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DISSEMINATION OF REPORT AND  DRAFT BILL , NITHI CONSTITUENCY HELD AT CHUKA BOYS’
HIGH SCHOOL ON 8TH OCTOBER, 2002.

Present

1. Com. Domiziano Ratanya – Chairperson 

Secretariat Staff in Attendance

Solomon Anampiu                 –         Programme Officer 
Mary Babu                          –         Verbatim Recorder
George Kimathi Kamundi          –         District Coordinator

The meeting was called to order at 10.25 a.m with Com. Ratanya in  the chair. 

George  Kimathi:  Nani  anaweza  kutuitia  hao  watu  wako  nje  kidogo?  Tuitie  hawa  waingie  ndio  tuweze  kuomba  tuanze.

Nitaomba Rev. Kabii aje hapa ndio aweze kutuongoza kwa maombi. 

Rev. Kabii: Mwenyezi Mungu Baba wetu wa mbinguni tuna furaha nyingi kwa vile ambavyo umeleta kila mmoja wetu ambaye

alikuwa amealikwa katika  kikao  hiki.  Wale  ambao  wametoka  mbali  na  karibu.  Tuna  furaha  nyingi  kwa  vile  ambavyo  sisi  ni

wanadamu na uliona wakati ambapo tuliingia katika dunia hii tuwe watu wa Kenya. Tuna furaha nyingi kwa vile ambavyo sisi ni

wananchi  wa  nchi  hii  yetu  na  vile  ambavyo  tunakutanika  mahali  hapa  siku  ya  leo  tunakuomba  mwongozo  wako  ueleweke.

Tunaweka  wale wote  ambao watazungumza na sisi ili sauti yako na mwongozo wako uonekane ndani yao.  Tukikuomba kuwa

lolote ambalo lingeleta  taabu katika mwongozo wa nchi hii yetu  Mwenyezi  Mungu  lionekane,  litengenezwe  ili  amani  ambayo

inaendelea katika nchi hii iweze kuendelea.  Kuna taabu ambayo wananchi walionelea mpaka wakalia,  wakalia  na  wakati  huo

tunaona kama tuko mwisho wa hiyo taabu. 

Mbele yetu kuna wale ambao wanapigania uongozi, kuna wale ambao uliwapatia kazi ya maana sana kutengeneza mwongozo

ambao unapatikana katika nchi hii yetu Tunakuomba baraka  zako kwa mambo yote mema ili kuwe na kesho iliyo na tumaini.

Na taabu ya nchi hii unaijua na umeiona, kilio cha watu wako unakijua, unakiona.  Watoto  wanalia, wazee wanalia, kila mmoja

analia. Tunakuomba ili machozi ya wale wote ambao wanalia yaonekane na mwongozo ambao ni mwongozo wa kweli utatutoa

katika  taabu  ambayo  watu  wanalilia  juu  yake  dawa,  yake  ionekane.  Tunakiombea  kikao  hichi  ili  uwe  na  kila  mmoja  wetu.

Wakati  wa kutusikiza, wakati  wa kuongea,  ili lolote ambalo tutakata  kauli  juu  lake  liwe  ni  baraka  kwa  watu  wako  wote  wa

Kenya na shukrani ziwe zako.  Wale ambao hawajaingia tunawaombea pia  wasiwe  na  ajali  yoyote  ya  barabarani.  Tunaomba
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katika jina la Yesu Kristo Mwokozi wetu. Amen. 

George Kimathi: Asante Rev. Nataka nichukue fursa hii kuwakaribisha nyinyi nyote ambao mmeweza kufika. Nawakaribisha

zaidi wageni wetu ambao wamewezesha kufika kutoka Nairobi Commission, Constitution of Kenya Review Commission. Hapa

mbele yetu tuko na Commissioner mmoja kutoka kwa Commissioners wa Review Commission. Com. Ratanya pamoja na team

yake ambayo ametoka nayo Nairobi  ambayo atatuelezea hivi karibuni.  Nataka  nichukue hii nafasi  kuwakaribisha  hapa  kwetu

Meru South,  tuwaambie wajisikie wako  nyumbani.  Nafurahia  zaidi  kwa  sababu  hata  nikianza  kunena  Kimeru  Commissioner

ambaye amekuja hapa siku ya leo ataelewa,  si hiyo ni  mzuri?  Si  hata  sisi  tumefurahi  wananchi  wa  Meru  South,  kwa  sababu

Commissioner ambaye tuko naye ni mmoja wetu na tuko represented kwa ile Commission ambayo inafanya hii kazi ya kugeuza

Katiba. Kwa hivyo naambia Commissioner na team yako welcome to Meru South.  Tuko tayari kusikiza yale yote umetuletea,

utusaidie  ku-launch  hii  document,  utusaidie  kuielewa  kidogo,  utupatie  nafasi  ukirudi  ili  tuweze  kuielewa  zaidi.  Kwa  hivyo

naambia wananchi karibuni.

Nataka  nichukue nafasi  kidogo  niseme  mwezi  wa  May  13th  tuliketi  hapa  tu.  Naona  wengine  wenu  nawatambua  nakumbuka

tuliketi hapa na  nyinyi.  Tulikuwa  na  Commissioners  wengine  tukawapatia  maoni  na  wakaenda  kutuandikia  draft  Constitution

ambayo  imetufanya  tukuje  hapa  siku  ya  leo.  Nafikiri  ni  furaha  yangu  kwa  sababu  naona  mmekuja  na  ni  furaha  yangu  kwa

sababu hata zaidi mlitoa maoni yenu. Nadhania yako katika hiyo draft lakini hayo tutazungumza baadaye.  Kwa hivyo sijui kama

mtanisaidia kukaribisha Com. Ratanya atufungulie kikao rasmi halafu tuweze kuendelea na mengine. 

Tutamkaribisha na ile ya kilo ama ile ya nyumban? Wakati  mmoja nilikuwa kwa Wakisii waliniambia  ukitaka  kukaribisha  mtu

nyumbani unapiga namna hii na unakaribisha.  Mnapata  wananchi,  mkipiga  namna  hii  halafu  tunarudisha  ndani.  Hiyo  ni  mzuri,

tufanye hiyo ya Wakisii.  Tunapiga namna hii. Twi bamwe. 1-2-3 Clapping. Hapana ile ya 1-2-3  tunapiga tu mara moja namna

hii. Thank you very much. Karibu Commissioner. 

Com. Ratanya: Asante sana bwana coordinator, kwa sasa ningetaka kuwaambia majina yangu kamili, mimi naitwa Domiziano

M’chokera Ratanya.  Kama mumesikia nimetoka upande huo wa Meru kutoka upande wa Tigania. Na  kwanza sasa  kabla ya

tuanze  ningetaka  kutangaza  kwamba  kutoka  sasa  hiki  kimekuwa  kikao  cha  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya  katika

Nithi constituency in Meru South. 

George  Kimathi:  Thank  you  so  much.  Nataka  sasa  nichukue  nafasi  kidogo  niwaonyesheni  wanakamati  wale  ambao

wameweza  kufika  kwa  saa  hizi   ambao  tumekuwa   tukifanya  nao  hii  kazi.  Hii  kazi  imekuwa  ni  kazi  ndefu,  tumekuwa  na

committee  ambayo  tunaita  constituency  Constitutional  committee  ambayo  tumekuwa  tukifanya  nayo  kazi,  na  pia  tuko  na

delegates ambao waliweza kuchaguliwa ambao watawakilisha wilaya ya Meru South kwa kile kikao mnasikia kinaitwa National

Constitutional Conference lakini kwanza tutaanza na wanakamati na wakisimama nitakuwa nawaambia majina yao kwa sababu

hii  kamba  haitoshi  vizuri  kuwafikia  mahali  wameketi.  Na  nitaanza  na  chairman  wetu  ambaye  amekuwa  akituongoza.  Na
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utusalimie kwa sauti kidogo. 

Cllr. Mugendi: Mugeni bwinthe. 

Response: Muga muno. 

George Kimathi:  Councillor Mugendi ndiye vice chairman wa county council ya Meru 

South na pia ndiye amekuwa Chairman wetu katika committee yetu. Halafu hapa kuna mwakilishi wa vijana. Vijana wako  na

sauti, si wako na nguvu, 

Munene: Mugeni bwithe. 

George  Kimathi:  Si wanasema wanataka waanziwe. Thank you Munene. Munene  ametoka  kwa  kikundi  kimoja  cha  vijana

ambacho ni cha wilaya ya Meru South na yeye ni mwakilishi wa vijana katika ile kamati. Na tuko na Mr. Joseph Mutiria. 

Joseph Mutiria: Mugeni antu beetu bwinthe. 

Response: Muga muno. 

George Kimathi: Joseph naye ni mwanakamati ambaye ametoka upande wa Igamba Ngo’mbe na juu ya Igamba Ng’ombe ni

kubwa kidogo na sasa tuliona ni vizuri tukiwa na mtu mmoja kutoka upande ule ndio aweze kuwa anasaidia wananchi wa huko.

Sasa  Joseph Mutiria ndiye anasaidia kufika upande ule. Tuko na mwakilishi wa akina mama ambaye anawakilisha  maendeleo

ya akina mama. Maendeleo ya wanawake Mrs. Juma Mwitho lakini madam amekuwa akimtuma Mayor.  Salimia wananchi. 

Mrs. Juma: Mugeni mwinthe. 

Response: Muga muno. 

George  Kimathi:  Tuko  na  akina  mama  pia  katika  ile  kamati  watatu  ndio  wa  kuona  kama  kazi  inaendelea  vizuri.  Tuko  na

mwakilishi mmoja kutoka kwa kanisa la Catholic kwa sababu tuliangalia hata mambo ya religion kutoka kanisa la ACK ambaye

anaitwa Rev. Mwebia, kwa CatholicCchurch tuko na kanisa ya Chuka kwa sababu Rev. Mwebia anatoka ile pande ingine ya

Chogoria na pia tuko na mwakilishi wa wale watu disabled ambaye anatoka pande ya Muthamia na atakuwa unajiunga na sisi

alisema atachelewa kidogo. Lakini akikuja tutamjua. 
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Juu  ya  hapo  kuna  wawakilishi  ambao  nimewaambia  walichaguliwa  na  wananchi.  Walichaguliwa  na  councillors,  nikiamini

councillors  wanawakilisha  wananchi  ambao  wataenda  katika  kikao  cha  National  Constitutional  Conference  na  wale

watawakilisha  Meru  South  mwisho  pale  tuko  na  …  nataka  msimame  kidogo  kwa  sababu  kuna  kitu  ambacho  watafanya

kikubwa sana kutoka saa  hizi tukifanyiwa vile tutafanyiwa na Com. Ratanya.  Hawa  watu  ndio  watachukua  maoni  yetu  kama

watu wa Meru South kulingana na vile draft  imeandikwa waende watuwakilishe pale kwa National Constitutional  Conference

na ndio wataenda kukubali ama kukataa  ile Constitution  ambayo  tumetoa.  Na  madam  ambaye  ako  hapa  ambaye  atachukua

maoni ya wazee na pamoja na akina mama lakini yeye ndiye Madam katika  wale  watu  watatu  anaitwa  Mrs.  Leah  Ciamwari

ambaye amekuwa ni mwalimu kutoka miaka mingi.

Leah Ciamwari: Mugeni mwinthe. 

Response:  Muga muno. 

George  Kimathi:  Next,  tuko  na  mwalimu  Godfrey  Mbuba  ambaye  amekuwa  kwa  KNUT  kwa  miaka  mingi  na  pia  yeye

ataendelea kuchukua maoni kutoka kwa wananchi na atupelekee pale kwa National Constitutional Conference. 

Godfrey: Muri eega. 

Response: Ii 

George  Kimathi:  Kuna  mwingine  ambaye  anaitwa  …  yeye  ni  daktari.  Yeye  anaitwa  Peter  Nkoroi  Kang’ethe  ambaye

atakuwa  anajiunga  na  sisi  vile  tunaendelea  na  akija  tutataka  kumwonyesha  kwa  nyinyi  so  that  vile  tunaendelea  na  kufanya

mambo ya civic education kulingana na hii draft Constitution tuwe tunaweza kumwambia mambo ambayo tunaona kwa hii draft

ambayo  tutapenda  watupelekee  pale  kwa  National  Constitutional  Conference.  So,  na  mimi  kwa  jina  kabla  sijapatia  Com.

aendelee, naitwa George Kimathi na mimi ndiye coordinator wa Commission katika wilaya ya Meru South. 

Na  kufikia  hapo  basi  nawaambia  karibuni  tuwe  pamoja  tena.  Nataka  kurudisha  programme  sasa  kwa  ndugu  yetu  Com.

Domiziano Ratanya ndio aweze kuendelea Atujulishe wageni ametoka nao pande ya Nairobi  halafu  atuongoze  katika  mambo

mengine ambayo yatafuata. Com. Ratanya welcome. 

Com. Ratanya:  Asante sana bwana  coordinator  hata  kwa  kujua  watu  wenu  viongozi  wale  ambao  wataenda  kwa  National

Conference.  Ningependa  watu  wa  Nithi  constituency  wajue  watu  ambao  tumeandamana  nao  kutoka  kwa  Commission.

Niliwaambia hapo mbeleni jina  langu  ni  Domiziano  M’chokera  Ratanya.  Naona  wengine  hapa  wananijua  kwa  hivyo  ni  mimi

Commissioner. 
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Na yule mwingine tuliandamana naye hapa ni  Bwana  Solomon  Anampiu  ambaye  ni  officer  wetu  huko  kwa  headquarters,  na

mwingine  ambaye  tuliandamana  naye  ni  Mary  Babu  ambaye  ni  Verbatim  Recorder  ambaye  atachukua  maneno  yale  yote

mtaongea  na  atayaweka  sawasawa  na  kutakuwa  na  hiyo  record.   Mwingine  ambaye  ni  wa  muhimu  hata  wakati  mwingine

tunajaribu  kuwasahau  ni  dereva  ambaye  alikuwa  ametubeba  Ibrahim  Muthee  pengine  yuko  nje  hakuwa  anajua  kama

nitamjulisha lakini ni dereva wetu tunaye. Sasa hawa wote tumetoka nao kwa Commission.

Kwa hivyo kutoka sasa tutaanza sasa kuzungumza maneno mambo ambayo yametufanya tuingie hapa na kwa sababu tutaongea

muda mrefu pengine kwa masaa kama mawili hivi tutaketi,  nitawaeleza na hiyo sasa  ningetaka kuwaeleza programme ambayo

tunayo. 

Sasa katika programme yetu tumefanya kazi ya kujulisha watu, upande wetu na upande wa constituency hii yaani viongozi hapo

sasa ningetaka mjue utaratibu ambao tumepanga. Hatutakuwa na wakati  mrefu kwa sababu siku ya leo mambo yetu ni mafupi.

Tungeanza kama saa nne na tuseme kama saa nne imepita kidogo lakini nitaendelea. 

Kitu cha kwanza tutakuwa na report.  Itakuwa ni presentation  of  the  national  report.  Na  hii  ndio  national  report,  tumeandika

kwa  kitabu  kama  hichi  lakini  kama  tarehe  sijui  kama  Sunday  ilikuwa  tarehe  ngapi  hiyo  September  ambayo  tuliandika  kwa

magazeti.  Wengi pengine waliona ile ripoti ya kwanza kwa sababu tuli-launch hii Mombasa tarehe kumi  na  nane  September.

Vitabu  kuna  vitabu  lakini  sijui  kama  coordinator  alikuja  na  vitabu  vya  kutosha.  Coordinator  amepata  vitabu  vichache  lakini

tutaendelea kupata hivi vitabu. Hii ndio ripoti yenyewe tunayo na tunatumia wakati mfupi kwa hii ripoti kuijua ni kitu gani 

Baada ya hapa tutakuwa na presentation of draft bill, draft bill ya Constitution yenyewe. Constitution yenyewe,  kwa sababu hii

ni general  report,   Constitution  yenyewe  imewekwa  sahihi.  Tumekuja  na  makaratasi  machache  na  coordinator  ananiambia

alikuwa  na  mengine.  Pengine  watu  karibu  mia  moja  wanaweza  kupata  hii  karatasi.  Lakini  naona  mmepata  ama  pengine  ni

wachache bila kila mtu ambaye anakuja. Ni wangapi hawana? 

Okey,  tutaangalia tuone kama hayo makaratasi  kama saba  na wale wengine watakuwa wameingia lakini hatuna nyingi  sana  ni

kama  mia  moja  na  hamsini  hivi.  Sasa  hii  ndio  draft  bill  yenyewe  ya  Constitution  ambayo  tumeweka  hapa.  Lakini  baadaye

itaandikwa na itaingizwa kwa kitabu na wakati  itakuwa Constitution itaingizwa kwa kitabu ya sheria yenyewe. Itaingizwa kwa

vitabu aina ya  hivi unajua kitabu aina hii ni kitabu cha sheria kama hii ni Constitution ambayo tunatumia sasa  hivi. Kwa  hivyo

tukimaliza kazi yake yote ambayo tunaendelea kuifanya ambayo itafanywa na watu wengine huko Nairobi  wakimaliza  itaenda

kwa  stage  ingine  ya  parliament  na  kuendelea  itakuwa  katika  law  yenyewe  na  itaitwa  Constitution.  Lakini  sasa  hatuiti

Constitution, sasa ni mapendekezo ya vile tunataka Constitution iwe kulingana na maoni yenu. Hii tutasimamisha. 

Kutoka hapo kutakuwa na mazungumzo ya kila mtu hapa yaani kuuliza maswali na tutaendelea kuongea mpaka tumalize kama

saa saba ama saa saba na nusu hivi. Mtaona hatutakuwa na  wakati mrefu kwa sababu hatutaki kuwasumbua na mambo mengi,
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tunataka kuwapatia kitabu halafu muende mkasome. Kwa hivyo hatutakuwa na wakati mrefu siku ya leo. 

Sasa  kwanza  tukianza  na  ripoti  yetu  yenyewe,  point  ya  kwanza  ni  hii  ambayo  nimewaambia  na  kabla  ya  kusema  kwa  hiyo

report ningetaka kuwaambia maana kwa nini tumekuja hapa siku ya leo. Kwa kazi yetu tangu tulipoanza imeenda kwa mpango

tulikuwa  na  mpango  wa  kazi  ya  Constitutional  review.  Kwanza  watu  walijadiliana  katika  Kenya  yote  wakasema  ningetaka

Katiba ibadilishwe. Yaani Katiba ambayo tunayo sasa.  Constitution ambayo tunayo sasa  wakasema  wanataka  ibadilishwe  na

wala sio mtu mmoja alisema. Ni watu wa Kenya kwa sababu watu wa Kenya ndio Kenya.  Kenya sio mtu mmoja wawili, tuko

thirty million. 

Kwa  hivyo  watu  wa  Kenya  wakasema  hii  sheria  kubwa  ambayo  tumeita  Katiba  imekuwa  na  mambo  mengi  imebadilishwa

mama mengi imekuwa kama hiyo nguo inawekwa viraka viraka mpaka huwezi kuita nguo. Huwezi kuivaa, unaona  kiraka  iko

nyuma hata huko matakoni wapi kwa hivyo inaonekana hii Constitution ina mambo mengi ambayo yamebadilishwa na ukisoma

wale wanajua kusoma hivi vitabu, utaona ya kwamba imebadilishwa mara mingi. Tunasikia  ni kama imebadilishwa kama 30 38

hivi  na  hata  kuna  mengine  hata  kuna  mjumbe  mwingine  ameweka   mabadilisho  mengine.   Kama  mmesoma  zaidi  mmesikia

Aringo  anataka  tena  Katiba  hii  kuweka  kiraka  kingine.  Wengine  kama  hata  nyinyi  ukitaka  pengine  uambie  mjumbe  wako

utengeneze na upeleke kwa mjumbe apeleke bunge na aseme ibadilishwe yuko free tu kwa sababu ndio tunaye. 

Kwa hivyo kwa sababu tumebadilisha sana tangu 1963  wakati  tulipopata uhuru wetu kutoka kwa wakoloni Lancaster  House

Constitution ilianza kubadilishwa kutoka tulipopata madaraka yenyewe. Yaani 1963,  halafu tukapata  republic 1964  December.

Sasa  hapo  iliingiliwa.  Kulikuwa  na  upper  house,  kulikuwa  na  lower  house  kulikuwa  na  national  assembly  kulikuwa  na  nini

ikaanza sasa kuingiliwa. Immediately ilibadilishwa ile ilikuwa imesemekana kutakuwa na prime minister ile ikaondolewa haraka

iwezekanavyo. Ikaachwa  na mtu mmoja tu jogoo imewika inaitwa president  pekee  yake hata chama chake alikibandika hiyo

jina jogoo. 

Kwa hivyo ikaanza kubadilishwa wakati  huo. By 1966  mulisikia kama wale ambao  walikuwa  katika  national  assembly  kama

kuna  wazee  hapa  ama  kuna  sijui  kama  yule  alikuwa  upande  huu  kama  yuko  lakini  wanaweza  kukuambia  ya  kwamba

waliambiwa  waende  nyumbani  ikabadilishwe.  Sasa  hii  Katiba  imebadilishwa  mara  nyingi  na  watu   wa  Kenya  wanasema  hii

Katiba imebadilishwa sana tunataka sasa  hatutaki kubadilisha ovyo ovyo,  tunataka hii  inaitwa  review.  Yaani  iangaliwe  kabisa

tena ifanywe upya. Kama tu kununua nguo mpya. 

Kwa hivyo ile kazi  ambayo  inafanywa  na  Commission  ni  kufanya  hii  Constitution  iwe  implemented  hata  ingawa  tunasema  ni

review  hiyo  review  itakuwa  ni  kama  kufanya  iwe  implemented  kwa  sababu  ni  kuangalia  yote.  Sasa   watu  wa  Kenya

walipokubali  hivyo  baada  ya  kukutana  mara  nyingi  kutoka  Bomas  of  Kenya,  Safari  Park,  pahali  pengine,  wale  ambao

watasoma najua ya kwamba mambo mengi yalifanywa na unajua watu wakitaka kitu ni lazima kuwe na ubishi. Na  huo ubishi si

makosa  kwa  sababu  kila  mtu  anatoa  maoni  yake.  Wanabishana  mpaka  wakati  mwingine  wanakubaliana.  Ule  ubaya  ni
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kubishana  na  kupigana  lakini  ukibishana  unabishana  siku  moja  mtakubaliana  na  hiyo  ni  sawa  sawa  if  that  is  healthy.

Walikubaliana wakasema Katiba hii mpya itengezwe na wakasema Commission ichaguliwa. 

Unajua  hapo  Commission  ya  kwanza,  yale  mapendekezo  ya  kwanza,  ile  Review  Act  ya  kwanza  haikutengenezwa.  Hii  ni

Review Act ambayo tunafanya kazi nayo. Lakini ile ilikuwa 1997 haikukubaliwa na hawakusikizana.  Kwa hivyo ilikuwa hata hii

imefanywa amendment mpaka wakati  fulani wakakosana  na kukawa na  Commissioners  wachaguliwe  kukawa  na  upande  wa

parliament  kwa  sababu  watu  wengi  ndio  walipitisha  ichaguliwe.  Wakachaguliwa  wa  kwanza  fifteen  na  hapo  baadaye  kwa

sababu kulikuwa na Commission ingine, people’s Commission, na wao wakachaguliwa huo upande mwingine. Sasa  ikawa  na

conflict.  Ikaonekana tena sasa lazima tufanye kazi kama kitu kimoja. Hiyo chairman wetu ambaye  ni Prof. Ghai kwa sababu ni

mtu mwenye akili na  aliona  ya  kwamba  hatuwezi  kuendelea  bila  Commission.  Kuendelea  na  kubishana  namna  hiyo.  Lazima

tuungane.  Akaanza  kufanya  mpango  wa  Commission  zote  hizo  mbili  ziwe  kitu  kimoja  na  sote  tuwe  kitu  kimoja  na  sote

tunafanya Constitution moja ya Kenya sio mbili. Akaendelea miezi michache hivi, Commission ikawa moja na ikaanza kuwa kitu

kimoja kama kutoka mbele May, June  hapo 2001. 

