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Collins Mukewa – Programme Officer
Susan Mutile – Verbatim Recorder
Sammy Kiteng’u – District Coordinator

The meeting started at 11.15 am with Mr. Sammy Kiteng’u calling the meeting to order.  Mr. David Kilukya said the prayer. 

District Coordinator:   Wale wanafunzi wa..... those who are  registering  please,  mkisha maliza ku-register  you can come in.

Let’s hope that hawa wanafunzi wataingia kama  tunaendelea.   So  I  take  this  opportunity  to  welcome  you  to  this  session  na

nitaanza kwa kuwasalimia  .... 

Greetings: ( in Kikamba)

Nataka  kuchukua nafasi hii tena kuwajulisha  wale  watu  wamefika  siku  ya  leo,  na  nitaomba  Paster  David  Kilukya  atuombee
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tukianza mkutano wetu wa leo.

David Kilukya: Kabla sijaomba namsalimu kwanza.  Hamjambo?  Na wakalibisha hapa A.B.C Anzai na niwaambia pahali pa

haja.  Kuna choo viwili pale na hizi zitatumiwa na Commissioner na watu wake wale amekuja naye, kuna zingine ziko pale.   Zile

ziko pale mbele ni za wasichana na kuna zingine hapa zinatumiwa na wanaume.  Kwa hivyo mnaweza kutumia hizi ziko hapa.

Wanawake na wanaume watumie zile ziko pale.  Asanteni.  Hebu tuombe.

Maombi:  Baba  katika  jina  la  Yesu  Kristo  tunasema  ni  asante  kwa  ajili  wa  siku  ya  leo.   Tunasema  ni  asante  kwa  ajili  ya

kuongoza  Commissioner  na  wote  waliokuja  pamoja  na  hata  kuongoza  wale  wengine  kutoka  mahali  mbali  mbali  wakaingia

katika siku ya leo.   Tunakuomba wakati  huu ambapo tunaomba uweze kuwa  pamoja  nasi.   Tunaomba  ili  ukaweze  kutupatia

mawazo, na maono ambayo inaweza kutusaidia tukajenga constitution yetu na hata kusaidia kurekebisha katika constitution ile

tuko  nayo  Baba  tukiona  tumemaliza  tutakushukuru  na  tutasema  ni  Asante.    Tunaomba  hata  kwa  wale  wako  njiani  Baba

ukaweze kuwasaidia na ukaweze kuwasaidia na wakifika tuendelee pamoja tutakushukuru.  Wakati  wote  tutakao  kaa  mahali

hapa  tunaomba  baraka  zako,  tunaomba  ufunuo  wa  Roho  wako  mtakatifu,  ukaweze  kutupatia  maneno  na  maono  ambayo

inastahili  kwa  ajili  ya  nchi  yetu  na  kwa  ajili  ya  mwananchi,  Bwana  tutakushukuru  na  tunasema  ni  asante.   Ukasaidie

Commissioner na ukasaidie sisi wote kwa kusema ile inastahili itasaidia kujenga Constitution yetu.  Baba ukatumbaliki kwa kila

jambo.  Tumeomba hayo yote na tunaamini ni katika jina la Yesu Kristo aliye Mwokozi wetu.  Amina.

District Coordinator:  Asante sana Pastor Kilukya. Nilikuwa nimewambia nitawambia majina ya wale wamesaidia kufanikisha

siku ya leo,  nao wanaitwa 3C’s nitawaomba as I call their names wanasimama wana just wave ndiyo muwaone.  Nitaanza na

Mr. Joshua K. Wambua, who is the Chairman of the Committee; tuna Mr. Titus K. Maundu, Secretary of the Committee; kuna

Mr.  Samuel  Nguava,  Vice  Chairman;  kuna  Ms.  Dorcas  M.  Kennedy,  a  Member  ako  pale  nje  nafikiri  mna  mjua,  she  is

recording.  Na kuna wale watu walishiriki kuwafunza juu ya Katiba,  that is Civic Education Providers,  wale wako present  tuna

William N Matheka na huyo pia amechaguliwa kama one of the 3 delegates from Makueni district.   Kuna Authur M. Nzomo,

kuna Joseph Mutungi, na pia nimeambiwa kuna Councillor moja amekuja anaitwa John Nzioki kutoka Mokaa.  Na mimi naitwa

Sammy Kiteng’u na ndiyo District Coordinator wenu.

Tukiendelea nataka kuchukua  nafasi  hii  kumkaribisha  Commissioner  ambaye  tuko  naye  anaitwa  Abida  Ali  Aroni  na  ni  Vice

Chairperson wa Prof. Yash Pal Ghai, karibu sana.  Na tuanze kikao chetu cha leo.

Com. Abida:  Asante,  hamjambo?  Ningetaka kumkaribisha katika kikao hiki  cha  leo  na  kueleza  kwamba  ni  mefurahia  kwa

sababu  tumekutana  tena  mara  nyingine  baada  ya  kuwa  hapa  na  wenzangu  kuchukua  maoni  yenu.   Na  kwa  siku  ya  leo  ni

meandamana   na  Collins  Mukewa  ambaye  ni  Programme  Officer  atakaye  kuwa  akitusaidia  kwa  kazi  hii  na  Susan  Mutila

ambaye ni  Verbatim  Recorder.    Kwa  vile  saa  zimeenda  sana,  tulikuwa  tuna  wasubiri  ili  tusianze  kikao  na  watu  wachache,

nitawapeleka kupitia  programme  ya  siku  ya  leo  kwa  haraka  kidogo  na  kufupisha  mambo  ambayo  nadhania  munayo  ajua  ili
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tuweze kuzungumza juu ya hii draft constitution kwa dakika nyingi zaidi.  

Katika programme ya leo tunatakiwa kuzungumzia madhumuni ya mkutano wa leo.  Na takiwa ni wazungumzie kuhusu malengo

ya  urekebishaji  wa  katiba.   Nadhania  nyote  mnajua  ni  kwa  nini  Katiba  inarekebishwa  kwa  hivyo  sitazungumza  jambo  hilo.

Halafu tunatakiwa tuangalie process ambayo tulipitia hadi kufikia wakati huu ambapo tuna draft  constitution.  Halafu ninatakiwa

kuwapitisha  kwa  hiyo  draft  constitution  na  kuwapa  nafasi  ya  kuuliza  maswali  ama  kujadiliana  ikiwa  kuna  mtu  ana  jambo  la

kusema.  Kwanza kabisa ningependa kuwajulisha kwamba tumekuja  haswa  kwa  kuwaletea  draft  constitution  ingawa  ninajua

wengine mumesoma kupitia kwa gazette na pengine mumesikia kuhusu mambo ya draft constitution kwenye radio lakini tukaona

vile kuna muda tuje hapa rasmi, ili kuzileta na kuweza kufafanua ikiwa kuna sehemu ambazo  hamkuelewa,  na  kujibu  maswali

yeyote kuhusu jinsi ambavyo tuliweza kuandika hii draft constitution.

Wakati  tulikuwa  hapa  miezi  kadhaa  iliyopita  kuchukua  maoni,  tuliwaelezea  kwamba  tutarudi  kwenye  province  ili  kuweza

kuwapatia nafasi ya kusoma  repoti  na  kujadiliana  zaidi.   Lakini  kwa  sababu  ya  haraka  iliyoko  kwa  upande  wa  kumaliza  hii

katiba, bunge ilibadilisha sheria mwezi uliopita ikawa sasa hakuna lazima kuja katika province.  Lakini kama Tume tukaona tuna

muda tangu tulitoa hii draft hadi wakati wa National Conference tarehe ishirini na nane wa mwezi huu, tukaona ni vizuri kutumia

wakati  huu kuja na kuzungumza na nyinyi ndiyo  mpate  kuelewa  zaidi.   Na  pengine  kuna  mambo  mtataka  kujua  ni  kwa  nini,

tuliandika hivyo, tuwaelezee na muweze  kuwapatia  instructions  delegates  ambao  ni  watatu  mtakao  kuwa  mmewatuma  in  the

National Conference pahali ambapo tutawaidhinisha  au  kubadilisha,  hii  Katiba  ili  hatimaye  tupate  Katiba  ambayo  itapitishwa

bunge na iwe ndiyo lasmi ya nchi yetu.  

Sasa hayo ndiyo madhumuni ya kwetu kufika na ningependa kuwaelezea kwa kifupi sana kwamba baada  ya kuchukua maoni

yenu, na tukatembea kote nchini na katika constituencies zote 210 za nchi yetu ili kuchukua maoni tuliweza kuwa na watu katika

commission ambao waliweza kuchambua maoni yenu.  Na  kwa upande wetu  kama  Tume  tuliweza  mbali  na  kuangalia  maoni

yenu tulizungumza na wataalamu tofauti,  wataalamu wa mambo tofauti  tofauti  ambao  ni  wananchi  wa  Kenya  na  pia  tukapata

wageni  ambao  waliketi  na  tukazungumza  na  wao  tukajadiliana  ili  tupate  maarifa  zaidi  na  hapo  tukaangalia  maoni  yenu  na

tukaangalia  mambo  ambayo  tuliketi  katika  workshop  tofauti  na  kuweza  kutoa  repoti  ambayo  tunaiita  “the  people’s  choice”

repoti  ambayo imeangalia maoni ya wananchi  ambayo  yamechabuliwa  na  pia  imetoa  mwelekeo  kulingana  na  mambo  mbayo

tulijadiliana na hatimaye ikatuweshesha kufanya mjadala ikiwa tuko kama Tume na kuweza kutoa hii  draft  constitution  kupitia

hizo background papers tulizozitoa, na pia maoni yenu.  

Bw.  Coordinator  pengine  ataweza  kuwapatia  repoti  fupi  a  short  version  ya  report  ambayo  tuliandika  kabla  hatujaweza

ku-debate na kutoa hii draft constitution na report halisi bado inatengezwa  kulingana na muda ambao tulikuwa nao hatukuweza

kugojea mpaka hiyo report ichapishwe na itoke.  Ndiyo tukaona itakuwa ni rahisi kutoa short version ambayo mtaweza kusoma

kwa haraka kwa sababu ile nyingine itakuwa labda ni kitu kinafaa kuwa kwenye library.  Sasa ndiyo tukatoa toleo fupi la report

ambayo tulichapisha kwenye gazettee pia na kama nilivyo sema  mtaweza  kupata  copy  pengine  hazitatosha  lakini  tumembeba
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copy kadhaa ambazo mtaweza kusoma na zingine tutaweka katika documentation centre muweze kufika kule na kuangalia.

Na  kwa  sababu  pengine  mmesoma  kwenye  magazette  matamshi  ya  kisiasa  bila  kuyataja  ningependa  kuwaambia  kwamba

katika  Tume  kabla  hatujaamua  jambo  tuna  njia  tatu  ambazo  tunatumia  kwa  kubaliana  ama  kwa  kuweza  kutoa  oni  lolote.

Kwanza kabisa tunafuata sheria ambayo ilitunga tume hii na imetupa njia tatu ya kuweza kufikia matoleo ya shughuri zetu.  

Kwanza kabisa huwa tunakubaliana kwa kauli moja.   Yaani kuna kuwa jambo likitokea kila mtu anasema haya sawa sisi sote

tunakubaliana na jambo hilo.  Ikiwa hatukukubaliana tunajadiliana na tunaangalia consensus.  Kuangalia ni watu wangapi ambao

wanamsimama mmoja.  

Ikiwa ni watu wengi na hakuna tashwishi tuseme hata ukitupa macho unaona karibu kila mtu amekubali sasa  tunatoa hiyo kauli

moja kupitia consensus.  Ikiwa ni vingumu kutambua, tunapiga kura.  Na tukipitia juu ya hizo tatu na kuwa neno hilo ama jambo

likitoka linakuwa ni jambo ambalo ni la Commission na Tume bila tashwishwi.  Kwa hivyo wakati  ambapo tulikuwa tunaandika

hii draft  constitution  hakukutokea  nafasi  ya  kupiga  kura,  mara  kwa  mara  watu  walikubaliana  kwa  wingi  lakini  mara  nyingi

mambo  mengi  yalikubalianwa  kwa  kupitia  consensus.   Kwa  hivyo  niliona  niwambie  hivyo  kwa  sababu  kuna  matamshi

yamewekwe  kwenye  gazette  kwamba  watume  ni  hivi  na  vile,  nilikuwa  nataka  kuwaeleza  hiyo  ni  propaganda  na  jambo  hili

mambo yale yako mengi hayakukubaliana 100% lakini yalikubaliwa kupitia consensus na sheria ambayo imeunda tume.  

Sasa kwa hayo nadhania ingekuwa ni bora tukiweza kutazama hii draft  constitution.  Ningewaomba wale ambao ni wasomi wa

haraka haraka wanaweza kupitia  kwa wengine pengine msikize lakini nitakuwa nafanya reference kwa section tofauti na jambo

ambalo  nimesahau  kuwaambia  ni  kwamba  a  draft  constitution  mswaada  ulitoka  Jumapili  kwamba  gazette  la  taifa  leo  na

ninadhania kuna zingine ofisini sisi tuliondoka kwenye ofisi, hii ni wiki yetu ya pili na hatukuweza kurudi kuchukua kwa sababu

shughuri zetu nyingi sasa  tumeziendesha upande huu wa Eastern,  lakini nina  hakika  Bw.  Coordinator  ataweza  kuwaletea  hizo

copies  za  Kiswahili  kwa  watu  ambao  hawaelewi  lugha  ya  Kiingereza  ili  msome  na  kuzindi  kuelewa.   Na  pia  hiyo  report

mnaweza kupata  zingine haziko kwa lugha ya Kiswahili lakini sidhanii  ni  leo  anaweza  kuleta  hizo  baadaye  na  ni  kwa  sababu

kwa kawaida wasomi huwa wanafikiria kwa Kiingereza halafu wakatafusiri  kwa Kiswahili.  Kwa hivyo nakara  nyingi zilitokea

kwa Kiingereza halafu ndio zikatafsiriwa kwa Kiswahili.  Na pia tukaona  tukizingojea tutakuwa tumepoteza muda na muda sio

mrefu nafikiria sasa tumembakisha wiki moja unusu kabla ya National Conference au kikao cha Kitaifa,  tukaona tuzungumze na

wanaoelewa Kizungu wataelemisha wengine kabla hamjatoa toleo liliotolewa kwa Kiswahili.

Sasa  tulipofika  hapa  kwenu  nakumbuka  wengi  mulituambia  kwamba  kuna  haja  ya  kuwa  na  Utangulizi  katika  Katiba  kwa

sababu ya Katiba yetu ya wakati huu, haina utangulizi wala mwelekeo wa kutuonyesha ni Katiba ya kuongoza akina nani.   Na

mkatoa  mapendekezo  mengi  kuhusu  preamble  au  utangulizi,  wengi  mkasema  mnataka  wananchi  watambulike,  mkasema

mnataka tumtambue Mungu, mkasema mnataka walio pigania uhuru na mambo kama hayo.
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Sasa katika ukurasa wa kwanza tumechapisha proposed  preamble,  samahani ukurasa wa pili, nadhania iko hapo watu ambao

wameangalia angalia wameona katika ukurasa wa pili na iko na chapa kubwa imeandikwa preamble,  tumeweza kupendekeza

utangulizi ambao unaanza kwa kututambua sisi kama Wakenya na kutambua kwamba Katiba hii ni Katiba yetu kama wananchi.

  Tumeangalia na kupendekeza katika utangulizi huo kwamba tunatambua utofauti wetu wa kidini, kimira, na  za  kikabila.   Na

hata  ingawa   kuna  tofauti  hizo  tumejishughulisha  na  kujalibu  sana  kuishi  na  amani  na  umoja.   Pia  tumependekeza  kwamba

tutambue  umuhimu  wa  watu  binafsi,  familia  na  jamii  hapa   nchini.  Tumependekeza  kwamba  tutambue  jitihada  ambazo

zimetendea na wanawake na wanaume kwa kuweza  kuleta  serikali  ambayo  inafaa  ama  utawala  ambao  unafaa  ambao  ni  wa

demokrasia na unatambua uhuru wa kila mwananchi na serikali ambayo itaendeshwa kupitia sheria za nchi.

Pia tumetambua kwamba sisi kama wananchi tumejishughurisha na  juhudi  za  kurekebisha  Katiba  ili  tuweze  kujumuika  katika

utawala wa nchi yetu na hapo mwisho tumetambua  Mwenyezi  Mungu.   Sasa  hii  preamble  ambayo  tumependekeza  mtaweza

kuangalia na kuona kwamba ina kasoro  na pengine kuna mtu ambaye ana mambo zaidi ambayo yangefaa kuwekwa katika hii

Katiba. 

Katika chapter  ya kwanza,  tumeangalia ukuu wa mwananchi wa kawaida.   Katika  article  ya  kwanza  au  ukurasa  wa  kwanza

tumependekeza kwamba sisi kama wananchi ndiyo watu ambao tuna nguvu na tunawapa nguvu hizi watu ambao wanatutawala.

 Na  tumependekeza kwamba nguvu hizi ambazo  tumewapa  watu  hawa  au  mamlaka  ambayo  tumewapa  itumike  kwa  njia  ya

kidemokrasia.  Na tukasema kwamba mamlaka ya utawala tumeyatoa kwanza kabisa kwa bunge ambapo tumetuma wakilishi

wetu pale ili wafanye shughuli zetu kulingana na Katiba hii.

Halafu mamlaka ya pili tumeyatoa kwa serikali kuu ambayo pia tunayatarajia itaongoza nchi kwa kupitia mambo ambayo ni ya

kikatiba.  

Tatu, tumetoa mamlaka kwa mahakama ili iweze kutoa hukumu ambazo ni sawa kulingana na  Katiba hii.  

Nne,  tumetoa mamlaka kwa vyombo ambavyo ni vya kikatiba ambavyo mmeona  tumependekeza  katika  chapter  ya  kumi  na

saba ili kujihusisha na kusaidia serikali katika utawala wa nchi.

Katika ukurasa wa pili tumeangalia umuhimu wa Katiba na tukaeleza kwamba  Katiba  ndiyo  itakayokuwa  na  uongozo  katika

sheria kuu ya nchi na kwamba Katiba hii ni lazima izingatiwe na watu wowote wako mamlaka. Na  kwamba ikiwa kuna sheria

yoyote  ambayo hayabatani ni hii Katiba sheria hiyo basi itakuwa  haifai kutumiwa na itakuwa ni lazima iondoshwe.

Na tukapendekeza jinsi Katiba hii itatumika.  Tumependekeza kwamba Katiba hii itumiwe kwa kuweza kueneza maadili ambao

yanafaa katika uongozi bora.  Tumependekeza kwamba Katiba hii ifuatwe katika kueneza haki za kibinadamu, haki za kimsingi,
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uhuru wa  mwananchi  na  pia  sheria  katika  utawala,  na  tumependekeza  kwamba  sheria  hii  pia  itumike  na  ihusishe  maendelea

katika nchi.  

Katika  article  ya  tatu,  tumependekeza  jinsi  ambavyo  tutahakikisha  kwamba  Katiba  yetu  itaweza  kutekelezwa  na

tumependekeza kwamba mtu yeyote aweza kuenda katika mahakama ili kushtaki kwa jambo lolote ambalo limekosa kutimizwa

kwa kufuata Katiba hii.

Halafu  tumetazama  sheria  zingine  za  nchi  katika  article  ya  tano  na  tumependekeza  kwamba  tuwe  na  sheria  kadhaa.

Tumependekeza  Katiba  kama  sheria  kuu  ambayo  itafuatiwa  na  sheria  zinazotungwa  ama  kutengezwa  na  parliament.

Tumependekeza pia sheria za kitamaduni.  Tulipokuwa hapa mlilalamika na kusema sheria za Kakamba zimetupiliwa mbali na

tukapendekeza  kwamba  pengine  tukipendekeza  sheria  hizo  mambo  yatabadilika  na  kuwa  ni  mazuri.   Tuliambiwa  hivyo  na

wananchi wengi mnapendekeza kwamba kwa hii sheria mpya sheria zetu za kitamaduni ziwe zinapewa nguvu.  Tumependekeza

kwamba  sheria  ya  jamii  ya  Waislamu  na  Wahindu  pia  itambuliwe.   Tumependekeza  tena  pia  kwamba  mambo  ambayo

yametendeka kwa miaka mingi na hatimaye yakawa ni kama sheria mambo ambayo kwa sheria tunaita common law yatumike

pia kama sheria.  Tumependekeza pia kwamba sheria zitakazotungwa na jumia ya Africa mashariki ziweze kutumika hapa nchi.

 Hatutaki sheria zitungwe  kwenye  mikutano  ya  Africa  mashariki  lakini  tukifika  Kenya  tunazitupa  ama  kuchagua  kwa  sababu

zingine haziwapendi watawala wetu.

Pia,  tunapendekeza  kwamba  mikatamba  ambayo  yanawekwa  sahihi  na  serikali  katika  mikutano  ya  kitaifa,  international  law

yaweze pia kutumika hapa nchini.  Kwa wakati huu hakuna sheria inayolazimisha mambo kama hayo na unaona kwamba tume

tia sahihi mikataba mingi ya kitaifa lakini kwa sababu pengine mikataba hiyo tunaona haifai utawala wanazitupilia mbali.   Sasa

tunapendekeza kwamba ni lazima tukiweka sahihi mikataba ya kitaifa itengezwe kuwa ni sheria tutakapofika hapa nchini.

Chapter ya pili tunaangalia Jamhuri ya Kenya na jinsi ambavyo tutaendesha utawala katika nchi hii.  Tumependekeza kwamba

Kenya iwe ni demokrasia  ya  vyama  vingi.   Tumependekeza  pia  Kenya  iwahusishe  wananchi  wa  kawaida  katika  utawala  na

kwamba  kuwa  na  uwazi  na  uwajibikaji  wa  utawala  wa  wananchi  ambako  tutakuwa  na  hivi  vyombo  tofauti  vya  kiserikali

tukipewa nafasi ya kufanya kazi yake na pia kuwe na uhuru, haki za kibinadamu, na pia tuwe tuna zingatia sheria.

Tumeangalia pia mipaka tofauti ya nchi yetu na katika kurasa za nyuma na hii nakala ambayo mnayo tumeweza kutoa mipaka ya

nchi jirani na Kenya.   Kwa mfano ukiangalia  schedule  ya  kwanza  kule  nyuma  mtaona  tumeeleza  kwa  kirefu  mipaka  yetu  na

Uganda, Tanzania, Sudan, Ethiopia na Somalia.  Mkiangalia schedule za nyuma baadaye nafikiri kwa ukurasa kuanzia thelathini

na tisa kuenda mbele mtaweza kusoma baadaye muone tumeweka mipaka ya nchi yetu.

Pia tumeangalia lugha ambazo zitatumika na tumependekeza   katika  article  ya  tisa  kwamba  Kiswahili  na  Kiingereza  zitumike

kama lugha ambazo ni rasmi official languages.  Kwa wakati  huu lugha rasmi ni Kiingereza  simanelewa  hivyo?   Sasa  ukienda
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kwa  mahakama na Judge ni Mkamba, interpreter ni Mkamba, Judge anataka uongee na Kizungu, si ni ukweli?  Ama ukiongea

na  Kikamba  interpreter  ana  tafsiri  kwa  sababu  sheria  imesema  official  language,  na  tukaona  mambo  hayo  hayafai.   Na

tukapendekeza pia Kiswahili, kiendelee kuwa lugha ya kitaifa lakini serikali itambue lugha zote za nchi yetu za makabila tofauti

na kukuuza lugha hiyo ili tuweze kuzidi kukuuza utamaduni wetu.   Tumependekeza pia mbali na lugha za kitaifa, serikali ikuuze

lugha ya ishara,  sign language ambayo inatumika na watu ambao ni walemavu na pia ikuuze drill kwa sababu hiyo ndiyo lugha

ambayo inaeleweka na watu ambao ni vipofu.

Tukaangalia serikali na dini katika  article  ya  kumi  na  tukasema   kuwe  na  mgawanyiko  wa  dini  na  serikali  lakini  hatukusema

kwamba  watu  ambao  ni  viongozi  wa  dini  wasijihusishe  na  siasa.   Muangalie  tunasema,  state  and  religion.   Serikali  na  dini

zitofautishwe.  Na  kuumanisha hivyo tumeendelea na kusema  au  kupendekeza  kwamba  serikali  iwe  ni  secular  sio  serikali  ya

kidini.  Na sababu ni kwamba tuna madhehebu mengi, dini tofauti hapa nchini na hatukutaka kupendekeza,  dini hii au dhehebu

hii kupinga zingine, na tukasema kwamba dini zote zipewe usito sawa katika shughuri za kiserikali.

Ukurasa  wa  kumi  na  saba  tumependekeza   national  symbols  au  vyombo  ambavyo  vingine  ni  vya  kitaifa.   Tumependekeza

bendera ya Kenya, wimbo wa taifa tumependekeza court of arms,  au alama inayotumika kwa vitu au vifaa ambavyo ni mali ya

umma na pia tukapendekeza  mhuri wa serikali au public seal kuwa pia ni national symbol.  Halafu pia ukurasa,  kuna mambo

ingine  nitakuwa  na  ruka  kwa  mfano  kurasa  12  inaongea  kuhusu  viapo  vitakavyotumiwa  na  wafanyi  kazi  wa  serikali  na

tumevitambua viapo hivyo katika schedule ya nne mtaangalia baadaye.

Pia  tumependekeza  siku  za  kitaifa  na  tumependekeza  siku  tatu.   Tumependekeza  tarehe  mosi  mwezi  wa  June  ambayo

inajulikana  kama  Madaraka  day,  tumependekeza  tarehe  kumi  na  mbili  December,  Jamhuri  Day  na  tukapendekeza  kwamba

tuwe na siku ya Katiba.   Sasa  mtaangalia muone kwamba kama hayo mapendekezo yanafaa ama mna  mambo  mengine  zaidi

yakuongezea.

Katika  chapter  ya  tatu,  tumeangalia  madhili  au  misimamo  ya  kitaifa,  National  Values  and  Goals.  Na  tukasema  kwa  sababu

wananchi wengi walisema nchi yetu haina misimamo rasmi na kila serikali kawaida inakuja na misimamo yake pengine kuna haja

yakuandika values na goals ili tujue kwa kila wakati nchi hii ina msimamo ya aina gani.  Na  tumependekeza values karibu kumi

na nane lakini kwa kifupi sana nitawasomea mambo ambayo tumependekeza.  

