CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

Verbatim Report Of

DISSEMINATIN OF REPORT AND DRAFT BILL, MASINGA
CONSTITUENCY, HELD AT MASINGA CATHOLIC CHURCH



DISSEMINATION OF REPORT AND DRAFT BILL, MASINGA CONSTITUENCY HELD AT MASINGA

CATHOLIC CHURCH ON 17™ OCTOBER 2002

Present

1 Com. Abida Ali Aroni

Secretariate in Attendance

1 Callins Mukewa - Programme Officer
2. Susan Mutile - Verbatim Recorder
3. Rose Kimeu - Didrict Coordinator

The medting tarted at 10.45 with Com. Abida Ali in the chair.

Rose Kimeu: Ningependa kuwasaimia asubuhi yaleo. Good morning to you?

Audience: Good moring

Rose Kimeu: How are you?

Audience We arefine

Rose Kimeu: | welcome you this morning to the Congtitution of Kenya Review Commisson meding today here at the

Masinga Cathalic Church Hdl. My name is Rose Ngila Kimeu, | am the didrict coordinator Conditution of Kenya Review

Commisson Machakos and with us this moming is Commissoner Madam Abida Ali Aroni who is one of the twenty nine

Commissioners at the Condtitution of Kenya Review Commission. Would you want to welcome her with a clap?

Audience. Yes.



Rose Kimeu: Please do, one, two, three, karibu, Madam Commissoner, hapa Masinga, 99 ni watu wazuri karibu sana,

tutafurahi kuwa na wewe, funga, fungua. (Clappings.)

Rose Kimeu: So, with the Commissoner we have a Programme Officer from Nairobi. We have Callins Mukewa, Callins
please say hdlo. And Madam Mutile from the Condtitution of Kenya Review Commisson. | wouldn’t want to take much of the
time, let us give the microphone to the Commissoner to proceed with the mesting.

Com. Abida Ali: Good morning everyone.

Audience: Good morning?

Com. Abida Ali: 1 hope we can speak in English for the sake of everybody, tuzungumze Kiingereza.

Audience: Kiswahili.

Com. Abida Ali: Kiswahili nawanafunzi wanaglewa kwei Kiswvahili. Mnaglewa?

Audience: Ndio

Com. Abida Ali: Okay. Nimefikiriawamesoma sana wamesahau Kiswahili. Habari zenu.

Audience: Nzuri.

Com. Abida Ali: Ningependa kuwakaribisha katika huu mkutano kwa niaba ya Tume na kusema tumeshukuru kwa vile
mmgitokeza na kufika. Tungua hapa kwenu kuna shida nyingi ya transport na tunatargi kwamba wengine wako njiani na
wanaweza kufika na kujiunga na 99. Na kwa wanafunzi tunashukuru kwamba mmewancha shughuli zenu za masomo na
mkaweza kufika hapa kwa sku ya leo. Sasa leo, tumekuja hapa na programme yetu ni fupi sana na tumezuguka sehemu zote
za Kenya katika Condtituency zote kujaribu kuwaletea hizo nakala za mapendekezo ya Katiba na leo na kesho tutakuwa
tumemdiza Congtituency zote za Kenya. Kwa sababu tunafanya kazi kwa wiki mbili zilizopita tukiwa tumeenea sehemu zote na
hi ndio sehemu yangu ya mwisho katika Eastern Province. Kwa hivyo ninashukuru sana kwa vile mmegjitokeza. Leo

tumesahau kuomba Bi coordinator, 1abda tuombe hdafu ndio tuenddee. Asante.

Rose Kimeu: That was a serious oversght. So kuna mmoja wetu mwenye angependa kutuongoza kwa meaombi |eo?

Kunaye? Who isgoing to pray? Sawa, karibu.



Winrose Muthoni: Let us bow our heads and pray. Heavenly Father, we worship you, we give you dl the glory this morning.
Thank you Father for taking care of us throughout the day, from morming up to this far oh God. We thank you for the meeting
God of the Condtitutional Review. We thank you God because you are the Father who leads our country and takes care of our
country oh God. We pray that Jehovah everything that God will be said here, oh God. And as the leaders go for the meeting of
leadership of our country, we pray that God you may help us oh God. We pray that Jehovah you may lead us because you are
worthy. Be with and move with us through Jesus name we have prayed.

Rose Kimeu: Asante sana. Karibu Commissoner.

Com. Abida Ali:  Asante sana na tunaomba musamaha tulikuwa tumesahahu kidogo na kawaida tungpenda kuanza mikutano
yetu kwa maombi kwa sababu jambo hili ni nzito kwetu sote kama Wakenya.

Sasa nilikuwa nataka kuwagleza kwamba tumekuja Sku ya leo kuwaletea hizo nakaa za mapendekezo ya Katiba na kuweza
kuwasadia kupitia katika chapters tofauti na kuwagleza kwa kifupi sana ili mpate nefas ya kusoma baadaye. Na ikiwa mna
meswdi ambayo yatahitgi 99 kufafanua ama kudezea tuweze kufanya hivyo kwa sababu tunatargjia mtawatuma wekilishi wenu
wa upande huu wa Machakos didrict ili wafike katika kikao cha kitafa baada ya wiki moja kutudeza kama mnafurahia
mapendekezo hayo ama mna mambo mengine mngependa kuchangia

Pia, kwa vile tuko na wangfunzi Sjua kama wanaglewa madhumuni ya 99 kutaka kubadilisha Katiba. Mnaglewa? You
understand why we are changing the Condtitution? Kwa vile hawadewi nitawaeleza kwa kifupi kwa nini, the objectives and
a0 the structures tumetumia structure zipi ili kuweza kubadilisha Katiba ya nchi yetu. Halafu nitawaelzea pia kwa kifupi ni njia
ngani ambayo tumetumiaili kuweza kutoa mapendekezo ya Katiba na baadaye nitachukua kama nusu saa ili niwapitishe katika
hiyo Katiba mpya kwa kifupi sana Na nitawapatia tena nafas ya kuuliza masvai au kusema kama mna maneno kidogo

ambayo mngependa kusema na baadaye tutafunga mkutano tena kwa maombi.

For the students, na wale ambao hawgui kwa miaka kama kumi au zaidi kidogo, wetu tofauti hgpa nchini wanasiasa, watu
ambao wanasmamia shughuli za kidini na watu ambao wanasmamia shughuli ambazo hazikusmamiwa na serikdi Non
Governmental Organisations ama dvil society wamekuwa wakiomba kwamba tuwe na Katiba mpya kwa sababu inaonekana
kwamba mambo meng yameharibika nchini hasa uchumi, mambo ya kisasa na wakefikiria kwamba pengine tukiwa na Katiba
mpya, tutaweza kubadilisha mambo meng katika nchi. Na kufikia mwaka watigni na saba 1997, kupitia kwa Mkuu wa Sheria
Attorney Generd, sarikdi ikapendekeza mabadiliko ya sheria na kukatengezwa sheria ambayo ni chapter 3A of the laws of
Kenya |li kutuwezesha kujishungulisha na mambo ya kubedilisha Katiba. Na watu ambao waikuwa wakiomba mabadiliko
wadishi serikai kuwahusisha wananchi wa kawaida katika harakati za kubadilisha Katiba ya nchi yetu. Na kwa hivyo, Mkuu wa
Sheria akaweza kuwaomba watu wote ambao wangependa kujiuzisha na shughuli hii kufika katika mkutano mkubwa ambao
ulianddiwa pahdi panaitwa Bomas of Kenya uko Nairobi ili kujadiliana mambo tofauti ya kubadilisha Katiba yetu.



Waiu walipokutana Bomas of Kenya, kukaonekana kwamba jambo hili hdiwezi kumdizika kwa sku moja na tukawa na
mikutano tofauti mnamo mwaka huo wa 1997, na tukawa tunakutana sehemu ya Safari Park, Nairobi. Safari Park kukawa na
mikutano mikubwa ambayo ilihudhuriwa na watu zadi ya dfu kutoka sehemu mbai mbdi za nchi na vikundi mbali mbdli
wanas asa nawau wa dini na hatimaye kukasemekana kwamba ile sheria iliyotungwa na Mkuu wa Sheria ni lazima ibedilishwe
il Wakenya wauzishwe kwa njia inayofaa. Na 1998 sheria hiyo ikabadilishwa kukawa na what we cdl an amendment. Ikiwa
kuna marekebisho yoyote katika sheria uitwa amendment. 1998 kufanywa amendment ambapo waihusshwa watu tofauti
ambao wdikaa katika kameti na kujadiliana mapendekezo ambayo yangetusaidia kurekebisha Katiba. Baada ya marekebisho
hayo mwaka wa 1998 kukawa tena na mkutano Safari Park nakilavikundi vikapewa nafas ya kuwa na wekilishi katika Tume
ambayo ilitakiwa kuundwa.

Na baada ya hapo, vikundi vyote vikawa havina shida ila wanasasa. Wakawa shida yao kubwa ni kwamba, havgui na
hawakukubaiana jind watagawanya nafas ambazo walipewa kwa Tume ambayo ingekuwa na watu ndfiri ishirini na moja
Wadlipewanafas kadhaa kumi na tatu lakini wakawa wanabishana, chama hiki kitatoa watu wagapi, kile watu wagapi na kwa
sababu ya mzozo huo kukawa kazi hii haikutekelezwa. Baadaye, watu wa dini pamoja na watu wa upinzani na wau wa
mashirika yadyo ya srikdi wakgitenga na wakgiunda katika kikundi kikaenda pahdi ambapo panaitwa Ufungamano House,
Nairobi. Nao wanasasa hasa wa chama kinacho tawaa cha KANU na chama cha NDP na vikundi vingine ambavyo
vilikubaliana nao vikawa vitatumia Bungeili kutatua jambo hili. Mzozo huo ulienddea kwa miaka kadhaa hadi mwaka wa 2001
kutoka 1997, lakini mnamo mwaka wa 2000, Bunge kupitia chama kinacho tawada cha KANU kikafanya amendment ya pili
katika hiyo Act 3A. Wakasema kwamba ileiliyo badiliswa 1998 ndio ilileta mzozo. Baada ya kubadilisha wakaamua kwamba
kutakuwa na Tume ya wau kumi na watano watakao teuliwa na kamati ya Bunge ili kujishughulisha na shughuli hiz za
kubadilisha Katiba. Na wakauliza watu watume maombi ili wateuliwe katika kazi hii. Wakatuma maombi na watu kumi na

watano wakateuliwa kufanya kazi hii.

Na walipoteuliwa, kukawa wameeta Mkenya ambaye anafunza sheria huko nchi ya Hong Kong jina lake ni Yash Pd Gha na
akateuliwa kuwa ndiye mwenyekiti wa Tume hili lililo teuliwa na Bunge. Wakati ambapo walipeekwa kwa Chief Justice kule
High Court au Mkuu wa Sheria kuapishwa, wenzake wote kumi na wanne wakagpishwa Yash Pd Gha akasema hawezi kwa
sababu nchi hii hawezi kuenddlea ikiwa kile kikundi cha Ufungamano akitgiunga kwa sababu tutakuwa na shida kubwa ya
kuweza kupitisha katika Bunge Katiba itakayo tengezwa na hiki kikundi cha watu kumi na watano ua kikundi kile cha
Ufungamano. Bas hapo pia kwa upande wa Ufungamano wditumia ile Act ya 1998 na ingawa hawakuwa na nguvu za
kiserikdi wakatumia nguvu za wananchi ambao waikuwa wanaungana nao. Na wakateuwa watu ishirini na moja ambao

waligpishwa kule Ufungamano House na watu wa makanisa na wakaazisha shughuli zao za kuchukua maoni ya wananchi.

Sasa Yash Pd Gha akaona hivi kwamba Ufungamano group they did have the force of law. Kwa sababu ilikuwa ni wetu
wanaotengemea wananchi na wanasema nguu za wananchi ziteopitisha Katiba mpya ya nchi. Lakini hata wananchi



wangepitisha Katiba, sheria inasema kwamba Katiba ni lazima ipitishwe na Bunge na itiwe ichini na Rais. Na Bunge ilikuwa
imengawanyika nawing wa Bunge kwa sababu KANU ilikuwa pamoja na NDP kwa wakati huo, ndio the mgority party,
hawangekubai kupitisha mawasiliano ya Ufungamano. On the other hand, watu wdioteuliwa na Parliament hata wangepitisha
Katiba yao, hawangeweza kuipitisha Parliament kwa sababu KANU na NDP hawakuwa na two thirds mgority 65% kwa
sababu Katiba ni lazima ipitiswe na 65% of Members of Parliament. Kwa hivyo, akaona shida hiyo na pia shida ingine iliyo
kuweko ni shida ya kisasa. Watu ambao walikuwa ni wa Ufungamano hawangeweza kutembea sehemu ambazo zlikuwa za
KANU na watu wa KANU hawangeweza kutembea sehemu ambazo zlikuwa za upinzani na kungekuwa na mzozo mkubwa
ambao haungetusaidia kama nchi ya Kenya. Bas baada ya kukataa kuapishwa, akaomba apewe nafas ya kuzungumza na
pande zote mhli ili aone kama pande hizi zingeweza kuungana na tuwe na kikundi kimoja kitakachoweza kufanya kazi hii ya
kurekebisha Katiba

Na kuanza December mwaka wa 2000 hadi June 2001 ikawa Yash Pd Gha na kukundi au kamati ya Bunge ilikuwa
ikizingumza na wakilishi wa dini waiosmamia Ufungamano House haimaye 16 June mwaka iliopita, wakaweza kukubdiana
na kukaundwa Tume moja. Ufungamano wakaombwa kupendekeza mgina ya watu kumi kuungana na wale ambao waikuwa
kumi na watano ili waiunge na kufanya shunghuli hii. Baada ya mazungumzo marefu wakakubali na kupendekeza watu kumi
wengine wawili wakateuliwa na serikdi kukawa sasa kuna Tume yawatu ishirini na watano. Wakaongezwa Katibu au secretary
wa Commisson na Mkuu wa Sheria wakawa ni watu ishirini na tisa ambao watarekebisha Katiba ya nchi yetu. Na kufikia
mwezi wa August mwaka wa 2001, wakaanza kazi ya kerekebisha Katiba. Sasa hiyo ndio higoria fupi ya mzozano na mambo
ambayo ydifanyikaili kutuwezesha kubadilisha K atiba ya nchi yetu.

Sheriahii playa 3A chapter 3A of the laws of Kenya, ikabadilishwa upya kwa sababu ya mikataba iliyo andikishwa baina ya
Parliament na Ufungamano ili kuwezesha vikundi hivi kuungana. Kuna mambao ambayo yadikuwa yamebadilishwa mwaka wa
2000 ambayo upande wa Ufungamano ulikataa. Na sasa tuna sheria mpya ambayo ilikuwa third amendment iliyofanywa
mwaka uliopita mwezi wa Junie. Na katika sheria hiyo, imetupatia objectives and principles au muongozo ambao utakao
fuatwa katika marekebisho ya Katiba and the objectives | will read them in English, are as follows-

To guarantee peace, naiond unity and integrity of the republic of Kenya. Kutuwezesha kuishi kwa amani na kutupa umoja na

kutupa sfa kama jamhuri ya Kenya.

To edablish afree and democratic system of government that enshrines good govanance. Itakayo tupatia uhuru wa demokrasia
wakuendesha serikdi yetu itakayokuwa na utawaa bora.

To recognize and demarcate decisions and respongbility among the various state organs induding the Executive, the Legidature
and the Judiciary and to create check and balances and to ensure accountability of the government and its officers to the people
of Kenya. Itakayo wezesha mikono tofauti ya serikai ikiwani serikdi kuu, mahakama na Bunge kuweza kufanya kazi yake bila



kuingiliwa na tuwe nawazi kwa watu wanao hudumia serikali wakati ambapo wanatumikia wananchi.

Promoting the peoples participation in the governance of the country through democratic free and far eections and the
devolution and exercise of power. Kutuwezesha kama wananchi wa kawaida kuhusshwa katika mamlaka ya sikdi na
kutuwezesha kuwa na kura za haki na za hddi na zitekazo weza kuleta utawada karibu na wananchi kupitia utawaa wa
mashinani.

Respecting ethnic and regiond diversty and commund rights induding the right of communities to organize and participate in
culturd and activities and the expression of ther identities. Kuweza kutambua tofauti za kimila na tofauti za watu tofauti na
kuwapatia nefas ya kuweza kufanya mambo ambayo ni muhimu katika mila zao.

