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DISSEMINATION OF REPORT AND DRAFT BILL, MBOONI
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ON

8TH OCTOBER 2002

DISSEMINATION OF REPORT & DRAFT BILL,  MBOONI CONSTITUENCY HELD AT ABC
CHURCH ON 8TH OCTOBER 2002

Commissioner Present

1. Com. Abida Ali Aroni

Secretariat Staff

1.   Collins Mukewe        Programme Officer
2.    Susan  Mutile        Verbatim Recorder

The meeting started at 11.00 am.
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Joyce Musau:  (Prayers in Kamba Dialect)

Sammy Kiteng’u:  (Kamba Dialect)

Juice Musau:  (Kamba Dialect)

Pauline Ndunge:  (Kamba Dialect)

Mwendwa Mutiso:  (Kamba Dialect)

Sammy Kiteng’u:  At this point I would like to introduce you to the members of the Constitution Review Commission who are

here  with  us.   I  would  request  the  Commissioner  in  charge  to  take  over  and-atujulishe  watu  wale  wenye  wame  adamana

pamoja asante.

Com. Abida Ali Aroni: Hamjambo?  Tungependa kuwashukuru kwa  vile  mumefika  na  tunatarajia  ya  kwamba  tutakuwa  na

mkutano ambao utakuwa ni wa manufaa. Mimi naitwa Abida Ali Aroni naibu wa Mwenyekiti  wa Tume ya Kurekebisha Katiba

na nime adamana na Programme Officer Collins Mukewa, na Verbatim Recorder, mwenye atakuwa ananasa sauti na kuandika

yale mambo tunayo zungumuza ambaye ni Susan Mutile.  Asanteni.

Kwa  sababu tumeomba tumechelewa kidogo na hatuna muda mwingi hapa kwenu, tungependa tuanze hii programme ya siku

ya leo.  Kwanza kabisa tungependa kuwajulisha ni kwa nini tuliona ni muhimu kufika katika  constituency  yenu  na  pia  kwenda

katika constituency  zingine  katika  nchi  yetu,  halafu  baadaye  nitaweza  kuwaeleza  jinsi  ambavyo  tumefanya  kazi  tangu  wakati

ambapo  tulichukua  maoni  yenu  mpaka  wakati  huu,  na  pia  nikimaliza  hapo  nitawaeleza  kwa  kifupi  sana,  mambo  ambayo

tumeandika katika zile nakala ambazo mmepata kuhusu tokeo  hili la Draft Constitution. Baada ya hapo  nitawapatia  muda  wa

kuweza kuuliza maswali ama kusema kama mko na jambo lolote la kusema, na baadaye tuta-funga kwa maombi.

Sasa tukianza ni kwamba tumefikiria ni muhimu sana kufika katika kila constituency hata kama tutakuwa na mkutano mmoja, ili

kuwajulisha na kuwaletea rasmi hii Draft Constitution na kujadiliana na nyinyi ili kwa siku zitakazo bakia kabla ya mkutano wa

ki-taifa, muweze kujadiliana na kuona kama mambo ambayo tumeandika ni sawa na ni maneno ambayo yamewapendeza ama

mungetaka kuona mabadiliko fulani.  Kama tulivyo wa ahindi tulipokuwa tunachukua maoni ni kwamba tungerudisha reporti  na

kuja kujadiliana na nyinyi kwenye Provincial hearings, lakini baada  ya sisi kumaliza kazi,  Bunge  likabadilisha  sheria,  na  ikawa

sasa hatutakuja kwa Provincial hearings lakini tukaona badala ya kuketi wakati ampabo kuna muda wa mwezi mmoja wenu wa

kusoma, tuje ili kukiwa na mambo ambayo hamuelewe tuweze kufafanua.
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 Ilikuwa ni matarajio yetu kwamba tungepata watu wengi, lakini nina hakika kwamba mkiondoka hapa  mutaenda kuzungumza

na  wenzenu  na  ikiwa  kuna  mambo  ambayo  hamkuelewa  mtawaeleza,  na  ikiwa  kuna  mambo  ambayo  haikuwapendeza  ama

mungependa  kuongeza  mtawatuma  delegates  watakao  kuja  katika  National  Conference.  Kila  district  kwa  wakati  huu

mmechagua watu wa-tatu na pengine kuna wale watapitia katika makanisa yenu, au watapitia katika vyama vya kidini, wengine

pia watapitia katika mashirika yasiyo ya  Kiserikali,  mtaweza  kuwatuma  baada  ya  kusoma  na  kuwaeleza  mtakayo  ona  itafaa

katika hii Katiba mpya ya Kenya.

Sasa baada ya kuchukua maoni yenu na kama mnavyo elewa tulichukua maoni kwa muda pengine wa mwezi sita tukatembea

nchi nzima. Tuliketi na tukapata  watu ambao walikuja na wa  kachambua maoni yenu.  Baada ya kuchambua maoni, tuliweza

kutumia elimu tuliyopata kwa sababu hata sisi wanatume kabla hatujatoka kuchukua maoni yenu tuliweza kuwa na workshops

na seminars karibu kumi na tano hivi ampabo tuliweza kujadiliana na wataalamu tofauti, wa taalamu wa hapa Kenya na wengine

ambao  tuliwaalika  kutoka  Nga’mbo,  ili  tuweze  kuelewa  mambo  kisawa  sawa.   Sasa  tuliweza  kuandika  maneno  ambayo

mlituambia  na  tukatumia  ujuzi  ambao  tulikuwa  tumepata  na  tukatengeneza  Kitabu  ambacho  pengine  mtapewa  baada  ya

mkutano huu, na pia kitabu ambacho kilichapishwa katika magazeti,  kitabu ambacho  ni  toleo  fupi  ya  reporti  ya  kazi  ambayo

tulifanya.  Kwa wakati  huu bado  tunafanyia kazi reporti  yenyewe, lakini kwa sababu itachukua muda nina ukurasa karibu elfu

moja  na,  na  tukiona  hatuna  nafasi  afadhali  tutoe  toleo  fupi  muendelee  kusoma,  kwa  sababu  inafupisha  mambo  ambayo

mnaelewa na mnajua kwa sababu ni nyinyi mlitueleza. 

Sasa baada ya kuandika reporti hiyo, tuliweza kujadiliana kama tume, na tukaweza kutoa hii draft Constitution.  Pia ningependa

kuwaeleza  kwa  sababu  nina  hakika  mumesoma  kwa  gazzeti  hata  jana  kwamba  pengine  wanakamati  hawakukubaliana  na

mambo fulani fulani. Katika  sheria  ambayo  tunayo  inasema  kwamba  sio  lazima  watu  wote  kukubaliana,  na  pia  haiwezekani.

Hata vile tumekaa hapa watu thelathini tuna maoni tofauti na tunaweza kosa  kukubaliana katika maneno yote.  Kwa hivyo huwa

tunatumia njia tatu.   Either tutakubaliana sisi wote,  tukikosa kukubaliana tuwe na consensus,  consensus maanake ni pale  watu

wengi  wanaonekana  wamekubali  jambo,  na  inakuwa  wazi  hakuna  mvutano.   Kwa  sababu  kama  watu  ishirini  na  tano

wamekubaliana  na  wawili  hakuweza  kukubaliana  nani  wazi  tunachukua  maoni  ya  watu  wengi.  Ikiwa  haieleweki  wazi  wazi

tunapiga kura na tunachukua maoni ambayo yamewasilishwa na watu wengi.  Tume elewana?  Sasa  hivyo ndivyo tulifanya kazi

yetu kwa hivyo mkisoma kwa gazeti msikie  kuna  watu  fulani  hawakukubaliana  na  sisi,  nadhania  hiyo  ni  kanuni.   Watu  wote

wangekubaliana pia ingekuwa makosa.  Si ni kweli?  Asante.

Sasa  baada  ya hivyo tukatoa hii Draft Constitution na ndiyo maana sasa  tumefika hapa kujadiliana  na  nyinyi.  Nimewapatia  tu

historia fupi, lakini mnaelewa kazi yetu imechukua muda mrefu hadi wakati  huu.  Sababu sitaki kupoteza wakati,   na ninatarajia

kwamba pengine wengi wamesoma hii Draft Constitution kupitia kwa magazeti,  na pia tumekuwa  tukifanya  matangazo  katika

radio hasa national service ya kiswahili, kwa hivyo pengine mumesikia vifungu tofauti tofuati.   Sijui ni watu wangapi wamepata

nafasi ya kusoma hii Draft?  Ni kina nani wamesoma, ndiyo tujue tutatumia njia gani  kufanya hiyo kazi ya kui-angalia?  Kuna

watu ambao wameweza kusoma?  Ndiyo hiyo tu kwa nation.  Ni kama mtu mmoja tu,  kwa hivo nyinyi wengine mumebahatika
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leo kupata  hiyo karatasi  lakini mtaisoma, na sisi kwa wakati  huu  tutawapitisha  kwa  kifupi  sana.   Nitafanya  summary  kuanzia

chapter ya kwanza hadi ya mwisho, ili ikiwa kuna kitu ambacho hamkuelewa, nitaweza kufafanua.

Kwanza kabisa tulipo kuja kuwatembelea mlitwambia kwamba Katiba ya wakati  huu haina  utangulizi,  na  haitambui  wananchi

wa Kenya,  na mkataka tuwe na utangulizi.  Mnakumbuka hivyo?  Hata mkiangalia hii Katiba yetu mpya imeanza na utangulizi

ambao unatambua  wananchi  wa  Kenya  na  inatambua  pia,  tofauti  zetu  za  ki-kabila,  za  rangi,  za  dini,  na  pia  imetambua  kazi

ambazo zinafanywa na kina mama na wazee na hatimaye inatambua Mwenyezi Mungu kama vile mlivyotwambia.  Kwa hivyo

Katiba yetu hii mpya ina utangulizi na mkiendelea kusoma mtaona kama utangulizi huo umewafurahisha  ama  sivyo  na  pengine

mtazidi kuzungumza na kuwatuma wenzenu watakao kuja kutueleza kama mnapendezwa  na  huo  utangulizi  preambl  ama  mna

ona aje.

Katika chapter ya kwanza watu walilalamika wakasema ya kwamba Katiba ya wakati huu haitambui wananchi, na umuhimu wa

wananchi.  Kwa hivyo kwa wakati  huu, Katiba hii  tunayo  pendekeza  inatambua  umuhimu wa  wananchi  na  kusema  kwamba

nguvu zote  za  jamhuri  ya  Kenya  zinatokana  na  wananchi  wa  Kenya.   Pia  katika  kifungu  cha  pili,  tunatambua  umuhimu  wa

Katiba na jinsi hiyo Katibaitakavyo weza kulindwa na kubadilishwa.  

Katika kifungu cha tano, tunaangalia sheria tofauti za nchi yetu ya Kenya, kwa sababu Katiba sio sheria pekee  yake.   Katiba ni

sheria kuu, halafu kuna  sheria  zingine  ambazo  zinafuata  Katiba  yetu.   Kwanza  tuna  hiyo  Katiba  halafu  tunasema  tuna  sheria

zingine ambazo zinatungwa na Bunge na ndiyo mnaona mtu akishtakiwa kortini unasikia umeshtakiwa kulingana na kifungu fulani

fulani.  Hiyo sasa  ndiyo inaitwa Acts  of Parliament; ndiyo sheria ambazo ziko chini ya Katiba.  Baada yake tumetambua sheria

za kitamaduni,  African Customary Law.  Upande huu wenu tulipokuja mliliia sana na mkasema watu wakifuata mila na sheria

za  kikamba  hata  kutakuwa  hakuna  wahalifu,  sijui  kama  mnakumbuka  hivyo?  na  mkasema  mnataka  traditional  oath,  kivitu

mlitwambia maneno mengi.  Sasa tukasema ni lazima tutambue na tukaweka hapo.

Halafu tukatambua sheria ya jamii ya Waisilamu na Wahindu kwa sababu dini zao zinawalazimisha kufuata sheria fulani  fulani,

halafu tukatambua sheria zingine ambazo zinatumika, ambazo kuwa pengine hazijaandikwa.  Kwa kingereza zinaitwa “Common

Law”.  Kuna desturi ambayo zimefanyika kwa miaka mingi, na hatimaye zikawa ni kama sheria.   Sasa  tumetambua hizo na pia

tumetambua  sheria  zitakazotungwa  na  jumuia  ya  nchi  za  Afriki  Mashariki.  East  African  Community.  Pia  tumetambua  sheria

ambazo  zimekubaliwa  katika  mikutano  ya  nchi  zote  duniani.   International  Organizations.   Kuna  sheria  nyingi  ambazo  huwa

kama maagano ambayo hufanyika hata nchi  yetu  ikaweka  sahihi  lakini  ikifika  Kenya,  wanasahau.  Sasa  imelazimika  kwamba

Kenya ikiweka sahihi kwa mkutano kwa maagano ya mataifa ya ulimwengu, ni lazima ikifika hapa waweze kuweka hizo sheria

ama maagano kwa practice.  Sio kuandika hapo na wakirudi hapa hatusikii tena mambo yake.

Katika  chapter  ya  pili,  tumeangalia  jinsi  jamhuri  yetu  itakavyo  endeshwa,  nimeangalia  mipaka  yetu,  na  ukiangalia  nyuma  ya

karatasi hiyo uliyonayo utaona kuna schedule.  Kuna schedule ambayo inatupatia mipaka yote ya nchi ya Kenya.   Inatuonyesha
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mpaka  wa Kenya na Tanzania, Kenya-Uganda,  Kenya-Somalia,  Kenya-Ethiopia,  mtasoma baadaye na kuelewa zaidi.  Hi ni

Kwa sababu tuliona  ni  muhimu sisi  kuweka  mipaka  yetu,  ili  majirani  wasiwe  wanang’ang’ania.   Halafu  tumeanglia  mji  mkuu

katika  Kenya,  tukasema  mji  huu  utabaki  kuwa  Nairobi.   Tumeangalia  lugha  za  ki-taifa,  na  kwa  wakati  huu  tumetambua

kwamba lugha ya kitaifa ni Kiswahili na Kiingereza na pia tumesema official language, lugha maalumu ya ki-kazi iwe ni Kiswahili

na Kiingereza sio Kiingereza pekee yake.

Jambo lingine pia tumeangalia ni kuhusu Serikali na dini, na tukapendekeza kwamba Serikali yetu iwe ni secular isiwe ni Serikali

inayohusika na dini, kwa sababu tuna dini tofauti katika nchi yetu, na tukasema kwamba  hakuna  dini  ambayo  ni  rasmi  katika

Serikali, dini zote zitakuwa ni sawa.  

Halafu tumeanglia vitu muhimu katika Jamhuri, national symbols,  na katika schedule ya mwisho mtapata vitu hivyo.  Tumesema

kwa  mfano,  bendera  ya  Kenya,  tumesema  wimbo  wa  taifa  la  Kenya,  na  vitu  vingine  ambavyo  tumeandika  hapo.   Pia

tukaangalia siku ambazo zitatambulikana kama siku rasmi za sherehe za kitaifa, tukasema ni lazima ziandikwe kwa Katiba. Zisije

zikapunguzwa ama kuongezewa, ndiyo zikiwa kwa Katiba tuwe tunazifahamu, sisi kama wananchi wa Kenya.

 Katika chapter ya tatu tunaangazia maadili ya kitaifa, ama values and goals,  kwa sababu tulisema kwamba kama wananchi wa

Kenya,  ni lazima tujue msimamo wetu,  values  zetu  ni  zipi,  na  mwelekeo  wa  nchi  yetu  ni  gani.   Kwa  kifupi,  mambo  ambayo

tumesema ni kwamba kila Mwanakenya ni mtu huru, na kwamba tuwe na umoja kama wananchi wa Kenya,  tuwe na usawa,  tu

dhamini jamii zote, tuwe na Serikali ya kidemocrasia na utawala mwema, na utawala utakao zingatia sheria za nchi.  Tumesema

pia ni lazima tuzingatie haki za kibinadamu, human rights, na usawa wa watu wote wakiwa ni wanawake ama wanaume, na ni

lazima pia tuweke bidii ili tuweze kukuza mahitaji ya nchi yetu, na ni lazima kuwe na ushiriki ama participation, na tuwe na uwazi

katika shughuli za uma  na  pia  kwamba  ni  lazima  tukuze  mila  na  maadili  ama  values  za  wananchi  wa  Kenya,   tulete  utawala

karibu na wananchi, na pia tuweze kukuza utaifa na umoja wa nchi za Afrika.  Sasa  hizo, ndizo values ambazo mtazipata katika

chapter tatu.

Katika ukurasa wa kumi na tano, duty za wananchi ni zipi?  Sisi kama wananchi tuna majukumu gani?  Katika Katiba ya wakati

huu, wananchi hawana majukumu.  Sisi kama wananchi tunasema tu kawaida Serikali haijatufanyia hivi ama vile  lakini,  hatujui

majukumu yetu ni yapi,  amaytumeyaelewa?   Hatujaelewa.   Sasa  kwa  wakati  huu,  tumeomba  kwamba  tujue  majukumu  yetu

kama wananchi wa Kenya ni yapi,  na tunaeleza kwamba ni lazima mwananchi  aelewe  sheria  hasa  Katiba,  hiyo  ni  jukumu  ya

kwanza.

