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Present

1.        Com. Abida Ali Aroni

Secretariat in Attendance

1.        Collins Mukewa                -        Programme Officer
2.        Susan Mutile                         -        Verbatim Recorder
3.        Sammy Kiteng’u                -        District Coordinator

3Cs Members

1.        Christine Muteti
2.        Kaka

Meeting started  at 11.10 am with Com. Abida Ali in the chair.

Sammy Kiteng’u:  Nienda ukukethia na kikamba ndiasya mwi aseo.  

Audience:  Ii twi aseo

Sammy Kiteng’u:  Ii ni muvea muno nundu wa kuvika kunenanisya Katiba kaitu.  Before we begin this session,  I would like to

ask for somebody to pray for us, there was a Revered somewhere.  

Rev. Philip Muthoka:  Tuombe:  Tunakushukuru Baba wetu wa mbinguni, tunasema asante kwa kutuweka pamoja asubui ya
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leo ili Bwana tukaweze kujadiliana juu ya Katiba yetu ambayo sisi wenyewe ndio tulitoa maoni. Na  Mungu pia tunakushukuru

kwa  kuleta  wageni  wetu  kutoka  mahali  walipotoka.  Na  sasa  Bwana  tuko  pamoja  mahali  hapa,  tukikuomba  ili  Bwana

ukatusaidie  maana  hata  wakati  mwingine  lugha  hatutaelewa,  lakini  wewe  Mungu  utaweza  kutusaidia  ili  tujue  yale  ambayo

tunapaswa kuyajua.   Tunaomba  usaidizi  wa  Roho  wako  Mtakatifu,  tunaomba  usaidizi  wako  mwenyewe  Mungu  wetu,  hebu

ukaanze  pamoja  nasi,  uendelee  pamoja  nasi.  Utupe  amani,  utupe  utulivu,  utupe  hata  kushirikiana  katika  mazungumzo  yetu.

Mungu  tunaomba  kwa  ajili  ya  wale  ambao  wamekuja  kutufunza,  ili  nao  Bwana  ukaweze  kuwaogonza  na  zaidi  ya  yote

tukimaliza kila jambo tutakushukuru na kusema asante.  Hebu Mungu uwe nasi na ni katika jina la Yesu tunaomba na kuamini.

Amen.

Sammy Kiteng’u:  Asante sana. Tukiendelea ningependa kuwajulisha wale watu wamesaidia sana kufanikisha siku  hii ya leo.

Na nitaanza na 3Cs wale wako hapa. Tukianza na Christine Muteti atainua tu mkono,  you wave them. That is Christine Muteti.

Tuko na mwengine Richard  Muindi,  asante  na  kuna  wale  watu  walikuwa  wanashughulika  na  masomo,  yaani  civic  education

providers. Tuko na Geroge Mulei, asante, kuna Pastor Leonard, asante  sana.  Kuna Reverend Philip M. Muthoka,  asante  sana

na Elijah Kimailu, okay. Pia I would like to recognize Councillor Kalembe, asante sana.  Kwa jina mimi ninaitwa Sammy Kiteng

’u   I  am  the  district  coordinator   Constitution  of  Kenya  Review  Commission.  Na  tukiendelea  ningetaka  ku-introduce

mwenyekiti  wa  leo  kwa  haya  mazungumzo,  naye  ni  the  Vice  Chairperson  wa  Katiba  ya  Kenya,  Mrs.  Abida  Ali  Aroni  na

ningependa kumpatia nafasi hii tupate kuendelea, asante.

Com. Abida Ali:  Hamjambo

Audience:  Hatujambo

Com.  Abida  Ali:    Ningependa  kuwararibisha  tena  sana  kwenye  hiki  kikao,  nafikiri  tumefurahi  sana  kwa  sababu  tangu

tulipoanza  kazi  yetu  na  hii  ni  wiki  yetu  ya  pili  hatujapata  watu  wengi  kana  tulivyo  pata  watu  hapa   kwenu  Kibwezi.

Tunawashukuru sana na kuwapongeza kwa vile mmejitokeza kwa wingi, ili kuja kushirikiana na sisi katika mazungumzo ya leo.

Kama mlivyo ambiwa mimi naitwa Abida Ali Aroni baina ya wanaoshikilia kiti cha makamu wa mwenyekiti wa Tume. Na  kwa

siku ya leo nimekuja na Programme  Officer ambaye ni Collins Mukewa ambaye atanisaidia katika kazi hii na nimekuja na mtu

atakayekuwa ananasa sauti zenu, ambaye anaitwa Susan  Mutile.   Nadhania   kwa  vile  saa  zinakwenda  sana   ingekuwa  bora

tukianza  program  ya  siku  ya  leo.  Kwanza  kabisa  inatupasa  tuwaeleze  madhumuni  ya  mkutano  huu  wa  leo,  halafu  kisha

niwaeleze kwa kifupi sana njia ambayo tumetumia  ili hatimaye kupata  draft  Constitution. Halafu ninatakiwa kuwapitisha katika

hiyo draft Constitution kwa kifupi zaidi  kwa sababu kama ni document ambayo ina  mambo mengi na siwezi kuxungumzia kwa

kirefu,  nitawapitisha  tu  kwa  kifupi  ili  mkiwa  mna  maswali  mtaweza  kuniuliza  niweze  kufafanua  zaidi  na  tuwawache  mkizidi

kusoma, ili  muweze  kuwatuma  wakilishi  wenu  watakao  kuja  katika  Kikao  cha  Kitaifa.   Kuleta  points  ambazo  mnadhinia  ni

muhimu ili tuweze kurekebisha hiyo draft ambayo ni ya kwanza, tupate Katina itakayo tufaa kama wananchi kwa siku zijazo. 
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Kwa hivyo madhumuni yetu ya kufika hapa leo,  ni kuwaletea hizo nakala mwanzo ingawa  tulizichapisha   katika  gazeti  tuliona

pengine wengi hawafikiwi na magazeti na ikatubidi tuwaletee. Lakini tungetaka kama nilivyo sema kujadiliana nanyi kwa kifupi ili

tukiondoka  mpate  nafasi  katika  wiki  moja  au  nusu  zinazobaki,  kusoma,  kujadiliana  na  kuona  mambo  kama  ni  sasa  ama

mngetaka kubadilisha  na hapo mtaweza  kutueza kama Tume na hata kuwatuma wawakilishi wenu watatu ambao mtajulishwa

baadaya na Bwana coordinator.  Sasa  kabla hatuja- andika hiyo nakala kama mnavyo jua tulifika hapa na mimi nilikuwa katika

kikundi  ambacho  kilikuja  sehemu  hii  yenu  kuchukua  maoni  na  tukazunguka  kote  nchini  Kenya  kwa  zaidi  ya  miezi  saba

kuchukua  maoni  ya  wananchi  tofauti.  Na  hatimaye  baada  ya  kumaliza,  tukawa  tumeandika  makarani  ambao  waliweza

kuchambua  maoni  ambayo  tuliyapata  kutoka  sehemu  zote  za  Kenya.  Na  kwa  upande  wetu   kama  wanatume  tukawa  pia

tumejadiliana  na  wataalamu  tofauti   wa  hapa  nchini  na  wengine  ambao  walitoka  ng’ambo,  kuhusu  mambo  tofauti  ambayo

mlipendekeza na mambo ambayo tumeona yakifanyika sehemu zingine na tukaweza kutoa ripoti ambayo iliangalia maoni yenu

na pia mazungumzo ambayo tuliyapata katika washa tofauti tulipozungunmza na kujadiliana na hao wataalamu. 

Baada ya kuandika hiyo ripoti tuliweza kutafsiri mambo yaliyokuwa katika ripoti na maoni yenu na tukaweza kujadiliana kama

wanatume  na  hatimaye  tukaandika  hiyo  draft  Constitution.   Na  kwa  sababu  ninatarajia  maswali  mengi  kutoka  hapa  kwenu

ningependa  kuwaeleza  hivi,  kwamba  wakati  ambapo  kunaandika   hiyo  draft  Constitution  na  wakati  wowote  ambapo

tunakutana kama wanatume tuna njia tatu ambazo kisheria zinatupasa kufuata kabla ya kupata  uamuzi wa jambo lolote ambalo

pengine ni ligumu.  Kwanza kabisa huwa tuna nafasi ya kukumbaliana kwa kauli moja.

Pili, uwa kuna  nafasi  ya  kuweza  kuwa  na  mijadala  na  kujaribu  kuwa  tuna-convince  ama  kushawishi  ambao  hawana   maoni

ambayo yanalingana na watu wengi na hapo tukaona kama watu wengi wamekubali tukawa tunapata  kitu  ambacho  tunakiita

kwa Kiingereza consensus.

Tatu, ikiwa hatukukubaliana uwa tunapiga  kura.    Kwa  hivyo  nakala  ambayo  mnayo  hii  draft  Constitution  ni  maoni  ambayo

yalipatikana kwa  kupitia kwa consensus. Sio lazima mambo ambayo yalikubaliwa na kila mtu ambaye alikuwa katika kikao cha

kuandika  draft  Constitution.  Na  kwa  sababu  sheria  imesema   ikiwa  tumepata  uamuzi  kupitia  consensus  basi  uamuzi  huo  ni

uamuzi wa Tume.  Ningetaka kufafanua hivyo ili nifupishe maswali yoyote ambayo ni ya kisiasa yangeweza kutokea kwa siku ya

leo.

Sasa  nakala  hizo  ambazo  mnazo  zimeandikwa  kwa  Kiingereze  lakini  jana  katika  gazeti  la  Taif  leo  tuliweza  kutoa  nakala  ya

Kiswahili na kwa sababu atukutokea ofisini ya Tume tulipotoka Nairobi hizo nakala zilikuwa hazijachapishwa lakini nina hakika

mtafikiwa  pengine  katika  wiki  hii  na  nakala  za  Kiswahili  kwa  wale  ambao  hawajaelewa.   Halafu  pia  Bwana  coordinator

ataweza  kuwapatia  nakala  za  ripoti  ambayo  itakuwa  ni  toleo  fupi   la  ripoti   ambayo  tulitumia  kuweza  kuandika  hiyo  draft

Constitution. Ripoti ambayo ni kubwa ama ripoti kamilifu bado  inapigwa chapa na kama mnavyojua tumekuwa tukihimizwa na

watu tofauti kumaliza kazi kwa haraka kwa hivyo hatukuweza kuketi  Nairobi  tukisubiri nakala lakini  tukaona  tutumie  ambazo
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zipo  na  zingine  zifuate  baadaye.  Kufikia  hapo  nafikiri  nimewaeleza  kwa  kifupi  jinsi  ambavyo  tumeandika  ripoti  hiyo  na  bila

kupoteza wakati ningependa tupitie hiyo draft  Constitution  kwa muda pengine wa nusu saa   au dakika arubaini na tano ikizidi

fupi sana halafu niwape muda mrefu kuuliza ufafanuzi au kusema kama mna maneno ya kusema.  Kwa  kuanzia   (interjection)

yes please.  

Speaker:  (inaudible)

Com. Abida Ali:   Nadhania  for now  actually  they  don’t  need  copies   to  be  honest  with  you  because  we  are  not  reading.

Pengine vile tutakavyo fanya ni kuomba Tume  itutumie  nakala  zingine  ziletwe  sehemu  hii,   kama  nilivyo  waleza  hatukudhania

kwa sababu tumeenda Constituency karibu sita na kila wakati tukienda tunapata watu thelathini. Kwa hivyo hata sisi  tulipobeba

nakala  nyingi  zaidi  tulidhani  zingine  tutazipeana  mbili  mbili,  tatu  tatu   mmpelekee  majirani.  Kwa  hivyo  mtatuwia  radhi   na

tutahakikisha kwamba zingine zinatumwa lakini kwa wakati  huu kwa kusema ukweli hatusomi. Hizo mtazizhukua nyumbani na

ikiwezekana you will share with your neighbours kwa sababu pia mnajua fedha ni haba  na nakala pia ambazo zimetoka pengine

hazitafikia kila mmoja.   Sasa  tulipokuwa tukitembea  hasa kwa upande huu wenu na sehemu zingine za nchi jambo la kwanza

ambalo mlitueleza ni kwamba Katiba ya wakati huu haina utangulizi, haitambui  mwananchi wa  kawaida,  haitambui  nguvu zetu

kama wananchi na wala hata haitambui Mungu.  Na  mkatupa mapendeko tofauti  yatakayo tusaidia katika kuandika utangulizi

kwa hivyo mkiangalia nakala zenu kwa wale mnayo mtaona kwamba  tuna utangulizi  ambao mwanzo kabisa unatutambua sisi

kama wananchi wa Kenya. 

Utangulizi  huo pia unatambua umoja wetu,  unatambua  tofauti  zetu  za  kikabila,  tofauti  za  kidini  na  pia  shunghuli  ama  jitihada

ambayo  tumefanya kama wananchi wa Kenya tukaweka amani na umoja katika jamhuri ya Kenya.   Pia tumetambua  umuhimu

wa  watu  binafsi,  umuhimu  wa  familia  na  umuhimu  wa  vikundi  tofauti.  Tumeangalia  juhudi  ambazo  tumeziweka   ikiwa  ni

wanawake kwa waume katika serikali. Na pia tumetambua umuhimu wa demokrasia na pia umuhimu wa kuzingatia sheria.   Na

hatimaye tukamtambua Mungu hapo mwisho.  Katika chapter ya kwanza tumeangalia nguvu zetu akama wananachi wa Kenya.

Na  kusema  kwamba   nguvu  zote  zinatokana  na   wananchi  na  kwamba  sisi  kama  wananchi  ndio  tunatoa  nguvu  na  kuipatia

serikali kuu. Tunaipatia vyombo vyote vya kiserikali kama vile mahakama kupitia  kwa watu ambao tunawachagua kuwatuma

Bunge  na pia  nguvu zetu ndizo tunapatia mahakama wakati ambapo wanasuluhisha  mambo yote. 

Katika  Article ya pili tunaangalia umuhimu  na ukuu wa Katiba na katika Article ya tatu tunaangalia jinsi ambavyo tungeweza

kutetea Katiba ya nchi yetu.  Katika  Katiba ya wakati huu kulikuwa na hitilafu kwa sababu ikiwa  kuna mtu amevunja maagano

ambayo yako kwenye Katiba hatuluwa na muelekeo  wa jambo ambalo  tungefanya, lakini katika Article ya tatu sasa  tumeeleza

kwamba mtu yeyote ambaye amekosewa  kikatiba, anaweza kuenda kortini na kushtaki ili aweze kufanyiwa mambo  yalio haki.

Na pia tukaangalia jinsi ambavyo tungeweza kusimamia na  kutetea Katiba hii katika kifungu cha nne.

Halafu  katika  kifungu  cha  tano  tumeangalia  sheria  tofauti  za  Kenya.  Mnakumbuka  tulipowatembelea,  mlisema  kwa  mfano
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kwamba ingawa tuna  sheria nyingi lakini sheria ambayo ni ya kitamaduni  haikuwekewa mkazo  katika  nchi  yetu.  Sasa  tume

panua  na  kuongezea  sheria   ambazo  ikiwa  Katiba   hii  itapita  zitakuwa  ni  sheria  ambazo  tutazingatia  kwanza  kabisa

tumependekeza  kwamba sheria kuu iwe ni  Katiba.   Pili  sheria itakayo fuata iwe ni sheria ambazo zinatungwa katika Bunge.

Tatu sheria ambazo ni sheria  za kitamaduni. Nne, sheria ambazo  zinatumiwa na wafuasi wa dini ya kislamu na wahindu.  Tano,

sheria au mambo ambayo yametumika kwa mara nyingi hadi ikawa ni kama sheria kwa Kiingereza tunaziita common law.  Na

pia tukapendekeza  kwamba  sheria  ambazo  zinatungwa  na  jumuhia  ya  Afrika  ya  mashariki  ziwe  ni  sheria  ambazo  tutazifuata

kama wananchi  wa Kenya na hatimaye tukapendekeza kwamba mikataba na sheria ambazo Kenya huwa inakubaliana na nchi

zingine za kigeni international law iwe inatumika  kama  sheria ya Kenya.   Na  sababu   pengine  nikielezea  ni  kwamba  Kenya

imeweka mikatamba nyingi na nchi tofauti za Afrika, tumeweka sahii katika mikataba,  kwenye mikutano ambayo ni  ya nchi za

kigeni lakini tukifika hapa kwetu  tunakuwa tunavunja mikataba hiyo. Sasa  tunasema  kuna  umuhimu kwamba  Kenya  ikiweka

sahii kuputia kwa Bunge. Rais akiidhinisha mkatamba wowote sheria ambazo zimekubaliwa kule ziwe zinatumika hapa  nchini.

Mkutano mkubwa ni kama tumeidhinisha sheria nyingi kuhusu watoto,  kuhusu akina mama,  kuhusu  haki  za  kibinadamu  lakini

tukifika hapa tukisha toka katika mikutano tunasahau sheria hizo.

Katika  chapter  ya  pili  tumeangalia  jinsi  ambavyo  tunaendesha  jamhuri  yetu  kama  wananchi  wa  Kenya.  Na  tumependekeza

kwamba  nchi  yetu  ya  Kenya  iwe  ni  jamhuri  ambayo  inazingatia  uongozi  ambao  ni  wa  vyama  vingi.  Uongozi  ambao  ni  wa

kidemokrasia  na  uongozi  ambao  utawahusisha  wananchi  wakawaida.  Na  uongozi  ambao  utakuwa  ni  wa  wazi  kwa  kila

mwananchi na tutakuwa tunaheshimu sheria, haki za kibinadamu na uhuru wa watu binafsi.

Halafu katika kifungu cha saba Article seven tumeangalia mipaka tofauti baina ya Kenya na majirani zetu.  Na  katika kurasa za

nyuma za karatasi ambayo mnayo katika schedule ya kwanza tumetoa kwa kirefu sana mipaka tofauti baina ya Kenya na nchi

jirani kama vile Uganda, Tanzania, Sudan, Somalia  na Ethiopia. Hayo mtaangalia baadaya ili muweze kuelewa maneno kuhusu

mipaka. 