Ensuring the provison of basic needs of dl Kenyans through the establishment of equitable framework of economic growth and
equitable access to nationd resources. Kuona jind ambavyo tutaweza kugawa mehitgi ambayo ni ya lazima kwa wananchi
wote hila kupendelea sehemu yoyote nchini.

Promoating and fadilitating regiond and Internationad Corporation to ensure economic development, peace and dability and to
support democracy and human rights.  Kuweza kushirikiana na nchi za kingeni, nchi za Afrika mashariki na nchi zingine ili
kuhakikisha kwamba uhusano wetu utaweza kukuza uchumi wa nchi yetu, kukuza demokrasia na haki za kibinadamu.

Strengthening nationd integration and unity, itakayo tuwezesha kukuza umoja wetu kama wananchi wa Kenya.

Creeting conditions condusive to free exchange of ideas. Tuweze kuwa na mezigira ambayo yatatuwezesha kuwasliana na

kuzungumza kwa hdi yawaz bila kuingiliwa

Ensuring the full participation of people in the management of public affairs. Kuhusisha wananchi katika mambo ya umma

Enabling Kenyans to resolve nationd issues on the basis of consensus. Tuweze kusuluisha mizozo yetu ya kitaifa kwa njia ya

amani.

So, those are the objectives of the review process and then we aso had guiding principles. Other than the objectives we have
guiding principles, the first oneisto be accountable. All the organs of review have to work in a certain manner.

1 Vyombo vyote vya kurekebisha Katiba viliwgibika kufuata miongozo fuani katika kazi yao. Kwanza kuwa wazi na
kuagjibika kwa wananchi wa Kenya. To be accountable to the people of Kenya



2. Kuhakikisha kwamba katika kazi yetu, tumewahusisha Wakenya wote bila kuangdia hdi yao ya kimaisha, kabila lao,
rang yao, jinda yao, dini, umri, kazi yao au wawe ni watu walemavu au watu ambao wameiweza. To ensure that the
review process accommodates the diversity of the Kenyan people induding socia, economic status, race, ethnicity,
gender, religion, age, occupation, learning and people with disability and the disadvantaged ones.

3. Kuhakisha kwamba tunawapatia Wakenya wote nafas ya kujihussha na shughuli hiz kwa njia ambayo ni wazi naya
uhuru. To provide to dl Kenyans an opportunity to actively, fredy and meeningfully participate in generating and
debating proposals to dter the Conditution.

4. Na pia kwamba kazi zetu zitakuwa zinafanyika wazi

5. Kwamba tutaheshimu heki za kibinadamu, heki za jinda tofauti na demokrasia na hatimaye tuwe na tunahakikisha
kwamba mapendekezo yetu yatatokana na matakwa ya wananchi wa Kenya. To ensure that the process reflect
fathfully, the wishes of the people of Kenya. And that iswhy we have given you the draft before it goes to the Nationa
Conference, s0 that you can study and be sure thet reflects the wishes of Kenyans.

Haafu, kwa kumdizia ningependa kuwagleza Organs of Review au vyombo tulivyo tumia ama

tutakavyo tumia kukamilisha kazi yetu. Kwanza kabisa tuna Tume, the Commisson ambayo

kama sjawaambia ina wekilishi ishirini na tisa walio chaguliwa kutoka sehemu mbdi mbai  za nchi na kutoka dini tofauti,
meakabilatofauti na pia discipline mbai mbai. Masomo mbdi mbdi ili waweze kuleta maarifatofauti katika kaz hii.

Haafu, tukawa na organ ambayo tuliita Constituency Condtitutiona Forum ambapo tulitembea na kuwa na vikeo tofauti katika
Condtituency au uwakilishi Bungeni na tulifanya hivi kwa zaidi yamiezi saba tukatembea katika Congtituency zote za Kenya.

Na sasa tumefikia organ ya tatu ambayo ni Nationa Conditutiond Conference ndiyo tunatayarisha na itaanza kazi mambo
yakienda sawa tarehe ishirini nanane. Hiki kwa Kiswahili kinaitwa kikao cha kitaifa na kitakuwa nawekilishi mia Sta na ishirini

natisa watakao toka katika sehemu mbdi mbdi nitawaelezea.
Kisha tutakuwa na referendum au kura ya meoni ikiwa hiki kikao cha kitaifa kitakosa kusuluisha mapendekezo ambayo yako
katika Draft Condtitution. Na hapo itatubidi turudi tena katika Constituencies na kuomba wananchi kupiga kura kuhusu mambo

yatakayo kuwa hayakutatuliwa katika National Conference.

Hatimaye Draft Condtitution itakayo kuwa imepitidwana Nationd Conference naitakayo kuwa pia imepitishwa na referendum
ikiwa tutakuwa nayo itaidhinishwa Bungeni ili hatimaye tuwe na Katiba mpya yanchi yetu.

Katika Nationa Conference, tutakuwa na watu watakao toka katika digtrict, na kila digtrict imechagua watu watatu watakao



kuja katika Conference na sheriailisema kwamba watu watakao chaguliwa ni lazima katika hao watu watatu mmoja wao awe

n mama

Hdafu, tutakuwa na Wabunge wote watakao kuja kule kama wakilishi wa Congtituencies tofauti na pia kutakuwa na vikundi
vya akina mama ambao wameweza kuchagua akina mamaishirini na wanne watakao kaa pae na kuhakikisha kwamba medahi
ya akina mama hayatopotea. Pia tutakuwa na vikundi vyadini na vimepata nafad thdahini na nne kuhakikisha kwamba mambo
tutakayo fanya na kupendekeza hayako kinyume na sheriatofauti za kidini. Halafu kutakuwa na watu tofauti kutoka kwa avil
society au mashirika yagyo ya kiserikdi, kutakuwa pia na waskilishi wa professonds tofauti ambao pia wataketi kule. Sasa
wakijumlishwa watu hawa watakuwani  Sx hundred and twenty nine delegate pamojana Tume yawatu ishirini natisas. Katika
kikao hicho, Tume itakuwa haina kura na kura zitapigwa na wakilishi wengine kwa sababu ni lazima tuone kwamba ether kuna
consensus kwamba watu wanakumbdina kwa wote mapendekezo ambayo tumeyatoa ikiwa tunaona kwamba mambo hayo
hayakupendelewa na kila mtu itatubidi tupige kura na kura hiyo itakayopitishwa ni ya 65% of members present and voting.
Kuhusu mambo ambayo yatakuwa yanapendekezwa. Néfikiri sasa nimewapatia organs na objectives na principles za review

process. Kwa hivyo ningeingilia kuwagleza jing ambavyo tumefanya kazi na kuweza kutoa Draft.

Kwanza tulitembea katika Congtituencies na tukafanya vikao viwili na kwingine tukafanya vikao vitatu katika Congtituency zote
ambapo tuliweza kupata meoni ya wananchi kuna wale waio zungumza, kuna wae ambao wdiandika na kuna wae walikuja na
kuketi na kuskiliza wenzao. Na kabla ya kuenda katika Condituencies tuliweza kuwa na workshops na seminars ambapo
tuliweza kuzungumza na watadlamu au experts tofauti kuhusu mambo ambayo ni muhimu ya kikatiba. Na hawa watu wengi
wdikuwa ni watadlamu wa hapa nchini lekini pia tukaomba na tukaweza kupata watadamu wa nchi za ng’ambo ambao
walikuja na kuzungumza na99  kutupatia mawaidha tofauti. Bas tulipomdiza kuchukua meoni ya wananchi tuliweza kupata
watu ambao waligiriwa na Tume wadio keti na wakaweza kuchambua meoni tofauti tuliyo pata kutoka kwa wananchi. Na
wanatume wakaketi na kuandika background papers au makaratas tofauti kuhusu mambo tufauti ambayo yaipendekezwa na
wananchi na hatimaye tukaketi na kuweza kutafdri makaratas hayo au maneno yde ambaye tulidezwa na watadlamu.
Tukaweza pia kutafsri meoni ya Wakenya na tukawa na mijadda tofauti ambayo ilituwezesha kuandika hiyo draft Condtitution

ambayo mnaiona

Tulijadiliana kwa kirefu, watu wakafanya kazi mchana na usku na tukapendekeza mambo ambayo yako katika Draft
Condtitution na tungependa kwa sababu tunaiita firg draft muangdie na muione kama mambo ambayo tupendekeza yanafaa
ama hayafa, muone kama kuna mambo yanafaa kuondolewa au kuna mambo ambayo yanafaa kuongezwa. Na hayo mambo
mtaweza kuwatuma hawa wekilishi watatu au kumtumia Mjumbe wa area hii yenu ili waweze kuleta mapendekezo yenu mapya
katika hicho kikao cha kitafa kwa sababu kwa wakati huu Tume hawezi kubedilisha jambo lolote katika hiyo Draft
Condtitution. Na kwa kufikia hapo nadhania ningependa tuangdie hiyo Draft Condtitution ili kwa kifupi sana tuweze kupitia
mambo tofauti ambayo yako katika Condtitution hiyo.



Katika Katiba yetu ya wakati huu ambayo ilitengezwa kule Lancaster House, wakati ambapo tulikuwa karibu kunyakuwa uhuru
wa nchi yetu kulikuwa hakuna utangulizi au kitu chochote ambacho kinahusu wananchi au kuzungumzia hitoria ya nchi yetu.
Na tulipokuwa tunatembea na kupata maoni watu wengi walipendekeza kwamba tuwe na preamble au utangulizi utakao tambua
wananchi wa Kenya kama watu ambao wamependekeza Katiba ya nchi yetu. Na katika ukurasa wa pili wa gezeti yenu
mtaona kwamba tumependekeza preamble ambayo imeanza kwa kutambua wananchi wa Kenya na pia imetambua tofauti zetu
na nguvu zetu kama wananchi wa Kenya.  Tumetambua makabila tofauti, tumetambua makabila tofauti, tumetambua mila zetu
tofauti, dini tofauti na pia kutambua kwamba tumeweza kuungana na kuishi kwa ameni na umoja kama kitu kimoja
Tumeangdiajuhudi zawananchi katika kukuza jamii yetu kama wananchi wa Kenya.

Tumetambua jitiadi tofauti za wananchi wa Kenya wakiwa ni wanawake na wanaume katika shughuli za kutuletea utawada wa
demokrasia na utawala unaatii sheria zanchi. Ingawa tulidezwa na watu wengi kwamba tutambue kukundi cha Mau Mau kuna
wde piawditudezea kwamba mbdi na Mau Mau kuna wananchi ambao wamezidi kupigania tuwe na utawaa bora, utawvaa
wa haki nakwa hivyo tukaona hakuna hgja ya kutambua kikundi kimoja tutambue wanawake na wanaume kwa jumla ambao

wameendelea kupingania haki zetu kama wananchi wa Kenya.

Fatumetambua haki yetu ya kuweza kuunda serikai itakayo tuwezesha 99 kama wananchi kujishughulisha na utawa wa nchi.
Na hapo mwishowe tukamtambua Mwenyezi Mungu na kuomba baraka zake katika shughuli zetu kama wananchi wa Kenya.
Sasa huo ndio utangulizi ambao tumependekeza lakini mkiona kuna mambo zaidi mtaweza kuwatuma representatives’ wenu ili

wae nawaweze kutupatia mearifazadi ikiwa mnaona hivyo ni sawa.

Katika chapter ya kwanza tumetambua umuhimu wa wananchi wa Kenya.  Katiba yetu kwa wakati huu haikutambua sehemu
ya wananchi au sshemu ya mwananchi. Na 99 tumependekeza kwamba kuanzia tuangdie mamlaka ya wananchi na
tumependekeza kwamba mamlaka yote ya jamhuri ya Kenya yako kwetu kama wananchi wa Kenya Na S kama
wanananchi ndio ambao tunatoa mamlaka hayo kupatia vyombo tofauti vya utawala.  Tunapendekeza kwamba kwanza kabisa
tunatoa mamlaka yetu na kupatia Bunge kwa kupitia wekilishi tunao wachagua na tumependekeza pia wekilishi hawa
tukiwatuma kule Bunge ni lazima watumie hayo mamlaka kupitia maagizo ambayo tutakuwa tumeweka katika hii Katiba mpya
yanchi yetu. Tumependekeza pia kwamba mamlaka yetu tutakuwa tumepatia serikai kuu the Executive na kwamba serikdi
kuu ni lazima itawale kwa kupitia mamlaka ambayo tutakuwa tumeandika katika Katika mpya ya nchi yetu. Na kwamba

mamlaka hayo tumewapatia watutumikie so kuwani watawda lakini wawe ni watumishi wa wananchi.

Pia, tumependekeza kwamba mamlaka tutapatai mahakamaili mahakama yaweze kutatua matatizo yetu kwa njia ya heki naya
ahdi na wakiwa wanafanya kazo yao wakiwa huru bila kuingiliwa na chombo kingine cha serikai. Tumependekeza pia tuwe na
chombo cha nne ambacho tunasema tutakuwa na vyombo tofauti vya kikatimba vitavyo saidia serikai katika juhudi zeke za
kuwadlisha matakwa ya wananchi na baadaye nitawagleza vyombo hivyo vya kikaiba. Pia, tumeangdia ukuu wa Katiba
katika nchi yetu na tumependekeza kwamba Katiba ndio sheria kuu na sheria zote na vyombo vyote vya utawada ni lazima
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vizingatie sheria hii kuu ambayo ni sheriayanchi yetu. Tumeangdia na tukapendekeza tuwe na uwezo kama wananchi kuweza
kulinda na kutetea Katiba ya nchi yetu. Kwa weakati huu Katiba yetu hatudezi jing mwananchi wa kawaida anaweza kutetea
nakulinda Katiba ya nchi. Tumependekeza kwamba kila mwananchi aweze kufika mahakama akiwa ni mtu binafs au kama ni
kikundi kuweza kushteki mtu yoyote au serikai ikiwa hakukuzingatiwa mangano ya Kikatiba. Na tumependekeza kwamba

mahakama iwe na nguvu ya kuweza kutatua mambo kama hayo.

Tumeangdia pia sheria za Kenya na tukazipanua kidogo. Tumependekeza kwamba bdi na Katiba kama sheria kuu tuwe na
sheria zinazotungwa na Bunge kwa sababu kazi yao kubwa ni kutunga sheria kwa hivyo tumependekeza hizo sheria zitakazo
tungwa ziandamane na maagizo ya Katiba. Tumependekeza kwamba sheria za kitamaduni zitambulike na ziwe zinatumika
katika kutatua shinda zetu kama wananchi wa Kenya. Tumependekeza kwamba jamii ya Wahindu na jamii ya Waidam ambao
pengine hawana milaau sheria za kitamaduni na wanatumia sheria zao za dini sheria hizo zitambulike. Tumependekeza kwamba

mambo ambayo yanatumika kwa muda mrefu na yakawani kama sheria kwa Kiingereza tunaiita common law.

Kuna mambo ambayo utendeka kwa miaka ming na yakatambulika kama mambo ambayo yanaweza kutumika kama sheria
tumependekeza pia mambo hayo yatambuliwe katika kutatua mambo yetu. Tumependekeza pia sheria itakayo tungwa na
jumuhiaya Afrika mashariki East African Community iweze kutumika hapa nchini au kutakuwa hakuna hgja ya 99 kujiunga na
nchi za Afrika mashariki. Tumependekeza pia sheria ambazo zinatokana na mikataba ya kitaifa Internationd Tregties ambazo
tutakuwa tumesshihisha kama nchi ya Kenya ziweze kutumika kama sheria hgpa au hakuna hgja ya Kenya kuenda katika
mikutano ya kitaifa kuandikisha maneno na kufika Kenya na kusahau mambo hayo. Pia pia tumependekeza kwamba kupitia
miskamiwili baada ya kuidhinishwa kwa Katiba mpyani lazima Bunge ihakikishe kwamba sheria hiz zote ambazo tumeziweka
zitatambuliwa na kutumika katika nchi yetu.

