madaraka haya yatatumika nchini, taifa hili letu tukufu kwa kutumia Katiba,  sasa  tunazungumzia ukurasa  mbili  katika

sehemu hii.  Ukurasa ngapi?

Audience:  Mbili.

Com. Zein Abubakar:  Ya kwanza ni ukuu  na  umuhimu wa  watu  na  madaraka  yao,  ya  pili  ni  ukuu  wa  Katiba.   Kwa  nini

tukafanya hivi?  Kwa sababu Wakenya walituambia kwanza Katiba ya sasa inafanya viongozi kuwa mabwana za watu.   Katiba

ya sasa,  it makes leaders  be  boses  and masters  of the people  of Kenya.   Na  adhabu tunaopata  sisi  na  hilo  sawa  ni  kwamba

viongozi  wawe  watumishi  wa  watu.   (Applause)   Hebu  tulia  kidogo  uonje.   Wanasema  hivyo  Wakenya  na  ndio  tukasema

lazima tutambue kama kitu cha kwanza katika Katiba ni ukuu na madaraka ya watu,  ili baadaye wale walionania mbaya msije

mkasema iliandikwa wazi.  Ni hivyo mlituambia?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  ….(Inaudible).  Imeandikwa katika Katiba na ndio tutapewa katika kifungu ya pili.  Ukuu wa Katiba,

ikiwa imeandikwa kwenye Katiba lingine lote lisoloambatana na kuenda sambamba na  Katiba  hii  halifai.   Haijalishi   limetoka

kwa nani wala sisi tusiogope mtu huyo ana nguvu gani au mali gani ikiwa halimo kwenye Katiba halimo na halifahi kama mzee

wangu anavyosema huko ndio na kutofaa huko utakuwa ni sawa na jambo hilo ambalo haliambatani.  Ikiwa ni kipande kimoja

kipande hicho nne, ikiwa vipande viwili vipande hivo nne, kwa hivyo tunasema nini?  Mtu yeyote lazima awe chini ya sheria na

…..lazima iwe chini ya?

Audience:  Katiba.

Com. Zein Abubakar:  Umepata  Mwenyezi  Mungu,  mimi unasikia  anasema  mtu  ninasababu  zangu  kutaja  mtu,  siko  katika

mambo  ya  kum-challenge  Mwenyezi  Mungu  na  wala  sisemi  kwamba  maswada  huu  hauna  dosari  nitakuja  hapo  mwisho.

Asiyena na dosari ni Mwenyezi Mungu peke yake au sio hivyo?

Audience:  Hivyo.

16



Com.  Zein  Abubakar:   Sasa  sijui  umezifahamu  sana  hizi.   Sasa  tumeongezea  kwa  juu  kwamba  ikiwa  tutatafsiri  Katiba,

ukienda mahakamani au mahali popote  kutafsiri Katiba.   Katiba hii lazima itafsiriwe kwa kuendeleza maadhili,  values  zilizomo

humo ndani ya Katiba, sijuhi mwanielewa.  Na  kuhusu utekelezaji  wa Katiba hii Wakenya walituambia Katiba ya zamani mimi

ningeona msifu tukisia  kunaharibiwa  na  wahuni  na  mtaniwia  radhi  kutumia  lugha  kama  hiyo  maanake  watu  wanafyeka  fyeka

misitu hivyo ni wahuni.  Mtaniwia radhi.  Ikiwa ni wahuni wanafyeka fyeka misitu nikikimbia mahakamani kusema si sawa misitu

unaofadhili  jamii  mzima  kuchukuliwa  na  mtu  mmoja  au  watu  wachache  kuifyeka  fyeka  na  kufanya  wanavyotaka  wao,

mahakama itanijibu.  Wewe huna haki ya kuzungumza hayo unayozungumza kama nani.  Wakenya wakatuambia Katiba mpya

inipe mimi madaraka kama Mkenya, niende mahakamani kutekeleza Katiba him kitengo hicho ukiwa unasoma aangalia kitengo

nambari sita katika sura ya kwanza.  

Tusome pamoja, ‘because a person or any authority interpreting the Constitution.  Sio hii, angalia cha tatu,  asante  Bwana.   Tatu

kwanza, enforcement of the Constitution.  ‘A person  may  bring  an  action  in  the  Court  on  the  grounds  that  an  enactment  or

anything contained in or done under enactment is inconsistent with or is in the contravention of the Constitution for declaration to

that effect’.  Halafu, kitengo kinachofuatia kinasema mahakama itatoa maamuzi kulingana na maombi hayo.  

Kabla  sijaenda  mbele  sana  nikuambie  kwa  vile  tumetaja  mahakama  hapa,  Wakenya  walikuwa  naofu  sana  wanasema

mahakama ilivyo sasa  hata  ukiandika  hivi  ukaenda  mahakama,  ukisema  haki  ni  hii  mahakama  wana  haki  zao  kwa  hivyo  pia

lazima mahakama ipigwe msaha au si sawa?

Audience:  Ni sawa.

Com. Zein Abubakar:  Halafu kuna sehemu inaosema kulinda Katiba.   Inasema kulinda Katiba kwa nini?  Mtu yeyote,  watu

wowote,  chama chochote,  taasisi  yoyote itakao ikifanya mambo yao ili kuweka mambo chini tofauti  na  mambo  yaliondani  ya

Katiba watakuwa wamevunja Katiba na wamevunja sheria na watachukuliwa hatua.   Na  haki ya kulinda Katiba imepewa kila

Mkenya, ukiangalia ambalo anapozungumzia majukumu ya raia na hiyo ni tofauti ingine kati  yetu na Katiba ya sasa.   Najukumu

ya  raia  moja  wao  ni  kwamba  utalazimika  wewe  kulinda  Katiba,  ukimwona  mtu  au  watu  wanaoitengua  tengua  una  haki  ya

kuenda mahakamani na kuilinda wewe.  Naomba muda unakwenda pia nikimbie katika sura ya pili.

Sura ya pili hiyo tunazungumzia jamhuri si tumetoka kwa watu na watu ndio huwa na jamhuri ndio kwa hivyo mansiki inasema

ukitoka kwa watu unaingia kwenye jamhuri.  Katiba ya sasa  sura ya pili inazungumzia uwongozi,  the  Executive  tofauti  na  hili.

Watu wametuambia tuitaje jamhuri sasa  hufanana fafana kidogo ikiwa kuna jambo nziri katika Katiba ya zamani ….Tunaanza

na kusema  Kenya  is  a  sovereign  republic  walivyoanza  wao.     Halafu  tunasema  the  Republic  is  divided  to  the  districts  and

several sections set out in the second schedule.  Unajua Katiba ya majimbo hiyo tulikuwa nayo mwaka wa sitini na tatu ilikuwa

na ufafanuzi kabisa, wilaya ni gani, mikao ni ipi, au sio?
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Audience:  Hivyo.

Com. Zein Abubakar:  Lakini Katiba ya sasa haina mambo hayo, kwa hivyo tukasema lazima tutaje wilaya ni ipi mikoa ni ipi.

Imetajwa katika second schedule halafu umuhimu kabisa ni madhumuni ya jamhuri hii, ukiangalia kitengo cha sita nambari mbili

inasema the Republic of Kenya  is  founded  on  the  republican  principles  of  good  governance  through  multi  party  democracy,

participatory governance,  transparency,  accountability,  separation  of  powers,  respect  of  human  rights,  fundamental  freedoms

and the rule of law.  Na hayo ndio madhumuni ya jamhuri hii, kwamba katika jamhuri hii kutakuwa na demokrasia, kutakuwa na

demokrasia ya kushirikisha watu katika utawala,  kutakuweko wazi au utenda wazi, kutakuwako na uwajibikaji,  accountability

principles na kutakuwako na kuheshimu kwa haki za kibinadamu na uhuru pamoja na kuweka au kudumisha sheria.   Hiyo ndio

madhumuni ya jamhuri, kwa sasa  hatuna katika Katiba ya sasa  au si madhumuni mazuri hayo?  Lakini katika kutaja  mikoa na

wilaya nimewaguzia kwa sababu hiyo inawahusu watu wa Lamu.  Na amini usiamini Katiba ya sasa  haitaji mipaka yetu, mipaka

yetu ya kimataifa Katiba ya sasa  haitaji na sisi tumekata  mipaka  yetu  in  details.   Ukifungua  schedule  huku  utaona  tumeweka

details za mipaka yetu, au si sawa hivyo?

Audience:  Ni sawa.

Com. Zein Abubakar:  Tumesema pia haki zetu sisi kama Wakenya,  kumiliki mipaka yetu hii ya kimataifa pamoja na mipaka

yetu ya ndani hakuna mtu yoyote  anayeweza  kuiondoa  isipokuwa  kwa  mujibu  wa  sheria  za  kimataifa  pamoja  na  Katiba  hii.

Halafu, ukiangalia kitengo cha nne kinasema every citizen has the right and duty to defend the republic against any person who

threaten the political independence, territorial intergrity or Constitutional order  of the republic by unconstitutional means.   Sijuhi

mwanielewa?

Audience:  Tunaelewa.

Com. Zein Abubakar:  Haya.   Na  haya mengine ni madogo madogo.   Amini usiamini, Katiba ya sasa  haitaji hata mjii Mkuu

wetu ni nini lakini sisi tumetaja kwamba miji wetu  mkuu  ni  Nairobi.   Unajua  kwa  nini  tumeweka  pale,  kwa  sababu  tunataka

kuipa  mji  mkuu  huu  kazi,  inatakiwa  kufanya  nini?   Kumpa  mji  mkuu  huu  kazi  inayostahili  na  kama  rasilimali  za  nchi  nzima

zilitumika kujenga mji huu lazima upewe hali ya kitaifa isije ikiwa na watu wachache wanasema mji huu ni wetu si ya watu wa

Kenya au si sawa hivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Halafu tunasema katika kitengo kinachofuatia kuhusu mji mkuu.  Najua mna hamu ya hayo.

Speaker:  Ndio.
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Com. Zein Abubakar:  Haya wacha nimpe fursa azigawe hizo.  Watu wa nje maskini huwa wanasahauliwa.   Watu  wa  nchi

suburini huko yaja yaja,  subiri pahali ulipo.  Ngoja,  akipata  mmoja katika  na  wewe  lazima  mu-share  jamani.   Someni  wawili

wawili ama watatu watatu.

Speaker:  Watu wa nje mmepata?

Com. Zein Abubakar:  Nakuambia ukweli mtu wa nje ingekuwa wewe hata nisipopata nitatega sikio.   Naomba munipe fursa

niendelee.  Jamani  tunafanya  bidii  kuzigawa  hizi  zitakuja  lakini  mtusikilize.   Mzee  wangu,  wacha  nikuambie  mambo  ya  haki,

kwanza  haki  huanzia  nyumbani.   Aliyefika  hapa  asubuhi  mapema  ndio  aliyepata  fursa  ya  kwanza  kujigawia  na  wewe  pia

ulihusika katika kuzigawa.  Watu wa hapa Voi ndio walizigawa au si kweli?

 Audience:  Kweli.

Com. Zein Abubakar:  Sasa  tuendelee.   Amini  usiamini,  Katiba  yetu  haizungumuzii  lugha.   Sisi  tunasema  katika  Katiba  hii

mpya,  mapendekezo  yetu  kulingana  na  maoni  yenu  kwamba  lugha  rasmi  ziwe  mbili,  Kiswahili  na  Kiingereza.   Kwa  nini

tumesema  hivyo?  kwa  sababu  Wakenya  wametuambia  ingawa  Kiswahili  ndio  lugha  yetu,  ukienda  maofisini  mwa  serikali  na

katika ofisi na katika rekodi za Bunge, hupati maandishi ya Kiswahili na Mbunge wako akaamua aseme Kiswahili ndio aweke

maneno yake yatatafsiriwa kwa Kiingereza kulingana na Katiba ya sasa na je tunasema hivi kuanzia sasa ni nyaraka yoyote iliyo

rasmi sijuhi mnanielewa?  

Audience:  Ndio.

Com.  Zein  Abubakar:   Ni  nyaraka  yoyote  iliyo  rasmi  lazima  iwe  kwa  Kiingereza  mara  ya  pili.   Kwanza  lazima  iwe  kwa

Kiswahili, ndio nakuambia mara ya pili Kiingereza ningekuwa nyuma.  Kwa sababu ningesema vizuri sana Kiswahili.  Ukisema

pia…. Wewe unaweza kujisomea kwanza kwa Kiswahili kinasema nini halafu ndio Kiingereza kipya.   Kama Kiswahili kilianza

humu humu, kilichokuja na meli lazima kiwe nambari mbili, au si sawa?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Tukaona kwamba hali hii ya Kiswahili haijatosha tukasema endelea,  tukaendelea tukasema Kiswahili

kiwe lugha ya taifa.  (Applause)  Halafu tukaona hapo pia hautoshi, ukiangalia katika lugha kitengo cha nambari tisa sisi siku hizi

tunaita articles na section.  Kitengo cha nambari tisa sehemu ya tatu kinasema, the State  shall respect  and protect  the diversity

of  language  of  the  people  of  Kenya  and  shall  promote  the  development  and  use  of  Kiswahili,  indigenous  languages,  sign

language and Braille, mnaelewa?   Lugha zote za Wakenya zinalindwa kikatiba na dora inajukumu ya kujiendeleza na kuzihifadhi
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ikiwemo lugha ya ishara.  Imekuwa kwamba wenzetu ambao hawasikii akienda mahakamani ana……(Inaudible).   

Tunamjua  mwengine  amefungiwa  tu  akawa  hajuhi  wanafungiwa  makosa  gani?   Kwa  hivyo  ikiwa  wewe  husikii,  utasomewa

shtaka lako kwa ishara,  ni haki yako ya kikatiba.   Najua  kweli  utapewa  Braille.   Tukiwazungumzia  haki  au  hamkisikia  watu

walemavu wakituambia hivyo?

Audience:  Tulisikia.

Com. Zein Abubakar:  Halafu tunaingia kuhusu dini na dola.  State and religion si dini na dora za kimarekani,  dola maanake ni

State.  Tunasema dora na dini zitawekwa tofauti, sijuhi mnanielewa?

Audience:  Tunaelewa.

Com. Zein Abubakar:  Wakenya walituambia Bwana tukizunguka, kuna mwingine anasema Bwana mimi nafanya ibada yangu

siku ya Sabato au hamkuwasikia nyinyi?

Audience:  Oh, yes.

Com. Zein Abubakar:  Sisi tunafanya dini yetu siku ya Sabato, Mwenyezi Mungu alituambia tuitenge siku hiyo kwa minajili ya

kuabudu yeye halafu kuna watu wanawasumbua walikuwa kadikadi  kwa kufanya  ibada  zetu.   Kwa  hivyo,  tumesema  dini  na

dora  ziwekwe  mbali  mbali  na  hakuna  mtu  atakayelazimisha  mwenzake  kufuata  dini  fulani  na  kwamba  kutakuwa  dola  yetu

itakuwa  haina  dini  maalum.   Lakini  ukienda  mbele  usione  tumekunyima  haki  yako  una  haki  za  kidini,  kuna  haki  za  kidini

tumezitenga  vizuri  kila  mtu  awe  na  haki  ya  kuabudi  ya  kufuata  ibada  zake  lakini  usiniulize  je,  wakitaka  kuabudi  shetani,

haikubaliwi katika Katiba hii.  

Sasa  tukimbie tuenda chapter  three,  hebu niambie  saa  ngapi?   Jamani  naoni  hizi  mbio  tunataka,  je  mnaniruhusu  niende  mbio

zaidi?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Nikate kate sasa kidogo?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Haya.   Ningemwomba Chief Shabaan aende kumuona Bwana D.O.   Chief Shabani kama yuko hapa

20



Bwana DO anakuhitaji.

Tukimbie tuende katika mambo yanayohusu maadhili.  Ukianza kitengo cha maadili nataka uangalie kumi na nne, national goals,

values and principles.   Uangalie kitengo nambari tatu,  hapo ndio mambo inaanzia  hapo.   Kitengo  hichi  kinasema  the  republic

shall recognize the diversity of its people as per the cultures of its community, sawa?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Inasema, “ the republic is  based  on  principles  of  democracy  and  shall  promote  the  participation  of

people in public affairs to facilitate the sharing and devolution of powers”, sawa?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Halafu mnaenda hivyo,  tunazungumzia  katika  maadhili  haya  kuhusu  haki  za  wananchi  na  sababu  za

wananchi kuhusika katika mambo ya uma na vipi dola inalazimika kutambua tofauti zetu na kuheshimu makabila yote.   Lakini

katika mambo muhimu katika sehemu hiyo, nakuomba usome kitengo nambari kumi na mbili.  Kinasema hivi,  “the  State  shall

impliment the principles that one third of the members of all elective and appointive bodies  shall be  women.”  (Applause  from

women)  Inaambiwa dola kwamba hakuna kura itakuwa halaki,  mtambue watu isipokuwa katika hawa waliochaguliwa theluthi

moja kati  ya tatu,  theluthi moja wawe wanawake lazima na hakuna taswishi yoyote itakaoundwa za dola  au  na  serikali  au  na

…ambayo  theluthi  moja  haitakuwa  wanawake.   Unajua  kwengine  watu  wengine  wanasema  ikiwa  hesabu  za  Wakenya

zinaonyesha kwamba wanawake ni wengi zaidi  kidogo  kuliko  wanaume  sisi  tunawapa  theluthi  moja.   Tunasema  hii  hatua  ya

mwanzo sijuhi kama mnanifahamu.  Haya tuendelee.  

Ukiangalia kitengo nambari kumi na saba, samahani tuanzie kitengo cha nambari kumi na sita.   “The republic shall recognize its

responsibilities  to  future  generations  of  Kenya  by  persuing  politicis  for  the  sustainable  management  of  the  environment.”  

Tunasema si sawa tu kizazi kimoja kuwa na haki kati  ya kizazi hicho, lazima  wakati  wowote  vizazi  vyote  viwe  vinafikiria  hivi

vizazi vya  siku  zinazokuja.   Na  katika  utumishi  wetu  wa  rasilimali  na  mali  ya  asili  tuwe  tunayalinda  ili  vizazi  vinavyokuja  pia

wapate  kuwa na faida katika mambo haya kama tunavyopata sisi.  Kwa hivyo tumeenda mbali zaidi tunasema  nini,  si  haki  tu

baina  yetu  lakini  haki  ya  yule  mtoto  aliyekuwa  akilia  hapa  na  haki  ambao  pia  wale  waliotajwa  na  Mwenyezi  Mungu  lakini

hawajazaliwa, au hamkuamini hivyo?

Halafu, tuseme katika hicho kitengo cha kumi na saba,  hicho kitengo cha kumi na saba  kinasema the republic shall be  a good

citizen of Africa and the world.   Haja ya sisi kuwa raia wema tu Kenya,  lakini nchi yetu isidharauliwe tena katika mikutano ya

kimataifa.  Afrika na katika mataifa halafu ukiangalia kitengo nambari kumi na nane tunampa Rais wajibu sijui umeshakiona?
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Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Madaraka mara moja,  kila mwaka.   Kila mwaka lazima Rais aje  aitubue taifa kupitia Bunge.  Aende

Bungeni kwenye wawakilishi wa watu aeleze tumesikia wapi ili kutekeleza maadili haya kama taifa.   Haifai tu kuyaandika lakini

kila mwaka, kwa hivyo itahitajika mara moja kule katika Bunge ili kueleza tumefika wapi.  Ka nini tumesema hivyo, kwa sababu

mnajua mambo haya mengine hayajafanyika kwa siku moja,  huu ni msingi.  Tutahitaji muda ili kuingiza  Katiba  hii  itendeka  na

itufanyie haki wote lakini kila mwaka Rais anawajibu kuja kueleza tumefikia wapi halafu mambo yanayofuatia ni wajibu wa raia.

  Kwanza kabisa raia anawajibu kuifahamu Katiba yake au hamkusema hivyo nyinyi?

Audience:  Tulisema.

Com.  Zein  Abubakar:   Na  tumesema  kwamba  Katiba  itafunzwa  shuleni.   Halafu  tunasema  anawajibu  wa  kuitii  Katiba  na

kuilinda  Katiba  halafu,  awe  na  haki  ya  kupiga  kura  na  wajibu  huo,  ukiwemo  wajibu  wa  kuhusika  katika  mambo  mengine

yanayohusu  siasa.   Awe  na  wajibu  wa  kuhusika  katika  kufanya  kazi,  tumeelezwa  na  Wakenya  wengine  hatutaki  Wakenya

wazembe, hatutaki Wakenya wavivu.  Ikiwa kila mtu atafanyiwa kazi,  Wakenya wanataka kufanya kazi.   Awe  na  wajibu  wa

kufanya kazi, wajibu wa kutunza familia yao au si sawa hivyo?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:   Akina  mama  wametuambia  Kenya  mzima,  siku  hizi  na  akina  baba  muniwie  radhi  sisemi  haya  kwa

kutokuwa na nidhamu lakini akina mama wanasema kuna wazazi wengine wakiume wanaterekesha familia zao na  hawaangalii

watoto.

Audience:  Ni kweli.

Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo hiyo ni wajibu wa kila raia kuchunga familia zao.  Halafu, ukiendelea kuna mambo mengine

ya kufanya tuwe nchi moja, kuendeleza umoja, halafu ukiangalia sana utaona pia kila raia ana wajibu wa kulipa kodi  au si sawa

hiyo?

Audience:  Ni sawa.

Com. Zein Abubakar:  Kama tunataka kujenga taifa nzuri si kila raia alipe kodi?

Audience:  Ndio.
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Com.  Zein  Abubakar:   Naona  watu  wengine  wakianza  kutetemeka  na  kuanza  kufikiria  tuaanza  kuwafuata  kikoloni  vile

zamani, watu waanze kuulizwa wewe unasema umelipa kodi ama huyu angelipa kodi.   Ukiwa ukinunua kitu hata ukinunu pakiti

wako ya unga wa pembe unalipa kodi au si hii si kodi?

Audience:   Tunalipa.

Com.  Zein  Abubakar:   Nafahamu  Bwana.   Tunasema  kodi  ukiangalia  katika  public  finance  kule,  na  hali  ya  kutoza  kodi

tumewawekwa mipaka na hili ni jambo muhimu kufahamu wewe.   Hakuna ofisi tuliyoiweka ambayo haikuwekea mipaka,  sijuhi

mnanifahamu?  Hakuna haki iliyotolewa bila kuwekewa na majukumu, haki bila majukumi ni uwanja wa fujo na hakuna kiongozi

au ofisi ya kiongozi tuliyoweka bila kumwekea malengo na sababu ya yeye kuwekwa pale na utumishi wake na mipaka yake.  

Ukikimbia  katika  sura  ya  nne  inahusu  uraia,  hiyo  inaendelea  mpaka  kitengo  cha  ishirini  na  nane.   Mambo  muhimu  ya  mimi

kusema  katika  uraia  ni  nini?   Kwanza  tumeondoa  maonevu  waliowakifanyiwa  wanawake  kuhusu  uraia.   Wanawake

walilalamika kwamba katika Katiba ile ya zamani, mwanamme akioa mwanamke ambaye si Mkenya mwanamke yule an haki

ya kuwa Mkenya, lakini mwanamke Mkenya akiolewa na mtu ambaye si Mkenya mtu huyo hana haki ya kuwa Mkenya.   Kwa

hivyo  sisi  tumesema  haki  sawa,  ikiwa  mwanamme  anaweza  kumpa  mkewa  ambaye  si  Mkenya  haki  ya  kuwa  Mkenya  hata

mwanamke Mkenya ambaye ataolewa na mwaname ambaye si Mkenya ana haki ya kumpa.  (Applause)

Tumesema pia,  mwanamke Mkenya katika  Katiba  ya  sasa,  akiolewa  akiwa  nje  akapata  mtoto,  mtoto  yule  akija  naye  hapa

hatasimamishwa na kuambiwa wewe si Mkenya lakini sasa hakuna tena hayo.   Ukiwa na mtoto wako wewe kama mzazi moja

tu Mkenya mtoto wako anaweza kuwa Mkenya,  sijuhi mnanielewa?  Halafu, nikuelezee kitu kidogo kuhusu mambo  ya  uraia,

mambo mawili.  Mtoto ambaye wewe utasema huyu hukumzawe lakini unataka awe Mkenya awe mtoto wako wa kulea….

Speaker:  Hebu tulia kidogo tafadhali.

Com. Zein Abubakar:  Asante Bwana.  Nasema wewe Mkenya wewe unataka kumlea mtoto ambaye si Mkenya awe mtoto

wako mlezi ambaye hajapita miaka kumi na nane, inalo wazi watu …… una haki hiyo kama Mkenya bora  awe chini ya miaka

ya kumi na nane.  Pia tumesema katika mazingira haya ukiwa kuna mtoto ambaye hajulikani watu wake,  watu wake hawawezi

kutambulika na anaonekana kama ana miaka minane na ikiwa mtoto huyu hana uraia mwingine  wa  nchi  nyingine,  mtoto  huyo

atakuwa Mkenya.  Tuna haja ya kukataza mtoto huyu?

Audience:  Hatuna ni sawa.

Com.  Zein  Abubakar:   Na  sababu  ya  kusema  akiwa  anaonekana  ana  miaka  kama  minane  ni  kwamba  kwa  sababu

akishatimiza miaka saba mtoto anahitajika kuenda wapi?
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Audience:  Shule.

Com. Zein Abubakar:  Akiwa hana mtu wake tunamchukua tunampeleka shule sisi kama taifa.   Halafu lingine ambalo linafaa

mjue  kuhusu  uraia  kuanzia  sasa  ikiwa  mapendekezo  haya  mtakubali  kwamba  ni  maoni  yenu  na  yanafaa  kwa  Katiba  mpya

hakuna  mtu  wala  kasisi  au  chama,  au  group  lolote  lanaweza  kunyang’anya  mtu  uraia  wake.   No  one  can  take  away  your

citizenship, the only way your citizenship can be taken away is if while you were applying for your citizenship you used fraudlent

means.   Njia  moja  tu  ndio  unaweza  kutumika  kukunyanganya  uraia  wewe.   Ikiwa  unapotuma  maombi  yako  ya  kuwa  raia

ulitumia uwongo, udanganyifu, ukadanganya wewe ni Mkenya na kumbe si Mkenya tunaweza kukunyanganya Ukenya.   Lakini

ukiwa Mkenya wewe mzaliwa hakuna mtu anaweza kukunyang’anya  Ukenya  wako.   Uniulize  mimi swali,  je  wewe  ukaenda

Waswahili wa Mombasa wanasema  kutarasa  kutafuta  riziki  unaenda  kutarasa  katika  nchi  ya  nje  kutafuta  riziki,  halafu  kuwe

kuna  vijana  wengi  ambao  ni  watoto  wenu  wameenda  Amerikani  na  wengine  wako  Wingereza,  Ulaya  kutafuta  riziki

atatumbukiwa  kupewa  uraia  kule  anapoonda  uraia  huo  utafanya  mishahara  yangu  iwe  minono  na  nitapata  faida  fulani  ndani

yake.   Ikiwa yeye alifanya hivyo na nchi hiyo inasema lazima uwache Ukenya wako ndio uwe  raia  wa  huko  yeye  akitoka  na

huko akitaka kurudi Kenya atazuiwa, la hasha.  Je, Mkenya akizaliwa mpaka atakapokufa.

