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Present:

Mrs. Abida Ali Aroni                        -                Commissioner

Secretariat Staff in attendance:

Collins Mukewa                         -                Programme Officer
Susan Mutile                        -                Verbatim Recorder

The meeting started  at  11.40  am  with  a  prayer  led  by  Rose  Kikonyo.   The  District  Coordinator,  Rose  Kimeu,   introduced

committee members.

District Coordinator:  (In Kikamba)

Rose Kikonyo:  (Prayer in Kikamba)

District  Coordinator:   Na  basi  kwa  wakati  huu  ningetaka  kuanza  mkutano  wetu  wa  leo  na  kwanza  kabisa  ningependa
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kuwajulisha  wageni  wetu  ambao  wamefika  hapa  kutoka  Nairobi,  na  tutaanza  na  Commissioner  mwenye  amefika  hapa  leo,

atajitambulisha kwenu halafu atawatambulisha wale watu wengine amekuja nao na tutaendelea.

Com.  Abida  Ali  Aroni:  Hamjambo?   Kwa  niaba  ya  Tume  ya  Marekebisho  ya  Katiba,  ningependa  kuwalika  kama

mumevyoalikwa na  the  Coordinator,  mimi naitwa  Abida  Ali  Aroni,  ambaye  ni  naibu  wa  Mwenye  Kiti  na  nimeandamana  na

Programme Officer, Collins Mukewa, ambaye tutasaidiana kwa hii kazi,  na mtu atakayekuwa ana nasa sauti zetu na ku-record

ni Susan Mutile.  Asanteni.

District  Coordinator:  Na mimi ni matumaini yetu  kwamba  wengi  wetu  mnanijua,  mimi naitwa  Rose  Ngina  Kimeu,  District

Coordinator  wa Review Commission Machakos.   Na  kati  yetu pia tuna wale members  wa  Constituency  Committee  ya  hapa

Mwala.   Wenye  mmefika  mkaweze  kusimama  tuwatambulishe.   Constituency  Committee  Members  wale  mko  nao  hapa

pengine mtaanza kujitambulisha kutoka pale na wale wengine.

Cllr. Musau: (In Kikamba)  Kwa jina naitwa Cllr. Ngaratu Musau, Masaku County Council.

Juliana:  Kwa jina naitwa Juliana Teresia Muli, mimi ndiye nasimamia vikundi vya akina mama.

Anastasia: Kwa jina naitwa Anastasia Ngonzi kutoka upande wa Mbiuni.

Cllr. Musau:   Ile ingine nilikuwa nataka kuwajulisha katika District hii ya Machakos,  mimi ndiye nilichaguliwa kuenda  katika

National Constitutional Conference. Asante.

District  Coordinator:  Sasa  ni wakati  wetu tupatie Commissioner Abida Ali Aroni  wakati  aweze  kuendelea  na  mkutano  wa

leo.  Asanteni sana kwa kufika.

Com.  Abida  Ali  Aroni:   Programme  ambaye  tuko  nayo  ni  inatutaka  kufanya  mambo  mengi  na  sisi  tulifika  hapa  saa  mbili

asubuhi na mmeona sasa  ni saa  sita kasorobo.   Tunashukuru watu kama watano ambao wamekuwa hapa kutoka wakati  huo,

tungependa pia kuwashukuru nyinyi mmekuja, kwa wakati huu tunajua mko na shuguli nyingi lakini nadhania hatutaweza kuanzia

programme kama tulivyo tarajia asubuhi na kwa sababu ya muda pengine ningejaribu kwa kifupi tu kuwaelezea mambo mengine

halafu tuende kwa draft constitution.  Nyote mumepata nakala ambazo zinawaeleza hiyo draft constitution inasema kitu gani.

Kwanza kabisa jiulize ni kwa nini tumefanya mkutano huu na kwa kifupi sana mkutano ambao tuko nao leo kuweza kujadiliana

na nyinyi kuhusu hii draft constitution na kuwaeleza kwamba maana muhimu ya sisi kuja hapa ni kutaka tuzungumze ili wakaazi

wa  sehemu  hii  na  mmesikia  tuna  Bw.  Cllr  ambaye  atakuja  kwenye  conference  muweze  kumtuma  na  kumwambia  yeye  na

wenzake  ambao  watatoka  District  yenu  ambao  watakuwa  ni  watu  watatu  muwaeleze  mambo  ambayo  mungetaka
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yapendekezwe  katika  kikao  hicho  kikuu  cha  kitaifa.   Ama  kama  kuna  mambo  ambayo  munaona  pengine  sio  mazuri  kwa

sababu hii tunaita first draft,  sijui kwa Kiswahili first draft  nitasema nini  lakini,  ni  tokeo  la  mwanzo  kabisa  ya  Katiba  ambayo

inatarajiwa na pengine sio kamilifu pengine kuna mambo ambayo mngetaka kuongeza,  kuondoa au kubadilisha.  Kwa sababu

kama tunavyosema kila siku, Katiba tunayotengeza ni Katiba ya watu wote wa Kenya.   Sisi tulikuja tukachukua maoni yenu na

tukaketi na kuweza kutoa draft constitution, pengine mumeisoma mkaona ni sawa, au mmesoma mkaona kuna mambo ambayo

hamuelewi na mungetaka tufafanue; au mmesoma na mngetaka tubadilishe mambo fulani, sasa hayo ni juu yenu nani lazima mzidi

kujadiliana kwa karibu wiki tatu hivi, kwa sababu mkutano huu wa kitaifa unaweza ukafanyika kuanzia tarehe  ishirini  na  nane

wa mwezi huu wa kumi.  Tumeelewana?  

Sasa ndiyo kazi yetu kubwa ni kuangalia sijui ni watu wangapi wameweza hizi nakala kwa sababu zimeweza kuwa zikichapiswa

kwa gazette na sisi tumezileta tu ili msiseme kwamba hamjasisoma.  Watu wangapi wameweza kusoma au kusikia kuhusu hiyo

Draft Constitution?  Tuseme ni watu kama nusu, kwa hivyo nadhania tutasaidiana na hao wengine tuweze kupitia kila chapter  na

kuweza kuona ikiwa kuna kitu hamuelewi tutaelezana kwa kifupi kwa sababu ya  muda  na  mtaendelea  kusoma  na  kuwatuma

wakilishi wenu na ikiwezekana muulize vikao tofauti ili muweze kuwatuma wakija kule wakawa wana wakilisha kwa  njia  iliyo

bora.

Na pia kwa sababu matarajio yetu ni kwamba nyote mumaweza kufuata kazi zetu, mnajua kwamba tulikuja tukachukua maoni

yenu na sheria ilitulazimu baada  ya  kuchukua  maoni  tuweze  kuketi  na  kuweza  kuchambua  hayo  maoni,  na  kutengeza  repoti.

Hapo  mbeleni  tuliwahindi  kwamba  tutatuma  reporti  zote  katika  constituency.   Sijui  Rose  kama  uko  na  hizo  repoti  katika

constituency?   Do  you  have  constituency  reports  with  you  at  the  data  centre?  Katika  centre  yenu  tumeweka   views  zote

tulizopata kutoka sehemu hii na mtaweza kuenda kusoma na mkafanya comparison,  na makaratasi  ambayo  mko  nayo.   Sasa

tuliweza kwa sababu hatukuwa na muda wa kutosha kufanya sampling of views. Tuliweza kuangalia lakini sio kikamilifu tuliweza

ku-sample, na tukatoa repoti ambayo kwa wakati huu mumeweza kusoma short  version katika gazette.   Repoti  yetu tumeweza

kutoa tafsiri ndogo na ikawekwa katika magazette.  Na kwa watu ambao pengine wameweza kufika kwa documentation centre

wameweza mmepata vitabu kama hivi ambazo tunaita short version.  Lakini ilitolewa tena kwenye gazette, gazette karibu tatu au

nne  ziliweza  kutoa  short  version,  ama  toleo  fupi  ambalo  lilieleza  jinsi  ambavyo  tuliweza  kufikia  draft  constitution  baada  ya

kuzunguka na kutembea kote  nchini.   Na  tulipoweza  kuchambua  kwa  kufanya  sampling  hizo  views  zenu,  tuliweza  kukaa  na

kujadiliana kama Tume ya watu ishirini na tisa, na kujaribu kusikizana ili sisi mwanzo tuweze kusikizana kulingana na vile tulipata

maoni yenu, halafu hatimaye ikaandikwa repoti  na tukaweza hapo katika hiyo repoti  sasa  ku-reduce  ama  kutoa  hii  report  na

kutunga sheria.   Kwa sababu repoti  ni kama hadithi, lakini sheria ni lazima iandikwe kama mnavyona katika makaratasi  hayo.

Kufikia hapo sijui kama kuna swali kabla hatujaingia katika Draft Bill; kwa sababu siwezi kusema maneno mengi, kitu muhimu

kwa vile hatuna muda ni kuangalia hiyo karatasi  ambayo mko nayo.  Kuna swali lolote kufikia hapo?  Nadhania  hamna  swali

kwa sababu hiyo yote ni maelezo.  Sindiyo?

Sasa  kwa  vile  mko  na  Draft  Constitution,  tunatakiwa  tuangalie,  chapter  by  chapter  na  kuona  kama  kuna  mambo  ambayo
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mngependa tuzungumzie ama tufafanue ama mkiwa na maswali mtaweza pia kuuliza na kwa uwezo nilio nayo nitaweza kujibu na

kutarajia kwamba mtazidi kujadiliana kwa hizo siku ambazo zimembakia kabla ya mkutano mkuu.  (interjection) Nafikiri ukiwa

na  jambo  itakubidi  uje  hapa  mbele  tafadhali  ndiyo  tuweze  kunasa  sauti  yako.  Na  utueleze  jina  lako  na  sehemu  ambayo

umetoka.

Willy Kimeu: Asante sana Madam Commissioner.  Mimi naitwa Willy Kimeu.  I am a retired civil servant,  na kazi yangu I am

just a farmer; lakini in most cases huwa na chukuliwa na Electoral Commission naenda kusimamia elections countrywide.   Mimi

kitu na kuuliza Madam Commissioner,  ni  assurance  zile  watu  wanajua  Kenya  hii,  Commission  yenu  tulikuwa  tukipata  report

zingine  very  negative.   Tangu  tulipoanza  ningetaka  utupatie  assurance,  hakikisho  kwamba  (1)  watu  wengine  wanasema  hii

constitution ambayo imekuwa drafted  ni  ya  mtu  mmoja.   I  am  sure  you  know  what  I  am  talking  about.   Na  wewe  saa  hizi

umesema mlijadiliana Commissioners 29.  Tunataka assurance kwamba wale watu, pengine they are very highly placed Madam

Commissioner, hatuko na uoga kwamba there might be  an attempt to delay.   Hiyo assurance ningependa utupatie kwamba hii

report ambayo mmeandika imekubaliwa na Commissioners wale walikubaliwa na bunge yetu.  That is one.

Jambo la pili, I am sure you read today’s newspaper, Madam, with all due respect, your picture is also appearing there,  na hiyo

picha inakuja it is trying to associate you with the four Commissioners who are  mentioned recently by the Chairman of CKRC,

Com. Prof. Yash Pal Ghai when he used some language about some Commissioners who have been undermining the rest  of the

Commission.  I  would also seek  your assurance Madam, kwamba that  problem  has  since  been  solved  so  that  we  can  start.

Thank you.

Com. Abida Ali Aroni:  Asante Bw. Willy Kimeu.  Unajua  mtu  hawezi  kuwa...  you  cannot  judge  yourself.   Kitu  ambacho

ningetaka kuwahakikishia mimi kama mtu binafsi ni kwamba mambo ambayo yako kwa gazette leo ni propaganda.   Na  ni juu

yenu  nyinyi  kama  Wakenya  kuangalia  record  ya  Macommissioners  kwa  sababu  hata  ukisoma  gazettee  ya  leo  ya  Nation

ambayo imesema maneno hayo iko two articles,  and the two  articles  are  contradicting.   Kwa  hivyo  usome  mwenyewe  uone

kwamba hiyo ni propaganda ama ni ukweli na uangalie  record  ya  Macommissioners  na  uone  kama  ni  ukweli.   Inasemekana

kwamba kuna Macommissioner wanne hawaku-attend launching ya hiki kitabu.  Unaona hii kitabu?  Na ningetaka ujiulize kama

a retired civil servant,  kama ukiwa katika  kazi  na  uifanye  kwa  miaka  moja  na  nusu,  halafu  siku  ambaye  watu  wa  magazette

wameitwa ukose kuenda,  kama hiyo inamaanisha hukufanya kazi.   Hiyo ni PR.   Kuunda  kitabu  kama  hiki  ni  PR  sio  kufanya

kazi.  Kufanya kazi ni kule kuenda kuchukua maoni ya wananchi kuchambua na kujadiliana.  Sio kukaa katika press  conference

na mkatokea kwa gazette ama kwa television.  So it is up to you to judge.   Na  kitu ambacho ningewaomba ni  kukosa  kufuata

propaganda za magazette.   Na  kitu ambacho wewe mwenyewe umesema ni kwamba kuna siasa mingi katika hii kazi  yetu  ya

Constution Review Commission.  Kwa hivyo mimi singependa kuingia katika maneno ya siasa,  sitaki kuwa a judge of my own

work ikiwa sikuwa nikifanya kazi singekuja hapa kwenu leo.  Ningekuja nifike hapa saa mbili?  Basi.   Nafikiria hiyo ni juu yenu

ku-judge na kuacha propaganda, na pia jambo lingine ambalo ningesema ni kwamba,  kama Tume tumefikia karibu kikomo cha

kazi yetu na kitu ambacho kinambakia ni National Conference na pale katika National Conference,  sisi  tutakuwa  hatuna  kazi
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muhimu.  Kazi muhimu itakuwa inafanywa na delegates na sisi tutakuwa pale kuepeana secretarial  support.   Kwa  hivyo  sioni

kama Tume ina uwezo wa ku-derail hii shuguli ambayo imebakia. 

Na jambo lingine ambalo ni muhimu ni kwamba kwako na kwa wale watu wengine wana haja kuona vile watu wanafanya kazi

ni kwamba rekodi  zetu zote za Tume  ziko  wazi  na  zinatakiwa  kuwa  katika  district  documentation  centre.   Ikiwa  Rose  hana

aende  azilete  halafu  muende  muangalie  majadiliano  ambaye  yamekuwa  katika  mikutano  na  vikao  vya  Tume  halafu  mtaweza

nyinyi wenyewe bila propaganda kutambua ni nani ambaye amefanya kazi ambayo ni kulingana  na  sheria  na  pia  kulingana  na

matakwa ya wananchi.

Na  mwisho  kabisa  ni  kwamba  watu  ishirini  na  tisa  ambao  wametoka  sehemu  tofauti,  wana  elimu  tofauti,  wana  background

tofauti; itakuwa ni uongo wakiketi na kukubaliana itakuwa ni kama tuna rubber  stamp, si ni ukweli? Hata hapa saa  hii tukianza

majadiliano kila mtu atakuwa na sauti yake,  na ikiwa mimi sijakubaliana na wewe,  it is wrong kwako kusema nimenunuliwa na

KANU ama ni menunuliwa na opposition.  Kwa sababu tumekwenda pale kwa sababu ya ujuzi wetu tofauti na misimamo yetu

tofauti ya kisiasa, kidini na mambo tofauti ya kijamii.  Otherwise hatungekuwa watu ishirini na tisa hasa ukilinganisha na historia

ya iliyotupeleka katika CKRC.  Sio watu wa musimamo moja na sio watu wa fikira moja.   Hiyo ndiyo ningependa kuwaelezea

kwa kifupi.  Sijui kama nimekujibu lakini nadhania singependa kusema  zaidi  ya  hayo  pengine  ukiangalia  sana  undani  wa  kazi

yetu ambayo huwa tuna rekodi  mikutano yote utajua ukweli uko wapi na wapi hakuna ukweli nadhania tukiendelea na kazi hii

sote tutajua ukweli wa mambo yalivyo.  Sawa?  Iko swali lingine?  Nadhania hakuna.  Asanteni.

Sasa katika chapter, pengine tuanze na Preamble.  Tulipokuja hapa sehemu yenu na sehemu nyingi nchini, watu wengi walisema

wangetaka utangulizi kwa katiba na kwa wakati huu tumetoa utangulizi ambao umeweza kutambua tofauti za kimila, za kidini na

pia umetambua umuhimu wa wananchi wa Kenya na kutambua aspirations au sijui tutaita  vipi  kwa  Kiswahili,  maadili  na  hoja

ambazo zinazingatia demokrasia  sheria na pia uhuru wa mwananchi.  Sijui kama  kuna mtu ambaye ana  tatizo  lolote  ama  ana

jambo  lolote  angeweza  kufikiria  lakini  pengine  tutapitia  haraka  haraka  na  kujadiliana  mwishowe.  Katika  chapter  ya  pili,  na

mnakumbuka  chapter  yetu  ya  pili  haina  Preamble,  haina  utangulizi,  na  ndivyo  watu  wakasema  tuwe  na  utangulizi

utakayetutambua na kutambua pia Mwenyezi Mungu katika Katiba ya nchi yetu.

Katika chapter  ya kwanza tunazungumza kuhusu wananchi,  na  sehemu  ya  wananchi  katika  utawala  wa  wananchi  na  kusema

kwamba wananchi ndiyo wenye uwezo katika nchi yetu na kwamba uwezo wa wananchi umepewa organs au mikono minne ya

serikali.  Hapo mwanzoni tulikuwa na  mikono mitatu ya serikali na sasa  tumeongeza moja.   Tuna Parliament ama Bunge, tuko

na Koti ama mahakama, na tuna serikali kuu, na wakati  huu tumeongeza kuweka Tume ambazo zitakuwa zimewekwa kufanya

kazi na Katiba.  

Pia tumeangalia umuhimu na ukuu wa Katiba kama sheria muhimu katika nchi na pia tumeangalia Katiba itafunza nini katika nchi

yetu;  tukasema  kwamba  itakuuza  utawala  ulio  bora  itazingatia  haki  za  kibinadamu  na  pia  itatupa  nafasi  ya  kukuza  tabia  za
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kikatiba.  Na pia tukangalia jinsi ambavyo mtu akiwa amekosewa chini ya Katiba atafanya aje?   Na  pia tukataka kwamba kila

wakati  serikali  iwe  ina  tambua  na  kuhakikisha  kwamba  katiba  ya  nchi  yetu  imekuzwa.   Na  tukaangalia  sheria  ya  nchi

itakavyokuwa na tukasema kwamba kama ilivyokuwa Katiba ya zamani, ni kwamba Katiba ndiyo sheria kuu na sheria zingine

ambazo  zinatabulikana  zitakuwa  chini  ya  Katiba,  na  tukasema  chini  ya  ya  Katiba  tuwe  na  sheria  za  kawaida;  zile  ambazo

hutumika katika utawala wa nchi katika kuhukumu watu ambao pengine wamekosa.  

Halafu tatu tukasema itakayofuata ni sheria za kitamaduni.  Hapo mbeleni katika katiba yetu ya mwanzoni, utamaduni na sheria

zetu zilikuwa hazijapewa nafasi kubwa na katika nafasi ya tatu tunaona kwamba tutakuwa na African customary  laws.   Hapa

upande  wa  ukambani  watu  walipenda  sana  kukuuza  sheria  za  kitamaduni.   Na  kumbuka  watu  walisema  watu  wanataka  ile

traditional oath.  Simulisema hivyo?  Sasa tukaona mambo kama hayo ni muhimu.

Halafu  nne  tukawa  na  sheria  ambazo  ni  za  Waislamu  na  jamii  ya  Kihindu,  na  pia  tukasema  tuwe  na  sheria  ambayo  inaitwa

common law; na pia sheria ambayo ni muhimu ingawa pengine haijaandikwa lakini ukitaka kutekeleza uhaki ni lazima uangalie,

tukasema pahali pa  sita  tuwe  na  sheria  ambayo  itatungwa  na  jamii  za  nchi  ya  Africa  mashariki,  East  African  Community  na

hatimaye  tuwe  na  mahali  ambapo  sheria  zitakazokubalika  ulimwenguni  zinapatiwa  nafasi.   Kwa  wakati  huu  inasemekana

kwamba nchi yetu, au serikali yetu inaweka sahihi kwa mikataba mingi ya kidunia, lakini tukifika Kenya haitekelezi sasa  Katiba

itatulazimu au italazimu serikali kuzingatia sheria hizo za kitaifa.

Halafu tutaangalia chapter ya pili ambayo inazungumzia kuhusu Jamhuri ya Kenya na imetoa principles ambazo ni muhimu katika

Jamhuri ya Kenya.   Kuna utawala bora  kuna multi-party,  kuna  demokrasia,  kuna  pia  utawala   wa  kuhusisha  mwananchi  wa

kawaida tunasema kwamba pia tunataka uwazi katika utawala na pia tungetaka separation of powers, ama mikono ile minne ya

serikali  ipate  nafasi  ya  kufanya  kazi  yake  bila  kuingiliana.   Na  tungetaka  pia  katika  Jamhuri  ya  Kenya  tuzingatie  haki  za

kibinadamu na kuzingatia sheria.

Halafu tunaangalia mipaka ya Kenya.  Sitaingilia sana mambo haya kwa sababu kuna mwisho wa karatasi hizo mnazo tumeeleza

kwa kirefu sana mipaka ya nchi mtaweza kusoma, na inasemekana Nairobi  ndiyo itabaki kama capital  city.  Tumeangalia lugha

za nchi na tukasema Kiswahili na Kiingereza tuwe tunatumia lugha hizo mbili kama official languages.  Kwa wakati  huu ukienda

kama High Court  wale ambao wameenda korti  kuu hauwezi kuzungumza Kiswahili, ni kweli?  Unakuwa na  Judge  Mwafrika,

karani,  lawyer  Mwafrika  wote  Waafrika  lakini  munaambiwa  zungumza  Kiingereza  halafu  inatafsiriwa  kwa  Magistrate  kwa

sababu Kiingereza ndiyo official language.  Lakini sasa  inasemekana tutaweza kuzungumza lugha ya Kiswahili official language

na pia itakuwa the National language lakini tutakuuza lugha zote za makabila yote ya Kenya tofauti ya Kenya na pia tutakuuza

sign language ambayo inatumika na watu walemavu.

Kuhusu  dini  imesekana  Kenya  ni  nchi  secular.   Ni  nchi  ambayo  ina  serikali  ya  kidini  na  kwamba  kutakuwa  na  serikali  na

kutakuwa na mambo tofauti ya dini, na kwamba hakuna dini yeyote ambayo ni official.  Dini zote zimewekwa usawa.  Nadhania
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hayo  mengine  sio  magumu  mtaangalia  ili  tuingie  katika  chapter  tatu  ambayo  inazungumzia  principles  au  maadili  au  mambo

muhimu katika nchi yetu ya Kenya.  Na  kwanza tunasema kwamba ni lazima tukuze umoja katika nchi yetu ni lazima tutambue

tofauti ambazo zilizoko ili kuweza kukuza utamaduni wa kila jamii katika kila nchi.  Tunasema kwamba Kenya kama  republic

ama Jamhuri lazima izingatie demokrasia, na kuweza kuhusisha wananchi wake katika mambo yote ya utawala.   Tunasema pia

lazima  tuzingatie  uwazi  katika  utawala  na  serikali  ni  lazima  ifanye  juhudi  za  kuweza  kuondoa  rushwa  ama  corruption  katika

utawala wa nchi.