Katika ukurasa wa pili tumeangdia jamhuri yetu, na tumependekeza kwamba jamhuri ya Kenya iwe na miongozo fulani kwa
sababu watu wengi waisemanchi yetu haina muongozo naingekuwa ni bora tukiweka mambo haya katika Katiba. Kwa hivyo
tumependekeza mambo yafuatayo. Kwamba nchi ya Kenya iwe ina utawaa wa demokrasa wa vyama ving na kwamba
utawala huu uhusshwe wananchi wa kawaida. Uwe ni utawala utakaokuwa wazi wazi. Uwe ni- utawaa utakao heshimu haki za
kimangi, heki za kibinadamu na pia kushughulikia hdi za kisheria. Kwa Kiingereza Mult-Party Democracy Participatory
Governance Trangparency and Accountability, Separation of Powers, Respect for Human Rights, Fundamentad Freedom and
the Rule of Law. Pia tukaangdia mipaka tofauti ya Kenya na nchi jirani kama vile Uganda, Tanzania, Sudan, Ethiopia na
Somdia na tumewapatia kwa kirefu katika ukurasa wa theathini na tisa kwenye schedule ya kwanza mipaka hiyo na pengine
mtasoma baadaya kwa sababu tumeandika kwa kirefu sana.

Tukaangdia pia lugha zinazotumika hapa nchini na tukaona kwamba tukuze lugha ya Kiswahili na pia Kiswvahili kisewe tu ni
lugha lekini iwe ni lugha rasmi. Kwa sababu kwa weakati huu lugha rasmi ni lugha ya Kiingereza ndio maana tunasomeshwa
katika mashule kwa Kiingereza, tukienda katika mahakama High Court unaketi na judge muafrika lakini uzungumze na Kiingera
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nakuwe Court Clerk ambaye anatafsri mambo ambayo hayagleweki. S ni ukwdi? Kwanin wafrika watatu wazungumze kwa
lugha ya Kiingereza na ilhdi wanaglewana hata judge atasema | cannot hear you. Mpaka kuwe na clerk atakaye kuja na
kutafgri mambo hayo lakini ni kwa sababu sheria ya mahakama inasema kwamba lugha raami katika High Court, Court of
Apped ni lugha ya Kiingereza. Sasa tumependekeza kwamba Kiswahili kiwe ni lugha rasmi ili watu waweze kuwasliana kwa
njiayaurahig.

Tumependekeza pia Kiswahili kibaki kama lugha ya kitaifa na serikdi ifanye vyovyote vile kuweza kukuza lugha tofauti za nchi
yelu ya Kenya. Na pia serikdi iweze kukuza lugha ya ishara au Sgn language pamoja na Brallle kwa sababu lugha hizo ndizo
ambazo zinadleweka na watu waemavu. Tukaangdia hdi ya serikdi na dini na tukapendekeza kwamba serikdi yetu iwe ni
scular state kwamba kuswe na dini rasmi ya kiserikdi lekini mkisoma hapa ma-trandate kwamba tumesema watu wanao
huska nadini wasijihusishe na Siasa, hatukusema hivyo tumesema tu serikdi ijiweke kado ismame na kutumikia dini zote kwa
usawa bila kupendelea thehebu hili ua thehebu lile

Tumeangdia pia Nationd symbols au vifaa ambavyo vitatumika ama kutambulika kama vifaa vya kitafa Tumependekeza
bendera ya Kenya, tumependekeza pia wimbo wa taifa, tumependekeza Court of Arms au dama inayotumika kwa serikdi.
Tumependekeza pia mhuri au public ---- mhuri wa kiserikdi utambulike kama Nationd symbol. Tumeangdia pia na
kupendekeza sku za kitaifa na tumependekeza tuwe na sku tatu (end of Sde A) — mwezi wa kumi na mhili ambayo ni Jamhuri
day, na tukapendekeza kwamba tuwe na sku itakayotengwe iitwe Katiba day. Sasani juu yenu kuangdia kama mambo haya

yanafaa ama mngetaka sku zadi au tupunguze au tuondoe.

Fa tukaangdia katika chapter ya tatu gods and vaues miongozo na maedili ambayo tunafaa kuzingatia kama wananchi wa
Kenya. Na tukapendekeza kwamba kwanza kabisa ni lazima tuangdie uhuru wa wananchi.

Aili, tukapendekeza kwamba ni lazima tuwe na umoja kama tafa la Kenya. Pia tukasema ni lazima tuzingatie usawa na
kudhamini jamii zote za nchi yetu. Tukapendekeza kwamba ni lazima tuzingetia demokrasia, utawaa mwema, na utavda wa
kisheria Piatuzingaie haki zakimsangi na haki za kibinadamu. Tuweza kuwa na usawa wa weatu bila kujdi jinga yao kwamba
wanawake au wanaume wabaguliwe wanawake wafanyiwe hivi bila wanaume kufanyiwa vile. Pia tumependekeza kwamba ni
la@matuwe najitihadi nabidii kama wananchi wa Kenyaili kuweza kupata mahitgi ya kimsingi. Tumependekeza pia kuwe na
kushiriki na uwazi katika shughuli za umma yaeni katika public service. Tuwe na uhadilifu wa kibinafs na wekitaifa Tuweze
kufumilia na kuheshimu maoni ya kila mmoja. Tuweze pia kuheshimu mila na meedili tofauti ya wananchi wa Kenya. Tuweze
kuleta utawaka karibu na mwananchi wa kawaida. Tuweze kutatua mizozo yetu kwa njia ya amani na tuweze kuwa ni nchi
itakayo weza kujumhika na kujipatia nafes katika tafa la afrika na mataifa yote ya ulimwengu. Those are the vadues and

principles lakini nimewasomea kwa kifupi mtazidi kusoma kwa kirefu na kuelewa wakati mtapata nefas ya kusoma.

Katika Artide ya kumi na tano tumeangdia na tukasema ikiwa tutakuwa na meedili haya ni lazima kila mwananchi wa Kenya
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aweze kuwa na obligations au mambo ambayo anafaa kufanya au tutakuwa hatukuweza kujenga nchi iliyo na maedili na vaues

ambazo tumeangdia. Kwanza tukapendekeza kwamba liwe ni jukumu la kila Mkenya kuweza kujua maegizo ya Katiba.

Aili, iwe ni jukumu la kila Mkenya kuweza kusmama wima na kutetea heki ambazo zimetolewa na Katiba na pia kuweza
kutetea Katiba yanchi yetu. Tukapendekeza pialiweni jukumu la kila mwananchi kupiga kura na kuweza kujihussha na Sasa
zanchi yetu. Ni kwa nini tukasema iwe ni jukumu la mwananchi kupiga kura kwa vile tungua ni haki ya mwananchi kupiga
kura. Tumesemaiwe S0 heki peke yake it becomes a duty for dl Kenyans of the right age to vote kwa sababu mara kwa mara
mambo uharibika kwa sababu wananchi wanakosa kuchagua viongozi ambao watatuletea maendeeo. Unakuta kama hii
Condtituency yenu pengine kuna watu laki moja ambao wanafaa kupiga kura. Watu themanine watgiandikisha lakini sku ya
kura mtashikwa na wivu na uzembe tupate watu dfu ishirini peke yake ambao wamepiga kura. S ni ukwei? Hdafu mnasema
huyo MP hata akuchaguliwa na watu wengi lakini kwa nini hamkujitokeza kupiga kura kuchagua mtu ambaye atachaguliwa na

watu wengi. Sasa tumesema iwe kila mwananchi anawgjibika na analazimaya kupiga kura.

Pa tukapendekeza kwamba liwe ni jukumu la kila mwananchi kujiuhusisha na shughuli za kitaifa ili aweze kupata mapato
yatakayo muwezesha kuangdiajamii yake kwa sababu hii ndio njia ambayo tunaweza kukuza taifa letu kiuchumi. Pia tukasema
liwe ni jukumu lakila Mkenya kuweza kupata dimu S0 tu ya shule lakini dimu itakayompa maarifa zaidi katika kazi yake. Pia
iwe ni jukumu la kila Mkenya kuweza kuchangia hdi ya jamii yake. Fia tukasema liwe ni jukumu la kila Mkenya kuweza
kuchagia umoja wa tafa la Kenya Kuweza kukuza demokrasia na kutii sheria za Kenya. Pla kuweza kukuza familia
itakayokuwa ni familia inayo chukua jukumu. Tuweze pia kuchunga mdi za umma bila kuharibu kwamba tutachunga vitu
ambavyo tumepewa na serikai. Tutachunga mazigara yetu na tutachunga raslmdi ili kuhakisha kwamba vitu hivi vinatmika kwa
njia ingyo gahili. Fa tutaweza kuhekikisha kwamba wanao weka na kuifadhi amani tuna wasaidia katika shughuli zeo za
kuweka amani katika nchi yetu. Na kwamba kama wananchi wa Kenya tutakosa kujihuisha na mambo ya rushwa deceased

from corrupt practices.

Pia, litakuwani juhudi letu la kuhakisha kwamba tutaipatia nchi yetu nefas itakayo tupa heshima katika nchi za ulimwengu na
kuhakisha kwamba kutakuwa na usawa kwa wananchi wote wa Kenya. Hayo ndio mgukumu ambayo tumependekeza yawe ni
magukumu yetu kama wananchi isije ikawa kila wakati tunasema the state has the responsibility to do this and that na Sg je,
ikiwa serikdi itatutumikia tutafanya nini kama wananchi wa Kenya kuhakisha kwamba tumechagia mambo ambayo ni muhimu.

Chapter ya nne tumeangdia uraia na tumependekeza mambo mengi lakini nitatgga mambo  kidogo. Ni nani ambaye anaweza
kuwa mwananchi wa Kenya? Tumependekeza ni mtoto au mtu yoyote ambaye amezaiwa namzaz mmoja Mkenya. Katiba ya
wakai huu inasema mzazi wa kiume lakini tulipotembea akina mama wadildamika sana na pia watu ambao wamepatikana na
shida kwa sababu walizdiwa na mzazi wa kike ambaye n Mkenya na tumependekeza kuswe na ubaguzi ukizeliwa na mama

Mkenya uweze kupata uraia wa Kenya. Ukizdiwa na baba Mkenya na mama adye Mkenya pia uweze kupata uraia wa
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Kenya. Tukapendekeza kwamba kuwa na uraia wa kujiandikisha baada ya watu kuwaslisha maombi yatakayo tatuliwa na
kamati itekayo wekwa na Bunge Tumependekeza pia waiu ambao wamashi Kenya zadi ya migka saba wanaweza

kupendekeza meombi na yakaangaiwa kuona kama watu hawa wanadtahili kupewa uraia wa Kenya.

Tukapendekeza pia ya kwamba watoto ambao wako na umri wa chini ya migka minane na wamepatikana hgpa Kenya na
wazazi wao hawgulikani ni akina nani waweze kupatiwa uraia wa Kenya bila waswas wowote. Tukapendekeza kwamba
wananchi wa Kenya pia waweze kuwa na dua ditizenship au kuwa na uraawazadi yanchi moja. Hapo awdi kulikuwa au kwa
wakati huu sheria yetu inasema ukiwani Mkenya uschukue uraiawanchi nyingine. Lakini watu wengi waipendekeza kwamba
kuna watoto wao ambao wamekwenda kufanya kazi nchi za ng’ ambo, wamekwenda kutafuta maisha kule kwa sababu kazi ni
duni hapa Kenya na wakifika kule wanakosa benefits nying kwa sababu hawawezi kuchukua uraia wa nchi hizo hata ingawa
nchi zile zinakubdisha uraia zaidi ya moja.

Tukaangdia pia mienendo yanchi zingine za ulimwengu na. tukaona kwamba nchi yetu iko nyuma kwa kukosa kuwapatia nafes
Wakenya wanao taka kuchukua uraia wa nchi zingine. Mfano mzuri ni watu ambao pengine wameenda kutafuta kazi nchi ya
America uawameenda kusoma kula. Nchi ya America kila mara utoa uraia kwa wananchi wa nchi zingine Na ukiwa kule na
unakuwa na uraia wa America ungpata mambo mengi ya bure na unapata benefits nying za kiserikdi. Sasa Wakenya ambao
wanaenda kule wanatatizika kwa sababu wakichukuwa iraia wa America wanapoteza uraia wa Kenya. Na wakikosa kuchukua
uraa wa Kenya wanatatizika zadi wakiwa nchi ile Na mambo haya yako katika sshemu nyingi za ulimwengu kwa hivyo
tumependekeza kwamba hakuna hasara yoyote tutakayoipata kama wananchi wa Kenya kwa kuwapatia watu wanao taka

wawe na uraiawa nchi mhili.

Hdau chapter ya tano ambayo ningesema ni muhimu inatupetia heki za kimaingi, basic rights ambazo or fundamentd rights
ambazo tunasema kila mwanadamu anazdiwa na hizi heki na haaifa kunyimwa mtu yoyote. Na kwamba ikiwa utaweza kuishi
kama mwanadamu ni lazima upate hiz haki ambazi ni za kimangi. Na tukapendekeza mgukumu kwa serikai na kusema
kwamba serikdi yetu ni lazima itimize masharti fulani ili S5 kama wananchi tuweze kufuata hiz haki za kimangi. Na masharti
hayo yako katika Article thdahini ambayo mtaweza kusoma baadaye. Na pia kwa kutoa haki hizo tumesema na kupendekeza
kwamba kuna watu ambao ukiwapatia haki igyo na kipimo wataweza kufanya madhara kwa wenzao.

Na katika kifungu thelathini na moja tumependekeza kwamba kuwe na limitations kwa haki fulani. Na kwamba utapunguziwa
heki zako tu ikiwa kuna hgja ambayo ni ya haki ambayo ni wazi na ambayo haita kosea heki yako ya demokrasia, na pia
haitakukosea heshima yako kama mwanadaamu, na piaitaangdia. Kwa mfano, tunasema kwamba kuna haki ya kuabudu lekini
Jambo ambao pengine hdiwafurahishi watu wa madhehebu mengine na watu hao wa madhehebu mengine wataldamika na
kusema this is beyond freedom of worship. Na tunasema jambo kama hilo wanaweza kisheria kuambiwa tafadhdi mkihabudi
jaribuni kuabudu kwa njia ambayo haitawakasirisha mgirani wenu. Sasaitabidi anayeshtaki korti iweze kuangdia mambo yote
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kabla haygjakataza mtu fulani kukosa kuweza kuendeleza haki zake.

Na tukasema kwamba haki hiz ziwe zingpewa kila Mkenya bila ubaguzi na tukasema kwamba kila Mkenya ana haki ya
kutokubaguliwa. Freedom from discremination. Na tukapendekeza kwamba hakuna Mkenya atakayebaguliwa kwa sababu ya
rangi, maubile yake, mamamo wake katika jamii, kabila lake, dini yake, umri wake au mdikirio yake, mila yake au divyo

zdiwa au ikiwan mtu mlemavu.

Katika Article thdathini na tano tumeangdia haki za akina mama na pengine wengi mtauliza kwani akina mama so binadamu na
mmeweka haki zao hapa. Sababu ni kwamba akina mama waisema kwamba Katiba ya wakati huu ingawa ilitenga heki za
kibinadamu halkutenga kwa njia ambayo ilideweka na kwa miaka arobani ya uhuru wamezidi kunyanyaswa kwa sababu
Katina hailkuwatekelezea hgja zao. Na kwa sababu ya meaoni hayo ambayo ydikuwa ni mengi zaidi tukapendekeza heki za
akina mama kama ifuatavyo:-

0 Kwamba akinamamawapewe haki ya usawa nawanaume hasa kwa wakati ambapo kuna nafas au opportunities za
kisasa, zakiuchumi naki jamii. Kwamba wasnyimwe nafas yao wakati wa sasa nhughuli za kiuchumi na shughuli za
kijamii.

0 Patukapendekeza kwamba akina mamawapewe hashima sawa na wanaume.

0 Tukapendekeza kwamba akina mama wapewe heki sawa katika mdi. Katika kuweza kufikiamdi. Na katika urithi.

0 Tukapendekeza pia kwamba ikiwa kuna sheria yoyote iwe imeandikwa, iwe ni sheria ya kitamaduni, itakayoweza

kuwadunisha akina mama na shughuli zao sheria hiyo istumike naiwe ni kimyume cha Katika yanchi yetu.

0 Tukapendekeza kwa upande wa serikai kwamba serikdi ni lazima iwachunge na kuwahudumia akina mama ikitambua
sehemu muhimu yao katika jamii.

0 Napiaiweze kuwapatia nafas na vifaa vitavyo wezesha akina mama kuendesha shughuli zao.

Tukependekeza haki za watu wazee kwa sababu wadilia pia na wakasema sheria wakati huu imewatupiliambai.