Ingine  tunasema  nini?   Tunaruhusu  kuwa  raia  wa  nchi  zaidi  ya  moja  ukiwa  wewe  ni  Mkenya  lakini  katika  mipaka  fulani

tutakaokuweka na Bunge ili wewe ukiwa mtoto wako ameenda kusoma nje na amepata  funzo ya vyoo ukiwa wewe ni raia wa

huko na kwenu utapunguziwa kitu hiki na hiki unaruhusiwa kuwe kule,  raia wa nchi mbili.  Lakini tunasema ukiwa Mkenya wa

nchi mbili unapewa haki lakini unapewa na majukumu na unaweza kunyimwa haki kidogo si nyingi.  Hamuwezi kukubali ili Rais

wa Kenya awe raia wa nchi mbili au mtakubali hivyo?

Audience:  La.

Com. Zein Abubakar:  Au  kiongozi  wa  hali  ya  juu  awe  ni  Mkenya  na  ni  Mganda  na  tunasema  ukiwa  unataka  kuwa  dual

citizenship kuna mambo mengine kidogo ambayo yatakubumbuzi wewe lakini uyakubali mwafaka unataka kuwa wa nchi mbili

na najua bahadhi yetu tuna ndugu zetu hapa jimbo hapa Taveta kwa kwanza au pili?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Unaweza kuwa na haki ya kuwa Mtanzania na Mkenya , sijuhi mnanielewa?

Audience:  Ndio.

Speaker:  Na ukitaka ku-renounce...(Inaudible)
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Com.  Zein  Abubakar:   Inasema  hivyo,   ukitaka  ku-denounce  wewe  useme  mimi  sitaki  tena  kuwa  Mkenya  nani

atakulazimisha,  tutakufunga  kamba  au  vipi?  Lakini  kwa  vile  sisi  ni  watu  wenye,  sisemi  sisi  kama  Tume  sisi  Wakenya.

Nikuambie sisi Wakenya ni  watu  wenye  roho  safi  tunasema  juu  ya  wewe  kuchagua  kutokuwa  Mkenya  ukaenda  kule  dunia

ikakupiga kibodo ukataka kurudi kuwa Mkenya uzuiliwi hivyo.  (Laughter)

Sasa mimi namba kwa vile wewe pia umeomba sana nifanye mbio zaidi.  Kwanza tumeamua kulingana na maoni ya Wakenya

kugawanya uongozi wa taifa, tuanze na mkodo wa Bunge.  Bunge tumeligawanya mara mbili, sawa jamani?

Audience:   Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Bunge tumeligawanywa mara mbili kuna Bunge la juu na Bunge la chini.  Si  kusema  wa  juu  ni  bora

kuliko  wa  chini,  ni  sawa  tu  ni  katika  njia  ya  kutofautisha.   Bunge  la  chini  ambalo  tunalita  National  Assembly  tunasema

Parliament, the way we define Parliament.  Parliament will consist  of the National Assembly ambayo tunaita Lower House and

the National Council ambayo tunaita Upper  House.   Na  nitakueleza  kwa  nini  tumefanya  sababu  ya  kugawanya  Bunge  mara

mbili, lakini kabla ya kuenda hapo tuanze na Bunge moja.   Sehemu ya uwakilisha wa watu,  sehemu ya chini.   Tumesema  hivi

katika kuwateuwa hawa Wabunge tutatumia sehemu zilizoko sasa za uwakilishaji Bungeni, sawa.

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Sehemu ya uwakilishaji bungeni ziko ngapi?

Audience:  Mia mbili na kumi.

Com. Zein Abubakar:  Mia mbili na kumi lakini tuna.

TAITA TAVETA TAPE II

Com. Zein Abubakar:  Ngoja Bwana mambo ya  ………..(Inaudible)  yatakuja,  lakini Bwana haongoji anasema je anasema

ana uwezo wa kuongoza waziri mkuu? Anaweza kupendekeza tu huko bungeni, bunge litapiga kura.   Bunge likikataa kumfuta,

Waziri Mkuu anaendelea.  

Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  ……………….(Inaudible).
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Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Tumpe nguzu na ujitoe kidogo,  tumpe………..(Inaudible)  mambo yalivyokuwa katika zamani.  Hata

huyo Waziri Mkuu ametoa vikapu.  Sasa  Wazari Mkuu ndiye atakaendesha serikali.   Kwa  nini  Waziri  Mkuu?   Kwa  sababu

bungeni ndio kuliko wanakilishi wa watu, mmenielewa?

Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Waakilishi wa watu wako bungeni, sio?  

Audience:  Yeah.

Com.  Zein  Abubakar:   Waziri  Mkuu  yuko  bungeni  akiwa  anafanya  mambo  yake,  wawakilishi  wa  watu  watamuuliza  haya

mambo  unayafanya  kivipi?   Kwa  nini?   Kwa  sababu  gani?  Kumfaidi  nani?  Mambo  yale  ataulizwa  bungeni,  hivi  leo  Rais

anaweza kumuuliza mambo hayo?

Audience:  Hapana, wanamwogopa.

Com. Zein Abubakar:  Na ukisema Rais tumesema Rais kwa vile tunafanya ni Rais na awe ni ishara ya utaifa wetu, the symbol

of  our  nationalism  our  nation  the  uniting  symbol  of  our  nation,  ukimfanya  yeye  kwamba  ni  anawakilisha  utaifa  wetu,  halafu

umsikie tena kwenye siasa za kurugana, ni sawa hivyo?

Audience:  Hapana.

Com. Zein Abubakar:  Na anatupaka matope.  

Audience:  ……………(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Ni nani atamueshimu.  Ndio tukasema as a national symbol, madaraka yako ni haya,  lakini undeshaji

wa serikali lazima urudi kwa waakilishi wa watu ili watu waweze kuhojiwa, unafanya haya kivipi?   Kwa  nini?   Kwa  faida  ya

nani?  Ya taifa au ya watu binafsi?  Ya watu wengi au watu wachache?  Halafu tunasema nini?  Tunasema hivi kwamba,  huyu

Waziri Mkuu atakuwa na Waziri Wakuu wawili wadogo wasaidizi wawili, mmoja atashughulikia mambo ya serikali na mmoja

atashughulikia mambo ya bunge, sawa?
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Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:   Halafu  tunasema  huyu  Rais  atakuwa  na  Makamu  wa  Rais,  na  Makamu  huyo  wa  Rais  lazima  awe

mgombea mwenza, sijui kama mnanielewa?

Audience:  Tunakuelewa.

Com.  Zein  Abubakar:   Mgombea  mwenza,  maanake  nini?   Maanake  you  will  be  a  running  mate,  sijui  atakupokuja

kuchaguliwa  kuwa  Rais,  atakuja  kwako  na  kukuomba  …………..(Inaudible)  amejikata  mkono  na  makamu  wake,  ndio

muangalie vizuri, hawa wanafaa au hawafai.  

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Na ukishamchagua Makamu wa Rais,  Rais hana haki ya kumfuta, kwa hivyo nasema  Rais  achunge,

aifikiri  kwa  muda  mrefu  na  kama  anaamini  Mungu  ambayo  inafaa,  amuombe  Mungu  kwa  mda  mrefu  kabla  hajamchagua

mgombezi mwenza. Manaake tukishamchagua ………..(Inaudible) haki ya kumchagua ama haki kumnyanganya.  Tunasema ni

haki sio?

Audience:  …………………(Inaudible).

(A lot of noise from the audience).

Com. Zein Abubakar:  Ndugu yangu ngoja,  ngoja ndugu yangu, ngoja ndugu yangu, najua wawe,  sikiza ndugu yangu, najua

wewe unataka kwenda na mimi nyo, nyo, ngoja,  ngoja,  na  hamuwezi  kwenda  nyo,  nyo,  nyo,  unayotaka  wewe  kwa  sababu

nyinyi haya nimekwama katika kuyaunda, sasa nitakupa fursa pengine unataka kuuliza nitakachosema sasa  hivi ngoja tu.   Lakini

ikiwa  nimekupoteza  kabisa  nikuunge  mkono  then  nitapiga  fulstop,  nifunge  breki  halafu  nirudi  nyuma  nijue  nimekuwa  sawa.

Sawa?

Audience:  …(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Sasa,  sasa  niende kwenye baraza la Mawaziri  na  najua  hiyo,  hilo  niliongea  na  wengine.   Tunasema

Waziri Mkuu atateua baraza la Mawaziri ambalo lazima liithirishwe na bunge.  Na  tunasema hana haki ya kuchagua Mawaziri

kutoka bungeni, na kwa sababu nyinyi niwaambia kwamba tatizo kubwa lililoko sasa kuhusu baraza la Mawaziri ni mambo haya

yafuatayo:-
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1. Kwamba Mawaziri hawachaguliwi kutokana na  uzoefu  wao  wa  kazi,  elimu  yao  au  ujuzi  wa  mambo,  au  hamkusema

hivyo jamani?  (Clapping from the audience).  

Audience:   Tulisema.

Com. Zein Abubakar:  Mkasema mnataka Mawaziri wenye uzoefu  wa  kazi,  elimu  inayoambatana  na  kazi  anayopewa.  Sio

Mwalimu  kufanywa  ndio  wanasimamia  madaktari,  au  Madaktari  kusimamia  Waalimu.  Tunasema  mtu  anayefahamu  mambo

anayoyesimamia.

Audience:  Kweli.

Com. Zein Abubakar:  Hilo ni jambo la kwanza, mkasema ni tatizo hilo.

Audience:  Kubwa.

Com. Zein Abubakar:  Pili mkasema watu  wanachaguliwa  sababu  either  ya  kuwafuata  unyounyo,  uviongozi  na  kuwaokota

kama wale,  mnajua kuna tofauti wa mbwa na mtaniwia radhi kutumi  tafsiri  hii.    Kuna  tofauti  wa  mbwa,  mnajua  vile  vijibwa

vidogo  vile  vina  vinavyozaliwa  ambavyo  havina  elimu  ya  kufanya  mambo  yako  bila  kujua,  akisha  zaliwa  hajui  ni  paka,  sio?

Ndio  mkaweza  kumwekea  vipaka,  sasa  kile  kijimbwa  kidogo  kinakufuata  kila  mahali  sio?   Sasa  wanasema  viongozi

wanaochaguliwa Mawaziri ni  wale  wanaowalamba  viatu  viongozi.    (Laughter  from  the  audience).   Sycophants  kwamba

unachaguliwa  kulingana  na  wewe  ndio  unajua  kuimba  sifa  za  kiongozi  au  hujui.   Kuna  watu  wasiochaguliwa

……………(Inaudible) si semi mimi bwana,  mkitaka ripoti tutawawekea msikie kwa masikio yenu na wengine kulisikia ndipo

kuwa mmekaa, kwamba achaguliwa mtu hata kusoma hajui, anambiwa Mzee tia sahihi hapa,  hajui hati kutia sahihi kujifunga au

kujifungua.

(Laughter from the audience).

Com. Zein Abubakar:  Zingine mliotuambia nyinyi,  mnasema  akiteuliwa  mtu  kuwa  waziri  hatumuoni  tena  katika  sehemu  ya

uakilishaji bungeni.  Na  pia tumuuliza mbona hatukuoni tena?  Unasema bwana nina madaraka mengi mimi taifa  linanitegemea

kama waziri.  

Tena mmumetuambia nyinyi, kwamba siku zote……….(Inaudible) na maendeleo ikiwa maendeleo yatafika mahali basi,  Waziri

huyu anatumia uaziri wake vibaya kuyaondoa mendeleo sehemu ingine ili kuyaleta pale, ili aweke mandeleo kwake kwa kutumia

njia za ufisadi, nyinyi ndio mmetuambia.
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Speaker:  Ndio sababu barabara wanasema heka ngapi?

(Laughter from the audience).

Com. Zein Abubakar:   Kuna  kujana  hapa,  anataka  niingie  kwenye  siasa  lakini  nakataa.   (Laugher  from  the  audience).

Ninaposema mimi sio mwanasiasa Bwana.

Speaker:  Ni ukweli.

Com. Zein Abubakar:  Siasa unakumbuka tukizingumza hayo niwaambia siasa, mimi nasema ya sadfa yaliyo na uhakika .   (A

lot  of  noise  from  the  audience).   Sasa  ngoja,  ngoja  ……………(Inaudible)  mnajua  tutakaa  hapa  siku  nzima  mda

unakwenda ……(Inaudible).  Nasema hivi, mmetuambia hivi pia, kwamba saa ingine mtu akiteuliwa Waziri,  hasa kama yeye ni

kiongozi vibaya, kutumia madaraka ya uaziri kuangamiza watu wanaopinga yeye.

Speaker:  Eeh…………(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Ukiinua sauti anakuitia polisi,  au sio?  Basi tukasema kulingana na maoni haya ya wenge wa Kenya,

wacha mawaziri wasio wabunge.   Mawaziri wateuliwe kutoka inje, na mawaziri watueliwe kulingana na uongozi wao  wa  kazi

lakini sio uramali wake.

Halafu tukasema hivi, wala si jambo la kwanza hivi kwangu.  Watu wanasema ni jambo la kigeni, je Mkuu wa sheria wa sasa,  ni

Waziri?

Audience:  Hapana.

Com. Zein Abubakar:  Lakini anakaa bunge hakai?  

Audience:  Anakaa.

Com. Zein Abubakar:  Kwa nini anakaa bunge?  Ile aulize maswali, na hawa watakaoteuliwa kuwa mawaziri watakaa  bunge,

na kuitwa na wabunge, na kuitwa makamati za bunge ili kuhojiwa wanaendesha vipi kazi zao.

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Wakiteleza wataitwa na waulizwe maswali wakishindwa kuyajibu watahukumiwa.  Mtoto  urudi bado
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mchanga Bwana.  Na akifanya makosa makubwa bunge linaweza kumwuondoa.  Mimi nina haki ya kumpigia kura tusipokuwa

na imani ya waziri huyo, au ikiwa waziri huyo amepiga mipaka ambayo Waziri  Mkuu  aliyeruhusu  pia  Waziri  Mkuu  utampigia

kura ya kutokuwa na imani na yeye,  mkamwondoa.   Halafu tumeambiwa na Wakenya,  hili ni jambo muhimu sana,  ili  kufanya

siasa za bunge, parliamentary politics, lazima kuwe na tofauti kati ya serikali na wabunge.  Hivyo sasa  ada  na desturi  na historia

yetu inatufunza, Rais anaweza kuteua mazawaziri atakavyo, thelathini, arubaini, hamsini, sitini na wao wasivuke tisini maanake ni,

ukichagua Mawaziri, Mawaziri thelathini na wafuasi wao wawili wawili, maanake tisini, sio?

Audience:  Ndio. 

Com.  Zein  Abubakar:   Na  wote  mawaziri.   Sasa  ukileta  kura  ya  ya  kutokuwa  na  imani  na  serikali,  waziri  huyo  anaweza

kuipigia serikali, kuikataa ama atawapinga nyinyi mnaopinga nyinyi serikali.

Audience:  ……………………..(Inaudible).

Com.  Zein  Abubakar:   Ndio  sababu  ingine  muhimu  ya  kutokusanya,  Mawaziri  wawe  wabunge,  kwa  sababu  wabunge

wanatakiwa wao, wawe waziri ni wa watu.   Sasa  moyo waka umetawanyika kati  ya kulinda watu na kulinda serikali utakuwa

umelinda watu kweli?

Tumesema kikatiba Waziri Mkuu yeyote hawezi kuchagua mawaziri zaidi ya kumi na tano.  Nchi yetu maskini jemani. 

Audience:  Jameni.

Com. Zein Abubakar:  Fedha za kuchezea hatuna hapa.  Kwa hivyo wasizidi kumi na tano,  akitaka kuchagua watano hiyo ni

jukumu lake,  na akishindwa kufanya kazi tutamuondoa.   Na  asiwe na Naibu wa Waziri zaidi ya mmoja,  zaidi  ya  mmoja  kwa

nini?  Haya tuliyapata ya kwanza kwa watu, halafu kuhusu kazi za hizi bunge mbili, nirudi back. 

 Kazi za hizi  bunge  mbili,  kwanza  kabisa  Wakenya  wametuambia  hawataki  kuweka  viongozi  ambao  hawawezi  kuwaondoa,

…………..(Inaudible).

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Wengine walisema we must have a right to recall, sio?

Audience:  Eeh.
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Com.  Zein  Abubakar:   Ikiwa  mtu  amechaguliwa  na  ni  mzembe,  ikiwa  mtu  amechaguliwa  na  akahama  mji,  ukamchagua

akahamia Nairobi  hataki kurudi tena.  Akipita katika magari atawarushia mkono tu,  kwa  kwamba  hakuna  njia  ya  kumrudisha

mtu huyo.  Katika katiba mpya, watu waliopiga kura asilimia thelathini wanaweza kwenda kwenye tume na kuanzisha mashtaka

yatakamwuondoa  huyo.  Tume  itafanya  uchunguzi  na  ikiwa  uchungi  wake  una  ahakika  huyo  mtu  ataondolewa,  kazi  yake

itafungwa.   Lakini  kufutwa  kwa  kazi  hakuhusu  kwa  wabunge  peke  yao,  tutafuta  mpaka  Waziri  Mkuu,  mpaka  Rais.   Kwa

mfano, Rais akienda kinyume la kiapo alichokula cha kutengeneza wajibu wa Katiba tuna haki ya kuomwuondoa au hatuna?

Audience:  …………………………(Inaudible).

Com.  Zein  Abubakar:   Kama  amerudi  katika  bunge  hizi  mbili  na  kazi  zao.   Ananikumbusha  bunge  la  pili  ni  kutaja  nani

atakuwapo, na nilikuwa nitakuja ku.. msiwe na haraka.

Bunge la pili la juu, tutachagua waakilishi kutoka kila Wilaya, Tuko sawa?

Speaker:  Tuko sawa.

Com.  Zein  Abubakar:   Kila  Wilaya.   Tukisema  ni  kwa  nini  hawakuchagua  wawakilishi  kutoka  kila  Wilaya  ni  Wakilishi

wangapi hao?

Speaker:  Sabini.

Com.  Zein  Abubakar:   Sabini,  ziko  Wilaya  sabini  kwa  sasa.   Tunasema  halafu  baada  ya  usabini,  ikiwa   mji  wa  Nairobi

tutachukua kama Wilaya ni vigumu, tukishachukua mmoja mmoja tutaongeza na wanawake thelathini……………..(Inaudible)

tunarudi kwenye ile..

Audience:  One third.

Com. Zein Abubakar:  One third na wanawake kuanzia sasa, one third mahali popote tukienda wanatuuliza one third yao kiko

wapi.  (Laughter from the audience).

Kabla kuwa hajapigiwa tuna hakika  kwamba  katika  bunge  hii  la  juu  kutakuwa  kuna  wanawake  thelathini  kati  ya  mia.   Kila

mkoa iko mikoa mingapi?

Audience:  Nane.
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Com.  Zein  Abubakar:   Hapana,  ni  nane  kweli,  lakini  katika  mambo  yetu  tumesema  mkoa,  mkoa  wa  Nairobi,  kila  mkoa

wanawake wanne, watakuja wangapi?

Audience:  Ishirini na nane.

Com. Zein Abubakar:  Halafu wawili watoke Nairobi. 

Speaker:  …………………..(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Kuongeza sabini, hao ndio wabunge wa bunge la juu.

Speaker:  Jumba kuu.

Com. Zein Abubakar:  Jumba kuu, Upper House.  Na yule atakayetoka katika Wilaya, sababu kubwa ya yeye ni kuwakilisha

nini?  …………………..(Inaudible).

Audience:  ……………………………(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  ……………………(Inaudible).

Audience:  …………………(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Wananchi gani?

Audience:  Wa wilaya hiyo.

Com. Zein Abubakar:  Wa wilaya hiyo.  Na  ukiangalia katika sura ya kumi, sura ya kumi tumezungumzia fikra ya kwamba,

lazima  kuweko  na  kutawanya  kwa  madaraka  hadi  chini,  devolution.  Wanatuambia  majimbo  e  majimbo,  lakini  hatukupata

……….(Inaudible) ya kueleza kinagaubaga maana ya majimbo ni nini?  Sisi tukasema utoaji wa madaraka ya watu kujinyakulia

mambo yao chini aunzie chini kijijini, ukitoka kijijini uende katika tarafa.  Ukitoka katika tarafa uende katika wilaya na  serikali

mkuu katika mashina itawekwa wilayani, kwa hivyo Taita Taveta District itajiamulia mambo yake yenyewe hapa, hapa.  Kuhusu

rasilimali, kuhusu ardhi,  kuhusu utoaji  wa kodi ni ya hapa.   Kordi  ya taifa itapozwa na taifa,  lakini kodi  ya itatozwa  na  nyinyi,

ugawaji wa rasilimali itatozwa na nyinyi, uzimamizi wa ardhi ya Taita Taveta itasimamiwa Serikali ya Taita Taveta.   Serikali  ya

Wilaya na ambao itawakilishwa kutoka kila tarafa. 
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Mtachagua mtua awe katika serikali ya wilaya na mchague district  administrator,  kiongozi wa wilaya, nyinyi ndio mtamchagua.

Na kiongozi wa Wilaya atakuwa na haki ya kuwateua watu watakaofanya kazi na na yeye,  haki ya kuwapa kazi na kuwafuta,

lakini wale viongozi wengine mtakuja mtu akichaguliwa huyo amechaguliwa kufanya kazi hii.  Wale viongozi kutoka kila tarafa

katika wilaya watamweka chini kama inavyofanywa bunge, wamuhoji anafaa, afai?

Sijui mnaelewa?

Audience:  Tunaelewa.

Com.  Zein  Abubakar:   Kwa  nini  kuzungumzia  kuhusu  madaraka  yanayosomwa  na  nchi  katika  wilaya?   Kwa  nini?   Kwa

sababu hili bunge la pili, kwa sababu litakuwa na wakilishi mnaochagua katika wilaya, litakuwa na haki ya kulinda imani  hiyo,

sijui mnanifahamu. 

Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Ikiwa hakuna tafsisi inaolinda devolution, inaweza kupotea au haiwezi? 

Audience:  Inaweza. 

Com.  Zein  Abubakar:   Hiyo  ni,  hiyo  ni………….  (Inaudible)  iliyoko.   Halafu  kutakuwa  kuna  coordination  katika  mkoa,

halafu ndio tufike kwenye taifa.  Halafu kitu kingine ambapo mnafaa kujua ni muhimu sana,  tumejaribu pia unapotoa uwajibu na

madaraka lazima iwekewe viwango na mipaka, mlisema hivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Zein  Abubakar:   Sasa  tusema  mfano,  ukitaka  kumwondoa  Rais,  amevunja  sheria,  amevunja  katiba,  mambo  hayo

tataanzia bunge la chini, tunasema si haki bunge moja kumsufuika mtu, wakubaliane,  wamshtaki,  wao ndio watoe malalamiko,

wao ndio wamfanyie mashaka na wao ndio wanfanyie uamuzi, kama mashtaka inavyotaka kutufanyia sisi.  Tunasema si sawa,

bunge  la  chini  ikiwa  Rais  atapita  mipaka  akavunja  katiba  na  sheria,  bunge  la  chini  linaweza  kutoa  mashtaka,  likisha  toa

mashataka, mashataka hayo lazima ipelekwe bunge la wapi?

Audience:  La juu.

Com. Zein Abubakar:  La juu.  Ndio isianzie kusema kama kaonewa, sijui mnanifahamu?
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Audience:  Twaelewa.

Com. Zein Abubakar:  Halafu bunge la juu litasikiza hayo mashtaka na litoe uamuzi.  Likipiga kura kwa theluthi mbili kwamba

akifanya makosa ataondolewa kama Raisi wetu.  Na Rais akiondolewa au akitoka kwenye kiti,  au akafa,  au naposema kufa si

dhambi, au ni dhambi.

Audience:  Sio dhambi.

Com. Zein Abubakar:  Maana ya kufa ni nini?

Audience:  Kawaida.

Com. Zein Abubakar:  Sio tu kawaida ni kwenda kukutana na muumba wako, kwa hivyo si jambo mbaya sio?

Audience:  Eeh.

(Laughter from the audience).

Com. Zein Abubakar:  Au kwenda kukutana na muumba wako ni jambo mbaya?

Audience:  Hapana.

Com.  Zein  Abubakar:   Ninaona  ni  kama  watu  wengine  wanakunakuna.   So,  ingawa  Rais  hukaa  kwa  kiti  hiki,  nchi  yetu

haitakwenda tena kwenye uchaguzi  kuanza  kumchagua  Rais,  kwa  sababu  hakuna  fedha  hizo  kila  wakati  kufanyafanya  kura,

kwa  vile  Rais  na  Makamu  walienda  pamoja  kama  wenza,  na  iwe  makamu  alijue  madaraka  aliyopewa  Rais  na  tumesema

kiwango cha elimu cha Rais  ikiwe  sawa  na  cha  Makamu  wa  Rais,  wote  wawe  na  degree.   Ukitaka  kuwa  Rais  lazima  uwe

umesoma Bwana.   Akifa,  akatoka  madarakani,  ama  akajiuzulu,  au  akaondolewa  na  taifa  kwamba  akakosea.   Kulingana  na

mujibu wa katiba tutampa kiapo ili Bwana,  Makamu  wake  awe  Rais,  naye  achague  mtu  aendee  nawe  awe  Makamu  wake,

lakini mtu huyu lazima aidhimishwe na bunge.  Sijui tuko sawa sawa?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Kitu kingine muhimu sana ambacho najua kina wakera  miguu ni kuhusu vyama vya kisiasa.   Manake

watakaokwenda kukiri mnafikiria lazima wachague ……….(Inaudible) yake sio?  Tumesema tume ya uchaguzi itaipa madaraka

sio tu ya kusimamia uchaguzi lakini tutaipa madaraka ya kusaidia yao kufuta vyama, mmenielewa?
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Audience:  Ndio.