Na  pia  kwamba  Jamhuri  ya  Kenya  itapatia  mashirika  yasio  ya  kiserikali  na  vikundi  vingine  visivyo  vya  serikali  ambazo

zinajulikana  kwa  kimombo  kama  civil  society,  nafasi  ya  kuweza  kujihusisha  na  utawala  bora.   Mtatambua  kwamba  hapo

mbeleni jambo hilo halikuwa  katika  katiba  ya  nchi  na  tumekuwa  na  mizozano  baina  ya  serikali  na  hivyo  vikundi  visivyo  vya

serikali.   Na  kwamba  Jamhuri  ya  Kenya  itazingatia  kulinda  na  kukuza  haki  za  kibinadamu;  nafikiri  mambo  mengi  hapo

yamerudiwa ili kusititiza umuhimu wake katika katiba yetu. Kwamba Jamhuri ya Kenya itakunza ugawanishaji wa rasilimali na

maendeleo ya aina yoyote katika sehemu zote za Kenya, na kuzingatia katika ugawanyaji wa rasilimali ya nchi kwamba itaweka

maanani  welfare  ama  ....  sijui  nitasema  aje  kwa  Kiswahili,  umuhimu wa  Jamii.   Na  kwamba  Jamhuri  ya  Kenya  itakuwa  ni

mwanachama mzuri wa wanachama wa nchi za Kiafrika na ulimwengu kwa jumla na kuweza kukuza amani, umoja na ukuzaji

wa haki za kibinadamu.  Na  kwamba  kwa  kila  mwaka  hata  ikiwa  ni  kwa  mara  moja  rais  wa  nchi  atatoa  repoti  kwa  Bunge

kueleza jinsi Jamhuri ya Kenya imeweza kuzingatia hayo mambo kumi na saba  ambayo yako hapa katika repoti  ya hii chapter

ya pili.  Nafikiri mtasoma kwa makini na kuelewa kwa sababu hakuna mambo magumu.

Halafu katika kifungu kumi na tano, tumetoa mambo ambayo mwananchi wa Kenya anapaswa kufanya ama kuzingatia.  Katika

Katiba yetu ambayo iko kwa wakati  huu mwananchi wa kawaida hajapewa duties.   Si ni ukweli? Na  kwa  kawaida  tunasikia

mwananchi akisema serikali ifanye hivi lakini na sisi sijui tunafanya upande wetu, kwa sababu every duty has an obligation.  Si ni

ukweli? Sasa hapa tumeweka ili serikali itambue kazi yake na sisi kama wananchi tujue jukumu letu kama wana Kenya ni nini.

Kwanza kabisa tunaambiwa kwamba jukumu la mwananchi ni kuelewa katiba ya nchi na kuweza kusambaza maneno ambayo

yanatolewa na Katiba.

Pili jukumu la mwananchi ni kuweza kusimama imara na kulinda katiba ya nchi yetu na kwamba ni lazima kila mwananchi aweze

kupiga kura na ajihusishe na siasa za nchi.  Kwa sababu unaweza wakati  mwingine kusikia watu walijiandikisha  watu  50,000

kwa kupiga kura na ikifika wakati wa kura unasikia watu 10,000 peke yake ndiyo wamepiga kura, halafu baadaye tunalalamika

kwamba hatumpendi mbunge wetu na hatukuenda kumchagua mtu mzuri. Si ni kweli?  Hata inasemekana ni jukumu lako kama

mwananchi kujitokeza,  kujihushisha na siasa,  na kuchagua kiongozi ambaye ni mzuri.  Si unasema ah ah hiyo kura  ni  ya  watu

wale hawana kazi.   Kwani watu wengi wale  wameandikwa  wanaona  hiyo  ni  kazi  ya  farmers  na  wale  watu  wako  kwa  kijiji.

Sasa tunaambiwa ni obligation, ni jukumu lako kama mwananchi kujihusisha na kura na siasa za nchi.  

Jambo lingine ni kwamba ni jukumu la mwananchi kufanya kazi,  sio kukaa tu kulia lia kwamba mimi ni maskini hivi na  hivi  na
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hutaki kufanya kazi.  Na  kuweza kujenga nyumba na  kusupport  family  ili  tuweze  kukuuza  na  kujenga  nchi  yetu  bila  kuwa  na

umasikini.  Na pia ni jukumu la kila mwananchi kuweza kujitolea na kuweza kutumia akili yake na uwezo wake katika kukuuza

nchi na pia ni lazima kila  wananchi kujitokeza ila  kukuuza jamii yake, jamii ni community kwa Kiingereza, na kwamba ni lazima

sote kama wananchi kukuuza umoja wetu kama Wakenya.   Kukuuza demokrasia  na rule of law, au sheria za nchi. Na  pia  ni

jukumu letu kama wananchi kulinda mali ya umma. Kwa sababu kwa wakati mwingi unaona kama social halls, hospitals, hatujali

mambo yake tunaharibu tu kwa sababu tunasema ni mali ya serikali lakini tunasahau kwamba serikali ni sisi.  Si ni kweli?  Kuna

serikali bila wananchi? Hakuna.

Na pia ni jukumu letu ku kuweza kukinga environment na pia kulinda mali ya asili ya nchi, milima mito, forests  hiyo ni mali yetu

sio mali ya serikali. Kwa hivyo tuna jukumu ya kuweza kulinda ili tuwe na nchi ambayo ni sawa.  Na  kwamba ni lazima tuweze

kushugulika  na  kuhusiana  na  watu  ambao  kazi  yao  ni  kulinda  sheria  ya  nchi,  na  ni  lazima  tukose  kuhusika  na  rushwa  au

corruption na mwisho kabisa tuone jinsi tutaweza kukuza pahali pa  Kenya katika ulimwengu mzima.  Kwa sababu kwa wakati

huu wataalamu wanatwambia jina yetu iko chini sana ulimwenguni. Mnasikia?  Sasa  hiyo  ni  jukumu  yetu  kama  wananchi,  sio

kusema eti hiyo ni kazi ya bunge, tuone tutakuza sehemu yetu kivipi katika jamii ya ulimwengu.

Chapter ya nne ni kuhusu uraia.  Ni nadhania hapa nita summarize kwa sababu hakuna mambo magumu.  Kwanza kabisa article

ama kifungu kumi na sita inasema kwamba,  kila mwananchi ana haki sawa.   Hakuna mwingine  important  ama  muhimu kuliko

wenzake,  na  kama  kuna  mapato,  privileges  yeyote  kutoka  kwa  serikali  iwe   inafanyiwa  usawa  kwa  wananchi  wote.  Na

kwamba sisi wote tuna rights and duties.  Tunapewa uhaki sawa na kwamba kila mwananchi wa Kenya apate  nafasi ya kupata

passport, identity card, birth certificate na document yeyote ambayo inatolewa na serikali kwa usawa bila ubaguzi.

Halafu  zingine  zinatwambia  mtu  atakuwa  mwananchi  wa  Kenya  ki  vipi  kupitia  kuzaliwa  Kenya,  kujiandikisha,  halafu  pia

tunaambiwa  kwamba  mtoto  yeyote  anayezaliwa  na  mwananchi  wa  Kenya  awe  baba  ndiye  Mkenya  ama  mama  atakuwa

mwananchi wa Kenya,  sheria ya wakati  huu inasema ikiwa baba  sio Mkenya wewe sio  Mkenya.   Lakini  akina  mama  walilia

sana na watu ambao hawapendi ubaguzi akina baba  wakasema kweli hiyo sheria ni mbaya na tukasikia.   Sasa  msichana wako

hata  akizaa  na  mzungu  mtoto  anakuwa  Mkenya  sio  lazima  amulete  Mzungu  hapa  kuwa  Mkenya.   Na  pia  mtu  ambaye  ni

mwanaKenya kulingana na sheria hawezi kunyang’anywa uraia bila kupitia haki ambazo zimewekwa katika katiba.

Jambo  lingine  ni  kwamba,  mtoto  yeyote  ambaye  ana  umri  wa  miaka  chini  ya  minane  amepatikana  Kenya  na  wazazi  wake

hawajulikani atatabulika kama mwananchi wa Kenya.   Na  hii ni kwa sababu tuna hii watoto  wako katika mabara bara  wakati

mwingine  ukiuliza  baba  ni  nani  hawajui,  kwenu  ni  wapi,  Nairobi;  mama  ako  wapi  alikufa.   Sasa  hujui  kwao  ni  wapi,  na

wanazungumza lugha inayoitwa sheng.  Sasa  hata huwezi kujua kama ni Mkamba ama ni kabila gani.  Sasa  inajulikana watoto

kama hao wote watatambulika kama wananchi wa Kenya.  

Halafu katika sheria  ya  wakati  huu,  tulikuwa  hatuwezi  kuwa  na  uraia  wa  nchi  mbili  Katiba  ya  wakati  huu  inasema  kwamba
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mwananchi wa Kenya anaweza kuwa na uraia wa nchi mbili.   Mengine  mtasoma  na  inasemekana  kwamba  Bunge  itatengeza

sheria ambazo zitasaidia utekelezaji wa mambo ambayo yako katika Katiba kuhusikana na uraia.

Chapter  ya tano ambayo ni muhimu zaidi ina zungumza  haki  za  kibinadamu  –  the  Bill  of  Rights,  na  pengine  hapa  mungetaka

kuwa waangalifu zaidi, na inasemekana kwamba haki hizi za kimsingi ni haki ambazo ni lazima kila Mkenya apewe na serikali.

Na kwamba mtu hawezi kunyang’anywa hizi haki za kimsingi ila kwa kifungu kingine cha kikatiba.   Kama katiba haija kunyima

haki yako ya  kimsingi  hakuna  sheria  au  mtu  yeyote  ambaye  anaweza  kukunyang’anya.   Na  pia  serikali  ikapewa  jukumu  ya

kuhakikisha ya kwamba hizi haki za kibinadamu zinafuatwa.  Imesemekana serikali lazima itunge sheria ambazo zitaambatana na

haki za kibinadamu.  Lazima iwe na policy au utaratibu wa kazi zake  ambazo  zitazingatia  haki  za  kibinadamu,  na  katika  kazi

zake za utawala ni lazima serikali izingatie haki za kibinadamu.

Na kwamba parliament itaweza kuweka tume ambayo itazingatia na kuhakikisha kwamba haki za kibinadamu zinafuatwa. Na

kwamba nchi ya Kenya itaweza kuzingatia maagano ambayo ni ya kiulimwengu ama ya meandikishwa na nchi za kiulimwengu

kulingana na haki za kibinadamu.  Halafu tukaambiwa kwamba ingawa tuko na hizo haki,  lazima hizo haki zipunguzwe wakati

mwingine.  Limitation of rights.  Na  tukaambiwa hata  ikiwa  umepewa  haki,  wakati  mwingine  sheria  inaweza  kukunyima  haki

hiyo; na hiyo haki ambayo unaweza kunyimwa ni lazima iwe ni ya halali au umenyimwa kwa njia halali, njia ambayo itazingatia

demokrasia,  itaangalia usawa na lazima iangaliwe ni kitu  gani  ambacho  unanyimwa,  umuhimu wa  hicho  kitu  na  pia....  end  of

side  1A  freedom  ambayo  haina  kiwango.   Kwa  mfano  tuchukue  freedom  of  worship.   Watu  ambao  wamesoma  wataona

Katiba hii hata imetupatia freedom of worship zaidi hata kushinda  ile  ingine.  Na  hapa  Kenya  tunasema  hatutaki  watu  ambao

wana abudu shetani.   Sindio?  Ingawa una freedom of worship ukitaka kuabudu shetani ni  kufanya  mambo  mabaya  unaweza

kukatazwa  na  ukaambiwa  sababu  ingawa  katiba  inakuambia  una  uhuru  wa  kuabudu  unakatazwa  kwa  sababu  mambo  hayo

haizingatii katiba yetu haizingatii haki za kibinadamu ha mambo kama hayo. Tumeelewana?  Huo ni mfano mmoja tu.

Halafu  kifungu  cha  thelathini  na  mbili,  tunaambiwa  kila  mwananchi  ana  haki  ya  maisha.  Na  kwamba  hukumu  ya  kifo

imeondolewa na kwamba pia kifungu cha thelathini na tatu kila mwananchi ni sawa mbele ya sheria, na sheria itaweza kuzingatia

sisi wote na kutupatia manufaa kwa usawa.  Hakuna mtu ambaye ni muhimu kuliko mwingine mbele ya sheria.

Kifungu cha tatu tumepatiwa uhuru wa kukosa  kubaguliwa. Na  ikatolewa  mifano  na  tukaambiwa  sote  tutakuwa  ni  sawa  bila

kubaguliwa  kupitia  rangi,  maumbile,  akina  mama  ambao  ni  waja  wazito,  au  watu  ambao  hawajaolewa  wakati  mwingine

unasikia huyu mama hajaolewa kwa hivyo hawezi kupata hii cheo kwa sasa inasemekana mtu asibaguliwe kwa sababu ya status

yake katika society.   Usibaguliwe  kwa  sababu  ya  kabila  lako,  usibaguliwe  kwa  sababu  ya  umri  wako,  dini  au  kwa  sababu

wewe ni mtu mlemavu au kwa sababu ya lugha unayotumia, au mafikirio yako.

Halafu kifungu thelathini na tatu kinazungumzia kuhusu akina mama, na inasemekana kwamba akina mama wana uhaki sawa na

wanaume;  na  pia  wapatiwe  nafasi  sawa  na  wanaume  katika  siasa,  uchumi  na  mambo  ya  kijamii.   Sasa  hiyo  sijui  wazee

10



watasema aje  lakini wakati  wa kujadiliana mtatuambia.  Na  pia  kwamba  mama  wapewe  heshima  sawa  na  wanaume.   Akina

mama na wanaume wawe na haki sawa ya kuweza kurithi mali, kupata  nafasi ya kufikia na kuweza kuwa na kumiliki mali. Na

kwamba sheria yoyote  isitumike kubagua akina mama, iwe ni  sheria  za  kitamaduni;  na  kwamba  serikali  inapewa  jukumu  ya

kuhakikisha kwamba imewachunga akina mama na haki zao,  na kutambua nafasi ya akina mama katika jamii yetu kama watu

wa Kenya.  Pahali pa akina mama sio kusemekana ni jiko kwa hivyo wasahaulikane.  Serikali itambue hata kuwa jikoni ni kazi.

 Na pia akina mama wapewe nafasi na vifaa vitakavyoweza kuwapatia nafasi ya kujiendelesha.

Kifungu thelathini na tisa kinazungumza kuhusu watu wazee.  Watu ambao wamestaafu ni watu wazima, na tuliambiwa kwamba

wamesahaulika serikali imewasahau na wengine imewabidi waende kwa nyumba ya wazee.   Sasa  tunaambiwa kwamba hawa

wazee ni lazima watambulikane  kwa  vile  nafasi  ya  kujihusisha  na  shuguli  za  kitaifa,  wapewe  nafasi  ya  kukuuza  mambo  yao,

wasimbaguliwe na kutukanwa; na wapewe heshima ambayo inafaa kupewa watu wazima.  Na  kwamba ni jukumu la serikali na

jamii ya watu hawa kuwalinda na kuhakikisha kwamba hawana shida yoyote.  

Halafu kifungu thelathini na saba  kinazungumza kuhusu watoto  na kutambua sehemu ya watoto  katika jamii na haki za watoto.

Kwa sababu katika katiba ya wakati  ambayo tunayo sasa  haijatambua haki za watoto,  na tunaambiwa kwamba watoto  wote

waliozaliwa nje ya ndoa wapewe haki zilizo sawa,  sijui mtasema aje,  mtatueleza. Na  kwamba haki ya mtoto na masilahi yake

ndiyo  yatatiliwa  mkazo  katika  mambo  yoyote  yanayohusisha  mtoto.  Na  kwamba  wazazi  wote  wawili  ikiwa  wameoana  na

hawajaoana  ni  lazima  wazingatie  mambo  ambayo  ni  muhimu,  ya  mtoto  na  kumlinda.   Na  tumepewa  mambo  mengi  hapa

ambayo. Ni muhimu kwamba kila mtoto ni lazima apate  jina la kifamilia na kuwa na uraia wa nchi fulani ni lazima akingwe  na

wazazi wake,  ni lazima apate  masomo  ya  bure  na  ya  lazima.  Ni  lazima  achungwe  ili  asipatikane  na  madhara  kupitia  mambo

ambayo ni ya kitamaduni, cultural rights na practices.  Na  ni lazima huyo mtoto akingwe ili wazazi wake wasimtupe na kukosa

kumuangalia.  Lazima mtoto apate  chakula cha kutosha,  na apate  matibabu. Na  kwamba  watoto  wasiadhibiwe  kwa  kupewa

adabu ambayo ni kali, corporal punishment, ama ambayo pengine ni kinyume cha haki za kibinadamu. Na  pia mtoto asishikwe

na kuwekwa gerezani,  ila ikiwa ni lazima na ikiwa ni muhimu kwa maisha ya huyo mtoto na ikiwa mtoto ameshikwa ni  lazima

ashikwe  kwa  muda  mfupi  zaidi  na  akiwekwa  gerezani  asiwekwe  na  watu  wazima.   Na  ni  lazima  serikali  impatie  wakili  wa

kuweza kumtetea ikiwa atapelekwa mahakamani.  Na  kwamba watoto  ambao ni walemavu wawe ni wasichana,  yatima wasio

na mama na baba, watoto refugee, waweze kuangaliwa kikamilifu na serikali.   Na  kwamba kwa sasa  mtoto ametabulika ni ule

ako chini ya miaka kumi na nane.

Halafu  tumezungumza  kuhusu  family.   Katiba  ya  wakati  huu  haituelezi  familia  ni  nani  na  nini  kinatakikana  katika  family   na

inasemekana kwamba familia ni msingi katika jamii yoyote.  Na  kwamba mtu atakayefikisha miaka kumi na minane ana haki ya

kuolewa ama kuoa, ana haki ya kuanshiza familia na kwamba bibi na bwana katika familia wana haki sawa sawa.

Kifungu cha thelathini na tatu  kinazungumza kuhusu watu ambao ni walemavu na katika sheria wakati  huu  walisahaulika  kwa

hivyo  tumetoa  na  kusema  wanafaa  kuwa  na  haki  kama  wakenya  wengine,  wanafaa  kupekekwa  shule.  Wanafaa  kupewa
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mafunzo ambayo yatawafaa, na pia ni lazima serikali ihakikishe ya kwamba wanaweza kufika sehemu zote bila pingamizi katika

public transport. Waweze kupewa vile wataweza kupanda basi,  katika gorofa wapewe vile wanaweza kupanda hizo gorofa;  ili

wasiweze  kukosa  huduma  kwa  sababu  ya  hali  yao.   Na  ni  lazima  tutumie  sign  language  ili  mtu  aweze  kuelewa  mambo

yanayoendelea, na pia wahusishwe katika utawala wa nchi na wapate usaidizi unaofaa kulingana na hali yao.

Halafu katika kifungu arobaini tunaongea kuhusu human diginity ama heshima ambayo kila binadamu anafaa kuwa nayo. Halafu

tunaangalia freedom and  security  kwamba  tuna  haki  na  ni  lazima  tulindwe  na  serikali.  Kifungu  arobaine  na  mbili  kwamba  ni

lazima Mkenya yote asifanywe mtumwa, na asilazimishwe kufanya kazi.

Halafu tunaangalia privacy, na inasema kwamba mtu yeyote asifanyiwe msako kwa nyumba yake na vitu vyake au na mali yake,

ila kwa njia iliyo halali. Na kwamba mtu yeyote asilazimishwe kutoa siri ya jamii yake.

Halafu  katika  kifungu  arobaini  na  nane,  kuna  haki  ya  kuabudu  na  tuanambiwa  ya  kwamba  kila  mwana  Kenya  ana  haki  ya

kuabudu, kufikiria na kuwa na opinion, sijui  opinion  nitasema  nini  nimesahau  kidogo  –  maoni.   Uwe  na  fikira,  maoni  na  dini

utakayo taka.  Na  unaweza kujumuika peke  yako  na  jamii  au  na  kikundi  cha  watu  katika  kuabudu,  kufundisha  ama  kufanya

mambo  ambayo  yanatakikana  katika  dini  au  mambo  unayofikiria.   Ndiyo  ni  kasema  kama  hiki  kifungu  wakati  mwingine

utaambiwa  ah  ah  sorry  sasa  hapa  kuna  limitation.  Simunaona?   Kwa  sababu  inatupatia  nafasi  ya  mambo  mengi.   Pia

tumeambiwa kwamba,  kila jamii ya kidini itaweza kuanzisha sehemu  yake  ya  kuabundu  na  shule  bila  pingamizi.  Na  kwamba

tukiwa na shuguli za Kitaifa dini zote zitatabulika na kupewa nafasi sawa.

Kifungu  kingine  kinasema  kwamba  Mkenya  asilazimishwe  kufanya  jambo  lolote  ambalo  litakuwa  ni  kinyume  cha  dini  yake.

Halafu kuna freedom of expression,  tunaambiwa kwamba tuwe na  uhuru  wa  kuzungumza,  na  tukapewa  hapa  vifungu  nne  ya

kuonyesha  uhuru  ambao  tutakuwa  nao;  lakini  tukaambiwa  hiyo  uhuru  pia  isipitishe  kiwango  na  tunaabiwa  hiyo  uhuru  isitoe

porojo ama propaganda na pia isiweze kuwesheza wananchi kufanya vita ama kuleta vita, ama watu kuchukiana katika jamii.

Na pia tunaambiwa tutaweza kuwa na uhuru wa kuchapisha na kuandika kupitia magazetini, radio na television.  Na  kwamba

kifungu cha arobaini na saba  kila mwananchi ana haki ya kupata  maneno ambayo ni  ya  kiserikali.   Halafu  tumepewa  haki  ya

freedom of association.  Watu wanaweza kukutana bila pingamizi, unaweza kujiunga na  kikundi chochote bila kulazimishwa; na

kwamba serikali isikatae  kuandikisha  kikundi  chochote  ambacho  kisicho  cha  serikali  ila  kwa  sababu  muhimu.   Na  kwamba

ikiwa kuna malipo serikali isitoze malipo ambayo ni mengi.  

Halafu  tumepewa  haki  za  kisiasa.  Kwamba  kila  mwananchi  ana  haki  ya  kujiunga  ama  kuanzisha  chama  cha  kisiasa.   Kila

mwananchi ana haki ya kujumuika na shuguli ya chama cha kisiasa. Na kila mwananchi ana haki ya kufanya campaign ya chama

chake.   Na  kwamba  kila  mwanakenya  apate  nafasi  ya  kufanya  uchaguzi  wa  haki  na  wa  halali.   Na  kwamba  kila  Mkenya

ambaye amefikisha umri wa miaka kumi na minane ana haki ya kujiandikisha na ya kupiga kura ambayo ni ya siri.
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Halafu tumepatiwa haki pia  ya kuweza kutembea na kuishi pahali popote Kenya, halafu pia tumeangalia haki ya watu ambao ni

wakimbizi.  Katiba imesema kwamba, mtu atakaetambulikana kwamba ni mkimbizi atapewa haki fulani na kwamba parliament

itaweza  kutoa  sheria  itakayoweza  kuchunga  masilahi  ya  hawa  watu.   Tumepewa  pia  haki  ya  kuweza  kufanya  biashara,

kujishughulisha na kazi ambayo mtu atataka  kufanya bila kuwa na ubaguzi wowote.   Kifungu arobaine  na  nane  kinazungumza

kuhusu mali na jinsi ambavyo kila Mkenya ana haki ya kununua na kua na mali, either akiwa peke  yake ama akiwa na kikundi

cha watu.  

