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2.  Suzanne Mutile                        Verbatim Recorder
3.  Rose Kimeu                        District Coordimtor

The meeting started at 11.00 a.m.

Rose Kimeu:  Habari zenu?  Wacha tuanze mkutano wetu wa leo kwa maombi na ningependa kumuuliza Mheshimiwa Gideon

Mutiso atufungulie mkutano wetu wa leo.

Gideon Mutiso:  Tuombe.  Mungu Baba Mwenyezi, tumeinamisha vichwa vyetu hapa mbele yako, ili tukutukuze katika jambo

lile ambalo liko mbele yetu.  Pia, tunaomba nehema zako na wema wako utuongoze, mwangaza wako utuongoze katika akili na

roho  zetu,  ndivyo  mambo  ambazo  tumzungumuza,  mambo  ambayo  tumtumini  ya  kwamba      (inaudible)  kwetu,  ambaye

yanahusiana na Katiba ya nchi yetu, Baba  utufunulie  tuweze  kuona  mwangaza  wako.   Sote  tumjiweka  mikononi  mwako,  na

wale  Commissioners  ambao  wako  mbele  yetu  hapa,  ambao  watatufunulia  mneno  yote  ambayo  yako  ndani  ya  hiyo  Katiba

mpya,  ambayo  tunataraji  kwa  mapenzi  yako  Baba,  wewe  unajua  ni  mpenzi  ya  watu  wako  wa  Kenya,  tuongoze  na  Katiba

mpya, ndipo mambo yote ambayo yako mbele yetu tuweze kuyatimiliza tukifuatia muundo wa Katiba  mpya.   Baba,  tujiweka

mikononi mwako utubariki na roho wa Mtakatifu atushukie na kutufunika na uwezo wake,  ili  mwangaza  wake  uendelee  nasi,

kwanza  katika  mwanzo  wa  mkutano  huu,  hadi  mwisho  wake.   Tunaomba  hayo  Baba  tukiamini  ya  kwamba  unatusikia  na

utatimiza.  Katika jina la Yesu Kristo Mwokozi wetu.  Amen.

Rose Kimeu:  Asante sana Mheshimiwa Mutiso.   Ningependa kuwakaribisha tena kwa mkutano wetu,  na wenye mko nje ni

matummaini yangu kwamba wenye wako nje mmekuja kwa mkutano ya Katiba, kwa hivyo ningewaomba muingie, nyinyi wote,

tuanze na nyinyi.  Wenye mko nje, tafadhali hatutaki kuona watu wamekaa nje, kama mko nasi ingieni.

Kwa matumani ya wale ni wageni, mimi kwa jina naitwa Rose Ngina Kimeu,  mimi ni  District  Coordimtor  wa  Constitution  of

Kenya Review Commission, Machakos,  na wenye wamekuja na Commissioner kutoka Nairobi  ni Programme Officer Collins

Mukewa,  Mukewa tafadhali salimia  watu  wa  Matuu  wakaweze  kukuona,  na  Miss  Mutile.   Hawa  ndio  Programme  Officers

wametoka Nairobi,  na kewtu sisi leo hapa  Matuu,  tutakuwa  naye  Commissioner  Abida  Ali  Aroni,  ambaye  ni  Commissioner

mmoja wa wale wa tume ya kurekebisha Katiba ya Kenya,  yeye ndiye ataweza kutuongoza kwa mkutano wa leo.  Singetaka

kupoteza wakati mwingi ningependa kumpatia Commissioner Ali Abida Aroni nafasi akaweze kutuelezea ni yapi ama ni mambo

gani ambayo yamemleta Matuu.  Asanteni sana.

Com. Ali:   Hamjambo?  Ningependa kwa niamba ya Tume kuwakaribisha katika huu mkutano wa leo,  na  kabla  hatujaanza,

ningewaomba ambao mko nyuma mje mbele,  ndiyo tukianza mkutano tusiwe tunaukatiza Kwasababu kuna watu wanaingia na

kututazia. Tafadhali tuwache nafasi za nyumma kwa watu ambao watakuwa wanakuja tukiendelea na mkutano.  Asanteni.
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Ningependa  kuwakaribisha  tena  katika  mkutano  huu  wa  leo,  ambao  tumetaka  kuja  na  kukutana  na  nyinyi  ili  kuweza

kuzungumzia  na  kuwangalia  mambo  ambayo  yako  katika  pendekezo  la  Katiba  au  Draft  Constitution  ambayo  mumeiona  na

ninahakika wengi wenu mumeweza kusoma kupitia makala ambazo ziliwekwa katika magazeti,  karibu sasa  wiki mbili zilizopita.

 Kwa  mkutano  wa  leo,  programme  yetu  itakuwa  mwanzo  kabisa,  ni  kuwaeleza  kisababu  cha  sisi  kufika.   Pili,  tuwaeleze

madhumuni  ya  urekebishaji  wa  Katiba,  lakini  nina  hakika  nyote  mmejua  ni  kwanini  tunarekebisha  Katiba  yetu  kwa  hivyo

sitazungumzia  mambo  hayo,  halafu  tutawaeleza  mambo  au  steps  na  njia  tulizopitia  hadi  kufikia  pendekezo  la  Katiba,  halafu

mwishowe  tutawapa  nafasi  ya  kuuliza  maswali  ikiwa  kuna  maswali  yeyote  ambayo  mnayo,  na  pia  ikiwa  kuna  jambo  lolote

ambalo mtu angependa kusema kuhusiana na hii pendekezo la Katiba.

Ningewaomba msinipatie views kwa siku ya leo, Kwasababu jambo hilo tulifika hapa na kulitekeleza.  Lakini ikiwa mna mambo

ambayo munataka kuyaona yameongezwa, yamepunguzwa kutoka kwenye Katiba, mnaweza kutuelezea ingawa njia bora  zaidi

itakuwa  kuyaeleza  kwa  waakilishi  wa  District  ya  Machakos  ambao  watakuja  katika  kikao  cha  kitaifa.   Mnaweza  pia

kuzungumza na mwakilishi wenu Bungeni, MP, kumueleza Kwasababu pia ataketi  katika hicho kikao cha kitaifa.  Lakini ikiwa

mnataka kuyasema leo mtatueleza tuyasikie,  lakini kama Tume kwa wakati  huu hatuna uwezo wa kubadilisha hiyo pendekezo

ila kwa kupitia katika National  Conference,  na  hiyo  National  Conference  kama  mlivyosikia,  kutakuwa  na  delegates  mia  sita

ishirini na tisa.   Kila District itatuma delegates watatu  na  hapo  ndiyo  kutakuwa  na  mjadala  mkuu  utakaotoa  Katiba  mpya  ya

Kenya kabla haijapitishwa Bungeni kuidhinishwa na Rais, ili iwe ni Katiba mpya ya nchi yetu.

Wakati  ambapo  tulifika  hapa  kuchukuwa  maoni  yenu,  ninahakika  mlielezwa  kwamba  tutarudi  katika  Province  na  sio

Constituency, kuweza kufanya mjadala.  Wakati ambapo tulimaliza kukusanya maoni ya wananchi mwanzo wa mwezi wa saba,

Bunge likabadilisha sheria na ikawa hakuna nafasi ya kwenda katika Province Kwasababu karibu kila mtu ana haraka ya kuona

kwamba  tuna  Katiba  mpya.   Tulipoweza  kuandika  hilo  pendekezo,  tukaona  kwamba  tuna  karibu  mwezi  mmoja  ambapo

tungetumia kuja na kuzungumza na nyinyi ili kuwasiliana zaidi na mpate  nafasi  ya  kuelewa  pendekezo  hilo  mjitayarishe  katika

kikao  cha  kitaifa,  na  ndiyo  namna  tukakubaliana  kwamba  tufike  katika  kila  Constituency  na  kuzungumza  na  watu  ambao

watakuwa na nafasi na pia kuwaletea rasmi pendekezo hilo la Katiba mpya.  

Kwa  wakati  huu  pendekezo  ambalo  mnalo  ni  la  lugha  ya  Kiingereza.   Kuna  nakala  ambazo  zinatolewa  kwa  Kiswahili,  na

ninatumahi kwamba Rose atazipata  hivi  karibuni,  Kwasababu  wakati  tulipotoka  Nairobi  wiki  mbili  zilizopita,  tuliwacha  bado

zinapigwa chapa, na kwa siku ya leo hatukutoka kwa ofisi Kwasababu tulikuwa katika District ya Makueni kwa wiki moja na

nusu  zilizopita,  na  tumetoka  huko  na  kuja  hapa.   Kwa  hivyo,  hivi  karibuni  mnaweza  kuzipata  ili  msome  kwa  wale  ambao

hawaelewi lugha ya Kiingereza, na kuelewa zaidi. 

Sasa, baada ya kuchukua maoni yenu, tulipata watu ambao waliajiriwa kuyaangalia na kuyachambua maoni hayo,  Kwasababu

Tume  haikupata  nafasi  ya  kuweza  kufanya  uchambuzi.    Hapo  awali  kabla  hatujatembea,  tuliweza  kuwa  na  warsha  ama

workshops na seminars tofauti ambapo tuliwasiliana na kupata  mawaidha kutoka kwa wataalamu tofauti.   Wataalamu  ambao
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wengi wao walikuwa wananchi wa Kenya ambao wamesomea mambo tofauti,  waalimu wa University, ma-Professor  na  watu

mbali mbali ambao walikuja na tukazungumza nao kuhusu mambo mbali mbali yanayo husu Katiba,  pia  kuna  wakati  ambapo

tulialika  wataalamu  kutoka  nchi  za  ngambo  ambao  tulidhania  wangeweza  pia  kutusaidia  katika  mawazo  yetu  kwa  mambo

pengine ambayo yamependekezwa na yanafaa kuwangalia vile mambo hayo yameweza kuendelea katika nchi zingine.

Sasa,  baada  ya  kuwangalia  maoni  yenu  na  tukarudia  kuwangalia  mambo  ambayo  tuliyapata  katika  seminars  na  workshop,

tuliandika  reporti  kuhusu  jinsi  tulivyoelewa  maoni  yenu  na  mambo  yale  ambayo  tuliyazungumuza.   Hiyo  reporti  tuliweza

kuichapisha  katika  magazeti;  nafikiri  sasa  ni  karibu  wiki  tatu  ama  mwezi  tangu  tulizichapisha   katika  toleo  la  magazeti  hapa

nchini, na pengine Bi coordinator ataweza kuwapatia nakala kidogo muweze kuangalia.  Ile ambayo tumechapisha kwa wakati

huu ni reporti fupi.  Ile kubwa bado inafanyiwa kazi Nairobi, Kwasababu ilikuwa na kurasa nyingi zaidi na kama nilivyowaeleza

tena kuna haraka ya kufanya kazi hii, lakini hilo toleo kamilifu lina maoni yote ambayo tuliyapata na pia tumeandika kwa kirefu

background papers, ambazo zitawasaidia kuelewa mambo mengi ambayo yako katika pendekezo ambalo tumelitoa.

Kabla hatujaandika,  tuliweza kujadiliana kwa urefu Kwasababu kuna mambo mengi  ambayo  tuliyasikia.   Kuna  yale  yaliweza

kuwandikwa katika Katiba, kuna yale ambayo tumependekeza yaandikwe katika sheria ambazo ziko chini ya Katiba,  na kuna

zingine ambazo tumependekeza ziangaliwe na serikali Kwasababu Katiba ni mwongozo, na hatuwezi kuwandika mambo  yote

katika Katiba.   Wakati  ambapo tulikuwa tunajadiliana, tulifuata  utaratibu  ambao  umewekwa  na  sheria  inayo  tuongoza  katika

kazi hii, na kuna njia tatu ambazo huwa tunazitumia ili kuweza kufikia jambo lolote lile. 

 Mwanzo kabisa,  huwa tukiwa na jambo tunashauriana, tunajadiliana,  na  kukubaliana  kwa  kauli  moja,  yaani  kunakuwa  watu

wote  wamekubaliana  na  jambo  hilo.   Ikiwa  haikuwezekana,  tunakuwa  tunajadiliana  kwa  masaa  mengi,  na  kujaribu

kubadilishana  mawazo.    Hapo  ikiwa  watu  wengi  inakuwa  ni  wazi  kwamba  watu  wengi  wamekubaliana  jambo,  tunapitisha

jambo hilo kwa kutumia consensus au kauli ya watu wengi, kwasababu inakuwa wazi pengine mtu mmoja au watu wawili ndio

wanamafikira tofauti.  Tatu, ikiwa hakuna uwazi wa sisi kukubaliana jambo, huwa tuna piga kura na watu wale ambao ni wengi

basi  maoni  yao  yanachukuliwa.   Katika  kuwandika  Katiba  hii,  tulikuwa  hatukukubaliana  sote  kwa  mambo  yote  mara  zote.

Lakini, tuliweza kupata consensus, wingi wa watu,  na hatukuwa na haja ya kupiga kura.   Kwa hivyo, pendekezo hili la Katiba

ya nchi yetu liliandikwa kupitia ushauri na kukubaliana kwa wana-Tume wengi.  Nilidhania jambo hilo lilikuwa muhimu kwenu

kujua, ndiyo muelewe kwamba jinsi ambavyo tulifikia kuwandika na kuweka mapendekezo ambayo mmeona katika Katiba.

Tulipokuja  hapa  kwenu  na  sehemu  zingine  za  Kenya  tukianza  kuwangalia  Katiba  hii  au  pendekezo  la  Katiba,  mlitueleza

kwamba mngetaka kuona  Katiba  ambayo  ina  utangulizi.   Watu  wengi  walilalamika  wakasema  kwamba  Katiba  ya  nchi  yetu

haitambui wananchi.  Ukiangalia, haujui kama ni Katiba ya wananchi,  au ya wanyama, au ya watu gani, na mkaomba kwamba

tuwe na utangulizi utakao tambua wananchi na kutambua jitihada na kazi kubwa ambayo wananchi wanafanya katika nchi yetu,

na  tumependekeza  katika  ukurasa  wa  pili,  preamble  au  kwa  Kiswahili  utangulizi,  ambao  tuliweza  kuwandika  baada  ya

kuwangalia mapendekezo mengi ambayo tulipewa kutoka sehemu zote za nchi.  Kwa kuanzia, utangulizi huo unaonyesha wazi
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kwamba Katiba hii imeandikwa na sisi kama wananchi wa Kenya.   Tumetambua wazi kwamba Katiba hii itatawala wananchi.