Ya kwanza ilikuwa kutoka October 2000 lakini sasa Commission ikawa moja na ikaungana kuanza kazi ya Constitution kutoka

June ikawa kitu kimoja sasa Commissioners wale wako kulingana na hii report ukiangalia kwa hii report utapata  Commissioners

wale ambao tuko kwa Constitution Review of Kenya ni 27 Commissioners na 2 ex-officio Commissioners.  Yaani hawa wawili

mmoja  ni  Attorney  General  hata  yeye  ni  Commissioner  lakini  ni  ex-officio,  hawezi  kupiga  kura  kwa  mapendekezo  ya

Commission  lakini  anakaa  Commission  na  mwingine  ni  secretary.  Kwa  hivyo  mkiangalia  katika  page  wale  ambao  wako  na

document katika roman 4, utaona hayo majina ya Commissioners wote. 

Haiko kwa hii, hii ni Constitution draft.  Hii ilikuwa kwa ile report  ya kwanza  na   bado  hatujafika  tunaweza  kupita  kwa  hiyo.

Tuko kwa hii hata ingawa hatuna copy tuli-launch hii zamani kidogo tarehe kumi na nane September  huko Mombasa.  Hii kazi

yake ni kuonyesha ni report ya kuonyesha vile Commission ilianza na vile pia iliendelea na kazi ya kufanya Constitution. Sasa  hii

ndio Constitution yenyewe ambayo tutakuja kufanya. 

Hii Commission ikaendelea kufanya kazi  na  kulingana  na  mpango  wa  Commission  na  kulingana  na  vile  wananchi  wa  Kenya

walivyotaka  tufanye  wakaenda  round  kwa  Kenya  yote.  Badala  ya  kuchukua  maoni  huko  Nairobi  katika  Review  Act  yetu

yenyewe  hapa  hii  ni  Review  Act  ambayo  inatutawala  na  inatuonyesha  kazi  yetu  itakubaliwa  ni  lazima  tuende  kwa  kila

constituency,  kila  pahali  ambapo  wananchi  wanawakilishwa  Bungeni.  Tukaenda  round  mpaka  210  constituencies  na  unajua

kuna team ya Commission ambayo ilikuja hapa. 

Kabla ya kufanya hivyo tulikuwa tumekuja tena kufanya civic education. Na tulichagua kama coordinators  hawa ili wawakilishe

huku na committee ikachaguliwa na halafu tukaanza kufanya civic education,  tulikuwa hata na civic education providers  na hata

Commissioners  wenyewe  walikuja  kuwakilisha  haya  mambo  hapo  mwishoni  na  najua  ni  mimi  nilikuja  kuwaeleza  kwa  civic
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education ya mwisho. Tulikuwa hapo wote na tulikuwa upande wa Chogoria Boarding School. Mimi mwenyewe nilikuja wakati

huo. Sasa  hiyo ilikuwa tu tunafanya mwisho kukuonyesha sasa  tumemaliza  kuwafundisha.  Hapo  ndio  tulituma  Commissioners

wenyewe. Na mimi mwenyewe nilikuja mimi. Tulikuwa hapo boarding school. 

Sasa kutoka hapo ndio tulienda out sasa kuchukua maoni ya kufanya Constitution na kuna Commissioners walikuja hapa,  mimi

mwenyewe  sikuja  hapa  nilikuwa  upande  mwingine  wa  Meru  lakini  Commissioners  wengine  walikuja  hapa,  kila  constituency

Commissioners  walienda.  Wakati  huo  ulikuwa  I  think  watatu  na  kuna  pahali  kulikuwa  wanne.  Tulikuwa  hata  na  staff  na

tukachukua maoni yenu. Watu wakasema wanataka  hii  Constitution  iwe  hivi,  utawala  uwe  hivi.  Mkaeleza  haya  mambo  yote

maoni yenu na hiyo ilikuwa kazi moja ya muhimu ya Commission, to collect the views from every constituency  in Kenya.   Na

kutoka hapo sasa  tukaweka  haya  mambo  yenu  katika  record  na  tukayapanga,  pengine  mnaweza  kuuliza  haya  mambo  yenu

yako  wapi.  Hii  sasa  inaitwa  constituency  Constitutional  forum  report  constituency  number  54  which  is  Nithi  constituency  in

Eastern province. Hayo ndio maneno yale watu wa Nithi walivyosema, liyoweka yako hapa.  Hii file nitaacha kwa coordinator

na  wakati  mwingine  pengine  copies  zitapatikana  pengine  baadaye  lakini  itakuwa  mmesoma  hii.  Hata  ikiwa  itakuwa  ngumu

kupatikana copies, hii iko katika  kila Constituency. Hii sasa ni ya Nithi constituency. 

Haya  maneno  ndio  watu  wa  hapa  walisema  kuhusu  kutengeneza  Katiba.  Siwezi  kuenda  through  yote  lakini  nikiangalia  kitu

kimoja nione kama nitaona vile mlivyosema. Nataka  kuwapatia mfano tu. Huu ni mfano tu kuonyesha hapo naona kwa maoni

yale mlisema kuna mengi sana mlisema siku hizo mbili I  think it was two days.  Hayo  mambo  yote  mlisema  kuna  moja  naona

hapa mmesema the Constitution should provide for free education up to the university level. Hiyo mlisema hivyo pengine kuna

mmoja alisema  nasi mmoja alisema pengine ni watu wengi. Ni nani alisema hivyo?

Ingine kwa mfano, mwingine huyu pengine ni mtu wa press  alisema. The Constitution should guarantee and protect  freedom of

press association and freedom of worship. Sasa  hiyo ni mifano ya kuonyesha maoni yale mlisema we have summarized. Kama

ni watu kama mia moja walisema  kuwe  na  free  education  hatungeweza  kuweka  mia  moja  hapa.  Tulisema  free  education  na

ilisemwa na watu wengi na wameweka kitu kimoja.  Tukiendelea  kusoma  utaona  ya  kwamba  mambo  mengi  yako  hapa.  The

Constitution should provide for the a  compulsory  retirement  age  of  65  or  twenty  years  of  continuous  service  and  once  they

retire they should not hold office again. 

Hii ndiyo ilisemekana hapa katika Nithi. Tunataka  wazee  waende  65  not  75.  So,  unaona  hata  mzee  akiwa  hata  zaidi  ya  55

anajua kusoma tu na anaendelea kama mimi niko 62 na nili-retire zamani kidogo. Kwa hivyo nilisema ni heri mzee awe 65 kwa

sababu  anaweza  kufanya  kazi.  Sasa  hayo  si  kueleza  ya  kwamba  yameingia   lakini  mtaona  kwa  draft.  Mambo  mengi  yale

yamesemwa yameangaliwa  na  yameingizwa  kwa  Constitution.  Mengine  hayana  watu  wengi  wamesema  pengine  hayakuingia.

Kwa hivyo si yote ambayo  mmesema  ambayo  yaliingia  lakini  maoni  yenu  yalichukuliwa  kwa  njia  nzuri  na  yakaonekana  yale

yamesema na watu wengi ni maoni ya watu wa Kenyans yakaingizwa  kwa Constitution. 
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Sasa kutoka hapo tukaendelea tukaenda na hii report.  Tukaenda huko Mombasa,  mambo yalipokuwa tayari,  tukachukua hiki

kitabu ama hii report  210  ya Nithi ikiwapo na  ingine,  ya  Lang’ata,  ya  Siakago  yote  210  tukaenda  Mombasa  tukaketi  kama

Commissioners.  Tukaendelea kujadiliana tukabishana,  wakati  tunabishana kuna wengine  wanakubali  hiyo  wengine  wanakataa

nini  mpaka  tukakubaliana.  Unajua  kwa  mkutano  lazima  mpingane  na  mfanye  hivi  na  hivi  lakini  mwishowe  mfanye  nini,

mkubaliane. Kwa any discussion lazima watu wazungumze. Sasa  tulizungumza wakati  huo wote lakini tukakubaliana.  Hata sijui

kama kuna wakati tulipiga kura; tulikubaliana karibu kila kitu kwa consensus. 

Tunaangalia  hiki  tunaona  hiki  kweli  kimesemwa  hapa  na  hapa  na  tena  tumeangalia  mambo  mengine  ya  watu  wa  dunia

wanafanya hivi, Constitution kama ya India,  kama ya Britain, kama ya America,  kama ya South Africa,  Botswana  na  Ghana,

zingine zote za dunia tukaona hata hawa watu pengine wamefanya hivi. Kama ni Prime Minister iwe ni kitu kimoja  kimetokea

kabisa.  Kama  ni Prime Minister yuko katika nchi nyingi na kazi yake inaendelea hivi  na  wananchi  walisema  kuwa  the  Prime

Minister, hata Nithi pengine kama ni kuangalia zaidi kuna wengi walisema kuwe na Prime Minister, ama si ndivyo. 

Sasa  hapo tukakubaliana kama  hiyo  ni  pahali  moja.  Mtaona  kwa  draft  yenyewe.  Sasa  tukafanya  hiyo  analysis  ndiyo  tunaita

collation. Kwa hii tunasema our mandate is to collect views from you and then to collate yaani kuyachukua na kuya-analyse na

kuangalia  vile  yalivyo  mpaka  tuwe  na  recommendations.  Kwa  hivyo  Commission  yenyewe  ika-debate,  ikaendelea  mpaka

tukakubaliana na tukawa na Constitution draft. 

Kabla  ya  kutoa  draft  yenyewe  tukatoa  hii  short  version  ili  kuwajulisha  wananchi  wa  Kenya  ile  kazi  ambayo  mlipatia

Commission  ya  Constitution  review  wameifanya  na  kuacha  nafasi  ya  kueleza  vile  Commissioners  walikuwa  wangapi  na  vile

mambo  historical  Acts  ambayo  ilianza  iko  hapo  yote.  Na  highlight  ya  mambo  ambayo  tulikubaliana  yako  hapa  kwa  hii  first

report but it is just short report, a summary.

Tulipomaliza hii  na  tuka-launch  tukapeana  kwa  wananchi,  tuliingilia  sasa  kwa  kuandika  draft  ya  Constitution  yenyewe  na  hii

tulipeana tuli-launch hii tarehe kumi na nane mwezi wa September. Na tulipomaliza hiyo report  ilikuwa kwa magazeti isipokuwa

ilikuwa zamani kidogo na tuliona ile ya muhimu ni hii tungekuwa hata na hiyo lakini najua wengi walinunua hiyo Nation ambayo

ilikuwa sikumbuki ni tarehe ngapi lakini. Hiyo ilikuwa na picha.   Kulikuwa  na  ingine   ndio   hii  ambayo  tumetengeneza  kama

kitabu. 

Sasa  kutoka  hapo  tukaingilia  mambo  ya  Constitutional  draft  yenyewe  na  siku  ya  leo  kama  vile  hapo  nilianza  kusema  ni

launching,  tulikuja  kuwaeleza  mambo  ya  hii  na  kusema  ya  kwamba  hii  iko  na  muendelee  kusoma  hii  short  version  ya  draft

Constitution na siku ya leo yale ambayo tunazungumza leo ni mambo ambayo si ya kupeana maoni. Leo ni kuja kuwaambia yale

ambayo  mlisema.  Tumeyaunganisha  yote  na  tumetoa  report  na  Constitution  draft  yenyewe  ambayo  itakuwa  Constitution

baadaye. 
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Kwa hivyo siku ya leo hata ukiona Commission imekuja hatukuja hapa siku ya leo kwa malalamiko ambayo mnayo.  Launching

ni kama kuanza mambo, kuanza kama ni report.  Sasa  tumekuja kuwajulisha muanze  sasa  debate  kulingana  na  Act  yetu.  Act

yetu inasema hii debate  ya Constitution draft  itakuwa thirty days.  Mbeleni ilikuwa 60 days katika hii yenyewe  hata  hii  ilikuwa

amended na tuna version ingine ambayo imetoka na hiyo yenyewe inaonyesha kwamba itakuwa imewekwa kwa hii cover  kama

hii, ni amendment ya hii. Hata hii yenyewe imekuwa amended,  hii Constitution Review Act.  Sasa  imekuwa amended kwa haya

makarasi ambayo yako hapa machache sana, badala ya 60 days ya debate imekuwa thirty days. 

Siku  ile  ambayo  tulitoa  hii  ni  tarehe  ishirini  na  saba  September  na  itaendelea  kutoka  siku  hiyo  kusomwa  na  wananchi  na

kujadiliana. Mkutano wa National Conference hapo kutoka hapo utakuwa tarehe ishirini na nane mwezi wa kumi. Hata ingawa

pengine  tutawaita  delegates  hapo  mbele  kidogo  siku  mbili  tatu  hivi  wajitayarishe  kwa  agenda  na  kila  kitu  lakini  mwanzo

wenyewe utakuwa 28th  October.  Kwa hivyo nataka kuwakumbusha sasa  kabla hata ya kwenda kuchukua mifano  kwa  hii  na

kueleza, siku ya leo si siku ya malalamiko, sio siku ya kunikumbusha ya kwamba civic education ilikuwa hivi na hivi kwa sababu

si tulimaliza hiyo? Hiyo stage ilikwisha, si mambo ya kuniambia unataka Katiba  iingizwe  hiki  na  hiki  kwa  sababu  siku  hiyo  si

ilikwisha?  Si  mlisema  mkaingiza  hapa?  Leo  nawaletea  ile  report  ambayo  mlisema  summary  yake  na  kwa  hivyo  mkutano

utakuwa  mfupi  kwa  sababu  hutakuja  kuniambia  kwa  nini  hamkuweka  pengine  prime  minister  wawili.  Kwa  nini  hamkuweka

watatu?

Hiyo  ungesema  kwa  nini?   Kwa  hii.  Sasa  siku  ya  leo  ni  short  na  hata  maswali  yenu  yale  yametoka  huko  ama  kwa  report

yatakuwa tu pengine clarification ama kujua njia ya kusoma na mfano na nini na hayo tujadiliane. Sasa siku ya leo si ya kupeana

maoni. It is not a hearing, we have already collected your views and we have a copy of your views here. Today is just launching

ili mchukue hii report  na muambiwe kisheria unaweza kuendelea kuzungumza. Hata mkienda mkifanya mkutano mnazungumza

hiyo. Sheria inakubali mfanye mkutano na mzungumze. Mnaweza kuzungumza kama mtu mwenyewe anaweza kusoma hivi hata

akiwa na bibi yake na watoto wake nyumbani. Huo ni mkutano fulani. Unaweza kuzungumza na mtoe maoni yenu kutoka  kwa

hii draft. 

Mnaweza kufanya kama group. Kama organized group kama KNUT,  ama groups zingine NGOs ama kanisa mnaweza kuketi

kama  kanisa  na  mwishowe  yale  mapendekezo  mliyofanya  ya  mnaona  hayako  hapa  hayo  mnaweza  kuangalia.  Kwa  hivyo

kutoka leo mkiendelea kuzungumza mambo ya  hii  report  mtafanya  hata  nyinyi  mapendekezo  yenu  kutoka  kwa  hii  report.  Si

kusoma ovyo,  mtasoma na ukiona kwamba kulingana na  wewe  ungefikiria  kuwe  na  prime  minister  wawili  ama  watatu  kama

inawezekana utasema tu na hakuna mtu atakukataza,  utasema report  yako after reading this na hiyo itakuwa in writing. As  an

individual or organized group ama group yoyote unaweza kuketi kama ni waalimu kama ni wazee wa njuri ncheke ama kama ni

kwa kanisa unaweza kuketi  na kujadiliana ama kama ni waalimu wameletwa, kuna group ya waalimu tuliandikisha chama  cha

waalimu ambao wame-retire  katika four districts.   Wengine hao hata ni members hata tuna wengi ni mimi hata  secretary  wao

kwa  hizo districts nne za waalimu ambao wamestaafu. 
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Hata waalimu kama hao wanaweza kuzungumza na kutuma report  yao.  Juzi niliwaeleza kwa meeting ya pyrethrum huko Meru

nilikuwa kwa meeting niliwaeleza na hata nikawapatia copy ya draft,  huo ni mfano tu.  Groups zinaweza  kuzungumza na  kitu

ambacho mtaona kama mkiwa  watu  fulani  kama  ni  retired  officers  ama  retired  teachers  ama   KNUT  ama  watu  wa  kanisa.

Kama mkiona kuna  kitu  ambacho  kwa  makanisa  hakikusemwa  sawa  sawa,  mtaandika  report.  Yaani  mtaandika  views  zenu

muandike  mseme  hii  kitu  iko  kwa  draft  lakini  ingekuwa  hivi  na  hivi.  Muandike  in  writing  and  you  bring  to  our  office.

Co-ordinator  pengine achukua hayo malalamiko yote kama kunayo and  it  is  after  thirty  days.  Mkiandika  haya  mambo   mna

mwakilishi wenu hapa. Naona mme-introduce watatu na Bwana Mbugua naona ni kama namjua na yule mama pia namjua.

Na tena pengine mna hata wengine kutoka kwa makanisa hapa wale wataenda Nairobi  na kutoka kwa disabled kutoka wapi

kuna  hiyo  group  yote.  Mkiandika  mmoja  ataenda  Nairobi  na  hawa  watazungumzia  hapa.  Yaani  hawa  sasa  muwe  nao  kila

wakati,  na hawa ndio waandishi wenu mnawatuma,  kwa sababu hata kura wao ndio watapiga  kura,  kamishina  sitapiga  kura

kwa sababu hatuwezi kupiga kura kwa hii kitu ambacho sisi tumefanya lakini malalamiko yale ambayo mtakuwa nayo kuhusu hii

mtapatia  coordinator  yawe  kwa  ofisi  yetu.  Programme  Officers  waweke  sawa  sawa,  secretaries  mpaka  yaangaliwe  na

Commission na yaingie mpaka kwa National Conference. 

Kwa hii report  ambayo tumeita People’s Choice  yaani  Chaguo  la  Wananchi  kuna  hata  copy  ya  Kiswahili  lakini  tunaendelea

kutengeneza copies za Kiswahili. Hata kwa draft  yenyewe tutakuwa na copy ya Kiswahili kwa sababu mkiangalia kwa report

ama  kwa  draft  yenyewe,  mtaona  kwamba  Kiswahili  kimekuwa  official  language  kama  Kiingereza.  Yale  yalikuwa  maoni  ya

wananchi hata pengine hata nyinyi mlisema Kiswahili kiwe official language. Kwa hivyo yale maandishi ambayo tutakuwa nayo

kwa Serikali yetu baadaye yatakuwa kwa Kiingereza na Kiswahili. 

Pengine  wale  wataangalia  Katiba  tena  pengine  watasema  iwe  Kiswahili  pekee  yake  ama  Kiingereza  lakini  kwa  sasa  official

language tume-recommend iwe Kiswahili na Kiingereza na maoni hayo tulipatiwa na wananchi.  Kwa hivyo maandishi ambayo

yote  yatafanywa  including  the  Constitution  when  the  Constitution  is  ready  and  is  a  legal  book  like  this  one  kutakuwa  na

Kiswahili  na  Kiingereza.  Yule  mzee  ambaye  hawezi  kujua  Kiswahili  ataangalia  katika  Katiba,  yule  ambaye  hajui  Kiingereza

atasoma Kiswahili sawasawa.

Kwa hivyo hii Constitution haitakuwa kitu cha siri ambacho watu hawawezi kufikia. Lugha yenyewe itakuwa rahisi na itakuwa

kwa kiswahili ili watu waweze kujua na hata itaandikwa hata kwa lugha zetu kama local languages. Sasa  wakati  mnaangalia hiki

kitabu tunasikia coordinator ana copies chache  ambazo zitakuwa kwa documentation center,  mtaanza kuona kwamba kuna hii

story yote Commissioners, walichaguliwa na mtaona background yaani vile process ilipoanza. Mtaangalia mtaona stages zote na

hata mtaona points zingine kutoka kwa wananchi kama nikiangalia hapa kwa hii report  kwa mfano page 7 lakini najua hamna

hiki  kitabu  sasa,  mkisoma  kama  we  want  to  an  end  to  corruption  yaani  mambo  ya  ufisadi,  mambo  ya  hongo  nini  watu  wa

Kenya wengi sana hata hapa walisema hiyo imalizike. 
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We want the police who respect the citizens and who can be respected by them. Watu walikuwa wanalalamika juu ya police na

hata  sasa  imekuwa  sawa  sawa  na  police  watahudumu  vizuri  kupitia  kwa  wananchi  na  hata  training  yao  pengine  itaangaliwa

vizuri. We want women to have equal rights and  gender  equity.  Haki  za  akina  mama  na  hata  haki  za  wasiojiweza,  we  want

respect  and  decent  treatment  for  the  disabled.  Sasa  hii  iko  kwa  hii  report  lakini  imeingizwa   kwa  njia  ingine  kwa  hii  sheria

yenyewe. So, mtaona highlights za  report kama hii what people told us, an overview, yaani ku-highlight ama kueleza machache

yale watu walisema, kama hapa what does the draft Constitution do for women? Kwa mfano hapa tunaona pale imesema hapa

equal rights will include equal rights to land,  education and office. Customary rights must conform  to  Constitution  objectives.

So, kwa hiyo report kwa sababu nimewaambia siwezi kusoma yote mtaangalia nimeweka highlights ama mambo ambayo watu

walikuwa  wamesema  na  yale  ambayo  tulifanya  kutengeneza  Constitutional  draft.  Kwa  hivyo  ni  kusema  ya  kwamba  haya  ni

maoni  ya  watu.  This  is  why  we  call  it  the  People’s  Choice  yaani  wananchi  wenyewe  walichagua  na  hii  Constitution  tunaita

people-driven Constitution. 

Kama ile ya Lancaster House ya 1962 wale walikuwa wazee kidogo kama mimi mnakumbuka hiyo ilienda ikafanyiwa London.

Kulikuwa  na  representatives  na  kulikuwa  na  wajumbe  pia  walienda  wachache  lakini  ilienda  ikafanywa  na  mzungu.  Sasa

enactment ya  ile  ya  1963  ile  ya  kwanza,  ilikuwa  enacted  by  the  British  government.  Haikuwa  enacted  by  the  parliament  of

Kenya. The British hata ukiona  ya wakati huo 1963 ilienda ikafanywa sheria na hiyo sasa iliendelea tulipopata uhuru ikaitwa the

Republic of  Kenya Constitution. ikapatiwa hilo jina tu lakini maneno mengi yalikuwa ya kikoloni.   Ni jina hapa juu liliitwa nini,

Laws of Kenya, the Constitution of Kenya. Lakini mengi kule ni yale yalipitishwa na Waafrika wetu wachache ambao walikuwa

wanaenda kama honourable Mate na Angaine na wengine na hata pengine wazee kuna wazee walikuwa huko kama observers. 

Sasa  hiyo hatungeweza kuita people’s choice.  Sijui  kama  kuna  watu  walikuja  round  kuwaonyesha  mambo  ya  Katiba.  Wale

wazee kama mimi mnajua?  Walikuja round walifanya mkutano kama huu. Sasa hiyo hatungeweza kuita people’s choice.  Yaani

hilo si chaguo la watu. Ni la yule ambaye alikuwa anatutawala na alifanya hivyo kwa sababu tulimsukuma, tulikuwa na vita vya

Mau  Mau.  Wengi  hapa  wale  wazee  walikuwa  freedom  fighters,  hata  kama  mimi  nilikuwa  kijana  nilikuwa  shule,  tulikuwa

tunapigania uhuru. Tulikuwa makarani wa Mau Mau.  Hiyo ilikuwa hata kupigania hata ingawa sisi tulikuwa vijana hatukwenda

msituni wenyewe lakini tulikuwa tunakuwa kama scouts ama makarani.  Si hiyo ni kupigania uhuru?