Com.  Zein  Abubakar:   Haki  isiwe  na  Serikali,  Serikali  mara  ingine  huamua  kujisajili  chama  au  kuvuta  chama  fulani  kwa

kupenda kwao kama serikali, sio?

Audience:  Ndio.

Com.  Zein  Abubakar:   Wananchi  wametuambia  hivyo,  kuwa  tume  huru  kama  inasimia  uchaguzi,  isimamie  pia  na  vyama,

sikusajili na kufuta vyama  peke  yake,  lakini  kusimamia  pia  vyama.   Tumesema  vyama  lazima  viundwe  na  kuendelezwa  kwa

mujibu wa taifa.

Audience:  Taifa.

Com. Zein Abubakar:  Kwa mfano tumesema, uchaguzi wowote nchini Kenya utafanywa kwa kura ya siri. (Clapping  from

the  audience).   Hapa hatufanyi siasa,  nakueleza yaliyomo ndani katika mapendekezo ya kura hii, mapendekezo ya katiba hii

inasema,  kura  zote  katiba  hii  ni  itakubalika  hata  ………..(Inaudible)  itafanywa  kwa  siri,  na  zitafanywa  katika  maandishi  ya

ki-democracia,  kwa  vile  una  chama  chako  usione  kwamba  unaweza  kufanya  tu  utakalo,  na  tumeweka  mipaka  ya  vyama.

Vyama  lazima  viundwe  kwa  utaifa,  kabila  mmoja  haliwezi  kuunda  chama  chake,  dini  mmoja  haiwezi  kuunda  chama  chake

huwezi kuanzisha chama katika mipaka ya dini au mipaka ya kikabila, au mipaka ya kitabaka ukasema chama cha Banyenye.  

(Laughter from the audience).

Com. Zein Abubakar:  Mnajua kuna tabaka ya juu na chini, ya juu inaitwa nini?

Audience:  Bwenyenye.

Com. Zein Abubakar:  Walio……..(Inaudible) sio?

Audience:  ………………(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Na wale wengine ni wa ……………(Inaudible).  Kwanza hii tume itakishajili chama na itakuwa kuna

usajili wa hatua mbinu, usajili wa hatua ngapi?

Audience:  Mbini.
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Com. Zein Abubakar:  Hatua ya kwanza ni kwamba wewe unatuma maombi unataka usajili, halafu unapewa  miezi  kumi  na

mbili ili utakapokuwa unaenda kwa watu na kuombolea au kuwaelezea mwangaza cha chama chako au chama chenu ili mpate

wafuasi, mtapewa hiyo miezi kumi na mbili mpate wafuasi Kenya nzima.  Sawa?

Audience:  Yeah, yeah.

Com. Zein Abubakar:  Na kitendo cha, theluthi?

Audience:  ……………………(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:   Wanawake ……….(Inaudible) mnafahamu?

Audience:  ……………………..(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Katika ………..(Inaudible)  mwezi mmoja, do you know?  Tumesema tume ya  uchaguzi,  itasimamia

uchaguzi pia.  Kwa nini ninasema hivyo?  Kwa sababu tunataka iwe huru, kura zitakuwa zikihesabiwa mahali zinazopigwa.   Si

sheria ni katiba inasema hivyo, au sio nyinyi mlisema hivyo?

Audience:  Ni hiyo.

Com.  Zein  Abubakar:   Wanasema  mkiki  mkiki  na  mipaka  ya  kubeba  kura  mara  kura  huongezeka  au  zikapunguka  au

zikabadilishwa vile mnasema, sawa?

(Laughter from the audience).

Com. Zein Abubakar:  Sawa? Ndio zihesabiwe pale zinapopigwa, tunasema aundikishaji wa kura utaendelea siku zote daima

dawamu.  Au hamkusema hivyo nyie?

Audience:  Tulisema.

Com. Zein Abubakar:   Mkasema pia,  kupiga kura ni haki ya Mkenya na nilishangaa vile mlianza mkazungumza kuhusu urai,

hakuna mtu aliosema juu ya kitambulisho.  Kitambulisho ni haki yako ya kikatiba,  passport  ni haki yako  ya  kikatiba.   Katiba

inasema hivi, wewe una haki ya kutoka katika jamhuru ya Kenya ikiwa wewe n raia,  na unaweza kutoka bila paspoti,  paspoti

imekuja hapo pia na pia imesema hivi, kwa kuofia kwamba ukipewa haki ya kutoko,  mtu anaweza kukunyima haki ya kurudi,
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una haki ya kurudi katika jamhuri unapopenda.   Kwa hivyo mambo ya  kusema  oh,  huyu  hakusajiliwa  kwa  kupiga  kura  kwa

sababu hana kitambusho hakuna tena mambo hayo.

Kila  Mkenya  ana  haki  ya  kupata  kitambulisho,  na  mtu  akikunyima  anapelekwa  mahakamani  kwa  kuvunja  katiba.   Lazima

atamani peke yake, pengine tutaporudia hapa nikuambie ………….(Inaudible)  kupeleka malalamiko, ikiwa unaona mahakama

bado  havijitengeza  vizuri  bado  tunaendelea  kupiga  mkasa  na  mda  unachukua  mda  kuna  taasisi  mpya  tunavyozitengeneza.

Ikiwemo mahakama kuu ambayo itakuwa na majaji wapya, hakuna hata mmoja aliye kosa sasa kuingia mahakama kuu….

(Clapping from the audience).

Com.  Zein  Abubakar:   Hii ni  tume  huru  ya  kurekebisha  katiba  hatutaki  ifanye  siasa,  kwa  hivyo  tumesema,  vile  uko  siasa

kubwa mno itapunguzwa.  Lakini atakayechaguliwa kama mwanatume atalindwa kikatiba ili asiingiliwe katika kazi zao.   Na  mtu

yeyote ni muhimu mbinu kukueleza hivi, mtu yeyote  atakayepewa  madaraka  makubwa  hatayachukua  madaraka  hayo  mpaka

atakapokwenda kukaa bungeni na wabunge wamuulize maswali, anafaa au hafai?

There will be  a confirmation process  and making of any person who  is  given  National  responsibility,  akiwa  ni  tume  kama  hii

yetu, ingekuwa ni tume umeanzishwa katika katiba mpya nisingesimama katika mbele yenu mpaka nikaenda kuhojiwa bungeni,

ninafaa  au  sifai?   (Laughter  from  the  audience).   Pengine  hayo  yangefanyika  tungekuwa  na  wafanishi  wachache.   Kwa

sababu  katika  kusimamia  uchaguzi  utuhitajika  ama  ni  lazima  uwe  huru,  watu  wote  lazima  wapewe  fursa  sawa,  hasa  katika

kutumia chombo cha taifa kama KBC ni katiba si kisheria, sio Katiba.  Halafu kuna mambo mengine tumeweka ile kulinda watu

kuleta fujo, au kuleta uhasa ama katika jamii.  La pili lililo la murwa zaidi ambalo ni kuongea nyinyi.

Ukiwa mtu anataka kusimama bila kusimama na chama aruhusiwe, au hamkusema hivyo?

Audience:  Tulisema.

Com. Zein Abubakar:  Ikiwa mtu hataki kusimama mbunge kama mwanachama wa chama, asimame mtu binafsi aruhusiwe.

Ikiwa anataka kusimama  kama  Rais,  aruhusiwe  lakini  nitawawekea  mipaka.   Lazima  wawekewe  mipaka  kwa  sababu  gani?

Kwa sababu kila mtu atataka tu pengine kuna wakorofi ambao wanajua wazi hata watu wa kijijini chake hawawezi kumchagua

Rais lakini anasema mimi nataka kujiteua kusimama kuwa Rais, ili aonekane kwenye picha za magazeti na hata kwa utangazaji,

kwa hivyo tutaweka kiwango uwe na wafuasi kusaidia hekima hiki, kupitia njia ya heshima, ili wale wenye wenye wasisimame,

wawe  watu  wa  kushangilia.   Mnajua  kuna  tofauti  wa  mshangiliaji  na  mtu  aliye…….(Inaudible)  sio?   (Laughter  from  the

audience). Sasa mniite kwenye jambo ambalo mnajua mnangojea kulishinda.

Speaker:  Hapo hapo.
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Com. Zein Abubakar:  Na hapo hapo, nataka… ni saa ngapi sasa?

Audience:  Saa saba kasorobo.

Com. Zein Abubakar: Saa saba kasorobo mtaniwia radhi nachukua mda mrefu, …………………….(Inaudible).   Sasa  niko

kwenye mambo ya ardhi najua mnataka kujua hayo mambo ya ardhi.

Audience:  Sana sana.

Com. Zein Abubakar:  Hebu fungua sura ya kumi na moja, mmefika?

Audience:  Bado.

Com. Zein Abubakar:  Wewe unaona mambo ya ardhi yanafuata tu baada ya revolution sio?  

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Kwa sababu yanaenda pamoja, tumefika hapo.  Sasa niwaambie kwa ujumla tu kwa kugusia kwamba

kuhusu ardhi,  watu  wengi  walitoa  lawama  zao,  hata  watu  wa  hapa  walitupa  lawama  zao  kuhusu  ardhi.  Wakasema  vipi  mtu

anaweza kuambiwa ni mpangaji katika ardhi ya mababu na manyanya zake, au hamkusema hivyo?

Audience:  Tulisema hivyo.

Com.  Zein  Abubakar:   Wakapewa  vipi  watu  wengine,  anakimbia  Nairobi  anakuja  na  cheti  chake  hapa  anasema  nyinyi

mliyokaa hapa miaka mia moja hameni, hamjulikani nyinyi, mnaitwa squatters, au hamkusema hivyo?

Audience:  Tulisema.

Com. Zein Abubakar:  Mnasema nyinyi vipi mtu atapewa mamlaka katika wilaya kugawanya ploti na anapoigawanya majina

fulani fulani yameanza na majina fulani fulani peke yake ndiyo yanapata ploti na wenyeji hawana.  Au hamkusema hivyo?

Audience:  Tulisema.

Com. Zein Abubakar:  Mkatuambia  vipi  mtu  atakuwa  na  mahekari  ya  maelufu  na  wengine  hawana  hata  ka  heka  kamoja,

hamkusema hivyo?
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Audience:  Tulisema hivyo.

Com. Zein Abubakar:  Na ndipo, mlisema vipi mtu ambaye sio Mkenya, ni mtu wa inje anakuwa na haki ya kuwa na ardhi na

Mkenya mwenye haki hana ardhi, au hamkusema hivyo?

Audience:  Tulisema.

Com.  Zein  Abubakar:   Mlisema  hivi  pia,  vipi  mtu  atapewa  mashamba  makubwa  ambayo  halitumii  linamea  kwetu  na

……..(Inaudible) ya mimba na wengine wanaotafuta heka moja ya kujilimia mahindi hana, au hamukusema hivyo?

Audience:  Tulisema.

Com.  Zein  Abubakar:   ……..(Inaudible)  mbona  ndio  mnasema  mlisema  hamkusema,  kama  mwanzo  mwanzo.   Mwanzo

tunasema ikiwa wewe sio Mkenya huna haki ya kumiliki ardhi.  (Clapping  from the  audience).   Ikiwa wewe si Mkenya una

haki tu ya kukodi ardhi,  tena kwa vile sisi tusiwe tukaonekana na mapendeleo mengine tunafanya kuwaonea wengine, manake

watu wanaamini sisi wa Afrika kazi yetu ni kuwaonea wengine tumesema ikiwa hivi leo wewe ni mgeni na una free ku-own title,

Katiba mpya ikiingia ukapewa lease ya miaka tisini na tisa.   Hizi lease ya tisini ya tisa ikiwa hii ilikuwa ardhi  ya  umma  inarudi

kwa umma, ikiwa ardhi hii ilikuwa ya serikali inarudi kwa serikali……….(Inaudible).

Audience:  Serikali haina ardhi.

Com. Zein Abubakar:  Sasa  Mzee akamwambia serikali haina ardhi,  wacha kifafanulie kitanzi.  Katika  Katiba  mpya  lazima

tuyaandalie  yaliyo  ya  zamani  kwamba  hivyo  inaitwa  Government  land  kwa  sasa  itakuwa  inaushishwa  kweli  katika  katiba.

Tumegawanya katiba mpya sehemu tatu ya umilikaji wa ardhi.   Sehemu ya kwanza tunasema ni public land, na public land will

be heading first from the people of Kenya by the Government,  ndio hapo sasa  inaitwa serikali ya,  hati serikali itajiunga itakuwa

nini?  

Ardhi ya umma, kama kuna kitembo cha pili, kitembo cha pili kinasema nini?  Ardhi ya umma wenyeji ni some kwa tafsiri yangu

kombokombo,  inasema public land, halafu inasema common maana common ni nini inayomilikiwa na jamii kwani hakuna haki

ya mababu zenu nyinyi wa Taita na wa Taveta ambao ni yenu, haiko?

Audience:  Iko..

Com. Zein Abubakar:  Hizo zitageuka zinaitwa common, si mtu mmoja anayeimiliki inadhirikiwa na jamii, sijui mnanielewa?
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Audience:  Tunakuelewa.

Com. Zein Abubakar:  Sehemu ya tatu,  ni ardhi inayoamilikiwa na mtu binafsi. Sijui tuko pamoja sasa,  eh?  Tunasema hii ya

mtu binafsi itatumika bila kuwanyima watu umma au umma wenyeji haki zao.

Halafu  mnasema  ardhi  yeyote  ambayo  haitatumika  ipasavyo  inavyosema  sheria  kwa  mfano  ardhi  ambayo  inaweza  kulimiwa

mahindi ikawachua imee magugu itakuwa hakuzwa kodi.  Sijui mnanielewa?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Itakuzwa nini?

Audience:  Kodi.

Com.  Zein  Abubakar:   Mashamba  makubwa  makumbwa  ambayo  hayatumiki  vizuri  yatatozwa  kodi  ili  wenyewe  awe  na

uchungu aidha aanze kuajiri watu wafanye kazi,  au akate  aseme hii siwezi kuitumia.  Kwa mkono wa watu.  Halafu tumeweka

msingi ya kwamba kila Mkenya ana haki ya kumiliki ardhi, ni misingi hiyo.

Halafu  kulingana,  nikisema  hayo  mengine  mtakasirika  jamani,  msichukulie  mimi  nasema  hayo  kwa  sababu  mimi  ni  mtu  wa

Pwani, mnakumbuka wala sitaki kutukana mtu.  Tumetenga kitengo, nataka uangalie kitengo mia mbili thelathini na tano.   Mko

hapo?

Audience:  Yeah.

Com. Zein Abubakar:  Mia mbili?

Audience:  Thelathini na tano.

Com. Zein Abubakar:  Thelathini na tano.  Uende roman namba tisa, (ix) mko hapo?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Mwende B1. B1 mmuipata B1?
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Audience:  Ndio.

Com.  Zein  Abubakar:   Haya  wacha  nikusomee  tusome  pamoja.   The  review  hii  ina  maana  tunaanzia  pale  juu,  inasema

establish mechanisms for the review and assessment of all claims to unjust expropriation of land, invest,  hebu msome  na  mimi

nisikie.

Audience:  In the Coast, North Eastern and Rift Valley.

Com. Zein Abubakar:  In the Coast, North Eastern and Rift Valley provinces or  elsewhere,  whether arising from historical or

other  processess  in  order  to  establish  their  validity  and  how  best  they  can  be  jostling,  peacefully  and  equitably

resolved…………..(Inaudible).  Mko hapo?

Audience:  Yes.

Com. Zein Abubakar:  Inasema tunatambua katika mikoa mingapi ya nchi  hii  na  pengine  sehemu  zingine,  kulitokea  mambo

yanayohusu  historia  au  mambo  mengine  ya  kijanjajanja,  kuwanyota,  kuwapokonya,  kuwadhulumu  watu  ardhi  zao.   Lazima

katiba  inasema,  lazima  kutengenezwe  njia  itakayochunguza  mambo  hayo,  na  ikishayachunguza  iyafanyie  mambo  ili  ardhi

itendeke kwa amani na usawa, au sio sawa hivyo?

Audience:  Ni sawa.

Com. Zein Abubakar:  Au nyinyi hamna malalamiko ya kihistoria.   Mara  ya  mwisho  nilipokuja  hapa,  nilikuja  nikazumza  na

nyinyi niliwaambia ………….(Inaudible) wenzetu sio, au sikusema hivyo?

Audience:  Ulisema.

Com. Zein Abubakar:  Na mimi nilifurahi sana na leo nina furaha kubwa na bado  ninajigamba huko Nairobi  kwamba  nyinyi

mlikuwa mnasema hamtatoa maoni je watu walitoa maoni ama hawakutoa maoni?

Audience:  Walitoa.

Com.  Zein  Abubakar:   Na  msisema  hivyo  kwamba  naenda  kinyuma  na  kiapo  changu  nilichokula,  kwa  sababu  yenyewe

sio……………..(Inaudible) nilipoondoka mjini ………..(Inaudible) ondoka mjini?

Audience:  ……………………(Inaudible).
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Com.  Zein  Abubakar:   Mkisengenya  sicheki  nie,  nimewaambia  ………..(Inaudible)  aliposema,  …………….(Inaudible)

alisema nini, ukinisengenya nie sicheki, ukifinya sioni uchungu na ukinikata nie sitoki damu.

Audience:  ………………….(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Basi niwacheni nikomee hapo, nimewaeleza mengine kwa kijuu juu na kufunga kitabu na kufunga kazi

ili nipokee maswali.  Kwanza ninasema hivi, tatizo mmoja kubwa, kumbwa sana tuliyolichambua kutokana na maoni ya watu,  ni

kwamba kwa katiba hii tuliyonao sasa ilikuwa haina njia, mnanisikiza, ilikuwa haina nini?

Audience:  Njia.

Com.  Zein  Abubakar:   Haina  njia  wala  haina  tahasisi,  wala  haina  maadhili  ya  kuindeleza  katiba,  kuitekeleza  katiba  na

kuhalalisha katiba wazi.  Na ni mambo na ningependa kusema hivi kuhusu Mwalimu wangu Mzee Mwawanzi.   Mwalimu wangu

Mzee Mawanzi alinifundisha ………..(Inaudible).  Ukiona jambo lolote zuri kutokana kwangu limetokana na yeye,  na  mkiona

jambo lolote linalotokana kwangu limetokana na mimi halijatokana na yeye.  (Laughter from the audience).

Mwalimu wangu Mzee Mawanzi  alikuwa  akininongonezea  hapa  tulopokuwa  tumekaa  akiniambia  kwa  mujibu  wa  historia  na

nakubaliana na yeye, kwa mujibu wa historia katiba ya mwanzo iwe ya majimbo, ilisaidiwa kwa sababu ilikuwa hakuna njia ya

kuiendeza na kuizimamisha hii katiba, na wale watakaojaribu kuiondoa iwapige vita.  Kwanza hilo ndilo lilikuwa tatizo kubwa na

mimi nakubaliana  na  yeye  na  mimi nakubali  yakuwa  inakutaja  kwamba  hayo  ndio  yalikuwa  matatizo  makuu.   Na  si  vizuri

kujiandikia mapendekezo mazuri mazuri tu bila kuwako na njia na tahasisi ya kuyatekeleza au ni si sawa hivyo, si sawa? ..

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo  tumeona tahasisi na vyombo ambavyo vitatekeleza katiba hii.  Kwa mfano, watu wengine

walituambia kwamba ukiwa na Mkuu wa sheria,  yuko bungeni, yuko kwenye baraza la Mawaziri na yeye ni mtu  mwanasiasa

ama  mwanasiasa  si  mwanasiasa,  halafu  tena  huyo  huyo  unampa  na  mamlaka  ya  kuamua  atamshtaki  nani,  na  asimeshtaki.

Tumekuwa na  matatizo  nchini  kwamba  wanaofanya  makosa,  wanaojua  watu  wenye  nguvu  zao  hawashika  chini,  wasiofanya

makosa saa ingine lakini wanamruhusu mtu fulani mwenye nguvu zake wanashtakiwa, au sio kweli.

Audience: Kweli.

Com. Zein Abubakar:  Kwa hivyo, wamesema mtawekee mtu atakayesimamia mashtaka awe kando na serikali,  na awe  na

amesimamiwa  na katiba in a constitutional office.  (Clapping  from the  audience).   Mtu anayemshataki mkubwa wa serikali,
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mtu anayesimamia masharti atakuwa na haki za kikatiba kufanya kazi yake bila kuingiliwa na  mtu,  bila  fikisho,  bila  uoga,  bila

upendeleo.

Naomba mniwie radhi, awe na haki ya kushtaki mtu anapoona yeye ni sawa.  Lakini pia tumesema ikiwa utaweka mtu kushtaki

watu, lazima uweke na mtu wa kuwalinda sio?  Kwa hivyo tumetengeneza a public defender (ombudsman)  Mwenye haki sawa

zaidi  yakushtaki.   Sijui  utashtakiwa  kwa  …….(Inaudible)  kubwa  kubwa  ya  kutisha  tisha,  serikali  ina  haki  ya  kufunga  mtu

wakutolinda haki hiyo na kukuwakilisha bungeni na kumtolea ………….(Inaudible) mahakamani, sawa?

Audience:  Sawa.

Com.  Zein  Abubakar:   Ili  kulinda  katiba  hii,  tumesema  lazima  tuakikishe  kuwekwa  mahakama  huru,  tumerudi  kwenya

mahakama, si niliwaambia nitarudi?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  …………….(Inaudible) Mahakama huru, hivi hivi nanavyosema na wewe tunafuata elfu moja ngapi?

Elfu moja mia nane na arubaini ya maneno ya Wakenya tuliyokusanya, katika haya miaka elfu moja mia nane arubaini hakuna

jambo nzuri aliyopatwa nayo hata mmoja.

Maoni yote haya tumeyakusanya, one thousand eight hundred and forty pages, yanalalamika kuhusu kuzoea kwa muozo.

Audience:  …………….(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  …………..(Inaudible)  nini kingine?  Ufisadi, uzembe wa kwenda kazi katika mahakama, wanasema

haki siku hizi inanunuliwa, au hamkusema hivyo? 

Audience:  Tulisema.

Com. Zein Abubakar:  Ukiwa na senti zako wewe unakwenda kununua haki mahakamani, sio  sisi  tuliyosema  hivyo  jamani,

waliosema  hivyo  ni  Wakenya  ambao  watatumia  mahakama  leo  na  kesho,  kila  siku.   Kwanza  wanakwenda  na  wao  ndio

wanadhuluma.  Na kusema kwamba Wakenya hawana imani na mahakama, nimesema mimi?

Audience:  …………………(Inaudible).

Com.  Zein  Abubakar:   Wamesema  Wakenya.   Wanasema  lazima  tutafute  njia  zingine  ambazo  zitafanya  nini?   Zitafanya
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kwanza kabisa, mahakama yawe huru, yasiingiliwe na mtu.  Wewe ukiwa ni mtu ambao umepewa cheo cha kuitwa jaji,  usiende

kumuuliza  mtu  mwingine  jamani  kesi  hii  ni  ikate  namna  gani?   Mahakama  yote  iwe  huru,  halafu  Wakenya  mmetuambia

kuwekewa kesi miaka kumi na mbili maanake nini?

Audience:  ………………..(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  Nenda urudi, nenda urudi, nenda urudi, ikiwa nenda urudi hiyo inaendelea haki iko?

Audience:  Hakuna.

Com.  Zein  Abubakar:   Wametuambia  tunataka  mahakama  ambazo  hazitachukua  mda  mrefu  kumkatia  Jambo  fulani.

Wametuambia pia unaweza kwenda mahakamani ukapata hakimu ambaye hakutimia ki elimu.  Mimi ndio nimesema hivyo?

Audience: Aah.

Com. Zein Abubakar:  Wakenya wamesema hivyo,  mmetuambia  hawana  elimu  ya  kutosha,  kwa  hivyo  nasema  uwawekee

viwango  vya  elimu  ya  kutosha,  mtu  anayetaka  mahakama  kumkatia  mtu  shauri  amfunge  mtu  huyu,  ampokonye  uhuru  wake

ambao amepewa na haki ya Katiba.  Mtu kama huyo anafaa kukua mjanja wa elimu

Audience:  Hapana.

Com. Zein Abubakar:  Kama nitanyimwa haki mimi nisinyimwe haki kwa sababu ya uchache wa elimu, au sio sawa hivyo?

Audience:  Sawa.

Com.  Zein  Abubakar:   Kwa  hivyo  ikiwa  tunataka  sisi  mahakama  zetu  siziwe  za  siasa  za  kikorofi,  mtu  akienda  anapigiwa

kelele  au  wanasema  mambo  kwa  lugha  ambayo  ufahamu.   Ni  haki  mtu  kusema  kuwa  funguliwa  mashtaka  kwa  lugha

anayoyafahamu.

Ni haki ikiwa lugha usiyoifahamu unatumika kwa serikali, bora kumtafuta mkaremani anayefaa.  

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar: Na ni haki kwa Mkenya ikiwa unafungwa na mashtaka makubwa leteni mawakili wa serikali.

Audience:  Ndio.
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Com. Zein Abubakar:  Hayo ni kwenye mahakama, tunasema nini tena katika mahakama tunasema iwe  ikweko  mahakama

hivyo  sasa,  ukaweka  mahakama  kuu  kabisa.   Supreme  Court,  na  Supreme  Court  hii  itakuwa  na  original  jurisdiction  kwa

kusikiza mambo ya kikatiba.   Unaweza kutoka wewe leo hapa ukaenda  kama  Supreme  Court  ikiwa  unaamini  kwamba  haki

yangu za kikatiba zimefurugwa bila kupita vikoti vingine vingine vidogo vidogo.  Muwe na haki hiyo, ikiwa huna imani na korti

zingine uwe na njia moja kwa moja mpaka Supreme Court.  Lakini ikiwa unataka kwenda High Court,  isiwe huwa na haki hiyo

ambapo utatuliwa jambao lako vibaya sana uwe na haki ya kukata rufani katika mahakama  mkuu kabisa.

Lakini  Wakenya  walituambia,  wale  waliopendekeza  tuweke  mahakama  kuu  kabisa,  je,  ukimtoa  hakimu  au  jaji  ambaye

Wakenya hawana imani na yeye sasa lipo sasa nipe madaraka zaidi, utakuwa umefanya nini?

Audience:  …………….(Inaudible).