Pia  tumependekeza  kwamba  tutambue  mambo  tofauti  ambayo  tunayo  kama  wananchi  wa  Kenya,  kwasababu  sio  lazima

tutengane  kwasababu  tuna  tofauti  za  kikabila,  za  kimila,  za  kidini,  lakini  tumetambua  na  kusema  kwamba  hata  ingawa  tuna

tofauti  hizo,  tumeweza  kuishi  kwa  amani  na  umoja  kama  kitu  kimoja.   Pia,  tumeweza  kutambua  umuhimu  wa  binadamu,

umuhimu wa familia na jamii katika  kujenga  taifa,  na  pia  tumependekeza  kwamba  tutambue  shughuli  ambazo  zimefanywa  na

wananchi  tofauti  wakati  ambapo  tumegombania  kuwa  na  nchi  ambayo  ni  ya  democrasia  na  inayozingatia  sheria  na  haki  za

kibinadamu. 

Ingawa  sehemu  nyingi  watu  walitaka  tutambue  watu  waliopigania  uhuru,  pia  kuna  watu  wengi  ambao  walitueleza  kwamba

baada  ya  kupata  uhuru  tulizidi  kupigania  haki  za  binadamu  kwa  njia  tofauti.   Kwasababu  ya  mambo  kama  hayo,  tukasema

hatutataja  kikundi  au  mtu  yeyote,  lakini  tutatambua  wanawake  na  wanaume  ambao  wamepigania  serikali  ambayo  inaweza

kutambua haki,  democrasia  na sheria ya nchi yetu.   Hatimaye  tukatambua  na  kumuomba  Mwenyezi  Mungu  aweze  kubariki

nchi yetu.  Sasa, huo ndio utangulizi.  Mtauangalia muone kama ni sawa,  au mngetaka kuona mabadiliko na kupendekeza zaidi

ili tuwe na utangulizi pengine ambao utakuwa ni mzuri zaidi ikiwa utangulizi huu haujafaa.

Katika Chapter ya kwanza ya Katiba,  tumeangalia pahali pa  wananchi wa Kenya,  na tukapatia  wananchi wa Kenya umuhimu

mkubwa zaidi na kusema kwamba mamlaka yote ya utawala huwa yako na wananchi na wananchi ndio wenye kutoa mamlaka

haya kwa vyombo tofauti vya serikali.   Kwa mfano, tumependekeza kwamba Bunge ambalo tumelipatia mamlaka kwa kupitia

upigaji wa kura ni lazima litumie mamlaka hayo wakizingatia sheria  ambazo  tumeziandika  katika  Katiba  hii.   Tumependekeza

kwamba  pia  serikali  kuu  ambayo  tumeipatia  mamlaka  ya  utawala  ni  lazimaa  izingatie  sheria  kuu  ya  nchi  yetu,  na  pia

atakayekuwa kiongozi wa serikali, akumbuke kwamba kazi yake ni kututumikia na sio kututawala. 

Tumependekeza  pia  kwamba  tumepatia  mahakama  mamlaka,  ili  mahakama  itumie  mamlaka  hayo  kwa  njia  iliyo  faa,  kwa

kuweza kutatua shida tofauti wakitumia sheria na wakitumia njia za haki na za halale.  Pia,  tumependekeza kuwe na mkono wa

nne wa serikali ambao tunasema ni vyombo tofauti vitakavyowekwa na ki-katiba, Constitutional Offices,  na tumependekeza pia

chombo  hicho  kiweze  kutumia  mamlaka  ambayo  tutawapatia  kwa  njia  itakayofaa  na  kwa  njia  ambayo  imeandikwa  katika

pendekezo hili la Katiba.   Pia,  tumependekeza katika Article ya tatu,  jinsi ambavyo tutaweza kutetea Katiba yetu na kuilinda,

jambo ambalo haliko katika Katiba ya wakati huu.  

Article ya nne, imeendelea pia na mazungumzo hayo, na hiyo ni tofauti kati ya Katiba tunayoipendekeza,  na Katiba ambayo iko

kwa wakati huu.  Katika kifungo cha tano, Article tano,  tumeangalia sheria zote za nchi yetu, na tukaweza kupanua sheria hizo

zaidi  ya  vile  tukonazo  kwa  wakati  huu.   Mwanzo  kabisa,  tumependekeza  kwamba  sheria  kuu  iwe  ni  Katiba.   Pili

tumependekeza kwamba sheria zinazotungwa na Bunge ziwe pia ni sheria za nchi yetu.  Tumetambua pia sheria za mila  au  za

kitamaduni  sheria  ambazo  zilikuwa  kwa  wakati  huu  hazijapewa  nafasi  kubwa  katika  Katiba  yetu.   Jambo  hili  tulifanya

Kwasababu sehemu nyingi tulikwenda, watu walilalamika na wakasema kwamba ingekuwa tumefuata sheria za kimilia, pengine

6



mambo  mengi  yangekuwa  hayakuharibika.   Kwa  hivyo  tumeipatia  nafasi  katika  sheria  za  nchi  yetu.   Pia,  tumependekeza

kwamba  jamii  ya  Wahindu  na  Waislamu  wapatiwe  nafasi  ya  kuweza  pia  kutumia  sheria  zao,  kwasababu  hawana  sheria  za

kimila sheria ambazo wanatumia ni sheria za dini zao. 

 Pia,  tumependekeza  kwamba  sheria  zitakazotungwa  na  jumuia  ya  Africa  mashariki,  ziweze  kutumika  hapa  nchini.   Hii  ni

Kwasababu kutakuwa  hakuna  haja  ya  kuwa  tuna  jumuia  ya  Africa  mashariki,  East  African  Community,  tumetoa  pesa  kule,

tumetuma  watu,  na  wakiyakubaliyana  na  kutunga  sheria,  hazitumiki  hapa  Kenya.   Tumesema  sheria  zitakazotolewa  na  East

African  Community  ziwe  zinatumika  hapa.   Tumependekeza  kuwa  pia  sheria  ambazo  hutokana  na  matumizi,  common  law,

mambo ambayo hutumika kwa muda mwingi wakati  mwingine huwa yamekuwa ni kama sheria.   Korti  itaweza kuwangalia na

ione  mambo  kama  hayo  yatumike  kutatua  mambo  tofauti.   Wakati  huu,  common  law  ambayo  tunatumia  ni  ya  uingereza.

Tunaangalia mambo ambayo yametumika sana uingereza na kutumia hapa Kenya, lakini nadhania Katiba ya wakati  huu inatupa

nafasi ya kutumia common law au common practice ya nchi yetu, ili kuweza kutatua shida ambazo tunazo.

Pia, tumependekeza kwamba mikataba ambayo inawekwa sahihi katika mikutano ya kitaifa ambayo inahusika na sheria mbali

mbali, ikiwa Kenya itaidhinisha mikataba hiyo, iwe itaweza kutumika kama sheria.   Mfano mzuri ni kwamba kwa miaka mingi

tumekuwa tukiweka sahihi na kuidhinisha mikataba ya haki za  binadamu,  haki  za  watoto,  haki  za  walemavu,  haki  za  wakina

mama, lakini tukifika Kenya tunaweka katika makabati na kusahau.  Sasa tumependekeza kwamba Kenya ikiweka idhini katika

mkataba wowote tukirudi hapa, mkataba huo na mambo ambao yamekubaliwa na nchi za kitaifa yatumike kama sheria ya nchi

yetu.

Tukiinglia Chapter ya pili, tumeangalia na kupendekeza kwamba tutambue kwamba Kenya ni nchi ambayo ina mambo fulani, na

tumependekeza mambo fulani fulani katika Chapter  hiyo.  Katika Article ya sita,  Sub Section ya pili, tumependekeza kwamba

jamhuri ya Kenya imeundwa kwa mambo au maadhili ama values and principles fulani, na tumependekeza  kwamba  nchi  yetu

itambulike kama jamhuri inayozingatia democrasia  ya vyama vingi, nchi ambayo inawahusisha wananchi  wake  katika  utawala;

nchi ambayo inatawala kwa njia ya uwazi, ya haki na inawajibika kwa wananchi  wake,  na  nchi  ambayo  inazingatia  tofauti  za

vyombo vya utawala,  na pia kuzingatia  haki  za  kibinadamu,  haki  za  msingi  na  utawala  wa  sheria.   Katika  Chapter  hiyo  pia,

tumeangalia mipaka tofauti  ya  Kenya  na  nchi  jirani.   Mipaka  hiyo  tumeiandika  kwa  kirefu  sana  katika  schedule  ya  mwisho.

Mkiangalia  katika  hizo  nakala  zenu,  katika  nafikiri,  ukurasa  wa  thelathini  na  tisa  kuendelea  mbele,  tumeweza  kupendekeza

mipaka  ya  Kenya  na  nchi  jirani  kwa  kirefu  sana.   Mtaweza  kusoma  baadaye  na  kuona.   Tumependekeza  mipaka  ya

Kenya-Uganda, Kenya-Tanzania, Kenya-Sudan, Kenya-Ethiopia, mtaweza kuwaangalia na kuelewa zaidi.  

Pia,  tumependekeza lugha ambazo zinafaa kukuzwa na kutambuliwa.  Tumependekeza kwamba Kiswahili na Kiingereza viwe

ndiyo lugha rasmi.  Kwa wakati  huu lugha rasmi ni lugha ya Kiingereza.  Ndiyo maana ukienda kortini,  hata  ukikaa  na  Judge

ambaye ni mu-Afrika na ni Mkamba mwenzako, ni lazima karani afanye interpretation.   Mmeona  hivyo  kwenye  High  Court?

Kwasababu lugha rasmi ni lugha ya Kiingereza, na Judge anakosa  kusikiza Kwasababu ameambiwa lugha ya korti  ni lugha ya
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Kiingereza.  Sasa tunapendekeza kwamba lugha rasmi iongezewe lugha ya Kiswahili Kwasababu ni lugha ambayo inaeleweka

na kutambuliwa na wananchi wote kulingana na lugha ya Kiingereza.   Pia,  tukapendekeza lugha ya kitaifa ibaki ikiwa ni lugha

ya  Kiswahili,  lakini  tumependekeza  pia  kwamba  serikali  ikuze  lugha  zote  za  makabila  tofauti  ya  Kenya,  ili  lugha  hizi  ziwe

zinapatiwa heshima, na zisije zikapotea ama zikadharauliwa. Pia tumependekeza kwamba serikali itambue lugha ya ishara,  sign

language, ambayo inatumiwa na watu walemavu,  na  iweze  kukuza  lugha  hiyo  pamoja  na  maandishi  ya  Braille  ambayo  ndiyo

yanaeleweka na watu walemavu.  

Tumeangalia pia ukurasa wa kumi, upande wa serikali na dini.   Tumependekeza  kwamba  dini  na  serikali  ziwe  ni  vitu  tofauti,

lakini  hatukusema  kwamba  watu  wa  makanisa  wasijihusishe  na  siasa.   Kwa  hivyo,  muelewe  kuna  siasa  na  serikali.   Sisi

tunasema  serikali  iwe  secular,  isiwe  inapendelea  na  kukuza  dini  yeyote  ile.   Iwe  tu  ni  serikali  inazingatia  mambo  yake  ya

kiserikali, na dini zote hapa nchini zipewe mamlaka sawa katika juhudi za kiserikali.   Halafu tumependekeza vyombo ambavyo

tunavipendekeza kama vyombo vya kitaifa.  Vitu ambavyo tunaviita kwa Kiingereza  national  symbols.   Tumependekeza  kwa

mfano, wimbo wa taifa, tumependekeza pia chapa inayatumika katika mambo mengi ya kiserikali,  coat  of arms,  iwe ni symbol

ya kitaifa.  Tumependekeza pia seal, mhuri wa serikali uwe pia ni symbol ya kitaifa.  

Pia tumeangalia siku za mapumziko na siku za sherehe za kitaifa, na kutoa mapendekezo kwamba tuwe na siku tatu peke  yake.

 Kwanza  tumependekeza  siku  ya  tarehe  mosi  mwezi  wa  June,  Madaraka  Day  itambulike  kama  national  day.   Pia

tumependekeza  tarehe  kumi  na  mbili  mwezi  wa  kumi  na  mbili  pia  itambulike,  Jamhuri  Day  kuwa  ni  siku  ya  kitaifa.

Tumependekeza pia siku nyingine ambayo ni siku itakayo tambulika kama Katiba Day.  Sasa,  mtaangalia muone kama hiyo ni

sawa, ama kuna mambo muhimu ambayo tumewacha.   Sehemu zingine tumeelezwa kwamba ni lazima tutambue Kenyatta  Day

au  tuwe  na  Hero’s  Day,  na  tuondoe  Katiba  Day.   Sasa  ingekuwa  vizuri  hapa  sehemu  yenu  mtupe  maoni  kuhusu  hivyo  na

kupendekeza kama mnaona jambo hilo liko vipi.

Katika  Chapter  ya  tatu,  tumeangalia  maadili  tofauti  au  values  and  principles  ambazo  zitajenga  nchi  yetu  na  mambo  haya

tumeyafikia  baada  ya  kuzungumza  na  nyinyi  na  watu  wengine  tofauti  Kwasababu  watu  walitueleza  hatuwezi  kuwa  na  taifa

lisilozingatia maadili fulani au values fulani.  Hii ni Kwasababu mara kwa mara tunapata viongozi wanaokuwa na mafikira tofauti.

  Hapo tumeangalia umoja wa wananchi wa Kenya na tumependekeza kwamba jambo la kwanza ambalo tunafaa kuzingatia ni

umoja wa wananchi wa Kenya.  Pia tumependekeza kwamba tuzingatie na kukuza tofauti zetu kwa njia inayofaa na kuzingatia

democrasia itakayo tuwezesha sisi kama wananchi wa kawaida kujihusisha na shughuli za kiserikali.   Tumependekeza kwamba

jamhuri yetu iwe na serikali ambayo ina uwazi, na inaajibika kwa wananchi wa Kenya.   Tumependekeza kwamba pia  serikali

ijihusishe na jinsi ambavyo tutaweza kuondoa ufisadi katika nchi yetu. 