Tumependekeza  uhuru  wa  wananchi,  umoja  wa  kitaifa,  usawa  na  tudhamini  jamii  zote  kwa  usawa,  tuwe  na  demokrasia  na

utawala mwema na utawala unaozingatia sheria.  Tumependekeza kwamba utawala wetu uzingatie haki za kibinadamu, haki na

usawa bila kubagua mtu kwa sababu ya jinsia  yake,  kuwa  na  bidii  ili  kuweza  kupata  mafanikio  yatakayo  tupatia  mahitaji  ya

kimsingi, tuwe na kushiriki na uwazi  katika shuguri za umma, uadhirifu wa kibinafsi na wa kitaifa, tuwe na uvumilivu na heshima

ya maoni kwa watu wote, kukuuza mila na maadiri tofauti ya watu tofauti hapa nchini, kuwe na utawala ulio karibu na wananchi,

utatuzi  wa  mabishano  kwa  njia   ya  amani  wakati  ambapo  tunakuwa   na  mizozo  tofauti  na  pia  tumependekeza  haja  ya  sisi
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kukuuza utaifa ya nchi za Africa.  Sasa  hayo ni baina ya mambo ambayo tumependekeza  lakini  mtaweza  kusoma  kwa  kirefu

baadaye.

Pia tumeangalia baada  ya kusema goals and principles ambazo ni mewasomea ambazo nyingi pengine zitatakiwa  kutekelezwa

na serikali, tumeangalia je, kuna majukumu ya wananchi na kwa katiba yetu ya wakati  huu mwananchi hajaandikiwa majukumu

yake na unakuta mala kwa  mara  sisi  kama  wananchi  huwa  tunasema  serikali  haijatufanyia  hii,  serikali  haitupatii  maji,  serikali

haitengezi bara  bara,  lakini  hatuangalii  je  na  sisi  tuna  jukumu  gani  la  kuhakisha  kuna  mabarabara,  kuna  madawa  na  mambo

kama hayo.  Tukaona itakuwa ni vizuri tuandike ili sisi kama wananchi tunjue majukumu yetu ni nini.

Na kwanza kabisa tumependekeza kwamba ikiwa tunataka kuwa na maadili au misimamo ambayo yataweza kutusaidia kama

wananchi ni lazima sisi sote  tuwe na majukumu yanayofuata.   Kwanza  kabisa  tuweze  kusoma  Katiba  ya  nchi  yetu  ili  tuweze

kuieneza  na  kuweza  kuzingatia  mambo  ambayo  yako  pale,  na  pia  ni  lazima  sisi  kama  wananchi  tuweze  kusimama  imara  na

kuweza kutetea haki zilizowekwa katika Katiba.

Tatu ni jukumu  letu  kama  wananchi  kuweza  kuzingatia  mambo  ya  kidemokrasia  kama  vile  upigaji  wa  kura  nakujihusisha  na

siasa za nchi.  Mfano mzuri ni hivi:  kawaida kama Kilome Constituency, sijui mko na watu  wangapi  ambao  mmenjiandikisha

kupiga kura pengine wakaaji wa hapa ni laki moja.  Utakuta pengine watu elfu hamsini wamejiandikisha kupiga kura halafu siku

ya kura elfu ishirini watajitokesha.  Kiongozi akitoka mnasema ah huyu hatumpendi,  hatukumchagua tuliwekewa.  Wengi wenu

hamkati kura, wengi wenu hamjihusishi na viama vya kisiasa, lakini mnateta tuna viongozi wabaya.  Hao viongozi si ni watumishi

wetu?  Ikiwa hatukuweka viongozi wazuri tutalaumu nani?  Si  ni  sisi?   Au  tukitoa  sukari  na  kuweka  viongozi  ambao  hawana

maendeleo,  si  ni  sisi  tunafaa  kujiraumu?   Sasa  tunasema  ni  haki  yetu  kujihushisha  na  demokrasia  kwa  kupiga  kura  na  pia

kujihusisha na vyama vya kisiasa na siasa za nchi.

Pia tumependekeza  kwamba  kila  mwananchi  ajihushishe  na  kazi  ama  shuguli  za  kimaendeleo  na  pia  ajihusishe  kwa  kujenga

jamii, familia yake na jamii kwa jumla, kwa sababu ukiweza kutumikia familia yako na jamii utakuwa unachangia katika kukuuza

uchumi  wa  nchi  na  kwamba  kila  mwananchi  aweze  kukuuza  mambo  anayojua  kwa  kazi  kuongeza  elimu  yake  ili  kuchangia

katika maendeleo ya nchi.

Tumependekeza pia  kwamba  ni  jukumu  la  kila  mwananchi  kujihushisha  na  kuendesha  jamii  inayotoka  na  pia  ni  jukumu  letu

kama wananchi kuweza kukuuza umoja na amani ya nchi yetu ku kuuza demokrasia,  pia kuweza kuchunga  mali  ya  umma  na

kuhakikisha  kwamba  mali  hii  ina  tumika  kwa  njia  iliyo  sawa  bila  kupoteza  na  pia  kuchunga  mali  yetu  na  kuungana  na

kushilikiana  ili  kuchunga  sheria,  na  kutojihushisha  na  ufisadi  ama  mambo  ya  corruption  na  hatimaye  kuhakikisha  kwamba

tumeipatia nchi yetu sifa itakayotupatia nafasi  katika nchi za  kitaifa.   Sasa  hayo  ndiyo  tumependekeza  kama  majukumu  yetu

kama wananchi wa Kenya.
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Chapter  ya  nne  tumeangalia  uraia,  na  tukapendekeza  aina  tatu  za  uraia,  kuzaliwa,  kujiandikisha  na  pia  naturalization.   Na

tukapendekeza kwamba Mkenya yeyote atakayezaliwa na mama, ama mtoto yeyote atakayezalia na mama ama baba  ambaye

ni Mkenya atambuliwe kuwa ni Mkenya ambayo ni tofauti na Katiba ya wakati huu.

Pia tumependekeza kwamba, mtu yeyote ambaye ni raia kupitia chapter hii hawezi kunyang’anywa uraia wake  kwa njia yeyote

ile na tukapendekeza pia watoto wote ambao wako na umri wa miaka nane na wazazi wao hawatambuliki kuwa ni Wakenya au

sio Wakenya wapatiwe uraia wa Kenya wakipatikana.  Pia tumependekeza ya kwamba wananchi wa Kenya waweze kuwa na

uraia  zaidi  ya  umoja  –  dual  citizenship.   Na  tukapendekeza  pia  kwamba  itoe  miongozo  itakayosidia  katika  kufanya  shuguli

ambazo ni za kiraia na kuwe na board itakayowekwa kuchunguza watu ambao wanaomba kuwa raia wa Kenya.

Chapter ya tano ambayo ni muhimu zaidi, tunaangalia haki za kimsingi, fundamental rights na freedom, na tumependekeza kwa

kifupi kwamba haki hizi ni za kila  mwananchi na sio haki ambazo tunapewa na serikali lakini ni haki ambazo tunazaliwa nazo.

Na  tukatoa  majukumu  ya  serikali  kwa  kuhakisha  kwamba  kila  mwananchi  anaweza  kuwa  na  hizi  haki  za  kimsingi.

Tumependekeza kwamba serikali iweze kuheshimu na kutekeleza uajibu wake ili kuhakikisha kwamba kila mwananchi anaweza

kupata  hizi  haki  ambazo  ni  za  kimsingi.  Na  pia  tumependekeza  katika  article  ya  31,  kwamba  wakati  mwingine  ingawa

tumepatiwa  hizi  haki  za  kimsingi   kuna  weza  kuwa  na  haja  ya  kuzipunguza  kwa  sababu  kuna  watu  wengine  hupita  mipaka

ukikosa kuwapatia kiwango cha jambo kama hilo.

Na  tukapendekeza  katika  article  ya  thelathini  na  mbili  kwamba  kila  mwananchi  ana  haki  ya  kuishi,  na  kwa  sababu  ya

pendekezo hilo tukapendekeza kwamba hukumu ya kifo itupiliwe mbali kwa sababu huwezi sema kila mtu ana  haki  ya  kuishi

halafu tuna hukumu wengine kuwapatia hukumu ya kifo.  Tumependekeza usawa wa  kila  Mkenya  katika  kuweza  kupata  hizi

haki  za  kimsingi.  Kusiwe  na  umbaguzi  wowote  kupitia  rangi  ya  mtu,  maubira  yake,  awe  ni  mwanamke,  mwanaume,  au

kulingana na kama ameoa au ameolewa, kusiwe na ubaguzi kupitia ukabila, miaka, hali ya ulemavu, dini, lugha ama alivyo zaliwa

Mkenya yeyote.  

Halafu katika ukurasa wa thelathini na tano tumeangalia haki za akina mama,  tuliweka haki za akina mama tofauti na hizi zingine

kwa sababu akina mama wote walilalamika na kusema kwamba ingekuwa katiba imechunga haki zao hawangenyanyaswa kwa

sababu wanadai kwamba kwa miaka mingi wamenyanyaswa.  Na tukapendekeza kwamba akina mama wepewe haki sawa na

wanaume, hasa kwa upande wa siasa, uchumi na katika jamii.

Tumependekeza pia kwamba akina mama wapewe heshima, tumependekeza kwamba waweze kupewa haki ya urithi sawa na

wanaume na waweze kumiliki na kuweza kujihusisha na mali. Tumependekeza kwamba ikiwa kuna sheria yeyote au utamaduni

wa  aina  yeyote  ambayo  itakosa  kuzingatia  haki  za  akina  mama  na  kuweza  kuwambagua  sisi  tumiwe.   Tumependekeza  pia

kwamba serikali iweze kuchunga akina mama na kutambua sehemu yao ya kizazi katika jamii na kuwapatia  nafasi  ili  waweze

kunjijenga katika shuguli zao.

10



Pia  tumeangalia  haki  za  watu  wazima,  older  members  of  the  society  ambazo  tuliombwa  sana  kuziweka  katika  Katiba  na

ambazo haziko kwa katiba wakati  huu na tukapendekeza mambo yafuatao,  kwamba wazee hawa wapewe haki ya kujumuika

na Wakenya wengine katika hali za  kitaifa,  na  wepewe  nafasi  za  kuweza  kujikuza  katika  maendeleo  wapewe  haki  mbila  ya

kunyanyaswa, kuonewa wala kutukanwa, wapewe  haki zitakazowesheza kuishi kwa njia inayofaa na kwamba serikali na jamii

zao ziwapatie, usaidizi unaofaa.

Tukaangalia haki za watoto  pia watoto  wamelalamika na kusema  haki  zao  haziko  katika  Katiba  na  wanaonewa  sana.   Sasa

tukapendekeza yafuatao na pia jambo hili la watoto na la wamama ni kuzingatia kama niliwaeleza mikatamba ya kimataifa.  Na

upande wa watoto tumependekeza kwa kifupi kwamba iwe ni jukumu kwanza kabisa la wazazi, la familia, jukumu pia la society

au  community  kuweza  kuchunga  watoto  hawa,  kuwashomesha,  kuwapatia  mazingara  yanayostahili  kuwapatia  mapenzi,   na

kuhakikisha  kwamba  watakuwa  wakiwa  ni  watu  ambao  wataweza  kutumika  na  kuwa  ni  watu  wanaofaa  katika  jamii.

Tukapendekeza kwamba watoto  wanaozaliwa nje  ya  doa  na  wale  wanazaliwa  kwenye  doa  wasimbaguliwe  katika  kupatiwa

haki zao za  kisheria.   Tupendekeza  kwamba  ikiwa  kuna  jambo  lolote  linalomhusu  mtoto  tuangalie  kwanza  masilahi  ya  huyo

mtoto  kabla  hatujatoa  uamzi.   Tukapendekeza  pia  kwamba  wazazi  wote  wawili  mama  na  baba  ikiwa  wameoana  ama

wemetengana,  au  hawakuoana  wawe  na  majukumu  sawa  katika  kuwalea  na  kumlinda  yule  mtoto.   Tumependekeza  pia

kwamba kila mtoto anastahili kupewa jina na uraia.  End of tape 1A.

Tumependekeza pia kwamba watoto wapate elimu ya bure wa msingi na elimu hii iwe ni ya lazima, kwamba watoto  wasiweze

kubaguliwa wala kufanyiwa mambo ambayo hata ikiwa ni ya  kitamaduni  ambayo  yanaweza  kuwadhuru.   Pia  tukapendekeza

kwamba watoto  wasifanyishwe kazi au mambo ambayo inaweza kuwa ni ya hatari  na  waweze  kupewa  malezi  ambayo  ni  ya

kimusingi kwa mfano waweze kupata  matibabu, waweze kupata  mahali ya kulala na waweze kupata  mambo mengine ambayo

ni muhimu katika jamii.  

Tumependekeza  pia  kwamba   watoto  wasiadhibiwe  adhabu  ambazo  hazifaii,  ambazo  ni  adhabu  za  kinyama  na  hazifai

kufanyiwa binadamu iwe ni katika shule ama sehemu zingine za elimu.  Na  kwamba kukiwa na vita watoto  wasitumike katika

hali  ya  hatari,  wasifungiwe  katika  magereza  ila  ikiwa  ina  lazimika  na  kwamba  ni  kwa  faida  na  manufaa  ya  huyu  mtoto  na

afungwe kwa wakati  mfupi iwezekanavyo.   Na  wakiwekwa  katika  magereza  ama  katika  cell  asiwekwe  na  watu  wazima  na

apewe wakili atakaemsaidia haraka iwezekanavyo na kesi yake isikizwe kwa muda mfupi.

Tumeangalia pia na kupendekeza mambo  yaliyo  muhimu kwa  familia  na  jambo  ambalo  nitaliangalia  ni  kwamba  kila  Mkenya

ambaye amefikisha umri wa miaka kumi na minane ana haki ya kuoa ama kuolewa na kuunda familia.  Na  kwamba katika ndoa

na baada  ya watu hawa kutengana wana haki sawa.  Mmeelewa  wazee?   Nataka  muelewe  ili  muweze  kutoa  maoni  kama  ni

sawa ama si sawa, sindiyo?

Pia  ndoa  ambazo  ni  za  kitamanduni  ziweze  kuwepewa  nafasi  sawa  na  ndoa  hizi  zingine  na  kwamba  bunge  itengeze  sheria
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itakayowezesha ndoa  hizi  kutambulikana.   Tumeangalia  pia  haki  za  watu  walemavu  na  kupendekeza  kwamba  serikali  iweze

kuwapatia nafasi ya elimu inayostahili.  

Tumependekeza  kwamba  serikali  ihakikishe  kwamba  vyombo  vyote  vya  usafiri,  vyombo  vyote  ambavyo  vinatumika  kwa

kueleza  maneno  na  pia  nyumba  via  serikali  viwawesheshe  watu  walemavu  kuweza  kufika  pale.   Tumependekeza  kwamba

serikali kama nilivyosema  ikuuze  lugha  ya  ishara  na  drill  na  kwamba  katika  sheria  zote  ya  viongozi  ya  serikali  itolewe  lugha

yeyote ambayo ni ya kubagua watu walemavu.  Watu  walemavu  pia  wahushuswe  kufika  viwango  tofauti  vya  utawala  na  pia

kutungwe sheria ambazo zitawafaa.  Na  tukaangalia nje mtu mlemavu ni mtu wa aina gani?  Tukasema ni mtu ambaye pengine

maubile yake hayajakuwa kamili, tukasema ni mtu ambaye akili zake pengine hazipunguani, zimepungua, mtu ambaye haoni na

mtu ambaye anakilema ama magonjwa fulani.

Halafu tukaangalia haki za kuwa na mali.  Tumeangalia haki ambayo itakoshesha mwananchi yeyote kutimiwa kama mtumwa.

Katika article ya arobaine na nane pengine mngetaka kuangalia  sana  tunaangalia  haki  za  kuabundu  na  tumepanua  haki  hii  na

kupendekeza kwamba kila Mkenya apate  haki ya kuabundu, kuwa na mafikira ya kidini na kuwa  na  maoni  yeyote  ya  kidini.

Tumependekeza pia kila Mkenya awe na haki ya kuabundu akiwa peke yake na jamii na pia anaweza kuabundu nyumbani ama

katika sehemu ambayo ni ya watu wengi na kwamba akiabundu aweze kupewa nafasi ya kuamini na kuweza kufanya mambo

yanatakikana  katika  dini  yake.   Na  hatukusema  dini  ni  kumcha  Mungu  mkisoma  mtaona  inasema  freedom  of  conscience,

freedom of religion, freedom of thought, freedom of belief and freedom of opinion.

Pia tumependekeza kwamba watu ambao wanasimamia vikundi via kidini wapewe nafasi ya kukuuza elimu na kunjenga sehemu

ambazo zitatoa elimu.  Tumependekeza pia kwamba mtu yeyote asilazimishwe kuchukua kiapo kinyume cha  dini  yake  na  pia

asilazimishwe kushugulika na kukaa katika ibadda ya dini isiyo yake na asilazimishwe pia kufanya jambo lote ambalo ni kinyume

  na dini yake.

Tumependekeza pia freedom of expression ama uhuru  wa  kuweza  kusema  maneno.   Tumependekeza  pia  uhuru  wa  kuweza

kupata maneno ambayo ni ya kiserikali,  tumependekeza pia tuwe na uhuru wa kuweza kuandamana ikiwa maandamamo hayo

ni ya amani, haki za kisiasa kwamba kila  Mkenya  ana  haki  ya  kujiunga  ama  kuunda  chama  cha  kisiasa  na  kujishugulisha  na

shuguli au campaign ya chama hicho.  

Tumependekeza pia haki ya kutembea na kuishi mahali pote Kenya, haki ya wafanyi biashara na walio andikwa  pia tukatazama

haki za wafanyi kazi.  Na katika haki hizi ukurasa kumi na tano article 55 tumependekeza kwamba kila mfanyi kazi awe na haki

ya kufanya kazi pahali panapostahili awe na haki ya kulipwa mshahara unaostahili,  haki ya kufanya kazi  masaa yanaostahili na

sehemu ambayo ni sawa na kila mfanyi kazi awe na haki ya kujiunga  na programme ama kikundi chochote  cha wafanyi kazi na

kwamba wafanyi kazi wawe na haki ya mgomo.  
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Halafu tumeangalia haki za waajiri,  na  tukapendekeza  kwamba   waajiri  pia  wawe  na  haki  ya  vyama  vya  waajiri  na  kufanya

programmes  zozote  ambavyo  vinafaa  kuvifanya.   Tumeangalia  pia  social  security  na  tukapendekeza  kwamba  serikali  itoe

msaada  kwa  mtu  yeyote  ambaye  hawezi  kujisimamia  na  wala  hawezi  kusimamia  familia  yake.   Tumeangalia  pia  upande  wa

matibabu  na  tukapendekeza  kwamba  kila  Mkenya  ana  haki  ya  kupewa  matibabu  yanayofaa.   Tumeangalia  elimu  na

tukapendekeza kwamba kila Mkenya apate  haki ya elimu ya msingi ya chini  ya  shule  za  msingi  na  shule  ya  upili  na  kwamba

serikali itafanya mambo yote yaliyomuhimu kuhakikisha kwamba elimu ambayo ni juu ya elimu ya secondary itaweza kukuzwa

ili kwamba kila Mkenya aweze kujiendelesha na kusoma.

Tumeangalia  nyumba  na  tumependekeza  kwamba  kila  Mkenya  awe  na  haki  ya  kuishi  katika  nyumba  inayofaa  –  access  to

adequate housing.  Nyumba inayofaa sasa  inategemena nafikiri mambo tofauti.   Tumependekeza pia kwamba itakuwa ni kosa

kwa  mtu  yeyote  kufukuzwa  katika  nyumba  anayoishi  mbali  na  kupitia  mahakama  na  mahakama  kuchunguza  mambo  yote

yanayostahili kabla ya kutoa idhini ya kumtoa mtu katika nyumba anayoishi.

Tukaangalia chakula na tukapendekeza kwamba iwe ni haki ya kila mwananchi kutokosa  kukaa na njaa.   Na  tukapendekeza

kwamba kila Mkenya aweze kupata chakula kinacho faa na anachostahili.  Tukaangalia maji na tukapendekeza kwamba ni haki

ya  kila  Mkenya  kupata  maji  masafi  na  ya  kutosha.   Tumeangalia  mazingara  na  tukapendekeza  kwamba  ni  haki  yetu  kuishi

katika mazingara yalio mazuri masafi na yanayofaa. 

Tukaangalia pia haki za  ununuzi  –  consumer  rights  na  tukapendekeza  kwamba   ni  haki  ya  mtu  yeyote  anayenunua  kitu  ama

kulipa kuweza kupata,  kupewa huduma na  kupewa  kitu  ambacho  ni  kizuri  na  kitu  ambacho   hakitamdhuru  mtu  yule  na  kitu

ambacho kinaadamana  na  pesa  ambazo  amelipa.   Na  pia  tukaangalia  haki  kutokubali  kupewa  amri  isiyoya  kisheria  ama  ya

halali na tukasema ni haki ya kila Mkenya kutokosa kukubali amri isiyo faa.

Tukaangalia pia mahakama na tukapendekeza kwamba ni haki ya kila Mkenya kuweza kufikia mahakama kupata  shuluhizo na

tukaangalia  haki  za  watu  ambao  wanashikwa   na  katika  mambo  yale  tumependekeza  ni  kwamba  ukishikwa  una  haki  ya

kunyamaza  bila  kuzungumza,  una  haki  ya  kueleza  na  lugha  ambayo  unaelewa  kisababu  ya  wewe  kushikwa   na  pia

atakayekushika akuelezee kwamba una haki ya kunyamaza na pia unahaki ya kutoa confession ama haki ya kukili makosa na

kueleza  kwamba  ukikili  hayo  makosa  yanaweza  kutumiwa  kwa  kukufunga  ama  kwa  wewe  kuadhibiwa.   Na  kwamba

ukishikwa upelekwe kortini isizidi masaa arobaini na nane, na ukifikishwa mahakamani, mahakama ikupatie nafasi ya utetesi  ulio

sawa.   Ikupatie nafasi iliyo sawa na utetezi wako  na  pia  ukiwa  unataka  wakiri  upewe  nafasi  ya  kuchagua  wakili  wako.   Na

ikiwa   kosa  ambalo  umeshtakiwa  nalo  litakuwa  na  adhabu  ya  juu  serikali  ikupatie  wakili  na  pia  atakaeshikwa  atabuliwe

kwamba hana hatia mpaka ambapo kesi yake itamalizika.  

Na  pia  tukatoa  pendekezo  kuhusu  watu  wanaowekwa   katika  cells  na  tukasema  kwamba  watu  hawa  wanafaa  kutendewa

mambo  ambayo  yanastahili  kutendewa  binadamu,  wapewe  haki  zao  za  kimsingi  na  pia  wasibaguliwe,  wasitendewe  mambo
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mabaya, na watu ambao ni wafanyi kazi wamagereza ama custody,  na pia wapewe chakula kinachostahili kuliwa na binadamu.

Wapewe  matibabu,  usafi,  na  nguo  zinazostahili  kuvaliwa  na  binadamu.   Wapewe  elimu  itakayo  wasaidia  wakitoka  jela,

wapatiwe nafasi ya kuabundu, kuasiliana na jamii zao, na mawakiti wao na mengine mtazidi kusoma kwa sababu ni mengi.

Katika  chapter  ya  sita,  tumeangalia  uwakilishanji  wa  wananchi  katika  bunge,  the  electoral  system  and  process.   Na

tumependekeza kwamba kila mwananchi awe na haki ya kura na ya kusimama akitaka kusimama katika kura na kwamba kura

hizi ziwe zinafanya za kisiri kwa sababu tuanona kwamba kuna wakati tulibadilisha tukasema pengine tukiweka katiba kutakuwa

hakuna  mabadiliko.   Tukapendekeza  pia  kura  hizi  ziwe  ni  za  haki  na  za  halali  na  kwamba  kura  zihakikishe  kwamba  akina

mama,  watu  walemavu  na  zilizotengwa  zilihusika  na  upigaji  wa  kura.   Tafadhali  wanaozungumza  mtupatie  nafasi  sisi  ambao

hatutaki kuzungumza tusikie maneno.

Na pia tukaangalia haki ya kupiga kura ya mwananchi na kusema kwamba mtu yeyote ambaye ana  miaka  kumi  na  nane  ana

haki  ya  kujiandikisha  na  kupiga  kura  na  kwamba  kuandikishwa  kwa  kura  kuwe  ni  jambo  linaloendelea  kila  wakati  bila

kusimamishwa.  Na tukaangalia watu ambao wanaweza kujiandikisha kupiga kura na kwa kifupi Mkenya aliye na miaka kumi

na  minane  na  zaidi,  mtu  ambaye  anaishi  kwa  nchi  hii  kwa  kawaida,  na  mtu  ambaye  amekuwa  anaishi  kwa  kawaida  katika

constituency  ambaye  anataka  kupigia  kura.   Na  tukawaonyesha  disqualification  ama  ni  kitu  gani  kinaweza  kuzuia  mtu

kutoandikishwa kama mpiga kura.

Katika article ya  themanini  na  tatu  tumeangalia  tume  ya  upigaji  kura  –  Electoral  Commission.   Na  tumependekeza  kwamba

tume hii ambayo ina watu ishirini na mbili kwa  wakati huu watu hawa wapunguzwe wawe kumi na wakipungua zaidi watu nane.

Kwa sababu nyinyi wenyewe mlituambia  kwamba ni watu wengi na pesa ambazo zinaghalamiwa  ni nyingi na kawaida hawana

kazi za kufanya ingawa pia tumeongeza kazi zao, na tukapendekeza kazi zao ziwe zifuatazo.

Kwanza kuandikisha kura kwa wakati wote.  

Pili kuangalia mipaka ya constituencies. 

Tatu kusimimia upigaji kura. 

Nne, kuweza kukuuza na kuhikisha kuna kura ya haki na ya kweli. 

Tano, kusimamia na kuandikisha vyama vya kisiasa.   Pia kusimamia fedha  zitakazotengea  kwa  sababu  tumependekeza  fedha

zitengwe  vya kusaidia vyama vya kisiasa kwamba tume hii itasimamia pesa  hizo.  Tuumependekeza kwamba ukiwa na mizozo

ya  kura  waweze  kusimamia  mizozo  hiyo.   Tumependekeza  pia  wazidi  kueneza  na  kukuuza  elimu  ya  upigaji  kura,  elimu  ya

demokrasia,  na utamaduni  na  kwamba  wawe  wanachunga  wakati  ambapo  kuna  elections  na  kuhakikisha  kwamba  kura  hizi
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zinafuata  njia   iliyotakikana  na   tumependekeza  kwamba  tume  hii  iwe  ni  Tume  huru  itakayoweza  kufanya  kazi  yake  kwa

kulingana na maagizo ya katiba peke yake.

