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The meeting started at 10.45am with Com. Ratanya in the Chair.

Gregory  Muriira:   (Prayer)  Hebu  tuombe.   Kwa  jina  la  Baba  na  la  Mwana  na  la  Roho  Mtakatifu.  Amina.   Baba

mmenyezi Mungu mwenye huruma, tumekushukuru sana kwa vile umetuwezesha  kuhudhuria  mkutano  huu wa kueleza

mambo  ya  Katibaya  nchi  yetu.   Baba  mwenyezi,  muumba  wetu,  tunakuomba  na  tunajiweka  mikononi  mwako  ili

uwaongoze,kwanza,  Commissioner  na wasaidizi  wake  wote  na  washiriki  pia  ili  wakati  huu  tusaidiwe  na  Roho  wako

Mtakatifu  ili  tuweze  kupeana  maoni  na  kushika  yale  yote  ambayo  tutaelezwa  ili  zote  pamoja  tujaribu  na  kujitahidi

kutoa maoni ambayo yatawezesha Katibayetu kuwa  ya muhimu  katika  nchi  hii  yetu.     Kwa  vile  Baba unajua  mambo

yote na fikira zetu, tunakuomba utusaidie na yote yale yataweza  kutuongoza  na kutusaidia  siku  hii  ya leo kwa  mambo

yale yote ambayo tumekuja kuambiwa hapa.  Tunaomba hayo machache kwa jina la Bwana wetu Yesu Kristo.   Amina.

  Kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu.

Jim Thimangu Muketha:  Asante sana Bwana Gregory Muriira kwa maombi, kwa jina mimi ni Jim Muketha,  mwenyekiti wa
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3C’s hapa Tigania East  Constituency.  Yangu Bwana Commissioner Ratanya,  Secretariat  ya  CKRC,  Bwana  Coordinator,  ni

kuwakaribisha katika hiki kikao cha kusoma draft ya Constitution.  Tunafikiri kwa sababu tumepatiwa makaratasi  ya kuona vile

maneno yalivyo, tutasikiliza na tutapeana feedback kutokana na yale tutafundishwa na watu wetu.  

Karibuni Bwana Commissioner na staff wenu.  Asante sana.

George  Kimathi:  Asante sana Sana Mr.  Jim Muketha.   Mimi nitaanza kwa kuwashukuru sana kwa  vile  mmefika  kwa  yale

---? nimesema.  Kama mjuavyo ni kwamba mara ya mwisho tulipokuwa hapa ilikuwa mwezi wa tano,  naona wengi wenu mko

hapa.  Wale  tulikuwa  tunapeana  maoni  na  kama  tulivyo  waahidi  ni  kwamba,  tuliwaambia  maoni  ambayo  mlipeana  yataenda

yaunganishwe na mengine.  Tulikusanya maoni katika Constituencies zote 210 tukasema maoni yenu yatahusiswa katika Katiba

mpya lakini kwa saa  hizi tuko na Draft Constitution ama kielelezo cha Katibaambacho lazima kijadiliwe na wananchi na kama

kuna mtu ambaye labda ako na la kuongeza ama la kutoa katika Draft Constitution.

Tunajua ya kwamba tutakuwa na Delegates Conference mwezi huu, kama ishirini na nane hivi; na ndio maana  tumekuja  hapa

tukiwa na Commissioner na other officials kutoka headquarters, ili wawaeleze ama tujadiliane sote,  tupitie hii Draft Constitution

tuone vile iko.  Kama kuna swali kuna mambo ambayo hayaeleweki  vizuri,  kuna  Commissioner  hapa  ambaye  atatueleza  kwa

kindani  na  kutoka  hapo  tutataraji  ya  kwamba  nyinyi  kama  wahusika,  kama  kuna  mambo  mnataka  kubadilisha  mtaandika,

mnaweza kuandika mlete kwa ofisi yetu. Kuna mengine mnaweza kutuma huko headquarters  ili delegates wakikutana mwisho

wa mwezi, waweze pia kujadili yale mapendekezo ambayo yametolewa na wananchi kuhusu mswada  huu;  Draft  Constitution

hii.  

Kabla sijamwita Commissioner Ratanya atujulishe wale wametoka naye huko headquarters,  ningetaka kidogo niwajulishe wale

tumekuwa nao hapa Tigania 

East,  upande  wa  Constitution  Constituency  Committee.   Tuko  na  chairman  hapa,  Jim  Muketha,  tuko  na  Muriungi  na

ninamwona Isaiya Mwilari King’ero yuko pale,  hawa wengine labda hawajafika.   Hata ninaona kuna civic education providers

hapa, hawa ndiyo watu tulikuwa tukifanya nao kazi hapa Tigania East na ninawashukuru kwa ushirikiano wao.  

Nitamwalika  Commissioner  Ratanya  ambaye  atatupeleka  hatua  kwa  hatua  katika  hii  Draft  Consititution  lakini  kwanza

atawasalimia na tuendelee na programme yetu.  Thank you so much.

Com.  Domiziano  Ratanya:   Asante  sana  Bwana  ---(not  clear)  na  Chairman  wa  Committee  ya  Constitution  hapa.

Hamjamboni nyote wananchi? 

Audience:  Hatujambo.
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Com.  Ratanya:   Langu  kwanza  ni  kufanya  introduction,  yaani  kuwajulisha  wale  ambao  tumekuja  nao.   Mimi  mwenyewe

tumeonana mara nyingi sana.  Mimi ninaitwa Domiziano Ratanya, nimekuja hapa mara nyingi na ni mtu wa kwenyu hapa,  kwetu

ni upande wa ---? mimi ni Commissioner.  

Kwa upande wangu huu kuna Solomon M’Anampiu, hata yeye  anatoka  upande  wa  Meru  lakini  ni  Programme  Officer  wetu

headquaters,  one  of  the  senior  officers  at  the  headquarters  of  CKRC.  Asante  sana  Bwana  Anampiu.   Yule  mama  ambaye

anaandika anaitwa Mary Babu,  ndiye  officer  wetu  kutoka  headquarters  na  kazi  ile  anatufanyia  sana  ni  kufanya  hii  recording

yote, verbatim recording na hii machine mnaona hapa na kuandika halafu atatoa  ripoti ya kila pahali ambapo tunaenda.   Mary

Babu simama uwasalimie wananchi.

Mary Babu: Habari Zenu?

Audience:  (Response)

Com.  Ratanya:   Hao  tu  ndio  nimetoka  nao  kutoka  Nairobi  lakini  kuna  mwingine  ambaye  ni  wa  maana  sana,  yuko  hapa,

Bwana Ibrahim Muthee, naye ni Driver wetu, he is busy, atakuja tu mtamwona.  

Inaonekana  kwamba  tumekubaliana  tutumie  lugha  ya  Kiswahili  kwa  sababu  mlianza  na  Kiswahili  lakini  sikusema  kwamba

hatutatumia Kiingereza. Kama kuna kitu ambacho ungetaka kueleza kwa Kiingereza ni sawa sawa.   Ukiona umelemewa kabisa

na hauwezi Kiingereza ama Kiswahili, kama vile niliwaambia siku ya gathering of views, mtasema hata kwa Kimeru kwa sababu

hapa si mambo ya kusema tuna-stop mtu yeyote,  hakuna mtu tunasimamisha asiongee.   Ongea kwa lugha yako,  ya muhimu ni

tuelewane ama sivyo wananchi?

Audience: (Response)

Com. Ratanya:  Hiyo kama hujui Kiingereza kabisa, hujui Kiswahili kabisa, hata neno moja, lakini ninajua Kiswahili ni national

language,  kila  mmoja  anajua  na  ninaona  kama  tumekubali  tutumie  Kiswahili.   Tukiendelea  kwa  hii  Draft  yetu,  mtaona  kuna

pahali  tumesema  Kiswahili  kitakuwa  official  language  ya  Kenya  na  English  itaendelea  kama  official  language  na  Kiswahili

kitaendelea kama National language.  Kwa hivyo Kiswahili ni official na national language; yaani lugha ya kutumiwa ofisini na ya

kuongea sisi wananchi,  kama vile tunaongea.   Hiyo ndiyo kitu kimeongezwa kwa Kiswahili.  Nimewaambia hayo kwa sababu

tumeanza  kusema  mambo  ya  lugha  lakini  tutaangalia  ndani  pahali  tutafika  kwa  languages.   Kiswahili  kimekuwa  promoted,

kimekuwa  official.   Haya  mambo  yote  ya  kisheria  ambayo  yatakuwa  yanaandikwa  baadaye  yatakuwa  kwa  Kiswahili  na

Kiingereza.  Hata ukienda kortini, Kiswahili na Kiingereza, Constitution yenyewe, Kiswahili na Kiingereza. Tanzania wanatumia

Kiswahili pekee  yake lakini vile tulivyo katika stage yetu ya Kenya,  tumeonelea Kiswahili na Kiingereza  vikiandamana  namna

hiyo, may be there will be a stage when wakati tutasema kwamba Kiswahili kibaki.  Ama si namna hiyo?
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Audience:  (Response)

Com.  Ratanya:   Lakini  as  per  now,  ama  kulingana  na  Draft  yetu,  itakuwa  namna  hiyo.   Kabla  sijaketi  ili  tuendelee  na

mazungumzo zaidi, ningetaka kuwaeleza sasa ile programme yetu, ile tutafuata.

Kwanza,  nitawaeleza  mafupi  kuhusu  report  ambayo  tulifanya  kama  Commissioners,  tulipokuwa  huko  Mombasa.  Baada  ya

kuchukua  maoni  yenu,  ripoti  iko  hapa  kwa  ufupi,  ambayo  ilikuwa  kwa  magazeti,  lakini  ilikuwa  zamani  kidogo.   Hiyo

tutazungumzia na hii mnayoona hapa mbele ndiyo Constitution Draft yenyewe.  Hii ni Draft Bill, ambayo kutoka hapa ikiendelea

na  kutengenezwa,  itaingizwa  kwa  vitabu  vizuri  na  itaenda  iangaliwe  Parliament  na  Parliamentary  Council,  I  mean  National

Conference ambayo tutakuwa nayo, halafu itaenda kwa Parliament, halafu itakuwa sheria. Haitaendelea kuwa katika magazeti.

Katika Commission tuliamua kutumia in this form kwa sababu tuliona ku-print vitabu vile vikubwa namna hii, ama vingine kama

hii ya law yenyewe, kwa sababu vitabu vya law viko in this form, wakati huo utafika.  Tuliona ni heri kuandika hata draft  namna

hii, ndiyo itakuwa cheaper,  ili wananchi waangalie,  waifanye corrections,  waifanye amendments na halafu baadaye tukiendelea

tuipolish namna hiyo, tutaweka iwe kwa kitabu cha maana. Na  hii, katika kila Kenya kuna Draft kama hii imeandikwa na watu

wa  Daily  nation,  tulinunua,  commission  ilinunua  hii  pull  out,  hii  yote  tupeane  katika  Kenya  yote  pale  tunaenda  kwa  kila

constituency.  Kila constituency iko na kitabu kama hiki.

Tukitoka kwa hii sasa tutaendelea kuzungusha hii halafu kutoka hapo,  nyinyi wenyewe mtauliza waswali ama mfanye debate  na

maswali ambayo mnataka leo,  kwa sababu ni wakati  mfupi, muulize na halafu baadaye tuwaachie muendelee na hii debate  ya

Constitution Draft for thirty days mpaka wakati  tutaenda kwa National Conference.   Kwa hivyo ningetaka tuketi na tuendelee

step by step.

Kitu cha kwanza,  ningetaka mjue kwa nini tumekuja hapa.   Tumekuja hapa ili tuwaambie pale tumefika  kwa  ile  kazi  ambayo

tulipewa na watu wa Kenya  ya  kufanya  Draft  ya  Constitution  na  halafu  kuendelea  mpaka  itoke  iwe  Constitution,  ku-review

Constitution yaani, kubadilisha ile Constitution ya zamani.  Constitution,  kitabu  kama  hiki,  hii  ndiyo  Constitution  tunayo  sasa,

imeandikwa  kwa  kitabu  kama  hiki.   Hii  Constitution  ndiyo  Constitution  of  Kenya  ambayo  iko  hapa  leo,  kwa  sababu  hii

haijakuwa Constitution, hii ni proposals.

Watu wa Kenya waliona kwamba hii ina mambo mengi ambayo yanataka kubadilishwa kwa sababu hii ilianza 1963,  kutokana

na Lancaster  House Constitution.  Lancaster  House ni huko ulaya, kulikuwa na mkutano wa kufanya Constitution  ya  kufanya

Kenya  iwe  huru  na  baada  ya  hapo,  ilianza  kubadilishwa,  kutoka  1964,  65,66,7  kulikuwa  na  mabadiliko  makubwa  kabisa

katika Constitution ya Lancaster House.  Unajua kwanza mwanzo kabisa,  tulikuwa na hata kiti cha Prime Minister,  kutoka the

Lancaster House Constitution lakini hiyo ilibadishwa, hiyo ni amendment moja kwa Constitution iliyofanywa kutoka mwanzoni.

Tukaingia kuwa na President bila Prime Minister.   Zamani zile, tulikuwa na Regional Assemblies; yaani kulikuwa na Serikali za
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provinces, regions zilikuwako na kulikuwa na wajumbe ambao walikuwa katika region.  Hiyo yenyewe ilibadilishwa.  

Kama nikikumbuka, hapa kulikuwa  na  mjumbe  wa  regional  assembly  wa  Meru  North  kwa  sababu  kulikuwa  na  Nyambene

South, Nyambene North.  Si kama sasa tunasema Ntonyiri, Igembe Constituency, Tigania East, Tigania West but in those days,

kulikuwa na Constituency ngapi? Wale wazee wanajua hapa, tulikuwa na mbili: moja ilikuwa  inaitwa Nyambene North,  hiyo ni

Igembe (Kimeru) Nyambene South ndiyo ilikuwa Tigania (Kimeru), but ilikuwa inaitwa Nyambene South na kule na Nyambene

North  kulikuwa  na  Mjumbe  wa  kwanza  katika  National  Asembly;  hata  majina  ninakumbuka  alikuwa  anaitwa  M’Ikilai  and

Nyambene South ilikuwa ya  Thiatha.   Si  ndiyo?   Hiyo  ni  zamani  zile.   Wazee  hawakumbuki?   Ninawakumbusha  Katiba  ile

ilianza  wakati  ule  na  hapo  baadaye  tulikuwa  na  National  assembly  kwa  sababu  kulikuwa  na  regions,  commonly  known  as

Majimbo na kulikuwa na Mjumbe wa Igembe ama Nyambene  North,  huyo  alikuwa  Muturia,  pengine  wazee  wanakumbuka,

hata tusiposoma, na Tigania South tulikuwa na nani? Mnamkumbuka sana.

Audience:  (Response not clear) 

Com.  Ratanya:    ---?  Anampiu.   Si  ndiyo?  Yeye  alikuwa  upande  huu.   Sasa,  hayo  yote  yalibadilishwa.   Ikaendelea

kubadilishwa, kulikuwa na Upper House ambayo ilikuwa inaitwa Senate, na Lower House: House of representatives.  Kulikuwa

na  nyumba  mbili  lakini  ilibadilishwa  ikawa  moja  ikaendelea  mpaka  ikabadilishwa  mara  nyingi  nyingi  mpaka  sasa  miaka  hii,

kutoka 1992,  wananchi wakaanza  kupiga  kelele,  wakasema  hii  Katiba  imebadilishwa  mara  nyingi  sana,  kwa  hivyo  tunataka

itengenezwe upya,  kuwe na Katibasawa sawa kwa sababu tumekuwa na hii tunaita  amendment  nyingi;  wiki  ikiiisha,  tunasikia

kuna amendments. Miezi miwili, mwaka mmoja, sasa amendment hiyo ikawa kama kuwa na nguo ina viraka vingi.

Sasa  watu wakasema hii ni mbaya,  watu wa Kenya wakasema ni heri tuwe na the  Review  of  the  Constitution.  Kutoka  hapo

ndipo tulitengeneza Commission ya kuangalia mambo ya review, yaani ku-review hii kwa sababu hii imedilishwa mara nyingi, si

ile ilitoka Lancaster, hii sasa imekuwa mara nyingi nyingi. Sasa  watu wa Kenya wakakubali  hii ibadilishwe, na ifanyiwe Review

na  ndiyo  tulikubaliana  tuwe  na  Commission  na  Commission  ikazungumziwa  vile  itachaguliwa.   Wakati  mmoja  watu

hawakukubaliana kutoka 1997, waliendelea kupigana hivi mpaka wakakubaliana mwaka wa 2000.   2000  walikubaliana lakini

si wote; kulikuwa na group moja wakakubalina kukachaguliwa first Commissioners 15,  group ingine ilikuwa na Commissioners

wengine.  Sasa walipoingia, wakaona hawawezi kuendelea na kazi wakiwa tofauti, Kenya ni moja na lazima waungane.  