Tumependekeza pia kwamba serikali  iheshimu  haki  za  kimsingi  na  haki  za  kibinadamu.  Tumependekeza  pia  serikali  itambue

democrasia kupitia vyama vya kisiasa.  Tumependekeza pia,  tuwe na usawa bila kuwaangalia maumbile ya mtu  yeyote,  iwe  ni

jinsia yake,  iwe ni kabila lake,  iwe ni mtu ambaye pengine  ni  mlemavu.   Tumependekeza  pia,  kuwe  na  jukumu  muhimu kwa

8



serikali  na  kwa  wazazi  kwa  watoto,  na  jinsi  ambavyo  watoto  hawa  wanalewa.   Tumependekeza  kwamba  pia  Jamhuri  yetu

iweze  kuhakikisha  kwamba  rasilimali  ya  nchi  yetu  imegawanyishwa  kwa  njia  inayofaa  na  kusambazwa  kote  nchini  bila

upendeleo wa aina yoyote na pia jinsi ambavyo sisi  tunaweza  kama  Wakenya  kukuuza  jina  letu  katika  sehemu  ya  Afrika  na

dunia nzima.  Tujitahidi na kuwa na mambo ya mandeleo ya takayo tupa sifa na nafasi katika jumuia ya mataifa mbali mbali.

Halafu, katika Chapter  hiyo ya tatu,  tumeangalia ni nini majukumu ya wananchi.   Mara  kwa mara tunasema serikali inajukumu

hili na lile, lakini hatujaangalia majukumu yetu kama wananchi,  na tunapendekeza kwamba ingawa serikali ina-responsibility ya

kutufanyia  sisi  kama  wananchi  na  sisi  tuna  duties  ambazo  ni  lazima  tuzingatie  kama  wananchi  wa  Kenya.   Kwanza  kabisa,

tumependekeza  kwamba  zile  maadili  ama  golden  values,  haziwezi  kupatikana  ikiwa  sisi  kama  wananchi  wa  Kenya

hatukuzingatia  mambo  fulani.   Mambo  ambayo  tumependekeze  ni  yafuatayo,  kwamba  ni  lazima  kila  mwananchi  ahakikishe

kwamba  anaelewa  mambo  ambayo  yako  katika  Katiba  yetu.   Baada  ya  kuelewa  mambo  hayo,  iwe  ni  jukumu  letu  kama

wananchi kuweza kusimama imara na kuitetea Katiba ya nchi. 

Pili, iwe sisi tuna jukumu kama wananchi kupiga kura wakati  wa kura,  na pia kuwa na jukumu la kuweza kusimama ikiwa mtu

anataka kusimama na kupigiwa kura.  Nne, kwamba sisi kama wananchi tuna jukumu la kufanya kazi ili kuweza kukuza familia

zetu, jamii zetu, ili nchi nzima iweze kukuwa katika uchumi Kwasababu ukikosa kufanya kazi na kukuza jamii yako,  uchumi wa

nchi  unazidi  kuharibika.   Pia,  tukapendekeza  kwamba  ni  haki  na  ni  jukumu  la  kila  mwananchi  kujiendeleza  kimasomo  na

kujipatia elimu mbali mbali ambazo zitatusaidia katika shughuli zetu, za kujenga taifa.   Masomo kwa mfano, yatatusaidia katika

kazi zetu, na juhudi zetu mbali mbali.  Pia,  tukapendekeza  kwamba  iwe  ni  jukumu  la  kila  Mkenya  kuweza  kuchangia  katika

community yake au jamii yake ili tuweze sote kuishi kwa njia inayofaa, na kwamba iwe ni jukumu letu kama wananchi kuzingatia

umoja na kukuza umoja kwa njia ya amani.

Pia,  iwe  ni  jukumu  letu  kuweza  kukuza  democrasia  na  utawala  wa  kisheria,  na  pia  kuhakikisha  kwamba  mali  ya  umma

inachungwa na kutumiwa kwa njia inayofaa.  Pia, tuweze kama wananchi kuchunga mazingara yetu tuhakikishe kwamba mito na

sehemu mbali mbali, milima, mbuga na vitu kama hizo ambazo ni rasilmali zetu zinahifadhiwa.  Pia,  tumependekeza kwamba ni

jukumu letu kama wananchi kuhakikisha kwamba tunaondoa rushwa.  Hii ni  Kwasababu  tukisema  serikali  ni  corrupt,  ni  nani

huwa ana-corrupt  serikali?  Nani huwa anahonga?  Si ni wewe?  Ukipatiakana  na  hatia,  unahonga  Police  asikupeleke  Police

Station.  Si uwache akupeleke ushtakiwe, halafu na usihonge Magistrate tuone nini itakuwa.  Pengine wote watakosa  kuwa ni

watu wenye tabia mbovu na kuweza kufanya uhaki, Kwasababu tutakuwa tumeamua kama wananchi hatutahonga mtu yeyote.

Pia,  tumependekeza kwamba kama tunataka jamhuri yetu ipate nafasi ambayo ina sifa nzuri katika nchi zingine iwe  ni  jukumu

lako kama mwananchi kuhakikisha jambo hilo linafanyika na pia iwe ni jukumu letu kuhakikisha kwamba kuna usawa wa kila

mwananchi katika nchi hii yetu.  Sasa,  nimewasomea kwa kirefu majukumu yetu kama wananchi Kwasababu nadhania jambo

hilo ni muhimu sana.

Katika  Chapter  ya  nne,  tumeangalia  uraia  na  tukapendekeza  jinsi  tatu  ambazo  mtu  anaweza  kupata  uraia.   Tukasema  hivi,
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kwanza kabisa, mtoto ambaye anazaliwa na mzazi yeyote, awe ni wa kike ama wa kiume ambaye ni Mkenya,  atakuwa anapata

uraia wa Kenya.  Hapo mnaona kutakuwa na tofauti na sheria ya hapo mbeleni ambapo kulikuwa ni lazima baba  awe Mkenya.

 Sasa  tumependekeza  hata  mama  akiwa  ni  Mkenya,  basi  mtoto  yule  aweze  kupewa  haki  ya  uraia.   Tumependekeza  pia,

kwamba kuwe na watu ambao wataweza kujiandikisha ikiwa wanataka kuomba uraia wa Kenya kwa kupitia masharti ambayo

yataandikwa na Bunge.  Tumependekeza pia, watu ambao wameishi Kenya zaidi ya miaka saba na wakaweza kufuata masharti

yatakayowekwa Bunge pia wapewe nafasi wakitaka kuwa raia wa Kenya.   Tumependekeza pia kwamba,  mtoto ambaye ana

chini ya miaka minne na amepatikanaa humu nchini  na  hawezi  kujitambua  wazazi  wake  ni  nani  ama  yeye  ni  Mkenya,  aweze

kupewa uraia wa Kenya, ili tuweze kutatua pengine shida hizi tunazo za watoto ambao wako katika mabarabara.  

Tumependekeza pia, kwamba wananchi wa Kenya waweze kupata uraia zaidi ya moja.  Kwa wakati  huu ni hatia kwa Mkenya

kuwa na uraia wa nchi nyingine.  Tume angalia mapendekezo tuliyopata tumeangalia mambo yanayofanyika katika nchi zingine,

tumeangalia na kutambua kwamba kuna Wakenya wengi ambao wamekwenda kutafuta maisha nchi zengine  ambapo  pengine

ukiwa raia wa nchi hiyo, kwa mfano ukiwa raia wa Amerika unapaka manufaa mengi.  Kwa hivyo, itakuwa ni kosa  kumwambia

Mkenya  ukienda  America  usiwe  citizen  na  ukiwa  citizen  wa  huko,  usiwe  citizen  wa  Kenya.   Kwa  hivyo  tumependekeza

Mkenya apewe nafasi ya kuchukuwa uraia wa nchi nyingine  akipenda.   Tumependekeza  pia  kwamba  Bunge  iteue  Board  au

kamati  itakayoweza  kuchunguza  applications  au  maombi  yote  yatakayotumwa  na  watu  wanaotaka  kuwa  raia  wa  Kenya,

wachunguze kabla watu hawa hawajaweza kukubaliwa.

Chapter  ya tano na ni muhimu, tumeangalia haki za kimsingi au haki  za  kibimdamu,  haki  ambazo  tunasema  hazijatolewa  kwa

binadamu na mtu yeyote, tunazaliwa na kupewa haki hizi na Mungu, na ni lazima zizingatiwe na kukuzwa na kupewa watu wote.

  Tumependekeza  kwamba  haki  hizi  ni  za  kila  mmoja,  na  ni  lazima  serikali  ihakikishe  kwamba  kila  mmoja  ana  hizo  haki.

Tumependekeza kwamba haki hizo zitumike ila wakati  ambapo Katiba  imependekeza  au  sheria  imependekeza  kwamba  haki

hiyo  ipunguzwe.   Hiyo  ni  Kwasababu  pia  haki  ikiwa  haina  kikomo,  kuna  watu  ambao  wataitumia  kwa  njia  mbaya,  na

tumeangalia kwa mfano, mara kwa mara tunasema kuna  haki  ya  kuabudu,  lakini  kuna  watu  ambao  pengine  watakuja  katika

sehemu  au  vikau  ambavyo  watu  wanaishi  na  kuabudu  kwa  kupiga  kelele  usiku  mzima  na  kuingilia  haki  za  wenzao  ambao

pengine  ni  wadini  ingine  na  hawawezi  kulala  Kwasababu  mtu  fulani  anapiga  ngoma  usiku  mzima.  Sasa  tumsema,  kuna  haki

ukipewa  ya  dini,  lakini  lazima  ipunguzwe  uambiwe  ukiabudu,  kumbuka  kuna  mwenzako  ambaye  anaabudu  kivingine.   Pia,

tukatoa  majukumu  kwa  serikali  na  kupendekeza  kwamba  wafanye  mambo  haya  ili  kuhakikisha  kila  mwananchi  ana  haki

ambayo ni ya kimsingi.  Kwa mfano, tumependekeza kwamba serikali ni lazima izingatie  na  iweze  kukuza  na  kuheshimu  haki

ambazo ni za kimsingi.  Serikali ni lazima katika mielekeo au miongozo ya kiserikali ihakikishe kwamba wamezingatia haki hizi,

pia sheria zitakazotungwa ziwe zinahakikisha hazikutunyanganya haki ambazo ni za kimsingi, pia kwamba kutawekwa na Tume

ya usimamizi wa haki za kimsingi kwa kupitia Bunge.  

Tukiangalia baadhi ya haki ambazo tumependekeza ni haki ya maisha.  Tumependekeza kwamba kila Mkenya apewe haki ya

maisha  na  hapo  kwa  vile  tumependekeza  haki  ya  maisha  pia  tumependekeza  kufutiliwa  mbali  kwa  hukumu  ya  kifo.   Hii  ni
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Kwasababu huwezi kuwa na haki ya maisha, na huku unamzuia mtu kuishi kwa kumpatia hukumu ya kifo.  Tumependekeza pia,

kwamba  tuwe  na  haki  ya  kutokuonewa.   Freedom  from  discrimination,  na  kwamba  mtu  yeyote  asionewe  na  serikali  na

asitendewe mambo kinyume cha haki yake Kwasababu ya kabila lake,  Kwasababu ya rangi  yake,  Kwasababu  ya  maumbile

yake, Kwasababu ya mambo ambayo, kwa mfano, status, kama ameoa, hakuoa, ni mzee, asibaguliwe hata Kwasababu ya mila

au lugha au jinsi alivyozaliwa. 

 Tukatazama katika kifungo cha thelathini na tano, haki za akina mama.  Tulifanya hivi Kwasababu akina mama walipendekeza

kwamba  haki  zao  zisipote  ngwa  na  kuwekwa  katika  kifungu  peke  yake,  basi  hizo  haki  huwa  hazitambuliki,  na  wakasema

Katiba  ya  wakati  huu,  imewezesha  wakanyanyashwa  kwa  miaka  arobanne.   Sasa  wakaomba  tuandike  kifungu  na  kama

mjuavyo kuna wamama wengi sasa Kenya walipozungumza, ikatubidi ni lazima tuitikie mwito wao.   Tumependekeza baada  ya

kuwasikiza akina mama kwamba akina mama wapewe usawa  pamoja  na  wanaume,  iwe  ni  usawa  wa  kibiashara,  usawa  wa

kisiasa na usawa katika shughuli za kijamii.  Political,  economic and social activites.   Pia,  tukapendekeza kwamba akina mama

waweze kupewa haki sawa na wanaume katika umiliki wa ardhi, katika kupata nafasi za kuwawezesha wafikie mali hiyo, na pia

katika uridhi wa mali.

Practice za kimila ambazo zitakosa kuwapatia akina mama heshima na kuwapatia haki zao basi  sheria hiyo na  mienendo  hiyo

ipigwe marufuku, na isemekane kwamba haiambatani na sheria za nchi hii.  Pia tukapendekeza kwamba,  serikali iwe na jukumu

la kuwaangalia akina mama maslahi yao  kwa  kutambua  sehemu  yao  muhimu ya  uzazi  katika  nchi  yetu  na  iwapatie  nafasi  ya

kuweza kujikuza na kuendesha shughuli zao kwa njia iliofaa.  Tukaangalia pia haki za wakongwe au haki za wazee,  Kwasababu

wazee pia walilalamika na wakasema Katiba ya wakati  huu haikuwatambua na kuweza kuwachunga.  Tulipendekeza kwamba

iwe ni jukumu la serikali na familia ya mtu ambaye ni mzee kuweza kumpatia usaidizi wa kutosha.   Tukapendekeza pia kwamba

watu  hawa  wazima  wawe  na  nafasi  ya  kujishughulisha  na  mambo  ya  kitaifa.   Wasionewe  na  wasinyimwe  nafasi  ya  kuweza

kufanya jambo lolote lile ambalo lingefaa kwa watu hawa.

Article  37,  tukaangalia haki za watoto  na haki hizi tumependekeza ya kwamba watoto  ni watu ambao ni muhimu katika jamii

yoyote ile, na iwe ni jukumu kwanza la wazazi, pili jukumu la familia, tatu jukumu la jamii kuwalinda, kuwalea,  kuwasomesha na

kuhakikisha kwamba watoto  wamekuwa ni watu watakaoweza kuwa na manufaa katika jamii kwa siku zijazo.  Pia,  wapewe

mazingara  ya  kufaa,  wapewe  mapenzi,  wapewe  furaha  na  watu  wajaribu  kuwaelewa  wakati  ambapo  tunalea  watoto  hawa.