Na kwamba bunge itatengeza sheria ya kulinda mali hizo.  Halafu tunaangalia haki za wafanyi kazi na kwa wakati  huu mnasikia

vile zinavuma.  Sheria inasema  kwamba  kila  Mkenya  ana  haki  ya  kupewa  maslahi  mahali  ambapo  wanafanya  kazi  ni  lazima

alipwe  ujira  unaofaa,  ama  mshahara  unaofaa.  Ni  lazima  apataiwe  haki  fulani  ambazo  zinafaa  kufanya  kazi  yake,  na  pia  kila

Mkenya ambaye ni mfanyi kazi  ana haki ya kujiunga na chama chochote cha wafanyi kazi,  na pia ana haki ya mgomo.  Lakini

sasa hiyo sheria hiyo ni sheria ambayo itakuja – mkikubali huko katika National Conference.  

Pia tunaambiwa waajiri wana haki,  na wanahaki ya kujiunga na vyama vya waajiri na kujihushisha na shuguli ya vyama  hivyo.

Na kwamba vyama vya wafanyi kazi na vyama vya uwajiri zitakuwa na shuguli  zake  bila  pingamizi;  vitaweza  kutekeleza  kazi

yake bila kuingiliwa.  

Halafu tunaingilia social security, haki za kijamii na tunaambiwa kwamba ikiwa kuna watu ambao hawajiwezi kabisa;  itakuwa ni

jukumu la serikali kuwangalia.  Na  upande wa matibabu kwamba kila Mkenya ana haki ya tiba na hii haki ni pamoja  na  haki

yakujishughulisha na uzazi.  Na hakuna mtu atakaenyimwa matibatu wakati  ambapo anadharura ama emergency.  Kwa sababu

wakati  mwingine watu wanaenda  emergency  na  wananyimwa  hata  Kenyatta  unaambiwa  kama  sijui  hulipi  pesa  ngapi  huwezi

kutibiwa. Sasa katiba inasema ikiwa mtu ni mgonjwa sana, ama ako katika hali ya hatari lazima apatiwe matibabu kwanza.

Elimu – kifungu hamsini na  nane,  kwamba  kila  Mkenya  ana  haki  ya  elimu  ya  kimsingi  ikiwa  ni  shule  ya  nursery,  primary  na

secondary.   Na  kwamba serikali itaanzisha mpango utakaohakikisha kwamba kila  mtoto  anapata  elimu  ya  bure  na  ya  lazima

katika shule za msingi.  Na  kwamba serikali itahakikisha kwamba  kuna utaratibu unaofaa wa kutekeleza na kuendesha elimu,

baada ya elimu ya shule ya upili.  Na kwamba mtu yeyote ana haki kulingana na sheria kuanshiza shule ama taasisi elimu.

Nyumba- kifungu hamsini na sita,  kwamba kila Mkenya ana haki ya kuishi katika nyumba iliyo bora.   Sasa  hapo sijui nyumba

iliyo  bora  ni  gani,  lakini  nina  hakika  watu  wakijadiliana  watu  watajua.  Na  kwamba  Mkenya  asifukuzwe  katika  nyumba

anayoishi, wala isimbomolewe ila kwa kupitia katika order  itakayotolewa na korti.   Na  hiyo korti  inafaa kusikiza maneno kwa

makini na kutoa amri hiyo kulingana na sheria,  na mambo ambayo yanafaa.  Na  kwamba bunge itatoa sheria zitakazohakikisha

mambo haya.
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Upande  wa  chakula  kwamba  tuna  haki  ya  kukosa  kuwa  na  njaa,  na  ni  lazima  tupate  chakula  kizuri  na  cha  kutosha.   Kila

Mkenya anafaa  kupata  maji  masafi  na  maji  ya  kutosha.  Na  pia  tumezungumza  kuhusu  usafi  na  tunasema  kwamba  ni  lazima

wakenya wote wahakikishe usafi, na katika usafi huo tunasema pia kuhusu tabia za kuzika watu na pia tunasema ni lazima watu

ambao wamefariki wazikwe kwa njia ya usafi na ya heshima.  Halafu tunaingilia environment, mazingara; na tunasema kwamba

kila Mkenya ana haki ya kuishi katika pahali ambapo ni pazuri, ni sawa kwa maisha yake, na kwamba kila Mkenya ana haki ya

kuchunga  sehemu  ambayo  anaishi  ili  kuhakikisha  ya  kwamba  tunaweza  kukosa  kuwa  na  hewa  mbaya,  tutaweza  kufanya

conservation na kuchunga mambo ambayo yatakosa kutupatia madhara ya kiuchumi na ya kijamii.  Na kwamba kila Mkenya ni

lazima apate information au habari kuhusu mazingara.  

Halafu  tumepewa  haki  ya  wanunuzi,  haki  ya  watu  ambao  wanakwenda  na  kununua  services,  ama  vifaa.  Na  tunaambiwa

kwamba  vitu,  -  na  kwa  wakati  huu  Kenya  hata  ukienda  ununue  sharti  ambayo  imepasuka  sio  hatia,  si  saa  ingine  unanunua

unapata kiraka? Na  nguo  imefungwa  kwa  karatasi,  sasa  tunaambiwa  vitu  ambavyo  tunanunua,  huduma  tunazopata  ni  lazima

ziwe  za  hali  ya  juu.   Sasa  hiyo  ni  sheria.  Na  kwamba  ni  lazima  tupewe  information  au  habari  zitakazowesheza  mtu  kujua

manufaa ya huduma ama kitu ambacho unanunua.  Na  kwamba ukinunua kitu chochote ama kupewa huduma ni lazima ikinge

afya yako na pia iangalie masilahi yako ya kiuchumi.  Na  kama kuna huduma ama kitu ambacho umenunua ambacho ni kibovu

na kimekupatia hasara,  au madhara yoyote ni lazima ulipwe gharama yako na loss ambayo utakuwa umepata.  Kama umeumia

hasara ile umepata.  Na kwamba watu ambao watakuwa wakiuza ama kutoa vifaa ni lazima wajihushishe na vyama ambavyo ni

vya watu kama hao, ili waweze kutekeleza mambo ambayo yamesemekana.

Halafu kifungu  sitini  na  sita  ni  kwamba  Mkenya  hana  ruhusa  ya  kukubali  kufanya  jambo  ambalo  ni  kinyume  na  sheria.   Na

kwamba kila Mkenya ambaye ana jambo ambalo angependa kupeleka kwa korti  aweze kupatiwa nafasi kortini na  kusikizwa

kwa njia ya haki na halali.  Na  kwamba ikiwa umeshikwa kwa kudhaniwa kwamba umefanya kosa  unahaki ya kunyamaza sio

kupigwa  na  kulazimishwa  kuongea.   Pia  ni  lazima  uelezwe  kosa  lako  kwa  lugha  ambayo  unaelewa;  na  ukishikwa  na  polisi

wakueleze  kwamba  unaweza  kuzungumza  ama  kunyamaza.   Sio  ukifika  unaambiwa  andika  statement.   Na  pia  si  lazima

ulazimishwe kufanya confession – kusema siri yako.   Unajua wakati  mwingine unashikwa na unaambiwa sasa  ni lazima useme

ama kama husemi utafanya hivi na hivi na unasema mambo ambayo pengine yatakudhuru baadaye.  Sasa inasemekana  ukifanya

hiyo confession ambayo inaweza kutumiwa baadaye ikakudhuru na ukitaka ku  kutoa  hiyo  confession  utoe  ukiwa   umependa

mwenyewe.  Na  ikiwa umewekwa remand, usiwekwe na watu  ambao wamefungwa. Na  ukishikwa ni lazima upelekwe  korti

halaka iwezekanavyo na isipite masaa arobaine na manane. Na  ikiwa umeshikwa pahali mbali sana na  korti  wajaribu  haraka

iwezekanavyo kukupeleka kwa korti;  na ukifika kortini mara ya kwanza ni lazima   uelezwe  makosa  yako  na  korti  na  upewe

bond ya kutoka ila ikiwa sheria imekataa,  na ikiwa umefanya kosa  na  kuhukumiwa.   Ikiwa  kosa  hilo  linaweza  kulipa  fine  na

chini ya miezi sita usifungwe.

Na pia kifungu ishirini na tisa kinaongea jinsi mtu atapewa haki katika  mahakama  kwa  kusikizwa  kwa  njia  iliyo  bora,  nafikiri

hayo ni mambo ya kawaida mtasoma tu kwamba mtu akishikwa asidhaniwe ni mhalifu bila kusikizwa na korti  na kusemekana
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kwamba amepatikana na hatia aelezwe makosa yake apatiwe wakati wa kutosha wa kuweza kujitetea.  Kesi ifanywe wazi wazi

sio chambers,  ifanywe open court,  na isichelewe ifanywe haraka iwezekanavyo na usifanyiwe kesi  yako ikiwa hauko  pale,  na

upewe nafasi ya kuchagua  wakili  wako.   Na  ikiwa  unakosa  pengine  ukihukumiwa  itakuwa  na  kifungo  cha  juu  zaidi,  serikali

ikupatie lawyer ama wakiri.  Na pia una haki ya kunyamaza bila kuzungumza katika korti,  na unahaki ya kutoa ushahidi, na pia

ni lazima upewe interpreter ikiwa hauelewi lugha ya korti,  na pia upewe haki ya rufani.  Halafu tumepewa haki za watu ambao

wameshikwa na kuwekwa custody ama wamefungiwa.  

Kifungu sabini na moja  tunaelezwa  ni  wakati  gani  ambapo  nchi  inaweza  kuwa  katika  hali  ya  hatari,  state  of  emergency.  Na

tunaambiwa  ni  wakati  tu  ambapo  kuna  vita  ama  tumeingiliwa,  ama  kuna  shida  ambayo  haikuweza  kuepukikana,  ama  kuna

jambo  la  dharura.   Na  pia  baada  ya  mambo  hayo  kuisha  ni  lazima  kufanywe  matangazo  ya  kusema  kwamba  hali  hiyo

imeondolewa.  Na  kwamba kutangazwa kwa hali hiyo ni lazima majadiliano yafanywe katika  bunge.   Na  kwamba  hali  kama

hiyo isizidi miezi miwili.  Kifungu ishirini  na  mbili  kinaeleza  jinsi  ambavyo  mtu  ataweza  kuhakikisha  kwamba  haki  za  kimsingi

zinafuatwa  na hiyo imeendelea mpaka kifungu sabini na tano,   na fikiri hapo mtaweza kusoma kwa sababu tumeshazungumza

mambo ya haki za kimsingi.

Chapter  ya sita tunazungumza  kuhusu  electoral  system  and  process,  au  kwa  njia  nyingine  tunasema  jinsi  ya  uwakilishaji.  Na

tunaambiwa  kwamba  hiyo  electoral  system  itakuwepo  wakati  ambapo  wananchi  tutaweza  kusimama  kwa  kura  na  kwa

kuchaguana na kuchaguliwa; ni lazima kura iwe ya siri, ni lazima iwe ya halali na kwamba ni lazima kura zifanywe kwa njia iliyo

bora, na lazima akina mama, watu walemavu na makundi ambayo ni madogo yataweza kuhusishwa. Na  kwamba kura itaweza

kusimamiwa na kikundi ambacho kimejisimamia na hakijaingiliwa na siasa za upande wowote.

Na  kifungu  cha  sabini  na  saba  kinatueleza  jinsi  ambavyo  bunge  litaweza  kuendesha  mambo  hayo.   Kifungu  sabini  na  nane

kinatueleza vile mtu yeyote ambaye ana miaka kumi na nane na zaidi ana haki ya kupiga kura, na kwamba hakuna kitu chochote

ambacho  ni  cha  kiserikali  kitazuia  mtu  kupiga  kura,  kusimama  wakati  wa  kura,  na  pia  tunaelezwa  ni  akina  nani  wanaweza

kuandikishwa kupiga kura.  Tunaambiwa ni mtu wa miaka kumi na minane, ni mtu ambaye kawaida anaishi  nchi  ya  Kenya  na

ameishi hapa zaidi ya mwaka mmoja. Kuna masharti mengine yameandikwa hapa,  na kwamba mtu ataweza kujiandikisha hapa

sehemu moja peke yake.

Halafu  tunaelezwa  jinsi  mtu  atakatazwa  kujiandikisha.   Tunaambiwa  mtu  ambaye  hana  akili  sawa  sawa,  mtu  ambaye

ameshitakiwa  na  akasemekana  kwamba  amefanya  makosa  kulingana  na  sheria  za  kupiga  kura.   Na  ikiwa  kuna  tashwishi

mambo hayo yatapelekwa high court  na yatatatuliwa.  Halafu tunaambiwa tume ya upigaji kura tunahakikisha kwamba upigaji

kura umerahisishwa.  Kwamba watahakikisha box za kura zinaonekana ndani sio nyeusi, transparent.   Ukiangalia unaona kura

ngapi zimeingia na kwamba kura zitakazopigwa zitahesabiwa na kutangazwa katika polling station ambako kura imepigwa.  Na

ikiwa kuna mtu amesimama na hakupingwa basi atatabulika kwamba ndiye mshindi ama ndiye amechaguliwa.  
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Halafu kifungu themanini na tatu kina tueleza kuhusu Electoral Commission.  Kwa wakati  huu tuna macommissioner ishirini  na

wawili katika tume hiyo, na sasa  inasemekana kwamba  kutakuwa  na  mwenye  kiti  na  macommissioner  wasiopungua  nane  na

kuzidi kumi.  Tunapendekeza kwamba wapunguzwe na sasa  hapa pengine tunapendekeza  vile  watakavyo  fanya  kazi  yao;  na

kwamba Commissioner wa Tume hiyo asiwe ni Mbunge na asiwe na shughuli zingine za kitaifa.

Kifungu thamanini na nne tunaeleza kazi ya Tume hiyo na mtaona kazi yake imeongezeka.  Wanaambiwa  kwamba  watafanya

continous  voter  registration,  sasa  tutukuwa  tunajiandikisha  wakati  wowote  kwa  sababu  tunajua  watu  wanafikisha  umri  wa

miaka kumi na minane kila wakati.  Na  kwamba watatazama shuguli za constituency na pia wataweza kusimamia kupiga kura;

watahakikisha  kwamba  ni  za  haki  na  za  halali.   Watafanya  supervision  na  kusimamia  vyama  vya  kisiasa,  na  watafanya

management ama watasimamia fedha ambazo ....... end of tape 1.

Tape 2

Kwa  election  na  wanafunza  wananchi  elimu  ya  kupiga  kura  na  demokrasia,  na  watajaribu  ku-monitor  ama  kufuata  ama

kuhakisha kwamba kazi ya kupiga kura inafanywa ki sawa sawa.  Na kwamba watakuwa ni tume huru.

Halafu  kifungu  thamanini  na  saba  tunazungumza  kuhusu  vyama  via  kisiasa,  na  pia  inasemekana  kwamba  vyama  vya  kisiasa

vitapatiwa pesa na serikali kulingana na sheria itakayotungwa na parliament.  Na hapa tunapewa kazi ya vyama vya kisiasa kwa

sababu hatukujua ama mlikuwa mnajua kazi  yake?  Kupiga  kura  na  propaganda,  mlikuwa  mnajua?   Sasa  tumeambiwa  hapo

kwamba kazi  yao  itakuwa  ni  kukusanya  wananchi  na  kuwaelezea  mambo  ambayo  ni  ya  kitaifa  na  yatakayoweza  kutuweka

pamoja  kama  wananchi  wa  Kenya,  na  pia  itaweza  kukusanya  watu  ambao  wako  na  fikira  sawa  kuwa  pamoja,  na  itaweza

kuwaeleza watu kuhusu mambo ya kisiasa na kikatiba na haki za kibinadamu, na haki zingine hata na haki za kisiasa.   Na  pia

kukiwa  na  shida  baina  ya  vikundi  visivyo  vya  serikali  na  kisiasa  zitajaribu  kusaidia,  na  kwamba  kitaweza  kutupatia  kama

wananchi nafasi tofauti ya kiuchumi, ya kisiasa na ya kijamii kupitia kwa kura.  

Na  pia  wataweza  kuangalia  kwamba  kuna  umoja  na  kuna  nidhamu  katika  serikali,  na  kwamba  vitaweza  kuhakikisha  ya

kwamba serikali iko wazi kwa bunge  na  wananchi.  Na  sasa  pia  inasemekana  kwamba  Electoral  Commission  ndiyo  itakuwa

inaandikisha vyama vya kisiasa.  Na tukaelezwa jinsi watakavyofanya kazi hiyo, na jinsi watakaweza ku-register  ama ku-cancel

political parties.

Kifungu cha tisaini na tatu tunaelezwa kuhusu pesa za vyama vya kisiasa na tunaambiwa kwamba kutakuwa na fund itakayoitwa

political parties  fund. Na  kwamba hiyo fund itashugulikiwa na  tume  ya  Electoral  Commission.  Na  tukaelezwa  pale  pesa  hizo

zitatoka.  Hizo pesa zitatoka kwa serikali kupitia bunge na isizidi 0.3% ya budget ya nchi yetu katika kila mwaka.  Na  pia Tume

hiyo inaweza kupata misaada kutoka mashirika mbali mbali na watu mbali mbali.
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Halafu tunaelezwa kazi ya pesa  hizo ambazo zinasemekana ni pesa  za kisiasa tunaambiwa pesa  hizo zitashughulikia mambo ya

election, uchaguzi. Zitasaidia vyama vya kisiasa kutoa elimu ya raia kuhusu demokrasia  na mambo ya  kupiga  kura  na  asilimia

10% ya pesa zitakazotolewa chama chochote chini ya asilimia kumi ya pesa hizo zinaweza kutumika kwa kushughulikia mambo

ya vyama hivyo.  Kama mishahara, rent na vitu vya kawaida vya vikundi.  Na tunaambiwa kwamba chama chochote kikipatiwa

pesa  visitoe  pesa  hizo  kwa  njia  yoyote  kama  zawadi,  hata  mishahara  hawawezi,  ama  kupatia  mtu  wowote  member  ama

supporter wa hiyo party pesa hizo.  Na pia wasitumie kwa njia yeyote ambayo itakuwa ni kinyume na ukuzaji wa  demokrasia

ya vyama vingi.  

Na kwamba hiyo pesa tumeambiwa ni 0.3% nusu yake itagawanyishwa kwa usawa kwa vyama ambavyo vilipata asilimia tano

ya watu waliopiga kura nchini.  Kwa hivyo  sio vyama vyote lazima chama kitachofaidika kiwe kilipata at  least  5% of the total

votes.   Na  pia asilimia hamsini itakayo mbaki  itatolewa  kulingana   na  kura  ambazo  vyama  tofauti  vilipata.   Chama  ambacho

kilipata kura nyingi kitapata zaidi hivyo hivyo mpaka wafikie chini.  Mmeelewa?

Halafu  tumeambiwa  kwamba  Electoral  Commission  ita  supervise  parties,  na  tukaelezwa  vile  itafanya  kazi,  na  tukaambiwa

lazima kuwe na discipline katika party,  na tukaelezwa hiyo discipline itakuwa ya aina gani.  Na  tukaelezwa pia  katika  kifungu

mia, rais wa nchi mtu wowote ambaye ana ofisi ya kiserikali juu ya deputy secretary, asiwe na cheo katika chama cha kisiasa.

Halafu tunaingia Parliament (interjection: sasa tufanye hivi ukiwa una swali ui-keep saa ile tunaendelea ndiyo ni ifafanue. Sawa?)

 Tunaangalia  bunge,  tunaambiwa  kwamba  kwa  wakati  huu  tutakuwa  na  bunge  ambayo  itakuwa  mara  mbili.   Kutakuwa  na

National Assembly, na ingine inaitwa National Council.   Wakati  huu tuna bunge moja lakini tunaambiwa itagawanyishwa mara

mbili.  Na  tumesema kazi ya bunge tunaambiwa bunge ni lazima ihakikishe ya kwamba ina watu ambao  wana  wakilisha  watu

tofauti,  yaani  makabila  tofauti  na  watu  tofauti  na  shuguli  ya  bunge  itakuwa  kuandika  sheria,  kujadiliana  na  kutoa  maagizo

muhimu.  Na kwamba itatupatia sisi kama wananchi nafasi ya kuweza kujadiliana mambo ambayo ni muhimu katika nchi yetu.

Bunge  itaweza  kupitisha  pesa  zitakazoweza  kutumika  katika  serikali.   Bunge  pia  itaweza  kufanya  mabadiliko  ya  kikatiba

kulingana na chapter  kumi na nane.  Utaona vile tumeambiwa, na pia kwamba itaangalia shuguli za serikali na pia  itaangalia  na

kupitisha international treaties;  au magano ambayo yanafanywa  huko  katika  mikutano  ya  ulimwengu,  na  pia  itakagua  mambo

yanayofuata  ambayo  yanafanywa  na  President.   Kwa  mfano  watu  ambao  Rais  atataka  kuchagua  waingie  katika  cabinet

wataweza kukataa ama kukubali, watu wengine ambao President atakua amechagua na pia wataangalia conduct  ama tabia ama

mambo inafanywa na watu hao, Rais, makamu wa Rais, Prime Minister, Ministers,  wafanyi kazi wa mahakama na wafanyi kazi

wa ofisi za kiserikali na pia itaangalia na kukubali  wakati ambapo tutaweza kutangaziwa hali ya hatari.

Na kwamba Parliament itakinga na kukuuza katiba ya nchi na kuweza kuhakikisha ya kwamba kuna utawala wa kidemokrasia.

 Na  tukaambiwa  kwamba  ukiangalia  kifungu  cha  mia  moja  na  tatu  kwamba  parliament  italazimika  ku-approve  ama

kukumbaliana na appointment za watu wafuatao.  Watu ambao watakuwa katika Judicial Service Commission, au tuseme watu

ambao  watakuwa  katika  Tume  za  kikatiba  wote,  Mkuu  wa  Sheria,  atakaesimamia  kesi  za  serikali,  Ombudsman  au  public
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defender, Commissioner wa Polisi, Majudge na Chief Kadhi, na hiyo itafanywa na sehemu ya bunge inayoitwa National Council

na tutakuja kuona National Council ni watu gani, na National Assembly ni watu gani.  

Nayo  National  Assembly  itatambua  na  kukubali  watu  wafuatao,  Prime  Minister,  deputy  Prime  Minister,  Minister,  deputy

Minister, Permanent Secretary, Ambassadors, Electoral Commission, Mkaguzi wa fedha za umma, Director  of Central  Bureau

Statistics na Governor wa Banki kuu ya Kenya.  Kwa hivyo hizo nyumba mbili za bunge zitakuwa na kazi mbili tofauti.