Jukumu ya pili, ni lazima mwananchi kusimama imara ni kutetea Katiba ya nchi, lazima mwananchi aweze kuhusika na siasa za

nchi kwa kupitia upigaji wa kura, na kujiunga na vyama vya kisiasa.    Sababu ni kwamba kwa wakati  mwingi, utaweza kusikia

hii constituency yenu ya Mbooni iko na watu pengine elfu mia moja, lakini ikifika siku ya kura mnapiga watu wangapi?  Thirteen

thousand, halafu mkikaa mnalia sisi hatukuchagua huyu MP, hatumpendi.  Sasa ndio tunasema ni jukumu lako kama mwananchi
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kupiga  kura  na  kuchagua  kiongozi  ambaye  ataleta  mandeleo  kwa  nchi,  sio  kukaa  unasema  ati  wale  wanapiga  kura  ni  wale

wanakaa kwa soko.   Ama  wale  wanafanya  kwa  ma-offisi  wanasema  wale  wanapiga  kura  ni  wale  hawana  kazi  si  ni  kweli?

Watu wanakataa kupiga kura halafu wana lalamika, hatupendi kiongozi huyu, huyu kiongozi tuliletewa na mambo mengi.  Sasa

inatulazimu ki-sheria kupiga kura.  Pia inatulazimu kufanya kazi na kuacha uvivu ili tuweze kukuza jamii zetu, na kuweza kufanya

contribution katika development ya nchi, kwa sababu kila mtu akifanya kazi  kivyake  hata  kama  ni  kazi  ndogo,  akikuza  jamii

yake, amekuza uchumi wa nchi.

Pia tunalazimika kuweza kujielemisha ipasavyo, ili tupate elimu itakayo tusaidia katika kazi ama shughuli ambazo tunafanya.  Pia

ni jukumu la kila mwananchi kujaribu kuleta umoja katika nchi, kujaribu kukuza hali ya kifamilia, na pia kujaribu kuhifadhi mali

ya uma.  Wakati mwingine tukiwa na vitu ambavyo ni vya Serikali hatuoni ni vyetu, tunasema ah hii mali ni ya Serikali,  tunasahau

Serikali ni sisi, na hiyo mali ni mali ya wananchi.  Kwa hivyo sasa inatulazimu sisi kuchunga mali ambayo ni ya uma.

Inatulazimu  pia  kuhifadhi  mazingara  na  mali  ya  asili.   Ukiona  mto,  mbuga,  kitu  chochote  ambacho  ni  cha  nchi,  unajaribu

kukihifadhi kwa sababu kitu kama mto, ama ni forest, kina manufaa kwako na kwa nchi nzima.  Pia tujaribi kuhifadhi jina la nchi

yetu kitaifa.  Sasa hayo ni katika ma-jukumu ambayo tumepewa kama wananchi.  Mtazidi kusoma na kuelewa zaidi. 

Chapter  nne  inazungumza  kuhusu  uraia,  na  tunaelezwa  jinsi  mtu  anaweza  kuwa  raia,  kwa  mfano  kwa  kuzaliwa,  kwa

kujiandikisha, na mambo kama hayo.  Pia tunaelezwa kwamba mtu atakaye funga ndoa na Mkenya awe ameoa mwanamke wa

Kenya,  ama ameolewa na mwanamume wa Kenya,  baada  ya miaka kadhaa atafanya maombi na kupewa  bila  ubaguzi,  ikiwa

tabia yake ni njema, atapewa uraia wa Kenya.  Pia tumeelezwa kwamba mtoto yeyote atakaye zaliwa na mzazi Mkenya, awe ni

mzazi wa kiume au wa kike ataweza kupata uraia wa Kenya.  Pia tumeelenzwa kwamba raia wa Kenya waweze kukubalishwa

kuwa na uraia wa nchi zingine, Dual Citizenship.

Tukiangalia  ukurasa  wa  tano  ambao  pengine  ni  muhimu,   Hapa  ndipo  kuna  haki  za  ki-msingi  ama  haki  za  kibinadamu,  na

unaona  hiyo  chapter  ni  ndefu,  inaanza  29  mpaka  75,  na  tunapewa  haki  tofauti,  tunapewa  haki  na  uhuru  wa  aina  tofauti,

tunaambiwa kwamba kila Mkenya ana haki ya kuishi, na kila Mkenya ana haki ya kuwa na usawa na mwenzake,  tunaambiwa

ya kwamba hatufai kubaguliwa, tumepewa pia haki za akina mama,  haki za walemavu,  haki za watoto,  na pia haki za kijamii.

Tukianglia kwa mfano upande wa watoto  ama wa kina mama, kwa  wakati,  huu  tunaelezwa  na  Katiba  kwamba  akina  mama

wasibaguliwe  kwa  sababu  ya  jinsia  yao,  wapewe  uhaki  ikiwa  ni  ndani  ama  nje  ya  ndoa,  na  wasibaguliwe  kwa  njia  yeyote.

Tunaambiwa pia, akina mama waweze kuridhi mali bila ubaguzi, na katika hali ya siasa,  wa kina mama wamepewa nafasi fulani

ili kwa siku sijazo Bunge liwe na kina  mama  wasiopungua  asilimia  thelathini  na  pia  vyama  vya  kisiasa  zimeombwa  kuhusisha

akina  mama  katika  shughuli  zake.   Akina  mama  wamepewa  haki  sawa  na  wazee,  kwa  waume  wao  na  watoto,  na  pia

tumependekeze Serikali iweze kuwapa akina mama nafasi na usaidizi wa kuweza kujikuza katika maendeleo ya nchi.

Kwa hiyo  chapter  pia  kuna  haki  za  walemavu  ambazo  hazikuwa  katika  Katiba  ya  wakati  huu,  na  tumependekeza  kwamba
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walemavu wasiwe wanabaguliwa kwa njia yeyote, na pia tumeweza kufafanua zaidi, na kueleza maana ya ni nani mtu mlemavu

na  tumependekeza  kwamba  Serikali  iweze  kuhakikisha  ya  kwamba  vyombo  vya  kusafiria  na  nyumba  zote  sitawapa  watu

walemevu  uwezo  wa  kupanda  hizo  gari  na  kuweza  kufika  katika  hizo  offisi  bila  kufanya  maisha  yao  kuwa  magumu.

Tumependekeza  kwamba  Serikali  iweze  kukuza  lugha  ya  ishara  au  sign  language  na  braille  ili  watu  ambao  ni  walemavu

wataweza  kusoma  na  kuwasiliana  kwa  njia  ambayo  ni  sawa.   Tumesema  wasibaguliwe  katika  sehemu  za  kazi,  na  kwamba

Tume ambayo itawekwa kuangalia haki za kibinadamu ijaribu sana kukuza haki za watu walemavu.

Upande wa watoto, jambo ambalo tumefanya ingawa kuna sheria mpya kuhusu haki za watoto lakini Katiba imetambua sehemu

ya watoto  katika jamii, na kusema kwamba wasibaguliwe, wasifungwe ovyo ovyo,  ikiwa ni kufungwa wafungwe kwa  sababu

hakuna njia nyingine yeyote,  na pia ni  lazima  ikiwa  mtoto  atapelekwa  katika  mahakama  Serikali  itoe  wakili  atakaye  simamia

huyo mtoto, na asifungwe kwa siku nyingi, awachiliwe ili aendelee na maisha, na  pia tumesema watoto  ambao wamezaliwa nje

ya ndoa wasitupwe, ni lazima wazazi wote wawili, wawe wameoana ama bado  waweze kuangalia hawa watoto.   Wazazi wote

wawili, sasa wamepewa jukumu na inasemekana baba na mama itawalazimu kuweza kuchunga watoto wao.

Pia tumepewa haki ya kuabudu na tukiangalia article 44,  mtaona kwamba kwa wakati  huu, tumepewa hii haki ya kuabudu na

tunaelezwa kwamba kila mkenya ana haki ya kuamini, kuabudu,  kuwa na fikira, na kuwa na mawazo ya kidini.  Pia  unaweza

kuabudu  na  kufanya  mikutano  pekee  yako  ama  na  jamii,  kulingana  na  vile  ambavyo  unaabudu,  na  kwamba  kila  dini  ama

dhehebu ama mkusanyiko wa watu ambao wanafanya ibada pamoja watakuwa na uhuru wa kuanzisha shule au taasisi  za elimu.

Pia tume elezwa kwamba ni kosa kwa mtu kulazimishwa kufanya ibada kwa siku ambayo sio sawa kulingana na dini yake,  ama

kufanya jambo lo lote ambalo halihusishwi ama halikubaliwi na dini ambayo ni yake.  

Pia tumepewa haki ya kisiasa,  kwamba  mwananchi  anaweza  kuunda  chama  cha  kisiasa  ama  kujiunga  na  chama  cha  kisiasa

atakacho.   Tumepewa  haki  ya  matembezi  na  haki  ya  kuishi  mahali  popote  katika  nchi  yetu.   Tumepewa  haki  ya  kufanya

biashara na kazi za halali.  Tumepewa pia haki ya kuwa na mali, tumepewa pia haki ya elimu, na imesemekana kwamba Serikali

italazimika sasa kutoa elimu ya msingi ambayo ni ya lazima kwa watoto  na Serikali itajitahidi kukuza  elimu ya shule za upili na

kuendelea juu.

Halafu pia tumepewa haki ya ununuzi ama upataji  wa huduma kitu ambacho hatukuwa nacho katika Katiba ya wakati  huu, na

ina-semekana  ukinunua  kitu  chochote  ama  kulipia  huduma  yoyote  ni  lazima  ununue  kitu  kinacho  faa,  na  huduma  ambayo

inalingana na malipo yako.   Pia wafanyikazi wamepewa haki zao na wamepewa haki  ya  kujiunga  na  vyama  vya  wafanyikazi.

wamepewa haki ya mgomo na pia wanao ajili wamepewa haki ya kujiungna vyama vya watu wanaoajili.   Mtaendelea kusoma

ndivyo muelewe kwa sababu niliwaambia haki  hizo  ni  nying,  hatu-wezi  pengine  kuzisoma  kwa  urefu.   Kuna  haki  pia  ya  kila

Mkenya kuwa na chakula, haki ya kupata maji masafi ya kutosha, haki ya kila Mkenya kupata  pahali pa  kisawa sawa pakulala

na pia haki ya Mkenya kuweza kufika katika mahakama na kusikilzwa kwa haraka iwezekanavyo.
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Tukianglia chapter  ya sita tunaelezwa kuhusu upigaji wa kura,  na kwa kifupi sana kama nilivyo waambia Wakenya tumepewa

haki ya kupiga kura,  mtu  akifikia  miaka  kumi  na  minane.  Katika  ukurasa  huo  pia,  tumeelezwa  jinsi  tutajiandikisha   kura,  na

tunapendekeza  kwamba  wananchi  waweze  kujiandikisha  kupiga  kura  wakati  wote,  sio  tunaambiwa  miezi  miwili  ama  mitatu

kabua  ya  kura,  lakini  iwe  a  continous  processs.   Mtu  akifikisha  miaka  yake  kama  anavyo  kwenda  kuchukua  kipande,

anajiandikisha kupiga kura.  Halafu tunaelezwa ni wakina nani wasioweza  kujiandikisha kupiga kura na pia tunaelezwa kuhusu

Tume ya upigaji kura, na tunapendekeza kwamba ingawa kwa wakati  huu iko na watu ishirini na mbili ipunguzwe, iwe ni watu

wasio  zidi  kumi,  na  piatume  elezwa  kazi  watakazo  kuwa  wanafanya.   Katika  kazi  zao  ni  kuandikisha  vyama  vya  kisiasa,

kuhakikisha  wamesomesha  wananchi  kuhusu  upigaji  kura,  na  kuwapa  mambo  zaidi  kuhusu  democracia.   Pia  wanatakiwa

kuhakikisha kwamba kuna kura za haki  na  za  kihalali  na  kwamba  wakati  ampabo  kuna  upigaji  wa  kura,  kura  zinahesabiwa

katika polling station, na box tunazo tumia ni zile zinaonekana ndani,  lakini tena mtasoma na kuelewa zaidi.

Halafu katika chapter hiyo tunaelezwa zaidi kuhusu vyama vya kisiasa.   Kwanza kabisa tunapewa haki ya kuunda na kujiunga

na vyama via kisiasa,  halafu tunaelezewa  jukumu  ya  vyama  vya  kisiasa.   Kwa  wakati  huu,  watakuwa  na  jukumu  zaidi  tu  ya

kupiga kura,  kwa sababu vyama vya kisiasa kwa wakati  huu, tunasikia zi kivuma wakati  wa kupiga kura.   Sasa  wanaambiwa

watakuwa  wakifanya  civic  education,  kufundisha  watu  kuhusu  democracia,  kuhusu  upigaji  wa  kura,  na  pia  watakuwa

wanasaidia kueneza mambo  mengine  ambayo  ni  ya  Kiserikali,  ndivyo  wananchi  waelewe,  na  ukisoma  section  88,  mtaelewa

zaidi kazi za political parties.  Kitu muhimu tunapendekeza Serikali iwe inatenga pesa ambazo zitapewa vyama vya kisiasa; lakini

sio vyama vyote ambazo sitapewa pesa  hizi, tumependekeza kwamba vyama vitakavyo  kuwa  vimepata  asilimia  tano  ya  kura

zitakazo kuwa zimepigwa wakati wa uchaguzi na ambavyo vimewakilishwa Bungeni. Pesa  zitakazo tengwa kusaidia vyama vya

kisiasa ni point 3%  ya budget ya nchi yetu, na pia kuna masharti jinzi hizi pesa zitaweza kugawanishwa, na mtaweza kusoma na

kuelewa.

Chapter ya saba inaongea kuhusu Parliament, Bunge mkiangalia kwa wakati huu, Bunge imepewa kazi nyingi zaidi kulingana na

kazi ambayo  iko  katika  Katiba  ya  wakati  huu.   Mbali  na  kutunga  sheria,  wamepewa  majukumu  mengine  ya  kusaidia  Raisi,

Serikali, na Waziri Mkuu.  Pia kitu kingine ni kwamba tumependekeza kwamba Wabunge wawe na elimu ya kufikia kidato cha

nne, kwa sababu wananchi walipendekeza hivyo.  Wabunge  kazi  yao  itakuwa  pia  kukagua  na  kupendekeza  majina  ya  watu

kadhaa ambao watakuwa wanahudumia wananchi katika offisi  mbali-mbali  kubwa  za  Serikali.  Kwa  mfano,  kama  vile  Prime

Minister  ama  Waziri  Mkuu,  wakati  ampabo  Raisi  atapendekeza  jina  lake  kwa  Bunge  ni  lazima  Bunge  likubali  kwa  sababu

Bunge likikataa, sasa itakuwa mtu huyo hawezi kuwa ndiye Waziri Mkuu.  Bunge pia litakagua Ma-judge,  kwa mfano watakao

teuliwa, na pia Mawaziri na Manaibu wa mawaziri.  Bunge pia itatakiwa kwa wakati huu kuwa na jukumu la kutayalisha budget

na matumizi yake.   Kwa wakati  huu tunajua inatengezwa na Serikali,  lakini sasa  itakuwa ni jukumu  la  Bunge.   Bunge  pia  lina

takiwa kuangalia na kuunda mapatano baina ya Kenya na nchi zingine, na pia Bunge lita-takiwa  kuunda  kamati  tofauti  tofauti

zitakazo kuwa zinafanya kazi pamoja na Serikali, ili kuhakikisha kwamba maswala ya wananchi yanatekelezwa.

Katika hiyo chapter tumeanglia pia, ni kina nani ambao watakuwa wako katika Parliament.  Sasa  tumependekeza nyumba mbili
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ambazo  tunasema  moja  itaitwa  National  Council,  na  ingine   itaitwa  National  Assembly,  ama  tutakuwa  na  Upper  House  na

Lower  House.   Ningependa  tuangalie  ni  kina  nani  ambao  watakuwa  katika  hizo  nyumba  mbili.   Mkianglia  article  106/107,

mtapata kuona watu hao. Katika National Council, tunapedekeza kwamba kuteuliwe watu mia moja kutoka katika kila district

ambao wata kwenda katika Upper  House ama  katika  National  Council.   Ukiangalia  huo  ukurasa  wa  106,  utakuta  kwamba

tumeeleza  watu  70  watatoka  katika  constituencies  ambazo  tunazichukua  na  hizo  constituencies  zitakuwa  ni  districts.

Constituencies za Upper  House zitakuwa ni districts na tume  sema  kila  district  itatoa  mtu  mmoja,  kwa  sababu  kuna  districts

karibu  70.   Zile  30  ambazo  sime  baki  zitagagawanyiwa  akina  mama  ambao  watatoka  katika  province,  na  kwa  vile  tuna

province saba  ukiondoa Nairobi,  kila province itatoa akina mama  wanne,  na  Nairobi  itatoa  akina  mama  wawili…   Tuwe  na

waakilishi kama tuliokuwa nao kwa wakati huu ambao ni 210 kutoka katika kila constituency.

Pia tumependekeza kutolewe orodha kutoka kwa vyama, na orodha hiyo itachagua wa Bunge wengine 90,   Kwa hivyo baada

ya kuwa watu 210, tutakuwa na wengine zaidi ambao ni 90 na watateuliwa kupitia orodha itakayo tolewa na vyama vya kisiasa.

  Hiyo orodha ya vyama vya kisiasa,  tumependekeza kwamba zitatoa list kulingana na  umuhimu.   Ukiwa  una  list  ya  watu  10

unaweka juu mtu ambaye mungetaka aingie Bunge sana,  na  hiyo  list  iwe,  ikiwa  namba  moja  ni  mama,  namba  mbili  ni  mzee.

Hivyo  hivyo  Iwe  inahusisha  na  kina  mama  na  itakuwa  inatolewa  kulingana  na  proportion  ya  watu  ambao  chama  kimeweza

kuwakilisha kwa Bunge.  Sasa hapo mtasoma na kuelewa zaidi.

