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Present.

1. Com.Domiziano Ratanya.                                
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Secretarial  Staff  in Attendance.

1. Solomon Anampiu                         Programme Officer
2.George Kimathi                        District Cordinator
3. Mary Babu                                 Verbatim Recorder

Meeting started at 10.00 a.m  with Com. Ratanya as the chair.

George  Kimathi:  I  think we have to start,  because  I can see  people  are  coming and leaving. Those who are  there  we  start

then  others  will  find  (inaudible)  watakujbaadaye.  Kama  mjuavyo  ni  kwamba  leo  tuko  hapa  Maua  Girls  kwa  sababu  ya

launching ya Draft Constitution. Tuko  na Commissioner from the headquaters,  we   have  a  programme  officer,  these  are  the

people ambao watatuongoza katika hiyo Draft Constitution, na kisha tutna coordinator  lakini  ningetaka kurudia kidogo hapo.

Kwanza  mwenyewe  nimekuja  hapa  kama  mara  tatu  hivi,  na  nina  programme  officer  bwana  Solomon  Anampio  ambaye

ametoka office yetu, na mwingine ni Mary Babu na ni officer kutoka kwa office yetu ambaye  anaangalia  mambo  ya  verbatim

recording. Mimi wale ambao hatujakutana nanyi mimi naitwa ndugu Domiziano Ntochokera  Ratanya.  Mimi nimekuja hapa hata

nimeenda  Ntonyiri  wakati  mwingine  nikaenda  area  zote  area  hii,  na  hata  hapa  kwenyewe,  especially  wakati  tulianza  civic

education na sasa tuko hapa na ninyi.

Kitu cha kwanza, wale wameingia ningetaka kutoka wakati huu niseme ya kwamba tumeaanza mkutano wa Constitutional with

Kenya review Commission hapa katika Igembe  Constituency.  Kwa  hivyo  kutoka  sasa  mpaka  tumalize,  mjisikie  ya  kwamba

mna uhuru  wa  kusema  lolote  hapa,  kwa  sababu  mkutano  wetu  una  security  ya  kutosha  kwa  kisheria,  kwa  hivyo  unaweza

kusema lolote, unaweza kuuliza lolote bila kuogopa.  Siku ya leo ningetaka mjue ni kitu gani mnakuja kufanya, siku zingine zote

ilikuwa  kazi  tofauti,  lakini  ya  leo  ni  ingine  nayo  katika  kazi  yetu  ya  Commission.  Hii   nikuwaletea  hii  tunaita  Draft  Bill  ya

Constitution.  Hii   tunaita  launching  yaani  kuanza,  na  kuwaambia  tumeaanza  kuisoma  na  kujadiliana  mpaka  kutakuwa  na

mkutano wa wajumbe ambao umechagua delegate wenu ambao watakutana Nairobi.  Hii si ndio siku tuli-launch yaani kuanza?

Lakini hii ni siku ya kuja kwa Constituency.

Nikiangalia katika hii Draft pengine wale wamepewa wale wamepata nafasi, kupata tuan zingine kidogo.  Tarehe ishirini na saba

mwezi wa September ndio tulianza hii na tukawapatia  WanaKenya wote katika magazeti,  wanasikia kutoka kwa radio,  na njia

nyingine zote waendelee na kujandiliana hii report  ya Constitution  ambayo  tumeifanya  proposal  ambayo  itakuwa  Constitution

baadaye. Tulianza tarehe ishirini na saba mwezi wa tisa, ukihesabu hiyo siku kutoka 27th  mwezi mmoja ama thirty days itakuwa

27th  October  na sheria inasema kwamba,  hii tui-publish tupatie  wananchi  waendelee  kujadiliana  kwa  siku  thelethani  for  thirty

days. Ikifika siku hiyo thelathini lazima tuwe na national conference. 

Na  National  Conference  mkutano  utakuwa  Nairobi,  wa  delegates  wote  wamechaguliwa   kulingana  na  sheria  yetu,  ambao
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watakutana huko na tunaona namba itakuwa six hundred.  Hapa mna watatu na hata kutoka makanisa na groups zingine, lakini

wale watatu ni wa district.  Tuna mama mmoja ambaye anawakilisha kutoka district  na unajua akiwa  delegate,  si  akina  mama

peke yake ana akilisha ana akilisha kina mama na kila mtu. She is a full delegate na wengine wawili. I(inaudible) whether they

are here, you could also introduce them but the lady is here. Kwa hivyo hawa watatu ni wa district  na kuna wengine wametoka

vikundi  vingine  kama  vya  akina  mama,  kama  makanisa  na  political  parties,  hawa  watu  wote  watakutana  Nairobi  on  28th

October.

Kwa  hivyo  kutoka  sasa  tumewaletea  hii  muisome,  ni  kwamba  kulingana  na  hii  sheria  inatusimamia   katika  sheria  hii  ya

Commission  inaitwa  Cap  3  laws  of  Kenya.  Inasema   kulingana  na  vile  tulibadilisha  kidogo,  inasemekana  tusome  kwa  siku

thelathini  halafu  tuwe  na  conference.  Wakati  tunapoanza  hii  katika  Igembe  Constituency  na  Commissioner  wako  round  kila

pahali, wako Mombasa, wako Kisumu, wako huko Embu, tunazunguka Constituency zote 210.

Mpangilio  wa  leo  ambao  ningetaka  kuwaeleza  vile  tutaendelea  kutoka  sasa,  kwanza  tumefanya  hiyo  tunaita  introduction.

Nimewaambia  ile kazi ambayo tunakuja kufanya na kuweza kuwaeleza zaidi ile kazi tutafanya. Kwanza  tutazungumza mambo

ya report  ambayo Commission ilifanya huko Mombasa tarehe kumi na nane ika-launch, short  report,  ambayo  tulifanya  tarehe

kumi na nane mwezi wa tisa. Tutazungumza hiyo kwa dakika chache. Halafu tukimaliza hiyo, tutaingia kwa hii, tutazungumzia hii

na kuona jinsi ya kuisoma. Ili mjue vile mtaendelea. 

Tukimaliza hayo sasa mimi nitasimama hapo nitawapatie nafasi mtu aulize na pengine yale maswali ambayo utauliza yatatokana

na yale ambayo mmesoma hapa, ama yale mmesikia kutoka kwa mimi ama kwa officers wengine hapa.  Na  usiende nje ya yale

ambayo tunayo, nasikia  kwamba tulianza stage ya civic education tukaenda ya hearing, hizo zote.  Hearing yenyewe tulimaliza,

kwa kuja kwa Katiba ama kutengeneza hii Draft ya Katiba tumewaletea  maoni yako hapa.  Hii file ni ya Igembe Constituency.

Ukiangalia  hapo utaona summary ya yale  mlisema  siku  ile  Commissioners  walikuja  hapa.  Yale  maneno  yote  mlisema,  infact

nilikuwa hapa wakati  wa hearing, tulikuwa hapa na Commissioner mwingine anaitwa Abubakar.  Yale  tulichukua  yamewekwa

na staff wetu yakaandikwa vizuri, yakapangwa, ndio yako kwa hii file. Hiyo  ilikuwa wakati huo kupeana maoni.

Siku  ya  leo  si  kupeana  maoni,  ni  kuwaambia  yale  ambayo  mlituambia  tumeyaweka  kwa  language  ya  Constitution  yenyewe

ambayo ikijadiliwa kutoka sasa  baadaye  itakuwa  Constitution  na  ikienda  through  the  Parliament  hiyo  stage  imebaki  itakuwa

Constitution. Kwa  hivyo kama hukuja siku ile tulipatiwa mambo yenu hapa malalamiko, siku ya leo si ya kuleta maoni.  Yale

maswali utauliza ni maswali inahusu  hii  Draft  tumetengeneza  ili  tusirudi  huko  nyuma.  Kwa  hivyo  wakati  mnauliza  maoni  yenu

queries na nini, muwe mnajua ya kwamba sasa ile inaitwa report sasa ya Katiba. Hatuko kwa ile stage ya malalamiko au views,

hiyo tulipeana. Sasa tuko stage ya mswanda ambao utakuwa ni Katiba.

Kwa hivyo nitaanza kwa report kwanza: hii report tunaita short version au report fupi. Hatukuweza  kuwa na copies  za kupatia

kila mtu kwa sababu ilitoka tarehe kumi na nane mwezi wa tisa tukiwa Mombasa.  Wakati  tulipoendelea na kuona mambo yenu
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yote na katika 210 constituencies tulitoka na ripoti short, na hata hii ilienda kwa magazeti,  lakini siku ya leo ile copy tunayo iko

inform of this book na programme coordinator alikuwa na copy chache ambazo sitakuwa kwa documentation center. Sasa  kwa

  hii yenyewe yale yako kwa hii, hii si Constitutional yenyewe au Draft yenyewe, hii ni ripoti ya kuonyesha vile kazi tuliendelea

kuifanya na pale tumefika.

Kwanza kwa hii report inaeleza background ama mwanzo wetu tulianza kwa hii report  wakati  mtakuwa mkisoma, mtaona hata

kuna  list  ya  Commissioners.  Commissioner  wetu  ni  27  na  Commissioners  wawili  ambao  tunaowaita  ex-official.  Mmoja  ni

Attorney General, yule mkuu wa sheria  na mwingine ni secretary wetu Lumumba. Hao ni ex-officials lakini (inaudible) ambao

walichaguliwa kama Commissioners,  na hawa wengine ni wafanyi kazi wetu ambao wanatusaidia.  Kama  Attorney General  ni

legal  adiviser  na  tena  ni  Attorney  General  wa  Serikali,  secretary  wetu  naye  ni  mipango  yote  ya  secretariat  na  kila  kitu

anatufanyia. Kwa hivyo timu yote we are  29.  Utaona kwa hii report  mambo kama hayo yako.  Lakini  majina  yetu  na  mambo

kama haya hayako kwa Draft. Hii  ni Draft ambayo itakuwa Constitution na Constitution haiwezi kuwekwa mambo mageni. Ni

yale tu proposal ya yale mnataka yawe katika nchi yetu na vile nchi itaendeshwa.  Kwa hii report  tena,  mkiendelea kuangalia hii

report mtaona vile tuliendelea  na kazi yetu, ile process iliendelea na vile it goes na values. Mtaona  ya kwamba kwanza tulianza

na  civic  education,  tukawafundisha  watu  Katiba  hii  ambayo  tunaendelea  kutengeneza  mpaka  wakaelezwa  ni  kitu  gani  na

itakuwa na mambo gani, hiyo kazi ikaisha na kutoka hapo tukaenda kwa mambo ya kuchukua  maoni ya wananchi,  tukaenda

what we call listening to the people,  tukaenda kwa kila Constituency tukisikia maoni ya wananchi.  Hiyo  stage  nayo  tukaenda

round kwa miezi sijui kama mitatu hayo mambo yote tukamaliza. 

Kwa huuwakati unasoma utaona kuna picha zingine kama hapa,  we are  all Kenyans.  Kwa hivyo hii Katiba inatengenezwa  na

Kenyans yaani ni ya wananchi. Ukiendelea kwa hii report utaona kwamba Commissioners walichukua hizi hearings zote,  maoni

yote  haya  yote.  Hii  ya  Igembe  iko  hapo,  ya  Ntonyiri,  Tigania,  Imenti,  pahali  pote  210  constituencies  kama  hii  tukaichukua

tukaenda  kuketi  huko  Mombasa,  tukaizungumzia  tukazungumza  mpaka  tukakubaliana  haya  yote  tutaweka  kwa  Draft

Constitution. Kwa hii report sitaendelea kusoma yote kwa sababu siku ya leo niliwaambia si mimi nitakuja kusoma lakini tu-give

highlight kuonyesha pale ile step tuko. Tutaendelea kusoma muone maoni yale yamewekwa kama summary form. For   example

tukienda kwa hii page one hapa, how is the new Constitution different from the old? 

Nitaangalia hii Constitution ambayo tuna-change kama tukisoma pahali pamoja  hapo  kwa  mfano.  It  reflects  what  people  are

concerned about instead of being mainly a set  of  fundalmental structures.  Hii ni kwa sababu ni people  driven ina yale mambo

wenyewe wamesema, watu wa Kenya. Pengine kitu kimoja hapa kinaweza kusemwa na watu ishirini, hatuwezi kuandika hayo

yote, lakini tutaandika summary hao watu walisema. Kuna point moja nyingine inasema a person doesn’t have to be  a member

of a party in order to stand for elections. Katika Draft yetu mpya utaona tofauti moja ni hii. 

Kwa sasa current Constitution niliweza kuja na copy yangu ya current Constitution ambayo tuko nayo katika siku ya leo.  Hii 

iko sasa  hii, ni law ya current Constitution ambayo tunayo. Utaona kwamba,  ukiangalia kwa hii lazima uwe sponsored  by  the
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party katika old Constitution lakini hii Draft ikiwa sheria iko Constitution mtaangalia hata ndani mtaona yale tume-recommend

hakutakuwa na sababu uwe nominated by the party kama huna party. Kama kila mtu ana party. Kuna wengine hawana party na

anataka  kuwa  kiongozi.  Kwa  hivyo  new  Draft  we  have  recommended  something  ile  zamani  tulikuwa  tuanita  independent

candidate.

Wale wameishi miaka mingi kidogo wazee kama mimi, mnajua kwamba kulikuwa na independent candidates  zamani. Kulikuwa

na mtu alikuwa analetwa na party hii au nyingine, na tena kuna mtu ambaye hana party yoyote. Kwa  hivyo yeye anaweza kuwa

kiongozi, kwa hivyo alikuwa na nafasi ya kupigiwa kura na  wananchi.  Kwa  hivyo  hata   sasa  kutakuwa  na  hiyo  nafasi.  Ndio

unaona difference hii moja nimesoma, a person doesn’t have to be  a member of a party inorder to stand for election. You can

stand for election even if you are  not a member of any particular party,  even if you are  not  a  member  of  DP,  KANU,  SDP,

whatever you can stand for election as an independent candidate as per new Constitution wakati utakapomaliza kazi yake in the

Constitution. unaweza kuingia namna hiyo.

Then, ni mfano tu natoa kwa hii report kwa sababu sasa tutaacha muendelee kusoma, sitaendelea kuwasomea yote lakini ni njia

ya kusoma. Kitu  kimoja hapa, point ningetaka kusoma hapa.  There will be  a leadership code  Governing the behaviour of  the

MPs and the other leaders  and the machinery for enforcing its principles.  Kuna njia moja ya muhimu itakuwa  hapa  sasa  kwa

Katiba hii mpya, kama MP mnaona hafanyi kazi, hamuwezi kukaa na yeye miaka mitano. Mkiwa hamtaki ama mnaona hafanyi

kazi. Leo kuna machinery ama kuna njia katika Katiba hiyo mpya ambayo itatoka,  kumuondoa huyo MP na pengine mchagua

mwingine. Vile vile kuna njia ya kuondoa President na mwingine awekwe. Lakini kwa hii ya sasa  haya mambo hayako.  Haya ni

mambo mengine. Kuweza kumuondoa mpingwa huu tunaye leo, itakuwa ni mambo magumu utaona atangoja karibu miaka hiyo

tano  ama  yote  kwa  kuwa  pengine  alisign.  Lakini  kwa  new  Constitution  kuna  njia  imekubaliwa  na  Katiba  ambayo  unaweza

kutumia, hiyo tutaona kwa Draft, kutumia kumuondoa MP, should be recalled aende nyumbani na muweke mwingine.

Nikisoma part ingine hapa, administration police are  to change their separate  identity. Administration police wetu ambao tunao

sasa askari  wetu wataingia polisi wote watakuwa ni askari  ya  polisi.  Hata  hiyo  ni  tofauti  hakuna  mtu  ambaye  atapoteza  kazi

yake. Mnaona hata ingiwa tutakuwa na new Constitution si kusema ati kama Ratanya atageuka awe mweupe awe na mna gani,

si tutaangalia vile tulivyo? Ni mageuko tu kidogo ya ufanyi kazi,  hakuna kitu sana ambao kinachukiza sana,  ni kugeuza mambo

kidogo kidogo.  Wote   watakuwa  ni  askari  wa  polisi  wote  watakuwa  kikosi  kimoja.  Hiyo  ni  mbaya.  Watu  wengi  walikuwa

wanasema hata nikipata nafasi ya kusoma nitasoma, utasoma juu nitaacha hii. Utaona hata ninyi pengine mlisema hivyo.

Hayo ni mambo ambayo tulisikia kwa  kila  Constituency,  si  mambo  ya  Commissioners,  tuliweka  pamoja  tukasema  wananchi

wengi wanasema hii polisi mbili  ni  ya  nini?  Si  tuweke  polisi  wawe  kitu  moja.  Kwa  hivyo  Katiba  mpya  utaona  hayo  mambo

yatakuwako, okay? Kuna point ingine utaona itakuwa tofauti kidogo.  The President  can be removed from office by a process

of  impeachment  at  the  instance  of  Parliament.  President  anaweza  kuondolewa  kwa  hii  njia  tunaitwa  impeachment.  Yaani

unafanyiwa  procedure  ya kumuondoa kama ni  investigation,  kumfanyia  kesi  fulani  hivi,  mpaka  itaonekana  kama  atapatikana
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namakosa, anaondoka halafu mnaenda kwa debe tena kuleta mwingine. Kwa hivyo kwa hii Katiba hiyo mambo itakuwako.  Na

nilisema iwe impeachment namna hiyo.

 Ingine mataona tutakuwa na tofauti kidogo na hii ya zamani, there will be a new supreme court at the end of the judicial system,

(inaudible) all new judges or  new even  ni  wale  wako  wapatiwe  kazi  mpya.  Sikusema  ya  kwamba  kuna  mtu  atafutwa  lakini,

lakini yule anafaa atakuwa huko tu. Yule ambaye wakati  wake mwingine umefika pengine wengine  atakuta  hayuko,  ama  yule

ataonekana si lazima aweko. Si kusema kuna watu watadhulumiwa, ni change.