Tumeeleza mambo mengi ya wafanyi kazi wa tume hiyo na jambo lingine ambalo ningependa kughusia ni article 86,  inayotueleza

ni nini watafanya kuhusu sehemu za uwakilishi bungeni.  Na tumependekeza mambo yafuatao, kwamba watakuwa baada ya kila

miaka  kumi  wakiangalia  mipaka  ya  sehemu  za  uwakilishi  bungeni  na  constituencies  na  kwamba   wakiangalia  mipaka  hii

watazungumza na kupata maoni ya wananchi. Baada ya kupata maoni wataangalia  mambo yafuatayo.

Wataangalia wingi wa watu,  na mahitaji yao, njia ya kuwasiliana ya sehemu hiyo, geographia ya sehemu hiyo, haja na matakwa

ya  jamii  wanaoishi  ama  watu  wanaoishi  katika  eneo  hilo,  mipaka  ya  kitawala,  na  pia  wataangalia  census  itakayokuwa

imechaguliwa.  Kwa hivyo katika kutenga mipaka ya wakilishi bungeni tunapendekeza  wasiangalie tu kuna wingi wa watu,  na

kusema kwamba kila constituency  iwe na watu kama laki hamsini.  Tunasema kuna kura kunaweza kuwa na watu wengi, kwa

mfano Nairobi lakini kwa sababu ya mambo kadhaa hawawezi kuwa na constituencies nyingi.  Kuna kura kuna weza kuwa na

watu  ishirini  lakini  pengine  ni  hardship  area  hawawezi  kuwa  na  mawasiliano  mazuri  kwa  hivyo  pengine  wanafaa  kutengewa

constituency.  Sasa hivyo ndivyo tumependekeza.

Tumeangalia haki ya vyama via kisiasa na tukazungumzia kwa kirefu haki zao na tukaangalia hizi vyama vya kisiasa,  kwa wakati

huu sijui kama mnajua  kazi  yao.   Mnajua  kazi  yao?   Sasa  tukapendekeza  kupitia  vile  mlivyo  tuambia  kazi  na  majukumu  ya

vyama vya kisiasa.  Tukapendekeza kwamba wawe wanakusanya watu na kuwaelemisha na kuwaeleza mambo ambayo ni ya

muhimu katika jamhuri yetu yawe pia yanapatia watu nafasi yakuweza kujiunga na utawala,  pia iweze  kusomesha watu,  na pia

utimie uwezo wake katika sehemu tofauti za kiserikali ili kuwakilisha misimamo ya watu ama ya kiuchumi, kijamii na kisiasa.  Na

pia ihakikishe kwamba serikali itafuata mwongozo ambayo inafaa na pia ihakikishe kwamba  serikali  itaajibika kwa wananchi

wa kawaida.

Na  tukaeleza  jinsi  vyama  hivi  vitaandikishwa  na  hii  tume  ya  upigaji  kura.   Watu  wengi  waliogopa  na  wakasema  sio  tume

inaweza kutumika kuonea vyama via kisiasa lakini tumetoa miongozo ambayo itafuatwa.  Tumependekeza kwamba chama cha

kisiasa ambacho kitaandikishwa  kiwe ni chama ambacho kitaweza kukuuza umoja  wa nchi yetu na kitaonyesha wazi wazi  si

chama cha kikabila na kina wanachama  katika sehemu zote nchini na kwamba ni chama ambacho kitazingatia demokrasia  na

utawala uliofaa.  Na kwamba ni chama ambacho kitakuwa kinahakikisha kwamba  kuna kura  mpaka za mashinani za viongozi

ambao  ni  wa  vyama  hivyo  na  vyama  ambavyo  vitakuwa   vinazingatia  haki  za  kibinadamu  na  haki  za  kijisia   na  pia  vyama

vitakavyoweza  kukuuza na kuzingatia Katiba hii ya nchi yetu.

Na pia tukapendekeza kwamba,  ikiwa kuna vyama ambavyo ni vya kikabila vya kidini visiweze kusajiriwa.  Na  pia tukasema

vyama vya kisiasa  vifutiliwe  mbali  ikiwa  vitajihusisha  na  vitendo  ambavyo  vinaweza  kuleta  chuki  na  vita  katika  jamii,  chama

ambacho kinaweka paramilitary militia, ama wana vikundi kama jeshi la mzee na mambo kama  hayo  viweze  kufutiliwa  mbali.
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Vyama ambavyo havijaweka hesabu zake na vitabu zake vya hesabu sawa sawa na vyama ambavyo vimekosa kupeana vitabu

vyake  vya  hesabu  kwa  mkaguzi  mkuu  wa  hesabu  wa  kitaifa  pia  vifutiliwe  mbali,  na  vyama  ambazo  ziliandikishwa  kwa  njia

ambayo isiyo halali.

Pia  tumeangalia  hii  pesa  tuliseme  zipatiwe  na  serikali  na  tumependekeza  kwamba  kila  mwaka  serikali  iweze  kuweka  kando

nukta  tatu  ya  asilimia  ya  budget.  0.3%  of  the  national  budget  kila  mwaka  itengwe  kwa  kupewe  vyama  via  kisiasa.   Na

tumependekeza  kwamba   pesa  hizi  zipewe   vyama  vya  kisiasa  ambavyo  vimekuwa  zikizingatia  mambo  ambayo  inatakikana

vyama vya kisiasa ambavyo vitakuwa vimepata zaidi  ya asimilia tano ya kura zote zitakazokuwa  zimepigwa nchini, 5% of the

total votes casted  or  the previous  general  election.   Na  kwamba  pesa  hizi  zitagawanyishwa  mara  mbili.   Asilimia  hamsini  ya

kwanza   itagawanyishiwa  vyama  vyote  kwa  usawa.  Zitakazobakia  vyama  vitapewa  kulingana   na  uzito  wa  vyama  hivyo

kulingana na kura walizopata kwa kura zilizopita.  

Na pesa hizi tumependekeza kwamba zitumiwe  na njia ifuatayo:-  Kwa kuweza kufanya campaign, na pia asilimia kumi peke

yake ya pesa  hizo ndiyo zitumike katika kugharamia garama  ya  kuendesha  chama.    Na  hizo  zingine  zitumiwe  kwa  shughuli

ambayo itafaa na mtu yeyote asipewe zawadi kutokana na pesa ambazo  zimekuwa zimepewa vyama hivyo.

Chapter  ya saba  tumeangalia Bunge na kwa wakati  huu  tumependekeza  tuwe  na  nyumba  mbili   za  bunge,  tuwe  na  National

Council  na  National  Assembly  au  Upper  House  na  Lower  House.   Wazee  zamani  mlisikia  tulikuwa  na  senate,  sio?   Sasa

tunapendekeza Senate na Bunge hii ya kawaida.  Na pia tumetoa juhudi zitakazo zingatiwa  na bunge zote mbili, kwanza kabisa

tunasema ziwe na watu watakaonyesha umoja wa nchi yetu na kazi kubwa watakayoifanya ni kuweza  kutumia  mamlaka  yetu

katika utawala ulio bora  kwa sababu tuliwapatia  mamlaka  ya  kufika  pale  na  waweze  kuzungumza  na  sisi  mara  kwa  mara  ili

watunge sheria zinazofaa na waweze kupitisha misimamo ya utawala uliositahili.

Tumependekeza pia bunge liangalie matumishi yote ya fedha za umma na pia zitunge sheria na kubadilisha  hii Katiba kulingana

na  chapter  ya  kumi  na  nane  ambayo  mtaona  vile  tumewaaghisia.   Tumesema  pia  Bunge  iangalie  mikataba  ya  kitaifa  kabla

haijaidhinishwa  na  Rais,  na  pia  iweze  kuidhinisha  baraza  la  mawaziri  kabla  ya  kupitishwa.   Iangalie  na  kuidhinisha  mambo

kadhaa ambayo yatakuwa  yanafanywa na Rais,  na pia idhinishe atakayekuwa ni waziri mkuu na watu wengine kama majudge

na watu wakuu wa serikali.  Pia idhinishe hali ya hatari na pia iangalie na kukuuza demokrasia, utawala wa nchi.

Katika article 106 tumeangalia  ni akina nani wataenda katika Upper  House ama National Council.   Tumependekeza kwamba

hii Upper House iwe na wajumbe mia moja, sabini ya hawa wajumbe wachaguliwe kutoka Constituencies ambazo tumeangalia

kama districts na sio constituencies kama tunazo zitambua  kwa kawaida.  Tumetambua, district  sabini na tumependekeza watu

hawa  wapigiwe  kura  kutoka  katika  kila  wilaya.   Halafu  thelathini  ambao  wamebaki  tumependekeza  kwamba  kwa  sababu

mambo yalivyo endelea kwa miaka arobaini ya uhuru, katika hawa watu sabini pengine tutakosa wa mama kwa mambo tofauti

ambayo  mnaelewa,  kwa  sababu  nyinyi  ndiyo  hamtupigii  kura,   sasa  tukapendekeza  kwamba  viti  thelathini  vitengwe  ili
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watakaosimama  wawe  ni  akina  mama  na  wasimame  tu  katika  province  ama  mikoa  na  sio  constituency.   Na  kila  mkoa

isipokuwa mkoa wa Nairobi utapewe nafasi nne. Na Nairobi itapewa nafasi mbili.  

Halafu  katika  article  ya  107  tunaangalia  lower  house  au  National  Assembly  na  tunapendekeza  kwamba  tuwe  na  kura  za

kawaida za constituency tunazozijua ambapo  tutapata  waakilishi  mia  mbili  na  kumi.   Lakini  tukapendekeza  pia,  kwa  sababu

hawa  watu  210,  wakati   mwingine  huwa  hawajakilisha  sehemu  zote  na  jamii  zote  na  watu  tofauti  kwamba  tuwe  na  watu

wengine tisini ambao watapendekezwa  na vyama vya kisiasa.   Propotional  representation ambayo itatolewa na list  ya  vyama

vya kisiasa.  Na mambo haya yanafanyika kwa mfano nchi ya South Africa, wana chagua MPs kwa kufanya hivyo, wao hupigia

kura vyama.  Sasa  tunasema vyama vitakaokuwa bunge, vipewe nafasi kulingana na uzito wa vyama  kuchagua  watu  wengine

tisini na watu hawa wachaguliwe tukizingatia akina mama, watu walemavu, vijana, makabila na watu walio tengwa.  Wakati  huu

vijana wanasema hawajawakilishwa bungeni watu walemavu wanalia hawajawakilishwa bungeni, akina mama pia wanasema sisi

ndiyo wengi lakini tunawakilishwa na mama tisa peke yake njiani.  Na tumependekeza kwamba hii list ikitolewa na chama ikiwa

chama kimetoa list ya watu kumi waandike list hao kulingana na  watu ambao ni muhimu na ni lazima wachaguliwe.  Ikiwa list

itahitajika watu tano wachaguliwe wa kwanza tano na hii list pia tunapendekeza ikiwa mtu wa kwanza ni mama wa pili awe ni

mwanaume  hadi  kufikia  mwisho  wa  list  hiyo.   Na  watu  ambao  watakwenda  bunge  hili  la  National  Assembly,   wawe  ni

Wakenya  ambao  wana  miaka  ishirini  na  moja  kuzidi,  watakokwenda  katika  senate  au  National  Council  wawe  wana  miaka

thelathini na tano na kuzidi na wawe ni watu wana elimu ya kiwango cha kidato cha nne na wanaweza kuzunguza Kiingereza na

Kiswahili sanifu.

Na ikiwa ni watu ambao hawajiwezi, wawe wanaelewa lugha ya ishara,  au wanaweza kutumia drill.  Na  pia viongozi hawa ni

lazima watimize mambo ambayo tumeyaweka viongozi ambao tumeweka katika Katiba hii.  

Jambo lingine katika article 109,  linapendekeza kwamba katika bunge hizo  zote  mbili,  kufikia  miaka  mitatu  baada  ya  kupata

Katiba mpya, ni lazima wamama wawe na 30% representation,  kwamba  Bunge  hiyo,  ikiwa  na  wabunge  mia  tatu  lazima  mia

wawe ni akina mama.

Halafu  tumeangalia  112,  jinsi  ambavyo  wananchi  wangeweza  kuwarudisha  MPs  nyumbani  ikiwa  hawakutekeleza  mambo

ambayo waliotumwa kufanya.  Kwanza kabisa tumesema MP ambaye atakuwa ni mgonjwa  na awe hana nguvu na hana akili

ya kuweza kufanya kazi hizo kwa sababu amepatikana na maradhi aweze kuondolewa katika mamlaka.  MP ambaye anakosa

kuwa  na  tabia  ambayo  ni  sawa   na  ambaye  analeta  chuki  na  vita  katika  constituency  yake  arudishwe  na  pia  MP  ambaye

amekibia  na  haonekani  katika  constituency  aweze  kurudishwa  kwa  kupitia  petition  itakayoandikwa   na  asilimia  thelathini  ya

watu waliojiandikisha kupiga kura katika constitutency.  Na  hapo mkifanya hiyo petition mnaituma kwa Speaker  wa  National

Assembly na yeye ataomba tume ya  kupiga  kura  kufanya  uchunguzi  mara  moja  kupitia  siku  saba  na  wamjibu  kueleza  kama

hayo mapendekezo ni ya ukweli.  Ikiwa ni ya ukweli Speaker  atatangaza kufuta kazi huyo MP na kuweza kuitisha kura katika

constituency.
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Jambo lingine ambalo ningeghusia  ni  kwamba  tunapendekeza  kwamba  mishahara  ya  wabunge  iweze  kutatuliwa   na  tume  ya

kusimamia  mishahara  ya  wafanyi  kazi  wa  serikali.   Tumependekeza  pia  kwamba  bunge  liwe  na  calender  yake  na  kwamba

bunge itawanshizwa wakati ambapo bunge lenyewe litaweza kukumbali na kwamba bunge isivunjwe bila mambo fulani ambayo

tumeyaweka  hapa  kwamba  wabunge  wamekubali  kuenda  kwa  likizo  juu  hiyo  ni  shuguli  yao,  na  kwamba  bunge  ambayo  ni

National Council isivunjwe ila kufikia miaka minne, National Assembly kufikia miaka mitano.

Rais amepewa uwezo wa kuvunja bunge  lakini  ni  lazima  atumie  sheria  hii,  sio  wakati  wowote,  wakati  ambapo  miaka  minne

imeisha na miaka mitano.  Pia Bunge imepewa nafasi ya kuweza kusema kwamba  haina amani na Prime Minister.   Kwamba

hawana imani na waziri mkuu na bunge ingetaka waziri mkuu atolewe.

Halafu  tukiangalia  serikali  kuu,  tumependekeza  kwamba  serikali  kuu  itakuwa  na  Rais,  itakuwa  na  Makamu  wa  Rais,  Prime

Minister na baraza la Mawaziri.  Tumependekeza pia kwamba Ministers wachaguliwe nje ya Bunge pamoja na wasaidizi wao.

Tumependekeza  pia  kwamba   mamlaka  yote  isiwe  kwa  Rais  na  mamlaka  haya  pengine   yamepewa  waziri  mkuu.

Natumependekeza kwamba mtu atakayetaka  kusimama kuwa na cheo cha Rais awe  ni  Mkenya  na  awe  amepitisha  umri  wa

miaka thelathini na tano na asipitishe umri wa miaka sabini.  Ingawa pia tumependekeza kwamba  ikiwa Katiba hii itaundwa na

kutumika upigaji wa kura ujao  umri huu ya miaka sabini usitumike wakati  huu kwa sababu hatukutaka kuambiwa ya kwamba

tumetumika kuondoa watu fulani katika utawala.  Kwamba mambo haya yafanyike wakati wa kupiga kura ujao.

President atasimama na mwenzake , running mate, huyu President akichaguliwa, yule mwenzake  atachukua sehemu ya makamu

wa Rais.   Na  pia tukapendekeza kwamba Rais akisha kuchaguliwa  bunge limeanza shuguri zake,  Rais ataweza kupendekeza

Waziri  Mkuu  kutoka  kwa  chama  ambacho  kina  nguvu  zaidi  katika  parliament  na  kwamba  akisha  pendekeza  hili  jina  haiwe

automatic anarudi kwa Parliament kama Parliament imekubali mtu huyo.  Ikiwa Parliament imekataa na kusema kwamba haina

imani na mtu ambaye amechaguliwa na Rais, sasa itabidi mkuu wa opposition kupatiwa nafasi ya kuweza kuchagua mtu ambaye

ama kupendekeza, mtu ambaye anaweza kuwa ni Waziri Mkuu na hapo bunge ikakagua na kuona kama ina imani na huyo mtu.

  Ikiwa hawana imani na huyo mtu ataombwa kuchagua mtu yeyote katika  bunge kusimama ni kuwa waziri mkuu. 

Tumependekeza kwamba Waziri Mkuu awe na naibu  wawili  na  kwamba  mawaziri  wasizidi  kumi  na  watano  na  manaibu  wa

mawazi pia wasizidi kumi na watano.  

Na tukiangalia kwa kifupi majukumu ya bunge, niliwaeleza kwamba bunge litakuwa  linatakiwa kuidhinisha mambo mengi, for

example tumesema kuidhinisha uchaguaji wa waziri mkuu, kuidhinisha uchaguaji wa  mawaziri, pia kuteuliwa kwa watu bali bali

katika serikali bunge pia itatakiwa  kukagua  na  kuangalia  makisio  ya  fedha  za  serikali  budget,  bunge  pia  linatakiwa   kutunga

sheria za nchi ambazo sheria hizi zitapatiwa Rais kuidhinisha na Rais amepewa nguvu mara tatu ya kufanya kabla hajaidhinisha

sheria  ambazo  zitakuwa  zimepitishwa  kwa  bunge.   Kwanza  anaweza  kusahihisha  mbila  kusema  chochote,  pili  anaweza

kurundisha sheria hiyo kwa bunge na kutaka mambo fulani yafanywe, tatu anaweza kukataa  na kuomba maoni  ya  mahakama
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kuu – Supreme Court.

Bunge pia ni lazima idhinishe hali ya hatari, hari ya vita... end of tape 1.

.... jukumu ya Rais na jukumu itakayopewa Prime Minister.  Jukumu ambalo ni lazima kwa Rais ni kulinda uhuru wa taifa letu na

pia kulinda na kutetea  kanuni za sheria.   Pia  analazimika  kuidhinisha  sheria,  ana  majukumu  mengine  kwa  mfano  analazimika

kuhotubia bunge mara moja kwa mwaka.   Rais pia ana haki kama nilivyomwambia ya kuomba mashauri au maoni ya kikatiba

kwa korti kuu- Supreme Court. Atakuuza demokrasia na kuhakisha fedha za nchi yetu zina njia inayostahili.  Rais pia amepewa

majukumu  kwa  mfano,  ni  lazima  aelezewe  mara  kwa  mara  kuhusu  utawala  wa  serikali  na  Waziri  Mkuu  ndiyo  atakuwa

msimamishi wa serikali atakuwa ni amri jeshi wa majeshi ya nchi yetu, msimamishi wa baraza la usalama na taifa,  atatangaza hali

ya  hatari   kama  itakayodhinishwa  na  bunge,  atatangaza  vita  baada  ya  vita  kuidhinishwa  na  bunge,  ataweza  pia  kuwapokea

mabalozi na  kuteu mabalozi,  ataweza kutoa misamaha rasmi pardon of  mercy,  ataweza  kutoa  tuzo  zinazostahili  za  kitaifa  na

ataweza kuongoza kwa kufungwa bunge kulingana na utalatibu tuliotoa.  

Naye Waziri Mkuu jukumu lake kubwa ni kuwateua ama kupendekeza majina  la baraza la mawaziri na manaibu wao,  atakuwa

yeye ndiye anatoa na kusimamia kupitia bunge makadilio ya matumishi ya nchi, yeye ndiye atakayekuwa anasimamia shuguli za

kiserikali  za  kawaida,  anashuhurutishwa  kuhudhuria  bunge  kwa  niaba  ya  serikali,  yeye  ndiye  atakayeanshisha  mswaada  ya

kiserikali na atakuwa ni mwenyekiti wa baraza la mawaziri.  Hiyo ndiyo kazi ya Waziri Mkuu kwa ufupi mtaendelea na kusoma

kazi zake ambazo ni nyingi zimewekwa hizi articles.  

Pia tumeeleza shuguli  za  Makamu  wa  Rais  na  tumesema  kwamba  atakuwa  ni  msaidizi  mkuu  sio  naibu,  msaidizi  wa  serikali,

principle assistant of the president.  Na pia ikiwa mtu ambaye ameteuliwa kuwa Rais akifariki makamu wake atachukua uongozi

wa  hiyo  ofisi  mara  moja  kabla  hajateuliwa  Rais  mwingine.   Na  pia  tumeeleza  jinsi  ambavyo  Rais  anaweza  kuondolewa

mamlakani  na  tumesema  kwamba   ikiwa  Rais  amekosa  atatolewa  wakati  ambapo  2/3s  of  parliament  itapitisha  motion  ya

kusema hafai na anafaa kushtakiwa katika Supreme Court  na hapo kupitia kwa Speaker,  Speaker  atakagua na kuita National

Council  ambaye  itakagua  mashtaka  haya  na  ikiwa  National  Council  itakubaliana  na  kupitia  kura  two-thirds,  Speaker

atapendekeza  mambo  haya  kwa  mkuu  wa  sheria  ambaye  ataweza  sasa  kuwanshisha  kesi  rasmi  bidi  ya  Rais  ili  aweze

kuondolewa mamlakani.  Prime Minister naye kutakuwa na hiyo vote of no confidence,  kwamba bunge halina na imani na yeye

au pia anaweza kujiuzulu ikiwa hataki kuendelea na kazi hiyo.  

Katika chapter ya tisa tumeangalia mahakama na tumependekeza kwamba tuwe na korti  ingine juu ya korti  ya appeal  ambayo

tumeita  Supreme  Court  na  tumependekeza  misimamo  itakayopendekezwa  na  wafanyi  kazi  wote  ambao  ni  wafanyi  kazi  wa

korti.   Tumependekeza kwamba Supreme Court  iwe na Judge ambao  sio  zaidi  wa  sita.   Tumependekeza  kwamba  Court  of

Appeal kuwe na Judge wasio zidi kumi na wakiketi wawe ni Judge watatu ambao wanaketi katika court of appeal.

Tumependekeza pia qualifications za watu ambao wanaweza kuchaguliwa mukiangalia article 195  na tukapendekeza kwamba
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Judge waweza kufanya kazi yao na kushtaafu wakiwa na miaka sitini na tano.   Lakini Judge akifika miaka sitini apewe ruhusa

wa kushtaafu ikiwa atapenda mwenyewe.  Tumependekeza kwamba pia judge aweze kuondolewa ofisi ikiwa  ameshidwa kwa

ugonjwa  kufanya  kazi  zake  ikiwa  ana  tabia  isiyo  faa,  ikiwa  inaonekana  amekosa  kuwa  muadhirifu  kwa  kazi  yake  na

tumependekeza kuwa  tuwe  na  tume  itakayosimamia  hiyo  juhudi  ya  hiyo  mahakama  ambayo  ni  Judicial  Service  Commission

tunayo wakati huu lakini tumeipatia nguvu zaidi na tumependekeza kwamba hii Judicial Service Commission ndiyo iwe na uwezo

wa kupendekeza watu watakaoteuliwa  kuwa majudge na kwamba mara kwa mara waangaliwe tabia za watu wanofanya kazi

kwa  mahakama  na  pia  ikiwa  kuna  mtu  yeyote  amekosewa  ataweza  kushtaki  hii  Judicial  Service  Commission  ambayo

itamuomba Rais aninshishe kesi ambayo itachungulizwa kumuondoa judge katika ofisi yake.  

Tumeangalia  pia  ofisi  ya  Mkuu  wa  Sheria  na  kupendekeza  kwamba  ofisi  hii  iweze  kugawanyishwa   mara  mbili.

Tumependekeza kuwe na ofisi ya mkuu wa sheria ambaye kazi yake hasa itakuwa ni kutumikia serikali na  kuweza  ku-advice

serikali kuhusu mambo ya serikali na taifa na ofisi nyingine ya msimamishi   wa  kesi  za  umma,  Director  of  Public  Prosecution

iwanzishwe.  Kwa sababu ikiwa mtu ndiye advisor wa serikali tena ndiye anaambiwa wakati  mwingine kusimamia kesi  pengine

wa upinzani wa serikali,  tunaona hapo wakati  mwingine hapo hakuna haki inayotendeka ama ikitendeka  hatuioni  kwa  sababu

wa msongamano wa kazi na tukasema kwamba huyu Director of Public Prosecution ndiye asimamie kesi zote za umma.

Pia tukapendekeza msimamishi wa haki za wananchi, public defender ama Ombudsman na tukasema kwamba kuteuliwe mtu na

Rais kwa kupitia Judicial Service Commission atakayekuwa  ni msimamishi wa haki za wananchi na ataweza kuwapatia advice

wananchi na kuwapatia representation wakati mwananchi hawezi kuweka wakili, na pia mwananchi akikosewa atakuwa na ofisi

ya kuenda na  kulalamika.   Tukaangalia  pia  shuguli  za  mawakili  na  tukapendekeza  pia  shuguli  hizi  ziwekwe  kwa  katiba  kwa

sababu hawa ni watu ambao wanastahili kuhifadhi na kutetea haki za wananchi na tukapendekeza kwamba haki yao muhimu ni

kutetea na kusimamia Katiba  ya  nchi.   Pili  ni  lazima  waheshimu  na  kukuuza  haki  za  kimsingi,  tatu  wasimamie  kazi  yao  kwa

uwaminifu na uwabijikaji kwa wananchi na pia wakiwa katika kazi yao waifanye na kutetea  wateja wao bila uoga,  na pia ikiwa

kuna maneno ama karatasi yeyote muhimu ambayo haitamudhuru mtenja wake ni lazima wakili aitoe kwa korti  na kusaidia korti

iweze kutoa hukumu ambayo ni ya haki.  Sasa hiyo ndiyo kazi ya mawakili waliopewa na katiba.

Tukiangalia chapter ya kumi tutaangalia utawala mashinani.  Devolution of power  na katika article 213  tumejaribu kueleza kazi

ama  misimamo  itakayozingatiwa  na  hizi  serikali  za  mashinani.   Tumependekeza  kwamba   hizi  serikali  zinafaa  kuleta  utawala

karibu na wananchi  na kuwapatia wananchi nafasi ya kujihushisha na utawala wa nchi. 