Na sasa tunaelezewa kifungu mia moja na tano, hizi nyumba mbili za bunge, National Council na National Assembly ni gani.  Na

kwa lugha ingine National Council unaweza kuiita Upper House na National Assembly  ukaita Lower House.   Na  tunaambiwa

kwamba watu watakaoingia National Council watakuwa ni watu  kuanzia  sabini  watakaochaguliwa  kutoka   kila  constituency.

Halafu kutakuwa na viti vingine thelathini ambazo zitawekwa kado  na watu ambao  watachaguliwa  ni  wanawake  kulingana  na

provinces.  Na  tunaambiwa kwamba katika hicho kifungu, constituencies zinaangaliwa ni kama districts.   Kwa hivyo tukisema

kwamba  watu  sabini  watatoka  kutoka  constituency  tunamanisha  kila  district  itachagua  mtu  mmoja  kuenda  katika  National

Council.

Halafu  kwa  upande  wa  akina  mama  kwa  sababu  ya  affirmative  action  watatoka  katika  kila  province,  na  kila  province

tutaelezewa baadaye zinatoa akina wamama wanne.  Kifungu cha tatu kina sema  katika  1/3   ya  watu  thelathini  kila  province

itatoa  akina  mama  wanne,  lakini  Nairobi  sio  Province  ambayo  ni  capital  itatoa  akina  wamama  wawili.   Mmeelewa  hivyo?

Lakini kama hamkuelewa nitafafanua zaidi.

Halafu kifungu mia moja na saba,  kina tueleza akina nani wataingia  katika  National  Assembly  na  tunaambiwa  hapo  tutafanya

election ambayo inafanywa kupitia kitu kinachoitwa Mixed Member Proportional  System (MMPS).   Na  watu ishirini na moja

watachaguliwa  kupitia  system  hiyo,  na  kuna  watu  wengine  tisini  ambao  watachaguliwa  kulingana  na  list  zitakazotolewa  na

political parties.  Watu ambao watachaguliwa kwa MMPS watachaguliwa kawaida na atakaepata  kura zaidi ndiye atakaekuwa

mshindi;  na  hii  ingine  tunaambiwa  ya  watu  tisini  vitagawanyishwa  kulingana  na  chama  ambacho  kitakuwa  na  viti  vingi  zaidi.

Mumeelewa?  Na  hapo sasa  vyama vimeambiwa katika hiyo 90,  list yao lazima waonyeshe ni akina  nani  mambo  kama  hayo

yanatendeka  South  Africa  hata  sio  mambo  hayatendeki  nchi  zingine.   Sasa  kila  chama  kitatoa  list  ya  watu  na  wataambiwa

kulingana na watu wale wataingia Bunge sasa wataambiwa party A, you will give us 20 kwa sababu muko na watu kadhaa wa

bunge, wata rank kulingana na watu wale wameingia bunge.  Unaambiwa party A unatoa kumi party B, tano hivyo hivyo.  Na

hizo  party  zinaambiwa  katika  hizo  list  wanaweka  ranking   wanasema  kama  Mr.  Willy  tunataka  mkitupatia  ranking  mtupatie

ranking one ama kama ni councillor munaweka number 2.   Kwa hivyo kulingana na viti vile mnapewa mnapatia hao watu kwa

priority.  Mmeelewa?  Na  hiyo priority sheria inasema ikiwa number  one  ni  mwanamume  number  2  akuwe  ni  mama.   Ikiwa

number two ni mama number  one  awe  ni  mwanaume.   Mumeelewa?   Sio  wote  wanaletwa  huko  wawe  ni  mama  ama  wote

wanaletwa huko wakiwa ni baba.  Tumeelewana?  Na pia katika hiyo list ni lazima vyama vizingatiwe watu walemavu, vijana na

vikundi ambavyo ni vya watu wachache, na ni lazima majina yao yawe na national character.  Sio kama ni DP majina yao iwe ni
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Wakikuyu tu, hapana.  Iwe National character, watu watoke sehemu zote za nchi.  Hiyo ni mfano tu.

Halafu tumepewa qualifications, ni watu gani  ambao  wataweza  kuwa  wanachama  wa  Bunge.   Tunaambiwa  ni  lazima  awe  ni

Mkenya, ukitaka kuingia katika Upper House ama National Council ile ya kutoka kwa district, ni lazima uwe na miaka thelathini

na tano kuendelea juu. Ikiwa unataka kuingia Lower House ile  ya  kupigiwa  kura  katika  constituency  ile  ya  kawaida  uwe  na

miaka ishirini na moja na pia uwe ni mtu ambaye unaweza kupiga kura.   Na  ni lazima uwe na elimu ya kidato cha nne, uwe ni

mtu ambaye anaweze kuzungumza Kiswahili na Kiingereza; na watu walemavu wawe ni watu ambao wanaweza kuzungumza na

sign language ama kusoma braille.

Na pia tumetoa utaratibu ambao utazingatia tabia za watu ambao wanaenda kwa bunge na ni lazima uweze kupita huo mtihani

kulingana na hayo masharti.   Na  je ni nani ambaye hawezi kuingia  katika  bunge?  Ni  mtu  ambaye  hana  akili  sawa  sawa,  mtu

ambaye  ni  bankrupt,  mtu  ambaye  amechaguliwa  katika  ofisi  ya  kiserikali  ,  mtu  ambaye  ako  jela,  na  mtu  ambaye  aliweza

kufungwa jela miaka kumi  kabla  ya  kutaka  kupigania  hicho  kiti,  na  mtu  ambaye  ametolewa   katika  ofisi  ya  umma  kwa  njia

ambayo kwa sababu ya tabia ambayo haikufaa.

Kifungu cha 109 kuhusu akina  mama  katika  bunge  tunaambiwa  kwamba,  kila  nyumba  hizo  mbili  ni  lazima  ziwe  na  1/3  ama

asilimia tatu ya akina mama, asilimia thelathini ya akina mama.  Akina mama wamefurahi mimi nafikiria.  Halafu tukapewa jinsi

ambavyo watu wa bunge watachaguliwa na pengine kitu ambacho mngependa tuangalie ni kifungu mia moja na kumi na mbili,

kuhusu jinsi ambavyo wabunge wanaweza kurudishwa nyumbani, na tunaambiwa wapigaji kura wana haki  ya  kurudisha  MPs

nyumbani lakini kupitia utaratibu ufuatao.   Ikiwa  MP  amekuwa  mgonjwa  hajiwezi  kimwili,  na  akili  zake  hazifanyi  kazi,  ikiwa

amekuwa  na  tabia  mbovu  ambazo  zinachochea  fitina  na  kuleta  vita  katika  jamii,  na  mtu  ambaye  anakosa  kuja  constituency

kujishugulisha na kuzungumza na watu wake na hana sababu sawa sawa.   Na  ikiwa mambo hayo matatu yametokea,  ni lazima

wapiga  kura  wafanye  petition,  wapendekeze  kwa  Speaker,  na  wapate  kura  ya  asilimia  thelathini  ya  wapiga  kura  ambao

wamejiandikisha katika hiyo constituency,  30% of registered voters.

Naye Speaker  akipata  habari  hiyo ataandikia Electoral Commission na kuwaambia wafanye upelelezi na kuona kama mambo

hayo, ni ya  ukweli  kwa  vile  inaweza  kuwa  ni  propaganda.   Na  akipata  kwamba  repoti  imehakikisha  maneno  hayo  speaker

ataweza kutangaza kwamba kiti cha hicho constituency kiko wazi, na kueleza kisababu na baadaye sasa  kutaweze kuchaguliwa

kiongozi mwingine.

Kifungu  mia  moja  na  tatu  kinatueleza  kuhusu  Speaker  na  Deputy  Speaker  wa  National  Council  watakavyo  chaguliwa,  116

inatueleza speaker  na Deputy Speaker  wa National Assembly hizo mnaweza kusoma. Na  pia tunaeleza vile clerks  wanaweza

kupata  kuchaguliwa  –  wa  National  Assembly.   Halafu  kifungu  mia  moja  ishirini  kinasemekana  kwamba  vyama  ambavyo

havikuunda serikali vitatakuwa kuchague kiongozi wake,  leader  of  minority  party  kwa  sababu  majority  party  imeunda  party.

Chama kitakachochaguliwa na watu wengi kimeunda serikali hata vyama ambavyo  havina  watu  wengi  litatakiwa  kuchaguliwa
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mkubwa wao ambaye ataweza kuwa  na  kazi  ifuatayo  inasemekana  katika  shuguri  za  kitaifa  atapewa  nafasi  baada  ya  Prime

Minister na atashughulika na kuenda katika shughuli zote za kitaifa za kuzungumza kwa parliament kwa sababu Prime Minister

ndiye atasimamia shughuli za serikali huyu ataweza kujibu maneno yatakayosemwa na Prime Minister,  sasa  hii inatolewa official

sio ati Speaker atampatia nafasi kulingana na katiba ataweza kuzungumza na kujibu mambo yatakayosemwa na Prime Minister

na kutuelezea zaidi.

Mishahara ya wabunge, kwamba mishahara ya wabunge kulingana na hii katiba mpya na marupu rupu yatakuwa yana angaliwa

na tume maalum na sio bunge; na kwamba mbunge asifanye kazi ingine yeyote ambayo ni ya kifaida ama kujihusisha na shughuli

yeyote ambayo itamkosesha kufanya kazi yake kwa njia iliyo bora.   Halafu tunaelezwa shughuli  za  Parliament  na  tumeelezwa

tukaambiwa  kwamba  wataweza  kupitisha  miswada  katika  Parliament  ama  Bills,  na  wataweza  kurekebisha  sheria  za  nchi.

Watatazama  consolidated  funds,  ama  pesa  ambazo  ni  za  serikali  ama  za  umma,  wataweza  kuhakikisha  kwamba  pesa  hizo

zimetumiwa kwa njia iliyo bora.  Wao ndiyo watajishugulisha na kuweza kupata  mikopo na sisi tutalipa na shuguli zote ambazo

ni muhimu kwa kazi yao.  Sasa haya maneno ya Parliament mtasoma muelewe ili tuweze kuangalia chapter zingine.  

Ningetaka tuangalie chapter ya nane kuhusu the Executive, na tunaambiwa kwamba serikali kuu  itafanya kazi yake ya kuweka

maanani, umuhimu wa watu wa kawaida na kwamba mtu atakaekuwa kiongozi atapewa nguvu ya kuweza kutumikia wananchi,

sio kutawala na kwamba kazi yake ataitekeleza kulingana na katiba ya nchi na tukaelezwa shughuli za President  katika kifungu

mia moja hamsini.  Mkisoma mnaona tuaambiwa kwamba atakuwa Head of State atasimamia Jamhuri, atakuwa Commander in

Chief  atasimamia  kamati  ya  usalama  wa  nchi  na  atakuwa  ni  Mwenye  Kiti  wa  Defense  Council.   Inasemekana  yeye  ndiye

anasimamia  umoja  wa  nchi,  na  aweze  kuweka  watu  wote  pamoja  na  kuhakikisha  kwamba  haki  za  kimsingi  na  haki  za

kibinadamu zinatekelezwa na aweze kuchunga na kukuuza katiba ya nchi.  Hiyo  ndiyo  kazi  ya  President.  Na  kwamba  kama

tulivyo sikia hapo mbeleni President hawezi kuwa na cheo katika chama cha kisiasa.

Halafu tunaelezwa pia atakuwa anafanya nini kingine.  Hapo mbeleni nimewaambia uwezo wake.   Sasa  ataweza kujishughulisha

na kazi gani.  Kazi  yake  ni  kufungua  na  kuhutubia  Parliament  –  atafungua  na  kuhutubia  Parliament  mara  moja  kwa  mwaka.

Anaweza akipenda kuhutubia Parliament ama kuzungumza na Parliament na akaweza kuvunja parliament kulingana na kifungu

142.  Pengine tuangalie hiyo 142 imesema aje ili tujue vile atavunja Parliament.

Tunaambiwa kwamba National Council itakuwa inafanya kazi kwa miaka minne, Lower House itafanya kazi kwa miaka mitano,

na kwamba  Parliament haiwezi kujiongezea muda wake ila kupitia kura ya asilimia sitini  na  tano  ya  Parliament.  Na  kwamba

hata wakijoingezea  isipite  miezi  kumi  na  miwili.   Na  kwamba  ikifika  tarehe  thelathini  November  wa  mwaka  wa  nne,  na  wa

mwaka wa tano wa hizo nyumba, zitakuwa zime funjwa.  Kwa hivyo tunaambiwa Rais hawezi kuvunja kinyume cha hiyo sheria,

lazima afuate sheria na hizo tarehe zimewekwa hapo ndiyo aweze kuvunja bunge.  (interjection)

Speaker:  Kuna sababu zingine za 143 za referendum.
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Com. Abida Ali Aroni:   Now I am looking at  specific provisions.   151  is discussing dissolution by the President.   The other

one is no confidence of the Prime Minister by parliament.  Sasa hizo ni tofauti mimi naangalia kuhusu Rais.  Asante.

Tunaelezwa  kwamba  pia  Rais  ataweza  kuteua  na  kufuta  kazi  watu  wafuatao,  cabinet  ambayo  itakuwa  na  Prime  Minister

ambaye atakuwa ni kiongozi wa chama ambacho kina watu wengi katika Bunge, ataweza kuteua na kufuta  manaibu wa Prime

Minister,  na  pia  kuteua  na  kufuta  ministers  ambao  wasio  zidi  kumi  na  watano  ambao  watakuwa  wamechaguliwa  na  Prime

Minister.  Prime Minister anachagua lakini Rais ana appoint.  Mnaelewa? 

Na pia Deputy Ministers ambao watachaguliwa na Prime Minister,  lakini watakuwa appointed na President;  na pia ma officer

wa korti na ofisi yeyote kama inavyotakikana na hii katiba.   Na  pia inasemekana kwamba Rais anaweza kujadiliana na cabinet

na baada  ya kujadiliana na wao akaweza kuteua tume na pia  akaweze  ku-sign  mkataba  wowote  ambao  ni  mkataba  na  nchi

zingine  za  kigeni.   Na  pia  baada  ya  kuzungumza  na  kujadiliana  na  Bunge  na  Tume  ya  kulinda  salama  anaweza  kutambua

kwamba Kenya iko katika hali ya hatari ama tunaenda kwa vita.  Na  pia Rais anaweza kuteua watu ambao wako katika hiki

kifungu  kama  ma-  Ambassadours  ambao  wanaenda  kutuwakilisha  huko  nje;  na  pia  Rais  anaweza  kuomba  Supreme  Court

kumsaidia na kuweza kutoa interpretation ama ikiwa kuna kifungu cha Katiba ambacho hakieleweki inaomba korti  inafafanua.

Na pia anaweza kusamehea watu ambao wamefungwa.  Na  pia tunaelezewa  kazi ya Rais katika Bunge.  Tunaambiwa katika

Bunge  anaweza  kuanzisha  ama  kupendekeza  sheria  na  anaweza  kujadiliana  na  Cabinet  ikiwa  anataka  kuwe  na  mswaada

ambao utapitia kwa serikali au anaweza kupitisha huo mswaada kupitia kamati yeyote ya Parliament.

Na  ikiwa  kuna  mjadala  umejadiliwa  na  kupitishwa  na  Bunge,  Rais  anaweza  kufanya  mambo  yafuatayo.  Anaweza  kukataa

ku-sign na akarudisha Parliament kwa sababu anataka mambo fulani yafanywe, anaweza kuomba hiyo korti  ya Supreme Court

impatie maoni kuhusu jambo hilo au anaweza ku-sign na kuirudisha Parliament ikiwa amependezwa.

Halafu kifungu  mia moja ishirini na nne tunaelezwa jinsi nguvu ya Rais inapunguzwa.  Inasema kwamba ikiwa Rais hayuko mtu

yeyote ambaye atashikilia mamlaka ya Rais atafanya vipi.  Na inatuambia mtu huyo ambaye si Rais lakini anashikilia mamlaka ya

Rais  hataweza  kufanya  mambo  yafuatayo.   Hataweza  kuteua  wafanyi  kazi  wa  mahakama  hataweza  kuteua  tribunal  itakayo

zungumza,  ama  kutaka  kuondoa  mfanyi  kazi  wa  mahakama  na  hataweza  kuteua  mtu  yeyote  katika  ofisi,  public  office,  na

hataweza  kutoa  mtu  yeyote  ambaye  ana-represent  mtu  Kenya  katika  Embassy  yoyote,  na  hataweza  kumpatia  mtu  yeyote

heshima ya kitaifa.  Na mifano nii ni kama Rais ameondoka kuenda safari na makamu wake akashikilia kiti,  au ikawa pengine ni

mgonjwa na hayuko pengine katika ofisi ameenda leave,   na mtu akapatiwa mamlaka ya siku kidogo asiweze kufanya mambo

hayo.

Article 155  inatueleza siku ambayo tutakuwa na uchaguzi wa Rais na tumelezwa mtu atakayeweza kuwa Rais ni  mtu  wa  aina

gani.  Tumeambiwa ni awe mwanakenya,  awe na zaidi ya miaka thelathini na mitano lakini isizidi miaka sabini,  awe ni mtu ana
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tabia safi,  awe ni mtu ambaye amesoma na kupata  shahada ya degree,  awe ameteuliwa na chama  cha  kisiasa,  na  ikiwa  hana

chama  cha  kisiasa  awe  ameteuliwa  na  watu  elfu  moja  kila  province  apate  sahihi  ya  watu  mia  moja.   Sasa  maneno  ya  rais

yamezungumzwa  sana  mpaka   kifungu  164,  lakini  ningetaka  tuangalie  kifungu  155  kuhusu  ofisi  ya  makamu  wa  Rais.   Na

tunaambiwa  kwamba  kila  mgombeaji  wa  kiti  cha  Rais  achague  mtu  atakayesimama  na  yeye  na  huyu  Rais  akishida  huyo

mwenzake atapata  kiti cha Vice President.  Anaitwa running mate kwa Kiingereza, na kwamba hakutakuwa na kura tofauti na

President atachaguliwa pamoja na mwenzake ambaye ni President.   Na  kwamba ofisi na wakati  wa vice President  utakuwa ni

wakati ambapo Rais anaanza kazi na wakati ambapo kazi ya huyu Rais imeisha.  Na  tukaelezewa kifungu 167 kazi ya makamu

wa Rais tunaambiwa yeye atakuwa ni msaidizi wa Rais katika kazi zake na kwamba atafanya kazi zingine zozote atakazopewa

na Katiba; lakini Rais anaweza kumpatia kazi ya kufanya mara kwa mara na kwamba makamu wa Rais hataweza kuwa na ofisi

nyingine  yeyote  ya  kiserikali,  na  katika  chama  cha  kisiasa  ama  pahali  pengine  popote  analipwa.   Na  kwamba  Rais  akiwa

hayuko na akiwa ni mgonjwa atakayesimamia mamlaka ya Rais ni Vice President.

Tumeelezwa kuhusu mishahara yao itaangaliwa na ile ile tume kama mishahara  ya  MPs.   Halafu  tunapewa  kazi  na  shuguli  za

Prime  Minister  na  tunaambiwa  kwamba  Prime  Minister  ndiye  atakuwa  mkuu  wa  Cabinet  na  atashugulikia  sehemu  zote  za

serikali.  Prime Minister ataweza kutengeza na kutekeleza budget ya nchi.  Kazi yake pia itakua kuanzisha miswaada na sheria

katika Bunge.  Itakuwa ni kazi yake kuhakikisha kwamba sheria zote zinatekelezwa ambazo zimetungwa na Parliament.   Yeye

ndiye  atasimamia  na  kuhakikisha  kwamba  shuguli  zote  za  ministries  na  departments  zimetekelezwa  na  atafanya  kazi  yeyote

ambayo atafanya kutekelezwa na bunge kuhusiana na shuguli za kiserikali.  

Nani  atakayemchagua  huyu  Prime  Minister?   Tunaambiwa  Lower  House  ndiyo  itachagua  Prime  Minister  na  President

atapendekeza  kwa  Speaker  jina  la  mtu  ambaye  angependa  awe  Prime  Minister.   Na  mtu  huyo  ambaye  angependekezwa

anatakiwa  awe  ametoka  katika  chama  kilicho  na  watu  wengi  katika  Bunge,  au  mkusanyiko  wa  vyama;  coalition  ya  vyama

ambazo ziko katika Bunge.  Na  ikiwa huyu leader  ama msimamizi wa chama  kilicho  na  watu  wengi  bungeni  hana  uwezo  wa

command ama mambo yake hayapendezi watu ambao wako katika National Assembly, Lower House yule ambaye atakuwa ni

leader wa minority party atapewa nafasi ya kupendekeza  jina.   Ikiwa  watu  hawa  wawili  hawakuweza,  mtu  mwingine  yeyote

katika  chama  ama  MPs  anaweza  kupendekezwa  na  President  kama  Prime  Minister.   Na  wakati  ambapo  President

atapendekeza kwa Prime Minister, Prime Minister ataita bunge na kupendekeza hiyo jina baada ya kupata hiyo jina kupitia siku

saba na hapo Prime Minister atachaguliwa na njia hizo tatu.

Prime Minister atafanya kazi yake hadi wakati  ambapo atastaafu,  ama atakufa au mpaka atakapotolewa ofisi na  Rais  kupitia

Bunge,  na  pia  wakati  ambapo  tutakuwa  tumekwenda  kura  zifuatazo.   Prime  Minister  inasemekana  anaweza  kufutwa  kazi

kupitia bunge asilimia hamsini ya watu ambao ni members watasema kwamba wamekosa imani na huyo Prime Minister na hapo

President  itabidi kumfuta  kazi.   Halafu  tumeelezwa  kuhusu  Cabinet  nafikiria  hapa  hakuna  mambo  mengi  isipokuwa  kwamba

Ministers na Deputy Ministers wasichaguliwe kutoka Bunge wachaguliwe kutoka nje ya Bunge.  Na  tukaelezwa vile watakavyo

fanya  kazi  na  jinsi  watakavyokuwa   wanahudumia  wananchi.   Chapter  tisa  wanaongea  kuhusu  mahakama  na  tunaambiwa
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kwamba  nguvu  zetu  kama  wananchi  wa  Kenya  katika  hii  sehemu  ya  sheria  imepewa  korti  kupitia  wananchi.  Na  kwamba

mahakama yatahakikisha ya kwamba sheria  zinafuatwa  na  kwamba  uhaki  au  kesi  hazicheleweshi  kortini,  na  kwamba  bila  tu

kufanya kesi mahakama itajaribu kuunganisha watu kupitia njia zingine za kuwalete pamoja kabla hazijafanya kesi  na kwamba

mahakama itazingatia mambo ya kikatiba.  End of tape 2A......

Na kwamba korti ya juu zaidi iwe Supreme Court  halafu ifuatwe na korti  ya rufani ambayo ni Court  of Appeal,  halafu ukitoka

kwa Court of Appeal unakuja High Court na baadaye tunakuja kwa Magistrate Court.