Professor  Ghai alipochaguliwa  kwa  Commissioners  wale  wa  kwanza,  alienda  akasema  lazima  aunganishe  Commissions  zote

mbili; Ufungamano na hii ilikuwa ya Parliamentary Select Committee.  Wakaungana mwezi wa May,  June hapo wakaungana na

ikawa  sasa  Commission  imekuwa  moja,  ikaendelea  na  kazi  na  mpaka  sasa  Commission  ni  members  28,  kwa  sababu

waliungana  wakawa  28  na  2  ex-officio;  Attorney  General  ni  ex-officio,  hana  kura,  lakini  ni  ex-officio  Commissioner  na

mwingine  ni  Secretary,  PLO  Lumumba,  ndiyo  Secretary  wetu.   Kwanza  kulikuwa  na  mwingine,  mnasoma  hiyo  history  na

mambo  ikabadilika,  tukawa  na  huyu  ambayo  tunaye.   Hao  ni  wawili,  Attorney  General  na  Secretary,  two  ex-officio
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Commissioners na wengine ni 27, wote tuko team ya 29.

Wakati  mliona kwa ile paper  ya kwanza nilikuwa na report,  walikuwa hapo,  majina yao yalikuwa hapo na hata picha na hiyo

ilikuwa ni full commission ya Constitution of Kenya Review Commission.  Sasa  iliendelea na kutengeneza sasa  Katibakulingana

na ile sheria  tulipewa.  Hii  sheria  ilikuwa  katika  sheria  za  Kenya,  Cap  3,  laws  of  Kenya,  inaeleza  yale  tumeambiwa  tufanye.

Commission  ikaendelea,  siku  moja  ikaingia  mpaka  hapa  katika  Tigania  East,  wakati  tulienda  round  kwa  kila  Constituency

kukusanya  maoni  ya  wananchi;  wanataka  Katibaiwe  namna  gani,  Katibaibadilishwe  namna  gani.  Tulikuja  hapa  hapa,  hata

tulikuwa katika hii nyumba wakati wa kukusanya maoni.

Mbele  ya  hapo  watu  walifundishwa  kidogo,  wakafundishwa  ili  wajue  kuna  nini,  ndiyo  maana  kulikuwa  na  civic  education,

committee tukaifanya, coordinator  akaingia kila district.  Baadaye  tukaja  kukusanya  views,  maoni  yenu,  yale  mnataka  yaingie

kwa Katiba. Nilikiwa hapa, nina hii, mnaona hii file, hii ni ya Tigania East Constituency, Constituecy number 50,  yale yako hapa

ni yale mlisema siku ambayo tulikuwa hapa.   Pengine  tutafungua  moja  mbili  ili  tuangalie  na  tulinganishe  na  Draft  Bill,  mtaona

kwamba maneno yale mlisema, mengine yamekubaliana  na  wengine  katika  Kenya  na  yameingia  kwa  Draft  yetu.   Sasa  haya

maneno  yote  tuli-collect  kutoka  Tigania  East,  hii  ndiyo  report  tutawapatia,  tutaacha  hii  hapa  muwe  mnasoma  kwa

documentation centre ama copies baadaye zikipatikana.  

Kwa hivyo hayo yote tulipokusanya everywhere,  kaitka constituencies 210  katika Kenya,  kulingana na ile sheria inatusimamia

tuliambiwa twende.  After collecting, kulikuwa na stage ya collating, yaani kuchunguza maoni, tukaenda sasa  tukayachukua yote

tukaketi kama Commissioners, tukaangalia Tigania East  imesema hivi, tigania West,  huko Tharaka,  huko Bomet,  huko upande

wa Kisii, yaani Kenya yote,  210  Constituencies,  tukaangalia.  Tukaona maoni yenu vile mnasema, kama  ni  President  mnataka

awe mmoja, achaguliwe, kama ni Vice-President, kama ni Prime Minister, hayo yote tukalinganisha haya maneno katika Kenya

yote,  210  Constituencies,  hiyo  kwa  Kimombo  ndiyo  tunaita  collation,  tukaweka  pamoja  na  kuchagua,  tukaendelea  sasa

kuchagua, kuona yale yataingia kwa Katibana hiyo ilikuwa kazi ya Commission, ambayo tulikuwa tunaketi pahali.

Tulienda huko Mombasa tukaketi, tukaunganisha hayo yote, tukaketi kuyaangalia, tulipomaliza hapo tukatokea na ripoti na hiyo

report  si  report  ya  mwisho  ya  Draft,  ni  report  ya  kusema  kazi  hapo  tumefikia  na  hapo  tumefikia  kwa  maoni  ya  watu  na

tutaendelea kutengeneza Draft ambayo itaenda kwa Parliament.   Kwa hivyo ile report  tulitoa, kwanza ilitoka kwa paper  kama

hii,  kuna  wengine  walinunua  Nation,  baadaye  tukaandika  kwa  kitabu  kama  hiki,  kuna  vitabu  vichache  ambavyo  viko  kwa

documentation center kwa sababu hatukuweza kuwa na copy ya kila mtu.  Hii ni report ambayo hata ukiangalia tunaita  ‘People

’s Choice’ na kwa Kiswahili, sikuweza kupata ya Kiswahili kwa sababu zinaendelea kuandikwa, inaitwa ‘Chaguo la Wananchi’

; yaani hii Katibatunatengeneza ni chaguo la wananchi, wananchi ndio wamehusika.

Ile ya zamani ya Lancaster  House,  mimi nilikuwa tu kijana mzima lakini sikuulizwa maoni  na  hakuna  wazee  waliulizwa.   Ama

tuliulizwa wale walikuwa wakati huo, tuliulizwa?
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Audience:  (Response inaudible)

Com. Ratanya:   Kwa hivyo ilikuwa katika Kizungu na viongozi  lakini  ya  sasa  ni  Katibaya  wananchi  wetu  na  ndiyo  unaona

kitabu kama hiki kinatokea, kinaitwa people’s choice,  ni kueleza sasa  maelezo yenu tunayaweka namna gani.  Tulipoandika hii

report, mambo yale yako ni background ya kuonyesha vile process ilianza, hapo utaona kuna page ina majina ya commissioners

wote.   Kwa  hii  kuna  page  ambayo  tunaandika  kile  kinafanya  tutengeneze  Katiba,  ni  kuonyesha  ya  kwamba  mambo  mengi

yamekuwa mabaya,  nchi yenyewe inaendelea kuwa mbaya  na  tunataka  kuirekebisha,  tunataka  kuifanya  iwe  mpya.   Kwa  ile

Katibaya  zamani  mtaona  kuwa  kuna  mambo  mengi.  Mengine  yataachwa  na  mengine  yataunganishwa  sawa  sawa.   Yale  ya

muhimu na yale wananchi walisema tubadilishe ndiyo tutabadilisha na ndiyo utaona kwa draft ukiingia hapo yamebadilishwa.

Kwa hii report utaona kuna section inasema mambo ya civic education,  and that was preparing the people  for participation; ili

watu wawe tayari na waweze kuendelea kwa kujua mambo inaendelea namna gani. Kuna section ambayo ina  listening  to  the

people, ndiyo wakati tulikuja hapa kuchukua maoni yenu.  Kwa hivyo hii ni report  ambayo inaeleza ile kazi ile tulifanya na pale

tulifika kwa kuandika hii, ambayo ni Draft yenyewe ya Constitution ambayo tutaangalia.

Nikichukua mfano moja, kuna points zile tulichukua kwa watu,  thirteen main points,  nikisoma moja ya ile tulichukua kwa watu.

Watu walisema:

We want an end to corruption; yaani watu walisema ufisadi umalizike kabisa na hongo imalizike, hayo mambo yaishe. Nikisoma

hapa kwa Tigania East nitapata pahali wengine walisema tumalize corruption.  Hiyo si ni kitu ya muhimu ilisemwa?

Audience:  Ni kweli.

Com. Ratanya:  Kenya yote ilikubaliana hicho kitu kinaitwa corruption, hii mambo ya kitu kidogo kidogo hapa.  Ukienda kwa

polisi, badala  ya  kuandika  OB,  vile  ilikuwa  inaandikwa  bure  na  ni  bure  sasa  unaanza  kufanyiwa  maneno  mengine  hapa.   Si

ndiyo? Hayo mambo yaishe.  Kama ni kazi,  fanya kwa njia nzuri na mambo  kama  hayo  yaishe.  Kwa  hivyo  point  kama  hiyo

watu wa Kenya wote walikubaliana point kama hiyo, Katibaikitengenezwa, itengenezwe kumaliza kitu kama hicho.

Point ingine ni we want respect  and decent  treatment for the disabled.   Yaani hawa watu  wetu  wasiojiweza  tuwape  heshima.

Kuna desturi nyingi ama customs nyingi za watu wengine, sisi Waafrika, wanachukia hawa watu ambao ni walemavu sana.  Hata

mzazi akiwa na mtoto mlemavu na ni mtoto wa Mungu, ana  roho,  ana  kila  kitu  kama  mtu,  lakini  ukiona  amekuwa  mlemavu,

kama  hana  miguu,  ama  kiungo  kingine,  anamfichaficha;  hii  ilikuwa  kizamani.  Sasa  tunaseama  kwa  Katibampya,  hawa  watu

tuwaheshimu kwa sababu ni watu na wasaidiwe vile wataishi.   Kama hana macho, njia itafutwe ya kumsaidia vile ataishi,  kama

hana miguu, asaidiwe vile ataishi, kama hana mikono, kama hata hawezi kusikia, hawa wote ni walemavu.
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Point ingine kwa report  ni kama vile tulikubaliana, karibu kila pahali,  “we don’t want power  concentrated in the hands of one

person.   Hatutaki utawala ama ile nguvu ikae kwa mtu mmoja”.  Na  si  iko  namna  hii?   (Kimeru)   Tunataka  kila  mtu  awe  na

uhuru,  na  tena  kama  wale  tunawapatia  watawale,  kama  ni  watu  ishirini  tunasema  watutawale  sisi,  we  are  the  people,  sisi

wananchi. Hawa watu wa kututawala,  si mtu mmoja aende atawala badala  ya hawa watu wengine, wa-share  ule utawala.   Si

mtu mmoja, ni watu, kila mtu awe na sehemu ya kufanya.  Sharing of powers  na hata that authority na hiyo ninaona kila pahali

watu walikubaliana ati utawala ama nguvu isiwe na mtu mmoja.  Ipelekwe kwa watu wengine na hata ipelekwe pahali pengine.

Unaona kama pahali pengine, we want women to have equal rights and gender equity.  Kina mama wawe kama wengine.  Kina

mama wana kazi yao ya muhimu na kina baba  wana kazi yao ya muhimu lakini wote  ni  binadamu  na  kwa  hivyo  kitu  kimoja.

Hata kama mtu ako na mambo yake ya kufanya kazi kidogo kidogo,  yake ya kufanya kulingana na maumbile, lakini mbele ya

mungu, mbele ya nchi yetu, sisi zote tuko pamoja.   Kama ni kisomo, mtoto wa kiume akisoma, msichana naye asome kabisa.

Siku hizi unasikia kuna Professors, tuna nini, wote wote, kama mwanaume anakuwa Professor, mwanamke anakuwa Professor.

  Kwa  hivyo  kusiwe  na  njia  ya  kuwarudisha  akina  mama  kwa  sababu  ndiyo  kwa  kawaida  tunaona  kwa  traditions  nyingi

wanarudishwa nyuma.

Ninakumbuka wakati  tulipokuwa tunasoma, wasichana hawakuwa wanaenda shule, walikuwa wanaambiwa nyinyi kaeni huko

tu. Ninakumbuka wakati  mrefu  sana  sikuwaona  wasichana  katika  class  yetu.   Walikuwa  wamezaliwa  wako  lakini  walikuwa

wanaambiwa kaeni huko tu na hiyo ilikuwa makosa.   Hata ninakumbuka nilipokuwa ninasoma hapa Mikinduri, 1952,  tulikuwa

tulikuwa tunasoma na huyu mzee, Joseph Mng’ori, kulikuwa na msichana kwa class yetu Joseph?

Joseph Mn’gori:  Hakuna Bwana.

Com. Ratanya:  Imagine.

Joseph Mng’ori:  Lakini ----(not clear)

Com.  Ratanya:   Wanakaa  nyumbani  hapo,  wanambiwa  (Kimeru)  lakini  sasa  tumeenda  hatua,  si  kama  1952  ama  hapo

mbeleni.  Tumeenda  hatua  sasa,  tumeanza  kuona  sababu  ya  wasichana  wetu,  watoto  wetu,  wa  kiume  na  wa  kike  wote

waungane.  Kwa hivyo itakuwa kitu cha Constitution, Constitution provision, ama  kinakuwa  entrenched  sawa  sawa  kwamba

wanawake  na  wanaume  wawe  kitu  kimoja;  gender  equity.   Kama  ni  shule  waende  wote  pamoja,  kama  ni  mambo  ya

mashamba, mzee akiwa na shamba lake,  ajue  ya  kwamba  amezaa  msichana  na  mwanamume,  wote  wawe  sawa  sawa.  Huo

ubaguzi hatutaki uendelee na watu wa Kenya wote walikubaliana.

Kitu kingine kilikuwa na watu wote ni “ we want a fair system of access  to land for the future and the justice for the wrongs of

the past” Mambo ya mashamba yawe sawa sawa na yale yaliyokuwa zamani tufanye hiyo correction,  tusahihishe hayo mambo
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na tuendelee katika maisha sawa sawa katika miaka ijayo na hayo wote walikubali.

Then kulikuwa na point ya “give us the chance to live a decent live with the fundamental needs of food,  water,  clothing, shelter,

security, basic education met by our own efforts and the assistance of Government. Yaani mambo yote, tuwe na maisha mazuri,

kuwe na kama chakula, nguo, security yenyewe na masomo, hayo yote tuwe nayo, tukiwa tumejisaidia sisi wenyewe pamoja na

Serikali.  

Hizi point zote ziko katika report na kuna nyingi na point zingine ningetaka kuwaambia kwa hii report ya kwanza ni… tumeguzia

mambo ya watu wasiojiweza.  Point moja,  ile Constitution tutawafanya hao ambao ni walemavu, “discrimination on grounds of

disability is prohibited”. Kwa hivyo Katiba itakataa, hii ambayo tunafanya, any discrimination of the disabled people.

“Human Rights Commission to have a special focus on disability”.  Katika hii Katiba,  na tutaangalia kwa Draft,  tutakuwa na ile

inaitwa  Human  Rights  Commission  ambayo  itaangalia  haki  ya  binadamu.   Kama  ukifanyiwa  makosa,  hiyo  Commission

itaangalia, kila mtu afanyiwe yale yaliyo mazuri kama wengine.

Page 18, kuna point hapa “How is the new Constitution different from the old one?”  Kama sasa  niliwaeleza kitabu kama hiki

vile muundo wake,  hii ni sheria na ni Katiba ile ambayo tunayo.  Tukiangalia  huku,  na  uone  hii  Draft  yetu  tumefanya  kwa  hii

Constitution Mpya,  ndiyo utaona hii  ikitokea  iwe  kama  hii,  iwe  law,  kuna  mambo  ambayo  yatakuwa  tofauti  kidogo  kidogo,

kulingana na maoni ya wananchi.   Nikiangalia kwa point moja hapa,  nitafute  ile  fupi  niangalie,  ikireflect  “what  the  people  are

concerned about instead of being mainly a set of Governmental structures.” Badala ya kufanya ati ni Serikali inasema inatawala,

iwe inatawala kulingana na vile watu wanataka, kulingana na maoni ya wananchi. Ndiyo unaona Katiba yenyewe tunaiita Katiba

ya watu kwa sababu utawala utakuwapo kulingana na maoni ya watu.   Si vile wanaketi  ofisini tu kuitengeneza  wao  wenyewe

lakini itakuwa kulingana na maoni ya wananchi.

Ukiangalia point ingine hapa ni “a person does  not  have  to  be  a  member  of  a  party  in  order  to  stand  for  election.”   Katika

Katiba hii, lazima unakuwa sponsored na party, kwa hii ambayo tunayo sasa, lakini hii ambayo tunapendekeza haitakuwa lazima

ati wewe utoke kwa political party,  unaweza kutoka hata ukiwa independent  candidate.   Kama  unakumbuka  wale  walikuwa

zamani kidogo, tulikuwa na Independent  parties.  Si ni namna hiyo? Wale wazee kidogo wanajua hivyo.  Kulikuwa na Political

parties za zamani kama KADU na KANU na APP na zingine na kulikuwa hata na Independent, yule ambaye haendi kwa party.

  Sasa  ukisema ni party pekee  yake na kama kuna mtu ambaye anaweza kusaidia watu,  a  good  politician,  mnataka  kumtupa

hivyo?

Audience:  (Response not clear) 

Com.  Ratanya:   Lazima  apate  nafasi  na  hiyo  nafasi  ni  kuingia,  aseme  mimi  si  mtu  wa  party  lakini  ni  mtu  wa  wananchi.

10



Unajitokeza,  independent,  wewe  huna  party  yoyote  lakini  utakuwa  surported  by  wananchi.   Wataonyesha  wanakupenda  na

baadaye watakupigia kura na utashindana na wale wengine katika parties, wale wako zinaitwa siku hizi sijui NAK, sijui KANU,

zingine what. Hawa wote watashindana na yule anasema mimi siko pahali popote, mimi ni mtu wa wananchi,  hata yeye atapewa

nafasi ya kupigania kiti, yes.  Kwa hivyo utaona hiyo ni tofauti na hii tunayo.