Tumependekeza  kwamba  pia  zijaribu  kukuuza  nafasi  yetu  kama  wananchi  katika  utawala  na  pia  zijaribu  sana  kuzingatia

demokrasia na kuweza kuhakikisha kwamba kuna maendeleo ya kiuchumi na kijamii, zihakikishe kwamba rasilimali na pia mali

zote  za  nchi  zimegawanyishwa  kwa  usawa  lakini  pia  serikali  iweze  kukuuza  sehemu  ambazo  zimetengwa,  na  pia  zijaribu

kuhakikisha  kwamba  huduma  zinawafikia  wananchi  kwa  njia  inayoshtahili,  na  kwa  njia  ambayo  sio  gharama  ya  juu  na  pia

kujaribu ku-protect, na kuchunga masilahi ya watu ambao wametengwa, disadvantaged na minorities katika sehemu mbali mbali
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za nchi.  Na tukapendekeza kwamba  tuwe na serikali aina nne.

Tumependekeza kwamba kuwe na serikali ya vijiji ambako kutakuwa na wazee sita wa vijiji ambao watatawala katika kijiji na

ikiwa kuna kijiji ambacho pengine hakina imani na wazee wa kijiji hicho wachague watu wasio zidi kumi na  wasiopungua  sita

kuweza kutawala kijiji.   Na  kwamba  watu  hawa  waweze  kuangalia  jinsi  watakavyopendelea  kutawala  vijiji  hivyo  kuzingatia

mambo ambayo tumesema au misimamo ambayo ni ya utawala.   Halafu tumesema ya kwamba tuwe pia na serikali ya kata  au

locational government, na kwamba katika kila location serikali hii iundwe na representatives wawili  kutoka katika kila kijiji.  Na

kwamba hawa representatives ni lazima mmoja awe ni mama. Lakini  kijiji  kikitaka  kutuma  wamama  wawili  sheria  haijakataa

lakini  hamuwezi  kutuma  wazee  wawili  lazima  mmoja  awe  ni  mama.  Halafu  pia  tumependekeza  si  nyumba  pia  ina  wazee  na

wamama sasa tunasema pia serikali ni hivyo.  

Tunapendekeza  pia  kuwe  na  msimamishi  wa  shuguli  za  kata  ambaye  ataweza  kuchaguliwa,  halafu  tunapendekeza  tuwe  na

serikali  ambayo  ni  ya  wiraya  itakayo  simamia  location  na  vijiji  na  watu  ambao  watakuwa  ni  watawala  katika  district

tunapendekeza wachaguliwe kwa kupitia kura na watu hawa wawe ni thelathini au ikizidi izizidi ishirini na wawe na msimamishi

administrator ambaye atachaguliwa pia kwa kupitia kura.   Pia tunapendekeza kuwa uwezo mkubwa wa utawala uweze  kuwa

katika district.  Na kwamba district isimamie kuchukua fedha na mambo yote ambayo  ya stahili kufanyika katika hiyo location.

 Kwa mfano hospitali, mabarabara, mashule, masoko  na mambo kama haya yote yasimamiwe na district.  

Pia tumependekeza tuwe na  serikali  ya  mikoa  lakini  serikali  hii  haitakuwa  na  nguvu  zaidi  ya  serikali  ya  district  na  kazi  yake

tumependekeza iwe nikusaidia wilaya katika utawala,  kuwapatia elimu na ushauri utakaoweshesha serikali za  wilaya  kutawala

kwa njia iliyo nzuri nakuwasaidia pia kutengeza plan ambazo zitawaweshesha kutumia rasilimali ya mkoa huo kwa njia iliyofaa.

Na pia ikiwa mkoa una mashirika tofauti basi serikali ya mkoa itaweza kutumia nafasi hiyo kuangalia  mashirika hiyo tofauti.  Na

ukiangalia katika schedule huku nyuma tumeeleza katika schedule ya saba  jinsi kutakuwa na utawala wa National Government

na pia District Government kwa sababu tumesema district  government ndiyo itakuwa na nguvu zaidi kwa hivyo tumeeleza jinsi

serikali hizo mbili national na district zitakuwa zinatawala.

Chapter  ya kumi na moja tumeangalia mambo  ya  mali  na  mashamba,  tumependekeza  kwamba  mara  kwa  mara  serikali  iwe

inaangalia jinsi ambavyo mali na mashamba inagawanyishwa   na  jinsi  ambavyo  tunatunza  na  kutumia  mashamba  yetu  na  jinsi

ambavyo tunachunga mazingara na mashamba hayo.   Tumependekeza kwamba kila Mkenya awe na haki ya kuweza  kumiliki

mali na kwamba mtu ambaye siye Mkenya asiweze kuwa  anamiliki mali lakini aweze kukodi shamba kwa miaka isio zidi tisaini.

  Na  pia tukaweze kupanga aina tofauti za sheria  au umiliki wa mashamba.  Tumetambua  kwamba  kuna  mashamba  ambazo

ziko chini ya serikali ambazo ziko katika kifungu cha sheria mia tatu na moja,  the government’s land act,  tumetambua kwamba

kuna mashamba ambayo yanasimamiwa na mashirika bali  bali  za  kiserikali.   Tumetambua  kwamba  kuna  mashamba  ambayo

yanasemekana  kama  ni  trust  land,  ambayo  yanafaa  kusimamiwa  na  jamii  tofauti,  na  pia  tukapendekeza  kwamba  mashamba

ambayo ni ya umma yawe yanasimamiwa na tume ya  mashamba  ili  kuyahifadhi  na  kuhakisha  mashamba  hayo  ni  ya  manufaa
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kwa wakenya yote kwa wakati huu na siku za usoni.  

Na tumependekeza kwamba serikali ihakikishe kwamba kuna sheria ambazo zitaweza kutunzwa mashamba na mali ambayo ni

ya watu tofauti.   Na  katika kupendekeza kuwe na Tume ya kusimamia mashamba  tumependekeza  kwamba  Tume  hii  iwe  na

kati  zifuatazo.   Iwe  ndiyo  inasimamia  mali  yote  ya  umma,  iwe  ndiyo  inahakikisha  matumishi  ya  mashamba  ya  umma,  iwe

inaangalia  mara  kwa  mara  misimamo  ya  kitaifa,  uza  mashamba,  ijaribu  kuangalia  sheria  kwa  sababu  tuna  sheria  nyingi  za

mashamba  ili  kuhakikisha  kwamba   sheria  hizi  zina  ambatana   kwa  sababu  kwa  wakati  huu  hazizikizani  na  hizo,  na  pia

tunapendekeza waweze kuangalia mizozo  iliyoko kuhusu shamba.  Kwa mfano kuna mzozo tofauti tunaisikia hasa kwa upande

wa  sehemu  hii  yenu,  upande  wa  Pwani,  upande  wa  Rift  Valley  na  North  Eastern.   Kuna  mizozo  mingi  ya  mashamba  na

tumependekeza tume hii iangalie mizozo hiyo ili serikali iweze kutatua mambo hayo.

Na pia tumeangalia tafsiri ya shamba.  Shamba ni kitu gani? Mtasoma na kuangalia tafsiri hiyo ka sababu kwa wakati  huu kuna

watu ambao wanasema mimi hii nyumba ni yangu lakini shamba sio yangu, upande wa Mombasa,  una nyumba lakini  mwenye

shamba ako sehemu za Uarabuni. Sasa tunaangalia je shamba ni kitu gani?  Ni ardhi peke yake ama ni vitu vyenye chini ya ardhi

au juu ya ardhi kama kwenye anga ambayo inapita kwenye ardhi yako na tumeeleza kwa kifupi katika article 238.

Katika chapter ya kumi na mbili tumeangalia mazingara na mali ya asili na jinsi ambavyo serikali itakuwa na jukumu ya kuchunga

vitu hivi pamoja na sisi kama wananchi.

Katika chapter ya kumi na tatu tumeangalia fedha za umma na tumependekeza kwamba bunge isimamie fedha zote za umma na

matumishi yake.   Tumependekeza  pia  kwamba   deni  zote  za  serikali  zikaguliwe  na  bunge  kabla  serikali  haijachukua  madeni

hayo.   Pia  tumependekeza  kwamba  kuwe  na  sheria  ambazo  zita  simamia  Benki  kuu  na  shuguri  ya  benki  kuu  na  mtu

atakayeteguliwa kuwa ni governor wa Benki kuu.  Pia tumependekeza kwamba mkaguzi na msimamishi wa fedha za umma ofisi

yake  igawanyishwe  mara  mbili.   Tumesema  kwamba  ofisi  hiyo  igawanyishwe  na  msimamishi  wa  makadirio  na  matumishi  ya

fedha ya umma, controller of budgets, na mwenzake awe ni Auditor General au mkaguzi wa mali ya umma.  Moja  atahakikisha

kwamba pesa  zimetumiwa  kwa njia iliyopitishwa na bunge na mwingine atakagua  kuhakikisha kwamba fedha  hizo  zilitumika

kwa njia iliyofaa.

Pia tumependekeza katika chapter ya kumi na nne huduma za umma jinsi ambavyo wafanyi kazi wa serikali wanafaa kuhudumu

kwa wananchi.   Tumependekeza kwamba wawe na misimamo ifuatayo: wawe ni watu watafanya kazi yao na nidhamu ya hali

ya juu, wataweza pia kufanya kazi yao kwa njia ambayo haitatuwekea hasara  na watakosa  kupendelea pia watafanya kazi yao

kwa haraka na mara moja watafanya kazi  yao  kwa  uwazi  na  watawajibikia  wananchi  na  kwamba  wakiandikwa  waandikwe

kwa  sababu  wamestahili  na  sio  kwa  sababu  wamejulikana  au  kwa  mapendeleo  ya  kikabila  ama  mambo  kama  hayo.   Na

kwamba kusiwe na ubaguzi wakati ambapo kunakuwa na training kwa sababu ya kabila lao ama ni wanawake ama ni wanaume

wapewe nafasi ya kujiendelesha katika kazi zao na kwamba watu watakaofanya kazi katika sector  hii ya umma wawe ni watu
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kutoka sehemu zote za nchi yetu mbila kuzindi kabila hili ama lile.  Na katika level zote ama ngazi zote za kazi za umma.

Pia tumependekeza tume ya kusimamia wafanyi kazi wa umma Public Service Commission na tukawapatia  kazi zao,  mtaweza

kusoma na kuangalia.  Pia katika huduma hii tumeangalia Kenya Police ama ma polisi na tukaangalia msimamo utakaozingatiwa

 na polisi na tumependekeza kwamba kazi zao hasa ni kazi zifuatazo.  Kuweza kuweka amani na kuchunga mazingara, kuweza

kuchunga  haki  za  kibinadamu  kuweza  kuchunga   security  ya  wananchi,  kuweza  kupunguza  na  kukagua  hali  ya  uhalifu,  na

kuweza kuwasaidia watu ambao wamepatikana na madhara, na pia kuchunga mali ya wananchi.

Tumependekeza pia watu wanaohudumu katika polisi wawe ni watu wanaofanya kazi yao  kwa  nidhamu  ya  hali  ya  juu,  watu

ambao wataepuka na corruption au hongo na rushwa, watu ambao watakua hawambagui na hawatangamani na siasa za upande

wote,  watu  ambao  wataweza  kuzingatia  haki  za  kibinadamu  na  wataweza  kupewa  mafunzo  ambayo  ni  ya  hali  ya  juu

kuwaweshesha wafanye kazi zao.

Pia tumeangalia huduma zingine za usalama pamoja na wanajeshi tofauti.   Tumeangalia polisi wa utawala,  jeshi la ulinzi, jeshi la

wanamaji, jeshi la wanahewa na kikosi cha upelelezi.  Na tukasema hawa pia watafuata msimamo ambao tuliweka kwa kazi za

watu ambao wanahudumu katika polisi.  

Jambo lingine ni kwamba tumependekeza jina la magereza kubadilishwa kutoka kwa Kenya Prisons ili iwe  inajulikana  Kenya

Collectional  services.   Na  tukasema  hivyo  kwa  sababu  tumependekeza  kwamba  kazi  kubwa  ya  magereza  ni  kujaribu

kuwabadilisha wafungwa mbali na kuwaadhibu kuwasaidia ili wakitoka waweze kujiunga na jamii na kuweza kuwa ni wananchi

wanamanufaa katika jamii.

Pia  tumependekeza  katika  chapter  ya  kumi  na  tano  kwamba  tuwe  na  Defence  and  National  Security,  tume  ya  usalama

itakayoweza kuzingatia mambo tofauti ya usalama wa nchi, kwa mfano hali ya hatari, hali ya vita.

Katika  chapter  ya  kumi  na  sita  tumeangalia  leadership  and  intergrity  kwa  watu  ambao  watakuwa  wanahudumu  kuhusika

uongozi.  Tumeangalia ambayo yanawafaa na kuyapasa viongozi kufanya.  

Chapter  ya  kumi  na  saba  tumeangalia  vyombo  ambavyo  tunaviita  vyombo  via  kikatiba  -   Constitutional  Commission  na  pia

Tume ambazo ni za kikatifa na ofisi ambazo ni za kikatiba.  Tumependekeza kama mlivyosikia tume ya huduma ya umma Public

Service  Commission,  Tume  ya  huduma  ya  mahakama,  Judicial  Service  Commission,  huduma  ya  bunge,  Parliamentary

Commission, tumependekeza tuwe na Parliamentary Commission na pia tumependekeza tuwe na Tume ya haki za binadamu na

haki za kitawala, kwa Kiingereza Human Rights and Administrative Justice Commission, tumependekeza pia tuwe na Tume ya

Uchaguzi, Electoral Commission, Tume ya Mishahara na malipo, Salaries and Remuneration Commission, tumependekeza pia

tume  ya  Upangaji  wa  Hazina,  Tume  ya  Katiba,  Mkuu  wa  Sheria  tunasema  pia  ni  ofisi  ya  kikatiba,  mahakama  pia
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tunapendekeza  iwe  ni  ofisi  ya  kikatiba,  mkurugenzi  wa  mshitaka,  Director  of  Public  Prosecution,  mtetezi  wa  umma,  Public

Defender, Governor wa Benki Kuu, msimamishi wa makadilio na mapato,  Controller  of Budget,  mhasibu mkuu wa hesabu za

kitaifa, Auditor General, na pia Tume ya Ardhi.  Kwa hivyo tumependekeza Tume kama mnavyoona ambvyo ni tume nyingi za

kikatiba ambazo zitasaidia serikali katika shughuli zake za kuweza kuwa na utawala bora.

Pia  tumependekeza  katika  chapter  ya  kumi  na  tatu  jinsi  ambavyo  tutaweza  kubadilisha  katiba   itakayopitishwa  na

tumependekeza  kwamba  bunge  iweze  kubadilisha  katiba  hii  kupitia  two-thirds  majority  ya  members  wa  parliament,  lakini

tukasema  kwamba  hawa  wasiwe  na  uwezo  wa  kubadilisha  katiba  mzima.   Na  tumependekeza  kwamba  articles  zifuatazo

sisibadilishwe na bunge, bali ziletwe kwa wananchi kwa kupitia kura ya maoni. 

 Tumependekeza kwamba article ya saba  inayozungumza kuhusu mipaka ya  nchi  yetu,  pia  tumependekeza  article  ya  kwanza

inayozungumzia mamlaka ya  wananchi,  tumependekeza  pia  chapter  ya  sita,  ambayo  tumezungumzia  maadili  na  misimamo  ya

kitaifa, tumesema pia chapter  ya tano inasimamia haki za kimsingi, na pia tumesema kifungu ambacho kimesimamia uwananchi

au citizenship usiweze kubadilisha na bunge na pia hii chapter ya kumi na nane isiweze kubadilishwa na bunge bali mambo hayo

yaletwe  ili wananchi waweze kuangalia na kupitisha.

Katika chapter  ya kumi na tisa tunaangalia maneno ambayo tumetumia na maana yake,  pia tumeangalia katika chapter  ishirini,

transitional and consequential   provision, au mambo ambayo yanafaa kuwezesha kutoka katiba hii, na kuingia katiba nyingine.

Baada ya hapo tumekuwa na schedule ya kwanza tunaangalia mipaka tofauti ya nchi yetu.

Schedule ya pili tumeangalia mikoa na wilaya tofauti ya nchi yetu.  Schedule ya tatu tunaangalia national symbols ua  vifaa  vya

kitaifa, schedule ya nne tumeangalia na kupendekeza viapo vitakavyochukuliwa na viongozi tofauti.  

Halafu katika schedule ya tano tumeangalia misimamo na mambo ambayo tunatakiwa kuzingatiwa na viongozi.  Leadership and

Intergrity code ambayo ni mitihani ambao viongozi wote ni lazima waupite.

Halafu  katika  schedule  ya  sita  tumeangalia  mambo  ambayo  ni  lazima  yatumikiwe  na  bunge,  ili  kuweshesha  hii   katiba  yetu

ikamilike na kutumika kwa njia iliyostahi.  Kwa  mfano  tumeangalia  mambo  ya  mashamba  na  tukapendekeza  kwamba  bunge

itatue mambo ya mashamba kwa kufikia miaka miwili.

Schedule ya saba tukaangalia mamlaka ya serikali kuu na serikali za wilaya.  Katika schedule ya nane tumeangalia mambo yote

ambaye tunadhania ni muhimu kuweza kuondoka katika utawala  wa  Katiba  mzee  kuingia  katika  Katiba  mpya.   Kwa  mfano

tunaangalia mambo yanayohusu sheria za wakati  huu, tunaangalia haki na majukumu ya kiserikali,  tunaangalia upigaji wa kura,

tunaangalia vyama via kisiasa kwa sababu tunaangalia vingi hazijazingatia mambo ambayo tumependekeza na tumewapatia miezi

kumi  na  miwili  kuweza  kuzingatia  sheria  za  kikatiba.   Tunaangalia  devolution  of  power,  tunaangalia  serikali  kuu,  tunaangalia
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administration kwa sababu mataona kwa wakati huu hatukupendekeza provincial administration, je  watu hawa chief kufikia PC

watakwenda wapi na wako kila sehemu za nchi yetu na tukapendekeza kwamba watu hawa warudishwe kuwa ni wafanyi kazi

wa umma.  Wawe re-deployed kwenye public service.   Tumeangalia pia watakaotaka  kustaafu kwa sababu ukimwambia PC

lazima uende kwa Office of the President ataona hayo ni mambo magumu.  Je watu kama hawa walipwe kivipi.  

Tumeangalia  judiciary,  tumeangalia  pia  wafungwa  ambao  wamehukumiwa  kifo  je  watafanyiwa  nini  kwa  wakati  huu.

Tumeangalia pia kuundwa kwa vyombo hivyo via kikatiba.   Sasa  kwa  kifupi  sana  ni  hivyo  au  mambo  hayo  mambo  ambayo

tuko  nayo  katika  mapendekezo  ya  katiba  mpya  ya  nchi  yetu.   Na  pengine  vile  ningesema  kwa  vile  nimeongea  saa  nyingi

niwapatie nafasi watu ambao ningetaka nifafanue mambo ambayo hamkuelewa kwa sababu nina hakika wengi  wenu  mlikuwa

mmesoma hii katiba na pengine mambo ambayo mngetaka tufafanue zaidi ama kama kuna maswali ama kama kuna mjadala au

pengine ni mhimu kwa kujitayarisha, kwa kuwatuma delegates wenu katika National Conference.

Na  ikiwa  kuna  watu  wangependa  kuzungumza  tunawaomba  waje  hapa  mbele  kuna  kiti  pale  na  watuambie  majina  yao  na

kuweza kuzungumza kupitia kwa microphone kwa sababu tuna nasa sauti ili tuweze kutoa report  ya mkutano  huu  wa  leo,  na

ukimaliza kuzungumza utakwenda pale kwa Bw. Mukewa kujiandikisha ili tuweze kupata  majina yenu  kwa  njia  iliyo  kamilifu.

Sijui kama kuna watu ambao ama pengine mmetosheka tufunge mukutano.  Mmetosheka?  Mzee pale.

Jonathan Muia: Nashukurua sana kwa nafasi hii nimepewa kwanza ile ningetaka nizungumzie ni elimu.  Kwa jina ni Jonathan

Muia wa Muoki.   Jambo lile ningetaka kushikiria na liangaliwe ni elimu ya watoto.   Tumesema  kutoka  primary  mpaka  upper

education lakini unaona nchi zinaendelea na technology hiyo mambo ya ufundi haikuwekwa mkazo kwa sababu tuna ufunguvu

wa waalimu wa kiiufundi.  Shule nyingi zile ziko especially Makueni hakuna waalimu wengi wa serikali na pia watoto  wangetaka

huo mswaada.

Ya pili ni mambo ya kilimo.  Tunanjua kabisa utu wa mgongo wa Kenya ni  kilimo  na  hii  mambo  ya  elimu  ya  kilimo  ni  kama

haikuangaliwa kabisa kwa mashinani.  Kunaweza kuwa kwa village hakuna mtaalamu wa ukulima, agriculture, vetinary and any

other.   Mimi  ningetaka  hiyo  iangaliwe  halafu  hayo  mafunzo  yaletwe  kutoka  provincial  mpaka  kwa  mashinani.   Ni  hayo  tu

nasema ni asante.

David  Kimuli:   Natoa  shukurani  kwa  kupewa  nafasi  hii  ya  kuzungumza.   Mimi  nitaanza  kuzungumza  kuhusu  mizozo  ya

mashamba.  Mimi naitwa David Kimuli.  Wakati  wa ukoloni wazungu  walitangaza  ya  kwamba   kama  wanataka  mtu  awe  na

shamba lake waweke mipaka na wakaweka mipaka mwaka  wa  1938  kila  mtu  akawa  na  shamba  yake.   Na  tukakaa  mbila

mizozo yote kufikia mwaka wa sabini na nne wakati  survey ilikuja area  hii na shida iliyo ingilia wakati  wa mashamba yetu sasa

hao walivunja ile mpaka ya zamani wakaanza kuweka ingine na iwakafanya watu wengi wafanye makesi na mpaka ya zamani

ikaangaliwa  na  mizozo  ya  mashamba  ikaanza.   Sasa  maoni  yangu  ni  kwamba   kama  inawezekana  ile  mizozo  ya  zamani

irudishwe ninaonelea ya kwamba mizozo huenda ikamalizika.  Naye kutokea 1938  mpaka 1974  kila  mtu  alikuwa  na  shamba
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yake na akaweka development mpaka kila kitu mzozo uliokuja juzi mwaka wa 1974  sasa  ikawa ni shida mtu kuwa na shamba

yake na ameka development amepanda miti, amefanya hii,  na  ikawa  ni  shida.   Kwa  hivyo  maoni  yangu  ni  kama  makesi  ya

shamba itaendelea irudiwe ile mipaka ya 1938.  Asante.

John Mulwa:  Asante sana Commissioner.  Yangu huenda ikawa ni maswali tu.  (interjection)  

Com. Abida: Jina lako?

John Mulwa:  Naitwa John Mulwa, ningelipenda kuuliza swali kama hili hapa ulipokuwa ukiongea sijasikia ukiongea habari  ya

utangazaji,  Ministry of  Information.   Habari  ya  utangazaji  hapa  nchi  Kenya  sijui  kama  iko  ndani  ya  katiba  ama  namna  gani.

Tunapotangaziwa  habari  hapa  nchi  tunasikia  habari  za  watu  wachache  sana  ama  watu  kadhaa  ambao  sijui  ndiyo  utangazaji

unapendelea ama ni vipi na tunahitaji kusikia habari za kila upande kwa kila mtu.  Hata pengine hawa wanaoendesha kazi hii ya

katiba tungependa kusikia kila mara mnaendelea aje habari hatusikii.

Swali lingine ningelitaka kuuliza ulitwambia ya kwamba mtatuletea magazette ambayo mlichapisha  yalioandikwa  kwa  lugha  ya

Kiswahili  utatuletea  lini  na  kwa  njia  gani  kwa  maana  sisi  hatutoki  hapa  kutoka  mahali  mbali  mbali  na  kuna  watu  ambao

wanategemea sisi wanjue habari ya Katiba vile ilivyo.  Kwa hivyo mtuhakikishie ama mtuulize mtatuma mahali gani.

Swali lingine ambalo sijasikia ukiongea mambo yake ni ya usafiri.  Hapa nchi Kenya kuna usafiri wa aina nyingi, kuna usafiri wa

ngari  moshi,  mabasi,  matatu,   magari  ya  watu  binafsi  na  hapa  ikiwa.   Kwa  bahati  mpya,  mtu  au  jamaa  fulani  amepata  ajali

ukienda kufuatilia watu wake unaambiwa hiyo ngari haikuwa na insurance.  Kama  ni  ngari  moshi,  hatujui  kama  ina  insurance

ama ni vipi sasa  hapa tungelipenda kujua mwananchi wa Kenya atalipwa vipi ili ikiwa ametoka kwa ngari gani ama ajari  fulani

lazima walipwe.  Hiyo ni swali moja ambalo ningetaka kujua.

Jambo lingine nilikuwa nimetayarisha lakini nimeona kama umeongea baada  ya kueleza ni uchaguzi. Sasa  uchaguzi  tunachagua

watu lakini tuna uchaguzi mbali mbali kwani ikiwa hapa tunaambiwa tuchague mtu fulani awe kiongozi wetu  tunaambiwa  wale

wanataka fulani tunainua mikono sasa huyo sio pengine uchaguzi wa maoni ya mtu.  Uchaguzi wa aina hii haufanywi.  Kwa hivyo

uchaguzi kuwe na uhuru wa kuchagua  si  kulazimishwa  ama  kuambiwa.   Uhuru  wako  mwenyewe  unaona  fulani  ndiye  anafaa

uchague ule ule tu na uchaguzi wowote utakaofuata baada ya uchaguzi hii kuanza uchaguzi wowote hapa nchini Kenya uwe huru

na wa siri sio kuchagua ukiambiwa, ama tuambiwe mtu ni huyu tunataka huyu hapana uliza tutachagua wa siri.

Lili  lingine  ni  vyama  vya  kisiasa.   Nimeongea  mambo  ya  vyama  vya  kisiasa  kwa  vile  nilikuwa  nafikiri  maoni  ya  wananchi.

Nimeona  hapa  nchi  Kenya  vyama  vya  kisiasa  vilikuwa  vingi  ambavyo  hazifai.  Vyama  arobaini  na  nane  na  hata  zinaendelea

kupanda hii inaonyesha kila district iko na chama chake ama kila kabila kwa maana makabira hapa Kenya ni arobaini na mbili

ama arobaini na tatu sasa  kila kabira  itakuwa na chama kimoja hata viwili sasa  hizi vyama vyote vitakuwa vikifanya kazi gani?
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Tungelipenda hata wale wengine wanaona kama mimi vyama viwe vitatu vikizidi viwe nne nchi iwe tulifu maana hivi vyama vyote

ni zakutenganisha wananchi.  Nafikiri wenzangu wanaweza kuniunga mkono.