Na  katika  Magistrate  Court  tutakuwa  na  korti  ya  Waislamu  inayoitwa  Kadhi’s  Court  na  korti  yoyote  ambayo  pengine

itawekwa na Bunge na pia korti za kienyeji, traditional or local tribunal kulingana na vile Parliament itakavyotoa sheria.   Na  kazi

ya  Supreme  Court  ni  gani?  Tunaambiwa  Supreme  Court  itaweza  kufanya  kazi  ifuatayo:  kutoa  maoni  kwa  President  wakati

ambapo atawauliza ikiwa kuwa kuna petition ya kura ya President itafanyiwa huko kwa Supreme Court,  na pia wakati  ambapo

tutataka  kufanya  impeachment  –  kutoa  President  kwa  sababu  amekosea  katiba  ama  amekosea  wananchi  na  tunataka

aondolewe, hiyo kesi inaweza kupendekezwa kwa Supreme Court.   Ikiwa kuna mtu yeyote anapinga sheria itakayoteuliwa na

Parliament na kusema kwamba sheria hiyo haiambatani na Katiba utaweza kuenda katika Supreme Court,  na  pia  ikiwa  kuna

matatizo baina ya District Council ya utawala na National Government, mambo hayo yatapendekezwa katika Supreme Court.

Court  of  Appeal  tunaambiwa  itafanya  kazi  gani,  nafikiri  itafanya  kazi  ile  tu  inafanya  wakati  huu  kusikiza  rufani  ama  appeals

zitakazotoka kutoka High Court,  ama katika  korti  nyingine  yeyote  kulingana  na  sheria.   High  court  itafanya  kazi  yake  kama

kawaida tutasikiza criminal na civil court cases.

Magistrate’s Court  itaendelea kufanya kazi yake kama kawaida halafu tuangalie kifungu 168 jinsi  ambavyo  majudge  watakaa

katika ofisi na tunaambiwa kwamba maofisa wa korti  wote hata majudge watastaafu  wakiwa  na  miaka  65.  Kwa  wakati  huu

wanastaafu wakiwa na miaka 74 lakini akifika 60 akitaka kustaafu akubalishwe.

Na  tunaelezwa  jinsi  watakavyo  ondoleshwa  kwa  kazi.   Tunaambiwa  Judge  ataondolewa  kwa  kazi  yake  ikiwa  amekuwa

mgonjwa  na  hawezi  kutekeleza  kazi  yake  kwa  sababu  ya  maradhi  hayo,  ikiwa  amekosa  kuweka  nidhamu,  ikiwa  amekosa

kufanya  kazi  yake  kwa  njia  inayostahili.  Na  tunaambiwa  kwamba  ikiwa  kuna  mtu  binafsi,  kuna  kikundi  cha  watu  ambao

wangetaka Judge kuondolewa watafanya mapendekezo kwa Judicial Service Commission.  Hii ni Tume  itakayowekwa  haiko

kwa  wakati  huu  lakini  imewekwa  nguvu  zaidi  ya  kutekeleza  shughuli  za  kortini.   Na  ikiwa  mtu  atafanya  mapendekezo

yakumuondoa  Judge,  basi  Judicial Service Commission yakipata mapendekezo hayo watamuomba Rais kutengeza tribunal  ili

isikize kesi isije ikawa Judge huyo ameonewa ili akiondolewa ofisi aondolewa kwa njia iliyo ya haki na iliyo sawa.

Article  204  pengine  mungetaka  kuangalia  Judicial  Service  Commission  –  watu  ambao  watakuwa  kwa  Judicial  Service

Commission ni watu gani.  Tumeambiwa kutakuwa na fulltime chairman ambaye ni mtu anaweza kuwa ni Judge wa mahakama,

wataweka mwanamke wa Kiislamu, wataweka Attorney General,  wataweka Judge moja kutoka kwa Supreme  Court,  Judge
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moja kutoka kwa Court of Appeal, moja wa High Court, kutakuwa na Chief Kadhi,  kutakuwa na Mahakimu wawili na mmoja

lazima awe  ni Magistrate awe ni mwanamke, mawakili wawili mmoja awe ni mwanamke, waalimu wawili wa sheria na mmoja

lazima awe ni mwanamke,  na kutoke na mtu  kutoka  kwa  kamati  ya  mafunzo  ya  sheria,  atoke  Chairman  wa  Public  Service

Commission,  na  watu  watatu  ambao  ni  wananchi  wa  kawaida,  na  katika  hao  watu  watatu  lazima  mmoja  awe  ni  mama  na

watachaguliwa na chama kikuu cha vyama visivyo vya serikali,  na watu hawa watafanya kazi yao kwa muda wa miaka mitano

na  zaidi  ni  miaka  kumi.   Hawawezi  kupitisha  siku  hizo.   205  tumetoa  functions  zao  watakazofanya  tumeambiwa

wata-recommend kwa Government ni nani atakayechaguliwa kama Judge, nani atakaechaguliwa kama Magistrate, ama kufanya

kazi  kwa  mahakama.  Wataweza  kuangalia  jinsi  magistrate  wanafanya  kazi  kuwapatia  discipline,  watajaribu  kuzidi

kuwasomesha mahakimu na majudge ili waweze kufanya kazi yao sawa sawa.  Wataweza kueleza serikali jinsi ambavyo sheria

inaendelea katika nchi, watajaribu kuhakikisha kuna usawa wa haki katika utekelezaji  wa kazi  za  kisheria,  na  watafanya  kazi

ingine yeyote watakayopewa na bunge.

Mkuu wa sheria kifungu 208, kwamba kutakuwa na mkuu wa sheria ambaye atateuliwa na Judicial Service Commission; halafu

jina lake lipendekezwe kwa President  ambaye hawezi kuteua ikiwa Upper  House haijakubali na kwamba  mtu  atakayeteuliwa

kama  mkuu  wa  sheria  awe  ni  mtu  ambaye  anaweza  kuwa  ni  Judge  wa  mahakama  kuu,  na  yeye  ndiye  atakayekuwa  ni

msamimizi wa sheria katika serikali na ni kazi yeke kuu kuhakikisha kwamba tuna utawala wa kisheria katika nchi.

Halafu  kutakuwa  na  mtu  anayeitwa  Director  of  Public  Prosecution.   Kwa  hivyo  ofisi  ya  Attorney  General  kwa  wakati  huu

itagawanishwa mara mbili.  Mmelewa?  Na  mtu hata ambaye ako saa  hii anaitwa DPP atajisimamia, hatakuwa chini  ya  mkuu

wa  sheria,  na  kazi  yake  itakuwa  kusimamia  kesi  zote  za  serikali  na  atateuliwa  kupitia  kwa  Public  Service  Commission  na

approval  ya  Upper  House.   Na  pia  aweze  kuwa  ni  mtu  anaweza  kuwa  Judge  Mkuu  wa  mahakama  kuu  ya  Kenya,  na

anatakiwa kufanya investigation ya kesi  zote ambazo ni kesi  za criminal nature,  kesi  ambazo  sio  za  kibinafsi,  na  inasemekana

hataweza  kuondoa  kesi  kwa  wakati  huu.   Hata  mapolisi  wale  mnaona  wako  katika  chini  ya  Director  of  Prosecution

hawataweza  kuondoa  kesi  yeyote  kwa  korti  bila  kuomba  ruhusa  ya  korti.   Kwa  sababu  wakati  huu  wanakuja  wanaondoa

wanasema tu we wish to withdraw.  Sasa korti haina ya kusema.  Sasa  wanaambiwa ni lazima waeleze korti  kisababu na korti

ikubali.  Na kwamba ikiwa anataka kuanzisha kesi yeyote hatakiwi kuomba ruhusa ya mtu yeyote anaenda straight kwa korti na

kuanza hiyo.  

Halafu tutakuwa na public defender  ama Ombudsman- 210-   Huyu atachaguliwa na Judicial Service Commission kupitia kwa

Upper  House;   halafu  ateuliwe  na  President.  Na  kazi  yake  ni  kusaidia  wananchi  wa  kawaida  ambao  watakuwa   hawawezi

kuwa na pesa  za kuweka mawakili. Ataeleza wananchi  wa  kawaida  maneno  kuhusu  sheria;  na  pia  bunge  itaweza  kutengeza

sheria itakayo muwezesha mtu huyu kufanya kazi yake sawa sawa bila pingamizi yeyote.

Halafu  kuna  212  kuhusu  mawakili,  legal  profession,  inasemekana  kwamba  watu  ambao  wanafanya  kazi  ya  mawakili

wanatakikana kuhifahadhi nidhamu ya hali ya juu, kwa sababu ni watu kawaida wamepewa heshima na kuaminika na wananchi
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wa kawaida.  Ni lazima wazingatie na kuhifadhi katiba ya nchi, waweze kuhifadhi haki za kibinadamu, waweze kufanya kazi yao

kwa njia iliyo bora bila kusumbua wateja wao. Na kwamba wakiwa katika korti  watafanya kazi yao bila kuogopa wakizingatia

interest ya customer wao,  wataweza kusaidia mahakama kukuza sheria  na  kueleza  korti  sheria  ambazo  zinaweza  kufaa;  kazi

yeyote bila kumdhuru customer wake.

Chapter  10  devolution  of  power.   Katika  devolution  of  power  213  tunaangalia  ni  mambo  gani  ambayo  inazingatiwa  katika

devolution, au katika kuleta utawala karibu na  wananchi  wa  kawaida.   Tunasema  kwamba  kwanza  kabisa  ni  kuleta  utawala

karibu sana na wananchi ili waweze kujihusisha kupitia kwa jamii zao tofauti,  na pia kufanya hivyo tuone kama tutapata  kukuza

umoja wa wananchi. Pia kuweza kuweka demokrasia na uwazi katika utawala.  Kuweza kuwa na checks  na balances.   Kuona

kwamba kuna nidhamu na kila mkono wa serikali unafanya kazi yake bila kuingiliwa na  chombo hicho chingine. Na  pia kuweza

kukuza  uchumi.   Kuona  kwamba  tumegawanyisha  rasilimali  ya  Kenya  kwa  njia  inayofaa  mbila  mapendeleo,  na  ikiwa  kuna

sehemu ambazo ziko nyuma zikaweze kuangaliwa zaidi kujaribu kuzikuza zitoshane na sehemu zingine.  Kujaribu pia kuondoa

serikali kutoka kwa central government, serikali kuu na kuleta serikali karibu na wananchi.

Kuweza pia kuwapatia huduma wananchi kwa njia iliyo sawa, iliyo rahisi kwa kifedha pia kuweza kuangalia masilahi na kukuza

masilahi  ya  watu  ambao  wametengwa,  marginalised,  or  minority  or  the  disadvantaged  groups.  Na  pia  kujaribu  kuwa  na

uhusiano wa vyombo tutakavyotumia  katika  kusambaza  utawala.   Na  inasemekana  kwamba  hivyo  vyombo  vitakavyotumika

katika kusambaza utawala zinafaa kuhudumiwa kifedha sawa  sawa.  Na  pia  kupata  pesa  kutokana  na  rasilimali  ambazo  ziko

karibu na wao,na  tunaangalia  ni  nini  tutafuata  tukatekeleza  hayo  mambo.   Ni  kwamba  vyombo  ambavyo  tutakavyotumia  na

tutavyona  katika  kifungu  215.  Ni  lazima  viwe  vimewekwa  kutumia  msingi  ya  kidemokrasia  ili  watu  wale  watakaa  katika

vyombo hivyo wale  wamechaguliwa  na  kuwekwa  pale  kuzingatia  demokrasia,  na  kulingana  na  katiba  hii  wakitengeza  sheria

yeyote au utaratibu wowote, ni lazima wafuate mambo ambayo yako hapa; na wakuu wa vyombo hivyo ni lazima wafanye kazi

yao  kwa  uwazi,  na  waweze  kuwa  accountable  kwa  wananchi  wa  kawaida.   Na  kwamba  wananchi  wakiwa  wamechagua

wakubwa hao waweze kuwarudisha kama tunavyosema ma MPs wanavyorudishwa, na kwamba katika vyombo hivyo lazima

watakao kaa kule asilimia thelathini wawe ni akina mama.

Na je vyombo hivyo vitakuwa katika  kiwango gani?  Tumeviita village government ama sublocation government,  tutakuwa na

utawala kwa vijiji.  Tukisema government labda mnaweza kushidwa tutakuwa na Rais ama ni nini?  Hapana ni watawala katika

level  ya  kijiji.   Kwa  sababu  tulipokuwa  tunaenda  kuchukua  maoni  tuliambiwa  kuna  wazee  wa  vijiji  wanafanya  kazi  lakini

hawatabulikani,  sasa  tukasema utawala uanze katika vijiji na  tumesema  kwamba  hiyo  village  council  ama  village  government;

iwe ina wazee wa vijiji au kama kuna kijiji chochote kinaona si sawa wanaweza kufanya kura ya kuchagua watu watakaokaa

katika hiyo village council, na watu hao wasizidi kumi na wasipungue sita.   Na  pia wao wenyewe watatengeza jinsi wangetaka

kufanya kazi katika kijiji chao kwa sababu ukitaka kuanshiza mambo mengi kwa  kijiji  pengine  watu  tofauti  wana  mila  tofauti

zinaweza kosa kusikizana.
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Tukitoka katika village kwa sababu hiyo ndiyo ya chini kabisa tunaenda location, na tunaita location council; nayo hiyo itakuwa

na  wakiilishi  wawili  kutoka  katika  kila  village  ya  hiyo  location.  Na  katika  hao  watu  wawili  lazima  mmoja  awe  mama,  sio

wanaume wawili ama wamama wawili.  Mwanaume mmoja...lakini vile sheria inasema hata mkipeleka wamama wawili ni sawa

– one of whom shall be a woman.  Haijasema lazima awe mwanaume.  Na lazima wachaguliwe na hiyo kamati ya wazee.   Hiyo

kamati ya wazee ndiyo itatuma representative wawili katika location.  Na hapa ndiyo administration yote itakayofanywa hata ya

village council.  Halafu tukitoka village council ingine inakuwa ni district  na katika vyombo hivi vinne kwa sababu tukitoka kwa

district tunaenda kwa province itakayokuwa na nguvu zaidi ni district  na sio province.   Na  district  ndiyo  wataweza  kutengeza

sheria zote ambazo zitatengezwa na district council na district  council itakuwa na watu wasipungue ishirini na wasizidi thelathini.

Between twenty and thirty -  Members of the District Council; na hawa watachaguliwa by vote.   Mtu yule anataka kuwa kwa

District Council anaenda kupigiwa kura  Na  watachaguliwa na watu ambao wamejiandikisha kwa kura na wataweza kuwa na

watu  ambao  watafanya  kazi  kwa  district  watateuliwa  na  district  council  sio  serikali  kuu.  Na  ikiwa  kwa  mfano  wanataka

kuwafuta itawabidi wapige kura ya members ili kufuta kama Chief Officer ambaye atakuwa anasimamia shuguli zao.

Halafu tukitoka hapo tunaenda kwa Provincial Government ama Provincial Council na tunaambiwa kwamba watu watakaoenda

kwa Provincial Council watakuwa representative wawili kutoka kila district  na lazima mmoja awe mama.   Na  ukiangalia  220

inatupatia nguvu za district council na unaona tunaambiwa district council ndiyo itakuwa  sehemu muhimu ya utawala – principle

level of devolution of power.   Mambo yote yatafanyika ya kitawala katika district.   Na  ukiangalia seventh schedule itakueleza

zaidi kuhusu kazi ya district government.  Halafu tumepewa kazi itakayofanywa na provincial government, tumeambiwa kazi yao

ni kukuza uwezo wa council ya district  na kuweza kuweka cooperation katika district  hii, na province  na  pia  kusaidia  district

kufanya  kazi  yake  na  kuweza  kuwatengezea  utaratibu  wa  kutumia  fedha  za  district,  na  pia  kuweza  kusimamia  institutions

ambazo  ziko  katika  province.   Hiyo  ndiyo  kazi  ya  provincial  government.   Kwa  hivyo  mambo  yote  kama  nilivyo  sema  iko

katika district.

Halafu kwa upande wa Nairobi  – Nairobi  itakuwa na kitu kinaitwa urban government.  Kwa sababu inasemekana Nairobi  iko

na  msimamo  wa  kibinafsi  ikiwa  ndiyo  capital  city  Na  maneno  yake  sheria  itatungwa  na  Parliament  na  kusema  vile  Nairobi

itajisimamia.  Zingine nafikiri mtasoma muone vile devolution itakavyo fanya.

Chapter 11 inazungumza kuhusu shamba na mali.  Tunaambiwa kwamba kila mwananchi atapata  nafasi ya shamba na kwamba

walionunua mashamba na kumiliki mashamba na njia iliyo bora  watahifadhiwa na kuchungwa na serikali.   Tunaambiwa pia jinsi

ya kuchunga na kuhifadhi mazingira.  Tunaelezwa kwamba pia mashamba yote au ardhi yote ya nchi hii ni mali ya wananchi wa

Kenya; either akiwa ni mtu binafsi ama kupitia kwa jamii, na kwamba mtu asiye mwananchi wa Kenya hawezi kuwa anamiliki

ardhi nchini Kenya, na kwamba mwananchi wa Kenya anaweza kumiliki ardhi sehemu yeyote ya Kenya.

Kifungu 234 tunaelezwa kuhusu shamba ambazo ni za umma.  Halafu  kifungu 236 tunaelezwa  jinsi  ambavyo  serikali  itaweza

kuchunga  ardhi,  na  pia  tunaambiwa  kwamba  serikali  isichukue  ardhi  ya  mtu  bila  kisababu  cha  kutosha.  Lakini  ikiwa  ina
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kisababu inaweza kuchukua ardhi na kuweza kulipa mtu huyo,  na  pia  tunaambiwa  kwamba  kutawekwa  Tume  ya  kusimamia

mashamba ambayo ni ya umma.

Chapter 12 inazungumzia mazingara na mali ya asili.  Tunaambiwa kwamba ni jukumu letu kama wananchi wa Kenya kuweza

kusimamia na kuhifadhi mazingara na mali ya asili ya nchi hii. Na kwamba serikali ina jukumu ya kuuliza wananchi kujishugulisha

na  mambo  ambayo  ni  ya  manufaa  katika  mazingara  ya  nchi.  Na  kwamba  serikali  itambue  na  kukuza  njia  za  kitamaduni  na

kusimamia mali ya asili na mazingara.  Na pia ikiwa tamaduni hizo sio tamaduni ambazo zitakwenda kinyume na katiba na haki

za kibinadamu. Tunaelezwa pia serikali ni lazima katika kazi yake kuhakikisha kwamba ina fanya kazi hiyo na  kupitia  mambo

ifuatayo: kuchunga wanyama wa msituni na mali zingine, kuchunga misitu na kuweza kuomba na kusihi wananchi kuchunga hiyo

forest na pia tunaambiwa ni lazima serikali iweze kuchunga sehemu za maji na pia kuhimiza wananchi kufanya hivyo na pia jinsi

ambavyo  serikali  itachunga  environment  na   kuhakikisha  kwamba  hakuna  uharibifu;  na  kwamba  serikali  itakuwa  wazi,  na

kukubalisha mwananchi wa kawaida kuzungumza kuhusu mali ya asili na mazingara.  Na kwamba kutakuwa na kama Tume hivi

ambayo itazingatia mambo kama haya na tumesema itateuliwa tume inayoitwa National Environmental Management Committee,

ili  ichunge  mazingara  na  mali  ya  asili  ya  wananchi  wa  Kenya.   Na  kwamba  parliament  itatunga  sheria  ambazo  zitakuwa

zinasaidia utekelezaji wa mambo ambayo yamewekwa katika katiba.  

Chapter  ya 13  inaongea  kuhusu  fedha  za  umma   na  jinsi  ambavyo  tunaweza  kuchunga  pesa  hizo.   Na  tumepewa  vipengele

ambavyo  vinasema  jinsi  serikali  itakavyo  angalia  mali  ya  umma.   Inasemakana  kwamba  serikali  itafute  njia  bora

itakayotuwezesha  kupata  hizi  fedha  ili  tuweze  kukuza  hali  ya  mwananchi  wa  kawaida;  na  pia  ni  lazima  serikali  ihushishe

wananchi wa kawaida na vyama visivyo vya serikali katika  kuchunga  mali  hii.  Na  ikiwa  serikali  inagawa  hizi  fedha  za  umma

lazima igawe kwa njia ya  usawa  kote  nchini,  lakini  iangalie  na  kupatia  pengine  pesa  zaidi  sehemu  ambazo  zimesahaulika  na

hazina maendeleo. Na kwamba pesa zitakazopatikana zigawanyishwe kwa usawa katika district, province na local government.

  Kusiwe  na  chombo  chochote  cha  serikali  kitakacho  sahaulika.   Na  kwamba  kabla  haijafanya  allocation,  serikali  iweze

kuzungumza na watu kutoka sector  tofauti ili iweze kugawa pesa  sawa sawa.  Na  kwamba budget na matumizi yake itafanywa

kwa njia ya wazi ili kuhakikisha kwamba pesa za serikali zinatumika vizuri.  

Halafu kuhusu tax,  ama kodi tunayotozwa kama wananchi inasemekana kwamba hakuna kodi  itakayotozwa  ila  kodi  ambayo

imekubaliwa kupitia bunge, na hakuna mtu yeyote ama sehemu yeyote ya serikali itakayoondoa kodi bila ruhusa ya parliament.

Halafu pia tunaelezwa kuhusu pesa zinazotengwa kuhusu matumizi ya pesa  za serikali,  na jinsi pesa  hizo zitakazotumiwa kupitia

bunge.  Ni lazima bunge ikubali ni pesa ngapi zitawekwa katika consolidated fund; na zitagawanyishwa vipi? na zitatumika vipi?

 Mtasoma hizo zingine kuhusu pesa  ndiyo tupate wakati  wa mazungumzo.  Tumeelezwa  pia  kuhusu  Central  Bank  na  deni  ya

serikali.  Tunaambiwa kwamba deni yeyote ya serikali itawekwa katika hii consolidated fund, na kwamba banki kuu ya Kenya

ndiyo benki peke yake itakayotoa pesa za Jamhuri ya Kenya.  Tumeelezwa jinsi Governor atakayeteuliwa  kupikia kwa Bunge.

Tumeelezwa pia kazi ya Central  Bank,  na ukiangalia pia kazi ya Controller  na Auditor General  sasa  imegawanyishwa.   Kuna
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mtu anaeitwa  Controller  General,  na  kuna  mtu  anaeitwa  Auditor  General.   Na  controller  of  budget  kazi  yake  itakuwa  ni

kujihusisha na budget,  na tumepewa kazi yake atakayofanya.   Inasemekana kwamba lazima ahakikishe ya kwamba hizo pesa

zilizotengwa kwa budget zinatumika kama ilivyotangazwa, na ahakikishe kwamba hesabu zote zimewekwa na ziko kamilifu; na

kazi yake pia ni afanye kazi na parliament na kuwaelezea, kuwapatia mawaidha na pia kufanya kazi pamoja na ministry ambayo

itahusika  na  kazi  ya  pesa.   Halafu  huyu  Auditor  General  pia  amepewa  kazi  yake  na  kazi  yake  iko  katika  kifungu  254,   na

inasemekana yeye ndiye atakuwa mkaguzi  mkuu  wa  mashirika  yote  ya  kiserikali.   Sasa  kuna  mtu  atakayesimimia  budget  na

kuchunga matumizi yake.  Kuna yule mtu atakagua matumizi ya serikali, wamegawanyishwa na kuwa watu wawili sasa.