Katika ukurasa wa tisa, tumeangalia lugha za taifa hili letu na tumependekeza kwamba lugha rasmi iwe ni lugha mbili. Lugha ya

Kiingereza na lugha ya Kiswahili. Kwa wakati   huu lugha rasmi ni lugha ya Kiingereza hata ukienda katika mahakama leo high

court  ingawa  judge  ni  mwafrika  kila  mtu  pale  ni  mwafrika  hata  Nairobi  pale  kila  mtu  anazungumza  Kiswahili  mpaka  judge

apewe translation ya kizungu kwa sababu kizingu ndio lugha rasmi.  Sasa   tukasema huo ni upuzi na ni jambo ambalo  alistahili

afadhali Kiswahili kifanywe ni lugha rasmi pamoja na Kiingereza na pia lugha ya kitaifa iendelee kuwa ni lugha ya Kiswahili na

serikali itafute mbinu tofauti zitazoluza lugha zote za makabila tofauti ya Kenya.  Ili lugha hizo zipewe nafasi ya kuweza kukuzwa

na  pia  tukapendekeza  kwamba  serikali  ikuze  lugha  zinazo  tumiwa  na  watu  walemavu  kwa  mfano  lugha  ya  ishara  au  sign

language na pia ikuze Braille kwa sababu hiyo ndo lugha inayo julikana na kueleweka na watu ambao ni vipofu. 

Katika ukurasa wa kumi tumeangalia uhusiano wa dini na serikali na tumependekeza kwamba ingawa  Wakenya ni watu ambao

wanamcha  Mungu  sana.  Tuna  dini  na  mathehebu  mbali  mbali,  kwa  hivyo  serikali  na  dini  ziwe  ni   vitu  mbali  sio  kusema
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tumependekeza kwamba makanisa na misikiti zijihusishe  na siasa la tunasema kwamba serikali yetu iwe na secular state.  Iwe ni

serikali ambayo haitambui na kukuza thehebu moja au dini moja na dini zote ambazo zimetambulika  na serikali zipewe usawa

na hali iliyo ya juu  katika  huduma  za  serikali.   Kwa  mfano,  wakati  ambapo  kuna  sherehe  za  kiserikali   iwe  dini  zote  zinazo

tambulika zinapewa usawa katika ushiriki wa sheree kama hizo za kiserikali.

Halafu tumeangalia vifaa ambavyo tumependekeza viwe ni vifaa vya kitaifa. Tumeangalia bendera ya Kenya, tumeangalia wimbo

wa taifa, tumependekeza  Court of Arms au sign au chapa inayotumika katika vyombo au  mali za umma, kwa mfano ukienda

katika  ofisi za  serikali  utaona  chapa  hiyo,  halafu  kuna  seal   au  muhuri  rasmi  wa  serikali  tumesema  pia  hiyo    iwe  ni  katika

chombo cha kitaifa na tumeweka vitu hivyo katika schedule ya tatu. 

Pia tumeangalia siku za kitaifa jee  ni siku ngani ambazo zinafaa kutambulika kama siku za kitaifa na  tumependekeza siku hizo

ziwekwe kwenye Katiba ili zisiweze kupunguzwa ama kuzidishwa hovyo hovyo. Na  tumependekeza Madaraka  day ambayo ni

tarehe moja mwezi wa sita kila mwaka.  Tarehe kumi na mbili  mwezi wa kumi na mbili Jahmuri day,  tatu tumependekeza tuwe

na siku ya Katiba, tungetaka  kufuata  mawazo yenu kuhusu mambo kama hayo.  

Katika chapter ya tatu tumependekeza maadili au National goals,  values and principles ambazo tungependa yazingatiwe katika

jamhuri ya Kenya.  Kwa sababu  kwa wakati huu  kunasemekana kwamba hatuma misimamo ya kitaifa na viongozi tofauti  huja

na misimao  tofauti  na   pengine  kama  tulivyo  sikia  maoni  ya  wananchi  ni  kwamba  tunafaa  kuwa  na  misimamo  rasmi  itakayo

zingatiwa  na viongozi kila mara.   Kwanza kabisa tumependekeza kuwe na uhuru wa wananchi,  tuwe na umoja wa taifa  hasa

jambo ambalo tumependekeza ni kuweka mkazo katika  lugha ya taifa.    Tumependekeza  kuwe  na  usawsa  na  udhamini  wa

jamii zote, equal treatment to all communities of Kenya.  Tumependekeza  kuwe na demokrasia  na utawala mwema na utawala

wa sheria.   Tumependekeza  pia  kwamba  kuwe  ha  haki  za  kibinadamu  ambazo  zinashughulikiwa  na  kuheshimiwa.  Kuwe  na

usawa wa watu wote bila kuangalia jinsia yao.  Pia  kuweza kujibidiisha kama wananchi wa Kenya ili kukuza uchumi  wetu  na

kuweza kupata  mahitaji ambayo  ni  ya  kimsingi.   Kuwe  na  uwazi  katika  shughuli  za  umma,  kuwe  na  uadilifu  wa  kibinafsi  na

kitaifa. Tuwe wavumilifu na kuheshimu maoni ya watu wengine. Tukuze na kuifadhi mila na itamaduni wa Kenya.  Tulete utawala

karibu na wananchi na tuweze kutatua mabishano  yetu kwa njia ya amani, tuweze kukuza ushirikiano  na utaifa wa Afrika kwa

jumla.  Hayo  ni  baadhi  ya  maadili   ambayo  tumependekeza   na  ni  mengi  zaidi   nimeyasoma  kwa  kifupi  mtaweza  kupitia  na

kuangalia  maadili mengine ambayo tumependekeza.

Jambo lingine ambalo  ningependa  kuangalia  katika  mapendekezo  haya,  ni  kwamba  tumependekeza  majukumu  ya  wananchi.

Katika Katiba ya wakati  huu tuna majukumu ya serikali   lakini  hatukutoa   majukumu   ya  wananchi  na  ndio  mara  kwa  mara

unasikia wakiteta serikali aituletei madawa, serikali aifanyi hii lakini atujiulizi na sisi tukitaka kupewa majukumu yetu  ni gani.

Katika  ukurasa  wa  kumi  na  tano  tumeangalia   majukumu  hayo  na  tumesema  ikiwa  sisi  kama  wananchi  wa  Kenya  tunataka

kukuza  na kuendeleza maadili ambayo tumependekeza katika ukurasa wa kumi na nne ni mambo gani yanatubidi kufanya.  Na
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tumependekeza kwamba ni jukumu la kila   Mkenya  kuweza  kusoma  Katiba  ya  nchi  yetu  na  kuilewa   na  kuweza  kuzingatia

mambo  ambayo  tutakumbaliana  kuwa  ni  mambo  ya  Kikatiba.  Kwamba  ni  jukumu   la  kila  mwananchi  kuhifadhi  na  kutetea

Katiba  yetu.  Jambo   lingine  ni  kwamba  ni  haki  ya  kila  Mkenya  kuweza  kujihuzisha  na  demokrasia  tuliyo  nayo  kwa  kupitia

upigazi  kura.   Kwa  sababu  kwa  wakati  huu  unakuta  Constituency  ina   wakaazi  kama  laki  moja,  pengine  themanini

wamejiandikisha kupiga kura  ukifika wakati  wa kura elfu ishirini  walipiga kura.   Baadaya sisi hatumpendi  Mheshimiwa  wetu

hatukumchagua  na  hakuna  mtu  alikukataza  kupiga  kura.  Sasa  tunasema  kwamba  sisi  kama  wananchi   tuwe  na  wajibu  wa

kupiga  kura  na  kuchagua  viongozi  ambao  tungetaka  watutawale.    Na  pia  tumependekeza  kwamba  iwe  ni  jukumu  la  kila

Mkenya  kuweza kuunda familia, kuweza kujihusisha na watu wa jamii ili kukuza jamii hiyo kwa sababu tukikuza jamii ndivyo

tunazidi kukuza nchi yetu. Na  pia ni jukumu la  kila Mwanakenya kuweza kujiendeleza  kimasomo,  kujiendeleza  kwa  kupata

utaalamu tofauti, ili tujihusishe na kujenga taifa letu.  Na kwamba ni jukumu la kila mwananchi kuweza kuchangia katika shuhuli

za  jamii  anayotoka  na  kwamba  tunaajibika  kama   wananchi  wa  Kenya  kujenga  umoja  wa  taifa  letu,  kuhifadhi  na  kukuza

demokrasia na sheria.  Na pia kuchunga mali ya umma  na kuangalia kwamba  mali ya umma haitumiki kwa njia ambayo haifai.

Pia tunawajibika kuchunga mazigara yetu na kwamba tutakosa  kujishunghulisha na mambo  ambayo  ni  ya  kifisadi.   Tunapiga

kelele   tukisema  serikali   the  government  is  corrupt  na  sisi  kama  wananchi  ndio  wenye  kutoa  rishwa,  si  ni  ukweli?   Sasa

tunalazimika kikatiba tukose kutoa rushwa ili tunao wapitia nao wakose  kuwa na corrupt  practices.  Na  kwamba tutakuza nchi

yetu na kuipatia heshima na nafasi katika jumia ya ulimwengu mzima. Sasa mtazidi kusoma na kuangalia ni juhudi gani tumepewa

ya kikatiba kama wananchi wa Kenya.

Katika  ukurasa  wa  nne  tumeangalia  uraia  na  tukasema  kwamba  raia  wote  wapewe  usawa  katika  haki  za  kiraia.   Na

tukapendekeza   kwamba   uraia  utapatikana  kwa  njia  tatu,  kuzaliwa,  kijiandikisha  na  naturalization.   Na  pia  tukapendekeza

kwamba  mtoto yoyote atakaye zaliwa na mzazi Mkenya apewe nafasi ya uraia wa Kenya.  Tumependekeza  pia kwamba raia

wa Kenya aweze kuwa  na  uraia  wa  nchi  nyingine  ikiwa  apenda  jambo  hilo.  Halafu  pia  tumependeza  kwamba  watoto  wote

ambao wako chini ya miaka minane wanaopatikana katika nchi yetu na  hawawezi  kutambua  wazazi  wao  wapatiwe  uraia  wa

Kenya  ili tuondoe shida  ambayo tunayo na watoto   ambao wanapatikana  mitaani. Na   pia  tumependekeza kwamba Bunge

liandikishe sheria itakayoweza kusimamia zaidi mambo kuhusu uraia. 

Katika chapter ya tano  muhimu zaidi tumeangalia haki za kimsingi za binadamu, basic rights or  fundamental rights and freedom.

 Na  kama  mnavyo jua Katiba ya wakati huu imetupatia haki za kimsingi. Lakini watu wengi wamelalamika kwamba haki hizo

hazitoshi. Kwa hivyo vile ambavyo tumfanya  ni kupanua zaidi na kuongezea haki ambazo ni za kimsingi. Na  ukiangalia kabisa

tumesema demokrasia ukiangalia Article 29 (1) kwamba  demokrasia ni lazima ijengwe kwa kupatia wananchi haki zao ambazo

ni haki za kiuchumi, haki za kitamaduni na haki za kijamii.  Na pia tumependekeza kwamba haki za kimsingi hatupewi na serikali

lakini ni haki ambazo tumezaliwa nazo na ni lazima serikali ihakikishe  kwamba haki hizo tunazo bila shida yoyote.

Ukurasa wa thelathini Articles thirty tumependekeza majukumu ambayo yatakuwa ni ya serikali kuhakisha kwamba hizi haki za

msingi zinapatikana kwa wananchi wote.    Na  katika ukurasa thirty one  -  thelathini na moja tumependekeza kwamba ingawa
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hizi haki ni muhimu na ni haki ambazo pengine tumezaliwa nazo lakini kuna wakati  ambapo  haki  hizi  ni  lazima  zipunguzwe  na

tumeeleza kisababu ambacho kinawezesha haki hizi kupunguzwa.

Na katika ukurasa wa thelathini na mbili Article 32 (1) tumependekeza kwamba ni haki ya kila Mkenya  kuwa na haki ya kuishi

au haki ya kimaisha na  katika Article 32 subsection  2,  tumependekeza kwamba hukumu ya kifo itupiliwe mbali.  Tumeangalia

pia usawa wa wananchi na  tumependekeza kwamba wananchi wote wawe na  usawa  mbele  ya  sheria   na  wawe  na   usawa

katika kuweza kupata  hizi  haki  za  kimsingi.   Tumependekeza  kwamba  Mkenya  yeyote  asiweze  kubaguliwa  kwa  sababu  ya

mambo fulani kwa mfano, kabila lake, umbo lake, sehemu yake katika jamii, rangi yake, kabila,  umri, dini yake na pia mafikirio

yake ama alivyo zaliwa.  

Pia  katika  ukurasa  wa  thelathini  na  tano  na  sehemu  nyingine  nyingi  katika  Katiba  hii,  tumeangalia  haki  ya  akina  mama.   

Samahani nina mtoto mgonjwa nilitaka kujua vile anaendelea sasa  nimemuomba anipigie simu nyumbani. Ukurasa thelathini  na

tano tumeizungumza kuhusu  haki ya akina mama na tukasema kwamba akina mama wapewe  haki  sawa  na  wanaume  katika

shughuli za kisiasa, shughuli za kiuchumi na shughuli za kijamii.  Tumesema pia ama tumependekeza pia  akima mama wapewe

heshima sawa na watu wengine.  Pia tumependekeza  kwamba  akina mama wawe na usawa katika kurithi mali, katika kumiliki

mali na katika kuweza kufikia mali kwa Kiingereza to acces  property.  Tumependekeza kwamba kusiwe na  sheria  yoyote  au

utamaduni  wowote  ambao  utamudunisha  mwanamke  katika  shughuli  zake.  Na  tumependekeza  kwamba  iwe  ni  jukumu  la

serikali   kuwalinda  akina  mama  na  kutambua  sehemu  yao  katika  jamii  na  kuwapatia  opportunities  na  vifaa  vitakavyo

wawezesha kuendelea kwa maisha yao.  Lakini kwa vile  ningependa  kutaka  kufupisha  mambo  ningetaka  kuwaeleza  kwamba

Katiba hii kwa akina mama walio hapa  kwamba imesema mambo mengi kuhusu akina kama.  Na  kwa kifupi kabisa  mbali na

kukatanza kuwabagua akina mama kwa sababu ya jinsia yao.   Imesema kwamba wakati  ambapo kutakuwa na uchanguzi wa

Bunge kuwe na vitu vitakavyo tengwa uli akina mama waweze kufika katika Bunge.  

Pia tumependekeza kwamba katika   sehemu  nyingi  za  utawala  tutakazo  pitia,  kwamba  akina  mama  wapewe  nafasi  ambayo

itakuwa haipungui asilimia thelathini. Na   pia vyama vya kisiasa  vina shurutishwa  kupitia demokrasia  na kuwashirikisha akina

mama  katika  vyama  vyao.   Imewapa  akina  mama   haki  sawa  na  wanaume   wakati  ambapo  watakuwa  wameolewa   na

wanaumme ambao sio  Wakenya.   Na  pia  imetoa  haki  za  akina   mama  wafungwa  kuangaliwa  na  kutengwa  kukaa  mbali  na

wanaume,  hali  ya  kufaa  nguo  ambazo  zinafaa  wakati  ambapo  wako  gerezani  na  kuna  mambo  mengi  ambayo  mtaweza

kuangalia.   Pia  tumeyapendekeza  haki  za  wazee  katika  ukurasa  thelathini  na  sita  na  tumependekeza   kwamba  watu  ambao

tunawaita older members of society wataangaliwa na serikali na jamii zao na kwamba watapata  nafasi ya kujiusisha na shughuli

za  kiserikali.   Watakuwa  awabaguliwi  na  pia  serikali  na  jamii  iweze  kuwapatia   msaada  ambao  unafaa.  Tulipokuwa  hapa

mlitueleza kuhusu pension na social  security,  lakini  tukasema  kwa  sababu  hatujui  mfuko  wa  serikali  tukependekeza  wapewe

tunachoita reasonable  care  and assistance kulingana na  vile serikali itakavyo ona.   Na  pia kwa vile tumesema  jamii  iwasaidie

pia tukaona hatujui mifuko ya  kila  Mkenya,  kwa  hivyo  jamii  na  serikali  iwapatie   kitu  ambacho  tunaita  reasonable  care  and

assistance.  
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Tumeangalia pia haki za watoto  katika Article ya thirty seven.  Katika Katiba ya wakati huu hatukutenga haki za wanawake na

haki za watoto  lakini kukawa na malilio mengi  kunafaa  kutenga  haki  za  watoto  ili  tuwe  na  uhakika   ni  nini  ambacho  tunafaa

kufanya katika kuzingatia haki za watoto.  Na ni jambo pia ambalo limefanywa katika  nchi nyingi, katika dunia hii sasa  tukaona

itakuwa ni bora  na sisi kutenga haki  za  watoto.  Na   tumependekeza   kwamba  ni  haki  au  ni  jukumu  la  wazazi,  ni  jukumu  la

familia,  ni  jukumu  la  community  kuwatunza  watoto  kuwapatia  nafasi  iliyo  bora  katika  kuwalea,  kuwapatia  mapenzi  na

kuwatunza kwa njia itakayo weza kuwa ya manufaa kwa jamii.   Tumependekeza  kwamba  watoto  watakao  zaliwa  ndani  ya

ndoa au nje ya ndoa wasibaguliwe na sheria.  Tumependekeza  kwamba  ikiwa  kuna  jambo  lolote   linalohusu  mtoto  tuangalie

masilahi  ya  mtoto  kwanza  kabla  ya  kuamua.  Tumependekeza  kwamba  hata  ikiwa  wazazi  wa  mtoto  wametengana  ama

awajaoana wawe na jukumu sawa katika kumlea mtoto yule.  Na  tukapendekeza kwamba kila mtoto apate  jina  la  familia  na

kwamba kila mtoto apewe elimu ya bure na ya lazima  ambayo  iwe  ni  ya  kimsingi.  Na  watoto  wasiwe  wanabaguliwa  kupitia

tamaduni  tofauti   au  mila.  Na  kwamba  watoto  wote  walindwe  kutokana  na  mambo  ambayo  yataweza  kuwadhuru  na  pia

wapate  makao  mema,  wapate  huduma  za  hospitali  zinazo  faa.  Na  watoto  pia  wasipigwe  wala  kupatiwa  adhabu  ambayo

itaweza kuwadhuru shuleni au sehemu yoyote ambapo hao watoto  watapatikana.  Na  kwamba  mtoto  yeyote  asifugwe  katika

gereza ila ikiwa hakuna njia yoyote ya kuweza kumuadhibu ama kutatua shida ambayo anayo mtoto huyo na ikiwa atashikwa

awekwe kando na watu wazima na afunguliwe ama achiliwe kwa wakati ambao sio mrefu.  Na  kwamba mtoto yeyote atakaye

fikishwa mahakamani apatiwe  wakili  na  serikali  kumsimamia  na  kwamba  watoto  ambao  ni  walemavu  na  wanahitaji  misaada

wapewe misaada inayo tosha kupitia kwa serikali na jamii. Na  kwamba mtoto kulingana na Katiba hii, ni mtoto ambaye  ana

miaka chini ya kumi na minane.