Tulikuwa kwanza up to the court of appeal, kutoka magistrate,  ama hapa mko na magistrate court  na Maua hapa nasikia kuna

stage ya senior magistrate. Kuna mahali pengine kuna magistrate ambaye ako chini kidogo. Sasa kutoka kwa magistrate mpaka

kwenda kwa court  of appeal,  lakini Katiba hii itatoka,  tumependekeza  kuwe  na  court  ingine  juu  ya  court  of  appeal.  Ukiona

hutosheki kwa court of appeal  unaenda kwa supreme court.  Hiyo  imewekwa na hiyo ni tofauti na hii Katiba tunayo sasa.  Na

hata tumependekeza ya kwamba kutakuwa na village tribunals,  kutakuwa na court  huko kwa village huko nyumbani. Ma case

mengine yale ambayo yakienda kortini yanakaa miaka mingi yatakuwa yanatatuliwa na wazee katika korti  ambazo  zitafanywa

that  is  the  grassroot.  Na  yale  hayatawezekana  yataenda  juu  kidogo  pengine  kwa  location,  kwa  district  magistrate,  district

magistrate  ako  mpaka  highcourt,  the  court  of  appeal,  mpaka  supreme  court.  Kwa  hivyo  utaona  kwa  hii  Draft  kuna  hiyo

maelezo na kuna hiyo change.

One  more  thing  is  that,  ingine  ninngetaka  muangalie  ni  Ministers  will  be  appointed  outside  of  Parliament.  Once   they  are

appointed they will become ex-officiol members  of  Parliament,  hio  dio  tofauti  itakuwa  kubwa  sana.  Sasa   Minister  atakuwa

kama  yule  mjumbe  ambaye  amechaguliwa,  anaenda  amechaguliwa  na  anapewa  pendera  yake,  si  amekuwa  Minister  na  the

same time ni MP wa area  na tena ni Minister wa Government sasa.  Lakini kwa hii Draft itakuwa Constitution tumependekeza

Ministers  wachaguliwe  outside,  yaanij  wasiwe  MPs,  in  that  case  watakuwa  ex-  officials  of  Parliament.  Yaani   ni  kwamba

watakuwa wanaketi kwa Parliament kujibu maswali ya ministries. 

Kama ni ministry of education, kutakuwa na Minister of education ambaye amechaguliwa na Bunge, ama ministry of health, na

cha muhimu ni kwamba hawa Ministers lazima awe anajua hiyo kazi. Si kutoa daktari aende kuwa Minister for law. Minister for

law  awe  amefanya  hiyo  degree  ama  hiyo  course.  Kama  ni  health  awe  pengine  amekuwa  daktari  na  awe  na  qualification  of

doctor  yote.  Wengine Parliament akisema ni lazima awe kiwango ya PHD ile ya juu zaidi au hata anajua kuchinja  huyo  ndiye

sawasawa  pengine,  ama  namna  gani?  Ama  manataka  clinical  officer  awe  Minister?  (laughters)  okay  hiyo  ni  mfano  tu

ninawapatia. Lazima awe qualified na awe anaweza kusimamia hiyo ministry akiwa ni professional.

Mmekuwa na malalamiko mingi, unasikia Minister of education hajui njia ya kuingia class room ni wapi na unasikia ya kwamba

ni education.  Sasa   huyo pengine education atakuwa ana degree ya education ya juu zaidi, na pengine wakitaka kuweka kwa

njia sawa kabisa,  wachunguze waone  huyo  mtu  amefundisha  at  a  certain  level,  hata  kama  amefundisha  secondary  school  or
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primary or university lakini awe na kiwango ya juu, lakini amekuwa a class room teacher  somewhere hata akiwa professor  na

ana chokaa na anafundisha huyo ni classroom  teacher.  Si   kusema  ni  mwalimu  wa  hapa  classroom  teacher  peke  yake,  hata

professor  lakini awe amefundisha a certain level hiyo inaweza  kuwa  namna  hiyo  tu.  Kwa  hivyo  akisikia  ya  waalimu,  watoto,

watoto atajua ni kitu gani hii tunasemaea. Asiwe pengine ni vitabu peke yake anasoma lakini anajua system.

Mtu wa agriculture awe amekuwa professional kwa agriculture na awe na qualification ya  agriculture. Lakini  mambo hayo yote

ninawaambia hatukuweka kwa Constitution namna hiyo ni sheria Parliament itafanya kwa kuchagua Ministers,  huo ni mfano tu

nilikuwa nikisema. Ni  Parliament yenyewe itasema, yule tunataka awe Minister, awe nana hii namna hii waweke law, wataweka

hiyo  guideline  kwa  kuonyesha  vile  watachagua  Ministers  na  tumependekeza  kwa  Katiba  yetu,  kusoma  kwa  Draft  ni  fifteen

Ministers na fifteen deputy Ministers. Sisi tunawaita deputy Ministers not assistant  Minister na si Commission imefanya hivyo ni

kutokana na hawa na waambia maoni yenu. 

Tumetoa  maoni  kwa  Constituency  kama  hii  Igembe  hii  ambayo  iko  hapa  report  ile  mlisema  siku  ile  nilikuja  hapa  iko  hapa.

Tumetoa   kwa  kila  mahali  na  hiyo  tukaona  watu  wengi  wanasema  Ministers  wawe  nje.  Kama  ni  MP  awe  ni  Mp  wa  hiyo

Constituency ili awe na nafasi ya kuangalia mambo hiyo ya Constituency, yaani huko dani na hata huko kwa mkutano yenyewe

ya Parliament.  asiwe anachikilia mambo mengi ama asiwe anachukua  pesa  huko  ya  maendeleo  anapeleka  kwao  na  anaachia

pahali pengine pa Kenya na Minister wa Kenya.  Kama ni Minister wa Kenya,  kama kuna mambo ya maendeleo si agawanye

kila pahali kwa hivyo kumekuwa na hopeless kwa watu.

Unasema kama pengine ni Minister for education anaenda anatengeneza kwao peke  yake ili aweze kura next  time.  Anasahau

hiyo kazi ya ujumbe kwake,  pengine anakosa  kukaa kwao sana anakaa Nairobi  ama anaenda kwa mkutano na mambo kama

hayo.  Nilisikia  watu  wata-recommend   hawa  Ministers  wakiwa  nje.  Awe  tu  hii  ni  mambo  ya  report  katika  Draft  yenyewe

nitaona  vile  imeeingia  kwa  kila  section.  (inaudible)  hayo  mafupi  nimewaambia  mambo  ya  hii  ripoti  tuliitoa  tarehe  kumi  nane

mwezi wa tisa na hata tukaweka kwa Nation. Watu wengi walinunua ile pull-out ilikuwa huko, ilikuwa na picha mingi na ilikuwa

inaeleweka sana. 

Sasa   kutoka hiyo kwa stage ingine tukaendelea kuangalia mambo ya wananchi walisema na hata hii report  yetu mpaka 27th  of

September  tukawa na hii tunaita Draft bill ya Constitution. Hii sasa  vile ilivyo  imewekwa  kulingana  na  language  ya  Katiba  au

lugha  ya  kuandika  vitabu  vya  sheria.  Ili  ikienda  ikiangaliwa  na  Parliament,  watatoa  makosa,  watapendekeza  na  pengine

watafanya iwe act of Parliament yaani iwe Constitutional of law. Lakini  kabla ya kwenda kwa Parliament,  mnajua ya kwamba

kabla ya ninyi kusoma nimewaambia  leo  muuanze  kusoma  for  thirty  days.  Hii  mtaisoma,  mtaiangalia  in  every  chapter,  every

section, kwa sisi tunaita articles, section A ya Draft yetu ya Constitution tunaita articles.  Tutayaangalia kila kitu na mkiona kuna

mambo mngetaka kuongeza ama mngetaka kuondoa hiyo ni maoni yenu kwa sababu hamuwezi kusoma kitu kila kucomment.
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Kama  mko  group  ya  akina  mama,  ya  vijana,  ya  wazee  na  wengine  wote  namna  hiyo  na  hata  individual  organizations,  Non

Governmental organization msome mpaka muone mambo yale mnaweza kupendekeza. 

Mkiona point fulani hapo ndani na mnaona haikuwekwa kwa njia nzuri, mtacomment na hayo mapendekezo mkitoa mtayaleta

kwa Commission in writing. Kama ni section fulani tutaingia kuangalia sections zingine sasa  hivi. Kama ni section fulani utasema

hii section mtasema hii section kitu fulani mimi sikumbaliani nacho kingekuwa hivi na hivi, na hapo mlete ripoti kama groups ama

hata  individuals,  ulete  ripoti  hii  ya  Commission  ikitoka  kwa  coordinator  halafu  ifike  kwa  secretariat  yetu,  haya  maoni  yote

ikifika,  itaenda  kwa  wajumbe  wenu  ambao  ni  delegates  wa  National  Conference.  Mkutano  utaanza  tarehe  ishirini  na  nane

October hata ingawa tutawaita mbele hapo kidogo hapo watajulishwa ili watayarishwe kwa agenda na mambo mengine, lakini

mtajulishwa commencement of this conference is 28th October ili iwe mwezi mmoja kutoka siku ile tuli-launch hii. 

Kwa hivyo hayo mambo yenu yote yakija yataenda kwa wajumbe hao delegates.  Na  watazungumza mambo, watakaa  karibu

mwezi moja wakiwa na mkutano  na  wataingilia  kila  kitu.  Haya  maoni  yenu  mnasema  yapinduke  nini,  watayazungumza.  Like

now we are  talking ninajua kuna wengine wameeanza kuzungumza, kutoka tarehe 27 watu walianza kuzungumza kwa sababu

tulipeana  kwa  Kenya  yote.  Kwa  sababu  tulisema  wacha  twende  kwa  constituencies  nayo  tuanze.  Tungewaachia  hivi  tu  na

muendelee kusoma, lakini tukaona ni vizuri Commissioners waende kwa kila Constituency, hii ndio imefanya nije hapa  tukiwa

na staff, ili tuwaonyeshe ya kwamba hii imeeingia na tuendelee kusoma. Kwa hivyo hawa wajumbe wakizungumzia hii na waone

kuna  mambo  wangetaka  kugeuza,  na  kama  vile  nimewaambia  kuna  wengi  wameaanza  kugeuza  already  wameeanza  kuleta

proposal  ya kusema mimi sisikilizani na hii. Wengine wanasikia mambo ya provincial  administration  wanasema  hiyo  ingekuwa

namna ingine. Sisi hatuna nguvu ya kugeuza leo,  hata ukiniambia hakuna kitu ninaweza kugeuza kwa sababu hii ni proposal  ya

Commission  na hii yenyewe itaenda kwa delegates, na ndio wako na nguvu sasa ya kusema  kama wategeuza kama watasema

hivi.  Halafu   yale  watarecommend,  yale  yanatengenezwa  tena  na  Commission  yawe  sawa  sawa  na  baadaye  iende  kwa

Parliament.

Parliament unajua nayo iko na freedom yake ya kuzungumza hata ingawa sijui kama wata (inaudible) na conference kwa sababu

hao  ni  members.  Pengine  wataendelea  vizuri.  Conference    yenyewe  inaweza  kukataa  kukubaliana.  Kulingana   na  sheria

ambayo  tunayo,  inasema  kwamba  wasiposikizana  wanasema   wanaweza  kupeleka  mambo  kwa  wananchi  ambayo  tunaita

national referendum, na hii ni maoni ya wananchi kutafuta maoni ya watu.  Hiyo  ingekuwa kuletwa  kwa  nyinyi  na  mseme  vile

mnataka  mwisho.  Lakini  hapo  tuanona  hii  conference  yetu  pengine  itatua  kila  kitu  na  wamalize  lakini  wasipomaliza  sheria

inakubali waendelee tu kwa referendum. But I hope they are  going to agree,  they come to  consensus  and  may  be  everything

there the matter goes to Parliament.

Sasa tukienda kwa hii kabla ya kuanza kufungua chapter  kidogo kidogo,  kitu kingine nimebakisha hapa ningetaka kuwajulisha,

hii Draft tulipeleka kwa Parliament tarehe 30 sasa  ukipatinisha hiyo,  utaona  Commissioner  inaendelea  kufanya  kazi  hiyo  kwa

utaratibu. 18th  report  kama hii  ikatoka,  27th  September  tukaleta  Constituion  yenyewe  Draft.  30th  September  tukapeleka  hiyo
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Draft copy and Draft kwa Parliament,  kwa sababu Parliament ndio walichagua Commission, na ni lazima tu-report  kwa select

committee  ya Parliament which is headed by Raila  Odinga.  Na  kutoka  hapo  sasa,  hiyo  committee  ndio  itapeleka  sasa  kwa

Parliament after National Conference. 

Sasa tunaenda kwa stages, na unaona siku ya leo tumeweza kufika kwa Constituency,  tuko hapa  Igembe Constituency kuna

wengine wako pahali pengine, kama kesho nitaenda Ntonyiri,  kesho kutwa sababu kesho I think ni public holiday. Tarehe kumi

na  moja  tutaenda  Rare,  kutoka  hapo  tutaenda  upande  wa  Tigania  East,  Mikinduri  na  halafu  tumalizie  hapo  twende  mahali

pengine. Jana tulikuwa Chuka. Kwa hivyo tunaenda kwa kila Constituency na tukifika huko kama leo mkienda nyumbani ninyi

kazi yenu nikuenda kujadiliana ama kutoa makosa ama kuongeza, na ikifika thirty days mlete feedback yenu yaani izungumziwe.

Hebu sasa tuende kwa Draft ambayo ni very important na ndio mtasomo. Kitu cha kwanza ningetaka kuwajulisha mpango moja

ambao mtaona kuna tofauti kidogo na Constitution ya zamani. Katika hii Draft yetu ebu tuingie page ya dani kidogo,  page five

hivi, hebu tuangalie pahali pamoja kumeandikwa chapter four citizenship. Genereal principles concerning citizenship. Mnaona hii

ending ya hii citizenship imeandikwa hapo juu ending, tunaandika hivo, lakini ukiangalia katika Katiba ya zamani  ama ambayo

tunayo siku hizi. Heading inafanywa na paragraphs. Lakini kwa hii Draft yetu heading imeandikwa huko juu.

 Na  utaona huyo ndiyo mwendo wake.  Kama  ukiangalia mahali pengine kama  hapo  kumeandikwa  acquisition  of  citizenship,

utaona  pahali  pengine  imeandikwa  languages,  the  laws  of  Kenya  and  so  on,  na  inaandikwa  juu.  Hii  ya  zamani  ilikuwa

ianandikwa kwa paragraphs,  yaani kando,  upande,  wale wamefungua hii pengine wameiona, hiyo utaangalia uone kuna tofauti

kidogo.  Hiyo haina mambo makubwa, vile unaweza kuandika kitabu useme mpango wangu ni aina hii na mwingine namna hii.

Sasa mpango wa Katiba mpya tumekubali iwe juu si upande.

Tukienda kwa page two,  uangalie kwa page two,  kutoka page two na page three hii ndio inaitwa table of contents   ama yale

yako ndani ya hii Draft yetu. Kabla  ya kuanza kusoma ndani uangalie  table  of  contents  ili  uchague  kile  unataka  kuzungumza.

Utaona  hii  table  of  contents  ina   chapter  one,  utaangalia  hapa  chapter  one  inaanza  page  two  hapo  juu  na  heading  yake

imeandikwa  hapo  juu,  ‘Sovereignty  of  the  people  and  the  supremacy  of  the  Constitution’  maelezo  yameandikwa  hapa,  na

ukienda page 3 utaona mwisho wa chapter. Tuko chapter  20 na utaona imeishia 299.  kwa hivyo hii document iko articles 299

na hapo chapter imefika chapter 20. Ukitaka  kuchukua kitu moja ukisome kuhusu hii chukua kwa mfano.

(inaudible) ungetaka kuangalia ni hapo katika arrangement of articles. Table of Contents, Arrangement of  Articles,  then there is

the word Preamble, mnaona hiyo wale wanaojua kusoma,  Preamble ni kama utangulizi ama type of introduction. Katika Katiba

ambayo tunayo haina Preamble hata ukifungua hapa, hii inaanza tu na may be (inaudible) of Kenya,as  it may be prescribed  na

inaendelea  namna  hiyo  mpaka  mwisho  na  hakuna  Preamble.  Hii  utangulizi  ni  watu  walisema.  Hata   nikipata  nafasi   niende

through  hapa  ama  kama  coordinators  (inaudible)  ya  kusaidia  kwa  hiyo  ya  Igembe  tutaona  ya  kwamba  watu  wa  Igembe

walisema mambo ya Preamble hapa hapa. Kuna mmoja pengine alisema hiyo? So it is there? Hebu  coordinator  atafute tukiwa
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tunazungumza tutaiona, Igembe walisema tuwe na Preamble hata Ntonyeri walisema. Hii nakumbuka,  nilikuwa Igembe nilikuwa

Ntonyeri, nilienda upande mwingine wa Tigania West na hata wengine walisema. 

Okay hebu tuone,  watu wa Igembe waliongea mambo ya Preamble.  ‘The Preamble should state  that Kenya is a  God  fearing

country’ mtu mmoja alisema. Mwingine  alisema the Preamble should  state  that no Kenyan should be above the Constitution

the Preamble should capture Kenyans historical background the. Preamble should express  the sovereinity of all Kenyans.  Kwa

hivyo  hapa kuna mapendekezo  mengi  yale  ulisema  iwekwe  kwa  Preamble,  kwa  sababu  tuliona  hayo  mari-recommendation

kutoka kila mahali 210  constituencies then we made a  summary ambayo inacapture  ati  kuwe  na  Preamble.  Kwa  hivyo  hata

Igembe Constituency ilisema tuwe na utangulizi na  kama  nikisema  nisome  saa  hii,  utaona  wale  walikuwa  wakisema  historical

background,  there is an arrangement  there. God fearing people, utaona kuna kitu kama hicho. Na  hicho kilisemwa hapa hapa.