Na tukapendekeza miongoni mwa mambo meng iwe ni jukumu la familia na jukumu la serikdi kuwatumikia hawa watu wazee

na kuhakikisha wamepata vitu vyote vinavyodahili katika maisha yeao.

Tukaangdia haki za watoto na pia kwa sababu ilimwengu mzima  heki za watoto kwa wakati huu zinstambulikana na sheria
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Zimetungwa hata hagpa nchini tuna sheria mpya ambayo itaitwa The Childrens Act na hapa kwa wakati huu Katiba ya nchi yetu
hajatoa na kuzungumzia kuhusu haki za watoto. Na tukapendekeza ifuatavyo:-

Kwamba watoto ni lazima wapewe sehemu muhimu katika jamii na iwe ni jukumu la wezazi, familia kwa jumla na pia jamii
kuwaumikia watoto, kuwachunga, kuwasomesha na kuhakikisha kwamba wanakaa katika nazigara yanayofaa yakuwa na
mapenzi. Na pia tuweze kuelewa shida zao ili tupate watoto ambao wataweze kushughulikia jamii zetu kwa sku zijazo.

Tumependekeza kwamba watoto wasbaguliwe kwa sababu wamezaiwa nje ya ndoa ua kwenye ndoa. Tumependekeza pia
kwamba ikiwa kuna jambo lolote ambalo linamhusu mtoto na ni lazima wetu kulitatua jambo la kwamba ambao litaengdiwa ni
medlahi ya huyu mtoto. Mfano mzuri ni wakati ambapo wazazi wanatengana. Inesitahili kutokuangdia matakwa ya baba au ya
mamalakini tuzingatie medlahi ya mtoto je, mtoto huyu medilahi yake yatafaa akikaa nanani. Ni baba au mama? Huu ni mfano
tu ambao nimewapdtia

Ali, kwambawazazi wote wawili wawe wako katika ndoa au wamewachana au hawakuoana waweze kuwa na haki sawa na

mgukumu sawa katika kulinda na kumlea mtoto.

Tumependekeza pia kwamba lazima kila mtoto apate jina kumaanisha jina la familia na pia awveze kuwa na uraa wa pahdi
fuani. Tumependekeza kwamba kila mtoto aweze kupata dimu ya lazima na ya bure katika shule ya mangi. Na kwamba
watoto waindwe dhidi ya mambo ya kimila na kitamaduni ambayo yanawadhuru. Pia watoto wasfanyishwe kazi ambazo
Zinawanyanyasa na anmbazo ni za hatari kwa masha yao. Kwamba kila mtoto aweze kupatiwa makazi mazuri, aweze kupata
matibabu ya kilazima. Na aweze kupata socid services au huduma za kijamii. Watoto wasi patiwe hadhabu ambayo itawadhuru
corpora punishment, ambayo ni kinyume cha haki za kibinadamu iwe ni katika shule au inditutions zozote za masomo. Wakati
wavita, watoto wasitumike na ikiwa wamepatikana na jambo nani lazima washikwe na kuwekwa gerezani waswekwe pamoja
na watu wazima. Wapatiwe wekili atakaye wasadia na pia afikiswe mahakama kwa wakati mfupi uliofaa Na ikiwa kuna
watoto wowote ambao ni waemavu waweze kupewe huduma inayodahili kwa kupitia serikdi na kupitia jamii. Na pia
tunaangdia je, mtoto ni nani? Na tukapendekeza kwamba mtoto ni- diye na miaka kumi na minane kufikia chini. Kwa hivyo

wanafunzi mnaona vile tumewachunga

Kisha tukaangdia familia na tukapendekeza kwamba mtu akifikisha miaka kumi na minane awe na heki ya kuweza kuoa ama
kuolewa na pia hasizdimishwe kuolewa ama kuoa ave amefanya hivyo kwa hiai yake mwenyewe. Tumependekeza pia katika

ndoa na wakati wakutengana kwa watu ambao wameoana wawe na heki sawa.

Tumependekeza pia kwamba kutengezwe sheria na Bunge itakayotambua ndoa zinazofanywa kupitia njia za kitamaduni.
Kumdiza hapo tumeangdia pia haki za Mkenya yoyote kutofanywa mfungwa ama kupewa kazi ambazo zitamfanya awe ni
kama mfungwa dave.

16



Tumependekeza haki ya kuabudu na tukasema kwamba kila Mkenay ana haki ya kuamini, kuwa na mefikira ya kidini, kuwa na
mawazo wakidini bilapigamizi lolote. Na pia tukasema mtu huyu ana haki ya kuabudu au kuwa na mefikira haya au matendo
hayayakidini bilapigamizi na anaweza kufanya akiwa peke yake au na jamii. Na hatukuweka limitation yoyote katika heki ya
kuabudu kwa hivyo mngetaka muangdia kama mambo haya yanafaa.

Tukapendekeza kwamba vikundi vya dini viwe na haki ya kuweka shule na wazismamia Mkenya yoyote pia aslazimike
kuabudu dini au kufanya vitendo ambavyo ni kinyume na dini yake waa kuabudu sku ambayo ni kinyume na sku yake ya
kuabudu. Tumependekeza kwamba kila Mkenya awe na freedom of expression au freedom ya mawazo, uhuru wa mawazo na
kuwa na uhuru wa kuchapisha chochote kile hgja kitu ambacho anachapisha kiswe kinyume cha sheria. Kwamba tuwe na haki
ya kufuata information au maneno kutoka kwa serikdi. Tuwe na heki ya kuweza kukana freedom of association. Na pia tuwe

nahaki ya kuweza kuwa na maandamano ambayo ni ya heki nayasyo yafujo.

Tumependekeza haki za kisiasa na kupendekeza kwamba kila Mkenya awe na haki ya kujiunga na chama chochote cha kisasa
au kuunda chama cha kisasa na kujihusisha na campaign ya chama chake na shughuli zote za chama dicho chagua.

Tumependekeza haki ya kuishi kwa mwananchi sehemu yoyote ya nchi yetu. Tumependekeza heki ya Mkenya kuchagua kazi
anayopenda hga iwe ni kazi na biashara iliyo hddi. Pia heki ya kumiliki mdi na tukapendekeza kwamba serikdi itoe sheria
zitakazo Linda mdi ya wananchi. Tumeangdia haki za wafanyikazi na tukependekeza kwamba wefanyikaezi wawe na haki ya
kaz iliyogtahili binadamu dipwe mshahara unaofaa kazi ile anayofanya. Aweze kupewa mazigara yanayofaa na aweze kujiunga
nakikundi chawafanyikazi na awve nahaki ya mgomo.

Tumependekeza pia kwamba wagjiri pia wawe na haki ya kujiunga navikundi vyawatu wanao giri. Tumependekeza pia socid
security au huduma ya umma na tukapendekeza kwamba serikdi iweze kutoa huduma kwa mtu yoyote atakaye kuwa hgiwez

kujismamiawaa kusmamiafamilia yake.

Tumeangdia huduma za matibabu na tukapendekeza kwamba iwe ni haki ya kila Mkenya kuweza kupata huduma na ikiwa ni
wakai wa dharura amawakati wa shida Mkenya hasnyimwe matibabu kwa sababu amekosa pesa.

Himu, tumependekeza kwamba kila Mkenya awe nahaki  ya dimu na kwamba serikdi itatoa dimu yalazima na ya bure katika
dhule zamangi. Na kufanya vyovyote itavyo weza kuhakikisha kwamba Wakenya wanapata dimu ya viwango vingine vya juu.

Tumeangdia nyumba na tukapendekeza kila Mkenya awe na haki ya kuishi na kuwa na makao yanayo faa. Na kwamba mtu
yoyote asfukuzwe waa kufunjiwa makao yake ila kupitiaamri ya mahakama itakayokuwa imechuguza mambo yanayofaa kabla

ya kutoamari hiyo.
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Chakula, kwamba ni haki ya kila Mkenya kutokuwa na njaa na kwamba serikdi itahakikisha kwamba Wakenya wanapata
chakula cha kutosha.

Mg, kila Mkenya ana haki ya kupata mgi yanayo tosha na ydiyo sffi. Tumeangdia mazigara na tukasema ni haki ya kila
Mkenya kukaa ketika mazigara yanayofaa.

Tumependekeza kuwa heki ya ununuzi na tukapendekeza kwamba iwe ni heki ya mtu anayenunua huduma au kununua kitu,
kupewe kitu kinacho dahili pesa unazolipa. Na kitu hicho kiswe ni hatari kwa masha yako na kilingane na fedha ulizolipa
Kwa sababu kwa wakati huu hata ukinunua shati imepasuka ukirudisha mwenye duka anakuambia hata mimi- nilinunua hivyo
factori sasa unataka nifanye nini. Sasa itakuwa ni hatia ya mambo kama hayo kutendeka.

Fa tumependekeza kwamba ni haki ya kila Mkenya kutokubdi kutii amri ambayo ni kinyume cha sheria  Tumependekeza
kwamba kila Mkenya aweze kupata nafes kamilifu ya kufika katiak korti uu mahakama. Pia tumeangdia haki za watu ambao
wanashikwa. Na tumependekeza kwamba wakati ambapo miu anashikwani heki yake kunyamaza bila kusema chochote kwa
disa anbayo amemshika. Na kwamba atakaye kushika akueleze kwa luhga unayo dewe kwamba una haki ya kunyamaza
Akudeze kwamba S0 lazima ukiri makosa yako kwa kuandika statement. Na kwamba ukitaka kukiri ukumbuke kwamba
datement hiyo inaweza kutumika wakati wa kes yako. Na kwamba watu ambao wameshikwa waswekwe na wafungwa
ambao kes zao zishaa Skizwa na kwamba ukishikwa usipitishe masaa arubaini na nane kabla ujapel ekwa mahakama.

Na ikiwa sehemu yako ni mbdi na mahakama ufikiswe kwa wakati uwezekanavyo na uwachiliwe na bond ikiwa mashtaka
yako yanakubdi jambo hilo. Na pia wakati utakuwa umefika katika kituo cha mahakama udeze mara moja mashteka yako.
Upewe nafas ya kujitetea na udhaniwa kwamba hauna makosa mpaka wakati ambapo kes yako itakapo mdizika Na
igkilizave kwa haraka na upewe nafas ya kutafuta wakili naikiwa kes yako ni serious upatiwe huduma ya wekili na serikali.

Nafikira mengine mtgisomea kwa sababu ni mambo mengi.

Chapter ya dta tumeangdia uwakilishgi kule Bungeni kwa kupita kura. Tumependekeza kwamba ni haki ya kila Mkenya
kuweza kupiga kurayagri. Ni haki 99 kupewa nafas ya kuwa na kura heki na ya hddi. Na kwamba ni heki ya kila Mkenya
kuweza kusmama akitaka kupigiwa kura. Na kwamba katika upiggi wa kura Tume ya upiggi kura itahakikisha kwamba kuna

uwakilishi wa akina mama, watu walemavu, vijana najamii zilizotengwa

Na tukapendekeza kwamba kujiandikisha kwa kura kuwe ni kazi ya kila sku. Tumependekeza mtu yoyote atakaye fikisha
umri wa miaka minane aweze kujiandikisha bila pingamizi lolote. Miaka kumi na minane samahani kama nimesama miaka

minane
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Tumependekeza pia kuwe na Tume ya upiggi kura na tukaonelea kwamba watu ambao watakuwa kwenye hii Tume
wapuguzwe kutoka ishirini na mbili hadi watu nane wekizidi sana wawe ni watu kumi. Na tukafafanua shughuli za Tume hii.
Tukapendekeza kwamba kazi yao iwe ni uandikishgi wa kura wakati wote. Pia kuangdia sehemu za uwakilishgi Bungeni,
kuhakikisha kura zinafanywa kwa njia iliyofaa. Kufundisha wananchi masomo ya upiggi kura na pia dimu ya demokrasia, na
pia kuhudumia na kuangdia vyama vya kisasa, na pia kuhudumia fedha zitakazo tengwa kwa vyamavya kisasa

Hdafu tukaangdia vyama vya kisasa. Na tukaweza kuzipatia shughuli roles and functions ambazo kwa wakati huu kwa hakika
kama wananchi hatujui ama mngua roles and functions of paliticad parties? Hatudewi tukapendekeza kwamba Katiba ni lazima
iandikishwe na tukasema kwanza kabisa kazi yao ni kuhakikisha kwamba wanakusanya na kuwadewa wananchi shughuli za
kitaifa

RAili, wataweza kudimisha wananchi kuhusu mambo ya demokrasia na Kikatiba. Pia kueleza maenddleo katika sehemu tofauti.
Na pia kuweza kuhakikisha kwamba serikdi imewgjibika na kufuata miongozo ya Kikatiba. Na tukapendekeza ni vyama vipi
vitekavyo weza kuandikishwa nanini kitaweza kuwapa nefas hii Tume kufuta vyama hivyo vya kisasa

Kwanza tumesema chama kitakacho andikishwani lazima kiwe ni chama kinachokuza umojawanchi yetu. Ni chama ambacho
kinamisngi ya kidemokrasia, na chama ambacho kitaweza kuwa kura kwa wanachama wake mara kwa mara. Na chama
ambacho kitazingatia haki za kibinadamu na haki za jinga Chama ambacho kitaweza kusmama na mismamo ya Kikatiba
Na kwamba chama chochote ambacho kimeundwa kwa sababu ya kikabila, kidini na chama ambacho kinaendesha
propaganda kitupiliwe mbdi. Na chama ambacho kitakosa kutoa vitabu vya hesabu kwa Mkaguzi Mkuu wa serikdi pia
kufutiliwe mbdi. Chama ambacho kinahussha wanachama wake kwa binu za vita na mambo ambayo hayafa pia kufutiliwe
mbdi. Chama kitakachokuwa na kikos kwa sababu kuna vyama ambavyo vina vikos ya vijana kwa mfano Mungiki na
mambo kama hayo pia vifutiliwe mbali. Lakini tukapendekeza kwamba hivi  vyama kwa sababu pengine vyote vinaweza
kufutiliwa mbai tukipendekeza mambo haya kwa sasa kwamba vipewe miezi kumi na miwili kuweza kuhakikisha vitaambatana

nashria mpya.

Na kuhusu pesa zitazotengwa na serikdi tumependekeza kwamba .3% ya budget ya nchi yetu kila mwaka zitengwe kwa
shughuli ya vyama vya kisasa. Lakini tukapendekeza kwamba g0 kila chama kwa sababu tunaweza kuwa na vyama ving
zad kwamban vyama vitavyo weza kupata zadi aglimiamiatano ya kura zote zitazokuwa zimepigwa nchini. 5% of the tota
votes cast at the previous Parliamentary dections. Na kwamba pesa hizi zitagawanishwa mara mbili mara ya kwanza the first
50% itgpewa vyama vyote vitakavyokuwa na 5% of the total votes hday 50% hiyo itakayo bakia ingawaniswe vyama
kulingana na uzito wa kura vyama hivyo vilivyo pata. Na pesa hizi tumezipatia kanuni kwa mfano zizipewe nje wanachama
kama zawati 10% ama mia kumi peke yake ndio utumike katika ofis au kuendesha ofis za chama. Na kwamba hivi vyama

vinaweza kupata pesa vingine kutoka kwa uandikishgi wa wanachama na pia donations ama zawadi kutoka vyamavingine

19



Chapter ya saba, tunaangdia Parliament au Bunge. Na tungpendekeza kwamba tuwe na Bunge itakayo kuwa na chambers
mbili au vyumbaviwili. Tumependekeza Nationd Coundll na... (end of tape one)... najeni kinanani ambao watakuwa katika
Nationd Council? Tumependekeza kuwa Nationa Council au Upper House iwe na Wabunge mia moja na Wabunge hao
tumewaganyisha mara mbili. Tuna Wabunge sabini ambao tumependekeza watoke katika kila district, tumetambua didrict
sbini na hawa watachaguliwa kupitia kura. Tumependekeza kwamba viti thelahini vilivyobakia vitengwe ili viwe ni vya
wanawake watakao pigiwa kura kutoka katika provinces. Na kwamba kila province itatoa akina mama wanne na province ya
Narobi itgpewa nafas ya kutoa akina mama wawili. Pengine migiuliza kwa nini tumesema viti vitengwe. Ni kwa sababu
ukiangdia higtoria ya Kenya kwa migka arobaini hii ya utawada tumeweza tu kuwadlisha néfikiri akina mama saba katika Bunge
lawatu miambili nakumi. Na pia tukaona kwamba kulingana na meoni tuliyopewa kwamba ikiwa akina mama hawatasaidiwa
kwa miaka kadhaa bas watakosa kufika katika Bunge na hakuna nchi itakayoweza kuendelea ikiwa hatutawveza kuwa na

mama na wazee katika Bunge.