Halafu tumependekeza kuhusu familia na ni kwa sababu tuliambiwa na watu wengi  kwamba, Katiba ya wakati   huu. Haitambui

sehemu ya familia katika nchi yetu na tumependekeza  kwamba kila Mkenya ambaye ametimiza miaka kumi na minane na zaidi

ana haki ya kuoa  au kuolewa bali ametoa  idhini  yake  na  pia  ana  haki  ya  kuunda  familia.  Na  kwamba  katika  ndoa  mke  na

mume  wana  haki  sawa  na  pia  wana  haki  sawa  wakati  ambapo  wanatengana.   ----  sheria  hizo   zitambue  ndoa  ambazo

zinafugwa kupitia katika tamaduni tofauti. 

Pia  tukaangalia  na  kupendekeza  haki  za  walemavu  ambazo  azikuwa  katika  Katiba  yetu  ya  wakati  huu  na  ninapendekeza

kwamba haki zao ziheshimike na wapewe heshima kama wanavyo pewa watu wengine.  Na kwamba serikali iweze kusomesha

jamii  ili  kuweza  kuwaelimisha  na  kuwapatia  manufaa  ya  kuweza  kuwaangalia  watu  ambao  ni  walemavu  katika  jamii.   Na

tumependekeza  kwamba  watu  walemavu  wapewe  nafasi  ya  kuingia  katika  shule  na  instiutions  ambazo  ni  za  masomo.  Na

kwamba serikali iangalie mambo tofauti kwa  mfano  mambo  ya  usafiri,  mambo  ya   communication,  mambo  ya  kuweza  kwa

watu  walemavu  kiuingia  katika  vyumba  tofauti  vya  serikali  ili  wasiwe  na   shida  watakapotaka  kutumia  vifaa  hivyo.

Tumependekeza kwamba serikali ikuze na kuweza kuona kwamba lugha ya ishara na Braille zinatumika wakati  ambapo unafaa

na kwa mfano, ikiwa  tuna mtu ambayo anahitaji braille kwa wakati huu tumekuja na document ambayo iko katika braille kama

kuna mtu mtatuuliza aweze kusoma  na kuelewana na  ambayo iko katika braille kama kuna mtu mtatuuliza aweze kusoma na
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kuelewana na mambo ambayo tunazungumzia.

Halafu tukaangalia haki na usalama wa wananchi.  Tumeangalia na kupendekeza kwamba  kusiwe  na  Mkenya  yoyote  ambaye

anatumika kama mtumwa.  Tumeangalia pia privacy na kusema kwamba kila Mkenya ana haki ya kuwa na privacy na kwamba

tukapendekza mambo yatakayo tusaidia kuwa hatuingiliwi ovyo, ovyo manyumbani ama katika mali.

Ukurasa au Article ya arobani na nne tumangalia haki ya kuabudu na mtaona haki hii imepanuka sana  sijui  kama hivyo  ndio

mlituambia. Mtaona  tumesema kwamba kila Mkenya ana haki ya kuabudu, ana haki ya kuwa  na mafikira yoyote  na ana haki

ya kuwa na opinon ama mawazo yoyote ya kidini. Na  kwamba kila Mkenya  ana haki ya kuabudu  akiwa  peke  yake  kupitia

vikundi au kupitia jamii na anaweza kufanya hivyo akiwa hadharani ama akiwa amekaa kado.  Na  kwamba  tusiingiliwe  katika

kuabudu ama kufanya mambo practice and observance of our religion.   Sasa hilo ni jambo ambalo mtaangalia muone kama  ni

jambo ambalo litastahili  na kwamba kikundi chochote cha dini kitakuwa na uwezo wa kuwa na sehemu zake za kuabudu   na

kuweka shule ambazo zitasimamia.  Sasa kuna mambo mengi na ningewaomba msome muone kana ni mambo yanayo stahili.

Article fourty five  kwamba kila Mkenya atakuwa na haki ya kuzungumza  na kufikiria, freedom of expression na  pia awe na

haki ya kuchapisha  mambo haja  haki hiyi isiwe  inaingiana  na  haki  ya  watu  wengine.  tukapendekeza  pia  katika  ukurasa  wa

arobaini na saba kwamba kila Mkenya awe   na haki ya kupata information au habari kutoka kwa serikali.   Tukapendekeza pia

kila Mkenya awe  na haki ya  kutangamana na Wakenya wengine ama haki ya usihano. Tukapendekeza kwamba kila Mkenya

awe na haki ya kuandamana kwa njia ya utararibu.

Katika  ukurasa  wa  hamsini  tumependekeza  kwamba  kila  Mkenya  awe  na  haki  ya  kisiasa,  haki  ya  kujiunga   na  kukundi

chochote cha kisiasa. Haki ya kuweza kuunda chama chochote cha kisiasa, haki ya kuweza kuungana na mambo yote ambayo

yanatendeka na chama chochote kile cha kisiasa.  Na  kwamba kila mtu  mzima ambaye amefikisha miaka kumi na minane ana

haki ya kujiandikisha ili kuweza kupiga kura. Tumeangalia haki ya kuishi  na kutembea na tukasema Wakenya wote wana haki

ya kuishi na ketembea  kokote katika jamhuri ya Kenya.

Tumeangalia  pia  haki  ya  wafanyikazi  na  tumependekeza  kwamba  kila  Mkenya  awe  na  haki  ya  kuchagua  biashara  au  kazi

atakayopenda  kuifanya  na  hiyo  hali  inasema  kwamba  kazi  hiyo  na  biashara  hiyo  iwe  ni  biashara  ambayo  imehalalishwa.

Tumeangalia mali na tukapendekeza kwamba kila  Mkenya awe na haki ya kuweza kumiliki mali na pia iwe ni ukumu la serikali

 kuchunga mali hiyo. 

Tumeangalia tena haki za wafanyikazi  katika  kifungu hamsini na tano  na tukapendekeza kwamba  kila  mtu  anayefanya  kazi

awe anapatiwa pahali ambapo ni sawa na panafaa pa kufanya kazi.  Kila mfanyikazi aweze kulipwa malipo yanayo stahili  kazi

hiyo na kila mfanyikazi apewe reasonable  working conditions.   Apewe vifaa na  pahali panapo stahili  binadamu  kufanyia  kazi

anayo fanya. Kila mfanyikazi awe  na  haki ya kujiunga na kikundi chochote cha wafanyikazi trade  union na pia awe na haki ya
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ku-strike kuenda katika mgomo. Sijui kama hiyo ni sawa mtaona.  Pia tumependekeza kwamba  ikiwa wafanyikazi wana haki

wajiri  nao  wawe  na  haki   na  tunapendekeza  -  pengine  ndio  maana  tuko  na  watu  wengi  labda  waalimu  wamekuja  wakiwa

wanaanza kuwa  na hiyo haki yao.  Tumependekeza kwamba waajiri nao wapewe nafasi ya  kujiunga na chama cha wajiri  na

kujumuika  na shughuli zote  za  vyama  hivyo  vya  waajiri.  Katika  ukurasa  wa  hamsini  na  sita  tumeangalia  social  security   na

tumependekeza kwamba ikiwa kuna mtu yoyote ambaye hawezi kujisimamia na hawezi kusimamia familia yake kwa vyovyote

vile  iwe ni juhudi ya serikali kumpatia mtu huyo njia ya kuweza kuishi kama anavyo stahili kuishi kama binadamu. 

Ukurasa wa hamsini  na  saba  tumezungumza  kuhusu  haki  ya  matibabu  au  ya  afya  jema.  Halafu  ukurasa  wa  hamsini  na  nane

tumeangalia haki ya elimu na tukapendekeza  kwamba serikali itoe elimu ya bure na ya lazima  ya kimsingi kwa watoto   wote.

Na pia tumependekeza kwamba serikali iweze kufanya vyovyote vile  ili  kuwezesha  Wakenya  kupata  elimu  zaidi  ya  elimu  ya

secondary.  Na  tukapendekeza  kwamba  mtu  yoyote   awe  na  haki  na  uhuru  wa  kuweza  kuanzisha  vituo  vya  elimu.  Halafu

tumeangalia  nyumba  na  tukasema  kwamba  kila  Mkenya  awe   na  haki  ya  kuishi  katika  nyumba  nzuri.   Sasa  hapo  sijui

inategemea nyumba nzuri ni ngani na pia mtu yoyote asitolewe katika nyumba au  kuvunjiwa  makao  yake  bila  kupitia  amri  ya

kortini na korti itaangalia mambo yanayo stahili kabla haijatoa amri ya kumfukuza mtu yoyote katika makao yake.  

Halafu tukaangalia upande wa chakula  na  tukasema  ni  haki  ya  kila  Mkenya  kukosa  kutokula  na  kuwa  anapata  chakula  cha

kutosha.  Tukaangalia maji na tumependekeza kwamba kila Mkenya awe na haki ya kupata maji ya kutosha na maji ambayo ni

ya hali  ya  juu. 

Tukaangalia  mazingara  na tukapendekeza vile tutakavyo chunga mazigara  kama  wananchi  wa  Kenya.  Tukaangalia  lugha  na

utamaduni, tukaangalia haki na tukapendekeza haki za ununuzi.  Na  tukapendekeza  kwa  vile  kwa  wakati  huu  hatuna  haki  za

ununuzi ama huduma. Ukienda dukani hata ukinunua shati imepasuka ukiirudisha ni shida, si ni ukweli? Lakini nchi zingine uwezi

kununua  shati  ambayo  utakuta   hata  haina  kifungo,  sasa  tumependekeza  kwamba  ni  haki  ya  kila  Mkenya  kuwa  anapatiwa

huduma iliyo sawa  na pesa  ambazo anatumia. Na  pia ukinunua chochote kiwe kinatoshana na malipo ambayo unatoa na kitu

hicho ama huduma hiyo  isiwe itakudhuru wewe kama mwananchi  wala isiwe itakuwa imekudhuru kifedha. Sasa  mtasoma na

kuelewa zaidi. 

Na katika ukurasa wa sitini na sita tumesema kwamba kila Mkenya ana haki ya kutotii amri ambayo si halali.  Na  tukaangalia

ukurasa wa sitini na nane haki ya mtu ambaye ameshikwa. Rights of arrested  persons,  tumependekeza kwamba ukishikwa uwe

na haki ya kunyamaza bila mutamka na usipigwe na kuambiwa fanya confession kama ilivyo kawaida wakati  huu. Na  kwamba

ukishikwa uwe na haki ya kuelezwa  kwa lugha unayo elewe sababu ya wewe kushikwa na atakeye kushika akuambie pia una

haki ya kunyamaza sio anyamaze na asikueleze haki yako. Na pia  kwamba   uwe  na haki ya kutokataa  kutoa confessions ama

kusema  mambo  ambayo  yanaweza  kukudhuru  baadaye.   Na  pia  ukifikishwa  mahakamani   ni  lazima  upewe  fair  trial  ama

usikizwe  kwa  njia  inayofaa.  Na  kwamba  kila  Mkenya  atakayeshikwa  adhaniwe  kwamba  sio  mhalifu  mpaka  kesi  yake

itaposhikwa innocent until proven guilty.  Na  kwamba itaposhikwa upewe nafasi ya kutosha ya kuweza  kujitetea  na  kwamba
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kesi yako isikizwe kwa hali ya haraka. Na pia upatiwe  nafasi ya kuchagua wakili utakaye, lakini tumependekeza kwamba ikiwa

kesi  yako  itakuwa  na  adhabu  ya  juu  serikali  iweze  kukupatia  wakili  wa  bure.   Na  kwamba  kila  mtu  apewe  mkalimani  au

interpretor  wa  kumueleza  kwa  lugha  ambayo  anaelewa  bure.   Na  ikiwa  kuna  hukumu  kwa  mfano   wakati  mwingine  sheria

inasema kwa mfano ukipatikana  na mali ya wizi utafungwa kati ya miaka saba au kumi na nne. Tunapendekeza kwamba upewe

hukumu iliyo ya chini sio ya juu.   Na  kuna mambo mengi pengine mtataka kuyasoma kuhusu mambo haya singetaka  kusema

sana. 

Ningetaka tuangalie chapter  ya sita ambapo tunaangalia  kuhusu  mambo  ya  kupiga  kura  ama  uwakilishi.   Tumependekeza  ya

kwamba ni haki ya kila Mkenya kusimama akipenda kusimama  kupigiwa kura na kupiga kura.  Tumependekeza kwamba kura

ziwe ni za siri, tumependekeza kwamba kura  ziwe ni za haki na halali. Tumependekeza kwamba watu watao simamia  shughuli

za  kura  wahakikishe  kwamba  kura  hizo  zinapigwa  kwa  njia  iliyo  bora   na  tumependekeza  kwamba  wanaosimamia  kura

wahakikishe  kwamba  kura  hizo  zimeweza  kuwakilisha  watu  wote  Kenya  wawe  ni  wanaweke,  wawe  ni  walemavu  na  jamii

ambazo zimetegwa, minorities. Na kwamba kuwe na Tume ambayo ni huru itakayo simamia upigaji wa kura.

Halafu  tumeangalia  haki  za  kupiga  kura  na  tukaanzia  kwa  kupendekeza  kwamba  kila  Mkenya  ambaye  ana  miaka  kumi  na

minane, tumependekeza kwamba uandikishaji wa kupiga kura ufanyike kila wakati.   Na  tumependekeza ni akina nani  ambao

wataweza kujiandikisha hata ingawa  ana miaka kumi na minane na ni  akina nani hawawezi kujiandikisha katika upigaji wa kura

ili kila mwananchi ajue.   

Halafu  katika  ukurasa  wa  themanini  na  tatu,  tumezungumza  kuhusu  Tume  ya  kura,  Electoral  Commission  na  tunapendekeza

kwamba kwa wakati  huu kuna  wanatume  ishirini  na  wawili  tunapendekeza  wapunguzwe  wawe  nane  au  ikizidi  sana  wasifike

zaidi ya kumi. Na pia tukapendekeza ni akina nani ambao wanastahili kuchaguliwa katika hiyo Tume. Mtasoma na kuelewa na

tukatoa kupendekeza kazi watazo fanya. 

Kwanza kabisa tumesema watafanya uandikishaji wa wapiga kura. Wataangalia sehemu za Constituencies au sehemu za upigaji

kura.  Tumependekeza  kwamba  wa-supervise  upigaji  wa  kura,  tumependekeza  pia  kwamba  wasimamie  na  kuhakikisha

kwamba kuna kura ya haki ya ahali. Tumependekeza pia wawe wana-supervise political parties  na  wawe  ndio  waandikishaji

wa hivyo vyama vya kisiasa. Tumependekeza kuwa wasimamie fedha ambazo tumependekeza zitolewe katika budget kusaidia

vyama vya kisiasa.  Na  tumesama  wawe wana-monitor elections.  Na  tukaeleza ni kina nani wataweza kuandikwa katika hiyo

Electoral Commission, mtasoma na kuelewa na tumependekeza jinsi ambavyo wataandikisha na pia kutoa katika register vyama

vya kisiasa vitavyo  kosa  kufanya mambo ambayo yamependekezwa na Katiba.   Kwa mfano tumependekeza kwamba  ikiwa

chama  cha  kisiasa  kimekosa  kuzingatia   na  kukuza  umoja  wa  nchi  yetu,  kimekosa  kufuata  mienendo  ya  kidemokrasia,

kimekosa kuwa na kura za haki na za  halali.  Zimekosa kuzingatia haki za kibinadamu  na usawa wa waume na wake kiweze

kufutwa katika register ya political parties.  Nafiki kwa wakati  huu  nyingi sana zingekuwa zimefutwa, lakini  hii  sio  sheria  kwa

wakati  huu.  Na  pia  ikiwa  hazikutmia  pesa  sawa  sawa  ziweze  kufutiliwa  mbali.  Na  kama  nilivyo  waeleza  tumependekeza
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kwamba,   pesa  za budget kadhaa zitengwe katika kuhudumia vyama vya kisiasa na  tumependekeza   kwamba  asilimia  nukta

tatu  ya  budget  yetu   .3%  of  the  budget  zitegwe  kila  mwaka  kuhudumia  vyama  vya  kisiasa  na  tukaeleza  ni  kwa  njia  ngani.

Tumesema pesa  hizo zitumike wakati  wa campaign, tumependekeza kwamba  pesa  hizo  pia  zitumike  katika  administration  ya

vyama vya kisiasa.  Lakini pesa  hizo zisitumiwe kwa  kutoa  zawadi  na  pia  chama  chochote  kikipewa  pesa  katik  adminstraion

zisitumie zaidi ya asilimia kumi ya pesa hizo.  Na pia tukapendekeza jinsi pesa  hizo zitangawanishwa tumesema kwamba vyama

vitakavyo pata pesa hizo  viwe ni vyama ambazo zilipata juu ya asilimia mia tano ya kura zote zitakazo kuwa zimepigwa. 5% of

the  total  votes  cast  in  the  previous  parliamentary  elections  na  kwamba  asilimia  ile  hamsini  itayobaki  inatengemea  viti  vilivyo

patikana  na chama hicho, mtasoma na kuelewa zaidi. 