Kwa hivyo tulisukuma mzungu mpaka akatoa  hiyo Katiba mpaka tukapata  uhuru. Na  hiyo haikuwa chaguo  la  watu,  lakini  hii

iko sasa ni chaguo la watu kwa sababu sasa  tunazungumza haya maneno na tumekuja hapa na tumekuwa na nyinyi mmekuwa

mnaambiwa mambo na coordinator,  mtoto wenu wa hapa Bwana Kimanthi na mmechagua sasa  watu wenu wenyewe kutoka

hapa  Nithi  kuenda  Nairobi  kuangalia  itakuwa  namna  gani.  Wataangalia,   baadaye  itaenda  kwa  parliament  yetu  sisi  ambao

tumechagua sisi wenyewe wapitishe na iwe Katiba.  Na  Serikali yetu yenyewe sasa  itaendelea ku-implement yaani kurekebisha

na kuonyesha ya kwamba maneno yale yameingia, mambo ya Katiba yanaingia. Kama ni prime minister itafanywa kama ni nini,

kama ni mashule yatakuwa ya bure kama vile draft imesema na mambo mengi waendelee kuona yanatekelezwa. 
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Kwa hivyo hii ndio unaona tunaita Katiba yetu. Na  sasa  nikienda baadaye mtakuwa na maswali na mtauliza kutokana na yale

yote nimesema, msiende nje ya yale ambayo nimesema ama yale yako katika report  ama draft.  Na  sasa  ningetaka kuingia kwa

hii yenyewe sasa.  Tulipoangalia  na kufanya  hii  report  ya  kuanzilisha  wananchi  sasa  tuko  karibu  kutoa  Constitution  yenyewe

tulifanya  hii  tukiwa  Mombasa  zile  siku  zote  tulikuwa  huko.  Commissioners  isipokuwa  Mombasa  tuliketi  tukafanya  hii  report

tarehe  kumi  na  nane  September  tukaendelea  sasa  na  kufanya  ile  draft  ambayo  tunafikiria  itachunguzwa  na  members  wa

conference  na  itaenda  parliament.  Na  kwa  sababu  hatukuwa  na  wakati  mrefu  sana  wa  ku-print,  hivi  vitabu  kwa  sababu

baadaye vitakuwa printed na mwisho kabisa vitakuwa printed kama Constitution of Kenya kwa kitabu, tulikubaliana tukawaona

watu wa Nation tukanunua haya makaratasi.  Yaani tukanunua paper  yote ikiwa na hii. Sasa  kwa hii hata ingawa hauna kitabu

kingine chochote hii ina mambo yale tumeweka ya Katiba. 

Kama mimi ama kwa mfano yangu nina copy kama hii ambayo ni kitu kimoja kama hiki. Na  najua kabla iende kwa parliament

lazima iandikwe kwa ile lugha parliament watazungumzia. Na  parliament wakati  watazungumza  mambo  ya  sheria  imeandikwa

kwanza  inaitwa  bill,  motion  ikitoka  ya  mjumbe  fulani  na  ikiendelea  hivi,  Attorney  General  anafanya  itakuwa  bill  ya

kuzungumziwa Parliament.  Sasa  inaenda itakuwa published na itakuwa kama kitu  bill  ya  mambo  yale  kama  ni  mjumbe  kama

kutoka kwa Serikali itaenda parliament kuzungumzwa, inaandikwa kwa ile lugha ambayo parliament itafanyiwa. 

Sasa  hii  kwa  sababu  ni  mambo  ya  Constitution  tumeandika  kutokana  na  experts  wetu  Commissioners  wetu  wenyewe  ni

Constitutional  lawyers  na  experts  wetu  ambao  wanatoka  nje  mpaka  tukaendelea  tukazungumza  Commissioners  tuka-pass

resolution  tukasema  kitu  fulani  kiingie.  Sasa  experts  wakaenda  wakaketi  wanaingiza  kwa  ile  lugha  ambayo  itaenda  kwa

parliament.  Hiyo  ndiyo  inaitwa  draft  bill;  hii  sasa  draft  bill  na  mnajua  haitaenda  kwa  parliament  directly.  Itaendelea  na

itazungumzwa na hawa wajumbe wenu kwa National Conference kulingana na vile sheria imepanga. 

Sasa hapa kuna draft  bill, kuna maneno, proposals,  yale yamekubaliwa, mapendekezo kutokana na yale yamesemwa ambayo

yatatengeneza Katiba na ningetaka mjue kwanza hii yenyewe si Katiba. This is not the Constitution but these are  the proposals.

Ni mapendekezo ambayo yakizungumziwa na yakitengenezwa yatafanya iwe nini Katiba. Kwa hivyo mpaka sasa hatuna Katiba

mpya  lakini  tumefanya  mpango  tumefika  mpaka  hapa  kutengeneza  hii  draft  ambayo  itaendelea  kutengenezwa  mpaka  iwe

Katiba. Katiba ambayo tunayo leo ni ile ambayo  tumeishi nayo ambayo tumejaribu na tumefanya review kuibadilisha, lakini hii

itakuwa Katiba ikiendelea kurekebishwa na kuangaliwa ndiyo itakuwa the new Constitution. 

Sasa  tukiangalia  kwa  hii,  kitu  cha  kwanza  ningetaka  muone  kwa  mpangilio  wake.  Ningetaka  muangalie  kama  muone  kwa

kuingia  pengine  katika  hii  page.  Hebu  tuone  kwa  page  moja  kama  15  hivi  page  kumi  na  tano  huo  ni  mfano  tu  tutaendelea

kuangalia mingine. Kama hapa unaona kuna jina hapo juu linaitwa tenure of office of Members of Parliament.  Hiyo ni heading

imeandikwa  hapo  na  rangi  sawa  sawa.  Sasa  kwa  hii  Katiba  na  vile  tunapendekeza  kwa  hii  draft  tumependekeza  heading

iwekwe  juu  sio  iwekwe  upande  kama  hii  ambayo  tunayo.  Wale  ambao  wamesoma  hii  Constitution  hii  ya  zamani,  heading

imewekwa katika margin. Unaona hapa wale wako karibu. Hapa upande wa margin hapa kumeandikwa Assumption of  Office
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of President kwa mambo mengine wanaandikwa hapa hii ni kama heading. 

Yaani hii ni heading ya section ama article. Kwa Constitution yetu tutakuwa tukiita Articles na heading itakuwa juu. Hii tunaona

tenure of office iko juu haiko kwa margin.   Kwa  hivyo  hiyo  ndio  utaona  kwa  mpangilio  mmoja  ambao  uko  kwa  hiki  kitabu

ambacho  hata  ile  Constitution  itatoka  hatutakuwa  tukiiweka  kwa  margin  kama  hii  ya  sasa  ama  vitabu  vya  sheria  vingi

vimewekwa kwa margin kama kwa hii ya zamani imeandikwa cabinet  naona iko hapa lakini ukiangalia kwa hii utaona cabinet

iko kama heading. Clerk of the national council kama ukiona page 15 upande huu ni heading iko juu presiding  in  the  national

council and then unaona the recall of a Member of Parliament iko juu. 

Sasa  wakati  unasoma usishangae, usiseme kwamba ni  makosa.  Hiyo  ilikuwa  ni  mpango  na  mambo  kama  hayo  tulisikia  kwa

wananchi.  Wakati  tulipokuwa  tunaenda  round  kuna  wengine  walisema  mambo  kama  hayo  na  wanasema  tumezoea  kusoma

kitabu bila heading kwa hivyo walionelea iwekwe hivyo  na  hiyo  si  kitu  controversial,  huo  ni  mpango.  Lakini  nilikuwa  nataka

muangalie kitu kama hicho. 

Tukienda kwa hii tenure turudi kwa hii page ya kwanza huko juu  ni  draft  bill  for  the  Constitution  of  the  Republic  of   Kenya

tulipeana tarehe 27 huko ni juu cover lakini twende kwa page ya kwanza kumeandikwa table of contents.  Hii sasa  iko hapa ni

mpangilio wa chapters. Chapter  1 sovereignty of the people  and the supremacy of the Constitution. Uende kwa chapter  2 the

republic unaendelea  hivyo National Goals, Values and Principles.  Sasa hii yote mpangilio yote ni mpango wa contents  na yale

mambo  ambayo  yako  table  of  contents  taratibu  ambayo  iko  ndani  na  ukimaliza  kwa  hiyo  sasa  utaanza  kusoma  mambo

yenyewe. 

Kama  ni  tukienda  page  4  hapo  ndio  imeanza  yale  ambayo  yamesema  contents  chapter  one  sovereignty  of  the  people  and

supremacy of the Constitution. Yaani hapo ni watu wenyewe ni nguvu ya watu na hata ukubwa wa Katiba kwa sababu Katiba

ndio sheria ambayo ni kubwa zaidi na hiyo sheria ya Katiba imefanywa na watu. Kwa hivyo kitu cha kwanza cha muhimu ni mtu

mwenyewe  yule  ambaye  ametawala  nchi  hii  msiseme  kwamba  ni  MP  ama  ni  president  ni  people  sisi.  Ndio  hata  hii  Katiba

tunaita people’s Katiba ni sisi, kwa hivyo maelezo ya kuonyesha ukubwa wa mtu ambaye anatawala Kenya.

Tukirudi tena kidogo pale pale kwa contents  kwa arrangement  of  articles  utaona  kuna  kitu  hapa  kinaitwa  preamble  ni  kama

utangulizi ama introduction. Katika Katiba hii ambayo ninayo hapa ambayo tunatumia sasa,  tukiangalia tunaona ya kwamba huu

utangulizi hauko kwa sababu unaona section one it is the  Republic  of  Kenya.  Sasa  hata  tulikuwa  tunazungumza  tukasema  hii

republic  ni  kitu  gani?  Kama  mtu  hayuko  kuna  kitu  kinaitwa  Republic  bila  mtu,  si  mtu  anafanya  republic?   Ndio  unaona  sisi

badala ya kusema the republic of Kenya kwanza tunaanza na kusema sovereignty of the  people,  yaani  ukubwa  na  uwezo  na

kufanya mambo ikiwa ni wewe unafanya na ni wewe una nguvu, na tena Katiba ni mpango wa kufanya haya mambo, ukubwa

wako. 
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Kwa hivyo hii  inaanza  na  just  the  republic  na  kutoka  hiyo  ni  chapter  one  ambayo  inaeleza  mambo  ya  republic,  the  political

systems, public and the Constitution of the republic of Kenya,  sasa  imekuwa iko chini kabisa  na chapter  two  kwa  hii  inaanza

sasa na executive. Sasa inaanza kuonyesha executive ndiye anatawala bila kujua watu wako wapi. Hayo tumezungumza na ndio

tumetoa kwa draft.  Hiyo tumepanga namna hiyo hakuna  introduction,  wale  ambao  wamesoma  hii  Katiba  ambayo  tuko  nayo

hakuna preamble.  Tulipokuwa tunaenda round watu walituambia Constitution mpya ni lazima iwe  na  utangulizi.  Yaani  inatoka

wapi  kwa  nani  na  ni  kitu  gani?  Introduction,  utangulizi.  Kwa  hivyo  ukisoma  hapa  na   nitasoma  hapa  utangulizi  kwa  sababu

imeandikwa na Kiingereza nitasoma namna hiyo. 

Preamble- we the people of Kenya aware of our ethnic cultural and religious diversity and  determined to live in peace and unity

as one individual  sovereign  nation  committed  to  nurturing  and  protecting  the  well  being  of  the  individual,  the  family  and  the

community within our nation; Recognizing the aspirations of our women and our men of the government based  on the essential

values of freedom democracy, social justice and the rule of law; exercising our sovereign and inalienable right to determine the

form of governance of our country and having fully participated in the Constitution making process,  do adopt,  enact  and give to

ourselves and to our future generations  this Constitution. God Bless Kenya. 

Si hayo ni maombi mazuri? Hiyo preamble ama huo utangulizi ni kama maombi.  Kwa hivyo tukisema  ni  sisi  watu  wa  Kenya

ambao wako katika tribes nyingi, village groups,  ethnic groups kuna Wameru,  kuna wamaasai,  kuna Wakamba na (inaudible)

na makanisa hata kanisa ya kienyeji yeenyewe ile ambayo  hata watu hawataki kujua kama tulikuwa na Mungu zamani hata hiyo

iko hapo.  Si makanisa kusema  unaenda  katika building peke   yake.  Hata ukienda kuomba pale si  kanisa  ni  yako  hiyo  kwa

sababu si watu wengi wanaenda  kwa  makanisa  kuomba.  Si  wengine  hawako  kwa  hayo  makanisa  lakini  unafikiria  hawamjui

Mungu?  Kwa hivyo wote ni watu ambao wanajua Mungu, wanaogopa Mungu, wote wana dini zao.  Kwa hivyo  dini  zote  na

watu ambao ni mbali mbali hatuwezi kuwa kitu kimoja katika Kenya na tunaangalia na kujilinda na halafu tunaangalia maoni yetu

na nguvu zetu tukiwa akina mama au akina baba, tuna nguvu ya kuwa na maoni yetu hata ya kutawala na tunakubali ya kwamba

hii sheria ni sisi tumeitengeneza. 

Ndiyo unaona maoni tumepeana ya kutengeneza lakini kwa hayo yote kufanya hii Katiba tunasema hata Mungu atusaidie.  Kwa

sababu  sisi  sote  tunaamini  kwa  Mungu  hata  ikiwa  huendi  kanisani,  wewe  ni  mtu  wa  Mungu,  hakuna  mtu  haamini  Mungu

pengine. Wale wamesema hawaamini Mungu sijui pengine ni uongo wamesema kwa sababu kuna kitu kikubwa kwao. Na hicho

kikubwa  ni  Mungu.  Kwa  hivyo  tunasema  Mungu  atusaidie  kwa  hayo  mambo  yetu.  Hilo  ni  ombi  ningeuliza  watu  wote  wale

wanaenda kanisani mbali mbali na hata  sisi  ambao  hatuko  kanisani  tumejua  Mungu  tuombee  hii  draft  yetu  iendelee  kwa  njia

nzuri na baadaye tuwe na sheria ambayo tunatawala nchi yetu sisi. Mtakumbuka kuombea Katiba?  Muombee hii draft  yetu na

Mungu asaidie iwe Katiba kulingana na hiyo preamble. 

Sasa  ningetaka twende kwa tujaribu kuangalia chapter  fulani fulani hapa na niliwaambia kwa sababu ni kuanza tu we are  only

launching, hatutaendelea kusoma yote lakini tutachukua chache halafu muanze kuuliza maswali yenu. Hebu nione kama pengine
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tunaweza kuchukua hii  chapter naona ni muhimu, zote ni za muhimu lakini tuchukue moja moja.  Tuchukue kama hapa tunaona

number two, Electoral Commission. That is part  two in chapter  six. Hata ningependelea kuanza  na hiyo kwa sababu hata huu

ni  mjengo tuko uchaguzi. Si Electoral Commission House iko? Na mmefanya vizuri kupatia hata mahali pa kuketi.  Hebu tuanze

na  Electoral  Commission  that  is  chapter  six.  Hiyo  itakuwa  na  tutaanza  kutoka  article  83.  Electoral  Commission,  sasa  kwa

Katiba tunaona heading katika hii draft yetu ime-propose na imefanya haya mapendekezo. There is an                                     

                                                                                                                                                                                         

established Electoral Commission consisting of lazima ifanywe hiyo committee ya elections ambayo itakuwa the chairperson and

not less than eight and not more that 10 other members. 

Then number two the chairperson and other members of the Commission shall be  appointed by the president  with the approval

of the national assembly. The Commission shall elect  a vice chairperson from among its members.  A  citizen  is  qualified  to  be

appointed the chairperson of the Commission if the citizen is qualified to hold office as  a judge of a  superior  court  of  record.

Yaani awe anaweza kuwa judge. 

A citizen is not qualified to be appointed a member of the Commission if the citizen is a Member of Parliament or  is acting in an

office in public service or in the defense forces of the republic. 

Number six, the time of the initial appointment of the Commission  half the Commissioners shall be  appointed for a three year

period.  Sasa  hebu niseme machache hapa number six, halafu tutaendelea kuangalia mengine. Kwa wale pengine  hawakuweza

kusoma hapo vizuri kwanza tunasema Katiba hii inapendekeza kuwe na chairman, kutakuwa na chairman wa uchaguzi ama wa

Electoral Commission ya mambo ya uchaguzi na atakuwa na members wasio chini ya wanane na wasio zaidi ya kumi. 

Electoral  Commission  sasa  nasikia  iko  na  members  kama  22  hivi.  Kuna  chairman  huyo  ni  sawa  sawa  kama  kiwango  hiki.

Utakuta members wengine kama ishirini na wawili na hiyo inaonekana ya kwamba imepunguzwa kama nusu hivi. Kwa sababu

ni  kama  22  na  wakiwa  kumi  hiyo  ni  kama  nusu.  Na  hapa  kunasemekana  huyu  chairperson  ama  chairman,  mwenyekiti,

anachaguliwa na president lakini atakuwa amependekezwa au amekuwa approved.  Bunge pengine itafanya njia ya kumchagua

halafu residents wanamchagua grassroots. 

Vice chairperson,  atakuwa  appointed  na  Commissioners  wenyewe  au  kama  ni  kumi  ama  wanane  ni  lazima  wasiwe  chini  ya

wanane wataketi  siku yao ile watachagua na wamchague vice chairperson wao.  Na  huyu mtu asiwe ni mjumbe  ama  akiwa  ni

mjumbe hawezi kuwa member wa Electoral Commission ama kuwa chairman na hata akiwa kwa public office ama ni mwalimu

katika class  ama  ni  officer  wa  Serikali  ama  ni  public  officer  hawezi  kuwa  member  ama  police  ama  army  ama  wengine.  Na

kwanza  inapendekezwa  wale  Commissioners  wa  kwanza  watakuwa  three  years.  Tutaendelea  kuona  pengine  wengine

watakuwa zaidi kwa sababu inatakiwa kwamba Electoral Commissioners wakiwa huko hakuna  wakati  inataka  isemekane  eti

hakuna Commission. Commission ni lazima iwe continuous. 
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Kama  hao  ni  miaka  mitatu  kutoka  hapo  sasa  wengine  watachaguliwa  hapo,  wataendelea  miaka  mitano  na  watakuwa

wanazungukana namna hiyo bila kusemekana kwamba kuna wakati  ambao hakuna Commission. Kama kutakuwa na maswali

hapo wengine mtakuwa na maswali mtauliza. 

Tuende number seven office of a member of the Commission becomes vacant at the expiry of a five-year term from the date  of

 appointment renewable only once. Inaonekana after three years wale wa kwanza wale watafuata five years  halafu wataendelea

kuchaguliwa namna hiyo. If the member becomes disqualified to be appointed a member of the Commission or  if the member is

removed from office on the ground of inability to perform, the functions of office as  a member whether arising from infirmity of

body or mind or from any other kind of misbehaviour or if a  member dies or resigns from office so with all these there will  be  a

replacement in case  the office is vacant.   Yaani mjumbe akiondoka kwa sababu ya kifo ama  kuwa  hawezi  kufanya  kazi  ama

mambo mengine ama awe na makosa lazima hiyo itawekwa.

Hapa  tuna  functions  of  Electoral  Commission.  Unajua  functions  za  electoral  Commission  ni  kupanga  mambo  ya  uchaguzi

ambayo yanahusika hata registration of voters ambao ukisoma kwa wakati fulani imependekezwa kwamba registration of voters

shall  be  continuous.  Yaani  hiyo  ofisi  ya  Electoral  Commission  itakuwa  full  time  na  registration  ni  kila  wakati.  Pengine  mtu

akipata kijana kama ni 18 years  akichukua kipande chake  anasonga  hapo  anaenda  kuchukua  kadi  yake.  Yaani  itakuwa  kila

wakati.  Si  kama  wakati  huu  tulianza  registration  1997  na  ingine  inaanza  wakati  fulani  fulani  lakini  sasa  itakuwa  kila  wakati

itaendelea kila wakati. 

Utaona hivi kama staff of Electoral Commission, the limitation of co-incidences.  Rights  zingine the political party.  The right to

form a political party. Hata hii ni ya Electoral Commission kwa sababu unajua hata sasa  ukitaka party,  na unataka kuandikisha

chama chako cha kisiasa, utaenda kwa registrar general na utaandikisha kwa ile sheria tunaita Cap  108 laws of Kenya na hiyo

sheria inaitwa Society Act. 

Kwa hivyo hata political party siku ya leo ni kama society, ile inaandikisha dini tena ukiandikisha dini yako itaenda kwa hiyo law

Cap 108. Ukienda kuandikisha work administration yako kama vile tulifanya tulienda kwa hiyo Cap  108.  Sasa  itakuwa tofauti,

political  party  itatoka  kwa  hiyo  registrar  of  societies  ama  registrar  of  companies  iwe  inakuwa  registered  by  Electoral

Commission. 

Kwa  hivyo  hiyo  ni  difference  kubwa  sana  kwa  sababu  hiyo  political  party  actually  belongs  to  the  Electoral  Commission.

Inazungumza mambo ya elections ndio wana-nominate watu hao wa political party na watu wa siasa kwa hivyo itapelekwa kwa

hiyo ofisi ambayo inahusiana na siasa yaani Electoral Commission. Yaani itatoka kwa ule upande wa registrar of societies.

Na hapo utaona the rights to form a political party imeelezwa, roles and functions of political parties  kwa  political  parties  vile
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vile tutaangalia qualifications for registration. Kama unataka kuandikisha yako utaona kwamba: 

On  registration  of  political  parties  becomes  a  body  to  operate  yaani  inakuwa  kama  company  ama  kitu  ambacho  unaweza

kupeleka  kotini  ama  unaweza  kupeleka  na  iwe  kama  company,  cooperative  body.  Cancellation  of  registration  Electoral

Commission inaweza kuondoa political party ambayo itafanya makosa. Political parties’ Fund, hiki ni kitu ingine mpya kulingana

na mapendekezo ya watu walisema political parties wasaidiwe na Serikali. Na hapa Constitution inasema we have established a

fund to be known as the political parties fund  so there will be that fund established. 

Kwa hivyo kutakuwa na fund kama hiyo msaada wa pesa  yaani kutakuwa na pesa  ambayo itawekwa ya kusaidia vyama vya

siasa. Na hii watu walisema wengi sana, sijui hata nyinyi pengine mlisema ukiangalia kwa report  ya Nithi pengine mlisema hivyo

na katika Kenya watu wengi sana walisema. Political parties  zingine hazina nguvu na haziwezi kupeleka bunge  nini  kwa  hivyo

inataka  isaidiwe  kidogo  na  Serikali,  na  tulipoangalia  katika  nchi  zingine  mbali  mbali  political  parties  zinasaidiwa.  Sasa

Constitution yetu imependekeza kuwe na fund ya kusaidia vyama vya kisiasa (political parties). 

The fund shall be  administered by the  Electoral  Commission.  Hiyo  funds  ama  hizo  pesa  zitakuwa  zinasimamiwa  na  Electoral

Commission na Electoral Commission ndiyo  kulingana  na  sheria  itaona  vile  italipa  pesa  kwa  political  parties,   pesa  ngapi  na

wanataka wafanye nini. Na tena kitu kingine hapo unaona kwa hiyo page 13 kuna sources  of the funds. Hii fund itatoka wapi?

The money provided by parliament each year equal to not more than  let’s  say  3%  of  the  national  budget  for  the  preceeding

financial year. 

Tunaona ya kwamba in A hiyo pesa itatoka kwa Serikali. Yaani itatoka kwa nyinyi taxpayers  ile pesa  itasimamiwa na bunge na

wakati  wa budget,  wakati  wanasema minister for education achukue fulani wakati  wanasema agriculture ichukue hii,  na  ingine

watasema hata political parties iwe na kiwango fulani ambacho Constitution ya sasa  ndio Constitution ambayo tumefanya draft

inapendekeza iwe point .03 % ya national budget yaani ya budget ya Kenya. 

Hiyo hatuwezi  kujua ni pesa  ngapi sasa  lakini tukijua budget itakuwa ni kiasi gani pengine tunaweza kufanya hiyo na tuone ni

ngapi. Ingine tukipata pesa ni contributions and donations of funds from any other source.  Kama wewe ukiwa na pesa  yako na

useme  unataka  kusaidia  vyama  vya  siasa  utaenda  kwa  Electoral  Commission,  umwambie  mimi  nataka  Commission  kama

wakati moja akiona ana hiyo pesa ataenda na kama ni million ishirini atasema mimi nasaidia kama shilingi kumi ama shilingi tano.

These are other sources they  also have had other donors kama wale ambao wanasaidia kutoka pahali mbali mbali. Lakini hizo

pesa  zote hazitakuwa zikipewa political party directly,  hutakuwa unatoa pesa  yako unapeleka kama ni KANU  ama  D.P  ama

SDP and so lakini usaidizi huo utapeleka kwa nani, kwa Electoral Commission kwa sababu ndio itasimamia hiyo part. Sasa  hizo

pesa kutoka kwa wale wanataka kusaidia pamoja na pesa  ya Serikali kutoka kwa budget itafanywa fund na itakuwa inasaidia

political parties.
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Lakini kutakuwa na vikwazo ambavyo vitawekwa ili political party iweze  kusaidiwa.  Hapa  tunaona  kuna  purpose  of  fund  hii

kusaidia parties pengine ya kwanza inaweza kuwa ku-organise election na kuendelea na hapo mtasoma mtaona.   Other  sources

of funds for political parties.  The sources  of other  funds for political party,  subscriptions and contributions from members  and

supporters and donations to the party by members and supporters na hiyo tumeona ni source moja.  Na  ingine ni supervision of

political parties.  Unajua  kama  sasa  sijui  kama  mnaangalia,  mnaona  political  parties  nyingi  sana  hazina  supervision  wakifanya

sheria yao yaani Constitution yao kwa sababu lazima kila  group iwe na Constitution ama sheria yake,  wanaweza hata kuvunja

na hata kuifanya hivi na hivi. Kama ni elections wanasema miaka mitatu mfanye uchaguzi na wanachama wa hiyo party wengine

wanaweza kukaa miaka kumi, miaka kumi na nane, miaka mitano na hiyo ni kuvunja sheria kwa sababu ya lack of supervision.