Kuna  jambo  lingine  ufisadi-  hongo....  end  of  side  2A  ....  hatujafahanishwa  kikatiba  vizuri  sana.   Ukienda  pengine  sijui

matatuambia aje, court unapenda kortini unaenda kushtaki kesi yako na hapo unaambiwa kesi yako kuandikisha ni pesa kadhaa

halafu  unatoa  pesa.   Ukitoa  pesa  karani  anakwambia  kuna  jambo  lingine  fulani  hapo,  hujatimiza  leta  pesa  kadhaa  unampa,

kumbe hizo si pesa  zinajulikana kwa serikali.   Ni karani tu haya anakwambia kesi  yako ni kipeleka korti  inataka pesa  kadhaa

unajua  ulete  na  hujui  ni  nini  kinaendelea  hapo  wewe  unanyanyaswa  tu.   Hongo  inaendelea  hata  ndani  ya  korti  sasa  katiba

mtahakikishasa kwamba mambo haya yatakoma kama kortini kutakuwa na hongo je mwananchi atakua vipi?  Kwa hivyo ikiwa

mnaweza kwenda kujadiliana  hiyo  la  korti  pengine  judicial  court  ama  judicial  commission  iwe  ikichapisha  malipo  ya  korti  ni

haya, mwananchi akifika aone malipo  ya  korti  ni  haya.   Kwa   hivyo  akiwa  atategemea  wale  makarani,  hao  ndiyo  wamezidi

kabisa.  Nilikuwa na hayo maswali tu.

Justus  Levi:   Majina  ni  Justus  Levi.   Nilikuwa  nataka  unifafanulie  government,  what  will  be  the  composition  of  our

government?  Kwa sababu nimesikia tumekuwa na mention ya very many governments from village to the national level so what

will be the composition of the government?  Kwa nini niulize hii swali ni kwamba as far as  mimi naelewa the government should

have its composition perhaps ministers and all that and Kenya we have been having local government term being given as  local

government  which  is  really  not  a  government.   Local  government  are  not  governments.   The  term  though  tulichukua  kwa

kikoloni na tukaileta kwetu. 

Na kile kingine 171, there is a Prime Minister, we have seen how the Prime Minister will be appointed how about  the ministers,

how will the Ministers be  appointed?  Tutawachia Rais,  tutawachia,  Vice President,  Tutawachia Prime Minister it  is  not  clear

here.  Then  there  is  162,  there  is  the  protection  of  the  President.  The  President  is  heavily  protected  here  and   in  case  of

President  committing  crimes  it  is  not  clear.   I  am  proposing  instead  of  jus  cabinet  or  whoever,   we  should  have  a  public

referendum kwa sababu amechaguliwa na wananchi let the public participate in removing him.

In Judiciary 184, a lot has been touched but the arm that should protect  wananchi the public there isn’t.  Inaonekana ni lazima

uende kwa korti na korti ni lazima uwe na connections usipokuwa na connections ama hiring of lawyers  (interjection: inaudible)

 I am saying we should have a consumer court  at  locational or  divisional  level  and  a  consumer  court  should  be  headed  by  a

retired reputable  Judge.   He  should  be  accessible  to  the  public  tukiwa  iko  kwa  location  kama  hapa  kwetu  kwa  chief  tuwe

tunaweza kumuona every time.  Kwa sababu mwananchi akikosewa hapa bara barani korti kwetu ni mbali sana.

In 176, I was feeling that attendance of Parliament by Ministers should also be regulated.  The minister should attend parliament

required number of attendancies because  even today we have got a lot of ministers who do not attend  parliament  even  when

there are questions they should be answering and when a minister does not attend parliament it should be clearly stipulated what
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disciplinary action should be initiated and the public should be involved.

In the boundaries of Kenya and the laws related to border,  Lake Victoria Kenya has a small part  which is not...  it  should  be

bigger  than  that  and  the  waters  of  Lake  Victoria,  Egypt   and  the  North  African  Countries  have  a  say.   This  thing  has  not

become clear to the public and even we hear that the water  flowing into the rivers that are  flowing into Lake Victoria to North

Africa they have some say.

The other is land ownership.  We have had state  land that was orginally owned by the government and has  been  captured  by

some individuals.  I  am recommending recovery of  that  land.   Because  I  am  sure  wale  ambao  wamechukua  they  must  have

spoiled dates. They must have destroyed the title deeds or there is a lot of government land that has gone and properties also.

I feel that the Administrative Police and Kenya Police should be merged because  the roles are  not very clear.   Why have two

forces?   For  the  commissions  I  feel  we  should  increase  medical  commission  kwa  sababu  if  we  do  not  have  good  medical

services the national health burden will be very heavy and it will deteriorate into the national reserve.

Citizenship I feel that citizenship by registration which has been issued within the  last  20  years  should  be  reviewed  especially

Wahindi, Wasomali kuna wengi ambao wameingia nchini kwa njia za ukora.

There is another aspect I am proposing of trade standards.  We should have protection of Kenyans against the non-Kenyans on

trade especially patterns.   A lot of Kenyan products  are  have been patterned abroad.   Kama chondo  has  been  parttened  by

somebody in Japan and if any Kenyan want to sell chondo, in USA, he has to have permission from Japan today,  while it is our

indeginous product.

The other thing  is  protection  of  indeginous  knowledge,  properties,  medicine  and  culture.   That  has  not  be  in  touch  with  the

constitution.

Finally, I have not heard mention of provision  of  facilities  such  as  electricity,  telephone   by  the  state  because  these  are  very

important,  energy,  is one of the factor  that contribute to sustainable development.   Bila energy  we  cannot  have  development

and  in  the  coming  technologies  the  constitution  has  not  mentioned  anything  about  information  technology.   Information

technology is the one that is taking over the world and if Kenyans are  not going to be  protected  or  we are  not going  to  have

guidelines in information technology then we will be left in an island probably where we cannot move fast.  Thankyou.

Martin  Kisenga:   My  name  is  Martin  Kisenga  na  nataka  kuzungumzia  mambo  kidogo  juu  ya  kwanza  vyama  via  kisiasa.

Vyama vya kisiasa havikuwekwa  limit kama vitakuwa ni ngapi na tukisema  vyama  vitakuwa  vikipewa   pesa  ya  serikali  hata

mimi na mwenzangu tukitoka hapa tunaweza kuunda chama chetu na tu-register  na tupewe pesa.   Kwa hivyo hapo ingepaswa
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muangalie na mfafanue ni vyama vingapi ndiyo viweze kugawanyiwa zile funds na wasinje wakatumia pesa  za serikali kwa njia

iliyo mbaya.

Upande ule mwingine ni kuhusu mambo ya administration.  Ile nimeona katika hii draft  hii nimeona kitu ambacho kitakuwa kina

confuse wananchi kwa  sababu  nimeona  kuna  serikali  ya  vijiji,  ya  malocation,  yaani  kitu  ambacho  hakikueleweka  vizuri  kwa

upande wangu  mimi.   Na  mimi nafikiria  pia  wengine  inawatatanyisha.   Huyu  mtu  wataenda  kukaa  kijijini  wachague  ambaye

watakuwa si binded by law na hawana fine wanaweza kumisuse hizo fedha wako nazo.  Kwa hivyo pangalikuwa tu kuna mtu

anafanya  kazi  na  anaogopa  akiwa  anafanya  kazi  anajua,  anaweza  kupatikana  na  hatia,  aweza  akafutwa  kazi  au   kufungwa.

Lakini mtu akiachawa hivyo awe mtu wa kuchaguliwa atakuwa hana hayo.

Tukienda  sana  kufika  kwa  council  na  hapo  natatanisha  kwa  sababu  kuna  councillors  na  kuna  hawa  watu  wengine  sijui

watakuwa  ni part  of the councillors ama ni watu wengine watachaguliwa wawe wakiendesha mambo  yao  ya  hapo  na  naona

kama watu watakuwa ni wengi kama tutakuwa na councillors na watu wengine tutakuwa tunawachagua mauchaguzi itakuwa ni

mengi sana na hatutajua ni wapi tunachagua huyu kwa hii na ile.

Pale pengine ni Parliament,  hii parliament sijui ni mimi sikuelewa naona kama kutakuwa  na  parliament  mbili  na  watu  ni  wengi

sana na hapo naona kuna kasoro kidogo.  Mimi ningependelea ile system iko tu.

Kwa upande mwingine ni juu ya holidays.  Hii holidays ni sawa lakini kuna jambo ambalo limewekwa hapo maanake nchi yetu

kuna kitu si hutaka – heroes  day  –  kitu  kama  hicho  kwa  sababu  hii  nchi  yetu  ni  moja  wapo  wa  zile  zilipiganiwa  kwa  hivyo

inapaswa kua na historia kitu ya kuonyesha kweli watu walipigana, uhuru haukupatikana kwa kupitia siasa na kusomeshana  ni

watu walikwenda msituni na wakapigana  na wakamwaga  ndamu  na  ndiyo  hii  uhuru  wetu  uakapatikana.   Kwa  hivyo  hatuna

chochote  cha  kuonyesha,  na  kisasi  kilichoko  kwa  sasa  kikiondoka  maanake  wengi  wao  waliona  na  walisikia,  wajae

hawatakuwa wakijua ni kitu gani kinaendelea kwa sababu hata vitabu  vinavyosomwa  mashuleni  hawagusii  hata  kidogo  kama

vile ukombozi wa nchi ulipatikana.  Kwa hivyo hizo holidays hata kama haziwezi kuongezwa moja yao ipinduliwe ndiyo iweze

ku-suit hayo matakwa yetu.

Lingine sikusikia Katiba ikizungumzia vitu vya nchi hii kama vya zamani kuna vitu vya nchi  hii  kama  vile  vitu  vya  historical  na

sikuona  mahali  zimehusishwa  kwa  upande  wowote  ule.   Kama  buildings,  kama  vitu  vyetu  vinatokana  na  sisi.   Kuna  vitu

vinatokana na sisi na vinatakikana viwe vya kitamaduni za kiafrika, values zake ziwe, sikuona mahali zimewekwa mkaso.

Kile kingine ni kuhusu mashamba, nimeona pia mnapendekeza kama vile tu mkoloni alikuwa anaweka lease ya 99 years.   Sasa

hiyo mmeweka ya 99 years na kwa sababu hiyo watu wa Kenya ni wengi na wanazidi kuongezeka ingepupishwa kusudi wewe

unaondoka mwingine anapata na mambo ya nchi hii inakwenda mbele.
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Kingine nikimaliza sikuona mahali mmetaja wale watu walipigania nchi hii na watu wale wengine wali-contribute nchi hii kwa njia

ingine ile sikuona mahali ambapo wametiwa maana na sikuona mahali  wamezungumziwa  popote.   Kwa  hivyo  vitu  kama  hizo

zingefaa sana ziangaliwe kama zinaweza kuwekwa kwa katiba kwa sababu nafikiri watu walikuwa wamezungumzia.  Asante.

Serah Wambua:  Kwa majina ni Serah Wambua.   Nataka  kuongea juu ya administration.  Mimi naonelea ni lazima kuwe na

ma chiefs, assistant chiefs na wazee wa kijiji.  Kwa sababu gani?  Security ya area hizo iko juu sana na wazazi wale wazee sana

hawawezi  kufikia  polisi  kwa  wakati  ule  wanapatwa  na  shinda.   Lakini  ikiwa  assistant  chief  ako  karibu,  mzee  wa  kijiji,

watasaidika haraka kuliko mtu kuenda kwa polisi.

Ya pili ni security ya polisi.  Hatuna security kabisa hapa Kenya.   Watu wako na shida sana.   Mtu akifanya kosa  anashtakiwa

akienda polisi unamuona kesho anatembea.   Usaidizi wetu uko wapi sasa?   Sisi tunashidwa tunaelekea  wapi  kila  mtu  ako  na

usaidizi wa Mungu wakati huu lakini si wa polisi hawa wa Kenya.

Ya tatu ni upande wa akina mama. Akina mama wengi hapa Kenya wamekuwa come we stay.   Come we stay ni kusema nini,

unaweza kuolewa na mwanamme unazaa watoto  zaidi ya  kumi,  tano  na  hajatoa  hata  dowry  hata  kidogo  kwa  wazazi  wako.

Hiyo ndiyo inaitwa come we stay.   Hiyo  sisi  hatuoni  ni  vizuri.   Kunatakina  kuwe  ukioa  mwanamke  wa  mtu  amezaliwa,  hata

nyinyi  wanaume  ndiyo  mnazaa  wasichana  akimuoa  atoe  dowry  ajue  msichana  wake  ako  kwa  mtu.   Sio  kukaa  mwishowe

unakuja kumfukuza, umeweka bibi mwingine mahali  na  huyu  umeaza  kumtupa  security  inaingilia.  Security  ya  boma  sio  nzuri.

Wanaume wanatakikana kujua ukioa bibi umeoa bibi wa kukaa nyumbani yako. Akiwa na mtoto ama hana mtoto,  kuzaa mtoto

ni matendo ya Mungu si ya binadamu.  Kwa hivyo mjue  ukia  na  bibi  inastahili  umpe  heshima  yake  ile  inastahili  kutosha  hiyo

ndiyo tunataka tupewe.  Tupewe heshima ile inatakikana ile tuweze kukaa kwa boma ndiyo tuishi na raha

Ya nne ni upande wa mashamba.  Kuna watu wamesema mashamba iko na acre nyingi sana, 99 years, hakuna mtu siku hizi ana

99 years,  ni wachache sana watu wengi wako mbali.  99  years  unapewe shamba ukae peke  yako na watu elfu  kumi  hawana

hata quater acre.  We hii miaka 99 na uko na shamba ya elfu mia moja ya fanyia nini? Tunataka kila mtu awe na share ya kila

mmoja  at least awe kwake anakaa vizuri na si mtu mmoja awe akifaidika na wengine wanaomba omba huku barabarani.   Hiyo

hatutaki.

Com. Abida: Nyuma kabisa.  Lakini msiseme maneno mingi ili kila mtu aongee.

David  M  Kitika:  Jina  naitwa  David  M.  Kitika.   Kwa  upande  wangu  kwanza  nirudishe  shukurani  kwa  tume  ile  ilikuwa

inaendesha hii kazi na ikafanya kazi nyingi kupitia wakati  huu.  Kwa hivyo vile naona ukubali usikubali neno Justice imepoteza

dhamana yake hapa nchini.  Kwa hivyo lazima tuangalie vile justice inaweza kuwa na maana kwa sababu imepoteza imani yake.

  Kwa hivyo kwa mfano kama ile alama imepewa polisi utumishi kwa wote utafaidhika sana ukiangalia hiyo  maneno  inasema.

Ukienda polisi unaona majaabu.   Kwa  hivyo  mimi ningesema  lazima  tufikirie,  tuzikizane  sisi  tumekosea  njia  na  kama  vile  ule
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punda alipigwa na mtu mwingine alikuwa anaitwa Balaam na punda mpaka akalia akasema kama mtu lazima tukumbaliane sisi

tumeenda against mahubiri ya Mungu isipokuwa mimi si muhubiri, lakini nafikiri tumeenda  too  much.   Kwa  hivyo  sasa  lazima

tukubaliane sisi tubadilike na tukikubali kubadilika nchi hii yetu itakuwa safi sana.  Asante sana.

Authur Nzomo:   Asante,  majina yangu ni Authur Nzomo.  Zangu ni observations ambazo nafikiri tatu nne  ambazo  ningetaka

kutaja.   First  we  have  the  preamble.   Nilikuwa  nafikiria  katika  the  preamble  kwa  sababu  if  you  look  at  the  draft  now   na

politically imeanza kupigwa kila upande,  katika  ile  wording  vile  we  are  exercising  our  sovereign  and  inevitable  right,  ile  right

nafikiri kwa maoni yangu tumeongezea ile neno inviable ili isije ikawa violated na mtu yeyote ule.  Kabla  sijatoka kwa preamble

ningefikiria ingekuwa jambo la muhimu sana kungekuwa included the national motto.  We place somewhere in the preamble the

national motto.  

Nafikiri itakuwa ya maana.  Kisha nikitoka pale, ile ni kuhusu ile national days,  kama mwingine hapa amesema nilikuwa na hilo

wazo kuongezea katika ile siku tatu kwa kitaifa.  Ingekuwa vizuri sana tukiongezea heroes  day.   Nafikiri hiyo ni ya maana sana

katika historia yetu.  Na kwa hivyo ingekuwa na maana sana ingeongezewa katika zile national days.  

Chapter  6 that is dealing with the functions of the Electoral Commission.  Hiyo ningependa munijibu sikuelewa vizuri  tumeona

kwamba among the functions of the Electoral Commission  the settlement of electoral disputes, then what will be  the position of

the court concerning electoral disputes.  Hiyo sikuelewe vizuri.

Halafu oni la mwisho ni kwamba the constitution should have a provision somewhere in  the  provisions  on  how   the  currency

should look like.  Ili isiwe ni ile shida ya tuko na Rais mpya anapindua sura ya pesa yetu note ama zile sarafu.  Asanteni.

Alice  Kimweli Mutunge:   Madam Commissioner ni asante  sana kwa kunipatia hii  nafasi.   Naitwa  Alice  Kimweli  Mutunge.

Nazungumza mambo matatu kwa uchache sana.   Ya kwanza ni juu ya hizo  National  holidays.   Kwa  upande  wangu  nilikuwa

naonelea  kwamba  ule  mwanishilizi  wa  taifa  la  Kenya  ambaye  alipigana  sana  akaleta  uhuru  kwa  Kenya  ambaye  ni  Mzee

Kenyatta nilikuwa nikifikiri ni vizuri atabuliwe kwa maaana kizazi kijazo kitakaposikia kwamba wako uhuru hawataweza kujua

wamepata uhuru kutoka wapi.  Kwa hivyo ni pendekezo langu kumtambua huyo mzee Kenyatta aliyepigania uhuru wa Kenya.

Jambo  la  pili  ni  juu  ya  administration.   Kwa  upande  wangu  mimi  naonelea  ya   kwamba  administration  ingembaki  na  iwe

inaandikwa na serikali hii ya security ya rural areas.  Maana huko reserve kukiwekwa watu wa kuchaguliwa wengine watakuwa

wanapendekeza, lakini administrator mwenyewe akiwa ameandikwa na serikali anaogopewa kure kijijini maana uhalifu umezidi

kule na kunahitajika mtu ambaye ni administrator.

Jambo lingine ni juu ya freedom of movement and resident.   Inasemekana  kwamba  everybody  has  a  right  to  free  movement

lakini  hapo  ni  swali,  kupata  passport  na  visa  ya  kutembea  inakuwa  ni  ngumu  sana  na  ningeuliza  Madam  Commissioner,
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mnapoenda kurekebisha mngeongeza jambo kidogo pale mpange ni njia gani ya kurahishisha njia ile ya kupata  passport  na visa

maana inasumbua sana.  Yangu ni hayo tu Madam, asante sana na Mungu akubariki.

James  Mutuku Mutua:   Thankyou Madam Commissioner,  my names are  James Mutuku Mutua.  I will try  to  be  very  brief

and to the point.   In reference to article 44,  (i) Kenyans have been given a broad  freedom especially  freedom  to  worship.   I

would rather that freedom be limited to exclude wayward sects and religions at the risk of being maligned when I get out of here

to mention the Mungiki sect.

Article 38, part  (iii) under family we are  required to give permission to anybody who is above 18 years  to get married and to

have a family.  I have a proposal that allows us it also includes a person of 18 years of sound mind.  Otherwise we may end up

with a problem where we have families born by people who cannot adequately take care of that family.

Article 107, part (i), it deals with nomination of members of parliament by individual parties  proportionately,  107  (i) where the

90 seats are mentioned.  In my opinion those number of seats  are  too many not unless we want to reward sycophants.   If we

are going to have an allowance for nomination, currently we have been having 12 nominated members but  if  thy  are  going  to

represent  special  interest   then the 12 in my opinion were still adequate  in any case  the  people  who  have  special  interest  still

come from within areas where there are constituencies and MPs so they have a double representation in any case.

Article  171,  the  Prime  Minister  is  appointed  from  the  leader  that  is  the  majority  in  the  parliament,  then  the  cabinet  will  be

nominated by the Prime Minister so that the president may appoint them.  Since we have put in place the draft  constitution, new

checks and balances for the president so that he is not entirely above the law can be impeached.   Let us give that President  the

powers  to appoint  all the cabinet  and also the Prime Minister.   As  we  speak  now  I  think  there  is  a  case  in  court  where  the

judges are  challenging some part  of the draft  constitution which requires them to retire early and  may be if  the  constitution  is

enacted then they be required to retire at the age of 65.   I  believe some of the judges which we have and whom we shall have

are  above  reproach.   Let  them  continue  upto  the  age  they  are  required  to  retire  unless  there  is  good  reason  to  have  their

services terminated earlier as stated in article 197.

Article 217 and 218 deals with devolution of powers  we are  still not clear as  members have mentioned on the functions of the

village, locational and district councils.  Maybe the draft  constitution should include the elaborate  explanation of their functions.

When I read through I felt that people  actually elect  members in their village and the village councillors if I may use that word

will nominate into the locational council but there seems to be a discontinuity between those two and the district  council.   Can a

way  be  found  so  that  those  two  councils  do  not  have  their  members  directly  presenting  the  masses  in  the  district  council.

Maybe that continuation should be seen.

This is now to the officers who are  here whose office end by January 3rd  if  we do not have a new constitution, what happens
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then?  We also are of the opinion that any time after the 20th of this month parliament may be dissolved.   Will you still have any

reason to continue working, if what we are  discussing now will not be  discussed in the conference which comes 30 days from

when we started this process?

Last but not least,  I  want to refer Madam Commissioner to a newspaper  article which appeared  in  the  first  draft  constitution

guidelines were produced that was on the 22nd  of September  where it appears  to  like  you  are  not  party  to  the  launch  of  the

document which we are  now  discussing,  maybe  at  the  end  of  the  day  you  can  convince  us  to  draft  you  (interjection,  Com.

Abida: Inaudible)  May be I can finish the question I think if you explained to us not just me I want to know why it is written

update and not apology.

Com. Abida: (inaudible)

James Mutuku: Thankyou Madam Commissioner, there may have been a reason why it was indicated that you were absent  I

am not saying that you disagreed totally with what we have here.

Com. Abida: Have I disagreed ....... (inaudible)

James: You see you maybe perfoming a duty because you are a Commissioner, not necessarily because you agreed.

Com. Abida:  Inaudible........ there is launch and participation.  I was not in the launch when .....camera to sign kama nimekuwa

hapa leo...  I  wish you had asked  me to participate in the process  and  I  would  tell  you  yes  I  did  participate  Yes  I  was  here

collecting the views of the people.

James:  I think my question is answered.  Thankyou.

Com. Abida:  And that is propaganda.

Peter Mutua:  Thankyou Commissioner.  My names are Peter Mutua.  First I wish to thankyou for the good work which you

brought to Kenya.  To start with I want to take a few issues starting with the 8th schedule. And I think majority of us have had to

the schedule which concerns the administration and more so when it deals  with the devolvement of the powers  of this country

and I would rather  wish the local administration be retained more so the chiefs, their assistance and the elders  because  of this

reason.  (interjection: inaudible)

I would wish again this chiefs and their posts be retained simply because when we go to the local councils they are  administering

now the local people  are  much closer  to the chiefs and the assistant  chiefs when it comes to solving the local problems.   So I
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would wish the constitution would have a part in that with the DC and PCs I have no questions. But the chiefs and the assistants

let them remain there.

In chapter  12 which deals  with  the  natural  resources  and  the  environment,  I  would  wish  the  Commissioners  include  what  is

called equity of resources because the biggest problem in Kenya is lack of equal distribution of resources  and we know Kenya

is  rich  in  resources.  So  we  can  have  a  modality  on  how  this  resources  can  be   equitably  distributed  it  can  do  good  to  the

Kenyans. 

The other thing is about the land tenure system and much has been talked about.   I  wanted to talk about  the lease period.   The

lease period stipulated in the current constitution is too much wide for the 999 years  they are  too big.  So  the Commissioners

can look into it and see that this land tenure system  is reduced.  It can make Kenyans at least have a share of the land.

The other thing although it has been mentioned, I want to emphasis on the nomination of Members of Parliament.   I  think this

constitution which you are trying to adopt it states clearly that the members of parliament who are not competent enough if those

members who elected them in feel they are  not performing can be recalled back  and if all goes well they will be  sent away by

either the people  who elected them.  So it  is  my  opinion  that  these  nominated  members  be  reduced  because  when  they  are

many like the 90 of them they have no consent   to anybody and  neither  will  they  be  recalled  if  they  don’t  perform  and  their

numbers will be reduced and I wish they can go to 12 which we have currently is good.

I think those are the only points I wanted to express. Thankyou.

Teresia Nduku:  Asante sana kwa siku ya leo jina langu naitwa Teresia Nduku na mimi nimekuja nichangie hii sheria ya akina

mama.  Shida moja naona kwa hiyo sheria inapitia wakati  kwa upande wa Managers,  Assistant chief na chiefs, mjue sisi akina

mama kwingine tunaokolewa na hawa watu,  kwa sababu ukienda wakati  huu wanajua  kuna  katiba  inaenda  kupitishwa  kuwe

hakuna machief wameanza kuwa na magaidi sana.  Wanaiba maana wanasema hakutakuwa na machief.  Kwa hivyo wameanza

uhalifu kwa hivyo iyo iangaliwe sana kwa sababu  kuna akina mama hawana mabwana,  mabwana zao wamekufa,  hawana nani

wa kuwatetea  na  huwa  wanatetewa  na  hawa  manager,  ma  assistant  chief  na  chiefs.   Kwa  hivyo  hiyo  iangaliwe  sana   tusije

tukapotea  akina mama na watoto  wetu.   Kwa sababu ukiona  mji  una  mzee  unalinda  boma  yake   ikiwa  usiku  anatoka  ikiwa

huyu mama hana nani wala nani.  Kuna mama moja juzi tu niliona wakati  mliweka sheria mnataka kupitisha ati mama akipigwa

na  bwana  aende  ashitaki  na  huyu  mama  alipigwa  akaumizwa  sana.   Wakati  alipona  bwana  ake  akahakikisha  hiyo  kesi

haitaendelea.   Wakienda siku ya  kesi  anawahirisha  kesi.   Mama  hana  pesa,  na  inapelekwa  Nairobi  na  yeye  ako  huko  chini

kabisa upande hii Mtito Andei na unajua hatuwezi kutoka huko kuenda upande hii.  Mpaka  mzee anamwambia nitakuhangaisha

mpaka ukufe, kwani umwangalie sana kwa sababu kuna wengine mnaona mtu ameshtakiwa,  amepiga bibi yake na amewekwa

cell, kesho yake unaona mzee ametokea wanaenda wanamtoa.  Kwa hivyo tunaona machozi tu kwa sheria zingine  zikipitishwa

watu wetu wataumia na watakwisha.   Maana wengine hawajasoma,  hawana chochote,  hawajui judge ni nani, hawajui nani, na

wako kule ni maskini tu na wanazaa  maskini  Kwa  hivyo  mimi ningeomba  hii  sheria  tafadhali  tusije  tujitengenezee  sheria  yetu
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itumalize,  imalize  watoto  wetu  na  wajukuu  wetu  watakao  kujua  nyuma  yetu.   Kwa  hivyo  hiyo  iangaliwe  sana  hata  afadhali

museme  DO,  DC,  hao  afadhali  waondolewe  lakini  manager,  assistant  chief  na  chief  ni  watu  wanafanya  kazi  kubwa  sana.