Tumependekeza  pia  kwamba  mtoto  atakayezaliwa  ndani  ya  ndoa  au  nje  ya  ndoa  wapewe  haki  ya  usawa  ya  kisheria  bila

kubaguliwa, na  kwamba  ikiwa  kuna  jambo  lolote  ambalo  linatatuliwa  kuhusiana  na  mtoto  tuzingatie  kwanza  maslahi  ya  yule

mtoto bila kufikiria maslahi ya baba na mama kwanza.  We look at  the interest  of the child first,  and then consider  other  things

after that.  Tumependekeza pia kwamba mama na baba wawe na jukumu sawa la kulea na kumchunga mtoto.   Iwe wameoana

ama hawakuoana.  Pia tumependekeza kwamba kila mtoto aweze kupata jina la familia na aweze kupata  uraia.   Ndiyo mkaona

tukasema ikiwa kuna mtoto wa miaka minane amepatikana na wazazi wake hawajulikani Kwasababu hatutaki kuwatupa na ni

vigumu kujua nationality ya huyo mtoto, basi wote watoto hawa wapewe uraia wa Kenya wakipatikana nchini.
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Pia tumependekeza kwamba kila mtoto aweze kupata elimu ya msingi ya bure na ya lazima, na watoto  pia wachungwe dhidi ya

mambo ambayo yatawadhuru.   Kwa mfano, mambo ya kimila ambayo yanaweza kudhuru  watoto.   Pia  wasinyanyaswe  wala

kutukanwa. Tumependekeza pia wasiweze kufanyishwa kazi ambazo zinaweza kuwapatia mambo yasiyofaa.   Tumependekeza

pia kwamba watoto  wasipatiwe adhabu itakayoweza kuwaumiza na maadhabu ambazo hazizingatii haki za kibinadamu, iwe ni

katika shule ama sehemu zozote za kutoa elimu.   Pia wakati wa vita, watoto  wasitumike kutumiwa katika vita, na wakishikwa,

wasiwekwe katika cell ambayo iko na watu wazima.  Pia mtoto asifungiwe, ila ikiwa imelazimika Kwasababu ni kwa faida na

manufaa  ya  huyo  mtoto  kufungiwa.   Akifungiwa  ni  lazima  serikali  impatie  wakili  atakayeweza  kumtetea  kwa  haraka

iwezekanavyo ili aweze kutoka katika gereza.   Pia, tulipendekeza kwamba mtu ambaye anajulikana kama mtoto ni ambaye ana

miaka kumi na minane na kuendelea chini.

Article 38, tumependekeza kuhusu familia na kupendekeza kwamba mtu yeyote atakayekuwa amefikisha umri wa miaka kumi

na minane ana haki ya kuoa ama kuolewa kwa mapenzi yake mwenyewe bila kulazimishwa, na kwamba ukisha kuingia katika

ndoa, kuwe na usawa katika ndoa hiyo kwa watu ambao wameoana ndani ya ndoa, na wakati ambapo wanataka kuachana,  na

kwamba  Bunge  litahakikisha  limetengeza  sheria  ambazo  zitahakikisha  jambo  hilo  la  usawa.    Pia,  tumependekeza  kutolewe

sheria  itakayo  tambua  ndoa  ambazo  zinafanywa  kupitia  mila  tofauti.   Tumetambua  pia  haki  za  watu  walemavu,  na

tumependekeza  kwamba  serikali  ifanye  mambo  yote  ambayo  yatawawezesha  watu  walemavu  kupata  elimu  zinazofaa.

Kuwapatia vifaa vitakavyo weza kuwapa elimu na pia kukuuza lugha zao za ishara na kuweza kuhakikisha kwamba wanaweza

kupata nafasi ya kuingia katika magari ambayo yanatumika kwa umma, public transport,  na pia kuweza kuingia katika sehemu

ambazo kuna mashirika ya kiserikali.  Pia, kwamba sheria itatolewa ya kuhakikisha kwamba watu hawa hawakunyanyaswa na

watahusishwa katika sehemu zote za utawala hapa nchini.

Tumeangalia na kupendekeza kwamba Mkenya yeyote asilazimishwe kufanya kazi ya kitumwa.  Tumependekeza  pia  haki  ya

kuabudu, na tukapendekeza kwamba kila mtu awe na haki na uhuru wa kuabudu,  kuwa na mafikira ya kidini, na pia kuwa na

mawazo yeyote ya kidini, bila kusema ni mawazo ya aina gani.  Pia,  kwamba watu  hawa  waweze  kuabudu  wakiwa  kama  ni

jamii ama ukiwa ni mtu binafsi, na vikundi vya kidini vipewe nafasi ya kuwanzisha  shule  na  kuziangalia.   Pia,  Mkenya  yeyote

asilazimishwe kuabudu dini asiyoitaka,  wala kuweza kufanya jambo lolote kinyume  cha  dini  yake.   Tumependekeza  kwamba

kila Mkenya aweze kupata habari zinazotolewa na serikali. Tumependekeza pia kila Mkenya aweze kuwasilisha na kujiunga na

wenzake bila pingamizi, na pia tuwe na haki ya maandamano ambayo sio maandamano ya fujo.

Tumependekeza  pia,  haki  za  kisiasa,  na  kupendekeza  kwamba  kila  Mkenya  awe  na  haki  ya  kujiunga  na  chama  chote  cha

kisiasa,  au kuunda chama  cha  kisiasa  ikiwa  anataka  kufanya  vile  na  pia  kufanya  campaign  ya  chama  chake  cha  kisiasa  bila

kuingiliwa.   Pia  tuwe  na  haki  ya  kupiga  kura  kila  wakati  wa  kura  utakapofika.   Tumependekeza  pia  tuweze  kuandikishwa

kupiga kura kila wakati,  na tumependekeza kuwe na haki ya kutembea na kuishi pahali popote  hapa nchini.  Tumependekeza

haki ya wafanyi biashara na wafanyi kazi wote, na pia wapewe nafasi ya kuweza kufanya shughuli hizi, na ziwe ni shughuli halali
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zinazotambulika.   Tumependekeza  pia  haki  ya  kuwa  na  mali.  Tumependekeza  haki  za  walioajiriwa,  labour  relations,  na

tunapendekeza  kwamba  wafanyikazi  wote  waweze  kupewa  kazi  ambazo  ni  za  haki.   Waweze  kulipwa  mishahara  inayofaa

kulingana  na  kazi  zao,  waweze  pia  kupatiwa  wakati  unaofaa  wa  kufanya  kazi,  reasonable  working  conditions,  pia  wapewe

mazingara yanayofaa ya kufanyia kazi na wawe na  uhuru  wa  kujiunga  na  chama  chochote  cha  wafanyikazi,  na  pia  wawe  na

uhuru wa mgomo.

Tunapendekeza pia, waajiri wawe na haki zao, kwa mfano, haki ya kujiunga na vyama vya waajiri.   Tumependekeza pia social

security au serikali iweze kulinda mtu yeyote ambaye hajiwezi, na hawezi kuhudumia familia yake kwa kumpatia yeye na familia

yake usaidizi unaofaa.   Tumependekeza kwamba kila Mkenya  aweze  pia  kupata  haki  ya  matibabu  yanayofaa,  na  asinyimwe

matibabu wakati wa hali ya hatari, ama anapokuwa na dharura.  Ukienda kwa hospitali usifukuzwe, Kwasababu hauna mapeni.

 Tukapendekeza  pia  kuwe  na  haki  ya  elimu  kwa  kila  Mkenya.   Haki  ya  shule  ya  msingi,  shule  ya  nursery  mpaka  shule  ya

secondari,  na  kwamba  serikali  itaweka  mpango  wa  kuwezesha  kila  mtoto  apate  haki  ya  elimu  ya  bure  ya  kimsingi  na  pia

iwezeshe kuweka mipango itakayo wezesha wananchi kusoma katika shule za upili na kujiendeleza katika institutions zingine juu

ya secondary education.   Pia tukaangalia makao na tukapendekeza kwamba kila Mkenya awe na  haki  ya  makao  yanayofaa.

Mtu asitolewe katika nyumba anayoishi wala kubomolewa bila ya jambo hili kupitiwa na korti  itakayo chunguza jambo hili  na

kutoa amri inayofaa.

Pia tukapendekeza kwamba kila Mkenya awe na haki ya kutokuwa na njaa,  na kwamba kila Mkenya aweze kupata  chakula

cha kutosha na maji ambayo ni ya kutosha na safi, na kuishi katika mazingara masafi na yanayofaa.   Pia tukapendekeza haki za

ununuzi  na  tumependekeza  kwamba  mtu  atakaye  nunua  huduma  ama  kitu  chochote  apewe  vitu  ambavyo  ni  sawa.   Quality

service and quality goods, na vitu hivyo utakavyonunua visiwe vitakudhuru afya yako ama kukuweka katika hali ya hatari au iwe

ni vitu au huduma ambayo haiambatani na pesa ambazo umetoa.  Tumependekeza kwamba pia tuwe na uhuru wa kukataa  kutii

amri ambazo si za kisheria.   Tumependekeza pia tuweze kupewa  nafasi  ya  kufikia  korti  bila  pingamizi,  ili  tuweze  kusuluhisha

mambo yote ambayo yana mzozo.  Tumetoa haki za watu watakao kuwa wameshikwa, Kwasababu watu waliteta na kusema

wanatendewa mambo yasiyofaa, wakati ambapo wanashikwa.  Tumependekeza kwamba mtu atakayekuwa ameshikwa awe na

haki ya kunyamaza.  Excuse me, can you do the distribution afterwards,  because  I do not expect  people  to  listen  as  you  are

doing other things.  Thank you.

Kwamba ukishikwa, uwe na haki ya  kukaa  kimia,  bila  kulazimishwa  kuandika  statement  ama  kusema  chochote  na  kwamba

ikiwa umeshikwa uambiwe kwamba ukizungumza mambo hayo yanaweza kutumiwa ili kukuhukumu na kwa hivyo ukikiri kosa

lako,  iwe  umekiri  Kwasababu  umetaka  mwenyewe  na  hukulazimishwa  kuaandika  confession;  na  kwamba  utafikishwa

mahakamani haraka iwezekanavyo na isipitishe masaa arubaini na nane, na ukifikishwa mbele ya mahakama mara moja uelezwe

kisababu  cha  mashtaka  yako.   Pia,  upewe  nafasi  ya  kutosha  ya  kuweza  ya  kujiandaa  kujitetea  katika  mahakama.  

Tukapendekeza pia haki za wafungwa.  Tumependekeza kwamba mtu yeyote ambaye ni mfungwa asifanyiwe mambo ambayo

ni ya madhara.  Aweze kupewa haki zinazostahili binadamu (interruption inaudible). 
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 Tafadhali  ningewaomba  hizo  nakala  mzichukue  baada  ya  programme  ama  mchague  programme  na  sisi  tufunge  mizigo  yetu

tuelekee Nairobi, because we can not have an unruly meeting.  Tafadhali,  watu ambao mko nje mrudi ndani ama tuwawaache

mkisoma twende Nairobi.   You can make a choice.   The person distributing, please can you stop distributing.  Let us have  a

meeting that is orderly tafadhali.  Thank you.

Chapter ya sita tumeangalia uwakilishaji Bungeni, na tukaangalia haki ambazo ni zetu katika kuwachagua watu watakao kwenda

kutuwakilisha Bungeni.  Kwanza kabisa tumeangalia hali ya upigaji wa kura,  na tumependekeza kwamba kura  ziwe  ni  za  siri,

ziwe  za  haki  na  za  halali.   Kura  hizo  pia  zikipigwa  tuhakikishe  kwamba  watu  walemavu,  watu  ambao  wametengwa,  jamii

ambazo zimetengwa, na akina mama wamepewa haki ya kuweza kujihusisha na kupiga kura.    Tumependekeza kwamba kura

ziwe za  haki,  na  kwamba  kuwandikishwa  kwa  upigaji  kura  kuendelee  kila  pahali,  na  tumependekeza  kwamba  watu  ambao

wataweza kujiandikisha kura, kwa mfano, mtu yeyote ambaye amefikisha miaka kumi na minane, mtu yeyote ambaye kawaida

anaishi katika jamhuri ya Kenya, na pia mtu ambaye hajashtakiwa na kosa lolote la kuhusika na upiganaji wa kura.

Tumependekeza  kuwekwe  au  kuwe  na  mabadiliko  katika  Tume  ya  upigaji  kura,  Electoral  Commission,  na  kupendekeza

kwamba  Tume  hii  ambayo  ina  watu  ishirini  na  wawili  ipunguzwe  ili  tuwe  na  watu  nane.  Wakizidi  zaidi,  wawe  ni  watu  kumi

Kwasababu wananchi walilalamika na kusema kwamba kuna watu wengi zaidi.    Pia,  tukaangalia  kwamba  kuna  nchi  zingine

zina  Electoral  Commission  ya  member  mmoja  lakini  tukaona  katika  nchi  yetu  tungependelea  kuwe  na  watu  kutoka  sehemu

tofauti na tukaangalia tukasema ikiwa kuna province nane,  basi  tuwe na uwakilishaji wa province,  na ikiwa kuna watu  ambao

pengine ni wazidi waongezwe wawili, wawe ni watu kumi.   Tukaangalia pia shughuli na kazi ambazo zinafanywa na  Electoral

Commission, na tumependekeza kwamba kazi yao muhimu iwe ni uandikishaji wa wapiga kura.  Wawe wanatazama sehemu za

uwakilishaji Bungeni, wawe wanasimamia upigaji kura,  wawe wanahakikisha kwamba kura ni za haki,  na zimepigwa kwa njia

ya  usawa.   Wawe  pia  wanasimamia  vyama  vya  kisiasa,  uandikishaji  wa  vyama  vya  kisiasa  na  kuvifutilia  mbali.  Wawe

wanasimamia pesa ambazo tumependekeza zitengwe kwa vyama vya kisiasa.   Pia wawe wanasomesha wananchi kuhusu elimu

ya upigaji kura, na kuwapatia mambo zaidi kuhusu democrasia.   Pia, hiyo Tume iwe ni Tume ambayo ni huru, isiyo tangamana

na siasa za pande zozote.