Hakuna mtu anaangalia. 

Wengine wakisema kitu fulani kiwe wanaweza hata kuweka kile ambacho hakiko  kwa  Constitution  yao  kwa  sababu  hakuna

mtu anaangalia.  Lakini  sasa  kutakuwa  na  hizi  supervision   of  political  parties  kwa  Electoral  Commission  na  tukisoma  hapa

mambo ambayo yameandikwa article 97 1 the Electoral Commission shall supervise the conduct of the elections to officers and

committees  of  political  parties.  A  political  party  shall  within  seven  months  after  the  end  of  the  financial  year  submit  to   the

Electoral Commission an annual report on its activities including the auditors’ reports on its account. 

Number three, the annual report of a political party may be inspected during normal office hours by any person.  The Electoral

Commission  shall  by  order  prescribe  the  maximum  amount  of  money  such  as   political  party  may  spend  on  each  of  its

candidates for election to a particular office and the amount of money that an independent candidate  may spend on an election

to a public office. Na  hiyo sasa  ni kuhusu supervision na mambo mengine yaani ku-check kuangalia political  parties  zinafanya

kazi yao kwa sababu hapa unaona kumeandikwa purposes  of the fund na hata hapa sources  na hata kazi  ya  political  parties.

Wakikosa mambo ya Constitution yao na mambo mengine  Electoral Commission will supervise and Electoral Commission also

and the other things like the conduct of elections hiyo yote ni kazi ya Electoral Commission. 

Party  discipline  –  lazima  kulingana  na  Katiba  ya  party  yenyewe  kuwe  na  discipline,  kusiwe  na  watu  ovyo  ovyo  hii  now

imeonyeshwa hata kwa Katiba zake na hata kwa hii Katiba draft  tumeweka hii ili political party iwe na conduct  mzuri  na  iwe

inaonyesha inajua kazi yake. Restrictions on use of public resources, restrictions on holding office in political party,  hii ni kidogo

sana no. 100. Hebu tuone hapa yaani section ya hii ni mwisho kabisa kwa number six kwa sababu tunaendelea nayo. 

The president and public officials above the rank of deputy secretaries shall not hold office in a political party.  Hii ni restrictions

ya kuwa usimamizi umekuwa official kwa political party na hapa kuna  pendekezo.  The  president  mwenyewe  hawezi  ku-hold

office katika political party kama chairman ama secretary ama anything. Kazi yake ni president  si kuwa mwenyekiti wa political

party hata ingawa ni yake. The public officials all are above the rank of deputy secretary. Kutoka deputy secretary kuenda kwa

permanent secretary kuenda kwa minister, kuenda kwa all these people kulingana na recommendations shall not hold office in a

political party. 
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Officers – public officers kama judge hawezi kuwa chairman wa KANU ama ikiwa ni inspector  of police anaweza kuwa? Ama

akiwa ni public officer kama chairman wa corporation? Anaweza kuwa?  Lakini ukiangalia pengine chairmen wa corporations ni

wengi  and  they  are  public  officers  ni  ma-chairman  wa  public  rank  fulani.  Residents  appoint  the  current   Constitution  na  ni

ma-chairmen wa party. Lakini katika hii recommendation hawa watu hawatakuwa na ma-chairmen ama secretary yaani official

wa political party,  yeye atakuwa mwanachama lakini hatakuwa na office yoyote. 

Tulipokuwa tunaendelea kwa hili pendekezo liko hapa kwa Katiba utaona kuna pahali pengine tunaweza kufikia hapa tusome

ama msome nyinyi wenyewe, ministers watakuwa kumi na watano na hatakuwa MP.  Si  hiyo  ni  tofauti  kubwa  sana,  atakuwa

officer. Public officer anaweza ku-apply kuwa minister yaani atoke  kwa hiyo  nafasi  a-apply  kwa  sababu  akiwa  minister  hata

hiyo jina atatoka  lakini sio MP.  MP kazi yake mmechagua awe  nini  representative  wenu.  Sio  kuenda  kusema  anaenda  huko

kutafuta bendera. 

Anaenda huko kuwa ni MP wako awe anakutetea na pengine tunasoma pahali inaandikwa kwamba unaweza kuondoa MP siku

hizi kama akifanya makosa unaweza kumuondoa kulingana na Katiba  mpya  ambayo  itatokea  inaweza  kumwondoa  president

kulingana na Katiba mpya. Yale maneno yote yako hapa kwa sababu tuna-launch hatutaendelea kusoma yote lakini nakumbuka

yale nakumbuka ya muhimu sana nayasema, si ndio? 

Sasa  kwa  Electoral  Commission,  hiyo  section  mjaribu  kuisoma  vizuri  ni  moja  ya  zile  za  muhimu sana  na  pengine  hata  3Cs

watajaribu  wata-put  emphasis  kufundisha  watu  na  kuangalia  sana  muone  mambo  ya  Electoral  Commission,  mambo  ya

kuchaguliwa kwa president,  mambo  ya  kuchaguliwa  kwa  MPs,  mambo  mengine  yote,  yale  ya  muhimu na  ikiwezekana  yote

usome kwa hii halafu mtaandika yale mnataka yaongezwe zaidi. Hii sio mwisho, niliwaambia hii si Constitution, hii ni proposals

ambazo  Commission  wamefanya  kulingana  na  maoni  yenu.   Lakini  kama  kuna  maoni  mnafikiria  yameachwa  na  yangeweza

kuingizwa kuna nafasi na  mtaandika  in  writing  yaende  mpaka  kwa  Commission  na  yaende  mpaka  kwa  wale  wajumbe  wale

watakuwa kwa National Conference wazungumze. 

Pengine kuna mengine tumeacha ya muhimu sana ndio unaona kuna National Conference na ndio unaona tunawaletea hii msome

ili muone kama ni yale mlisema.  Kama  kuna  kitu  cha  muhimu sana  kilisemwa  hapa  Nithi  kwa  hii  report  na  mnaona  it  is  not

captured in this draft una haki ya kuandika na kusema kitu fulani kama ni mambo ya kahawa mambo ya nini mseme kitu fulani

tulikuwa  tunaona  ni  cha  muhimu  na  tungeuliza  kizungumziwe  tena  na  kiwekwe.  Kwa  hivyo  delegates  watazungumzia  hiyo.

Tumefanya mfano wa haraka haraka kwa hiyo na  tunaweza  kuchukua  pengine  chapter  ingine  kwa  mfano  chapter  seven,  the

legislature. 

On page 13 hapo chini  kabisa  inaanza  part  one   is  parliament.  Hiyo  ni  ya  muhimu kwa  sababu  mambo  yale  muhimu ni   ya

wananchi. Tujue mambo ya wajumbe wetu, tujue vile wanachaguliwa na mambo mengi.  Yote ni ya muhimu lakini tutaguza yale
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ambayo tunaona ni ya haraka mengine mtasoma. On page 14,  sasa  inatoka page 13 ambapo kuna  part  one parliament lakini

maelezo yake yako katika page 14,   Establishment of Parliament.  There shall be  a parliament of Kenya which shall consist  of

the national council and the national assembly. Kabla  ya kuendelea hii sana  ningetaka  kwenda  kwa  report  kwa  sababu  hapa

report  inasema vile mpango wa devolution  of  power  itakuwa.  Now,  katika  hii  report  na  ambapo  mambo  haya  yameingizwa

hapa kwa draft  ya Constitution yenyewe, tunazungumzia kwa kutoka page 14 ambayo inaonyesha devolution  of  power  yaani

vile uwezo unatoka na vile unaenda. Yaani utawala unatoka wapi na unateremkia wapi. Mbeleni kulikuwa tu na watu wachache

ambao walikuwa wanaishi Nairobi  wanakoroga na kila kitu wanatawala na hawajui barabara  fulani hapa haina daraja  na hajui

njia ingine nini lakini wako huko Nairobi mahali pengi sana wanasahau. 

Katika  Katiba  hii  tukaona  uwezo  wa  kutengeneza  map  uwe  shared  yaani  ugawanywe.  Wananchi  wapewe  uwezo  sio  mtu

mmoja huko ama watu wachache wanafanya halafu wanapitisha.  Wananchi wenyewe wapewe nguvu ya kusema kitu na nguvu

ije kwa wananchi na hiyo tuliambiwa sana na wananchi wanasema wanataka mambo  yaje  kwa  wananchi,  kwa  grassroots  na

hiyo ndiyo tunaeleza devolution power na ule mpango in summary form kuna diagram tumetengeneza hapa wale wataona kitabu

pengine wataona page 45 na hayo ndio mambo yamezungumziwa kwa hii kutoka page 14. 

The new structure of government,  yaani mpangilio mpya wa Serikali kwanza kutakuwa na  president,  huyo  atakuwa  huko  juu

mkubwa wa nchi yote na atasaidiwa na vice president  na hao wote watapewa mamlaka na wananchi kwa sababu hii diagram

inasema the people,  yaani top ni people,  sovereignty  of  the  people  yaani  wananchi  wa  Kenya  30  million  ikiwa  wako  juu  na

wanasema wanataka mtu mmoja anaitwa president  ashikilie nchi aangalie nchi kwa niaba yao.  Kwa hivyo anaangalia nchi kwa

niaba ya wananchi na si yeye ako juu ya wananchi kwa sababu si ni wananchi wamemuweka.

Kwa hivyo huyo amekuwapo president  na halafu vice president  na halafu wananchi wakasema kama vile imekuwa kumekuwa

na MPs hawa ni people’s representatives. Si kuenda kusema pale MP ni kazi yake anafanya huko. Ametumwa na kama ni watu

wa Nithi wamemtuma ama ni watu wa constituency ingine. Na  kuna 210 constituencies in Kenya zile ziko. Hatukuongeza kwa

Katiba,  ni  210.  Mambo  ya  kuongeza  constituency  hayo  ni  mambo  ya  parliament  baadaye  ambayo  ni  pamoja  na  Electoral

Commission ambao watakubaliana waone vile watakuwa wanaongeza kulingana na maendeleo  tutaongeza  constituency  kama

vile state imeongezwa lakini zile tunazo siku ya leo ni 210. Hawa ndio MPs wetu ambao wamechaguliwa na watu na hawa ndio

tunasema ni sawa sawa wataendelea kama vile ilivyo. 

Elections ikifika tukakuwa na 210 Constituencies na watachagua wao kwa sababu si hao wamemaliza kazi yao.  Miaka mitano,

kwa  hivyo  210  constituencies  itachagua  watu  wao  wa  ku-represent  210  cosntituencies.  Tumefanya  recommendations  kwa

sababu ya kuona ya kwamba kuna group nyingi ambazo ni marginalized ama hazina nguvu sana haziwakilishwi kama group ya

akina mama, groups za disabled, groups zingine hivi na tukaona viti viwekwe ambavyo mpango utapangwa njia ya kuwachagua

na hawa tumependekeza wawekwe 90. 
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Kwa hivyo kwa parliament ambayo  itakuja  itakuwa  na  300  members.  Na  hiyo  ni  national  assembly  kwa  sababu  parliament

tume-recommend nyumba mbili kama ile tulikuwa tunaita Lower House ya senate ama Upper  House.  Kwa hivyo nyumba moja

ya parliament ndio national assembly na ndio itakuwa na 300 members. 210 kutoka constituencies na 90 kutoka special groups.

Tena tuna national council. This one there will be one member from every district. Hata hapa Meru South tutakuwa na members

na mmoja na  Tharaka,  Meru Central,  Meru North,  Embu, Nithi zote districts moja  moja  na  tumehesabu  districts  tukaona  ni

kama  69  na  Nairobi  inakuwa  ya  seventy  kwa  sababu  Nairobi  itakuwa  considered  kama  district  kwa  devolution  of  power.

Itakuwa district Nairobi haitakuwa na mambo ya kusema kuna municipality of what.  Kama hii sasa  itakuwa ni district  ya Meru

South ama jina lile mnataka liwe kama ni Meru South namna hiyo na hakutakuwa  na  mambo  ya  municipal  council.  It  will  be

known as district council. Nairobi will be Nairobi district council, hiyo ni Serikali ya district. Although Serikali ya huko juu ndiyo

ina nyumba mbili national assembly na national council. 

Sasa  tukienda huko chini devolved government kutakuwa na ile ya muhimu sana  kutoka  Nairobi.  Ya  muhimu sana  ni  district

council yaani district government halafu kutakuwa na local  locational  ama locational of council.  Hiyo ni kama Serikali ya upto

grassroots. Kutakuwa na ya mwisho kabisa village council. Na hata hiyo ni kiwango cha ku-share power yaani ni kama Serikali

hata hiyo. Sasa unaona kutoka Serikali ya juu ambayo ni national assembly Parliament and national council na hapa nimesahau

kusema national council itakuwa na seventy members  and  thirty  seats  for  women.  Hawa  council  women  watachaguliwa  four

from every province. There are seven provinces. Si hao ni ishirini na wanane na wawili watatoka  Nairobi  kwa hivyo watakuwa

thirty. Ukiunganisha na wale seventy kutoka kwa district  watakuwa a hundred.  So the national  council   or  Upper  House  will

have one  hundred members. 

Sasa tukirudi huko chini ndio niliwaambia kutakuwa na district  council.  Kama district  ina municipality ama ina urban council na

what what hiyo yote sasa  haiwezekani ni council moja ya district.  Na  halafu kutoka district  itaenda itakuwa nafasi  ya  location

ambayo itakuwa ambayo chini ya district na halafu kutakuwa na council ya village vijiji. Sasa  hii interpretation ya location na ya

village hiyo mipaka itafanywa na district council. Let’s say village itakuwa wewe na watu watatu hivi kama 50 villages. Si village

zile tunaishi ni nyumba kama tano hivi ama mashamba kama kumi hiyo unaita village “mwiriga” lakini pengine haitakuwa namna

hiyo.  District  council  inaweza  kusema  village  iwe  5,000  people  ama  6.  Sasa  utaona  village  pengine  itakuwa  ni  location  na

location pengine itakuwa ni kama division, si ndio? Lakini hii itakuwa ni mambo ya district kupanga, district council. 

Katika provincial level kutakuwa na council ya province lakini hiyo council haitakuwa ngumu kama ya district.  Province itakuwa

tu just coordination of the district in that province, just coordination na tena kusimamia institutions zile ziko kwa province.  Lakini

mambo yenyewe Serikali yenyewe iko Nairobi  kwa those two houses,  iko kwa district,  iko kwa location na  iko  kwa  village,

pengine ni wazee wa vijiji hapo watakuwa wanachaguliwa hapa na hapa.  Tumependekeza there will be  two people  from every

village  to  form  a  location  and  that  will  be  one  woman,  one  man  na  hiyo  hatuwezi  kusema  mambo  ya  number  kwa  sababu

itategemea  vile  mpango  utakuwa  kutoka  kwa  district  yenyewe.  Kwa  hivyo  hiyo  ni  vile  Serikali  itaendelea  chini  kutoka  juu
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mpaka  chini  kufikia  wananchi.  Sasa  tukiendelea  kwa  mambo  ya  legislature,  role  of  parliament,  one  or  two,  parliament

represents the casual diversity of the people, symbolizes the unity of the nation and determines the policy of the republic. 

Sasa hiyo ni kama summary ya kazi ya parliament na hapa ukiendelea utaona kutengeneza sheria,  providing national forum for

deliberation or the resolution for issues that concern the people.  Yaani hayo yote yako chini ya parliament kama vile unaona ni

just a representative body ambayo  ina-represent  wananchi  na  tumeona  parliament  ina  nyumba  mbili  sasa  tutaangalia  national

council  and the national assembly. Pengine nikaona ile  ya  muhimu sana  nitasoma  mimi mwenyewe  lakini  mtaendelea  msome

kama hiyo heading vizuri. 

Approval  and  appointment  of  parliament  –  katika  parliament  ambayo  itakuwako  sasa  both  the  national  assembly  and  the

national council, posts nyingi sana zitakuwa approved by the parliament. Yaani viti kama ministers, au ni parliament watachagua

pengine vitakuwa advertised kama ni ministry of education. Parliament iseme tunataka kuchagua minister for education na halafu

kuna wengine wote, uki-apply sasa tutachagua. Minister for education, agriculture ile ministry ambayo itatengenezwa. Na unajua

kama tumesema ni fifteen hapo utaona ya kwamba ministries ambazo ziko zitakuwa reviewed zitatengenezwa. 

Education pengine inaweza kurudi vile vile na kuitwa science na kila kitu ile ingine iwe department  fulani. Pengine inaweza kuwa

hata adult education itakuwa ndani. Sasa hizo zitatengenezwa na zitachaguliwa kwa professions.  Kama ni agriculture usiende tu

ukiwa tu wewe ni daktari na unaenda kuambia watu eti kahawa ina magonjwa haya, ina nini. Uwe ni minister unaweza “minister

uumba  kinya  kucaa  kauwa,  kana  ti  u?  Aumba  kwija  agikwonagia  tu  akacaa  kauwa.  Lakini  daktari  ariija  arina  makasi  ya

kuthinja muntu gukwira mantu ja kauwa”. 

So,  watakuwa  professionals,  doctors  si  eti  mtu  ambaye  anajua  kuchunga  mbuzi  tu  ama  nini  eti  unasikia  ni  minister  wa  nini.

Minister kama ni  wa  health   lazima  awe  pengine  ni  surgeon  anajua  kuchinja  mtu  na  anajua  kufanya  kila  kitu  na  tena  anajua

kupeana  dawa  yaani  ana  qualifications  ya  udaktari.  Hata  pengine  parliament  ikisema  anaweza  kuwa  hata  awe  na  PhD  kwa

sababu huyo ndiye daktari wa madaktari ama professor. Kwa hivyo professor wa university anaweza ku-apply na wengine mtu

top ambaye hatakuwa na maswali ambayo hajui. Kwa hivyo si MP ambaye unajua tumesema MP awe mtu wa form four,  hiyo

ndiyo  qualification  imewekwa  hata  ingawa  tulikuwa  na  argument  kubwa  pengine  wale  wataenda  kwa  National  Conference

wataangalia sijui kitu gani lakini tumesema awe form four level na qualifications zingine. 

Sasa mtu ni wa form four level atachaguliwa minister wa agriculture minister for education na kuna ma-professor  kuna nini kuna

hata university na mtu anataka kuanza university yake anaandika application.  Huyo kijana wa form four hata msichana hawezi

kujua hayo mambo. Sasa hiyo unaona MP afanye hiyo kazi tu ya kuwakilisha. Anaweza kuongea sana sana.  Sawa sawa lakini

si  mambo  haya  mengine  professional  na  hapo  pengine  hatukukosa.  Hapo  haiwezekani  kabisa.  Tuende  kwa  approval  of

appointments hiyo nimesema mtaangalia hapa.   Hiyo nilikuwa  ninasema  mambo  ya  appointments  kama  ma-PS  watakuwa  na

approval  by parliament,  judges kutakuwa na  recommendation  ya  Judicial  Service  Commission  halafu  parliament  ina-approve
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judge anawekwa.  Mambo mengi kama parastatal  heads and so on,  hayo yote ni appointments ambazo ziko katika hii  section

approval of appointments by parliament. They are approved and then they give the president some for formal appointments. 

Tena kitu kingine ambacho singetaka tusema tusahau sana ni kwamba hawa ambao watakuwa kuidhinishwa  na  parliament  na

president anawachagua,  njia ya kuwafuta nayo itakuwa  njia  tofauti  kwa  sababu  itaenda  ile  laini  tu  iende  kwa  parliament.  So

there will be  tenure of  office na yote yataelezwa lakini si kusema  wanaweza  kufutwa  wakati  wowote.  Kama  minister  ni  mtu

amechaguliwa kama ni professor kuwa minister for education ama whatever, njia ya kufutwa kwa sababu huyo ni public officer

huyo si MP, ni public officer, hawezi kufutwa na kura yako ama hawezi kufutwa na mkubwa. Atafutwa tu na ile njia ya kawaida

procedure ile ilifanya tu kumchagua. 

Kama ni discipline atafanyiwa ama warning, ama ni kufanyiwa pengine tribunal ya kuangalia mambo yake mpaka akuje lakini si

afutwe haraka na kesho mwingine anawekwa.  Huyo huyo aliwekwa after two days afutwe. Hiyo hiyo jina  pengine  haitakuwa

namna hiyo. Sasa kwa point ingine nataka kusema najua sijasema yote kwa legislature I  just highlighted you will read  the whole

thing. 

Number two, naona hapa ya muhimu tuzungumzie kidogo ni composition and membership of parliament, structure of parliament.

There shall be  two houses of parliament that  is  now  a   Constitutional  provision  also.  (a)  An  upper  house  called  the  national

council. Kama Commissioners tulijadiliana sana tukaona  iitwe  national  council.  Tulikuwa  tunafikiria  iitwe  Upper  House,  iitwe

senate kama ile ya America,  House of Lords  kama ya Britain, kuna hata wengine nilisikia maoni nilikuwa huko Embu na  hata

hapa wengine kuna watu walikuwa wanasema iitwe house of tribes. 

Wengine walikuwa wanataka iitwe  house  of  tribes  na  wengine  wanataka  iitwe  elders  house.  All  these  proposals  were  there

lakini  tukaangalia  sote  tukaona  hebu  iitwe  tu  national  council  kwa  sababu  ni  council  ya  nation  na  kazi  yake  sana  unajua  ni

kuangalia,  just  to  check  on  the  other  one.  Kuangalia  vijana  na  wakisema  leo  mishahara  yao  iwekwe  nyingi  hawa  wazee

watasema  nini  parliament  waangalie  economy  ya  nchi  na  wakatae  hiyo  sheria.  Hiyo  ni  mfano  hawatakuwa  wanafanyafanya

sheria namna hiyo kwa sababu upper house itakuwa supervising and a kind of check and balance ya Lower House na hiyo ndio

meaning yake hata ukiangalia pahali kuna senate, kuna nini. 

Kama  ni  Britain  House  of  Lords  hata  ni  kind  of  Supreme  Court  kwa  sababu  kitu  kikikatwa  huko  kwa  House  of  Lords

kulingana na Katiba yao unajua Katiba ya Britain haiandikwi hiyo it is unwritten Constitution. Hiyo ni mambo tu ya wananchi na

wanaishi nao na wanakaa.  Sasa  wale  wazee  ndio  House  of  Lords  wakitaka  mambo  hayo  ni  basi  yamemalizika.  Kwa  hivyo

wana  hiyo  roho  lakini  yetu  haitakuwa  na  law  ya  judiciary.  Tumeipanga  mahali  pengine.  Lakini  watakuwa  na  nguvu.  Hiyo  ni

National House of representatives nao ambao the lower house shall be  called national assembly. This is actually the House of

Representatives ambao mnachagua Wajumbe wenu. Zamani ilikuwa inaitwa Lower House ama House of Representatives.  Sasa

tunaibandika ile jina ambayo inaitwa national assembly. There shall  be  a  National  Assembly  and  National  Council  those  two
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houses. Members of the national council elections for the national council shall be  held (a)  for seventy members on the basis  of

single  member  constituencies  and  (b)  thirty  seats  for  women  candidates  or  more  two  members  constituencies   representing

provinces and Nairobi. 

In number (a)  hii ni ya  constituencies  zitakuwa  districts  because  we  have  seventy  districts.  69  districts  zenyewe  kama  Meru

South  na  kuendelea  namna  hiyo.  Nairobi  it  is  disignated  as  a  district.  So  there  will  be  seventy  districts.  Kwa  hivyo  hapo

kutakuwa na seventy members from those seventy districts, Nairobi also as a district. Zingine sasa ni hii ingine number (b)  ndiyo

itakuwa ya women na niliwaambia watakuwa four from every province,  report  yenyewe inaeleza zaidi  na  Nairobi  itakuwa  na

wawili and all hundred members in that council. 