Chapter inayofuatia ni kuhusu Executive, na hii ni chapter  ya nane na inaanza kwa kusema mtu ambaye amepewa mamlaka ya

utawala  atakuwa  ni  mtumishi  wa  uma,  na  sio  mtawala  wa  uma,  na  katika  sehemu  hiyo  tumeweza  kuwaeleza  jinsi  ambavyo

Serikali  kuu  itakavyo  undwa.   Kutakuwa  na  Raisi  na  Makamu  wa  Raisi  atakaye  chaguliwa  kama  running  mate,  yaani  mtu

yeyote atakaye taka  kupigania kiti cha urais atapigania akiwa na mwezake,  ili akishinda, yule wamekuwa wa ki-  campaign na

yeye kama running mate atateulewa kama Makamu wa  Rais  bila  kupigiwa  kura.  Kwa  hivyo  tuseme  kama  ni  Mr.  X  akitaka

kuwa ni Raisi lazima awe na mtu ambaye anasema nikishinda kura hii, huyu ndiye atakuwa naibu wangu.  Sasa  Rais akipigiwa

kura na kushinda huyo mwenzake ndiye atakuwa automatic Vice President  wa nchi.  Rais akishindwa, na huyo ameanguka na

Rais wake.  

Pia tutakuwa na Waziri  Mkuu  ambaye  atatoka  katika  Bunge  na  mtu  atakaye  toka  mwanzo  katika  Chama  kinacho  viti  vingi

katika  Bunge  na  Raisi  atapewa  nafasi  ya  kupendekeza  jina.   Akipendekeza  hilo  jina,  lazima  huyo  mtu  ambaye  jina  lake

limependekezwa awe ni mtu ambaye anakubalika na Bunge, na hii ni ile Lower House itakayo chagua Prime Minster.   National

Assembly.   Jina  lake  likipendekezwa  ni  lazima  National  Assembly  ikubali.   Ikiwa  wamesema  hatuna  imani  na  yeye,  hawezi

kuteuliwa kuwa Prime Minister.  Raisi akishindwa kupata mtu anayekubalika MPs’ wengi katika Lower House,  basi  leader  wa

opposition atapatiwa nafasi  ya kuweza kupeana  na  kupendekeza  jina  la  Waziri  Mkuu.   Ikiwa  atatoa  jina  na  likataliwe  kwa

sababu Wabunge hawana imani na huyu mtu sasa  Rais atapewa na nafasi ya kuteua mtu yeyote katika Bunge.   Mumeelewa?

Sawa.
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Naye Waziri Mkuu atateua Naibu wawili wake ambao ni lazima wakubalike  na  Bunge.   Bunge  ikiwakataa  itakuwa  ni  bahati

mbaya.  Halafu tunapendekeza tuwe na mawaziri 15 pekee  yake,  na wasizidi 15,  na hawa watapendekezwa na Waziri Mkuu.

Majina  yao  yatapendekezwa   Parliament  ili  hilo  baraza  la  Bunge  liwakubali.  Naye  pia  tumependekeza  awe  na  manaibu,

Deputies sio Assistants.  Tumesema wafanywe Naibu, ndiyo waweze kupatiwa kazi ya kufanya.  Tumependekeza  wasiwe zaidi

ya 15,  na pia wapendekezwe na Waziri Mkuu na kuteuliwa na Bunge.

Tukitoka katika hii Serikali kuu, tumependekeza kwamba kuwe na Serikali aina nne.  Tumependekeza tuwe na baraza ya vijiji.

Village Councils badala ya kuwa na Chief na Assistant Chief, na village elders, tumependekeza kuwe na baraza ya vijiji ambapo

wale wazee mlitwambia kuna wazee wa vijiji wawe watawala.   Lakini mkiona kwamba pengine kijiji chenu hakifurahii mambo

hayo  mtawachagua  kupitia  kura.   Tunawapatia  options  mbili,  either  muwache  wale  wazee  wasiozidi  sita  wawe  ndio

wanasimamia  vijiji,  au  muwachague  kutoka  hapo  chini,  tutakuwa  na  baraza  za  kata  au  kutakuwa  na  Locational  Councils.

Council ya kila location na tunapendekeza kwamba hawa wawe ni watu ambao wanakubalika.

Interjection:  Long silence

Com.  Abida  Ali  Aroni:  Nataka  kupata  hiyo  chapter.   Mkiangalia  ukurasa  wa  215,  inawapatia  kwa  kirefu  jinsi  tutakavyo

kuwa tunawachagua viongozi wa huko chini, na tulisema kwamba hawa viongozi ambayo watakuwa katika location watakuwa

ni watu  wawili  watakao  toka  katika  vijiji.   Kila  kijiji  kitachagua  watu  wawili,  mama  moja  na  mzee  mmoja  au  wakichagua

wamama wawili ni sawa,  sheria inasema one of whom shall be  a woman hajasema lazima mwanaume. Kijiji kikitaka wamama

wawili ni sawa lakini lazima mmoja awe ni mama, na kwamba hawa ndio watakaa katika Location Council.  

Tutakuwa pia na msimamizi, Adminstrator wa Location ambaye atachaguliwa.  Sasa  tukitoka katika Location tunaingia katika

baraza  la  wilaya.   Ukiangalia  sub-article  218,  inatueleza  kwamba  katika  hizi  viwango,  baraza  ya  kijiji,  kata,  wilaya  hata  ya

mikoa, baraza itakayo kuwa na nguvu zaidi itakuwa ni  baraza  ya  wilaya.   District  Council,  ama  District  Governement.  Watu

ambao  watakaa  katika  hiyo  district  watachaguliwa  kupitia  kupigiwa  kura  na  watu  wa  hiyo  district  yote.   Watapiga  kura  na

kuchagua watu wasiozidi 30,  na wasiopungua 20 ambao watasimamia shughuli zote za district.   Hiyo district  itajichagulia watu

watakao fanya kazi pale, ili kushughulikia kazi zote ambazo zitakuwa zinahusishwa  district hiyo.

Tukitoka katika District Council ndio tutakavyo kuwa na Provincial Council.  Provincal Council haitakuwa na nguvu zaidi kuliko

District  Council,  na  kazi  yake  muhimu  ni  kutengeneza  sheria  ambazo  zitafuatwa  na  Province  hiyo,  na  pia  kusaidia  District

kufanya  kazi  zake,  kusaidia  District  kuweza  kujikuza  katika  kuendeleza  kazi  zake.   Tunambiwa  kwamba  katika  Provincial

Council,  watu  watakao  keti  kule  watakuwa  wametoka  katika  kila  district  katika  huo  Mkoa,  na  kunapendekezwa  kwamba

kuwe na Executives wawili, na mmoja ni lazima awe ni mama.  Sasa  mtasoma zaidi muelewe kazi zitakazo fanywa na district.

Tumefanya summary katika schedule ya saba.  Mwisho wa vitabu vyenu mtaona kwamba kuna schedule inayotueleza kazi zote

 zitakazo fanyawa na National Government, District na zinginezo. Zote ziko hapa zinatueleza, kazi ambayo itafanywa, kwa hivyo
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mtasoma na kuelewa. 

Pengine ningependa tuangalie kwa kifupi sana,  kazi ambazo zitafanywa na Raisi,  na kazi ambazo zitafanywa na  Waziri  Mkuu.

Mlipendekeza kwamba tupunguze nguvu na majukumu ya Raisi na kwa wakati  huu, kazi hizo zimegawanyishiwa watu  wawili.

Jukumu la Raisi ambapo hatakiwi kufuata ushauri wa mtu yeyote ni kama ifuatavyo.  Anaweza kupendekeza sheria yoyote kwa

baraza la Mawaziri ili sheria hiyo iweze kujadiliwa na kutungwa, na pia atahakikisha kwamba mambo yote  ambayo  yataweza

kukuza democracia yanapewa fedha za kutosha ili ziweze kufanyika. 

Raisi anahaki ya kuhutubia Bunge lakini Katiba imesema ni lazima mara moja kwa mwaka  ahutubu,  lakini  akititaka  kuhutubia

Bunge  wakati  wowote  anaweza  kufanya  hivyo  na  pia  anaweza  kuomba  ushauri  wa  mahakama  kuhusu  sheria  zilizo  katika

Katiba kwa wakati wowote bila ushauri wa mtu yeyote.

Pia kazi ambayo amepatiwa Raisi ni kama ifuatavyo, kwamba atakuwa ni Mkuu wa Majeshi na atasimamia baraza la usalama la

Ki-taifa, National Security Council, na pia anatakiwa kushauriana na Waziri Mkuu na Baraza la usalama na kuweza kutangaza

hali ya hatari nchini. Hawezi kutangaza pekee yake, ni lazima aweze kuzungumza na Waziri Mkuu na Baraza la usalama, na pia

Bunge ikubali halafu atakuwa na jukumu la kutangaza.  Pia baada ya kushauriana na Waziri Mkuu na Bunge atakuwa na uwezo

wa kutangaza hali ya vita.  Ana haki pia ya kuweza kuanzisha utaratibu wa kuondoa mahakimu auo ma-judge ambao hawafanyi

kazi  yao  sawa  sawa.   Ana  pia  jukumu  la  kuhidhinisha  lazimi  mikataba  ambayo  tunafanya  na  nchi  zingine,  baada  ya  hizo

mikataba kuidhinishwa na Bunge.  Rais pia amepewa jukumu la kuwapokea  mabalozi wanaokuja,  na pia kuteua ma-balozi wa

Kenya kwa nchi zingine.  Amepewa pia jukumu la kutoa msamaha,  order  of  mercy,  na  pia  kutoa  tunzo  za  kitaifa  kwa  watu

ambao wanastahili na pia kuongoza kufungwa kwa Bunge na kufunguliwa.

Naye Waziri Mkuu ana shughuli zifuatazo.  Hana wakati  wa kufanya kazi,  Kwa mfano Rais imesemekana miaka mitano mara

mbili, lakini Waziri Mkuu hajapewa muda anaweza kutolewa na Bunge wakati  wowote wakati  kutakuwa na kura ya kutokuwa

na imani na yeye.   Anawachagua mawaziri na manaibu wa mawaziri ambao anawapeleka Bunge  ili  aone  kama  watakubalika.

Kazi yake kubwa zaidi ni kuendesha Serikali katika kazi zake za kawaida,  na Waziri Mkuu ni lazima ahudhurie Mbunge kwa

sababu Raisi hatalazimika kuhudhuria Bunge.  Sasa hizo ndizo tofauti zao kwa kifupi.

Chapter  ya  tisa  inazungumza  kuhusu  mahakama,  Judicial  System.   Kwa  kuanzia  katika  section  ama  article  ya  134

tumependekeza  kwamba  nguvu  zote  ambazo  zinapewa  mahakama  ni  nguvu  ambazo  zinatoka  kwa  wananchi,  na  zinastahili

kutumiwa kwa njia iliyofaa.  Tunapendekza tuwe na korti  juu ya Korti  ya Rufani ambayo ni Supreme Court.   Tumependekeza

tuwe na Supreme Court  na chini yake tuwe na Court  of Appeal,  halafu tuwe  na  Korti  Kuu,  High  Court  halafu  chini  ya  High

Court tuwe na hizi korti ndogo.  Tumependekeza kazi itakayo kuwa inafanywa na kila Korti.  Tumependekeza pia qualifications

za watu ambao watakuwa wanafanya kazi kwa hizo Korti zote.  Pia tumependekeza kwamba Tume itakayo simamia ufanyikazi

na mambo yote ya Judicial System ipewe nguvu zaidi kuliko nguvu iliyo kuwa nayo kwa wakati huu.
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Pia katika chapter hiyo kuhusu sheria tumependekeza kwamba offisi ya Mkuu wa Sheria agawanyishwe mara mbili.  Kwamba

Mkuu  wa  Sheria  kama  anavyojulikana  kwa  wakati  huu,  awe  ndiye  Wakili  Mkuu  wa  Serikali,  lakini  kuwe  na  mtu  ambaye

atasimamia shughuli zote za kesi.   Atakuwa msimamizi mkuu wa kesi  ambaye tunamuita Director  of Public Prosecution.   Kwa

wakati huu yuko, lakini nafikiri na namba tatu kutoka kwa Attorney General, na tunasema aondolewe.  Awe amejisimamia, awe

na uhuru, na awe kazi yake ni makesi kwa sababu kwa wakati  huu Attorney General ndiye anasimamia shughuli za Serikali zi

kuwapatia mawaidha  yeye bado  ndiye anaenda kortini tena,  na wakati  mwingi  kunakuwa  na  tashwishi  kwa  kazi  yake.  Sasa

tunasema zi gawanyishwe mara mbili.

Halafu  tena  tumesema  kuteuliwe  offisi  ya  mtu  atakaye  kuwa  ni  mtetezi  wa  haki  za  Wakenya,  ambaye  tunamuita  Public

Defender.   Kwa  jina  lingine  anaitwa  Ombudsman,  lakini  tunamuita  Public  Defender.   Pia  tumeanglia  jinsi  mawakili

wanavyofanya  kazi  yao  kwa  sababu  mara  nyingi  watu  huenda  kwa  mawakili  kwa  sababu  ya  ile  imani  ambayo  mawakili

wanatakiwa kuwa nayo  na  hawana,  inafaa  Katiba  ibhibitishe  kazi  yao  ni  nini.   Tumewaeleza  mawakili  kwamba  kazi  yao  ya

mwanzo kabisa ni kuhifadhi na kutetea Katiba ya  nchi,  na  kuweza  kuhudumia  wananchi  kwa  njia  iliyofaa.   Mtasoma  muone

zaidi.

Sasa tutaangalia ukurasa wa kumi na moja ambao unazungumza kuhusu mashamba na mali.  Tuliona ni lazima tuangalie mambo

hayo  kwa  sababu  hapa  kwenu  na  sehemu  nyingi,  watu  walikuwa  wana  lalamika  sana  kuhusu  hasa  mashamba.   Tukasema

kwamba shamba katika Kenya imegawanyishwa na kuna umiliki wa aina tatu  za  shamba.   Kuna  shamba  ambazo  ni  za  watu

binafsi, kuna shamba ambazo ni za uma, Public Land, na kuna shamba ambazo ni za jumuia ama community. Kwa sababu,  kwa

mfano  unaweza  enda  kwa  upande  wa  Masaai  na  unaona  kwamba  kuna  community  fulani  ama  jamii  fulani  ambayo

haikugawanyisha mashamba, lakini imemiliki hiyo mashamba wakiwa wako kikundi, na tukapendekeza ya kwamba Trust Land

ama shamba la uma liweze kufafanuliwa zaidi, ili wananchi waweze kuelewa.  Pia tulipendekeza ya kwamba ardhi ya binafsi iwe

inaweza  kumilikiwa  na  huyo  mtu  bila  tashwishi  yeyote,  na  pia  tukasema  ya  kwamba  Bunge  itunge  sheria  zitakazo  rahisisha

ununuzi na umilikaji wa ardhi,  kwa sababu wananchi walilalamika na kusema kwa wakata  huu kuuza na kununua ardhi na kitu

ambacho ni kigumu zaidi. Pia tulipendekeza kwamba kutungwe Tume ya Ardhi,  itakayo simamia na kumiliki ardhi yote ambao

ni ya uma, na ambayo itafanya marekebisho mara kwa mara katika sera ama policies za Government.  Na  pia,  ambayo itaweka

kanuni  ya  matumizi  na  usimamizi  wa  shamba.   Hii  ni  kwa  sababu  watuwaliteta  na  kusema  kuna  shamba  zingine  ambazo

hazitumiwi ama hata zikitumiwa hazitumiwi kwa njia inayofaa.  Pia tuliomba kwamba Bunge itoe sheria itakayo ondoa mbinu za

kutatua mizozo ya mashamba, kwa sababu sehemu nyingi kuna  shida  kuhusu  mashamba  na  tumesema  sheria  itolewe  itakayo

ondoa  mambo  hayo,  na  pia  tukasema  ya  kwamba  kuchukunguzwe  na  kutatuliwe  madai  ya  kihistoria  ya  jamii  tofauti.  Kwa

mfano jamii ya watu wanaoishi Mkoa wa Pwani wamelalamika na kusema wamekuwa ma-squatter  kwa mashamba ya mababu

zao.  Yaani mmezaliwa hapo, babu yako alizaliwa hapo, lakini unaambiwa wewe ni squatter.   Wangetaka Serikali itatue jambo

hilo.  Watu wa upande wa Bonde la Ufa-Rift Valley wamelalamika, watu wa  kaskazini  Mashariki  wamelalamika,  na  nafikiria

hata  upande  huu  kulikuwa  na  malalamiko  sana  kuhusu  ugawanyishangi  wa  shamba,  na  mlitoa  historia  ndefu  vile  ambavyo
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mashamba yenu yalipotea.   Si ni ukweli?  Sasa  tumeomba kutolewe sheria itakayo toa na kueleza zaidi kuhusu  mambo  hayo.

Sasa hivo ndivyo tulipendekeza kuhusu mambo ya mashamba.  

Tumependekeza pia mambo tofuati kuhusu mazingara na mali ya asili, na katika mambo hayo tumeomba sana,  kwamba wakati

ambapo  kunakuwa  na  kugawanyishwa  kwa  natural  resources  za  nchi  yetu  au  mali  yetu  kama  wananchi  wote,  mali  hiyo

igawanyishwe kwa usawa, na pia Serikali katika kugawa ione sehemu ambazo zina mahitaji zaidi, kwa vile pengine sehemu hizo

zilitengwa  ama  kwa  sababu  ya  mazingara  ama  hali  ya  kihistoria,  inafaa  kuangaliwa  zaidi.   Pia  tulipendekeza  jinsi  ambavyo

rasilmali ya nchi ingeweza kuangaliwa na kukuzwa.