Tukaeleze  pia,  kuhusu  jinsi  ambavyo  uakilishaji  Bungeni,  mipaka  yake  itakavyo  tengezwa,  na  tukapendekeza  kwamba,  kila

baada  ya  miaka  kumi,  Tume  hili  liangalie  hiyo  mipaka  au  kwa  Kiingereza,  Constituencies,  na  ifanye  mabadiliko  ikiwa

imezungumza na wananchi na imezingatia mambo ya fuatayo.  Baada ya kuzungumza na wananchi, iangalie wingi wa watu katika

constituency.  Pia iangalie hali ya mawasiliano, iangalie hali ya geographia,  iangalie matakwa ya watu wanao ishi  pale,  iangalie

mipaka  ya  administration,  na  mwisho  kabisa,  iangalie  census  ambayo  itakuwa  imefanyiwa  kabla  ya  wakati  huo.    Kwa

kuwangalia vyama vya kisiasa,  tumependekeza kwamba hata ingawa kuna haki ya kuwandikisha vyama vya kisiasa,  kwamba

vyama hivi vya kisiasa ni lazima viwe vina wanachama  wanataokuwa wametoka sehemu  zote  za  Kenya,  isiwe  ni  chama  cha

kikabila, cha kidini ama kinachozingatia mambo ambayo si ya kitaifa, na kwamba watakusanya na kuweza kuwaletea wananchi
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mambo fulani fulani ambayo yatatutasaidia katika kukuza mambo yetu ya kiuchumi.  Kwamba  wataweza  kuhusisha  wananchi

kwa  mambo  ya  kisisasa.   Wataweza  pia  kuhakikisha  kwamba  serikali  imewajibika  kwa  shughuli  ambazo  zimepewa  kupitia

katika Parliament.

Tukaeleza kwa kirefu, vyama ambavyo vinafaa kuwandikishwa na wakati gani vyama hivi vinafaa kufutiliwa mbali.  Kwa mfano,

tumependekeza kwamba chama ambacho kitafaa kuwandikishwa ni kile ambacho kitakuza umoja na utaifa.  Chama ambacho

kinazingatia  democrasia  na  pia,  kinafanya  uchaguzi  mara  kwa  mara  na  kinawahusisha  watu  wote  katika  jamii,  iwe  ni  watu

walemavu, akina mama, wazee na vijana.  Pia chama ambacho kinaonesha wazi katika malengo yake, kwamba kitakuza Katiba

na sheria ya nchi yetu.  Lakini, tukapendekeza kwamba ikiwa kuna vyama ambavyo vimeundwa kwa mambo kwa mfano,  ya

kikabila, ya rangi, ya dini na mambo kama hayo, chama hicho kifutiliwe mbali.  Chama ambacho kinajihusisha na vita na mambo

yasiyofaa kifutiliwe mbali.  Chama ambacho kimejiwekea jeshi  ama  vikundi  vya  vijana,  para-  military  militia,  kifutiliwa  mbali.

Kwa wakati  huu tunasikia kuna vyama ambavyo, ama wanasiasa ambao  wana  vikundi  vyao  vya  vijana  ambao  wanakuwa  ni

kama  wanatoa  huduma  za  kiserikali.  Vyama  kama  hivyo  vifutiliwe  mbali.   Vyama  ambavyo  vitaweza  kutoweka  vitabu  vya

hesabu, na kutoweza kutoa vitabu hivyo kwa mkaguzi mkuu wa serikali, pia vifutiliwa mbali.

Tumependekeza, mtaona katika Chapter  ya ishirini, kwamba vyama vyote vya kisiasa tumependekeza vipewe mwaka mmoja,

miezi  kumi  na  miwili  kuweza  kuzingitia  mambo  hayo  na  vikikosa  kuzingatia,  vyama  hivyo  vifutiliwa  mbali.   Kama  nilivyo

waeleza,  tumependekeza kwamba kutengwe pesa  kadha na serikali ili kusaidia vyama vya kisiasa.   Tumependekeza  kwamba

asilimia nukta tatu ya budget ya nchi  yetu,  au  point  three  percent  of  the  National  Budget  itengwe  kila  mwaka,  ili  kuhudumia

vyama vya kisiasa.  Tumependekeza kwamba pesa  hizi zigawanywe kwa njia mbili.  Sio kila chama cha kisiasa kinachoundwa

kipewe pesa, lakini tunapendekeza kwamba vyama vya kisiasa vitakavyoweza kupata  kura asilimia tano ya kura zote ambazo

zitapigwa  nchini,  five  percent  of  the  total  votes  cast,  ndiyo  vipewe  usaidizi.   Asilimia  hamsini  ya  pesa  zitakazotengwa

zigawanyishwe kwa usawa kwa vyama ambavyo vitakuwa vimeweza kupata  kura zaidi  ya  five  percent,  halafu  zitakazobakia,

asilimia hamsini zigawanyishwe kutegemea na number ya kura ambazo kila chama kilipata.

Je,  pesa  hizi  zitumike  kwa  njia  gani?   Tumependekeza  kwamba  pesa  hizi  zitumike  kwa  mfano,  katika  campaign  na  katika

shughuli mbali mbali ya vyama hivi vya kisiasa,  lakini  pesa  hizo  zisitolewe  kama  zawadi  au  mishahara,  na  asilimia  kumi  peke

yake ndiyo itumike katika shughuli za kuendesha ofisi tofauti ya vyama vya kisiasa.   Pia,  tukapendekeza  kwamba  vyama  vya

kisiasa vinaweza kupata pesa zingine kupitia kwa kujiandikisha au pesa  zitakazotolewa na wanachama, au pesa  zitakazotolewa

kama donations na supporters wa vyama hivyo.

Chapter  ya  saba,  tumependekeza  kuhusu  Bunge.   Tumependekeza  kwamba  kuwe  na  vyumba  viwili  vya  Bunge.

Tumependekeza  chumba  ambacho  tumekiita  National  Council,  na  kingine  tumekiita  National  Assembly.   Kwa  njia  nyingine

unaweza kusema tumependekeza Upper  House and Lower House.    Katika Article 102,  tumependekeza kazi zitakazofanywa

na Bunge.   Kwa  mfano,  kutengeza  sheria  za  nchi,  kuweza  kutatua  shida  tofauti  za  nchi,  kuhakikisha  kwamba  makadirio  ya
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fedha za umma zinatumiwa kwa njia inayofaa, na pia kuhakikisha kwamba Katiba hii inazingatiwa.  Kuhakikisha na kuwangalia

mikataba tofauti ya kitaifa.  Kuangalia watu wanaoingia katika baraza la mawaziri, na pia kuwangalia watu wanaoteuliwa mbali

mbali.  Kwa mfano, watu watakaokuwa na vyeo katika serikali,  pia  kuwangalia  mienendo  ya  Rais,  makamu  wa  Rais,  Prime

Minister au waziri mkuu, na baraza la mawaziri.   Pia kuangalia hali ya hatari wakati  ambapo wataona kuna  hali  ya  hatari,  na

muhimu sana kuzingatia Katiba hii na kukuza democrasia na utawala ulio bora.

Sasa,  tumependekeza  kwamba  katika  hiyo  National  Council  au  Upper  House,  tuwe  na  wanachama  mia  moja,  ambao

watachaguliwa  kutoka  kila  district.   Tumetambua  kwamba  tuna  district  sabini,  na  kwamba  kila  district  iweze  kuchagua  mtu

atakayeingia  katika  hiyo  National  Council  na  utaona  kwamba  tutakuwa  na  washiriki  sabini.   Tumependekeza  kwamba  viti

thelathini vilivyobakia vitengwe na kupewa akina mama, na akina  mama  hawa  tumependekeza  wasitoke  katika  district,  lakini

watoke katika province na kwamba Kwasababu viti thelathini havingetosha district,  tunapendekeza  kwamba  kila  province  ila

Nairobi  itoe  wamama  wanne  watakao  pigiwa  kura,  na  Nairobi  tukapendekeza  iwe  na  viti  viwili,  na  kwamba  hawa  watu

watakaokuwa katika National Council watafanya kazi yao kwa miaka minne.

Katika National Assembly, tumependekeza kwamba tupige kura kupitia constituency kama kawaida,  na hapo tutakuwa na viti

mia  tatu.   Lakini,  tukipiga  kura  kama  kawaida  kupitia  constitutiency,  tutakuwa  tuna  waakilishi  mia  mbili  na  kumi.

Tumependekeza kwamba tutumia njia nyingine ile itakayotupatia viti vingine tisaini, kwa kutumia list  intakayotolewa  na  vyama

vya kisiasa ambavyo vina uwaakilishi Bungeni.  List hii itategemea uwezo au nguvu ambayo itakuwa na kila chama, na kwamba

vyama hivi katika list hiyo watakayotoa watatoa kulingana na watu ambao wangetaka wepewe priority.  List hiyo ikiwa mtu wa

kwanza  ni  mwanamke  wa  pili  awe  ni  mwanamme  mpaka  wafikie  mwisho.  Pia,  wazingatia  watu  walemavu,  vijana  na  jamii

ambazo zimetengwa.  Tumependekeza pia watu ambao wanaweza kuingia kwa Bunge.  Tumesema kwanza ni lazima wawe ni

wa-Kenya,  wafikishe miaka thelathini na tano na  zaidi  wakitaka  kuingia  katika  National  Council.   Wakitaka  kuingia  kwenye

National Assembly wawe na miaka ishirini na moja kuendelea.  Awe ni mtu ambaye anaweza kupiga kura,  na amefika kiwango

cha  Form  four,  ame  fika  kidato  cha  nne,  na  ni  mt  ambaye  anaweza  kuwasiliana  kwa  Kiswahili  na  Kiingereza.   Kwa  watu

ambao ni walemavu wawe ni watu ambao wanaweza kuwasiliana kwa lugha ya ishara.    Pia,  wawe ni watu ambao wataweza

kufuata maagizo ya ki-katiba kuhusu tabia na mienendo ya viongozi ambayo tutapitia katika schedule baadaye.  Bunge hili la pili

litafanya kazi yake kwa miaka mitano.

Tumependekeza  kwamba,  Wabunge  waweze  kufanya  kazi  zao  kulingana  na  Katiba  hii  mpaka  wakati  ambapo  Bunge

litakapovunjwa, lakini tumependekeza kwamba wananchi waweze kurudisha nyumbani Wabunge ambao hawastahili kuwa kwa

Bunge.  Tumependekeza vitu vitatu vitakavyoweza kumuwachisha Mbunge  kazi.   Kwanza  tumependekeza  kwamba  Mbunge

akiwa ni mgonjwa na  ana  madhara  ya  bongo  na  hawezi  kufanya  kazi  yake  kwa  njia  inayoistahili,  aweze  kuwachishwa  kazi.

Mbunge ambaye ana tabia ya kuzozanisha na kuweka chuki baina ya  watu  aweze  kurudishwa  nymbani,  na  Mbunge  ambaye

amekimbia eneo lake la uwaakilishi na haonekani bila kisababu cha kutosha,  aweze pia kurudishwa nyumbani  Tulipendekeza

njia iwe ni kwa asilimia thelathini ya wapiga kura.   30% of registered voters  waweze  kupendekeza  petition  kwa  Speaker  wa

16



Bunge.  Naye  Speaker  wa  Bunge,  baada  ya  siku  saba  ya  kupata  malalamiko  hayo  ataomba  Tume  ya  uandikishaji  Bungeni

kufanya mapelelezo na kuona kama malalamiko hayo ni ya ukweli.   Ikiwa ni ya uoga yatatupiliwa mbali, na ikiwa ni ya ukweli,

basi Speaker ataweza kutangaza kwamba kiti hicho cha Bunge kiwazi, na kuitisha election nyingine.

Sasa,  mtazidi  kusoma.   Kuna  mambo  mengi  kuhusu  hivyo  vyumba  vya  Parliament.  Jambo  ambalo  pengine  ningeligusia  ni

kwamba tumesema Parliament iwe na calendar yake, na isiweze kuvunjwa ila kufikia miaka minne kwa Upper  House,  na miaka

mitano  kwa  National  Assembly.    Tumependekeza  kwamba  quorum  ya  nyumba,  chumba  chochote  kile,  kiwe  ni  aslimia

thelathini ya watu au wanachama wa jumba hilo, na kwamba lugha itakayotumika Bunge ni  Kiswahili,  Kiingereza  na  lugha  ya

ishara.  Tumependekeza pia, Bunge ziweke kamati zinazostahili kuwasaidia katika kazi yake.   Tumependekeza pia,  Bunge liwe

na haki ya kuweza kupitisha kura ya kutokuwa na imani na waziri mkuu, ili waziri mkuu aweze kuondoka katika mamlaka.  Pia

tumependekeza kwamba Bunge itafanya kazi zake kwa njia ya uwazi, ili mwananchi wa kawaida aweze kujua mambo ambayo

yanafanyika katika Bunge.  

Tukiangalia serikali kuu, the Executive, katika Chapter ya nane, tumependekeza kwamba serikali kuu itumie mamlaka hayo kwa

manufaa ya wananchi wa  Kenya  kwa  kuzingatia  sheria  na  kanuni  za  Katiba.   Tumependekeza  kwamba  National  Executive,

serikali  kuu  iwe  na  watu  wafuatao.   Iwe  na  President,  makamu  wake  na  baraza  la  mawaziri.   Tumependekeza  pia  mambo

kadha,  ambayo yanamhusu Rais,  na tumependekeza mambo yafuatayo.  Kwamba  Rais  alazimike  kufanya  mambo  yafuatayo.

Kulinda uhuru wa  taifa  letu,  aheshimu  wingi  wa  kitaifa,  na  alinde  haki  za  kibinadamu.   Tumependekeza  pia  alinde  na  atetee

Katiba na kanuni za sheria.   Pia,  amepewa jukumu muhimu ambalo  ni  kuidhinisha  miswada  au  bills  zote  ambazo  zitakuwa  ni

sheria kwa kupitia Bunge, na amepewa nafasi tatu za-kuweza kuidhinisha bills ama sheria zinazotungwa na Parliament.   Kwanza

akilietewa anaweza kuweka sahihi bila kuuliza jambo lolote.  Pili, ikiwa kuna uzito anaweza kurudisha Parliament na kuwaambia

wasuluhishe  ama  wafanye  jambo  fulani.   Tatu,  anaweza  kuomba  ushauri  wa  Supreme  Court  ambayo  tumeipendekeza,  ili

kuweza kuona kama jambo hilo linazingatia kanuni za sheria, na pia zinazingatia Katiba yetu.