“Parliament  will  constist  of  two  Houses;  the  National  Assembly  and  the  National  Council”.   Katika  hii  Draft  na  tutaangalia

pengine  hapo,  tutaona  ya  kwamba  Parliament  itakuwa  na  two  chambers,  itakuwa  na  nyumba  mbili,  moja  inaitwa  National

Assembly  na  nyingine  tumependekeza  iitwe  National  Council.   Kwa  hii  Constitution  ambayo  tunayo  ni  nyumba  ngapi  iko

Parliament, si moja? National Assebly.  Hapa mna mjumbe wenu na ni mjumbe ambaye anaenda wanatengeneza huko Nairobi

nyumba moja, kila constituency Mjumbe moja, mtu mmoja. Wanaenda kwa National Assembly wote 210,  lakini kwa hii Draft

Constitutution  ambayo  wananchi  wamependekeza,  kutakuwa  na  nyumba  mbili  na  hapo  tutaangalia  baadaye  kwa  Draft,

tutakuwa na two chambers or two houses. Hiyo ni tofauti moja.

Kuna tofauti nyingi ambayo mtazidi kuona mkiendelea kusoma kwa hii Draft. Hapo, stage ingine ambayo ningetaka kuingilia, hii

draft yenyewe tuli-launch on 18th  September  tukiwa Mombasa na ikatokea hata kwa  papers,  pengine  watu  walinunua,  this  is

just a report.   Kutokana na report  hii, ndiyo unaona tunakuja kwa draft  yenywe ya Constitution.  Kuna point moja ya report,

kabla ya kwenda kwa Draft ningetaka tuangalie, ama niwaeleze.

The new structure of Government, yaani muundo wa Serikali (Kimeru).   You know the first person katika utawala,  ukumbuke

mtu wa kwanza, mtu wa heshima ni mwananchi. So hii Serikali tunaita Serikali ya wananchi.   Si kusema ni ya huyu na huyu, ni

ya  mwananchi.   Si  ya  President,  ni  ya  wananchi.   President  tumemuweka  aangalie  hii  Serikali  kwa  niaba  yetu  na  MP

tumewaweka waende watuwakilishe kwa niaba yetu lakini sisi wananchi ndiyo tuna nguvu.  

Katika hii picha ambayo mmepigwa hapa,  tutaangalia tutaona  kwanza imeandikwa the people,  yaani wananchi.  Hao ndio wa

maana na hao wananchi wanasema wawe na President  ambaye atawatawala.   Wanasema kwa  njia  gani?  Wanamchagua.   Si

wanamchagua  kwa  kura?   Sasa  watu  wenyewe  wanamchagua,  wanasema  wewe  ndiye  tunaweka,  utuangalie,  na  wakati

utafanya makosa,  kulingana na hii Katiba tunatengeneza sasa,  wamesema ya kwamba watatafuta njia ya kumuondoa,  ambayo

inaitwa impeachment.  

Hawa watu wanasema kuwe na Vice-President;  Vice-President  anakuwako kusaidia President.   Hawa  watu  tu  wakiwa  top,

wakiwa  kwa  hii  diagram,  on  top,  ni  mwananchi,  yaani  ni  people.   Wanasema  kuwe  na  Parliament  kwa  sababu  wanataka

representation, kuwe na Parliament, waakilishi, na hawa waakilishi, wamegawanywa kwa group mbili.  

Kabla ya kuja hapo kwa…. kutoka vice President,  watu  wenyewe  wamesema  kuwe  na  Prime  Minister.   Katika  hii  Katiba,

hata nikisoma kwa Tigania East  pengine mlisema tuwe na Prime Minister na tulisikia pahali pengi,  sasa  tumeweka  kwa  Draft.
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Commission  imeweka  kuwe  na  Prime  Minister  na  kuwe  na  Deputy  Prime  Minister  wawili  na  kuwe  na  Ministers.

Tumependekeza kuwe na Ministers kumi  na  watano  kwa  sababu  wale  wengi  na  economy,  ama  nchi  yetu  uchumi  kuwa  vile

ulivyo, tuliona tuanze na kumi na watano. Hawa kumi na watano wawe na deputies wao kumi na watano.

Kutoka hapo sasa  twende kwa Parliament,  waakilishi: hawa watu wa Kenya  wamesema  kuwe  na  Parliament  kama  kawaida

lakini  hiyo  Parliament  tumesema  hapo,  ukiona  kwa  report  wamesema  kuwe  na  nyumba  mbili,  two  chambers.   Moja  iitwe

National Assemby na ingine iitwe National Council.   Zamani kulikuwa na National Assembly or  house of representatives ama

Lower  House,  ingine  zamani  ilikuwa  inaitwa  Senate  ama  Upper  House.  Tulikuwa  nayo  lakini  niliwaeleza  iliondoka  kwa

kubadilishwa kwa Katiba lakini  sasa  Commissioners  walichagua  majina  wakasema  National  Assembly  iwe  nyumba  moja  ya

Parliament na hii ingine ambayo ni Upper House nayo iiitwe National Council.

National Assembly iwe na Members 210,  vile ilivyo, kama sasa,  tuko  210,  nyinyi  mna  mmoja  hapa,  Tagania  East,  Ntonyiri,

Igembe  na  kuendelea  mpaka  Kenya  yote  inakuwa  mia  mbili  na  kumi.  Tumependekeza  kuwe  na  90  party  linked  members

ambao watafanyiwa njia yao ya kuchaguliwa na sababu yao hawa wawe wanarepresent  special  groups kama  disabled,  kama

akina mama, kama professionals.  Hawa  wote  mpango  itapangwa  na  njia  itaelezwa  ya  kuwachagua  hawa  90.   Ukiunganisha

hawa 210 na 90 ni wangapi wote?

Audience:  Mia tatu.  

Com. Ratanya:  Mia tatu, three hundred members katika National Assembly.  National council ikapendekezwa kuwe na one

from each district.  Katika Kenya siku hizi  tunahesabu  district  tunaona  ni  kama  69  hivi.   Kwa  hivyo  kama  ni  mmoja,  mmoja

kutoka kwa kila district,  watakuwa wangapi? 69.   Nairobi  itaitwa district  kwa  mpango  ambao  tunao  sasa,  itaangaliwa  kama

district  na  kwa  hivyo  atatoka  mmoja.   Kwa  hivyo  wamekuwa  wangapi  mpaka  sasa?  Sabini,  seventy.   Thirty  watatafutwa

kutoka kwa akina mama  ili  wawakilishwe  lakini  kwa  sababu  district  ni  nyingi,  hawatoki  kwa  district;  imekubaliwa  watatoka

kwa Province.   Kila Province ione mpango vile watafanya kwa sababu sheria itafanywa ile watachaguliwa  wawe  wanne  kwa

kila  Province.  Mnajua  tuna  province  ngapi?  Ni  nane  pamoja  na  Nairobi.   Si  ndiyo?  Hebu  tuseme  saba  wanne  wanne,  ni

wangapi hawa?

Audience:  Ishirini na wanane.

Com. Ratanya:  Twenty-eight.  Nairobi nayo wamependekeza wawe wawili.  Wamekuwa wangapi sasa? 

Audience:  Thelathini.   

Com.  Ratanya:   Sasa,  hiyo  nyumba  ya  wazee,  ambayo  inaitwa  National  Council  Upper  House  itakuwa  na  members  a
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hundred.  Sasa Parliament yetu yote ikilinganishwa yote itakuwa na wajumbe mia nne.  Sasa  kutoka hapo,  wananchi wa Kenya

kulingana na vile tulisoma kwanza hapa tukaona hawataki power iwe pahali pamoja ama iwe ya mtu mmoja, wakasema Serikali

isikae Nairobi lakini iteremke kwa wananchi.  

Serikali ya Nairobi  ndiyo sasa  nimewaeleza kuna nyumba mbili hapo,  National Assembly na hii  National  Council,  na  MP,  na

halafu Prime Minister na President.   Sasa  kutoka Nairobi,  kumependekezwa na tumeweka kwa draft,  tutakuwa  na  hii  tunaita

devolution of power, yaani kugawanya nguvu na hiyo nguvu itagawanywa kutoka Nairobi,  tumependekeza sana ije kwa district

level.  Zamani ilikuwa inatoka kwa headquarters  inaenda kwa province mbali mbali, lakini tukaona  tumeendelea  sana  na  hata

taabu imekuwa nyingi kwa wale watu wako huko,  tuwapelekee  Serikali.  Tukaona  kwamba  Serikali  itoke  Nairobi,  ile  ingine,

mpango mwingine iende kwa district level.  

Kwa hivyo kwa district  kutakuwa na District Councils  ambayo  itakuwa  inaangalia  mambo  ya  district  hiyo  na  ikishirikiana  na

headquarters,  yaani  na  Central  Government.  Hiyo  itakuwa  na  nguvu  nyingi,  si  kama  tuko  na  County  Councils.   Itakuwa  na

nguvu nyingi kwa sababu itakuwa inafanya sheria ya district  yao,  itakuwa inaangalia mambo yote ya district  hiyo  yao  wakiwa

karibu na watu na watakuwa na wajumbe, yaani Councillors.  Kama wataendelea kuwaita councillors, hiyo ni sawa sawa,  lakini

watakuwa na representatives ambao wataenda kwa district.    Wengine  watatumia  ile  wards  ambazo  ziko.   Wale  councillors

watachaguliwe wanaenda kwa District level, sasa hiyo itakuwa kama Serikali, inaitwa Serikali ya district, District Government. 

Kutoka  kwa  district,  tukaona  sio  kupeleka  Serikali  kwa  wananchi,  tufanye  Serikali  ya  location.  Hiyo  Serikali  ichaguliwe  na

wananchi; kama ni mkubwa wa location achaguliwe na wananchi, wampigie kura na wachague councillors.

Na  kutoka  kwa  villages  nayo  iwe  na  councillors  wake.   Sasa  unaona  tumesikia  kwa  mwananchi.   Mtu  akitaka  barabara,

asiende Nairobi  kuuliza hii barabara,  aulize hapa hapa kwa  village  level  hapa,  tumekuja  nyumbani.   Kwa  location  level  kuna

hiyo level ya Serikali,  district  level,  kwa hivyo hakuna mambo ya kwenda kule mbali Nairobi,  yale yatakuwa magumu  kidogo

kuhusu location tofauti yatamalizikia kwa district.  Yale mengine yanaweza kumalisikia kwa location, mengine ya wananchi huku

kwa village, nini yote, yatamalizikia kwa village level na hao wote hiyo itakuwa ni Serikali na wanalipwa. Si mambo ya kusema

ni wazee wa vijiji, watakuwa na office.  Kama ni kwa village level kutakuwa na office, secretariat  yao,  security yao,  maaskari

wao, kila kitu, itakuwa kama Serikali ya hapo. 

Na hata koti,  cases  ambazo  haziwezi  kwenda  huko  Nairobi,  huko  mbali  ama  katika  district  level,  wananchi  wataamua  ziwe

zinafanyiwa kwa hiyo level kwa sababu kuna cases  huku za mashamba, cases  za family, za customary law na all these  things,

badala ya kwenda kutumia pesa  nyingi kwenda kwa district  huko,  zitapangwa kuwe na tribunals,  yaani kama courts,  inaweza

kumaliza cases hapar na kesi ikimaliziwa hapa na wazee inakwisha.  Ikienda kwa locational level nayo ikimalizikia hapo ni sawa

badala ya kwenda mbali halafu watu wanatumia pesa  nyingi kwa ma-advocate,  kwenda huko mbali kama ni kwa district  level.

Mambo mengi yawe yanamalisikia village, location and district  level halafu kama ni court,  Nairobi  itakuwa na Supreme  court,

hapo tutaangalia kuhusu court.
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Kwa sababu nimeguzia hapo mambo ya court,  kwa court  imeongezwa na hiyo ni tofauti moja ya Constitution ya sasa  na hiyo

ambayo itakuja, imeongezwa kuwe na supreme court.  Zamani kulikuwa mpaka court of appeal.  Kama unatoa kesi yako hapo,

inaenda, inafika kwa Magistrate,  Chief  Magistrate  na  akiona  mambo  haiendi  sana  hata  kwa  Chief  Magistrate,  uneenda  kwa

High Court, mwingine anaenda hata High Court directly na ukiona kuna appeal, itaenda mpaka Court of Appeal lakini sasa kwa

hii Katiba, tumeongeza Court ingine juu, ili mwananchi awe na mahali pengi pa  kwenda,  ambapo tunaita Supreme court.   Kwa

hivyo kwa hiyo Supreme court, hiyo ndiyo tumeongeza ya mwisho kabisa huko.  Pengine kama tutakuwa na East  African Court

baadaye,  ambayo itashikanisha nchi hizi zote,  iko lakini pengine  itatengenezwa  ikawa  ya  juu  lakini  kila  nchi  itakuwa  na  court

yake ya juu.  Kenya Supreme Court,  pengine Tanzania na Uganda.   Sasa  tuseme  kutoka  Supreme  Court  kule  juu,  tukienda

chini huko,  chini  kwa  wananchi  kutakuwa  na  tribunals.   Kwa  hivyo  hapa  Supreme  Court  itakuwa  ya  juu  kabisa,  then  kuna

Court  of Appeal,  kuna  Lower  Courts,  ambazo  hizo  ni  Magistrates  Courts,  kutoka  District  Magistrate  mpaka  pengine  Chief

Magistrate na kwa Constitution yetu tume-recommend kuwe na hata tribunals.

Kwa hivyo tukiangalia tunaona Supreme Court na hii itakuwa headed by Chief Justice,  huko juu kabisa na halafu tuakuja chini

kuna Court of Appeal na kutakuwa na President wake, halafu kuna High Court  na kutakuwa na msimamizi wake na kutakuwa

na Lower Courts and tribunals.  Siku hizi tuna Lower Courts tu, kama hapa ---? ni example ya Lower Court  kwa sababu kuna

District Magistrates hapo,  na hapo ukienda unaona huyu anajua hata mambo ya kienyeji lakini haiwezi kuyakagua yote.   Sasa

Serikali  ikitoka  ni  mpaka  iende  kwa  wananchi,  tutakuwa  na  zle  tunaita  tribunals  na  hayo  mambo  yalikuwa  ya  zamani,  wale

wazee kama mimi na wengine wanajua ilikuwa ni hivyo.  Si tulikuwa na African Courts?  Yes.  Sasa  itarudi  in  that  form  kama

African courts  na ije hapa,  kama ni Mikinduri hapa  kuwe  na  court  ambayo  cases  zinaweza  kuishia  hapa  na  yale  atashindwa

yanaenda kwa koti zingine.  So kutoka kwa Supreme Court mpaka Lower Court and Tribunal.

Upande wa Muslims wataendelea na Kadhi Courts  zao,  court  of  Appeal  yao  ya  Muslims  na  watakuwa  na  Provincial  Kadhi

Court  na District Kadhi Courts.   Hayo  ndiyo  mapendekezo  kwa  Muslims.   Kwa  hivyo  mambo  ya  courts  yamependekezwa

namna hiyo na unajua hii sheria,  hii sheria now, kulingana na Katibayetu sasa,  President  atakuwa  chini  ya  sheria.   Hata  kuna

diagram moja inaonyesha kuwa sheria ndiyo iko juu lakini si sheria  iko  chini,  sheria  itakuwa  juu.   Hii  picha  hamuwezi  kuona

sana kwa sababu ni kidogo lakini utaona hapo juu kumeandikwa the law, na tena President  ako na handbag yake hapo chini,

not above lakini chini na haya yalikuwa mapendekezo ya kila pahali in Kenya.  Kwa hivyo President  hata naye atakuwa subject

to the law na hii si Commission imesema hivyo, ni wananchi walisema.

Tuendelee sasa  tuende  kwa  Draft  yenyewe:   Hii  karatasi  mnaona  hapa,  niliwaambia  kwanza  tuliamua  kuweka  kwa  karatasi

kama  hii  ili  ikifanywa  correction,  ikifanywa  amendments,  watu  wakisema  yale  wanataka  na  yawekwe,  itabadilishwa  hii,

iandikwe  kwa  kitabu  kingine  kizuri.   Mnasoma  sasa  ni  kama  gazeti,  lakini  hii  si  gazeti  ovyo  ovyo  na  ikiwezekana  hii  iweke

kabisa, hata watoto wako, mababu na ninu wawe wanaona, hii ni ya muhimu.  Tuliona iwekwe namna hii ili ukizungumza ufanye

mabadiliko, iwekwe kwa kitabu kizuri  lakini  hata  hii  iweke  kwa  sababu  ni  historia.   Sasa  hii  ndiyo  tumeweka,  ndiyo  tunaita
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draft, the Constitution of the Republic of Kenya na hii ilitokana na maoni ya wananchi,  hayo yote nimewaambia, tukaweka sasa

kwa  ile  tunaita  lugha  ya  Katiba,  Draft  ambayo  ikitoka  hapa  itaenda  sasa  kwa  National  Conference.   Ikitoka  National

Conference, kukiwa na mabadiliko yale yatafanywa, itaenda kwa Parliament baadaye itakuwa sheria na itawekwa kwa vitabu

vya sheria kwa muundo kama huu ama ule utakubaliwa.

Sasa  kwa hii Draft,  tulipomalizia hii draft  tukiwa  Mombasa  na  tukaja  Nairobi  mpaka  tukamaliza  kabisa.  Tarehe  27/09/2002

ndiyo tulipatia watu wa Kenya hii Draft,  ndiyo tulifanya hii inaitwa launching, yaani tukawapatia  waanze kusoma na kuendelea.