Katika Lower House au Nationa Assembly tumependekeza kwamba tuwe na Wabunge mia tatu.  Wabunge mia mbili, na
kumi watoke katika Condtituencies kama kawaida au sehemu za uwekilishi Bungeni. Halafu wae stini wachaguliwe kutoka
kwallig itakayo tolewa navyamavyakisasa. Jambo hili utendeka kwa mfano katika nchi ya South Africa, katika South Africa
huwa watu wanachagua chama, hdau kinatoa Wabunge. Tumesema hapa kwetu kwa sababu tumezoea Condtituencies labda
tuwe na Condtituencies eections na pia nominations za vyama kulingana na uzito wa vyama katika Bunge ili tuweze kuwakilisha
vijana Kwa sababu ukiangdia katika campaign inskuwa ni vigumu sana kwa vijana kuweza kuingia katika Parliament.
Imekuwa ni vigumu kwa akina mama kuweza kuingia Parliament. Watu waemavu na makabila madogo madogo kwa sababu
utengemea fedha, nguvy, piajamii na kabila.  Kwa hivyo tumependekeza kwamba, vyama vya kisasa viweze kuzingaia wetu
tofauti kuhakisha kwamba Nationd Assembly itakuwa na uwekilishi utakao kuwani bora zadi na watakataa lig yao wai-rank,
waweze kuweka kulingana na watu ambao wangeteka sana waingie katika Bunge wakiangdia masharti ambayo tumeweka
Wataangdia je, hawa wakilishi miamhili na kumi je kuna vijana? Waseme hapana hatukuona vijana kwa hivyo kwa lig yao
wanahakikisha wameweka vijana. Waangdie je, katika hawa watu kuna wamama kwenye Nationd Assembly pengine waseme
kuna mama mmoja waweze kuongozea wamama. Waangdie kuna watu waemavu wawaongezee na waangdie jamii ambazo
zimetengwa. Kwa mfano jamii ya B molo haijawal kuwa na muwekilishi katika Bunge kwa hivyo wanafaa kuangdia mambo
kama hayo.

Na pia tungpendekeza kwamba hii lig iwe ina-aternate, ikiwa mtu wa kwanza kwa sababu tumesema priority, ikiwa nefad ya
kwanza imepewa mamaya pili iwe ni mwanaume mpaka watakapo kamilishanafas ambazo zimetolewa kwa chama hicho.

Tukapendekeza kwamba katika Nationd Council watakao pigania wawe ni Wakenya na watu ambao wana migka zadi ya
thdathini na tano. Katika Nationd Assembly wawe ni Wakenya na wamefikisha umr wa miaka ishirini na moja. Na hawe ni
miu ambaye amestahili kupiga kura na amefika kidato cha nne form four, na anaweza kuzungumza lugha ya Kiswahili na

Kiingereza. Naikiwan mtu mlemavu anaglewa sgn language. Na pia, viongozi hawa waweze kuwa wamepita mtihani ambao
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tumewakilisha hapa wa tabia jema na heshima kwa viongozi, mord and ethica requirements ambazo mtazisoma

Na pia tumependekeza kwamba ikifikia miaka mitatu ni lazima kuhakikishwe kwamba waskilishi watakao kuwa Bungeni
aglimiathdahini ni lazima wawe wanaweke. Haafu, tumeangdia pia na kupendekeza kwamba kuwe na njia ambayo waekilishi
hawa wa Bunge wanaweza kurudishwa nyumbeani ikiwa hawakutekeleza kazi ambayo wametumwa au wamepewa kufanya na
wananchi. Tumependekeza kwamba mwekilishi atakaye kuwa mgonjwa kimwili ama pengine &kili zake zimepungua kidogo,
asenddee kufanya kazi hiyo ama muekilishi ambaye ana tabia ya kuleta chuki na kutenganisha watu asendelee kuwa ni
muekilishi Bungeni. Na Mbunge ambayo atakuwa amewakimbia watu wake hawe piani mtu atakaye tolewa katika Bunge.

Na pia tumependekeza hivi, ikiwa kuna watu wa sehemu fulan ambao wana mddamishi hayo machefu ni lazima watume
meombi petition itakayo kuwa imesahihishwa na aslimiathdahini ya wapiga kura wote wa eneo hilo kwa Speaker wa Nationd
Asmbly. Na baada ya kupata madamishi hayo, kupitia sku saba atawaomba Tume ya upiggi kura kufanya upddezi na
mambo hayo yakiwani yaukwdi bas yule Mjumbe atatolewa kwenye kazi na kura zipigwe upya.

Tumependekeza pia kwamba Bunge liwe na calendar yake itakayo wekwa na Bunge yenyewe. Na kwamba Bunge ligvunjwe
ilakupitia sheria ambayo iko katika kifungu miamaoj arobaini nambili baada ya kumdiza miaka minne kwa Nationd Council na
Nationad Assembly miaka mitano. Tumependekeza pia kwamba Bunge inaweza kupendekeza meombi ya kutokuwa naimani na
Wazri Mkuu ambaye tumempendekeza Kwamba ikiwa Bunge kupitua wanachama gtini na tano watapitisha vote of no
confidence itabidi Waziri Mkuu atalowe keatika kazi.

Haafu, katika chapter ya nane tumeangdia serikdi kuu the Executive na tukapendekeza kwamba serikdi kuu itakuwa na Rais,
Makamu wa Ras, Waziri Mkuu na Baraza la Mawaziri. Katika kuchagua Ras tumependekeza kwamba Ras atakaye
chaguliwa ama mtu atakayetaka kusmama kuwa Rais hawe n mtu ambaye ana shahada ya degree kutoka chuo kikuu
kinachotambulika. Pia awveze kuwa ni mzdiwa wa Kenya, na pia mtu huyu ni lazima aamame na mwenzake running mate

ambaye pia ame-qudify kuwa President na huyu Rai's akishinda huyu mwenzake automatic atapewa kiti chamsadizi wa Rais.

Na pia katika structure ya utawala, tumependekeza kwamba tuwe na Rais na Vice President. Hdafu tumependekeza tuwe na
Wazri Mkuu ambaye atakuwa ni mamamizi wa Baraza la Mawaziri na tumependekeza kwamba kwa wakati huu tuwe na
Deputy Minigers 90 Assstant Ministers. Kwa sababu tunataka hawa wawe kwa hakika ni wasadiz wa Maweaziri S0 watu
ambao wanakaa na kukosa kazi kwa sababu wengine huwa hawana kezi ya kufanya wana cheo tu. Na kwamba tuwe na

wizaraziszozidi kumi natano, Mawaziri wadozitu kumi na watano na Naibu wa Mawaziri wasozidi kumi na watano.

Tumependekeza kwamba Rais ndiye atakaye pendekeza jinala Waziri Mkuu kwa Bunge S0 yeye atakaye chagua atakaye
pendekeza. Na kwanza kabisa atapendekeza ambaye atakuwani kiongozi wa chama kilicho na vitu vingi katika Bunge |eader
of the mgority party in Parliament. Na akisha pendekeza jina hili ni lazima Bunge kupiga na kusema kwakupitia watu wengi
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aglimiagtini natano kwamba tunaiman na huyu mtu na tunadhania ataweza kuwa ni Waziri Mkuu. [kiwa Bunge limekataa

hilo jina nefas ya kuteuwa Prime Miniger itapewa kiongozi wa manority party au tuseme kwa lugha ambayo tunayo idewa

leader of the oppostin atapewa ndfas pia ya kupendekeza jina Akipendekeza jina ambdo litakatdiwa na Bunge

tumependekeza bas Ra's apewe nafas ya kuteuwa miu yoyote ambaye n Mbunge katika Wabunge wa Nationd Assembly

ambaye atakuwa ametoka sehemu yoyote katika vyama ambavyo viko pae na ni lazima Bunge lisame kwamba ni mtu ambaye

linauhaminifu naye.

Na pia ningependa tuangdie shughuli za Rais kama tulivyopendekeza. Je, shughuli za Rais zitakuwa ni nini?  Na pia katika
shuguli za Rai's tumependekeza mambo ambayo ni lazimahuyu Rais kuyafanya. Amepewa mgukumu ya lazima na mengine ya

hiari yake yaani mandatory duties na zile anaweze kufanya ikiwa anagjibika kama Ras wa Kenya. Mgukumu ambayo ni ya

lazimani kama yafuatayo:

il
0
0
0
0

Ras anapewa jukumu la kulinda uhuru nataifa la Kenya

Pia andazima kuheshimu wingi kwa mawazo ya wananchi na haki za kibinadamu.

Anajukumu la kutetea na kulinda K atiba yetu na pia kanuni za sheria, the Condiitution and the rule of law.

Fia amepewa mgukumu mengine ambayo so lazimalakini ni muhimu.

Ras amepewa jukumu la kuidhinisha miswada ua bills zote zikazo kuwa zimepitiswa na Bunge. He has to assent or to
put his sgnatures to dl the laws that have been passed by Parliament of dl the Bill before they become laws.

Na hana njiatatu za kuidhinisha sheria hizi. Anaweza kuidhinisha kwa mara moja, anaweza kuomba maoni ya korti kuu
ambayo tumependekeza ambayo itakuwa ni Supreme Court. Anaweza kuwauliza wampatie advice kuhusu hiyo Bill
kablahgadhinisha Tatu, anaweza kuiridisha kwa Bunge na kuomba afanye mabadiliko.

Na pia amepewa jukumu lingine kwa mfano la kuhudhuria Bunge kwa mara moja kwa mwaka. Lakini akitaka
kuhudhuria Bunge zaidi ya mara moja anaweza kufanya hivyo hiyo ni shauri yake.

Rais anaujumika kutetea demokrasia na kuhakikisha kwamba fedha za nchi yetu zinatumika kwa njiainayostahili.

Na pia anaweza kupendekeza hatua za kisheria kwa baraza la Mawaziri na hawvezi kufanya hivyo direct kwa
Parliament.

Amepewa jukumu piala kuweza kupata habari kutoka kwa Waziri Mkuu mara kwa mara kwa sababu tumependekeza
kwamba mkuu wa serikali awe S0 Rais mbdi awe ni Waziri Mkuu.

Rais pia amepewa kazi zingine kwa mfano amepewa nafas ya Mkuu wa Mgeshi yote ya nchi yetu na mamamiz la
usdama wa kitaifa Nationd Security Council.

Amepewa piajukumu la kutangaza hdi ya hatari baada ya hdi hii kupitishwa na Baraza la usdlama na pia Bunge.
Jukumu lingineni la kutangaza hdi ya vita baada ya jambo hili kupitishwa na Bunge.

Amepewa heki au jukumu la kuteuwa majudge baada ya kupewa pendekezo na Tume litekado huska na huduma ya
mahakama Judica Service Commission.

Amepewa pia jukumu la kuanzisha utaratibu wa kuwatoa judge waketi ambapo pendekezao hili litgpewa Rais kupitia
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Tume ya Huduma ya Mahakama.

Pla amepewa jukumu lakuidhinishaama kuweka shihi mikataba ya kitaifa baada ya jambo hili kupitisha na Bunge.
Anaweza pia kupokea mabdozi na kuwatoa mabaozi wa Kenya

Ras anaweza pia kutoa misamaharasmi padon of mercy kuwasamehea wahdifu.

Anaweza pia kutoa tunzo za kitaifa baada ya mapendekeza ya Baraza la Mawaziri

O O o &g O

Na pia anaweza kuongoza kufungua rasmi kwa Bunge akiwa amefuata kanuni za sheria

Na je Waziri Mkuu atakuwa anafanya nini ikiwa Rais ana mambo hayo yote? Waziri Mkuu atakuwa ndiye mamamizi wa
shughuli zote za serikdli. Atakuwa ndiye mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri. Y eye ndiye atakaye Smamia budget ya nchi yetu
na kuhakikisha inatumikavilivyo. Yeye ndiye atakaye pandekeza mgina ya watu watakao teuliwa kwa baraza la Mawaziri na
Nabu wao. Na yeye ndiye atakayekuwa anaendesha serikdi katika maswaa ya kila sku. Yeye ndiye atawgjibika kwa
wananchi na kwa Bunge katika shughuli za kiserikdi. Na andazimika kufika Bunge kwa sababu Rais atakiwi kufika Bunge mara

kwa mara. Sasa hizo ndizo kazi Rais nakazi za Waziri Mkuu. Lakini mtasoma na kudewa zaidi.

Katika chapter ya tisa tumeangdia mahakama na shughuli za kisheria Tumependekeza tuwe na korti ingine juu ya Court of

Appea ambayo tume pendekeza iitwe Supreme Court itakayo kuwa na judge wasiozidi kumi. Na pia tukatoa shughuli za korti

hii tukapendekeza kwamba shughuli yao itakuwa kuweza kumpetia ashauri Rais atakapo wauliza usheuri wao. Pia, watgiuzisha
na eection petitions za Presdent zle zingine zitateuliwa na Tume ya uchaguzi. Na pia atawaslisha na kutatua mizozo itakayo
kuwa ketika serikdi za wilaya  Na wataongoza zile korti za chini katika kazi zeo. Zile korti zingine hatukuziingilia lakini

tumependekeza kwamba judge ataweza kustaafu akifika miaka dtini na tano kwa lazima na kupendekeza kwamba akifika
migkagtini akipenda anaweza kukumbdishwa kustaafu. Kwa wakati huu wanastaafu wakiwa na miaka sabini nambili.

Tumependekeza pia qudification za watu ambao wanaweza kuchaguliwa kuwa ma-judge wa High Court, Court of Apped,
Supreme Court nanani ambaye anaweza kuteuliwa kuwa judge mkuu. Tumeangdiakorti zile zingine chini ya High Court na jing

watakavyo teuliwa na shughuli zao zitakazo fanywa

Tukapendekeza pia ofis ya Mkuu wa Sheria Attorney Generd igawanishwe mara mhbili hili tuwe na atakayekuwa anatoa
ushauri kwa serikdi na asfanye kazi nyingine na pia tuwe na atakaya smamia kes za umma, Director of Public Prosecution
atakayekuwa anedamamia kes ziteakazokuwa ni za umma kwa sababu kwa wakati huu kuna mabishano kwamba mtu
anayeshauri serikdi atasmamia vipi tena kes zinazopendekezwa hasa wakati ambapo wanashtakiwa watu ambao pengine
wamefanya vitendo viszo pendeza serikai. Kwamba huyo hawezi kuwani mshauri na atutetee haki zaumma

Pia, tukapendekeza kuwe na mtetezu wa haki Public Defender or Ombudsman. Mtu atakayekuwa ana hakikisha kwamba heki
za kibinadamu zinezingatiwa na atatoa usheuri kwa mtu atakaye kwenda kumuuliza ushauri wa kisheria
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Hdafu, tukaangdia sehemu ya Mawekili na kwa sababu kulikuwa na madamiko mengi kuhusu mawakili tumependekeza
kwamba mawekili ni lazima watende shughuli zao kwa kuzingatia na kuheshimu Katiba ya nchi. Na kwamba watazingatia
kukuza na kuheshimu heki za kimsingi. Na kwamba watakapokuwa wanawakilisha na kuwafanyia kezi wateja wao watafanya
kazi hio kwa unaminifu wa hdi yajuu. Na watakapokuwa wanatetea wateja wao watawatea bila ounga na kwa njia ya hdi ya

juu. Na pia watasai dia mahakama kuweza kutoa hukumu inayogtahili hgjatu asitoe nje dri za mteja wake.