Chapter  ya kumi na tatu tumeangalia  fedha  za  uma,  na  jinsi  ambavyo  fedha  hizi  zinatumika.   Tumependekeza  mambo  mengi

sana,  mtaweza  kusoma.   Kwanza  kabisa  mnakumbuka  kwamba  tulisema  budget  ni  lazima  isimamiwe  sasa  na  Bunge.

Tumesema Bunge lazima isimamie  Consolidated  funds,  pale  ambapo  pesa  za  Serikali  zinawekwa,  na  pia  tukasema  yule  mtu

ambaye alikuwa anaitwa msimamizi wa fedha za uma, Controller  and Auditor General,  kazi yake igawanyishwe mara mbili,  ili

tuwe  na  msimamizi  wa  budget,  mtu  ambaye  kazi  yake  ni  kuhakikisha  kwamba  budget  ya  nchi  inatumika  ilivyosemekana  na

Bunge  na  kwamba  pesa  hizo  zinatumika  kwa  njia  iliyo  bora,  halafu  tuwe  na  offisi  ingine  ya  Auditor  General,  kazi  yake  ni

ku-audit, ni kupeleleza na kuhakikisha kwamba pesa za Serikali na pesa za uma zote zimetumiwa kwa njia ambayo ni bora.  Pia

tukasema jinsi ambavyo mikopo itachukuliwa na Serikali,  na Bunge imepewa kazi ya kuhakikisha kwamba imetatua na kuona

mikopo hiyo ni ya sawa na tunaihitaji, na jinzi ambavyo Serikali itaweza kuomba,  kwa sababu Serikali inachukua mikopo Nga’

mbo na hata hapa nchini.  Sasa  tumetoa masharti jinsi Governor wa  Central  Bank  atachaguliwa,  na  kazi  zake.   Mtasoma  na

kuangalia zaidi.

Mkiangalia katika chapter ya 14, tumeangalia vyomba vya usalama.  Ukiangalia watu ambao wamesoma, Katiba ya wakati  huu

haikuzungumzia vyombo vya usalama wa nchi yetu.  Vyombo vya usalama ni kama vile majeshi,  Polisi,  jeshi la wanamaji,  Jeshi

la wana hewa na kikosi cha upelelezi.  Sasa  tumeema hizo huduma ni lazima ziangaliwe,  na  maneneo  yake  kuandikwa  katika

Katiba, ili Wakenya wote wajui kazi zao ni nini.  Pia tukasema ya kwamba katika masharti yote yale tumetoa kwamba kanuni

zifuatazo zifuatiwe na watu wanaofanya kazi katika hizi huduma za usalama. 

Kwanza wasifungamane na pande zozote za kisiasa,  wawe na udhabiti wa raia,  yaani watumikie na wawe wanyenyekevu kwa

raia,  na  kuheshimu  kanuni  za  sheria,  wa  heshimu  democrasia  na  haki  za  kibinadamu.   Wawe  na  uwazi  na  uwajibikaji,

accountable and transparent  waongozwe  kupitia  sheria  ambazo  zinafaa  wasitoe  amri  ambazo  si  za  kisheria,  wasijihusishe  na

vitendo ambavyo si vya manufaa kwa uchumi wa Kenya,  waweze kulinda uhuru wa Kenya na kusaidia wakati  wa  shinda,  na

wawe na nidhamu na uzalendo.  Hayo ni baina  ya  mambo  ambayo  tumesema  wawe  wanafuata.   Mtaendelea  na  kusoma  na

kuelewa maneno zaidi ambayo tutakuwa  tumesema.  Tumetoa pia masharti ya elimu kwa mfano, tumesema Commissioner wa

Police awe ni mtu ambaye ameelimika na kupata  shahada,  na  tumesema  asifanye  kazi  yake  zaidi  ya  miaka  kumi.   Akipitisha

miaka kumi kuletwe mtu mwingine ambaye atakaye fanya kazi. 
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Pia tumeomba kubadilisha jina la magereza kutoka kwa prisons na tukasema waitwe Correctional  Services,  kwa sababu watu

wakipelekwa jela wanapelekwa pale kujirekebisha.   Si ni ukweli?  Sasa  ikiwa jina linaonyesha  huko  ni  pahali  pa  kuadhibiwa

pekee  yake  pengine  ndio  wakitoka  huwa  hawajarekebika.   Tukona  tubandilishe  muundo  na  mambo  ambayo  yanatendeka

katika prisons, na tukasema vile director wa prisons ataweza kuwa anateuliwa.  

Halafu  chapter  ya  kumi  na  tano  tumeeleza  kuhusu  usalama  wa  nchi,  na  tukapendekeza  kwamba  tuwe  na  National  Security

Council  ama  Kikosi  cha  usalama  wa  kitaifa,  na  tukasema  watu  wale  ambayo  watakaa  huko,  watakuwa  ni  President,  Vice

President,  Prime  Minister  na  wakuu  wa  vikosi  vyote  vya  usalama.   Pia  tukapendekeza  kwamba  tuwe  na  Defence  Council

ambayo watu watakao kaa hapo ni watu ambao  wako katika vikosi kama vile vya wanajeshi.

Chapter ya kumi na sita tumeelezea jinzi ambavyo viongozi wanavyofaa kuwa. Leadership and integrity ya viongozi wetu.

Chapter  ya kumi na saba  tumependekeza vyombo tunavyoita vyombo vya kikatiba,  kwa sababu kwa wakati  huu, kumekuwa

na vyomba vingi ambavyo vinateuliwa hasa na Rais na mara kwa mara watu wanateta  na kusema vyomba hivyo havifai.  Sasa

tumependekeza kuwe na vyomba kadha vitakavyo wakilishwa na Katiba.  Tume hizo ambazo tumeziwasilisha ni kama vile tume

ya haki za kibinadamu na haki za kiutawala.  Human Rights Commission, na tumesema kazi ambayo itafanya.  Tumependekeza

pia  Tume  ya  uchaguzi  kama  tulivyowaambia   tumependekeza  tume  au  Kamati  ya  mishahara  na  malipo,  itakayo  angalia

mishahara na malipo ya Rais, Waziri, Wabunge, Ma-Judge, na Ma-officer  wa kijeshi wenye vyeo vya juu, na maofficer wanao

jitegemea,  wanatume  wote,  na  kadhalika.  Pia  tutakuwa  na  Tume  itakayo  simamia  Katiba  na  kuhakikisha  pendekezo  zote

ambazo zitapitishwa katika mkutano wa ki-taifa zitatekelezwa. Tunasema pia katika hizo vyomba tutakuwa na mkuu wa sheria,

tutakuwa pia na mkurugenzi wa mashitaka, Deputy Public Prosecutor, tutakuwa na wakili wa uma ama Public Defender,  na pia

Governor wa Banki Kuu.  Kama nilivyowaeleza pia, tutakuwa na Auditor General na pia Controller General.  Kwa Kiswahili ni

Mhasibu Mkuu na offisi ya ki-taifa ya uhasibu, na mkurugezi wa Shirika kuu na…

(End of tape I).

Tukiangalia chapter ya kumi na nane inaeleza jinzi tutakuwa tunabadilisha Katiba ya nchi yetu, na hii iko katika section 294 ya

hii   proposed  Draft  Constitution.   Tumependekeza  jinsi  ambavyo  tungekuwa  na  mabadiliko  ya  Katiba.  Kwa  wakati  huu,

imesemekana ya kwamba Katiba ibadilishwe na 65%.   Sasa  sisi tumependekeza ya kwamba kwa sababu kukiwa na mswada

ama Bill kwa Parliament inasomwa mara tatu na tunasema katika swala la tatu na la nne la Bill katika  Parliament,  kuwe  watu

two-thirds,  wabunge  two-thirds  wamekubali.   Wabunge  two-thirds  wakubali,  na  sio  65%,  na  kwamba  sio  kila  kitu  katika

Katiba iibadilishwe na wabunge.  wataweza  kubadilisha  Katiba  nzima  isipokuwa  mamba  yafuatayo.   Mambo  hayo  ni  kuhusu

mipaka  ya  nchi  hawawezi  kufanya  hivyo,  hawawezi  kubadilisha  nguvu  za  watu  katika  Katiba,  Sovereignty  of  the  people,

hawawezi  kubadilisha  maadili  ama  values  ambazo  tumeziweka  kwenya  Katiba,  hawawezi  kubadilisha  haki  za  kimsingi,

hawawezi  kubadilisha  structure  ya  Serikali,  hawawezi  kuingilia  mambo  ya  uraia,  na  kwamba  mambo  hayo  nimetaja
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yatabadilishwa  tu  kupitia  kwa  kura  ya  maoni  ya  wananchi.   Tumeelewana?   Mkitaka  kubadilisha  hiyo  iwe  ni  ngumu  zaidi

mtaeleza delegates wenu.

Katika Chapter ishirini tumeweka mambo ambayo tunasema ni traditional mambo ambayo yanatusaidia kupinduka kutoka kwa

Katiba ya zamani hadi Katiba mpya kuna mambo ambayo ni lazima yatekelezwe,  na iko katika  section 298  and  299.   Hapo

mtasoma muweze kuelewa.

Baada ya hapo tuna first schedule  ambayo  inatuonyesha  mipaka  ya  nchi  yetu.   Mtaweza  kusoma,  hayo  ni  mambo  magumu,

lakini  mtasoma  muelewe  mkiweza.  Katika  second  schedule  tunaelezewa  wilaya  na  mikoa  tofauti  ya  nchi  yetu.   Mtaweza

kusoma  hapo.   Katika  schedule  ya  tatu  tunapewa  vyomba  ambavyo  ni  vya  ki-taifa  kama  vile  bendera,  wimbo  wa  taifa,

tunaambiwa tuna seal ya nchi yetu, mhuri ambao ni rasmi wa nchi yetu  na kuna alama ambayo inaitwa Court  of Arms ambayo

huwa inatumika kutambua mali ya uma.  Katika  schedule  ya  nne  tumetoa  viyapo  tofauti  vitakavyo  tumiwa  na  watu  watakao

kuwa wanafanya kazi za uma.  Katika  schedule  ya  sita  tumeandika  kazi  ambayo  Bunge  itapatiwa  kufanya  ili  kuhakikisha  ya

kwamba mambo yanaenda sawa sawa na Katiba hii mpya ya nchi yetu.  Kwa mfano watatakiwa,  kwa miaka miwili baada  ya

wananchi kuamrisha Katiba mpya, Bunge itatakiwa kuhakikisha kwamba sheria zote za nchi zina ambatana na Katiba,  kwamba

hakuna sheria ambayo haifuatani na maagizo ya Katiba. 

Pili baada  ya miaka miwili, watatakiwa kuhakikisha kwamba wametatua maneno yote  kuhusu  mizozo  ya  shamba.   Baada  ya

miaka mitatu wawe wamehakikisha kwamba Bunge lina akina mama wasio kuwa chini ya asilimia 30.  Na  mambo mengi, Bungi

ina  kazi  kubwa.   Mkiangalia  imechukua  …  iko  na  kazi  nyingi  itatakiwa  ihakikishe  imefanya.   Nafikiria  sasa  kwa  kifupi

nimewapitisha kwa Draft Constitution, na pengine sasa tungependa kuwasikiza ikiwa mnataka nifafanue jambo lolote zaidi, ama

ikiwa mna maneno ambayo mngependa tusikilize na kwenda kujadiliana zaidi katika Commission.  

Lazima ufike hapa mbele na uongee kwa microphone na utueleze jina lako tafadhali.

Jonathan Mutinda:  Mimi naitwa Jonathan Mutinda, na Mimi ni mwalimu wa Tawa Kiamba Secondary School.   Nina jambo

fulani ambalo ningetaka lifafanuliwe zaidi naona haliko katika hii Constitution au labda sijaiisoma.  Kwangu naona kwamba lina

maana kwa ustawi wa nchi hii.  There is looting of our national economy au tumeshakuwa na wezi wa mali yetu na kutokana na

 ma-officer ambao si waaminifu.  Kwa muda uliopita, kabla ya hii Serikali ya leo haijaingia mamlakani, tumeshakuwa na taabu

na  watu  ambao  wameiba  mali  yetu  na  hawajashtakiwa  bado.   Kuna  wale  ambao  kwa  wakati  huu,  wameiba  mali  yetu  na

wakipelekwa kortini hakuna  hatua  zinazo  chukuliwa.   Ningetaka  wale  wako  mbele  yetu  hapa  ambao  labda  wanajua  hali  ya

kisheria kuliko sisi, watueleze hao watu kwa nini hawajashtakiwa kikamilifu?  Na vile Katiba ya leo inasema.  

Ningetaka  pili  nielezwe,  huyu  President  ambayo  atachukua  mamlaka,  inasemekana  kuwa  katika  Katiba  ya  leo  ili  ambayo

umetueleza  awe  na  running  mate.   Huyu  running  mate  naona  kuwa  si  pendekezo  la  wananchi.   Huyu  mtu  ni  rafiki  wa  huyu
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mwingine, na hatuja mchagua, na wakati  Rais ambaye atakuwa mamlakani atakuwa na shida,  labda atakuwa  mnyonge,  labda

atakuwa amefirilika, labda atakuwa ameharibu offisi, huyu Vice President anatakiwa kuwa President.  Sasa ikiwa atakuwa Vice

President na ni rafiki wa huyu mwingine na hatukumchagua, si Kenya itakuwa inaongozwa na rafiki ya mtu mwingine lakini sio

kwa matakwa ya watu.  Hapo naona urafiki huwezi kuongoza hii nchi.

Tumeambiwa ya kwamba Raisi akichukua mamlaka anatakiwa kuhutubia Bunge wakati  mmoja tu kwa mwaka.   Noana  huyu

Raisi kwa sababu anaongza hii nchi na hii nchi ina mambo mengi sana.  Hata kwa leo, Rais mahali alipo tunamtaka kila baada ya

saa moja atwambie ni kitu gani kinachoendelea.   Naona  huyu  Rais  amepewa  muda  mfupi  wa  kuhutubia  na  kurekebisha  vitu

ambavyo vimeenda kombo, na tunauliza Commissioners na sisi zote tujadiliane juu ya huyu Rais.  Atakuwa Rais wa kati  Rahisi

auo, atakuwa Raisi wa ina gani?

Com. Abida  Ali Aroni.  Iko mtu mwingine?

… Inaudible…

Andrew Mulwa:  Mimi naitwa Andrew Mulwa, kutoka hapa… (inaudible) location Inaudible  Kuna mahali ampabo sijaelewa

sawa sawa.   Hawa wazee wa kijiji ambao wanasemakana kwamba ndio watasimamia utawala wa kijiji.  Kwa wakati  uliopita

hawa watu walikuwa wanafanya kazi ya bure,  hawakuwa wanalipwa, na  tulipendekeza  hata  kama  haikusikika,  tulipendekeza

hawa wazee wawe wakilipwa.  Kwa  maana  mtu  asiye  lipwa  chochote  hana  haja  na  kazi  yake.   Hata  waleo  ninapendekeza

hawa wazee watakao chaguliwa wawe wakilipwa.

Kama vile imesemekana sijui kama ni mimi nimesikia vibaya watu wawili wakiwa na mamlaka ya aina moja na hawana uwezo

wa kufanya cho-chote.   Kule kutakuwa huko ni…Inaudible…  Kila kijiji ni lazima  kiwe  na  mzee  mmoja  ambaye  ana  uwezo

kuliko wale wengine wote kawa kijiji hicho. 

Kile  kingine  nimesikia  nataka  sheria  ipitishe,  ni  hawa  watu  ambao  hata  sasa  wako  kwa  Serikali  na  pengine  wana  mali  ya

Serikali,  na  walipelekwa  kortini,  na  hukumu  haijatoka,  na  sasa  hata  wa  leo  wanapigania  kiti.   Sasa  hatujajua  kama  yule

ameonekana kama ni mwizi ama ni mtu innocent  kwa hivyo kabla hukumu haijatolewa na korti  nafikiria hawa watu hawatakiwi

kuwa viongozi wa watu.

Kile kingine na cha mwisho ni watoto.  Kunasemekana kama vile tulipendekeza ya kwamba mtoto akizaliwa na wazazi wawili,

imesemekana huyu mtoto alewe na wazazi wawili. Kuna watoto  wanao zaliwa nje ya ndoa au mtoto amezaliwa na Malaya,  na

Malaya hana mtu moja.  Ana huyu ana huyu.  Sasa huyu mtoto atajulikana ni wa mwanamume mgani?  Kwa hivyo naona mzazi

aliye karibu ni mzazi ambaye alizaa huyu mtoto na ni mwanamke. Asipoeleza sawa sawa,  asichukue mwanamume yeyote kwa

bar kwa sababu anaweza kuwa si yeye,  ni mwingine aliye kutanguliwa.  Kwa hivyo hapo ni kama kurundisha ile Bill  tulikuwa

nayo, sijui ilikuwa inaitwaje,
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Kwamba  ukizaa  mtoto…  inaudible…kwa  hivyo,  mzazi  mwanamke  sio  ati  tunamuonea.   Awe  anajua  ni  nani  alikuwa  naye

akizaa huyo mtoto kwa hakika.  Lakini sio ati anakutana na huyu, na kuna mwingine huyo, mzazi.  Sasa  huyo mtoto atalewa na

wazazi wa kiume wangapi?  Kwa hivyo muende mkarekebishe, kuonekane ni mzazi yupi, ama aolewe.