Chapter ya saba  tumeangalia  Bunge na tunapendekeza kwamba tuwe na  vyumba viwili katika Bunge. Tumependekeza tuwe

na National Council au  Upper  House  ama  jina  lingine  Senate.  Tumependekeza  tuwe  na  National  Assembly  kwa  jina  lingine

unaweza kuiita Lower House.  Na tumetoa shughuli itakayofanywa na Parliament,   kwa mfano kwamba kwanza kabisa Bunge

liwe linaonyesha tofauti katika  wanachama  wake  tofauti   za  chini  yetu  kwa  mafano  za  kikabila  tofauti  za  jinsia.  Na  pia  hata

ikiwa kuna hizo tofauti  Parliament iweze kuzingatia umoja. Tumependekeza kwamba Parliament iwe inaandika sheria baada  ya

kuweza  kuzungumza  na  wananchi.   Parliament  pia  iwe  inaangalia  na  kutambua  ama  kupitisha  makadirio  ya  pesa  ambazo

zitatumika kwa serikali kwa lugha nyingine budget.  Tumependekeza kwamba ijihusishe na ubadilishaji ama ugeuzaji wa Katiba

kulingana   na  mapendekeza  ambayo  tumependekeza  katika  chapter  ya  kumi  na  nane.  Na  pia  iwe  inaangalia  jinsi  tunavyo

tawaliwa,  iwe  inaangalia  mikataba  ya  Kenya  na  nchi  za  kigeni.  Iwe  inaangalia  watu  watakao  teuliwa  kama  mawaziri  na

kuwakagua  na  pia  ikague   Waziri  Mkuu.  Na  pia  itazame  mienendo  ya  Rais,  Makamu  wa  Rais,  Waziri  Mkuu,  MaWaziri,

Ma-judge na maofisa ambao watakuwa  katika  jukumu  mbali  mbali  za  kiserikali.  Na  pia  jukumu  lingine  ni  kwamba    Bunge

litaweza  kukuza  demokrasia  na  kuhakisha  kwamba  utawala  wa  nchi  unafuata  demokrasia.   Na  tumeandika  mambo  mengi

yatakayofanywa na Parliament lakini ningewasihii msome na kuangalia.  

Ningependa kuwapitisha katika Article 105  na 106 ambapo tunaeleza ni kina nani watakao chaguliwa katika National Council

 na  National  Assembly.   Katika  National  Council  tunapendekeza  kwamba  kuwe   na  members  mia  moja  na    pili,  watakao

chaguliwa kutoka katika Constituencies ambazo zitakuwa ni districts.   Kila district  na tumetambua sabini   zitoe  mwito  mmoja

halafu  kumebaki  viti  thelathini  tukapendekeza  zitegwe  ziwe  ni  viti  za  akina  mama  na  tukasema  hawa  akina  mama  wasitoke

katika district,  lakini kila mkoa,  province utoe akina  mama  wanne.  Na  viti  viwili  vitakavyo  salia   vipewe  Nairobi  ikiangaliwa

kama province.  Sasa mtaangalia muone kama hayo mambo ni sawa na mtatueleza.  

Katika National Assembly ama Lower House tumependekeza  kwamba  kuwe na wanachama mia tatu.   Kwa wakati  huu tuna

mia mbili  na  kumi  tunawachagua  kutoka  katika  Constituencies  na  kumi  na  wawili  ambao  wanakuwa  nominated  by  political

parties.    Sasa tumependekeza kwamba tubaki na wale two hundred and ten kutoka katika Constituencies  na tunapendekeza

tisaini  wengine  ambao  watakuwa  nominated  by  political  parties.   Sasa  mmesikia  watu  wakicheka  kuhusu  hiyo  na  mtasoma

muone kama inafaa.  Na  tumependekeza  kwamba hawa ninety watakao kuwa nominated kulingana na political parties,  hawa
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political parties watatoa  list ambayo wataelezwa   political party fulani fulani itatoa list ya watu fulani.  Na  kwamba watafanya

kitu ambacho kinaitwa ranking of nominees.  Sasa   kwa mfano  part  A  ikiwa  imepewa  nafasi  kumi  wata-rank  waseme  ikiwa

baadaye mtatupatia watu watano number one to five ndio  tunawahitaji  sana  kwa  Parliament.  Na  tukapendekeza  kwamba  hii

ranking waangalie vitu kama vile walemavu ambao watakuwa hawajahudhuria Parliemant kupitia kura.  Waangalie vijana ambao

pengine watakosa kuingia Parliament kupitia kura na waangalie minorities, ama jamii ambazo zimetegwa.  Kwa sababu tunajua

katika upiga kura kuna mambo mengi  ambayo watu huangalia.  Na  kuna pengine Constituencies ambazo zina jamii tofauti na

kuna  jamii  ambayo  inaweza  kutengwa  na  kukosa  kuingia  Parliament.  Na  pia  tukapendekeza  kwamba  kuwe  na  alternative

kwamba kwenye hiyo list ikiwa wa kwanza ni mama wa pili aw mwanaume na ifuate hivyo mpaka watakavyo kamilisha list yao.

  

Na tukaweka qualificationa tumesema katika National Council ama Upper  House watakao weza kupigania viti hivyo wawe ni

Wakenya,  wawe  wamefikia  umri  wa  miaka  thelathini  na  tano  na  kuenda  juu.   Katika  National  Assembly  uwe  Mkenya  na

umetimiza miaka ishirini na moja na uwe ni mtu ambaye anaweza kupiga kura qualified to vote.   Na  pia uwe  na  kiwango  cha

elimu ya kidato cha nne na pia uweze kuzungumza lugha ya Kiswahili na Kiingereza na kwa watu ambao ni walemavu, wawe ni

watu wanaelewa lugha ya ishara. Na pia watu hawa ni lazima waweze kuwa ni watu ambao  wanaweza kupita moral and ethical

requirement  ambayo mtaiona katika hili pendekezo letu kwamba tumesema wawe wanaangaliwa tabia zao na mienendo yao,

kuona kama wanastahili kuingia katika Bunge.  

Na jambo lingine ambalo ningetaka kuliangalia katika ukurasa one hundred  and  twelve  tumependekeza   jinsi  ambavyo  watu

ambao ni wawakilishi wetu, wanaweza kurudishwa na wananchi kwa sababu wananchi walilalamika na kuomba tuwe na kifungu

kama hicho. Na  tumependekeza  kwamba ikiwa MP ama Mbunge ameweza kuwa ni mgonjwa na ana  hali  ambayo  ni  dhaifu

sana   na  hawezi  kufanya  kazi,  aweze  kuachishwa  kazi.   Tumependekeza  kwamba  akiwa  ni  mtu  wa  tabia  mbovu,  mwenye

kugobanisha  watu  na  mwenye  kuleta  utatanishi  aweze  kurudishwa  nyumbani.  Na  ikiwa  ni  mtu  ambaye  amekimbia  katika

Constituency  yake,  kwa  sababu  kuna  pahali  pengi  tulikwenda  tukaambiwa  the  last  time  we  saw  our  MP  is  when   he  was

looking for votes.  Sasa  ikiwa  kuna  mambo  kama  hayo,  wananchi  waweze  kuwarudisha  MPs  kwa  kutumia  petition  itakayo

kuwa imewekwa sahihi na asilimia thelathini ya  watu waliojiandikisha kupiga kura katika Constituency na hiyo  petition  ipewe

Speaker  wa Bunge. Naye  Speaker  wa Bunge  atahamuru Tume ya upigaji kura kupeleleza mambo hayo na yakipatikana   ni

kweli basi Mbunge huyo atarudishwa nyumbani na watu watapiga kura kutafuta Mbunge mwengine.  

Chapter ya tisa tumeangalia mahakama na jambo ambalo ningependa kugusia kwa haraka ni kwamba tumependekeza  kwamba

tupewe korti  ingine ambayo tunapendekeza supreme court  iwe juu ya Court  of Appeal.  Na  ma-judge watakao andikiwa pale

wawe ni wapya na sio wale wako katika kazi kwa wakati huu na tumetoa mapendekezo ya qualificaitions za hao ma-judge.  Na

jambo lingine ni  kwamba tumependekeza ma-judge  wastaafu  wakiwa  na  miaka  sitini  na  tano  na  sio  sabini  na  mbili.  Na  pia

tumependekeza kwamba judge akifikisha miaka sitini awe na uhuru wa kustaafu akipenda.  Pia tumependekeza kwamba  tuwe

na Tume itakayo angalia shughuli za mahakama  Judicial Service Commission iko kwa wakati  huu lakini tumependekeza iwe na
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nguvu zaidi ya kuhakikisha kwamba mahakama zinaendeshwa kwa njia inayo faa.  

Jambo lingine pia ni tumeeleza kwamba kupitia kwa Judicial Service Commission Rais aweze kuchagua ma-judge na kwamba

mwananchi ambaye  anashida na judge yoyote ama mfanyikazi  wa mahakama  atapendekeza  malilio yake kwa Judicial Service

Commission itakayo muomba Rais kuanzisha tribunal ya kufanya upelelezi wa kuona kama kweli neno hilo ni sawa na atalowe

kazi judge ambaye atakuwa hakuendesha kazi yake kwa njia iliyo bora.

Na pia tukapendekeza kwamba mishahara ya ma-judge na mishahara ya MPs,  President,  Cabinet,  Ministers iwe inachuguzwa

na  Salaries and Renumerations Committee.    Halafu  tukaangalia  legal  system  na  tukapendekeza  kwamba  ofisi  ya  Mkuu  wa

Sheria igawanishwe mara mbili. Na  Mkuu wa Sheria awe kazi yake rasmi ni kuangalia masilahi na kulinda  mambo  ya  serikali

lakini tuwe na Director  of Public  prosecution,  msimamizi   wa  kesi  za  umma  ambaye  kwa  wakati  huu  anafanya  kazi  chini  ya

Attorner General. Tumependekeza iwe ni ofisi mbali na Attorney General ili wananchi wawe na uhakika kwamba mtetezi huyu

wa haki za wananchi anafanya kazi yake bila kuingiliana na  shughuli za serikali.  Tukapendekeza pia tuwe na mtetezi mwingine

wa haki za binadamu Public Defender or   Ombudsman.

Halafu  tukaangalia  pia  kazi  inayofanywa  na  mawakili  na  kwa  sababu  kwa  kawaida  mawakili  wanatakiwa  kulinda  sheria  na

kutetea wananchi, tukaona pengine itakuwa ni bora shughuli zao sikiwekwa katika Katiba.  Na  tumependekeza kwamba  wakili

awe na  majukumu yafuatayo, 

 kwanza kabisa kukuza Katiba ya nchi yetu. 

 Pili kuzingatia sheria za nchi. 

 Tatu, kufanya kazi yake  kwa njia ya uaminifu na kusimami mteja wake kwa nji ailiyofaa. 

 Na pia akiwa kortini kumtetea mteja wake vilivyo 

 Na pia mbali na kuharibu kesi ya mteja wake asaidie mahakama kwa kutoa vifaa vitavyo saidia kutoa hukumu itakayo

kuwa ni sawa kulingana na sheria.

Halafu  ukurasa  wa  kumi  tumeangalia  devolution  of  power  au  jinsi  ambavyo  utawala  unaweza  kufika  mashinani.  Na  tukatoa

kisababu au malengo ya devolution of power na tukasema lengo la kwanza ni kuwapatia watu nafasi ya kujitawala na pia kuleta

utawala  karibu na wananchi.  Pia kuweza kuhakisha kwamba tuna demokrasia na pia uwazi na uadhibitishaji katika shughuli za

kiserikali.  Na  pia  tukataka  tukuze  mambo  tofauti  ya  kiuchumi  na  kijamii  na  pia  kuhakisha  kwamba  rasilmali  ya  Kenya

inangawanyishwa kwa njia ya usawa na uhaki kwa wananchi wote wa sehemu tofauti na  pia  kuweka  mkazo  kwa  sehemu  za
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nchi yetu ambazo ni sehemu ambazo zimetengeka kwa sababu tofauti.   Na tukapendekeza kwamba tuwe na serikali ifuatay:- 

 Kwanza kabisa serikali ianzie katika vijiji na tumependekeza kwamba serikali hiyo ya vijiji iwe imesimamiwa na wazee

wa  vijiji  au  kufanywe  kura  itakayo  chagua  watu  watakao  simamia  serikali  ya  vijiji.  Na  kwa  hivyo  tunapendekeza

kwamba tufutilie mbali Provincial Administration na tuwe hatuna Chiefs na Assitant chiefs.  

Clappings.

Kabla hamjapiga makofi sikilizeni muone kama mambo haya yanawezekana. Na  pia watu hawa wawe ni sita  na wakizidi sana

wawe ni kumi, kwa hivyo between six and ten elders.   Na  kwamba wao wachague jinsi wanavyotaka kutawala.    Halafu ndio

nimewaambia mpige makofi lakini msikilize kwanza  - mambo sio rahisi.  Tumependekeza ya kwamba  tuwe na serikali ya kata

au locational government  na tumependekeza kwamba watu wote wa location au hii serikali ya location, iwe na representatives

wawili kutoka katika kijiji. Kwa hivyo vijiji ambavyo viko katika location vitatuma representative katika locational council ama

locational government na wawakilishi awa wawili lazima mmoja awe ni mama.  Lakini mkitaka kutuma wamama wawili sheria

haijawakataza, mnaweza. Na hawa watachagua msimamizi wao ambaye tunaita locational administrator.  

Halafu tumependekeza District Government na tunapendekeza  ya  kwamba hii district  government iwe  na  watu   wasipungue

ishirini na wasizidi thelathini. Na watu hawa wachaguliwe kupitia kura na pia wawe na msimamizi district  administrator ambaye

atachaguliwa kupitia kwa kura.  Pia tukapendekeza kwamba, tuwe na serikali ya mikoa lakini hii serikali ya mikoa haitakuwa na

nguvu  kama  district  government.  Na  hapo  tukizidi  kusoma  mtaona  vile  district  government  itakuwa  na  nguvu  na  tumesema

kwamba watakao kuwa katika province,  ni representatives wawili wa district  katika province yoyote na  tena  tumependekeza

kwamba mmoja ni lazima awe ni mama na tena mkitaka kutuma wamama wawili sheria haijakataa. Na kazi kubwa ya provincial

government ni kuhakikisha kwamba hizi district  zinafuata msisimamo au mapendekezo  au principles za devolution. Zitachangia

pia kukuza district councils katika kazi yao ya utawala. Zitajaribu kukuza uhusiano katika councils tofauti.  Zitajaribu kuwajenga

kwa kuwasaidi katika plans and policies unformties na pia katika huduma zitakazo kuwa zimetolewa.

Na tukapendekeza kuwe na urban government  ambayo itasimamia  shughuli za viti au municipalities.  Na  hiyo mtazidi kusoma

lakini mkiangalia katika schedule seven, tumeeleza shughuli zitakazofanywa na national government na district  government.  Kwa

mfano district  government  itakuwa  ndio  msimamizi  wa  shughuli  zote  za  utawala  na  kuhakikisha  shughuli  hizo  zimetekelezwa.

Zitakuwa  zinatoza  kodi  na   kodi  hizo  zitatumika  katika  elimu  ya  nursery,  primary  and  secondary  education.  Itatoa  huduma

health services,  health care,  huduma za maji, itazingatia huduma za mabarabara  na itasimamia  masoko yote.  Itafanya planning

ya district, itaangalia mambo yote ya mashamba, itaangalia mambo yote ya trade  licensing na trade  development.   Na  itaangalia

mambo  yote  ambayo  yanahusika  na  wafanyikazi  lakini  mtazidi  kusoma  na  kuona  shughuli  za  district  govenrment.   Sasa

mmelewa vile kutakuwa na utawala.
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Halafu katika  chapter  ya  kumi  na  moja  tumeangalia  mazingara   na  rasilmali  za  nchi  na  tukaangalia  jinsi  serikali  na  wananchi

wanaweza kuchuga rasilmali hizi. Tumeangalia pia jinsi rasilmali hizi na environemt  inaweza kuwa inatumika, management na pia

  tumeangalia jinsi ambavyo tunaweza kuhakikisha kwamba tunachunga mazigara  kwa kuweza kupeleka mtu yoyote au serikali

kwa mahakama ikiwa hakukuwa na kuzigatia kwa sheria. 

Chapter  ya  kumi  na   tatu  tumeangalia  matumizi  na  hali  ya  fedha  za  umma,  public  finance   and  revenue.   Na  tulipendekeza

kwamba,   Bunge  lisimamie  fedha  na  matumizi  ya  fedha  za  serikali   na  pia  jinsi  ambavyo  pese  hizi  zitakuwa  zinatolewa  na

kutumika. Tumependekeza kwamba   pia wakati ambapo serikali inachukua mkopo iwe ni nchini ama nchi za kigeni Bunge liwe

linahusishwa. Pia tumeangalia sehemu ya  Benki Kuu ya Kenya  na pia tukatoa shughuli zitazofanywa na  Governor  Mkuu  wa

Kenya.   Tumependekeza kwamba mkaguzi mkuu wa fedha za serikali  ama pesa  za  serikali,  Controller  and  Auditor  General

hiyo  ofisi  yake  igawanishwe  mara  mbili  kwa  sababu  tuliona  kama  ana  kazi  nyingi  zaidi  na  tukapendeka  kwamba  tuwe  na

msimamizi wa hizo pesa za umma Controller of budget, ambaye kazi yeke mihumu ni kisimamia matumizi ya fedha za umma na

kuhakikisha zinatumika kwa njia iliyopendekezwa na Bunge.   Tukapendekeza kuwe na  Auditor  General  ambaye  atakuwa  ni

mkaguzi wa  fedha za umma kwamba huwezi kusimamia tena unakagua wewe mwenyewe. Kuwe ni  watu  tofauti   ili  waweze

kuwa na uhuru wa kufanya kazi zao.