Chapter ya 14 ni kuhusu public service.  Public service ni watu wanaofanya kazi kwa mashirika serikali na jinsi watakavyofanya

kazi  yao  na  kifungu  258  ukisoma  inatueleza  jinsi  wanafaa  kufanya  kazi  yao.   Halafu  tumeambiwa  kuhusu  Public  Service

Commission, ambayo iko kwa wakati  huu lakini imepewa majukumu mengine  na  majukumu  yao  yako  katika  260  watakuwa

wanachunguza na kuhakikisha kwamba ma-ofisa wote...... end of tape 2.

Tape 3

...... katiba ya wakati huu, vyombo kama vya polisi vya majeshi haziko na hazijahudumiwa na katiba.   Kwa hivyo kwa wakati

huu tunaelezwa kuhusu Kenya Police Service, itaitwa Kenya Police Service na tumeelezwa kazi yao ni nini. Na  tumepewa point

kama  tisa  za  kueleza  kazi  yao  ni  kazi  gani,  kueka  amani,  kuhakikisha  na  kulinda  haki  za  wananchi,  kutupatia  security  ama

usalama, kuhakikisha kwamba hakuna uhalifu na kusaidia watu ambao wamepata madhara kupitia uhalifu na kuchunga mali ya

wananchi.  Na  kwamba mapolisi watajaribu sana kufanya kazi yao kwa nidhamu na  hali  ya  juu  wataacha  rushwa,  watafanya

kazi yao bila mapendeleo wa mtu/kikundi chochote cha kisiasa na watajaribu kuzingatia haki za kibinadamu, na watasomeshwa

kwa hali ya juu na kuwa wazi katika kazi yao na kuzingatia demokrasia.  Na  tunaambiwa kwamba kutakuwa na Commissioner

of Police ambaye atateuliwa na Rais na atafanya kazi kwa muda usiozidi miaka kumi.  Na  ni lazima mtu  huyo  awe  amehitimu

kwa mambo kadhaa Na  tumepewa  katika  kifungu  266  mtaweza  kusoma  halafu  kifungu  267  tumepewa  Kenya  Correctional

Services  hii,  ni  badhala  ya  kusema  Kenya  Prisons,  tumebadilisha  jina  na  kuita  Kenya  Correctional  Services  na  tumeelezwa

mambo yao na kisababu ambacho tumebadilisha kutoka Prisons,  jela na kuita Correctional  Services ni kwa sababu ukiangalia

kifungu  267  (1)  tunasema  umuhimu  wa  hiki  kikosi  ni  kuweza  kuwasaidia  na  kuwabadilisha  wafungwa,  rehabilitate.

Kuwabadilisha kutoka kuwa watu wabaya ili kuweza kuona kama na kuweza kubadilika na kuweza wakienda nje kuishi maisha

ya kawaida wawe ni watu ambao wanaweza kuwa wa manufaa katika jamii.  Tukaona ile Kenya Prisons hiyo  sio  vizuri  kwa

sababu watu wakienda jela wakitoka wanaonekana sio kama watu tena ni kama wanyama lakini pengine ni  kwa  sababu  jera

hua haitii mkazo kubadilisha mawazo na tabia ya wafungwa.  Na tukasema watafanya kazi yao namna gani.  

Halafu chapter  ya 15 tunaongea kuhusu the Defense Forces  and  National  Security.   Usalama  wa  nchi  na  tumeelezwa  katika

hicho kifungu  kazi watakayofanya kuhakikisha kwamba  kuna usalama katika nchi na kwamba watajaribu kusomesha members

kwa  njia  ambayo  itaweza  kuhudumia  wananchi  kwa  njia  iliyo  bora.   Na  katika  kifungu  mia  mbili  na  sabini  na  mbili  (72),
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tunasema kwamba tutaweka National Security Council kuwa na kamati itakayosimamia usalama wa nchi, na ukiangalia iko na

watu ambao watakuwa ni wanachama wa council hiyo.  Kutakuwa na Executive halafu kutakuwa na ma-commander wa Navy,

wa Army, wa Airforce,  Commissioner of Police,  Director  of Correctional  Services,  Director  wa Intelligence, na Parliamentary

Committee ambayo itasimamia usalama, Attorney General ili ukikumbuka wakati  tulisoma ikiwa kutatakikana kutangazwe  hali

ya hatari, au hali ya vita lazima watu hawa wakae wazungumze halafu ipite katika National Council ndiyo Rais aweze kutangaza.

  Sio eti ni kazi ya mtu mmoja.  Ukiangalia hawa watu wote watu kumi  na  watatu,  halafu  wakizungumza  iende  kwa  National

Council sio rahisi kuwe kumefanyika kitu ambacho sio kizuri.  Si ni ukweli?

Halafu tumeambiwa kazi yao ya National Council ile watafanya imeandikwa hapa yote.   Halafu tumeelezwa pia defense force

na tunaambiwa mtu yeyote huwezi kuanzisha kikosi cha usalama kwa nchi bila kupitia ruhusa ya bunge.  Na  pia kutakuwa na

Defence  Forces  Council,  kutakuwa  na  National  Security  Council,  lakini  kutakuwa  pia  na  Defence  Council  inayehusika  na

mambo ya defence. Na tukaambiwa watu wale watakuwa hapo na kazi ile watajishugulisha nayo.

Chapter  16,  naona  watu  wamechoka  lakini  tutamaliza  ndiyo  –  leadership  –  mimi  nawapeleka  juu  juu  ili  muende  nyumbani

musome. Unajua siwezi maliza hata ni kikaa from 8 to 8.   Si ni ukweli?  Hii ni kupitia tu kuwapatia  morale  muende  musome.

Chapter 16 leadership and integrity.  Tunaangalia nidhamu ya kiongozi na tunaambiwa hii chapter  itawahusisha watu wafuatao:

Rais, Prime Minister,  Deputy  Prime  Minister,  Ministers  wote,  Members  of  Parliament,  wale  wote  watakaokuwa  kwa  Local

Council  kama  village,  district,  provincials  and  all  other  public  officers;  na  watu  wote  ambao  watakuwa  wameandikwa  kazi

kupitia  kwa  katiba  kwa  sababu  umesikia  Constitutional  Commission.   Na  tumeambiwa  ile  responsibility  yao,  watakuwa  na

nidhamu ya aina gani? Imeandikwa yote hapa, kwa 277.

Halafu Chapter  ya 17 tunaelezwa ni Tume gani itakayowekwa ili kusaidia katika utekelezaji  wa kazi ya umma.  Na  ukiangalia

288  tunaona  kuna  Human  Rights  Commission  ambayo  itatekeleza  na  kuhakikisha  kwamba  haki  za  kimsingi  za  kibinadamu

zinazingatiwa na tumeambiwa kazi yake yote.   Halafu tumeambiwa kutakuwa na Ethics na Integrity Commission, na kazi zake

tumeelezwa vile itafanya.  Tumeambiwa kutakuwa na Salary Remuneration Commission na kumbuka hii itaangalia mishahara ya

wakubwa  wote,  halafu  kutakuwa  na  Teachers  Service  Commission,  itatambulikana  na  Katiba  na  kazi  zake  tumeambiwa

itakuwa ni nini.  Halafu tutakuwa na Constitutional Commission na tutaambiwa itafanya kazi gani.  Na  pia tumeambiwa katika

293,  kwamba watu ambao wametajwa hapo pia watakuwa wanakaa katika ma-ofisi za kikatiba.

Chapter  18,  ni vipi ambavyo  katiba  itabadilishwa.   Tunaambiwa  kwamba  mtu  akitaka  kubadilisha  Katiba  hii  yaani  Mbunge,

atapeleka mswaada kwa bunge na ikipita katika somo la kwanza na la pili, ni lazima iungwe mkono na asilimia sabini na  tano

2/3 majority ya wabunge.  Kwa wakati huu ni 65 sasa tumeongeza to 75,  anyway mtafanya mathematics mimi si mathematician

mimi  ni  lawyer.   Kwa  hivyo  mtanisamehe.   Kwa  hivyo  itakuwa  2/3  majority  ya  wabunge  katika  2nd  and  3rd  reading  na

itapelekwa  kwa  Rais  ambaye  ni  lazima  aweke  kidole.   Na  unakumbuka  tuliambiwa  jinsi  Rais  anaweza  kuweka  kidole.

Anaweza  kuweka  kidole  bila  kusema  kitu  yeyote,  anaweza  kuweka  kidole  baada  ya  kuenda  kwa  Supreme  Court,  ama
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akakataa  akarudisha Parliament akasema mfanye hivi na hivi na hivi. Lakini tunaambiwa ukiangalia 294,3  kwamba  ikiwa mtu

anataka kubadilisha kifungu saba,  kifungu ya kwanza ambayo inazungumza kuhusu watu,  sovereignity of the people,  nguvu  ya

watu  ambayo  inataka  kutoa  kifungu  sita  ambayo  itatoa  kufanya  haki  za  kimsingi,  ambayo  itataka  kubadilisha  ama  kuondoa

chapter  10,  ambayo itajihusisha na uraia au hii Chapter  ya kumi na nane.   Ni lazima itumwe kwa wananchi ili  kupata  kura  ya

maoni kabla haijaenda kwa Rais.  Mmeelewa?

Chapter  ya  kumi  na  tisa  inaitwa  interpretation  chapter.   Inatueleza  maana  ya  maneno  imetumika  hapa  pengine  kawaida  ina

maneno tofauti.   Kama sasa  tumeelezwa civil society ni nini, tumeelezwa financial  year,  political  party,  surbodinate  court,  vitu

kama hizo mnaweza kusoma ili muweze kuelewa  maana ya maneno ambayo yametumika.

Chapter 20 tunaelezwa mambo ambayo yata tendeka wakati ambapo tutakuwa tunatekeleza katiba mpya kabla hatujakamilisha

kabisa maneno ambayo yanahusishwa na katiba hii mpya -  transitional and consequencial  provision.  Halafu tuna first schedule

ambayo  inazungumza  kuhusu  mipaka  yetu,  tuna  Kenya,  Uganda,  tumeelezwa  mipaka   ya  Kenya  -  Uganda  border,  Kenya-

Sudan,  hiyo mtasoma  ni  maneno  mengi,  Kenya-  Tanzania,  Kenya  –  Somalia  halafu  schedule  ya  pili  tunaelezwa  schedule  ya

province nane,  na Nairobi  imetambulika kama province,  halafu tumeambiwa district  na Nairobi  imetambulikana  kama  district,

one district, one province.  Halafu tunaambiwa Rift Valley, North Eastern na hizo district ambazo ziko katika kila mkoa.   Halafu

schedule ya tatu tuna ambiwa symbols, vitu ambavyo vinatambulika kama ni vitu vya kitaifa, bendera,  wimbo wa taifa,  court  of

arms, kitu ambacho huwa kinapigwa chapa katika vitu vyote vya serikali halafu tuna seal ambayo ni ya Kenya.

Fouth schedule tunaonyeshwa, viapo vitakavyo somwa  kwa  kusemwa  na  Rais  na  ma  executive  wote,  Permanent  Secretary,

Prime Minister na watu wote wale watafanya na kuchukua jukumu la kitaifa.

Fifth schedule ndiyo tuna ile leadership na integrity code.   Sasa  hii mtasoma  muone  jinsi  nidhamu  inatakiwa  viongozi  na  kuna

mambo mengi mtasoma muone.

Schedule ya sita tunaangalia mapendekezo ambayo yanatakiwa kufanywa na parliament nani kazi gani hiyo na itachukua wakati

gani.  Kwa mfano,  right to access information. Je wananchi watapata aje, kwa muda gani serikali itaweza kuhakikisha kwamba

tutaweza  kupata  maneno  yote  ambayo  yako  kwa  serikali?  Inasemekana  miezi  sita,  kuhudumia  ma  refugee  mwaka  mmoja,

kuhakikisha sheria zote za Kenya zinaambatana na Katiba mpya tumeambiwa miaka miwili kuhakikisha kwamba sheria zote za

mashamba zinaambata na Katiba, miaka miwili and so on and so forth.  Mtasoma.  Na ni mambo mengi ambayo yatafanywa na

parliament (interjection) ama hamna?  Sixth schedule haiko kwa hiyo gazette? Iko page 45 check page 45 please.   Imekuwa

colour kidogo labda ndiyo mzee hajaona.   Umeona mzee page 45?   You are  using another one,  use ile ya leo hiyo lazima iwe

imefanyiwa amendments.

Kuna seventh schedule powers of the National and the District Government; mtaona sasa  National government itakuwa na kazi
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gani, district council itakuwa na kazi gani; hii mapendekezo msome muone kama  ni maneno mzuri.

Halafu 8th  schedule inatuambia vile transition provision kabla maneno haya yote hayajatekelezwa na bunge  tunaelezwa  kuhusu

elections.  Kwa mfano tunaambiwa section 4 mtu ambaye  amekuwa ni Rais kwa  zaidi  ya  term  mbili  hawezi  kusimama  kama

President, Vice President or Prime Minister pia hawezi kuwa Deputy Prime Minister,  Minister or  even Member of Parliament.

Mtasoma hiyo iko hapo.

Tumeelezwa  kuhusu  political  parties,  jinsi  watafanya  shuguli  zao  kwa  wakati  huu  hata  devolution  of  power  tumeelezwa  vile

itakuwa.  Tumeelezwa  kwa  mfano  all  assets  owned  by  local  authority  before  entering  this  constitution  shall  become  public

property.  Kwamba mali yote... si unaona hakuna local authority na wana mali mingi sasa  inasemekna hiyo mali yao itakuwa ..

Councillor ananiangalia, itakuwa ni mali ya umma hiyo.  Lakini si ni yetu hata sasa?  Kwa hivyo tunaambiwa hapo for avoidance

of doubt  wasije wakachukua hiyo ni mali ya umma, na kwamba hiyo property  haiwezi kuuzwa ama kupatiwa mtu yeyote  bila

ithini  ya  serikali  kuu.   Na  pia  tunaambiwa   Executive  wote  baada  ya  katiba  hii  kuidhinishwa  kufikia  miezi  miwili  ni  lazima,

wafuate leadership and integrity code.

Haya  tunaelezwa  kuhusu  Provincial  administration,  wanaambiwa  hii  katiba  ikianza  kazi  yao  imekwisha  lakini  hawatafutwa

watarudishwa  deployment  hakutakuwa  na  provincial  administration.   Sasa  kuna  hiyo  maneno  mingi  tumeelezwa  habari  ya

judiciary.  Pengine mungetaka kusikia hiyo kwamba Judge yeyote ambaye anafanya kazi kwa wakati  huu hatafutwa ataendelea

kuwa ni Judge lakini watakao kuwa wamefika miaka ishirini wanaweza ku-retire  na wale wamefika 65 sasa  ni lazima waende

nyumbani. Na kwamba hao Judges ni lazima wa-comply na Ethics na Integrity Commission requirements.   Na  lazima watafuata

ile  code  ya  leadership,  na  kwamba  ikiwa  kuna  Judge  yeyote  ambaye  ameshtakiwa  kwa  Judicial  Service  Commission  na

complaints yeyote ya mawakili ni lazima achunguzwe mambo yake ijulikane, na mambo kama hayo.  Tunaambiwa about  death

penalty kwamba mtu yeyote ambaye pia amehukumiwa kunyongwa  constitution ikianza kazi atafungwa maisha bila kunyongwa.

  

Sasa  hayo  ndiyo  mambo  kwa  kifupi  ya  draft  constitution.   Sasa  kama  kuna  maneno  ambayo  mko  nayo  ambayo  mnataka

tujadiliane  tunaweza  kujadiliana;  ama  mkitaka  tufafanue  tufanye  hivyo.   Na  sio  kwa  masaa  mingi  nafikiri  ni  lazima  tujitime

tuwapatie 45 minutes  kufanya  hivyo,  na  yule  anataka  kuongea  ni  lazima  akuje  haraka  ili  atumie  microphone  kwa  sababu  hii

maneno itaenda kuwa recorded  isisemekane so  and  so  or  Madam  so  and  so  aliuliza  hivi  na  akasema  hivi.   Hapa  karibu  na

dirisha kuna mtu aliinua mkono tafadhali kuja anywhere here at the front.  Jina?

Stephen  Muoki:   Stephen  Muoki.   Kuna  swali  Madam  Commissioner  nilikuwa  nataka  kuuliza,  na  hiyo  nimeona  kama

ma-councillors wako.   Wakati  nilikuwa nataka kusoma hii draft  kifungo ile ya powers  kuwa devolved –  imeandikwa  financial

arrangement  Legislation  provision  of  devolution,  page  27  M,  inasema  mambo  ya  the  cost  of  salaries  of  councillors  and

administrators,  unfortunately  sijasikia  councillor  akitajwa  anywhere.   Niliona  imeandikwa  salaries  za  councillors  and
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administrators na unfortunately sikuona pahali councillors wako, what does that mean?

Com. Abida Ali Aroni:  I think it was a topographical era ..... (inaudible)

Stephen Muoki: Na swali ingine, the Bill of Rights section 37 (4) ile inaongea juu ya child mother and father,  whether married

or not have the obligation of taking care of the child; does  it not have a problem when it comes to victimisation that somebody

can victimize the other saying that I fathered that child.

Com. Abida Ali Aroni:  That is our recommendation as  a Commission, can  you  make  your  comments  or  proposal  although

there are scientific methods of proving who a father is.  

Stephen Muoki: So I was of the opinion that the Act or  the draft  put in place the methods of proving that I am the father of

that child so that I am not victimised.  That is one.  I have got another one in that Bill of rights section 59,  about  housing section

2 where somebody is not supposed to evict somebody from the house.   Now I am suggesting that they should be put in place

where the house is,  because  somebody can decide to go and build on my land without my knowledge and then  I don’t have

money to take him to court; so that he can be evicted from that land and we are not told that somebody should not be  removed

from the house without the court order.

Com. Abida Ali Aroni:  What are you suggesting?

Stephen  Muoki:   I  am  suggesting  that  the  draft  should  find  a  simpler  way,  not  the  court  because  may  be  somebody  has

invaded my land and he has built a house there and I am not able to take him to court.

Com. Abida Ali Aroni:  Now, let us take a practical situation if the only place where you can get redress  is court,  then where

can you take the other person for investigation?  So for somebody to come to your land and build a home if you read the clause

no person may be evicted from their home. Do you know what a home is?  How do I come to your land to build a home?  You

see?  That is a very serious matter because  if I just came and build a kiosk that is a different thing, but I come to your land to

your shamba and build a home.  Either I am a squatter  for good reason or  I am protected  by law because  there is a law that

says if – and it is not against the constitution – if I put up on your land for 12 years without any interruption, I can go to court  to

be declared an owner.  You see?  So it is not an easy matter the constitution cannot tell the thief, the court  must investigate to

know the circumstances.  How does somebody establish a home on your land to give you a right to evict that person.

Stephen Muoki:   You know why I am saying that is because in African set up there are people who have got land in different

places and may be I have a piece of land in Busia where I  normally  go  once  in  a  while  and  then  I  can  set  a  family  within  a

month, a home within a month and stay there with my children.  So  the next month time I go there I find a family there  in  my
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land.

Com. Abida Ali Aroni:  You cannot set up a home within a month, I think it depends but we will take your comments because

it depends on what a home is.  Maybe a house.  You can establish a house even within a day but we will take  your comments

and see how best to sort your concern.

Juliana Muli:  Mimi naitwa Juliana Teresia Muli kutoka Kituyi division.  Mimi niko na maswali lakini si kama maswali ni kama

maoni yangu.  Vile President amesemekana aende mara mbili kwa bunge awe hawezi kusimama mara ingine.  Maoni yangu hiyo

sio sawa.   Mtu anatakikana achaguliwe na wananchi,  ndiyo akiwa anawafanyia vizuri hata akienda trip  kumi,  wenyewe  ndiyo

wanaweza kuamua kama ni mzuri au ni mbaya.

Hii inasemekana President  akichaguliwa awe ni mtu wa university.  Tuna wengi wa univesity lakini reasoning  capacity  yao  sio

mzuri inaweza kuwa mbaya.  Mtu awe ni mtu wa form 4 anaweza kuongea Kiswahili na Kiingereza awe anaweza kuelewa na

wananchi na anaweza kuongea, hiyo sikuona kama ni point ya kufanya mtu asisimame.  

Na ingine ni hii kama hii mnasema Assistant chiefs, sub-chiefs,  swali ni hii ii village council watakuwa wakilipwa au watakuwa

wakifanya kazi ya bure?

Na  sasa  upande  mwingine  lakini  si  kuona  pahali  waakina  mama  tunaambiwa  tuunganishe  wanawake  tufanye  kama  social

workers,  na hakuna mshahara nayo  hiyo  ni  swali  ingine  sisi  tunaumia  hapo,  tunaunganisha  akina  mama,  mkiwa  mnataka  njia

itengenezwe sisi ndiyo tunatengeneza na hakuna mshahara.   Sijaona mwanaume anatengeneza ni sisi wenyewe.  Hiyo ni ingine

inatakikana iangaliwe sana.

Sasa  wale wengine  wanasema  mtu  councillor,  councillor  anaweza  kuwa  aje  mtu  amesoma  hata  hajafika  std.7.   Hiyo  ni  mtu

anakaa  na  watu  wa  chini,  na  anaweza  kwenda  tuseme  hata  wakiongea  wanaweza  kuelewana  hata  Kiswahili  kidogo.   Sasa

ikiwa ni mtu wa darasa la nane anaweza kuchaguliwa kama councillor,  kwa vile huyo ni mtu anayekaa huko reserve.   Asanteni

kwa kunisikiza.

Com.  Abida  Ali  Aroni:   Asante.   Nadhania  tumesikia  maoni  yako  ingawa  tulipokuwa  tunachukua  maoni  ya  watu,  ndiyo

tuliambiwa  kuhusu  hii  term  mbili  ya  President,  sijui  kama  ulihusika  kutoa  maoni  yako  kwa  wakati  huo  lakini  hivyo  ndivyo

tuliambiwa na wananchi.  Number mbili kuhusu degree tuliambiwa na wananchi na tukaangalia watu wangapi walitueleza hivyo

lakini ikiwa mnataka  kubadilisha  sasa  mtaeleza  Bw.  Councillor  na  wenzake  sasa  wakifika  huko  katika  National  Conference

wajaribu ku- negotiate, na kwa sababu kutakuwa na watu wengine.

Na kuhusu hii village council, ni lazima watalipwa kwa sababu wakatakuwa wakihudumia wananchi kupitia serikali.
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Nafikiria mkimaliza kuzungumza mtajiandikisha pale.

Cllr. Munyoki:  Mimi naitwa Cllr. Munyoki kutoka Mango.  Mimi nataka kusema ya kwamba hii draft  yetu tumetengeneza,  it

is one of the best na nikisema kwa wananchi naona nataka ipelekwe namna hiyo kwa sababu sijui Bw. Commissioner unasikia

vile anasema, naona kwa maoni yangu na kwa wananchi tupeleke hii draft ikiwa namna hiyo sababu tumeisoma ndani tukapewa

muda  na  tukiona  iko  mbaya  tunaweza  kupeleka  mswaada  kupitia  mbunge  wetu  warekebishe  ama  alete  maoni  ingine  kwa

bunge.  Kwa hivyo tukiletewa hii draft yetu kwa wale watu tulituma kwa district, waende wapitishe na halafu tunasema tunataka

kupiga kura 2003  na hii katiba mpya, sababu ni mzuri na inapendekeza na inamwelekeo kwa mwananchi wote.   Sisi  hatutaki

kupiga kura na ile Katiba ya zamani.  Kwa hivyo nasema Katiba yetu, hii draft  yetu itengenezwe namna hiyo, na iende through.