Bernard Kithuku:  Jina langu ni Bernard Lungu. Nataka kuzungumzia juu ya hali tumeshaona kwa mawakili wetu.   Kama vile

tumesha shuhudia mara kwa mara mtu akiwa na shinda anamkimbilia wakili.  Imeshakuwa mtindo wewe ni maskini na kesi yako

ni baina  ya  wewe  na  tajiri  ni  kama  imekuwa  mtindo,  kila  mtu  anajua  vile  matokeo  yatakuwa.   Kwa  sababu  pengine  huyu

advocate  wangu nikiachane naye anaenda anakutana na huyu tajiri ambaye tuko na kesi  naye.   Kwa  hivyo  sijui  tutafanya  nini

wale minorities. Tumeona sheria inasema Serikali itupatie ma-advocate,  lakini hii  hali  ya  mawakili  imeshakuwa  ya  kutatanisha

sana kwa wenye makesi.  

Wananchi  tumesha  eleza  maoni  yetu  juu  ya  marekebisho  ya  Katiba.   Tumesha  sikia  Kuna  ma-judge  wengine  waliwapeleka

Commissioners  kwa  korti  na  tunauliza  hawa  waangalie  uzito  na  maoni  ya  wananchi.   The  common  Public  opinions.   Sasa

tunasikia ni wawili ni sisi ni Kenya nzima.  Sasa tunataka waambiwe imani yetu, na waangalie uzito wa  maoni ya watu.

Kustaafu kwa wafanyi kazi kwa sasa  ni miaka 53,  na tumesikia hata nao Ma-judge wameanza kulalamika  katika  haya  maoni

tuliyo toa kuhusu muda wa kuhudumu.  Kwa nini sisi wengine tunaenda nyumbani tukiwa na miaka 55?   Sisi  ni  watu  na  tuna

mahitaji kama wao.  Kwa hivyo maoni yetu tuliyopeana tunaona waende wakiwa na ile miaka 65.  Thank you.

Sammy Mbithi:   Kwa jina naitwa Sammy Mbithi, I  am a retired teacher.   Langu ni juu ya land issue hii kumiliki mashamba.

Ni kiangalia hapa,  sioni vile  wale  watu  tunasema  ni  masquatters  or  people  without  land,  what  the  Constitution  Act  is  saying

about them, to take care of those people ambao hawana mashamba pengine sio makosa yao kuzaliwa bila mashamba.  Pengine

Constitution ingeangalia wale watu kama wana mashamba ambayo ni idle, haifanyiwi kazi,  kama kuna wezekana,  pengine wale

ambao hawana mashamba wapatiwe nafasi ya  kufanya  kazi  kwa  shamba,  kwa  sababu  hii  ni  natural  property.   Nobody  has

really created land.  Kwa hivyo hiyo shinda ya mashamba naona ni kubwa.

Kuna hii appointment of Ministers by the Prime Ministers.   Kwa  sababu  Prime  Minister  atakuwa  aki-appoint  Ministers  wale

ambao si watu wameteuliwa na wananchi, hiyo naona itakuwa shinda kwa sababu hawa watu sio ati wameteulewa na wananchi,

kwa hivyo ingefaa pengine kama ni Ministers wawe elected people.  Thank you.

Samuel  Maingi:   Kwa  jina  mimi  naitwa  Samuel  Maingi.  Mimi  nataka  kuzungumzia  jambo  ambalo  hata  wakati  huu

inawekwa…inaudible  …  .   Hata  hapo  zamani  kulikuwa  vivyo  hivyo  lakini  naona  mambo  hapa  yanataka  kubadilishwa  kwa

sababu tukiangalia chapter 5, vile tulisikia mambo ya wanawake kuridhi mali.  Hilo ni jambo moja ambalo mimi nashindwa hata

kimila yetu, mwanamke akiwa hajaolewa ilikuwa ni lazima  apatiwe  shamba  pale  pale  kwa  wazazi  wake  kama  mwanamume.
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Siku  hizi  sasa  unaona  hata  ukiangalia  hii  ukarasa  inasemekana  mwanamke  ako  na  uwezo  wa  kuridhi  shamba  kama

mwanamume.  Sasa  ukiangalia mwanamke atakuwa ameolewa.   Aende akosane na bwana yake huko awaache  watoto  huko

pengine hana land sasa  akifika pale kwa baba  yao,  itakuwa sasa  ako na uwezo kama wale wanaume pale,  maanake atakuwa

anajua vile sheria imetungwa, ako na haki ya kupatiwa shamba pale.  Unaona sasa atakuwa na miguu mingapi?  Miguu miwili. 

Kule  kwa  bwana  yake  iko  sababu  ambayo  haina  maana  sana  ambayo  inaweza  kumfanya  aende  kwao  akakae  huko.  Sasa

akienda huko kwao na pengine anajua kwao kuna mali, na mahali alikuwa ameolewa hakuna mali kama kule kwao,  anaweza

kutafuta kisingizio. Aone kwa baba yangu, na huyu bwanangu vile amenioa na shida.   Wa cha tu nitatafute kisingizio, tuachane.

Hii naona isipo chunguzwe kwa makini sana itafanya ndoa nyingi zivunjike na wanawake wawe na utawala ambao hauna maana

kwa wanaume.  Maanake sasa  utakuwa umeoa bibi,  bibi  anakuangalia  anaona  huna  mali  kama  ulikonitoa,  kwa  baba  yangu.

Sasa hii ni shida unanipatia hapa.  Atatafuta tu kisingizio mkosane, halafu aende kwao.  Sasa unaona hii ni shida itakuwa imengia

hapa kwa huyu mwanamke ambaye anarudi kwa babake. Maana ataenda akute wanaume huko family yao, na kama ni shamba

wamegawana.  Sasa  kama mko  watano  kila  mtu  anapata  haki  yake.   Sasa  mtu  anakuja  baada  ya  kukaa  kwa  muda  mrefu,

anaanza kudai hapa kwa vile nilizaliwa hapa mimi nataka shamba la baba yangu na sheria iko ili inaturuhusu kuridhi mali ya baba

yetu.  Sasa unashindwa huyu mtu, msimamo uko wapi?  Mimi sijaelewa hii ni nini inatafutwa hapa maanake mimi vile najua tu,

mwanamke asipo olewa ni lazima akatiwe shamba pale.

Interjection:  Akina mama hamuongei?

David Kioko:   Asante sana Commissioner mimi kwa majina naitwa David Kioko mwalimu pia.   Nataka  kuongea  kuhusu  hii

mambo ya mashamba, kwa sababu najua mashamba imekuwa shida Kenya.   Kuna hii issue ya absent  land lords,  watu ambao

wako na mashamba hapa,  na wamehamii kwingine na hawatumie haya mashamba.  Sasa  sikuelewa katika hiyo chapter  inayo

husu  mashamba,  kama  inadeal  na  absent  landlords,  kwa  sababu  unakuta  mashamba  makubwa  sana,  na  haya  mashamba

hayatumiwi. Ningetaka kujua kutoka kwenu ma-Commissioners vile haya mashamba,  kama Coast  tunasikia  kuna  mashamba

makubwa na hao land owners hawako,  na hiyo land haitumiwi saa  hii.  Sasa  ingekuwa muhimu kama hiyo mashamba Serikali

ingetoa kodi  kwa mashamba yote ambayo hayatumiwi saa  hii, na hii italetea Serikali kitu kwa sababu ikiweka mashamba  bila

kutumiwa iko shida.   Ukiteremka side za Sultan kuna ma-shamba pia pale,  haya mashamba hayatumiwi ukiuliza unaambiwa ni

ya mtu fulani, na hiyo shamba haitumiwi.  Kwa hivyo kodi nafikiri ingefaa kwa mashamba yote abayo haitumiwe.  Kwa sababu

hiyo itakuwa inaongeza pesa kwa Serikali.  Asante.

Benson  Maingi:  Asante  sana  kwa  kunipatia  huu  wakati.  Jina  langu  naitwa  Benson  Maingi  na  mimi  ni  mkulima.   Nataka

kuongea juu ya Judiciary.  Kulingana na vile tumeelezwa kuna shida nyingi katika mahakama, tukianza na corruption.   Katika

ma-court yetu kuna corruption nyingi sana inaendelea.    Kwa mfano ukipeleka kesi  yako kwa korti,  yule judge ama advocate

utakuta pale, kama wewe hauna pesa na wewe ni maskini, itabidi utoe kitu kidogo, na hii ni mbaya kwa system ya Serikali yetu

kama iko hivyo Sasa tukitaka kupunguza hii shida imeletwa kwa hii nchi yetu, kunafaa kuwe na kitengo kingine cha kukabiliana
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na  ufisadi.   Hilo  ni  pendekezo  langu.  Kitu  kingine  ambacho  ningetaka  kuongeza,  hawa  ma-judge  wanafanya  hizi  corruption

kama wanaweza kushtakiwa.

Kitu kingine ni juu ya Executive.  Executive bit of it now.  The President  should not be  above the law.  Hiyo mnajua,  hakuna

maana nifafanue sana.  Ile ingine, kama ni Rais, the President should not serve two terms.  Inafaa akiingia atoke kwa kipindi cha

one term.

Hilo lingine ni upande wa Legislative.  Kama ni Mbunge tumechagua huku, anafaa awe na ofisi yake, tuwe tunaenda tunamuona,

tuna present our problems to him.  Kama ni shida za wananchi tumemwambia huku, kama ni MP wetu kama Kalulu inafaa hizo

shida zetu apeleke kwa Bunge, Bunge ijadiliane ili tuwe tumeona vile tumezungumzia.

Lile lingine, kama ni project  tunaendesha,  inafaa MP wetu akuje katika hiyo project  na afuatilie  aone  kama  hiyo  project  yetu

itafaulu au haitafaulu, kwa sababu MP wengi huwa hawashughuliki.  Kama huyo MP hapa Mbooni,  kama ni project  inaendelea

mahali, hatoki,  hakuji kuangalia. MP  anafaa  kuwa  kama  ni  project  tumeanzisha  mahali  anakuja  anatusaidia,  tuna  saidiana  na

yeye.  Asante nimefika hapo.

Onesmas Mutisya:  Kwa jina ni Onesmas Mutisya.  I have a problem in chapter  7 of the draft,  that deals  with the legislature.

My point is on the renumeration of the Members of  Parliament.

Interjection:  inaudible comment.

Onesmas  Mutisya:   Chapter  7.   Something  I  would  like  to  say  about  the  whole  chapter.   We  have  seen  the  current

Parliament have added themselves what I would call an unrealistic pay, and as I was going through that chapter, I  have not seen

any clause that will curb such a habit which means that the future Parliament will behave the same.  That is my problem in that

chapter.

I have got another problem with the succession and administration of property  especially where somebody dies  in  dispute.   I

think  there  is  a  lot  of  bureaucrasy  involved,  and  where  those  who  are  seeking  to  inherit  the  property  especially  if  they  are

ignorant, they end up losing what they deserve.

The  other  problem  is  on  the  Electoral  boundaries,  that  is  constituencies  we  have  some  members  of  the  Parliament  who

represent  a big number of people  while others  represent  few people,  compared to some.   I do not see  anywhere in the Draft

where there is power equality.

Com. Abida Ali Aroni:  Kuna mwingine?   I think mmemaliza.
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Titus Muli Wambua:  Mimi nataka kusema kwa lugha ya kikamba.

Com. Ali Abida Aroni:  Kuna mtu wa kutafsiri?

Titus Muli  Wambua:  Mimi nasema mimi ni mkulima, na mimi naongea habari  ya kahawa.   Mimi  nauliza  hii  kitu  ikipelekwa

huko Bungeni sijasikia juu ya mkulima wa kahawa.  Kahawa iko mbaya sana.

Interjection:  inaudible.

Com. Abida Ali Aroni:  …  Inaudible.   Unasikia kiswahili ni lugha ya taifa na hutaki kuongea?  Kuna mtu mwingine?  I think

mmemaliza? … okay.

Jeremia Muhindi: Yangu sio mengi sana.   Jina langu ni Jeremiah Muhindi na  mimi ni mkulima.  Ile nimeona kwa upande wa

Government, set up nimeona iko sawa sawa, lakini kuna mahali kama ingewachiliwa kidogo,  Village Government.   Hiyo village

Government  ndiyo  chanzo  cha  Serikali,  na  kama  hai  angaliwi  sana,  Serikali  inaangukia  huko,  kwa  sababu  hawa  watu

tungewapatia  kura  kama  hawa  wa  Location,  na  hawa  wa  District  na  Province,  kama  vile  wanavyofanyiwa.  Lakini  villagers

wakiambiwa wa decide wenyewe, kila mtu atakuwa anauliza, ni nani anaweza  kuongoza,  lakini  tuki-vote,  tunamaliza  maneno

mara moja kama hao wengine.  Kwa hivyo hiyo ingeangaliw sana na  ndiyo  hapo  Administrator  naye  achaguliwe  kama  hawa

wengine.  Location  iko  na  Administrator,  district  iko  na  Administrator,  lakini  village  inawachiliwa  namna  hiyo  bila  kujulikana

what next.  Wakiwa sita nani atakuwa anaongoza wale wengine?  Yangu yamekwishia hapo.

Com. Ali Abida Aroni:  Tafadhali jiandikishe. 

Ali Nzuki:  Jina langu ni Ali Nzuki,  na mimi ni mwalimu, na ni na maoni yafuatayo.  Kwanza nitagusia juu ya lile jimbo ndogo

ambalo liko katika eneo la vijijini, ambalo ni Village Council.  Naona ni rahisi, ni mawazo mazuri lakini kidogo wazo hili sijui vile

limevalishwa  nguo.   Ni  wazo  nzuri  lakini  ni  duni,  kwa  sababu  hapa  tulipo  fikia  sasa,  sijui  kama  ni  watu  wangapi  wanajua

umuhimu wa Katiba.   Kwa maana wangekuwa wanajua,  ungekuta hili kanisa limejaa.  Tunaona kwamba itakuwa ni kuchagua

viongozi  katika  kijiji  kikubwa  sana.   Sasa  lazima  iwe  pia  kuna  controller  ambao  itakuwa  kuna  joto.   Joto  ambalo  litakuwa

linaangalia maadili na hekima na uwezo na ufahamisho, na ujuzi na ufahamu.  Si la mtu kujulikana kwa mali, kwa maana  kuna

heshima za kizamani hapa.   Unapata  mtu labda ana tumbo kubwa  ana  mali,  ama  kwa  sababu  mtu  wake  alikuwa  ni  kiongozi

fulani, basi anakuwa yeye atapita ama mtu wake atapita.   Sasa  lazima hapa katika Village Council,  kama vile mzee alivyosema

hapa,  kuwe  kuna  miongozo.   Je  katika  Commission  yenu,  kuna  miongozo  ambayo  imekaliwa  chini  ikafikiriwa,  kwa  sababu

kuna  hatari  ya  uma  kutengeneza  kamati  ya  viongozi  wa  katika  ngazi  za  chini  wasiofaa.   Kwa  sababu  utakuta  huyu  Village

Council  hajui  haki  ni  nini,  hujui  na  mahitaji  ya  nchi.   Tukianglia  kama  Chief,  wale  walikuwa  hapa  walikuwa  na  kazi  nyingi.
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Unapata Chief hajijui anahusika na kilimo mpaka wapi, ama anahusika na elimu mpaka wapi,  na wakati  mwingine kwa kutojua,

unakuta kunaingia kutahitarifiana.  Anafungiwa mlango na mwenzake. Akiingia kwa elimu anafungiwa mlango labda.  Kwa hivyo

ningeomba Kamati hii iangaliwe itakuwa ni ya watu wa ina gani.  Isipokuwa ni hivyo labda iwe kuna muda wa kutayarisha watu.

  Waende  wakaelimishwe,  kama  vile  farmers  society  kama  vile  wakulima  walikuwa  wakienda  kuidhinishwa  na  wafanyiwe

mitihani, na atakaye fail asifuzu.  Kwa maana hii si jambo rahisi la kufanywa, kwa maana utachagua watu ambao hawajui zaidi

ya pua lao.  Zaidi ya kujua alicho nacho, ama yeye ni wa nani. Hii ndiyo shida kubwa ambayo inatupata hapa.

Kitu kile kingine ninaporegelea inafaa  pia  hili  joto  liangaliwe  ndani  wenye  wahusika  wakubwa  kama  wa  dini,  wa  mambo  ya

kisheria kwa watu wanaojua pia mila na desturi,  wanaojua mambo ya usalama wa nchi  yao,  na  mahitaji  kwa  maana  inaweza

kuwa hili joto liko ndio, lakini utakuta leo watoto ndani ya bar,  na kama kuna dansi wanacheza dance pale.   Sasa  hili joto  kazi

yake ni kwenda kushika pombe,  lakini halijui mambo ya kujua bar  hii  hairuhusu  watoto  kuingia,  hawajui.   Kwa  hivyo  lazima

kuwe kuna mipaka na miongozo.  Kwa hivyo kusema litachaguliwa  litakuwa ni makosa.

 Pengine mtaniwia radhi pia.  Upande wa wizara.   Mimi nadhania Wizara ni kitu muhimu, na Wizara ndiyo inayoweza ikawa ni

matatizo.  Kwa nini pia isifikiriwe ikaonekana kama itafaa.   Huyu Waziri Mkuu, pamoja na kuchagua huyu kuna watu wengine

wake.   Si  mtu  achaguliwe  kwa  sababu  amependwa  kwao  hapana.   Awe  ni  mtu  ambaye  ni  mtaalamu  wa  wizara  atakayo

chaguliwa.  Kama ni mambo ya kilimo, na labda ana PHD yake na degree na anajua kilimo, nini.   Asichaguliwe  mtu  ambaye

labda atachuguliwa  habari  ya  kilimo,  na  yeye  amekulia  mjini  kwa  sababu  inajulikana  akiona  ng’ombe  anaona  ni  punda  sasa

inakuwa it’s a big problem.