Hiyo ni ya muhimu na hata imeelezwa hapa four women representing each province and two women representing Nairobi.  We

have  members  of  the  national  assembly,  hata  tusiposoma  hapa  sana  mtasoma  baadaye  mnajua  hata  hawa  watatoka  kwa

constituencies 210  constituencies as  per  now. Qualifications and disqualifications of members this is also important to mention

one wait and unless disqualified under  clause two, a person is eligible to be a Member of Parliament if that person is a citizen of

Kenya, has attained the age of 35 years  and in the case  of the national council has attained the age of 21 years,  in the case  of

national assembly that is between the age of 30-35.  Then (d)  is  qualified  to  vote  in  an  election  for  parliament  that  is  already

there. Has attained  at least form four standard of education hapo ndio nilikuwa nasema form four standard of education with a

pass  and I don’t know how they complete this partverse  kwa sababu siku hizi unaona form four kila mtu  anapewa  certificate

hata wakiwa na E si wanapewa? 

Pengine principals wako hapa wanajua lakini haikuwa namna hii mbeleni anyway there is such a way of ascertaining what is a

pass  pengine  D+  or  a  D  and  above  and  then  with  proficiency  in  English  and  Kiswahili  but  persons  who  can  only  express

themselves in sign language and are qualified and (e) satisfy any moral and ethical requirements prescribed by the Constitution of

an Act of parliament. A person is disqualified from being a Member of Parliament if that person holds  an elective or  appointive

post in the republic other than as a Member of Parliament, is of  unsound mind. 

Hii  ya  number  (e)  if  for  example   somebody  is  already  in  charge  of   a  district  or  the  administrator  we  want  to  call  that

adminstrator in the district  council a district  governor.  We had  that  kind  of  proposal  but  we  left  that  one  we  said  that  is  the

district administrator. Sasa huyo kwa sababu atachaguliwa na watu anaweza kuchaguliwa kama MP? Hapana,  hii ndio meaning

ya number (e)  if somebody has already been elected by the people  as  a  councillor  or  as  a  district  administrator  or  chairman

already elected by people he cannot  again be elected a Member of Parliament.  He should be of sound mind and not declared

bankrupt.  Hii ilikuwa na argument  sana  lakini  tuliwahi  kusema  tuweke  kwa  sababu  iko  hata  kwa  Katiba  ya  sasa  na  hakuna

malalamiko mengi. Lakini kuna watu fulani fulani walikuwa wanasema hii ni kufungia maskini asiende lakini tukaona hata zamani

kwa  Kimeru  mtu  akiwa  hana  kitu  chochote  hawezi  kuwekwa  kwa  “kana  muntu  akeethirwa  kinya  baumbwa  kumuthuura

kutongoria antu bweeta bukeethira muntu eethirwe eena nyomba, eethirwa eena family yaawe,  eethirwe eena kinya kang’ombe
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kaawe na mbi, akooneka ni sawa sawa. Neendi nawe muntu gutiri bio eena bio ii twitaga na kitigania nthale”. 

So  this  point  we  said  it  is  okey.  Hata  ingawa  kuna  watu  walisema  ni  kufungia  maskini  tunasema  muntu  akiwa  nthale  kama

tunavyosema  na  kitigania,  mnasemaje  kwa  kichuka  ama  kimwimbi.  Yule  mtu  amebahatika  kabisa.  Mnajua  bankrupt  ni  yule

hawezi  kulipa  chochote  anaambiwa  hata  (inaudible)  akikuja  hawezi  kulipa.  Lakini  hata  nyinyi  mnakubali  mtu  ambaye

amewekwa  bankrupt  hawezi  kuwa.  Hiyo  ni  sawasawa  na  hiyo  tumeweka  kwa  draft  yetu.  Pengine  hiyo  ni  sawasawa.  If  is

serving a sentence of imprisonment for the Commission of a crime. 

Kama ni mtu ameenda jela kweli hawezi kuchaguliwa. At any time in the immediate preceding ten years  been under a sentence

of imprisonment for the Commission of a crime. If that sentence was originally for a period of three years  or  more hao ni watu

ambao wamefungwa; has been removed from a public office on grounds of gross misconduct hiyo inaangaliwa. A person who is

disqualified in terms of 2(a) may be a candidate of election as a Member of Parliament but if elected may not assume office as  a

Member of Parliament until the person has (a) resigned from that office. This is 2(a) na ni hiyo ilikuwa inasema aje hapa?

Holds an elective or appointive office in the republic of Kenya. So huyu anaweza kufanya hivi halafu anaweza kuondoka halafu

anaweza kuenda kuchaguliwa kama member of parliament.   Has been granted leave of absence  from office. Kama amepewa

leave of absence  ama a-resign.  Na  ile watu wengi sana wangekubali pengine ni number b.  Nimeweka  zote  kwa  sababu  mtu

ametaka ku-resign na aki-resign atakuwa free ama akipewa leave of absence.  Tulisikia maoni   wananchi  ya  wakisema  wengi

kama mtu akitaka kuwa MP na yeye ni permanent secretary, public officer ama mwalimu ama daktari  ameajiriwa na Serikali eti

kwanza a-resign.  Kwa hivyo watu wengi sana walikuwa wamependekeza huyu mtu apewe  ruhusa  tu  akienda  asipochaguliwa

anarudi. 

Infact hata pengine mlipeana hizo views hapa.  Tulisikia hiyo pahali pengi sana pale nilienda. Ndio pengine unaona,  imewekwa

hiyo provision ya people being granted leave of absence from office. Kwa hivyo kama hao pengine wataangaliwa kwa sababu

maoni ya wananchi yalikuwa watu kama hawa hata hao pengine wapewe nafasi lakini kuwe na conditions. 

A person  is not disqualified under clause 2 (d)  or  (e)  unless all possibilities of appeal  from the sentence of imprisonment have

been exhausted.  There is  as a point on presentation of women  subject to clause two, at least one third of the members of each

house shall be  women. Then two,  within three years  of coming into force of this  Constitution,  parliament  shall  enact  a  law  to

implement the requiremnt of  clause. One, that is women hii watafanya regulations ama kuonyesha kutafanywa namna gani so as

to  facilitate  the  one  third.  Election  of  Members  of  Parliament,  hayo  yote  pengine  mtasoma,  tenure  of  office  of  Members  of

Parliament. The period should be five years. I think it is somewhere. 

Recall of a Member of Parliament this is short maybe I can try to read.  Subject  to this article the electorate  of any constituency

has the right to recall their Member of Parliament kabla hajamaliza kwa sababu hizi ziko hapa. A member may be recalled from
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the office on any of the following grounds.  Kama mna sababu ya  kumuondoa  katika  Katiba  hii  mtakuwa  na  nafasi  mnaweza

kumuondoa na hizi grounds zimewekwa kama;  physical or  mental incapacity rendering  that  member  incapable  of  performing

the functions of the office. 

Kama  mnaona  huyu  mtu  kweli  amekuwa  wazimu  ama  amevunjika  miguu  yote  na  mikono  yote  hata  hawezi  kuenda  huko.

Mambo mengi yale mtaona eti hawezi lakini hata ingawa amevunjika miguu na anaweza kufika pengine haya mambo yanaweza

kuangaliwa. Kwa sababu  hata  disabled  ni  lazima  wawakilishwe.  Si  ndio?   Lakini  hii  itakuwa  ground  ambayo  itaangaliwa  na

itakuwa investigated. 

Then number (b)  misconduct likely to bring  (inaudible)  yaani  mtu  kukosa  heshima,  mtu  kukosa  adabu  pengine  anaenda  hata

kukojoa huko parliament ama anakuwa mlevi anafanya nini. Sasa  mtu akiwa mtu ovyo ovyo namna hiyo mnaweza kusema sisi

watu wa  Nithi  hatutaki  hii  maneno.  Kwa  hivyo  mtaweza  kuandika  barua  na  kufanya  draft  iwe  draft  moja  ama  mtu  ambaye

anafanya watu wachukiane. 

Kama  kuna  different  parties  unajua  ni  mtu  ameenda  kwa  party  ile  anataka  ama  tuseme  religion  ama  katika  mtu  clan  fulani.

Kama mtu akifanya watu wa clan wapigane wawe na hatred within the constituency si huyo mtu ni kufanya hatred kwake?  Ama

kama ni wa dini fulani na anashambulia watu wa dini zingine, anasema hii dini mbaya ni nini msiende huko nini si hiyo ni kufanya

makosa watu wapigane bure? Huo ni mfano tu. 

Na tena kama mtu akiwa pengine ni mlevi, ulevi ule ambao hawezi kuenda parliament kwa sababu pengine ya ulevi ama anapiga

watu kwa sababu ya ulevi, unamwona anaenda kulala huko market  akiwa ni mlevi, mnamkuta huko  mnamuuliza  mheshimiwa.

Sasa  mnaweza  kukaa  mtu  na  kama  huyo?  Huo  ni  mfano  tu  lakini  hiyo  ni  gross  misconduct  lakini  watu  lazima  waangalie.

Contempt or disrepute to the office na haya mambo yote. 

Persistent  desertion  of  the  electorate  without  reasonable  cause.  Hii  ni  very  important  kwa  sababu  watu  wengi  sana  hata

walikuwa  wanatuambia  kuna  MP  wanakaa  Nairobi  tu  hawaji  kwetu  nini.  Sasa  mkiona  kutoka  alipochaguliwa  na  amekaa

mwaka  mmoja  bila  kuja  huku  Nithi  si  mtauliza  maswali?  Na  hiyo  inaweza  kuwa  ground  nzuri  sana,  lakini  najua  in  future

kutakuwa  na  offices  pengine  wameanza  offices  Nairobi  wale  wameweza  kuonekana  sawa  sawa  na  hata  kila  constituency

baadaye itakuwa na ofisi. Sasa hakutakuwa na sababu ya kusema ati hawezi kutumia pesa yake kujenga ofisi isipokuwa mfanye

harambee.   Kutakuwa  na  njia  ya  kuwa  na  ofisi.  Pengine  kutoka  public  funds.  Kwa  hivyo  hatakuwa  na  sababu  yoyote  ya

kutakuwa  kwenu  kwa  hivyo  atakuwa  kwa  ofisi  ama  pengine  mtamuona  akitembelea  project  zenu.  Akitembea  kama  mna

fundraising anakuja  anaenda kanisani karibu na kwenu  nini,  mnakuwa  na  representative  wenu  around.  Wakati  yuko  na  kazi

parliament ana-attend sessions za Parliament si kwenda kwa business yake.  Ukiwa na sababu yoyote kumwona Nairobi  ama

ukiwa na taabu Nairobi  ama wapi  unaenda  unaona  your  representative  isipokuwa  hawezi  kuona  watu  30,000  lakini  awe  na

nafasi ya kutumikia watu ambao ana-represent.
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Na three the call of a Member of Parliament shall be initiated by a petition inviting setting out the ground relied on and signed by

at least thirty percent  of the registered voters  of the constituency and shall be  delivered to the appropriate  speaker.  Tunasema

hapa appropriate speaker kwa sababu kuna national assembly na hata national council,  kila nyumba itakuwa na speaker  wake.

Hii ni njia ya kulalamika yaani kulalamika mtaweka ni writing. Petition  itatuwa  in  writing  unaeleza  ground.  Utasema  huyu  mtu

sijamuona ofisi miaka miwili, huyu mtu nilimkuta pahali analala amelewa na nikamuamsha kwa hivyo hakuweza kwenda bunge

siku hiyo. Mambo kama hayo utaweka in writing  na  utapeleka   kwa  speaker  na  hiyo  inafanyika  kwa  sababu  ni  lazima  haya

mambo yafanywe kwa njia nzuri. Si eti umchukie mtu kwa sababu si wa party yako  na hutaki akae  parliament,  hiyo haitakuwa

sababu.  Ama mtu amekataa kukununulia pombe unasema asiende parliament.  Hiyo si sababu,  unajua watu wengi  wetu  wengi

sana wamezoea hii. Ukiona MP na gari anasimama, wanataka kupewa kitu. Sasa MP akiwa anajua ana pesa  yake na mipango

yake na mipango ingine ya maendeleo.  Sasa  kweli anaweza kuwa anapatia watu thirty thousand,  ama forty thousand pesa  kila

siku. Hiyo haiwezi kuwa ground eti MP alikataa kunipa shilingi kumi kwa hivyo nataka aondoke. Na  watu wamezoea vibaya hii

kuombaomba hii. Ni heri watu wafundishwe kukuza pengine vegetables anapanda vegetables zake anaweka mbuzi zake na maji

inakuwapo na wakulima wajitafutie wenyewe wata-stop hayo mambo ya kuomba omba nini kwani hiyo si sababu ya kuondoa

MP lazima kuwe na sababu za kutosha. 

On receipt of the petition, the speaker shall within seven days, require the Electoral Commission to conduct a public inquiry into

the matters alleged in the petition and the Electoral Commission shall conduct the necessary inquiry and report the findings to the

speaker. Kwa hivyo hapa speaker  atafanya investigation yake na ataangalia kama kweli hayo mambo  ni ya kutosha kuondoa

Member  of  Parliament.   Na  hapo  the  speaker  will  then  declare  the  seat  vacant  that  is  being  through  and  then  declare

immediately  that  the  petition   has  been  justified  kama  ikiwa  ni  mbaya  atasema  ni  mbaya.  Na  halafu  baadaye  kutakuwa  ni

enactment ya ku-prescribe ama  kuonyesha ya kwamba huyu member anaweza kuwa recalled na procedure  itafanywa  pengine

ya kurudisha member mwingine kama ni watu wa hapa ama ni watu wengine wachague member wao. 

Kulingana na saa  zetu na nimeendelea sana hiyo sasa  pengine imebaki karibu kama quarter  hivi mwisho hapa ningetaka bill of

rights this is page … kuna ingine ya muhimu kama sija-stop kuanza hebu tuangalie page six kidogo halafu tutakuwa na maswali

machache na kutoka hapo nitawaambia mwende mkasome na mkiona makosa mtoe makosa na mtuandikie  lakini  number  six

hebu niangalie hapa bill of rights chapter five. This is on page six. The bill of rights, fundamental rights and freedoms.  The bill of

rights  is  the  foundation  stone  of  Kenyan  democratic  state  and  it  is  the  framework  for  the  adoption  of  social  economic  and

cultural policies. 

The purpose of the recognition and the protection of human rights is to preserve the dignity of individuals and communities and

to promote social justice and realization of  the  potential  of  all  human  beings.  The  rights  and  freedoms  set  out  in  these  rights

include (a) belong to each individual and are not granted by the state. 

(b)  do  not  exclude  other  rights  which  are  not  expressely  mentioned  in  this  chapter  and  are  subject   only  to  the  limitations
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contained  in  the  bill.  Hii  yote  mnaona  hapa  ni  haki  ya  binadamu.  Bill  of  rights,  rights  of  individuals,  fundamental  rights  and

freedoms. Hii fundamental rights ama haki ya mtu, hatuwezi kusema  hii  kweli  inapeanwa  na  state  yenyewe,  hata  katika  draft

yetu inasema, belong to each individual and are not granted by the state. 

Kama right to live, hiyo si ni haki yako si umepewa na Mungu kuishi, ama ni president  amekupa hiyo haki ya  kuishi?  Hiyo  ni

yako na mambo kama hayo hayataki kuingiliwa na ukiona yale yote yamependekezwa ama rights zote zile tunajua ni haki yako

na hakuna mtu anapewa na state.  Do not exclude other rights, which are  not expressely mentioned  in  this  chapter.  Katika  hii

chapter yaani tuko utaona ina rights nyingi. Zingine ni hizi ambazo zinakuwa zinapeanwa ama pengine unapewa na state,  lakini

zingine ni zako wewe mwenyewe ambazo umepewa  na Mungu  sasa  sababu  ya  state  au  kazi  ya  nchi  ,  state  ama  Serikali  ni

kuona ya kwamba hizi rights ni zako. The duty of the state  is to promote rights and freedoms kama kuomba,  unaomba Mungu

wako vile unaomba. Kama ni kanisani,  kama ni chini ya mti unaona unaomba Mungu, hiyo ni right yako na kazi ya Serikali ni

kuangalia kwamba hizi rights zako ni lazima ziangaliwe. 

Sitaendelea sana kusoma kwa sababu hapa nilikuwa tu na-introduce ile mtaangalia sana mtaona kuna right to live. Everyone has

the right to live. Hakuna mtu amekupatia hiyo right ya kuishi ni Mungu alikupatia. Kwa hivyo ndio unaona tume-recommend the

death  penalty  should  be  abolished  kwa  sababu  kama  ni  Mungu  ametupatia  maisha  yako  halafu  uende  Kamiti  upigwe  risasi

uuawe ama unyongwe, hiyo ni kuondoa hiyo right yako  ya  kuishi.  Njia  ingine  itafutwe  ya  punishment,  kama  nchi  nyingi  sana

zimekataa hii sentence ya death. Yaani “iria antu beetaga kinyonga” iu ndeene ya gatiba ii hii mambo ya kunyongwa inaonekana

ni against right to life na lazima hiyo iondolewe, and so this has been recommended to be abolished. 

Sijui kama delegates wa national conference watapigania hii irudi lakini  katika  sisi  Commissioners  tumesema  iondolewe  na  ni

kulingana  na  maoni  ya  wananchi  katika  Kenya  yote  na  tuka-compare  tukaona  nchi  zingine  kuna  nchi  nyingi  sana  ambazo

zimeondoa hiyo sentence. 

Freedom from discrimination. Hapa hakuna  ubaguzi  wowote  unaotakikana  mkiendelea  kusoma  mtaona  kila  mtu  apewe  haki

yake ikiwa mama, ikiwa ni baba ikiwa ni mtoto, ikiwa ni disabled, kila mtu ana haki yake, sio mambo ya kubagua.

Women – kuna desturi nyingi sana zina-discriminate women ama hawapatiwi rights zao na tunaona kwa sheria ya nchi kila mtu

wawe  kitu  kimoja,  yaani  kila  mtu  na  rights  zake  lakini  si  kuchukiwa  kwa  sababu  ni  mwanamke,  hapana.  Mwanamke  ni

binadamu  na  mwanamume  kwa  hivyo  tume-state  clearly  about  the  rights  of  women  ndio  unaona  hata  wajumbe  tunasema

kwamba women  wawe  kama  1/3  na  hata  wawakilishwe  vizuri.  Kwa  ile  very  local  council  tumesema  watu  wakitoka  wawili

mmoja awe mwanamke na   mwingine awe mwanamume. 

Then, other people who are discriminated also are older members of the society. Mtu akianza kazi kutoka ujana wake anafanya

kazi  na  anakuwa  Permanent  secretary,  anakuwa  mwalimu  lakini  siku  ile  ataenda  nyumbani  watu  wataanzaa  kumdharau  na
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akiendelea kuwa mkuu akiwa sixty years,  seventy,  eight, ninety na Mungu akiwa amemuweka lakini watu wanaanza kuona ya

kwamba hana sababu.  Kwa hivyo discrimination ya watu kama hao kama wazee,  kina mama, kina baba  lazima waheshimiwe

na hata tumeandika mambo yale yanahusu mzee waheshimiwe na wapewe dignity ya kutosha na walindwe. Kwa hivyo mambo

kama  hayo  sasa  pengine  ile  pension  Act  ile  wazee  wanapewa  nayo  pension  pengine  itakuwa  revised  na  itakuwa  revised

kutokana na recommendation hii.

Mambo  mengi  yale  tunasema  ya  Constitution  yataenda  parliament  yafanywe  Act  ama  yafanye  sheria.  Kama  ni  hii  sheria  ya

kunyonga mtu, wataenda warekebishe hiyo sheria pengine waweke punishment ingine. Kama ni hii inaitwa ya women, right now

we have children’s Act na bunge na hiyo ni sawa sawa hatukuona matata na lazima women nao waangaliwe na sheria iwekwe

ya kuona ya kwamba women wako sawasawa na sheria ya hata wazee,  sheria moja ya wazee ambayo tunajua ni pension Act

cap 189 and even 190.  Hizi zinasema mambo ya pension and so on ama  retirement  na  ya  kulinda  wazee  hiyo  iko  sasa  kwa

sababu  mimi  ni  retired  mimi  najua  ina  mambo  mengi  ambayo  ni  ya  kikoloni.  Hata  ile  percent  watu  wanapewa  baada  ya

retirement ni kidogo sana. Kwa hivyo haya mambo parliament itaangalia kama hayo ili wazee walindwe vizuri.

Kama nchi zingine wanaitwa senior citizens, mzee ambaye ame-retire  hata pengine alikuwa ni businessman mkubwa sana lakini

ameshindwa na kazi akapatia  vijana anapumzika  ujue  amefanya  kazi  nyingi,  ama  alikuwa  mwalimu  ama  alikuwa  daktari  ama

alikuwa army officer pahali pengine wanapewa heshima sana wanaitwa senior citizens na hata kipande wana vipande vyao vya

kuonyesha  ni  wazee.  Na  pengine  hata  wakishikwa  hawawezi  kupigwapigwa  hivyo,  lazima  waangaliwe  vizuri  kabla  ya

kupigwapigwa. 

Kwa hivyo hapo msione  kama natetea wazee kwa sababu mimi mzee lakini Katiba yenyewe imefanya nini older  members of

the society na pengine ningejitetea wakati  huo lakini Katiba imeweka hiyo draft  hata hao waangaliwe. Na  tena shule hata  hao

waangaliwe rights zao, the family we will see what constitutes a family or interpretation of  family na mapendekezo, persons  with

disability, then you go to human dignity, freedom of security of the person,  slavery, servitude,  and forced labour,  hii ni kidogo

tutaangalia number 42. 

No person will be held in slavery or servitude. Yaani  hakuna mtu ama kumchukua mtu kumfungia ama kumfanya kama prisoner

ovyo ovyo.  No person will be  required to perform forced labour.  Yaani kuambiwa mkachimbe mitaro huko juu ya  milima  na

mnatakiwa muende mkalime au nini hiyo mambo ya forced labour hiyo haiwezekani,  hiyo tulisema lazima iondoke.  Then kuna

mambo ya privacy, freedom of religion, belief and opinion hapa utaona hapa lazima watu waheshimiwe kwa  dini  zao.   Kama

una siku yako ambayo unaomba Mungu kama ni Jumapili iheshimiwe, kama Muslims wanaenda prayers  saa  saba,  kama kuna

muslims wanaenda wakati huo usim-stop kwenda kuomba saa saba vile anaenda ama siku ya Ijumaa. 

Kuna wengine wanaomba Jumamosi hata hao usiwazuie kuomba  siku  hiyo.  Hiyo  freedom  of  belief  and  opinion  and  religion.

Kama  kuna  mtu  ambaye  haendi  kanisa  yoyote  yeye  hajapewa  jina  kama  Stephen,  ama  Mary  ama  Jane,  yeye  anaitwa  M’
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Mugambi.  M’Mugambi  pengine  hana  kanisa  yoyote.  Sasa  tunaweza  kusema  huyu  mtu  haombi  Mungu?  Anaomba  Mungu,

pengine anaketi  kwa nyumba yake anaomba na bibi yake  na  watoto.  Ama  pengine  anaenda  kwa  mto  pahali  fulani  anaomba

ama kwa msitu, ama kwa  mti  na  anajua  Mungu  wake.  Kwa  hivyo  hata  huyu  ukimkuta  anaomba  juu  ya  mti  na  anaenda  juu

anaomba  ama  chini  isipokuwa  havunji  sheria  kwa  sababu  hata  wakati  unaomba  usivunje  sheria  ama  usiende  against  the

Constitution. Kwa hivyo si kumsumbua wacha aombe tu, hiyo ni belief yake. 

Then,  I  think  it  is  a  long  chapter  on  this.  Page  46  kuna  eight   schedule.  Hapa  unaona  kimeandikwa  transitional  and

inconsequential provision. Transition ni wakati  wa mabadiliko kama wakati  unataka kutoka kwa kazi  hii  unaenda  kwa  ingine,

hiyo kind of transfer ya mambo. Unajua sasa kuna transfer ya mambo yetu katika Kenya. Hiyo ndiyo transition. 

Mnajua   president  anaenda  kumaliza  wakati  wake  kulingana  na  Katiba  ambayo  iko  na  MPs  wamemaliza  wakati  ule,  yaani

parliament yote imemaliza wakati huu. Na tena kuna mambo mengine Constitution imependekeza ambayo patakuwa na change

na transfer, na  tukiwa na change hatuwachi mambo ovyo, hakuna kitu kinaachwa kwa vacuum. 