Rais pia amepewa jukumu la kuhutubia Bunge.  Analazimika mara moja kwa mwaka kuhutubia Bunge, lakini akipenda anaweza

kuhutubia Bunge zaidi ya mara moja.  Pia anaweza yeye mwenyewe kwa kupitia baraza la mawaziri, kupendekeza hatua fulani

za kisheria.  Rais pia anatakikana mara kwa mara kuelezewa na waziri mkuu, shughuli ambazo zimezingatiwa na serikali.   Hii ni

kwasababu tunapendekeza kwamba Rais asiwe mkuu wa shughuli za serikali.   Kwa hivyo waziri mkuu ambaye tunapendekeza

ndiyo awe mkuu wa serikali  atakuwa  na  jukumu  la  kumuelezea  Rais  kuhusu  mambo  hayo  mara  kwa  mara.   Rais  amepewa

jukumu zifuatazo.  Awe ni mkuu wa Majeshi, na awe anasimamia baraza la usalama wa kitaifa, National Security Council.   Pia

kupita Bunge, amepewa jukumu la  kutangaza  hali  ya  hatari  au  hali  ya  vita.   Ataweza  kwa  kupitia  kwa  Tume  ya  huduma  za

mahakama kuteua ma Judge, na pia ana uwezo wa kupitia katika hilo Tume ya kuwanzisha utaratibu wa kuonda Judge yeyote

katika kazi,  wakati  ambapo kuna malalamishi kuhusu Judge,  pia ana uwezo wa kuwapokea  mabalozi,  na pia kuteua mabalozi

wa Kenya katika nchi zingine.  Kutoa misamaha rasmi, pardon of mercy, na pia kutoa tuzo tofauti za kiserikali.   Pia kuongoza

kwa kufungwa kwa Bunge.  Lakini, akiongoza kufunga Bunge ni lazima atumie masharti ambayo yamewekwa katika Katiba.
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Naye tuna makamu wa Rais.   Tumependekeza kwamba huyu makamu wa Rais awe ni msaidizi wa Rais.   Pia wakati  atakapo

chaguliwa,  awe  ni  mtu  ambaye  atakuwa  ni  running  mate,  au  Rais  atakaye  simama,  atueleze  haki  na  atuonyeshe  huyu  ndiye

ninataka awe ni makamu wangu.  Ukimpigia Rais kura akishinda, yule mwenzake atakuwa automatically ndiye Vice President.

Mtu  huyu  ni  lazima  awe  ni  mtu  atakaye  weza  kupewa  kura  angesimama  kutaka  kura  ya  u-Rais.   Yaani,  qualification  yake

ifanane na ile ya Rais, Kwasababu kuna wakati ambapo Rais hayuko na atashika kiti cha u-Rais.  Pia Rais akifariki au akiwa ni

mgonjwa, anaweza kupata hayo madaraka.  Kwa hivyo, ni mtu anaye qualifications sawa na Rais.

Bunge nayo pia imepewa nafasi ya kuweza kupendekeza kwa  kuondolewa  kwa  Rais,  impeachment  of  the  President,  kupitia

katika  Supreme  Court.   Ikiwa  asilimi  sitini  na  tano  ya  wa-Bunge  wataweza  kuweka  sahihi  katika  motion  au  mapendekezo

kusema kwamba Rais huyu amefanya mambo yasiyostahili Rais,  basi  Speaker  atapendekeza  kwa Chief Justice ama mkuu wa

mahakama na Supreme Court  itasikiza kesi  ya  kumuondoa  Rais  mamlakani.   Rais  naye  tumependekeza  aweze  kufanya  kazi

kwa miaka mitano na akiwa ataongezwa mamlaka, isipitishe miaka kumi.    

…..na makamu wa Rais iangaliwe  na  Tume  itakayokuwa  imepewa  jukumu  ya  kuwangalia  mapato  ya  watumishi  wa  serikali.

Tumependekeza pia, kuwe na waziri mkuu.  Tumependekeza kwamba baada ya siku saba baada ya Bunge kuwanza kazi zake,

Rais apewe jukumu la kupendekeza kwa  Speaker  wa  Lower  House  au  National  Assembly,  jina  la  mtu  ambaye  atakuwa  ni

kiongozi  wa  chama  kinacho  watu  wengi  katika  Bunge  kupewa  wadhifa  wa  kuwa  waziri  mkuu.   Akipendekeza  mtu  kutoka

chama kilicho na watu wengi  au  muungano  wa  vyama  vingi,  basi  Parliament  itatakiwa  kuidhinisha  mtu  huyo  ama  kumkubali.

Wakikataa  basi  sasa  nafasi hiyo itapewa mkuu  wa  vyama  vya  upinzani,  ili  kuweza  kupendekeza  jina  na  pia  ni  lazima  Bunge

kupitisha na kuidhinisha mtu huyu ambaye amependekezwa na Leader  of the Opposition.   Ikiwa Bunge litakata mtu huyo, basi

sasa Speaker  atarudi kwa Rais na kumuomba achague katika watu wale ambao  wako  katika  National  Assembly.   Si  lazima

awe ni mkubwa wa chama hiki ama awe ni nani, lakini mtu yeyote katika  National  Assembly,  na  mtu  huyo  akikubalika,  basi

tutaweza  kuwa  na  waziri  mkuu.    Waziri  mkuu  tunapendekeza  kwamba  ashikilie  ofisi  yake  hadi  wakati  ambapo  atafariki,

atajiuzulu, au atafutwa kazi wakati ambapo Bunge litaweza ku- tokuwa na imani na yeye.  

Sasa  huyu  Prime  Minister,  atakuwa  anapewa  uwezo  ufuatao.   Atakuwa  ndiye  mkuu  wa  baraza  la  mawaziri,  na  yeye  ndiye

atakaye pendekeza majina kwa Bunge ya watu ambao wateuliwe kama mawaziri na wasaidizi wa mawaziri.  Tumependekeza

kwamba tusiwe na mawaziri watako zidi kumi na watano na wasaidizi wao, au Deputy Ministers wasizidi kuwa ni zaidi ya kumi

na tano.  Pia, yeye ndiye atakayekuwa anasimamia maneno ya serikali siku kwa siku.  Yeye ndiye ni lazima atahudhuria Bunge

kwa niaba ya serikali, na yeye ndiye atakaye simamia matumizi na makadirio ya fedha za umma.  Pia ile Tume ambayo tulisema

itaangalia mishahara ya Rais na makamu wake pia itaangalia mishahara ya waziri mkuu, ma-waziri na wasaidizi wa mawaziri.  

Katika Chapter ya tisa, tumeangalia mahakama na shughuli za sheria hapa nchini.  Katika mahakama tumependekeza kwamba

mahakama ikae ilivyo, lakini tuwe na Supreme Court ambayo itakuwa ndiyo korti  kuu hapa nchini.  Mishahra pia ya ma-Judge
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iweze kuwangaliwa na hiyo Tume itakayoangalia mishahara ya viongozi wengine.  Tumependekeza kwamba hii Supreme Court,

kazi yake  muhimu iwe  ni  kutoa  advice  ama  ushauri  kwa  Rais  atakapowauliza.   Iangalie  kesi  za  uchaguzi  wa  Rais.   Iangalie

mambo  ambayo  yatahusikana  na  kumuondoa  Rais  katika  kazi  yake.   Iangalie  malalamiko  yote  ya  ki-katiba  na  ikiwa  kuna

matatizo katika viwango tofauti vya serikali,  korti  hi kuu itazame mambo hayo.  Mahakama  yote  madogo  yatazingatia  uamuzi

wa korti hii ambayo ni Supreme Court, na tumependekeza iwe na Judge kumi ambao ni ma-Judge watateuliwa upya wasiwe ni

katika ma-Judge ambao wamehudumu kwa wakati  huu.   Tukapendekeza  pia,  kwamba  ma-Judge  kwa  wakati  huu  wafanye

kazi hadi kufikia umri wa  miaka  sitini  na  tano,  na  wastaafu  kwa  lazima  lakini  Judge  akfikisha  miaka  sitini,  anaweza  kustaafu

akitaka.   Kwa  wakati  huu,  Judge  wanafanya  kazi  hadi  kufikia  miaka  sabini  na  miwili  lakini  kupitia  maagizo  ya  wananchi

ikasemekana wakati mwingine mtu akifikia umri huo, huwa hata ile wisdom inapungua.  Kwa hivyo tupunguze miaka na kufika

katika  umri  wa  miaka  sitini  na  tano.   Pia  tulitoa  watu  ambao  wanaweza  kuwa  ni  ma-Judge,  qualifications  of  Judges,  na

tukapendekeza pia Judicial Service Commission ama Tume itakayo toa huduma ya mahakama.  Tuliwapatia nguvu zaidi kuliko

ile waliyonayo sasa, na kuwapatia kazi zaidi ambayo wanayo.   Kwa mfano, wao ndio wataweza kupendekeza kwa Rais watu

watakao  teuliwa  kama  ma-Judge.   Wanaweza  kuwangalia  hali  ya  kazi  ya  wafanyikazi  wa  mahakama,  mara  kwa  mara.

Wataweza pia kutoa disipline kwa watu ambao wanafanya kazi katika mahakama, na ikiwa kuna  mwananchi  yeyote  ambaye

amelalamika kuhusu mtumishi wa mahakama, wataweza kufanya upelelezi ili kuweza kutatua jambo hilo.

Halafu tumeangalia ofisi ya Attorney General na kupendekeza  kwamba  ofisi  hii  igawanishwe  mara  mbili.   Kwamba  kuwe  na

Attorney General ambaye atakuwa ni advisor ama anayetoa  ushauri  kwa  serikali,  na  asisimamie  shughuli  zote  za  utetezi  ama

kesi za umma.  Tulipendekeza yeye ajitenge  na  shughuli  hizo,  na  kuwekwe  mtu  atakaye  itwa  Director  of  Public  Prosecution

atakaye simamia kazi ya makesi ambayo yanapendekezwa kupitia serikali.   Tumependekeza  pia  tuwe  na  Public  Defender  au

mtetezi  wa  haki  za  binadamu,  ama  kwa  lugha  nyingine,  Ombudsman.   Pia,  tukaangalia  hali  na  kazi  ambazo  zinafanywa  na

mawakili  Kwasababu  watu  wengi  walilalamika  kuhusu  mawakili.   Tulipendekeza  kwamba  mawakili  wawe  na  jukumu  la

ki-katiba  la  kutetea  Katiba  ya  nchi  yetu,  na  kwamba  waweze  kuheshimu  na  kukuza  haki  za  kimsingi.   Wakati  ambapo

wanafanya kazi zao,  ni lazima wawe waaminifu kwa sheria za Kenya,  na waaminifu kwa wateja  wao.   Pia  wakati  wanakuwa

katika mahakama, wawatetee  wateja  wao bila uwoga na mapendeleo.   Pia,  waweze kusaidia korti  vilivyo, haja tuu wasiweze

kuwa wanaharibu na kutoa siri za wateja wao.

Chapter ya kumi, tunaangalia utawala wa nchi.  Tumependekeza kwamba utawala wa nchi uwe una muelekeo ufuatao.   Uweze

kuwapa  utawala  wananchi,  uweze  kukuza  umoja  wa  wananchi  na  kuzingatia  tofauti  tulizonazo,  uweze  kuhakikisha  kwamba

kuna democrasia na pia uwajibikishaji na uwazi katika shughuli za kutekeleza utawala huo. Kwamba utawala pia ukuze hali ya

kijamii na hali ya kiuchumi, kuweze kutafutwa njia ambayo itaweza kugawanyisha rasilimali za nchi yetu kwa njia ya haki na ya

usawa, na pia kuweza kukuza haki za watu ambao wametengwa katika jamii na pia kukuza uhusiano tofauti wa vyeo tofauti vya

utawala.    Tulipendekeza  kwamba  katika  utawala,  ni  lazima  one  third  iwe  imetengwa  na  kuhusishwa  akina  mama.

Tulipendekeza utawala, ufwatao.  Tuwe na utawala wa vijiji, utawala wa kata  ama location, utawala wa wilaya na utawala wa

mkoa.  
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Tukapendekeza kwamba provincial administration iondelewe,  kwa  hivyo  tukapendekeza  Chief,  Assistant  Chief,  DO,  DC  na

PC waondolewe na serikali iweze kuwapatia kazi katika sehemu zingine ila katika utawala.    Tumependekeza kwamba katika

utawala wa vijiji, wapatiwe nafasi wazee wa vijiji waweze kuwa ndio wasimamizi, ni  ikiwa  haiwezekani  katika  kijiji  chochote

kuwa na wazee kama wasimamizi kufanywe kura ya kuchagua wasimamizi.  Na  kwamba,  watawala hawa wawe ni watu sita,

wakizidi sana wasizidi kumi.  Wahusishe  wananchi  ili  kuwangali  njia  iliyo  bora  katika  utawala  wa  kijiji  hicho.   Halafu  katika

utawala  wa  kata  ama  location,  tumependekeza  kwamba  locations  zote  au  vijiji  vyote  vya  location  hiyo  vitoe  watu  wawili

watakaokaa  katika utawala huo wa location, na kwamba watu hawa wawili ni lazima mmoja  awe  ni  mama.   Kwa  hivyo  kila

kijiji  katika  location  kitatumma  either  mama  na  mzee,  au  wakipenda  wamama  wawili  Kwasababu  sheria  imesema  lazima

wamama wawe kule,  lakini haijapendekeza wazee.   Tuna-assume kwamba lazima wazee watakuwa pale.    Wao pia  waweze

kuchagua msimamizi wa shughuli zao.

Halafu, tumependekeza District, utawala wa District na kupendekeza kwamba kwamba District ndiyo iwe na nguvu zaidi katika

utawala wa serikali, na kupendekeza kwamba District iwe na watu watakao chaguliwa kwa kupitia kura,  Kwasababu mamlaka

yote yako pale.   Kwa hivyo, watu wote  watakao  taka  kusimama  na  kuwa  katika  utawala  wa  District  itabidi  wapigiwe  kura

kama tunavyopiga kura kawaida.   Pia msimaizi ama administrator itambidi pia  apigiwe  kura  na  wananchi.   Mkiangalia  katika

schedule  upande  wa  nyuma,  tumeeleza  kazi  zitakazofanywa  na  watawala  wa  District.   Wao  ndio  watasimamia  fedha  zote

zitakazokuwa  zinakusanywa  katika  District.   Wataangalia  hali  ya  mabarabara,  hali  za  huduma  tofauti,  mashule,  hospitali  na

mambo kama hayo.  Wataangalia masoko, na pia kuona jinsi ambavyo rasilimali itagawanyishwa.