Kulingana na ile sheria tumepewa, hii Cap  3(a),  tumeambiwa, na kulingana na mabadiliko yake kwa sababu imebadilishwa, hii

yenyewe imebadilishwa kidogo,  tulikuwa tunasema iwe sixty (60)  days  kusoma  hii  lakini  sasa  hiyo  sheria  yetu  imebadilishwa

tukaambiwa ni 30 days, siku thelathini na kutoka tarehe ishirini na saba  mwezi wa September,  siku thelathini zitaisha siku gani?

27th  October.   Kwa  hivyo  kutoka  27th  September  tuliwapatia  watu  wa  Kenya,  tukiwa  Nairobi.   Ikaenda  kwa  magazeti,

magazeti kama hii Nation ikaandika njia unaona iliandika, Standard  iliandika na hata magazeti mengine yaliandika na hata watu

walisikia kwa TV, wakasikia kwa redio.   Siku hiyo ndiyo tuliambia watu  wa  Kenya  kwamba  Commission  imetoa  Draft  ama

report  ya kwanza ya Katiba mpya na kutoka tarehe 27th  September  wataisoma mwezi mmoja kulingana na sheria  tumepewa.

Watasoma thirty days na wakisoma thirty days watakuwa wamepata makosa ama wanataka kuongeza yale wanataka kuongeza

hapo watakuwa wameangalia. 

 Hiyo ikimalizika, kutakuwa  na  National  Conference,  yaani  mkutano  wa  wale  delegates  wamechaguliwa  katika  Kenya  yote.

Kila  district  wamechaguliwa  watatu  na  hawa  watatu  mwanamke  lazima  awe  ako  mmoja  kulingana  na  hii  sheria  tulikuwa

tunafuata.   Hata  katika  Nyambene  ama  Meru  North  District,  kunao  hawa  watatu  kwa  sababu  wakati  nilipokuwa  ninaenda

round nimewajua wote na mna bahati nyinyi watu wa hapa Tigania East, Mikinduri, mmoja wa hawa watu anatoka hapa.   Mko

na hiyo bahati kwa sababu kwa district  yote ni watatu lakini mmoja wa hawa watatu ametoka hapa.   Wapi yule bwana,  yuko

hapa, hata mmpigieni makofi, amechaguliwa na ametoka hapa hapa kwenu na atakuwa mmoja wa hao wataenda kwa National

Conference,  yaani  mkutano  ambao  utakuwa  Nairobi  kuangalia  hii  Katiba;  Draft  ya  Katibaambayo  watu  wamesoma  siku

thelathini na pengine wametoa makosa ama kuongeza, hawa watu na ---? ndiyo wataenda kuangalia.   

Mama  ametoka  upande  wa  Kangeta  na  mtu  mwingine  ametoka  upande  wa  Lari-Ntonyiri.  Hawa  wajumbe  watatu,  watu

waliamua wakaona huyu mmoja atoke  Ntonyiri,  mwingine Igembe na mwingine Tigania East  na  watatu  wakishia  hapo.   Sasa

hawa wataenda huko National Conference na watakuwa kama 600,  kila district  ikiwa  na  watu  watatu,  hata  tulihesabu  hawa

pekee yao.  Districts ni 70, pamoja na Nairobi, watatu watatu kila district ni wangapi hao? 210.  MPs wale ambao mmechagua,

wale wako hapa leo,  kina Karauri  na wengine, nao watakuwa huko katika huo mkutano na hao ni wangapi? 210,  the current

MP na halafu kutakuwa  na  waakillishi  wengine  wa  makanisa,  wakina  mama  wengine  na  disabled  na  …  yaani  vikundi  mbali

mbali,  nao  watakuwa  na  wengine  na  ukifanya  group  yote,  tena  kuwe  na  Comissioners  29  na  ukiweka  Commissioners  na

wengine watakaochaguliwa,  wote  group  watakuwa  ni  600,  around  650.   Commissioners  kama  mimi na  wengine  watakuwa

huko, sisi zote 29  lakini  hatutakuwa  na  kura  sisi  kwa  sababu  ni  sisi  tumeandika.   Hii  ndiyo  itaenda  kupigiwa  kura  na  kama
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wakiona  kuna  kitu  kibaya  hapa,  wanavote,  kina  ---?  Hawa  na  wengine  huko  watakuwa  kali  sana  huko  wanavote  lakini

commissioners kama mimi sitapiga kura kwa sababu already hii ni Draft yangu.  Tutakuwa huko tu tunaketi, tunapangia watu viti

na  makaratasi  na  nini,  tukiwa  na  Anampiu,  tunapanga  kila  kitu  lakini  hatuna  kura.   Kura  ikisemekana  ipigwe,  sasa  sisi

tunaondoka.  Kina Chairman hapa wanapiga kura.  

Kwa hivyo siku  ya  leo  ni  kuwaletea  hii  draft  yenyewe  na  si  siku  ya  kuzungumza  sana.   Ni  kueleza  kidogo  muende  muanze

kuisoma.   Ukiangalia  kitu  fulani  ambacho  wewe  hautaki,  ama  unataka  kibadilishwe,  andika  report  yako  wewe  mwenyewe.

Mtakuwa mnasoma kwa vikundi, kama vikundi vya akina mama, vikundi vya wazee,  hata wazee wa Njuri-Ncheke wanaweza

kusoma wakiwa wazee,  kama ni Muslims, kama ni akina mama, manaweza kusoma kwa vikundi vikundi ama individuals, mtu

binafsi.  Mtoe  ripoti  yenu  nyinyi  wenyewe  na  mseme  section  fulani  hatutaki,  tunataka  iwe  hivi,  tunataka  iwe  vile  kwa  hivyo

tunaweza kufanya amendment kwa hii, this is not final. 

 Hata wale walikuwa wakisema Commissioners wamesema hivi, kweli tumefika mwisho?

Audience:  Hapana.

Com.  Ratanya:  Hapana.   Si  hii  mnaweza  kugeuza?  Na  ndio  inatufanya  tuje  hapa  kuwaletea  muisome.   Mkiona  mambo

mengi, mimi ninaamini ni yale mlisema lakini kama tumefanya kombokombo kidogo kwa yale mlisema, mna haki ya kugeuza and

this is why you are  given thirty days to read.   Sasa  ukiona  watu  wengi  wanaanza  kuchallenge  ama  kusukuma  commissioners

sana,  wanasema  commissioners  wamesema  hivi,  wamesema  umri  wetu  wetu  badala  ya  kuwa  74  commissioners  wamesema

irudi  65,  wanasema  hivi,  si  mmejua  kuna  watu  wameshtaki  commission?   Ndiyo  unaona  tunaweka  hii  ndiyo  tuseme

tunakubaliana na draft  ya Constitution ile sisi wenyewe tulisema.  Tuwaambie  hii  ripoti  ya  Tigania  East  iko  hapa  na  nitaiacha

Tigania East, muangalie vile mlisema na ndiyo tumeingiza hapa.  Sasa, haya yote si sisi tulisema, tuliambiwa na watu.  

Watu walikuwa wanasema korti ni mbaya sana, kortini unaenda huko, unakaa miaka tano kwa kesi, wanasema kortini yenyewe

mnapeleka pesa huko kwa advocate, mnahonga, mnahonga hata judge, hata mwingine, si watu walisema hivyo?

Audience:  Ndiyo

Com. Ratanya:   Sasa  hayo maoni ndiyo tulichukua yote,  tukasema  sasa  tutafanya  mabadiliko  hata  kwa  Judges.   Si  Judges

pekee yao tunafanya mabadiliko, ni wananchi walituambia tufanye nini? Review ya kila kitu ama si ndiyo wananchi?

Audience:   Ndivyo.

Com. Ratanya:  Sasa hawa wanatushtaki, ni kwa sababu ndio wanakalia koti.  Si ndiyo?
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Audience:  Ndiyo. ----(not clear)

Com. Ratanya: Yes. Ni nyinyi mmeshtakiwa.  Si ndiyo?

Audience:  Ndiyo.   

Com.  Ratanya:   Maneno  ni  kama  hayo  sasa  wananchi,  mkianza  kusoma  hii,  ninajua  mtajadiliana  zaidi.   Nilipokuja  hapa,

kulikuwa na wananchi walianza kujadiliana, wanasema hivi na hivi lakini sasa mkichukua hii mtaisoma zaidi na mtajadiliana zaidi.

  Ama si hivyo? 

Audience:  Ni hivyo.

Com. Ratanya:   Mtajadiliana zaidi na mtaona yale ambayo tumeweka ambayo ni kweli ---?  ama yale mnataka kuongeza na

ukiona yale utaongeza ama kufanya amendments kwa ni Constitution Draft,  utaandika in writing.   Ukiandika  in  writing  useme

kitu  fulani  ninaona  si  namna  hii,  we  better  change  here,  we  better  change  there,  kufanya  amendments  na  halafu  ukifanya

kuandika, iende kwa Commission Nairobi.  Upatie Coodinator, Coodinator naye atuletee.

Tarehe  28/10/02  ndiyo  tutakuwa  na  mkutano  wa  hawa  wazee  na  akina  mama,  wale  watakuwa  huko.   Haya  mambo  yote

mmesema yatapelekewa hao.  Kama tumesema kuwe na Prime Minister na nyinyi mnasema pengine hamtaki,  mtasema namna

hiyo.   Hayo  mambo  yote,  amendments,  yatapelekewa  akina  Muketha  hapo  na  delegates  wengine,  nao  watazungumzia,

wakakaa mkutano huko karibu mwezi mmoja, watazungumzia, waone yale ambayo wataweka.

Sisi hatutakuwa na nguvu wakati  huo, commissioners,  hao ndiyo watakuwa na nguvu nyingi ya kupigia kitu  kura,  kutupa  ama

kuweka.  Nao wakimaliza hiyo kazi, stage ingine, ni kuwa ripoti hiyo na draft  ile itafanywa wakati  huo itaenda kwa Parliament.

Parliament  itaangalia  kwa  sababu  hata  ikienda  Parliament  haiwezi  kupitishwa  ovyo,  wana  procedure  yao  ya  kuangalia  na

wataangalia mpaka wakimaliza sasa inaenda kupewa assent na President na halafu itakuwa Law.

Wakati  huo ikiwa Constitution Law, sasa  wakati  huo ndiyo itaanza kutekelezwa,  yale ambayo yamesemwa huko yaanze  sasa

kutengenezwa, kisemekane kitu fulani  Constitution mpya inasema kifanywe, kingine kifanywe na haya yote hayatafanywa siku

moja.  Hatuwezi kusema Katiba ikitoka leo, kesho kila kitu kifanywe.  Itaenda ikifanywa  na taratibu.   Wakiona hiki kimekuwa

namna hii, inafanyika, hii ikiwa namna hii, inafanyika.  Mnaona namna hiyo?  Untill waone ya kwamba,  baada  ya miaka pengine

chache hivi, waone kila kitu kimekuwa sawa sawa.

Baada  ya  kusema  hayo  tuende  kwa  Draft  yenyewe  tuelewane  vile  tutaisoma  kwa  sababu  niliwaambia  hakuna  mazungumzo
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mengi, ni kuwaachia msome.  Hebu twende sasa  tuone vile tutaisoma hii.  Tukiangalia hapa kwanza,  tuna page two,  hii tunaita

table of contents.  Tutasomewa na ataeleza kila kitu.  Page two,  table of contents,  inaanza kutoka Chapter  one:  Sovereinty  of

the  people  and  the  Supremacy  of  the  Constitution,  yaani  ile  nguvu  yenyewe  watu  wanayo,  na  ni  nini  maana  yake  na  ndiyo

wakubwa.  Pamoja  sasa  na  kuonyesha  Katibaina  nguvu  na  ni  sheria  ambayo  ina  nguvu,  hakuna  sheria  ingine  ambayo

inakubaliwa juu ya Katiba.   Kama ikifanywa ingine juu ya Katiba,  hiyo inasemekena hiyo  ni  mbaya,  lazima  kila  sheria  ndogo

ndogo hapo ikubaliane na Katibandiyo unaona iko Supreme, iko juu, ni ile sheria ambayo iko juu ya ingine.

Hapo Chapter  one inaongea mambo ya Sovereignty of the people  na ukisoma hapo  kutoka  article  one,  hizi  tunaziita  articles,

one mpaka tano, hapo utaona yale yamezungumzwa juu ya Chapter  one.   Hatutasoma Chapter  zote lakini tutachukua Chapter

moja tunazungumza, ingine moja,  mbili tatu na halafu muende musome.  Ukienda Chapter  two,  utaona wameongea mambo ya

Republic.

Sasa,  kabla ya  ingine  ningetaka  tuangalie  upande  huu  mwingine  hapa  katikati:  imeandikwa  Preamble,  wale  wanajua  kusoma

Kiingereza, Preamble.   Preamble ni  kama  utangulizi  ama  introduction,  mambo  ya  kuanza  na  kuonyesha  vile  unaanza  na  yale

unapendekeza  mwanzoni.  Watu  wa  Kenya  walituambia,  tuwe  na  mwanzo  wa  Katiba,  tuwe  na  utangulizi  wa  Katiba.   Hii

ambayo tunayo sasa haina utangulizi.  Tukisoma pale inaanza na njia yake,  njia ingine, sasa  wale wanajua Kiingereza watasikia,

inaanza”Kenya is a sovereign Republic” kwa hivyo hata si  watu,  inasema  Kenya  na  Kenya  si  ni  watu,  lakini  inasema  Kenya

ovyo ovyo lakini  kwa  hii  utaona  inaanza  na  kusema  watu  ndiyo  wamefanya  kitu  kinaitwa  Kenya,  wananchi  wa  Kenya  ndio

Kenya.  Sasa inaanza na kusema Kenya is a Sovereign Republic, hakuna utangulizi.  Hiyo inakwisha, number two yake inaenda,

“ the  Republic  of  Kenya  shall  be  a  multiparty  democracy  state”  yaani  inaendelea  namna  hii,  chapter  one  hakuna  maelezo

mengine.  

Sasa kwa hii ambayo tunapendekeza katika Katiba,  kulingana na views of the people,  hii Preamble nimewaambia ni utangulizi

na ni nyinyi katika Kenya yote mlisema hivyo, hata hapa,  ninajaribu kusema kuwe na utangulizi, kuwe na Preamble.   Nimepata

mfano, na hii nimewaambia ni report ya Tigania East,  tumeitengeneza na tukaiandika.   Katika Tigania East,  mtu mmoja alisema

“the  Preamble  should  facilitate  the  realization  of  national  harmony  and  principle  of  social  justice”  Huyu  alikubali  kuwe  na

Preamble  na  akasema  mambo  yaingizwe  ili  watu  wawe  kitu  kimoja,  waungane  katika  nchi  yote  na  wawe  na  mambo  yao

kusaidiana, social justice, yaani wawe wanajuana katika groups zao,  wapendane na kuendelea.    “The Preamble should reflect

the  history  of  the  Kenyan  people”  Preamble  lazima  ionyeshe  historia  ya  watu  wa  Kenya,  pengine  vile  tulipigania  uhuru,

kuonekane ya kwamba kulikuwa na struggle  na  tulikuwa  tunapendana,  yaani  kuonyesha  historia  ya  Kenya.   Hapa  mwingine

anasema the Preamble should spell out the directive principles that will guide Government policy”, yaani kuonyesha vile Serikali

itaendelea.

“The Preamble should empasize that the Constitution is a Kenyan document that caters  for the interests of Kenyans”.   Hayo ni

maoni kutoka Tigania East,  kuonyesha hata nyinyi wenyewe mlisema kuwe na Preamble.   Sasa  tulikusanya maoni  kama  haya
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kila  pahali  na  tulipoweka  pamoja,  tukafanya  kama  summary  hivi,  tukichukua  yale  maoni  yenu,  ndiyo  tuliweka  namna  hii,

Preamble ikawa namna hii:  “We the people of Kenya, aware of our ethnic cultural and religious diversity and determined to live

in peace and unity, as  one individual sovereign nation” na nikiendelea, kama tuko pamoja kama mmoja wetu akiendelea hapa,

asome Preamble sehemu ingine itakuwa  vizuri.   Nani  anataka  kuendelea  hapo?   We  are  in  page  2.  Who  wants  to  continue

adding more about the Preamble, the introduction, ni wewe umeraise mkono?  Endelea hapo.

Speaker:   “Commited  to  nurturing  and  protecting  the  wellbeing  of  the  individuals,  the  family  and  the  community  within  our

nation.   Recognising  the  aspirations  of  our  women  and  men  for  a  Government  based  on  the  essential  values  of  freedom,

democracy, social justice and the rule of law.  Exercising our sovereign inalienable right to determine the form of governance of

our country and having fully participated in the Constitution making process  do adopt,  enact  and give to ourselves and to  our

future generations this Constitution.  God bless Kenya.

Com. Ratanya:   Unaona sasa  utangulizi ya mambo ya sisi kama  watu  wa  Kenya  na  unaonyesha  vile  ni  lazima  tushikane  na

unaonyesha pale tulitoka na mwishowe sisi zote tunalindwa na nani?

Audience: Mungu.

Com. Ratanya:  Na tukasema tukichukua hii Katiba, na ikifanywa Katiba, Mungu afanye nini?  Atusaidie.   Si huo ni utangulizi

mzuri?