Naona kitu kizuri pia mawaziri hawa wawe ni wafanyi kazi.  Mtu ambaye hategemei uwezo wa Waziri Mkuu kumjua ama watu

wao.  Kwa sababu kama ataweza kuajiriwa, appointed afanye kazi,  akikosa afungwe pale.   Na  dhani  kwa  njia  hii  itakuwa  ni

vizuri  ikiwa  kutakuwa  namna  hiyo.   Itakuwa  ni  professional  mpaka  wakati  nchi  yetu  itafika  kiwango  tujue  sisi,  mimi  nafaa

kufanya vizuri kwa maana mimi nafagia choo kiwe kisafi.   Yaani tujui kufanya vizuri.  Tusipofanya hivyo naona  kuna  matatizo

Yangu ni hayo.  Asante.

Murua Mumo:  Nashukuru kwa kupewa fursa hii kupeana maoni yangu.  Oni langu ni kuhusu right to information.  Right  ya

wananchi kupata  habari.   Kama ilivyo sasa,  ni radio tu  na  television  za  ki-taifa  ambazo  zinawezesha  wananchi  kupata  habari

kwa maeneo yaliyoko katika sehemu ya mashambani.  Katiba yetu mpya itamwezesha je mwananchi kupata habari  kutoka hata

kwa watangazaji wa kibinafusi.  Maanake tunaona pengine mjini tu ndio wanapata habari sawa.  Kama Katiba yetu inawezesha

mwananchi apate habari mbali na zile zinapeanwa na Serikali, kwa utangazaji wa stations.  

Com. Abida Ali Aroni:  Nawashukuru kwa hayo maswali yenu, nitajaribu kujibu niwezavyo.   Mtu  wa  kwanza  ambaye  ana

swali Bwana Jonathan Mutindwa, alitaka kujua ni vipi tutapunguza corruption au rushwa, na akawa anataka kujua vipi Makamu

wa Rais atachaguliwa na kushika usukani wakati ambapo Rais hayuko, na hivi hajachaguliwa na watu.
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Ukisoma  Katiba  katika  ma-jukumu  ya  Serikali  ni  kuondoa  rushwa.   Kwa  hivyo  Katiba  inalazimu  Serikali  kuondoa  rushwa

kama jukumu lake,  na  pia  wafanyikazi  wote  au  leaders  wote  ambao  watakuwa  wanafanya  kazi  za  uma  watatakiwa  kufuata

nidhamu fulani ambayo iko hapa kwenye Katiba,  na muongozo katika nidhamu hiyo lazima wawe ni  watu  ambao  hawatakula

rushwa.  Kwa hivyo nadhania mambo hayo ukisoma kikamilifu utaweza kupata jawabu.

Alikuwa pia na  shida  na  huyu  Vice  President.   Ukisoma  kifungu  165  utaelewa  zaidi  kwamba  President  anapewa  jukumu  la

kumchagua mwenzake ambaye pia atakuwa ana qualifications kama za President.   Si mtu hivi hivi.  Mtu huyo ni lazima awe na

qualifications za ki-President,  na ukumbuke basi  ukiwa unachagua huyu President,  unachagua  watu  wawili.  Kwa  hivyo  ni  juu

yako  uhakikishe  kwamba  huyu  President  unamchagua  awe  ana  running  mate  ambaye  ana  qualities  za  ki-President.

Tume-elewana?  Ndiyo hiyo section inazungumza.

Pia ukasema kwamba kwa nini tumempa, ama tunapendekeza ya kwamba President  azungumze mara moja tu kwa Parliament.

 Hiyo  ndiyo  jukumu  amepewa  ya  ki-katiba,  lakina  anaweza  kuzungumza  akipenda  mara  kwa  mara,  na  ukumbuke  kwamba

President katika mapendekezo yetu hatakuwa Member of Parliament.  Mumeelewa?  Atakuwa hana haki ya kukaa Parliament

kila siku, hiyo ni kazi ya Waziri Mkuu.  Waziri Mkuu ndiye ataendesha Serikali,  na ndiye atakuwa akituzungumzia na kutueleza

na kueleza Bunge anavyo endesha Serikali.   Sasa  tume imebadilisha na sio  kazi  ya  Rais.   Kwa  hivyo  hata  Rais  akizungumza

atakuwa hajui kwa sababu yeye haendshe  Serikali,  lakini  ana-elezwa  na  Waziri  Mkuu.   Kwa  hivyo  Waziri  Mkuu  ndiye  ana

jukumu la kueleza Parliament, kumueleza President na kutueleza sisi kama wananchi mara kwa mara, na anahitajikana kulingana

na mapendekezo yetu afanye hivyo kila wakati.

Andrew Mulwa alikuwa na  tashwishi  kuhusu  Village  Elders  na  kusema  kwamba  kwa  wakati  huu  hawalipwi  pengine  ni  kwa

sababau sheria haikuwatambua.  Nafikiri village elders huwa wanajitolea kwa sababu ni wazee wa kijiji kutaka kuona kwamba

kuna nidhamu katika  kijiji,   lakini  wakati  huu  tunasema  Serikali  itaanza  katika  vijiji,  kwa  hivyo  hawa  village  elders  ni  lazima

watalipwa kama wanavyo lipwa watawala wengine.  Pia haitakuwa ni mtu mmoja, kutakuwa na watu sita,  na ninafikiri nitajibu

hili swali pamoja na lile  swali  lingine,  kwamba  tungekuwa  na  muelekeo  wa  jinsi  ambavyo  wataweza  kutawala.   Ningependa

kusema kwamba ukiangalia na kusoma zaidi chapter  ya kumi inayozungumzia devolution of power,  utaona kwamba tumewapa

watu katika vijiji uhuru kwa sababu tulitambua watu wana mila tofauti katika sehemu tofauti.   Kwa hivyo  pengine  tukija  hapa

tuseme  fanyeni  kura  ya  siri  mtatwambia  tunataka  mlolongo,  ama  kikwetu  leaders  hawachaguliwi  wanatambulikana.   Nafikiri

hivyo ni kweli, hakuna kijiji ambacho wazee wenye heshima na hekima hawajulikani.  Sidhani ukitaka kuchagua wazee wa kijiji

ni lazima ufanye mlolongo ama secret ballot lakini tumewapa nafasi. Tumesema mchaguwe wazee wanaotambulika.  Ukiwa mna

shida fanyeni elections.  Pengine kuna vijiji ambavyo kutakuwa na shida.  Kwa hivyo tumewapa hiyo nafasi ya kufanya elections

ya wazee wasio-pungua sita,  na wasio zidi kumi, ama kuwachagua.   Mimi ninavyo jua,  wazee wanao heshimika  kwenye  kijiji

wanajulikana. Hawana haja ya kuchaguliwa, lakini sasa pengine ni maoni yangu, tumewapa nafasi ya kuweza kuwachagua.
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Pia akauliza kwa nini tuna viongozi kwa wakati  huu ambao wameshtakiwa na wanaendelea kuwa viongozi.  Sheria  ya  wakati

huu na sheria ambayo  tumependekeza  ni  kwamba  mshtakiwa  yeyote  asichukuliwe  kuwa  ni  mwenye  hatia  kabla  hajafanyiwa

kesi.  You are  innocent until proven guilty.  Huwezi kujua kwamba mtu ana makosa,  ikiwa hajajaribiwa na ushahidi kutolewa.

Kwa hivyo, sijui  kama  kuna  kiongozi  yeyote  ambaye  ameshtakiwa  na  kuhukumiwa  ambaye  bado  yuko  kazni,  lakini  ninajua

kuna  wale  wamesihtakiwa  na  hawajahukumiwa,  na  pengine  hata  kwa  wakati  huu  ni  mawaziri,  na  ikiwa  tunasema  you  are

innocent until proven guilty, itakuwa ni makaso  tukiwadhania  kivingine.  Pia  ningependa  kumjulisha  kwamba  hiyo  ni  sheria  ya

wakati huu, na sio sheria ambayo tumependekeza.

Wakina mama pengine ambayo hawaishi maisha mazuri pengine ningependa kujibu kwamba kuna technologia kwa wakati  huu

ambayo  itaweza  kusema  kikamilifu  baba  yake  mtoto  ni  nani.   Kuna  technologia  ya  kisasa  inayo  weza  kusema  hata  baba

akikana hata mama akikuwekelea,  mkipelekana kortini muamrishwe mwende  kwa  daktari,   kutajulikana  baba  ni  nani.   Kwa

hivyo  si  dhani  hii  sheria  itaonia  mtu.   Pia  ni  na  nadhania  ukisoma  sana,  points  nyingi  hapa  katika  hii  draft  yetu  tunasema

tungependa kukuza familia.  Tungependa wazazi wajitokeze na kulea watoto  wao.   Hapo  mbeleni  siku  za  nyumaye,  tulikuwe

hatuna watoto katika street.  Kulikuwa hakuna mtoto ambaye anasemekana hana baba.  Mambo haya yalibadiliko nini?  Kwani

hawa wa mama wako barabarani  si walikuwa?  Hakuna baba  asiyejua mtoto na hakuna mama asiyejua baba  ya mtoto wake.

Nadhania kwa kifupi ningesema hivyo nakizidi sana  kuna  technologia  na  tunatarajia  ya  kwamba  tutapata  mila  na  heshima  na

tutafuata technologia ili wazazi wasitupe watoto wao.

Bwana  Bernard  aliongea  kuhusu  mawakili,  si  dhanii  kama  kuna  jambo  ningependa  kuongezea,  lakini  sheria  ambayo

tumependekeze imezungumza kikamilifu kuhusu majukumu ya mawakili kwa wananchi  na wateja wao.

Bwana  Sammy  Mbithi  alizungumza  kuhusu  ma-squatter.   Nadhania  ukisoma  article  59  utaona  kwamba  tumependekeza

kwamba  mtu  yeyote  asifukuzwe  wala  kubomolewa  nyumba  yake,  bila  kesi  kufanywa  na  kutatuliwa.   Pengine  hiyo  itakuwa

haikusaidia sana ma-squatters  ambao wako kwenye shamba,  lakini pia tumependekeza kuwe na Tume ya Mashamba itakayo

angalia na  kutatua  mambyo  kama  hayo  ambao  tunasema  ni  ya  kihistoria  watu  ambao  wamekosa  kupewa  nafasi  ya  kumiliki

ardhi ambayo pengine ni yao, kwa sababu kuna hawa watu wanaojulikana kama absentee  Land Lords,  or  land owners.   Kwa

hivyo tumesema  Parliament  au  Bunge  itoe  sheria  itakayo  wawezesha  Tume  ya  Shamba  kutatua  matatizo  kama  hayo  ambao

yako katika sehemu kadhaa za nchi yetu.

Bwana Samuel alikuwa ana tatizo kubwa, na pendekezo article 35 ambayo inawapa wakina mama uwezo wa kuridhi shamba.

Pengine watu wako na matatizo tofauti najua waislamu pengine watakuwa na tatizo kwamba  wasiwe  na  haki  sawa.   Pengine

watu wengine watakuwa na matatizo mengine lakini; Bwana Samuel,  ningekwambia tatizo lako mimi sioni kama ni tatizo,  kwa

sababu ni na fikiri unauoga.  I  wish you had given a better… although hiyo ni maoni yako,  lakin sijui kama yanaweza kuuzika

kwamba mwanamke akiridhi kwa baba  yake atakimbia kutoka kwa Bwana.   Siku hizo  nafikiria  kuna  wamama  ambao  wana

mali kuliko mabwana na wanakaa tu kule,  na  hawakibii.   Kwa  hivyo  ikiwa  kwa  kina  mwanamke  kuna  mali  na  bwana  yake

63



hana, sidhanii kama kuna tashwishi.  Ikiwa una mtoto wako na ameolewa na maskini ukampa mali, kuna ubaya gani akirudi pale

kwako na kuishi, ama akalima pale na kujilisha yeye na watoto wake.  I do not know whether that is a convincing reason,  kwa

sababu watu wengi tuliowaona hata hapa kwenu,  walisema  wa  kina  mama  wamenyanyaswa  sana,  kwa  kukosa  kuridhi  mali.

Wananyimwa mali kwa wazazi wao,  kwa sababu ya mila. Wakienda kwa waume zao,  either  waume  zao  ni  masikini  hawana

mali, au wakifariki, jamii ya bwana inawanyaganya, na yule mama anakosa pahali pa kukaa yeye na watoto wake.

Nafikiria  ukiangalia  shida  ambazo  akina  mama  wanazo,  kulingana  na  mawazo  yako,  utaona  kuna  umuhimu wa  mama  kuwa

anamiliki  ardhi.   Kwa  sababu  leo  akina  mama  wangekuwa  wanamiliki  ardhi,  pengine  hatungekuwa  na  watoto  ambao

wanatembea ovyo ovyo Nairobi  na katika miji mingine kwa kukosa  makao.   Kwa hivyo tuliweza kupiga mizani, tuone shinda

kama  hiyo  yako,  ambayo  for  me,  it  is  imaginary  na  shinda  ambazo  wakina  mama  wanazo  ambazo  ni  zitu  zaidi,  na

tukapendekeza kwamba kuna umuhimu wa akina mama kuweza kuridhi mali. Either kama wataridhi kwa wazazi wao ama kwa

mabwana, lakini ukiangalia in reality, wacha mawazo yako nenda kwenye kijiji uangalie practical  situations kwa  sababu  hivyo

ndivyo  tulivyofanya.   Na  ikiwa  pengine  kuna  uzito  sana,  mtapendekeza  kupitia  waakilishi  wenu  katika  district  waweke

mapendekezo ambayo yatabadilisha pendekezo ambalo tumetoa, kwa sababu pendekezo letu lina ambatana na malilio ambayo

tulipata kutoka kwa  akina  mama  na  wanaume  ambao  waliona  kuna  haki  ya  kina  mama  kumiliki  ardhi.   Kwa  hivyo  pengine

mkiwa na representative na jamii yote ya upande huu ione kuna kosa  kwa kina mama kumiliki ardhi,  basi  mtapendekeza tuone

kama Wakenya wengine watakubali kubadilisha hilo pendekezo.  

Lakini pia ukiangalia tunasema kwamba sheria za Kenya ni lazima ziambatane na maagano ya jumuia ya Africa, na maagano ya

nchi  zote.   Katika  ulimwengu  mzima,  kuna  mapendekezo   katika  maagano  ya  dunia  kwamba  akina  mama  wasinyanyaswe

ikifikia upande wa kumiliki ardhi,  au wa kuweza kuridhi mali.  Kwa hivyo Kenya ikijitenga, itakuwa inajitenga  na  nchi  zingine

duniani.  Kwa hivyo sijui kama mngetaka kufanya hivyo mtazidi kutuelezea halafu tutaweza kubadilisha kulingana na msimamo

wa  Wakenya  wengi,  kwa  sababu  katika  mkutano  huo  wa  kitaifa,  kutakuwa  pia  kunapigwa  kura,  ikiwa  hakuna  masikzano.

Ikiwa watu wamekosa kusilizana kabisa tutarudi mtuambie.

Halafu kulikuwa na bwana David Kioko, nafikiri nimekujibu nikakueleza kwamba Lands Commission itaweza kuangalia kuhusu

absentee landlords.

Kulikuwa na, si kwandika jina lake ambaye alizungumza kuhusu mahakama, Bwana Benson Maingi alizungumza sana,  akasema

kwamba kuna corruption katika Judiciary.  Nafikiri katika sector  zote za Serikali kuna corruption na itakuwa ni kosa  ukitenga

Korti pekee yake, na ukasema unavyo jua bwana Maingi.  Yuko? Umewahi kwenda Kortini? Ukaombwa rushwa?  Unajua ni

sawa kusema kitu ambacho unakijua.  Sidhanii kwa hakika kwamba kila magistrate na Judge huwa anaomba hongo.  Nafikiri

ukisema hivyo tutakuwa tumekosea mahakama ya nchi yetu.  Ninasema hivyo kwa sababu mimi kazi yangu ni wakili, nimefanya

kazi ya uwakili kwa miaka 20 na sijawahi kuombwa hongo na Judge yeyote.  Kuna wale wanaomba.   Umesema  nimeandika,

ukienda  Kortini  kwa  Magistrate  yeyote  na  hakuna  tape  recorder  pale  tunaweza  kuicheza,  umesema  ukiingia  tu  na  wewe  ni
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masikini, unaombwa pesa.  Kuna wale wanaomba, na kuna wale wanafanya kazi yao kwa njia iliyo sawa.   I am speaking from

experience as lawyer of 20 years standing.  Sijawahi kuombwa rushwa na Judge ama Magistrate,  lakini kuna wale wanaomba,

sisemi wote ni wazuri.

Kujibu  swali  lako  ni  kwamba,  watatakiwa  kutimiza  masharti  ambayo  yatakuwa  kwa  Integrity  Court  ambayo  iko  hapa.

Ma-judge  wote  na  Magistrate  pamoja  na  leaders  wote  wa  Serikali,  kuna  Code  iko  hapa,  nafikiria  iko  katika  schedule  ya

Katiba,  ni lazima wazingatie masharti yako  pale.   Halafu  kuna  Tume  inayo  simamia  mahakama.   Iko  kwa  wakati  huu,  lakini

haina nguvu.  Tumeipatia  nguvu  ya  kuweza  kufanya  investigation.   Na  wewe  kama  mwananchi,  ikiwa  umeombwa  hongo  na

Judge ama Officer yeyote wa  mahakama,  utaandika  kwa  Chairman  wa  Tume  hiyo  ambaye  atapendekeza  kwa  Rais  kuunda

Kamati ama Tribunal itakayofanya investigation ya kuweza kumuondoa mtu ambaye unasema ni mtu ambaye anachukua hongo.