Halafu,  tumependekeza  utawala  wa  mkoa.   Ingawa  tumesema  utawala  mwingi  utakuwa  katika  District,  tumewapatia  kazi

ambayo watafanya.   Tumependekeza kwamba katika  mkoa  kila  District  ipendekeze  majina  mawili  ambayo  yatakuwa  katika

utawala  wa  mkoa  na  kazi  yao  itakuwa  ni  kuwasaidia  wale  ambao  wako  katika  District  ili  kuwawezesha  kuwa  na  ujuzi  wa

kutosha  wa  kufanya  kazi  yao  ya  District;  ya  kuwatengenezea  plan  na  policies  ambazo  zitatumika  katika  District  ambapo

kutakuwa na shughuli nyingi.   Ikiwa kuna institutions ambazo ni za province, basi wataweza kuziangalia na kuzitumikia.

Chapter ya kumi na moja, tunazungumzia kuhusu mashamba na mali.  Tumependekeza kwamba mara kwa mara serikali itatoa

misimamo na  mielekeo  itakayohakikisha  kwamba  kuna  usawa  katika  kupata  mali  na  huduma  tofauti  ambazo  zinatokana  au

utajiri  unaotokana  na  shamba.   Kwamba  serikali  itahakikisha  kwamba  mashamba  yanatumika  kwa  njia  inayofaa,  na  njia

ambayo  inaweza  kuwa  ni  ya  manufaa,   Tulitambua  kwamba  kuna  aina  tofauti  za  sheria  zinazokabidhi  mashamba.

Tulipendekeza  kwamba  kuwekwe  Tume  ya  kusimamia  hali  ya  mashamba  ili  kuweza  kuwaangalia  sheria  hizi  tofauti,  na

kuhakikisha  kwamba  sheria  hizi  hazigongani  na  zinaambatana.   Watakuwa  ndio  wasimamizi  wa  mali  yote  ya  umma,  na

wataweza pia kutatua matatizo tofauti tuliyoambiwa na wananchi kufikia miaka miwili baada ya Katiba hii kuwanzishwa rasmi.

Chapter  ya  kumi  na  mbili,  tunaangalia  mazingara  na  mali  rasmi  ya  nchi  yetu.  Tulipendekeza  juhudi  za  serikali  na  zetu  kama
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wananchi katika kuchunga rasilimali na mazingara ya nchi yetu na tukapendekeza kuteuliwe kamati itakayo shughulikia shughuli

za mazingara.

Chapter  ya kumi na tatu,  tunaangalia fedha za umma na jini ambavyo zinatumika.   Tumependekeza  kwamba  Bunge  lisimamie

shughuli  ya  fedha  za  umma,  na  pesa  zitakazo  tengwa  katika  juhudi  za  kiserikali.   Tumependekeza  pia  kabla  serikali

haijachukuwa mkopo nchini ama nchi za ngambo, mambo haya yashughulikiwe na Parliament.  Tumependekeza pia kwamba ile

ofisi ya Controller and Auditor General igawanyishwe mara mbili, ili tuweze kuwa na huduma inayofaa.  Tumependekeza tuwe

na Controller of Budget, mtu atakaye simamia makadirio ya fedha, na kuhakiksha fedha hizo zinakwenda na kutumika kwa njia

iliyostahili.   Auditor  General  na  yeye  awe  ni  mkaguzi,  Kwasababu  huwezi  kusimamia  fedha  na  uwe  ni  mkaguzi  mwenyewe.

Sasa tumependekeza mkaguzi awe ni mtu tofauti.  Tumetoa pia mapendekezo kuhusu Banki Kuu ya nchi yetu, na pia kutambua

kwamba ofisi ya Governor wa Banki Kuu ni ofisi ya ki-katiba, na tumependekeza kwamba mtu huyu anafanye kazi ile, isizidishe

maika mitano.   Pia, tukapendekeza kazi zitakazokuwa zinafanywa na Bank Kuu 

Tumeangalia huduma ya umma, Public Service katika Chapter  ya  kumi  na  nne,  na  tukapendekeza  maadili  au  values  ambazo

zingezingatiwa na watu wanaotumikia umma.    Tukapendekeza  mambo  yafuatayo.   Kwamba  watu  hawa  ni  lazima  wawe  na

nidhamu na kuwa wanafanya kazi  yao  kwa  hali  inayostahili  na  ya  juu,  na  watakapo  kuwa  wanafanya  shughuli  hizi,  ni  lazima

wafanye kwa njia ambayo inastahili ili isiwe inaharibu uchumi wetu.   Wawe ni watu wanaotenda haki.   Wawe ni  watu  ambao

watatutumikia kwa haraka iwezekanavyo.  Wawe ni watu watakao fanya kazi zao kwa uwazi, na watakapo teuliwa na kupewa

madaraka, wapewe Kwasababu wanastahili kwa kazi yao nzuri.  Wakati  ambapo wanapewa training, iwe training hii inapewa

bila kupendelea kabila la mtu au mtu huyu ni mama ama mtu huyu ni hivi na vile.  Pia,  wakati  ambapo  wanaandikwa,  serikali

ihakikishe kwamba watu hawa wanatoka katika sehemu zote za nchi yetu.   Pia,  tukapendekeza kuwe na Tume ya huduma ya

umma, Public Service Commission, na tukawapatia kazi ambazo pengine mtasoma baadaye na kuona kama zinafaa.  Pia katika

huduma, tuliangalia huduma ya usalama na tukaona kwamba huduma ya usalama  inafaa  kuzingatiwa  katika  katiba,  kwasbabu

kwa  wakati  huu  Katiba  yetu  haijazungumza  chochote  kuhusu  huduma  za  usalama.   Tuliangalia  huduma  zinazotolewa  na

ma-Polisi,  Polisi wa utawala,  Wanajeshi  ambao  ni  Majeshi  ya  Ulinzi,  Majeshi  ya  Wanamaji  na  pia  Kikosi  cha  Upelelezi,  na

tukapendekeza  values,  au  maadili  ambayo  vikosi  hizi  zinafaa  kuzingatia  katika  huduma  zake.    Tumependekeza  kwamba

huduma hizi za usalama zisijiunge na siasa za pande zozote.   Ziwe na udhabiti  kwa  raia.   Pia  zihesimu  democrasia,  kanuni  za

sheria na haki za kibinadamu, ziwe na uwazi na ziajibike kwa wananchi wa Kenya.  Ziongozwe na sheria katika kati zake.

Pia kwa upande wa Majeshi,  tunapendekeza kwamba wasitii amri yeyote kinyume cha  sheria.    Pia  tunapendekeza  kwamba

vikosi hivi vyote vijihusishe na vitendo vitakavyo tuletea manufaa katika uchumi wa nchi yetu.  Vilinde uhuru wa  nchi  yetu,  na

vilinde wananchi wakati  ambapo kuna dharura ama kunashida,  na wafanye kazi yao kwa uzalendo na nidhamu ya hali ya  juu.

Jambo ambalo ningetaka pia kusema ni kwamba tunapendekeza kwamba huduma la magereza libadilishwe jina.  Kwa wakati

huu tunaiita Kenya Prisons,  na sisi tunapendekeza liitwe Kenya Correctional  Services,  ili kuweza pengine kubadilisha  tabia  za

watu ambao wanafanya kazi huko, Kwasababu watu wanopelekwa kule katika magereza,  wanapelekwa ili wasaidiwe kugeuza
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tabia na mienendo yao,  ili wakirudi katika jamii wawe ni watu ambao wanaweza kukaa na kuishughulisha na kazi  inayostahili.

Pia tukapendekeza wakati ambapo tulikuwa tunabadilisha jina, kwamba watu ambao wanafanya kazi katika huduma hizi za jela

wawe  ni  watu  ambao  wanazingatia  haki  za  kibinadamu  kwa  hali  ya  juu,  wakati  ambapo  wanahudumia  wafungwa.   Pia

wakumbuke kwamba wazingatie haki ambazo ni haki za kufanya binadamu astahili kuwa ni binadamu, na wajiepushe na hongo

na mambo mengine ambayo hayastahili.

Katika  Chapter  ya  kumi  na  tano,  tumeangalia  kamati  itakayo  simamia  usalama  wa  nchi.   Katika  Chapter  ya  kumi  na  sita,

tumeangalia mambo ambayo yanafaa kuzingatiwa na viongozi.  Katika Chapter ya kumi na saba,  tumeangalia vyombo ambavyo

tumesema ni vyombo vya ki-katiba.   Tumependekeza  vyombo  fulani  ambavyo  tunapendekeza  viwe  vinasaidia  serikali  katika

huduma na utawala kwa wananchi.   Tumependekeza kwamba tuwe na Tume ya huduma ya umma  ambayo  ni  Public  Service

Commission, itakayo angalia shughuli zinazofanywa na watu wanao tumikia katika mashirika tofauti ya serikali.  Tumependekeza

huduma  ya  mahakama,  Judicial  Service  Commission,  kama  nilivyowaambia,  huduma  ya  Bunge,  Parliamentary  Service

Commission.  

Pia,  tumependekeza Tume ya haki za kibinadamu ni kiutawala.   Kwa Kiingereza Human Rights  and  Administrative  of  Justice

Commission,  ambayo  itaangalia  mambo  yanayo  husika  na  haki  za  kibinadamu.   Tumependekeza  pia,  tume  ya  maadili  na

uaminifu, The Ethics and Integrity Commission.   Tumependekeza  Tume  ya  uchaguzi  kama  nilivyowaambia.   Tumependekeza

Tume ya mishahara na malipo kama nilivyowaambia, tumependekeza Tume  ya  Katiba,  tumependekeza  pia,  mkuu  wa  sheria,

ofisi yake iwe ni ofisi ya Katiba.   Tumependekeza pia wakili wa umma au Public Defender,  ofisi yake iwe ni ofisi ya Katiba.  

Governor wa Banki Kuu, na pia Controller  of Budget iwe ni ofisi ya kikatiba.   Auditor General iwe ni ofisi ya kikatiba,  na pia

tuwe na Tume ya Ardhi, na kwamba hivi vyombo vyote vizingatie mambo ambayo yako katika Katiba.

Katika Chapter  ya kumi na nane,  tumependekeza jinsi ambavyo Katiba ya nchi  yetu  itakavyo  badilishwa,  na  tumependekeza

kwamba two thirds majority, au asilimia sitini na tano iweze kubadilisha Katiba yetu, ila kwa sehemu ambazo tumezitoa.  Kwa

mfano,  tumependekeza  kwamba  sehemu  za  Katiba  ambazo  zinahusika  na  mamlaka  ya  wananchi,  zinazohusika  na  maadili

tunayofuata,  zinazohusika  na  haki  za  kimsingi  na  pia  zinazohusika  na  uraia,  na  pia  hii  Chapter  ya  kumi  na  nane,  hizo

zisibadilishwe na Bunge. Ikiwa kuna haja ya kufanya mabadiliko, wananchi wahusishwe kupitia  kura  ya  maoni,  lakini  sehemu

zote zingine ziweze kubadilishwa na Bunge.

Chapter  ya kumi na tisa,  tumeangalia maana ya maneno tofauti ambayo yametumika.  Chapter  ya ishirini, tumeangalia  mambo

tutakayo takiwa kuyafanya ili kupitia kutoka kwa Katiba mzee hadi Katiba mpya.  Halafu, tumekuja katika  schedule  ambazo

niliwaeleza.   Ya  kwanza  tunaangalia  mipaka  tofauti  ya  nchi  yetu  na  majirani  kwa  kirefu  sana.   Ukiangalia  schedule  ya  pili,

tumeangalia  wilaya  na  mikoa  tofauti  ya  nchi  yetu.  Schedule  ya  tatu  tumeangalia  national  symbols  au  vyombo  vya  kitaifa.

Bendera ya Kenya,  wimbo wa taifa,  alama rasmi ya serikali na muhuri rasmi wa serikali.   Schedule ya  nne  tumeangalia  viapo

tofauti vitakavyo tumiwa na wakubwa au viongozi.  Schedule ya tano tumeangalia mambo ambayo yanafaa kuzingatiwa na watu
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wote  na  viongozi  wote  wanao  jihusisha  na  kazi  za  umma.   Schedule  ya  sita  tumeangalia  mambo  yanayostahili  kufanywa  na

Bunge, ili kuhakikisha kwamba  Katiba  yetu  imekamilika.   Tuklipatia  muda  kazi  hizi  Kwasababu  kuna  zile  haiwezi  kufanyika

kwa mara moja, na kuna pia zile ni lazima zifanywe mara kwa mara bila kupatiwa muda wa kuvikamilisha.  Schedule ya saba  na

ya mwisho, tumeangalia nguvu na mamlaka ya serikali ya wilaya na serikali kuu.  Samahani,  schedule ya nane tumeangalia kwa

kirefu mambo muhimu ambayo yatatekelezwa wakati huu, hadi kufikia Katiba mpya.  

Tumeangalia haki na majukumu ya kiserikali,  tumeangalia sheria ambazo ziko kwa wakati  huu na pengine hazitakubaliana kwa

maneno yake na Katiba mpya.  Tumeangalia upigaji wa kura na kusema kwa wakati  huu, hata ikiwa  Katiba  yetu  itapitishwa,

tutatumia Electoral Commission ambayo iko kwa wakati huu.  Tumeangalia vyama vya kisiasa na pia utawala.   Tumeangalia pia

jinsi  mahakama  itakavyoweza  kutoka  katika  hali  ya  wakati  huu  kuingia  mpaka  wakati  ambapo  tumetoa  mapendekezo,  na

tumeangalia pia haki ambazo zilikosa kuzingatiwa na jambo ambalo  litakalofanywa.   Tumependekeza  kwamba  Tume  ya  haki

iweze  kufanya  uchunguzi  na  kuweza  kupendekeza  mambo  yatakayofanywa  pale  ambapo  kulikuwa  ama  kulikuwa

hakukutendewa  uhaki.   Tumeangalia  pia  mambo  ya  ardhi  na  pia  jinsi  ambavyo  tutaweza  kutekeleza  mambo  ambayo

yamependekezwa kwa Katiba.