Com.  Zein  Abubakar:   Watu  wengi  wanasema  kazi  bure,  kazi  bure  eh,  haitafua  dafu  kazi  hiyo,  wanasema  tupeeni  majaji

wapya  katika  mahakama  hii  hayo  hizi  zingine  mziwache  lakini  katika  mahakama  hii  mpya  tupeni  majaji  wapya  ambai  aidha

hawajakumbwa na ufisadi au hakujatokea fununu kwamba ni mafisadi au watu hawana imani na yeye.   Imetendeka hiyo katika

mapendekezo  yenu,  ikiwa  watu  wametuambia  hivi  na  sisi  tukachukua  hatua.   Itakapokuja  katiba  mpya  majaji  wa  sasa

wasionewe  kwa  sababu  ya  mnongono  wa  watu  hii,  wape  fursa  ya  ku-retire  kimya  kingi  bila  kuulizwa  maswali,  na  sisi

tumekubali  hii  Kenya  mpya  kwamba  ikiwa  wewe  ni  jaji  sasa  na  pengine  una  wasi  wasi  wa  maswali  yatakayokuja  baadaye

Katiba  mpya  itakapoanza  kutendeka  hata  kama  umetimiza  miaka  ya  ku-retire  una  haki  ya  kusema  Bwana  mimi  naomba

ku-retire,  utasema  haki  hayo  uende  ukapumzike  nyumbani,  na  wale  waliojiamini  pengine  hakuna  mnongono  mpya  hizo  wa

kutosha vijao wakitaka  kuendelea  tumekubaliana  hivyo  waendele  katiba  vibaka  hii,  lazima  watimize  masharti  ya  nidhamu  ya

uongozi.

Masharti haya ya nidhamu ya uongozi, tunawafanyia kila mtu anayeitisha kiongozi.  Kwa mfano, ni masharti gani yaliyomo ndani

ya masharti ya uongozi, kwanza kabisa utataka utueleze wewe mali ulizo nazo, au sio sawa hivyo?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Kwa vile tunajua changu ni changu na cha mke wangu ni changu na changu ni cha mke wangu, tafuta

mali ya mkewe utatakiwa utaje, au si sawa?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Na  kama  ni  jaji  mwanamke,  ya  mumewe  umtaje.   Halafu  sharti  mengine  hakuna  tena  kufanya  hilo

sharti, au sio sawa hivyo?
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Audience:  Sawa.

Com.  Zein  Abubakar:   Ikiwa  wewe  unataka  kufanyia  kazi  umma,  umma  utakulipa  vizuri  lakini  sahau  mambo  ya  kufanya

biashara,  kama ni jaji,  kama ni  kiongozi  usahau,  ukiwa  mtumizi  wa  umma  biashara  sahau,  mishaahara  utalipwa  tosha  wewe,

hivyo  basi  ………………(Inaudible)  lakini  hawataruhusiwa  kufanya  biashara,  maanake  majaji  wakifanya  biashara,  haki  pia

itakuwa ni dhambi au si hivyo?

Audience:  Ni hivyo.

(A lot of noise from the audience).

Com. Zein Abubakar:  Tunasema hivi, katika mtenda kazi wangu wewe kama jaji utafanya kazi bila upendeleo au sio?.

Audience:  Ni kweli.

Com. Zein Abubakar:  Bila maumivu, bila chuki au  bila  kuchukua  amri  kutoka  kwa  mtu  mwingine  ……………(Inaudible)

kama wewe.  Halafu tunasema hivi unajua ukifanya mwaka mmoja tu, atafanya miaka moja halafu anze kulipiza mali kila baada

ya  mda  mtaangalia  mali  zangu  zimefika  wapi.   Na  ikiwa  haziambatani  na  mishahara  yako  utasema  umetoa  wapi?   Halafu

tumesema hivi, jaji yeyote ambaye kuna malalamiko dhidi yake kupitia chama cha wanasheria wa Kenya au kupitia mahakama.

Atafunguliwa mashataka,  itawekwa independent tribunal na hii kufanya tribunal na hii iwe independent tutatumia majaji kutoka

ndugu zetu wa Tanzania au Uganda au sio sawa hivyo?

Audience:  Ni sawa.

Com.  Zein  Abubakar:  Wakasema  ukweli  …………………………(Inaudible)  lakini,  hatutamfunga  idhini  tutaleta  majaji

kutoka  Tanzania  wataweka  tribunal  wamchunguze  yule,  wamchunge,  wamwangalia  ameingia  mipakani  au  ametoka,  akiwa

ametoka  yeye  afungwe  ndani.   Na  akiwa  amevunja  sheria  amevunja  sheria  ya  kikatiba.   Sasa  wale  tunasema,  ikiwa  wewe

Bwana hutaki kuingizwa katika maisha haya kuchunguzwa chunguzwa basi ni heri uchukue haki yako uende ukapumzike.

(Clapping from the audience).

Com. Zein Abubakar:  Au sio sawa hivyo.

Audience:  Ni sawa.
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Com. Zein Abubakar:  Huyu Bwana amevaa  kofia  nzuri  ananiambia  aah  ndio  maana  mtapelekwa  kortini,  anasema  yeye  si

mimi.  Kwa sababu tunasema sisi …………….(Inaudible) msitushike, tumesema hivi, sisi tunatekeleza kazi yetu kwa mujibu ya

sheria, sio?

Audience:  Eeh.

Com.  Zein  Abubakar:   Nikitoka  Nyanza  kuja  hapa  Taita/Taveta  ………….(Inaudible)  mnaniona  mimi  kama  mtu  muoga

muoga hivi?

Audience:  La hapana.

Com. Zein Abubakar:  ……………………..(Inaudible)  hulisifu mwanawe, maanake nikianza kuwahurumia tena shauri yetu

……….(Inaudible)  sikunyetei.   Tunasema hivi tunatekeleza kazi zetu kulingana na mujibu wa  sheria  lililowekwa  na  bunge,  na

kitengo  ishirini  na  tano  yakielelezwe  bunge  inasema,  katika  utekelezaji  wetu  wa  kazi  hakuna  mtu  anayeweza  kutufungulia

mashtaka, isipokuwa ikiwa tumevunja sheria, hakuna mtu aliyevunja sheria.  Tunayachunguza mambo ya watu wasiofaa kusikiza

fikra ya maoni ya Wakenya ni kuunda sheria huko?

Audience:  Hapana.

Com.  Zein  Abubakar:  Kutimiza  wajibu  wa  sheria  na  kusema  sisi  tuandike  na  kuchunguza  upya  kazi

zote………………………..(Inaudible) kumbukumbu ni ………….(Inaudible)?

Audience:  Hapana.

Com. Zein Abubakar:  Ikiwa wana imani kwamba sisi tunavunja sheria wanahaki ya kutufungulia mashtaka,  sisi tumesema na

hatusemi hayo kwa ukarimu naomba mnisikize vizuri ndugu zangu, hatusemi haya kwa ukarimu, wala hatusemi haya kwa utovu

wa nidhamu na  kukosa  haya,  tunasema  haya  kwa  nyinyi  kwamba  tunaofanya  la  haki  na  tunaitii  sheria.   Na  wa  Kenya  ndio

waliotutuma wafanya watakalo, sisi tutaendelea na sheria tunawezayo, na tumesema hivi, ikiwa hayo mambo ni si yetu, hayo ni

maoni ya watu, katika hayo niliyosema kuhusu mahakama naomba mtu anayefikiria ni mabaye ainue mkono.  Yupo?

Audience:  Hakuna.

Com.  Zein  Abubakar:   Na  kama  yupo  ningepiga  kelele  nikufikie.   ……….(Inaudible)  ikiwa  unaona  haya  tunayosema

hayakutoka kwa mtu, aliyesema mambo waliosema …………….(Inaudible)  kama sio hapa mliotoka  kwenye  magazeti  ainue
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mkono, yuko?

Audience:  Hayupo.

Com. Zein Abubakar:  Wapi apige kelele.  Pengine sisikii kelele pia inje hakuna.   Sisi tunaposema jamani na mniwie radhi hii

kusema haya.  Nasema kwa kupenda kwangu, nina sema kwa sababu yananichoma moyoni, sisi mtu anasema hamna haki hata

kufikiri, sitimizi, kwa nini sitimizi?  Hata  mnyama  anafikiri,  mimi  sifikiri  pengine  …………….(Inaudible)  isiyojulikana  pengine

………………..(Inaudible)  kama  kiumbe  cha  ……………………………(Inaudible).   Lakini  sisi  mtu  atasema  wa  Kenya

wasikifiri hayo ni ya kutengeneza au ndio kuaribu?

Audience:  Kuharibu.

Com. Zein Abubakar:  Hayo ni ya maana au matusi?

Audience:  Matusi.

Com. Zein Abubakar:  Sisi sikujua tunaumbwa na Mwenyezi Mungu na kipowa cha kufikiri tusifikiri, na  tukifikiri  atatufanya

nini? 

Audience:  ……………………(Inaudible),

Com. Zein Abubakar:   Nauliza mimi?

Audience:  Atafanya nini?

Com. Zein Abubakar:  Atatufanya nini sisi, na ana uwezo gani wa kujua sisi tumefikiria, anaende kuingia katika kinywa lakini

huku amejua watu wamefikiri, hayo ndio mambo ambayo tunataka kuyawacha, tunafaa kurudi nyuma au kwenda mbele?

Audience:  Kwenda mbele.

Com. Zein Abubakar:  Vipi mtu atasema ukivaa hii ribbon ya yellow kama  hii  unanishtua,  kwa  nini  usikitumie  kama  unafaa

kushtuliwa?

(Clapping from the audience).

Com. Zein Abubakar:  Ikiwa wewe unafikira hizo, inamaana umesha…….(Inaudible) au sio?
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Audience:  Ndio.

Com.  Zein  Abubakar:  Haji  kijitambaa  ...(Inaudible),  hebu  tuelewane……………(Inaudible)  nidhamu,  kama  kuna

watu………..(Inaudible) 

Sasa  kuhusu  haki  za  binadamu  ananikumbusha  nizungumzia  kuhusu  Kadhi  court,  waislamu  walisema  tunataka  Kadhis  Court

ziendelee au hawakusema hivyo waislamu?

Audience:  Walisema.

Com. Zein Abubakar:  Wakasema haina  maana  kuwa  na  Kadhis  court,  halafu  mtu  akitaka  kukata  rufani  aende  kwa  korti

ambayo  sio  ya  Kadhi  au  hawakusema  hivyo?   Wanataka  Kadhis  court  iwe  na  njia  zake  zaku-appeal  za  kukata  rufani  au

hamkusema hivyo?

Audience:  Tulisema.

Com. Zein Abubakar:  Lakini Kadhi court inahusiana tu na sheria ya waislamu kuhusu haki zao za kibinadamu za kidini yaani

huwa  katika  familia,  kuoa,  ndoa  kuwachana  au  kufa  katika  ………(Inaudible)  katika  ………..(Inaudible)  hivyo

tu……………(Inaudible) umeona watu waongezee pia ikiwa atafanyana ……….(Inaudible) ambapo ikiwa pesa sio nyingi kazi

pia hasa ikuwe hivyo au waislamu hawakusema hivyo?

Audience:  Walisema.

Com. Zein Abubakar:  Wakasema kuna mali zile za umma za watu,  kukiwa  kuna  ubishi  kuhusu  kutumia  mali  ya  watu  kazi

………..(Inaudible) au hamkusema hivyo?

Audience:  Tulisema.

Com. Zein Abubakar:  Wakasema makazi wawe wa kutosha.   Wakasema pai katika ofisi  ya  Kadhi  uwe  kuna  mwanamke

anaijua sheria ya kiislamu ili wasaidie wanawake ikiwa wana  mambo  yao  ya  kusema  hawawezi  kusema  mbele  ya  Kadhi,  au

hamkusema hivyo?

Audience:  Ni kweli.
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Com. Zein Abubakar:  Hayo yote yametekelezwa.  Ukisoma Kadhis’ court utaona hayo yote yametekelezwa.  Je  nitakimbia,

nirudi katika haki za kibinadamu na  kabla  kufika  hapo  nimesema  tumetengeneza  tume  ya  haki  za  kibinadamu  na  kuendeleza

mashtaka watu kikatiba, tumetengeneza tume au mlinzi wa taifa, the ombudsman, mnataka hivyo sio?

Audience:  Eeh.

Com.  Zein  Abubakar:   Ikiwa  kuna  mtu  anaona  lengo  lake  anaona  hataki  kuyapeleka  kortini  yatafanyiwa  mambo  mambo

atakayeweka  kwenye  mlamishi  huyu  wa  taifa.   Katika  hapo  hapo  pia  kuna  kitendo  ambapo  kinashughulikia  mashlaha  ya

wanawake na kuhusu jinsi wanawake wanaweza kuingizwa katika mambo ya kitaifa ka kuzikishwa.

Pia, kuna tume itakayosimamia devolution, ikiwa utatengeneza devolution na hakuna tahasisi ya kufuatilia devolution ifanye kazi

itawapa ………(Inaudible)  hivyo hivyo, kuna tume hiyo.  Kuna tume nyingi na ofisi nyingi ambazo tumezitengeneza  ili  kulinda

haki za wa Kenya. Lakini tuangalie tu kwa haraka kumi na tano kama tunaweza kurudi nyuma kwa kumalizia.  

Ningependa kusema kwamba,  na sisemi haya kwa  majivuno,  mapendekezo  haya  ka  katiba  yanahaki  za  kibinadamu  zilitiliwa

mkazo kushinda nchi nyingi sana.   Sasa  utaona kwamba tunaanza  kitengo,  ningependa  tuanze  na  kitengo  namba  thelathini  na

mbili, right to life, mmeona hiyo?  Haki ya uhai mmeona?  

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Inasema everyone has the right to life, angalia  kitengo  kinachofuatia,  the  death  penalty  is  abolished,

sawa?  

Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Angalia hiyo yenye inafuata inasema nini?  Usawa, mmeona usawa eh?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Halafu freedom from discrimination mmeona hiyo?

Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Halafu angalia katika kitengo thelathini na tano tumetengea nani hiyo?
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Audience:  Wanawake.

Com. Zein Abubakar:  Nani huyo?

Audience:  Wanawake.

Com.  Zein  Abubakar:   Wanawake,  katiba  ya  sasa  katika  kitengo  cha  wanawake  peke  yao  eh,  wanawake  walituoambia

hawana haki ya kurithi, wamepewa haki hiyo, hawana haki ya kukua na mali katika ndoa,  angalieni vizuri katika kitengo hicho.

Halafu kuna the older members of society mmeona hiyo?

Audience:  Yes.

Com. Zein Abubakar:  Haki za wazee, baada ya wezee tunakuja kwa nani?

Audience:  Kwa watoto.

Com. Zein Abubakar:  Kwa watoto,……….?  (Inaudible) baada ya hapo tumepata nini?

Audience:  Familia.

Com. Zein Abubakar:  Familia, haki za familia………….? (Inaudible).  Halafu inatokea nini?

Audience:  Walemavu.

Com. Zein Abubakar:  Walemavu.  Halafu hizo zingine ni haki ambazo tutapea watu wa kuwaida,  ningependa kukuonyeshea

kwamba haki hizo upewa watu kawaida lakini angalia kitengo 45,  privacy, every person has a right to privacy which includes

the right not to have:-

a) Where  person………………(Inaudible)  mmeelewa  hiyo  wa  Kenya  walituambia  polisi  wanaanza  kukuvuruga

watakavyo  wakiingiza  mkono  mifukoni  wakikupata  wewe,  waingie  wapige  teke  mlango  wako

……………..(Inaudible)  wako  wengi,  halafu  inasema  nini?  There  property  rights  there  are  professional  rights,

information  relating  to  the  family  or  private  affairs  unnecessarily  are  acquired  or  revealed  of  the  privacy  of  the

communication is invaded.  Unaongea katika simu na kuna mtu anakusikiliza sio haki tena hivyo, hakuna hiyo sasa.

b) Freedom of religion, belief and opinion.

c) Freedom of expression.  Na kuna waandishi wa habari hapa?
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Audience:  Wako.

Com. Zein Abubakar:  Hebu angalia kitengo la 45, kitengo ambalo inasema every person has a right to freedom of expression

which include the, freedom of the press and other media.  

B, freedom to receive or publish information or ideas, C, freedom of artistic creativity, kuna wasanii hapa?  

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Mnaona hiyo?  Academic freedom and freedom of statistic research okay,  lakini waandishi wa habari

angalieni hii 46,  publication of opinion, freedom and independence of the electronic media ……….(Inaudible)  and  guarantee,

mnaona  hiyo?  Lakini  muangalie  zaidi  kuhusu  mambo  ya  freedom  to  infromation  kuwalinda  nyinyi,  angalia  kitengo  namba

arubaini na sita 2B, mmeona imesema nini?  

Audience:  ………(Inaudible).

Com. Zein Abubakar:  The state shall not hurt or  penalise any such person for any editoral  opinion or  view or  the content  of

any such publication au sio sawa hivyo?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar: Haki ya kuandamana ikiwa mmekasirrishwa na jambo imeangaliwa, angalia kitengo namba arubaini na

tisa inasema, every person has the right to a peaceful demonstration without the requirement of prior permission to assemble,  to

demonstrate to ………..(Inaudible) and to present decision to public authority au sio sawa hivyo?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Siku hizi ukitaka kuandamana mpaka ukachukue katiba hii sio?

Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Nitaapa kusema machache, unaambiwa ukuwe calm wala usiwe unavunja imani.  Ikiwa wewe unataka

kuandamana  mji  mzima  kuonyesha  kwamba  umekasirishwa  na  watu  wanaovyogawanya  ploti  hapa,  una  haki  hiyo.   Lakini

tunaomba haki hasa watu wa kidini angalieni haki ya kila mtu.
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Angalia hamsini na moja  every  person  has  a  freedom  of  movement  lakini  pia  every  person  has  a  right  to  leave  the  republic

angalia inayofuatia juu, every citizen is allowed to enter into, remain in and reside anywhere in the republic, sawa?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar:  Fungalia kitendo namba sitini na tano kuhusu haki za wafanyikazi na vijana wa kazi.   Mtu ana haki ya

kulipwa mshahara wake mmeona hiyo?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Angalia health, security,  education,  housing, food,  water,  sanitation and Government,  consumer rights

lakini hii ya kufurahisha zaidi kuna polisi wowote hapa?  Na kuna raia yeyote hapa?  Nyinyi nyote raia?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Angalia sitini na sita, 66 inasema nini?   Every person has a right not to obey unlawful instructions, hizi

tunazopewa sisi na mahakama ni lawful or unlawful?

Audience:  Unlawful.

Com. Zein Abubakar:  Katiba mpya inasema una haja ya kuvunja.  Hebu angalia kitengo tisini na nane,  mnaona kitengo sitini

na nane, the rights of arrested  person,  ukiwa umeshikwa wewe,  unaona haki za kushikwa watu walioshikwa eh,  every person

who is arrested for  ellegedly commiting an offense has the right:-

a) To remain silent.

b) To be informed promptly in a language they understand, one of the right to remain silent and two of the consequences of

not remaining silent.

c) Not  to be  compelled to make any confession for that could be used as  evidence against that person,  aware  any  such

person willingly chooses to make any confession such a compesion shall be made before a court or a magistrate.

d) To be held separately from persons  who are  serving sentence………….(Inaudible)  watu  siku  hizi  hushikwa  na  polisi

akapekekwa akakae na watu waliohukumiwa. Angalia hii to be brought before a court  as  soon as  he will report  to and

not later than 48 hours after being arrested, or  not latter than the end of the first ………(Inaudible)  after the departure

of 48 hours if the 48 expires outside the ordinary court  hours or  for a day that is not an ordinary court  day,  or  if some

person is arrested  from a court…………..(Inaudible)  mnajua  kuna  watu  wengine  unaenda  kushikwa  mahali  ambapo
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mahakama iko pale ndio utapewa extention hizo.  Halafu angalia mbinu, no person maybe remanded in custody for an

offense if such offense is person…………..(Inaudible) or by a fine or imprisonment of not more than six months, okay.

Angalia  pia  on  the  rights  of  persons  held  held  in  custody,  wanawake  walituamilia  kwamba  wakati  mwingine  mwanamke

anashikwa halafu anawekwa cell na wanaume, hakuna haki hapo………….(Inaudible).  Haki ya kila mtu atawekwa katika cell

kama  ni  mwanamke  na  wanawake  wenzake,  na  wakongwe  hawana  haja  kushikwa  kuwekwa  seli  isipokuwa  kwa  jambo

ambalo  litamfanya  mtu  afikirie  kwamba  aidha  ni  kwa  sababu  ya  yule  analindwa  au  juu  ya  kubali  anaweza  kutokea  ikiwa

tutatumia hapa wengi.

La tatu uwe na sababu ya kutosha kuwekwa mtoto ndani.  Halafu, angalia state  of emergency hapo tulizoko, halafu application

of the bill of right, mnoana hiyo?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Lakini kabla sijakaa chini,  je na hii ni jambo ambalo wa Kenya wengi wameniuliza je,  tutakapomaliza

katiba nzuri ………(Inaudible) namna gani? Ni baadaye wanaenda kule wakaifikisha ………(Inaudible)  wakaibadilisha katiba

hilo.  Naomba mwende kwenye chapter 18, ndio inazungumzia jinsi ya kubadilisha katiba, tumefika hapo?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Ah, kitendo cha pili tusimamie, tumefika hapo?

Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Sasa tumetengeneza njia mbili za kubadilisha katiba.  Njia ya kwanza ni ya kuhusu mambo ambayo ya

inafaa kubadilishwa katiba hivi hivi bila kuwauliza watu,  kwanza kabisa jambo hilo  lazima  ipitishwa  na  bunge  zote  mbili,  kwa

theluthi mbili, sijui mnanielewa?  

Audience:  Eeh.

Com. Zein Abubakar:  Lazima ifikishwe na bunge zote mbili ikotoka bunge moja ipelekwe bunge ingine kwa theluthi mbili ya

wa bunge wote, lakini pia utakapoweka mswada wa kubadilisha katiba lazima zipite siku tisini, siku ngapi?

Audience:  Ninety.
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Com.  Zein  Abubakar:   Tisini  kabla  kwanza  ule  haujaanza  kujadiliwa,  kwa  nini  tukasema  hivi?   Ndio

turuhusu………(Inaudible) siku tisini hizo, wakenya wajadili na ikiwa hawataki mabadiliko hayo wapige kelele na kuwaambia

wabunge wao wasipitishe jambo hilo, halafu lipite kuandika bunge zote hizo mbili.  

Na ikiwa mabadiliko haya hayaambatani na katiba ya sasa,  yaani yanaharibu katiba ndio tukaweka njia ya  pili  ya  kubadilisha

katiba. Tunasema kuna mambo kadhaa ambayo ni muhimu sana,  ikiwa yatabadilishwa lazima wananchi baada  ya mswada huu

kupita  katika  bunge  sote  mbili  lazima  kutakuwa  na  maoni  ya  wananchi  ndio  katiba  ibadilishwe.   Wanachi  wapige  kura

wamekubali au  wote  wanakata  jambo  hilo.   Mmekubali  haya  ambao  ni  muhimu ambao  tumewatengea  mkiwa  wananchi  wa

………….(Inaudible).

La kwanza,  ni kuhusu mipaka yetu ya  kitaifa  tunasema  itakuwa  hata  bunge  haina  haja  ya  kuuza  hata  kiti  mmoja  wa  Kenya,

ikiwa wewe unataka kubadilisha mipaka yenu, lazima urudi kwa wananchi wa Kenya waamue je,  unataka kuuza ardhi yenu au

si sawa hivyo?

Audience:  Sawa.

Com. Zein Abubakar: Halafu, ukiangalia kitengo kinachofuatia ikiwa wanataka  kubadilisha  iwe  sasa  inaohusu  madaraka  ya

wananchi, hawana haki hiyo mpaka irudi kwa nani?

Audience:  Wananchi.

Com. Zein Abubakar:  Halafu bunge likitaka kubadilisha the principles and values of the Republic, maadhili ya jamhuri hawana

haki ya kubadilisha maadhili ya jamuhuri, hawana haki hiyo, hawana haki hiyo mpaka warudi kwa nani?

Audience:  Wananchi.

Com.  Zein  Abubakar:   Kama  alivyozungumza  mwambiwe  mnakubali  au  mnakata?   Halafu  haki  zilizowekwa  katiba  bill  of

rights, kile kitengo cha kahi za wa Kenya hawana haki ya kubadilisha hiyo mpaka irudi kwa nani?

Audience:  Wananchi.

Com. Zein Abubakar:  Wananchi, kisha kwa vile watu waliokuwa wakipendekeza  devolution  walituambui  ile  devolution  ya

mwaka  sitini  na  tatu  ilibadilishwa  bila  sisi  kuuzishwa,  ikiwa  mtu  anataka  kubadilisha  ……….(Inaudible)  serikali  za  wilaya

kujiambulia mambo yake lazima irudi kwa nani?
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Audience:  Wananchi.

Com. Zein Abubakar:  Halafu kuhusu ………..(Inaudible) hawawezi kubadilisha sehemu ya isipokuwa kurudi kwa nani?

Audience:  Wananchi.

Com.  Zein  Abubakar:   Halafu  tumesema  ili  wasiwe  watu  wa  hilo  walifanya  ujanja  hawezi  kubadilisha  kitengo  hiki

kinachohusiana  na  mambo  haya.   Mnajua  anaweza  kukiwa  kufanya  hivyo  wanaweza  kubadilisha  kitengo  hicho  halafu

wabadilishe, mmenielewa?

Audience:  Ndio.

Com. Zein Abubakar:  Hata kitengo hicho ona haki ya kubadilisha itakuwa ikirudi kwenu, sawa?

Audience:  Sawa.

Com.  Zein  Abubakar:   Sasa  nitafanya  kazi  yangu  ya  mwisho  ninaona  sauti  yangu  inaanza  kubweka,  na  mazungumzo

hatujaanzia hapo,  mazungumzo tuliyaanzia mbali na mazungumzo kama haya,  utamwacha unaweza  kuendelea  kuongea  utakaa

hapa mpaka daima dawamu, kwa hivyo nitaifupisha kwa vile kusema hivi, nao kwa haki zenu mbele ya waraia wenzetu tuliyoka

hapa na mbele ya Mungu mtu aniambie mapendekezo haya hayakutoka kwa wananchi wa Kenya, yuko?

Audience:  Hakuna.