Audience:  (Answer to the affirmative)

Com. Ratanya:  Okay, mtasoma zaidi na hata mtaeleza zaidi wakati  mnasoma.  Hata huu utangulizi ukiona kuna kitu unataka

kirekebishwe hapo, kiwekwe, hiyo utasema wakati unasoma. Hii niliwaambia si mwisho, ndiyo inatufanya tuwaleetee muangalie,

msome, you can comment, you can add, you can reduce and so on. 

Kabla ya kuchukua mfano, tunataka mjue njia ya kusoma hii; wengi hapa wamesoma na wengine wangetaka kusaidiwa lakini hii

page,  2 na 3 ni ile tunaita contents  lakini maneno yenyewe yako wapi? Yako ndani.  Kama ni Chapter  one,  ukisoma  mambo

yale  yako  Chapter  one,  utaenda  utafungua  kama  page  4  na  utaangalia  katika  chapter  one  article  1  (i)  utaona  yale

yameonyeshwa katika sovereignty of the people.   Mmeona hapo chapter  one? Sasa  ukienda page 4,  utaona number 1,  article

number 1 hapo inaeleza.  Article 1 section 1, “all sovereign authority belongs to the people of Kenya and may be exercised only

in accordance with the Constitution.” Yaani mamlaka yote na nguvu yote iko kwa watu wa wapi?

Audience:  Wa Kenya.  
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Com. Ratanya:   Na  hayo mambo yanatengenezwa kulingana na hii sheria watu wa  Kenya  wametengeneza,  ambayo  inaitwa

aje? Katiba.   Yale mnataka yasemwe yatasemwa, yale mmesema Katibaiwe hayatasemwa kwa njia ingine.  Yatasemwa  kwa

Katiba, mambo ya watu wa Kenya.  It will be only in accordance  to the Constitution na Constitution nayo ni ile sheria ambayo

iko juu, zaidi ya zingine.

Utaendelea kusoma hii yote kutoka number 1 mpaka number 4 kwa sababu sitaki kuwasomea,  mataendelea  kusoma.   Hii  ni

kuonyesha  jinsi  ya  kutafuta  hapo,  tutasoma  sasa  about  sovereignty  of  the  people.   Utaendelea  kuona  Supremacy  of  the

Constitution na ningetaka kusoma article 2 ya supremacy, tukiwa pamoja hapa ndiyo tuone ni kitu gani.

“ Kenya  is  founded  on  the  supremacy  of  the  Constitution  and  the  rule  of  law  and  shall  be  governed  in  accordance  with

Constitution.” Yaani Kenya imetengenezwa kulingana na ukubwa wa Katiba na hii Katiba  itaendelea  kuonyesha  utawala,  vile

nchi itatawaliwa na ni wewe unataka kutawala namna hii, wewe mwananchi.  Then, tusome number two tuone,  kwa sababu ni

fupi hii.  “ The Constitution is the supreme law and binds all authorities and persons  through out the republic.”  Constitution ni

supreme  law,  yaani  ni  sheria  ile  ya  juu  zaidi  na  lazima  iwe  ndiyo  inaangalia  mambo,  inaunganisha  mambo  yote  ya  ukubwa,

mambo ya utawala na kila kitu, ya watu wote katika Republic.  Hakuna sheria ingine itakuwa juu yake.

Kuna  pahali  pengine  hapa  ukiendelea  kusoma,  utaone  imeandikwa,  kama  sheria  ingine  ikitengenezwa,  ikose  kushirikiana  na

Constitution, hiyo sheria ni mbaya.  Kama iki-contradict Constitution, it is null and void.  Kwa mfano, kama Katibaikisema, mtu

hata akiuwa asiuwawe, kwa sababu hii Katibanew itasema  namna  hiyo,  mtasoma  pahali  inasema  namna  hiyo.  Kile  kinyongo

tumemaliza  kwa  hii  hakutakuwa  na  sheria  ya  kusema  mtu  anyongwe  na  ni  watu  walisema.   Watu  wa  Kenya  walisema  mtu

maisha yake ni ya Mungu,ndiyo anaweza kuondoa kwa hivyo haitaki tusema ati mtu aende akanyongwe na binadamu mwingine;

tutafute njia ingine ya kumwadhibu, si ndiyo?

Audience: (Response Inaudible)

Com. Ratanya:   Sasa,  kama hii  Katibaitasema  mtu  asinyongwe  ama  kusiwe  na  hanging  ama  kunyonga  mtu,  kama  ukienda

huko kijijini ama ukienda kwa location ama kwa district  level, utengeneze sheria  ya  kuua  mtu,  hiyo  sheria  ya  district  itakuwa

sheria? Kwa sababu imehitilafiana na Katiba.  Huyo ni mfano na kwa hivyo hiyo sheria itakuwa inatengenezwa hata na Bunge,

National Assembly and National Council pamoja, wakitengeneza sheria na ikiwa hailingani na Katiba,  hiyo si sheria,  hiyo ni null

and void, kitu kibaya.

Ukienda  kwa  sheria  za  district  ile  ambayo  hailingani  na  Katiba,  hata  hiyo  si  sheria  na  huenda  hata  kwa  location,  kama

watakuwa na  devolution  zao  ambazo  wanatengeneza  by-laws  ama  kitu  kingine,  ikiwa  kinakataa  Katiba,  hata  hiyo  si  sheria.

Mnasikia namna hiyo?  Kwa hivyo Katibani juu, ndiyo tunaita na Kiingereza au  Kimombo  Supreme.   The  supreme  law.   Ni

kubwa zaidi ya  zote.   Hapo  mtaendelea  kusoma  zaidi  na  mkiona  kuna  yale  mngetaka  kuongeza,  mnaongeza  ama  mnafanya

amendment.
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Ningetaka tufanye mfano  mwingine,  tuchukue  kitu  kingine  ambacho  kimekuwa  kitu  kipya.   Hebu  tuende  kwa  content  tuone

kama Section 9, hapo Chapter 2, hapo tu page 2,  ninapendelea sana kusema namna hiyo sababu niliwaambia kwanza mambo

ya Kiswahili.  Imeandikwa nini wale wanasoma Kiingereza?  Languages ama lugha.  Twende kwa article nine which is on page

4.  Article 9, page 4 (i), tuanze hapo tuone mambo ya lugha.  Imeandikwa languages hapo juu. “The official languages of Kenya

are Kiswahili and English and all official documents shall be made available in all languages. Nilianza kuwaambia Kiswahili sasa

kimekuwa official language na vitabu vyote vya sheria,  vitabu vya ofisi,  vitakuwa  vinafanywa  kwa  Kiswahili  and  English.   Hii

Constitution hii ya zamani, niliyo nayo hapa, imefanywa na English pekee yake lakini ikitokea hii mpya, itaandikwa na English na

Kiswahili ili wale hawajui Kiingereza waweze kusoma. Tena hii Katiba imesema Kiswahili kitakuwa official language pamoja na

English.  Official language ni ile inatumika kwa maofisi na ile imeandika hivi vitabu vyote vya sheria,  vya utawala na kila kitu na

tukiita national, ni ile language inazungumzwa na wananchi wote na Kiswahili kemekuwa namna hiyo.  Sasa  kitakuwa na kofia

mbili; moja official na ingine national kama vile ilikuwa.

Hapo tukienda number 2,  “the  national  language  of  Kenya  is  Kiswahili”   Hebu  tumalize  language  kwa  sababu  ni  kidogo  tu.

Number  3  “The  state  shall  respect  and  protect  the  diversity  of  language  of  the  people  of  Kenya  and  shall  promote  the

development and use Kiswahili, indigenous languages, sign language and Braille.  Kwa hivyo hapa,  ukiona Kiswahili kimekuwa

promoted namna hiyo, kimekuwa national language, kitaendeleaa kuangaliwa mpaka kikuzwe iwe sawa sawa kwa mashule na

kila pahali na tena hata lugha zetu za  kienyeji;  Kimeru,  Kiluo,  Kiluhya,  Kikuyu,  hata  hizo  zote  zitaendelea  kukuzwa  iendelee

kuwa lugha ambazo tutaendelea kutumia kwa mambo yetu.  Kama huku katika village Government,  kweli tutakuwa tunatumia

Kiingereza pekee yake huko ama Kiswahili?  Si tutakuwa tunaongea Kimeru yetu?  Kwa hivyo hata lugha za kienyeji zitakuwa

promoted na hata Katibatumesema itaandikwa na hata kugha zingine.  Hii Katiba itaandikwa na hata Kimeru lakini haitakuwa

official document.  Official document ni Kiswahili na English lakini itaandikwa kwa Kimeru ili iweze kusomwa. Na  hata Kikuyu,

Kiluo, nini, yote.

Tena kuna languages zingine zinaitwa sign language, ile ambayo anaongea na yule mtu ambaye hasikii.  Hiyo  ni  sign  language,

sijui kama kuna yeyote hapa, tungefanya mpango lakini hiyo inatumika.  Wakati tunaenda pahali, tunataka kujua kama kuna mtu

yeyote.  Hata  hiyo  itakuzwa,  itaendelea  kutengenezwa  na  ingine  inaitwa  Braille.   Braille  ni  ile  kuandika  ili  kusomwa  na  mtu

ambaye haoni.  Anasoma kwa mkono tu.  Kuna yeyote ambaye haoni na anataka kusoma?  I think we had  copies  of  Braille

here.  Kuna yeyote haoni na anajua Braille hapa?  Here in this hall? 

Response: ----(not clear)  

Com. Ratanya:  Mnaye.  Anampiu, can we may be organize to give that …

Solomon Anampiu:  Yes, we have got copies for the District Coordinator.
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Com.  Ratanya:   Kwa  hivyo  huyo  mtu  mwambie  kuna  copy  hii  inasomwa  na  mikono,  Braille  na  itakuwa  na  District

Coordinator, na atapewa asome.  Hata anaweza kuuliza Muketha hapa nyumbani aone vile anaweza kufikia hiyo.  Si ni namna

hiyo?

Sasa  mmesikia  mambo  ya  lugha  sasa.  Kutoka  kwa  lugha  ya  Kiingereza,  Kiswahili,  lugha  zetu  zenyewe  zitakuzwa,

zitatengenezwa  sawa  sawa.  Tutarudia  kufundisha  shuleni  kwa  njia  nzuri  kama  ilivyokuwa  zamani.   Kama  sisi  wakati  wetu

tulikuwa tunasoma Kimeru vizuri, na kikatupwa hivi hivi, Kiingereza kikawa ndicho kizuri.  Kiingereza ni lugha ya watu wengine.

  Ni vizuri kuisoma ili ujue vile wanasema lakini si kusema lugha yetu ni mbaya, ama ni mbaya?

Audience:  Hapana.  

Com. Ratanya:   Kwa hivyo itarudi tusome ile vernacular vizuri, kila pahali.   Itakuzwa  na  tuwe  tunaisoma  sawa  sawa.   Kitu

kingine, where is another place we would like to highlight ----(not clear).

Tukiangalia kwa Chapter 2, it is still chapter two, that is where the state and religion ---(not clear) It is Chapter 3.  

Chapter  3 article 15,  ama tuone hata article 14,  are  you on Chapter  3?  Article 14 and 15,  page  mumeipata?  Page  5.   Hebu

tuangalie hapa kwa ufupi ----(not clear).  Tukiangalia hapo mnaona kuna typing era,  ndiyo mnaona tunawaletea hii kitu msome

na hata nyinyi m-correct,  lakini tutaiangalia  hiyo.   We  are  talking  of  chapter  3;  national  goals,  values  and  principles  ----(not

clear) Hebu aangalia page 4,  are  you on  page  4?  Page  4  chapter  3;   national  goals,  values  and  principles,  heading  ya  hii  ni

national goals and principles.  Hapo kuna pahali moja nimesahau kuwaeleza mpango kama hiki kitabu.

 Hii Katibaya zamani, headings zake zimefanywa kwa paragraph,  unaona hapo maneno yanafanywa kwa paragraph lakini kwa

hii yetu  itakuwa  wapi?   Juu.   Mnaona  kama  National  goals  and  values,  badala  ya  kuwa  kwa  paragraph  inakuwa  juu  na

ninafikiria  hata  kitabu  kikiandikwa  mwisho,  hiyo  tumekubaliana  inaweza  kuwa  namna  hiyo,  isipokuwa  National  Conference

wageuze.  Kina  Mketha  wakienda  huko  wakigeuza  itakuwa  sawa  sawa,  ama  ninyi  mkisema  ule  mpango  wa  zamani  iwepo,

itageuka lakini vile tumependekeza, ni heading iwe juu, si kwa paragraph.

Okay.Tusome  14,  “the  national  goals,  values  and  principles  contained  in  this  chapter  apply  to  the  Executive,  Parliament,

Judiciary, Local Authorities and all the state  organs and officials, citizens and private bodies  whenever any of then applies and

interprets the Constitution of any other law and  (b)  applies,  makes and implements the policy decisions.   Hata tukiangalia hiyo

sasa,  tukiendelea kuona hii yote,  inaeleza mambo ya National goals,  values and principles,  yaani vile nation ya  Kenya  inataka

kufanya kulingana na sheria.   Yote yameelezwa hapa na maelezo yote tumeona yamepangiwa kutoka number 114-18.  Tukija

hapa  jambo  la  muhimu ningetaka  mjue,  hata  ingawa  tunasema  Serikali  ina  kazi  ya  kumaliza  corruption,  pengine  mambo  ya

education,  ya kutengeneza kila kitu, na kuleta utawala kwa sisi, hata sisi wananchi tuna  kazi  na  ndiyo  kwa  page  5  tumesema

duties of a citizen na ningetaka tusome machache hapa kuhusu kazi yetu  kama  wananchi,  kama  Wakenya  ambao  wamepatia
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viongozi kazi, hata sisi wenyewe tuna kazi.  Ama unataka tunyamaze namna hiyo?  Tuseme tutawalwe bila kufanya kitu?

Audience:  Hapana.

Com. Ratanya:  Lazima tufanye.  Hebu tuangalie moja hapa.  Hata ningetaka hii kazi ya wananchi tunasema duties of a citizen

isomwe  na  mmoja  wenu  hapa,  point  moja  mbili.   Naona  Joseph  umeinua  mkono.   Hebu  soma  hapa,  tusomee  moja  mbili.

(Joseph was not taped because of some hitch on the recording) 

Sema jina lako kwanza.

Mary Mburung’a:   Majina ni Mary Mburung’a.   Nitasoma D. “engage in work including home making for  the  support  and

welfare of themselves and their families, for the common good and to contribute to national development.

E. “Develop their abilities to greatest possible extend through acquisition of knowledge, continous learning and the development

of skills. 

F. “Contribute to the welfare and advancement of the community where they live.

G. “Strive to foster national unity and live in harmony with others.

H. “Promote democracy and the rule of law.

 

I. “ Promote family life and act responsibly in the context of the family.

Com. Ratanya:  Si unaona we have our duties.   Lazima wananchi wao wenyewe wawe na kazi ya kufanya kama hizi unaona

imesomwa  hapa.   Lazima  tukuze  demokrasia,  kunaonekana  mambo  mengine  kama  mambo  ya  welfare  advancement,  ama

katika community tufanye kazi tukiwa pamoja.  Voting is  somewhere,  number  C,  “exercise  their  democratic  rights  by  voting”

Kazi ya kupiga kura si ni yetu?

Audience:  Ndiyo.

Com. Ratanya:  Sasa  hapa,  hata ingawa hatukusoma yote,  mtaendelea kuisoma na muone kama kuna rights zingine, pengine

za wananchi, tumeacha, uko na uhuru wa kuongeza kwa ile ripoti yako utaandika, ama mkiwa katika group.

Hebu tuhighlight pahali pengine ----(not clear) Hebu angalia page 4,  nina interest  sana na hata nyinyi mwangalie, kutoka article

10, state and religion. “state and religion shall be separate”  Kwa hivyo Serikali yetu si ya dini; nchi itakuwa tofauti na dini.  Dini
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itakuwa na kazi yake na nchi itakuwa na kazi yake.   “there shall be  no state  religion”  Kuna pahali pengine kama huko Arabia

ama pahali pengine kuna State  religions lakini hapa dini itakuwa dini tu na itafanya kazi yake na Serikali kazi yake.   “the state

shall treat all religions equally” Dini zote itakuwa kitu kimoja, hakuna ubaguzi.  Ukiwa na dini yako, ukiwa Muslim, utafanya kazi

yako  sawa  sawa  na  ufanye  kulingana  na  dini  yako.   Ukiwa  Christian  ni  sawa  sawa  na  Christian  wako  wengi  sana;  iko  full

Gospel,  iko  Catholic,  iko  nini,  na  tuseme  kuna  mtu  ambaye  haendi  kwa  hii  makanisa  imeandikishwa,  kama  hii  ambayo  ina

manyumba, yeye amekubali kwenda kwa Mugumo kuomba, si huyo mtu anamwomba Mungu?

Audience:  Ndiyo.