Pia tumeangalia huduma ya umma public service katika ukurasa two fifty eight na kuangalia jinsi ambavyo watu wanaofanya kazi

katika  ofisi  za  umma  ama  za  serikali  watakuwa  wanafanya  juhudi  za  aina  ngani.  Tumeangalia  maadili  ambayo  wanafaa

kuzingatia. Tumesema kwamba watakao kuwa wanafanya kazi katika mashirika ya umma wawe ni watu ambao wana nidhamu

ya hali ya juu.   Wawe  ni  watu  ambao  wanafahamu  na  kuweza  kufanya  kazi  yao  kwa  njia  iliyo  faa.   Wawe  ni   watu  wasio

pendelea na wanafanya kazi yao kwa njia ya haki.  Wawe ni watu ambao wanaweza kuhundumia jamii kwa  haraka,  wawe  ni

watu  ambao  wanafanya  shughuli  kwa  njia  iliyo  wazi.  Na  pia  wawe  ni  watu  ambao  waliandikwa   kwa  sababu  walistahili

kuandikwa bila mapendeleo yoyote. Na  kuwe na  mgawanyiko wa usawa makazi na wa masomo kwa wanaume na wanawake

na  watu  wa  jamii  tofauti,  bila  kutenga  watu  wowote.   Na  pia  tukapendekeza  Pulic  Service  Commission  iatakayo  kuwa  na

shughuli zaidi kulingana na Public Service Commission ya wakati huu.

Halafu katika chapter ya kumi na tano tumeangalia vyombo vya usalama.  Defense forces and National Security.   Na  katika hii

chapter, tumeangalia huduma za usalama ambazo ni polisi, polisi wa utawala, jeshi la ulinzi, jeshi la wanamaji,  jeshi la wanahewa

na kikosi cha upelelezi.  Na jambo ambalo ningependa kuwaambia ni kwamba tumeweza kuwaeleza mambo ambayo wanafaa

ama kanuni wanazo faa kuzingatia. Na  tumependekeza mambo yafuatayo. Kwanza wawe ni  wadhabiti  ama  wanatumikia  raia

kwa njia iliyofaa, wasichangamane na siasa  pande zozote.  Waheshimu  kanuni  za  kisheria,  wazingatie  demokrasia  na  haki  za

kibinadamu.  Wawe na uwazi wa uwajibikaji katika kazi yao.  Wawe wanaongozwa na sheria,  wawe ni watu ambao watakosa

kutii amri isiyo ya kisheria. Wawe ni watu ambao wanajiuzisha  na vitendo vitavyo leta manufaa nchini.   Waweze kulinda uhuru

na kuwasaidia wananchi wakati wa  shida.  Na wawe na nidhamu  na uzalendo.
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Pia tukapendekeza tuwe na National Security Council au kikosi kitakacho simamia  usalama wa nchi na tukapendekeza  watu

watakaokuwa katika kikosi hicho pamoja na Rais,  Makamu wa Rais na Waziri Mkuu.  Na  pia  tukapendekeza  kwamba  hiki

kikosi cha usalama kitakuwa na kazi fulani na tukapendekeza kazi yake.

Halafu katika chapter ya kumi na sita tumeangalia mambo yatakayo zingatiwa   na  viongozi.  

Chapter  ya  kumi  na  saba  tumeangalia  vyombo  vya  kikatiba  Constitutional  Commission  and  Offices.  Na  kwa  wakati  huu

tumependekeza   kwamba  mikono  ya  serikali  iwe  ni   minne.   Bali  na  mahakama,  Bunge  na  serikali  kuu  tumesema,  hizi

Constitutional offices pia zisaidie katika kuhudumia na kuendesha shughuli za serikali.   Na  tumependekeza  Tume mbali mbali,

tumependekeza  Tume  za  huduma  kwa  mfano,  Tume  itakayo  hudumia  mahakama  Judicial  Service  Commission,  Tume  ya

Huduma ya Umma -  Public Serivice Commission, Tume ya Huduma ya Bunge halafu  pia   tumependekeza  Tume  ya   haki  za

kibinadamu na haki za kitawala kwa Kiingereza the Commission  on Human Rights and Adminstrative Justice.   Tumependekeza

pia  Tume  ya  Maadili  ya  Uaminifu  -  the  Ethics  and  Intergrity  Commission.  Tumependekeza  Tume  ya  Uchaguzi  Electoral

Commission,  Tume  ya  Mishahara  na  Malipo  –  Salary  and  Renumeration  Commission.  Tume  ya  Hazina  ya   upunguzaji  wa

usambazaji madaraka .  Tumependekeza pia Tume ya  Katiba  -  Constitutional  Commission,  tunasema  pia  kwamba  Mkuu  wa

sheria  atakuwa na ofisi ya Kikatiba,  wakili wa umma ambaye ni  DPP or  Director  of Public Prosecution atakuwa na ofisi  ya

Kikatiba.  Tumesema  pia  Governor  wa  Central  Bank  atakuwa  na  ofisi  ya  Kikatiba.  Tumependekeza  pia  msimamizi  wa

makadirio ya mapato -  Controller of  bad debts awe  ana ofisi ya Kikatiba.  Katibu Mkuu Auditor General pia awe ana ofisi ya

  Kikatiba. Mkurugenzi  wa shirika kuu  la takrimu hii ni ofisi ya census na tumependekeza pia tuwe na Tume ya ardhi. Na Tume

hii ya ardhi tumependekeza iangalie  mambo yote ambayo yalipendekezwa na wananchi kwa mfano mambo ambayo nimesema

 ya kutogawanisha  ardhi ya Kenya kwa njia iliyo sawa kupitia mambo ya kihistoria kwa mfano ma-squatters  ambao wameishi

kwa miaka mingi katika ardhi na wenye ardhi hawajulikani na pia mizozo tofauti waweze kuyatatua kwa muda ambao tumetoa

katika schedule ambayo mtaisoma. 

Katika chapter  ya ishirini tumependekeza mambo  yatakayo  tuwezesha  kupita  kutoka  katika  Katiba  moja  hadi  nyingine.  Na

kabla  hatujamaliza  nadhania,  kitu  ambacho  nilikosa  kukipitia  ni   afisi  ya  Rais  na  Waziri  Mkuu.   Kuanzia  Article  148

tumependekeza  jinsi ambavyo Rais na Executive wengine wataweza kuchaguliwa.  Kwanza  kabisa  tumapendekeza  kwamba

mtu yeyote  atakaye  simama  kuwa  ni  Rais  awe  ni  mzaliwa  wa  Kenya  na  kwamba  awe  amepata  shahada  ya  degree.    Pia

asimame na running mate  ambaye  akishinda  ataweza  kuwa   ndio  Vice  President.  Halafu  tukapendekeza  majukumu  ya  Rais.

Article 148 na kwa kifupi, kuna majukumu tofauti majukumu ambayo ni lazima kwa Rais ni kwamba ni lazima pale tumetumia

neno “shall” ni lazima alinde  uhuru wa taifa. Ni lazima aheshimu  wingi wa kitaifa na alinde haki za kibinadamu na pia ni lazima

alinde  Katiba atetee haki za kisheria au  kanuni za kisheria. 

Jukumu muhimu kwa Rais, ni kwamba akubali na kupitisha miswada yote itakayo pita Bungeni lakini amepewa haki ya tuta ya

kuweza  kuidhinisha  ama  kuweka  sahihi  katika  bill  zitanazo  pita  katika  Parliament.  Anaweza  kuweka  idhini  bila  kusema
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chochote without questioning. Anaweza kuirudisha  kwa Bunge ili waangalie mambo fulani au anaweza kuomba supreme court

kuweza kuangalia na kumpatia  mawazo ya supreme court  kuhusu  jambo  hilo.  Halafu  majukumu  mengine   ni    kwamba  ana

uwezo  au ana haki ya kuhutubia Bunge lakini Tumependekeza  kwa sababu Rais  atakuwa msimamizi wa  shughuli za serikali

kwamba alazimike tu mara moja kwa mwaka hutubia Bunge. Lakini akitaka anaweza kuhutubia  mara ingine.   Na  pia anaweza

kupendekeza mswada wa kisheria kupita kwa baraza la Mawaziri.   

Na  pia  Waziri  Mkuu  analazimika  kumfahamisha  mara  kwa  mara  Rais  kuhus  shughuli  za  utawala.   Pia  amepewa  majukumu

mengine ambayo pengine ni muhimu lakini siyo sana.  Kwa mfano kwamba atakuwa ni msimamizi wa  majeshi na msimamizi wa

 baraza la usalama National Security Council.   Atatangaza hali ya hatari baada  ya  kushauriana  na  Waziri  Mkuu  na  Baraza  la

MaWaziri kwa kufikia Bunge.  Atateuwa Mahatimu kwa kupita Judicial Service Commission na pia ana uwezo wa  kuanzisha

utaratibu  wa   kuondoa  mahakimu  ama   ma-judge.   Na  pia  kuidhinisha  mikataba  tofauti,  kuwapokea  mabalozi,  kuwateua

mabalozi baada ya kushauriana na Bunge.  Anaweza kutoa misamaha pardon of mercy.   Na kuweza kufunga rasmi kwa Bunge

lakini  hawezi  kufunja  Bunge   ila  kwa  kupitia  sheria  ambayo  tumeiandika.  Na  tunaye  Waziri  Mkuu  atakuwa  na  majukumu

yafuatayo. 

Kwanza  kabisa  atachaguliwa  na  Rais  au  niseme  atateuliwa  na  Rais  lakini  Rais  atatakikana  kuenda  katika  Bunge  ili  Bunge

liidhinishe na kukubali jina la mtu ambaye amemteuwa.  Bunge likukubaliana mtu huyo atakuwa ni Waziri Mkuu, Bunge likikataa

ambaye  atakuwa ni leader  of the minorities kwa wakati  huu tunasema leader  of the opposition party  atapata  nafasi  ya  kutoa

jina na kulipekeka Bunge. Bunge ikikataa jina hilo sasa Rais atapewa nafasi ya kuteuwa mtu mwengine yeyote katika Wabunge.

Lakini  katika  ile  nafasi  ya  kwanza  itapewa  Mbunge  ambaye  atakuwa  anawakilisha  chama  cha  kisiasa  kinacho  watu  wengi

Bungeni leader of  the majority party ndiye atapewa nafasi ya kwanza lakini ni mpaka ahidhiniswe na kukubaliwa na Bunge.

Na kazi yake ya kwanza kabisa ni kwamba yeye ndiye atasimamia baraza la maWaziri na kuendesha  miswada ya serikali siku

kwa siku, he will be  incharge  of  the  government.  Atasimamia  makadirio  ya  matumizi  ya  fedha  na  atawachagua  maWaziri  na

manaibu wa maWaziri lakini Rais atakuwa hana jukumu hilo.   Naye ataweza kusomewa wakati  ambapo kutapitishwa motion

ya kutokuwa na imani na yeye na wabunge.   Rais naye anaweza kuondolewa ikiwa kutakuwa na impeachment, sijui tutaita vipi

kwa  Kiswahili  ambapo  supreme  court  itahusishwa  kwa  sababu  Rais  amepatikana  akiwa  ametenda  vitendo  visivyo  stahili

kulingana na sheria ambazo zimewekwa.  Tukitazama schedule ambazo niliwaambia  ziko nyuma  ya hiyo draft  act  Constitution

mtaona kwamba schedule ya kwanza ninatupatia mipaka kwa urefu. Mipaka tofauti yetu na majiranzi  wetu.   Schedule  ya  pili

imetupatia mikoa na wilaya za nchi yetu kwa kirefu tutaweza kuzijua ni zipi. Schedule ya tatu tumeandika vifaa au symbols  za

kitaifa. Schedule  ya nne tumeandika  viapo vitakavyo chukuliwa na Rais na watu wenginwe wote watakao kuwa wanahudumia

ofisi za umma.  Schedule ya tano tumeandika tabia itakayofuatwa na watu watakao kuwa wanahudumia umma.   Nitawapatia

nafasi ya kuongea tafadhali mnipatie dakika moja nimalize I will give you fourty five minutes to be able to  speak.

Schedule ya sita tumeangalia  shughuli ambavyo zitafaa kufanywa na Bunge kuhakikisha pendekezo ama Katiba mpya itakuwa
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imezingatiwa  kwa  mfano,  tumeangalia  kuhusu  sheria  ya  mashamba  na  tumependekeza  kwamba  Bunge  liweze  kuhakikisha

kwamba  Katiba  Mpya  imefuatwa  kwa  kupitia  miaka  miwili.  Tumeangalia  masilahi  ya  akina  mama  katika  Bunge  tukasema

kufikia miaka mitatu, tumeangalia mambo ya  wananchi tukasema hiyo ni kila wakati.   Tumeangalia  mambo  ya  sheria  za  nchi

tukasema baada ya  miaka miwili ni lazima sheria zote za nchi ziandamane na Katiba ya nchi yetu.  Halafu mwisho kabisa katika

schedule  ya  saba   tumewapatia  shughuli  ya  district   government   na  national  government.  Halafu  samahani  mwisho  kabisa

tumewapatia  transitional provisions ni zipi ambazo tutaruka kutoka kwa Katiba ya zamani hadi Katiba  nyingine.  Tumeangalia

mambo  ya  kura,  tumeangalia  haki  za  binadamu,  tumeangalia  devolution  of  power,  political  parties,  tumeangalia  provincial

administration kwa sababu tunajua kuna watu pale na masilahi yao lazima yaangaliwe.  Tumeangalia pia mahakama, tumeangalia

Constitional Commission, tumeangalia je tutafanyiwa vipi na kuna watu ambao wamepewa hukumu za vifo kwa wakati  huu na

tumeangalia jinsi Constitutional offices zitakavyo weza kuhudumiwa hadi tufike katika maagano tukayo kuwa tumepitisha kana

Katiba mpya.  Asanteni sana kwa kunisikiza nadhania ni mambo ambayo hatuja yapitia lakini kazi  yangu aikuwa kupitia Katiba

mzima kwa sababu  hiyo  hauwezi  kufanya  hata  ningekaa  mpaka  njioni  na  nina  kazi  nyingine  kwa  Constituency  ingine  kesho.

Sasa matarajio yetu  ni kwamba mtazidi kusoma na tunajua pia wengine mmesoma na mmesikia kwa radio.  Sikua nawaambia

mambo  ambayo  hamjasikia,  mengine  mlituambia  wenyewe  na  kwa  wakati  huu  tutawakaribisha  ikiwa  kuna  mambo  mnataka

nifafanue ama kuna swali nilijibu kulingana na draft Constitution ningeweza kufanya hivyo na tutawauliza watu ambao wanataka

kuzungumza wainue mkono  na  kufika  hapa  na  kutuambia  majina  yao  wakitumia  microphone,  ili  tuweze  kupata  maswali  yao

kikamilifu iende katika record ya Commission. Do you have another microphone Collins?

Jacobas Kiilu:  Asante sana jina langu ni  Jacobas Kiilu kutoka  Makosuti,  swali langu linahusu chapter  eleven na hiyo ni land

na  property.   Moja  kwa  moja  on  clarification,  I  have  a  problem  with  Article  two  thirty  four,  two  A  and  this  is  my

recommendation that let us define.  The problem is that  act 2A there is the following description of  land in public.  Land which

at the commencement of this Constitution was held as  an alienated government land  in terms of the government land  act  cap

301.  are we together? Katika hii Constituency ya Kibwezi large sections of the land occupied by the citizens is still designated

or   shown  as  alienated  government  land  and  in  itself  ni  sheria  ya  tangu   mwaka  wa  1992  and  it  does  not  recognize   the

unregistered land rights of the natives  as in the case  of trust  land. So tungeomba iwe,  we define the concept  of alienated land

and also give the schedule of the same  without being limited by the current government land act.  This I think will help resolve

most of the problems of the people in this Constituency and other parts of the country. Thank you.

Daniel  Malombe:    Kwa  majina  naitwa  Daniel  Malombe   from  Kibwezi  nilikuwa  nataka  clarification  on  chapter  five

concerning the bill of rights (inaudible) all the children whether born within  or  outside wedlock are  equal before  the law  and

have equal rights under this Constitution  we  would  like  to  have  clarification   on  that  kwa  sababu  huenda  ikawa  kuna  mtoto

amezaliwa na mama  akiwa hajaolewa  na the person who was concerned na yule jamaa aje  baadaye aoe  a  different woman,

yule  mtoto  alizaliwa  wakati  ule  atakuwa  na  cheti  ya  rights  ya  property  ya  yule  jamaa  ama  itakuwaje?   I  think  that  was  my

concern.
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John  Kiala: Kwa  jina  naitwa  John  Kiala.  Nimekuta  vitabu  vimekwisha  ambavyo  vilikuwa  vinasomwa,  lakini  kulingana  na

maelezo kuna jambo nilikuwa nataka kujua kwa nini hii iliwachwa na aikupendekezwa  na  Katiba  kwa  mfano  katika  maelezo

kumeelezwa zaidi juu ya  wafanyikazi  wa  serikali,  mahakimu  juu  ya  mishahara  yao,  lakini  wale  ambao  ni  watu  wa  makapuni

ambao  na  tumekuwa  na  chama  cha  COTU.  Sasa  wakati  kunakuwa  na  shida  kama  wafanyikazi  na   kampuni  Katiba

haikutuwekea jinsi ambavyo tunaweza kufanya na chama chetu cha COTU,  kwa sababu pia sisi ni wananchi na pia tunakuwa

na shida mbali mbali juu ya mishahara ama juu ya kazi.   Kwa sababu wakati  tunaenda kwa labour inakuwa ni shida kusikizwa

malalamiko yetu.  Chama chetu cha COTU hakijapewa nafasi katika Katiba hii kwa hivyo ni hayo tu yenye nilikuwa ninauliza.

Asante.

Kithanze Kimwele:  Madam my question is on transitional and consequencial  provisions.  It  is written upon entry into force of

this  Constitution  any  interest  in  land  large  than  ninety  nine  year  lease  by  whoever  granted  health  by  a  non  citizen  shall  be

converted to ninety nine year lease unless otherwise revoked.  Ingekuwa pendekezo yangu au yetu to omit some of the things to

read upon entry into the force of this Constitution any interesting land larger than ninety nine year leaser  by whoever granted full

stop, maneno ya  no citizens shouldn’t be there, shall be coverted to  ninety nine year lease period.  Thank you.

My humble opinion is that the term of non citizen someone can put any other director  if it is held by somebody else it can be,

African can be there it still be a non citizen. 

Com. Abida Ali:  (inaudible)

Kithanze Kimwele:  No the thing is  I am not trying to punish Kenyans and in any care  why would one have nine hundred and

ninety nine years, I mean such a long lease.  I mean it is stated ninety nine year lease by a non citizen shall be  converted to ninty

nine year lease unless otherwise revoked.  I don’t understand that can you elaborate. 