Katika chapter ya kumi tumeangdia Devolution of Powers au jind ya utawda utakao wafikia wananchi wa kawaida. Kwa
sababu kulikuwa na madamiko kwamba wananchi wanaona kwamba mambo yote yako Nairobi, utawvda na amri zote
zZinatokea Nairobi. Na ukienda kwa chief anakuambia sasa ungua ni lazima DO aniambie, ukienda kwa DO anakutuma kwa
DC ukifika kwa DC anakuambia PC naya anakuambia amri yote is from higher authority. Sasa tukgiuliza je, ni njia gani
ambayo tutaondoa mambo haya ili wananchi waone kwamba utawda huko karibu nao. Na tukatoa miongozo ifuatayo ya
utawala wa mashinani:-

Kwanza, kwamba wananchi wahusshwe katika sehemu tofauti za utawaa Na kwamba katika utawaa huu tuweze kukuza
umoja natofauti zetu kama wananchi wa Kenya. Tuweze kukuza uwezi na demokrasia katika mamlaka. Tuweze pia kukuza hdi
yakiuchumi na kijamii. Tuweze kugawanisha meslmdi za nchi yetu kwa njia ya usawa na kuweka maanani sehemu ambazo zina
shida ama zimetengwa. Na pia kuhakikisha kwamba huduma zinawafikia wananchi kwa hdi ya urahis na haraka. Na pia
kuangdia haki za watu wdiotengwa nawaso jiweza

Tukapendekeza kwamba, pengine tukitumia viwango tulivyo vipendekeza tutaweza kuleta utawada karibu na watu.

kwamba Chief na Assstant Chief waondolewe katika madaraka. Na pia tumependekeza kwamba DO na DC na PC pia

waondolewe katika mamlaka na waweze kupatiwa kazi zingine waondolewe katika utawaa wa nchi.

Pia tumependekeza kwamba madiwani waondolewe katika mamlaka ili kusiwe na duplication ya kazi kwa sababu tulikuwa

miongozo ambayo tumeiweka katika kifungu miambili kumi na tatu moja

Pia, katika kasa au location tumependekeza kwamba vijiji vilivyo katika kasa hiyo vitume wakilishi wawili watakao unda serikdi

ya kasa. Na sheria imesema katika hawa watu wawili ni lazima mmoja ave n mama.  Kwa sababu mspoambiwa wazee
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mama. Na hapa wachague mimamizi wao atakayekuwa ndiye anaendesha shughuli za kila sku za ofig hiyo ya serikdi ya kasa.

Tumependekeza pia serikdi ya wilaya ambayo ndio itakuwa na shughuli kubwa mno katika utawaa wa nchi yetu. Na hapa
tumesema viongozi wachaguliwe kwa kupitia kura na waspugue ishirini waa kuzidi thdathini kulingana na locations ambazo
zitekuwa katika digtrict. Na pia atakayekuwani administrator ama mamamizi wa shughuli za kila sku atachaguliwa kupitia kura
na waazi wa didrict hiyo. Na mkiangdia katika schedule upande wa nyuma tumetoa shughuli zitakazo fanywa na Nationd
Government na Didrict Government, schedule ya saba ambapo tumependekeza kwamba miongozo yote ya maendeleo
itahudumiwa na district government. Wao ndio wataokota kodi zote zitakazokuwa zindipwa. Watasmamia shule za nursery,
shule za mang na shule za secondary watatoa huduma ya maibabu, watatoa huduma ya mgi, huduma ya barabara
watas mamia masoko na kufanya mambo yote ya mashamba na mengineyo ambayo ni muhimu katika digrict yao. Ndio maana
tukasema wanafaa wachaguliwe kwa sababu hapo ndio kuna utawa mkubwa

Nayo provincid government tumependekeza kwamba didrict zote za province zitume wakilishi wawili watakao cheguliwa
miongoni mwa wae idhirini kufikia thelathini waende katika province. Na kazi kubwa ya provincid government ni kusaidia

digtrict government kwa shughuli zeo nyingi. Mtasoma kifungu 220, 221 na kuelewa zaidi maneno ya provincid council.

Chapter ya kumi na moja tunaangdia mashamba na jind mashamba haya yatafaa kulindwa. Fia tumeangdia jing Wakenya
wanadtahili kuwa na mashamba na tunatambua kwamba mashamba au ardhi ya Kenya ni ardhi yetu sote kama wananchi wa
Kenya Na kwamba wananchi wa Kenya ambao wana mashamba watambulikana na mtu ambaye S0 Mkenya asweze kuwa
anamiliki ardhi kwa zadi yamiakagtini natisa. Na ikiwa amenunua ambayo free hold ibadilishwe iwe ni ningty nine years kwa
watu ambao wanaglewa mambo ya mashamba. Na tukaangdia sheria zote za mashamba na pia mashamba ambayo ni ya
communities jamii au mashamba ambayo yamesmamiwa na serikai. Na tukapendekeza kwamba mashamba hayo sasa
yaamamiwe na Tume ya mashamba S0 Tume ya Njonjo lakini tunapendekeza kuwe na Tume ya Kikatiba itakayoundwa. Hata
kamani hiyo ya Njonjo ifanywe Tume ya Kikatiba ismamie hdi ya mashamba na kuangdia shida zote na kutataa shida zote
zinazo tukabidhi kuhusu mashamba yetu.

Chapter ya kumi namhbili tumeangdia mazingara na mdi  ya adli na kutoa shughuli zitakazo tendwa na serikdi ili kuchunga
wanyama, bunga narasimdi zote zanchi yetu pamojana mazigara. Na tumeomba kwamba kuwe na kamati madumu itakayo
shughulikia mambo hayo.

Chapter ya kumi na tatu, tanaangdia fedha za umma na kupendekeza kwamba fedha hiz zismamiwe na Bunge. Na kwamba
mekadilio hiyo ya matumizi yasmamiwe na Bunge. Pia fedha zitakazo tengwa kutumiwa na serikdi matumizi yake yasmamiwe
naBunge naikiwa serikai inataka kuchukua mkopo ua deni mambo haya yapitiswe na Bunge. Tumependekeza pia kwamba
shughuli zabanki kuu ya Kenya yafanywe kupitia maangano ambayo tumeandika katika Katiba hii. Na kwamba Governor wa
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Benki Kuu aeuliwe kupitia Bunge na &is yake iwe ni ofis ya Kikatiba na mtu huyu asfanye kazi zadi ya migka mitano. Na
tukatoa pia shughuli za banki kuu mtasoma

Pa tukasemaile ofis ya Mkaguzi Mkuu wa fedha za serikdi, Auditor and Controller Generd igawanyishwe mara mbili kwa
sababu ni vigumu sana kushughulikiwa mataumizi hdafu ujikague mwenyewe. Tukasema kuwe na Controller of budget atakaye
gmamia na kuhakisha fedha zimetumiwa kwa njia nzuri na atakaye kagua hawe ni mtu mwingine aitwe tu Auditor Generd na

ofig zeo zilindwe na Katiba.

Piakatika chapter ya kumi na nne tumeangalia huduma ya umma Public Service. Na kwa sababu Wakenya tumedia sana kuhusu
huduma za umma tukasema ni lazima tutoe mismamo au kupendekeza mismamo itakayo zingaiwa ama kufuatwa na watu
wanaofanya kazi katika huduma za jamii au public service. Tukasema watu hawa ni lazima wafanye kazi yao kwa nidhamu na
hdi ya juu, na wakipewa madaraka wapewe kwa sababu ni watu wanaogtahili na wakifanya shughuli zao wafanye kwa njia
ambayo haitakuwa ni hasara kwa nchi. Wawe ni watu watakao zingatia uhaki katika kutoa huduma zao. Na ni watu ambao
watahakikisha wanagjibika kwa wananchi wa kawaida. Na kwamba kazi zao zitafanywa kwa uwazi na pia watapatiwa
mafunzo bila mapendeleo na watu watakoandikwa wawe wametoka katika sehemu zote za nchi yetu bila kupendelea sehemu

mojauaileingine

Fa tukapendekeza kwamba, Tume inayotoa huduma ya umma Public Service Commisson ipewe mamlaka zad katika
uandikishgi au kupendekeza kwa wau watakao andikwa. Katika pia kuwatetea wafanyikezi wa umma. Tukaangdia pia
tunazoita huduma za usdlama Tukaangdia idara ya police, idara ya mgeshi, ya nchi kavu, mgeshi ya mgini, tukaangdia pia
askari wa utawda na tukaangaia huduma ya upddezi au intdligent. Na tukapendekeza kwamba itekuwa bora ikiwa huduma
hiz pia zitgpatiwa miongozo ya kufanya kazi. Na tukapendekeza mambo yafuatayo:

Tukapendekeza kwamba ni lazima  huduma hizi zikose kujishughulisha na Sasa za pande zozote, they should be impartid.
Wawe wanaudhibiti kwa raia yaani wanatumikia raila. Waweze pia kuheshimu kanunu za sheria. Waheshimu demokrasia na
heki za kibinadamu. Wafanye kazi yao kwa njiayaheki nayauwazi. Waongozwe na sheria katika kazi zao. Na kwa upande
wa mgeshi tukasema wawe na heki ya kukataa kutii amri isyo ya kisheria kwa kazi zao. Pia wagishughulishe na vitendo
vitavyoleta manufaa ya uchumi na pia hudumahizi zote zlinde uhuru wa mwananchi na kusaidia mwananchi wakati wa dharura

au wakati wa shida na wawe wana nidhamu na uzalendo wa hdi yajuu.
Tumeangdia pia huduma ya magereza na tukapendekeza kwamba huduma hii ibadilishe jina lake naigitwe Kenya Prisons lakini
iitwe Kenya Correctiona Services kwa sababu kwa wakati huu inaonekana watu wakitumwa jela ni kama wamepel ekwa huku

waangamie na kuteseka na ilhdi madhumuni ya kupel eka watu jelani kujaribu kuwarekebisha mienendo yao.

Na pia tukependekeza hivi kwamba watu ambao wanahudumia magareza wawe wana nidhamu ya hdi ya juu. Waweze
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kuondoa corruption na hivi pia tumependekeza katika huduma zote za umma pia waweze kuweka haki zxa kibinadamu. Na
waweze kuwahudumia wafungwa na kuwapa vitu ambavyo ni vya kimangi kwa binadamu. Kwa mfano wawapatia chekula
kinacho gahili kula mwanadamu. Wawapatie pahdi pa kulda panapo gahili mwanadamu na wapewe nguo za kufaa

Zinazogahili kufdiwa na mwanadamu.

Katika chapter ya kumi na tano tumependekeza kwamba tuwe na Nationa Security Council, kamati itakayo angdia huduma za

usdama. Kwa hivwyo mtasoma na kuelewa zadi.

Chapter yakumi na Sta tumependekeza Leadership and Integrity yaviongozi wetu ni mambo gani wanayo gahili kufanya kama
viongoz.

Chapter ya kuma na saba tumeangdia vyombo tunavyo viita vyombo vya Kikatiba. Na tukapendekeza kwamba vyombo hivi
visadie srikdi katika kutoa huduma za utawadla. Na tumependekeza a number of Conditutiond Commisson and offices.
Kwanza kabisa tumependekeza Tume mbdi mbdi za huduma. Kwa mfano huduma ya umma Public Service Commission,
Tume ya huduma ya mahakama Judicid Service Commission, Tume ya huduma ya Bunge ambayo ni Parliamentary Service
Commisson. Hdafu tukapendekeza kwamba tuwe na Tume ya haki za kibinadamu na heki za kiutawa.

Humean Rights and Adminidrative Commisson natumetoa kazi ambayo itakayofanywa na Tume hii. Tumepemdekeza pia tuwe
na Tume itakayoitwa the Ethics and Integrity Commission yaani Tume ya maedili na uaminifu. Itakayo hakikisha kwamba
viongozi wamefuata kanuni ya maedili ambayo yamewekwa na Katiba.

Tumependekeza Tume ya uchaguzi, the Electord Commission, tumependekeza Tume ya mishahara na mdipo the Enumeraion
and Sdaries Commission itakayotekeleza na kukagua mishahara ya viongozi wote mpaka Rais, Mawaziri, Bunge, Ma-judge,
Méafisa wa kijeshi na mafias wengine wa hdi ya juu. Tumependekeza pia Tume ya Katiba, Conditutiond Commisson,
tumependekeza pia Tume yawadimu iwe katika Katiba na kutambulika. Tumependekeza pia kwamba &fig fulani zitambulike
naziwen ais zaKikatiba Kwa mfano Judge Mkuu na ma;judge wa mahakama ya juu, High Court, Court of Apped and
Supreme Courts. Mkuu wa Sheria, Mkurungezi wa mashtaka Director of Public Prosecution, Wakili wa umma Public
Defender, Governor wa Banki Kuu ya Kenya, Mamamizi wa makadilio ya mapato namaumizi wa fedha ambayo nilissma kwa

Kiingerezani Controller Generd. Mhasbu Mkuu na &is ya kitafa ya uhasbu Auditor Generd na pia Tume ya ardhi.

Jambo lingine amba o nilisshau kusemani katika vaues zetu tumependekeza kwamba ni lazima serikdi iondoe mambo yote ya
rushwaili kutupatia nafas ya kuweza kuendesha kazi yahdi yajuu.

Katika chapter ya kumi na nane tumependekeza jind Katiba yetu itakavyo badiliswa  Na tumependekeza kwamba kuna
sehemu ambazo zibadilishwe na Bunge kupita kira ya two thirds mgority amaaslimia gtini na tano. Na kwamba kuna sehemu
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ambazo Bunge isguze ikiwa sehemu hizo zinafaa kubadilishwa kuhusishwe kura ya meoni kwa wananchi. Na sehemu hizo ni
kama zifuatazo, mipaka ya nchi yetu, mamlaka ya wananchi katika Katiba kwa sababu Katiba hii imetupatia mamlaka ya hdi ya
juu, magiri yanayosmamia muongozo wa nchi yetu, haki zakimangi.

Na pia chapter ya kumi inayotoa miongozo ya utawaa, uraia na pia hii chapter yakumi nanane. lkiwa kuna hdi ya kubadilisha
bas wananchi wahusishwe direct bila kupitia Wabunge wao.

Chapter ya kumi na tisa tumewagleza maana ya maneno ambayo tumetumia maana ambayo pengine S0 ya kawaida. Kwa
mfano Pastors, mtu, tunasema kwamba mtu katika Katiba hii ni mtu binafs au kikundi chawetu ...(end of sde A). Na mengine

mtasoma

Chapter yaishirini tumeangdia mambo ambayo ni muhimu katika hiz shughuli za kutoka katika Katiba ya zamani kuingia katika
Katiba mpya Hapo pengine tuna schedule firs schedule tumewapatia boundaries, second schedule tumewapatia wilaya na
mikoatofauti kama yanavyo tambulika kwa wakati huu. Schedule ya tatu tumewapatia vyombo vya kitaifa Nationd symbols.
Schedule ya nne tumewapatia vigpo tofauti vitakavyo chukuliwa na viongozi tofauti. Schedule ya tano kuna ile Leadership and
Integrity Code of Conduct. Mambo haya yameandikwa hapa ni lazima yazingatiwe na mafisa wanaohudumu katika serikdi na
dfig zote zaumma  Mtasoma na kuangdia ndio mjue vile wananyikaza kwa sababu wafanyikezi wa umma ni wefanyikezi wetu
wandafaa kututendea na. tabia zinafaa kuwa za a@nagani. Schedule ya Sta tumeandika mambo ambayo yanafaa kutekelezwa na
Bunge kuhakisha kwamba Katiba yetu imekamilika ether mara moja au baada ya miaka kadhaa.

Saba ni zile nguvu za serikdi kuu na serikdi za wilaya Hdafu schedule ya nane, tumeangdia kwa kirefu mambo ambayo
yatafanyika katika sehemu mbdi mbdi kwa sababu ya hii sheria mpya. Kwa mfano, mguku ya serikdi, ni nini tutafanya katika
sheria za wakati huu ambazo pengine ziko kinyume ya Katiba mpya. Je, kura zitgpigwa kivipi? Kwa sababu pengine hatutaweza
kufanya mambo yote ambayo yanagtahili kuwa katika Katiba mpya. Fa vyama vya kisasa vitaendeshwa vipi? Utawda

utakuwa ni vipi? Na mambo kama hayo mtasoma na kuzidi kuelewa.

Nafikiria kwa hayo ningewashukuru sana kwa kunigkiliza na kwa kuwa watulifu na sasa ningewapatia nafas ikiwa kuna mambo
mngependa kuyauliza ama kuyasema yanayo huska na draft Condiitution tungewaomba mfanye hiyo. Where are we asking
them to St today? na tutaomba kila mmoja atakaye zungumza kutupa mgina yake kamili na kufika ambapo kiti kitawekwa na
kutumia microphone. Kwa hivyo, nitachukua maswdi yote yatakayo ulizwa hdafu nitgaribu kuygibu ama kufafanua zadi
mambo mtakayosema. Hdafu, mtaenda pae aipokaa Bwana Mukewa na kujiandikisha mgina yenu katika register ili tupate
kujuan watu wagapi ambao wamechagia na pia ndfikiri ni vizuri ukienda katika library ukute jinalako kwamba ulichagia Katiba
mpyaya Kenya, 50? Okay asanteni. Do we have another microphone? No. kwa hivyo tafadhdi. . .(inaudible).