Maana ukipata na shida unapata kwake, unamuona mnaongea, mnajadiliana na anasaidia.  Hata kama anachukia hachukii wote

tena ingine mnasema atakuwa anachaguliwa na wananchi.   Wewe ukinichagua ama nikikuchagua si utanihudumia mimi na yule

amekukataa si utamkataa hata hivyo.  Kwa hivyo hii sheria iangaliwe sana.  End of tape 2.

....anatafuta tu njia yote ya kupata.  Kwa hivyo akiwa na pesa, unaangaishwa na ukienda tu kwa makesi ya aina hiyo huyu hata

hawezi kusikilizwa.  Sijui mtaweka hiyo sheria iwe namna gani kwa maana hiyo ni shida kubwa sana kwa sababu ukishidana na

mtu ana  na  anajua  hii  ni  yako  na  wewe  huna  nguvu  si  atachukua?  Kwa  sababu  huna  chochote  cha  kujitetea,  huna  pesa  za

kujitetea  na sheria zingine tuangalie.

Na hiyo sheria ya mashamba unaweza kutembea kutoka kule Mtito Andei mpaka  kule upande wa Kisumu huko huko ukiona

unaona  mashamba  mazuri  tu,  mashamba  makubwa,  unasikia  watu  wamepata  shares  wanafuga  ng’ombe  na  hizo  ngombe

hazizaidii  wao  zinasaidia  wale  wakubwa  maana  sasa  inaonekana  ni  kama  ile  watu  wanasema  wale  samaki  wakubwa  ndiyo

wanakula ile ndogo.  Kwa hivyo ni kumalizwa tu na mashamba iko.   Si watu wapewe wengine hata hawana pahali pa  kujenga

nyumba.  Unaweza kuona nyumba moja inakaa watu kumi mzee na watoto  wake kwa maana hakuna mashamba.  Kwa hivyo

tukitengeneza sheria  tuangalie.   Sisi  Waafrika  ni  watu  wa  shida  wakati  wowote  sio  kama  Wazungu  wana  pesa  na  kila  kitu.

Lakini sisi ni maskini.  Hata hivyo wale maskini ndiyo wengi kuliko matajiri.  Kwa hivyo hiyo naomba sana wakitengeneza sheria

ingine waangalie sana na nitakoma hapo sitamaliza wakati.  Asante sana.

John Musyoki:   Kwa jina naitwa John Musyoki nataka kuchangia mambo  matatu  au  nne.   Kwanza  nataka  kusema  tukiwa

hapa siku ya leo ni lazima tutume wale  watu  tumechagua  wakienda  katika  delegate  mambo  ya  constitutional  review  waseme

tunataka katiba mpya ifanye kazi.   Kwa nini?  Ile pesa  imetolewa mingi juu ya kutengeneza katiba kama wananchi wa Kenya

wangenjua itakuwa ni pesa  ya kuharibu masaa hata kwetu wanakenya tunasitikiko kubwa sana.  Kwa sababu saa  hii  naongea

hiyo pesa ingefanya mambo ingine kama kulipa waalimu au kufanya kazi ingine kusaidia mwananchi wa Kenya. 

Ya pili nataka kusema mambo ya election.  Mambo ya kupiga kura tunapiga mwezi wa December na ingekuwa vizuri irudishwe

nyuma kwa sababu mwezi wa December ni wakati wa Chrismas na kuko na mvua kwa hivyo ingeletwa mwezi wa nane au wa

tisa. 

Nikienda kumalizia tukiwa tuko hapa na tunatengeneza katiba ni  lazima  sheria  ifuatwe,  ikiwa  tuko  na  Katiba  ni  lazima  sheria

ifuatwe.   Kwa  nini?   Tukiwa  tuko  hapa  na  tunakuja  hapa  juu  ya  Katiba  hatuwezi  enda  kado  ya  Katiba  tutaenda  kwa  yale

imetuleta hapa kwa hivyo ikiwa ni mwananchi wa Kenya apewe nafasi, wacha mambo ya chama, kama ni kuchagua,   tuchague

ule mtu anafaa na hiyo ipewe mwananchi afanye kupenda juu yake.  Thankyou kwa hayo machache.
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Samuel Nguava:  Asante kwa kupewa hii nafasi.  Jina langu ni Samuel Nguava.  Ile ambayo nataka kuanzia nayo kuchangia ni

water  project.   Sehemu  hii  yetu  hatuna  maofficer  ambao  wanaelezea  juu  ya  maji  maana  tukiwa  na  maji  mboga  ambayo

inatuchumbua  sisi  katika  sehemu  hii  ya  ukambani,  nitasema  namna  hiyo,   haitakuwa  shida  sana,  tukipata  maji  ambayo  ni  hii

inapita hapa nyingi zaidi mambo itakuwa ni sawa sawa.

Ya pili ni habari ya ajali barabarani.  Hiyo imekuwa shida kubwa.   Ukifungua radio sehemu zote za Kenya watu wanakufa kila

dakika na kuna kitu ingine ambayo hata sijui tutafanya nini juu ya hiyo.  Unasikia fulani amekufa ikiwa ni msichana, mwanamke,

mwanaume wakatajwa majina yao.   Na  wengine  huwa  na  pesa  nyingi  na  hatujafikia  hata  kidogo  pesa  ikitanjwa,  inakwenda

wapi?  Hiyo inaonekana kama kuna watu wanataka wengine waanguke na hiyo mitokaa wajitajirishe.  Kwa nini pesa  hazitajwi

na majina  yao  na  tunajua  ni  lazima  uende  mahali  fulani  ukanunue  vitu  au  ukachukue  pesa  wana  elfu  kumi  ama  ni  mia  moja.

Ikichukuliwa ni wale ambao wanakaa karibu na barabara  kwa nini hawataji  hiyo ndiyo ijulikane?  Hiyo ni sawa  sawa?   Kwa

nini haitajwi na tunajua watu wana pesa nyingi.

Ya mwisho ni medical department, kwa wakati huu serikali yetu haiijangii watu vile inafaa.  Unaona mwanamke anabeba mtoto

akiwa mgonjwa sana anakuja anaketi chini asubuhi mpaka saa ya njioni unamkuta hapo.  Kwa nini hawezi kuchukuliwa ni taabu

yake ikaonekana mara moja.  Wale madaktari tulikuwa nao mbeleni sasa wako na hiyo ichunguzwe sana.   Kwa hivyo yangu ni

machache na iangaliwe sana.

Joseph Kioko: Asante Madam Commissioner,  Kwa jina naitwa Joseph Kioko.  Nitaongea juu ya mambo inayohusu vijiji ama

area  ambazo  kama  sasa  tuko  kwa  sababu  hata  constitution  iwe  namna  gani  ikiwa  haitatui  maneno  ya  raia  wale  wa  chini

haitakuwa ya maana.   Kwa hivyo ningetaka kuongea juu ya national resources  na  kupendekeza  ya  kwamba  pesa  kiasi  fulani

kipelekwe katika kijiji  au sub-location ili ingine ibaki Nairobi  halafu  ikutanie  mahali.   Na  pia  nipendekeze  katika  kila  wilaya

kuwe na development bank kwa sababu hawa raia kama wa sehemu hii hawana pesa mahali na iwe na projects katika locations

ambazo ni za kuleta pesa  karibu na wananchi.   Pia ningeuliza, jua kali industries zitolewe Nairobi  ziletwe katika  local  centres,

markets n.k. kwa sababu mwelekeo sasa industries zote ziko katika towns kubwa na zinahitaji kupelekwa  katika rural areas.

Pia ningependekeza mambo ya medical katika kila village kuwe na daktari  ama katika kila health centre  ambaye ameajiriwa na

serikali na anahudumia watu.  Kwa sababu university kila mwaka zinatoa graduates wa medical na hawasaidii wananchi.

Ile ingine ningesema serikali itafute njia ya kufanya uchunguzi kwa sababu sehemu kama hii tuliko more than 50% kuna mawe

hakuna kitu kingine na kama italeta njia ya kutengeneza kama kogoto industries akina mama na nini watasaidika.   Kwa  hivyo

nitafika hapo.

Japheth Ndeto:  Jina langu ni Japheth Ndeto  na yangu ni mawili tu No.44  inazungumza juu ya freedom of religion, belief and

opinion.  Vile nimeona na vile nimesikia hapa Kenya watoto  wamekuwa wakipotea sana na inasemekana kwamba dini zingine

36



zina  imani  chafu  ambayo  kwa  ibada  zao  wanatoa  sadaka  za  watoto.   Ningeuliza  hii  constitution  yetu  mpya  ichunguze  dini,

iangalie kile wanaabundu, vile wanaabundu na zile zinaumiza watoto  wetu wandogo na hata wale wengine hawana akili timamu

zifutiliwe ziwe haziko Kenya

Kwa  vile  civil  servants  wanalipwa  mshahara  wa  chini  sana  ningeuliza  ile  voluntary  retirement  age  iwe  reduced  to  20  years

ikiwezekana.  Asante.  (interjection: inaudible) Nasema after 20 years of service.  Thankyou.

Obadiah Muteti: Asante sana Madam Commissioner,  na ma-officer wengine wa Commission.  Kwangu narudisha shukurani

zangu kwa Commission, wakati ule mwingine tulika hapa tukipatiana maoni mengi ya hiyo niliyatoa nimesikia yametanjwa leo na

ni asante kwa uchunguzi wenu wa yale makaratasi.

Hata leo ninamengine lakini nitashika moja hapa na pale na nitaiacha ichunguliwe.  Jina langu ni Obadiah Muteti.

Katika  Preamble  katika  hii  draft  imeleta  hakuna  mwanzilishi  wa  taifa  hii  letu  na  tukiangalia  taifa  kama  America  wanamtaja

Washington, huko Uingereza pia vile taifa ilianza tunaona hii ni ya maana tuweke kiongozi wetu  wa  taifa  alieanza  hii.   Na  pia

historia ndogo vile wakati ya ukoloni ilikuwa  na vile tulipata uhuru na vile katiba ya kwanza ilivyoanza na hii ndiyo mara ya pili

tunaingilia Katiba iwe kidogo inaonyesha.

Ile  ingine  ningesititisha  ni  hiyo  Heroe’s  day  (Kenyatta  day)  iwe  ndiyo  yetu  ya  kusherekea  Heroe’s  day  na  watu  wa  uhuru

struggle wanasema iwe ndiyo siku tunakumbuka hiyo group.

Katika zile directive principles of state policy wakenya wote wanahitajika ku-participate kwa kutoa kodi wengine hawatoi kuna

wengine  tunaona  kuna  ng’ombe  nyingi  lakini  wakienda  kwa  maduka  wanafinya  kila  siku  na  hawa  watu  wa  county  councils

wanataka kodi nini hata kiosk huko nyuma haitolewi kodi  na kuna watu  wengi  walio  na  mali  sana.   Kwa  hivyo  taxing  is  not

proportional.  It should be considered.  Thankyou.

Then tunaangalia kuna watu wengine ambao ni wazee sana na wakiingia katika uzee hawangaliwi masilahi yao.   Katika Kenya

yetu tungetaka  wale wanakuwa wazee sana wawe wanapata kitu kidogo kutoka kwa serikali.  Huenda ikawa hakupata kazi ya

kumpatia pension lakini imefikia pahali wanataka kitu ya kula hapatiwi kitu.  

Consitutional supremacy,  nafikiri hakuna part  of this constitution ambayo inataka kufanya rekebisho mbila wananchi  kuulizwa.

Hata ikiwa  mnataka  ipelekwe  parliament  ifanye,  kwanza  wananchi  waulizwe  which  part  inaweza  kupinduliwa  na  parliament,

tupatie  parliament  right  ya  kuenda  kupindua.   Kwa  kuwa  wakati  mwingine  parliament  fulani  inawezaa  kaa  chini  na  ikafikiri

tupindue to suit sisi.  Lakini tunaona ni heri itoke kwa hawa watu.
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Political  parties  –  hizi  parties  ziwe  kama  nne  hivi,  zikiwa  nyingi  zinaharibu  mafikira  ya  watu.   Wengine  watakufa  wakiwa

confused kwa hivyo nataka nchi yetu ipatiwe proper guidance as to why we are on these political areas of thinking.

Structures and systems of government.  Regional government ile tunasema  majimbo  kwa  wakati  huu  tungengojea  mpaka  ipite

miaka 50 hivi ama a 100 ndiyo watu wawe kila area ina mali ya kutosha  (interjection: Com. Abida:..... (inaudible) unaona kama

kuna majimbo)  Hapana mimi nasema  (interjection: inaudible)  My point was coming next that is the present  provinces we have

we need to have fair distribution of National institution like the universities, teachers training colleges,  technical colleges and also

factories.  If we think of the sand bricks which are  made at  Nairobi  they should be make in a place where the sand is plenty.

We  have  these  juices,  jams  zinatengeneza  Nairobi  na  haja  tunapeleka  hapo  mbooni  ama  Kisii  ama  pahali  ingine  ndiyo  hiyo

factory I-employ watu kwa kazi huko reserve.  That is the major point I was coming to.

Then on natural resources  we  have  water  running  down  our  rivers  and  just  the  land  next  people  are  suffering  of  hunger  we

would request  that the constitution  to enlight our government that  this  water  can  be   diverted  to  adjusten  land  for  irrigation.

(interjection)

Com.  Abida:  What  I  would  suggest  please  don’t  give  me  views,  give  me  comments  that  relate  to  draft   constitution.....

(inaudible)

Obadiah Muteti:  We were told by teachers to hand in more points when we come this time.  Then on today because I have a

paper  on that there is a place you mentioned on children being cared  for but  there  are  children  who  become  very  strange  at

homes  and  they  even  overpower  the  parents.   I  think  the  present  constitution  should  set  law  where  these  children  are  also

reported  to  the  government  by  the  parents  and  they  are  put  in  a  juvinile  school  where  they  are  corrected.   We  have  the

chokoras in Nairobi who have just run there and they come from well-of families.

Two when children go to school in our state I think they should be educated coming up with principles of skill which would help

them.  For example when they are in standard one we see they are able to learn some driving and building so that as  they come

to the university they have come to know those skills in advance stage so that our people are not handicapped with knowledge.

On arrest you mentioned of our keeping quiet until we speak  in court  but I was feeling that when I am arrested   I should keep

quiet but before that the officer moves me to the custody he should explain to me I have arrested you because  of such and such

a crime, so that I know clearly where I am so that when I know clearly I may be pushed until it is too late to understand why I

am pushed.  The psychological effect of thinking can confuse me.

On ethnic groups we have about 42 tribes in our country and we think that they can form our nominated members for whatever

law is made in National Assembly as a senate of this 42 I think it is worthy it to have it through.
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Women representation in my view I think it should be reduced to 20%.  Of the leaders  in the village that person who comes to

head the six wazee should be taken to a civic  training for a week or  two and he should be paid because  he handles the most

serious cases.

International laws – there are some laws we go to sign with those other nations and when we come back here you find that they

have ousted our laws.  For  example today we have a law saying we should not beat  children at  school as  punishment and the

secondary school children have become very arrogant teachers are not able to teach them and this has brought down the good

discipline of our secondary school children.  I  think when a law is made in international agreement before it is enforced in our

state let the parliament seat and see whether it will suit and promote our country the way it ought to.

When we come to the voting we find that we have 50,000 registered voters and only a third went to vote where have the other

twenty gone?  I think the Electoral Commission  should  look  into  this  one  to  prove  where  each  one  went   because  that  is  a

person who should have his decision made.   After all he is a person who comes to say we don’t want  this person we didn’t

elect him they did’t  go  to  election,  infact  they  break  the  law  by  not  voting  on  the  voting  day.   Thankyou  Madam  and  your

officers.

Com. Abida:  Please be brief otherwise I may have to close the session ....  (inaudible)  don’t  repeat  and  don’t  tell  irrelevant

things.

Monicah  Mutua:   Asante.   Jina  langu  naitwa  Monicah  Mutua.   Point  yangu  ni  moja.   Sijasikia  vizuri  lile  tuliongea  juu  ya

orphans ijapokuwa hii Katiba ni sisi tulitengeneza lakin saa  ingine unatengeneza kitu  unaona  kinaharibika  mahali  unatengeneza

tena.  Sikusikia vizuri vile tuliongea juu ya orphans (interjection: inaudible) tulisoma kwa hii lakini  hatukujua vile watafanya mimi

naonelea kwa maoni yangu iwekwe kwa katiba iwe division iwe na   a  cortage  mahali  hawa  watoto   wakiwekwa  pahali  pao

mbila mtu wa kuangalia hata mmoja wawe wanapelekwa huko wakaishi   huko  na  wale  wa  kukusanya  wawe  ni  machiefs  na

assistant chiefs, wawe na kazi hiyo  Asante.

Joseph Kiko:  Kwa majina naitwa Joseph Kiko,  na ninataka kuchangia mambo mawili  au matatu.   Moja  ni reference ya Bill

of Rights article 38 ambayo ni ya familia, ningeonelea kwamba registration ya property  iwe ya mama na bwana  ambao  wako

kwa familia kwa sababu wakati mwingine mabwana wakifa wanawacha hiyo mali kama property ya bwana huwa inanyanya ule

mama ambaye amebakia.  Na kama wametafuta hiyo mali pamoja ingekuwa vizuri hiyo mali ingeandikishwa wote wawili.

On the security issue,  tuliseme maneno  ya  polisi  na  nikashangaa  wakati  mama  amepoteza  ng’ombe  na  anakimbia  kwa  polisi

anakuta  labda  polisi  haina  mafuta  na  hiyo  ng’ombe  imetolewa  sokoni.   Kwa  hivyo  naonelea  security  ya  mambo  ya  mali  ya

wananchi haikui vizuri sana vile itakuwa inachungwa.  
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Ya mwisho ni kuhusu land matters katika hii sheria ya constitution  tumekuwa na Cap 284 laws of Kenya nilikuwa na hii tribunal

courts lakini ningeonelea kulikuwa na locational tribunal court ambayo itakuwa ni indeginous ambao members watakuwa ni wale

wale ya hiyo area  na hao ndiyo watakuwa wanaweza kutekeleza maneno ya mashamba katika area  Asante sana.

Phillip Ginda:   Jina Phillip Ginda. Swali yangu ni hii sisi wanakenya kitambulisho yangu inaandikwa Mwanakenya na  mimi ni

Mkamba, kuna Mkikuyu  na hii na hii, sisi wote tunafuata njia moja maana mimi ni munyonge, ule ana nguvu na utamaduni wetu

sisi Wakamba tuna utamaduni, huyu mwenye nguvu ana kuja anaingiliana na wengine wenye nguvu sasa  wanakuja  kuninyang’

anya mali yangu.  Sasa  nikipita kwa huyu ninapinduliwa hapa,  nikipinduliwa hapa,  na pinduliwa pale mali yangu inapotea,  sasa

utamaduni  wa  katiba  hii  ni  gani.   Kama  sisi  Wakamba  tulikuwa  na  kitu  kinaitwa  githitu.   Kama  wewe  unakibizana  na  mimi

namna hiyo na mimi nitapigia wewe githitu, na wewe mtaanza kufa moja kwa moja hiyo  ni utamaduni wetu.  

Hiyo sikuisikia kwa Katiba.  Ile ingine swali ingine ya pili ni hii, mimi nimezaa watoto  wake na wanaume, sasa  msichana tayari

ameshaolewa, nikaletewa mbuzi mbili utamaduni wetu, anarudi hapo sasa katika ile shamba yangu, nitagawiya yeye?  

Hiyo ni ingine.  Katika Katiba maana hii Katiba tulianzilia kwa vitu tatu ile tulipigania uhuru, mimi nilikuwa moja wao na ile kitu

ni tatu, umaskini, kutojua kusoma, na ugonjwa.  Tuseme kutojua kusoma kumeendelea isipokuwa kuna shida shida hapo ndani

ya  pesa,  lakini  ugonjwa  unaleta  taabu,  mimi  ni  munyonge,  sijui  mahali  naweza  pata  shillingi  tano,  mimi  naungua,  nikienda

hospitalini  mimi  naambiwa  leta  hapa  kumi,  pale  ishirini,  pale  thelathini  sasa  nitatoa  wapi.   Kwa  hivyo  ile  katiba  tunataka

kuitengeza vile ilikuwa mwanzo tulipopata uhuru na Mzee Kenyatta magonjwa watu wanatibiwa, nendeni mkafanye kazi,  maana

ni Uhuru na kazi,  nendeni mkafanye  kazi  maana  mmepona.   Hiyo  kupona  ndiyo  unamaliza  umasikini  maana  ukiwa  mgonjwa

huwezi fanya kitu.

Elimu ilikuwa inapeanwa bure sasa ile pesa na tulikuwa bado wachanga tulikuwa hatuna kitu ilienda wapi.  Kama imeenda na hii

Katiba iko na hii Katiba iondolewe sababu ile maneno inasemekana tunataka Katiba ile ya zamani iendelee.   Mimi mwananchi

wa Kenya sitaki hiyo Katiba, Katiba ile tunataka iendelee kwa serikali mpya ni Katiba mpya serikali mpya, mimi nasema hivyo.

 Mimi nafika hapo.

Raphael Kituku:  Asante sana Commissioner jina langu naitwa Raphael Kituku.  Ninaongea sana juu ya hawa wazee wa kijiji,

wazee wa ukoo.  Hawa wazee wa ukoo baada ya ile government ningeonelea hawa wazee wa uko wapewe nguvu zaidi.  Kwa

hivyo hawa wazee ikiwa wanatumia haki wanafanya kazi  yao  vizuri  hii  mambo  ya  mashamba  yote  wanajua  mipaka  ya  ukoo

wao.   Ni  bora  kusema  ukweli.   Mizozo  ya  familia  wanajua  kila  kitu  ya  uko  wao  wanajua  chanzo  na  kama  nasema  ukweli

wanatoa hiyo mizozo watamaliza.

Ile ingine ni juu ya chokora.  Hawa watoto ni wetu na wanazidi kuongezeka.   Mimi nikiwa mzazi, wewe yule mwingine tujaribu
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sana nchi yetu ya Kenya tupunguze hawa watoto kuingia mijini.  Ukienda hapa nchi saa  hii wameanza kuingia, karibu kila soko

nchini Kenya wameshaa ingia na baadaye watakuja kuwa gang ama wataunda serikali yao.  Kwa hivyo hiyo jambo iangaliwe.

Ya mwisho ni habari  ya maji.  Nikisema maji mvua inanyesha sana hapa Kenya lakini baada  ya siku tatu,  nne siku moja hapa

kwetu ukambani utakuta maji hakuna.   Ningeonelea kama serikali inataka kutupatia maji ya kutosha na safi kwanza ituchimbie

silanga ama mabohole ya maji maana ikisha chimbwa hiyo ni tupu mvua ikinyesha maji inaingia pale hakuna mvua inatumia huko

hakuna  watchman  wala  nini.   Kwa  hivyo  hiyo  tunjengewe  madam  ya  kutosha  halafu  baadaye  wanakuja  piping  baadaye.

Asante.

Com. Abida:  Asanteni kwa maswali yenu nitajaribu kuyajibu kwa kiwango niwezacho na swali la kwanza lilikuwa la Jonathan

Muoki kuhusu elimu ya ufundi na elimu ya ukulima.  Kwanza kabisa ningetaka kusema Katiba haiwezi kuandika mambo  yote

ambayo  tungetaka  kuyaona  kwa  sababu  katiba  ni  muongozo  wa  utawala.   Kwa  hivyo  kuna  mambo  ambayo  yatakuwa

yamesemekana kwa juu juu  na mengine yamefichika lakini tuna sheria ambazo zina fuata sheria hii kuu ambazo huwa ina sheria

ambazo  zina  sema  mambo  mengi  zaidi  lakini  kuhusu  elimu  ya  ufundi  ningemuoba  Bw.  Jonathan  Muoki  aangalie  article  58

subsection 3 ambayo imesisitiza elimu ambayo ni elimu kupitia au zaidi ya shule ya upili.  Nafikiri elimu hiyo itakuwa iko covered

pale kwa sababu hatukuweza kuandika mambo mengi zaidi.

Halafu  katika  education  ya  agriculture,  ukiangalia  article  15  (e)  tumesisitiza  kwamba  ni  jukumu  la  mwananchi  kuweza

kujifundisha  zaidi  ili  kuweza  kuinua  hali  yake  ya  kimaisha  kwa  hivyo  nadhania  hapo  pia  tumecover  pengine   tungesema  ni

kwamba hiyo ni jukumu  la  serikali  kupatia  wananchi  hiyo  elimu  lakini  tumesema  kwamba  wananchi  wajihimishe  na  wajaribu

kusoma zaidi.

David Kimuli alizungumzia kuhusu mizozo ya mashamba na angependa tuwe na mipaka ambayo ilikuweko wakati  wa ukoloni,

mambo hayo tuliyasikia tulipokuwa hapa na kwa sababu kuna mambo mengi ambayo hatukuweza kuiandika katika Katiba na

pia hatukuweza kuyashululisha kwa sababu hatukuwa na muda wa kutosha wa kuweza kufanya upelelezi na kujua mipaka hiyo

ya ukoloni ni ipi sijui kama wananchi wote wangependelea, tumependekeza kuwe na tume ya mashamba ambayo yatashuluhisha

mambo kama haya.   Kazi yake iwe ni kutatua mambo kama hii  ili  kuweza  kutatua  mambo  ya  mashamba  na  tumependekeza

kwamba serikali itatue mambo kufikia miaka miwili baada ya kupitishwa kwa hii Katiba mpya.

Kulikuwa na Mzee jina lake la kwanza ni John sikupata la pili ambaye amesema sikuzungumzia kuhusu Ministry of Information.