 

Com. Abida Ali:  (inaudible)

Kithanze Kimwele:  It was Article 17on ownership of land could be you could elaborate.

Com. Abida Ali: (inaudible) hakuna akina mama hawataki kuongea? wameadhirika na mateso yao. Akina mama wako wapi? 

Joseph Mboko:  My names are Joseph Mboko from the Ministry of  Education.    My concern is on bill of rights, Article 39

sub-section (b).  Educate communities and societies on the causes of disability and need for respect  for the dignity and rights of

all.  The issues is, now when it comes to persons  with disabilities the provison of education especially may be special  needs in

education is not clearly mentioned here.   But  it  is  special  needs  education  that  is  it  is  inclusive  it  is  not  taken  care  of  in  this

Constitutioon.
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Secondly, you have talked about rights of women, children, family and so on but   I have a concern here  have I seen something

like rights of the parent? My issue here is parents should   have rights of their children especially when it comes to discipline, the

mention of values and principles like that, now in this era where we are talking of banning of canning, corporal  punishment, don’

t you think there is a possibility of a  child  taking his parent to court because of being canned.  

Com. Abida Ali:  (inaudible)

Joseph Mboko:  Thank you very much. So my proposal  is we  put  a  clause  that  provides  rights  for  parent  in  regard  to  the

children.

Then here on chapter  seven on Legislation on part  two on composition  it is clear that we have a representation of women  in

Parliament, but  I am concerned that there is no representation of people with disability in Parliament. So may be  I recommend

we put  some  provision into place. 

Benedict  Muvya:  Na  nitazungumza kwa lugha ya Kiswahili.  Nimeangalia  elimu,  yangu  ni  maoni  na  majina  ni  Benedict  M.

Muvya.  Nitaanza na  elimu    kwa  upande  wa  elimu  katika  Katiba  mpya  nitapendekeza  shule  ya  msingi,  wanafunzi  wapewe

masomo ya lazima na  ya  bure.  Mimi  ninaonelea  kwamba  mwalimu   wa  nursery  alipwe  na  serikali.  Kama  vile  wale  waalimu

wengine  wanavyo  lipwa,  kwa  sababu  tukitazama  sasa  mwalimu  wa  nursery  ananyanyaswa,  kwa  sababu  wazazi  wengine

wanaweza kulipa pesa, wakati mwingine wanaweza kukataa kulipa pesa kwa hivyo huyo mwalimu anateseka sana. 

Jambo lingine ni kuhusu Bunge. Tumesikia ya kwamba wale Wabunge ambao watapendekezwa kuwa nominated ni  ninety  na

hizo ni pesa  nyingi sana  tukizingatia   zile  pesa  ambazo  Wabunge  wanalipwa  sasa  ni  pesa  nyingi  zitatoka  katika  hazina  kuu  .

Pendekezo  langu  ni   kwamba  wapuguzwe    mpaka  labda  arubaini  kwa  sababu  ninety  ni  wengi  sana   na  zile  pesa  ambazo

wanalipwa ni nyingi sana.  

Pendekezo  la  tatu,  ni  Wakenya  wanaoishi  nchi  za  nje.  Tukitazama  Wakenya  ambao  wanaishi  nchi  za  nje  wengi  sana

wanataabika sana hata kukutokea vita huko tumeona nchi za American wao wanaende kuchukua watu wao lakini huku kwetu

watu wanaendelea na  kutaabika. Pendekezo langu ni kwamba, wale  Wakenaya ambao wanaishi nchi za nje Katiba yetu mpya

iwazingatie na iwasaidie iwezekanavyo.  

Mwisho,  ni  kuhusu  Katiba,  tumetazama  yale  maoni  ambayo  yako  hapa  na  tumeona  ni  yale  ambayo  tuliyatoa  na  tunawapa

pongezi na kwa sababu tumeikubali  iwapo hii Katiba  itabadilishwa  ni  sisi  Wakenya  tunapaswa  kuibadilisha,  tuulizwe  maoni

lakini  sio  mtu  fulani  ajitokeze  aseme  mimi nataka  kuibadilisha  au  kundi  fulani   la  watu  fulani  waseme  tunataka  kuibadilisha.

Tuulizwe maoni yetu tutue ndipo ibadilishwe, iwapo mtu mmoja atajitokeza abadilishe kile ambacho tumeona  kwa siku nyingi,
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basi huyu mtu hata akiuwawa na watu sisi hatuna shida na yeye kwa sababu ni sisi tumeitengeneza. Asante.

Justus  Muoki:  Asante   sana  kwa  majina  mimi  ni  Justus  Muoki.   Ningependa  kuongea  juu  ya   village  government  ama

Provincial  Administration.  Hapo  awali  tulikuwa  na  wazee  wa  vijiji  na  hawakuwa  na  mshahara  na  wakati  wanakutana

wanaomba  kitu  kinaitwa  usuu  kwa  wenye  matatizo.  Sasa  tuna  Provincial  Adminstration  na  inalipwa  na  serikali.  Wakati

tunasema  tuwe  na  village  government  ningependa  kwa  moani  yangu  tusiwache  namna  hiyo.   Tupendekeze  kama  ni

watachaguana, wale watakuwa waki-adminsitrate the village wawe na mshahara na serikali ilipe wale wazee kama kutakuwa na

wazee.  Tusiwache namna hiyo halafu waanze kutaabika tena. Asante sana.

Kelende  Ndile:   Asante  sana,  kwa  majina  naitwa  Kalende  Ndile  na  mimi ni  diwani  hapa  lakini  nitabadilisha  hivi  karibuni.

Kwanza nawapongeza kwa hile kazi mmefanya nzuri sana ya kuchukua haya maoni ya wananchi na tunawaunga mkono sana.

Kabisa ningeaza na kuuliza  mtuafanulie juu ya hii  yellow  ribbon  na  wengine  hawajui  wamefalia  nini,  hiyo  nikumaanisha  tujue

kabisa.  Kwa sababu tunajua kuna wau wanapinga kazi yenu kwa madhumuni  yao  iwe  mkitoka  hapa  kila  mtu  ajue  tunaweza

kuwa  pamoja  na  kwa  sababu  wamejua  umuhimu  wa  hiki  kitu  na  pengine  wale  wanapiga   ni  wakubwa  ambao  wanataka

kupendelewe na sheria zile ziko  pengine za kushika watoto  maofisini na vitu vya aina hiyo.   Ningeuliza tuangalie ukurasa  wa

sitini na tisa, ina unaongea mambo ya fair trial. Kwa sababu hatungeweza kuenda throught vitu vyote juu sijui kama ina shida na

hapo kwa sababu tumeona makesi mengi sana ambayo tumekuwa tukifanyiwa  kama mimi nimekuwa  na   makesi  nyingi  sana

ambayo kwa miaka minne nimekuwa na makesi tisa kwa sababu ya haya mambo ya civic education na mambo ya corruption na

vitu vya aina hiyo. Na  unakuta kesi  inaendelea hata kama mwanzo wanaona hawawezi kushinda  lakini  wanaendelea  kazi  yao

kukuangaisha kortini.  ----- kwa mafano tumeona polisi wakitoa watu kwa ngari  ya abiria wanauwa watu watano na hao polisi

bado wako na hakuna pendekezo mmetoa ya muhumu ya kuhusu hawa  watu watafanyiwa nini tunaendelea na kuishi na watu

kama hao hata kama walikuwa wametumwa. Na   ninapeana mfano  wa Kibwezi,   kuna wakati  wa elections kuna DO alipiga

mama hapa risasi na huyo DO alifanya kupekwa transfer ---- ya kupiga mama risasi ilikuwa ni ati waliimba wimbo wa kuchinja

jogoo chinja na bado yeye ako hapo.  Kwa hivyo mpendekezo za wale wahalifu wote ambao wametumiwa vibaya kwa maofisi

yao kupendekeza pia wachukuliwe hatua kama vile mpendekeza kwa Judiciary.

Hile ingine nina shida ni hii mambo ya district government.  Tunajua kuna district ambazo zimebuniwa kwa sababu ya siasa,  kwa

mfano district  ya  makueni  ina  locations  hamsini  na  sita  na  unakuta  kuna  district  zingine  zina  location  kumi  na  mbili.   Wakati

mnasema watu thelathini mpaka ishini ndio watakuwa representative wa district  hizo za serikali sijui kama mmeangalia   katika

ukubwa na mkaangalia itafanyika namna gani, hiyo pia ni ya maana.

Halafu ile ingine ni  hii mambo ya  kuita mbunge aitwe tena kama amefanya kazi vibaya. Sijui kwa sababu hiyo mimi ninaunga

mkono kabisa, lakini shida ni mtu achaguliwe na watu waanze process  tena kwa sababu watu wanaweza kuanza hiyo process

ya kutumia wengine vibaya muanze kuambiwa mfanye hivi na vile. Hapo pia watu wachunguze vizuri.
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Mwisho, ni mambo ya  Rais anateuwa Waziri Mkuu.  Pengine mimi ninafikiria sijui kutakuwa namna ngani kwa sababu tumeona

  vile walikuwa wanachaguana Wabunge pengine Waziri Mkuu atakuwa ni yule mwenye pesa nyingi kwa sababu  tumeona hapa

wakinunuliwa  elfu  mbili  kwa  Bunge.  Sijui  hapa  mmefanya  namna  ngani  ndio  kuhakisha  kuwa  hawa  Wabunge  pia  hawawezi

kutumiwa vibaya wachague wale watu wana pesa nyingi. Asante sana.

Twalib Islam:  Kwa majina naitwa Twalib Islam. Langu  mwanzo sijaangalia sana katika hii Katiba yenu, lakini mimi ni mzaliwa

wa hapa Kibwezi na mzazi wangu mmoja ni Mkenya na mzazi mwengine ni kutoka Yemen ambapo hapa ni foreigner.  Na  niko

na shida  sana ya kuchukua passport kwa sababu ninaitishwa birth certificate ya nyanya yangu ambaye hana.  Na niko na  shida

sana upande wa kupata hiyo passport. Je sijui katika hii  Constitutional Review, yaani katika hii Katiba mmechukua hatua gani

ya kusaidia watu kama sisi maanake sisi ni Wakenya.   Langu nilikuwa naomba mnaweza  kuwa  na  Katiba  ya  watu  kama  sisi

ambao  kwamba   wazazi  wetu,  mmoja  ni  Mkenya  na  mwingine  ni  foreigner,  kwa  hivyo  tuangaliliwe  upande  huo.   Maanake

kupate passport, hicho ni kitu ambacho siwezi kupata na ninatakatazwa right ya kupata  passport  na nikitaka ku-travel  ni shida.

Kwa hivyo muangalie vile mtafanya. Asanteni.

James   Maina:    Asante sana kwa majina naitwa  James  Maina.   Wakati  ulikuwa  unaanza  ukielezea  hii  sehemu  ya  watoto,

children hii chapter five Article 37, kuna kitu ningetaka utufafanulie juu ya part  D hii ya that every child has a right to be  free of

corporal punishment  (interjection) yes on the child and especially trust of all before the corporal punishment is there any relation

to the institution which I don’t whether this means homes or  may be other institutions.  My main concern here is  the  corporal

punishment (interjection) yes because I feel that should this be limiting the parent on the disciplining of the child I believe this will

be also violating the rights of the parent in regard to instilling discipline on the child.  There are some limitation the Constitution is

talking about, the limitation of right in  Article 31 and I don’t know whether this is going to apply on this part  to allow the parent

to be able to instill discipline without  endangering his may his freedom or violating a certain part of the law and may be liable to

prosecution.  So just like somebody else had said I feel it is also good to spell out clearly in the Constitution the parent  rights in

relation to  the  child   his  own  or  her  own  child  so  that  should  the  child  also  be  disobedient,   the  parent  should  also  have  a

support  of the law may be to take  some certain measures to make sure this child is brought up in the right way. And also   in

religion as  we have the freedom of religion, it also advocates  for bringing up a child in  the  right  way  which  also  talked  about

using the rod for correction. So this is why I am mainly  very much concerned so if it comes out clearly the limitation on the right

of the parent on the child, I believe to be (inaudible). Thank you.

Fred  Mutiso:  Kwa  jina  naitwa  Fred  Mutiso.   Ningependa  kuongea  juu  ya  hii  sehemu  ya  devolution  of  powers.   Hapo

hamjaonyesha vile hawa watu ambao watachaguliwa their qualifications.  

Pili, wale ambao watakuwa wanasimamia   government,  wapatiwe muda kuwe na tenure  of  office.  Na  ningependekeza  three

terms of office, za miaka mitano, mitano. Vile vile tukiangalia mambo ya  Wabunge  na  wao  pia  wapatiwe  tenure  ya  office  ya

fifteen, 5  years  term  kwa  sababu  tukiangalia  yaliyo  pita  ni  kwamba  kuna  Wabunge  wamekaa  ofisini  tangu  tupate  uhuru   na
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wako hapo hadi sasa. Kwa hivyo ningependekeza wawe wakipatiwa muda wa fifteen three terms kila mtu.  

Kile kingine ningependa kunguzia ni mambo ya National Council sijajua pale kwa draft  Constitution hamjapatiana maana  ama

jukumu ambazo zitakuwa zikitekelezwa na National Council.  Kwa hivyo ningependeka mtoe ili tujue watakuwa wakifanya nini

 kwa sababu kuna sehemu ingine ya  Wabunge National  Assembly.  Kwa  hivyo  sijaelewa  sababu  ya  National  Council  ni  ya

kufanya nini.

Kitu kingine ni cha akina mama mmesema ya kwamba wawe wakipatiwa 30% ikiwa ni kwa  Ubunge  kwa  nini  kwa  nini  sasa

ikiwa tunagusia demokrasia  ambapo watu wanajitokeza wa camopaign ama wawe kwa  uwanja  ambao  umekuwa  tambarare

sioni vile mtapatia wanawake affirmative action.   Waje  mbele wajitokeze  waunze mambo yao kwetu wananchi ili tuwachague

ama  tusiwachague.   Kwa  sababu  mkifanya  hivi  ama  hii  Katiba  ikiendelea  hivi,  kutakuwa  kuna  wanaume  wengine  labda

wanaweza kutumika vizuri kuliko wanawake wale wamejitokeza.  Kwa hivyo ningependa kufika hapo.

Michael Mutisya:  Kwa majina ninaitwa Michael Mutisya. Jambo ambalo ningetaka kuzungumzia ni juu ya duties za citizens.

Hapo Katiba yetu imezungumzia juu ya kutoshiriki  katika mambo ya ufisadi ama  corruption.  Na  sana  sana  ukiangalia  katika

hilo jambo mara kwa mara  kile ningetaka kuuliza kama tungeweza kuweka,  ni kwamba katika jambo hili la ufisadi  ninaweza

kusema ndilo  baya. Na wakati mwingi sijui kama kuna mpango unaweza kuwekwa ili mahali ambapo maanake kama  tusema

kwa mfano  ukikosa kutoa hongo mahali  inakuwa ni kama huwezi kuhudumiwa ni kama  aungaliwi na hii mambo ya corruption

ni kama yamekuwa ya hadharani.  Tusema kwa mfano useme hutoi hongo ama hutoi kitu yaani unakuwa  ni  kama  hakuna  mtu

anakujali kama ni mahali pale huduma hule ulikuwa unataka.  Unakuwa hakuna mtu anayekujali  na ni kama hakuna njia yoyote

ya kufuatialia jambo kama hilo. Ni kama hakuna mahali pa kushtaki ama kusema na kwa kawaida mwananchi yule wa kawaida

ama  wananchi  wengi  wanakuwa  hata  akisema  jambo  ni  kama   hawezi  kusilikizwa  maanake  ni  kama  labda  hana  pesa  na

amekosa hudumu ile ambayo ni haki yake.   Ningetaka kuuliza  katika  Katiba  hii  yetu  kuwekwe  mpango,  ili  jambo  kama  hilo

kuwe ni mahali umekosa kutoa hongo ama umekosa kushiriki katika mambo ya ufisadi na labda ukakosa ile huduma  ulikuwa ni

haki yako. Kuwe na njia ya kufuatilia ama ya kuleta hilo jambo ama kushtaki jambo kama hilo ili mwananchi wa kawaida awe

anatambulikana. Asante.

Joshua Masoo:  My names are Joshua Masoo and my concern is on chapter five the bill of rights on  the freedom of  religion

belief  and  opinion.   That  is  number  44.   I  am  looking  at  part  6  C  a  person  may  not  be  compelled  to  receive  religious

instructions or to take part in or  attend a religious ceremony or  to observe a day for rest  or  other  observance that relates to a

religion that is not that persons  religion. My concern here is that  we are  living in places where some religions are  using public

address  systems and in that case  they are  compeling  some  of  us  to  receive  the  instruction.  What  I  am  saying  here  is,   I  am

requesting the  Constitution to  limit the sound that is eminating from these places of worship.   We have the  places of worship

where even the speakers  are  subjected to the community  and not the individual  who  have  gone  there  to  worship.   So  I  am

requesting  if this can be corrected  and probably those  favourable to the concerned with  religion, to be  directed on how  to
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minimize the sound. Thank you.

Willy Kioko Martin:  Well, I  am Willy Kioko Martin and I would like to contribute on certain proposals   on the part  of the

Judicial System. On going through the draft I have realizes that there is so much appointment by the President  and particually on

recommendation by the Judicial  Service  Commission.   I  have  seen  that  the  Judicial  Service  Commission  should  recommend

anything for appointment to the Parliament  for  vetting  and  not  the  President.  The  reason  why  we  have  a  greater  load  in  the

Judicial system  is because of this kind of tribal and political appointees. And therefore the President or rather the Executive arm

of government should be separated from the Judicially. Thank you.

Martin Kilonzo:  My name is Martin Kilionzo. I take  this opportunity first and foremost to congratulate the Commissioner for

having done a very good job under the circumstances,  because we have seen we have has a group of Kenyas who have been

thinking and that are likely to cause a lot of confusion who have been against the Commission and at the end of the day I we can

see you have done a good job.  So I have some proposals.   If you just moved outside and you saw somebody walking naked 

 I think you will be  shocked.  Like the coming Constitution it has no cover  so I wish to ask  to have in the next Constitution at

least it should have a cover because what you have now is just a batch of papers. 