Com.  Zein  Abubakar:   Wangapi  wanaamini  mapendekezo  haya  yametoka  kwa  wananchi  wa  Kenya  na  walitoka  hapa

kwenyu na yatatufaisha jamii yetu ya wa Kenya inueni mkono,  mimi siinui  mkono  kwa  sababu  mimi nilikuwa  shahidi.   Inueni

mikono, inje pigeni kelele  nisikie.   Kwanza  mimi nimetimiza,  nimetimiza  kwamba  leo  nyinyi  mmekuwa  mahshidi  na  kuwacha

nyinyi  kwenye  majukumu,  majukumu  gani  haya?  Kwamba  ikiwa  umesha………(?)  ya  uzaidi  mbele  ya  watu  wa  Kenya  na

mbele ya Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu anaona nafsi zetu mbele yake au sivyo?

Audience:  …(Inaudible).

Com.  Zein  Abubakar:   Wale  wanaosema  mambo  haya  hayakufanywa  na  wa  Kenya  wana  sababu  gani?   Sisi  kama  tume

tumetimiza kazi mliotupa, mmetupa jukumu hakuna hata moja lililokushinda, sisemi kazi ilikuwa rahisi.   Lakini tumeyatimiza kwa

nguvu ya Mwenyezi Mungu na kwa usaidizi wenu kwa sababu nyinyi ndio mmefanya kazi.  Kazi yetu ilikuwa ni kupokea  maoni.

  Sasa  nasema  hivi,  kuanzia  leo,  wengi  wanafikiri  kazi  imekwisha  anayefikiri  hiyo  hivyo  nataka  abadilishe  maoni  yake.
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Niliwaambia mara ya pili nilikuja hapa, mwanzo wa ngoma ni wewe, sikusema hivyo na nyinyi mkasadiki mkasema mwanzo wa

ngoma ni nyinyi, kweli walisema hivyo………...(Inaudible).  

Na kazi imeanza sasa, sawa?  Kazi imeanza saa ngapi?

Audience:  Sasa.

Com.  Zein  Abubakar:   Ikiwa  una  imani  na  mapendekezo  haya,  basi  ni  wajibu  wako  kuyalinda.   Sina  zaidi  ya  kusema,

nawashukuru sana na ikiwa tunamkosea mmoja wetu hapa naomba mniwieradhi.  Asanteni sana.

Speaker.   Asante  sana.   Nadhani  mumesikia  hotuba  yake.   Commissioner  Katiba  ile  ya  kwanza  ilibadilishwa  ya  Majimbo

ilibadilishwa kimia kimia Bila sisi kujua sasa  chungeni.  Hii  mimi nilipendekeza  Majimbo.   Nilipo  isome  sikuona  neno  moja  la

Majimbo  lakini  niliposoma  katika  magazeti  nikona  haina  Majimbo  nikaipenda  kweli.  Nikazungukazunguka  nikaenda  kwa

mambo ingine nikasema jamani hii Katiba kweli ikweza kutumika tutajiona kweli tuko uhuru, uhuru kweli.   Lakini kuna maono

ati Katiba hii ni ya watu na hayo mimi nasema kwamba kutoka leo tutakuwa tukizungumza mpaka tarehe 28 wakati  watakutana

huko  Bomas  of  Kenya  katika  lile  kungamano  ni  wa  jibu  wetu  kui-support  haswa  itakapo  pitishwa  tujitoe  kabisa  kabisa

ku-support  Katiba hii,  kwa  mfano  katika  District  ni  wananchi  wanao  ishi  katika  District  ambayo  watakuwa  wamechaguliwa

kuongoza Serikali ya Wilaya.  Tusikubali mtu mwingine kuja  kujiikeza  hapo  na  kuanza  ku-chokora  chokora.   Mali  yetu  tuta

irinda kama sisi wenyewe tutajitoa kuendesha Serikali  ile  tunayo.  Hii  Katiba  watu  wengine  wakiingia   kutoka  pahali  pengine

itaisha.  Asanteni sana.

Frida Mwadime: Nafikiri tungemshukuru Commissioner  kwa  yale  ambayo  ametuelezia  nafikiri  tutaendelea  kusema  kwamba

kitu ambacho mtaweka Katika hizia zenu ni kwamba huwa anazungumza na moyo wake wote.  Na pia anasitahili pongezi.

Audience:  Sana. Makofi.

Frida Mwadime:  Haya tumpigie makofi.   Mama mzee wa Commissioner wetu  wa  mambo  ya  Poverty  Eradication,  nasema

makofi akisimama. Nafikiri tuna… kuna mmoja sijui atapata makofi.  Hebu apate makofi ya kumshukuru.

Speaker:  Basi kwa sababu nimepewa nafasi hii ninaongeza lakini nataka ile makofi ya mzee urrrrrrrrr.

Makofi,urrrrrrrrrrrrrr. Urrrrrrrrrrrrrrrr.  Asante sana.

Frida  Mwadime:  Asanteni  sana.   Ninajua  maswali  ni  mengi  lakini  uenda  tunapo  uleza  maswali  tukasahau  mambo  matatu

muhimu ambayo ningependa kutangaza kwa ajili ya wananchi wote ambayo wako hapo.  Tangazo la kwanza ni kuhusu elimu hii

na kuhusu keilelezo cha Katiba na reporti  ya Katiba kwa wananchi  Ma-Commissioners  wa  Tume  wana  adaa  vitimbi  katika
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radio ya KBC siku ya Jumpili, idhaa ya kiswahili kuazia saa  sita hadi saa  saba.   Watakuwa  wana  eleza  kuhusu  kielelezo  cha

Katiba na riporti  za Katiba kwa minajili ya mwananchi  aweze  ku-fahamu  na  kuwa  na  ufahamu  zaidi  kwa  hivyo  muna  ulizwa

kusikiliza kipindi hicho ni ikiwezekana pia mpige simu kutaka kujua zaidi.  Kama mahojiano vile ilivyo kuwa wakati  wa elimu ya

raia.  Halafu, kingereza ni saa  tisa hardi saa  kumi, siku ya Ijumapili, na kama kuna swali kuhusiana na nyakati hizo na saa  hizo

nafikiri tutamuliza Commissioner baadaye.

Tangazo la pili ningependa kuwatangazia  wananchi  wote  wa  Voi  constituency  ni  kwamba  tuliweza  kuchagua  wale  waakilishi

wetu wa tatu wa wilaya katika National Constitutional Conference  tarehe kumi na saba  pale County Council Chambers.   Na

wale  ambayo  wamekuwa  wakifuatilia  mambo  haya,  moja  ni  Isabell  a  ambaye  alikuwa  ……………  ni  Town  Council

Councillors kwa sababu ki-sheria,  ndiyo  wanao  akilisha  Wilaya.   Kwa  hivyo  tuliweza  kupata  viongozi  wetu  mashujaa  wana

elimu ya kutosha na uzoefu wa kazi ya kuhusu mambo ya uma na ikiwa ni lazima mmoja wao awe mwanamke tulimpata  Mrs

Mariama Mwagoko abaye ni Makelele graduate amekuwa academician kwa miaka mingi, na amekuwa kiongozi lakini sasa  ni

mfanya biashara pale Undanyi.  Wa pili ni Councillor Joel Haji,  nafikiri wengi wenyu mnamfahamu kwa sababu ni mwana siasa

na pia ni Councillor.   Wa tatu ni mzee Osomoni Omollo ambaye amefanya kazi katika mahakama na pia alikuwa ni  Mbunge

wa Taveta wakati ulio pita.  Kwa hivyo hawa ndiyo walio chaguliwa na wale walioko pale watakubaliana na mimi kwamba hiyo

kura ilipigwa bila utatanishi wo wote.  Kama kuna swali mtauliza baadaye.

Interjection: murmuring.

Sawa.  Tangazo la mwisho ni kuhusu mikutano ya Tarafa.   Kuanzia pengine kesho ama kesho kutwa,  mwana Kamati ambaye

ana kazi pale pale kwa tarafa katika sehemu hii ya wakilishi Bunge watadaa  mikutano ya ki-baraza  kujadili zaidi na kama kuna

wezekano wananchi kutoa mapendekezo zaidi kuhusu chelelezo cha Katiba basi  ni sawa  maana  tumepewa  siku  thalathini  na

tulianza tarehe 27 mwezi wa tisa kwa hivo hizo siku sinaendelea.  Asante.

Speaker:   Nina swali moja kwa huyu madam na maswali mawili kwa Commissioner.  Kwa  Commissioner  ni  kwamba  watu

walio chaguliwa ku wakilisha watu wa Taita Taveta.

Interjection:  Long silence.

Speaker:   Huyu  mtu  hakuna  maana  kitu  hicho  twaomba  kirekebishwe,  watu  wa  Voi  pia  twapenda  kuwakilishwa.

Commissioner vile twapendelea kuna jambo limenipita la kwamba watoto wanao zaliwa katika nchi ya Kenya wanasitahili shule

hiyo  ya  bure,  wanasitahili  wakipitisha  umri  miaka  kuma  nani  wapate  passporti  na  vitabulisho.   Kuna  kitu  sasa  nitaguzia,

napendekeza kwamba lazima mtoto akifikisha umri wa miaka kumi nane ambaye ni mzaliwa wa Kenya,  Serikali imuhakikishie

ardhi.
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Na  la  mwisho  ni  kwamba  labda  umezidikiwa  ama  labda  sijafahamu  je  Waziri  Mkuu  na  mdogo  wake  ni  lazima  wawe

Wambunge au ni moja moja?  Asante.

Frida Mwadime:  Nafikiri ninge jibu hili na kwa kuwa tuko na Commissioner hapa ni swali rahisi sana.   Ili tuweze kutoa wale

watu watatu kulikuwa na sheria  ya ki Katiba kulingana na cap.  3A na sheria hiyo, haikutaja kwamba kuwe na wakilishe sawa

kwa  sehemu  za  wakilisi  Mbunge  katika  Wilaya  that  is  one.   Two,  nisikilize  basi  baba.   Nominations  za  watu  waliotaka

kuchaguliwa was free for all.  Bila kuchagua wake ama wanaume na isitoshe wanawake walipewa nfasi ya kwanza kwa sabuli

yao pekee yao ijapokuwa ni moja tu tulichague.  Tatu,  ilikuwa ni kwamba Wilaya ipeleke watu wa tatu kama wangetaka watu

watoke Mwatete  haingekuwa shida,  Undanyi wa tatu haingekuwa shida,  uchagunzi ulitegemea County Council Councillors.   I

have no role to play I was a mere as   Returning Officer.   Na  mzee  Bahati  kama  Mwenyekiti  wangu  wa  Voi  kama  anaweza

kutoa ushuhuda huyu.  There is no way I could temper in this election.

Com. Abubakar zeine Abubakar:  Na sema je, katika kutenda kazi kwake bi Madime katika utandaje kazi wake Bi Madime

hajafanya makosa.  Sheria ilitungwa na wana Mbunge yeye yuaitekeleza. Sio, kwamba katika utungaji wa sheria pengine si kila

mtu akawa na furaha. Jambo ambalo lilikuwa likinifanya saa zingine mimi na gutuka usingizini na sema watakapo piga kura kule

Taita Taveta, wapige kura wachague wote watatu wa Taita wasimtie Mtaveta mtakapo kwenda kule vita nitakavyo vipata mimi

Mungu ndiyo anajua.  Nilipo kuja mzee ndiye amechaguliwa nikasema nitakuwa lakini nilijua kuna maswali kama haya.  

Ni nini muhimu kuhusu uakilishaji wenu?  Si delegates hawaendi kukaa na muhimu mujue hivyo ni muhimu mueze kuzungumza

nao sasa.   Wasienede kule wakaenda wakajiwakilisha wenyewe.  Halafu  tatu,  ni  vigumu sana  kupata  kila  mtu  mwenye  ujuzi

mwajua wengi wenu mliyuko hapa  mlikuwa  masitahili  kuwa  katika  mkutano  huo  lakini  si  rahisi  ilikuwa  ni  tharura  kila  wilaya

watu  wa  tatu  kwa  hivyo  mfahamu  tusitiwe  baridi  tukupali  mambo  haya.   Isipo  kuwa  ikiwa  una  imani  kabisa  kwamba

waliochaguliwa hawafai kwa sababu hawana elimu kama inavyo takikana walichaguliwa kwa kupitia njia  zizo  sahihi  mna  haki

kutuandikia sisi na kutupa tia maoni sawa.

Halafu, tulichagua sisi County Council iwe ndio kitengo cha kuchagua watu hao kwa sababu katika kila wilaya nchi nzima kuna

County Council lakini mji wa wenye hadhi kama huyu wa Voi,  unaweza kuwa kuna wananchi  tofauti  lakini  kuna  miji  mingine

mdogo mdogo haina Municipal Council.   Kwa  hivyo  ukiamua  Muncipal  Council  ndiyo  zichague  basi  itakuwa  Wilaya  zingine

hazina watu wa kuwachagua.  Kwa  hivyo  ikachaguliwa  County  Council  kwa  sababu  it  is  common  in  …….  in  the  District  si

kudharao Muncipal Council ambazo sina hadhi au jiji kama la Nairobi  sasa  Nairobi  walisema mara ya kwanza walipo ambiwa

wachague  watu  wakasema  sisi  hatuchague  kwa  sababu  nyinyi  mnatudhara  kwa  nini  mwatumpa  watu  watatu  kama  watu

wengine.  Tukawambia sheria ni sheria ni msimano wa kata mbele na nyuma. Watu watatu mwachague chagueni hamuna sheria

pia imetupa sisi mamulaka kuteua mkikataa tutateua watu wa tatu kutoka Nairobi.

Halafu swali lako kuhusu Waziri Mkuu.  Wale waasidizi wa Waziri mkuu, Makamu wake.   The two Deputies Prime Ministers
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lazima wawe Wabunge.  Pengine ni ngepokea maswali ya watu watatu au wa nne halafu ni yajibu kwa  upesi.

Richard Mwakeka:  Asante Commissioner Abubakar  Zein na wote mlio kuja.   Mimi ni na swali lakini si swali.   Jina  naitwa

Richard  Mwakeka.   Wakati  ulipo  kuwa  ukiongea  ni  kama  uli  kuwa  ukiongea  kwa  sababu  Commission  hii  imehudhiwa  na

nikapatwa na ugonjwa upia.  Lakini kusema ukweli, ikiwa ni kiongozi wa nchi anasema ati hii Katiba haifai Kenya inafaa Ulaya

tutamwelewa je?  Sasa ndiyo tunajua shida na wananchi wa Kenya yeye ndiyo Rais wa Kenya.   Lakini ulivyo zungumza wewe

ni  kwamba  tufuate  Katiba  hii  sisi  ndiyo  tulitoa  maoni  yetu  kwa  hivyo  mimi  pia  ninge  kutia  moyo  si  swali.   Kwa  sababu

tumeelewa  haki  zetu  sasa  ni  kwamba  tunakushukuru.   Tena  kuna  mahala  ambapo  kidogo  nilikuwa  nataka  kulegelezwa.

Ningetaka  Katiba  hii  muongeze  kitu  kidogo  ndani  kwamba  hii  mambo  ya  burial  permit,  mpaka  mgeni  akiwa   burial  permit

inaweza kubukwa hiyo iondolewe.  Kutakuwa na njia ya kutengenezwa.

Langu la mwisho ni kwamba mambo ambayo yanaendelea na Wabunge ama na hawa ndugu zetu wengine wa mahakama, mimi

nina pinga singependelea waendelee.  Thank you.

Sulemani Ramadhani:  Kwa majina naitwa Sulemani Ramadhani.   Swali langu ni kuhusu kitengo 105.    Zamani nilipo  kuwa

mdogo niliuliza habari ya Katiba niliambiwa ni ya majimbo.  Nilipo uliza kwa nini Majimbo zilikufa nikaambiwa Kenya haikuwa

na pesa na sasa nauliza tena, je Kenya itaweza kuwa na hizi nyumba?

Jemimah…: Asante Commissioner na wanzake jina langu naitwa Jemimah… Umetuzungumzia mengi natumefurahi isipokuwa

mwisho mwisho umetwambia sasa  kazi ndio inaaza sasa  swali langu liko hivi Je  hiyo general election inayo kuja itafanyawa na

Katiba mpya ama twa ngojea?  Labda itatumika ile ya zamani?  Hilo ndilo swali langu.

Christopher Kayanda: Bwana Commissioner na viongozi walioko mbele hapa,  mimi naitwa Christopher Kayanda.   Ni lazima

tuseme  mawili  kwa  sababu  tulikuwa  tuna  fikiri  tumefuga  paka  kumbe  tumefuga  shiba  ndani  ya  nyumba  na  inatutarua.   Ni

wananchi walio piga kalele hii Tume itengezwe.  Kiongozi wa nchi hii akakubali  leo atwambia haitambui kwa sababu  hakutoa

maoni yake na haitafanya uchaguzi.  Mimi kwa niamba ya Wanakereketwa mimi na wale wana ukatili rohoni nasema bila Katiba

hii  hakuna uchaguzi.  Kwa sababu Katiba hii ita mwakilisha munova, kiwete,  kiziw na wale ambao hawa jafikia kiwango cha

kule juu cha kufunga tai.  Kwa hivyo wewe peleka ujumbe  kwamba Wataita wanasema bila Katiba mpya, hakuna uchaguzi.

Kisha tunaomba Bunge lililoko limzuie kabisa asitumie nguvu za kusema yeye ana prerogative.  Hiyo ni ya kuumiza kwa sababu

tumeona waliotoa maoni yao kwamba hawataki Uhuru Project  wamenyanyaswa.  Kina Saitoti  na wale wengine. Sisi  wengine

hatuna uongo ukinitambulisha hapo nitakushukuru.

Kipengele  kingine  ambacho  nilikisikia  na  ningekuomba  ni  kwamba  tumepata  habari  ya  Serikali  ya  Wilaya,  lakini  Serikali  za

Mitaa kama Municipality hatujajua katika Katiba mmizeweka wapi?   Na  kama  ziko  zitachaguana  ki-Muncipal  au  itakuwa  ni
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katika Wilaya?  Hilo ndilo swala langu.

Mwenye kiti nina kushukuru sana naona umesha tuarika tumechukua haya.  Na  kushukuru vile nakuona wewe ni bingwa kweli.

 Na kwambia kabisa wewe ni bingwa usipitishe 

Interjection:  Noise.

Com.  Abubakar  Zeine  Abubakar:  Vile  nilikuwa  nasema  naomba  ni  yajibu  hayo  yenye  mmeuliza  halafu  niende  mengine.

Kwanza kabisa napenda kuwashukuru  watu  ambao  pengine  wananipaka  mafuta  kidogo.   Ninge  omba  tuende  kwenye  kazi.

Kwanza nilianza kwa kusema sifanyi siasa mimi sijui mlisikia hivyo?  Kwa hivyo ningewaomba mambo yanao guzia siasa  ni  si

yaajibu au si sawa hiyo?  Kwa sababu kiapo changu cha kazi haki ni ruhusu mimi kuzungumzia siasa.  Sasa ningejibu swali hili la

kwanza.  Sasa naenda kwa Bwana Makeka  swali lako kuhusu habari ya burial permit.  

Nadhani ni muhimu sisi kufahamu si mambo yote tunaweza kuyaweka kwenye nini?   Kwenye Katiba.   Kuna mambo mingine

yataenda  kwenya  sheria  sitakazo  tungwa  na  Bunge,  na  mambo  ingine  itaenda  katika  sera  za  Serikali  za  Ki-taifa?  na  zile  za

Wilaya na sehemu zingine.  Kwa hivyo nyinyi hapa wenyewe maweza kujiamulia njia ya kutoa permit.   Sidhani  permit  ni  kitu

kibaya maanake ukiwa unasema hatutajua nani amekufa,  mmenielewa?  Kwa hivyo lakini mta tumia njia za kurahisisa mambo

hapa hapa wilayani mtajeamlia njia gani ndiyo rahisi kweli.  

Halafu  kuhusu  swali  hilo  liliulizwa  kuhusu  kitengo  105,  linalo  husu  Bunge  mbili.   Anasema  kwamba  aliambiwa  alipo  kuwa

akikuwa kwamba sababu ya kufungwa kwa kumbi kumbi la pili ya  Mbungi  ilikuwa  ni  ukosefu  wa  pesa.   Sidhani  hiyo  ndiyo

ilikuwa sababu.   Yule aliyekwambia ungemwabia akueleze vizuri.   Pengine  alikuwa  anataka  nataka  kukueleza  kuwa,  Serikali

Kuu ya Taifa ilizua pesa  hizi ili kuziua.  Au na sema uongo mimi?  Sio pesa  zilikuwa  hakuna,  fedha  zili  zuiwa  na  si  ngependa

kusema sana.

Sasa  viongozi  wanazungumzia  kuhusu  Katiba  hii  tunayoipendekeza  pamoja  na  uchaguzi.   Ukisoma  ukaraza  wa  75  wa  hiki

kitabu chetu na usione na weza kutaja bila kukiangalia kwa sababu sisi wenyewe ndio tulikiandika kwa hivo tunajua tumeandika

nini  wapi.   Kitabu  hiki  ukikiangalia  ukaranza  75  unazungumzia  mahali  panapo  sema  conclusion,  tume  eleza  musimamo  wetu

kama Tume kuhusu Katiba.  Tunasema ya kwamba ingekuwa ni jambo la heri na  manufaa  hapa  nchini  kwetu  ikiwa  tunaweza

kuepuka kufanya uchaguzi December. Tutakuwa hatujafunja Katiba yeyote au kufunja kipindi cha sasa  cha Bunge. Kipindi cha

sasa cha Bunge kita isha ikiwa hili Bunge halitafujwa mapema na Rais ambaye ana uwezo huyu na si mulaumu Rais.   Katiba ya

sasa imempa uwezo huo.  Ikiwa atatumia uwezo wake wa kufuja Bunge kabla hapa ni jambo lingine. Lakini ikiwachea tu Bunge

liendelee kwa  muda  wake  mpaka  kipindi  chake  kitakapo  isha,  kipindi  cha  Bunge  hili  kitakuisha  Februari  tarehe  nne.   Kwa

sababu waliapishwa Februari  terehe 5 mwaka wa 98 miaka mitano kutoka Februari  tarehe  5  mwaka  98  ni  Februari  mwaka

ujao tarehe 4 ndio kipindi chao kina isha.  Na  sisi kama Tume tukasema kwamba kufikia Februari  nne tutakwa tumesha ikiwa
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kuna nia ya kutimiza Katiba hii.  December Katiba hii itakuwa isha kubaliwa.  Ikiweko nia.  

Kwa  sababu  tumepanga  kuita  mkutano  wa  kitaifa  tarehe  28  na  kwa  majadilio  yetu  ambayo  tumeyafanya.   Sisi  tuliongea

tukasema wakati huu tutawaletea Katiba?  si hiyo  na Gitumeileta.

Mtuamini kidogo pia kwamba, ikifikia tarehe 28 tukianza mkutano, ikifika tarehe 27 November  tutakuwa tumethibitisha Katiba

hiyo  katika  mkutano  halafu  itachukua  wiki  mjo  kupitishwa  Bungeni.   January  na  February  tutumie  wakati  wa  kutengeneza

seheme za Katiba zinazo taka kutekelezwa haraka.  Bunge likufunjwa Februari  italazimika Bunge lingine likutane baada  ya siku

90.   Sijui  mwanielewa?   Kutokia  Februari  siku  90  kwa  hivo  tuna  muda  wa  kutosha  lakini  ikweko  nini?   Nia   Nadhani  nia

inahusu mambo zaidi ambayo mimi naenda kuyashughulikia.  Nadhani ni hayo tu.  Kuna swali ambalo si jajibu?  Eh. Ume uliza

swali kuhusu vyama via politices.  Zitakuweku isipokuwa hazi takwako katika County Council mbele.  Kwa sababu ukiwa tuna

Serikali ya Wilaya hatutahitaji County Council.  Tutakuwa na Serikali ya Wilaya halafu tutakuwa na Serikali zinazo simamia miji.

  Mahali ambapo miji na Serikali ya Wilaya imeingia za sambamba tutatoa special status for that town, sijui kama mna nifahamu?

  Sawa.

Elias Mwachika: Swali lingine, hamjambo?  Mimi kitu ambacho ninaweza kuwaambia na ninawaomba, majina yangu ninaitwa

Elias Mwachika Mbere. Mimi na waomba kama nyinyi mulioko hapa na wengine walio nje.   Katiba hii muwe mikijua kuwa ni

draft na this is one word tulisema kuwa hii Katiba hatujaisoma vizuri tuka ielewa ndani yake.  Tafadhalini nina waomba muelewe

na ndio tuseme hii Katiba tuwataka kwa sababu jua kuna kubadilisha na kuongeza si ndiyo?  Kwa hivyo tuielewe tafadhali.   Hili

ni jambo  muhimu sana,  kwa  sababu  mwingine  atasema  mimi na  elewa  na  mwingine  kule  nyumbani  bado  hajaielewa  na  hao

walioandika  hii  Katiba  ni  sisi  tuliwatuma  na  muwe  mkijua  pia  hao  ni  binadamu.   Pia  wao  walikuwa  na  makosa  wakiandika

haiwezekane ati walikuwa right kwa kila kitu.  Mimi nisha ongea na ma lawyer fulani Nairobi  wakaniapia hapo ndani pia kuna

mambo ingine si ya  kweli  si  ya  kurekebishwa.   Kwa  hivyo  tusije  tukasema  ati  ni  nzuri  ama  pia  tuisomeni  tuielewe  tafadhali,

tafadhalini.

Com.  Abubakar  Zein  Abubakar: Ngoja  ngoja  alisema  huyu  Bwana  ni  jambo  muhimu  sana.   Kwanza  mimi  nilianza  kwa

kusema  kwmba  sisi  hatusemi  hatuna  dosari.   Siku  sema  hivyo.   Kisha  na  sababu  ya  sisi  kutoa  nakala  hizi  ndiyo  msisome

mzielewe muhakikishe mambo hayo yamo ni yenu ya na yanawafaa najua kuna dosari hapa.

Kitu  ningependa  kumkosoa  Ndugu  yangu  usisikia  watu  wana  kwambia  mimi  lawyer  kuna  mambo  yanayofaa  kuondolewa.

Mueleze yapi?  Mambo haya ni onyeshe na yapi ambao unataka tutoe. Ama si uvume umo.  Ama hakuna Uvumi?  Kukosoa  si

kusema hiki ni kitu kibaya hiki ama kitu kizuri.  Sema uzuri wake na ubaya wake?  Wame kuambia kuna ubaya wakuonyeshe.