 Hatukuweza kupendekeza wizara za serikali.   Nafikiri tulidhania ni jukumu la serikali kujua wizara zinazotakikana katika  nchi

kwa sababu tukiandika katika katiba iwe wizara fulani kazi  yake  sio  muhimu itamaanisha  kubadilisha  tena  na  tumeachia  hiyo

kazi baraza la mawaziri na waziri mkuu lakini ukiangalia pia tumependekeza kwamba katika article 47 kwamba iwe ni haki ya

kila mwananchi kupata habari kutoka kwa serikali.  Kwa hivyo inakuwa ni jukumu la serikali  kuweza kupitia kwa wizara ama

kupitia njia nyingine kuweza kukuletea  habari.
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Na kuhusu hizi nakala za mswaada huu wa Katiba kama nilivyo waelezea tena kwa sababu ya muda nyinyi hapa wengi wenu

mmesema  au  mngetaka  Katiba   haraka  iwezekanvyo.   Hatukuweza  kuketi  Nairobi  tukisisubiri  lakini  kupitia  juzi  zilikuwa

zimetoka na nafikiria Bwana Coordinator  anatumia  wale  Committee  Members  kuwafikishia  hizo  nakala  za  Kiswahili  na  kwa

wale  ambao  walisoma  Taifa  leo  hizi  zilikuwa  katika  Taifa  Leo.   Lakini  kwa   vile  tumezichapisha  kwa  niaba  ya  wananchi

tutahakikisha  zimewafikia  hata  ikiwa   si  kila  mtu  atapata  lakini  sitafika  katika  Constituency  na  sehemu  bali  bali  kufikia

wanakamati.  Ikiwa hamkuzipata pia mtatafuta Bw. Coordinator  katika ofisi yake kuweza kujua kama  zimepeanwa ama ziko

katika ofisi yake.

Na pia ukasema kwamba sikuzungumza kuhusu transport  na insurance.  Kama nilivyosema mambo yote haiwezi kuwa  katika

Katiba,  kuna sheria ambayo inahusika  na  mambo  ya  insurance  na  kama  sheria  hiyo  ni  kinyume  cha  Katiba  tumependekeza

kwamba kwa miaka miwili ijayo njia zote tena ziwe zina andamana  nakufuatana  na  Katiba  yetu.   Kwa  hivyo  hiyo  sheria  iko

pengine inaweza kuwa sio kamilifu lakini iko.

Na  pia  ukazungumza  upigaji  kura   na  kwamba  wannchi  wasiambiwe   wampigie  kura  mtu  fulani.   Katika  hii  Katiba  yetu

tumependekeza kwamba kila mwananchi awe na uhuru wa kumpigia kura atakaye.   Na  ukapendekeza kuwa   kungekuwa  na

vyama  via  kisiasa  mbili  ama  vitatu.   Kwa  hakika  mambo  haya  tuliambiwa  sana  na  wananchi  lakini  kumbuka  pia  mlituambia

kwamba wananchi wawe  na  uhuru  wa  kuasiliana  na  kuandamana.   Freedom  of  association.   Tulipoketi   katika  mjadala  wa

Tume kabla hatujaandika pendekezo hilo tulijiuliza je,  unaweza kuwa na  freedom of association halafu uambie watu wasiunde

vyama vingi vya kisiasa.  Tukasema hapo kutakuwa na contradiction natukaonelea,  pengine maoni yetu hayafai kwamba  ikiwa

vyama vya kisiasa vitafuata mwongozo  unaotakikana na Katiba inaweza ikawa hatukuwa  na vyama vingi kama tulivyonavyo

wakati  huu  kwa  sababu  kuna  vyama  vingi  ambavyo  havitaweza  kufuata  msimamo  huo  wa  Katiba  na  kwa  sababu  ya  hiyo

freedom of association ikawa ni vigumu sisi kuwaambia nyinyi muwe na freeom of association na halafu muwe na vyama viwili.

Sasa kukawa na contradition na tukasema  tuiwache hivyo lakini ikiwa mnaona kuna haja kubwa mtawatuma waakilishi wenu

katika  National  Conference  jambo  hili  liweze  kujadiliwa  katika  confernce  hiyo  au  kikao  cha  kitaifa  kwa  sababu  sisi  tuliona

ugumu wa kuzuia political parties.

Na ukatoa pia pendekezo kuhusu corruption,  na ukashidwa tutafanya aje  kuondoa corruption na ukatoa mfano wa  kortini  na

ukapendekeza kwamba tume ya mahakama iwe inatangaza malipo ya kortini.  Sasa jambo la ajabu mimi nikiangalia ni kwamba

ukienda  kwa  karani  wa  kortini  na  akikuitisha  pesa  si  unatakiwa  kuwa  na  receipt  na  ikiwa  hukupata  reciept  hiyo  ni  wazi

unahonga.  Na  ikiwa unahonga wewe uko na hatia kama mwananchi ikiwa sisi kama wananchi hatuachi kuhonga  sioni  kama

tutamaliza  rushwa  katika  nchi  na  ukiangalia  article  ya  kumi  na  tano  tumependekeza  kwamba  ni  jukumu  la  kila  mwananchi

kuweza  kutohonga na kumaliza hii culture ya uhongaji katika nchi yetu.  Kwa hivyo nadhania ni jambo ambalo unashuruhisha

wewe mwenyewe, ukienda kortini unapewe  reciept  na  pengine  hili  ni  jambo  la  maana  sana  unasema  kwamba  korti  itangaze

charges zake ili kila mwananchi ajue.  Lakini pia ukienda kwa korti na uulize utaambiwa.  Sidhanii ni sili, mzee pengine ni wewe
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mwenyewe umekuwa mdhaifu kidogo.

Bw. Justus Levi alitaka nifafanue maana ya government na akasema kwamba  tunatumia  hilo  neno  kivibaya.   Pengine  hayo  ni

maoni  yako  bw.  Lavi  na  ni  mpaka  tuyakubali  unasema  hata  local  government  hatungeita  govt.  Lakini  what  is  in  a  name.

Wazungu wenyewe huwa wanapatia majina maana fulani wengine wakaauliza what in a name.  Ikiwa village council itaitwa villge

govt.,  Na  itekeleze  hilo  ni  neno  tu  lakini  haijaharibu  utawala.   Lakini  ungekuwa  na  pendekeza  tusiite  village  government

ingekuwa ni bora  zaidi hii draft  na tunaweza kuwa ni kosa.   That is what we are  calling  it  village  council  lakini  it  is  a  level  of

governance so that is why, in other  words  you can call it a government.   It  is a matter of usage of language.  Lakini katika hii

draft constitution  we have named them village councils but in my interpretation is that you can also call it a village government.

Kwa hivyo it is a  matter  of  language  which  we  can  debate  in  the  National  Conference  please  send  your  representative  and

others so that we can use an appropriate word.  

Na jambo lingine utakuta kwamba we have defined the national government.  We have defined the executive and we have said

who are going to be members of that executive,  it is all there na kama nilivyosema ikiwa wengi wanafikiria tusisiite government

tafadhali mpendekeze kupitia kwa MP na representative tuweze kubadilisha mambo haya katika the National Conference kwa

sababu nafikiri watu wengi wakikutana wakiwa delegates 629 itakuwa ni bongo nyingi kuliko watu 29 na mambo pale pengine

hayataharibika sana.

Pia ukasema article 171 inazungumzia kuteuliwa kwa waziri mkuu na hatukusema atateuliwa vipi na tungekuomba usome article

175 it is all there.   Na  article  162  ukasema   inapendelea  Rais.   Sasa  ubaya  haukunieleza   unataka  kuona  nini  pale  na  mimi

nikiisoma  article  162  removal  of  president  on  ground  of  incapacity.   Sioni  kama  kuna  mapendeleo  lakini  ni  mapendekezo

ambayo yatatuweshesha kumuondoa rais ambaye hawezi tumikia nchi yetu.  Again if you have recommendations you can pass

them to your representative.

Na pia ukapendekeza kwamba Rais atolewe kupitia public referendum nafikiri jambo ambalo tulipendelea ni kwamba tukiwa na

bunge  la  watu  ambao  wamechaguliwa  kwa  kura  za  haki  na  za  harali  watakuwa  ni  watu  ambao  wanatuakilisha  kule  na

watakuwa ni watu tumewapatia majukumu  yakuweza kufanya mambo fulani kwa niaba yetu  kwa  sababu  nilizungumza  about

decisions being made by the public,  every other day tutakuwa  na kuwapa kazi mawakilishi wetu katika Bunge na pengine pia

itakuw ni gharama ya juu ambayo pengine serikali haitaweza kutumikia.

Ukazungumzia article 184  kuhusu judiciary na ukasema you do not see  the arm tha protects  the citizen.  I  did not  understand

that point kwa sababu tumependekeza its the Public Defender of the Ombudsman tumependekeza pia sheria ambazo zitaweza

kuhakisha kwamba haki za wanunusi zinatekelezwa  lakini pia ukapendekeza tuwe na consummer courts at the locational level I

think I remember....  end of  tape  3A. ....kuzungumza na wengine wakakubaliana  you can still send your delegates to  bring  it

up.
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Na  pia  ukasema  section  176  hatukupendekeza  ni  mara  ngapi  mawaziri  watakuwa  katika  bunge.   Under  section  176  the

attendance when  necessary is mandatory. Kwa hivyo ikiwa  kuna maswali ambayo ni lazima wajibu wanalazimika kuwa katika

bunge.  It  is mandatory.   I  would request  you to read it again and see  whether we have captured your concern.   Na  ukataka

kwamba wakipewe discipline wananchi wahushushwe nadhania pengine hatuwezi kuwa tunawahusisha wananchi kila wakati but

we have recommended parliament to have committees that will assist them in the administration of their work and for us again if

you have MPs who are elected in free and fair elections who are  mindful of the welfare of the people  this is something that the

parliament can tuckle without coming back  to the citizens.  I  think sasa  inaonekana tutakuwa  tu  na  kazi  ingine  ya  siasa  ikiwa

tutaruida wananchi kila wakati.

Na ukapendekeza kwamba boundaries na maji yetu mito na mambo kama hayo iwe ni kubwa zaidi ya vile tunayo kwa wakati

huu na  ukaghusia  kuhusu  mapatano  ya  nchi  ambazo  zinatumia  mto  huyu  wa  Nile.   Nafikiri  kuna  mambo  mengine  ambayo

hatuwezi  kujifanyia  sisi  wenyewe  kama  wananchi  wa  Kenya.   Sidhani  tunaweza  kupanua  mto  Victoria  peke  yetu  bila

kuzungumza  na  majirani  wetu  au  tutakuwa  tunatafuta  vita  an  katika  kuhusu  mikataba  nadhania  itabidi  serikali  kuingia  katika

mikataba na kuweza kukubaliana upya na hayo ni mambo hatukuweza kuweka katika katiba kwa sababu ni  mambo  ambayo

yatakuja na kumalizika  lakini tuna watu ambao walipendekeza kuhusu  huo  mto  ya  Nile  na  mambo  hayo  yako  katika  report

ambayo tulitengeza.

Ukazungumzia kuhusu landownership,  merger of police,  citizens nafikiri hiyo ilikuwa ni maoni  yako  na  sina  haja  ya  kuyarudia

tena ukazungumza kuhusu  trademarks  and  patterns  kuna  sheria  wakati  huu  ambayo  inajihusisha  na  kazi  hiyo  pengine  jambo

ambalo  hatufanyi  kama  Wakenya  kutumia  sheria  iliyoko  pengine  kwa  sababu  hatujui  na  pengine  hiyo  itakuja  kwenye  civic

education ya sheria za nchi yetu.

Pia  ukazungumza  kuhusu  provisions  of  electricity  and  telephone.   In  our  humble  interpretation  of  basic  rights  of  Kenyans

hatukuona kama hiyo ni haki ya kimsingi katika haja zetu za kuweza kulinganisha umeme na maji, na umeme na nyumba, umeme

na  chakula  na  pia  hatukuweza  kulinganisha  simu  na  mambo  kama  hayo.   We  may  have  been  wrong  but  in  our  humble

consideration, electricity and telephone are not basic needs  of Kenyans or  any other people  lakini hayo yatakuja  kuwa policy

ya  serikali  lakini  ukiona  kwamba  they  are  basic  needs  again  you  can  use  your  representatives  to  bring  this  to  the  National

Conference.

Ukazungumza kuhusu information and technology it is there in our reports  it may not be  cultured as  information and technology

but constitution but it is there  as  a recommendation from Kenyans and we did a paper  on information and technology.  Kwa

hivyo kwenye report ya commission utakuta mambo hayo.  

Bw. Martin Kisenga alitaka limit of political parties  lakini  nimejibu  kwa  nini  hatukuweza  kufanya  hivyo  na  akasema  kwamba
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haoni  kama  hii  village  location  haielewi  zaidi   lakini  nitakueleza  kwa  vile  umenieleza  nafikiri  unanielewa  kwa  maana  pengine

haukubaliani  na  mimi.   Na  sisi  kama  tulivyoambiwa  na  wananchi  karibu  kiasi  kikubwa   ni  kwamba  hawakutaka  provincial

administration na kwamba imezidi kueneza mambo ambayo yalikuwa pale  wakati  wa ukoloni na mkataka  tuiondoe.   Na  kwa

sababu watu wengi walitueleza kwa hivyo tukapendekeza kuondolewa kwa provincial administration na kwa upande wa village

council unasema kwamba unawasiwasi kwamba they will not be binding in law.  I think the constitution is the highest law.  So if

the constitution recognizes village councils sithani kwamba kuna sheria ingine, ni labda ya Mungu sasa,  na hatuwezi kuiandika.

So they will be binding in law na kwa sababu wao ndiyo watakuwa watawala nadhania watakuwa na nguvu hata zaidi  ya chief,

kwa sababu chief alipewe amri kutoka kwa DO na tukawa tumewapatia nafasi ya kutawala kwa njia ambayo  watakubaliana

na watu wa kijiji.

Na  pia  ukauliza  macouncillors  watafanyika  vipi?   Sisi  pia  tumependekeza  kwamba  kwa  sababu  watu  walituambia  kuna

mgongano wa kazi baina ya provincial administration and  local authorities.   Tukasema siondolewe zote na tuwe na  locational

councils.   Kwamba  locational  council  itafanya  kazi  ilikuwa  inafanyiwa  na  DO  na  kazi  ambayo  ilikuwa  inafanywa  na  local

administration.  Sasa  tume-combine na tutakuwa na watu wanateuliwa  vile mlikuwa mkiteua councillors.   Na  tukapendekeza

kwa  sababu  pengine  katika  district  kuna  ward  kadhaa  nyingi,  jana  tuliambiwa  kuna  pahali  kuna  more  than  37  wards  or

locations in a district  lakini sisi tulipendekeza tuwe na between 20 nad  30  representatives  watakaochaguliwa  kufanya  kazi  ya

council  na  provincial  administration.   Lakini  pia  haya  ni  mambo  mtajadiliana  mkiona  ni  mazitu  yanaweza  kujadiliwa  na

kurekebishwa katika National Conference.

Na  pia  ukasema  huelewi  jinsi  tutakuwa   na  parliament  mbili  tena  kwa  maoni  yangu  nafikiri  unaelewa  sana  umesema  watu

watakuwa ni wengi na kwa hakika watakuani wengi, we are  talking about  400  MPs  in  total  na  umependekeza  tumbakie  vile

tulikuwa  wakati  huu.   Watu  wengi  wamependekeza  hivyo  tulipokuwa  rounds  in  the  constituency  na  ni  jambo  pengine

itachukuliwa na delegate ambaye ako hapa kuja kulizungumzia katika National Conference.

Public  holidays  mmependekeza  watu  wengi  tuwe  na  Heroe’s  day  ni  jambo  tutapeleka  na  represenatative  anaweza

kulizungumzia na ukasema kwamba hatukuangalia historical resources  or  traditional resources.   Ukiangalia chapter  ya kumi na

mbili tumezingatia mambo hayo na kueleza jinsi tutaweza kuhifadhi mali ya asili ya nchi yetu bila kutanja kwa sababu ni  nyingi

hatukuweza kuzitaja katika  katiba.

Na wengi pia mnashida kuhusu hii lease ya 99 years.  Sisi hatukupendekeza mabadiliko ya sheria ya 99 years  freehold or  999.

Kitu ambacho tulipendekeza baada ya kusikia maoni ya watu ni kwamba mtu ambaye si mwananchi wa Kenya ikiwa alinunua

shamba na ina zaidi ya miaka 99 pengine ni freehold or ni 999 years igeuke iwe ni 99 years asiwe  amepata kumiliki ardhi longer

than 99 years.   Lakini kwa upande wa wananchi hatukupendekeza mambo  haya  kwa  sababu  watu  ambao  wanazungumza,  I

don’t know how far you are thinking, kwa sababu leo ukinunua shamba, tuseme you are 50 years.   Umenunua shamba ambayo

ilipewa 99 years  wakati  wa ukoloni hiyo shamba ungetaka kuwarithisha watoto  wako ama ungetaka pengine by  the  time  you
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are 80 your child will only be able to administer that land for only 10 years.  Kwa sababu ni lazima tufikirie, ukinunua shamba na

pesa  zako taslimu ama za traditional  or  ancestral  land mnataka watu wa jamii  after  99  years  wanyang’anywe  ama  mnasema

vipi?  Kwa sababu mimi si kuwaelewa, because we were thinking beyond kwamba pengine vile mnavyofikiria ni kwamba jamii

fulani ikiwa na shamba kwa miaka 99 irudi kwa serikali ipewe jamii ingine.  Je  kama ulinunua ungetaka  kuwarithisha  because

we are also talking about kurithisha mali kwa watoto wetu.  Mtawarithisha nini? Ikiwa after 99 years you are  saying you reduce

it to 50.  So if you buy land at age 25 na umekaa hai mpaka 75,  at  75 years  the land should be repossesed  by government na

uwe huna shamba na watoto wako wasiwe na shamba.  Hivyo ndivyo mimi naelewa mapendekezo yenu ya siku ya leo.   That is

what  you  are  telling  us.   Because  kwa  wakati  huu  hata  ukiwa  na  lease  ya  99  years,  kwa  sababu  ukinunua  shamba  kutoka

kwangu unarithi ile miaka you can buy when they are  only 20 years  sasa  kama wewe ulinunua tu utarudi kwa commissioner of

lands ama kwa lands office baada  ya miaka kadhaa kusema renew I want a renewal.   Hiyo ndiyo sheria wakati  huu hunyang’

anywi kwa sababu watoto wako na wajukuu utakuwa umewapatia nini?  Kama ulitoa mali yako kununua shamba.  Si tumesema

watu ambao sio Wakenya wasiwe na mashamba zaidi ya miaka 99.

Jambo lingine ambalo tuliangalia hakuna mtu atatoka ng’ambo kuja kufanya investment ikiwa hawezi kumiliki ardhi  kwa sababu

akiingia kwa shamba lako ajenge hilton kesho  umwambie  ondoa  building  yako,  atafanya  nini?   Tunaangalia  pia  kuna  wageni

watakubali kuja Kenya kufanya investiment ikiwa tutawanyima haki ya kumiliki tukasema tuwapatie lakini  ya kipimo.  It  should

not be freehold, ile unapewa na serikali na hakuna malipo hutalipa ni yako na jamii yako milele au pia tusiwapatie karibu miaka

elfu  moja.   999  is  a  thousand  years  isn’t  it?  Sasa  tuliangalia  mambo  kama  hayo  lakini  mkiona  si  sawa  bado  kuna  National

Conference tafadhali mtatueleza  tuone vile tutabadilisha ili jambo hili liwe vile mnavyotaka.

Na pia jambo ambalo tulipendekeza sisi  ni kwamba sheria za shamba ziweze kuangaliwa zitengezwe ili tuwache kuwa na sheria

nyingi za kumiliki ardhi.   Na  akasema kwamba hatukutaja mashujaa.   Katika  preamble  pengine  hatukusema  Mau  Mau  lakini

hatukusema kwa sababu kuna watu wale  walisema  Mau  Mau  ni  heroes,  kuna  wale  walisema  kulikuwa  na  second  and  third

liberation of our country,  hata sasa  kuna wale wanasema Rainbow ni heroes.   Tukasema tukiweka majina kutakuwa na  shida

we recognize the aspirations of men and women; wanawake na wanaume ambao walijitokesha kupigania nchi yetu bila kutaja

kwa sababu struggle sio ya uhuru tulimaliza hiyo lakini vile tuliendelea tumekuwa na struggle ya aina tofauti.

Serah Wambua anapendekeza kwamba tumbakishe chief kwa sababu ya security.   Mimi nasitaajabu sana kwa sababu nilikaa

kwa hall  hii   na  karibu  kila  mtu  alisema  hatutaki  chief  na  assistant  chief  hawafanyi  kazi  watu  wale  wanafanya  kazi  ni  village

elders.  Sasa tunawapatia village elders kuwatawala mnasema afadhali chief na assistant chief.  Jambo hilo tuliambiwa the whole

country.  Pengine watu ambao walisema wanataka chief was 1% of the Kenyans we listened to.  Lakini mkitaka tubadirishe we

can  do  that  debate  at  the  National  Conference.   Lakini  hata  kuna  report  ya  constituency  hapa  karibu  kila  mtu  alizungumza

alisema  hatutaki  chief,  assistant  chief  wanataka  hongo  wananyanyasa  na  mambo  mengi.  Sasa  sisi  tukadhania  ni  ukweli  kwa

sababu  mimi  mahali  naishi  sioni  Chief  na  Assist.  Chief  na  najua  sana  macommissioners  wengi  hawajui  mambo  ya  chiefs

tukafikiria tumeambiwa ukweli.  Sasa  kama tumebadilisha nia pengine tu-discuss  katika  National  conference  na  mambo  haya
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pengine tutuyapekeleka mbele na pia nitamuomba ikiwa mko serious huyu delegate wenu aje na jambo hilo.

Kuhusu security ningetaka kusema ikiwa kuna village councils na location councils  ni  lazima  mapolisi  watakuweko.   Hauwezi

kuwa na utawala without security.   Kwa hivyo nadhania si jambo la sisi ku kuwa na wasi wasi nayo lakini  mkiona  utawala  ni

lazima ufanywe na chief sasa hiyo ni jambo litarudiwa katika National Conference.  

Na pia ukazungumza kuhusu access  to justice uende uangalia article 267  ambayo imezungumzia sana jinsi  ambavyo  tunaweza

kuwa na access, justice kwa wanawake na wanaume.  Na ukazungumzia kuhusu come we stay marriages hiyo katika sheria ya

Kenya ilivyo sasa it is recognized.  All you need to do is to go to court and ask the court to declare that you are a man and wife

if you can proof by evidence that you live together.   Hiyo inatabuliwa kulingana na ile inaitwa common law ambayo ukiangalia

katika laws of Kenya we have recognized common law as one of the laws of Kenya.   Kwa hivyo come we stay is a form of

marriage ambayo inatambulika ukienda katika court ukasema huyu bwana nimekaa na yeye uite majirani, uonyeshane watoto  na

ushahidi kwamba mmeishi kama bwana na bibi.  Lakini anyway women will be very upset with me but I am wondering kwa nini

wanawake wanaenda kwa come and stay?  Kuna ndoa za kienyeji,  kuna doa  za kanisa,  kuna doa  za  civil.   Sasa  wanawake

wakikaa  na  wanaume  halafu  wanacomplain.   So  nadhania  hii  ni  jambo  pengine  wanawake  wangetaka  walifikirie  lakini

wakilazimika kufanya ndoa ya come we stay wanaenda kwa court  na kuomba court  ku-declare  kwamba  wameolewa.   Hiyo

sheria  iko  na  jambo  lingine  ambalo  ningetaka  kusema  ni  kwamba  kuna  mambo  mengine  ambayo  pengine  akina  mama

wangetaka tuyafanye lakini ukiangalia hii Katiba  tumesema we must uphold certain values  na  tumesema   ni  lazima  to  uphold

morality and family values.  Tukisema hivyo kuna mambo ingine hatuwezi kusema kama come we stay sasa hiyo unatafuta sheria

itakayokusaidia  na   kueleza   Serah,  kuna  sheria  hata  kwa  wakati  huu  ambayo  ina-recognize  come  we  stay  marriages  kwa

sababu hata mkikaa na kila mtu anajua wewe ni bibi na bwana sasa  ukikaa tabia  haifai but you have to  go  to  court  it  is  not

automatic.

Na pia ukasema wanaume waheshimu akina mama, tumependekeza katika article 35 kwamba  akina  mama  wapewe  heshima

kama wanavyopea wanaume lakini I don’t know whether you can enforce that in a  court  of  law  lakini  nafikiri  hata  sisi  akina

mama tujaribu tuone wanaume wanatuheshimu.  

Ulizungumzia pia hii maneno ya 99 years nafikiri nimejibu hiyo.

Kukawa na Bw.  David  Kitika  akasema  justice  imepotea  and  we  must  change.   Nafikiri  hii  Katiba   itatusaidia  na  ikizingatia

kufuata majukumu wetu kama wananchi tutasolve hiyo shida.

Bw.  Aurthu  Nzomo  –  nafikiria  mapendekezo  yako  kama  bado  uko  hapa  ningekuomba  upatie  the  delegates  kuona  kama

tunaweza kuweka National motto na hiyo word ambayo ulisema tuongeze but for me a right is a right you cannot add anything

to qualify it is absolute unless with limitations ambazo zimewekwa na constitution.  Kwa hivyo hilo  ni  jambo  ambalo  linaweza
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kuzungumziwa, umezungumza kuhusu heroes day.

Chapter  6 functions of the Electoral Commission na umesema  sasa  ikiwa watatatua mizozo sasa  je court  zitafanya kazi  gani?

Vile tuliangalia ni kwamba kuna mizozo mingi ambayo ingefaa itatuliwe bila kungonjea korti  kwa sababu wakati  mwingine kuna

mizozo ambayo inatatuliwa  after the event.  Mnaona kulikwa na petition  lakini inasikizwa 4 years after the elections na pengine

kwa sababu korti  zina kazi mingi na ni jambo ambalo if we have an independent commission it can solve such problems.   But

again it is debatable  you  can  give  us  more  recommendations  at  the  National  Conference  if  you  think  that  we  must  take  the

disputes back to court lakini tumependekeza Presidential elections ifanywe na Supreme Court ikiwa kuna petition.

Na ukapendekeza kuhusu our currency again we heard a lot about that but we didn’t  think it was a constitutional issue but it is

there in our recommendation in the report that we have published.

Alice  Kimweli  National  days  angetaka   tu-recognise  aliyekuwa  mwazilishi  wa  taifa  hili  but  that  is  also  debatable  whether

Kenyatta alikuwa mwazilishi ama alileta uhuru lakini tutapendekeza hilo jambo.   Na  ukataka administration imbakie lakini kama

nilivyosema  isipokuwa  hapa  mlituambia  hamtaki  lakini  tena  tunaweza  kuopen   the  chapter  at  the  National  Conference  na

ukazungumza  kuhusu  freedom  of  movement  na  ukauliza  kama  tuna  freedom,.  Bona  hatupewi  passport.   Kwa  wakati  huu

tumependekeza kwamba kupata  passport  ni haki ya mwananchi sio privilege.   Zamani  tunaambiwa  serikali  ikitaka  inakupatia

kama haitaki haikupatii na sasa  tumesema hiyo ni haki yako ya kupata  kipande yakupata  passport  na ikifika kuomba  upatiwe

bila kusumbuliwa.