On the Bill of Rights, I would wish you to include in the bill of   rights  is  the  rights  of  the  elderly  because   we  have  very  old

people who are actually violated. So rights of the elderly the old people so I would wish to see that included in the Constitution.

Also on the bill of rights I would wish to  have things like  water, shelter, education, and legal representations some things should

be made to be Constitutional rights for citizens. 

Also  there  is  one  problem  which  I  have  noticed,  it  has  not  been  addressed.  Human  wilflife  conflict  I  think  the  coming

Constitution recognizes animals more than human beings. So we would  wish  to  have  a  Constitution  which  recognizes  people

rights  because animals have affected peoples lifes and nothing is being done.

On issues of land,   when  Mau mau were fighting were  fightings of freedom  and land  but   we got the freedom there is no

land. Then Kenyatta was saying Uhuru na Kazi.  You cannot work with the atmosphere you have to work on land so I expect

in the next Constitution everybody to be given a piece of land.

And  also on the  rights I would also wish the next Constitution to have the rights of the dead  recognized.   We are  seeing  so

much grabbing even cemeteries are being grabbed. So I also expect the people who died some years back to rest in peace. We

will also want the grabbers tying to in cemeteries.  

When you look at  the Constitution you  find  the  civil  servants  are  appointed   they  are  some  sections  how  civil  servants   are

appointed. But now what I want to see is a system why by  in simple we have no civic servant we have civil masters.   I  remind
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you during the colonial days when the PC wrote a letter to Kilonzo, he always signed, yours obedient  servant but now we have

masters there are people who don’t listen to Kenyans. So we expect civil servant to be servants.

And also in the Constitution we expect it to be constructed in such a way that because  it is citizens  who fought for leaders  and

they also pay taxes which pay their salaries. So we want a Constitution, which recognize the citizens more than the politician. 

And finally, because  recently  we  saw  a  case,  where  the   KANU  government  went  against  the  Constitution.   We  know  the

Constitution says that there is nothing like merger in  the  Constitution  because  four  parties  are  merging  and  then  they  are  not

going to the elections. So we don’t want to see such things in future. So I would request  that the death sentence be passed   for

anybody  who goes against the Constitution.  So those are some of my recommendations.

Michael Mutuse:  I am Michael Mutuse and mine is on the labour relations that is Article 55 (2d)  that is on the strike.  I find

that very little is said on the other party in case  one  party  goes  on  strike.  It  is  not  elaborative  it  doesn’t  elaborate  what  one

should  do,  should the other party keep  quiet.  So  I think something should be added  on the strike so  that  in  case  of  a  strike

something like – there should be a measure on what should  be  taken  into  consideration  should   the  strike  goes  and  the  two

parties are just keeping quiet like  in the situation. So something  should be put in the new Constitution that should a strike take

place and then the party  which is supposed to  have agrieved the other one keeps  quiet,  something should be done.  And then

something like a measure like the Parliament should intervene at  the part  or  rather  help dissolve the stalemet.  So I think  when

you  go back make sure that, that one is put into place and very fast. Thank you.

Com. Abida Ali:  (inaudible)

Anthony Mutava:  My name is Anthony Mutava I would  want to comment on the devolution of powers particularly the village

government  and  my point   is  just  to  go  to  the  financing  of   the  village  government.  I  would  want  to  imagine  of  a  situation

whereby  the  village  government  will  have   guranteed  funding  from  the  national  government.   I  know  you  have  pointed

somewhere where you said  that the natinal government will have the upper hand in the collection of major revenue resources.  I

would want the village government to be given a major role so that their functions will not be hampered by lack of finances.   So

particually I would want them to  be  may  be  part  of  the  committee  of  ways  and  means  which  is  in  the  financing  Ministry  or

something like that.   So that they have a deeper say on the scenario. 

George Mulei:  My name is George Mulei I have a few  (inaudible) to clarify.  Ya kwanza ni juu ya  preamble,  tulisema hapa

katika preamble let our freedom fighters be  recognized and this has not come up.   We also said let us  remember  the  wrongs

done by our past that they don’t be repeated again, this has also not come. May be it could be checked.

28



My second point ni kwamba  in Kenya, katika public holidays inaonekana tuna-recognise Madaraka  day 1st  June,  Jamhuri day

12th December na nimeona tumeambiwa the third holiday iwe Constitutional day.  May be in my views, if Kenyatta  day cannot

be included iwekwe freedom fighters day,  because  we are  what we are  because  freedom fighters fought and they succeeded.

So may I appeal that this comes in either iitwe Kenyatta day or freedom fighters day.

Third, katika mahakama in the courts, I have seen it clearly stated  that in  the High Court  and also in the Court  of Appeal   the

Constitution  of the same courts would be three Judges but it has not been clearly stated how many Judges would constitute  the

Supreme court. Could this be checked and then inserted.  Thank you.  

Com. Abida Ali:  Asanteni kwa maswali, nitajaribu kuyajibu kwa njia niwezavyo.   Wa kwanza alikuwa Bwana Kiilu, na kwa

hakika mimi sikuelewa swali la Bwana Kiilu kwa sababu nikiangalia hiyo Article 234  ukiangalia mpaka ufike katika all the other

subsections tumezungumza  kuhusu aina  tofauti  ya  mashamba.  Subsection  234  (2)  ndio  tulizungumza  kuhusu  the  government

land  act,   ukienda  chini  ukifika  sub-section  3(a)  we  have  talked  about  the  trust  land.  Kwa  hivyo  mimi  sijui  kama  ulikuwa

umesoma  hapo  ukaona  haikueleweka   na  ikiwa  ni  hivyo  basi   vile  ningekuomba  ufanye  because   it  looks  like  a  community

problem ,tafadhali pendekeza kwa kupitia any of the three delegates to the national conference you  get their names. You can

also do it through the MP because it is something that one cannot easily recommend and what I would also say is that  I  don’t

remember having seen you when we were collecting views so probably that is when you missed it out.  Where you there?   And

you mentioned that as well? Okay if you think it  is not adequately covered, this is just but a first draft please make sure that  the

three representatives from here together with the MP bring it a long as an issue that you think needs to be taken care of.

Na Bwana Daniel Malembe alikuwa na shida kuhusu section 37 tu ambayo inazugumzua kuhusu watoto   na  shida  yake  mimi

sikuielewa ni ngani lakini I will treat it as a problem for now ambapo alikuwa  na shida kwa sababu mtoto akizaliwa  section 37

(2) kwamba watoto  wote watakao zaliwa kwenye ndoa na nje ya ndoa wana  haki  sawa  na  akawa  na  shida  kwamba  mtoto

akizaliwa na mama  ambaye hakuolewa na bwana na  bwana aoe  bibi mwengine je,  huyo mtoto atapata  mali ya baba?   I think

yes,  na  ukisoma  infact  for  me,  nafikiri   unaweka  shida  pale  hakuna  kwa  sababu  ulisema  mtoto  akizaliwa  na  mama,  mtoto

anazaliwa na mama na baba na anafaa kurithi pande zote mbili, ikiwa baba ana mali au mama. Kwa hivyo ata  ukioa  na ujifiche

ukipatikana itakubadi upatie huyo mtoto haki yake ikiwa wewe ni mzazi. 

Halafu nikijibu kuhusi watoto kwa jumla, kulikuwa na shida ambayo watu wengi wamesema    we did not give rights of parents

as far as children are concerned  but may be it is because we have not had an opportunity to read the document.  Hii document

imetoa jukumu  kubwa kwa wazazi  na jamii  na ukiangalia  37 (1),   I  think for me it is really very clear infact   37  one,  two,

three,  four,  five  and     all  the  other  sections  I  think  they  give  rights  to  parents.  Kwa  mfano  tunaambiwa  mzazi  anakatazwa

ku-discipline mtoto na je mtoto atalelewa vipi kwa njia iliyo bora. Nadhania kiboko sio kulea mtoto,  kuna mambo mengi katika

ulezi wa mtoto na if  we look at   sub-section one it is very clear what it say it is the duty of their parent,   wider family, society

and the state to naturture, protect and  educate them so that they can develop in a safe stable environment in an atmosphere of
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happiness,  love, respect  and understanding and be able to fulfil their full pontential in all respect.   Sijui kama kuna  right  ingine

mzazi  angekata umeambiwa very clearly without any demacation bring up your child in a way that this child will grow up to be a

responsible citizen.

Kwa hivyo sio  lazima  Constitution  iseme  piga  mtoto  kiboko,  because  we  also  don’t  want  to  tell  you  how  to  bring  up  your

children. All we are saying is that ukilea mtoto even children have human rights saa hii nikisimama nikupige kiboko utasema I am

violating  your  human  rights.  So  with  the  same  breath  we  are  saying  do  not  –  msiwaadhibu  watoto  kwa  njia  ya  kinyama.

Hujaambiwa don’t discipline your child na kusema ukweli kiboko sio ku-discipline mtoto  kuna  njia  nyingi  za  punishment.  Na

kuna aliyeuliza hivi be  free of corporal  punishment or  other  forms of violence or  cruel and  inhuman  treatment  in  schools   and

other  institutions.  Nilisema  mbeleni  kwamba  tunapendekeza   kwamba  sheria  za  Kenya  ziabatane  na  mikataba   ambayo

tumeandikiana na  nchi zingine. 

Katika   mikataba  ambayo  nchi  zingine  za  ulimwengu  zimesahihisha  na  Kenya  pia  imejidhinisha  wamepigilia  marufuku  mbali

kupiga  watoto   viboko.  So  we  are  a  family  within  the  families  of  the  rest  of  the  world.  Hatuwezi  kusema  Kenya  kwamba

tunatambua haki za kibinadamu, tunatambua hivi na hivi na  tunaona  kila  wakati  watoto  wanaadhibiswa  kwa  kupigwa  viboko

wengine wanafanywa vilema, wengine hata wanauliwa.

So for us,  tulipo zungumza na watoto  tukizingatia haki zao waliomba kwamba tupendekeze mambo  ambayo  Kenya  imeweka

idhini  katika  mikataba  ya  ulimwengu  na  tukapendekeza  kwamba  kuondolewe  all  forms  of  corporal  punishment   pamoja  na

inhuman  treatment  of  children.  Hatukusema  watoto  wasiadhibiwe  kwa  hivyo  nadhania  tubadilishe  desturi  zamani  ilikuwa  ni

desturi  kupiga  wanawake  si  wanaume  mumewacha  ama  bado  mnafanya?  Nasema  mumewacha  mnaambiwa  hata  muwache

kupiga watoto sasa muwadhibu kwa njia ingine ambayo inafaa.  

Na  Bwana  John  Kiala  samahani  nafikiri  ulishelewa  lakini  kwa  sababu  sitaki  kukusomea  hiyo  karatasi  ningependa  usome

mwenyewe angalia Article 53 and 55.  Tumezungumza kuhusu  haki ya wafanyikazi na wamepewa haki nyingi na ulisikia  hapa

sijui kama mwenzetu alikuwa ni mwalimu akisema haki ya  mgomo inataka ifafanuliwe zaidi kwa hivyo kuna haki nyingi pale.  

Bwana  Kimwele,  ownership  of  land  and  non-citizens.  I  didn’t  understand  your  problem  what  Article  was  that  you  were

referring? You refereed to the wrong Article, Article 17 ama did you say chapter  17?  Because when I look under citizenship I

cannot see the problem which Article? You have to give me the Article I don’t know them off head they are too many.  Chapter

17 or Article 17? Schedule 8 which is ownership of land. So what is your problem, you want non citizens to own land forever,

Kenyans  told  us  that  non  citizens  should  not  own  land  then  we  considered  this  after  consultations  that  if  you  have  invester

coming into Kenya and you cannot allow them to own land then they will not come to Kenya.   So  we recommendeted having

discussed  with  experts  that  allow  them  but  let  them  have  rights  that  are  not  similar  to  the  rights  that  citizens  own,  because

citizens also felt that when it comes to ownership of land they should not equated to non-citizens.  So we are saying if you come
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into Kenya you can only lease it for ninety nine years  and if you know the history of land law in Kenya,  you can own land for

ninety nine years, you lease on the government, you can own for nine hundred and ninety nine years, you can also have free hold

which means you are  the owner from now to time in memorial. So  are  you saying that Kenyans should not own land for  nine

hundred and ninety nine years(end of tape 2) to own land and own it without problem because  even trying to extend the ninety

nine years is a big problem.   I  don’t know whether you have come across  somebody whose family has owned land and they

have like even thirty years before the ninety nine, it is a nightmare. So for us  we  considered  all those things. (interjection) you

see  what we have recommnded is that non citizens can only lease land but what we are  saying is that  if a non-citizens owns

land even if it is free hold, it should be converted into ninety nine year lease unless revoked by law.  You see if you have a good

reason that there is advocation of the 999 of free hold then it should not be  reverted into ninety nine years. We were just taking

into account such eventualities. 

If we acquired the land by unlawful means and then it is revoked by a court  of law we know situations like that.  I  hope I have

answered you. 

Then there was Mr.  Joseph on the bill of  rights  and  he  feels  that  hatujaangalia  masilahi  ya   watoto  walemavu   I  think  under

education and under the rights of children we have  considered that you just need to read and you will see  that;  and you also

have a problem with the chapter on people with disabilities where you think we have not captured adequately that is a thing that

can be revisited at the National Conference.  

Halafu  kulikuwa na pendekezo kwamba waalimu wa nursery tungefaa tuandike katika Katiba walipwe. Ukiangalia section 58,

tuna-recommend basic free and compulsory education from  pre-primary kwa hivyo kama  shule ni bure tengemeo ni kwamba

serikali itatumikia  na kuona kwamba elimu hiyo imetolewa bure na kushuhulikia waalimu. So I think that is covered.   

Na  ukapendekeza  kwamba  tu-reduce  ninety  nominated  MPs  to  fourty.  Ningekuomba  kama   hili  jambo  ni  la  muhimu  sana

upendekeze kupitia kwa hawa wawakilishi watatu, but we will  carry your recommendations but for now I think we can do very

little because this document now belongs to you and other Kenyans, but you can sent your representatives  to have the number

reduced to fourty, lakini tutapeleka hayo mapendekezo yako. 

Na hiyo kuhusu Kenyans abroad vile ningetaka kukuambia ni kwamba,  Katiba inatoa tu miongozo  lakini hili ni jambo pengine

lingeshuhulikiwa katika misimamo ya  kiserikali kwa hivyo tunaweza kupendekeza jambo hilo.

Na ukazungumza kuhusu kubadilisha Katiba ningekuomba usome chapter eighteen, ambayo inatueleza jinsi Katika itabadilishwa

kuna  sehemu  zitakazo  badilishwa  na  Bunge  lakini  sehemu  ambazo  mlipendekeza  na  tukasihi  kwamba  ni  sehemu  muhimu

tukapendekeza kwamba walibadilishe na urudishwe katika kura ya maoni kwa mfano, nguvu za wananchi  katika Katiba,  bill of

rights,  ukurasa ambao unatufunza kuhusu citizenship, ukurasa ambao unazungumza kuhusu values and principles na pia chapter
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 eighteen isibadilishwe bila kurudi kwa wananchi na kupata maoni.  

Na kulikuwa na Bwana Justus Muoki alizungumza kuhusu village elders  na kwamba hawalipwi. Kwa hakika katika Provincial

Administration ya wakati  huu,  katika hierarchy yao sijui kama kuna watu  wanatambulika  na  serikali  ambao  wanaitwa  village

elders  sidhani  na  ndio  maana  hawalipwi  mshahara.  Lakini  sasa  Katiba  itawatambua  village  elders  au  viongozi  ambao

watachaguliwa  katika vijiji na nina akika wakiwa ni watawala watalipwa. Kwa sababu mtawala hawezi kutawala bure,  lazima

alipwe ili aweze kuangalia masilahi yake. 

Na Councillors akazungumza kuhusu yellow ribbon.  I think I should  be  asking  you  why  you  are  wearing  that  yellow  ribbon.

Lakini nimesikia wanaovaa wanakuwa na solidality with the Commission. I don’t  know whether that is  purpose  kwa sababu

nasikia Judges wanasema ni process so I don’t  know if probably  it depends on why you are wearing it.   

Na ukazungumzia kuhusu fair trial ukiangalia section 69 we have given  fifteen points on how to have fair trial I don’t think we

could have said more and if you look at  the civil procedure, the criminal procedure, the chief, the evidence act   they give all the

necessary  ingredients  of  a  fair  trial.  Kwa  hivyo  nadhania  kama  umekosewa  pengine  uangalie  hizo  na  utarajie  Katiba  mpya

itakuwa ina ku-protect. 

Na akazungumzia kuhusu police I think if you look at  section 264 tumeeleza  kwa kirefu mambo yatakayo zingatiwa na police

force ili waweze kuhudumia wananchi kwa njia iliyofaa but  again through your representative  you can  later have  more  points

 if you think we have not adequately captured.   And I think we will have to reconsider again through the National Conference if

there are districts that have more than  thirty seven locations because  as  a Commission probably that is something that  we did

not take into account when we recommended that the  representatives-  our recommendation is actually that the district  council

should  have  not   more  than  thirty  representatives   from  the  location.  So  if  they  are  more  than  thirty  seven  locations  it  is

something that can be reconsidered at  the  National  Consference,  so  that  we  will  not  have  difficulties  in  administration.   It  is

something that  we  carry along so that  may be we can cross check  whether that is the reality.  

Then you have difficult with Article 112   on the recalling of the MPs I don’t know whether you have  difficulties because  you

are aspiring, but this something that Kenyans told us countrywide and again it can be subjected to further debate  at  the National

Conference, but we were reflecting. We also thought it was a difficult situation but I again we were reflecting the views given  to

us by Kenyans and   there will just devised a method of recalling them considering the views that we got.  And it is something

that is also happening in other countries but I don’t know whether it has worked or it hasn’t worked.  