Thankyou very much.

Com. Abida Ali Aroni:  Kabla hatujaendelea ningetaka kumtambua mheshimiwa wa area  hii, mheshimiwa Katuku,  sijui kama

angetaka  kuwasalimia  watu  ama  tuendelee.  Tuendele.  Asante  mheshimiwa.   Tafadhali  utajiandikisha  pale  tunataka  kuandika

record ya contributors.  Mama tafadhali tumesema mama mmoja na mzee mmoja.  Wakikosa wamama tunaendelea na wazee.

Teresia  Wambua:  Asante  sana  kwa  kunikaribisha  hapa  kuongea  na  wananchi.   Mimi  naitwa  Mrs.  Teresia  Wambua  vice

chairlady wa district katika Women’s group.   Mimi ni nataka ku-support  ule mwenzangu Mrs Teresia,  kwa maana kuna swali

nilisikia  akiuliza  na  hiyo  hakujimbiwa,  ile  sisi  wanawake  tunaunganisha  vikundi  na  tunafanya  kazi  nyingi  sana  na  hakuna  kitu

tunalipwa na tunachoka sana.  Kule kwingine akina mama wako na taabu sana,  saa  ingine saa  ile wanawachwa na bwana zao

wananyang’anywa vitu na brothers wa bwana wao na hakuna watu wanawatetea.  Hiyo ni kitu tunataka kuuliza.  

Na kile kingine hii Katiba tumeenda through na tunasikia ile iko ndani ni sawa.  Asanteni sana.

Com. Abida Ali Aroni:  Wacha tupate watu watatu wanne ili ndiyo kama nina kitu ya kusema niseme.  Huko nyuma kabisa.

Titus Mwasa:  My names are Titus Mwasa from Wamunyu, and I thank God for this hour.  I want to say something which has

been said by somebody before we talk of anything we have to value education,  because  we are  educating our children and this

issue is very good when we talk of the President  being a degree holder.  I think we need to respect  that.   Let me come to my

questions  page  22  second  column  (interjection:  inaudible)  175  section  3  ya  cabinet.   It  is  recorded  the  President  shall  not

appoint a Member of Parliament to the office of a Minister or  Deputy Minister.   My question is,  as  I read  the Daily Nation the

other day, it was said that the President was not entitled to elect or appoint  a member of parliament and they are  not supposed

to  exceed  15  Ministers.   If  they  are  not  exceeding  15,  not  appointed  by  the  president  but  from  the  people,  how  will  the

procedure take place?  Is it per district one person, province one person or which manner?
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Second, we are talking of,  I can’t remember where it is,  these equal rights to men and women about  inheritance.  Were  these

people considering women who are  married or  who are  unmarried?  Do you want to tell me someone who is married when I

come back to where I am demand for inheritance goes back and inherits where she is married? And with those few, thankyou.

Peter Mutisya: Mimi nasema asante sana kwa kunipatia hii fursa ili niseme machache kwa hii draft  constitution. Naitwa Peter

Mutisya  Katungu  kutoka  hapa  Makutano.   It  is  just  my  observations  I  am  going  to  read  through.   The  constitution  of  the

Republic of Kenya draft seems to be well balance but it in reality it should be made practical.   For  example the president  of the

party in power uses the government’s national resources to do his political campaign.  The Kenya Police is sure     (inaudible) to

change the trend.  I feel that the police force should be friendly and assisting wananchi but it has become very corrupt  that even

some members of the force have resulted in performing robberies,   instead of checking.  A way must be  found on the way to

change the whole force for the benefit of all the Kenyans.

The proposal that the President or the Commissioner of the police should have a degree from a recognized university should be

revisited since an effective leader can be a holder of such papers.   Citing an example,  the former British Prime Minister,  Major

had no university degree and he managed to run one  of  the  most  successful  democratic  countries  in  the  world,  that  is  Great

Britain.  I  think  one’s  job  ability  should  be  considered.   Even  the  first  USA  President,  George  Washington  had  no  degree.

Thankyou.

Com. Abida Ali Aroni: Jiandikishe pale tafadhali.

John Ndambuki:  Madam Commissioner since this concerns politics in some way I will use my political nick name.  My name

is Capt. John Ndambuki Muthama.  Mine is very brief because a previous speaker has put in one of my points; but I will put the

other one.  On page 9 of the draft constitution  chapter 5 paragragh 59, (1) I think we are together now, my feelings about  page

9 chapter 5 paragraph 59 (1) is to request the constitutional conference and the draft  as  commissioners to consider  placing the

onus of finding adequate housing for Kenyans on the next government.  Thankyou.

Com. Abida Ali Aroni: Thankyou please register.

Willy Kimeu:  Thankyou once again Madam Commissioner.  My name is Willy Kimeu. I had read this draft  constitution very

thoroughly before and there are a few things I would like you to clarify.

- One, currently there are 22 commissioners,  and 10 of them were appointed in 1997  on the agreement of IPPG and they

are due for retirement or rather their contract is ending at  the end of this month.  Then the other 12 were assumed to have

been KANU appointees, 3 of those are also due for contractual  renewal.   Swali langu ni hili Madam Commissioner,  hawa

macommissioners kumi ambao wanarepresent interest  za entire opposition,  fate yao ni nini?  Hamkusema kitu.  There was
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some request waongezwe muda but on what strength?  Hiyo ni swali moja.

- Swali lingine Madam Commissioner, hii economy yetu ya Kenya as  it is now, can it accommodate a 2 chamber National

Assembly or  Parliament rather,  can it accommodate,  can it finance 2 chambers na kuna watu wengine wanasemekana  90

wawe appointed na political parties wawe 300 are these appointed MPs whom we are  trying to do away with?  Au ni njia

gani hiyo watakuwa appointed?

- Umeongea juu ya 1/3  of appointed  members  hawa  tuko  na  constituencies  210,  one  third  ya  hawa  ni  70  how  shall  we

establish mahali fulani tuchague mwanamke na infact most of the voters madam, and almost 50% of the voters  are  ladies or

past somewhere else they are more like here in Mwala.  Now, even ladies themselves don’t like ladies, I am talking from 15

years experience akina mama huwa hawapendi wengine, lakini I am not saying ladies wasichaguliwe, how are  we going to

identify 70 ladies to be elected to parliament?  That is another one.

- Kuna kitu ingine inasema President  down to Deputy secretary I think kuna mahali inasemekana mtu wa rank  ya,  deputy

secretary rank asihold any political office kwa political party the secretary apart,  this deputy secretary is the senior servant

and in the laws kuna mahali wanasemekana all public servants they should not be  partisan.   They should not be  associated

to political parties.  A deputy secretary is a senior civil servant and below is a senior assistant secretary.  Hao watu mnataka

kusema wawe tunaweza kuhold political posts because that is what the draft is saying.

- Infact I am happy that would have been part  of my suggestion when I was presenting.  President  amesemekana atakuwa

anachaguliwa the second, Tuesday of August.  This is well and good.   The draft  constitution is silent on when he should be

sworn in.  We had proposed  because  of transition, President  asichaguliwe kama leo tuseme second Tuesday of August is

fourth, tumalize miezi miwili ndiyo aweze ku-resume office either in October to take charge of office.  

- Kuna kitu kingine ambao tuliongea na Commissioners on our  past  experience  wakati  wa  General  Election.   The  way  it

looks  our  General  Elections  might  be  held  either  in  December  or  early  January.   We  had  proposed  that  elections  ziwe

zikifanywa when there are no rains because  it is our government we are  trying to save money.  Wakati  elections zinakuwa

held  kukiwa  na  mvua,  Madam  Commissioner,  it  is  another  hell  on  earth  and  it  is  very  expensive.   Now  I  don’t  know

whether I am getting on to peoples nerves but there is this abolition of provincial administration.  That one I might not be  a

keen  lover  of  provincial  administration,   but  I  think  what  was  wrong  with  our  administration  might  have  been  poor

supervision right from the top such that these people were not given proper guidelines. We may have to need these people.

 That is my opinion.  I am not saying they are very good but the system is not a bad one.  Thankyou Madam.

Jonathan Nzoka: Thankyou very much for this chance.  I have only a few points to mention.  My names are  Jonathan Nzoka

one  of  the  wazee’s  from  Makutano  market.   Nataka  kuongea  kwa  Kiswahili  kwa  sababu  yote  yanafaa.   Kwanza  wakati
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nilienda hii draft  through, kuna kitu ambao sijakipata kwa uzuri.  Sana sana kila mtu nafikiria ako na watoto  nyumbani ambao

hawana mahali tunakaa tu. Na sana sana katika hii katiba, kwa sababu hakuna kazi ningeuliza Commission ama Katiba makers

wa consider  watoto  sana.  Kwa sababu hata tukisema watapatiwa kazi si  wote  wanasitahili  kupata  kazi  na  kwa  mfano  kama

wako katika orodha ya vile wanaweza saidiwa ingefaa mzuri kwa sababu kama tuna rural  industries  tuseme  ya  aina  fulani  au

fulani;  na  watu  wapatiwe  any  soft  loans  ingeweza  saidia  sana,  kwa  sababu  watoto  wetu  wana  tanga  tanga  hapa  na  pale.

Wengine  wamemaliza  masomo  hawana  njia  hawana  nini  na  ndiyo  inawafanya  hata  waibe  kwa  sababu  ukikosa  kitu  lazima

ufanye kingine.  Kwa hivyo ningeuliza Commission hiyo iweke katika orodha juu wa watoto iwe namna gani.

Ile ingine ningeuliza, nilisikia kwamba hakuna county council, na hawa watu ndiyo wanamiliki masoko,  sasa  hii itakuwa ya nani?

 Who will be the revenue collectors?  Hiyo ndiyo pahali nilikuwa nauliza.

Hiyo ingine nilikuwa nasema iwe ya rural industries,  sio ati ni hao watoto  peke  yao hata kuna watu katika nchi ambao kazi  ni

haba  au  vile  vile  kama  wengine  walivyosema  ya  kusimamia  hiyo  project  ya    (inaudible)  kama  vile  vile  serikali  ingefanya

chochote itoe mchango; tuseme special investiments kwa hao watu ambao wako area na ile ile... ingekuwa bora.  

Ile ya mwisho ni habari  ya maji.  Kila mahali  ukienda  hakuna  maji.   Kwa  mfano  leo  ukitoka  hapa  uende  kule  unakuta  watu

wanahangaika hapa na pale, na kama ni serikali iangalie kuna zile dams zilinjengwa na wakoloni miaka ya 1920’s; na sasa  ingine

imekwama  hata  ingine  haina  maji  imepotea  na  watu  wanahangaika.   Kwa  hivyo  hiyo  ingewekwa  kwenye  orodha  ingefaa

mwananchi.  Asante sana.

Stephen Mutunga:   Kwa majina naitwa Stephen Mutunga kutoka sehemu ya Mbiuni.   Yangu  yatakuwa  maswali.   Swali  la

kwanza ni kuhusu hii katiba mpya.  Baada ya kuangalia nimeona imeleta elections nyingi; na kwa sasa  tunaambiwa serikali yetu

haina pesa, ninashidwa kama itaweza kugharamia uchaguzi huo wa aina mbali mbali.  

Swali la pili ni juu ya Teachers Service Commission, sasa Katiba mpya inasema itawekwa constitutional.   Ningependa nielezwe

zaidi,  sasa  itakuwa  tofauti  namna  gani  na  zamani.   Na  chini  ya  hiyo  ningependa  nielezwe  ni  nani  ata-decide  mishahara  ya

waalimu ile zamani ilikuwa civil servants peke  yao na waalimu peke  yao.   Sasa  itakuwa  ni  chini  ya  ile  Commission  kuangalia

mishahara ya President na wengine ama namna gani.  

Halafu swali ya tatu ni juu ya macommissioners wa CKRC,  kuna  hili  jambo  la  Majudge  kutotaka  upande  wao  uangaliwe  na

katiba mpya.  Ningependa Commissioner utueleze kama wakati  ulifika wa jambo hilo, nyinyi wote mlikubaliana mkiwa  ishirini

na  tisa,  ama  wengine  wenu  hawakukubaliana  na  wengine  juu  ya  jambo  hilo?   Kama  Judicial  and  legal  system  ya  Kenya

inapaswa kuwa reviewed na sehemu zile zingine.

Swali la mwisho ni juu ya association.   Hapa kwetu ukambani kuna clan associations,  tunaona wakati  mwingine kama ni chair
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person  kama  wamepanga  pesa  zitolewe,  unaona  kama  washiriki  fulani  kwa  hiyo  clan  ya   (inaudible)  wanatumiwa  watu

wanaenda wanachukua vitu kwa lazima.  Sasa hiyo imeangaliwa katika hii Katiba mpya ama ndiyo namna gani?  Asanteni sana.

Evanson Mwaluko:   Kwa majina naitwa Evanson Mwaluko kutoka Masii.   Mimi singetaka kuongea sana maana nimesoma

hii draft  tangu last week.   Kitu ya kwanza mimi ningesema kwa maoni yangu  niko  na  imani  kwa  Commission  hii  ya  Ghai;  na

wananchi  hata  mimi,  tunataka  tuende  kwa  uchaguzi  na  katiba  mpya  lakini  sio  ile  katiba  ya  zamani.   Kwa  sababu  moja,  hii

inapatia mwananchi uwezo.  Ingine katiba mpya ile ya zamani tunaye, ni silent  kwa  mambo  mingi  na  inatumiwa  na  mtu  kama

chombo chake akitaka kuitisha elections kesho anaitisha elections kesho without consulting.  Kwa hivyo mimi ningesema nataka

tuende kwa uchaguzi na ile katiba mpya.  Asante sana.

Com. Abida Ali Aroni:  Asante.  Sijui kama kuna mtu mwingine?   Yes please.

Joseph Muthusi:   Asante,  mimi naitwa Joseph Muthusi, mimi ni mwalimu.  If you look at  chapter  5 of the draft  constitution,

there is something on social security and I was wondering whether the constitution has made a financial provision for the social

security  expenses  granted  in  that  proposal.   I  was  wondering  whether  it  has  been  found  to  be  economically  feasible  in  our

country to support people who are unable to support themselves financially.

On chapter 6 on representation of people we have been told that one third of the candidates for direct  election shall be  women.

My question is what if women candidates are not forth coming?  How shall we get them? Because these are  direct  elections not

nominations.   In  the  case  of  nominations  as  I  have  seen  there  are  a  good  number  of  women  being  nominated  at  least  the

provision has been made.

Chapter 7, on emoluments of  MPs, we have a statement that goes this way, the MP shall not hold any office of profit  and goes

on like that.  My question is what of private practice which is advocates and doctors, can MPs engage in such practice?

Chapter  9 on  prerogative  of  mercy.   There  is  a  provision  that  the  President  shall  only  invoke  this  authority  upon  advice  by

another authority.  I was wondering whether we shouldn’t just live that to the president  himself because  I don’t see  any harm in

that so far I do not think the prerogative of mercy has been misused by any president in record, so far.

Chapter  12,  removal  of  the  office  of  the  Auditor  General.   Doesn’t  it  look  to  me  like  it  is  too  easy  to  remove  the  Auditor

General by the President because I do not see any restriction.

Chapter  15 on the Defence Forces,  when I read the first draft  that you provided in that public media,  there was a  suggestion

that our defence force should be given more work but when I read your draft  here I do not see  a lot of work for the defence

forces I was wondering whether we can give them some more work.  Most of the time they are largely idle.
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Fifth schedule,  there is a part  known as the fifth schedule in this draft  constitution and  I  wish  you  could  clarify;  are  we  really

illegalizing private business for public servants as given on page 45 of the draft constitution?

Then Madam Commissioner if you will oblidge  me I would like to request  you please to explain to us  some  more  about  the

mixed member parliamentary system it is not very easy to understand though some people said they have understood I am very

sure 90% have not understood, me included.  Thankyou very much.

Victoria Mutheu:   My names are  Victoria Mutheu mine is a recommendation.   I  am of the idea that the present  constitution

expresses  the  views  of  the  people,  it  is  well  balanced  and  for  example  there  is  a  proper  decentralization  and  delegation  of

powers.  It has reflected well on all the people of different categories and so it is my view that it goes through the way it is and

just incase of any need of amendments it can be done later in time.  Thankyou.

Com. Abida Ali Aroni:  Are there more people?  Nafikiri tumemaliza maswali.  You have something else?

Ngala Musau:  My names are Ngala Musau and I have got a few items here for example elections of members of parliament it

is said that if a vacancy arise in parliament a by-election should be held.  Today it is also like that it does  not touch on councils.

For example today if a councillor dies we stay for even one year without by-election unless and untill a member of parliament

dies.  So that one should also include the councils.

The other one is that one of recalling members of parliament.   I  think 30% ni kidogo sana because  if you come to Mwala you

realize that the person who was beaten by Katuku had about  12,000  votes which is more than 30% of  the  registered  vote  it

means such a person can use money and buy people to sign and recall the current MP.  

Com. Abida Ali Aroni:  What is your opinion?

Ngala Musau:  I think it should be more than 51% of the registered voters.  The other one is that of dissolving the parliament.

There is that one of no confidence the third column on no confidence motion, it is said that if  the  National  Assembly  fails  the

appointment  of  a  Prime  Minister  within  21  days  from  the  date  the  vacancy  arises  the  president  shall  dissolve  the  National

Assembly; but again you find that when we come to the appointment of the Prime Minister the President  is also given 30 days

after proposing a candidate to dissolve parliament I think that one can be misused, it is better we have 21 days or the 30 days.

Then the  last  one  concerns  the  current  stalemate  we  hear  of,  and  Madam  Commissioner  I  request  you  to  assure  us  if  Moi

dissolves parliament the next week, what will we do?
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Com. Abida Ali Aroni:  Asanteni kwa maswali nitajibu yale nitaweza, nisioweza kujibu itakuwa sasa  bahati  mbaya.   I  will try

my best.   I  think Juliana Muli alikuwa  anapendekeza  sidhani  aliuza  tu  clarification  moja  ya  village  council  nikamwambia  kwa

sababu itakuwa ni utawala wakalipwa.  Halafu Cllr. Musyoki nafikiri pia alikuwa anapendekeza kuhusu elections nadhania hivyo

ndivyo Tume ingependa; lakini hatuna uwezo hiyo sio kwa kazi  yetu   kama  Tume.   Na  Mrs.  Teresia  Wambua  alitaka  kujua

alisema  anaona  masilahi  ya  wamama  haijashugulikiwa  lakini  ukisoma  article  35  for  me  I  think  it  is  very  clear.  Article  35

inatuambia  kwamba  ukiangalia  sub-section  5  A  and  B  jinsi  ambavyo  serikali  itashughulikia  akina  mama  na  imesema,  it  will

provide reasonable facilities and opportunities to enhance the welfare of women to enable them to realise their full potential  and

advancement.  Nafikiri nikisema reasonable facilities and opportunities you can interprete it to suit what it wants.   Kwa sababu

sio kila kitu kinaweza sema akina mama wakiorganize groups kuna kitu kinaenda kwa katiba na ile haiendi kwa katiba.   Nafikiri

pengine  hamkuwa  mmepata  nafasi  ya  kusoma  but  I  think  hiyo  ime...  na  hata  ukiangalia  nafikiria  kuna  kifungu  ambayo

inazungumza kuhusu family hiyo pia ulikuwa unasema kuhusu family property na marriage nafikiria inasema kwamba katika ndoa

both men and women have equal rights.  Kwa hivyo ukija kunyang’anywa mali yako utakimbia kortini na pia hapa tumeambiwa

katika kifungu 35 men and women have equal rights to inherit.  Kwa hivyo nadhania hii mambo iko kwa katiba you just need to

be a bit careful in your reading na mambo yote yako hapo.

Halafu kulikuwa na Richard Mwasa, nafikiri nikianza ulikuwa na problem na inheritance women and men having equal rights to

inherit, nafikiria hivyo ndivyo tulisikia Wakenya wengi wakituambia ingawa kuna wale walifikiria  kama  wewe.   Now  the  best

you can do is to talk to your representative so that you can try and ammend the draft.   Waone kwamba kutakuwa na delegates

629  ambao  watakubaliana  na  wazo  lako.   Kwa  sababu  wazo  la  Wakenya  wengi  ni  kwamba  wamama  na  watoto  wa  kike

hawakufaa kubaguliwa katika urithi wa mali.  Sasa  sisi tuliandika tulivyo ambiwa na Wakenya.  Inaweza kuwa haikukupendeza

lakini Waswahili wanasema wengi wape tukafanya hivyo.

Na unasema ulisoma gazette ya Nation ukaelewa kwamba President  hatawachagua Ministers kutoka kwa MPs,  ndiyo ulisema

hivyo?  Na  hivyo ndivyo hii Katiba inasema, they will be  appointed from outside parliament.   Ikiwa  haikukupendeza  sasa  pia

hapo  unaweza  kutueleza  na  ukituma  mjumbe  wako  kwa  National  Conference  utamueleza  hivyo  kwa  sababu  umesikia  watu

wengi hawakufurahia na hayo lakini kama nilivyosema hii ni pendekezo sio sheria,  ni pendekezo.   Ikiwa unataka MPs watoke

parliament mtapendekeza katika National Conference na kwa sasa tutachukua mapendekezo yako tutapeleka huko mbele.

Na nilisahau kuandika jina ya mtu aliyezungumza baada  ya  Mwasa  akatueleza  kwamba  angetaka  hii  katiba  ambayo  ni  mzuri

sana iwe practical. Na akasema kwamba kwa wakati huu party in power inatumia resources, police are corrupt,  president  does

not need a degree.   Sasa  hayo ni maoni yako  na  nafikiria  Katiba  inatupatia  mwelekeo  ambao  utaweza  kuondoa  kwa  mfano

corruption katika Police na inatupatia pia mwelekeo ili chama chochote kiweze kutumia rasilimali ya nchi kwa njia iliyo mbaya.

Kuhusu degree nafikiri Wakenya wengi walituambia hivyo but there is still room to give  different  views  kwa  hivyo  tunatarajia

National Conference itaweza kuona kama ni jambo mzuri ama ni mbaya.
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John Ndambuki  onus  of  providing  house  on  the  government  nafikiri  sasa  tutapendekeza  hilo  lakini  mwakilishi  wenu  pengine

mkizidi kujadiliana mnaweza kuleta jambo hilo katika National Conference.

Na  Bw.  Willy  Kimeu  akauliza  hawa  macommissioner  22  wa  commission,  although  hukunieleza  whether  ni  Electoral

Commission I am assuming.  Kwamba kuna wale kumi wakati wao utaisha.  Unajua Bw. Kimeu kwa wakati  huu Kenya iko na

sheria.   We  are  not  living  in  a  vacuum.   Tuko  na  sheria  ambayo  itatekelezwa  kabla  hii  katiba  haijakuwa  into  force  unless

parliament,  hata  tuko  na  bahati  tuko  na  mheshimiwa  hapa  pengine  wao  watafikiria  vile  watafanya  lakini  hiyo  sio  jukumu  ya

Review Commission.  Kwa hivyo lazima kuwe kuna sheria ya kusema vile mambo itafanyika.  Hatuko kwa vacuum unless our

MP  here  and  his  colleagues  change.   Kwa  hivyo  tutaendelea  kuzungumza  na  yeye  tuendelee  kuona  vile  watafanya.