Kwa hivyo mnaona ni maoni yenu,  It’s   a  people  driven  Constitution.  Tumetoa   maoni  ya  Igembe  tumetoa  kila  pahali  kwa

wananchi. 

Hebu tujaribu kusoma Preamble tuone yaani utangulizi wa hii Katiba mpya ambayo itatoka

 “ We the people of Kenya are aware of  our ethinity, cultural and religious diversity and determine to leave in peace  and unity

as one sovereign nation committed to nurturing and protecting the well being  of  the  individual,  the  family,  and  the  community

within  the  nation.  We   recognize  aspirations  for  our   women  and  men  and  a  Government  based  on  the  essential  values  of

freedom, democracy,  social justice and the rule of law, exercising our sovereign and inalienable right to determine the form of

governors of our country and having fully participated in the Constitution making process, do adopt, enact and give to ourselves

and  to our future generations this constitution. God bless Kenya. 

Unaona   mambo  yako  ndani  ndani  yale  yale  tu  watu  wamependekeza,  huu  ni  utangulizi  na  utaendelea  kusoma  yale  mambo

yamewekwa kwa hii Draft yote.  Kwa  sababu nawaonyesha vile table iko,  ukiona kitu fulani na unataka kujua ni kitu gani, let

me take  an example here.  Chapter  two the Republic,  hebu  tuchukue  article  number  nine  kwa  mfano,  languages,  tuone  Draft

inasemaje kwa Draft.  Ukienda   number  nine  nitaanza  page  four,  wengine  mmepata  now  languages  imesema  hivi,  the  official

languages of Kenya are  Kiswahili and English and all official documents shall made available  in  both  languages.  Sasa  ni  watu

wenyewe walisema hivyo.

Tukiangalia Igembe Constituency tutaona pahali ambao watu wamesema Kiswahili kiwe official language. Ile  imekuwa  official

language in Kenya mpaka leo ni English,  Kiswahili is just a national language, tuanita nationala yaani ya kuzungumzwa na kila

mtu. Lakini  kuingia  kwa  vitabu  vya  Serikali  katika  law  huwezi  kuona  Kiswahili  huko.  Lakini  kwa  hii  Katiba  mpya  tunataka

kuwe English na Kiswahili. Wakati  hii  Katiba  itakuwa  tayari  kwa  hizo  stages  zote  ikienda  through,  wakati  huo  sijui  itakuwa

page ngapi kwa sababu inaweza kuongezewa kidogo ama kufupishwa lakini kama hii ya sasa unaona iko na pages 98,   pengine

inaweza kuwa zaidi kidogo. Lakini itakuwa kitabu kama hiki na kitakuwa kitabu cha sheria ambacho kimeenda all through these

stages.  Lakini  unajua  kilitengenezwa  na  mzungu  na  Serikali  ya  Kenya  ilianza  kui-review  mpaka  ikawa  vile  ilivyo,  tukasema
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ibadilishwe  kidogo.  Sasa  hii  yetu  itakuwa  kitabu  kama  hiki,  sasa  itakuwa  kwa  Kiswahili  na  Kiingereza.  Kwa  hivyo  official

language inamaanisha ni lugha ya maofisi ya kutumia kwa ofisi.

Hapo number two yake inasema ya kwamba the national language of Kenya is Kiswahili kwa hivyo Kiswahili it is going to be

official at the same it  will continue to be our national language. May be a certain time will come in future, watu wetu wanaweza

kufikiria waseme   hebu  tufanye  Kiswahili  official  peke  yake.  Lakini  wakati  huu  tumesema  iwe  national  language  pamoja  na

English. Kama Tanzania Kiswahili is the official language.  Ukienda  huko  Kiswahili,   wale  wanazungumza  lugha  zingine,  lakini

Kiswahili ni official and national.  Sasa  tunasema tumekubalia mpaka sasa  kiwe official na national lakini inaenda na ingine,  we

cannot change at  once,  lazima ziende pamoja.  All the same inategemea ikienda kwa national conference hawa wajumbe wenu

wakienda wakiona ya kwamba iwe official language na waondoe  kiingereza   hiyo  pengine  itakuwa  mamlaka  yao,  na  unajua

Commissioners hawatapiga kura wataachia hao ndio wakubwa kabisa ndio wanaweza kugeuza ama kuongeza kwa hii. 

Hata ninyi wenyewe makiona kuna kitu mnalalamika mna kitu  mnataka  kuondoa au kuongeza,  we have given you this one to

read for thirty days. Sasa hiyo ni mfano nimewapatia  mwingine wa kusoma. We can get another example, (interjection)…….

Now twende kwa sehemu ingine ningetaka tuangalie sisi zote,  Legislature page 13,  this is at  the bottom, utaona chapter  seven

page 13 part one. Legislature ni ile group inafanya sheri, na ya kwanza hapa ni Parliament part one. Establishment of Parliament:

  there shall be  a Parliament of  Kenya  (I  am  reading  page  fourteen  on  top),  we  shall  consist  of  the  national  council  and  the

national  assembly.  So  the  Parliament  will  have  two  chambers,what  we  used  to  call  upper  house  and  the  lower  house,  sasa

unafikiria ni Commissioners walipendekeza hiyo? Ni wananchi, na hapo nilikuwa nikisoma na ninaweza   kuwasomea vile watu

wa Igembe walisema vile tuko hapa kuhusu hiyo.  Watu  wa  Igembe  nasoma  vile  watu  wa  Igembe  walisema  hapa  hapa  tuko

kuhusu hiyo, kuna mtu alisema, “the Constitution should provide  for  a  bi-cameral  Parliament  with  an  upper  house  of  elected

Mps with an Upper house,” si unaona Igembe ilisema? Sasa mambo ya Igembe na ya wapi 210  of them tuliweka pamoja,  and

we  provided  for  two   chambers  of  Parliament.  Watu   hapa  walikuwa  wakisema  iitwe  lower  house  na  ingine  upper  house.

Unajua  ilikuwa hapa zamani ilikuwa tunaita upper  na ingine lower house hata ilikuwa inaitwa senate  na ingine inaitwa house of

representatives na yote ilikuwa inaitwa National Assembly, lakini sasa unaona vile mpango ilivyo tumechukua maoni ya watu ya

watu kwa sababu hata ukisoma hapa huyu ni mtu mmoja amesema hivyo lakini kuna mwingine anasema hivyo hivyo kwa lugha

nyingine.

The Constitution should provide for  a two chamber of Parliament, yule mwingine alikuwa anaita bi-cameral Parliament. Hiyo  ni

kimombo ya kuonyesha hata hiyo  ni  kusema  nyumba  mbili  lakini  mwingine  straight  away  there  should  be  a  two  chamber  of

Parliament so he has become simpler and this away we have tried also to simplify the language, anasema just the same thing. 

The upper   house should comprise five members from each of the country’s provinces and should be charged with the duty of

supervising  the  President.  Hiyo   ni  maoni  tu  ya  mtu  fulani,  lakini  the  main  thing  is  he  is  recommending  two  houses.  The
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Constitution should provide for a  two  chamber  of  Parliament.  The   upper  house  should  have  a  veto  power  over  the  lower

house, hiyo ni kazi sasa ya upper house. So  the thing is that you recommended that one na mliongea sana,  mlipeana hiyo maoni

ya 2 houses yameandikwa maoni mengi ya watu tofauti hapa.  Sasa  hayo maoni tuliyapata kila Constituency katika Kenya and

on putting down in brief  the actual recommendations that is where we say, depending on what we heard from the people  there

shall be a Parliament of Kenya which shall consists of two houses the National Council and the National Assembly.

 For us we decided to name these houses National Assembly ambayo ni ya house of representatives which we call lower house,

na ile ya juu tukasema tuite jina National Council.  Hayo  ni majina tu hiyo ndiyo wengine  wanaita  senate  kama  America  ama

pahali pengine.  Hata  Kenya tulipoanza 1963 ilikuwa inaitwa senate sasa tumechukua maoni ya wananchi wanataka two houses

but we preferred the name National Council,  for the upper  house and for the lower house National Assembly. So  those two

houses make Parliament.

The law of Parliament niliwaambia kwamba hatutasoma hiki kitabu chote lakini nawapatia guideline ya kuweza kusoma kwa njia

mzuri by way of launching. Utaangalia for only role of Parliament ile kumbwa sana ni kufanya sheria.  Hii   upper  house  pahali

pamoja utaona impeachment of President  ndio itakuwa inafanyiwa sana.  Kama   kitu  kama  approving  of  international  treaties

hata  hiyo  ni  Parliament,  approving  declaration  of  emergency  and  war  it  is  also  Parliament.  Parliament  shall  protect  this

Constitution and promote the democratic governors of the republic. So  you go through as  you continue reading for thirty days,

you go through many times there you see the law.

Approval of appointments by Parliament, that is also a very important point, kitu cha muhimu sana kwa Parliament kufanya hiyo

kwa sababu (inaudible) haikuwa ina approve hapo mbeleni. Lakini sasa lazima Parliament iidhinishe appointment ama kuchagua

wafanyi kazi wa Serikali. Pengine  wale wa juu sana kama PS ama tumeona Ministers,  Ministers watachaguliwa na Parliament

kwa sababu si MPs kulingana na our recommendation,  na hii recommendation ilitoka kwenu. Watu walisema hayo kutoka kila

Constituency,  kwa  hivyo  approval  of  Parliament  kama  ukiendelea  kusoma  hapa  utaona  watakuwa  wana-approve  kama  ni

Commissions, utaona list ya Commissions judicial service Commission, ethics and intergrate Commission, land and national land

Commission, hii ningetaka kuwaeleza ni kitu mpya kabisa na hii tunahusika sana sisi wote wananchi wakulima ama wananchi wa

Kenya kwa sababu ya mashamba ndio ya muhimu sana.

National  Land  Commission,  tuliangalia  mambo  ya  mashamba  malalamiko  yote  kutoka  coast  kutoka  wapi  Kenya  yote  na

tukaona lazima kuwe na Commission ambayo itaangalia mambo ya mashamba, haikuwako mbeleni. Mbeleni  ilikuwa tu inaitwa

Commissioner of lands huyo ni mtu mmoja lakini ana ofisi yake one  person  Commission,  na  mtu  mmoja  ana  makarani  wake

wanaweza  kufanya  mambo  mengi  mambaya  yale  wanataka,  but  this  one  is  going  to  be  a  Commission.  Yaani   itakuwa

Commission sasa ya watu wengi na Parliament itaonyesha vile watachaguliwa. Hii Commission ndio itakuwa inasema kitu fulani

inapeleka Bunge inasema kama ni mambo ya law, laws za mashamba kama hii  inasumbua  watu  sana  inaitwa  Cap  283  hii  ya

consolidition, hii inatoa mtu hapa inapeleka huko katika mlima, majani yake inapotea,  kahawa na nini, kama hiyo Commission

13



hii ita-change kama hiyo.

Laws zingine za kuandikisha mashamba wataona ile mbaya mbaya wa-change. Kwa  sababu tuna law nyingi inahusu mashamba

mengi sana na hizo zote zitawekwa pengine ziwe kitu kimoja,  iwe  law  kama  mbili  tatu  ya  registration  na  pengine  iwekwe  ya

kuangalia mambo ya mashamba yote.  Kwa  hivyo  hiyo  land  Commission  ni  kitu  kimoja  tumetokea  nacho  katika  Draft  hii  ya

Constitution na tuliambiwa na watu,  kuwa na ministries  si  ministries  peke  yake  lakini  Commission.  Ministry  inakuwako  lakini

Commission itaingilia ndani ndani zaidi mpaka itekeleze yale mambo  watu  wanakubali,  na  hii  itachaguliwa  haraka  sana.  yaani

Serikali  ikianza,  wajumbe  wakipatikana  (inaudible)  na  nini,  kitu  cha  kwanza  ni  kuanza  Land  Commission,  Constitutional

Commission, kama Public Service Commission, Judicial Commission, yaani watengeneze hizi Commission zote nazo ziendelee

na kazi.

Hebu niangalie hapa members of the national council, this is Act 106, elections for the National Council shall be held:

A.  For seventy members on the bases of single member constituencies and (inaudible) for women candidates  and multinumber

Constituency representing provinces and  Nairobi.  Vile   kutakuwa  hapa  ni  kwamba  tumekubali  constituencies  are  (inaudible)

itakuwa district, the current districts, sasa tuko na 69 districts.  Kutoka hii Meru North,  Meru Central  mpaka South zote ni 69.

Kwa  hivyo kutakuwa na mmoja mmoja kutoka kwa kila district  kwa hiyo house ama National Council.  Sasa  hawa watakuwa

69 na mmoja atatoka Nairobi kwa sababu Nairobi  itachukuliwa kama district  kwa yule mpango umepangwa wa devolution of

powers,  itakuwa  kama  district  sasa  wamekuwa  ngapi,  si  seventy?Nao  wao  wamebaki  thirty  ili  wafanye  hundred  watakuwa

akina mama nao watatoka kwa provinces kila province wanne, na tuna province ngapi? Provinces?

Audience: (inaudible)

Com  Ratanya:   There  are  seven  na  pamoja  na  Nairobi  eight.  Sasa  seven  kila  moja  itatoka  wanne  hao  ni  wangapi  kwa

mahesabu? Na fanya hesabu ile ya Kerry Francis ya haraka haraka.

Audience: Twenty eight

Com Ratanya: Twenty eight, Nairobi watachaguliwa wawili watakuwa wangapi? Thirty. Sasa ukiunganisha na wale seventy ni

wangapi?

Audience: Mia moja.

Com Ratanya:  Mia moja yaani watakuwa na one hundred members kwa National Council,  hii ambayo mmejua ndio  tunaita

upper house lakini the official name proposed here is the National Council.

Hebu  tuendelee  hapa  for  the  purposes  of  elections  under  clause  one  A,  Constitution  shall  be  based  on  districts  including
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Nairobi. This  I have said already you will read there for the purpose of election under one B, (inaudible) as follows four women

representing each of the provinces and two women representing Nairobi,  I have told you that,  nitasoma zaidi. In the elections

under clause 3, every voter may vote for only one candidate  and the candidates  in the case  of provincial seats  who are  among

the four top are in the case of Nairobi seats the two candidates  shall be  elected,  hawa wote tunaona sasa  wamefanya National

Council.

Twende  kwa  National  Assembly,  National  Assembly  ni  lower  house  or  house  of  representatives.  Mnajua   hawa  members

wanatoka kwa constituencies,  simply kama sasa  tuna 210 katika National Assembly, hao wataendelea kuwa 210 namna hiyo

mpaka wakati  constituencies zitakuwa revised na kutakuwa na process  na revision of constituencies in future. This   Draft  has

provided that somewhere,  lakini leo tuna 210,  kwa hivyo kutakuwa na 210 members of the  National  Assembly  according  to

our proposal here in this Draft. Tumependekeza  kuwe na wengine ninety ambao pia watakuwa kwa National Assembly na hao

ninety watawafanya wale  wengine wawe 300, kwa hivyo National Assembly, itakuwa 300 members,  na National Council 100

members. 

Njia ya kuchagua hawa ninety, hawa wanapendekezwa ili wa -  represent  marginalized groups kama akina mama, disabled na

wengine,  lakini  Parliament  wakati  mambo  hii  itaanza  for  implementation  kutakuwa  na  guidelines  za  kuonyesha  vile

watachaguliwa.

Ukienda  kwa  qualifications  hakuna  maneno  mengi  sana  kwa  qualifications  hapa  ni  108,  qualifications  and  disqualification  of

members, hapa mtasoma. Mtaona  kitu cha muhimu sana ni kuwa mwananchi wa Kenya a citizen of Kenya. You  can see  other

qualifications  like  attaining  the  age  of  35  in  the  case  of  National  Council,  shall  attain  the  age  of  21  in  the  case  of  National

Assembly. Sasa   hapo yote utaangalia na utaona hata disqualifications kama mtu  akiwa  of  unsound  mind,  akiwa  is  bankrupt,

yaani mtu akiwa bankrupt. Hiyo  point ya bankrupt  watu wengi wanasema kama kule luhya, lakini sijui hata hapa pengine mtu

alisema.  Ya  kwamba  tukifungia  hawa  watu  maskini  hawatapata  viti  hata  ikiwa  ni  kiongozi.  Kwa  sababu  yule  mtu  anaitwa

bankrupt  ni yule amekuwa maskini kabisa  amefirisika hata hawezi kulipa deni.  Kana tiguo?    Namna   hiyo.  Sasa  kuna  watu

walikuwa wanauliza, tukiweka hiyo kwa  Katiba  haitafungia  maskini?  Kwa   sababu  yeye  amefilisika  amekuwa  maskini,  watu

wengi waliuliza  hivyo  walikuwa  wanasema  hiyo  tusiweke.  Lakini  wengi  nao  walikuwa  wanasema  mtu  akiwa  ni  maskini  hata

chakula  hawezi  kupata,  hata  hawezi  kulipa  deni  huyo  hawezi  kuongoza.Mnajua  hata  kwa  kienyeji  mtu  ambaye  hana  kitu

chochote alikuwa kweli anaenda mbele ya watu sana? Yaani (vernacular)  

Audience:  (Inaudible)

Com Ratanya: (vernacular) awe na nyumba yake, awe na mali yake, kwa hivyo kama mtu hana chochote hii kwa kiingereza

tunaita  bankrupt  anaweza  kuwa  kiongozi?  Kwa   hivyo  hata  ninyi  mnakubaliana  ni  kheri  tuwe  namna  hiyo,  lakini  hapo

mtazungumza zaidi kama utasema hata bankrupt akubaliwe, pengine utaandika comment zako zitachukuliwa na madam Mbario
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na wengine waende wakazungumzie huko Nairobi  na halafu wapitishe.  Lakini  umesema hii ni disqualification moja,  kama mtu

akiwa bankrupt  ama akiwa kuna watu wengine wa kienyeji  kuwa  bankrupt  kabisa  maskini  sana  (vernacular)  hilo  mtu  hana

nini? Chochote.  Zingine mtaendelea muone kuna point nyingine hapo watu walikuwa wanasema sana, (interjection)……

Hii yote utaendelea utaona kama ukiangalia hapa nilikuwa natafuta kwa sababu nimeona ile highlights utasoma mengine, mambo

ya disqualifications na qualifications. 