Then there was a Mr. Twalib I am abit surprised because if he is still here I saw him registering and covered this things. Twalib I

will request you kindly to read on citizenship and you will get your answer there. I think once Kenyans endorse  this Constitution

you may not have a problem. And also on the issue of passport and ID tumependekeza kwamba it becomes a right of a citizen
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to get  his identification papers it should not be a privilege of the government but a right. Kwa hivyo kila Mkenya aweze kupewa

passport,  birth certificate,  ID cards  and any other documents  as  a  right.  Na  Mkenya  au  mtu  yeyote  amezaliwa  na  mama  au

baba aliye Mkenya awe Mkenya.  

James Maina alikuwa na shida ya ku-discipline nafikiri nimemjibu.  And Mr.  Fred   Mutiso devolution of powers  we have  not

indicated  qualifications  of  leaders.  (Interjections)  yes  we  haven’t  except  for  Parliament  and  the  Presidency,  but  if  people

strongly feel that we should  give qualifications this is something that can be revisited at the National Conference although on our

part  we said  at  the  lower  level   people  should  elect   people  they  think  have  leadership  qualities  without   us   imposing   the

qualities but if people strongly feel we can revisit  it and may be you can sent recommendations on what you think the leadership

qualities should be from the village to the provincial level.  

Halafu ukapendekeza three terms for Parliametarians and civil servants   and what we thought for certain offices in the  a civil

service  and  a  remember  we  debated  for  istance  on  the  issue  of  the  Commissioner  of  Police.  And  we  said  supposing  mtu

ateteuliwa Commisssioner of Police at fourty years and  fourty is even – lets assume he start working as a civil servant at the age

of  eighteen because  it can happen he can be a messeger and messagers  are  civil  servants.  If  you  can  be  a  secretary  at  age

nineteen if we limit you to fifteen years we will be asking you to retire at  age thirty four,  is that practical?  And we said a lot of

people will be  retiring at  the prime of their ages when they are  more productive and they are  more experienced and we were

unable  to  set  limits  as  much  as  we  know  that  people  are  qualifying  everyday  may  be  what  we  thought  is  that  with  good

governance we will not have problem of job creation.  But we cannot recommend that people  retire at  thirty four,  fourty years

and fourty five. I think at  that time   a lot of us are  educating our children and will not   be  assisting the society.  So those are

things we debated but if you think they are serious we can revisit at the National Conference.  

National Council, ukasema kwamba we have not justified why we need a National Council.  What I want to tell you is that our

work  was  also  not  justify  but  reflect  the  wishes  of  Kenyans.  And  a  lot  of  Kenyans  told  us  that  they  needed  to  have  two

chambers so that one can oversee the work of the other one. We debated as a Commission for a long time and we defined it at

least Kenyans said that they wanted two chambers we better  reflect it here for further debate  at  the National Conference.  It  is

an expensive exercise yes, but again our hands were tied na ukasema kwamba pia hatukuweka shughuli zao,  ikiangalia section

102 we have broadly described the  work of Parliament  and   I  agree  with  you  may  be  we  need  to  demarcate  kazi  itakayo

fanywa  na  National  Council  na  kazi  itakayo  fanywa   na  National  Assembly  and  probably  this  can  be  done  at  the  National

Conference. 

Na pia kuna Sikupa, jina la jamaa ambaye aliongea kuhusu  hiyo National Conference,  sidhani ilikuwa ni Bwana Mutiso na pia

akalalamika  kuhusu  affirmative  action.  Na  kwamba  tukiwa  na  democracy   we  should  have  an  equal  playing  ground  where

women wakiwa na ground ambayo ni tambarare  wataweza kupizana na wenzao na kufika Bunge.  We decide to be  practical.

Within the last fourty years of independent we only have  seven elected members of Parliament and the truth of the matter is for
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those people who want to be  honest  it is that due to cultural,  historical and many other reasons  for a long time in this country

we will never have an even playing   ground  between  men  and  women.  It  is  a  reality  and   the  women  told  us  men  who  are

gender sensitive told us and we gave a reflection and we proposed  that in the National Council we should set   thirty seats.  We

also propose that a third of the National Assembly should be set aside for women.  If it is not acceptable let it be debated  at  the

National Conference na ninawaambia kutakuwa wamama wengine huko sijui mtazungumza na wao namna ngani. But we were

reflecting the wishes of the majority of Kenyans. Na ukweli wa maneno  for a long time you will not have a even playing ground.

There is no way a woman can have the resources  kwanza mkumbuke kwamba they have been marginalised na  hawana  pesa

ambayo  wanaume wako nayo. 

Two, for cultural reasons kuna sehemu nyingi wamama hawawezi kusimama mbele ya wanaume. And  it  is  a  reality  when  we

went  through  out the country kuna sehemu tulikuwa tunaenda  tunaomba  tugawanye Commission into two, so that women can

be able to give us their views. Because traditionally hawawezi kusimama mbele ya wanaume na  kuongea.  Sasa  ata-campaign

namna ngani? Haiwezekani.  Other  places  due  to  religious  reasons  women  cannot  stand  out  in  public  and  campaign  or  even

address a crowd. So there are so many reasons,   lakini tena hii mnajua sio sheria  mtume wawakilishi wenu lakini hapa kwenu

Makueni wawakilishi wawili ni wamama sijui mtawaongelesha vipi? You have two women and one man as your representatives.

Kwa  hivyo  mfanye  juhudi  ambao  hawapendi  sheria  hii  muwambie  muone  kama  tunaweza  kubadilisha   katika  National

Conference.  

Halafu  kulikuwa  na  Bwana  Mutisya  alikuwa  analalamika  kuhusu  duties  of  citizens  and  bribery.  Nadhania  kana  atukuomba

wananchi pia wawe na jukumu la kuondoa rushwa sioni vile tutaimaliza corruption. Kwa sababu sisi kama wananchi ndio wenye

kutoa  usipompatia polisi umuambie nipeleke kortini na ufumilie  na utarajie kwamba mahakama itakuwa na haki ya kukusikiza

sidhani kesho atarudia kuomba rushwa.   So  it is a two way  thing  hatuwezi  kuambia  serikali  wacheni  corruption  na  sisi  tuko

tayari kutoa hongo. Kwa hivyo it has to be  a two way thing tukapendekeza kwamba tufanye hivyo na pia tukaonelea kwamba

huyu  Public  Defender  au  mtetezi  wa  haki  za  binadamu,  akiwekwa  ikiwa  kuna  mtumishi  wa  umma  ambaye  amekosa

kukuhudumia  kwa  sababu  haukutoa  hongo  utakuwa  na  nafasi  ya  kuenda  katika  ofisi  hiyo   na  kulalamika.  Pia   Katiba

imekupatia uhuru wa kuenda kwa mahakama na kushtaki jambo kama hilo. Kwa hivyo ni pendekezo kubwa kwa upande wetu

kwamba kwa siku zijazo  pengine tutaweza kuishi bila kutoa hongo kama wananchi.

Na Bwana Joshua akazungumza kuhusu freedom of religion section 44,  ningependa kukueleza kwamba  katika  rights  tulisema

kwamba there are limitations. Kwa hivyo jambo hilo limewekwa kwenye Katiba ikiwa kanisa naribu na wewe linapinga ngoma

you have a right to go to court  and enforce you Constitutinal rights. Kwa sababu haki zote zina  mipaka,  haki  ya  kuabudu  na

haki ya mambo ya mengine yote yana kipimo.  Kwa hivyo we have taken care of that in one of the sections in chapter five.  

Willy Kioko,  you said that we have too many appointments done by the President  for  instance  that  Judiciary  and  you  would

wish that Judges are appointed through Parliament.  We considered that and we thought we are  over burdening the Parliament
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in getting them to approve literally everything that is to be  done by the President  having in  mind  that we have  an empowered

Judicial Service Commission. So the Judicial Service Commission will have  in our considered opinion enough qualifications, we

have given then enough power  and  functions  that  will  enable  them  to  appoint   or  recommend  people  who  will  qualify  to  be

Judges in the Judiciary.  We did not want to over burden Parliament.  

Bwana Kilonzo  kutoa haki za wazee please read section thirty six ziko hapo  kwa wingi. Na pia ukasema hatukuangalia haki ya

maji,  nyumba,  sitima  angalia  kutoka  section  fifty  seven,  fifty  eight  eight,  fifty  one  ziko  hapo,  haki  ya  wanyama  kama  haiko

pengine tutaangalia tuiweke hapo.  Na   uka-complain kwamba hama mashamba,  tumeangalia  mambo  hayo  kwa  section  thirty

two to thrity eight mambo ya mashamba. Na pia section two thirty seven tumependekeza kuwe na Tume ya mashamba itakayo

angalia hayo mambo ya kugawanya  shamba  na  mambo  ya  ma-squater.  Tumependekeza  kwamba  Tume  hiyo  itatue  mambo

hayo kwa sababu hatuna wakati wa kutosha wa kuangalia na kutatua mambo kama hayo.  

Na  pia  ukalalamika  kwamba  watumishi  wa  umma  wamekuwa  ni  mabwana/masters  na  hawatumikii  kama  siku  za  ukoloni  I

would request that you look at section  two fifty eight and we have addressed  at  length what we expect  the civil service to do

for the ordinary person and ukiangalia sub-section (E) tumesema kwamba wawahudumie wananchi kwa haraka.  Ukiangalia (F)

tumesema shuhuli zao ziwe wazi na waajibike kwa  wananchi    (G)   wawe  transparent  na  tumeendelea  kusema  mambo  yote

ambayo  wanatakiwa  kufanya.   Kwa  hivyo  wakifuata  mambo  hayo  nadhania  tutakuwa  na  watumishi  wa  umma  ambao

watatufanyia  kazi  nzuri.   Na  ukasema  kwamba  kwa  wakati  wanasiasa  wanapewa  nafasi  kubwa  kuliko  wananchi.

tunapendekeza katika chapter ya kwanza  Article ya kwanza umuhimu wa mwananchi wa kawaida na tumependekeza kwamba

nguvu za wananchi ndio zimepewa wanasiasa.   Tumewapatia jukumu, tumewapatia nafasi ya kuenda kwa Bunge kutukumikia,

kwa  hivyo  nadhania  jambo  tumeliangalia  katika  hiyo  chapter  one,  section  one.  Na  umependekeza  kwamba  watu  watakao

violete hii Katiba wapewe death sentence samahani tumependekeza kwamba kifungu cha kifo kiondolewe. Ikiwa unataka kirudi

utazungumza na delegates waje sasa kuzungumza na kujaribu kuwa-convince the  other six hundred and twenty eight delegates.

Michael Mutiso anafikiria kwamba hatujawapatia wafanyikazi uwezo  wa  kutosha  na  kwamba  tungesema  zaidi  kuhusu  strike.

Vile ningetaka kukueleza ni kwamba hii Katiba ni muongozo we cannot go into details of the relationship between an employer

and  employee.   Now  kwa  vile  tumewaambia  hapa  katika  Katiba,  mkifanya  sheria  zenu  sasa  kwa  sababu  Katiba  imetoa

muongozo  kwamba  mfanyikazi   anaweza  kufanya  strike  now  you  are  supposed  to  make  sure  that  your  contract   says  the

details, because if I have a right to strike what are  the limit. Those can come into the law of contract  na kama umeona  law of

contract  ni  kakitabu  kadogo  akajasema  maneno  mengi  kamesa  una  uhuru  wa  kuandikiana  mkataba  baina  yako  na  muajiri

wako. So the Constitution has given you that freedon but it cannot really go into details otherwise the Constitution will  be  such

a huge  document and our instruction from Kenyans was to give them a small and comprehesive document. So we could not go

into details and I can assure that all the Constitutions that we consulted,  I will give the example of the Ugandan Constitution I

can remember very well the Constitution of South Africa, the Constitution Eritrea that is the method right to strike,  details you

can  ensure  that  you  have  them  in  you  other  document  and  I  am  sure  teachers  have  agreement  between  them  and  the
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government and that can be taken care  of.   I  think we have given you the means to be  able to enlarge whatever else that you

need. 

Guarantee of funding by village government,  if you look at  section two nineteen (C)  the Provincial  council  or  government  will

oversee  distribution  of  resources  to  the  other  arms  of  the  government  so  nafikiria  kwamba  hapo  hakuna  shida  ikiwa  watu

wanafuata Katiba. And then the district will be collecting revenue on behalf of the village, in the district  finance  also should not

to be a big problem if they follow the rule and guidelines that are given to them. 

Bwana Mulei you want us to have much more in the preamble we really considered it, preamble was a whole page but again we

said we do not need a very long preamble and we considered the view that the freedom fighter must be  recognized.  And  we

also considered that other  Kenya told us we have  had  several  liberations  in  this  country  not  just  the  colonial  one.   You  can

count them depending on what you understand liberations to be  and we have then   considered the contribution and aspiration

of men and women. For us we did not only capture the feedom fighters but other people who have had to lose their life because

of fighting for freedom right now and we continue to enjoy.

Na pia ukasema you have recommended that we should remember the wrongs.   Sasa  tukafikiria we are  forging ahead and we

want a Constitution that is positive should we really consider all the ills that happened and in our considered opinion we thought

no,  let  us  consider  values,  freedom,  democracy,  social  justice,  rule  of  law,  participatory  government  and  forget  the  ills  that

happened in the past.  That is the way we considered but again if you think we must remember colonialsm we must remember

one party rule, we must remember dictatorship and the ills  that  go  with  that,  there  is  still  room  to  add  all  those  things  in  the

preamble.

 And  public  holidays  I  think  a  lot  of   people  have  told  us  that  and  it  is  something   that  can  be  taken  up  at  the  National

Conference. Infact a lot of people are saying we drop the Katiba day that is something  that can also be considered.  And about

the courts I don’t think we read very well because  I think  and I am not blaming you, you need to read if you look at  section

187 we have recommendated the number of Judges who will seat  in the Supreme Courts.  Section 187(B)  and I think we have

said not more than six.    Not more than six Judges should preside in the Supreme Court, we have also checked in section  190,

we have talked of the Court   of Appeal   and we are  specific here we are  saying the  Court  of  Appeal   as  it  happened   now

should be constituted  by; it will have not less than ten Judges and  three Judges must seat.  In the High Court  I don’t think we

are specific  we  have  left  things  as  they  are  one  Judge  to  preside  unless  it  is  a  Constitutional  matter  then   three  Judge  seat.

Nafikiria hayo ndiyo yalikuwa maswali  na  ninatarajia  kwamba  nimeyajibu  ikiwa  si  kuyajibu  vizuri  mkisoma  hiyo  Constitution

watu wengi wamesema imeandikwa kwa lugha inayoeleweka.  Ikiwa ukuelewa Kiingereza tafadhali tafuta Taifa leo ya jana  na

mmufuate  coordinator  awapatie  nakala  za  Kiswahili  mzidi  kuelewa   pale  ambapo  pengine  sikuweza  kujibu  kwa  njia  ya   ya

kutosha  nimewashukuru sana kwa kunisikiliza. 
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Sammy  Kiteng’u:   Thank  you,  I  wanted  to  ask  you  kindly   to  clap  for  her  but  you  have  done  it.  Thank  you  so  much

Commissioner Abida Ali, thank you so much again people of Makueni district, this is Kibwezi Constituency we have never had

such a large number in any part of the district the ones we have gone through. So thank you so much.  I want to inform you that

this has been a day for us to go through the draft bill. It  will not end here we will continue doing the same especially with those

people that did not present themselves here. Now this means that  do  not  dump that copy somewhere share it with somebody

and I am sure at the day it will be helpful to you and to everybody else. 

I take  this opportunity to inform you of the three delegates  that  were  electd  by  the  Councillors  of  Makueni  County  Council.

They  are  the  people  who  had  the  responsibility  to  elect  three  people  and  the  three  people  that  were  elected  were  William

Matheka    Nduse,  he  comes  from  Kilome  Constituency,  Rodah  Nthumi  Maende  she  comes  Makueni  Constituency  and

Pracidis Nzisa Wambua who also comes from Makueni district.  These are  the three people  who are  supposed  to  go   to  the

National Constitutional Conference with your addition and omission of the items that are in this draft bill. Again because they are

abit far for you to reach them you MP will also be a member in the National Constitutional Conference.  So if you have anything

that you want added, something that you want removed please you can give it to him and I am sure he will do a good job.

Secondly, if you feel you  do not know those three people and because of one reason or the other if you have no access to your

Member of Parliament, I think if you organize and I have those documents I will give to the right people and it will be taken.   So

I hope that is okay.  

About some copies  of the short  version of the report,  I  have given it your 3Cs  the two of them that I introduced this morning

that is Christine Muteti and  Kaka   you know him by Kaka.  They will be  having a few copies  not everybody can get one,  so

don’t push them so much, they will give the copies. The Kiswahili version of the draft sijapata bado but I am sure if I get it  I will

give  it  to  them  who  will   in  turn  give  it  to  you.   Na   kwa  kumalizia  kingeomba   mshiriki  or  the  Reverend  from  this  church

atuombee if he is present,  if any of them is present. Okay,  if they are  not I think I will ask  the same Reverend who prayed for

us this morning the do the same.  If  he is not there, can we have somebody else please a Pastor. Thanks. 

Michael Mutisya:  Tuombeni.  Baba wetu wa mbinguni katika jina kuu la Yesu ninakushukuru kwa wakati  kama huu. Asante

Bwana  kwa  wakati  tulipoketi  mahali  hapa,  umekuwa  pamoja   nasi  umetuwezesha   na  sasa  Bwana  tumefikia  mwisho  wa

mkutano wa siku ya leo.  Baba wa mbinguni nataka kuomba kwa ajili ya  wale walio kuja ili  tukapate  kushiriki  nao,  tukapate

kusikia  juu  ya  Katiba  yetu.  Bwana  wa  mbinguni   nawapeana  mikononi  mwako  wanapoendeleza  shughuli  hii  Baba  ukazidi

kuwasaidia.  Tunapotawanyika  Bwana  ninaomba  ukapate  kutubariki  na  zaidi  Bwana  ukadumishe  amani  katika  nchi  yetu  na

katika shuguli hii Bwana ya kukusanya mawazo juu ya Katiba yetu Bwana.   Naomba Mungu ukapate  kuingilia na  ukadumishe

amani ambayo Bwana itakuwa hata katika nchi yetu. Sifa na utukufu tunakupa wewe  ni katika jina kuu la Yesu tunaomba na

kuamini.  Amen.

37



The meeting ended at 1.30 p.m.
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