Wamekuonyesha?  Nionyeshe na mimi basi,  eh hayo ndiyo ukimuliza mwenzako ndio tuzungumze.  Hili ni jambo la uma kuna

siri?   Ingekuwa  kuna  siri  tunge  kucha  kugawanya  makaratasi  hivi  tuzungumze?   Tuna  piga  mangoma  sisi  ….someni

weeee………someni…….   Mimi.  Ngoma twa zipiga na ni muhimu kusoma ni kasema nini?  Somani na  muende  mkawabie

wali  watu  wanao  wakilisha  matakapo  fika  kwenye  mkutano  wa  kitaifa  semeni  hivi,  semeni  hivi,  haya  twa  yakubali,  haya
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hatuyakubali.  Hapa kumepunguwa hiki ongezeni hiki hatukatai sisi haya ni yeni si yetu sisi.  Sijui muna ni elewa?  

Na kama huyu ndugu yangu anavyozungumza hapa ana haki ya  kuzungumza  na  aliyo  sema  si  mbaya  na  angekuwa  amesema

mabaya ninge mwambia pia ana haki ya kuyasema.  Sio vizuri akisema jambo ambalo pengine watu wengi hawalikubali niseme

ametumwa huyu sio vizuri.  Kitu  kingine cha ni furahisha mimi ni kusema haki ya kusema haki zenu.  Mua haki ya kusema lakini

hapa  anaambiwa  ayaseme  sawa?   Na  ngesema  hivi  naona  kuna  watu  wanaenda  wakirudi.   Naona  kama  watu  wame  anza

kuchoka.  Ukiwa una swali muhimu uliza swali mara moja.   Ukiwa una jambo la kusema kuhusu Katiba hii useme mara moja.

Nitachukua mengine matano.  Tueze na huyu mzee.

Patrick  Masese :   Nashukuru  Bwana  Commissioner.   Majina  yangu  ni  Patrick  Masese.   Mimi  nina  swali  moja  ingawa

limeulizwa na wananchi.   Wananchi wanalalamika kuna Katiba ya  sasa  inawanyanyasa  sana.   Maana  anajenga  nyumba  yake

anamaliza pesa kabisa nyumba ina ingiliwa, mpangaji ana haki ule mwenye nyumba hana haki atalala njaa na nyumba inalala na

mtu akifunga hiyo nyumba kidogo anashikwa anapelekwa Police anaenda kuhukumia ni si mkusaji.  Sasa hii iko upande gani?

Omari Kilabu:  Nafikiri mimi kwa majina naitwa Omari Kilabu wa Kinango.  Swali  ninalo  taka  kuuliza  hapa  ni  kwamba,  la

kwanza ni la huyu mama na ni msichana wetu amesema ameandika wetu  Taveta  kwa  hiyo  Tume  kwa  mambo  ya  hii  Katiba.

Ukiwa unataka kwa majina kwanza ni Judge.  Ni mama mwenye elimu sana, nifikiri ata yeye alihusika kwa uchaguzi huo

La pili hapa Taita Taveta watu wengi wame poteza maisha wameuawa  na  ndovu  hii  sheria  hakuna  watu  hawalipwi,  yangu  ni

hayo tu.

Jacob Munyalo:  Mimi  naitwa  Jacob  Munyalo.   Mimi  natoka  kwa  sirikisho  la  waifanya  kazi,  mimi ndiye  niliwakilisha  hiyo

riporti katika Wilaya ya Taita Taveta.   Swali langu nina zungumzia kifungu namba 55 inayo husiana na mambo ya ufanya kazi.

Nilikuwa nataka niseme ama niulize ama nimeonelea kwamba,  wangapi wamesikia Waziri wa Labour akisema huu mugomo ni

halali au si halali.  Hapa kifungu namba D cha 55 kinasema.  Kiko silent bado  sijapeta  fahamu kwamba tumepatiwa uwezo wa

kugoma ama tukiwa tumegoma tumefanya makosa?  Hilo ndilo tu ndilo jambo nili lo taka kuuliza.

Speaker:   Commissioner na  wananchi  mlioko  hapa.   Hamjambo?   Basi  Bwana  Commissioner  nina  swali  moja  ambalo  sija

lipata kuhusu mambo ya Insurance.  Kuhusu mambo ya Insurance kwa mfano kama mtu amepata  ajali bara  barani halafu wakili

anafuatilia hizo kesi  kudai kulipa yule Bwana aliyepata ajali,  kama ni mama au mtoto lakini  hizo  pesa  uwa  hazifikii  wale  watu

walio husika na ajali.   Sijui umeweka Kifungu gani kusudi wale watu walio umia  wapate  hizo  pesa  zinatoka  na  hazifikii  hawa

wenye kudai?

Manyara:  mimi ni kuhusu.  Jina langu naitwa Manyara kuhusu saa za kipindi.  Kuwa hicho kipindi ni siku ambapo watu wengi

sana hawaendi kazini.  Lakini watu wengi wako busy kwa mambo ya ibada,  kwa hizo  saa  za  muchana  kwa  maoni  yangu  na
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wale wengi ambayo nao jua ama naongea hapa kwa niaba ya wengi.   Katika  Kenya  watu  wengi  watakua  wanashugulika  na

mambo ya ibada na shughuli za ibada.   Kamati au Committee  naomba  kama  hicho  kipindi  kingekuwa  usiku  ungekuwa  vizuri

sana.

Pia  kuhusu  kazi.  Katiba kama itakuwa imepitishwa na sijui itakuwa vipi mwananchi ataipata  na mna gani maanake kama saa

ingine ningelifanya ikawa ni biashara itabidi niwe nimeisoma Katiba vizuri kwa sababu nina weza kuwa nafanya mambo mengine

kube mwananchi mwingine hakuyaona ni manzuri akanipeleka kortini.  Sasa nauliza tutaipata vipi hiyo Katiba ili kusudi ni ipitiye

ndiyo maanake kwamba ninapo fanya mambo yangu nisije nikashtakiwa?

Jambo  lingine  ni  kuhusu,  kwa  mfano  ma-Judge.   Judge  analipwa  mshara  wa  kutosha  ame  elezea  mali  zake.  Kwa  hivyo

haruhusiwi kuchukua hongo na sasa  hiyo itakuwa ni kipimo cha ku hakikisha kwamba hachukui hongo kwa sababu mali zake

tunasijua kwa kiasi.   Lakini nje akiamua kutumia kwa njia anasa labda aamue anaend akunyua Tanzania na  ndege  na  anarudi

jioni.  Weekend anaende nchi ya mbali na anarudi kesho na ile ndege ya haraka na ile ni njia ya  kutumia  hizo  pesa  za  hongo

ndiyo ziisha haraka haraka.

Ambrose John Nyangi:   Jina langu ni Ambrose Nyangi na mimi niko na maoni yangu juu ya  proposals  mbili  katika  Katiba.

Katika Katiba mmesema munataka mu-abolish death peanulty.  Tena mu-abolish nini copral  punishement.  Nadhani hiki ni kitu

kikibwa sana kisichanganywe na mambo mingine ya  Katiba.  Kitu  hiki  tungezungmzia  baadaye.   Zile  nchi  ambazo  zili-abolish

death  penulty  walifanya  referendum  ilizungumzwa  na  watu  wote  halafu  wakafanya  referendum.   Kwa  hivyo  ningeomba

lisiingizwe katika Katiba sasa,  lakini possibly liwe refered kwa ile Commission  ya  human  rights.   Hiyo  na  copral  punishment.

Kwa hivyo hii punishement kuondolewa,  mimi naona ni makosa.   Kwa sababu kwa mfano, juzi juzi  hapa  kulikuwa  mtu  moja

alipiga bibi yake akamtoa macho  sasa  tukisema  tutoe  copral  punishement  mtu  kama  huyu  apati  kufanya  hiyo  makosa.   Mtu

kama huyo haitaji kiboko nadhani kuondoa hii copral punishment si vizuri.  Yangu ni hayo, tu.

Timothy Malwa:  Hamjambo wenzangu? Mimi ni Timothy Malwa.  Swali langu nitawauliza tu, naona kama ile hali iliyoko sasa

tunaelekwa uchaguzi lakini hatujui uchaguzi watakuwa  tarehe  ngapi?   Sasa  hiyo  imekuwa  ikitatiza  Wakenya  wengi  kwa  hivo

mimi nilikuwa nauliza kwa Katiba hii imekuwa stipulated ki vipi?  Nilikuwa nataka kujua tu,  ikiwa tuta kuwa na five years  term

tujue mwaka wa 2004 December tarehe 22 ama kitu kama hicho, tutakuwa na uchaguzi kwa hivyo wananchi wote watakuwa

wanajua kuwa uchagunzi ni siku fulani mwaka fulani ili kusiwe na mtu wakuweka wenzao katika hali abayo haijulikani kama vile

tumewekwa  sasa.   Hatujui  Bunge  litafunjwa  nini?   Hatujui  uchagunzi  utakuwa  nini?   Imekuwa  kama  ni  personal  issue  lakini

tunataka iwe National Issue, kila mwananchi hata mtoto akizaliwa leo ajue kuwa uchaguzi utakuwa siku fulani, Bunge litafunjwa

siku fulani ni kitu kama hicho.

Victoria  mwabuga:   Kwa  jina  naitwa  Victoria  mboi  Mwabuga.   Langu  ni  pendekezo  tu,  kama  wananchi  wakikubali.

Pendekezo langu linapitia juu ya shule ya upili.  Fungo la kumi na tatu.   National days.   Kwa sababu mazingira ya imeharibika
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sana ningependekeza ya kwamba siku moja ya hiyo National days iwe  ya  mazingira  tuende  tukatengeneze  mazingira  lakini  ni

kama wananchi wakitaka sio yangu.

Elijah  Opore: Jina langu ni Elijah Opore   Utanisamehe sauti yangu ni mbaya kidogo.  Langu ni, pendekezo.  Pendekezo langu

nikuwa nitazungumza kwa kifupi ndogo ndogo… ulale Friday, Saturday, Sunday, Monday.  Nilikuwa naomba pendekezo langu

tuko na holiday nyingi za kutosha.  Langu ni hilo.

Harman  Mwalukuku:   Majina  yangu  ni  Harman  Malukuku  na  swali  langu  linahusu  umilikaji  wa  ardhi.   Tumejulishwa  ya

kwamba,  mgeni hana haki ya kumiliki ardhi isipokuwa ana haki  ya  kukodi.   Lakini  swali  langu  ni  kwamba  tunaambiwa  wale

wageni ambao tayari wanamiliki ardhi nchini kwetu watapewa lease ya miaka 99.   Sasa  hiyo miaka 99  sioni  si  mapendekezo

yetu sisi.  Kwa hivyo naona kwamba kama kuna uzekano miaka hiyo ipunguzwe.

Interjection:  Miaka mingi.

Michael…:  Majina yangu ni Michael …… kitu ambacho nimekisikia na nikawa na maswali ni juu ya uraia.  Yaani mgeni akioa

Mwanakenya bibi yake anaweza kumfanya huyu bwana awe ni mwananchi wa Kenya na vile vile mwana Kenya kulingana na

Katiba ana haki ya kurithi ardhi.   Kwa hivyo huyu mgeni anaweza  kuwa,  aje  Kenya  aoe,  awe  mwanakenya   na  apate  ardhi

halafu, aachane na bibi yake.  Watu kama hao kuna nafasi ya kuwatambua?

Speaker: Bwana Commissioner na wenzangu wote.  Langu ni juu ya hawa watoto ambao wamepewa elimu ya bure ya kutoka

std  1  mpaka  8.   Hiyo  niipongeza  sana,  lakini  naona  kwamba  kwa  sababu  kuna  yatima  wengi  wanao  ongezeka.   Serikali

ingechukua wale ambayo wanaenda High school wanaenda, masomo ya university kama ni mtoto yatima Serikali ichukue hawa.

  Maanake watoto wakifika std 8 wasi-drop-out.   Kwa sababu fees iko juu zaidi basi  twaweza kupoteza Wanakenya wanzuri

ambayo waki ongoza Kenya kesho.  Kwa hivyo kipengele ungewekwa baada ya watoto kusoma bure mpaka 8 na wale ambao

wamebahatika wana  akili  nyingi  na  ni  watoto  yatima  wapewe  uwezo  wa  kusoma.  Serikali  ichukue  jukumu  la  kuwasomesha

mpaka wamalize kwa sababu hizo bongo lao laweza fanyia Kenya kazi.

Godffrey  Mwandigo:   Bwana  Commissioner  na  wote  ambayo  wako.   Mimi  naitwa  Mwandigo.   Swali  langu  ni  moja  tu.

Nimesikia kwamba ukisema kuhusiana na maamuzi.  Kwa mfano matumizi,  yale  ambayo  yatatoka  katika  District  kama  hiyo.

Ya takuwa yana amuria hapa hapa na yanafanywa hapa hapa na mkumbwa atakuwa ni District Administrator.   Lakini huko juu

naona kama kuna kivuli fulani maana kama ya kwamba kuna Serikali hii ya Wilaya bado  kuna Serikali ingine.  Sasa  sijui kama

hawa watakuwa ndiyo wana-recommend wanapeleka kwa wale wa-approval ama ikisha kuwa approved hapa ni kabisa.  Kwa

sababu huenda tukakubali labda ndio kuwe na hali kama hiyo.  Lakini bado  hiyo ni kwamba haikushugulikiwa Taita bado  tena

ikenda uko mbele kwa Serikali kuu inataka ipewe approval  ndio mambo ifanyike.  Kwa hivyo hapo sijui kwamba iko  namna
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gani?  Swali langu ni hilo.

Mohamed Ashra Abudi:  Kwa majina naitwa Mohamed Ashra Abudi.  Swali langu ni moja kuhusiana na haki za kibinadamu.

 Kuna sheria moja iliyoko katika Katiba hii ya sasa  kwamba kutojua si hatia.   Sasa  sijui ni wapi tumeweza kupatiwa nafasi  ili

mwanadamu achukue haki yake ya kutojua kwa sababu bado  upeo wa kiwango cha elimu  katika  Kenya,  hatujakipata  kama

vile tulikuwa twatarajia ili mtu akeweza kuiba pahali fulani hizi sheria za kanyanga kama vile upite pale katika Rail mama mzee

hajui kusoma kibao kiko kimeandikwa trespass,  yeye atafuka pengine asitakiwe kwa kutojua kwa hivo nilikwa provision hiyo

iko wapi katika human rights katika Katiba hii yetu mpaya?

Livingstone Mbori:  Jina langu naitwa Livingstone Mbori nami nilitaka tu kuliza juu ya hizi national Parks  ambazo Taita Taveta

ndiyo ni kama vile zimeruandikwa hapa.   Unajua wakati  wa ukoloni.  Wabunge wameuliza hiyo, Wabunge hata nikiwa  kijana

zamani nilsikia Mbunge wangu aliuliza ati kwa nini hii Taita Taveta. …Na shida hapa tutakaa nayo mpaka nini kwa sababu Taita

Taveta sisi ni wachache kweli lakini ikiwa  kweli lakini kama kungekuwa mashamba ya kutosha si ingesaidia watoto  wa Taita

Taveta kwa elimu na mambo yote haya.   Utanisamehe kama nimeenda sana pengine  ni  kavuka  mpaka  lakini  langu  ni  hilo  tu.

Asante.

Ezra:  Mandugu zaku mabibi na mabwana hii ngoa yetu ilitutoa.  Mimi staki kusema mengi.  Jina langu ni  Ezra,  swali  lako  ni

kutoka draft  hii.  Nilisikia kuna kipengele ambacho nilikisahau,  kuhusu  Council  zetu  na  wale  watakao  gombea  hizo  viti,  kwa

sababu tulipendekeza zigombewe na wazaliwa wa hapo.   Na  pia umilikaji wa ardhi,  tungependa  muweke  vipengele  ambavyo

vinaeleza umilikaji wa ardhi.  Sana sana kuhusu kiasi cha shamba ambalo mtu anafaa awe na kiasi gani?

Com.  Abubakar  Zeine  Abubakar:    Mzee  Agaustine  lako  sitalijibu.   Nadhani  umesikia  ujumbe  wako  umetoa,  nadhani

umesikia.  Na  penda kumuhakikishea mzee aliye sema mwisho kuhusu Buga za wanyama kwamba hajafuka  mipaka.   Katiba

haina mipaka na nadhani wale walikuako hapo wakati  tulipokuwa tukipokea  maoni  ya  wa  Kenya  mulisikia  wengi  wa  Kenya

walizungumzia wanao ishi hapa kuhusu muingiliano wao na wanyama  wa  bori  katika  buga  hii.   Ndiyo  maana  ni  kazungumzia

kuhusu  haki  zenyu  za  kihistoria.   Si  hiyo  ni  moja  inayo  husu  historia?   Sio?   Tutatengenza  njia  ya  nini  kupata  frusa  ya

kuzungumzia vipi mtapata haki zenyu za kihistoria.   Lakini juu ya hayo tumekubaliana kama kuzo,  kama abili kwamba sehemu

yoyote Kenya wapate  manufaa kutokana ni rasirimali zilizoko karibu nawao.   Kama Buga la wanyama iko na nyinyi  kwa  nini

musipate rasilmali?  Na  nyinyi ndiyo mtaunda Serikali ya wilaya hapa hatutaki muwaue  wanyama  wote  na  mumeishi  na  hawa

wanyama mpaka leo ikiwa hamjawaua mtaaza sasa.  Kwa hiyo hayo yasiwatie shaka.

Lakini nitaanza na Patrick,  kuniuliza mimi kuhusu haki za mwenye nyumba nadhani hatukuweza kutia haki za mwenye nyumba

na haki za mpangaji ndani ya Katiba.  Haki za mwenye nyumba na Mpangaji  mtaziamua wenyewe kwenye Serikali zenyu huko

chini.  Nyinyi wenyewe muamue lakini huwezi kusema mwenye nyumba pekee  yake ndiyo ana haki na mpangaji hana mtamua

wenyewe chini kwenye Serikali zenu munataka haki yenu itekelezwe vipi?
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Halafu kuhusu conflicts between animals and people Mzee Omari Kerabo nafikiri nimejibu hilo nitaishugulikia.  

Kitengo  57  kuhusu  strike  Kutoka  korti.   Nadhani  wale  ndugu  zetu  wamekubali  ya  kwamba  Katiba  ya  sasa  haizungumzie

mgomo.   Haki  ya  mgomo  kwa  mfanyi  kazi  Katiba  ya  sasa  haizungumze  haki  ya  mgomo  kwa  mfanyi  kazi.   Katiba  ya  sasa

haizungumzie napendekeza Katiba inayo kuja inasema wafanyi kazi wawe na haki ya mgomo hiyo ni haki yako ya kimusingi ya

kikatiba na hakuna mtu anaweza kukunyaganya.  Kitu ambacho kitafanywa ni kwamba Mbunge litahusika kutengeneza sheria

inayo husu haki hizo ili kusiwe na mfurugano ambayo hauna mwelekeo.   Sijui kama mwaniifahamu?  Lakini sheria iliyotunguwa

haiwezi kuvunja haki hii inayopewa na Katiba.

Halafu Andrew Mulango kuhusu Insurance.   If  you  look  at  the  section  of  Public  Finance,  hatuwezi  ku-include  haki  za  watu

kuhusu mawakili ambayo wanawakilisha watu halafu huvunja haki yao.  Kitu tumefanya tumezungumzia kuhusu Legal Profession

na pia watakuwa na  Code  of  Conduct  nilisahau  kwambia  kwamba  pia  katika  kuweka  mahakama  pia  kuna  Judicial  Service

Commission na pia  kutakuwa  na  njia  kuadhibu  Mwakili  ambayo  unapita  mipaka.   Kwa  hivyo  mwananchi  anaweza  kwenda

mpaka kwa Tume ya haki za wananchi.   Tume ya haki ambayo tumeitunga.  Uende  useme  Wakili  fulani  ameninyaganya  haki

yangu. Na Tume itakuwa na haki ya kuchukuza jambo hilo na kupendekeza jambo ambalo litakuondolea taabu zako na ikiwa

amevunja sheria huyu bwana atachukuliwa hatua au bibi.

Pendekezo kuhusu kipindi cha elimu ya raia kinacho tengenezwa na Tume ya Kurekebisha Katiba.   Tumekusikia maoni  yako

tutajaribu kutimiza haja zako lakini tutakuelezea ya kwamba ni vikumu sana hasa unapo fanya kazi na shirika la ki-taifa.   Wana

mipango  yao,  wana   vipindi  vyao  kuondoa  vipindi  fulani  saa  fulani  itakuwa  ni  ngumu.   Lakini  tumejaribu  kwa  uwezo  wetu.

Nakumbuka  wakati  tulikuwa  tukifanya  saa  tatu  asubuhi  watu  wakatwambia  saa  tatu  asubuhi  watu  wako  kwenye  ibada

tutajaribu kukibadilisha tukashindwa mpaka tukafikia saa sita sasa  lakini sasa  kitakuwa kikirundiwa saa  tisa ili ukiwa ume kosa

kile cha asubuhi  kwa  sababu  ya  ibada  upate  cha  jioni.   Ukikosa  cha  jioni  upate  ya  asubuhi  lakini  haina  maana  ya  kwamba

hatuwezi kukirundia kipindi.  Labda tutajaribu vile tunavyo weza kufanya msikilize.

Kuhusu  Judge  na  anasa.   Anasa  hizo  pia  zitakuwa  zinachunguzwa.   Kutakuwa  na  Judicial  Service  Commission  itakuwa

inachunguza pia anasa hizo na Judge akiwa na karti ya hizo pia atachukuliwa hatua.

Halafu  mzee……  kuhusu  copral  punishement  na  death  peanulty  tumesikia  maoni  yako  na  ya  Wakenya  wengine  ambayo

walikuwa wanasema pia let us abolish death peanulty and  do  not  abolishi  copral  punishement  but  the  majority  of  those  who

contributed in these issues walisema kwa ajili Mwenyezi Mungu ndiyo ametoa uhai usinyaganyi mtu uhai wake wengi walisema

hivo.  Lakini tumesikia maoni yako na uwambiye wale washiriki wa wilaya wanakwenda katika mkutano wa kitaifa wanaweza

kupeleka maoni ya aina hiyo.
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Timothy kuhusu … of election.  Jambo hili tuliliangalia kwa maakini sana… lakini tukapata  tatizo moja kwamba ikiwa tutakuwa

na  haki  na  Bunge  kupiga  kura  kutokuwa  na  imani  na  Waziri  Mkuu  halafu  Waziri  huyo  akiondolewa  haina  maana  kuwa  na

uchagunzi.  Rais atakuwa na nafasi tatu sa kujaribu tena kupata  mtu ambaye watu watakayo mu-support  wengi katika Bunge.

Lakini katika njia hizo mara tatu akijaribu akishindwa itakuwa haina bundi isipokuwa watu waende kwa uchagunzi.  Kwa hivo

ikiwa Bunge halitavunjika tarehe yake itajulikana.  From the date  iliwekwa mpaka Serikali iwe from the day siku yake itaisha.

Huenda  likavunjwa  only  ikiwa  Waziri  Mkuu  hana  support  ya  wa  Bunge  katika  Bunge  na  pia  Rais  atashindwa  kutafuta  mtu

mwingine katika Bunge apawe atapata support hiyo ya Wabunge.

Halafu  kitu  kingine  pengine  niligusia  kuhusu  jambo  hilo  sababu  ingine  ya  kuwa  na  kundi  mbili  za  Bunge.   Kumekuwa

na…Katiba ya kisheria Kenya kwamba katika muda fulani wakati kura zinapo pigwa ama Bunge linapovunjwa kuwa nchi yetu

hakuna tasisi ambayo inaweza kutengeneza sheria na ni jambo lakutisha hii  iwapo  kutatokea  vita  wakati  wowote  kutafanyika

nini?  Kwa hivyo sasa imetengwa hakuna wakati kutapokuwa hakuna tasisi ya kutengeneza sheria.

Miaka ya wabunge ya wakilishi  katika  Bunge  la  chini  Lower  House  ni  miaka  mitano.   Ya  juu  ni  miaka  minne  tulifanya  hivo

kusudi ndiyo wakati wowote kutakwako na tasisi ya kufanya sheria katika nchi.

Halafu lingine ni la Victoria.   Pendekezo lako pia linafaa kwanda katika mkutano wa kitaifa lakini juu ya hayo Bunge linaweza

kuwa na haki ya kuongeza siku zingine lakini siku hizi ndizo tulipewa na wanakenya wasiweke siku zao.

Elijah amezungumza mambo yake.   Nadhani Bwana Elijah kwanza Wakenya wengine walituambia kwamba wanataka haki ya

kutekeleza mambo yao ya na walimu mambo hayo ni ya Seikali ya wilaya.  Mimi sitaamua mambo hayo nyinyi wenyewe  mta

jiamulia  mambo  yenu.    Kijiji  kama  kijiji  mtajiamuria  kijiji  chenyo  munataka  kufanya  mambo  haya  vipi  lakini  tumesema  hivi

kwamba ukishikwa na Police una haki ya kupewa police bure ukiwa uhatarishi maisha ya watu wengine.  Una haki hiyo.  Na

ukipelekwa mahakamani.  Watu wengi walikuja kwetu wakatuambia hayo makosa madogo madogo maaana Katiba mnaweka

vitu  makosa  madogo  mengine  yafaa  kuondolewa  kabisa  na  mengine  ikiwa  utasitakiwa  uwe  unapata  huduma  za  mahakama

mpaka kesi itakapo isha.  

Wengine wanakubali mashtaka sio kwamba umefanya makosa ni ile vurugo ya kuambia kwamba utawekwa ndani mpaka kesi

itakapo zikilizwa nidyo ina wasumbua. Tumesema kwamba … ile….. ikiwa umeshtakiwa kwa jambo ambalo halina suruhisho

ama utafungwa  zaidi ya miezi sita au mahakama ikupe bondi.

Halafu Harman anazungumzia lease  ya  ardhi  anasema  iwe  ni  miaka  moja  nadhani  hiyo  itakuwa  pia  ni  kuwaonea  hawa  watu

sababu uwanyaganye ardhi apawo ilikuwa ni free hold usha sema Wakenya ndiyo watakuwa wanamiliki ardhi.    Tuwanyaganyi

kutoka free hold tufanyi lease kwa mwaka moja.  
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Bwana  Michael  anauliza  je  huyu  mtu  amabye  hakuwa  Mkenya  akioa  Mkenya  atapata  Ukenya  kwa  sababu  ya  ndoa  hiyo

watakapo  achana  nini  itakayo  tokea.   Hakuna  litakalo  tokea  hasa  kuwa  Mkenya.   Ukisha  mpa  Ukenya,  kisha  mwataka

kumnyaganya tena maanake wale watakao kuwa wakivunga ndoa na wageni lazima  wa  pime  na  kuwafikiri  kwa  muda  mrefu

kabla hawajafunga ndoa.  Au sio hivyo lakini ukisha mpa hiyo amekuwa Mkenya na hivyo hutamunyaganya.