  Kwa  sababu  kuna  cheo  fulani  ambazo  ni  lazima  zilindwe  na  Katiba.  Kwa  sababu  watu  wanasema  mbali  na  hongo,  kuna

ma-Judge  na  Mahakimu  ambao  huwa  wanaabiwa  bila  kufanya  kazi.   Si  ndiyo?   Kuna  watu  wamesema  wakifanya  election

petition kwa mfano, Serikali inawaambia hivi na hivi.  Kwa sababu tunataka kulinda hizo office zao wasiweze kuwa wanavutwa

huku na huku na Serikali wala na mtu yeyote, tunasema kumuondoa Judge iwe ni kazi ngumu, isije ikawa akikosa kufuata amri

ya Raisi au ya Prime Minister anafutwa kazi.  Sasa  tunataka wawe independent.   Si ndiyo?  Na  mtu ukitaka awe independent,

ni lazima umpatie nafasi ya kuweza kufanya kazi yake.  Na kwa hivyo ikiwa leo amefanya kosa  kumondoa iwe ni ngumu, lakini

afanyiwe investigation na akipatikana na hatia anafutwa kazi.   Sasa  kuna Integrity Court  na kuna Judicial Service Commission.

Umelewa?  Lakini na kuomba do not make untrue statements kwa sababu utakuwa  unakosea  majudge  na  mahakimu  ambao

wanafanya kazi yao kwa  njia ilio bora.

Nafikiri  ukapendekeza  kuhusu  Executive  siwezi  kusema  hapo  chochote,  kwa  sababu  tukisikia  hapo  kwamba  the  President

should not be  above the law, lakini katika Katiba hii tumesema Rais aweze kufanya kazi yake bila kusihtakiwa.  Kwa sababu

tulipokaa tukajadiliana tuliona kwamba,  mtu  kama  Rais  akiwa  anapelekwa  Kortini  kila  siku  atafanya  kazi  yake  namna  gani?

Watu  wengine  watamshtaki  kwa  kumuwekelea  kwa  sababu  binadamu  wana  mambo  mengi,   lakini  pia  amepewa  masharti

atakayo fuata,  na akikosa kufuata atatolewa na Parliament.   Mume  elewa?   Kwa  hivyo  hatujampatia  freedom  ati  afanye  vile

anavyotaka, tumesema akiwa amefanya makosa, Parliament itamuondoa kwa kupitia Supreme Court.

Pia ukasema  haufurahi MPs,  nakwamba walazimishwe kuwa na ma-offisi katika constituencies.   Ukiangalia  kifungu  cha  112

tumewapatia wananchi uwezo wa kumrudisha MP akiwa ana  desert  ama  anakimbia  kutoka  kwa  constituency  yake.   Voters

ambao  wako  30%  wataweza  kupendekeza  kwa  Speaker  wa  Bunge  kama  tunataka  kumtoa  MP  kwa  sababu  ni  mgonjwa,

hawezi kufanya kazi yake,  kwa sababu amehepa hatumuoni na tangu tulimchagua hajawahi kufika.  Tatu mnasema kwamba ni

mtu ambaye  ana  tabia  mbovu  ya  kuchochea,  na  hatumutaki.   Sasa  Speaker  akipata  signatures  za  30%  of  registered  voters

ataomba Tume ya elections kufanya upelelezi na kumpatia mapendekezo.  Ikiwa watadhibitisha mambo ambao yamesemekana,

basi  ataamrisha  kwamba  huyo  MP  atoke  katika  kazi.  Mumeelwa?   Nafikiri  sasa  hiyo  itasaidia  MPs  kurudi  na  kuhakikisha

kwamba wana offisi hata kama hawana office mnaweza kuwaona katika constituencies.
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Bwana  Onesmas  Mutisya  alikuwa  na  shinda  kuhusu  the  whole  of  chapter  7,  lakini  nikisoma  sione  kama  shinda  yake  ni  the

whole of chapter  7 nafikiria shida yako ni kuhusu malipo ya MPs.   Ukiangalia katika tume ambazo tumependekeza tumesema

kuwe na Tume ya mishahara ambayo tunaita Salary and Renumeration Commisson ambayo itaangalia mishahara ya Wabunge,

Waziri Mkuu, Mawaziri, President, Vice President, Ma-Judge,  Ma-  Commissoner na watu wote ambazo na wa vyeo vya juu.

Kwamba wasi weze kujiandikisha mishahara yao, kuwe na Kamati maalumu.

Pia  ukaongea  kuhusu  succession  and  administration  of  properties.   Pia  tumependekeza  kwamba  iwe  Tume  ya  mashamba,

ipendekeze jinsi ambavyo tutaweza kumiliki na kuweza ku-transfer property  kwa njia ya urahisi.  Tumewapatia hilo jukumu, ile

kusiwe na shida ya kuweza kumiliki properties na kufanya successions.

Pia ukaongea kuhusu boundaries.  Ukisoma zaidi utakuta kwamba Electoral Commission au Tume ya Kura imepewa uwezo wa

kuangalia boundaries, na kuweza kutatua hiyo shida ya representation kama ulivyosema.  Section 83 or  article 83 inaeleza kwa

kirefu.

Bwana Jeremiah Muhindi anasema kwamba tungepeana masharti zaidi.  Nafikirie tutaeleza uwoga wako kwamba unaona kama

wazee hawataweza kutawala kwa njia nzuri, lakini sisi pia  tulikuwa  na  uogo.   Tukasema  kweli  wazee  hawa  na  ni  wazee  wa

busara  tunatakiwa  nini  kuwapatia  masharti  mengi?   Tukaonelea  kwamba,  tulipokuwa  tunachukua  maoni,  watu  walikuwa  na

shinda nyingi ya administration. Wanasema Chief ni hivi, ukienda anakwambia hivi, afadhali wazee wanatatua shida.   Tukasema

turudi shida zitatuliwe na wazee kulingana ni mila.  Sasa sijui kama unasema kwamba wazee kumi wa kijiji chako wazee wenye

hekima na busara hawataweza kutatua shinda.  Una sema hivyo?  Ukiwa hivyo ndivyo unasema, basi utatuma muwakilishi wako

katika  National  Conference  kupendekeza  mabadiliko.  Lakini  sisi  tulidhania  watu  kumi  katika  kijiji,  watu  wenye  busara  na

hekima,  mabibi  na  mabwana  hawataweza  kutatua  shida  za  kijiji,  kwa  sababu  hatukutaka  kuweka  bureaucracy.   Nyinyi

wenyewe mlisema kufikia utawala ni ngumu sana.   Kuna vikwazo vingi, na tukasema hatutaki kuweka vikwazo. mwende kwa

wazee waweze kutawala na kutatua shida;  the easiest  way possible.   Umenielewa Bwana Muhindi?  Lakini ukiona hiyo haifai,

utapendekeza  kupitia  kwa  District  Representative  atuelezee  zaidi  ili  tuone  kama  ni  lazima  tuweke  bureaucrasy  ambayo

pengine…unajua wewe ndiye unaishi huko kwa kijiji, pengine unaelewa zaidi.

Pia Bwana Ali Nzuki alipendekeza vivyo hivyo na akasema kwamba tuwe na Village Council,  watu ambao wanaelewa sheria,

dini, na wanaelewa tradition.  Pengine ningemueleza bwana Nzuki kisababu cha sisi kutoweka mambo  mengi,  ni  kwa  sababu

tulielezwa kwa mfano, kwamba kuna mara nyingi wazee wakiwa na matatizo wanakuwa na shida kwenda kwa  vijana  ambao

wameelimika.  Tukambiwa kwamba pia mnatuletea chief 20/30  years,  anajuaje shinda za wazee?  Ndiyo tukaona wale wazee

ingawa pengine hawajui kusoma, na kuandika, wana elimu ambayo imetosha.  Hivyo ndivyo tulidhania. Tukasema kule kwenye

kijiji, nimekusikiliza sana hapa ukizungumza.  Sijui kama unaelewa sheria,  lakini umeongea maneno ya busara.   Wazee wengine

wamekaa hapa wamesimama wameongea maneno ya busara.  Kweli shida za binadamu ambazo tuko nazo katika vijiji zinataka
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  degree mzee?  Kwa sababu ukisema mtu ambaye ana elewa sheria,  pengine dini, nadhania dini si lazima usome uende mpaka

university.

Interjection: comment.

Ali Nzuki:… Inaudible.

 

Com. Abida Ali Aroni:  Asante.   Sasa  hii Council  ya  Mkoa  itakuwa  inawasaidia  wilaya,  kata,  na  vijiji  ili  viongozi  waelewe

mambo fulani fulani ya utawala.   Lakini hatukutaka kuweka vikwazo tuwaletee vijana mseme vijana wanaelewaje mambo yetu

ya  kinyumbani.   Sasa  tukasema  wale  wazee  tunahakika  mtakao  wachagua  wenye  busara  na  elimu  ambaye  ni  ya  maana

wataweza kutatua, na Serikali hiyo ya mkoa itawasaidia kuelewa pengine mambo ya utawala.

Pia ukapendekeza kwamba Mawaziri wachaguliwe na wawe ni  watu  ambao  wana  elimu  inayofaa  katika  Wizara  zao,  na  pia

wawe ni wafanyikazi  pendekezo letu ni kwamba mawaziri wachaguliwe kutoka nje ya Bunge wawe ni watu ambao wana elimu

ya kutosha inayo ambatana na kazi watakayo pewa kufanya katika wizara.  Sasa sijui hapo kama tumeeleza kisawa sawa.

Bwana Mulwa na yeye akasema angetaka kujua ni vipi watu katika vijiji watapata  information.  Ukisoma section or  article 47,

tumesema kila Mkenya ana right of information.  Kwa hivyo ikiwa kuna jambo, unaweza kuomba upate information yoyote hata

information ambayo iko katika Serikali,  ili  uweze  kuzidi  kuelewa  maneno.   Nadhania  nimejibu  maswali  yote,  na  hakuna  mtu

mwingine yeyote ana swali ama jambo lolote si yo?  Ama iko kabla hatujafuka mkutano.

James  Mutiso:  Mimi  naitwa  James  Mutiso.  Pendekezo  langu  ambalo  nataka  kulitoa  hapa  ni  kwamba  tumeona  katika  hii

Katiba mpya mmependekeza kwamba kuwe na mabaraza mawili.   Baraza  la  Bunge  na  lile  la  National.   Kwa  hivyo  hayo  ni

maoni yangu ya kusema kuwa mabaraza mawili katika Kenya yetu hii, naona kama italeta faraka.   Kwa sababu si watu wengi

katika Kenya wanaaminiana sana.   Hata leo katika Bunge letu ingawa ni moja,  lakini tunaona kuna matatizo yake  mengi  sana

kati yao.  Kwa hivyo ikiwezekana katika hii Katiba mpya kwa maoni yangu,  maoni yangu hii Bunge National Council ipumzike

kidogo kwanza halafu labda  ndivyo itokee miaka ingine.    

Jambo lile lingine ambalo nataka kulizungumza hapa,  ni kwamba ikiwezekana Katiba muiweke katika  kura moja kwa sababu

tunaona kila mtu ana kura moja,  na hiyo kura  moja  ikiwa  sasa  unataka  kazi  ya  Bunge  unataka  kwenda  kutetea  watu  katika

Bunge, kila mtu ulimpiga kura,  na hizo kura  zikipigwa na watu wawili  napata  kura  mbili,  na  ikipigwa  na  mmoja  napata  kura

moja Kwa hivyo nasema, katika nchi yetu ya Kenya, kuna constituency zingine ambazo kuna watu wachache sana na hao watu

wakienda kuchagua mtu wao, pengine wanampitisha na kura 60 au 40 na kuna wengine katika constituency zingine wana kura

60,000.  Kama hii constituency yetu ya Mbooni, nafikiri kuna watu kama hao,  na kuna constituency zingine ambazo kuna watu

20,000.  Kama  mtu  amechaguliwa  na  watu  20,000  na  huyu  mwingine  achaguliwe  na  60,000,  hawa  watu  kweli  ni  sawa?
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Inaonekana kwamba si sawa. Kwa hivyo nasema hii Katiba mkiiunda, mwuinde mkisema,  constituency zote ziwe sawa.  Ikiwa

ni  nchi  ambayo  ina  watu  wachache  tuseme  hamsini  mhesabu  watu,  kuwa  kama  kila  constituency  iwe  na  watu  30,000

wahesabiwe  tu  wafike  30,000  hata  kama  watatoka  upande  wa  Kilimanjoro  mpaka  Narok  wawe  sawa  kama  yule  mtu  wa

Nairobi.  Tuseme division kama Kamukunji ile iko Nairobi wawe sawa.  Lakini sio kuchukua mtu mwenye alichaguliwa na kura

chache,  halafu aende katika Bunge, na huko Bungeni anazungumza kama mtu  ambaye  amechaguliwa  na  kura  nyingi,  na  yeye

amechaguliwa  na  kura  chache.   Kwa  hivyo  Katiba  yetu   hii  mpya  ambayo  mnatengeza  muende  muitazame  ikiwa  mnaweza

kupendekeza hivyo , ni sawa.  Hayo ni maoni yangu.

Jambo  lile  lingine  ni  kwamba  katika  hiyo  habari  ya  mashamba  yale  yenye  haina  watu,  sana  sana  yako  upande  wa  Coast

Province.   Huko  Coast  Province,  watu  wengi  ni  squatters,  wazazi  wao  walikuwa  ma-squatters,  na  wao  sasa  wako

ma-squatters.  Na yule mtu ambaye ako na hiyo shamba, anaishi Yemeni au Saudi Arabia.  Kwa hivyo mimi napendekeza ikiwa

mimi ni Mwanakenya, haifai nikose shamba, na hali mtu anayeishi Saudi Arabia ama Yemeni ana shamba Kenya.   Hiyo kwangu

mimi naona hiyo haifai. Ikiwa hiyo ni shamba la Mkenya,  sioni kwa nini Mwanakenya ahangaike kama ni squatter,  na yeye  ni

mtu original katika nchi yake.   Kwa hivyo mimi naomba Commissioner wa hii Katiba muingize hilo swali sana kwa Katiba  ati

mwana Kenya yeyote hafai kukosa shamba, ikiwa kuna mtu ambaye ana shamba na haishi Kenya.

Com. Abida Ali: Asante sana Bwana Mutiso ningependa pia kukwambia kwamba tumependekeza kwamba mtu asiye Mkenya

asimiliki ardhi.  Na kama nilivyosema jambo hili, tumeomba kuwekwe Tume ya mashamba iangalie kuhusu hawa absentee  land

lords.

Halafu nafikiri neno lako la kwanza ni pendekezo ambalo nitalipeleka katika office yetu lakini ningekuomba ujadiliane zaidi  na

kutuma  delegates  watakao  toka  katika  hii  District  kuja  kujadiliano  kuhusu  hili  jambo  la  two  chambers,  lakini  nitapeleka

mapendekezo yako ulivyozungumza saa hizi.

Na  kuhusu  boundaries,  tulielezwa  unavyo  zungumza  na  watu  ambao  wako  katika  constituency  zinazo  watu  wengi.   Lakini

kumbuka kwamba  tulienda  umasaaini,  tukaenda  North  Eastern,  tukaenda  North  Rift  ambapo  pengine  kuna  jamii  ambazo  ni

chache, lakini kwa sababu ya ardhi wanayo imiliki,wanaishi mbali mbali, na wakazungumza kinyume cha vile unavyo zungumza

wewe.  Sasa  tukaketi  katika majadiliano yetu tukajiuliza je?   Kazi ya Mbunge katika Bunge ni nini?  Munaelewa?  Tukasema

kazi  yake  ni  kuwakilisha  watu  na  matakwa  yao  katika  Bunge.   Tukajiuliza  pia  kuwakilisha  watu  anatakiwa  kufanya  nini?

Tukajibu  kwamba  anatakiwa  kuwasiliana  na  watu  wake.   Umeelewa?   Na  tukasema  kwa  mfano  Mbunge  wa  hapa  kwenu

kutoka Bunge  kuja  hapa  anaweza  kutoka  Nairobi  asubuhi  na  akafika  na  akapiga  round  constituency  nzima  labda  kwa  siku

moja au mbili.  Si ana gari?  Si ni ukweli?  Ukiangalia North Eastern,  mzee, Mbunge wa huko hata akiwa na gari ya ina gani,

itamchukua mwezi mzima kuenda kwa constituency yake,  kwa sababu ya hali ya ardhi ya North Eastern.   Kwa hivyo, huwezi

ikiwa unazungumza kuhusu ukweli na usawa katika hali ya wananchi wote wa Kenya,  tukasema  itakuwa  ni  kosa  sisi  kusema

kwamba  ikiwa  MP  wa  Mbooni  anaweza  kuja  na  kutembea  kwa  constituency  yake  kwa  siku  moja  ama  mbili  tuangalie
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population  na  ile  hata  kwa  wakati  huu,  ukiangalia  MP  wa  North  Eastern  constituency  moja  ita  mchukua  wiki  mbili  kuweza

kuhudumia wananchi wa kule.   Tukasema  population  pekee  yake,  wingi  wa  watu,  hauwezi  kuwa  ndiyo  chanzo  cha  kusema

constituency ziwe kiasi fulani. Tutakuwa tunakosea watu, na hiyo sio hatia yao, hawakuomba kuzaliwa na kuishi North Eastern,

ni mambo  ya  maumbile,  na  ni  mambo  ya  Mwenyezi  Mungu.   Kwa  hivyo  lazima,  tuangalie  population  na  ukiangalia  Katiba

kifungu cha 86,  tumesema kwamba wakati  ambapo Electoral Commission ina angalia boundaries,  itaangalia  population,  wingi

wa  watu,  itaangalia  jinsi  ya  communication,  ama  ni  vipi  watu  wanawasiliana  katika  ile  constituency,  itaangalia  Geographical

features  yaani  maubile  ya  pahali  hapo,  itangalia  pia  maslahi  na  mahitaji  ya  jamii  zinazoishi  pale,  itaangalia  Administrative

boundaries, kwa sababu tuna constituency na boundary ya utawala, na pia tutangalia census iliyo ya halali.