Suppose we check number three on page fifteen, a person who is disqualified in terms of Clause 2A,  may be a candidate  for

election as  an  MP,  but  if  elected  may  not  assume  office  as  an  MP  until  the  person  has  resigned  from  the  office  or  as  with

granted leave of  absence.  This  is  what  we  call  2A  somewhere  here,  on  page  14  you  get  2a  down  there.  A  person  who  is

disqualified from being a Member of Parliament,  is disqualified if that person owns an active or  appointive office in  the  public

other than as  an MP.  Hii ni kama kusema kwamba kama wewe ni councilor that is an elective post,  kweli councilor anaweza

kupigania kuwa MP, si atakaa kwa councilor tu kama yeye already ni elected councilor? Yeah hiyo ndiyo inasema namna hiyo.

Huwezi ati wewe ni councilor na usikie siku sasa ya kupigia MP naye uende upigiwe na already you have a post,  kaa  kwa hiyo

tu kama ni ile miaka tano ikimalizika, pengine next time ukitaka kuwe MP uwe promoted ni sawa sawa.  Lakini when you are

holding an electoral post hukubaliwi.

Number B is of unsound mind, hiyo tumeona, bankrupt, he is  serving a sentence for Commission of a crime  and so on.  Hapa

number B nasema, somebody should also have been given leave of absence from office. Now kama wewe ni public officer na

hujapewa ruhusa, leave of absence kutoka office yako,  pale unafanyia kazi you cannot qualify to stand for election, if you are

councilor or you don’t have the leave of absence from that office. Hii pengine inafungua nafasi ya public officers wengine wale

walikuwa wanataka kwenda for election na halafu ukirudi unaona umefutwa kazi. So may be this give us as  a provision that you

can get leave of absence you try and if you fail you go back,  uende unaenda tu kwa kazi yako,  lakini ukienda sessions zingine

unaona classifications of these laws. Now hiyo nimetaja machache kuhusu Legislature na hiyo ni moja ya organs of Government

twende kwa Executive.

On  page  nineteen,  part  one  principles  and  structure  of  National  Executive,  principles  of  Executive  authority,  Act  148  the

powers of the Executive to be exercised for the well being and benefit of the people and the republic of Kenya. 

Number two, Executive authority assigned to an office bearer in terms of this Constitution; 

A. (inaudible)  in  that  office  bearer  the  power  to  serve  the  people  rather  than  the  power  to  rule.  Hapo  mbeleni  watu

walikuwa wanasema hawa watawala ama Executives wanachukua amri ati wao ni wa kubwa zaidi but this time we are

emphasizing wananchi ndio wakubwa.  Wajue  kwamba wanatumikia wananchi lakini si kujitumikia wao  wenyewe,  na

lazima wawe wanafuata the rule of law. Tukiangalia hapa shall be  exercised in the manner consistent with the purpose

and objectives of  the  Constitution.  Kama   ni  utawala,  kusimamia  nini,wataangalia  na  yawe  they  don’t  contradict  the

Constitution,  wafuate  yale  yanatumika  kwa  Constitution.   Tuchukue  mfano  moja  kuna  pahali  utapata  hiyo
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recommendation kama sentence ya mbele, ya kifo. Watu  walikuwa wanauwawa mtu akiua mwingine ama robbery with

violence and so on, lakini kwa hii Katiba ya sasa tumeona si vizuri kuchukua maisha ya mtu asiuwawe huo ni mfano tu.

Sasa  haya mambo yakienda kwa Executive, kwa execution, yaani to prosecute  halafu wapeleke kwa korti,   judge na

kila  kitu,  hawawezi  kumpa  mtu  judgement  aende  ward  ama  conviction  aende  auwawe,  kwa  sababu  Constitution

imekataa.  Kwa  hivyo kitu ambacho Constitution imekataa huwezi kukiweka kama sheria ama ku-make  decision  that

way, kwa sababu ambacho hakikubaliani na Constitution is null and void,  lazima kikubaliane na kiwe chini ya  Katiba.

Kwa  hivyo hata Executive ama hao watawala wakati  wanatawala lazima wajue yote yale wanafanya, wanafanya yako

katika Katiba yamekubaliwa na Katiba. 

B. Kuna  point  ingine  hapa  ya  muhimu  ambayo  pengine  hii  itakuwa  mara  ya  kwanza  kuona  kama  hii  the  structure  of

National Executive. The National Executive of the republic of Kenya comprises  of  President,  Vice  President  and  the

Cabinet appointed under Section 151. Ukienda 151,  pengine twende hiyo straight away baadaye utasoma authority of

the President  kazi yake hapa,  hebu twende kwa hiyo section 151 at  the bottom. The state  function of  the  Parliament,

the  President  shall  address  the  opening  of  each  newly  elected  Parliament  in  accordance  with  the  Article  141,  shall

address  a special  siting of Parliament once each year as  provided for the article 14.   They  address  Parliament at  any

other time and may dissolve Parliament only in circumstances contempliated in Chapter  142,  hapa ni important ni  kitu

gani kiko 142, 142 resolution and provision.  

1. I am now on page 18, the term of the National Council is four years. Kwa  hivyo kama inasemekena ati wakati

wa National Council is four years, hata ikiondoka wakati huo ni Katiba itasema miaka imekwisha kwa hivyo si

kusema ni kuharibu ama yale  ambayo  yako  kwa  Constitution.  142  the  President  shall  appoint  any  and  may

inaccordance with the Constitution dismiss. The  cabinet  consists  of Prime Minister who shall be  the leader  of

political party, that enjoys the majority support in Parliament subject to the approval  of Parliament as  provided

in  article  171.  Hii  kazi  nyingine  President  anaweza  kufuta  hawa  watu  Prime  Minister  lakini  iwe  imekuwa

approved by Parliament,  before it was not like that,  lakini lazima iwe imepitia Parliament wame – approve na

wameona kweli ni vizuri huyo Prime Minister  aende.  Pengine  they  have  done  the  impeachment  of  the  Prime

Minister ama njia nyingine with their procedure  and they recommend the President  for dismissal. Two deputy

Prime  Ministers  nominated  by  the  Prime  Minister  as  provided  in  Act  125,  hii  yote  utakuwa  unaendelea

kuangalia.

 Lingine nilikuwa nataka tuangalie ni organs. I think we have somewhere the structure,  the structure of the devolution of power:

Nimeenda kwa hii  section  kwa  sababu  ninaona  inashirikiana  sana  na  Parliament  what  we  call  devolution  of  power.  Now  in

check  this I told you go to the context let us try Chapter 10 Section 213. This will be Act of Parliament after going through, this

is the time we are  going to have a  nice document 213,  Chapter  10 Section or  Actible 213,  devolution  of  powers,  principles

and objective on devolution, general principles, kutoka hapo sasa. Kwa  hii devolution of power  kile kitu nilikuwa nataka mjue

ni vile mpango umepangwa wa Serikali sasa  kulingana  na  hii  Draft  mpya,  na  kwa  sababu  ni  kitu  kipya  ningetaka  tukiangalie

hapa katika page 26. 
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Devolution of power  ni kama kusema yaani power  iwe  shared  kutoka  juu  ifikie  wengine,  na  mpaka  ifikie  wananchi  kama  ni

utawala  kama  ni  kuamua  mambo.  Kwa   sababu  vile  tulivyo  sasa  mambo  yote  yanafanywa  Nairobi  lakini  kwa  Draft  mpya

Katiba  hii  mpya  ikitokea  kwa  njia  ile  tumepanga,  kutakuwa  na  uwezo  kutoka  Nairobi  utakuja  chini  chini  mpaka  wananchi

wawe wanahusika kwa mambo mengi, na haya yalikuwa ni maoni ya watu.

 Na  hapo nataka muangalie on page 19  to  page 26,  hapo kumeandikwa levels o  f  Government  on  article  215.  powers  are

devolved  to  the  following  levels.  Badala  ya  kuwa  na  heshima  yote,  nguvu  yote  huko  Nairobi  sasa  imekuwa  recommended

iteremke na hizi ndizo levels on section 215. Kutakuwa  na village, location, district and province na halafu kutakuwa na Central

Government Nairobi. now hapa inataka muelewe kwamba village hayo maneno si kusema ya kwamba ni village ile tunajua ya

watu wawili, watatu,  wanne,  kutakuwa na sheria kuonyesha  interpretation  village  ni  kitu  gani.   Pengine    wakati  huo  tukifika

tutaona village ni kama location inaitwa village kwa sababu hiyo district  council inaweza kusema kwa law yake iseme, sisi area

yetu tunataka village iwe na watu 5,000  all so ama 6,000  kulingana na area.  Kwa hivyo tukitumia jina village si ile  tunajua  ya

hapo nyumbani, wewe na bibi yako hapa, itakuwa ni area kubwa, pengine ni kama location, ama pahali pengine kama division,

kulingana na guideline ile itakuja, but the concept is there that it means that the Government is going, it is taking the power  to the

people, that is an indication of going to the grassroot.

Then up there is the location, location nayo ni juu juu kidogo pengine inaweza kuwa ni divisional level or so.  Na  ingine ni district

sasa  hapo  ndio  nilikuwa  nataka  muangalie  sana  kwa  sababu  power  yote  kutoka  Nairobi  inakuja  kwa  district,  na  ningetaka

tuangalie kwa hii report vile ilieleza hapa on page, yeah we have just a diagram.  Wale ambao watakuwa na nafasi ya kuona hii

report.  The new structure of Government.,  new structure itakuwa on top  the  people  of  Kenya,  kwa  sababu  hii  Katiba  ni  ya

watu  wa  Kenya  na  uliona  Preamble  ili  ilisema  mambo  ya  watu  wa  Kenya  we  read  that  piece  of  the  Preamble.  President

atakuwa chini ya watu wa Kenya amechaguliwa na watu wa Kenya aangalie mambo ya Kenya, si yeye mkubwa kushinda watu

lakini ni yule mumeweka aangalie mambo ya Kenya.  Ndio  naona kwa  hii  diagram  the  people  are  on  top,  then  we  have  the

President, then the Vice President katika hii structure. Tena  ukienda hapo chini kidogo utaona kuna Prime Minister,  chini yake

kuna  Deputy  Prime  Ministers  wawili  watapewa  kazi  tofauti,  na  nyingine  Ministers  tume-recommend  kama  kumi  na  watano

katika hii Draft na deputy wao watakuwa kumi na watano. 

Then  hapo  ni  Parliament,  hapo  already  tumesema  ya  kwamba  Parliament  itakuwa  na  2  chambers,  National  Assembly  na

National Council, na tumeona ni 210 plus 90 for National Assembly, and then 70 from every district  and 30 women this should

be  100.  Kutoka  kwa  hiyo  Serikali  sasa  hiyo  iko  juu  namna  hiyo  itatoka  moja  kwa  moja  kutoka  Nairobi  mpaka  ifike  kwa

district. Ile power iko Nairobi pale itarukia, we shall say  something about the province. Ile  ya muhimu the most important level

of devolution is the district, kutoka Nairobi kuja district yetu hapa Nyambene ama North Meru,  na hapa sasa  kwa District zote

iwe  kuna  council  ambayo  inaitwa  district  council.  Katika   district  level  kutakuwa  district  council,  hiyo  itakuwa  Serikali  na

itakuwa  na  nguvu  zaidi,  kwa  sababu  itakubaliwa  hata  kufanywe  sheria.  Kama   ni  sheria  ya  kuhusu  mashamba,  kuhusu  nini,

18



itafanya sheria ambayo itaenda juu mpaka ikubaliwe na National Assembly, na iwe ni sheria kuhusu upande wa Meru north ama

kuhusu districts mbili. Mtaona sheria za district hazitakuwa kitu kimoja, upande wa Kisumu wanaweza kufanya sheria ya kuhusu

samaki.  Ninyi  mnasamaki  hapa,  na  hiyo  itakuwa  sheria  mpaka  iende  juu  na  mtu  akichezea  mambo  ya  samaki  pengine

anafungwa ama anafanywa kitu fulani.

Lakini hapa kwetu Nyambene pengine tunaweza kuweka sheria ya miraa na hakuna miraa huko Kisumu. Kwa  hivyo ukisema

mambo ya miraa Kisumu wanakula kula kidogo lakini hiyo haiwezi kuwa sheria important kwao,  lakini kwa Meru North,  Meru

North district  council inaweza kufanya sheria ya  miraa  na  iwe  sheria.  Huo   ni  mfano  nawapatia,  sheria  kabisa,  mpaka  iende

Parliament na ipite na iende naifanye kazi. Si  unaona sasa  malalamiko yenu ya miraa ambayo yako hapo mengi sana si unaona

yatachukuliwa  sawa  sawa?  It   will  be  very  important  that  one.  Wale   waliokuwa  wamesema  ni  kama  pombe  ni  kama  nini

wataona kwamba miraa ni kitu cha muhimu especially Meru North.  Huo ni mfano wa kazi ya district.  Mambo  ya mashamba,

mashamba yetu kulingana na vile tulivyo katika Meru North, district council inaweza kufanya sheria kuhusu mashamba ya Meru

North, iende mpaka national level iende kwa Land Commission ambaye atakuwa wa nation na iwe ni sheria.

Njia nyingine kama coast  tukiona mambo ya mashamba,  mashamba  ya  Meru  North  si  kama  mashamba  ya  Kwale.  Nilienda

huko Kwale pahali panaitwa Musambweni,  wanasema  wao  mashamba  yalichukuliwa  1400  huko  wakati  wa  Vasco  Dagama

ama watu wengine, Portuguese walipoingia huko wale wanakumbukua ile history tulikuwa tunasoma. Mashamba  yakaenda na

Waarabu,  yakaenda  na  Portuguese  na  wengine  wakapigana,  Waarabu  wakatawala,  mambo  hii  inaitwa  (inaudible)  Waarabu

wakawa huko Sultan akawa huko anaendelea nchi yake, Mazrui family ikachukua coast  karibu yote.  Sasa  hawa watu wanaishi

kama squatters  miaka hiyo yote,  karibu miaka elfu moja,  yaani  500  or  more.  Hawa   ni  tofauti  na  sisi,  sisi  tuna  macase  yetu

tofauti,  tuna  mashamba  ya  family  tuna  mashamba  ya  kununua  na  hakuna  Mwarabu  alikuja  hapa  kuishi,  si  unaona  hata  hiyo

ni-difference?  Kwa  hivyo  hii  sheria  ya  coast  kuhusu  mashamba,  itakuwa  si  kama  ya  Meru  North  ama  Isiolo,  ama  pahali

pengine, lakini kile nilikuwa nataka kukuambia cha muhimu it will be a very important district Government. 

Hata  Commissioners  walikuwa  wanasema  waite  yule  mkubwa  District  governor  kwa  sababu  ya  ukubwa  wa  district  kwa

sababu atachaguliwa na watu,  lakini tukaona jina likae tu district  advocator,  ama district  civil officer na jina litatokea baadaye.

Pengine National Conference inaweza kumuita jina na halafu ikiendelea sasa  iwe ndio inaisha. Ama iwe ile ile tumependekeza.

Hiyo ni level moja ya district,  na councilors watakuwa wanatoka kwa locations kama vile wanatoka.   Pengine  district  council

inaweza kufanya sheria ya kugawanya hii ma-location tena ama kuweka boundary na Serikali kubwa itakubali.

Na kutoka kwa district sasa inaenda kwa location, again the district council will determine what they want to mean by location.

Huwezi  kuwa na location ya watu watano ama tuseme village ya watu watano na location ya watu mia mbili  lazima  wajue  ni

kiasi gani kulingana na district  yao,  halafu  watumie  mapendekezo  na  yawe  katika  electoral  Commission  na  kila  pahali.  Then

kutoka hapo village, village nao wataamua boundary ya village ni ipi na iwe coded  properly.  Sasa  mpaka wananchi,  the whole

idea is taking the Government from Nairobi tu wananchi, this is why we are using the term visiting.
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 Now province haitakuwa na nguvu ile kubwa sana kama district,  ma province yatakuwa ya coordination,  just coordinating the

district,  na tena kuangalia provincial institutions ambazo siko huko kwa hivyo naona power  yote ile kubwa ni district  level,  so

we  devolve  the  powers  to  the  district.  Some  one  in  1963  lancast  house  Constitution  gave  more  powers  to  the  provinces,

Government was  devolved  kutoka  central  government,  then  provinces  Mnakumbuka  tulikuwa  na  hata  members  of  National

Assembly, member wa National Assembly na wa upper  house Senate  na kulikuwa na members wa Regional Assembly, kama

Eastern ilikuwa region, I am talking of that time. Hayo yote yalikuwa amended na mjumbe mmoja wa hapa alikuwa mu-member

wa  Regional  Assembly  Joseph  Muturia,  is  he  around  namjua  sababu  unajua  mimi  mzee,  najua  pratically  vile  watu

walichaguliwa? Muturi alikuwa member wa Regional Assembly wakati mfupi tu na upande wa Tigania kulikuwa na mzee mmoja

anaitwa (inaudible) na wengine wengi. Kwa hivyo kulikuwa na power katika region wakati huo katika provinces.

 Lakini  hiyo  ilitolewa  by  amendements  of   1966,  Constitution  ikawa  amended  ikaondolewa  upper  house  na  lower  house.