Kama ni Kenya itaendelea ama kuna change Kenya ikae bila kuendelea?  Itaendelea,  kwa sababu utaendelea kunywa cha ile

yako tu na kile chakula chako utaendelea kula.  Na  kama unakula miraa tu utaendelea na miraa yako.  Hakuna mtu  atakupiga.

Kwa hivyo bila ku-disturb mtu, mambo yafanyike kwa njia nzuri bila watu kuona bila kwamba kuna mambo mabaya  na  ndio

inataka kuwe na transition nzuri, mabadiliko mazuri na  lazima  sasa  Constitution  ipeane  njia,  ama  guideline  ya  vile  mabadiliko

yale yanaweza kufanywa ama transfer inaweza kufanywa na taratibu kama hizo.  My Programme  Officer  ananikumbusha  hilo

swali taratibu zifuatwe.

Sasa  hapa  kwa  hii  page  unaona  kumeandikwa  rights,  duties  and  the  obligations  of  the  republic.  Kwa  hivyo  kwa  hayo

mabadiliko na hiyo mipango na taratibu hizo lazima zionyeshwe na sasa kwanza ni kazi ya republic,  vile Kenya inatakikana iwe.

Yaani Serikali ya Kenya itafanya nini kuangalia haya mambo yafanywe kwa njia nzuri.  Number one, all rights and all  duties and

obligations however rising on the government of republic of Kenya and substituting immediately before the  commencement  of

this Constitution shall be rights, duties, obligations, of the government of the republic of Kenya and the Constitution. Kwa hivyo

Serikali itaangalia na  ifanye  taratibu  za  kuona  haya  mambo  yanatengenezwa  kwa  njia  inayofaa  na  tukiangalia  kwa  kimoja  ni

existing laws. 

All  laws  in  force  immediately  before  the  entry  into  force  of  this  Constitution  shall  continue  to  be  in  force  subject  to  such

modifications  as  they  are  necessary  to  bring  them  into  conformity  with  the  Constitution.  Sheria  zetu  zitaendelea  lakini  pale

inahitajika mabadiliko ili ikubaliane na hii Katiba ambayo tuna-propose lazima hizo Acts za parliament, unajua hii tunaita statutes

ama Act of parliament, ile sheria parliament inafanywa. 

Criminal law kwa mfano. Criminal law itafanyiwa marekebisho kidogo na kitu kimoja cha muhimu kwa criminal law kufanywa ni
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hii tumesema we have abolished death sentence. Kwa hivyo sasa  lazima parliament iingilie kwa criminal law ione mambo kama

hayo ndio ione vile itafanya. Kwa hivyo existing laws zitaangaliwa ili zikubaliane na Katiba mpya. 

Elections – in the event that the passing elections subsequent to the 1997 elections are held after the coming into the force of this

Constitution,  such  elections  shall  be  held  within  60  days  of  the  coming  into  force  of  this  new  Constitution.  Unajua  1997

kulikuwa na sheria nyingi za elections na hii sasa  hata hizi zitaangaliwa na hapo unaona kunasemekana  such  elections  shall  be

held  within  60  days  of  the  coming  into  force  of   this  Constitution.  Kama  inawezekana  kuwa  na  elections  ambayo  ilifanywa

wakati huo na haijamalizika ama irekebishwe ni lazima nirekebishe before 60 days of the coming into force of this Constitution. 

Yote  yako  mengi  ya  transition  hapa  kuhusu  elections,  I  think  you  will  take  that  one  as  an  important  section  to  read.  Also

political parties,  the political parties  in existence  immediately  before  the  coming  into  force  of  this  Constitution  shall  within  12

months of the date of the appointments of the members of the Electoral Commission and that the Constitution comply with the

requirements of the registration as  a political party.  Unaona hata hiyo ni transition.  Hata  hiyo  ni  mabadiliko  ya  political  party.

Ilikuwa inaandikishwa na registar of societies na sasa inaenda kuandikishwa na Electoral Commission.  Kwa hivyo lazima kuwe

na taratibu hapo. 

Another important transition is devolution of power, number five ni devolution. I think this is one of the major transition items of

devolution. Upon entry into force of this Constitution, all assets held by national government by virtue of the Constitution then in

force situated in provinces,  districts,  divisions and locations shall become public  property.  Yaani  vile  vitu  for  example  county

council ilikuwa na mali yake na hata county council to some extent wanaendelea hata kusema mashamba ni yao.  Hiyo ilikuwa

interpretation hata zamani ambayo they are only trustees. 

Lakini inakuwa automatically yao.  Tuseme county council ina mali yao municipal councils  nini,  hii  yote  sasa  itakuwa  ni  public

property,  itakuwa mali ya public  na  mipango  itapangwa  vile  hivi  vyote  vitachukuliwa  kutoka  kwa  province,  district,  division,

locations,  and so on ile itafanywa iwe public  property,  there  will  be  that  arrangement.  Until  such  a  time  district  councils  and

provincial councils are constituted. 

(a) the  functions  of  those  councils  shall  be  performed  by  national  government.  Tulisema  ya  kwamba  kuna  central

government  halafu  kuna  district  na  location  na  hata  provincial  council.  Lakini  kabla  ya  hizo  kufanywa  functions  zile

ambazo  zilikuwa  huko  zitakuwa  zinasimamiwa  na  national  government.  Utakuwa  pengine  wakati  mfupi  sana  haya

maneno yatengenezwe yote. 

All assets held by local  authorities immediately  before the entry into force of this Constitution shall become public property  and

  shall be held by the national government on behalf of the appropriate councils pending their establishment. 
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I think 2 (b) and 1 maybe they are  more or less similar. Hivi ni vitu vyote ambavyo vimekuwa property ya councils, nini Serikali

kuu itatunza mpaka hizi councils ziwekwe. Unajua councils hazitachaguliwa immediately. The first thing maybe kitu cha kwanza

kabisa  kulingana  na  new  Constitution  ni  kufanya  Serikali,  that  is  central  government.  Na  halafu  central  government  nayo

itaendelea sasa kutengeneza mambo mengine katika Constitution na devolution of power. 

Central government ikitengenezwa, President, vice president na wengine wote sasa  wataanza kutengeneza sasa  to facilitate  the

establishment  of   district  councils  and  therefore  provincial  coordination,  and  then  location  and  village.  Wakati  huo  ndio

kutakuwa na mpango kujua kitu ambacho kinaitwa village ni nini, ni size gani? Ni  ile  ilikuwa  sub-location  zamani  ama  ni  nini,

ama ni kitu  gani  kitaitwa  village?  Ama  location,  district  yenyewe  hiyo  ni  wazi.  District  hakutakuwa  na  change  nyingi  na  sijui

kama kuna districts zitapunguzwa lakini hiyo Serikali itajua itafanya  kwa taratibu mzuri. 

Executive,  within  60  days  after  the  appointment  of  the  Ethics  and  Integrity  Commission  mkiendelea  kusoma  hapa  mtaona

Commissions established by this new Constitution. Kuna Commissions kama public service Commission, hiyo ilikuwapo lakini

imetengenezwa  upya.  Kutakuwa  na  land  Commission  and  not   Commissioner  of  lands.  Commission  itakuwa  na  wale  watu

recommended,  sio  mtu  mmoja  awe  na  secretariat  yake  Nairobi  akiitwa  Commissioner  of  lands  awe  anafanya  yote  lakini

Commission itakuwa na wazee.  Yaani kutakuwa na Commissioners.  Si mtu mmoja atakuwa anafanya ni Commissioners,  sasa

kama public service Commission hiyo ni Commission itaendelea lakini itarekebishwa, land Commission. 

Sasa Commission ingine ambayo inahusu hapa na tume-recommend ni Ethics and Integrity Commission. I think it is somewhere

the members of this Commission, iko pahali kwa hii kwa Constitution Commission tutasoma zote,  lakini hii ambayo nimeguzia

hapa inaitwa Ethics and Integrity Commission na hii inasemekana ya kwamba within 60 days after the appointment of Ethics and

Integrity Commission the vice president and the prime minister, the deputy prime minister, ministers, deputy ministers, Members

of Parliament  shall be required to comply with the provisions of the leadership and intergrity code. 

Hii  Commission  ikifanywa,  within  60  days  yake  hawa  viongozi  wa  juu  hapa  lazima  wa-implement,  lazima  watekeleze  yale

yanahitajika kwa mambo ya hii Commission pamoja na leadership ama integrity, ama code  of discipline as  well. Now,  there is

this burning issue on provincial administration  hapa.  Provincial  administration  hapa  pengine  tunaweza  kusoma  itakuwa  nyingi.

Seven On the coming into force of this Constitution the system of administration comprising subchiefs,  chiefs,  district  officers,

district Commissioners and provincial Commissioners,  commonly known as the provincial administration shall stand dissolved.

Yaani hiyo inafanya nini, itakwisha. 

Watu wengine walikuwa wanasema huo ulikuwa mpango wa mkoloni na nini, hiyo ni maoni nyinyi mlipeana hapa na hata wengi

sana  katika  Kenya  walipeana  haya  maoni  na  hata  tulipo-analyse  tukaona  tu  tuheshimu  maoni  ya  wananchi.  Wengi  na  kuna

wengine wanasema isiondoke lakini wale walikuwa wanasema iondoke ni wengi, ni karibu Kenya yote lakini hata ingawa hivyo

all public officers serving under the provincial administration shall report to the public service Commission for redeployment. 
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Kwa hivyo  wale  wote  ma  sub-chiefs,  chiefs,  ma-DO,  ma-DC  na  ma-PC  wote  wataenda  kupiga  report  kwa  public  service

Commission  for  re-deployment.  Yaani  kuonyeshwa  kazi  ingine.  Okey,  inaonekana  wananchi  hayo  maoni  walitoa,  pengine

nikisoma hapa kuna megi sana ambayo mtasoma baadaye.  Speaker  after speaker  alikuwa anasema hawa watu waondoke,  na

hata kila mahali lakini kwa transition kwa sababu ile inaongea hapa ni transition. Taratibu za mabadiliko.

Hakuna  sub  chief  tutasema  atafutwa  kazi  ama  chief  wale  wako,  lakini  wata-report  kwa  nani,  public  service  Commission

iwapatie kazi.  Kama mtu anaonekana na makosa,  pengine  anaambiwa  aende  ikionekana  huyu  mtu  ni  sawa  sawa  ni  qualified

atapewa mahali fulani, kama kazi hakuna ataambiwa, kama ni anything. Kwa hivyo lazima kuwe na huo mpangilio. 

Existing offices – msome hapa mambo ya existing offices,  vile zingine zitaondoka,  zingine zitakuwa merged  na zingine zitaenda

wapi na kuendelea. 

Pension, gratuities and other benefits- this we can read. The law applicable to pension,  gratuities or  other  personal  emoluments

in respect of holders of Constitutional offices shall be  the law and that was a force that the date  on which those benefits were

granted so long as  such law is not inconsistent with provisions of this Constitution. Kwa hivyo hata mambo ya pensions kama

vile niliwaambia wazee wataangaliwa. Sheria zote zitaangaliwa ziwe streamlined.

Then the judiciary, kutakuwa na transition. Hii imekuwa na mambo mengi ndio unaona maneno kama hii. Hii transition iko hapa

nyingi na hii mtaendelea na kusoma muone yale yote yanalalamikiwa na kuendelea. 

The Kadhi court, kutakuwa na Constitution provision and pending matters. This is also very very important. Kama kutakuwa na

pending  matters  in  court  ama  pahali  pengine,  the  proceedings  pengine  ingine  haitatolewa  judgement  and  whatever.  Hii  yote

itaangaliwa.  Death penalty na other outlawed penalties.  We mentioned about  death  penalty,  that  one  in  our  report  has  been

dissolved, abolished. 

Then Constitutional Commissions –  I mentioned  about  the  establishment  of   Constitutional  Commissions  I  think  we  can  get

from here kutakuwa na Ethnics and Integrity Commission shall be constituted within thirty days of the first seating on the national

assembly elected under this Constitution. This is a very important Commission which should be the first to  be  appointed  kwa

sababu hiyo ndio itakuwa inaangalia mambo yote ya human rights na kila kitu. It will be within thirty days after the seating. 

Within thirty days of  the  Constitutional  ethics  and  integrity  Commission  the  following  Commissions  shall  be  appointed  in  the

following order  of priority.  So you have seen now this will be  the first  and  then  within  thirty  days  other  Commissions  will  be

appointed  and  we  have  seen  like  in  this  draft,  I  have  given  this  order  the  Constitution  Commission,  the  Judicial  Service

Commission, the Publice Service Commission, the Commission on Human Rights and the Administrative and Justice and  then
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the Electoral Commission, the Salaries and Renumeration Commission, this is a very important new Commission, hii ya  salaries.

Hii tulizungumzia sana tukaona mambo ya mishahara yameleta mambo mengi. 

Kwa  sasa  unaona  watoto  wetu  wanalala  kwa  sababu  tu  ya  mshahara.  Unaona  wananchi  walikuwa  wanasema  wabunge

walikuwa wanaongeza mishahara yao.  Sasa  tukaona ni heri kuwa na Commission moja katika Kenya ya  kuongea  mambo  ya

mishahara. Hata mishahara ya sub-ordinate staff hata ya nani ili watu wasiwe wanasema tunalalamika hii Commission hii kidogo

hapa mambo ya mishahara na nini sasa unaona strike nyingi, pengine ya daktari  na pengine ya waalimu na watu wengi, that will

be streamlined. 

Kutakuwa na Commission moja ambayo itakuwa ikiangalia mambo ya mishahara na malipo mengine. Hii itawekwa na itaangalia

mambo yote. Then, na haya yalikuwa na maoni ya wananchi karibu kila pahali.  Wengi walikuwa wanalalamika kwa sababu ya

kuongeza hii mishahara. 

Ingine ni hii national land Commission and then there is teachers’ service Commission, the national environmental management

Commission.  Kama  kuna  zingine  pengine  National  Conference  ikikutana  unajua  inaweza  hata  kuondoa  moja  ama  kuongeza

zingine.  But this is as per the draft what we have recommended na sasa  naona kwamba nimeongea sana na ilikuwa ya muhimu

kwa sababu ya kuelewa vile mtaendelea kusoma hii. 

Kwa  hivyo  kumalizia  hapo  ningetaka  kusema  sasa  hii  draft  mmepewa  muendele  kusoma  siku  thirty  kulingana  na  sheria  na

mkimaliza mtaandika malalamiko yenu ama maoni yenu. Si malalamiko sana ni maoni. Mnasema kuwe hivi na kungekuwa hivi,

nini halafu mtaleta na wale wajumbe wenu wataenda Nairobi  watazungumzia na baada  ya hapo baadaye  tutaenda  parliament,

kutoka  parliament  iwe  sheria  na  tuwe  na  Katiba  mpya.  Sasa  ni  wakati  wenu,  mtoe  maswali  machache  na  niliwaambia  leo

hakuna kulalamika, hakuna kuleta maoni, pengine utazungumza machache any clarification ama point kidogo kuhusu hii. Usianze

kuniuliza kwa nini sikulipwa na nilikuwa civic provider. That question is not there, that is not a Constitutional matter anyway, it is

not a  Constitutional  issue.  Uulize  yale  ya  muhimu halafu  tuseme  tuende  nyumbani  bila  kuwa  usiku  tukasome  kwa  groups  as

individuals, as organizations, na kuendelea kusoma. 

Tupate  maswali  mawili  matatu  hivi  ama   kama  hakuna  maswali,  tupige  makofi  na  tuombe  na  tukasome.  Sasa  twende  kwa

maswali, wapi ile recorder Mary? Sasa tungetaka maswali na tumekubaliana ni maswali matatu,  tumekubaliana ni mawili? Okey

tuendelee kidogo lakini saa yetu unajua iko karibu na wale wanataka kusoma wanatuambia hebu nikasome, lakini hebu tusikie

hayo maswali, nataka kuchukua matatu kwanza halafu tutaendelea. Ya kwanza … nichukue ya kwanza halafu we shall continue.

 

Phillip: Asante sana Bwana Commissioner,  mimi nilikuwa nikisema … jina langu naitwa Phillip Eliud Nkari  kutoka division ya

Magumoni,  location  ya  Thuita.  Swali  langu  nilitaka  kujua   kama  vile  mzee  president  anasema  hatutachaguana  na  Katiba  hii
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mpya.  Sijui  sasa  ukweli  uko  wapi  sasa  tulikuwa  tunataka  kujua  kama  Commissioners  wetu  hawa  watakuwa  tumemalizia  hii

Katiba kwa sababu tumeingojea kwa hamu sana. Kama itakuwa ndiyo tutachaguana nayo tungesema afadhali. 

Com. Ratanya: Ya pili. 

Mutegi: Ya pili is about  the president  whereby you say that they should have attained or  should be between 35 and 70.  Jina

langu ni Mutegi Ngaine. Now, this point here about the president, the age should not be 70 because at the age of 70 I think this

is the time when some of the people are quite strong mentally. Therefore I don’t see  the reason why we should limit the age of

the president to seventy years when we have got  modern technology where people are living over 100  years.  We have at  least

some presidents  like Nelson who took over the presidency when he was over seventy.  We have also somebody like  the  late

president Kenyatta who took over when he was over seventy. Therefore I don’t see  the reason why we should limit the age of

a president to seventy years. 

Cllr. Kabaria: Kwa jina mimi naitwa Councillor Kabaria of Chuka municipal council. Swali langu la kwanza ni wakati  wazungu

walikuja hapa, walilalia mashamba yetu na wakapatiwa lease za miaka 999 na mimi nimeona lease za watu wa kawaida Katiba

ikitengenezwa ni miaka 99. How will the Commission change the minds of a white man who has already grabbed the areas  of

Africans to accept 99 years lease? 

Swali la pili, wakati wa 1991  kulizuka vita in Rift Valley province na watu wengi walikuwa wanapatiwa titles in the Rift Valley

na waling’olewa huko na watu fulani fulani  na  walikuwa  wamepatiwa  lease.  How  will  the  Commission  help  those  who  were

evicted from that area?

Com. Ratanya:  Kwanza nakumbuka niliwaambia siku ya leo nimewaletea draft  yetu ili msome na baadaye mtaandika maoni

yenu ama views zenu na  hivyo  ni  kumaanisha  ya  kwamba  mambo  ambayo  yameandikwa  hapa  siwezi  kubadilisha  sasa  mimi

siwezi  kubadilisha,  nyinyi  mtasoma  na  kutakuwa  na  taratibu  ya  kubadilisha  ama  kuongeza.  Ni  ndivyo  nilisema  hivyo?  Now,

Phillip anaongea mambo ya old and the new Constitution. Old Constitution ama current  Constitution ni hii ambayo tunayo, hiki

kitabu ambacho nilikuonyesha.   Although  kuna  Constitution  sasa,  lakini  hii  ingine  ni  proposed  Constitution  ambayo  tunataka

iende kwa mpango wake mpaka iwe Constitution na ndio tutaita new Constitution. 

Hapa anauliza kama naweza kumwambia  ni  wakati  gani  itakwisha  ili  tufanye  elections  na  new  Constitution.  vile  Commission

imefanya  ilitoa  hii  draft  ili  mzungumzie  na  sasa  nimewaletea.  Tulimpatia  chairman  wa  Parliamentary  Select  Committee  ya

parliament tarehe  thirty, thirtieth September  tulimpatia. Ni kumaanisha kwamba mambo ya kutengeneza  draft  Commissioners

wamemaliza, kazi yetu tumemaliza. Tumemaliza kazi yetu na kwa hivyo kazi ambayo imebaki si kazi yetu. 

Ukisoma hiki kitabu ambacho ni Constitution of Kenya Review Act cap  3A hakuna  mention  hapa  ambayo  inasema  elections
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with new or  old Constitution. Kwa hivyo hatukupewa hiyo kazi hapa,  it is not our mandate.  Mandate  yetu tulitengeneza hii na

tarehe thirty September  tukapatia  select  committee,  ili select  committee  ndio  ina  mambo.  Sasa  siwezi  kuwaambia  mambo  ya

elections with the  new  Constitution  ama  election  with  the  old  Constitution  kwa  sababu  ni  mambo  ya  group  ingine.  Ni  sawa

sawa? 

Hiyo  pengine  inatosha,  sisi  tulitengeneza  hivyo  na  hiyo  inatosha  Bwana  Phillip.  Sasa  ni  mambo  ya  wengine  nao  kujua  vile

wataendesha isipokuwa maoni ya wananchi wengi including nyinyi wenyewe mlikuwa mmetarajia eti Katiba itamalizika na watu

wafanye  nayo  nini,  uchaguzi.  Hii  ilikuwa  everywhere,  lakini  sisi  hakuna  mamlaka  ya  kufanya  lolote  kama  Commission.

Watatumia kwa sababu tumepatia parliament na ni mambo ya Parliament na  mambo  ya  Serikali  kujua,  hiyo  si  mambo  yetu.

Hata kama maoni ya wananchi tuliyasikia hatuwezi kufanya hivyo na kuna  wengine  ambao  watafanya.  Hiyo  pengine  nimejibu

hiyo swali. 

Nikiwa  hapo  hapo  nitawapatia  mambo  mawili  matatu  ambayo  yalikuwa  kwa  ripoti  yanahusu  hii  new  Constitution,  land

principles for the new Constitution especially kwa mambo ya mashamba. All land belongs to the people  of Kenya na hili swali

pengine hapa nitaendelea zaidi wakati  nitachukua na kujibu swali la Mutegi.  Mutegi naye alikuwa na  age  35  years  mpaka  70

kulingana na draft ile iko. Hayo ni mapendekezo tulipendekeza kulingana na maoni ya wananchi na hayo ni kusema ya kwamba

yakiendelea  kuzungumzwa  siwezi  kukuambia  kama  yaweza  kuwa  huko  ama  hii  ambayo  tumeweka  itakuwako  ama  maoni

itakuwa mambo ingine. Na tena ningetaka kumwambia Mutegi hiyo pengine angesema siku, ni siku gani tulikuwa hapa,  13th  and

14th May pengine Mutegi hakuwako angependekeza kwa hii kwa sababu hayo ni maoni, ama leo tunachukua maoni?

Response: Hapana. 

Com. Ratanya:  Lakini ukisoma hii unaweza kuandika report  unaweza  kuandika  kwa  hawa  delegates  na  delegates  wataona

hiyo  your  thinking.  Pengine  utasoma  hii  utosheke  ama  usipotosheka  you  still  write  to  the  National  Conference.  Kwa  hivyo

utaandika, you will put into writing your views ambayo itachukuliwa. The other one ni mambo ya shamba kwa sababu anasema

mambo  ya  lease,  mzungu  aliweka  lease  ya  99  years  ya  hata  kuna  lease  zingine  zilikuwa  pengine  30  –  35  pengine  lease  ya

market kama hii ya Chuka ilikuwa ngapi. 

Speaker:  (inaudible)

Com. Ratanya: Sasa hatujui kama imekuwa renewed ama nini kwa hivyo mambo ya mashamba kweli yaliwekwa na mzungu

kwa sababu yeye ndiye alikuwa  anatutawala.   Lakini  sasa  tume-recommend  kuwe  na  Land  Commission.  Land  Commission

itaangalia mambo yote.  Kuna wakati  mmoja tulikuwa tuna-discuss tukasema lease irudi kama  40  years  ama  45,  unajua  kuna

lease zingine 999, 1000. 
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Kwa hivyo hii mambo yote ya mashamba, mambo ya land ownership,  mambo ya lease hata msome Bwana Councillor,  msome

zaidi  chapter inayohusu land. Muone hiyo recommendation inafanywa na tena land Commission itapendekeza mambo ambayo

yatapitishwa na parliament kuhusu sheria kama hizo. Kama sheria zile za land nyingi sana. 

Kuna  Trust Land Act Cap  388,  kuna land adjudication cap 284,  land  consolidation  cap  283  na  zingine  nyingi,  land  control

board cap 302 nyingi sana na hata registered land Act kuna cap 300 ambayo inatupatia title. Umeangalia title yako kama una

title?  Hebu  nenda  uangalie  jioni  pale  ulifungia,  imeandikwa  nini?  Cap  300  hizo  zote  nyingi  nyingi  itaangaliwa  na  land

Commission. I don’t call  it  Commissioner  of  land.   Itakuwa  na  wajumbe  wengi  na  itakuwa  ni  body  ambayo  itaangalia  haya

maneno na ikiangalia sasa itaweka sheria zaidi.  Na tena councillor hii yenyewe ingekuwa maoni yako ambayo utaangalia baada

ya hii, si mambo ya siku la leo,  ukumbuke hiyo na tena ungesema hata kwa hii lakini nimekujibu. Na  mambo ya clashes,  hata

hayo soma hii uone recommendations ama utaona mambo yale utasoma hapo halafu utaandika recommendations zako. 