Joan Muoki: Kwa mgina mimi ninatwa Mrs Joan Mathet Muoki na ningependa swdi na pia kuongeza jambo. Kwanza
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ningependa kufurahia hii Katiba kwa sababu inatuambiani 99 raia ambao tuna nguvu zaidi. Hii Katiba itatuzwa vipi? Huo
utetezi uwe wa ukweli. Kwa sababu wakati wa uhuru Mubeberu dipoenda tuliambiwa Kenyani yetu na 99 ndio wenye nguvu
lakini baadaye kama Kenya nanguvu zote zimebaki pae juu. Kwa hivyo sasa tutarudi hapo tena amani kweli nguvu ni zetu?

Kile kingine ninaona kwa new Conditution vile tumegiwekea the other time you were here tulissma Parliament ndio ofis kuu
ambayo ingpanga mipango nyingi, kuangdia mambo ya Kenya, budgeting, meking laws doing so many good things for our
country. Lakini miaka hiyo yote tukiangdia tumeona Parliament ikiwa the most indisciplied office in the government. Wanafika
Paliament wakati wanapenda, wanafika pale wanapigana magumi. Saa zingine hata hawaendi. Na huku chini pia tungependa
Wabunge wetu iwe ni lazima wawe nameofis ndio 99 tukiwapata tunaenda kwa maofis. Ukiangdia, sana hakuna Mbunge ana
ofis wengi wanakutana na watu wao kwenye bar, kwenye maotdli, barabarani can it be made a law that there is an office in
every Condituency? And can there be gtrict measures ambazo S9 raia tunaweza kuwafuta kazi? Kama Mbunge wetu dienda
Parliament mara fulani, ama akienda huko kupigana 99 raia bas tunaambiwa tuna nguvu na uwezo tuweze kuwafuta na

tuchague wengine. Mimi nitafiaka hapo.

Com. Abida Ali: Sasa wazee mmeshindwa na akina mama (inaudible)

Josephat Nzau: Kwa mginani Josphat Nzau. Kwa upande wangu nimeona  kwa heki za watoto, nimeskia hai kwa wae
watoto ambao wamezdiwa nje wako na haki zao kwa baba. Lakini kwa meoni yangu ama kwa kuchabua kwangu hawa
watoto hawafa wapewe haki zao, kwa sababu wamezdiwa nje ya ndoa. (Interjection inaudible) mwisho nimesema hicho

kifungu muangdie

Samson Kitema Sia: Kwa jinamimi naitwa Samson Kitema Sia. Kile kitu ningetaka kujua zaidi nimeskia hati Sub-chiefs,
Chiefs wamepokonywa madaraka na hawa watu tutachagua watu kama sta namna hiyo. Sjui tutachagua kwa kuitwa kwa
mkutano ama itakuwa vipi? Mimi ningetaka kujua hapa sana. Asante.

Nicholas Kalimi: Kwa jina natwa Nicholas Kaimi. Tumeona hii Katiba ikiongea mambo mengi kuhusu wazee, watoto,
wanawake na hata the disabled lakini Sjasikia mambo ya youths kwani youths tuko wapi katika hii society? Are we not part of
the society? Yangu ni hayo.

Michae Mbondo: Kwa mgina naitwa Michad Mbondo. Kwanza ningetaka nichukue fursa hi niwashukuru sana
Commissioners kwa kazi ambayo mlifanya Asubuhi niliskia mtu mmoja akisema Katiba hii inaweza kulinganishwa tu ya South
Africa Alikuwa anasemanit is even better than that one of South Africa, so who knows?

Jambo lile lingine ambalo ningetaka kuuliza tunaskia hapa na pae kwamba kunaweza kuwa na --- kama Bunge litavunjwa
Nyinyi makamishenas ngjua mmefanya kazi lakini kama Bunge litavunjwa tusema leo ama kesho ama kabla hgamdiza kazi yenu
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na iwe ule muda ambao mnahitekika kufanya kazi mpaka January Sjui ni January tarehe gepi utakuwa umekwisha kabla ya
Parliament ile ingine haijaingiani kusema pesa zetu zitekuwa zimepotea ama ni kusema tutakuwa tumefanya kazi gani? What
are some of the things you are putting in place that you will make it difficult for the present government? The present reason not
to dissolve Parliament before the enactment of this Congtitution.

Secondly, umesema ama Katiba hii imesema kuna uhuru wa kuabudu. You have not put a limitation to that, kwa sababu kuna
watu wengine ambao wanaabudu mashetani na you have not put limitetions. | think when you go back and you have the
Nationd Condtitutional Conference you will put some limitations where people will not be able to uphold the freedom because
they cana abuse the freedoms.

Jambo lile lingine ni kwamba Katiba hii haijaangdia kabisa, yaani iliangdia lakini S0 kabisa kabisa heki ya wafanyikazi. Ndio
kuna haki ya kugoma, unagoma lini na ukigoma utafanyiwa nin?  Sjui kama kungekuwa na enactment where utagoma
ukifanywa hii nahii nahii. Na uspofanyahii nahii nahii utafanywahii. Hayo ndio nilikuwa nayo. Asanteni sana.

Com. Abida Ali: Any student?

Josephat Kalung'u: Kwa mgina naitwa Josephat Kaung'u Mutiso na ningependa kuuliza svdi moja tu.  Nimeona Katiba

imetiliamaanani kulea watoto vizuri, kusomesha na mpaka watoto waitumu mpaka wapate degree lakini gjui Katiba imefanya

nini kuhusu jambo la ukosefu wa kazi ambapo ni jambo mlishughulikia zaidi ili tuweze kutatua matatizo ambayo tuko nayo hapa?
Asanteni.

Jacinta Mutua: | am Jacinta Mutua. You said eighteen old can marry and have family. | would say that | dont --- because
eighteen year old they deopend on their parents. Lets say for examples are the form fours, a form four doesn’t have any job to
earn ther living so if they get married how will they raise ther familily. | dso wonder whether they are seeing the economy of
the coutry by giving birth to children whom they can’t raise.

Com. Abida Ali: Any more?

Sharon Meroka: My names are Sharon Meroka and | am going to ask a question regarding the President. You are saying
that one function of the President is to pardon offenders and then you have put that under the prorogative of mercy in that he
can choose the 9x members who should adivice him. | think that the President should not be alowed to be the person who

chooses the 9x members.

On the part of the education, you are putting free primary education and you are ensuring thet there is secondary education b,
you have done nothing for the secondary education. Let me say that there are some schools which benefit a lot than others.
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You go to aschool in Nairobi it has dl the fadilities but vigt one in the rurd, it is lacking some of the fadilities so the students are
graining alot. | would ask that dl the schools be given equa chances, equa opportunities and equd fadilities So that education
can be made easy to them. Thank you.

Japheth Nzangi: | am Japheth Nzangi and | have afew questions here. One regards the 30% set aside for women in mogt of
the pogitions as per this draft Conditution. Now my question isif we are to go by that aren’t we putting oursalves at a risks
that we shdl women who will just be pushed into the lets say Parliament and other arms of the government who are very
rendard, they are just there because they have to bring up the percentage. | should think that if it isto work let the women work
for getting into Parliament by proving their work and we judge againg this. Because we might create a loophole where the
politicians are likdy to use women because you have seen they know and they have come through Maendeleo ya wanawake
and we know women and the mgority of the voters so they are likdy to just drag them into Parliament to be usng them, to
rubber stamp their decisons and the like. So let us have women go there through their ability.

The other thing regards to resources, there is a section on resource digtributuion. | don’t know whether in the draft Condtitution
because | understand this is just a sketch | don’t know whether there are dl those details the way it is. | thought it was
supposed to be sx hundred pages. (interjection iaudible) it seem then thereisalot that has to be done for example lets take the
resources sold locdly like Game Parks, Dams and the like. | understand there is a 2% which is supposed to benefit the locals,
lets say for example Masinga dam | don’t know whether there is any way that we can make the people in the Congtituency
demade for accountability of the usage of that maney, because they might not be assited and there are no avenues. So | don't
know whether we come to resource didtribution we are going to put adequate machinery to ensure that there is accountability

like on such cases.

My other issue has to do with accessible information. There is a section on accessible information it is state here that there is
going an efford but 1 would like to ask a question regarding for example these Commissions of inquirery and you have seen so
much money put into them and you have seen so much money put into them, but a the end of the day we don’t have access to
thet material. How is the new Condtitution going to ensure that for example even in the previous  Commissons of inquirery the
information that is contained there in is availed to the public even if it is an summary form so that at least we may get an idea
whet trasfered because | don’t see it as reasonable to commit so much money and then we lock it up and pretend that it is
jeopadisng the Nationd Security.

The other one has to do with dtizenship. | read here that, if you marry a Kenyan after three years you can apply for citizenship
and | wonder whether we are not creating a loophole if a dl it is to be Ieft the way this draft where by even foreigners can
come pretend and stay for three or four years and then they apply and then they become a threet to our security source. So, |
think in thet area we need to look abit in details. | think that isdl | have, thank you so much.
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Com. Abida Ali: Any other question?

Eunice Wambua: | am Eunice Wambua. You sad that in that Condtitution in the part of privacy that ransacking should be
abolished. | want to ask about ransacking of peoples privacy and house shold be abolished. Isn’t thisincreasing theft if then this
should be abolished? You should look for ways and means of detecting other ways of may  be intruding indruments of
detacting something dangerous or something illegd in somebody. If somebodys house or in somebody’s possessions o as to
increase thieves in the country. Thank you.

| sabella Sambu: | am Isabella Ole Sambu. | want to ask this question, you have said that in choosing the Vice President the
next candidate who follows the President who follows the will be the Vice President and according to the draft it says that the
Vice President dies before he assumes the office, the President nominates the Vice President. And on my side, | see this gives
the President the power of sacking the Vice President any time when feds like. And according to us, ---- if the Vice President
dies before he assumes the office the President should look for a person to run the office for some time and then the ditizens
should elect a Vice President.

Com. Abida Ali: Isthere any other question?

David Kimeu: My names are David Kimeu. | wanted to talk about the President, firs so | have said a montion to be enacted
in Parliament or to become alaw it has to see its concept from the President. Now is this not twenty years back to the present
gtuaion where by amontion can be passed in Parliament and the President can refuse it and say it isto be taken be taken back
to Parliament again. | think there is no point for one person to be relied on a resolution that has been passed by the mgority of
the representatives of the country.

The other thing is that we are taking about unemployment where by many of our youth people have no jobs. Where by we see
some people after retirement they are given aso chances to go back to the government and start --- with the government again.

Could there be an Act whereby this person it not alowed after retirement to be given any other chance to block the young
people to get employment? Because now when you look & the present government or the present thing you find that many
retirees for example the politicians after retirement they use their wedlth that they have to chalenge those other people who have
no job to go back to Parliament and start enjoying the same resources they have been enjoying when they were employed.

The other thing | wanted to talk about is this provison you have given women as 30% where by we have been taking about
equdity. If it means that we are given equa chances why don’t they compete with men because they are equa? Because we
can see that there some women like Charity Ngilu who is in the front line of fighting for this country wherelese there are some

men who don’t have such guts.
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The other thingsis about the women to have the right for the ownership or inheritance of the parents wedth. Now | can see
there might be something like duplicate or double owenerhip whereby this woman is married she has got the right for inheriting
the wedth of her husband and because of thisright on inheritance this woman can dso go back and start disturbing the brothers
and say that | have dso aright to inherit the wedth of my father or my family. And you find thiswill be to the disadvantage of

the men who cannot now aurgue on any other inheritance. Thank you.

Joseph  Makau: My names are Joseph Kamau and | have at least two points to make. One is about the Police
Commissoner where the draft Condtitution has talked about the President gppointing the Police Commissioner with advice of
the Parliament. But then down there we are saying or the draft says tha the Police Commissoner can be sacked by the
Presdent with the gpprova of the Parliament. What about if the President has no quarrel with the Police Commissioner but the
Parliament has? What powers does the Parliament have over the sacking of the Police Commissioner?

The other point is something which has been talked about and that is citizenship, that is after you marry a Kenya woman. It is
sying that after three years you can apply for regigtration but then down there it says adso that citizenship cannot be revoked by
the virtue of the marriage thing dissolved. What if we have people who want to marry just because they want to become
dtizens and then after that they kick out the woman? Won't we be letting people who are foreigners to come into our country?
So | think we should check on that.

And dso about the athird of women, we are saying these two people the women and men should be equa and you have sad
thet at least athird of the Nationa Assembly should be reserved for women, that is the minimum. What about the minimum for
men? Does it mean that we can have 90% being women and 10% being men. So, | think if we have a minimum for women a
least we should dso have aminimum for men so that we can bring this thing to be having aleved of playing ground, because may
be saying that because women in the past have not been going to the Parliament but because you want us to be equa. You
know the point is being equa and treating these two sexes equaly or the gender it is both men and women. So if we have to put

aminimum for women then there should aso be aminimum for men. That ismy opinion. Thank you.

Com. Abida Ali: ... incharge of governance, | this country as citizens. One, what | would say is that it is quite evident that
chapter eighteen that to amend that chapter one that gives us the power as citizens you will have to go back to the people. So if
there isa need to remove that power and Parliament comes back to us and do a referendum we accept then | think we will be
noe delegating our powers. But if no one can remove the ditizens pogtion in this Conditution unless by way of our referendum.

It is quite clear in chapter eighteen.

Two, we have dso recommendated in chapter one free and how citizens are going to enforce and uphold the Condtitution. So
we should be able to look for ways and means of ensuring that we enforce the right in the Condgtitution, we have the powers and
if anyone tempers with those powers you have aright to go to court and ask the Supreme Court to make sure that you reman
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incharge.

Then you talked about representation in Parliament and how our MPs are indisciplined and we are now giving them a lot of
power. One, | think you and | should ask ourselves why we have indisciplined MPs we are the ones who dect the wrong
charaters to go to Parliament. Now the Condtittution is tdling you it is your obligetion and duty to make sure that we have the
right leaders and we have been given alot of guiders that will ensure that we have disciplined and we have leaders who are
worthy of being in that House. | think that is the firg thing that we should ensure that we have people who deserve to be our
leadersin Parliament.

Two, what we have said and what | aso want to tdl you is that Snce our system of government is that  we have representation
by our MPsit was going to be extremdly difficult to keep coming -- to people to make decisons. It is not practica and it is
vay expensive. | don’t think we can afford to have a Commisson going without a country every day getting views. It is aso an
assumption that an MP goes to Parliament with ingructions from the Congtituency that is why right now in section 112 we are
given the rights to recadl an MP who desert a Condtituency. Because MPs are supposed to consult with us before meking a
decison in Parliament.

We dso have proposed a Integrity and Ethics Code that dl our MPs and dl our leaders will have to comply with and | think it
iSmeasure to Seve out the wrong characters who got to Parliament to fight and be unruly. But | think at the end of the day the
owners ison you and | as ditizens of this country to make sure that we are not bought by a kilo of sugar or ten or twenty
shillings to sent the wrong people to Parliament. So make sure we have good people that we can rdy oninthe, --- times.

Y ou have a problem that MPs do not have offices. Let metdl you there are MPs who have and | can tdl you this, as a métter
of fact because we have gone to dl the Condtituencies in this country. | know as a matter of fact of two MPs who have offices
in their Congtituencies. Infact one and | don’t want to name names because you may not beieve constructed a Congtiutency
officein hisown piece of land. So they have people who have such offices but without tdling MPs to have offices and dictating
to them how they are going to relate to their Condtituency what we have recommendated is that an MP who desert. So it
becomes mandatory for an MP to be in congtant stand with his Congtituency. If you do not see your MP you have aright to
recdl him. That isin section 112 or Articdle 112 so | think we have put adequate measures, we have dso under the chapter
deding with Parliament we have given a recommendations where Members of Parliament  and especidly Minigers must be
present at and when it is required for them to be in Parliament. But at the end of the day if we choose proper leaders | am sure
they will be there to represent us.