James Mutuku article 44 freedom to be limited I think that is a point that you can take up with your delegates it is a viable point

because  there is the freedom of belief has been expanded.  Na article 38 on family ukasema hii permission, by the way we are

not saying that at  18 your can get permission from anywhere.   We are  saying  at  18  is  when  a  person  can   start  a  family  by

marrying with their consent.  What we are saying is that you cannot force your sister or  your daughter or  brother  to get married

because they are 18.  They should do that with their own consent  kwa sababu wanapenda.   Lakin ukasema tuongeze of sound

mind, that is debatable kwa sababu watu wengine ambao ni punguani wangetaka kuoa na pengine wakasema ni discrimination

we can take it up again may be it is a valid point na ukasema tupunguze hizi seats  za 90 nafikiri watu wengi  wamependekeza

hivyo is something that can be taken up at the National Conference.

117  umependekeza  Prime  Minnster  achaguliwe  na  President  na  pia  Minister  that  is  something  that  can  be  taken  up  at  the

National Conference kwa sababu mapendekezo tuliopewa ni kwamba Parliament isaidie katika uteuzi wa watu hao lakini sasa

watu wengine wanalalamika tutakuwa na Rais asiye nguvu na huyu Rais tutakuwa tumemchagua kwa kura nyingi tukiwa kama

wananchi wa Kenya.  If there is a bit of problem we can take  it up again at  the National Conference ikiwa mawazo ya watu ni

hivyo.
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Ukapendekeza pia majudge wawe wanaretire na umri wa miaka 72,  kama wakati  huu,  mapendekezo  ya  watu  wengi  ilikuwa

wastaafu  wakiwa vijana wadogo kwa sababu at the age of 72 sometimes you cannot draw a line whether someone is wise or

senile but again that is debatable.

Ukasema article 217  to 218   it is not very clear on the functions of the village and locations and we need to elaborate  that  is

also a point that can be taken up but in brief  you can read their duties in article 214.  But again I think you are  right we need to

elaborate so that we dont have problems.

Then you had a problem on what happens to us,  surely I do not know what happens to us we are  all hoping that we shall be

able to deliver the document as per  the mandate that the Kenyans gave us either before the 3rd  of January or  at  whatever time

because it is beyond us.

Then I am sorry I had to ask you, may be I over reacted on this issue on the article on the newspaper  infact what I need to tell

you is that there was a worse article on the newspaper on Monday may be you need to read.  But at  the end of the day what I

wish to tell you is that each and every Commissioner in that Commission has their own way of thinking.  We came from diverse

background and for me we stand for different principles.  So if I do not agree,  as  an example,  with other commissioners that is

my right as a Commissioner in accordance to Chapter 3 of laws of Kenya.  We did not go there  to agree, we went there to put

our heads together so that we can agree by consensus to come up with a document  that  can  serve  this  country  a  number  of

years.  We did not go to rubber  stamp.  Infact if we all agree it would have a problem.  Mngesema wamenunuliwa.  Sindiyo?

Tungeenda huko na tukubaliane  you would have  a problem.  That is why we are  there,  we came from different backgrounds

because we think differently and we took diversity to the commission.  So  I can  also  assure  you  that  this  document  was  not

written because  all of us agreed on everything.  We debated  on this document –  infact  last  week  there  was  an  article  saying

some of us were quiet.   And I want to ask  you, there are  many of you here  who  have  not  spoken,  would  you  say  that  they

participated in this meeting today?  Yes.  Isn’t it? So if I sit quiet in a meeting it does  not mean I have not participated.   I  may

have  my own  reason.   Labda  sijakubaliana  na  watu,  labda  nimeangalia  nimeona  I  am  in  the  minority  na  nikanyamaza  kwa

sababu democracy is the rule of the majority.  Isn’t it?  So what I want to tell you is that whatever you see  in the papers  could

be propaganda and politics within the commission and I would wish to leave it at that level.  But I want to assure you that I have

participated fully in this process.  Ok? Thankyou.

Sasa  Bw.  Peter  Mutua  alizungumzia  8th  schedule,  administration,  devolution  na  akasema  afadhali  tungembakisha  provincial

administration.  I  think I have already explained why we were  unable  to  retain  the   provincial  administration  na  pia  ukasema

Chief, Assistant Chief to be closer to people but  I can  tell you wherever we went we were told it is a village elder who will do

the work.

So we are now giving you the village elders  you want the chief and assistant  chief.  Fikirieni sana tarehe ishirini na nane katika
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National Conference ama wakati  itakapoitwa kwa sababu pia hatuna  uhakika  tuweze  kujua  kama  mnataka  chief  ama  village

elders.  

Land  and  natural  resources  99  years  I  have  already  explained  ukazungumza  about  nominated  MPs  I  think  I  have  already

mentioned that it is something that can be taken up.

Teresia ulikuwa na shida chief ana  protect  akina  mama  nyinyi  ndiyo  mlituambia  chief  ni  wambaya  lakini  kama  wamebadilika

tunaweza  kuangalia  kwa  National  Conference.  Na  ukasema  kwamba  wakati  huu  kuna  crime  nyingi  na  akina  mama

hawashugulikiwi.  Ukiangalia article 35 tumependekeza serikali ichunge akina mama sana na  pia  nadhania  kukiwa  na  utawala

wazee wa vijiji watakuwa na ulinzi.  Na kumbuka sasa utawala utakuwa si wa mtu moja peke  anaitwa chief kutakuwa na watu

sita au kumi.  Na to be honest I dont  think that six to 10 people  can make wrong judgment compared to one person who is a

chief.  So if there are things that you need to think about seriously.

Na  ukapendekeza  kwamba  umiliki  wa  ardhi  na  mabadiliko  ya  umiliki  urahishishwe  na  tumependekeza  kwamba  tume

itakayowekwa ya shamba iangalie mambo haya kurahishisha kwa sababu tunajua na tumesikia  watu  wamelalamika  kazi  hii  ni

ngumu na inahitaji pesa nyingi.

Councillor na ameenda, we want elections under the new constitution elections be free nafikiri hiyo ni maoni yake.  Kulikuwa na

mzee  Samuel  Nguava  anazungumzia  kuhusu  water  project,  naona  kama  ameondoka,  mambo  hayo  yako  katika  article  61.

Umezungumza kuhusu accident na health I think article 37 deals with health.

Joseph  Kioko  akazungumza  kuhusu  village  government  na  akasema  kuhusu  constitution   haiakilishi  matakwa  ya  wananchi

itakuwa  ni  bure  nadhania  ni  ukweli  na  ndiko  tukazungukwa  kuona  kwamba  tutawakilisha  matakwa  ya  wananchi  na

ukapendekeza kwamba mapato ya pelekwe katika village na location, section 214 inasema kwamba  mali  hiyo  ipelekwe  hadi

mashinani kwa hivyo ni jambo ambalo limetekelezwa.  Na  unataka  kuwe  na  development  bank  hio  sio  jambo  la  constitution

lakini  pengine  linaweza  kupendekezwa  pahali  pengine.   Jua  Kali  industries  nadhania  pia  si  jambo  la  katiba  lakini  pengine  ni

jambo la musimamo wa serikali.  Policy ni jambo ambalo kama ulivyoongea hapo mbeleni katika report yetu.   

Na nimesema tumezungumzia kuhusu matibabu na tumependekeza  kwamba  kila  mwananchi  apate  huduma  ya  matibabu  kwa

hivyo  nimefikiria  hili  ni  jambo  pengine  ingawa  hatukusema  kuwe  na  daktari  lakini  tumependekeza  kuwe  na  huduma  na

umependekeza kufanywe research ili itusaidie katika kuendelesha sehemu mbali  mbali  mambo  haya  yote  yako  katika  section

204.  

Japheth Ndeto freedom of religion you want it to be restricted what I would urge is kindly send your representative because  this

is a  very  sensitive  issue  that  need  a  lot  of  re-thinking  and  debate  we  should  be  able  to  come  up  with  recommendations  na
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ukapendekeza retirement after 20 years of service, if you had told us that ealier probably it would have been there in our report

but again if we have an opportunity maybe it is something that can be reconsidered.  

Obadiah  Muteti  –  Preamble,  name  of  Kenyatta,  historical  factors  I  have  already  answered  that.   Heroe’s  day,  directive

principles hili ni jambo ambalo liko report yetu ukazungumza kuhusu wakongwe,  wazee,  tumeangalia mambo yao katika article

36  na  ukasema  kwamba  constitution  isibadilishwe  ila  kwa  kuzungumza  na  wananchi.   Ukiangalia  tumependekeza  kwamba

bunge isipendekeze sheria yoyote kabla ya kuzungumza na kujadiliana na  wananchi so I think it is covered.   Na  pia chapter  18

tumesema mambo muhimu yasibadilishwe  ila kura ya maoni.  

Ukazungumzia pia political parties  na nilielezea kwa nini hatukuzipunguza.  Ukazungumzia pia fair distribution of resources  and

factories it is there in our report  but the draft  constitution also talks about  fair distribution of resources.   Ukazungumza kuhusu

watoto  na  ukazungumza  kuhusu  adhabu.   If  you  look  at  the  section  dealing  with  children  sidhani  tumesema  watoto

wasiadhibiwe, section 37 tumesema if you look at  section 3 sub-section G, free of coporal  punishment or  forms of violent and

cruel inhuman treatment in schools and other institutions.  Ukiangalia article 37,  1 we have said it is the duty of the parent  the

teacher and the society to protect,  nature the children in an  atmosphere  of  happiness,  love,  respect  and  understanding.   Vile

tumesema  sio  usimuadhibu  mtoto  wako,  lakini  tumesema  adhabu  itakayopatiwa  mtoto  iwe  ni  adhabu  ambayo  inastahili

binadamu.  Si upige mtoto mpaka umtoe jicho ama upasue ama umue kwa sababu  haya  ndiyo  mambo  tumeona  yakitendeka

katika shule na kama tulivyosema kweli tumeingia katika mikataba ya nchi za kigeni na kila nchi duniani kwa wakati  huu imetia

maanani haki za kibinadamu za watoto. Wewe ukisimama  hapa na uone mtu akupige na akupike akuvunje mkono si utakimbia

useme haki yako imedhurumiwa?  Kwa sababu mtoto hana sauti,  sauti yake ikawa imekwa katika katiba.  Lakini we have not

said you should not discipline children infact there is no way in this article where we have talked about discipline.

Tumesema mkiwa discipline nyumbani ama shule mfanye kwa njia inayostahili na ambayo itazingatia haki  za  kibinadamu.   Na

tukumbuke kwamba  kupiga watoto  katika kwa mashule kulipigwa marufuku kwa hivyo hiyo ni sheria na haitawezekana kwa

wakai huu kufanya jambo  hilo  litakuwa  ni  kosa.   Na  tulipozungumza  na  watoto  kwa  sababu  tulizungumza  na  wao  walisema

kwamba  hawataki  kupigwa  viboko.  Kwa  hivyo  kwa  sababu  waliongea  hivyo  tukawa  hatuna  namna  ingine  ila  kuendelesha

sheria ambayo iko.

Na ukazungumza kuhusu correctional centres, juvinile schools ukazungumza kuhusu curriculum nafikiri hayo ni mambo ambayo

yako katika policy ya education na pia ni mambo ambayo yanazingatiwa na sheria inayohusika na elimu na si mambo ambayo

tungeweze kuweka katika katiba kwa sababu kuna sheria zinazozingatia mambo hayo.

Na ukawa na shida kuhusu kusikwa na kunyamaza.  Nafikiria ukiangalia section 58 imeeleza kuhusu mambo ambayo imeshika

uhalifu ama watu wanaodhaniwa waharifu mambo watakayo fanya na inakuwa ni haki yako kunyamaza na kutokusema na ikiwa

unataka  kusema  kuelezwa  kwamba  mambo  unayosema  na  kukiri  inayoweza  kutumiwa  wakati  ambao  utakuwa  kesi  yako
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inasikizwa.  Kwa  hivyo  ukasema  jambo  lingine  unasema  nikafikiria  ni  jambo  ambalo  linafaa  kuzingatiwa  kwamba  ukishikwa

uelezewe  umeshikiwa  nini  na  Act  saa  hii  inasema  ukifikishwa  mahakamani  haraka  iwezekanavyo  uelezwe  ni  kwa  nini

umepelekwa kwa korti, pengine ni jambo linafaa ukishikwa na askari unjue ni kwa nini imekuwa hivyo.  

Ukapendekeza kwamba hii nomination  ya  National  Council  ifanywe  kupitia  makabila  arobaine  na  mawili.   Sisi  tumezunguka

nchi nzima na ningekwambia tumekuta makabila mengi ambayo hayako kwa 42 tribes.  Kwa hivyo itakuwa ni jambo gumu kwa

sisi kutambua kusema nchi hii inamakabila arobaine na mawili.  Tumeona mengi na macho yetu ambayo haijatabuliwa kirasmi na

serikali.  Kwa hivyo kuna hiyo shida lakini tena ukiona ni jambo nzuri there is room at  the National Conference na nakwambia

hayo makabila yatakuwa huko kukwambia haijatajwa kwa 42 tribes.  

Ukapendekeza kwamba women representation ipunguzwe iwe asilimia ishirini lakini hauku sema ni  kwa nini we remove from

30  to  20  kwa  sababu  mapendekezo  ya  wamama  mwanzo  ilikuwa  50%  as  people  were  negotiating  ikarudi  30%  na

wakakwamia hapo na sisi tukareflect.  Hatukusikia mtu akituambia 20% lakini if it is an important issue it can be dealt with again

at the National Conference.

Ukapendekeza  wazee  wa  vijiji  walipwe  nina  hakika  wakiwa  ni  watawala  hawatafanya  kazi  ya  bure  kwa  sababu  hakuna

mtawala  ambaye  anafanya  kazi  ya  bure.   Coporal  punishment  brings  discipline  down  –  I  think  that  is  debatable  na  sisi

hatukufikiria kwamba inaleta discipline kumadhibu mtoto mpaka uchape umkate kate  na kisu umchome mashilingi I don’t think

that really disciplines so I think that is a debatable issue and in our humble view we do not agree with you that I can as  a matter

of fact tell you because I know the Commissioners are recognicant of the right of children and human rights.

Na ukauliza Electoral Commission kuchunguza ni kwa nini watu fulani hawapigi kura.   Nadhania ile ni jukumu la mwananchi na

huwezi  kulazimishwa.   Ikiwa  umeambiwa  it  is  your  right  to  vote  na  umeamua  uake  watu  wengine  wakupigie  kura  nafikiri

unajidanganya mwenyewe, kujiumiza mwenyewe huwezi kulazimishwa so really we cannot overburden the electoral  commission

to come to your house and ask  you  why  you  did  not  exercise  your  constitutional  right.   Nafikiri  ni  juu  yetu  kama  wananchi

kuangalia jukumu yetu na kuifuata.

Monicah  Mutua anazungumzia kuhusu Orphans,  like I said before mama hii constitution inatoa mwongozo na ukisoma kuhusu

watoto inazungumzia maneno mengi ya watoto na orphans wako chini ya sheria ambayo ni ya watoto  na kuna mambo mengine

ambayo inaweza kuwekwa mwongozo wa serikali..... end of tape 3.

Tukaangalia Bill of Rights sehemu ambayo inagusia familia na  akataka  kuwe  na  sheria  itakayosema  majina  ya  bibi  na  bwana

iwekwe katika title.  Jambo hili tulilisikia sana na tumependekeza katika article 38 section 1(iv),  kwamba mali ya familia ndani

ya ndoa  na mkiwachana ni mali ya bibi na bwana kwa usawa  Pia tumependekeza kwamba kutungwe sheria itakayoweshesha

jambo hili kutendeka.  That is also debatable mtajadiliana muone kama ni sawa hiyo.  
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Security issues mkasema polisi hawana security nafikiria hii si jambo la constitution ni jambo ambalo lingezingatiwa na serikali na

ukazungumza kuhusu tribunal courts na locational tribunal this is land matters, hii ni jambo ambalo lingechukuliwa na commission

ya shamba ambayo tumependekeza iwepo kwa sababu kwa wakati huu hatukuweza kupata  nafasi kubwa ya kuangalia mambo

hayo.

Philip Ginda unauliza values  za  constitution   ni  zipi?   Ukiangalia  hii  katiba  katika  chapter  ya  tatu  tumetoa  maadili   au  values

ambazo tumetumia kuandika katiba hii kulingana na vile tuliambiwa na wananchi na pia ukasema hujasikia tukisema  habari  ya

kivitu Ukiangalia sheria za Kenya tumetabua sheria ambazo ni za kitamaduni na nafikiria hiyo oath itakuw katika hizo sheria za

kitamaduni.  Kwa hivyo tumesema sheria zetu za kitamaduni zisingatiwe na kutambulikana katika sheria za Kenya.   Na  nafikiri

katika sheria tumeipatia nafasi ya tatu. 

Na  ukauliza  swali,  je  msichana  wangu  akiolewa  na  nimelipwa  mbuzi  mbili  akija  je  nitamgawia  shamba?   Kwa  wakati  huu

nimependekeza ndiyo akija ndiyo na hata akiwa huko kwa bwana yake  unamgawiya  mali  kama  ulivyogawanyishia  wavulana.

Lakini  ukiona  kuna  ugumu sasa  hilo  ni  jambo  litasemekana  katika  National  Conference  na  tulipendekeza  hivo  kwa  sababu

tumependekeza  katika  katiba  mzima   kusiwe  na  ubaguzi.   Na  tukisema  hakuna  ubaguzi  je  ukinyima  mtoto  wako  msichana

shamba si unambagua?  Si mwanaume pia ataoa  sasa  tofauti  iko  wapi?   Mmoja  ameoa  na  akienda  phali  hakuna  shamba  na

wewe ni tajiri uko  na  shamba  kuna  umbaya  gani  ukimpatia  shamba?  Sasa  tumesema  hakuna  mapendeleo  kama  una  watoto

wawili mmoja msichana mmoja mwanaume uwaganyishie mali kati kati.  Hiyo ndiyo tumependekeza lakini kama kuna uzito you

can debate it further and send your recommendations to the National Conference.   Ni jambo la uzito kidogo hata kupitia mila.

Lakimi mimi vile naona mzee hii ni mila tu ina uzito.  Mimi leo niko na watoto  watatu,  nikiwa na mali yangu siwezi kusema ati

nitawapatia  wavulana  na  nibague  msichana.   Nafikiri  ni  jambo  tu  sito  kwa  kichwa.   Wewe  huwezi  kuona  msichana  wako

anateseka ati kwa sababu umewapatia  wavulana mali, unaweza kufanya hivyo kweli?  Hiyo ni uzito ambao uko  kwa  kichwa

but  in  practice  hatuwezi  kufanya  hivyo.   Huwezi  kuona  msichana  wako  ako  na  shida  hata  kama  ameolewa,  hana  nyumba,

bwana maskini halafu useme akae huko na umasikini na uko na acre mia moja unapatia vijana wawili 50,  50 acres  inawezekana

mzee?  Kwa sababu hamfanyi hivyo tumeweka sheria.

Sasa  jambo lingine ambalo ulisema, kama ni zito mtatumana huko  kwa   conference.   Sisi  tumependekeza  kwa  sababu  akina

mama walilia wazee wengine wakasema hata, 3 days ago,  huku upande wa sababu nimesahau majina mzee mmoja akasimama

akasema hata sijui wazee wanapiga kelele nini wasichana wanafaa wazee kuliko vijana kwa  hivyo  wagawiwe  mali  unaelewa?

Sasa tuliambiwa na watu wengi na unajua tumesema demokrasia  ni utawala wa watu wengi. Kwa vile watu wengi wamesema

hivyo mzee hata ikiwa hukufurahia msichana wako anaweza kukupeleka kortini hii sheria ikipitishwa kwa kumnyima mali.

Sasa tukiangalia kuhusu matibabu iko katika kifungu cha hamsini na saba;  elimu hamsini na nane na pia ukauliza mali tuliokuwa

nayo nchini ilienda wapi.  Kwa sababu wewe umeishi miaka mingi kuniliko mzee nafikiri unajua pale mali ilienda.
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Raphael  Kituku  akasema  anakata  villge  elders  as  opposed  to  village  government.   Nafikiri  tulingongana  lugha  kwa  sababu

tunasema one and the same thing.  Village government itakuwa inatawaliwa na village  elders.   Na  ukasema  tutoe  machokora

nafikiri hilo ni jambo liko katika section 37 tumesema watoto watakaozaliwa katika jamii wachungwe kwanza kabisa na wazazi,

familia, jamii na serikali.   Kwa hivyo turudie vile tulikuwa na majukumu zamani ambapo wazazi hawakutupa watoto  na wakati

waliwatupa jamii ilichukua watoto,  na wakati  jamii iliwatupa community ikawachukua.   Kwa  hivyo  tukizingatia  hayo  nadhania

tutakuwa hatuna watoto ambao wako katika streets.

Na tukazungumzia maji ukataka tuweke visima na mambo kama hayo. Sisi tumependekeza kwamba serikali itoe maji masafi na

ya kutosha.   Watawala wenu wataona kama visima ndizo zinafaa ama pipe na hatukutaka kuingia katika utawala kwa sababu

hiyo haikuwa ni kazi yetu.  Kwa hayo ni mewashukuru sana na ningemuuliza Bw. Coordinator kufunga mkutano.

District Coordinator: Ok, asante sana, inaonekana yote yawezekana.  Anyway I would like to thank Commissioner Abida Ali

and all of you that have found time to come for this discussion.  And I would like us to show it to her that we have appreciated

the whole session by clapping our hands.  One, two, three, (clapping continues)  Thankyou.  

Jambo lingine  is  that  I  should  announce  to  you  the  three  representatives  that  were  elected  on  the  17th  of  November  by  the

Makueni County  Council  Councillors.   They  were  Rhoda  Nduni  Maende,  anatoka  Makueni  Constituency;  William Maseka

Nduse, anatoka Kilome Constituency, ungeonekana; na Pradixes Nziza Wambua anatoka Makueni pia.  So  I would like to tell

you people  of Kilome that you are  lucky that you have one of you here there  are  those  constituencies  that  do  not  have  their

representatives, there people were not elected and they have nobody to send to some extent.  But you I am happy for you that

you have a representative and your area MP also so if you feel that there are issues that you want to take  ahead to the National

Constitutional Conference you can give them to your district representative or your area MP and I am sure they will do a good

job even if it is that issue of sharing your land.

Secondly, the copies of the draft bill I believe they were not enough.  What I would request  you is what you have share it with

others as you discuss together and gather point for him for your MP, but if I happen to get some more copies I will give them to

your 3Cs who will inturn give them to you.  I would also like to ask the 3Cs there is a library here where you can display some

copies for easy access please do that it would be a good idea.

Na kwa kumalizia ningemshukuru Commissioner wetu because this is the last meeting we are  having with her in our district  and

maybe to add on what I have heard in the five sittings we have heard,  I have felt that she belongs  to  the  constitution  and  the

constitution belongs to her.  That is what I can say, it is my opinion.

Lastly,  nitaomba Mrs Alice Mutunge atufungie mkutano na maombi.
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Maombi

Alice Mutunge:  Baba uishie milele  mtakatifu wa watakatifu, Bwana wa mabwana mfalme wa ajabu tazama wakati  huu Baba

tumetulia kwenye kiti chako cha neema na fadhili. Baba kabla sijasema lolote ninasimama na kutumbu dhambi kwa niaba yangu

na kwa niaba ya wapendwa wote tulio hapa.   Ikiwa  tumewaza  mambaya  ambayo  hayakupendeza  mbele  yako  maana  sisi  ni

binadamu, na binadamu anawaza kama binadamu, anazungumza kama binadamu, anatenda kama binadamu, na binadamu hafai

mbele yako Bwana ninaomba msamaha.  Baba tukaoshwa na damu ya Yesu Kristo na tena tukakubalike mbele ya uso wako

Baba.

Baba tulikuwa kumetenga hii siku na kuwacha shuguli zetu tuweze kuja hapa kwa hivyo kushugulika na jambo ambalo linahusu

serikali yetu,  linahusu  Kenya  yetu,  kisazi  kiliyoko  na  kile  kitakuja  baadaye  ikiwa  Bwana  Yesu  hatakuja  haraka.   Baba  nina

omba ukaweze kusaidia tunapoenda na kukaa na kuleta mambo pamoja  tayari  ambayo  yatakuwa  na  mabadiliko  na  mengine

haikufanya debate, ninaomba Roho wako akawaongoze.  

Ni asante kwa Madam Commissioner ambaye amekuwa pamoja nasi na akawa na utulifu mwingi atatulia na kusikiliza maneno

yote ambayo alikuwa akizungumza pamoja na wasaidizi wake  nina  waombea  baraka  na  amani.   Baba  ninaomba  ninapotoka

kikao  hiki  baraka  zako  zikabaki  mahali  hapa  na  pia  zikaenda  na  wale  wanaenda,  Baba  mkono  wako  sio  mfupi  ukaweze

kuokoa.  Baba  tunaomba  kwa  ajili  ya  serikali  yetu,  tunaomba  kwa  uchaguzi  unaokuja,  tunaomba  kwa  zile  siasa  zinaendelea

nchini Kenya, tunafunika nchi yetu kwa damu ya Yesu Kristo Baba,  nikikemea Roho wa mauaji,  Roho wa mwakaji wa damu

aweze kushidwa kwa damu yake Yesu Kristo. 

Baba  ninaomba  amani  hata  wakati  wa  campaign,  naomba  amani  hata  wakati  wa  uchaguzi  naomba  amani  kwa  nchi  yetu  ya

Kenya na hata kwa mipaka yake. Baba ninaomba kwa ajili ya hawa wapendwa wanapotoka  hapa ukawaongoze na kuwalinda

safarini.  Nawaombea amani ya safarini hata  wale  wanatembea  na  miguu,  Baba  ninaomba   tukafunikwe  kwa  damu  ya  Yesu

Kristo na kuzingirwa na Malaika wako wa ulinzi.  Na  saa  hizi naombea kila moja ako hapa ili kusionekane chochote ambacho

kinaweza kusimama mbele zetu za kutusikia sauti za barabanda  wakati  Malaika ataipuliza kwa ajili ya kuchukua Kanisa.   Kila

Roho ikawa imejiandaa baba  tukiwa tunamngonjea Bwana Yesu ukatubariki kwa maana ni wewe ubarikie.   Na  nikupitia kwa

Bwana Yesu nimeomba na kuamini.  Amen.

Meeting ended at 2.00 p.m.
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