Kwa hivyo tunaangalia mambo mengi mzee.  Tukiangalia population tutakuwa tumekosea watu fulani ambao wamekosewa na

utawala  wa  nchi  hii  kwa  makosa  ambayo  sio  yao.   Ndiyo  maana  unaona  kuna  sehemu  fulani  za  nchi  yetu,  ukienda  saa  hii

hawana daktari unaweza kuamini?  Kuna sehemu za nchi hii, hawajaona MP wao kwa miaka 15,  kwa sababu akitaka kwenda

huko ni lazima aende na ndege, Hata MP ata-afford ndege ngapi ndio afike kuona constituency yake.   Umeelewa?  Kuna watu

saa hii ukifika huko hawavai nguo kwa sababu hakuna nguo huko kwao.  Pahali panaitwa North Holo.  Sisi kufika kama Tume,

ilitubidi tutumie helicopter, na tukifika huko, tulikuwa tunaenda kulala border  ya Ethiopia. munaelewa?  Sasa  tukisema watu wa

North  Holo  wasipewe  MP  kwa  sababu  ni  watu  wachache  pengine  ni  jamii  ya  watu  mia  ama  mia  200,  si  tutakuwa

tunawakosea?  Kwa hivyo sisi kama Tume tunaangalia mahitaji ya nchi nzima.  Na kwa vile tumetembea sehemu zile hata wewe

hujasikia na kuenda tumeona tukiangalia population, kuna watu wa nchi hii watazidi kudhulumiwa na kukosa mahitaji ya kimsingi

na  kibinadamu.   Na  kusema  ukweli,  hawana.   Hata  pengine  kwa  sababu  ya  umbali  wa  constituency  wanafaa  kuwa  na

constituency  na  MPs  zaidi  kuliko  wewe  ambaye  MP  wako  akitoka  Nairobi  saa  mbili  amefika  hapa  saa  tatu  na  nusu.

Umeelewa?  Sasa ndio tukasema tuangalie haya mahitaji yote ya jamii.  Ukisoma hii reporti  sijui kama coordinator  amewaletea,

lakini anatakiwa awabebee  na alete katika centre,  ukisoma hii report  na usome toleo lingine litakalo kuja,  utaona umuhimu wa

kukosa kuangalia population pekee yake.  Nimekujibu ya kutosha?  Asante.

Nadhani tunafikia mwisho.  Wangapi wamebakia?  Mzee Ali usirudie labda mama.  Iko mama ana jambo anataka kusema?  Na

nyinyi wazee mumekalia wamama  hata  hawaongei,  na  sasa  ndio  tunawapatia  uwezo.   Iko  mama  ambaye  anataka  kuongea?

Anaangalia  nyuma.   Kwa  nini  mama  hauongei?   Haya  kwa  vile  hawasemi  nakupatia  wewe  nafasi  useme,  na  huyu,  iko  nani

mwingine?  Watu watatu peke yake, na nitaanza na mama.

Paulina Ndunge:   Mimi naitwa Pauline Ndunge,  na  mtanisamehea niko na homa kidogo.   Langu  la  kusema  wakati  tulikuwa

hapa, tulikuwa tumepitisha wakina mama waende wakaangaliwe wale wameretire wakina mama na wanaume. Hatujasikia hiyo.

 Mmesikia hiyo?  Na  hiyo tulikuwa tunaandika.   Wawe wanapatiwa  kitu, kwa sababu wamezeeka,  na wengine hawana watu

wa kuwatunza.  Hiyo sijasikia mkitaja.

Lile lingine, tunaomba tuangaliwe sana huko kwa Bunge.  Tulisikia fununu na hatutaki kuingilia sana maanake Katiba si ya siasa.
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 Tuangaliwe watu wawe wanachaguliwa vizuri, si kama vile mtu ana-  pointiwa.    Hiyo tuko na tashwishi, lakini sitaki  kusema

hivyo, tuangaliwe, tuwe tukipiga kura kama mahali kwingine tunapopiga.  Ile… (inaudible) ni kama vile unasema ya kijiji tupige,

na tukienda wale wanaenda huko nao waende wapige, lakini sio ati ni mtu mmoja, wasimame watu watatu au wanne, tuwapigie

hao.  Yule atashinda si itakuwa ni sawa sawa?  Langu ni hilo tu.

Jonathan Mutinda:  Ninapongeza maoni ambayo  yametolewa  na  wananchi.   Jina  langu  ni  Jonathan  Mutinda.   Nilikuwa  na

maswali matatu juu ya yale ambayo nilikuwa nimesoma kwa hii Draft.   Kabla  ya hiyo  draft,  nilikuwa  na  shida  ya  kuelewa  hii

Kenya  yetu  iko  namna  gani.  Unasema  ulikuwa  katika  mahakama  na  ulikuwa  ukiwakilisha  watu  halafu  watu  walikuwa

wanakwambia  mashida  yao.   Labda  ulipokuwa  ukikati  pale  unajua  yaliyokuwa  yakitokea  lakini  kwa  sababu  hutaki  kujitia

katika  shida,  huwezi  kutwambia  ukweli.   Katika  mahakama  yetu,  kumekuwa  na  ufisadi.   Nakumbuka  wakati  wa  Kwach

Commission,  tuliandika  mambo  kama  kumi  na  mawili  yale  ambayo  mlisema  na  nikayaandika  chini,  mahali  fulani.   Yalikuwa

yanasema kuna ufisadi mwingi, na huo ufisadi ndio huu  sasa  unao  gombaniwa  na  Judiciary.   Judiciary  sasa  inasema  ni  clean,

haina madhambi,  na  hayo  madhambi  yamekuwa  yameonekana.   Kuna  watu  wa  Common  Wealth  ambao  walikuja  hapa,  na

wakaongea  juu  ya  huo  ufisadi.   In  Draft  Constitution,  ningeuliza  watu  ambao  wametwambia  umesema  iko  pahali  fulani.

Nimesoma hii Draft Constitution, nikakuta haya mambo kama hayako yako katika  kitabu  kingine  ambacho  uko  nacho  hapo.

Kuna  lawama  watu  ambao  walikuwa  wanapeana  vitabu  kuna  vitabu  viwili,  wewe  unatuhudumia  na  kimoja,  na  kingine  kiko

kando.  Wale watu ambao wamesha tabuliwa na ni watu ambao walipelekwa Parliament na wakafuta majina yao,  tunauliza hii

Draft  Constitution  iangalie  hawa  watu  majina  yao  yarudishwe  na  washitakiwe,  kwa  sababu  walionekana  kwamba  walikuwa

wameiba.  Tafadhali kwenda uwaambie hivyo.

Samuel Mbithi:  Jina ni Samuel Mbithi. Langu ni, tumetumia pesa  nyingi kwa hii kazi ya Constitution na nimeona kwamba iko

karibu kumalizika.  My fear is who is going to make sure that the Constitution is going to be  effected?  Kwa sababu  tunaona

kama wananchi, Constitution ni nzuri, na pengine ina weza kuwa ni nzuri lakini ikae tu.  Kwa hivyo, sijui what steps  itachukuliwa

tuone hii Constitution imekuwa effected.

Com.  Abida  Ali  Aroni:    Ningeanza  na  Pauline  Ndunge  ukiangalia  kifungu  36  ya  hiyo  karatasi  ambayo  uko  nayo  draft

Constitution,  utaona  kwamba  kwa  mara  ya  kwanza,  hii  Katiba  tumependekeza  kwamba  hii  Katiba  ijishughulishe  na  watu

ambao tunawaita elder members of the society, na kifungu 30/6, sub-section 2 inasema older members of society are  entitled to

reasonable care  and assistance by the family and state.   Unajua Katiba  inatoa  muongozo  hatuwezi  kusema  ati  upewe  sukari,

blanketi  na  vitu  kama  hizo.   Lakini  ukisoma  kwa  uangalifu,  utaona  kwamba  tumesema  familia  yako  isikutupe,  na  Serikali

isikutupe.  Hatujasema watu wapewe pension, lakini tumeongea kuhusu reasonable  care  and assistance,  kwa sababu kuna yale

mambo hatuwezi kujiingiza sana.   Hatuwezi kusema mpewe elefu kumi, ishirini,  kwa sababu Serikali  ina  budget  yake.   Kwa

hivyo tukisema reasonable  care and assistance itakuwa ni jukumu la Serikali kuangalia what is reasonable.  Tume elewana?

Kuna hii Tume  ambayo  ni  ya  haki  za  kibinadamu  ikiwa  kile  kitu  kinapeanwa  na  Serikali  hakitoshi  mtu  ana  haki  ya  kwenda
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katika hiyo Tume na kufanya malalamiko.  Kwa hivyo nadhania we have taken care of that.

Halafu  ukaongea  kuhusu  uchaguzi.   Nadhania  kuna  chapter  nzima  ambao  ina  zaidi  ya  vifungu  30  inayo  zungumza  kuhusu

upiganaji kura.  Nina hakika jambo ambalo unasema haliko, ukiangalia kwa uangalifu utalikuta between section 76/100.

Bwana  Jonathan  Mutinda  nafikiri  hatukuelewana  mwenzako  nilivyo  muelewa  mimi,  ni  kwamba  the  whole  of  the  Judiciary  is

corrupt.   Nikamwambia,  it  cannot  be  the  whole  of  the  Judiciary.   Lazima  kuna  wale  ni  corrupt,  lakini  ni  lazima  kuna  wale

hawana corruption kwa sababu Waswahili wanasema embe moja likioza kwenye gunia, linasemekana ni wote.  Na  nikasema let

us  be  fair.   Kuna  wale  lazima  ni  waaminifu  na  wanafanya  kazi  yao  sawa  sawa.   Si  kusema  hakuna  corruption.  Nimesema

tusifanye Wholesale condemnation.  Tume elewana?  Sawa.   Kwa hivyo nadhania ukisoma reporti  yetu utakuta mapendekezo.

Mapendekezo ambayo hayawezi kuwekwa katika  Constitution.   Kama  nilivyo  sema,  hii  ni  sheria  ambayo  inatoa  mwelekeo.

Hatuwezi kufungua chapter ya sheria ambayo tunatarajia itahudumia nchi hii kwa miaka 100 ijayo, na uanzi kwa kusema “The

Judges are Corrupt”  Hiyo sio sheria.  Hiyo ni statement, and this is law.  Ndio maana utakuta katika reporti  yetu hii, tumesema

a section of the Judiciary is corrupt.  Katika mapendekezo ya sheria, tumependekeza jinsi watakavyofanya kazi yao, ili kuondoa

corruption na kuwa wazi kwa wananchi.  Tume elewana?  Ndio maana kuna mambo utapata katika reporti.   Hii report  kwanza

ni kubwa.   Hii  inaitwa  toleo  fupi.   Ukisoma  toleo  ambalo  tutakalolitoa  hivi  karibuni,  utaona  mambo  yote  tuliyo  ambia  na

wananchi, na utaona recommendation yetu kwa kirefu.  Sasa  hii  recommendation  yetu  ndiyo  tumetranslate  into  law,  na  kuna

mambo mengi ambayo hayawezi kuandikwa hapa, kwa sababu pengine ikifika miaka tano/kumi itakuwa imeondoka,  na lazima

tufuate sheria kwa miaka mingine mia moja au hamsini ijayo.  Ndiyo maana utaona kuna tofauti ya reporti  na  tofuati  ya  Draft

Constitution, lakini zote tumechapisha ili muweze kusoma na kuelewa. 

Mtapata  kwa  District  coordinator  kama  hana  leo,  mtaenda  katika  District,  lakini  sijui  kama  anazo.  Akonazo,  na  pengine

hatakuwa na za kutosha kwa sababu ya gharama kwa hivyo mtasaidiana kusoma na tulizitoa kwenye magazeti kwa wale ambao

wana nafasi ya kusoma gazeti.

Pia umependekeza kwamba wale ambao wamepora mali ya  uma  kushtakiwa,  nadhania  tumeeleza  kwamba  tumepatia  Bunge

jukumu  ya  kuweka  sheria  itakayo  weza  kufanya  mambo  kama  haya,  ni  mambo  ambayo  hatukuweza  kuweka  katika

Constitution. Ukiangalia chapter 3 kifungu 14 kuhusu jukumu la Serikali,  tunasema kwamba the republic shall ensure open and

transparent Government and accountability of the state  officials and public authorities.   Tumesema kwamba Jamhuri ya Kenya

itahakikisha uwazi na uajibikishaji wa watu ambao wanaofanya kazi katika Serikali,  tumesema ya kwamba Jamhuri  ya  Kenya

itafanya  na  kuchukua  hatua  zitakazo  ondoa  corruption  ama  rushwa.   Kwa  hivyo  Serikali  inalazimika,  kwa  sababu  ukisema

Jamhuri unamaanisha Serikali na wananchi.   Kwa hivyo ni jukumu langu, lako na  la  Serikali  kuondoa  rushwa  ama  corruption

katika jamhuri.  Na  tukumbuke, watu wanaohonga ni wananchi.   Kwa hivyo tusilaumu Serikali.   Unalaumu Serikali,  unalaumu

Judge na wewe ndiye unaenda kumpatia hiyo hongo.  Kwa hivyo ni jukumu lako,  langu na Serikali na  ma-officer  wa  Serikali

kuondoa rushwa katika utawala wa nchi yetu.
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Swali lingine la bwana Mutinda. Ni nani atakaye hakikisha kwamba maagizo ya Constitution yanatekelezwa   Wewe,  mimi na

Serikali. … (End of tape 2).

Com. Abida Ali Aroni:  I am saying it is you, me and the Government.

Interjection:   It is the Government.

Com.  Abida Ali Aroni:  What?

Jonathan Mutinda:  It is the Government.

Com. Abida Ali Aroni:  Eh, you go to court.  It  is here you can take  the court.   Uki soma hii Katiba,  imekuambia ikiwa kuna

mtu yeyote amekukosea ki-Katiba, ikiwa ni Serikali, ikiwa ni mwenzako una haki ya kwenda kortini ku-effect  the Constitution.

 Ndio maana nimesema mimi, wewe, na Serikali na kila mtu, kwa sababu una jukumu ya kwenda kama mtu binafsi, una jukumu

ya kwenda kupitia jamii yako,  una jukumu ikiwa unaona mwenzako amekosewa kikatiba na hajui, utaenda wewe Kortini.   Ni

jambo ambalo hatukuweza kufanya, ama hatuwezi kufanya kwa wakati huu.

Interjection:

Jonathan Mutinda:  Inaudible question.

Com. Abida Ali Aroni: Tutaiwekaje kwa shelf na wewe uko hapo?  You are  supposed to advocate  for your rights.  Itaweka

na nani?  We are the Government.  Are we not the Government halafu?  Serikali ni sisi, mimi na wewe, so who will shelf it?

Interjection:  Inaudible question.

Com. Abida Ali Aroni:  Who has appointed those Commissioners?  It is not you. This Commission was instituted by an Act of

Parliament where you are represented.

Interjection:  Inaudible.

Com. Abida Ali Aroni:  Thats your view, I do not think I can comment on that.  Thank  you for your view.  It  is in your hands

as the Government and as for me, you are the Government, so make sure the Constitution is effected.  Thank you.
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Sammy Kiteng’u: District Coordinator ningetaka kuchukua hii nafasi kuwashukuru nyote mlio pata  wakati  wa kuhudhuria huu

mkutano, na pia kuwaeleza kwamba mtakuwa  ambassadors  kwa  wale  wengine  wenu  ambao  hawakupata  wakati  wa  kufika

hapa kwa sababu moja au lingine.  Muwaelezee vile hii mambo iko, na pia tutapanga wakati mwingine na members of the 3C’s,

vile tutawafikia.  

Pia ningetaka kushukuru Commissioner wetu wa leo na ningeomba tafadhali tumpigia makofi ya kusema asante.

Clapping.

Sammy  Kitengu:  Jambo  la  pili,  ni  kuchukua  nafasi  hii  pia  niwajulishe  wale  representaives  walio  chaguliwa  na  Councillors

wenu.  Kulikuwa  na  mmoja  anaitwa  Rhoda  Ndumi  Maenbe.   Mwingine  anaitwa  Williamu  Matheka  Nduse,  na  mwingine  ni

Nzisa  Wambua.  Hawa  ndio  wale  watu  wamechaguliwa  na  ma-Councillors  wa  hii  District,  kwenda  kutu-represent  sisi  kwa

National Constitutional Conference.  Rhoda Ndumi Maende ametoka Makueni constituency, William Matheka nduvi ametoka

Kilome constituency.  Nzisa Wambua anatoka Makueni pia. 

Walichaguliwa  wanawake  wawili.   Ndumi  ni  Councillor,  William Matheka  ni  business  man,  na  Nzisa  business  woman  also.

Kwa hivyo sasa sisi tunaonekana tuko gender senstive sababu tumechagua wanawake wawili na mwanaume mmoja.

 Nafikiri ningeomba mmoja wa hii kanisa, I think I can see a few, atufungie mkutano kwa maombi tafadhali.

P. Sili:  Tumeshukuru sana kwa vile mmeonyesha tabia njema kwa hii Kanisa.  Tulikuwa tunahofia wengine labda watakuwa na

tabia mbaya na kwa vile mmefanya vizuri sana kuwa na sisi na  kuwa  na  nidhamu  ndani  ya  kanisa,  tunawashukuru  kwa  hiyo.

Tuombee.

Kamba dialect…………………………………………….

Meeting ended at 2.00 p.m.
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