Josephat, | didn’t get your second name, you have a problem with section 37 that deals with the issues of illegitimete children or
children born out of wedlock. Asfar as you are concerned, they should not have equa rights with children who are born within
wedlock. My question to you that | hope will answer you what have thsese children done not to deserve to be treated like
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human beings? Our Condtitution has traced the needs for non-discriminatory practices. We have dso said that  one should not
be discriminated because of the way they were born or ther satusin society. | think we should be asking the parents or men
and women to make sure there are no illegitimate children thet the issue of equa will not arise. | think the problem of men and
women who do not comply with the mora ethics of society. The children are innocent and on our part we saw no judification
whatsoever to have them discriminated. But agan if thisis a very strong feding by and others please use your delegates to see
whether you can convience 629 Kenyans at the Nationd Conference that there is a point and a reason to discriminate innocent
children.

Samson kuhusu Chief, Chief akiondolewa how do we dect the village elders. Of course village elders will be dected in the
norma way by secret barrot but we are recommendating thet if is possible because village elders are people who are known in
any given village and | don’t think they are very many that any village should be able to indentify village eders without going
through the votes, but if is necessary for one reason or the other then they should be elected in the normd way by way of secret
barrots. Although it is not clear may be we need to come out clearly or have regulations that we assist people at the village levd.

Nicholas Kiremi youths have not been dedlt with in the Congtitution. May beif you wanted to see the name youth or the word
youth it does not appear, but who is ayouth? Under the internationd defination of a youth it is anyone under the age of thirty
five So when we talk about men the youth are included, when we talk about women under the age of thirty five are dill women
and youths. So inour considers opinions it was going to be a duplication and we fdt that children require a specia podtion in
society and so do women. And if we tak about women we expect that whoever is deding women will deal with women of
thirty five and above eighteen and when we are deding with men we are aso tadking about men above eghteen and below thirty
five Although if you look a various sections of the Conditution we have indicated very dearly that one should not be
discriminated and it is ether firm for instance the government the poticid parties to ensure that youths are represented in various
sectors of governance. It may not be therein black and white may be word youth but our reading is that youths are represented
and there are aso sections that are very clear on protection of the youths. But again that is something if it is  the youths strongly
feds that we need to do something about that it is Something that can be brought up at the National Conference.

Miched Mbondo, we hear there will be a problem if there is dissolution of Parliament, what happens? What law, what
measures are you putting in place? can | ds0 say that we hear dso a the Commisson that there might be dissolution of
Parliament and thisis beyond dl Kenya except the Presdent. And thereis nathing we can do because the current Condtitution
gives him the prerogative to dissolve Parliament. So it is upon him to dissolve Parliament or not if he dissolves Parliament we
cannot continue with the review process because a third of the delegate as MPs and we cannot do without them.

You aso have a problem with freedom or worship and you would like us to put a limitation. | think that is a very important
point that probably you can ensaure it is brought at the Nationd Conference for further delebaration. We had a problem
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because of the clauses that dedl with freedom of association and freedom and freedom of expression. So we are hoping that this
issue will come up a the Nationd Conference so that we can dl dtogether be able to find a solution to this problem of cult
without cartding freedom of worship unnecessarily.  You dso said that the Congtution does not condusively dedlt dedlt with
the rights of workers what | can tdl you with a lot of authority is that we could not have done more than we have done. We
consulted very wisdly, we studied Condtitutions of other countries and anything added to that section, section 55 would not
have been a Condtitutiond issue. | think probably what workers need to do isto ensure that there terms of employment indude
details like the ones you are taking about. Because remember that a conduct or terms to reference of employment and contruct
between two people so you should be able to bargain at the point of employment to ensure that dl your rights are catered for.

The Condlitution is just a guiddine and we could not have done more than we have we done, but probably different
Legidations or acts of Parliament can ded with that thing but as far as the Congdtitution is concerned | think we gave the best
that aworker can get having looked around and having consulted with experts.

Josephat Mutiso, we have not dedt with the issue of unemployment. Now, this Condtitution is supposed to hopefully hold this
country for may be the next hundred years. Unemployment  is a Stuaion may not be there forever redly if we have proper
governce and exploitation of our resourcesin a good way. So for us the issue of unemployment athough it was advocated it is
featured in our report and we are hoping that the government up that issue in its policies so that it can be able to cater for it.
We did not think that redly it was an issue to be put squarely in the Condtitution, but again it depends if the Nationd
Conference feds otherwise you can take up that issue, sent you representatives and we see whether it can be taken up, but
serioudy spesking it is redly a policy issue that our government should hundle and sort out once the issue of governance it
rectified.

Jacinta Wambua, why should children or people of eighteen years have the right to marry, have families and yet some of them
arein schools and may not be able to raise a family. | think your feding is very genuine but on the other hand every provison
comes with its own risks. We were looking at a Stuation infact the current law the marriage act in particular says thet girls can
be married at the age of Sixteen and we thought that thet is discrimination because if boys are not to marry at age Sixteen then
we have no reason to say a girl should be married at age sixteen. Because right now at age sixteen other than for government
you can leave school and consent to get married and very little can be done serioudy speaking other than the DO getting your
father and indiding that you go back to school. So we were safeguarding a Stuation like that and requiring that laws should be
amended so that people at eighteen both boys and girlsif they wish infact we are saying by your own consent nobody will force
you to do that.

Then, the other thing is that the adult average or when does one become an adult? Worldwide it is a age eighteen. Infact, in
other countries when you are eighteen even in Kenya your parents have no obligation to take care of you. But of course, we do
because of the different vaues that we have in our society, so we looked at dl that and dl we are saying is that children below
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eighteen should not get married with or without their consent. We are not saying it is a must may form a family thet is what we
are saying because there are those who are eighteen and may be they are out of school and may be they don’t need to work, or
may be they are girls they are eighteen they are out of schools oh my | should get married | don’t need to go beyond school.
And we are saying since they are adults we should not deny them the freedom of association by them wanting to get married.
So itisredly upto you to read the lawv and see what is rdevant and what isimportant in society, infact it isimportant to get  ---
and have some income that it can help you sustain yoursdf. But again these are not issues of law these are vaues tha we grow

up with and we are supposed to respect and uphold in our daily life.

Sharon, you have a problem with the President appointing the people to assst him. That isvaid but you did not say who should
be gppointing, may be you want Parliament to appoint. But then surely if we have a good President and we hope that we shdll
get one who we shdl be able to uphold and defend the Congtitution you cannot remove dl powers from this man who has been
elected by mgority of Kenyans. Why do we want to have a powerless Presdent then why do we waste our time and
resources decting hm we must be able to give hm some powers and hope that he will pick men and women of integrity to
assis him in giving the pardon of mercy. But again that was the considered opinion of the Commission that this issues can be
revisted at the Nationad Conference and to see the feding of mgority of Kenyans.

Then you have a problem because we haven’'t stated much about secondary education, section 5 (8 (i)) hes talked about it
dthough | agree with you it is not clear. So may something needs to be done to make that section clear, but you can read in
between and we have mentioned about secondary schoals.

Japheth has a problem with 30% representation of women. We are not teking a risk to have women who are redundant? | didn
't understand what you mean by women who are redundant to begin with | think we have women of substance and qudity in
this country and we are dl hopeful that they are the ones who will go to Parliament to represent us. And that was the spirit for
the Commisson and | believe the spirit of men and women who are in support of 30% representation of women. And if | have
to give you my opinion you have a problem that women may be used as rubber slamp let metdl you the redlity of life Women
are never used they have farly principles and that iswhy even a policeman will have a big problem asking a womean to bribe.
They will go to men because have principles so | think you fear is unfounded but dl the same since we have said we should
have a have a culture where we accommondate peoples views, please if it is a very itchy problem sent your representative to
the Nationa Conference and let us see whether the men and women of wisdom at the Nationd Conference will agree with

your point.

Didribution of resources, you sad a lot has to be done. | agree with you, but on the other hand if you look a Artide 239
sub-section 2A and B, | beieve we have covered the issue of didribution of resources. But again some of these things redly
depend on the government policy and Legidation and the Congtitution can only say so much. Infact there is no way our
Condtitution would have been 9x hundred pages because our ingructions from Kenyans was that we should have a amdl and
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precise document that gives guiddines of governance. Infact if you ask me the Condtitution is too big we need to trim it a little.
We want a document that Kenyans can be able to carry in their pockets you can have a look a what South African have to
redize that you can actudly have a smdl document that assist in the governance of a country.

Access to information, | agree with you entirdy that ditizens needs to get information especidly where the state has used public
resources and | believe section 47 one to four deals with that problem. If not may be again you can give your proposals through

your representatives.

On the issue of citizenship, if you marry a Kenyan you can apply after three years. Foreigner can come and ---. There is a
friend of yours who said thet if you marry a Kenyan woman, | don’t know whether you are dso thinking about marrying a
Kenyan woman as apposed to marrying a Kenyan man aswdl. | think thisisarisk and we looked a practices worldwide and
whet we fdt that if a Kenyan marries a non-Kenyan we should only refuse their spouces and citizenship for good reason. And
agan we have recommendated that we should have citizens registration board that will ook at dl applications. So we have men
of reason gtting in that board | am sure they will detect if there is anything that these people are probably looking for and | think
every right comes with some sort of arisk. People can wait even for ten years to marry and they cause problems. But again if
you think three yearsistoo little may be through your representative you could tdl us Snce you did tdl me you tdl us what you
think is reasonable. Because that was redly something that we debated and at the end of the day we thought three years was
reasonable but again thisis afirg draft subject to discusson and that could be amended.

Eunice Wambua, reinsacking of house why hasiit been abolished isn't this going to increase theft? We had alot of views from
people who thought that it is redly unfair for police to search house and that police have misused the right thet they have in law
right now to search houses. That they do that stedl from people, rape women and do a lot of bad things. And then if a ditizen
has aright to privacy surdly the right to privacy should also take into account the right that will not alow a officer to reinsack a
house unless with authority may be from the courts. So if it is redly necessary | am sure that there are ways and means of
obtaining a warrant to do that. but unlessit isfor reasonable course where the officer has a warrant then it should be illegd for
officers to enter people’ s homes without good reasons to reinsack  because thisis a previlaged they have abused. So we were
responding to the cry of Kenyans and like has said every right has arisk but again thet is subject to debate.

Isabella Said that we have a recommended that a Presdent has a running mate who will be appointed as a VP but if the VP
dies and the President nominates this giveshim alot of power to sack. The President has no power to sack the VP by the way.

Two, we are recommendating in section Sixteen three, that before the Presdent nominates this person he should be scrutinized
and approved by Parliament.

David has a problem with the President having to assent to hills. That is the current pracitise and having considered the practise
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in other parts of the world and having consulted widdy we fdt that we should leave that obligation and duty to the President.
But we have not given him alot powersiif you look at that section that deals with thisitem, what we have proposed is that when
the President refers the Bill back to Parliament, Parliament may consider his recommendation or may not and if they return back
to him he is under an obligation to sgn it within seven days. So we have checked the powers they are not unchecked.

Unemployment | have answered that, women 30%, equdity, why can’t they compete? | don’t know whether | need to answer
that question years women have been unable to compete and | think that we need to be practical and we need to be sendtive to
the needs to this country if a home requires both a man and a woman to run smoothly sure a country deserves to have over
50% of the other sex represented in Parliament. Women form more than 50% of the citizens of this country due to his historicd,
culturd and religious reasons. Women have been unable to get to that Parliament. And because of what we had like have said
from reasonable men and women we were forced to have what we cdl afirmetive action so that this country may probably run

gmoothly if women are adequately represented. We may not have the problems that we have right now.

On the other hand we have recommended probably not in the Condtitution but in our reports that Parliament should enact a law
after we have achieved the 305 representations to ensure that affirmative action does not grow overboard.  So we are of the
fact that a time may come and hopefully very soon where mgority of women will be in Parliament and we do not need
afirmetive action.

Then, you dso had a problem with inheritance by women; you think that women or a woman may go to distrurb her brothers to
demand her inheritance. Sure enough if the law says you can inherit, why shouldn’t you go and demand your rights. | think your
concern is a bit misplaced but overdl, | know a lot of men especidly in Ukambani, because | think this is my eghth
Condtituency, have a problem with women inheriting. | am sure other Kenyans dso have that problem but again this is an issue
that can be taken up at the Nationd Conference to see how we can balance a Conditution that talks about non-discrimination.
That talks about equdity and on the other hand discriminated when it comes to inheritance. Those are the things that we need to
balance so please discuss further, consult those who have wisdom and sent your representatives so that we can sort out this
issue of women inheriting. But remember that more than a third of the delegates are going to be women so | don’t know how
whether they are going to agree to this after the draft Congtitution has given them such aright.

Makau on Police Commissoner appointed by Presdent after consultation by Parliament and why should he be sacked if
Parliament approves and the President does not agree. Infact what the section says 266 (6) is that the President may sack for
goof course. So if Parliament recommends and the President thinks it is not for good course he may not do it. And dso | don’t
know whether a Parliament full of men and women of integrity would ask and pass by a mgority votes a mation to sack a
Police Commissioner for the sake of doing it. | think they will do it for good reason. That is the assumption that we had as a

Commisson.
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And then you had a problem of citizenship, marriage of Kenyan women. Don’t you think even Kenyan men can marry women
who are problematic | think it is either way and | answered that question. Without us having bias towards one gender. On the
fact that dtizenship cannot be revoked, what we fdt isthat just as you think that one can marry a Kenyan and then misuse that
Kenyan and kick them out, we aso thought and | can tdl you that thisis a redity that Kenyans are dso married and marry
non-Kenyans, and then use the dtizenship as blackmail. So, once you become a dtizen of this country in our considered
opinion isthat the law should protect you. So if you are a good citizen as you have dissolution of your marriage because thet is
aso a Conditutiond right you should not be denied to continue being a ditizen of this country. Because you could divorce for

good reason and alot of men and women divorce for good reason.

You dso had a problem with a third of women and whether we should have minmum of representation of men in Parliament. |
think this time in our country that issue is irrerevant and like | said in our recommendation we have recommended once we
achieve the one third representation of women then this section of the Condtitution should be repealed and a third will Hill leave
70% of men in Parliament. But due to naturd coursesif we have more women in Parliament than men | am sure men will move
amoation to have afirmative action and it will be rdevant that time and not today.

With those answers and remarks, thank you very much for ligening and atending this sesson and making it a success. | will

take you back to the coordinator so that she can close the session.

Rose Kimeu: Thank you very much Madam Commissioner. We have been able to go through everything that we were meant
to, today. Wedl have copies, at least a mgority of us have copies of the draft Condtitution and | would rather want to carry
something on the Nationd Conditutiond Conference. The Commissoner has been refaring to delegates to the Nationd
Condiitutional Conference and it is for your informetion that we have dready held dections of three delegates from Machakos
didrict to the Nationa Conditutiond Conference. And the three happen to be from Kathiani, Mwaa na Machakos. So, Yéta
na Masinga, Kangundo could not be able to get people to the Conference but that does not mean we are not represented.
Because as you have been told the Conference will be attended by our Members of Parliament. So our area Member of
Parliament is a delegate to that Conference. And we would a0 like to say that even though we don’t have delegates with us
here, if you have any quaries that you would want taken to the Conference, you can write what you want, passit up through the
Condtituency committee, we will give them to the delegates to take them to the Nationa Conference for use. So don’t fed that
you are not going to have an apportunity to meet this people or to get to understand what is happening.

Then, | dso want to thank you for coming to this meeting may be some of you had a very short notice. Thank you very much
for avaling yourselves it shows how committed to the Condtitution meking process. And for the close of the medting | would

want to ask if there is someone who is ready to say a word of prayer to come up and close the mesting for us.

Rose Kimeu: Lets pray, Father in the name of Jesus Chrigt, we want to thank you this afternoon. God, we want to thank you
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for the protection and care you have given upon each one of us. We thank you God for the journey mercies that has anabled us
to reach this place safely and in time for this mesting. Thank you Lord for the good informetion that we have heard, dear Lord
we want to thank you for the Conditution meking process. Thank you God because you have seen us through from the
beginning, we are now going towards the end of this process. We want to thank you God because you are wonderful and
good. As we disparse from this mesting, our heavenly Father we want to ask you that God, you are going to bless us, you are
going to be with us and that dear everlagting God, you are going to be with us. Thank you Lord for the medting. Thank you
Lord for the Commissioner, thank you Lord for each one of us. Thank you Jesus for you have been good, we want to pray
trusting and believing inthe name of Jesus Christ. Amen.

Mesting closed & 2.15 p.m.
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