Regional Assembly zikaondolewa ikabaki republic , President mmoja hakuna Prime Minister yeyote mpaka sasa hii Constitution

ikawa amended mara nyingi nyingi.Ndio inafanya tufanye Constitution ingine. Sasa  this time the most important thing is that the

province doesn’t have a lot of powers  now, kwa sababu tuliona na maendeleo ya wakati  mrefu district  imekuwa kubwa,  why

don’t we bring the power  to wananchi through the district? So  even that point it  has  a  lot  of  argument  and  I  hope  even  the

National  Conference  will  go  through  that  one,  kwa  sababu  kuna  wengine  still  wanasema  tuwe  na  majimbo  tuende  kwa

provinces  iwe  inaitwa  jimbo  kuna  maneno  kama  hayo  yanaendelea.  Lakini   mambo  yakienda  kwa  National  council  na

yakiendelea tunafikiria kutakuwa  mapendekezo  pengine  yale  tumeweka,  kwa  sababu  idea  yetu  na  yale  muhimu mlitupatia  ni

mambo ya Serikali iende kwa wananchi. Kama ni  barabara wao wanazungumzia hii barabara yakwenda Kiagoi itengenezwe hii

daraja mbali sikuenda Nairobi kuuliza wao wenyewe, wao wanaangalia and this can be done when the Government is here with

the people.

Sasa utasoma page 26, I am taking time because this is a very important change a new change which has come.  You will read

the  levels  of  Government  there,  village  government  vile  itakuwa,  locational  Government,  district  Government  and  then

provincial. We  are saying provincial Government here but it will not  as  powerful   as  the district  one.  Yaani  kutaonekana ile

itakuwa tofauti mtajua baadaye,  lakini district  ndio itakuwa na nguvu zaidi na ikitokea kulingana na hii Draft,  lakini hii Draft hii

ikiwa changed kwa sababu hii  Draft is not Constitution, lakini proposals  ya kutengeneza Constitution, mtazungumzia 30  days

mnaweza ku-change.

Delegates of the Conference watazungumzia wanaweza hata kuchange, therefore this one is not final there must be  a final Draft

which later will go to Parliament. This  is just may be a sort of  Draft, other Drafts will come after National Conference.  Wakati

ule tumepewa ni wakati mfupi na tuko karibu kumaliza hapa hivi the next one hour or  also,  ama thirty minutes or  fourty minutes

or one hour iwe ni nyinyi mnauliza, but in launching this I have tried may be to pick on most important points,  most important

chapters and even guide you on how to go through this document.  You will take  30 days to read this document,  to discuss,  as
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in individuals, in groups, in churches, the individual forums.  Then  on 28th all these comments will go to the national conference,

and these members will also discuss for 30 days before they come to  their  conclusion,  and  then  the  Draft  will  go  to  another

stage that is Parliament.

If the National conference decides to go for referendum that matter will come to you again, but I hope the National Council will

agree and to end the  matters  there,  but  they  are  free  because  the  law  provides  that  they  can  even  refer  to  referendum.  Na

mambo  mengine  ni  kwamba  kuna  maswali  hatuwezi  kujibu  kama  Commission  sisi  tumeendelea  kulingana  na  stage  zetu  na

tumekuwa na Draft Bill ni kusema tumemaliza kazi yetu kuhusu Katiba.  Yale  yamebaki ni wengine, kwa hivyo huwezi kuuliza

Commission  mambo  yale  yatafanywa  na  wengine,  kama  National  Conference  Commission  haiwezi  kukujibu  mambo  ya

National  Conference  kwa  sababu  kuna  wajumbe  mmechagua,  Commissioners  hawatakuwa  na  kura.  Sisi  tutakuwa  huko

kupanga  viti  tu,  judges,  tu-facilitate  kupanga  viti  na  makaratasi  sisi  na  kuketi,  hatutapiga  kura.   So   you  cannot  ask  me  a

question on National  Conference may be on clarification but  I cannot make that decision, mambo ya kupiga kura yote mambo

tumeweka mapendekezo hayo yale mlituambia, kwa hivyo huwezi kuniuliza sasa  tutapiga kura lini? Commission haiwezi kujibu

wewe hiyo kwa sababu tumefanya nini? Tumemaliza kazi yetu. 

Haya   mambo  ya  kupiga  kura  kesho,  kesho  kutwa,  ama  nini  ina  body  ingine  itajua  hayo  hiyo  si  Commission  na  tena  hata

mambo ya kura yenyewe elections and so on kwa hii Cap  3A hatukupewa hiyo mandate.  Hatukuambiwa  tu-fix siku ya kura

mwaka huu, ama nini, hatukupewa hiyo, kama tungepewa hiyo kazi na Parliament tungefanya lakini hatukuambiwa ya kufanya

na new Constitution, kufanya na old, kufanya new, hiyo maneno hatukuambiwa sasa hiyo ni maneno itaenda kwa watu wengine.

Na wengine wale watakuja immediately after you have read this for thirty days ni National Conference. Halafu  kutoka National

Conference yaendelee Serikali itajua vile itafanya sisi tumemaliza kazi yetu. Kazi yetu ni  ya  ukarani  sasa  tu,  kama  hii  nafanya

hapa, ya kueleza kusoma hii na kusema tumeanza.

Ingine  itakuwa  kupanga  National  conference,  kuwatafutia  nyumba  ya  kukutana,  kuwapangia  viti,  kuwatafutia  makaratasi

ma-copies.  Kama kutakuwa referendum  tutaunganishwa  na  electoral  Commission  tutengeneze  polling  stations,  pale  mtasema

maoni yenu na hiyo nayo ni kazi ya Commission lakini decision making yote vile mlituambia tumeweka wapi? Hapa.  So  I  will

give you this time now you just give the feedback nyinyi wenyewe unaweza kuuliza, ukiwa hujui Kingereza hujui Kiswahili, na

ukiwa hujui kabisa Kiswahili hata neno moja tutajaribu kutafuta interpretor lakini jaribu kwa Kiswahili at  least.  Okay sasa  hebu

tuanze, kama vile nimewaambia machache tungetaka at  least  ikiwezekana  kuwe  na  maswali  machache  ambayo  inahusu  hii  ili

tumalize  muende mkasome, msiwe mka-waste  a lot  of  time.  Nitakuwa  ninachukua  watu  watatu  watatu  and  then  I  respond,

twende kwa wengine. Ningeuliza  akina mama wasilale waulize swali at  least.  Sasa  kwanza mzee huyu, wa pili, pita na watatu

hebu tuje hapa, tutaenda kwa wengine. Utakuja kwa sababu tunarecord, utasema majina yako na halafu utauliza, kama ni swali,

ama ni comment, ama kama unasema asante sana kwa Commission hata hicho ni kitu cha kusema.

Rev. Justice Mwenda:  Asante kwa  jina naitwa rev.  Justice Mwenda,  langu ni kupongeza kazi ya Commission, na hudumu
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hapa,  mimi ni mchungaji wa kanisa la ki-methodist.  Langu  ni  kuanza  kupongeza  kazi  nzuri  ile  imefanywa  na  Commission  ya

kuangalia masilahi  yetu  yale  ambaye  tumetoa  maoni  na  wakatuletea  tukaona  ni  kazi  nzuri.  Lakini   uwoga  wangu  ulikuwa  ya

kwamba mmetuambia vile maoni yameenda ya bi-cameral Parliament ambayo tungekuwa na upper house na lower house, na ile

upper  house  itakuwa  na  wajumbe  sabini  na  akina  mama  thelathini,  sasa  swali  langu  linakuja  hawa  akina  mama,  ambao

watachaguliwa  na  kila  mkoa  ili  wasitoke  kama  kwa  district  moja,  itatumiwa  mbinu  gani  iliwawe  wanarepresent  the  whole

province?

Jambo  lingine  nalo  pia,  wakati  huu  tunaendelea  tumeweka  hapa  hivi  kwa  niaba  ya  kusema  tuna-support  Katiba  mpya,  na

umetuambia kwamba sasa  kazi yenu ni kama mmemaliza kazi lakini yale  yamebakia  tu  ni  ile  ya  ukarani  na  kuangalia  mambo

yanaenda vipi, lakini tukisikia tangazo saa hii ya kwamba Bunge imevunjwa ni Katiba gani itafanya kazi? Ni  hii mzee, hii bado

kwa sababu hiyo iko katika jukumu lenu.  Unaona  hii Katiba imetumia pesa  nyingi mmetumia wakati  mwingi  kuja  hapa  kwa

Constituency hii na kuenda sehemu nyingine, mambo hayo yakitokea itaenda vipi sababu  vile  nimeangalia  na  vile  umetuambia

nimeona mengine hapo magumu kwa sababu yanahitaji kuzungumzwa kuangalia vile itakiwa kutekeleza hayo.   Kwa  hivyo hata

ingawa tuna-support  na tunasema tuende  kwa  uchaguzi  lazima  Rais  aweke  nini?  Kidole  baada  ya  kazi.  Sasa   swali  langu  la

mwisho ni hili, sasa tukimaliza kazi yote halafu ifikie sasa  kwa kiongozi wa nchi aseme sasa  maoni yangu hayako hapa na mimi

sitaweka sahihi itapotelea mbali au itakuwa aje? Yangu Commissioner ni hayo machache asante? (clapping).

Com Ratanya: Asante sana Rev. Justice Mwenda,  nitachukua wa pili na wa tatu halafu nitajaribu kujibu ili msirudie. Pengine

kama mwenda ame-cover tusirudie yale lakini nitachukua kwa number two alikuwa Peter Enyauze, Igembe county councilor.

Peter  Enyauze: Asante sana chairman wa mkutano wetu sitarudia kwa sababu yale nilikuwa nayo yamemalizwa  kwa nguvu

na Rev Mwenda kwa sababu nilikuwa nikitaka kujua kama ile Katiba ile ya zamani ikitumika na ile ya sasa itafanywa nini? 

Com Ratanya: Sema jina

Mr Peter: Oh jina langu ni Peter …. Mimi ni kutoka Igembe South West Constituency, sasa  kitu ningetaka kujua,  kuna ile sisi

kama wanachama wa Constituency committee kazi yetu kutoka sasa  itakuwa ikiendelea namna gani? Kwa  sababu  wananchi

wanakuja  wanatuuliza  Katiba  inaendelea  namna  gani  namna  gani  ningetaka  wananchi  wasikie  na  sisi  tusikie  kazi  yetu  ya

Constitutional committee itakuwa nini ili kuendesha mambo ya Katiba mpya hata huko vijijini asante.

Com Ratanya: (inaudible)

Robert  Igenjera:  Asante  sana  Bwana  Commissioner,  jina  langu  ni  councilor  Robert  Igonjera  kutoka  Nyambene  County

council  na  mimi  ni  mmoja  wa  3Cs  katika  hii  Constituency,  kwanza  kabisa  kabla  sijauliza  swali  ni  pongezi  kwa  ile  kazi

Commissioner umefanya ingawa kulikuwa na shida ya hapa na pale wamesukemwa, umejaribu kabisa kutuletea hii Draft na we
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hoppe you will procede in our National Constitutional conference which you will succeed, kwa hivo Bwana Commissioner swali

langu linahusu hii Draft Page 6 number 32 ambaye point yake  ni  right  to  live,  inasema  everybody  has  right  to  live  and  death

penalty is abolished, page 6 number 32.  Actually  I go to the last page,  that is where we should complain, the last page,  page

47, number 13, death penalty and order out-lawed.

Com Ratanya: (inaudible)

Mr Robert: This is page 47 number 13.

Com Ratanya: (inaudible)

Mr Robert: Article 13, 47, page 47 the last page 13.

Com Ratanya: (inaudible)

Mr Robert: It is along with what (inaudible) in page 6, so death penalty and order outlaws penalty.  It   contradicts  what I have

read now and that is why I want you to clarify, number 13 sub section one, every sentence of death passed  by the court  before

the entry into force of  this  Constitution  and  which  is  no  longer  a  subject  of  an  appeal  shall  on  the  coming  into  force  of  this

Constitution be committed to a sentence of life imprisonment now Mr Commissioner my question is which is which now? Here,

  personally  I  had  submitted  this  page  and  written  that,  everybody  has  the  right  to  live,  death  penalty  should  be  abolished

instead it should be replaced by life imprisonment. Now on page 6 you say death penalty is abolished on page 47  Article  13

you say it is out-lawed, now I want a simple clarification whether where do we stand? Is  it a replaced with life imprisonment of

it is completely abolished? Thank you very much.

Com  Ratanya:   Pengine  nitaanza  na  hii  ya  mwisho  kwa  sababu  inahusu  kujua  kuelewa  kusoma  hiki  kitabu.  Kwa  sababu

councilor ametoa hayo kutoka kwa yale ambayo yameandikwa na kusoma hii yenyewe kuelewa wakati  mwingine, tumejaribu

ku-simplify  lakini  kuelewa  unaweza  kuona  kashida  kidogo  na  kwa  sababu  itaandikwa  na  Swahili  kusoma  haitakuwa  ngumu

sana. Baadaye  na hata tulipendekeza itawekwa kwa lugha zote zote ambazo tunaongea hata Kimeru, Kikuyu na kila kitu lakini

official language ni English na Kiswahili zingine tutakuwa tunasoma ili tuelewe.

Hebu twende hapo huyu councilor ameuliza, the first one was death penalty was abolished that was where? Okay hebu tujaribu

kuelewa, hii 32 right to life everyone has right to  life  the  death  penalty  is  abolished.  Tulisikia   hayo  maoni  kutoka  kwa  watu

wengi sana na kweli councilor hapa alisema hayo. Recommendation hapa ni kwamba life sentence tunasema iondolewe, hapo

tunakubaliana, na si yeye peke  yake alisema mkiona ikifika ni Kenya karibu yote  ilikuwa  inasema,  na  si  wa  dini  peke  yao  ni

watu wengi. 

Now hebu tuende tuone  kama  kuna  contradiction,  ilikuwa  nini?  Page  47,  that  is  Section  13,  now  hebu  muangalie  page  46,

mkiangalia page 46 kuna 8th  schedule mnaona hiyo jina  hapo.  Niliwaambia  Constitution  yetu  inaishia  Article  299.  Now  haya

mengine  yote  yamebaki  tunayaita  transitional  and  consequential  provisions  na  hapo  ujaribu  kuelewa  councilor.  Yaani  hata
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ingawa kuna mambo tutaondoa hayataondoka hivyo hivyo, useme ya kwamba leo tumesema kitu fulani kiondoke na kiondoke.

Kutakuwa   na njia ile tunaita transition yaani mpangilio utakuwa namna gani. Kwa  sababu nilimwambia kwanza  hata  Katiba

mpya ikija tutaendelea na kula tu,  tutaendelea na kulima, tutaendelea na mambo yetu,  na  hakuna  panicking  kwa  hivyo  lazima

kuwe na transitional  arrangements. 

Kama tunasema sheria ya  kuua  mtu  iondoke  tujue  kwamba  kuna  mambo  mengine  tutayaangalia  ikiwa  tunaendelea  iondoke.

Ndio   unaona  section  hapa  zimegeuka  kutoka  hapa  tunaaza  section  zingine  article  unaona  ni  13.  Hiyo  si  Article  ya  Katiba

yenyewe lakini ni mpangilio wa transition na tukisoma hapo councilor amesoma 13, every sentence of death passed by the court

before the entry into force of this, Constitution and which is no longer the subject of an appeal  shall on coming into force of this

Constitution be commited to a sentence of life imprisonment.

Kwa  hivyo  kama  kulikuwa  na  case,  hapa  tunaambiwa  kama  kulikuwa  ambayo  ilikuwa  kwa  hiyo  sheria  ambayo  tunageuza,

tunatoka kwa sheria hiyo kuingia kwa sheria mpya kwa njia gani, na hapa ndio tunasema case  ambayo ilikuwa imepitishwa na

koti, ilionekana kwa sababu koti ile ilifanywa sawasawa na Constitution inasema death sentence imeondolewa, kwa hivyo huyo

mtu akiuwawa si tutavuja Constitution? Kwa hivyo huyo mtu hawezi kuwawa,  lakini kwa transition  kwa  sababu  hiyo  mambo

ilifanyika ndio tukaona, tuka-recommend badala  ya kuuwawa iwe life imprisonment lakini ni kwa huyo huyo mtu tu peke  yake

ambaye alikuwa amefanyiwa nini? Hukumu. Sasa pengine hapo councilor imekuwa wazi kwa hiyo part.

Kwa  sababu  ni  lazima  tujue  tuta-change  kutoka  what  to  new,  kwa  mfano  kama  ile  tunasema  Provincial  Administration

iondolewe. Unafikiri  unachukua kiboko  uende  uwaondoe  leo?  Tutaenda  pole  pole  mpaka  tuone  hakuna  mtu  ana-lose  kazi,

pengine anapata hata kazi kubwa zaidi, pengine inakuwa hivi mpaka vile wananchi hawatakuwa na taabu.  Kwa hivyo kwa huyu

mtu ambaye alihukumiwa kinyonga na hajanyongwa hatapelekwa kwa ile kamba ama kupigwa  bunduki risasi,  hii ndio Katiba

inasema  mtu  kama  huyo  na  tena  hawezi  kufanya  appeal,  kama  kuna  appeal  pengine  atafanya  appeal  na  appeal  itakuwa

dismissed kwa sababu death sentence imekuwa nini? Abolished.  Hata  akifanya appeal  itatupwa lakini hakuna appeal  atafanya

nikusema  mambo  yake  yalikuwa  yameisha  sasa  twapendekeza  aende  iwe  commuted  yaani   iwe  transferred  iwe  sasa  life

sentence na ishie hapo na ni kwa yule alikuwa amefanyiwa hiyo judgement.