Watatusaidia kwa hayo.  

Na  pia  ukauliza  kama  economy  ya  nchi  yetu  inaweza  kusimamisha  hizo  nyumba  mbili.  Nadhania  sasa  hayo  ni  maneno

tumerudishia nyinyi kwa sababu nyinyi ndiyo mlituambia.  Mlituambia mnataka bi-cameral  na sisi  tulimletea  vile  mlituambia,  je

mkiona haiwezi katika National Confernce watu wakijadiliana matatueleza halafu hao wakiliishi ambao watakuwa ni watu zaidi

ya  mia  sita  wataona  na  kutatua  hilo  jambo.   Hii  ni  swali  muhimu  ambalo  umeuliza  na  pengine  litazingatiwa  katika  National

Conference.  

Na  ukauliza  hao  watu  watakaochaguliwa  na  political  parties,  hiyo  list  yao  watakuwa  nominated  au  la.   Nafikiria  unaweza

kusema kama ni nomination through the parties.   Nominations  na  wameelezwa  masharti  watakayofuata  kwamba  wanatakiwa

wapatie priority na wajaribu kufanya, waonyeshe National character  na kuziba loophole ambayo iko katika elected MPs.  Na

ukauliza je hii 1/3 appointment vipi 70 watakuwa ni wanawake?  Ukiangalia section 109 inasema kwamba ni juu ya parliament

kufikia miaka mitatu ijayo wakati  ambapo hii katiba mpya itakuwa into force kuweka sheria itakayo hakikisha kama  tuna  1/3

representation  of  women.   Hiyo  itakuwa  ni  jukumu  la  parliament  kuhakikisha  kwamba  kuna  wamama  1/3  na  pia  ukasema

kwamba je  wamama  wanachukiana  ni  kweli  mzee  lakini  ukiangalia  historical  and  cultural  position  ya  nchi  yetu  si  rahisi  kwa

wamama kupigania kura kama wanaume.  Wewe unaweza kuenda pale kwa jukwaa ukasimama na ukapigana vita mama bibi

yako nyumbani hawezi hayo,  si ni ukweli?  Kuna mambo mengi, halafu culture wamama tuliambiwa miaka mingi kwamba kazi

yetu  ni  jikoni.   Sasa  kubadilisha  hiyo  mawazo  mzee  itachukua  miaka  mingi.   Ni  kitu  kimefanyika  ulimwengu  mzima  hata

tukiangalia  saa  hii  ukiangalia  America  wamama  ambao  wako  kwa  bunge  huko  sio  wengi,  ndio  kila  pahali,  the  whole  world

ndiyo  sasa  kunafanywa  kitu  kinaitwa  affirmative  action.   Na  ukiangalia  hata  wamama  hawasemi  wanataka  nusu  kwa  nusu,

hapana.   Wanasema  hakuna  nyumba  inajengwa  na  mtu  mmoja  hata  wewe  ukikuwa  peke  yako  kwa  nyumba  huwezi  kulea

watoto, si ni lazima uwe na mama mnashirikiana?  Sasa tunasema nchi haiwezi kuwa na sauti na mafikira ya baba  peke  yake na

kuwacha  wamama  nje.  Kwa  sababu  hataangalia  huko  kwenu  kwa  kijiji.   Mzee  saa  hii  mkiwa  na  meeting  muangalie

development wazee wanaweza kusema sasa  kitu ya maana pengine tupatiwe stima kwa sababu usiku tukitoka kwa club kuna

giza.  Mama akiwa kwa huo  mkutano  atafikiria  maji.   Umeelewa  mzee?   Huwezi  kujenga  nchi  na  wanaume  bila  wanawake

upende usipende,  ndiyo maana imesemekana tuwapatie wamama nafasi waingie parliament,  washikamane na  wazee,  waweke
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fikira za watu tofauti.  Si Mungu aliumba Adam akaona hatoshi akaumba hawa,  sindiyo?  Basi na pia wamama wanasema hata

Bunge ni lazima wakuwe huko waweze kujenga nchi.  (interjection)

Speaker:  I  was  not  opposing  the  ladies  what  I  was  saying  hawa  akina  mama  1/3  watachaguliwa,  wao  wenyewe

watachaguliwa?

Com.  Abida  Ali  Aroni:  Haiwezekani  mzee.   Kwa  miaka  thelathini  na  tisa,   arobaini  saa  hii  tuko  na  wamama  wangapi

parliament?  Wangapi wamekuwa elected?  It  is  not  possible.   7  wengine  ni  nominated,  it  is  not  possible  from  history,  sasa

kulingana na maoni tuliyopata tunasema wamama wafanyiwe affirmative action siku ile watazidi siku hiyo.

Na pia ukauliza kuhusu civil servants,  na ukasema kwa nini tunasema deputy,  secretary kuenda juu, je  wale wengine si ni civil

servants?  Ukiangalia article 48 inawapatia watu right of association,  sindiyo?  Inasema unaweza ku-associate   na mtu yeyote.

Ukiangalia  kifungu  ya  political  parties,   inawapatia  Wakenya  uhuru  wa  kujiunga  na  political  parties.   Sasa  tukiambia  civil

servants  wote,  msiingie  kwa  political  parties,   situtakuwa  tumeenda  kinyume  na  sheria?    Ndiyo  tulisema  mbeleni  kwamba

utapatiwa haki ya kimsingi  lakini  wakati  mwingine  kwa  sababu  ya  maslahi  ya  nchi  unaweza  kunyang’anywa  freedom  hiyo.  

Lakini  huwezi  kunyang’anywa  ...  hata  messenger  kwa  ofisi  unamwambia  don’t  join  a  political  party  nani  atapiga  kura  sasa,

mzee?   Siunaona  iko  shida?   Sasa  wale  deputy  secretary  and  above  ni  kwa  sababu  ya  kazi  yao  ile  wanafanya.   Wakiwa

wanahold positions wakati mwingine, si wewe unasema ama mwenzako amesema serikali ya wakati huu inatumia mali ya umma

ndiyo sasa  tunasema  watu  ambao  wako  na  cheo  ya  juu  wasipewe  nafasi  ya  kutumia  mali  ya  umma,  ama  kufanya  decisions

ambaye  itapendelea  kikundi  kimoja  ama  kingine.  Lakini  mwananchi  wa  kawaida  aweze  kuwa  na  freedom  of  association,

political freedom as well.

Lakini ukiona Permanent Secretary ako juu na una ... wengine pengine unaweza kupendekeza.  Lakini hatuwezi kusema all civil

servants,  otherwise  party  itakuwa  haina  members.   Ama  unataka  isiwe  na  members?   They  are  holding  office  kwa  sababu

watakuwa na interest  na mimi nikiwa Chairman ya party na niko na  cheo  kubwa  kwa  serikali,  si  unaona  saa  ingine  unaweza

kupendelea upande wangu.  Hiyo ndiyo tunataka kuondoa  kwa wakati  huu.  But not all  civil  servants  have  the  ability  prefer

certain things to their political party.  Si niukweli ama sio hivyo?  Sasa tumeelewana?

Na umesema kwamba swearing of the president  iko silent;  na  elections  should  not  be  during  the  rainy  season.   Sasa  unajua

mambo  ingine  ni  ngumu  hii  ya  elections.   Kwa  sababu,  sijui  kama  November  iko  mvua?   Sasa  pengine  kwa  National

Conference utatuma mwakilishi wenu apendekeze siku ile mzuri.  Kwa sababu hii tumeweka  date  hapa  lakini  nilisema  ni  raw

draft  tunaweza  kubadilisha  tukielezwa  siku  hiyo  ni  mbaya  tuweke  siku  ingine.   Kwa  hivyo  hii  sio  final  na  pia  hiyo  swearing

tutapendekeza tuone kama iko loophole halafu tuone kama tunaweza kurekebisha.

Jonathan  amesema  kwa  vile  hakuna  county  council,  ni  nani  atakuwa  anachukua  mapato  sasa  ni  nani  ataangalia  market.

Ukiangalia  ile  schedule  huko  nyuma  inayotoa  kazi  za  hizi  vyombo  vitakavyokuwa  vya  utawala  tunaambiwa  kwamba  district
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council  itashughulikia  market  and  trade  centres.   Kwa  hivyo  hiyo  kazi  itafanya  na  district  council  na  ataongea  kuhusu  maji.

Nafikiri  katiba  imependekeza  kwamba  wananchi  wote  wapate  maji  safi  na  maji  ya  kutosha.   Kwa  hivyo  hilo  ni  jambo

limezingatiwa.

Kulikuwa na Mr.  Stephen   Mutunga  anasema  kwamba  there  are  too  many  elections  sijui  kama  alikuwa  anapendekeza  gani

angetaka iondolewe katika zile tumependekeza na akauliza  sasa  TSC  sasa  imewekwa  katika  Katiba  sasa  itakuwa  na  tofauti

gani?  Hapo mbeleni TSC haikuwa kwenye Katiba na tumesema wacha tu-safeguard the existence of TSC na ipewe majukumu

yake  iwe  katika  Katiba  kwa  hivyo  imewekwa  na  akauliza  kuhusu  salaries.   Nafikiri  waalimu  wako  chini  ya  civil  service  na

mishahara  yao  inashughulikiwa  katika  civil  service  kama  wengine  na  ile  Remuneration  Commission  imepewa  jukumu  lake

kulingana na vile tumependekeza.  Kwa hivyo sidhani waalimu wako hapo. 

Na akauliza swali kuhusu recommendations of the Judges, whether the Commissioner were together.  Sijui nitakujibu vipi, lakini

  decisions of the commission are  normally done by consensus or  by voting.  It  doesn’t matter whether all Commissioners are

together.   Consensus means majority.  If 20 Commissioners agree on a view whether the other  7  who  vote  agree  or  not  the

view of the majority comes and that is how we make our decisions without going into details.  Pengine kuna wale hawakufurahia

recommendations, lakini we either vote or by consensus.

Halafu  Bw.  Evans  alipendekeza,  kulikuwa  na  Joseph  Muthusi  alitaka  kujua  hii  social  security  kama  kuna  pesa  za  kutosha

kufanya  mapendekezo  hayo.  Nafikiri  constitution  inasema  it  is  the  duty  of  the  government  if  that  recommendation  passes

through the National Conference; I think it will also be the duty of the government to look for the funds to take care of that.

Na akauliza hii section ambayo inazungumza kuhusu MPs na emoluments ama mishahara yao  na wao kukatazwa kufanya kazi.

 If you read carefully, section 121 it says any activity that is likely to jeopardize their work I think if you are  a doctor  surely and

you are  an MP by treating people  you are  not jeopardizing your work.   If you look at  sub-section 2 a member of  parliament

shall not hold any office of profit  or  engage in any activity likely to compromise members office.  I  think you will just  need  to

read and understand that section.

The others were comments on prerogative of mercy, I think we will take  your comments as  they are.  Auditor General you feel

that kumuondoa ni rahisi but I wish you had come up with a proposal  and you can give it to your representative and also your

proposal.  We got a few people who gave us proposals that the defense should be involved in other work.   I  think those were

proposals  our draft  did not bear  that and I can assure you that after wide consultations  and  research  elsewhere  we  came  up

with that proposal; but if you think otherwise I think you can send your representatives with proposals that can sell to amend the

draft.  Nafikiria hayo ndiyo majibu ambayo ningependa kuwajibu kwa wakati huu.

Mutuku Mueke:  Kwa jina naitwa Mutuku Mueke na nina swali sijui nielekeze kwako ama kwa MP ambapo Rais anasititisha
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kwamba tutaenda uchaguzi na Katiba iliyoko.  Je  kama tukienda uchaguzi na Katiba iliyoko, na baadaye hii katiba ambaye ni

draft,  iwe approved na parliament which will be  sitting  at  that  time  tutafanya  uchaguzi  tena  ama  tutafanya  aje?   Hilo  ni  swali

ambalo niko nalo na mtuma MP wetu anakuuliza utujibu kama lawyer.

Com. Abida Ali Aroni:  Bw. Mutuku nadhania katika terms of reference ya Commission hatuhusikani na mambo ya uchaguzi,

kwa hivyo sidhani ningeweza kujibu swali hilo nafikiri, hilo ni swali la either Electoral Commission or  Parliament,  tafadhali.   Sisi

tumefanya kazi yetu tuliopewa kufanya and we are  still working.  Hatuna nguvu ya kuita election, or  otherwise we are  like the

rest of you, tafadhali.  Wacha tuombe Mungu tumalize ndiyo mambo mengi yasifanyike.  I  don’t know whether the Honourable

MP would like to address us.

Hon.  Katuku: Kwanza  ningependa  kushukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa  kutupee  nafasi  hii  tukiwa  hapa  leo.   Pili  nishukuru

Commissioner  wetu  na  wafanyi  wetu  wa  Commission,  kwa  kutenga  siku  ya  leo  kukutana  na  wananchi  wa  Mwala  kuhusu

maneno ya Katiba, hiyo tunasema ni shukrani kwa vile mmekuwa na patience mpaka wa sasa.   Kama vile mnajua hii katiba ni

kitu muhimu, leo nilikwa niwe Mombasa lakini nikatisha safari yangu yakuenda Mombasa ili niwe  na  nyinyi  kusudi  nisikie  vile

mnaiona  kwa  vile  tutaenda  kwa  hiyo  Constitutional  Conference;  na  kama  mwakilishi  wa  eneo  hili  nitakuwa  na  nafasi  mzuri

nikiwa  ninasikia  mnasema  namna  gani.   Kuna  mambo  mengi  yametanjwa  na  watu  tofauti  tofauti,  na  ninataka  kuamini  ya

kwamba  watu  wengi  hawajawahi  kupata  hii  nakala  ya  hii  draft.   Wengine  wameipata  leo  na  wale  wanapata  magazeti  ni

wachache  ilikuwa  kwa  Daily  Nation  na  ilikuwa  hapo  ndani.   Lakini  machache  huko  mashinani,  grassroot  ambao  wanapata

nafasi ya kusoma magazeti lakini leo wengi wetu wemepata nafasi ya kupata copy.  

Ile ningewaomba ni kwamba muende muisome vizuri hata sasa nafikiri ile mmetoa hapa ni ile ya juu juu.  Ukienda uisome vizuri

na uone jambo muhimu sana unafikiria hii inapaswa kuzungumziwa katika constitutional conference,  uko na uhuru wa kuandikia

hii Commission, naona kama iko hivyo ama kuniona ama kuona wakilishi wale wengine kwa vile hiyo itakuwa na wakilishi kama

mia sita, na wajumbe watakua mia mbili na ishirini.  Wale wengine wanatoka sehemu zingine, councils,  wengine wanatoka civil

societies hivo hivo.  You can see  any of those people.   Ama unaweza kumuona mmoja wa hawa kama mimi, ili wazo lako lile

unasikia haijawakilishwa vizuri kwa draft ambayo tuko nayo tukaijadili.

Ni mambo mingi hapa ambayo inaweza kupinduliwa ingine kuongezwa ingine kutolewa  lakini tutategemea wale wataenda huko

constitutional conference watakuwa prepared  on these issues.   Kwa hivyo ndivyo  na  mwambia  ikiwa  uko  na  issues  tafadhali

nione kwa ofisi.  Every Monday nakuwanga Masii, saa saba,  every Monday nakuwanga Athii at  the office there saa  nne, ukija

hapo tujadiliane hiyo kabla hii date ya constitutional conference utapata nafasi ya kuwa umewakilishwa kwa hiyo.

Hii maneno ya Katiba,  is a political process,  na  ndiyo  unaona  iko  hivi  na  hivi  lakini  ningipenda  kuwashukuru  Commissioners

kwa kazi ile mzuri mumefanya.   Hii  mmewaridhika  na  vile  hii  draft  ya  Katiba  yenyewe,  haya  ni  maoni  vile  yalikuja  tutaenda

ku-convince each other;  maybe  you  have  a  different  opinion  than  yours  na  ukiniconvince  unakuja  karibu  moja.   Kwa  hivyo

44



nilikuwa nataka kusema mimi na shukuru kazi ile Commission walifanya isipokuwa ni kuwa na mambo mingi, wakati  wa kutoa

maoni hata I remember at  one time when we were here vile watu wanapaswa kuja kutoa maoni  wengine  wanasema  msiende

huko and this is a  political  process  lakini  tumeenda  tumefika  pahali  tumefika  sasa  tuko  na  draft  ambayo  tunasema  tunaweza

kujadiliana.  Mbeleni haikuwa na draft ndiyo nasema nawashukuru vile mlikuja kutoa maoni yenu Commissioners walifanya kazi

yao na ugumu ile ilikuwa mpaka mahali mmefika.

Kwenda mbele mpaka mwisho that is also a political process.  Tumefika mahali lakini kuenda kufika mwisho iwe sheria is also a

political process.  Utasikia mheshimiwa Katuku anasema hivi, utasikia Moi anasema hivi, utasika Ngilu anasema hivi, Wamalwa

hivi na viongozi ni lazima waseme.   Hata wewe ni lazima useme.  Onukhu amesema hapa anataka twende uchaguzi na Katiba

mpya, sijui nani amesema anataka tuende uchaguzi na Katiba hii mpya.  That is a political statement.   It  is your wish  and  it  is

also my wish. Na pengine kuna mwingine anafikiria mengine na tuna katiba ile iko.   Ile tunasema ni kwamba it appears  that the

majority of Kenyans want to go to the elections with a new constitution.

Saa  hii  tunaongea,  kamati  ya  Bunge  ile  inahusika  na  hii  Katiba,  sasa  wakutana  Mombasa  wako  kwa  mkutano  saa  hizi  na

wakilishi na Commissioners wengine ndiyo kamati iko hapa,  ikijadilia kamati iko  hapa.   Hiyo  ndiyo  agenda  moja  wanajadilia

apart  from  being  briefed  on  the  constitution  on  how  to  go  about  it,  hiyo  ni  moja  ambayo  ya  swala  ambalo  wanaongea.

Tutaenda na katiba mpya au mzee.  Moi anasema ni mzee wengine wanasema ni mpya, wewe unasema nini?  Kwa hivyo hiyo ni

maoni yako, na ya Moi ni yake, na yangu ni yangu; na kila mtu ako na uhuru.  Lakini kwa Katiba ambaye tuko nayo kama vile

Commissioner  amesema,  hatuko  kwa  vacuum  tuko  na  sheria,  ili  sasa  tulijaribu  Bunge  kukata  hizo  powers  za  President

akatushida na watu wengine wakatushida.   Sasa  tumeleta mswaada ingine sasa  through mheshimiwa Aloo  Aringo  ya  kujaribu

kukata hiyo tena asijaribu kuvunja kabla hatujaweka hii.  

Na ndiyo nasema hii ni political process,  tutajaribu vile tuwezavyo tuone tutamconvince akubali tuende na hii.  Isipokuwa kuna

maswali mengi hapo, utasikia wakisema lazima tuende na mpya basi na bunge isongezwe.  Utasikia wengine wakisema hapana,

nataka kuwe mjumbe pia mimi.  That  is  why  I  am  saying  it  is  a  political  process,  na  ni  lazima  tuiangalie  namna  gani...  lakini

kulingana na vile hawa wametufuatisha ni kwamba is that unless parliament is dissolved before sometimes 15th  December,  it will

be through this process.  That is what we want to imagine.  But then we don’t have the powers, we don’t know whether we will

get there; but we are trying our best to put pressure and convince  that kind of process that we can get there.  

So hiyo maneno ya tutaenda mpya, hatutaenda mpya ni political process.   We  hope,  my  appeal  is  that  and  I  would  want  to

appeal  to the President  those who are  opposed  to this new constitution to see  the wishes of Kenyans.   Wengi  wetu  tunataka

Katiba  mpya  hiyo  ndiyo  ningetaka  kuomba  Rais  hapa  pahali  ako  afikirie  mafikira  ya  watu  wengi.   Kwa  hivyo  kwa  hayo

machache kwa vile nimesema hii ni political process;  maoni yangu umesikia ni kama hayo yako wewe.   Kuna  mwingine  fikira

anasema vingine lakini mimi nasema vile unasema Katiba mpya lakini hata tukiongea saa,  hii bunge yaweza vunjwa hiyo ako na

huo uwezo wa katiba ile mzee.  Kwa hivyo tunaomba tu asivunje kabla ya ....  hata hii Constitutional Conference iko at  the end
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of this month.  Tunaweza kosa kufika huko ndiyo nasema muombe sana wengine siasa hapa na pale tuone kama inawezekana.

Asante sana.  (clapping)

District  Coordinator:  Asante  sana  watu  wa  Makutano,  watu  wa  Mwala,  kwa  wakati  mzuri  tumekuwa  na  nyinyi:  na  kwa

wakati  huu kwa maana hatuna na mengi ya  kusema  ningetaka  tufunge  mkutano  wetu  kwa  leo,  na  wacha  niseme  kwamba  ni

asante  sana  kwa  uvumilivu  wenu,  tumekaa  sana  wengine  wetu  tumekuja  tumechelewa  lakini  tumeshukuru  maoni  yenu

tumeyasikia  na  kulingana  na  vile  mheshimiwa  anasema  kuna  wengine  watu  wale  watakuwa  wanaenda  kwa  Constitutional

Conference.  Pengine mheshimiwa Katuku hutaweza kupata nafasi ya kuenda kwake, lakini kwako ni karibu na Cllr. Musau,  na

amesema ni mmoja wa wale wamechaguliwa na pia tunabahati  tumepata pia mwingine  Victoria  Mutheu,  ni  mwingine  ambaye

amechaguliwa pia kutoka kwa area hii.  Mutheu tafadhali simama watu wakaweze kukuona.  Mutheu is a lawyer by profession.

 Sasa  hao  ndiyo  watu  wengine  tunaweza  kuona  na  tukawapatia  maoni  yetu  kulingana  na  draft  constitution,  yale  mambo

tungependa  yabadilishwe  ama  mambo  mengine  tungependa  yaongezwe  kwa  katiba  mpya.   Kwa  hivyo  hebu  nikasema

tukajipigie makobi kwa kukaa mpaka wakati huu.  Nani atatufungia mkutano kwa maombi sasa?  Asante, mama, karibu.

Maombi:

Tuombe: Kwa jina la Baba la Mwana la Roho Mtakatifu.   Mungu nimekurudishia asante kwa kutuwezesha  kuwa  hapa  tangu

tuanze mkutano huu tukiwa na Commissioner wetu Madam,  tunamrudishia  asante  kwa  kuja  kutuonyesha  vile  tunaendelea  na

tunaomba tuendelee hivyo na tuwe pamoja nawe.   Mungu tunakuomba hiyo yote kwa njia ya Bwana Yesu Kristo Mkombozi

wetu.  Kwa jina la Baba la Mwana na Roho Mtakatifu, tumeshukuru Mungu milele na milele, Amina.

District Coordinator: Kabla hatujaenda tafadhali kuna watu nataka kuona, Cllr. Victoria Mutheu, Members of the Committee

don’t go, civic education providers wenye wako don’t go tafadhali.

Meeting ended at 2.30 p.m.
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