Com. Ratanya:  Hata hiyo ni dini.  Kwa hivyo hata hiyo dini ya kienyeji,  hata hiyo inaheshimiwa.  Si hiyo ni dini?  Religion ni

our relationship with God.   Kwa hivyo hata ukisimama ukimwomba Mungu, unamwomba Mungu.  Hakuna mtu  atakusumbua

ama  utaenda  kumwambia  askari  ashike  yule  mtu  atakuta  anaomba?   Anaomba  Mungu  wake  na  kwa  hivyo  hakutakuwa  na

mambo ya kubagua ama kumwambia mtu asiombe kulingana na vile anataka lakini akiomba maombi ambayo yanahitilafiana na

Constitution, against the Constitution, hiyo tutakubali? Kama anaomba maombi ya kuua watu, hiyo tutakubali?

Audience:  Hatutakubali.

Com.  Ratanya:   Kwa  hivyo  tuingie  pale  tulisema  Constitution  ni  supreme.   Ukiomba  maombi  yako  kama  uko  chini  ya

Mugumo,  ama  uko  kule  kwa  (Kimeru)  Hiyo  haiwezi  kubaliwa.   Lazima  hata  dini  ikubali  na  utawala  wa  nchi,  na  wananchi.

Heshima ya mtu, na ndiyo Mungu amesema.  Lakini ukifanya vile hata Mungu hataki, hiyo tutasema si dini, ama si namna hivyo?

Audience:  Ndivyo.

Com. Ratanya:  Okay. Kama utasema dini yako ni kupiga watu viboko kila jumapili (Kimeru)

Now  twende  kwa  National  symbols:   (Kimeru)  “The  national  symbols  of  the  Republic  of  Kenya  consisting  of  the  national

flag(Kimeru), pengine somewhere lakini kama kuna moja…

Speaker:  ----(Kimeru) 

Com.  Ratanya:   (Kimeru)  igeuzwe  kidogo.   Wengine  wanasema,  kuna  pahali  wengine  walisema  ile  jogoo  inakaa  pale,

iondolewe.

Audience:  Iondolewe.
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Com. Ratanya:  Hatusemi sasa,  unajua tulitoa maoni (Kimeru) I think  (Kimeru) lakini ile ninawaambia ni kwamba walikuwa

wachache  na  ninawaambia  hii  draft  si  mwisho  wake.   Kama  kuna  mambo  unataka  yageuzwe,  uyaaandike  yaende  kwa

Coordinator halafu kina Muketha wataangalia kule Nairobi.   Watazungumzia mwezi mmoja, hata inaweza kuzungumziwa lakini

kwa sasa  hatujapata hayo mambo sana,  pengine  tukiendelea  na  kuzungumza  hii  Katiba,  tukizungumza  mwezi  moja,  National

Conference nayo izungumze, pengine watageuza kwa sababu hii ni Katibaya wananchi.

Alama ingine ni National Anthem, ule wimbo wa Taifa ndiyo tunaita National Anthem, “Ee Mungu nguvu yetu….” Hatujasikia

mtu wa kutuambia, pengine wachache walisema lakini hiyo ni maombi watu walisema lakini wakitaka kugeuza, tutajua baadaye.

Then the Court of Arms:  court of arms ni ile kirauni unaona ina Simba, ina shield, hiyo ndiyo court  of arms lakini watu wengine

walisema  ile  shoka  na  ile  jogoo,  wengine  walisema  iondoke  kwa  ile  court  of  arms.   Kwa  sababu  hii  draft  si  mwisho,

mtazungumza na nyinyi thirty days, mtapeleka hayo maoni, itaenda kwa delegates,  National Conference on 28th, watazungumza

kwa mwezi mmoja na kwa hivyo pengine ile draft ingine tutaipata itakuwa hiyo imeondolewa ama imewekwa zaidi ama pengine

mengine yamewekwa lakini ile ya muhimu, lazima kuwe na court  of arms.   Court  of arms  iwe  na  kile  watu  wamekubali.   Na

lazima kuwa na wimbo, lazima kuwe na pendera ya nchi.  

Then  “the  Republic  seal  of  Kenya  as  prescribed  in  the  third  schedule”,  kuna  pahali  imeonyeshwa  kwa  hii  draft,  ama  seal

yenyewe ya Kenya, na hii ningetaka mtaangalia zaidi hapo.

National oaths and affirmation:  yaani hii inaitwa (Kimeru) that one will also be there.   There is an example in the schedules,  in

the  fourth  schedule;  ukiangalia  page  43,  kuna  swearing  hapa  “oath  or  solemn  affirmations  of  due  execution  of  office  for  a

minister, deputy minister and so on” Si mumeona hapo?  Sasa hii iko namna hiyo, kuna ingine hapa, hata tukianza kwa page 42,

tuone ya President, ya President iko hapa, “oath or solemn affirmation of a President,  acting President  and the Vice-  President.

 Anaanza na kusema “ I, so and so, in full realization of the high calling I assume as President  or  acting President” na kuendelea

na anatumia nini kwa ile mtindo tunatumia?

Audience:  Biblia.

Com. Ratanya:  Ni Bible ama Quran. Na ukiwa wewe unaenda huko kwa Mugumo kuomba, unainua nini?

Audience:  Mkono.

Com. Ratanya:  Mkono.  Si muliona vile Leakey alipokuwa Head of Civil Service,  yeye hakuinua Bible ama nini kwa sababu

yeye anaenda huko katika misitu kuomba, kwa hivyo aliinua mkono.  Si hiyo ni dini tu,  kwa hivyo hata hiyo ni sawa sawa.   So,

hii ndiyo tunaita oaths na iko kwa kila ---? kulingana na ofisi.
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Then we come to National Days:  The following days shall be observed as National.  Sisi tumependekeza kuwe na;

1st June – Madaraka Day

12th December – Jamhuri Day then the date  of enactment of the Constitution, of this draft,  iwe inaitwa nini?  KatibaDay.   Sisi

mambo mengine, sisi draft yetu tumesema namna hiyo.  Kama kuna mengine utapendekeza, pengine utasema baadaye.   Pengine

utasema ile inaitwa Kenyatta  Day, ama useme Moi Day, ama uite ingine, lakini kulingana na Draft yetu tumeweka  hizi  tatu  na

kama mtakubaliana na hizo ni sawa sawa, wajumbe wa National Conference pengine watamaliza wakisema tumekubaliana ama

wakitaka kuongeza, hii si mwisho.  Si ni namna hiyo?

Audience:  Ndiyo.

Com. Ratanya:   Okay,  hiyo ni kuwaambia kuna mambo ya muhimu.  I would  like  to  go  to  devolution,  ile  niliwaambia  pale

Serikali  inaenda.   Page  3  chapter  10.   Page  3  kuna  maelezo  kuhusu  devolution  of  powers,  principles  and  objectives  of

devolution.  Hapo utasoma utaona general principles,  kwa nini tunasema kuwe  na  devolution.   Devolution  of  power  ni  kama

kugawanya madaraka, kugawanya utawala, kugawanya hiyo power  yote.   Si ikae na mtu mmoja.  Ikawanywe na itoke,  kama

ni hapo juu, iende kwa wengine na wengine.  Ndiyo unaona tumeweka,  kwa hiyo imewekwa, ile ningetaka muangalie  sana  ni

the levels of Government.   Page 26,  tuone  pale  ukubwa  unaenda  ama  Serikali  inaenda.   Katika  page  26-katika  kugawanya

mamlaka,  mtaona  kuna  levels  of  Government,  katika  part  2.   “  The  organization  of  devolution,  principles  of  devolved

Government.  

Tukifanya hapa introduction kidogo halafu tuangalie pale Government inaenda, number 214, that is article 214 (1) subject  to the

Constitution 

a) “the  structure  of  devolved  authority  is  based  on  democratic  principles  and  the  separation  of  powers”   Ile  inafanya

tufanye namna hii ni kwamba uwezo ama utawala uwe ni democratic,  yaani uwe ni wa kweli kwa kila mtu na uwe wa

kugawanya mamlaka; separation of power.   Kwa hivyo tunataka tufanye hivi ili kuwe na democracy,  watu wajitawale

wenyewe, waone ya kwamba hawafanyiwi mabaya na tena wagawanye uwezo; they share the powers.

Tukiangalia kwa levels zenyewe; 215 kuna, “ the powers are devolved to the following levels; kuna village, location, district  and

the province na halafu kuna headquarters  huko Nairobi.  Tuliona huko Nairobi  ama  Head  office  kutakuwa  na  two  chambers;

Upper  House na Lower House,  ama  tunaita  National  Assembly  na  National  Council  na  halafu  kutoka  hapo  kuna  Ministers,

kuna President, Vice-President.  Ile tu mtakumbuka ni kwamba President hatakuwa MP, hayo yameandikwa huku, utayasoma.

  He should not be  an MP,  atakuwa tu President.   Constituency yake itakuwa wapi? Kenya.   Si pahali pengine,  ni  Kenya  na

hata  Vice  President  hatakuwa  MP.   Minister  kulingana  na  hii  Katiba,  hawatakuwa  MPs.   Wakakuwa  people  outside

Parliament.  Nyinyi mkichagua MP ni MP wenu ambaye ni mwakilishi wenu, si mtu aende kusema  anaenda  kupewa  bendera

huko, hapana,  ni mwakilishi na atakuwa na ofisi katika  Constituency  na  atakuwa  na  ofisi  kule  Nairobi.  Mnaona  sasa  hiyo  ni
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tofauti.  Sasa  hiyo ni Central  Government,  ama hiyo ni Serikali ya huko lakini Serikali  itakuja  ilete  mamlaka  huko  chini  ndiyo

unaona imeleta kwa level ya village, location, district and province.  Province itakuwa coordination ya districts. 

Ukiangalia kwa village itakuwa namna gani? “the village decides  whether the village council  is  constituted  by  village  elders  or

through elections”  Hizi Serikali zikianza, wazee wa village, ambayo itapangwa ikiitwa village wataaamua kama wakubwa wao

watachaguliwa na wazee ama kama watapigiwa kura.  Kama ni kupigiwa kura,  waakilishi wapigiwe kura na hata yule mkubwa

wa village hiyo apigiwe kura na niliwaambia hiyo ni Serikali, hata kulipwa watalipwa.  Hao ni watumishi wa Serikali.   Kutakuwa

na ofisi, kutakuwa na hata askari na itakuwa ni Serikali kabisa ya kuangalia mambo ya huko chini.

The village council shall contain not less than six members and not more than 10 members. The village decides  on the system of

village  Government,  including  the  role  of  the  village  council.   Wao  wana  mamlaka  ya  kueleza  vile  wanataka  wajitawale.

Wakieleza hiyo sasa wataeleza district na itaenda hata kwa Bunge na wajue village fulani  tunataka sisi mpango uwe namna hii.

Tunataka kuchagua watu namna hii, tunataka kuwe namna hii, yaende kama sheria hata huko juu na waendelee na utawala wao.

Then locational Government:  “the location council consists  of two representatives,  one of whom shall be  a woman elected by

each village council  from  among  its  members”   Tukienda  hapo  juu  kwa  Serikali  ya  location,  kutakua  na  Councillors  ambao

watawakilishwa na watu wawili wawili kutoka kwa kila village.  Mmoja  awe  mama  na  mmoja  awe  mwanaume;  one-woman

one man.  Tukienda kwa hii ingine, kwa ---?  inasema; “The  Location administrator is the executive authority of the Location”

na huyu mtu  atakuwa anachaguliwa na watu katika location level na tena awe ndiye executive,  ndiye  msimamizi  wa  location.

Pengine tukiendelea na kufanya amendment ya hii, watu watapendekeza aitwe jina.  Kama watataka  aitwe ile ya zamani, chief,

ni sawa sawa ama kama wanataka aitwe jina lingine ni sawa sawa, ama kama wanataka aitwe administrator,  ni watu watasema.

  

Kwa mfano, kwa district level, Commissioner, tulikuwa tunataka mkubwa wa district  awe anaitwa district  governor.   Tulikuwa

tunasema  namna  hiyo  lakini  tukageuka  kidogo  tukasema  aitwe  district  administrator  lakini  kina  Muketha  wakienda  kwa

National  Conference  waseme  governor,  district  governor,  hiyo  pengine  itatoka  baadaye  iwe  district  governor.   Tukija  kwa

location, mkitaka aitwe chief ama aitwe Mukiama ama  aitwe  jina  lingine,  ni  vile  tu  mtakubali  na  akiitwa  namna  hiyo  itakuwa

sheria.  

Twende kwa district  level, there is something there:  the location administrator shall be  elected by the registered voters  of  the

location.   Nyinyi  mtamchagua,  si  mtu  kusemekana  kuwa  ametoka  kule,  amependekezwa  ni  chief.   Kama  ni  chief  ama  nini,

ataitwa jina lile ataitwa lakini ni wewe na kura yako ndiye utamchagua. Mkimchagua mtu mbaya si ni juu yenu? Na  huyo  mtu

atakuwa na nguvu  kwa  sababu  atatawala  sawa  sawa  na  hata  wa  sub-location,  wote  watakuwa  watumishi  wa  Serikali,  hata

hawa Councillors, na mishahara watakuwa wanalipwa huko juu, kutoka kwa pesa za Serikali, ambayo imetolewa na Bunge.
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Then kwa district  level,  “the  legislative  authority  of  the  district  is  vested  in  the  district  council.”   Mamlaka  yote  yako  katika

district council.  Level of devolution ni kwa district na hii itakuwa na nguvu kubwa na halafu itaenda chini na chini mpaka village.

Ya province itakuwa tu ni coordination ya district  kwa sababu hapa mkiangalia haitakuwa inafanya sheria.  Wajumbe wa hapa

watakuwa  consisting  of  two  representatives,  one  of  whom  shall  be  a  woman,  chosen  from  every  district.   Kwa  hivyo  kwa

province  hakutakuwa  na  elected  people,  watakuwa  tu  wanachaguliwa  kwa  district,  mwanamke  mmoja  na  mwanamume

wanaenda kwa province na kazi yao itakuwa ni coordination ya district, lakini si ile kazi ngumu sana,  si ule utawala mwenyewe.

 Utawala utakuwa district na utakuwa utaenda mpaka Nairobi lakini provincial level is just coordination.  Ninataka kuona pahali

pengine moja halafu tumalize, tuulize maswali na niliwaambia leo sikuja kuwafundisha, ni kuwaonyesha tu njia ya kutumia hii na

uende usome hiyo siku zote kutoka sasa.

Mambo ya mashamba ni ya muhimu sana.  Si ndiyo?

Audience:  Ndiyo.

Com. Ratanya:  Hebu tuangalie page 28; land and property.  Now, mambo ya mashamba, wakati  mnasoma, na msome hapa

vizuri ili baadaye muandike comments zenu.  Mtaona kuna land policy  framework,  ambayo  huonyesha  vile  mashamba  lazima

yaangaliwe kwa njia hiyo na tena kuna ownership of land.  Tukiangalia kwa mfano hapa  ownership  of  land,  233,  “all  land  in

Kenya belongs to the people  of Kenya collectively as  communities and as  individuals.” Yaani  mashamba  yote  ni  ya  watu  wa

Kenya.   Watu  wa  Kenya  wanaweza  kuwa  ni  wenye  hayo  mashamba  wakiwa  kama  vikundi,  kama  kuna  mahali  wanafanya

kama Ranches, wanakuwa vikundi, wanaweza kuwa individuals kama wewe,  kama ---  hapa anakuwa na shamba yake,  wewe

unakuwa na yako, si hiyo kila mtu shamba yake.  Kwa hivyo hiyo itaendelea namna hiyo.

Yale mashamba yatakuwa ya public yatakuwa yanasimamiwa na Commission.  Tutafanya  Commission,  kuna  pahali  nitasoma

kuna  Commission,  kama  page  49  kuna  estabishment  of  national  land  commission.   There  is  established  a  National  Land

Commission  consisting  of  a  Chairperson  and  Deputy  Chairperson  and  eight  other  members  nominated  and  appointed  in

accordance with the provisions of Chapter  17 of this Constitution.  Tutaona chapter  17;  pale kuna Commissions nyingi na vile

zimechaguliwa.  Kile cha muhimu kujua hapa ni kwamba kutakuwa na land commissions.

Mpaka sasa hakuna National Land Commission; ile iko katika Kenya,  ambayo imeharibu maneno ni hii inaitwa Commissioner

of lands na Commissioner of lands ni mtu mmoja, ndiye ana ofisi yake.  That is a one man’s commission.  

Ni mmoja tu,  naye anaitwa Commissioner  of  lands  na  ana  watu  wake,  makarani  ambao  si  wajumbe  kutoka  kwa  watu.   Ni

makarani wake, mmoja anamwita director of Adjudication, mwingine anamwita sijui National registrar,  anawapatia  majina hapo

na anaitwa Commissioner of lands.   Lakini sasa  kutakuwa na National Land Commission ambayo itakuwa ni Commission ina

28



watu wengi, unaona kuna difference hapo;  Commission na Commissioner  mmoja,  kuna  tofauti.   Sasa  hiyo  itakuwa  na  nguvu

nyingi sana ya kuangalia mambo yote ya mashamba; land policy, ownership, land tenure, classification of land, wataona vile land

itakuwa, property ni land.  Yaani ukiangalia kwa functions of the National Land Commission, ziko hapa.  