Si hii number two the commutation of sentence under one,  doesn’t affect (inaudible) of any power  of climation or  other  degree

of revision provided for by laws, hiyo si kusamehewa lakini hiyo nikufanyika kwa sababu  imekataa  nini?  Kuuwawa.  Number

three every sentence for corporal  punishment passed  before coming into force of this Constitution is limited and it shall not be

carried out.  Kwa hivyo Draft hii tumependekeza kama  ulikuwa  umewaambiwa  utapigwa  viboko  kumi,  hii  sheria  ya  sasa   na

hujapigwa hizo viboko, kama ulikuwa umebandikwa viboko tutafanya kitu? Hiyo mambo iliisha lakini kama bado  kubandikwa

tunasema ya kwamba hayo mambo yaishe yaani uwe free hiyo viboko viende vikatupwe usipigwe viboko.  So hapo ningetaka

hapo muelewe hii schedule ni schedule of transition yale yote tumesema yameondoka msome hapa muone yatakuwa mabadiliko

kwa njia gani. 
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Transition yenyewe imeanza,which schedule is  that  one,  (interjection)………okay  hii  nimewaambia  muangalie  ni  hii,  nilikuwa

naona kama kuna seventh schedule hiyo ilikuwa kitu ingine na CKRC na so on.   Lakini  schedule ambayo ina hizi transitionhii

tumesoma ni kutoka page 46, kutoka article one ya hiyo transitional and conicidental provisions. Na hiyo usome vizuri uone vile

mambo yanalinganishwa kulingana na Katiba mpya. So hiyo tumemaliza councilor and I think you are satisfied.

Tuende  kwa  number  one,  Reverend  Justice  Mwenda.  Aliuliza  mambo  ya  kuchaguliwa  kwa  akina  mama,  hawa  wengine

umetosheka district 69, Nairobi taken as a district is one. There  are  70 namna hiyo. Hii thirty unataka iwe distributed equally?

Yaani kama ni wale wa province wachaguliwe bila kubagua na kila area  inaonekana sawa sawa  sindio  reverend? Now  kwa

hii yale mapendekezo tumefanya, we have only given proposals  lakini tumeacha regulations ama the necessary law ifanywe na

Bunge.  We  already  we  have  been  left  out.  Kwa  hivyo  this  legislations  concerning  elections  will  be  revised,  some  will  be

revealed,  zingine  zitaongezwa  na  zingine  zitatolewa  for  example  in  the  electoral  Commission  they  are  now  22,  but  we  are

recommending how many? About ten I think is it? Somewhere you read  that  one  when  you  read  electoral  Commission  kwa

hivyo hiyo point yako itaenda kwa registration ya electoral  Commission na  bunge  ndio  itafanya  constituencies  ya  hawa  akina

mama. Kwa sababu kama ni wanne si lazima wafanyiwe Constituency sawa,  how many constituencies 4,  katika province you

count kama ni mahali fulani si permanent constituencies, lakini ni area ile so and so ametoka, na wapili, na watatu,  na wanne, na

hiyo si mambo ya Commission na hii itakuwa na ile sheria inafanywa na (inaudible)

Yeah Rev. Mwenda alikuwa na nyingine dissolution of Parliament. Now kwa hii nilianza kuwaambia kwamba kazi yetu imeishia

hapa tumefanya Draft na tumepeleka pahali pengine Commission haiwezi kuzungumzia juu ya other bodies,  kama ni dissolution

of Parliament ama nini hiyo ni prelogative  ya  President.  na  hioyo  hata  hatujui  so  hiyo  question  sijui  na  hawa  watajua  ambao

wanahusika na hayo mambo. Kweli si unaona siwezi kujua? Kwa sababu akisema ni leo ama kesho ama kesho kutwa hakuna

Commissioner ana nguvu na kila mtu anafanya kazi yake. Kwa hivyo hapo tumalizie hapo na twende kwa Presidential  ascent  ni

prelogative  ya  President  kuweka  saini  kwa  Bill  ikiendelea  kwa  Parliament  na  mbele  ikiwa  sheria  kama  hii,  ilikuwa  ni  kama

President  aweke sahihi Presidential  ascent  na hiyo ni juu ni kazi ya President  na  ile  procedure  anafanya  ni  yake  na  hata  hiyo

hatuwezi kuangalia. Si sawa sawa? Naona  Rev. ametosheka sana.

Then Peter,  Constituency  committee.  Okay  ulikuwa  unataka  kujua  kama  pengine  wewe  ni  member  wa  3Cs,  unataka  kujua

kama  kazi  yako  imekwisha  ama  utaendelea?  Kulingana  na  vile  tunaendelea  ninyi  mko  kama  staff  wa   Commission,  na

Commission na hiyo si mambo ya Katiba. It  is not a Constitutional issue, unaona si Katiba, ama hiyo ni Katiba?  Hapana  hio ni

mipango ya ofisi ya Commission na Commission yenyewe itaamua na mtaelezwa itakuwa namna hiyo?

Twende kwa wengine watatu na yale yameulizwa msirudie ili tumalize launching kwa njia mzuri, hebu niende pande hii this time

wawili hapa na mmoja  wa  upande  huu  wa  kwanza  halafu  ataendelea,  huyu  mzee  aliinua  zamani  sana  atakuwa  wa  kwanza  ,

madam na yule mwingine, it is this side two na huyu mmoja, hebu endelea na halafu tutaendelea baadaye (inaudible).
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Maingi  David:  Nashukuru  mimi  kwa  wote  walio  hapa  (vernacular)  Maingi  David.  Mimi  nauliza  mambo  mawili.  Kama

tutaendelea  kuteseka  juu  ya  mashamba  ya  watu  wa  gishagi  wakijaribu  kutumia  meter  kuharibia  wengine  makao  na  kurusha

makao ya wenyewe? Hiyo ni kitu moja.  Jambo la pili, kama mtu atafunguliwa ndani ya nyumba  akijaribu  kutoka  nje  kwenda

kutafuta kama passport,  visa kama hii ataruhusiwa free  bila  kufungiwa  nyumba  kama  mahabusu  na  mtu  hana  makosa?  Mimi

uchungu mwingi unanijaa katika moyo tangu uhuru ulipokuja kuna watu wanao pahali pa  babu yangu na nitaendelea hata miaka

milioni na milioni kutetea. Inaruhusiwa kuunda kikundi changu cha kuangamizi umaskini katika Africa maana niliteseka muda wa

maisha yangu yote.  Katiba ilinirusu mimi kuwa na watu wa kutetea wengine maana mimi na kubali nafanya haki,  sio  kunyang’

anya sio nini mimi nataka kikundi cha chama cha Africa badala  ya chama cha wajumbe wale watakuwa kwa kimaendeleo sina

mengi saidi ya hayo.

Helen Kirimi:  Asante sana Commissioner,  hata mimi ninakushukuru sana na  ninashukuru  office  yako  yote  kwa  vile  maneno

mzuri wamefanya. My  question is this, vile umetueleza saa hii ati  inaonekana kazi yenu inaendelea kumalizika,

Com Ratanya: Your name?

Mrs Kirimi: My name is Helen kirimi chairlady maendeleo ya wanawake Igembe North division, my question is this, the civic

education providers have been doing their work tirelessly and I think there was a promise made they are  complaining that they

have not been paid fully. They  are  asking us a lot of questions and also I don’t know now what we can do.  So as  you have

said your work is getting  finished I don’t know whether you are  going to say something concerning civic education providers

who has been giving the education that is my question thank you.

Jacob Kinoti Mwirichia: I will ask my question when I am here. My names are Jacob Kinoti Mwirichia. On the Draft I thank

the Commission for most of the views that we gave, I have seen them enrenched. What I wanted to know from the Commission

is,  why  do  we  have  only  these  copies  written  in  English,  whereas  there  are  people  who  cannot  read  and  understand  this

language? I suggest that copies written in Kiswahili should also be availed to the public so that even the old men can read and

understand this Draft.

Also I wanted to know something concerning the freedom fighters, in giving our views we also said that the  freedom  fighters,

those people  like Dedan Kimathi who fought for this country atleast the Draft Constitution should have something for them and

should tell us something these people? within the Commissioners appointed to do this work while going through the papers  we

have come across some Commissioners who are  not supportive to this Draft.  We also would want to know more about  these

people are they still among you or what exatly? 

I am raising my personal complaint to the Commission, I think I did a lot of work, the district coordinator  on civic education the

man next to the Commissioners knows that we did a lot of work especially in Igembe North where  I  work  as  a  CEP  (Civic
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Education Provider ) yet we were paid very little. We  worked for 3 months yet what they managed to give us was just 1,400/=

I wonder  why? I know that they are  dearly paid,  the Commissioners are  dearly paid why are  they so selfish?  My  question  is

why are they not considering us? Even  when we were at Kangeta I complained to the Commissioners but they told us that they

would consider  us,  I think somebody somewhere has turned to be  a thief  and has taken  our  money.  We  did  a  lot  of  work,

mobilizing the people  to come for that conference was not an easy job,  we went tirelessly  to  the  furthest  corner   this  side  of

Mongene and we were just paid 1400/= which was given in two phases. That  was very bad  per  every sitting that we went we

were to bepaid 300/= I conducted around 40 but only 1,400/= please the Commissioners, please something should be done.

On  provincial  administration  I  have  a  question  also.  These  people  are  our  children,  they  are  our  brothers,  they  are  our

relatives,what  exactly  does  the  Government  have  for  them  in  store  since  they  are  going  home?  You  have  told  us  in  this

Constitution that they are going home, what do you have for them in store. You  should give us atleast what we have for them in

store. That is the reality, nobody would like to be  a retrenched  that is suffering, they have their children to educate,  they have

their families to feed so the Government should atleast,  the Commissioners should give us,  I think we were not the first people

to debate on this, I think also they have their brothers and sisters who are  in this life, bearing in mind that these people  they are

also highly educated since we have people  like Dos who are  graduates  who have degrees  from  universities,  they  are  not  just

people like that, they should also be highly considered and higly compensated, with that I say to the Commissioners, thank you.

Com Ratanya:  Okay hebu tuanze kuona haya maswali. Maingi Kirigwa anaongea mambo ya mashamba, kama haya macase

yataendelea  kumalizwa  na  itaendelea  namna  gani  na  hiyo  ndiyo  taabu  yake  ile  kubwa.  Tuna  section  inaongea  mambo  ya

mashamba na niliwaambia hatutasoma hii yote kwa sababu tumeanza mwende mukasome leo ni launching. Kwa hivyo Kirigwa

kuna mambo ambayo yameandikwa hapa na pengine kama pale hutaweza kutafsiriwa na mtu fulani, lakini mambo ya mashamba

  tumezungumzia  na tumefanya mambo ya muhimu. Kwa  sababu kuwa na hiyo Commission yenyewe na tena kusema sheria ile

mbaya ya mashamba yaondolewe na ma-case yaangaliwe haya yote yameangaliwa kwa hii, kwa hivyo hayo yanaangaliwa sawa

sawa, kuangaliwa tu. Utasoma  kwa Draft ma-case  vile itakuwa kuna ma-case  ambayo yataendelea pengine kwa wazee kuna

ma-case  yanaweza kwa koti  zingine na tena kutakuwa na Commission ya mambo ya mashamba, si Commissioner of  lands  ni

Commission  inaitwa  land  Commission  yenyewe  ambayo  pengine  utawakilishwa  na  kila  mtu  atawakilishwa  na  mambo

yataangaliwa na Parliament ita-change sheria ambazo zinadhurumu watu kuhusu mashamba.

Tena haya mambo unasema ya kushikashikwa na kufungiwa  nyumba  inaenda  kwa  hii  tunaita  haki  ya  binadamu  haki  ya  mtu.

Human rights, katika bill of rights ni haki yako.  Haki  yako umepewa na Mungu na tumeangalia ya kwamba hiyo haki ya  mtu

ilindwe, ndio unaona ati hii Katiba mpya inasema hata kifo hio si kitu kizuri kiondolewe.  Kwa hivyo ukiangalia kwa Draft yetu

tumesema  mengi  kuhusu  kudhulumiwa  mtu  si  kudhulumiwa  bure.  Kama  ukisoma  hapa  imeandikwa  slavely,   servitude  and

forced labour,  katika page 7,  no person will be  held in slavery or  servitude.  Hakuna  mtu  atafungiwa  ovyo  ovyo.  No  person

shall  be  required  to  perform  forced  labour.  Zamani  watu  walikuwa  wanasema  wanaenda  kuchimba  mitaro  kwa  force

wanapigwa pigwa, haya  mambo yote kwa Katiba mpya yatalindwa kweli kweli.  Ndio unaona kuna watu wengine wanasema
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wale wanafanya kama mambo ya  force ama nini pengine waondolewe wakose kufanya hivyo sheria iwekwe kulinda watu. 

Kwa  hivyo  unasikia  bwana  Kirirwa  hayo  mambo  yanaangaliwa  kwa  njia  nzuri  na  hii  ndio  tunaita  haki  ya  binadamu  na

tumeandika vizuri, ukisoma hii yote bill of rights kutoka kwa page 6,  fundalmental rights and freedoms hayo ni mambo ambayo

yatalindwa  kila  mtu  awe  na  haki  yote  tumeyaeleza  tumekuja  kwa  human  dignity  freedom  hata  freedom  ya  kuomba  mtu  na

freedom na mambo ya disability mambo ya watoto,  mambo ya chakula hayo mambo mengi sana bwan Kirigwa yameangaliwa

hapa na yanaangaliwa vizuri na new Constitution.

Twende kwa Helen, Helen swali lake si swali ambalo linahusu ile kazi tunayo siku ya leo.  So siku ya leo tunafanya mambo ya

Draft Bill, it is not a Constitution issue.  Point hiyo yako  Helen  it  is  not  actually  a  Constitution  issue  ilikuwa  tu  ni  mpango  ule

ulifanywa  ukifundisha  watu  kwa  hivyo  haiko  kwa  Draft  hiyo  lakini  kwasababu  umeuliza  ni  vizuri  ni  fafanue  kidogo.  civic

education ilifanywa na payments sikafanywa kulingana na wakati ule na tukamaliza wakati ule, kama tukipata report  na tuone ni

report  (inaudible) ambayo ni ya muhimu na ni  report  ambayo  kweli  ni  report  na  ifanyiwe  sawa  sawa  na  kuwe  na  act,  kama

Commission haitavunja hii amri ya human right na ndio inatengeneza. Kwa sababu kama point hiyo ukilima ama ukifanya nini na

usipolipwa vile umeagana hiyo ni haki yako na pengine hiyo itaangaliwa  kama  kuna  ukweli  na  halafu  Commissioner  yenyewe

itaona kama kuna ukweli na lazima pengine ufanywe kitu kama kuna ukweli,  lakini niliwaambiwa siku  ya  leo  si  ya  kulalamika

tumaliza hiyo siku, siku ya leo si ya kupeana maoni na maoni ni haya yamewekwa kwa Draft bill lakini kama kuna malalamiko

yataangaliwa kwa njia ingine. 

Hiyo  nimeanswer  hata  ya  Jacob  Kinoti  ilikuwa  the  same  question  inahusika  na  the  same  kama  vile  Helen  alikuwa  ameuliza

kuhusu civic education ama pesa,  hiyo itaangaliwa ikiwa  pamoja.  Actually  I  am  not  taking  those  complaints  because  we  are

dealing on Constitution issues lakini hayo yataangaliwa kwa njia ingine na sikuwa  naaza na kama hiyo siku ya leo. 

Ingine ni Swahili to be available kutoka kwa Jacob niliwaambiwa hata mumeona kwa Draft nilikuwa na waambiwa tena msome

hii Draft vizuri, kuna maneno mengine  unaweza kuuliza hapa yawe yako hapa ni ndio tulikuwa hatutaki sana hata ku-comment

ama  kuuliza  kwa  sababu  huwezi  mambo  ambayo  hujui,  si  yako  hapa  mimi  tu  siku  ya  leo  ni  kuwapatia  na  kuona  madogo

madogo  madogo  mengine  uyasome  na  uuliza  maswali  ukiwa  unaelewa  yale  mengine  umeuliza  yako  hapa.   Kama   Kinoti

anasema Swahili should be available,  tumesema kwa hii Draft Swahili is official language, si tulisema namna hiyo  na  tukasema

Constitution  yenyewe  itaandikwa  kwa  Kiswahili  na  Kiingereza.  Kwa   hivyo  bwana  Jacob  hiyo  mipango  tunafanya  tutapata

copies zitatoka kwa Kiswahili hata zinaendelea kutengenezwa because  that will involve interpretation,  imekuwa interpreted  na

itatoka, itakuwa na copy ya Kiswahili na copy ya Kiingereza, na ikiwezekana tutaandika hata kwa lugha za kienyeji.  Hata  hiyo

inaendelea kuwangaliwa. Constitution haitakuwa kitu  cha  kuchapishwa  siku  hizi  kama  hii,  nakwambia  ya  zamani  watu  wengi

hawajui  pale  inapatikana  to  our  Government  place.  Si  watu  wengi  pengine  walikuwa  wanafika  huku  lakini  hii  tunatoa  new,

itakuwa na njia ya kuonyesha kwamba kila mwananchi atapata kama ni kununua kama ni kusoma kwa libraly anasoma na kama

nikununua kitabu chake ananunua kwa bei sawa sawa na anaweka nyumbani Kiswahili na kingereza na kuendelea. 
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Kwa hivyo hii haitakuwa inafichafichwa, it will be  a public document na hata sasa  hii yenyewe ni public.  Lakini  ilikuwa kama

watu hawakujua mambo hii alikuwa anafikiria ati ni Ma-  DO peke  yao wanaweza kuona ama nini, lakini ni ya kila  mtu.  Kwa

hivyo hii tutahimiza ya kwamba uone kwa Kiswahili imeandikwa naiwe kila pahali.  So   Bwana Kinoti soma vizuri kule na uone

mengine yale unauliza yameangaliwa. Hata mambo ya  freedom  fighters  na  mambo  ya  all  discriminations,  first  read  na  ukiona

kuna maneno haiko hapo, that was the purpose of launchiong, ukiona kama hakuna maneno yako hapa after 30 days utakuwa

umesoma hii  mpaka  umemorize.  After   thirty  days  kutoka  leo  mpaka  27th  October  utakuwa  na  comments  zako,  uandike  in

writing ije kutokana na coordinator  ifikie Commission na ifikie delegates wako wale  watakuja  mkutano  28th  na  hayo  maneno

yatazungumzwa kama kuna any omission kitu kimebaki kitaangaliwa. 