Si  Rift Valley pekee  yake ilikuwa na clashes,  kuna pahali pengine  pengi. Hata tukiuliza hata huku kwetu pengine hii ni public

works hapa na pahali pengine mambo kama hayo pengine yapo.  Hebu tuchukue mwingine na hebu nikukumbushe hapa kama

umesoma hii bahati utapata report, page 31.  

All land belongs to the people of Kenya. We say that all land belong to the people of Kenya and the people  will own such land

in accordance to the system of tenure defined by  Legislation.  Non-citizens of Kenya would be prohibited from acquiring land

except  on  the  basis  of  leasehold  tenure.  So  you  are  worried  about  the  99  years  lease,  may  be  the  land  Commission  might

reduce it and maybe after getting your  recommendations  uone  ile  tumeweka  pengine  hata  National  Conference  inaweza  sijui

kama itaongeza miaka pengine inaweza hata kurudisha. 

Hii  ilikuwa  point  sisi  tulizungumzia  sana  na  kama  kuna  sheria  ambayo  itafanywa  niliwaambia  sheria  hizi  zitawekwa  za  land

tenure,  leasehold,  nini,  mambo  ya  adjudication,  mambo  ya  ma-case  yale  bado  kuisha,  watajua  vile  kwa  transition  vile

yatafanywa na kuendelea. Land hapa na mashamba yote ama land ni ya Serikali si mambo ya kusema county council,  municipal

council ina shamba,  nini, mashamba yote ni ya Serikali lakini kuna  sababu  wale  ambao  wanalinda  individuals.   Si  kusema  ya

kwamba eti title deed  yako itaenda lakini si wewe kazi yako mwenyewe kuna Serikali inaitawala ambayo umeiweka, si ndio?

Kwa hivyo iko namna hiyo. 

Land in Kenya shall be classified as public, private, or community. This one ikiwa shamba in principle ama concept  yenyewe ni

ya Serikali,  tulisema  Serikali  state  yenyewe  ni  people  of  Kenya,  land  actually  belongs  to  the  people  of  Kenya.  Now,  these

people of Kenya would like to classify land in this way: kutakuwa na public land, ambayo sisi sote tunatumia. Kama barabara  ni

ya nani, si kila mtu anaendesha katika hilo shamba ama unasema barabara si shamba? Hiyo ni land. Hiyo ni public,  hapa tuko ni

public kwa hivyo itakuwa classified namna hiyo.  Private ni lile shamba lako lile ambayo ni lako,  lile la Mutegi na mwingine na

mwingine, na common,  kuna mashamba yanaweza kuwa ya community hivi,  wale ambao wanalisha, they prefer  ranches and
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so on, sasa mashamba kama hayo yanaweza kuwa ni ya community. 

Na  mkiendelea  kusoma  hapa  mtaona  namna  hii  land  Commission,  there  shall  be  established  a   land  Commission  whose

functions should include holding  title to public land periodic review  of  land  policy  and  law,  to  review  all  the  laws  which  are

maybe  not  in  conformity  with  the  new  Constitution  or  which  are  irrelevant,   developing  principles  for  sustainable  use  of

management  of  land  and  residual  land  administration  na  hayo  mambo  yote  yanahusu  mashamba  hiyo  Commission  itakuwa

inaangalia. 

Kwa  hivyo  kuna  hii  report  hata  kama  hauna  unaweza  kuchukua  ingine  uangalie  utasoma  hii  chapter  page  31.  Nitachukua

maswali  mengine  usiendelee  kwa  malalamiko  kuuliza  kwa  nini  hatufanyi  elections.  Hii  yote  ni  mambo  ukisoma  hii  utatuma

malalamiko yako. Ama hiyo ni views ambazo tuli-collect on 13th and 14th. Leo ni kuwaletea tu draft ya Constitution vile itakuwa,

not giving the views but ask from what I have told you and maybe what you have read here. 

Hebu nichukue mengine matatu na niachie huyu mzee wa kwanza huyo kwa kofia  hapo wa tatu na kuna mama hata  mmoja?

1-2 na huyu mzee huyu halafu tutaenda kwa hao wengine watatu. 

Riungu:  Jina  langu  naitwa  M’kaaria  wa  Riungu  kuuma  Magomoni  division.  Yangu  ulipokuwa  …  hebu  niseme  asante  sana

maana  nilisikia  ukisema  kitigania.  Hata  nikizungumza  Kimeru  unasikia.  Nimbaria  kimeeru  riu.  Niu  ndari  aa  muthenya  uria

twaacite kurita maoni, 

Com. Ratanya: ikiwezekana uongee Kiswahili kwa sababu … lakini kama huwezi ni sawa sawa record yako itatafsiriwa. 

Riungu:  Okey,  nilikuwa  hapa  wakati  tulikuwa  tunakuja  kutoa  maoni  hapa  na  nikatoa  maoni.  Unaona  hii  kofia  yangu

inaandikwa Mau Mau.  Mimi ni mwanzilishi wa Mau Mau na  wakati  ulikuwa  ukitaja  vikundi  vile  ambavyo  vinaandikwa  hapo

hakutaja jina la Mau Mau.  Ninaomba kila mtu Kenya anakula jasho la Mau Mau sababu ni sisi tulipanga  kwamba  tumfukuze

mzungu na nyinyi ni mazao yetu watoto  wetu.  Naomba  hayo ni  maoni.  Naomba  wakati  wa  kushirikisha  kikundi  hiki  sababu

ndio mwanzilishi wa Serikali yetu tukufu. Siku ile tulikuwa hapa tulisema hakuna  nchi kinaweza kuendelea bila matajiri. 

Matajiri  wetu  wanafanya  kazi  wanapelekwa  ng’ambo  ndiposa  unaona  watoto  wetu  waalimu  wamegoma  na  wanaambiwa

hakuna pesa, hakuna chochote na hizi pesa zote ziko ng’ambo. Tuliomba kuwe na sheria ya kuzuilia matajiri wasiweke pesa  ng’

ambo. Pesa zao ziwe hapa ili na Serikali iwe iko hapa kwa matajiri halafu nao wapatiwe ushuru ule wa kutosha. 

Hiyo ndio tulikuwa tunaomba lakini nasikia unasema leo sio siku  ya  malalamiko.  Swali  langu  ni  moja  wakati  mnataja  vikundi

mnataja njuri ncheke, mkataja akina mama, lakini hata hawa wengine nawaunga mkono. Asante sana. 
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Com. Ratanya:  Asante sana Bwana Riungu nasikia wewe ni kiongozi wa Mau Mau na hapa Mau Mau pengine umesikia ya

kwamba hatukugusa jina Mau Mau na kwa sababu pengine hatukusoma hii yote lakini sikujua ulikuwa ukitaka Mau Mau,  nchi

iwakilishwe ama…

Riungu: iwakilishwe

Com. Ratanya:  Sasa  hayo  mambo  yako  kwa  sababu  kweli  ni  malalamiko  na   ni  maoni  yako  tuta-note.  Itakuwa  noted  na

pengine  tutaona  vile  itawezekana.  Ingine  ni  mambo  ya  pesa.  Mambo  ya  pesa  hayo  tumeyazungumzia  sana  kwa  hii  Katiba,

yamezungumziwa sana kwa muhimu sana na kwa hivyo mambo ya pesa  itaangaliwa. Hiyo hofu yako ya kwamba pesa  inaenda

nje ama inatumika kwa njia mbaya pengine hayo maneno yatakwisha kwa sababu hata kwa mambo ya pesa  tumeweka  hapa

kama  Commission  kama  ku-separate  ile  departement  ilikuwa  inaitwa  controller  and  auditor  general.  Ya  controller  imekuwa

office tofauti na ukiendelea kusoma huku utaona na ya auditor general imekuwa tofauti na hata tuna section ingine ya mambo ya

budgeting.  Wakati  mwingine  ilikuwa  kwa  treasury.  Yote  inashikiliwa  hivi  haya  mambo  ya  kuangalia  auditing  na  nini  na  mtu

mmoja lakini sasa itakuwa separated ili kazi ifanywe vizuri ndio mambo kama hayo umelalamikia yanaweza kuangaliwa na tena

hata hayo ni malalamishi, unaweza kuandika halafu yataangaliwa. 

Kwa hivyo jaribu tu kuwa na swali direct ambalo linahusika na haya ambayo tumesoma. Ni huyu kijana halafu mzee huyo kuna

mwingine  wa tatu ama ilikuwa tu number  one,  two  and  three?  Pengine  tumalizie  na  huyo  mzee  na  kama  kuna  akina  mama,

kuwe na maswali mawili ama matatu  ya akina mama. Haya,  tumalize. So,  after that mzee ni wewe.  Okey,  endelea  sema  jina

lako. 

Njagi:  Kwa  jina  langu  naitwa  Mugendwa  Festus  Njagi  kutoka  Meru  South.  Mimi  ni  mwakilishi  wa  magendo  Meru  South.

Swali langu ni kuhusu vile ulisema usilete maswali mengine ila tu ni hii ya draft.  Swali langu  leo  hawa  wako  hapa  wamesoma,

wamepata karatasi wameielewa. Nyinyi kama Commissioners wale wananchi wako huko nyumbani, mnasema mmepeana thirty

days mtu aelewe na hii Katiba,  wataelewa vipi iwapo Commission yenu hailipi wale watu wanasomesha  civic  education  huko

hata ingawa ulisema tusiseme mambo ya pesa. Kwa hivyo tungetaka wale watu ambao wamebaki huko ili wajue Katiba ni nini

itafutwe njia huyo mwananchi afikiwe, sio hawa, hawa sio wa Meru South. 

Kitu cha pili, kwa hivyo mimi ninataka tunaweza kufanya hivi muende Kasarani  mmalize iende parliament imalizwe, mzee akose

kuweka kidole, itakuwa namna gani? Shauri anaweza akakaa kama vile nitakaa (inaudible). Na  mimi ningeomba hivi hata kama

ingeenda  vile  inatakiwa  kama  parliament  imepitisha  kitu  rais  akose  ku-sign  kwa  seven  days  mbona  speaker  asipewe  shauri

Wakenya wote ambao walikuwa pale wamepitisha badala  ya  kungojea  mtu  mmoja?  Kwa  hivyo  mimi naona  kama  anakataa

shauri  naona  anakataa  na  hii  kitu  tumezungumza  Embu  na  nyinyi  na  nimemwambia  nataka  kumwambia  sasa  Chuka  hii  rais

atakataa wa-sign, nina hakika kwa shauri italeta mambo mengi. 

41



Kwa hivyo mimi naomba kwanza wananchi wajue na swali lingine, mkienda huko Kasarani  shauri anaweza kufanya kitu watu

wa-block haya  maneno mengi, mtafanya nini? Asante. 

Com. Ratanya:  Mnajua tumeweza kuja hapa siku ya leo ili nizungumze na nyinyi na tuwaambie pale kazi yetu imefika na kile

tumetoa na vile tumeandika draft  hiyo ndiyo ilikuwa maana ya kuja hapa  na  tumeendelea  vizuri  na  tunashukuru  mlikuja.  Sasa

kwa mambo ya public debate kwa sababu kutoa hii, ile inafuata ni ile tunaita public debate  na hii ilitolewa na Act of parliament

ndio  waliweka  thirty  days,  ni  parliament  ndiyo  iliweka  hiyo  sio  Commission.  Zamani  ilikuwa  sixty  days  lakini  parliament

ikapunguza ili wakati upunguke, wakaweka thirty days.

Kwa hivyo sisi kama tumefika hapa na thirty days tumetengeneza hata  thirty  days  zinapatikana  yaani  hatukuvunja  sheria  kwa

kukosa kuwapatia nafasi ya thirty days. Hiyo haikuwa kazi yetu. Mambo ya kufikia watu kitu ambacho kinaitwa public debate,

haisemekani kwamba uende ukafundishe watu uende  round  kama  civic  education.  Kwa  sababu  public  debate  ni  free  useme

maoni yako kwa kupenda kwako. Ndiyo unaona mambo mengi yale unaweka kwa public Serikali iende kwa kila hata Serikali

haiendi kwa kila village ama kila nyumba kuenda kufundisha watu. 

Serikali  yenyewe  inatumia  newspapers,  kitu  ambacho  wanataka  wananchi  wajue  katika  Kenya.  Wanatumia  njia  moja  ni

magazeti  na  kutoka  tulipo-launch  tarehe  27th  September  na  sasa  tunaenda  kwa  kila  constituency  magazeti  yalianza  kujulisha

wananchi. Hata yule yuko nyumbani ambaye hakuja hapa hiyo ni njia moja ya kujulisha wananchi kwa public debate  because  it

is free debate. 

Ingine ni maredio ama ma-TV wale wanayo. Na  ingine ni hii njia tumefanya ya launching ya kuja kwa kila constituency. Tuone

magazeti huko na nini tukaone sasa  tuongeze kuja kwa constituency pale tuli-collect haya mambo. Na  ndio unaona tuko Nithi

kwa sababu tulikuja Nithi na tukachukua maoni yenu.

Sasa  hapo tunakuja kuwajulisha. Na  hiyo inamaanisha  kwamba  tukiwa  na  njia  kama  hizo,  kujulisha  watu  ni  kupitia  njia  hizo

nyingi.  Kuna watu hapa wa makanisa,  viongozi kwa sababu wale wanaweza kuja hapa kwa huu mkutano mainly ni viongozi.

Si tuseme ya kwamba waliitwa, the meeting is public si ni ya kila mtu Bwana co-ordinator?Ni  ya kila mtu hata yule mama yuko

nyumbani, hata mtoto,  hata nani hakuna mtu alipingwa kuja hapa.  Lakini wale  naona  wakati  mwingi  wanapata  nafasi  ya  kuja

hapa ni viongozi kwa sababu pengine mtu alikuwa anasimamia group kubwa.  Kama ni bwana ana watoto  wake kama watano

wanane hivi na bibi anaenda anawapelekea mambo. Hiyo ni njia moja. 

Kama ni kanisa,  hiyo itakuwa ni njia ingine ya kuwajulisha watu.  Kama ni group kama ya huyu Bwana Mutegi,  ya  Mau  Mau

wataenda wana-discuss. Kama ni group kama ya society na utaona eventually kila mtu atafanya nini ataelewa. 

Kwa hivyo hii huwezi kupatia Commission  jukumu  la  kwenda  kwa  kila  civic  education  ya  kwenda  kuonyesha  kila  mtu  kwa

42



sababu ile ilikuwa ya maana zaidi kufundisha  vile  watu  watapenya  ni  wakati  tulipoanza.  Lakini  hii  entire  civic  education  kwa

sababu  mlifunguliwa  muongee  hata  mtu  anaweza  kukataa  kuongea  juu  ya  hii.  Utamlazimisha?  Hapana,  kwa  hivyo  it  is  free

debate kwa hivyo kwa hiyo swali yako ni kama malalamiko lakini nimejaribu kukuonyesha ya kwamba tumejaribu kufanya njia

ya kujulisha watu njia nyingi. Na moja ambayo tunayo hapa siku ya leo hapa ni launching yaani kuja kuanza hapa na kuwaambia

nendeni mkazungumze. Yaani huko kwa society nenda mkazungumze huko,  mkienda  kwa  kamati  fulani,  mkienda  makanisani

kama  bwana  Njagi  akienda  lazima  atamwambia  bibi  yake  ama  mpenzi  wake  atawaambia  watu  wengine  wake,  atawaambia

group yake anayo hatakaa na hayo mambo pekee yake. Kwa hivyo kuna njia nyingi za kuwajulisha watu. 

Hiyo  ndio  inafanya  tusifanye  mambo  ya  kwenda  kufundisha  watu.  It  is  free  na  ni  watu  kujulisha  watu  ama  mkatae  hata

kuwajulisha lakini tunaona hii draft ni ya maana kila mtu aelewe.  Kwa hivyo Mutegi naona ya kwamba hiyo section ya kwenda

kujulisha watu vijijini, everybody was free to come here. In fact hata mkija hapa wapiga kura wote wa Nithi maybe I think there

are 90,000 or so. Sijui kama tungepata pahali pa  kuwaweka lakini in case  kama wangekuja wote pengine tungeenda uwanjani

kule. Si ni namna hiyo? Ama kuna mtu angeambiwa nenda? Hapana,  lakini mlikuja freely wale walikuwa wanataka,  si  lazima,

sio  nini.  Kwa  hivyo  mzungumze  kwa  njia  nzuri  na  kwa  kupenda  kwenu  wenyewe.  Na  malalamiko  kama  haya  Njagi

ame-mention,  wakati  mtamaliza  kusoma  hii  unaweza  kuandika  malalamiko  yako  ambayo  yatazungumziwa  kwa  National

Conference. 

Mambo haya anasema ya Kasarani  hiyo sisi kama Commissioners sisi hatuhusiani na mikutano ya parties.  Kasarani  ni siku ya

KANU, pengine DP itakuwa na siku yao ama imekuwa nayo party ingine SAFINA yaani siku hiyo tarehe sijui ni tarehe ngapi

ile hayo watu wataenda watazungumza mambo yao. 

Lakini aligusia Kasarani  si ndio? Okey sasa  alikuwa anaongea mambo ya  party  lakini  hata  hiyo  inatosha  sasa  kuambia  hivyo

lakini hii National Conference yetu, pale itakuwa wataenda kuzungumza yale mambo ambayo tuta-recommend kutoka kusoma.

Si  ndio,  mengine  wataona  hayakuwekwa  kulingana  vile  watu  wa  Nithi  walisema  ama  watu  wengine.   Kama  Bwana  Njagi

ameandika malalamiko yako watazungumza na yale watapitisha ndiyo yataenda wapi? Parliament. 

Now,  that is another important point,  National Conference wasipokubaliana kulingana na law ambayo  tunatumia  na  vile  kuna

sheria yetu ya chapter 3A imeandikwa pahali pengine section 27 hivi, haya mambo yataenda kwa national referendum. Pengine

siku-mention  hiyo  point  kwa  sababu  hatujaongea  kila  kitu  hapa  si  niliwaambia?  Kwa  hivyo  watapata  report,  hiyo  mambo

wasipokubaliana  kulingana  na  Act  Cap  3A  wataenda  kwa  referendum  na  referendum  ni  kama  kusema  ni  maoni  ya  raia.

Wamekubaliana watakuja kwa nyinyi kwa kupiga kura. 

Haendi kama vile unaenda kupiga kura useme mimi napenda hii sipendi hii. Ni vile kulingana na mpango ulivyo pale na pengine

hiyo referendum ama maoni ya wananchi ndiyo pengine mambo ya mwisho na kutoka hiyo sasa  tutaenda wapi,  parliament.  Hii

ndiyo nilikuwa nakwambia mambo ya kusema mambo inakwisha ama wapi hatuwezi kujua.  Hawa Wajumbe wakienda kusema
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kuwe na referendum sasa tutawapimia ama tutawaambia wasiseme hivi, si wanaenda ku-debate na wakisema namna hiyo sheria

inasema kwamba lazima tupange hiyo na itapangwa? 

Kwa hivyo nimekusikia Bwana Njagi. Umetosheka kidogo?

Njagi: Nimetosheka lakini ninakuuliza unajua sheria ya Kenya inasema parliament ikivunjwa ni sheria halafu rais a-sign na ndio

ninauliza akikosa ku-sign vile alikosa ku-sign ya donde itakuwa namna gani?

Com. Ratanya:  Sasa  hiyo unafikiria hilo ni swali la Commission? Sisi tumeandika na tuko karibu kumaliza.  Kwa  hivyo  kuna

wenyewe  watajua  hayo  mambo,  siwezi  kuzungumzia  another  group  kwa  sababu  mimi  singetaka  ikataliwe.  Ama  mngetaka

Constitution ikataliwe? Ni maoni ya people kwa sababu nchi hii ya Kenya ni ya watu na watu wanasema wawe na Katiba mpya

ama irekebishwe. Si  ndio?  Kwa  hivyo  Tusiweke  hiyo  language.  Kwa  hivyo  delegates  wetu  wenyewe  pengine  Bwana  Njagi

uongee  nao  na  uwaambie  haya  mambo.  Wakikataa  na  watu  wa  constituencies  zingine  kama  Siakago,  kama  Igembe  kama

Kisumu hata hao watazungumzia watu wao. Waambie na maneno yenu mwapatie hao watu lakini tulisema sio direct,  you write

to  the  Commission  na  halafu  kule  wataenda  na  pengine  wao  wenyewe  pengine  ikiwezekana  wawe  wanajua  watu  pengine

wameuliza nini. Hawawezi kujua wote.  Kama ni Njagi akitengeneza mambo  yake  akikuambia,  si  utajua?  Lakini  akifika  huko

utajua na utapigania hii Katiba  ipite, ama watu wa law ni nini wanasoma? Mnwaambia delegates namna gani si namna hiyo, na

ni nyinyi mliwachagua. Si wakubwa, ni wakubwa wale mmeweka. 

Njagi: Lakini wangapi wanajua wengi huko? Ni wangapi? Anajua kwa sababu yeye ni mkubwa. 

Com. Ratanya:  Si watakutana wote watazungumza  na  nyinyi  mtayarishe  watu  msikizane.  Si  hawa  walifanyiwa  introduction,

sasa hiyo ni kazi yangu tena? Hebu tufanye hivyo wako wapi wale delegates wasimame. Sasa mnaturudisha nyuma. 

George Kimathi: Mimi nataka tusikie hata sauti kama wataweza kuzungumza huko, si hiyo ni mzuri? Majina yao. 

Introduction:  Mbuba  Godfrey  M’thigaa,  Leah  Ncheche,  Peter  Kang’ethe,  kwangu  ni  hapa  Mitheru,  hapo  stage.  Yule  mtu

anapitia hapo ako na maoni kidogo anawachia. Hiyo si kazi ya kununuliwa ni kazi ya kutoa maoni ya Katiba na kurekebisha iwe

mzuri kwa sisi. 

Com. Ratanya: Alright, hivyo sasa tumalize huyo mzee na mama. Hebu uliza Samwel maswali yako. 

Samwel: Mimi nilikuwa  pale halafu nikakuja hapa. Kwa hivyo (inaudible) 

Charles:  Kwa majina ni Charles Njeru Imwitha kutoka Kithareni location. Kile kimefanya mimi kusimama hapa iko  tulikuwa
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tumesoma katika hii  draft  yale  mambo.  Hiyo  ndiyo  nilikuwa  mimi nataka  kuuliza  ama  sijui  ni  kuuliza  ama  ni  kuomba  maana

kuandikisha  kwa  vyama  vingi  katika  hii  Constitution  yetu  ya  Kenya.  Mimi  naona  nikifiri  kuketi  na  nasikia  na  radio  ile

mporomoko ambao uko Kenya ni kuwa na vyama vingi. 

Mimi naonelea sikukataa kuwe na opposition hiyo mimi nataka lakini mimi ile naonelea ni kusema  iwe  opposition  lakini  isizidi

vyama vitatu, hiyo mimi naonelea maana hii ya leo watu wengine waliondoka mimi nikiondoka hapa mimi naingia hapo hao watu

hawajui wanaenda wapi maana kila mtu anataka kujifaidi mwenyewe. 

Com. Ratanya: Endelea

Beatrice:  Jina  langu  ni  Beatrice  kutoka  hapa  Chuka  municipal  council.  Swali  langu  ni  juu  ya  government.  Kuna  village

government ile tuliambiwa ya village, location, na district  na katika district  vile inaonekana ni kama inamaliza hizi nyingine chini.

Swali langu ni katika elections za government na new Constitution ya  huu  uchaguzi  ambao  unaelekea.  Ikiwa  hakutakuwa  Na

county councils,  municipal councils na county councils na pahali yao inachukuliwa na hiyo  village  na  location  na  district.  Sasa

hawa wa district  wale watachaguliwa kama villagers au village council  watakuwa  wanalipwa  na  government  au  watalipwa  na

nini? 

Watalipwa na watu kwa sababu ingine inaonekana watafanyiwa elections  kama  ya  district  nimeona  watafanyiwa  elections  ya

watu ishirini na watachaguliwa district yote. Sasa wakati ulikuwa unatuelezea ni ya kwamba offices za councils zitachukuliwa na

central government.  Hawa nao wa district  committee na villages nao watachukua au watafanyia kazi wapi? na ikiwa tutafanya

uchaguzi  na  hiyo,  tafadhalini  niulize.  Ikiwa  tutafanya  uchaguzi  na  hiyo  new  Constitution,  hizo  boundaries  zitakuwa

zimetengenezwa au tutafuata vipi? Asante. 