Nikisoma ya kwanza na ya pili hivi; “ hold title to  public  land  in  trust  for  use  by  the  people  of  Kenya”  Mpaka  sasa  County

Council ndiyo inasema ndiyo trustee wa land na wameyauza, wameifanya kama owner.   Unajua kuna tofauti between a trustee

na owner.  Sasa County Council imechukua ownership.  Hata pengine hawajui ownership na trust ni nini.  Sasa imechukuliwa ati

unaaambiwa kuna mashamba ya County Council, wako trustee tu, yaani kuangalia kushikilia on behalf of the public,  lakini sasa

hayo  maneno   ya  County  Council  na  nini  yamekwisha.  Tutakuwa  na  Land  Commission  ambayo  itakuwa  national,  itakuwa

trustee wa nini? Wa mashamba yale ni public land.  Unaona hapa, “will hold title to public land in trust  for use by the people  of

Kenya.

Kama  ni  shule,  kitu  cha  public,  kitakuwa  kinakuwa  held  na  the  Land  Commission  na  inashikilia  kwa  watu  wa  upande  huu

watumie.  Sikuja kugawanya mashamba huko ama plots, ni nyinyi mtumie.  Kama ni shule, kama ni hospitali,  kama ni barabara,

hiyo yote ni public  land  lakini  haitaingilia  shamba  yako  mwenyewe.  Kama  ni  registration  ikifanyika  ukichukua,  shamba  yako

imekuwa yako kwa sababu Constitution inakubali kutakuwa na public land, kutakuwa na private  na  kutakuwa  na  community

land, ile inakuwa held by the community ama in groups.

“Administrate the public land on behalf of the Government and local authority”  Yaani administration ni kuangalia management

ya land, hiyo ndiyo itakuwa inaangalia.  

“To  define,  keep  constantly  under  review  the  national  land  policy”  Sasa,  board  akama  hii  ndiyo  itaruhusu  hiyo  Land

Commission, zile sheria zote ambazo zinaharibu watu kama Cap  283;  land consolidation ambayo kila pahali watu wanalia hiyo

ni mbaya,  ama 284,  ama 288 ambayo ilikuwa inaitwa Trust land Act,  zote hizo Land Commission itageuza  na  itengeneze  vile

itafaa watu wa Kenya.  So the Commission can review all policies, can review the law relating to land also.

“Consolidate and from time to time review all laws relating to land” Hata hapa ndipo inaelezwa zaidi kwa sababu kuna sheria

nyingi zinahusu land, wale pengine wa land officers  hapa,  ama  agriculture  wanajua  kuna  very  many  laws  ambayo  ni  ya  land.

283 ni moja,  Cap.  284  ile ya adjudication,  kuna Cap.288,  kuna hii ya Land Control  Board,  kuna ya title, nyingi nyingi.  Kwa

hivyo hii itakuwa Consolidated ama ifanywe kama moja mbili tatu, ziwe chache na tena iwe reviewed kwa sababu zingine ni za

kikoloni; kama hii ya kuunganisha mashamba ilitoka wakati  wa mkoloni na imeangamiza watu.   Unasikia shamba yako inatoka

hapa pahali pazuri na unapelekwa kwa mawe.  Si hiyo ni mbaya?

Audience:  Ni mbaya.
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Com.  Ratanya:   Hiyo  yote  itakuwa  corrected.   Najua  nikisema  hivyo,  hata  mimi  nimehusika,  hata  mimi  nina  makesi.

Especially ukisikia mtu wa Nyambene ama North Meru,  kule tumeanza na hii  maneno  tuna  mambo  makubwa  ya  mashamba.

Kwa hivyo land Commission itarekebisha hayo yote.  Sasa hii Chapter, hii na zingine zenye tumesema, ni juu yenu sasa  kurudia

na kusoma sawa sawa, ikifika mwisho wa thirty days, wakati umefika wa kuandika comments.   Tuseme kama ni hii mambo ya

mashamba, mnaweza kusema hayakusemwa vizuri, ningetaka kuongeza hii, mtoe hii.  Ukiandika hizo comments zako,  zitakuja

kwetu na zitapeanwa kwa ile inaitwa National Conference ambayo itakuwa tarehe ishirini na nane,  Nairobi  ili baadaye itaingia

kwa Katiba.

So, mmeletewa hii ili muweze kusoma, kutoa makosa,  kuongeza,  kwa siku hizo zote.   Kwa hivyo tungetaka kusema tumeanza

hii na  sasa  mtaendelea  na  ningetaka  kumalizia  hapo  ili  niwapatie  nafasi  tuende  kwa  ile  stage  ingine  ya  maswali  yenu.  Haya

maswali, kwa kawaida,  mahali pengine tunachukua kama watu watatu,  pengine tena watatu na muongee kuhusu  yale  ambayo

nimewaambia.  Usiulize yale mambo haujui kwa sababu mengi utasoma hapa na tena si siku ya kuja kulalamika, kuniambia kwa

nini  Commissioner  hamkuweka  hii.  Sasa  hiyo  ndiyo  nimewaambia  mtasoma  na  utaandika  in  writing  na  tutaletewa  huko

izungumziwe na wazee wa National Conference. Lakini kama kuna clarification kwa hii, ama chochote unataka kuuliza kwa yale

nimesema, tuone watu wachache halafu twende nyumbani, tusipoteze wakati wenu wa kusoma hii ripoti.  Muanze kutoka leo.

Kwanza, yule angetaka aulize ainue mkono, nichukue watu watatu niwajibu na halafu watatu wengine na tumalizie hapo.  Ama si

namna hiyo?

Audience:  Ndivyo. 

Com. Ratanya:  Na akina mama msiachwe nyuma, hata nyinyi yule anataka kuuliza, hata kwa Kimeru,  uuliza  tu,  tutasikia  na

tutajaribu kujibu.  Niliona  wa  kwanza  kabisa  ni  yule  na  yule  anamfuata  na  huyu.  Hebu  tuone  hawa  kwanza.   You  say  your

name, because we are recording.

Alexander Mukindia:   Mimi  ninaitwa  Alexander  Mukindia,  Chairman  wa  TEDA,  Tigania  East  Development  Association.  

Swali langu ni moja tu.   Nyinyi watu wa commission huwa tunawapata hapa wakati  tu  mnakuja  kama  saa  hii  na  mnatuambia

tukisoma hii tunaweza kuirekebisha na kutuma Nairobi.   Tutatuma akina nani? Ama mtakuja  tena  tuwatume  ama  tutatuma  na

Posta ame hawa wenye wametuachia ndio tutatuma walete?

John Ikundi:   Kwa jina ninaitwa Johana  Samwel  Kikundi,  nilikuwa  na  mapendekezo  niliyokuwa  nimefanya  kulingana  na  ile

riport  ya kwanza.   Sasa  sijasikia kama kuna nafasi ya kutoa ile ripoti.   Ndiyo  nilikuwa  ninataka  kuuliza  kama  ningepeana,  ile

ripoti ya kwanza, isipokuwa hii ya leo.

Githia Mucheke:   Mimi ni Githia Mucheke.   Nilikuwa ninataka kujua hawa watu watakaa  kwa  ofisi  kwa  muda  gani,  hawa
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elders, wakichagulia.  Tuseme wote tu, ama watakuwa tofauti tofauti?

Com. Ratanya:  Okay,  hebu tuanze kwa ya kwanza.   Ya kwanza imeulizwa na Alexander na angetaka kujua atatuma maoni

yake ama comments kutokana na haya atasoma wapi.   Pengine nilieleza na haukiueleza  Bwana  Alexander.   Ukiwa  na  maoni

yako,  utaandika  in  writing  na  utampatia  Coordinator  wa  district  na  halafu  itakuja  Nairobi.   Hautakuwa  na  mambo  ya  kuja

Nairobi, kufanya hiyo safari yote ama ku-post, pengine inaweza kupotelea njiani.  We have got our office at the district level.  Si

hata committee tunayo?  Tuna  committee  hapa  na  hiyo  committee,  kama  hamwajui,  pengine  coodinator  ata-introduce,  lakini

mnawajua  isipokuwa  Alexander  hakuwa  karibu.  Njia  ya  kutuma,  kama  yule  Muketha,  unataka  kuonyeshwa  kule  ofisi  iko,

kama  hujui  iko  Maua,  upeleke  kwa  coordinator  na  coordinator  alete  Nairobi.   Akileta  Nairobi,  itaenda  kwa  National

Conference.  Okay? That is the way.   Now, and it should be in writing.  Put your comments in writing.  

Number two, kuna Ikundi.  Ikundi anasema kwamba alikuwa na maoni yake ama memorndum na wakati  tulikuwa tunakusanya

hii, Ikundi pengine hakuwa karibu,  ama hakuwa  ameandika.   Kwa  hivyo  ningetaka  kuambia  Ikundi  ile  stage  iliisha,  stage  ya

hearing, hiyo iliisha, wala si kuuliza tena,  hiyo iliisha lakini ukitaka kuleta haya maneno yako,  usome  hapo,  ulinganishe  na  yale

yako  hapo  kwa  sababu  tuko  hapa  sasa,  tuko  kwa  hii   draft  sasa.   Uangalie  kwa  hii  draft,  uangalie  comments  zako  kama

inalingana  na  ile  ulikuwa  unataka,  vile  unataka  na  halafu  uandike  hiyo  report  na  utume  kama  vile  nimemwambia  Alexander;

utume kwa coordinator na ije mpaka Nairobi.

Mr. Ikuundi:  ----(not clear) There is the report about The People’s Choice.   I  read  the report  and I wanted to compare my

notes and give some submissions.  It  is as  though from the guidelines you have given, it is as  though  we  are  not  supposed  to

contribute anything toward the former report. That is what I was asking, not the initial stages of submissions.

Com. Ratanya:   Out of the memoranda we collected and  the  views,  verbal  information  and  everything,  out  of  all  these  we

made this summury from the constituencies and out of that finally we came to Constitutional provisions in this draft.   So  if you

did not bring your memorandum, is it?

Mr. Ikuundi:  Nime-comment about ile report ya kwanza, ---? Mombasa.

Com. Ratanya:  Now, you have commented about, you are talking about this one?

Mr. Ikundi:  Yes.

Com. Ratanya:  Now, if you have made any comments on this one,  and you would like to read this one and comment, infact

they are more or less the same, because here we have only made a short report but all what is contained here is here.   There is

no much difference because  if we are  talking about  the Presidency here,  it is put into Constitutional language here in the draft.

So,  combine  the  information  you  have  about  this  one  and  this  one  and  then  you  report  and  give  us  the  section  you  are
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commenting on. 

Githia hapa anataka kujua hawa watu wanakaa miaka mingapi.  Katika Kenya tunajua Parliament yenyewe inakaa five years  na

National Council tunapendekeza four years.  Kwa levels zingine, mpaka kwenda kwa village level, later tutakuwa na regulations

ya Parliament.  

Unajua kwa hii Constitution, the first thing we are going to do, I told you we can not do anything just in one day.   Things will go

by stages.  The first thing we are  going to do is to make the Government of Kenya and the Government is the President,  Vice

President, Prime Minister, Deputies and the Ministers and then the Parliament.   Mnasikia hapo?  One we have our Parliament,

the leaders and the Parliament,  the Parliament will then make rules to direct  how to go about  the other stages the Constitution

has recommended.  So, there will be other regulations made by the Parliament itself.  

Right now we know it is five years for Parliament and it was five years for any Councillor in the past. So we mingt continue even

village level, all the councillors might continue to be five years.  Location,  village, distritct  and also the Member of Parliament at

the  National  level,  I  mean  at  the  National  Assembly  but  we  are  going  to  be  very  clear  on  that  one  and  this  is  why  after

enactment of this one, we are going to have a period for a kind of civic education to explain to the people  the implications, what

is  going  to  happen,  how  we  are  going  to  avoid…  or  conducting  elections,  but  this  will  be  when  we  implement  the  new

Constitution.

The  Parliament  will  have  already  made  some  regulations.   The  Constitution  only  gives  just  an  outline,  the  basic  law  lakini

mengine yatafanywa na Parliament na hata kuna sheria itafanywa na districts, sheria ambayo inahusu district yenyewe.  Nilikuwa

ninawapatia mfano watu wa Maua na Lare,  wanasema sasa  Miraa itafanywa namna gani?  Nikawaambia sasa  tukifanya sheria

ya Miraa in Kenya,  mtu wa Coast  hatasoma,  hata hatasoma vile kunasemeka hapa.   Mtu wa Kisumu hatajua ni kitu gani hiyo

lakini tukija hapa Nyambene, tufanye sheria ya Miraa, si tutaelewa?

Audience:  Ndiyo.

Com. Ratanya:  Watu wa Kisumu kule wafanye sheria zao za samaki, si wale wataelewa?

Audience:  Ndiyo.

Com. Ratanya:   Sasa  mkiletewa sheria za samaki hapa (Kimeru) Kwa hivyo that will be  the law of the district  na hata kuna

sheria inahusu hata location.  Location hii na ingine, saa ingine kuna mambo kuna mambo madogo madogo mnataka yawe yenu,

na location ingine yawe yao, na hao watatengeneza hiyo sheria, hata hizo by-laws.  Si ndiyo?
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Audience:  Ndiyo?  

Com. Ratanya:  Si unaona unajitawala kabisa? Yes.  I think kwa years, ama duration, hiyo itaelezwa ama pengine tutaendelea

kama vile Council ilikuwa inaakaa miaka tano, Mheshimiwa anakaa five kwa Constituency and so on.

Unajua, mambo mengi yale tunazungumza yako hapa.   Ukienda kwa page 29,  hapa  Programme  Officer  amenionyesha  hapa,

mtaisoma utaangalia.  Angalia page 29,  this is establishment of National Land Commission, pale pale tulikuwa tu.   Number  3

huko chini, before you get the word interpretation.   Mmeona hapo?  237  (iii) down “Parliament shall enact  a law to define the

organization  and  powers  of  the  Commission.   Hii  ni  Commission  ya  land  lakini  Parliament,  hata  mambo  mengine  itafanya

relevant laws kuhusu land, kuhusu kama ni elections,  unajua Electoral Commission hata hiyo itabinduliwa, itakuwa na Mjumbe

mwingine na hata sheria zile za Electoral Commission zitakuwa zingine na hizo zinafanywa na Parliament.

Role ya Parliament itaendelea kufanya sheria lakini hiyo sheria Parliament itafanya, ikihitilafiana na hii, ama  iwe  ni  mbali  na  hii

Constitution, ni ile niliwaambia itakuwa null and void, si ndiyo? Lakini wana hiyo nafasi ya kufanya sheria; National level, District

level,  itafanya  sheria.   So,  kwa  hii  mambo  yote  tunauliza,  Parliament  itafanya  regulations,  itafanya  laws,  ambayo  itaendesha

mambo  haya  Constitution  imesema.  Kama  Constitution  inasema  usimpague  mtu  yeyote,  haisemi  mambo  mengine,  sasa  nani

atafanya sheria ya kuonyesha mtu hawezi kubaguliwa?  Si ni Parliament?

Audience:  Ndiyo.

Com.  Ratanya:  Parliament  itasema  ukifanya  hivi  unabagua  mtu  na  Katibahaitaki,  ukifanya  hivi  unabagua  mtu  na

Katibainakataa.  Si ndiyo itafanya hiyo sheria na itaendelea? Okay.  

Nimemaliza hayo maswali matatu, tuchukue mengine matatu halafu tumalizie hapo.   Mnaona yale yote mnaniuliza yako hapo,  ni

yale  maneno  utajibu  ukimaliza  thirty  days.   Wakati  huo  utakuwa  umejua  kweli  kweli  na  utauliza  mambo  ya  muhimu,  yale

ambayo yataenda Nairobi.  Hebu tuone mambo machache tu ya watu watatu tu halafu tumalize.

Mbogori Joseph:  (Kimeru)

Karithia Menya:  Thank you Bwana Chairman, my name is Karithia Menya and my question is based  on budgetary measures

of this Constitution. It is so good a Constitution but if you look at  it it seems like it is going to be  costly.   How much have you

considered about the budget?  That is my question.

Peter  Gichuru:   My  names  are  Peter  Gichuru.   Tulikuwa  wale  walikuwa  wanaendesha  kazi  ya  kufundisha  Katibana

hatukulipwa.  Tutalipwa lini?   
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Com. Ratanya:   Sasa  ninaona ya kwamba tulikubaliana hii iwe mwisho na hayo maswali matatu tuyaangalie yakiwa pamoja.

Ya kwanza Joseph Mng’ori ameuliza, hii Katibatutaisoma namna gani.  Kwa hivyo umeuliza tutasoma namna gani, kama ni mtu

ataenda pekee  yake hivi ama mtakuwa kwa groups.   Hebu nikurudishe  nyuma  kidogo.   Wakati  tulipokuja  hapa  kwa  maoni,

tulikuwa  tumewaambia  unaweza  kuleta  maoni  yako  ukiwa  mwenyewe,  uwe  na  memorandum  yako,  ama  uje  hapa  uketi  na

useme  mambo  yako,  wewe  ukijiita  kama  ni  Joseph.   Si  muliaambiwa  namna  hiyo?   Hiyo  ilikuwa  njia  moja.   Mliambiwa

mnaweza hata kuwa na group, kama ni a women group ama organization fulani kama KNUT, kama nini, kama wazee wa Njuri

ama nini, na muje kama group, mpeane maoni yenu ama mulete hata maandishi kama memorandum.