Interjection:  Comments.

Abubakar  Zein  Abubakar:   Anasema  ikiwa  utamnyaganya  uraia  kwa  sababu  hiyo  basi  atao  mwingine.   Mzee  Onesmas

kuhusu yatima ni fikira nzuri lakini  tulisema  kwa  sababu  ya  hali  yetu  ya  kuichumi  tuazi  na  nini?   Na  elimu  ya  msingi.   Lakini

Serikali  kuanzia  chini  inaweza  kufanya  mambo  kama  haya  maanake  Serikali  ya  Wilaya  pia  inasimamia  elimu.  Kwa  hivyo

mtajiamria wenyewe hapa. Mtasidia watu walio yatima au hamutawasaidia.

Wazo la Bwana Godfrey, mambo ya wilaya yameandikwa kabisa clearly na usome the relevant chapters  za devolution pamoja

na provisions zinazo wekwa kwenye schedule.   Tumeweka wazi wazi tusilete tofauti  wazi  wazi  Serikali  ya  taifa  inamajukumu

gani? Na Serikali za wilaya na Serikali zingine na moja haiwezi kuingilia ingeni na ikiwa kuna tofauti karti  ya Serikali ya Taifa na

Wilaya either Serikali ya Taifa  au  ya  Wilaya  ina  haki  ya  kupeleka  jambo  hili  moja  kwa  moja  mpaka  Supreme  Court  iamue

katika tatizo hilo.

Halafu Bwana Mohamed kuhusu ignorance,  mnajua ya kwamba tumetengeneza Tume  ya  Katiba  katika  mswada  huu.   Tume

hiyo ya Katiba haitakuwa tu, na mamulaka auo jukumu la  ku-implement  Katiba  lakini  itakuwa  na  haki  ya  kueneza  habari  ya

Katiba na ukiangalia pale tukizungumzia majukum ya raia tunasema jukumu ya raia moja ni kwamba unajua Katiba yako.   Na

Katiba itafunzwa shuleni.  Eh tuko pamoja?  Lakini mtu hawezi kujicha mwingine akasema ati mimi sijui kujicha mtu ni vibaya

kwa hivyo unisamehe.  La wazekana hivo.

Mzee wa National Parks ni mejibu na mahakama nimejibu sijui kama kuna swali limebaki.

Interjection:  Liko.

Com. Abubakar Zein Abubakar:  Kwa  vile  mama  hujauliza  lako.   Tuaze  na  lake  la  mama  nadhani  hataudhika  kuheshimu

mama kwa umri wake aulenze swali halafu tuendelee na nyinyi mulio panga line.

Speaker: Nashukuru sana kusikia maneno matamu.  Jina langu ni (Inaudible …  mimi nauliza sisi hapa Voi tumekuwa masikini

wa  mashamba  hakuna  pahali  pa  kulima.   Mboga,  matunda  tunapata  kutoka  nje  zamani  sisi  tulikuwa  na  mashamba  mimi

mwenyewe ni mzaliwa wa hapa. (Inaudible …Mashamba yetu yalikuwa huko chini ndiko kunacho kuzwa mbego.  Huko chini.

Tukaja tunganyaganwa kabisa haya mashamba na mzungu. Mzungu alipo enda tena tukarundi tukapokonywa na mwenye nguvu
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akachukua kwa kifua.  Sasa  sisi hatuna mashamba hatulimi twaishi kwa maduka.   Sina  mahala  pa  kwenda.   Yale  mashamba

yetu tungerundishiwa aje?

Fatuma Hezra:  Majina ni Hezra kutoka…  Swali  langu  ni  kama  katika  draft  ya  leo  kuna  kipengele  mliki  sahau.   Kitengele

hicho kinahusiana mambo ya Councils wards  juu  ya  watakao  gombea  hizo  viti  kwa  sababu…  nasisi  tulikuwa  tumependekza

katika draft ama katika maoni wakati  wa kutoa maoni kwamba viti vya Town Council,  ata  za Urban vigombewe na wazaliwa

wa pale ampabo jambo hili lilisahauliwa sijui ni utaalamu gani nyinyi muliutumia labda utatueleza tukaweza kujua ni utalamu gani

muliutumia.

Halafu sijui ni umilikaji wa ardhi.   Nafikiri desturi  ya Mtaita si mtu wakutanga tanga na ninafikiri wakati  wa kutoa maono ama

katika draft  ambayo umetupatia sijaipitea sana ni kwamba popote  mwananchi anaweza ishi ama  anaweza  kaa  kama  Mkenya

lakini kwa desturi  ya Wataita  kama ni wa Voi utamakuta amekaa Voi hutamkuta amenda Undanyi atakaa  hapa hapa.   Lakini

kunao watu wanatoka labda Mombasa.   Mombasa ako na shambo liko na Title Deed.   Ukienda Kilifi vile vile, anakuja hapa

Taita  kwa  sababu  hayajalazwa  akija  twamkarebisha  mwingine  na  mwingine  anakuwa  ni  mkuaje.  Kule  aliko  toka  Mombasa

anakodesha shamba kwa sababu sheria inasema una weza ishi pahali popote.   Sasa  tungependa kwa upande wa land sale na

ownership muweke vipengele vinafo eleza umilikaji wa ardhai kuhusu mtu anaruhusiwa kuwa na mashamba mangapi?  Ndi posa

tunakuta  labda  kule  anakodisha  shamba  na  huko  kwa  sababu  tuko  under  zones  hakuna  njia  yote  ya  kupata  mapato  wengi

walisha  grab.   Hakuna  ardhi  ya  kulisha  kwa  sababu  tumekaribisha  watu  na  kusema  kila  Mkenya  aweza  ishi  pahali  popote.

Kwa hivo tungependa kuwa hiyo kitu ya ardhi ipelelezwe katika draft Constitution.  Asante.

Jefferson Kanyi Mwakiji:  Majina yangu ninaitwa Jefferson Kanyi Mwakichi.  Na  nashukuru sana Ma-commissioners wa hii

Committee ya Constitution.  

Jambo ambalo mimi nilikuwa nitaka kupendekeza ni hili.  Taifa letu hili la Kenya,  ni Taifa tunalotaka liwe moja.   Na  Taifa hili la

Kenya  kwa  upande  wa  vyama  vya  kisiasa,  tunataka  vyama  vya  kisiasa  visiwe  vya  Kikabila,  na  viwe  katika  Draft  ya

Constituion.  Mimi ninapendekeza kivyangu, nasema ya kwamba ile committee ya Constitution iweke limit ya vyama.  Kama ni

vitatu viwe passed, siyo tu vyama vingi vya ukabila .  Mapendekezo yangu ni kama hayo.

Salim Husein Mwamkanga:  Asanteni wageni wetu. Mimi kwa jina ninaitwa Salim Husein Mwamkanga,  mkombozi wa Taita

Taveta District.    Mimi kile naomba,  Katiba hii ya sasa  iwe na imani  na wananchi.   Isiwe kama ile katiba ya sasa.   Nikisema

hivyo ninamaanisha watu tulipatiwa makao huko porini,  na baadala  ya kutupatia makao mtu  porini,  ni  kwanza  utangulize  maji

kliniki ndio uai wa mwanadamu.  Lakini sisi wajua maji hakuna  Naomba Katiba hii mpya kabla haijaamisha watu  kutoka town

kwenda porini, waweke hivyo vitu tayari, wananchi wakute maji, Kliniki  ndio uhai wa wananchi.    Asanteni.  

Speaker: Bwana Commissioner na wananchi Bwana asifiwe.
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Audience: Amina.

Mwalunda:  Mnisamehe  nilichelewa  kwa  ajili  ya  shughuli  na  uenda  nikauliza  maswali  ambayo  yameulizwa  ndungu  yangu

utanisamehe.  La kwanza nimeudhika sana na ile sehemu ya dual citizenship.  Kama mwananchi, naogopa ogopa mtu kuwa na

citizenship mara mbili, hawezi kuhatarisha maisha yetu maana anaweza kukaa huko kumbe anakaa hapa akiwa na madhumuni

fulani.  Sasa hiyo inanitia wasiwasi hiyo dual citizenship ukitueleza itatusaidia sana.

Na hiyo sehemu ya kubadilisha ya kusema kwamba,  ukibadilisha chama wakati  umekuwa  Bunge,  halafu  unapoteza.  Ninaona

kama kwamba unakongana na ule uhuru wa  kuendelea ku-associate.  Ninaona kama mtu huyu akaona kwamba njia moja  ya

ku-express shida ambazo simepatika na chama chake ni kuwajisha kazi ili kusema kitu.  Sasa  kama punishment itakuwa kuwa

namna hiyo, uenda  uhuru wa kuwasilisha mambo ukawa curtailed, sasa pengine hilo tunaweza kusaidiana.

Kama kiongozi wa dini, basi  pengine hivi ni either umesema mengine ni local Government na kadhalika.   Nashukuru kwamba,

kuna uhuru wa  kuabudu  na  makasema  pale  kwamba  kila  region  ni  sawa.  Niliuliza  wenzangu  hapo,  tayari  niulize  ile  ya  devil

worship, nikaambiwa ulitaja mapema kwamba haiwezekani.  Lakini kuna zingine ambazo,  sinafuatana fuatana, kwa mfano kuna

shida na ile Muingiki na mambo kama hayo. Wengine wanasema kwamba ni region.  Sasa  tuseme kama ikiwa hivyo kutakuwa

namna gani?  

Na pia mimi kama mhubiri, huenda nikajaribu kueneza  injili  yangu  na  mwenzangu  next  door  huenda  ana  mtoto  huenda  shule

anataka kusoma na mimi neighbour hapo napiga ngoma usiku mchana na kadhalika,  hiyo si appreiation,  tunaweza ku-practise

namna  gani  ili  uhuru  uweko  na  tena  zile  haki  za  binafusi  sitimiliki.   Yaani  yule  ambaye  ana  excercise  awe  ana  furaha  yake

yakufurahia  ijili  yake  na  haki  yake,  lakini  huyu  ambaye  anasikia  kwamba  pengine  nina  hubili  hapa   na  ninataka  wageni

wapumusika, nina mtoto wa shule anataka kusoma, how do you deal with that ili kila mtu yeyote apate haki yake katika mambo

kama hayo.  Asante ndugu yangu nisamehe kama nimerudia lolote.  Naitwa Malunda.

Speaker;  Swali langu nimerudi tena,  kama vile Bwana Commissioner umetueleza kuhusiana na  Draft hii ya Katiba,  kwamba

lengo  na  madhumuni  na  msingi,  ni  iwe  na  National  out  look,  yaani  ambayo  imekusanya  mahadili,mipango  inayousisha  kila

mwananchi  wa  Kenya  kama  Mkenya.   Nasikitika  kwamba,  kwa  ufahamu  wangu,  sijui  ni  wangu  pekee  lakini  kwa  ufahamu

wangu ni kwamba Katiba yetu inataka kuondoa ukabila ule ambayo toko nayo leo,  draft.   Hapo nyuma tukisoma wakati  wetu

ambao tulisoma ile system ya zamani, ni kwamba system ile ilikuweko imeondoa ukabila. 

Na mimi nina imani sana, ukabila umeingia ndani ya nchi ya Kenya hivi sasa umeletwa na the current Education Sytem ya 8-4-4.

  Sasa  sijui kuna provision gani katika draft  hii  ya  education  kwa  sababu  sikuli  siku  hizi  unakuta  kwa  mfano,  Kenyatta  High

School Mwatate,  wanaosoma pale watakuweko 80% ni Wataita,  kwa hivyo  hawana  hata  nafasi  ya  ku-interact  na  any  other
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tribe ya kutoka nje ya province. Ikiwa ni provincial schools mwisho wake ni Mombasa, Kwale or Coast Province.  

Wakati  wa  zamani,  when  we  were  in  those  schools,  ulikuta  interaction  yetu,  tunakia  na  Wakisii,  Wasomali,  Waturukana,

Wanandi na Wakikuyu. Kwa hivyo mimi ninaona  kwa  upande  wangu,  education  system  ime-propergate  tribelisim  in  Kenya.

Zifunguliwe  kuwe  hakuna  story  ya  Provincial  schools,  Nationa  Schools  sifunguliwe  kila  kabila  ama  kila  Province  mtoto

wanaoweza kuja a-apply.   Akiwa kisumu apply school in Lamu. Bora ni matokeo yake ndiyo ya itamwingiza katika shule ile.

Lakini inaonyesha kwa system tulioko nayo,   Kuna descrimination na segragation.  Kwa hivyo mtu saa  ingine  anaenda  kupata

elimu mahali ambapo hajaridhika.  Kuna mtu hamu yake ni kwenda Nairobi University.  Kwa hivyo asante kwa hayo.

Mambo ya hosipitali  mimi ninaona …(inudible)

Aisha Kaddho Makomba:  Commissioners na wezangu, asalam alekum

Audience:  Aleku msalam

Aisha Kadho Makomba:  Mimi kwa majina na Aisha Kadho Makomba.   Mimi yangu ni kwa Bwana Commissioner kifungo

kile ilichokisoma cha Kadhi,  kama mama  wa  kislamu,  yangu  sijui  itakuwa  ni  maoni  maanake  siwezi  kusema  labda  ni  swali.  

Kwa sababu kifungu hicho kama ulivyosema ofisi hii ya kweli ina nguvu lakini upande mwingine twasema ni kama nguvu zake

kidogo  tungependa  siongoswe  simekaza  kidogo.   Sababu  mama  huyu  ama  inapokuwa  order  imetoka  haifalizwi  na  kadhi,

inakuwa  sasa  inarudi  kortini  mama  yule  anayumbishwe  yumbiswhe  kiasi  kwamba  kama  ilikuwa  ni  masilahi  ya  hawa  watoto

nyuma wanaendelea kuteseka.  Sasa hapo mimi ningalipenda hicho kifungu ama hiyo ofisi kulingana na Katiba ya sasa  iongezwe

nguvu  kumsaidia  huyu  mama  wa  kislamu.   Anapata  taabu  kwa  kweli.   Akipata  yeye  pia  hawa  watoto  wanapata  taabu.

Tumeona na tumeshukuru kuwa katika nafasi hii ili kusudi tusaidie  akina mama wa wakislamu.

Speaker:   Bwana Commissioner, kuna swali ambalo linakera watu, hivi juzi tulisikia mtu mkubwa  sana muheshimiwa akisema

kwamba hii Provincial Admsinistration ikiondoka kutakuwa na anarchy kutakuwa na hali ambayo hawezi kuendeshwa vizuri, na

hakutakuwa  na  amani.   Sasa  hiyo  hata  mimi  mwenye  sielewi.   Lakini  kitu  kingine  kinacholkera  watu  ni  wale  Provincial

Administration watakao futua kazi, au watakao ondoka wataenda wapi? Hilo ndilo swali, asante.

Cosma  Nyamu:   Bwana  Commissioner,  mimi  kwa  majina  ni  Cosmas  Nyamu,  nangependa  ku-react  kwa  jambo  ambalo

nilisoma  katika  hii  Draft  ambayo  tumeiona,  kuhusu  protection  ya  Rais  akiwa  katika  uongozi.   Nili-note  kwamba,  inasema

kwamba  Rais  akiwa  katika  Uongozi,  hakuna  shtaka  ambalo  linaweza  kuwakilishwa  juu  yake.   Hata  kama  lilikuwa  noticed

haliwezi kuakilishwa.  Sasa  hatuelezi alternative ya hilo kosa,na  hilo kama ni kosa  ambalo  limeonekana,  litawakilishwa  wakati

gani.
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Halafu swali lingine ambalo ningeuliza ni kuhusu hii nafasi ya tajiri na masikini.   Kwa kipindi hiki tunaona kwamba kuna tofauti

kubwa sana.   Tunavyosikia per  month kuna mtu ambaye  ana-earn  more  than  four  hundred  thousand  na  katika  nchi  yetu  pia

kuna mwingine ambayo ana earn less  than  two  thousand.   Sasa  hiyo  kitu  inaendelea  mpaka  inakuwa  pengo  kati  ya  tajiri  na

masikini ni kubwa mno, kiasi ya kwamba hatuelewi.

Lingine  la  mwisho,  ni  kuhusu  mtu  akishitakiwa  akiwa  na  kosa,  kuhusu  kuchochewa.   Tunaona  kwamba  mtu  ambaye  hana

uwezo  akifanya  kosa,  hana  uwezo  wa  ku-hire  a  lawyer.   Lakini  yule  mwenye  uwezo  ana-hire  lawyer.    Sasa  unakuta  ya

kwamba huyu kwa sababu ako na lawyer, chances zake za ku-win hata kama ako na haki ni kidogo sana.   Sasa  katika Katiba

yetu, ni huyu mtu atatetewa kivipi?  Yangu ni hayo.

Gabriel  Mwachie  Mganga:   Asante  sana  Bwana  Commissioner  na  viongozi  wenzangu.   Kwa  majina  ninaitwa  Gasbriel

Mwachie Mganga.  Swali langu linahusu zile harassment ambayo  watu  hufanyiwa  wakati  wanapokunywa  pombe  ya  kienyeji.

Wanaambiwa kwamba iko illicit.   Na  yenyewe kuitwa illicit ni kwa sababu ilitokana from an African Technology.   Lakini hii

beer kwa sababu imetoka from a white technology inaitwa legal.  Na  utaona watu wakigandamiswa sana katika hiyo hali.  Na

kati ya hizo pombezote mbili hakuna ambayo imehalalishwa na ndani ya Korani  tukufu ama ndani ya Bibilia.  Kwa  nini  ingine

sasa inaitwa illicit?

Swali la pili ni kuhusu haki za watoto.  Tulienda katika seminar ya haki za watoto  tukaambiwa kwamba mtoto anayezaliwa nje

ya ndoa inaitwa  mtoto  wa  mama.  Mara  nyingi  tunapoona,  sheria  ikipitishwa  hivyo,  utaona  hali  ya  uchumi  katika  ile  nyumba

mtoto amezaliwa inazidi kuharibika kwa sababu majukumu ya kulea yule mtoto itawajiwa mazazi mmoja.  Mbeleni kulikuwa na

ile  iliyokuwa  inaitwa  ……..Act.   Tungaliona  kwamba  kama  hii  ingarundishwa  haki  ya  mtoto  ingalipatikana  zaidi  kuliko  vile

ilivyoko.  

Halafu,  swali  langu  la  tatu  na  la  mwisho  ni  kuhusu  haki  za  akina  mama.   Mara  nyingi  katika  traditions,  utaona  huyo  mama

aliyezaa  musichana,  amafikia  wakati  wa  kuolewa,  na  anapo  fikia  wakati  wa  kuolewa  huo  mama  hausishwi  kakika  kushudia

matumizi ya mahari.  Inakuwa ni jukumu la baba.   Baba  yule  naye  baadala  ya  kuaangalia  kwamba  huyu  mama  ndiye  alibeba

mimba na akamulea huyu mtoto mpaka amekuja kuolewa, sasa ndiyo huyu mtoto anatolewa mahari, yule mzee anachukua pesa

na anaenda kuongeza bibi wa pili. Kwa hivyo ningalipenda mfahamu akina mama.  Hayo ni yangu yamekwisha.  Asante.

Juma Shapan Nyau:  Okay, asante sana kwa majina niaitwa Juma Shapan Nyau kutoka ofisi ya Serikali, nigalitaka kujua kwa

ukweli yaani, haswa kwa  mababu  zetu  yale  mashamba  ambayo  wamenyanganywa  na  wale  waliokuwa  wakitutakia  mkuu  na

wakati huu wamiliki, jee Katiba hii   ambayo tunaendelea nayo  wakati  itakapokuwa imekamilika na inatumika, tutaweza kuwa

itaturuhusu sisi kusimamia na kutetea mashamba yetu yote yaliyo chukuliwa na tukarudishiwa wenyewe.  Swali langu ndilo hilo.  

James Nyale:  Mimi kwa majina ni James Nyale, swali langu nilikuwa nataka kuuliza kwa sababu Kenya hii tangu nizaliwe na
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Mwenyezi Mungu wakati tunapata uhuru, tulikuwa watu elfu saba,  na tangu wakati  huu, na saa  tuko zaidi ya mililion thelathini. 

Sasa  vile nilikuwa ninazungumzia kuhusu habari  ya  poverty,  nilikuwa  ninataka  kusema  hivi,  katika  hii  Katiba  yetu  ambayo  ni

mpya, ingawaje Serikali  Katiba ya zamani ilikuwa infanya mambo ya family planning na nini na  nini.   Lakini  bado  haikuweza

kufaulu, je  kuna sheria yeyote  pengine  hapo  imewekwa  ili  kuzuia  watu  wasizaane  kwa  wingi?  Kwa  hivyo  hiyo  ndiyo  inaleta

umasikini, kwa  sababu  mtu  moja  anaweza  kuwa  amezaa  watoto  ishirini  na  wengine  kumi.   Sasa  utakuta  kwamba  umasikini

unazidi kwa sababu hakuna sheria zozote ambazo simewekwa.  Mimi sina  kazi  na  ninazaa  tu  kwa  hivyo  je  katika  ile  katiba,

kuna  mahali  ambapo  tunaweza  kukawa  na  sheria  ya  kusema  kwamb  Wanakenya  kuwa  na  watoto  watano,  na  ikifika  hapo

ukome ili uzidishe    masikini.  Asante sana.  

Com. Abubakar Zein Abubakar: Asante sana.  Ngoga ngoja… Tulisema hakuna mtu atakayepikwa kwa maoni yake.    Aaa

mzee wangu apana.  Hata kama  atapotoka haki yake anayo.  

Kwanza kabisa ningapenda kusema hivi, kwa sababu tunaanza kuuliza maswali ya mambo ambayo nilikuwa nimeshazungumzia,

inamaana kuna watu wamechelewa.   Isipokuwa zile za Bishop ambaye  ametueleza  kwamba  pengine  nitauliza  jambo  ambalo

pengine mshataja, wengine pia wamegusa mambo amabyo nishataja.   La Patrick nilimaliza .  Tuanze na Fatuma.  Mama fatuma

nilikuwa nimesema kwamba kulingana na mapendekezo ya Katiba Mpya, tumetaja mikoa mitatu na tukasema pengine baadaya

mikoa hii mitatu kuna sehemu zingine, ambazo kutokana na Historia wamenyanganywa haki zao za aridhi.  Na  tumetaja pwani

kama mkoa moja,  kwa sababu ya maoni hayo mlitoa kuhusu watu na aridhi yao.   Na  tukasema  Katiba  hii  ikianza  kutumika,

Serikali inalasimika kuweka njia ya kufanya ujunguzi kuhusu madai haya ya Kihistoria na madai haya  pengine  ya  kuonewa  ili,

haku ifanyike na kuweko na amaani katika kufanyika haki hiyo na usawa.    Kwa hivyo tumetia kwenye Katiba njia ya kutatua

tatizo lako.  

Interjectio: Fatuma : Kuanzia kwa Chief, nikafungiwa waya.

Com. Abubakar Zein Abubakar:  Hayo yamekwisha, tumeshasikia mama, na tumeweka njia ambayo itatumika uende mahali

njia hiyo ili hali haki ijulikane iko wapi.  Bwa Esira mambo kuhusu mambo yako ya aridhi pia yanahusiana na ya mama Fatuma.

Kwa  hivyo  sehemu  ya  swali  lako  litajibika  hivyo.   Lakini  sehemu  nyingine  unapozunguza  kuhusu  malisho,  sijui  hukukuweko

kutoka mwanzo  niliposema  kwamba  tumegawanya  ardhi  katika  sehemu  za  umilikiji  wa  aina  tatu.  Unamiliki  aridhi  kama  mtu

binafusi kuna kumiliki aridhi kwa umma na kuna umaa jamii, yaani the commons.  The Commons uyatekelezayo,  it is the pieces

of land which is used by the community or  a group of people.   Ikiwa ni kwa malisho au kwa njia fulani.  Na  tutatunga sheria,

tumeseme Bunge lazima litunge sheria katika  kufahamu watu wa sehemu hizo zote tatu.   So  this issue will have its own Act of

Parliament.  Lakini ni mhimu kufahamu kwamba si kila jambo tunaweza kuliweka katika katiba,  tunaweka Katiba nguzo, msingi

wa mahadili na njia.  Halafu sheria sitatungwa ili kutekeleza mambo haya.  

Vyama  visiwe  vya  kikabila  nindhani  nilikuwa  nimezungumzia  hilo,  sijui  ambalo  hatukuzungumzia  kuhusu  vyama,  ni  kwamba,
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wajui  tumeweka  very  tough  conditions  for  registration.   Kutakuwa  si  vyama  vingi  ambavyo  vitafuka  mipaka  ya  kuregister.

Halafu, tumesema kwamba vyama vitapewa pesa  na umma kupitia Serikali.   Kulingana  na  kura  wanazopata  katika  uchaguzi.

Chama chochote kitakacho pata asili mia tano ya kura za inchi nzima wanaweza kuepwa pesa kulingana na asilimiazao. Ukipata

chini ya hapo hupati chochote. Bwana Kare ndilo swali lako hilo.

Bwana Hussein, watu wasihamishwe kabla ya kupewa huduma, nadhani mambo hayo yatatatuliwa katika kiwango cha Serikali

ya wilaya.   Mtajiamuliwa wenyewe mnataka kufanya vipi mambo yenu.  Msitoke Kenya baada  ya  kudai   kwamba  mnataka

kupewe haki za Serikali  ya  Wilaya,  halafu  msema  tena  taifa  iamue.  Haiwezi  kutiawa  kwenye  Katiba  namna  hivyo.   Kuhusu

maswali yako matatu,  dual citizenship, kwanza hiyo mambo ya dual citizenship, kutatungwa sheria ya  Bunge  itakayo  isimamia

mambo ya dual citizenship. Na mtu ambaye anaruhusiwa kuwa dual citizen, ni Mkenya kwanza, sijui kama mnanielewa, kwanza

uwe mkenya halafu ndio utaruhusiwa kuwa mwananchi wa nchi ingine.  Sijui kama unanielewa.  Si kwamba wewe ni mmarikani

halafu  uwe  Mkenya,  Sijui  kama  tunaelewana,  halafu  nilisema  kwamba  nilipoanza  hakuna  ofisi  tunayoiweka  bila  kuiwekea

mipaka.  Hakuna haki  tuliyotoa  bila  kuiwekea  mipaka  bila  uwahajibikaji.   So,  kumetengwa  mipaka  ili  koti  kama  uliyo  nayo

wewe  isije  ikatumiwa  vibaya  kama  pengo  la  kuleta  nchi  ikaangamia  au  watu  ambao  hawafai  nchi  ingine  wakimbilie  Kenya.