Kama kuna kitu kinataka kuondolewa ama kitu fulani kimekuwa recommended hapa na watu wanataka kirudi hio yote itakuwa

juu  ya  national  Conference.   Kuna  wengine  hapa,  hapa  unasema  point  ati  kuna  Commissioners  ambao  hawakuwa

wana-support  hii  si   mambo,  actually  si  mambo  ya  Constitution  issue  it  is  not  here  hiyo  ni  mambo  ya  office  unajua

Commissioners  ni  kama  kamiti  na  kamiti  wakikutana  si  wanapiga  kelele  ama  wananyamaza  through  out?  Wanapiga  kelele,

wanaendelea na wakati mwingine watu wanaweza kusema hawasikilizani na ni kamati karibu zote kwa hivyo hiyo si maneno ya

kuleta  kwa  wananchi  kwa  sababu  ni  ya  Commission  yenyewe  ama  ni  namna  hiyo.  Ni  Commission  yenyewe  na  inajua  vile

ilikuwa  ama  vile  itaendelea  na  ni  mambo  yanahusu  watu  wakikutana  lazima  kuwe  na  maneno  yao  katika  kamati  yao  na

Commission is not an exeception.

 Kwa  hii nyingine ya provincial administration ilikuwa point ya Kinoti,  point ya Kinoti ya  mambo  ya  provincial  administration

ukiangalia kwa transition ile nilisema page 46, ukiangalia 46 kwa transitional provisions, yah on page 46 to 47. ukisoma article 7

hapo hapo, provincial adiministration utaona hapa bwana Kinoti on page 46 hapo mwisho section Article 7 and then subsection

one.  Hayo yote utaangalia uone iko namna gani for transition hii ni kuonyesha vile tutaenda kugeuza  mambo  ama  hapa  pahali

tumesema provincial administration, administration police kuna wakati nilisema hapa na utasoma utaona hata hiyo haitakuwa vile

imekuwa lakini hao watu watakosa kazi? No,   they are public servants, hao in schedule of policy watakuwa automatic pengine

ni act yao itakuwa repealed Cap  85,  na waende kwa Cap  84 which is police.  Si  hao ni police? Ilikuwa ni maoni ya wanachi

hata hapa hapa pengine mlisema. 

Katika  Kenya  watu  walisema  badala  ya  kuwa  polisi  hii  mbili  mbili  kwa  nini  tusiwe  na  polisi  moja  tujue  namna  gani  sasa,

Commission itaona itaangalia ikasema polisi iwe moja si namna hiyo? Kwa hivyo hawa ni polisi si kusema kuna mtu atapoteza

kazi lakini  ukienda  kwa  transition  onn  page  46  and  47  hata  hiyo  pengine  utaangalia.  Kwa  provincial  administration  ambayo

inaanza kutoka sub chief mpaka PC nawe utaangalia vile kutakuwa hakuna mtu atapoteza kazi isipokuwa kama amepitisha umri

ya  retirement  hiyo  itakuwa  sawa  sawa  unaona  ile  yale  mambo  yanaendelea  kwa  Judiciary  ile  group  ambayo  imefanyiwa

recommendation na tumefanya transition yake hata hapa na waeleze maneno hii mnaona hapa.  Ndio   kutoka kwa judiciary hii

mambo inatokea,  Judiciary wanakataa  kwenda nyumbani wakifika 65,  na ni wananchi  wa  Kenya  wamesema,   si  ndio?  Hata
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hapa  walisema  hivyo.  Sasa  kwa  sababu  wanakataa  wanaenda  kortini  kushtaki  nini?  Commission,  wanashtaki  mimi  na  hata

Helen hata mwingine mwingine kila mtu and when we are wearing this ni solidarity kuonyesha sisi tuna support  hii document na

tuna-support iendelea mpaka wakati fulani ambao utakuwa mrefu sana iwe law na iwe inaendesha nchi hii.

Kwa hivyo kuna wengine wengi wangeenda kortini  lakini nafikiria kuna maana kama wananchi walisema kitu fulani kiwe ama

kiondoke, si wengi wangeenda kortini.  Kwa hivyo hapo usome ile provision yenyewe na halafu uende kwa transition kama hii

ikiondoka itakuwa namna gani na itaondoka namna gani hakuna mtu ataondolewa haraka haraka hivi, mwingine atakaa  mwaka

moja  miwili  mitatu.  Ile  tunajua  itakuwa  immediate,  Katiba  mpya  ikianza  ni  kuchagua  viongozi.  Hiyo  itakuwa  almost  instant

kuchagua central  Government itakuwa karibu mara moja  hiyo.  Lakini  mengine  yataenda  pole  pole  mpaka  yawe  streamlined,

kama mnataka yaende siku moja haiwezekani hata pesa yenyewe itakuwa inategemea ipatikane ku-implement kitu fulani. Lakini

Serikali ikiwa hapo ile Serikali watu wamesema iwe na human right ikifunzwa. Mengine  tutaendelea pole pole mpaka baada  ya

mwaka  moja  mengi  yameenda,  miaka  miwili  mengi,  miaka  mitatu,  pengine  miaka  tano  election  zingine  kuwa  yote  imekuwa

mpya hata amri zingine ziwe sawa sawa.

Kuna  ingine  hii  watu  walisema  President  awe  35  years  umri  wa  chini  na  70  years  umri  wa  juu.  Hiyo  hata  ni  kisoma  hapa

mlisema na wengine 35-70. lakini  kwa Draft yetu tumesema hivyo hivyo na tukasema wale ambao wako MPs right now they

will not affected in the  first  election  ile  itafanywa.  May  be  the  immediate  elections  ama  ziongine.  Those  who  are  MPs  lakini

baadaye itakuwaje? Itakuwa namna hiyo. Na  tena watu wamepitisha miaka mitano miaka kumi,  hiyo  itaendelea  ikitekelezwa.

So this one is telling you don’t put a lot of questions before you read this thing, it has a lot.  Hebu tumalizie hapo sasa  tupate ile

swali ya Rev. ama Rev awe mwisho ili atufungie kwa maombi, aseme maoni yake na afunge kwa maombi, Nitachukua maswali

matatu ya nne itakuwa ya Reverend na halafu atatufungia.

So lets have one,  yule hakuliza kabisa,  yule na purple hapo,  na tena akina mama kuna mwingine? You.  Okay  mutaenda  kwa

that order na Reverend na kuna mzee moja atauliza hapa halafu Reverend atufungie kwa maombi. Hatutaki mpoteze wakati  wa

kusoma hii, hii ndio ya muhimu. Okay hebu endelea and don’t repeat  yourself ama don’t go outside what we are  talking about

here please.

Moses Karuma: Asante sana, I think I won’t repeat anything. My name is Moses Karuma, I was here even the other time you

came here to collect our views, and I am here infront of you thanking you so much because of the good piece of work you have

managed to do with all the terrible (inaudible) that you have suffered so far.  I  feel it is our responsibility rather   that we should

not  move  from  this  gathering  having  not  somehow  had  our  sentiments  in  as  far  as  the  problems  that  you  have  met  are

concerned.

 I would wish to tell you that we are  very much concerned as  the people  who offered you with the views. And therefore even

after  this  if  need  be  like  we  are  wearing  the  yellow  ribbons  and  so  on  and  so  fourth,  the  people  are  in  full  support  of  this
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Commission. I would like to appeal  to our people,  those who are  here and thosewho are  not  even  here  that  they  should  not

loose track of whatever developments are  taking place within the Constitution making. We  are  aware  at  the  end  of  the  day

God willing we shall have a new Constitution, and there is the national conference that is going to take place, and this district has

already appointed or rather elected its representatives. Those areas which the people feel it should be changed these people  are

going to carry the message to the convention and eventually we shall have a good Constitution.

However it is good we  as  the  people  feel  that  we  should  tell  you  that  although  you  are  trying  to  avoid  telling  as  you  know

Commissioner ABCD did ABCD, it was in the papers  your launching, we know who was  presented who and who  was  not

there.  And therefore to us those who have failed to support  this noble course are  traitors,  we  are  not  shying  to  tell  you  that.

Those  who are trying to delay this process in the course and they have taken you to court, I think it is not the Commission they

are taking to court they are taking us to court, and therefore feel confident that we are in full support of whatever you are doing.

Just a point of information, when we are talking about the bill of rights, I think this is something very important which majority of

us do not know. I would wish like  we  have  proposed  here  that  this  Constitution  it  is  written  in  all  languages  so  that  people

atleast  know what is being contained in this bill of  rights.  When  we  are  saying  nobody  should  be  killed  after  you  have  been

sentenced to death,  we have a lot of history that those countries which  have  barred  this  death  sentence  have  registered  very

minimal murder crime. So we would also like our community also to be civilized, we also suggested that one.

I didn’t want to dwell much on whatever there is,  because  these Draft Constitution you have given us as  a laws  and  we  shall

have all the time to read it.  However  Bwana Commissioner,  I would also like to ask  you  if  it  is  possible,  because  you  have

given us this Draft in the form of newspaper,  if there were in the form of booklets  like the one you gave us last time, then this

one can be preserved, because this one will be in leaflet which can fall out and some people  may not even have it intact by the

end of completion, why don’t you spare some coins and have something that will be properly binded and then we can keep it as

even covenant ? so I think with that, thank you very much.

Com. Ratanya:   Okay lets have somebody else Bwana Karuma.

Chebere: Thank you, firstly before I ask my question, may I also thank you for the noble job that you have done to bring this

Draft that you have given us, you and your entire Commissioners. My question is related to the delegates.

Com Ratanya: Your name.

Mr. Chebere:  My name is …..Chebere,  chairman Kupet  those who were fighting of their salaries.  My question is related to

the delegates who are going to attend the National Constitution Conference.  Now we know right now after here probably we

are going to be left at the mercy of the delegates and also the 222 MPs who are  going to form the national Conference.  Here I
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am a bit worried  because although I have not really gone through the Draft Constitution I am not aware  whether this delegates

are going to use may be a Clamation, secret balloting, when it comes to contentious issues? That is one of my concerns.

The other one is on the Njuri institution for example when it comes to the Ameru, where do we put this one when it comes to

the new Draft Constitution, does  it fit in the village Government? Now the other thing is  just  a  comment,   on  what  Reverend

talked about  the dissolution of Parliament.  Right now for example we are  not really sure what is your work,  assuming that for

example today the President dissolves Parliament does it mean  that this Constitution comes to an end or  are  we going may be

to have it after another Government? Although you talked about, I mean the same question it was asked by Reverend, we really

need some clarification  on  what  is  your  role  as  Commissioner  of  those  people  who  are  involved  in  the  Constitution  making

process thank you.

Com Ratanya: I think you are the third, kuna mmoja hapa, msaidie kutoa swali lake.

Isaac Kariunga: I am Isaac Kariunga representing disability  fraternity

Com Ratanya: Your name?

Mr. Isaac:  Isaac  Kariunga. Yah, I really didn’t want to ask  a Constitutional question because  you said that we  are  going  to

write to the national Constitutional Conference which we shall do. But now the contentious issue is here Mr. Commissioner,  that

as you are conducting these launch, severally you said that, let us look at such and such a page and you very well knew or  you

didn’t know that there is no Draft Constitution in braille you just give me. I was given a short  version of it which doesn’t really

represent the whole Draft which the visually impaired in bed  should have so that they can give their views also in all sectors  of

life in Kenya and not only the disability. What is the stand of the Commission? Can you produce the whole bill in Braille, I  am

sure it is not very expensive.

Com  Ratanya:  Pengine  tutaacha  Reverend  atasema  machache  wakati  wa  kutufanyia  maombi,  si  ndio?  Kwanza  utauliza,

nikikujibu utupatie maombi ya kufunga. Twende kwa,  tuna huyu wa kwanza hapa,  the first one here is Moris  Karuma.  Moris

Karuma didn’t come out with the direct  questions,  but he gave comments which we noted,  we  captured  your  comments  and

noted, very good comments you praised the process, you blamed others who might be having different opinions and so on.  We

 have noted all these things and then you also appeal to the public to support the process which we welcome.

The other comment I noted here is about binding of the document,         that you would like this document to be properly bound

so that to come out us a proper  document which we can keep.  I think I told you this is a very very raw Draft,  very first Draft

which will go through the national conference and from there it will go to Parliament,  it will go in form of  aDraft  bill and it will

take a different shape. Infact we wanted to have better books than this one, this is just a newspaper, but we found that we didn’
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t have time, the time was very short, and this why we decided to buy these ones, just to give people information. So this is not a

permanent feature. 

With our report  although we came out in the newspapers  in this form, and some of you bought papers,  we had this one short

version so we managed to bring this, but you know the secretariat is working on that one we shall have copies  of braille,  this is

being done as I told you even the Kiswahili copies are being translated we shall come out with those.  So (inaudible) that one is

being taken care of.

The other one is hii ya Chebere has got a problem here with the delegates voting this was a point I was very ready to comment

because others were just comments, I captured this. For  us we have approved secret  ballots because  we have got regulations

which  will  be  gazzeted  I  don’t   know  whether  this,  have  they  taken  to  press?  The   resolution  form?  Have  they  have  been

degazzeted already? Yah there is the process  of gazzeting regulations which will be  followed  by  the  national  conference.  The

mode of voting but I know we are very much on secret ballot they might propose  also division like what happens in Parliament

but what they are putting emphasis is secret ballot. Yeah even voting boxes,  this is what I hear from a programme officer here,

he is a member  of  the  secretariat  a  very  senior  member  there  and  they  are  working  on  those.  The  decisions  we  made,  are

implemented in their offices by them. So he tells the Parliament. 

I think I answered this question, it is not our prerogative to know or even discuss about the dissolution of Parliament,  I told you

our  work  more  less  ended  by  produce  this  Draft.   We   have  proposed  the  new  Constitution  which  will  come  to  be

recommended by national council to be enacted later to become law. So it is not actually our law to go into matters  which are

may be administrative and other people  are  supposed to do.  Like election that will be  the electoral  Commission  and  also  the

Executive it is not our work. I think I told you that one it is the work of somebody else and we cannot comment on prerogative

of other people or other bodies.

The law of Commission in that one  I don’t think whether there is any law of the Commission in dictating or  saying anything may

be elections tomorrow or  next year or  whatever,  we have no law there but our Draft can guide the people.  We   cannot  also

forget what we have  heard  from  the  people,  almost  everywhere  we  have  gone  people  want  us  to  go  election  with  the  new

Constitution but we don’t have that mandate to enforce,  because  it is not even given as  our mandate in this Act,  Cap  3A,  3A

laws of Kenya, we were not given that mandate by you people  of Kenya we are  within out mandate.  Our last mandate as  per

now, we have done the collection we have collated and we have produced a Draft Constitution. other  mandate is to  plan  for

delegate conference which will also adopt this or throught this away, you see and later will be the Parliament .

Finally the consent by the President, there is somebody I think she asked that one. The  consent it is up to the President  now to

do his work it is not also our  prerogative.  Okay  now we go to the last person as  we agreed you ask your two questions or

three  and  then  we  will  give  you  time  to  close  the  meeting  with  prayers  after  the  coordinator  has  said  a  point  and  also  our
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programme officer.

John Ogachi Mogani: Asanate nashukuru kwa Draft naona hapa tulichangia tukazunguka na tukafanya kazi ngumu, tumeona

mwananchi kama mimi pamoja na wenzangu imetokea. Mimi kwangu kuna malalamiko katika corruption,  nikiangalia corruption

haitakwisha  hata  tangu  wakati  wa  mbele  mpaka  sasa  haikwishi,  lakini  kuna  kitu  kimoja   mimi  naona  ya  kwamba  kama

ingeliwezekana,

Com Ratanya: Jina lako?

John  Ogachi  Mogani:  Jina  langu  naitwa  John  Ogachi  Mogani,  archibishop  wa  kanisa  la  apostolic  church.  Mimi  kile  kitu

kikubwa sana kinaweza mawazo yangu ni corruption na kwa kupitia corruption hii mimi naona kama wewe mwenyewe wakati

mlitengeneza Commission katika upande wewe uliko ninaona mko na Reverend Kariuki Commission anatuwakilisha pale.  Na

sisi pia tunapaswa kuwa katika Parliamentary, ingelikuwa na kikudi kimoja kama wana na wale kikudi cha (inaudible) tuwe na

kikudi  cha  kanisa  kama  ma-archi-bishop  wanaosimamia  juu.  Serikali  pia  naona  ya  kwamba  ingelitusaidia  kutoka  pale  juu

kuteremka  mpaka  hapa  district  council  naye  tuwe  na  kikudi  kinao  kwenda  pale  ndiposa  najua  ya  kwamba  tutakuwa  labda

wengine wataogopa huyu reverend ako pale hii kitu haitakuwa corruption,  yaani haitakuwa na mambo ya kichini kichini. Kwa

sababu kuna mtu wa Mungu pale,  lakini kwa sababu mtu wa Mungu hayuko ndiposa  unaona  ya  kwamba  hapa  hata  msema

corruption ama tuwe na human rights hii sioni ya kwamba itaisha. Haitakwisha  kwa sababu hapa vile tulipo  watu wa Mungu

hawahusiki. Kungekuwa na  kila  kanisa  hata  kama  Isalmic  ako  pale,  Hindus  Iko  pale  na  ninaona  Serikali  ikiendelea  pale  ya

kwamba  itaona  huyu  hajapitisha  hata  kama  kuna  mbunge  ama  MP  ako  pale  lakini  kama  mtu  wa  Mungu  hayuko  pale  mimi

ninaona ya kwamba kutakuwana shida hapo sijui, Commissioner utatuelezea hapo.