Kwa  hivyo  hata  sasa  wakati  wa  kwenda  kusoma  hii,  hatuwezi  kulazimisha  nyinyi  ati  muende  mfanye  masociety  kama

hayakuweko.   Uende,  kama unataka wewe mwenyewe na bibi yako na watoto  wako,  mketi,  msome,  mtasoma  na  mtafanya

comments zenu.  Kama mna group yenu, ile mlifanya wakati wa kupeana views, muende tu kwa hiyo group mlikuwa nayo ama

organization  yenu,  mketi  as  an  organization  na  muandike.  So  you  can  do  it  individually  or  in  group,  organized  groups  or

anything.  Si ni sawa sawa Joseph?  Kwa hivyo hakuna kitu kinapingwa hapo.   Hakuna lazima ya kusema ya kwamba muende

mkae kwa kikundi.  Unaweza kusoma pekee yako na uelewe na urudishe copy in writing ama in groups, in organized groups or

whatever groups.  Hata sasa hivi mkitaka ku-organize group ni juu yenu.  Mkionana watu kama kumi museme (Kimeru).

There are areas like South Imenti where people were coming per sub-location.  Hiyo ilikuwa mpango wao(Kimeru)  Hiyo ni juu

ya watu.  I think you understand there.  For thirty days you do whatever you want,  you organize yourself to read and then you

give your comments in writing to us.  

Then the second one is about  budgetary measures or  provisions:  hii mambo ya budget,  actually haikuwa our mandate.   Hata

ukisoma this Act,  it was not actually our mandate.   Our main mandate ilikuwa ku-collect  and collate the views from wananchi

and then come out with Constitutional proposals,  tufanye draft  kama hii.  Mambo ya cost,  mambo  ya  budgeting  na  nini,  nani

anafanya budgeting katika Kenya kuona vile mipango itaendelea? Si ni Parliament?

Audience:  Ndiyo.

Com. Ratanya:   Parliament  ndiyo  itakuwa  inaketi,  inasema  sasa  Katibaimetuambia  hivi  na  ilipitishwa  na  wananchi  and  that

Katibais  the  People’s  Choice.   So  they  will  sit  and  then  try  to  have  a  kind  of  law  to  know  how  to  implement  during  their

budgetary provisions.  So,  it was actually not our mandate in this Act to dwell on the budgeting  but the main mandate was to

collect and to collate the views and to come out with the draft; the draft that you have been given today to go and read for thirty

days.   So,  the  Government,  after  it  has  been  chosen  by  the  people  of  Kenya,  will  sit  down  and  know  how  to  go  about

implementing the Constitution provisions from the wananchi.  Si hiyo ni sawa sawa umesikia?

Mr. Menya:  Yes.
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Com. Ratanya:  I think that is clear.  Kwa hivyo kwa hapo tunashukuru sana, tumefika mwisho...  

Audience: (Speech not clear)

Com. Ratanya:  Okay.  Sorry.   There was one last one here, ya Gichuru.  Hii inasema ni Civic Education payment.

Audience:  Ndiyo.

Com. Ratanya:   Now,  hapo nilipokuja hapa niliwaambia namna gani?  We are  not  coming  actually  to  complain  ama  kuleta

views because we covered this section.  This is the time we did the views and today we are strictly on the draft and the payment

of civic educators is not a Constitutional issue.  Is it? I mean, the civic education, is it appearing any where here as a constitutinal

provision. It is not.

Audience:  (Mummering not clear) 

Com. Ratanya:  Lakini, I now you are shouting because you know it is not so.  Sasa, vile ilivyo, niliwaambia kulikuwa na stage

ya civic education.   I  think I mentioned that in my report.   This report  just covers  the background,  this is not the  Constitution

draft but this is just a report, where you find our names and other things.  Our names will not find their way into the Constitution,

haya  mambo  mengine  inaeleza  civic  education  will  not  be  there  but  this  is  explaining  the  process,  vile  process  ilianza  na

ikaendelea.  We went through all that explanation mpaka pale tumekuja na kuwaletea draft.

Where  I  mentioned  about  civic  education,  niliguza  pahali,  nikasema  stage  moja  ilikuwa  civic  education.   Kwa  hiyo  civic

education,  si hiyo imetuleta hapa,  tumekuja hapa kwa  stage  ya  mwisho  ya  draft,  lakini  ningesema  hapo  ni  kwamba  last  time

tulikuwa na mpango wa civic education na vile ulikuwa inataka kupangwa in Kenya,  the whole of Kenya ni  kuwe  na  NGO’s

waje wafundishe,  wazungu  ama  watu  wengine  wafundishe,  zile  NGO  kubwa  kubwa,  nyinyi  hamngepata  nafasi  na  hao  watu

wangekuja na pesa  zao,  do you get me?  Wangekuja na pesa  na halafu kuanza kuwapatia watu,  kama ni Mng’oria anapewa,

kama ni pesa yule anapewa, mwingine anapewa huku, you know, wanaendelea na hii Act ilikuwa ya kwanza imeandikwa “the

Commission shall facilitate and promote civic education” Hiyo ndiyo ilikuwa  imeandikwa  hapa  kwanza  kabisa  na  wakati  huo

Commission haingefanya civic education,  ni hawa watu wangekuja  na  wafanye  civic  education.   Lakini  baadaye,  ikaonekana

kama  watu  wakija  na  hizo  pesa  nyingi  yao,  ambazo  wangepatia  kila  mtu,  pengine  waende  wakimwaga  huku,  nini  nini,

ikaonekana pengine Constitution haitakuwa People’s Driven Constitution kwa sababu itaharibiwa na hawa watu wanaleta pesa,

kwa sababu itakuwa mambo ya kipesa, mambo ya kulipa pesa na nini, na nini. 

So,  hii Act  ikawa  changed  na  Parliament  yetu,  wakaongeza  kitu.   Wakasema  “the  Commission  shall  conduct,  promote  and
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facilitate.”  Hata ukiangalia huku ndani, section 25 mpaka 27, karibu hapo.  So, that word conduct means a lot,  si ndiyo?  Hiyo

ndiyo ilitupa sisi kama Commission kufanya civic education.   Kama si hiyo, hatungekuwa na sheria ya kufanya civic education.

Sasa  tukasema kama sheria imepinduliwa  na  tumeambiwa  tufanye  civic  education,  ndiyo  tukasema  hebu  wananchi  wenyewe

wafanye na sisi tukakubali.   Tukasema tuchague vikundi mbali mbali, tukachagua vikundi, nasikia kuna vikundi vya  red  cross,

kuna women groups, wakati huo wengi walifanya vikundi vyao and they gave the names.  Kuna hata teachers,  retired teachers,

kuna  hata  Njuri-Njeke  niliona  hapo,  those  are  all  groups  na  ika-appear  everywhere  in  Kenya,  wakafanya  groups  zao,  vile

wananchi wenyewe wafanye civic education lakini problem, tulipoenda kwa wale walikuwa wanataka kufanya wenyewe, wale

ma tycoons, pengine NGO’s na wengine, wakakataa kuleta hiyo pesa walikuwa wanataka kutumia.  Mnasikia hapo?

I don’t want this one to be a dispute because we are not coming for this but let me explain to you.  Kwa hivyo, tukasema hata

ingawa  hatuna  pesa  nyingi,  the  little  money  we  have,  tutatumia  wananchi  wenyewe  wafanye,  hata  kama  ni  kujipeana  wao

wenyewe  watumie  pesa  ambazo  ziko  na  ni  Serikali  ilitupatia  hizo  pesa  kidogo  za  kutumia  kwa  civic  education.   Donors

hawakuja kutusaidia,  walifanya zingine wao wenyewe, ninasikia kama ---?  kama Catholic,  walikuwa na pesa  zao,  wanafanya

hao wenyewe na hiyo, I don’t want to talk about  civic education ambayo ilikuwa inafanywa na watu wengine, ninasema hii ya

commission ambayo mtu anauliza hakulipwa.  

So,  pesa  zile  zilikuja  kwa  coordinator,  ninakumbuka  katika  Kenya,  kila  constituency  ilipata  47,000/-  na  hiyo  ilifanya  na

haikutosha.  Ingine ikaja kidogo.  Kwa hivyo pesa ya civic education haikutosha na ni kwa sababu commission haikuwa na hiyo

pesa na mnaona problem kubwa ni kwamba donors hawakutuletea hiyo pesa. Tulitumia ile kidogo Serikali ya Kenya ilipeana na

ndiyo ukaona madeni yalikuwa huko na hatukuwa na pesa  za kulipa.  Kwa hivyo do not blame the coordinator,  yeye alifanya

kazi yake na hesabu ilipofika kwa hawa,  wakaona ni hesabu sawa sawa na hiyo mambo ikaaishia hapo.   So,  sina  mambo  ya

kuzungumza ya civic education, nimewaeleza na ninataka kumalizia hapo.

Kile cha muhimu ni…

Speaker(s):  Ule mfuko wa Serikali, waliofanya diversion, makosa yalifanyika hapa kwa sababu ----(not clear)  

Com. Ratanya:  Sasa niwaambie, hatukuja kuongea yale yalipita.

Speaker:  Tunataka kuhakikisha vikundi vile vililipwa  na tujue ----(not clear)

Com. Ratanya:   Kwa hivyo hapo mimi sikuwa na hiyo ripoti ya kuja kuzungumza hiyo, nikizungumza  hayo  itakuwa  makosa

kwangu.  I have to tell you the truth, I came only for this.

P.O.  Solomon  Anampiu:   Asante  sana  Bwana  Commissioner  kwa  kunipatia  nafasi.   Hebu  tafadhali  tusikize.   Ile  ambayo
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ningetaka kusema ni ya kwamba kama Commissioner alivyosema, hatukupatiwa pesa ya kutosha kulipa for civic education.   Ile

pesa  ambayo  ilikuja  ilitumwa  kwa  District  coorditor.   District  coordinator  Kimathi,  how  much  did  you  receive  for  civic

education.  Forty seven thousand shillings kwanza?

Mr. Kimathi:  First, I received forty-seven, second fifty and then forty. ----(clear)

Solomom Anampiu:   Can you wait for a moment  please.   All  we  are  saying  is  that  ile  pesa  ambazo  zilitumwa  kwa  district

coordinator  ya  kulipa  kwa  civic  education  ilikuwa  hizo  ambazo  ametaja.   Yeye  mwenyewe  alituma  ripoti  ya  kwamba  pesa

hazitoshi na akasema ya kwanza nina madeni haya,  haya na haya  ambayo  ilifanyiwa  kazi  kulingana  na  vile  wewe  head  office

ulinieleza.  Hiyo yote tunajua, tunayo, lakini mpaka wakati ule pesa  itapatikana,  siwezi kukwambia ati kesho tutamtumia district

coordinator  hii pesa  na commission haikani ya kwamba kazi  imefanyika.   Imefanyika  na  imelipwa  mpaka  kiasi  kile  ambacho

tumepata pesa ya kutosha.  

Wakati  moja  ilifika  ya  kwamba  tuongoje  mpaka  tupate  pesa  yote  kabla  ya  kuanza  kazi  au  tuendelee  na  kazi,  tutengeneze

Constitution, tumalize.   Pesa  ikipatikana  ilipwe  na  hivyo  ndivyo  tumefanya  hii  kazi.   Hakuna  jambo  ambalo  ninyi  mnaosema

hamjalipwa…hiyo yote imetumwa kwa ripoti kutoka kwa district  coordinator  na si juu yake sasa,  si yeye ndiye mkosaji  lakini

hiyo yote ni financial matters ambayo Commission yoyote itaingilia hapo ndani.  Hiyo ndiyo ningeweza kusema wakati huu.

Tukirudi kwa hii Constitution, ningetaka tusome ile ambayo inaitwa Bill of Rights, page 9…

Audience:  (Murmers)

Com. Ratanya:   Kulingana na programme yetu, mimi nikimaliza  na  officers  wetu  ambao  ninao  hapa  lazima  niwapatie  nafasi

hata wapumue, waseme kitu kimoja.  Sasa ni wakati wake kusema.  Mmsikilize tu.

Solomon  Anampiu:   Ningetaka  tutazame  hii  Constitution,  inakupa  wewe  uwezo  gani  kama  mtu  binafsi.   Maisha,  inasema

lazima mtu awe alive, yaani hakuna mtu kunyongwa tena,  hakuna mtu kuchapwa  viboko  tena,  inaonyeshwa  wanawake  wana

rights  gani,  hiyo  yote  imeandikwa  na  watoto  pia,  imeandikwa  kwa  Constitution.   Hiyo  ndiyo  mambo  pengine  tungeangalia

tumepitisha au hatujaitengeneza vizuri ili hiyo itumwe kwa district representative na hao wengine waitengeneze sawa sawa.

Kwa hivyo mimi ningesema someni hii, mmalize kufanya report ili wale delegates waweze kuifanyia kazi wakati  ule watakutana.

 Mungu awabariki na asanteni sana.

Com. Ratanya:   To add  to  that  one,  unajua  ile  ya  muhimu ni  muelewe  hii  document  and  that  is  the  most  important.  Kuna

Commission  ambayo  imetengenezwa  ya  human  rights  na  hiyo  haikuwako.   It  is  among  the  many  Commissions  we  have

recommended.  
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If you check on page 11, kuna the Commission of Human rights and Administrative Justice of course to uphold the Bill of rights.

  

Programme  Officer  amewakumbusha  mambo  ya  the  Bill  of  Rights,  hatutazungumza  everything  here,  we  are  giving  you  this

document  to  go  and  read  and  comment  but  just  to  add  to  that  one,  there  are  various  commissions  and  the  Human  Rights

Commission  is  one  of  the  very  important  Commissions  and  under  that  there  will  be  the  People’s  Protector  ambao  watu

walikuwa wanauliza Ombudsman au mtu ambaye unampelekea malalamiko yako.   Now we have recommended but  we  have

given the title People’s Protector;  that will be  under the human rights Commission and there are  so many other  Commissions.

You will read here and you can even recommend more commissions if we have given a few, you can recommend others.   We

have the Judicial Service Commission, Ethics and Integrity Commission, National land Commission, I think I said much about

the  National  Land  Commission;  we  used  to  have  a  one  man  Commission,  Commissioner  of  land  but  now  we  have

recommended  the  National  Land  Commission  and  this  will  be  among  the  Comissions  we  are  going  to  have.   The  National

Environmental  Commission,  Teachers  Service  Commission  will  continue  but  will  have  more  powers  and  another  one,  the

Salaries and Renumerationn Commisssion.  MsP will not just go pass a law to upgrade or give themselves salaries but there will

be a Commission for all the salaries, zote za kila mtu, there will be that commission, Constitutional Commission, Commission on

Human Rights as  I have mentioned, then Public defender,  I have told you and then the Police  will  have  a  Commission,  not  a

Commissioner and so on.

All  these  things  will  be  there  and  as  you  read  you  will  really  understand  and  make  a  lot  of  comments  before  the  National

Conference on 28th.  Your comments will be taken, will be 

discussed and might be incorporated in the final draft  and as  I told you, by all means this is not the final draft,  it is not the final

draft, it is just the first draft we are giving you to comment, make corrections and have additions and then all your comments will

be presented to the delegates in the national conference on 28th  October  2002,  which will continue for one month and then we

continue later for Parliament to enact a new law and then we have a the new Constitution.  

We have said a lot, we have asked questions, we have concluded,  those who came late will get advantage by reading this and

they will understand more.  I would like to officially declare  the session of Constitution of Kenya Review Commission sitting at

the Tigania east Constituency officially closed.  Thank you very much.

Speaker(s):  Prayers.  Mungu naye atusaidie.  Prayers.

Pastor:  (Prayer)  Baba,  muumba  wa  mbingu  na  nchi,  tuko  mbele  ya  uso  wako  adhuhuri  ya  leo.   Tumekuja  na

kunyenyekea  mbele  ya  uso  wako  Mtukufu.   Tunatoa  shukurani  nyingi  Baba  wa  mbinguni  kwa  vile  umetuwezesha

kufika  mahali  hapa.   Tunajua  wakati  huu  ni  ule  wakati  tunatayarisha  Katibayetu  ya  Kenya.  Baba  wa  mbinguni

tunaikabidhi  mikonini  mwako  Bwana,  makamishona  ambao  wako  mbele  yetu  tunawakabidhi  mikononi  mwako
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Mtukufu,  ukaweze  kuwapea  nguvu  na hekima  itokayo  mbinguni  Bwana.   Ukawawezeshe  kutengeneza  Katibayetu  ile

itamfurahisha mwanachi wetu wa kawaida ili Mungu wetu neema ikatuwezesha kufikisha Serikali  yetu  mahali  ambayo

tunaitaka  Mungu wetu  wa ajabu.  Baba tumekuja  na kunyenyekea  mbele  ya uso  wako  na kusema  ni  asante  Baba  wa

mbinguni.   Tunafika  mwisho  ya  yale  ambayo  tumekuwa  nayo  siku  ya  leo  Mungu  wetu,  Baba  ukatuwezeshe  kufika

manyumbani mwetu  tukiwa  salama salamini.   Baba wa mbinguni,  wale  ambao  watatembeana  magari,  tunawakabithi

mikononi mwako Bwana, ukawawezeshe kufika  mahali  wanaenda  wakiwa  salama salamini  na wakafika  manyumbani

mwao Bwana, tutakushukuru na kusema ni asante Bwana.

Tunakuomba kwa hayo machache katika jina la Yesu Kristo aliye Mkombozi wetu.  Tunaomba na kuamini.  Amen.

Meeting ended at 2.30 p.m. 
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