Tunafahamu hayo na yako katika uongozi.

Halafu kuhusu defection of an MP, swali lako lingekuwa nzuri ikiwa hatukumpa mtu haki ya kusisima kama independent person

Katika  Katiba  mpya  mapendekezo  yanasema  somebody  has  a  right  to  run  as  an  independent  person.  Utaki  kuingiliwa  na

chama chochote,  run as  an independent candidate.   Ukiingia Bunge wewe you are  independent.   Lakini ukitumia mamlaka  ya

chama kusimama, hiyo chama  tu kinawajibu kwako, lakini siyo wewe tu una wajibu kwa chama.  Siju kama linafahamika hilo?

Kuhusu religious rights, juu nilikuwa ninajibu wanaosema kila rights ina obligation, lina jukumu na ina mipaka.   Na  some of this

rights tumesema  kwmba  ikiwa  kuna  sababu  za  kutosha  sinaweza  kupunguzwa  au  ikazuiwa,  ikiwa  mtu  anatumia  vibaya  haki

hiyo,  na  kutatumika  na  sheria  ambayo  itaundwa   kusimamia  mambo  hayo.   Wakenya  wengi  wametwambia  kusajili  dini  na

mashirika ya kidini lazima waangaliwe kwa uangalifu, ili isipite mipaka.  Kwa hivyo ombi lako litatiliwa maanani katika njia hizo.

 

Elimu na kuhusu National Intergrity, ikiwa tumeipa District haki ya kusimamia elimu mpaka Secondary,  lazima nyinyi  mujukue

majukumu kama District kuhusu sera za elimu Sijui kama mnanielewa.   Mnanielewa, mkipewa mamlaka myatumie vizuri.

Bi Esther kuhusu nguvu za kazi.   Tafadhali uende usome sana kitengo hicho  kinacho  husu  nguvu  za  kazi.  Tuzungumze  juu  ya

vyama  vingi  kabla  sijaondoka.  Nime  ongezewa  nguvu  na  wanawake  waliokuwa  wakisema  ya  kwamba  wanapata  matatizo

ikiwa bwana yake amekufa.  Angalia nguvu zilizo ongezwa uone kama sina faa ama hasifaye.

Halafu bwana Nyambo anauliza kuhusu kuleta vujo sidhani ningependa kuzungumzia sana kuhusu mambo haya ya fujo.  Lakini
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ukiangalia the transition mechanism sera za mvito na mambo tuliotoa kuhusu mvito transition eh… yanazungumzia haya mambo

kwa uwangalifu na ubali zaidi.  

Kuhusu Provincial Administration.  Mwalimu wangu ningependa kukueleza hivi, kila pahali tulipo enda walisema …

Com.  Abubakar  Zein  Abubakar:  Msiweke  kwa  mambo  yaliyotendeka  kwa  mambo  yaliyo  tendeka  kabla  ya  sheria  hiyo

haijatungwa.   Huo  ni  msingi  mmoja  ntunao  tunao  tumia  hapa,  lakini  twasema  hivi,  ikiwa  Rais  atakosa,  kuwe  na  njia  ya

kumuadhibu.   Sijui  kama  mtanielewa,  kuna  njia  za  kmtoa  Raisi  kama  kama  amefanya  makosa,  Hapo  akishatolewa  sheria

itafanya kazi yake.

Halafu tofauto kati  ya matajiri na Makini.  Na  kitu  kingingine  ambacho  ningefurahi  kuwaambia  ni  swala  ambalo  lingefurahisha

nyinyi ni kwamba tumeunda Tume ya mishahara ya Kenya.   Tume hii itakuwa na kazi ya kilinganisha na kuweka mishahara na

maruburubu yanayolipwa wafanya kazi wote wa umma.  Kutokea kwa Rais mpaka kwa mfakiaji, kwa kuweka kwa  viwango.

Ndio  kusiwe  kuna  tofauti  hizo  kubwa  na  nyinyi  wenyewe  mmetwambia  hamtaki  wabunge  wajiwekee  mishahara,  Wabunge

hawana  tena  kazxi  hiyo  ya  kujiwekea  mishara.   Tume  hii  huru  ya  kuweka  mishahara  ndio  itakayo  angalia  mambo  hayo  ya

Wafanyi kazi wa umma wote.

Halafu nauliza  je,  nadhani  pia  Bwana  Kijana  huyu  Nyambo  alikuwa  amekuja  amechelewa  kwa  sababu  nilizungumza  kuhusu

office ya public defender, hiyo nilizungumza?  

Aundience:  Ndiyo

Com. Abubakar Zein Abubakar:   Kwa sababu tumeweka Public  prosecutor  na  kutakuwa  pia  na  Public  Defender.   Huyu

public defender  ndiye atakuwa na kazi ya kulinda  haki  za  Wakenya,  ikiwa  una  mashitaka  magumu  unaweza  kwenda  kwake

upate usaidizi na tumesema kwamba huwesi kushitakiwa kwa kosa  kubwa ambalo linaweza kufanya wewe ukafungwe maisha

bila kupewa wakili wenye kutumia pesa za Serikali.

Halafu kuna swali la Gabriel kuhuzu traditional beer,  sijui hamnisikizi nyinyi, si nilijibu swali la huyu ndungu yangu hapa kuhuzu

mambo hayo?

Audience:  Ndiyo

Com. Abubakar Zein Abubakar:  Na si kitambo sana?  Nilijibu tena?

Audience:  No
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Com.  Abubakar  Zein  Abubakar:   Basi  ndugu  yangu  Gabriel  mshike  huyu  ndungu  mwingine.   Haki  za  watoto  na  haki  za

wanawake,  nasema ndugu yangu ukifungua chapter  five, hilo swali uliuliza wewe Gengo, namba thelathini na saba,  sehemu  ya

nne inasema, la child’s mother and father whether married to each other or  not,  have an equal duty to protect  and provide for

the child.  Nishajibu?

Aundince:  Ndio.

Com.  Abubakar  Zein  Abubakar:   Kuhusu  haki  za  wanawake  ningependa  angalie  sehemu  ya  wanawake,  tumeitaja  vizuri.

Juma  anazungumzia  mashamba  yaliyo  nyanganywa  yanarudi  kwa  ipi?   Jibu  la  mama  Fatuma.   Halafu  Nyefu  anazungumzia

kuhuzu  kuongezeka  kwa  watu.  Ndugu  Nyefu,  hayo  maoni  ya  namna  hiyo  ungeyafuata  vile  tulikuwa  tukikusanya  maoni

kutengeneza Katiba.   Wengi wa Wakenya walisema tuwawekea watu limit ya watoto.  Lakini  kwa  mfano  Serikali  ya  Wilaya,

muamue  kwamba  watoto  wa  secondary  watakuwa  wakipewa  usaidizi  fulani  wa  kufanya  masomo  yao.  Yet,  mzazi  mwenye

watoto  mia  utampa  uzaidizi  sawa  na  mazazi  wa  watoto  wawili?  Ni  jibu  ambalo  mtaamua  nyinyi  wenyewe  kama  Serikali  ya

Wilaya.  Sababu tutaanza kuzoea ya kwamba tutapewa  madaraka  na  madaraka  tunayatumia.   Kwa  hivyo  hilo  ndilo  lilikuwa

swali la mwisho, na ikiwa kuna swali lingine ambalo sikulijibu mtu anaweza kuniambia, au tusianze kufanye line ingine.  

Swali lingine labda litakufanya wewe ushindwe kulala, lakini jambo hili, ni hayo mambo mhimu tuliyoanza,  huu  ni  mwanzo  wa

kujadiliana, na ni muhimu sana tutakapoondoka vile msianze kujadiliana.  Ukae chini ujadiline, usome kifungu hati kifungu, haya

kwa haya,  hili  ikifika  wakati  wa  zile  siku  thelathini  kumalisika  tuanze  mkutano  wa  kitaifa,  mtakuwa  mshawaambia  waakilishi

wenu wanao kwenda katika mkutano wa kitafa kuhuzu mawazo yenu na kila jambo linali jitokeza katika  mapendekezo  haya.

Kama  nilivyo  sema  mwanzo,sisi  hatusemi  kwamba  mapendekezo  haya  hana  dosari.   Tunasema  kwamba  mwenyezi  Mungu

pekee  yake ndiye hana dosari,  lakini binadamu  anaweza  kuwa  na  ukosefu  wa  hapa  na  hapa  na  mtuonyeshe  mahali  ambapo

tumekosea.   Na  pia ikiwa kuna  mambo  ya  kuongezea,  mtupe  tuyaongezee.   Mimi  ningalipenda  kuchukua  niaba  hii  kwa  vile

sikuona mtu ambaye anasema hawezi kulala kumkabidhi Bishop.

Speaker:  Twashukuru sana Bwana Commissioner,  mpango huu tumekuwa tukiuombea sana.  Ndiposa  nasimama, lile ambalo

pengine  linanifanya  nikose  kulala  vizuri,  ni  kiongozi  wa  nchi,  kusimama  na  kusema,  Katiba  inamambo  fulani  ambayo

hayaambatani na hata na msingi yetu ya Kiafrika.  Na  mimi nimeendelea kusoma kupitia gazeti na ninataka nakala yangu kama

iko, mnamuelewa ni kitu gani kinamkera mpaka dismiss hii kitu namna hii, ili nisipate kulala?

Speaker:   Swali langu ni kuhusu  mipaka  ya  wilaya.  Hasa  nikiwa  mdogo,  kama  kwa  mfano  wilaya  ya  Taita  Taveta,  mpaka

niliojua ulikuwa Makandoni, Mpaka Mtitu Wandei karibu na …………………..(inaudible)

Joseph Mwamburi:  Mimi nanaitwa Joseph Mwamburi,  swali langu ni hili, kuna mababu ambao wanalipikania uhuru, mbona
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katika Katiba hii, mababu walio pikania uhuru hawaja jaliwa ama kufikiriwa?

Com.  Abubakar  Zein  Abubakar:  Nadhani  jambo  la  kwanza  ningelianza  nalo  ni  swali  uliliuliza  kuhuzu  his  Excellence  the

President  of the Republics of Kenya.  Nilisema  mimi mwanzo  kwamba  singependa  kufanya  siasa,  lakini  ningelipenda  kusema

hivi,  kuna  siri,  kuna  mbaathi  yetu  sisi  Ma-commissioner  tusingependa  kumkosoa  Mweshimiwa  Rais,  kuna  badhi  yetu  sisi

ma-commissioner, tumo mwetu sisi ndani yetu, wanasema waswahili kikulacho?

Audience:  Kiko nguoni mwako.

Com.  Abubakar  Zein  Abubakar:   Kuna  baadhi  yetu  Ma-commissioner  na  singalipenda  kusema  haya,  isipokuwa  Bishop

ameniuliza,  imebidi,  nasifunje  upendo,  ambao  hawako  na  sisi  na  wala  hawako  na  wakenya.   Wako  na  mabwana  zao

wanaowapa zenti ili kuharibu mvumo wa kurekebisha Katiba na hawala si siri, sasa  wamekuwa wakisema uwongo  na  unafiki

mwingi sana.   Kwa  mfano  kitu,  kwa  Rais,  na  wala  sitaki  kusema  maneno  yanayomhusu  Rais,  lakini  watu  hawa  wamekuwa

wakizunguka  Kenya  wakisema,  ule  mswada  unaotayarishwa,  unaruhusu  wanaumme  kuoa  wanaumme  na  wanawake  kuoa

wanawake. Unaona jambo kama hilo, na jambo kama hilo haliruhusiwi na Katiba hii, lakini waswahili wanasema akuchukiyaye,

hakuchaguhii  tu,  hawatajakua  tu  hili  kisitu  si  nilijepesi,  nilibaya  hili  nzuri  wamejaribu  kuchochea  wanasiasa  ili   mswada  huu

ukataliwe,sio  kwa  sababu  ya  mambo  yaliyomo  humo  ndani,  ili  mabwana  zao  ambao  waliwapa  fedha  kuaribu  mvumo  huu,

wapate  walichokuwa  wakikitaka,.ambacho  ni  nini?   Kukazaliwa  kwa  mapendekezo  yaliyotolewa.   Na  uongo  wao  umemea

mzizi kutoka njini mpaka juu kabisa.   Na  sisi tunatunachowaomba  Wakenya  ni  wasome  jamani.  Someni  jamani,  msisikize  hii

minongono ati tumeona kitu kibaya,  ma-lawyer wengine walisema hata kama ni lawyer ambaye anasema  kuna  kitu  kibaya  na

takimbia mahakamani kusema Wakenya wasuiwe wasizungumzie mahakama.  Kwa  hivyo  wataka  nani  lawyer?   Akitwambia

kuna kitu kibaya, mwambie nionyeshe kitu kibaya na mimi nikione kiko wapi hicho kibaya.  Ndio kila mtu ajue, siyo?

Audience:  Ndiyo

Com.  Abubakar  Zein  Abubakar:  Haya  siyo  mambo  ya  siri  Bwana.   Na  hawa  naogopa  pengine  wengine  wenu  mtaanza

kuniuliza jamani, hao  wanao  waaribia  kazi  humo  humo  ndani  mtawafanya  nini?  Kazi  hiyo  tuwajeni  tu,  hawajatushida  mpaka

sasa, wamejearibu wawezavyo kutuaribia kazi na imeshindikana.  Na  hivi sasa  wana taabu kwa sababu gani?  Kila wakipewa

fedha wakitumwa kufanya jambo halifanyiki, sio?

Audience:  Ndiyo

Com. Abubakar Zein Abubakar: Na kama Bishop alivyo sema wakenya wanaomba  kila  siku,  wewe  una  nguvu  aina  gani,

itashinda Mungu?
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Audience: Hapana.

Com. Abubakar Zein Abubakar:  Sasa  taabu yao ni kwamba wanauliswa nyinyi mlisema report  haitatoka,  mbona imetoka,

mlisema watu hawataka kujukua maoni, mbona wamejukua?  Umlisema Mswada hautatoka mbona umetoka.  Ndiyo  maswali

matatizo walio nayo. Na sisi tungeomba watu wote akiwemo mweshimiwa Rais, his Excellency the President  of this Republic to

read this document, and we are not saying that we don’t want to critized.  Any person who reads  it,  let them tell us what in the

problem they have with any Act that is been proposed. Sijui kama ni sawa hivyo.

Audience:  Ni sawa

Com.  Abubakar  Zein  Abubakar:   Mpaka  ya  wilaya  tumesema  kwa  sababu  jambo  hilo  ni  nyeti  sana,  na  Tume  yetu

hakuzunguka  kwa  ku-deal  na  mambo  ya  mipaka  pekee  yake,  kutaundwa  Tume  ya  ardhi  ambayo  itakuwa  huru  kusimamia

ardhi, na wila pia mtaunda Tume yenu hapa  na pia tutaunda Tume ya  kushughulikia mipaka ya wilaya, ya tarafa na mikoa. Ili

kila  kitu  kishughulikiwe  vinavyotakikana.   Na  wapiganiaji  uhuru,  ukiangalia  katika  report  yetu  utaona  tumezunguzia  kuhuzu

wapikaniaji huru.  Lakini kama tulivyo sema, si kila jambo linaweza kutiwa ndani ya Katiba. Na wapikaniaji uhuru walioko sasa,

ambao  wanaishi  katika  hali  mbaya,  watakuwa  na  uwezo  wa  kuja  katika  Tume  mbali  mbali  na  kudai  ridhaa.   Sijui  kama

mnanifahamu?

Audience: Ndiyo.

Com. Abubakar Zein Abubakar:  Na hakiwa ni mzee haki za wazee  sinatumika.    Ukifika  miaka  sitini  na  tano,  jukumu  la

familia yako na Serikali, mambo mawili.  Familia yako na Serikali kukuangalia wewe.   Mzee asipate  taabu akasema mtu mzee

kafa njaa.  Kama mama Fatuma anasema hata kupata mlo inakuwa ni shida kwa sababu tumenyanganywa mashamba yetu.  Ni

mzigo wa Serikali. …interjection (Inaudible).

Nafahamu mama ndio nikakujibu

 Mama Fatuma:…………………….(Inaudible)

Com.Abubakar Zein Abubakar: Nafahamu mama ndivyo ninasema hivyo.  Ninafahamu ndio nikakutaja, mama anahaki zake.

Lakini mimi ningalipenda kwa sababu hakuna maswali mengine, ningalipenda kusema hivi, kwa kumalizia, najua  nimekaa  mda

mrefu,  nawashukuru  sana  kwa  kufika  hapa,  nawashukuru  kwa  niya  zenu  nzuri  na  njema  na  ninawaomba  msije  kutuombea.

Tutakapokuwa safarini mwetu na katika kupadilisha Katiba.  

Na nigaliwaomba pia, sisi sasa kama Tume hakuna tena kura.
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Audience:  Tutawaombea tu.

Com.  Abubakar  Zein  Abubakar:   Asante  mzee  wangu,  tutakuwa  katika  mkutano  wa  Kitaifa  lakini  mimi  sitapika  kura,

atakayepika kura ni mwakilishi wako katika wilaya.  Umwambie untaka mambo gani ayapikie kura.   Halafu na zaidi msiwase,

msiamke asubuhi kufikiria Katiba imefika wapi, kabla ya kwenda ufikirie Katiba imefika wapi, sawa?

Audince: Ndiyo.

Com. Abubakar Zein Abubakar: Halafu la mwisho kabisa, mimi siwesi kuwa na maneno ambayo yanaweza kutosha kueleza

ukarimu na mapenzi walionionyesha watu wa voi na watu wa Taita kwa jumla.  Nina washukuru sana, namshukuru mwenye kiti,

namshukuru msaidi Mayor na ningependa kusema hadharani hapa kwamba tukipata furusa ya kwenda moja kwa moja,  ni hata

desturi,  mila na nidhamu inataisishwa tukifika hapa twende tukamsalamie  mayor,  tumwambie  mzee  tumefika,  tukubalie  tuingie

hapa  kwako.   Leo  haikufanyika  hivyo  kwa  sababu  tulikuwa  na  matatizo  ya  kupokea  mzigo  kutoka  Nairobi.  Na

nimeshamwomba radhi na  amekubali  lakini  ningeomba  pia  mimi radhi  kwa  sababu  si  niya  yetu  kuwasalalisha  viongozi  wetu.

Tunawaheshimu,  na  nitakuja  nikuone  tena  mayor,  asante  sana,  na  tunawashukuru  watu  wote  waliousika  katika  kutayarisha

mkutano huu na hasa Bi. Mwadime ambaye unipaka mafuta siku  zote,  ningeomba  pia  tumpikie  makofi  yeye.   Kama  aliseme

yule Bwana habari ya mvua, unayo habari Bwana, tuanze na manyunyu…………

Audience:  Clapping.  …………

Com. Abubakar Zein Abubakar:  Asanteni sana

Speaker: Wananchi nafikiri tumefika mwisho wa Mkutano wetu.  Tunamshukuru sana Bwana Abubakar…………

Speaker:   Bwana  Commissioner,  coordinator  wa  Taita  Taveta  District,  Askofu  na  viongozi  wote  ambao  wamefika  hapa

kusikiza ama kujionea na kuzungumza juu ya draft Constituion, ambayo imechukua mda mrefu kurekebishwa katika nchi hii yetu

ya Kenya. Nafikiri langu ni kuwashuru nyinyi nyote ambao mlikuja hapa.  Kwa sababu mambo haya yote au kikao hiki cha leo

hakingefanyika kama si yale maoni yenu ambayo mlikuja kutoa  hapa.   Na  kitu  ambacho  ningaliuliza  bwana  Commissioner  ni

kwamba,  yale  yote  ambayo  yamezungumzwa  hapa  kama  kuna  mageuzi  yeyote,  yafanyike  bila  masharti  yoyote,  kama  kuna

katika hii Constituion. Na  twakutakia heri Bwana  Abubakar  Commissioner  wetu  najua  kesho  utakwenda  Taveta,  na  twazidi

kukuombea Mungu na Baba askofu atakuombea,  kama kwa  kawaida  yeye  huwa  anawaweka  mbele  ya  mwenyezi  Mweyezi

Mungu  kila  wakati.   Kwa  hivyo,  nakutakia  heri  na  Commission  hii  tunazidi  kuiombea  na  tunapenda  kazi  yenu.   Kwa  hayo

machache,  wale  ambao  wako  hapa,  mnapokwenda  nyumbani,  mwende  salama  na  msichoke,  uketi  na  kuzungumzia  pahali

unaona  kuna  hitilafu  au  kuna  shida  ya  kusahihisha,vile  vile  mambo  haya  yazungumzwe  katika  Commission  ili  yarekebishwe.

Asanteni kwa hayo machache.  
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Speaker:  Wananchi na bwana Commissioner tunakushukuru sana kwa hotuba ndefu na mwelekeo mzuri ambao umefundisha.

 Katika hii draft, umetueleza mambo mengi ambayo sisi tuliyatoa vile mlikuwa mnaenda round katika nchi yote.  Thank you very

much.  Na pia ningetaka kusema kama nilivyosema mbeleni, kwamba Katiba ile ya kwanza,  ya majimbo iliundwa kimya kimya

bila  wananchi  kujua.    Tusipokuwa  na  cho  chochote………  tukifunga  macho  yetu  hii  nayo  yanafutwa  kivingine  na  watu

hawatumii democracy. Mimi ninashangaa Katika hii draft ambayo wakenya wote wanaipenda na wameisoma.  Inasemakena ati

ni Katiba ya Ulaya.  Hayo mambo tumeyasoma katika magazeti,  na yamesemwa na watu wakubwa,  hata hatuwezi kuwafikia,

hata kidogo.   Sasa  ni wajibu  wetu  WaKenya,  sisi  Wakenya  kuna  watu  ambao  wanapenda  nchi  yetu  kabisa.  Viongozi  wetu

wanapenda  nchi  hii  lakini,  kuna  viongozi  wengine,  mimi………….the  draft.  Ninaandika  na  kijana  mmoja  tulikuwa  pamoja,

akaniambia  hii  Bwana  …….uko  kwenu  mmeanza  mahezo  wa  golf,  huku  kwenu  tunasikia  na  tunaona  mchezo  wa  golf

unafanywa huko, aaa nimeshangaa, sisi Wakenya hatuna haki.  Tunachekwa na watu wa nje.   Na  sasa  jameni tujue kuna watu

ambao wako tayari uongoza nchi hii kwa moyo wao wote.  

Nakumbuka Bwana Bishop siku moja hapa tukifungua mkutano, alisema, Katiba hii mpya  ni  ya  kutibu  magonjwa  ya  Kenya.

Na ndivyo tunavyo amini hivyo, likini leo tunaambiwa Katiba hii ni ya Wingereza, ya ulaya. Sasa tuwe macho ndugu zangu.  Sisi

Wakenya  tusiwe  watu  wa  kuchekwa  chekwa.   Tuna  akili  ya  kufikiria,  kwa  hivyo  tutakuwa  na  mikutano  ya  kwenda  katika

tarafa,  kueneza  ijili  ya  hii  draft.   Tunaomba  mtoke  kwa  wingi.   Tuzungumze  na  hawa  wajumbe  wetu  watatu,  tukiwapata,

tuwapatie mambo yote yaloyotoka katika mjadala wetu.   Tunataka uhuru kamili, siyo mambo tunayoyaona siku hizi.   Hasa hii

ni election ya mwaka huu.  Tunaona mambo ambayo ni kama watu hawajui democracy democrazy ile ya zamani, imepitwa na

wakati,  democrazy sisi tumefundishwa na waingizereza ni  ile  ni  self-explanatory.   Leo  tunaambiwa  ndio  huyo  huyo,  kitaita  ni

mwone,ni sakala ni mweni, sasa hiyo democrazy ya  babu sisi, tuliyosoma sisi ile ya secret  ballot.   Ikinishinda hata juzi tulikuwa

hata tarehe kumi na saba,  tulipika secret  ballot,  nilitosheka kwa sababu ilikuwa secret.  Hata ingawa hakukuwa na transparent

lakini niliamini.  Siwezi kusema ati hawa watu wamenionea nini na nini, aaa, ilikuwa secret ballot.  Hiyo ndiyo wakenya tunataka.

 

Hata  katika  vyama  tunashukuru,  katika  vyama  vya  kisiasa.  Chama  cha  kisiasa  kama  hakina  secret  ballot  katika  kuchagua

viongozi wao, hicho chama si cha haki.  Maana mkikubali chama kinatumia mlolongo, chama kinatumia acclamation kitachukua

demokrasia hiyo katika Serikali na mtaharibikiwa na Serikali.  

Nashukuru  tumekaa  tukasikiza  yote  kutoka  kwa  Commissioner,  twende  na  injili  ya  kusoma  Draft  Constitution  ili  itakapo

andikwa ile kamili, iwe imetoka kwa wakenya wenyewe.  Asanteni sana.

Speaker:   Asante,  basi  twashukuru sana kwa yote ambayo tumenena.   Tunamwita  baba  askofu  aje  atufungie  kwa  maombi.

Katiba hii na iwe ni Katiba ya nchi ya Kenya.  Asante sana.
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Bishop (Prayer): Kabla ya kuomba, kwanza Katiba hiyo itaandikwa kwa makaratasi  lakini ni maombi yangu tuyaandike kwa

maisha yetu, na  mioyo  yetu  na  hata  ikiwezekana,  moyo  wa  Katiba  hii  uanze  kufanya  kazi  hapa  Voi.   To  be  specific  in  this

community.  Na tuombe.

Mungu wetu, tumekuja hapa kwa nia moja ya kukuomba ya kwamba utusaidie katika Katiba ambayo itakuwa Rasilimali kubwa

kwetu  na  kizazi  kinachokuja  na  vingine.   Tunakushukuru  kwa  Commissioner  wetu  ambaye  umemleta  na  akiwa  na  lugha  ya

kueleweka  kabisa,  tunawaombea  hata  na  team  iliyoko  hapa  Taita  ya  kuongoza  shughuli  hizi,  Bwana  watakapoenda  katika

mashinani uwe pamoja nao kuwasaidia katika kila jambo,  kazi zote watakazoendelea kuzifanya, uwe mlinzi wao  na  twaomba

Bwana uwe mshindi kututetea katika Katiba hii.  Ili mwisho yote, tuyaone yakifanya kazi na ukitubariki.  

Tunaomba haya yote tukiamini umetusikia  katika jina kuu la Yesu Kristo mwokozi wetu.  

Audience: Amina. 

Meeting ended at 4.30 p.m.
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