Ya pili ni juu ya mashamba. Mzee alisema juu ya mashamba, kuna ile Cap  inajulikana 283,  inasemekana kusonga kusonga.  Na

ukiangalia upande ya Igembe na uende  upande  mwingine  Ntonyiri  na  kwingine  Tigania  East  na  Tigani  west,  pale  tumefanya,

ukiangalia malalamiko makubwa yalikuwa ni hiyo  kusonga  kusonga.  Hata   ukiona  kwa  macase  mengi  inatokana  na  kusonga

kusonga kwa hiyo Cap  283,  tulisema iwe abolished,  halafu tukaomba tupewe 281 na 284 na nikiangalia katika Draft ninaona

kuna 281 lakini 284  hakuna.  Nimeona hapa chini kwa hii inaitwa Article 234  pale chini kabisa  A, ukisoma hapo  chini  utaona

pale inasema any land held with free hold tenure and registered under the registration of  title Act Cap 281. Niliona pale and the

land title Act Cap  282.  Sasa  vile tulikuwa tunauliza naomba kama tungepewa 284 kwa sababu mtu mahali aliko  asiondolewe

kabisa,  maanake 284 mtu anakaa pale permanent  lakini  283  inakuwa  ni  inasongeza  songeza  mtu  anahamishwa  kuhamishwa,

hiyo ninaona sina mengi kwa sababu,  ninaomba kikudu ingewezekana mtupatie kikudi  moja  moja  hata  kama  district  tuwe  na

kikundi moja tuwe ni Reverend kutoka kwa Methodist  na mwingine na wengine naona mambo itakuwa  inaenda  straight  wale

waizi wataogopa. Mbarikiwe.

Com  Ratanya:  Okay  hata  kwa  Archi-bishop  John  mambo  mengi  umeweka  kama  comments  na  umeshukuru  kazi  ambayo
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imefanywa na Commission, na hapo tumeshukuru na mambo umezungumzia sana ni hayo ya corruption.  Hapo  unapendekeza

kama watu wa dini wakiwa wako, hakutakuwa na corruption. Hiyo siwezi kujua sana lakini pengine unajua lazima vile unaamini

uweke  ni  sawa.  Lakini  ningetaka  kukuambia  hayo  mambo  ya  corruption  tumeingilia  sana  na  tumeona  katika  Katiba  vile

yataingia ili corruption ya aina yoyote iondoke. Na ukiangalia page 35, 36 hapo ya hii Draft yetu utaona leadership.  Leadership

unintergratey  hiyo  yote  inaeleza  haya  mambo  yote  kiongozi  lazima  awe  nayo.  Uongozi  ufanywe  ili  kitu  kama  hiki  unasema

corruption kiishe. Hapo  utaendelea utasoma mpaka utaona Commission imefanya mambo mengi hata ika-recommend kuwe na

ethics and intergrety Commission, na hiyo ndiyo itakuwa inasimamia mambo mengi ya human right,  mambo  ya,  ukisoma  saidi

utaona tume-recommend public protector ambao hapa hapa watu walisema, wakasema tuwe na obtudsman,  obtudsman ni yule

mtu unapeleka  malalamiko  yako.  Hiyo  ni  jina  ambayo  ni  ya  kigeni  pengine  kutoka  kwa  Italian  word,  lakini  tulisema  aitwe

peoples protector. Na hiyo peoples protector itachukua chini ya ethics and intergrate Commission and you get all those things in

34, 35 na ukiangalia hapo Archi-bishop  mambo yako yote yatajibiwa hapo na utaona the way we handle that corruption. 

Ukiangalia  kwa  human  rights,  bill  of  rights  na  human  rights  na  freedom  and  fundalmental  rights  and  so  on,  freedom  of

expression,  freedom of religion utaona kila mtu amepewa nafasi  yake  ya  kuomba  vile  anataka.  Na  hapa  tunasema,  tukisema

religion tunajua broadly what we mean by religion ni kila mtu anjua Mungu na yule hajui Mungu anaomba njia ingine lakini mtu

apewe nafasi yake.  hata ingawa huenda kanisani unaenda kusomea chini  ya  mti  kwa  mugumo  ama  kwa  swamps  hiyo  ni  dini

yako and that is your human right, hiyo ni right ambayo umepewa na Mungu kwa sababu si watu wote wamebatizwa, si watu

wote  wako  Muslim.  Yeyote   ambaye  anaomba  Mungu  tunaomba  Mungu  mmoja  hata  huyo  mtu  usimamishe  ama  usimpige,

ukiona mtu anaomba alikuwa ana keti na hakuna sheria anavunja, kweli huyu mtu apigwe bure hata ingawa haendi kwa building,

ikiwa anaombea njiani na anaona aombe kwa njia ile anataka hata huyu anaomba Mungu. Kwa hivyo hiyo yote ni freedom of

expression, freedom of worship kuomba na ile njia yoyote unataka. 

Tena  kwa  representation,  Arch-Bishop  hapa  unasema,  unasema  hata  kwa  Commission  mna  bishop  Kariuki  ambao

anawakilisha upande huo na hiyo ni  sawa  sawa.  Wakati  wa  Commission  walikuwa  wanaangalia   corner  corner  na  si  corner

zaidi, ni experience,  experiece zaidi, kama ni experience ya law tuna  lawyers  16  other  people  are  from  public  affairs   public

works  katika  public  service,  may  be  education,  yoyote,  kama  Kariuki  experience  ya  dini.  Kwa   hivyo  hiyo  ni  juu  ya  wale

wanaangalia uchaguzi na hii inaitwa ethics and integrity Commission ndio itakuwa inachagua Commissions nyingi. Kama public

Commission itakuwa integrity, ethics integrity Commission itakuwa inaangalia yule anaenda kwa public service the Commission

itakuwa  inaangalia  yule  anaenda  kwa  public  service  ni  mtu  ambaye  anafuatwa  yale  yanapendekezwa.  Awe  ni  a  person  of

intergrity. Kama ni group fulani ukiona mtu wa dini, si mtu wa dini yeyote ambaye anaweza kumaliza corruption kuna wengine

hata more corrupt  pengine wana rape  nini, mambo  mengi  sana.  lakini  wengi  sana  ni  wazuri  na  kunaangaliwa  wa  aina  hiyo  si

namna  hiyo  pastor?  Kwa  hivyo  hata  hii  itaangaliwa  na  hii  Commission.  Na  guideline  itapeanwa  baadaye.  Tutakuwa  na

regulations ambao zitatengenezwa na bunge and guideline to you know how to conduct such election

You have mentioned about 283, hapa tumerecommend , Commission inaitwa land Commission na hiyo tumesema kwamba the
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laws  zote  ambazo  sinaharibu  ambazo  sinaharibu  mambo  ya  mashamba.  Not  only  Cap  283  that  is   a  very  notoriuios  one.

Because almost everybody in the country has mentioned  that  hiyo  ndiyo  mbaya   hata  saidi.  Hiyo  283,  wengi   walisema  iwe

abolished na hata sisi tumesema  namna hiyo lakioni si hiyo peke  yake,  itakuwa re-organisation of  the management of natural

resources,  environment and also land. yote yatatengenezwa kulingana na Katiba mpya na ukisoma  hii  Draft  yetu  utaona  haya

yote pengine mnauliza yako ndani na yamejibiwa pahali pengine. But where you  cannot get all these things answered or  may be

if theres an omission make your comments and then this will find their way to the national conference from 28th  October.  Sasa

hapo  Pastor  maswali yako yamekwisha lakini utatuongoza kwa kufunga baadaye na I would like now to call our programme

officer to say something may be inform of greeting you but before that we hear something from your coordinator here.  After him

we shall go to the archi-bishop for the final prayer.

George  Kimathi: okay thank you so much Commissioner I am responding to a question whereby from the  saves,  you  have

heard that gentleman say that somebody is a thief may be he is stealing their money but I  want  to  clearly  put  it  infront  of  the

Commissioner and the programe officers that the last money, the last bunch after the save was in me, and that was 40,000/=.

And  this  40,000/=  was  for  mobilization  and  it  was  supposed  to  be  used  the  3Cs  members,  the  saves  and  my  office  for

mobilization and you know the CEP,  we have around 15  groups  in  Igembe.  We  have  ten  committee  members  and  some  of

these groups serve as many as 30 members. 

I don’t know if you are given this money yourself, you share that amount between these groups the CCC members,  to produce

copies  of  posters,  you  have  a  vehicle  for  mobilization  and  so  on.  I  know  there  is  a  problem  here  in  Igembe  and  Ntonyiri

whereby you think I pay Tigania money but I am pleased I have CCC member here Chokera  Kahura he is assisting in Tigania

East.  And he can bear  me witness that the last money I also paid Tigania money was verified and everywhere in the  country,

that was the last time the coordinators received this money. So what you see say to the concrete reason and if you think may be

I have used your money, write to the secretary tell him that I have swallowed your money in launching investigations. But I am

very bitter when you say may be  I have used your money, I don’t have any money for the same. I am just an intermediary,  I

just receive money I give it where it  is  supposed  to  be  given.  So  if  you  have  not  received  the  money  what  can  I  give  you?

Simply I don’t have that money unless it comes on the way. 

I made a report on all your claims, there was a time I asked the groups  that you are claiming, I made a report   I  submitted it to

the secretary and so far I have not received any money. The  programme officer know it I don’t have that money. So that is all.

The 3Cs members would be meeting next week but one, so I will communicate to you. The other issue is that I would just like

to comment that we have the Draft report  in our offices,  we have the (inaudible) report  from all the constituencies although the

copies are not enough you can find them in my office so if you want to look at them you can come there.

The other thing is on the Draft bill we also have some copies  remaining in the office and in this case  as  the Commissioner has

said, is that we should read the Draft bill all of it. Because  all the articles in the Draft bill they are  inter-related,  you cannot just
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read one chapter and make a conclusion, we have to read from Article 1 to Article 299 because  you might read article one this

day and the otherArticle says but, it changes everything. So it is good we read everything. We  have the delegates here who will

be going to the conference,  we have Beatrice here she is here she is one of the delegate and if you have anything else to add

you can present your views to our offices. Otherwise thank you for coming and the contribution.

Com  Ratanya:  Okay  nashukuru  Bwana  coordinator  hebu  Programme  Officer  Bwana  Anampio  aseme  machache  halafu

tuendelee na kufunga.

Mr. Anampio:  Thank you very much Commissioner,  I  would  like  to  say  thank  you  very  much,  and  wegembe  because  we

have come we have seen the interest which you have in the Draft Constitution which has just been published and I hope you will

read it. Make  your comments either directly to the headquaters or give your comments to the district coordinator so that he can

forward it to the head office. You  don’t have to go through him, you are free as  a group of people  or  as  an individual to make

comments which reflect on the matters in this Draft Constitution.

I would also emphasise we didn’t not come here to enquire into CCC and  how the funds have been utilized,  but I do feel that

it is unfair to attack or  to level critisism to the district  coordinator  unless you can come up with substantive evidence,  so that it

can  be  investigated  the  funding,  use  of  the  funds.  We  have  not  received  any  such  complaints  with  regard  to  the  district

coordinator in Igembe although in other areas we have received some complaints but we would like to have definite complaints

if there  are any. If there  are none, please keep  your peace  as  Reverend would say rather  than make accusation which cannot

be substantiated. We have every confindence in the district coordinator as far as we are concerned so far things have gone well.

I want to touch on a question or a comment that was raised that you people  are  putting your selves at  the mercy of the MPs at

the  National  Conference  that  is  not  so.  Representation  and  the  national  conference  there  will  be  210  MPs  each  for  each

Constituency. Then you have 210 representatives from the district  and you have three from your district  here.  The MPs are  in

effect a minority when you take  into account  women representatives,  religious leaders,  organizational representatives,  women,

people with disability, their representation and so on. What is most important is that your representatives understand your views

and they are able to articulate those and also spread them around the conference. 

The conference is going to be 30 days and it will not be  just a classroom where you sit down and listen. It  will be  broken into

working groups where issues can be discussed and all that organization it will  enable  people  to  really  represent  and  approve

things which are of benefit to the Kenyans. Yes you expect the Mps perhaps  to say they don’t want to be  recalled even if they

don’t perform even the time they are MPs. At times there will also be other bodies,  people,  delegates who will may be have a

different view, and not all the MPs  have identical  views  on  everything,  so  we  are  not  at  the  mercy  of  the  MPs  It  will  be  a

conference of Kenyans representative all over working together for up to 30 days,  it could be sooner  it could be later.  So   I

have no fears personally as to the misuse by any particular group at the conference they will have to convince the others  to vote
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in support. So Mr Commissioner that was all I  really had to say but we encourage you to read and discuss the issues and write

if there was                        (inaudible) which you want to articulate or which you don’t like in the act. Thank you very much and

God bless you all.

Com Ratanya:  Thank you very much Anampio Programme Officer  and thank you for making a summary of what you have

been doing here since ten. We were mandated to be  with you about  two hours and we added  that.  We  would like to give to

the coordinator may be he has something to say and then we go to the next stage and that is to close our session.

George  Kimathi:  Okay I just want  to  remind  the  3Cs  that  I  will  meet  them  briefly  after  this  and  then  I  will  call  upon  Mr.

Nchebere Karoti to give us the vote of thanks.

Mr.  Nchebere:  I  thank  you  once  again  the  Commissioners,  the  coordinator  for  the  good  work  that  you  are  doing  for  all

Kenyans,  and it  is  our  hope  that  this  noble  job  that  you  have  done  it  is  not  going  into  waste.  It  is  for  the  betterment  of  all

Kenyans and for the prosperity of the people of Kenya. We really thank you for the good work that you have done.  I also take

this opportunity to thank the people of Igembe particularly those people who have shown up here today in this dissemination of

the  Draft  report.  I  thank  you  sincerely  because  you  are  the  people,  who  are  driving  this  country  forward  and  without  your

support, the Commissioners cannot really go further or  anywhere with this report.  That is why as we stand here today,  as  we

congregate here today this is our work, it is for our betterment it is for the betterment of our future, it is for the betterment of our

prosperity, and everybody who cares about Kenya. 

Thank you for this good work that you are doing, and may I also appeal to the people  in this  district  particularly, the people  of

Igembe to support this Constitution so that at least we may not drive our country to the dogs,  as  we have done with the current

Constitution. Thank  you, thank you very much for attending this session,  and  I  thank  you  the  Commissioner  and  the  district

coordinator for this wonderful time we had.  Thank you very much. May we clap for ourselves for doing this good work,  one,

two, three, papapa, thank you (clapping) asante. 

George  Kimathi:  Okay  thank  you  so  much  Mr.  Nchebere,  one  more  announcement  is  that  we  in  will  be  Ntonyiri  rally

multi-purpose hall on Friday 11th , in Mikinduri we will be there on 14th  next week,  and finally will be  at  Kianjai polytechnic on

15th. If  you didn’t make it may be or if you have colleagues you can remind them of that.

Com  Ratanya:  Finally  I  would  like  to  thank  all  those  who  have  been  with  us  since  10,  and  that  is  the  time  we  have  our

sessions everywhere.  Our main work was to launch the Draft bill, we have done that one,  and  we  have  just  given  you  to  go

ahead  and  read  the  Draft  and  debate  it  for  thirty  days,  before  the  meeting  in  Nairobi  starts,  that  will  be  the  National

Constitutional  conference.  At   this  juncture  I  would  like  to  take  this  opportunity  to  close  this  session,  the  meeting  of  the

Constitution of Kenya Review Commission at Igembe Constituency officially closed thank you.
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Bishop Ogachi: Na tunaenda kuomba,

Com Ratanya: (inaudible)

Bishop John: Hebu  tujitayarishe, natufunge macho. Asante Baba Mfalme uketie mahali pako  pa siri,  ni  siku  njema  uliandaa

mbele zetu. Tazama Baba umemleta Commissioner kutoka njia hiyo yote ndefu kutoka Nairobi mpaka mahali hapa, kwa ajili ya

nchi yetu. Baba ni asante  na upokee sifa na utukufu. Baba tazama kazi walijitolea kwa ajili ya sisi,  Baba  tazama  nchi  yetu  ya

Kenya jinsi ilivyo kuwa. Sasa  tunajua ya kuwa Baba bila wewe Baba Muumba mbingu na nchi hatutaweza. Baba kwa mapenzi

yako  tazama  sisi  wote  tuko  mahali  hapa,  na  tangu  walipoanza  saa  nne  mpaka  sasa  hivi,  Baba  umekuwa  pamoja  nasi  na

tunashukuru. 

Baba ni asante na hayo na mengine inayobakia tunayaacha yote mikononi mwako. Pia  Baba tunakuomba ikiwa Baba mikononi

mwako sasa  hivi unapoandaa  kiongozi  wa  nchi  yetu  ya  Kenya,  Baba  tunaombea  nchi  yetu  ya  Kenya.  Kwa   wakati  huu  na

tunaiweka mikononi mwako, kutoka kiongozi pale juu mpaka hapa chini tulipo. Tunakuomba Baba usimamie ili kusudi tukapate

kiongozi atakapoongoza kwa mapenzi yako. Pia baba katika Constitution ama Katiba tuliyokuwa tumeitengeza, tumeona kuwa

Baba Commission ametengeneza kwa mapenzi yaliyoonekana kwa mwananchi, aliipendekeza na imekuwa hivyo hivyo.

 Baba  ipate  kupita  ikapate  kusimamia  nchi  yetu.  Pia  tunakuomba  Baba  uhusike  kwa  yote  tunayaweka  mikononi  mwako

tunapoachana.  Baba tazama wengine waliotoka na njia  mbali,  kuwa  kiongozi  katika  magari,  walinde   uwaongoze  katika  njia

zote.  Mpaka  manyumbani pia baba  ongoza.  Tunaombea Commissioner azidi kukamilisha  kazi  yake,  na  sisi  pia  unapotuweka

tunashukuru, na kanisa  lote lisimame likiomba kwa ajili ya nchi yetu. Tunaomba haya machache na kuamini katika jina lililo juu

ya majina yote jina la Bwana Yesu Kristo Mfalme tunaomba tukiwa tumeamini.

Amen!

Meeting ended at 2.00 p.m.
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