Nthiga:  Jina langu ni Nthiga na kwetu ni Muthambi, hapa wilayani ni mimi katibu wa Mau Mau.  Vile mimi nasikia ni kwamba

watu  hawa  watakuja  kuwa  ministers.  Wanatoka  wizarani  na  wanakuja  kubadilisha  kazi  kuenda  kwa  wakaazi.  Ni  vipi

wanafungia  wengine  nafasi  hizo?  Tena  sisi  hawa  wabunge  tunawachagua  ili  waende,  ile  mimi  nasema  ni  kwamba  hawa

ulituambia wizara watasimamia wale wakuu wa wizara,  yaani makatibu ama  makamishina.  Kwa  nini  wabadilishe  kazi  na  kazi

ingine?

Ni mbaria na Kimeru. Bwenda mbuuria na Kimeru ndi mumeru. Ona riitwa butireegua buu mbitagwa. Yaani ka  bwatwira atiri,

ministers  bakauma  kiri  wizara  kana  o  antu  baria  barungamiirite  kethira  ni  minister  wa  health  aume  kiri  katibu  kana  uria

urungamiirite. 

Na ri,  ona bwaaria  menya nika bukunegena bure niuntu ri,  nimbiguire. Antu bau nimbi igutuma bo beetikirua  bo  kucinjia  wira

bathi wiraani uria ungi. Ari ntirikitie. Kiuria  kiria  kingi,  niu  ndaathiire  kurua  miaka  iria  bukwigucaga  gakiaria  na  kurua  gwaka
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baria twaruaga nabo ni makabuteni,  ma-major,  ma-kaneri  na ma-general  ma ngeretha na migunda  iria  batuire  niyo  baandikite

makaneri ma-major general na bangi  I twiu batwiciiririe atia, bututhungiritie ku?

Ndeegua  bukiuga  akuru  bakaeejagwa  into  jia  kubatuuria.  Twiu  tontu  katwabaguirwe  akuru  bau  ba  mau  mau  nabo

bubabangirite atia?

Benson: Kwa jina naitwa Benson Mutembei kutoka upande wa Chogoria chini kabisa  na niko na swali na haliko kwa hii kitu

tumeongea juu yake juu ya Katiba lakini liko kwa representatives hawa watatu. Swali langu nalielekeza kwa coordinator sababu

nimeona ni kama ni municipality ya Chuka ambayo inakuwa represented kwa conference.  Sisi  kwa  sababu  tungetaka  mmoja

pande hiyo, mwingine huko chini tumetoka. 

Mimi nimetoka karibu kwa mpaka wa South Meru. Upande wa chini huko na hata kimila yenyewe sijui kama Mchuka anaweza

kujua kimila yangu huko na kimila yangu iko tofauti.  Na  haya maoni yako na tofauti vile tulisema na inatakiwa iwe represented

pande hiyo na pande hii ingine na mwingine kutoka upande wa Chuka.  Nauliza ni kwa nini tumetoka upande wa Chuka wote

watatu?  Pande ingine hakuna representative,  hiyo itakuwa mzuri kweli.  Wakienda huko na wasikie maneno ya Kutahiri  huko

kwetu vile tunatahiri ikiwa haiko kwa hii Constitution kweli wataweza kujibu hayo maswali? Hilo ni swali langu. 

Com. Ratanya:  Hebu  tujaribu  kumaliza,  si  tulikubaliana  tutamaliza  tuende  tukasome?  Sasa  huyu  mama,  unataka  kuuliza  ya

mwisho? Hebu tumpe huyu mama nafasi.

Jessica:  Niu  kwa  riitwa  riakwa  mbitagwa  Jessica  Gakunyi  na  niu  kiugo  giakwa  ni  kuuria  ati  kana  nindaandikirwe  baria

ndaandikire muthenya uria ndaaragia kana.

Translator: My name is Jessica Gakunyi, she is asking that there is a petition she gave during the Constitution views whether it

was taken into consideration because she deals with the local salt because  she is suffering, when it is raining she is being rained

on. 

Com.  Ratanya:  Alright,  sasa  wananchi  hebu  tujaribu  kumaliza  nitajaribu  kujibu  kwa  ufupi,  mengine  yamekuwa  maswali  na

mengine  ni  malalamiko.  Number  one,  Charles  Njeru.  Charles  anaongea  mambo  ya  political  parties  institution  na  hiyo

niliwasomea vizuri nikawaambia hiyo itakuwa kazi ya Electoral Commission. 

Kama  Electoral  Commission  baadaye  wataona  kwamba  watakubali  kwa  sababu  kama  political  party  haina  sababu  ya

kuandikishwa  that  will  be  vetted  ama  itaangaliwa  na  Electoral  Commission.  Hiyo  si  Commission  yetu  lakini  sisi  tumesema

kwamba tume-recommend Electoral Commission baadaye ndiyo itaandikisha. 
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Mambo ya kupunguza number, tulisikia kutoka kwa watu wengi sana katika Kenya wakisema kuwe na party mbili, party tatu,

party nne lakini tuliona  kwamba  hatuna  sababu  yoyote  ya  ku-state  number  ya  parties.  Tukasema  ikae  namna  hiyo  Electoral

Commission  itaona  zile  itaandikisha  ndizo  zitatumikia  wananchi.   Kwa  hivyo  hilo  ni  swali  linakwishia  hapo  na  tuende  kwa

Beatrice.

Beatrice anauliza mambo ya elections,  tukifanya national elections yaani elections ya central  government ya national  assembly,

baadaye kutakuwa hizi zingine nazo zitaendelea kama zile za village niliwaambia hata mbeleni, location kuna zingine itaendelea

baadaye, parliament itaonyesha utaratibu. Itatengeneza sheria ya kuwachagua hao. Boundaries vile zitafanywa zile constituencies

zao kwa sababu  ni lazima wawe na zile areas zao pale watatoka. Kwa hivyo hiyo itakuwa baadaye kazi  Parliament na mambo

ya mishahara hata hayo mambo parliament itaangalia. Lakini maoni ya watu wengi  walipendekeza  ya  kwamba  mishahara  iwe

inalipwa na Serikali ya all elected members, na ninafikiria hiyo ndiyo itakuwa. 

Kwa hivyo parliament itafanya hiyo regulations ama laws za kuangalia mambo ya elections.  Na  tena kuna hii tunaita transitional

arrangement  ambayo itaangalia ile tulisoma kwa ufupi utasoma yote,  utaona mabadiliko wakati  inafanywa lazima mambo fulani

utaratibu  fulani  uweko.  Kwa  hivyo  hata  haya  mambo  ya  councillor  wa  location,  wa  village  it  is  a  transitional  point  ambayo

itaangaliwa na hii sheria ya transition vile itapanga wakati huo.

Ingine naona mambo ya elections old or  new Constitution hiyo nilijibu hiyo na  nikasema  hiyo  siwezi  kujibu  kwa  sababu  sijui.

Commission haijui  vile itapangwa na wale watapanga elections kwa sababu Commission yetu haipangi mambo ya elections. Sisi

ni sheria tu tumeweka lakini hatuwezi kujua siku. Kuna wao wanajua siku kama wataweka siku sisi hatuwezi kujua hiyo kuna

watu wengine ambayo watapanga. 

Bwana Komerera  anauliza mambo ya wale watakuwa ministers kwa nini wanatoka kazi yao waende kwa kazi  ingine.  Ti  buo

ukuuragia Bwana Komerera. Now, mbere Bwana Komerera ningwetere ati ministers batiithirwa bari MPs. Utiigirue buu bwega

buru? Yaani minister guti uu akathuurwa MP aa minister. Neendi kira nkwire au nuugire sawasawa. 

MP  uria  ukathuura  atithuurwa  minister,  au  nwigurue  piu.  Riu  ri  minister  barithuurwa  kiri  antu  ba  kuuma  oome  outside  yaani

kutoka nje wale ambao wanaweza kufanya hiyo kazi. Unaona, muntu utithuuri I parliament ni wira ni uraigua. Na hata siku hizi si

unajua mtu akihitajika kwa kazi fulani anaweza kutoka kwa department  hii aende ingine hiyo ni shida? Si tunakuwa na waalimu

ambao  ni  waalimu  na  ni  kwa  sababu  wanajua  kazi  ya  administration  ya  education  wanaenda  kuwa  educational  officers?  Si

wanakwenda kuwa? Mnaona mtu anakuwa polisi na anachaguliwa kuwa chief. Si ni namna hiyo? Sasa  kwa hiyo ya minister si

mtu atatolewa department aende kuwa minister, ni matangazo yatatangazwa wale wanataka nini, kazi. 

Sasa  akiwa  ni  PS  anataka  ikionekana  anaweza  kuchaguliwa  ni  sawa  sawa,  ikionekana  akae  ile  kazi  ako  ni  sawa  sawa.

Akipewa kazi moja si hiyo ataacha anaendelea na ingine? Kama vile mwalimu anatoka katika classroom anaenda kuwa AEO?
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Yes,  hata Komerera  akitaka kuandika lakini  mjue  lazima  mtu  atakuwa  na  masomo  yale  yanahitajika  kwa  sababu  parliament

ikitangaza kazi itasema lazima uwe na umri huu na advertisement ile inatangaza. Lazima uwe na masomo haya kama ni minister

wa education uwe na kama degree za education.  Na  uwe na experience ya miaka  fulani  pengine  kama  mwalimu.  Wanaweza

hata kusema lazima uwe umeingia kwa class, umefanya hivi na umeandika kama mimi na wengine. 

Huo ni mfano, unaweza kusema hiyo iwe requirement ingine. Ingine wanaweza kusema umri. Wanaanza kusema uko na degree

pengine moja, mbili, tatu ama PhD namna hiyo na hao wataona matangazo hayo sasa wataenda pengine kuuliza kazi.  Parliament

itawaangalia, itawachagua,itawa-approve halafu president atawachagua. Na wakati wa kufutwa inaenda njia hiyo yote. 

Yule atamfuta,  kwa sababu ni public officer akiwa na makosa ataandikiwa barua kama  ni  warning.  Kama  mwalimu  ama  mtu

mwingine  wa  kazi  ingine.  Kama  mwalimu  nani  anamfuta  mwalimu  ovyo  ovyo?  Ama  public  officer  mwingine?  Kuna  taratibu

inatumika sasa  hata huyo  ni  taratibu  itatumika.  Kama  ni  kupewa  discipline  fulani,  kama  ni  kupata  mshahara.  Mkipata  ikifika

mwisho kabisa pengine aonekane ni mwizi ataweza kuondolewa, lakini si kuondolewa rahisi rahisi kama siku hizi. 

Okey, neendi wananchi inkuona tuukinya mwisho na tukwaria muno na neendi nkuuga bugeeta bwite bukathoome na bwathiria

kuthoma.  Na  buungi  buria  buri  na  muhimu buungi  ni  kuandika  barua  riria  ukoona  kuri  na  mantu  ukwenda  kuuria.  Ukwigua

Bwana Komerera,  uandike barua mantu  jaria  ukwona  nuukwenda  waandike  uretere  Kimathi,  Kimathi  naye  atapeleka  huko.

Nimeona  kama  nimejibu  ya  Mutembei.  Na  Mutembei  na  Esther,  Mutembei  unasema  kwamba  delegates  wametoka  hapa

Chuka, hawakutoka pahali pengine. Sasa hiyo Mutembei hiyo siwezi kujua.  Hiyo si kazi yetu ya Nairobi  huku ya Commission.

Haya  ni  mambo  ya  Nithi  na  waliona  wale  wanatosha  kuwakilisha  pande  hii.  Hayo  ni  malalamiko  na  utamuuliza  pengine

mtazungumza na coordinator. 

Sasa  ingine ni ya Esther,  Esther alikuwa anauliza kama  mambo  yake  yameandikwa  hapa,  si  ndio?   Esther,  ukuuragia  kethira

mantu jaaku ijaandiki. Nandi ri Esther buria ukarutha ri,  wite kiri mukuru ugwitwa coordinator  ofisine yawe akuthomere mantu

jaria yaugire na akwire uria jari. Mbuga coordinator ukoonerua. 

Mbere ya maromba na mbere ya tuinga mucemanio buru mukuru uju mbijite nawe ugwitwa bwana Solomon M’Anampiu is our

programme officer wetu kuuma headquarters. Imbwirire riitwa riawe na naakwenda tu kinya we kubukeethia na kubwira point

kidogo.  Pengine  aumba  ku-clarify  ka-point  kamwe  mbugire  kana  kaangi  lakini  akabukeethia  na  auge  mantu  kidogo  kana

announcement na twauma au mukuru wenu coordinator  mutana uu nawe akauga mauntu fulani announcement,  and then mbere

ya maromba I will declare session closed na halafu tumalize kwa maombi. 

Solomon  Anampiu:   Thank  you  Bwana  Commissioner,  ni  ndikugwirua  muno  ni  kwija  Chuka  Nithi  niuntu  nindaari  aja  riria

twaejanaga maoni jaja.  Na  kuona antu babaingi beejite  kuthikiira uria Commissioner akwenda kuuga ku-launch programme iji

ni mantu ja kungwiria muno niuntu no mwanka Constitution iu iithirwe iri yenu o ta uu Commissioner augire iji ikeethirwa iri na
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district coordinator  ni kenda buthoome lakini muno muno ni bukare  nthiguru bwarie.  Bwatirimana na  delegates  beenu  beereni

uria mathuganio jeenu jari nikenda agikinya national Constitutional conference eethirwe akimenyaga antu ba Chuka na antu ba

Nithi  uu  niu  bakwenda  kenda  riria  bakakinya  igita  ria  kuringa  votes  kethira  I  ku-vote  bakaringa  kana  kethira  I  gwitikaniria

ageetikaniiria akimeenyaa rutere ruria ari iruo rukaumba guteethia nthiguru ya Kenya na rwithirwe rutikwiinyiria antu ba  Chuka.

Mukuru uria uugire representatives baria baumite Nithi baumite aja aki, batiumite kuunthe. Iu ni Ngugi ya district council, council

ibo  beerirwe  bathuure  three  delegates  ba  gwita  national  conference  baki-representaga  Nithi.  Beerwa  umwe  no  mwanka

eethirwe ari muka na inkwona ibathuurite umwe. Beerwa bagakurukia councillor umwe nandi kethira umwe wao  ni  councillor

kana ti councillor ntikumenya. 

County council ya aja iri electoral college yatuire yauga barienda kuthuura antu bairi baria bakoomba kurita Ngugi iu na njira iria

yaagirite. Council niyo yaatikiritie yauga uu niu gugaakara. Atiri, kinya itwaejanirwe muda jwa ntuku mugwanja. Was it seven or

14  days  to  do  any  kulalamika?  Muntu  eethira  naakwigua  atitoshelete  na  kuuma  headquarters,  kuti  malalamiko  ndiroona  ja

kuuma  aja.  Tontu  buu  turi  Commission  no  mwanka  twitikiirie  jaria  county  council  delegates  baathithirie  ibu  untu  bwa  ma

kulingana  na  kuthuura  baria  bageeta  National  Conference.  Naandi  jakwa  nonga  nkauga  thank  you  na  congratulations  kiri

National Conference representatives you have a lot of work to do because  mantu jaria jakeethirwa jakithithagua ni untu bwi na

gitumi na bukeethirwa bukiritaira antu ba chuka antu ba Nithi na antu ba Kenya Ngugi injega. Thank you nibwega muno Bwana

Commissioner.

George Kimathi:  Thank you Bwana Anampiu mbere kambuge kwa njira ya mwanya Com. Ratanya kambuge thank you so

much tontu bwa njira iria waumba gututongoria very shupavu, ya kwamba ku-understand draft  Constitution as  citizens ba Meru

South District na mbuge tugaku-karibisha any other time, tungiithirwa turi na mucemanio bwana Commissioner na unkiithirwa uri

na kagita ukeeja  ugatuteethia nkuruki kuerewa na ugatuteethia nkuruki kurutha discussions iria igatuteetheria nkuruki nikeenda

tukaumba gutetheria our delegates baumba gutu-represent  the best  few possible to the National Constitutional  Conference  na

nkinauga  kiri  participants  gukena  muno  niuntu  bwa  your  participation.  Ndakena  muno  niuntu  bwa  kwija,  niuntu  turaari  turi

kwambiriria debate already. 

Kwa sababu tulikuwa tushaanza kuzungumza juu ya  hii  draft  Constitution  nataka  kuamini  kutoka  hapa  tutaichukua  namna  hii

wananchi wenzangu kwamba sasa  huyu ni mtoto  amezaliwa  na  Commission  na  ako  mikononi  mwa  wananchi  wa  Kenya.  Ni

kweli  ama  si  kweli.  Sasa  itakuwa  ndio  rais  wa  Kenya  kuamua  kama  watapeleka  mtoto  hospitali  kudungwa  chanjo,  kama

wataachilia mtoto akufe kwa sababu ya baridi,  kama wataachilia mtoto nje akuliwe na wanyama ama watachunga huyu mtoto,

si ni hivyo wananchi?

Commission imefanya kazi yake.  Wamekuwa kama wakunga (midwives), si hiyo ni kweli wananchi?  Kwa hivyo jukumu liko

mikononi  mwa  nani,  ni  sisi  wenyewe  tutaamua  vile  mambo  yataenda  kutoka  hapa.  Kutoka  hapa  Commission  haitafanya
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decision yoyote. Mambo yote yako mikononi mwa nani, delegates wetu.  Wakienda pale waambie mtupilie hii kitu mbali si hao

ni wananchi na ni wawakilishi wetu? Wakienda pale waamue ya kwamba watapeleka maoni yetu na  wataona  ya  kwamba  hii

document  itengenezwe  vizuri  kama  kuna  marekebisho  yamefanywa  kulingana  na  maoni  ya  wananchi,  ni  juu  ya  akina  nani,

Commissioners  wamefanya  kazi  yao.  Kama  ni  nzuri  ama  ni  mbaya  tusikize  kwa  redio  tuangalie  kwa  magazeti  tuone  vile

wananchi wanasema na tusikize hapa  tusikiewananchi wanasema nini. 

Kwa  hivyo  tuwekelee  hawa  jukumu,  na  nataka  kusema  hivi,  tukishirikiana  pamoja  na  headquarters  kutoka  kesho  na  kesho

kutwa kwa sababu nimeona kuna watu wengi hawajaweza kupata yale makaratasi, ile draft  Constitution, ndienda kuringa thimu

umundi ndoombe draft Constitution ingi na nkeeja  kunenkerwa ruju rukiiri nkeethirwa ndi Nairobi.  Mbuke naaria bado  so that

muntu uria utiraumba kugwata draft  Constitution yuumbe  kumukinyira  then  we  will  request  that  ofisi  yetu  iri  aria  gwa  county

council tukamunenkera draft Constitution nikeenda tuumba ku-discuss. 

Na kuuma au turi na my committee,  after this week tugeekara nthi tu-discuss twiciirie mauntu mbali  mbali.  Twiciirie  twaumba

gukinyiira wananchi atia.  Wananchi ba  kuuma magumoni ba  kuuma chuka ba kuuma igamba ng’ombe  and  all  other  divisions,

twikare  nthi  as  a  divisions  and  as  locations  na  makanisa  na  mosques  iria  cii  within  our  districts  twiurie  ni  mauntu  mariku

tungiumba kurekebisha in the draft Constitution and in that discussion nkaroombaga twithirwa turi na this deadline and probably

umwe  umwe  this  na  aa  tika  tukeethirwa  twijite  gu-campaign  na  kuringana  na  uria  twathikiira  Commissioner  Ratanya  guti

anything like campaign akuruthaga ya gu-campaign for the draft  Constitution. Ka  agutwerecaga  kiria  kiri  ki  draft  Constitution

and what we will do,  tugeekara nthi kwereca  wananchi kiria kiri ku ni one two three so that batwira delegates bao  ni kina na

kina tungienda. Twijite aa wale ambao wamekuja hapa kwa sababu wanataka statistics zetu kwa amendments. Wamekuja hapa

kwa sababu / wameacha ng’ombe pale nyumbani. Wameacha watoto  na kazi zao  lakini  tuliamua  kuja  hapa  ndio  tuzungumze

mambo  ya  draft  Constitution.  (inaudible)  waende  nyumbani  wale  ambao  mnataka  na  mimi nimesema  ya  kwamba  tutajitolea

pamoja na headquaters tuone ya kwamba angalao tuko na delegates ambao wataenda. (inaudible) 

Com. Ratanya: Asante sana bwana coordinator kwa hayo machache na sasa ningetaka kuchukua nafasi hii kwa kutangaza ya

kwamba tumefunga kikao hiki cha Tume ya Kurekebisha Katiba ya Kenya na nimekifunga rasmi. Sasa ni maombi. 

Dorothy Marangu: Kandibwire mbere ya ndombithia riitwa riakwa ni Dorothy Kainda Marangu na Jesu Kristo ni mwonokia

wa nkoro yakwa. Na ncooke ndibwire niu ri ndi wa kiama kia antu baria ba-retire na ndi muzalendo wa Katiba ino. Ndirari  wa

civic education na nindathoomire weega baria beetikagira kuthii iromba riu na nikio mburia kuringana na antu baria ba  ngwiciiria

Sukuru kuu kuthoma kuria turathomigua. 

Na ninkubuuria riria bukiija na mauntu ja mama bwije na antu bau bangi beetike nikenda ta riu wabeeta  bakanegena muno nau

ukaathi tontu batiijire nikenda bauga baugage uuma buungwa. Katuhoye. 
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Prayers: Gatugucookerie nkaatho mwathani makiria niuntu bwa muthenya jwa umundi watukinyia antu baria baumbire gukinya

aa niuntu bwa gwitikiria mauntu maria tukuthingata na tunyua twetu ona  kairi  mwathani  watuma  Commissioner  wetu  na  baria

barathijanitie nabo bethirwe bari  aa  nikenda nabo batwira maria mari o  ma  uma  na  buria  naburia  buubonire  twauga  na  buria

baabangire  miaro  yetu.  Niuntu  nitukumenya  ni  wira  munene  muno  kubanga  miario  ya  antu,  na  kumiruta  nja  iri  na  njira  iria

bakuuga  ni  miega.  Gatugukwira  mwathani  uboongere  inya  wiraani  uu  wao  na  nikenda  guntu  kuria  kuunthe  bakeethirwa

bakithiaga bakarita  wira na uuma na njira iria  itina  corruption,  iria  iri  thiini  wa  Kenya  niuntu  bwa  mauntu  maria  maingi  ni  ma

kwaga  uuma  ni  antogoria  ona  kiri  baria  batongoretie  tuteethie  mwathani  twithirwe  turi  na  nkoro  cionthe  cia  kwaragia  uuma

twinthe na nikenda mauntu meetu  makaumba  kuthi  mbere  ona  ningi  ona  kithuurano  kiu  tukuruira  muno  mwathani  tugacooka

kunegena  o  na  kithuurano  niuntu  mauntu  maria  twonaga  matithagirwa  mari  baaria  tugwiciritie  ona  ni  buria  tureeritwe

mucemanioni  meethagirwa  mari  opposite.  Gatukuuria  mwathani  ona  antu  baria  tukathuura  riu  gutwika  atongoria  beetu  baria

bakathi  kuunda  thirikari  na  nikenda  baturetera  mauntu  mau  monthe  twaaria  guku  meethirwe  mari  mega  ona  ningi  antu  baria

bagacooka  kuthuurwa  batigatuike  baria  antu  baaria  beendete  baria  bagacoka  kuinyiriria  antu  nyuma  niuntu  mutaratara  wa

gucinjia ona kairi waumba gucinjia na antu baria bamwe baraumicaga  antu  na  tugacoka  kunoga.  Gatuuge  mwathani  we  niwe

ukabaanga mipango yaku na nitukumenya ukamirutha o ta buria waretire ino na ningi tukauga kinya mwathani tuthiite utwongere

hinya  waku  ona  utooria  waku  ona  utooria  waku  na  nikenda  tukija  micii  na  njira  mbega  nikeenda  antu  bau  tutiigire  kuu

bakeethira  bari  na  iigwatio  jia  kuuga  ati  kwa  Commission  kurakari  una  na  una  tukinye  na  thayu.  Ona  baria  bangi  turienda

beenuke na thaayu ona ningi mwathani niuntu mauntu maria makooneka ma riri waku.  Twahoya mama niundu wa Jesu Kristo

mukuuri wiitu. Amen. 

  Meeting ended at 6.00 p.m.
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