Asanteni  kwa  kunisikiza,  kwa  kifupi,  hayo  ndiyo  mambo  ambayo  tumeyapendekeza  katika  Katiba  yetu  mpya,  na

tungewakaribisha  kwa  wakati  huu  kwa  wale  ambao  wana  maswali  au  mambo  fulani  ambayo  wangetaka  nifafanue  au  wana

mafikira fulani kuhusu hii Katiba.  Tafadhali wazungumze, na tunawaalika mfike hapa mbele mtupatie majina yenu.  Mzungumuze

mkitumia  microphone  ili  watu  wote  wawasikize  na  tuweze  kunasa  sauti  zenu  kwa  kuweze  kuwandika  report  baadaye,  na

hatimaye nitajaribu kuwajibu hayo maswali.   Ukimaliza utajiandikisha pale.  Kuna Bwana Mukewa ambaye atataka jina lako.   

Gideon Mutiso:   Asante sana.   Madam Commissoner,  kwanza nitoe jina langu.  Mimi majina yangu ni  Mheshimiwa  Gideon

Mutiso, ambaye ni mwanzilishi kwa Constituency hii tangu nyakati za uhuru ndiyo nilikuwa Mbunge wa kwanza na pia nilikuwa

katika harakati za uhuru, kupigania uhuru wa nchi hii.  Wakati  huo nikiwa Nairobi  katika chama ambacho kilikuwepo kabla ya

Kanu kilichokuwa kikiitwa Nairobi  Peoples  Convention Party ambacho kilikuwa kinaongozwa na marehemu Tom Mboya,  na

mimi nilikuwa mweka hazina wa chama hicho, na hicho ndicho kilizaa Kanu.   Sababu ya kusema mambo hayo ni Kwasababu,

nimesikia mambo mengi ambayo umezungumza, na nasikitika ya kwamba sitakuwa  na  muda  mrefu  Kwasababu  kuna  mazishi

yanaendelea na niya jamaa ambao tunahusiano sana.   Wamemaliza misa hapa katika kanisa na  sasa  wamekwenda  nyumbani.

Nitapitia tu kwa haraka sana mambo ambayo nataka kuzungumza, halafu mtaniruhusu niende huko, sitasikia majibu yako.

Kwanza nimefurahi sana kwa jinsi ulitoa maelezo  ya  Katiba  mpya  na  kwa  lugha  ambayo  ilikuwa  ikieleweka  kabisa,  na  kwa

sauti nyororo ya mama ambayo nafikiri kila mmoja wetu amesikia bila tashwishi yeyote kwa maneno ambayo ulikuwa ukiongea.

  Nimefurahi sana mimi na vile umeeleza vile mmefanya.  Kitu cha kwanza ambacho ningependa kusema ni kwamba kwa ufupi

tu,  nimeona  katika  Katiba  na  umeeleza,  nimeonelea  ni  lazima  Chief  Justice  au  Mkuu  wa  mahakama  awe  ni  yule  ambaye  ni

Senior Judge na qualifications zile zingine ambazo zinastahili.  Sio  kama  vile  ambavyo  tuko  sasa,  na  kwa  hivyo  hio  ni  jambo
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ambalo nawapa hongera sana,  kwa kufikiria jambo hilo maanake nakumbuka ya kwamba wakati  Chief Justice  wa  sasa  alipo

teuliwa kulikuepo na mzozo, na kwa hivyo Kwasababu yeye alikuwa Public Prosecutor  na kulikuwa ma-Judges on the bench

na hawakufikiriwa, na kukawa na mzozo lakini ukaja ukatulia.  Kwa hivyo, natoa hongera sana kwa vile mmeonelea jambo hili

ni lazima lifuate utaratibu wa experience na kujua kazi katika pahali ambapo unafanya kazi.

Jambo lingine ni vile mmesema ni lazima kuweko na siku tatu muhimu katika nchi ambazo ni national days.   Mlisema June first

ama tarehe mosi June, siku yote ya Madaraka ni siku muhimu sana, mkatoa pia siku ya Jamhuri tarehe kumi na mbili December,

halafu ya tatu mkasema ni siku ya Katiba, ambayo pengine ilikuwa imewekwa ikifananishwa kama Kenyatta  Day na mkaonelea

ni vizuri watu wataamua itaitwa Katiba Day  ama  itakuwa  vipi,  ama  itaendelea  kuwa  Kenyatta  Day.   Kitu  ningesema  pale  ni

kwamba  maoni  yenu  ni  ya  muhimu  sana,  maanake  Kenyatta  Day  haswa  haionyeshi  kwamba  kuna  watu  wengine  ambao

walipigania  uhuru,  ispokuwa  marehemu  Kenyatta  mwenyewe.  Ningependa  kukujulisha  kwamba  sisi  ambao  tuliiweka  hiyo

tarehe,  tuliiweka  kwasababu  kulikuwa  kuna  upinzani  mkubwa  sana  wa  wakoloni,  wakati  tulikuwa  tukiendesha  harakati  za

ukombozi katika chama hiki nilisema,  Nairobi  Peoples  Convention  Party.   Tulikuwa  tunataka  kuweka  siku  ya  Kenyatta  iwe

muhimu Kwasababu wakoloni wakikuwa wakisema wanataka kupeana uhuru without Kenyatta. 

 Kwa  hivyo,  tukasema  lazima  hiyo  siku  itambulike  na  tukaichukuwa  kama  ndiyo  siku  ya  revolution  day,  ambayo  Kenyatta

alishikwa  na  wengine  na  kuimaanisha  sana  ndivyo  hata  wakoloni  watambue  ya  kwamba  tunampenda  Kenyatta,  ili  uhuru

upatikane  na  hatuwezi  kupata  uhuru  without  him.   Hii  ndiyo  ilikuwa  condition  ya  kwamba  hatuwezi  kupata  uhuru  without

Kenyatta.  Nakumbuka ya kwamba wakati  Lancaster  House wajumbe wa Legco walikwenda,  ili mbidi Kariuki Njiri,  the late,

amuondokee Kenyatta  kiti hapa Muranga,  ili aweze  kuongoza  ujumbe  wa  wajumbe  kwenda  Lancaster  House.   Kwa  hivyo,

hiyo siku tukiibadilisha, kwangu sioni ubaya wowote, iambatane na uzito wa mafikira za leo.

Jambo jengine mmesema ya kwamba mwananchi wa Kenya anaweza kuwa mwananchi wa nchi nyingine, na hiyo kwangu vile

vile naunga mkono Kwasababu kulingana na vile ulimwengu wa sasa ulivyo, si kama vile ilikuwa nyakati zile kabla ya uhuru.  Ni

watu  wengi  wamekwenda  Amerika  wanapewa  ile  green  card  wanakuwa  wananchi  wa  huko,  na  kwa  hivyo  huku  pengine

wanapoteza haki zao.  Kwa hivyo mtu akiwa anaweza kuwa mwananchi wa nchi hii na ingine, kwangu sioni ubaya Kwasababu

huu ndio mtindo ambao unaendelea katika ulimwengu.

Jambo  jengine  ambalo  umesema  ni  juu  ya  haki  za  mtu.   Mimi  Madam  Commissioner,  unaponiona  hapa,  ni  moja  ambao

nilidhumiwa sana na sheria za nchi yetu.  Nilifungwa mwaka wa sabini  na  moja,  miaka  tisa  na  miezi  sita,  na  sikufungwa  kwa

jambo jengine, isipokuwa kwa kutetea watu ambao  walikuwa  wamenichagua  kama  mjumbe  na  kusimama  katika  haki,  lakini

nikanyimwa haki ya kuwa hata na wakili na nikasukumwa tu gerezani bila  kufikiria  haki  za  mtu.   Kwa  hivyo  hiyo  ikiwa  sasa

inaelezwa katika Katiba ya sasa kwamba mtu lazima haki yake ifikiriwe, ikiwa mtu ameshikwa apewe nafasi ya kuwa na wakili

wake na ichunguzwe bila kudhulumiwa, ionekane ana haki ama hana haki, hiyo ni jambo muhimu sana.
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Jambo jengine ambalo mmesema ni juu ya kuabudu Mungu.   Mmesema ya kwamba mmetoa  uhuru  wa  kuabudu.   Pale  nina

swali  ambalo  pengine  ningependa  ufafanue  baadaye,  kwamba  hamkuenda  mbele  kabisa  ku-define  ni  Mungu  gani,  maanake

tunajua kuna watu wanaabudu shetani  Kenya hii nimesikia maneno hayo,  na Kwasababu mmesema kuna uhuru wa kuabudu,

huenda ikawa mtu akiwa ni dini yake hiyo na anaabudu shetani,  huwezi kumpinga  kisheria,  maanake  anasema  yule  ni  Mungu

wangu.   Kwa  hivyo,  iwe  defined  kwamba  ni  Mungu  yule  wa  haki,  one  true  and  living  God,  si  mungu  wa  kibinadamu  ama

shetani. 

 Ile ingine ambayo ningependea vile vile kuuliza, nilisikiliza na sikupata,  kuna uhuru wa madini kuendelea,  na tunavyo ona sasa

kuna mtindo mwingi sana wa madini.  Mtu akikosana na viongozi wake katika dhehebu yake ambayo yuko, anatoka anaanzisha

ingine.   Pale  akikaa  na  mwingine  anatoka.   Zimejaa  dini  za  aina  hiyo.   Kitu  ambacho  nilikuwa  nataka  kuuliza,  ni  kama

mngefikiria kama kuna limitations to how many religions tunaweza kuwa nazo ama ni nini, not real religions, lakini madhebu, ni

mangapi  ambayo  yanaweza  kukombolea  kwa  Katiba  iendele  na  kuwandikishwa,  maanake  mwandikishi  wa  madhemu  haya

hana  protection.   Mtu  akija  aseme  kuna  haki  ya  kuandikisha  dini  na  yeye  hana  dini  yake  anatoa  jina  lolote  tu,  yule  hawezi

kumpinga.    Kwa hivyo, maoni yangu ni kwamba kuwepo na limitation maanake ukiangalia sasa,  madini ambayo yako Kenya

hii ni mengi sana,  na mengine sina hakika nayo sana.   Siwezi kusema, lakini ni vile tunavyona.  Kwa hivyo,  hilo  ni  swali  moja

ambalo ningekuwachia, muone kama kuna kitu ambacho kinaweza kufanyika juu yake.

 Ile ya mwisho ambayo mmesema ni juu ya political parties  kupeleka  returns.   Hiyo  ilikuwepo  hata  kabla  ya  uhuru  maanake

nimekueleza kwamba tulikuwa na vyama, tulikuwa na chama kati wakoloni walikubali tuanzishe political parties on district  basis,

1958 baada  ya Ghana kupata  uhuru ’57.   Tulikuwa na easy returns,  hata za vyama  wafanyakazi,  ni  lazima  kila  mwaka  utoe

returns,  uonyeshe  nimepata  pesa  ngapi,  watu  ni  wangapi  na  return  ama  officials  ni  wakina  nani,  lakini  hii  sasa  impepotea.

Mkiwa mnairudisha hiyo, pia hata mimi naiunga mkono maanake ndiyo inaonyesha  kwamba,  chama  kitakuwa  kikifanya  kazi.

Kwa hivyo, kwa hayo, ningesema mambo mengi lakini, muda ndio …..(end of tape). 

Kama mtu alikuwepo  wakati  uhuru  ulikuwa  ukipiganiwa  na  kama  mmoja  wa  wapiganiaji  wa  uhuru  na  ni  kama  Mbunge  wa

sehemu  hii  nyakati  hizo,  na  mpaka  1957  ndiye  nilikuwa  nimetoka  kidogo  isipokuwa  sasa  wananchi  wamenisukumma  sana

wakaniambia ni lazima nirudi katika uongozi, nakuambia,  hii ni jambo muhimu sana  la  kufikiria,  kuona  ya  kwamba  Katiba  hii

ambayo mmetoa hii mpya, mimi kwangu naiunga mkono,  na nafikiri kila mtu ambaye ni mtu ako na right thinking mind, ataona

ya kwamba Katiba hii ni lazima tuikubali hii mpya,  maanake  tumetoa  pesa  nyingi  kuitengeza  na  haina  maana  kuja  nyakati  za

mwisho kuwanza kusema ni mbaya, kwa hivyo mimi na-unga mkono kwa kila kitu ambacho mmefanya.  Asante sana.

Samson Ndolo:  Ninasema ni asante sana kwa mwenyekiti wa Katiba,  Madam.  Ile mambo umesema juu ya Katiba… jina ni

Samson Muia Ndolo, kile kitu ambacho nimesikia ambacho mmesoma nikakosa kusikia vizuri, maneno yote ni mazuri ambayo

yale  umetusomea  juu  ya  Katiba  mpya,  ijapokuwa  ni  upande  mmoja.   Upande  wa  hawa  watu  ambao  wanaitwa  advocates

sijasikia kama kuna masharti juu yao.  Sababu ya hiyo, hawa ma-advocates  unawapa kazi akutetee  asimamie kesi  yako juu ya
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makosa fulani, lakini kesi akipatiwa, inaweza kuchukuwa muda wa miaka mingi sana.  Pengine kwa mfano, anaweza kukuambia

kesi yako,  watu ambao wale wa-insurance ambao wanaweza kulipa mtu akiwa  ameumia,  wamesha  amua  uweke  sign  juu  ya

pesa  fulani  ulipwe.   Hiyo  karatasi  ambayo  utaweka  juu  sign  ndipo  ulipwe,  utaweka  sign  na  sign  yake  itakuwa  iko  na  ya

mwenyekiti  wa  insurance  ambao  watu  wale  wanalipa  iko,  hiyo  inakiiwa  ni  ma-sign  tatu.   Saa  hii  wewe  unaweka  sign

unakwenda kungojea nyumbani uletewe barua juu ya cheque ya pesa  yako na unaweza kungojea miaka na miaka.  Baada ya

kungojea siku nyingi, ukose kupata hiyo ya ma-sign yako ni nini, halafu inaonekana anakusukumma uweke sign aende akapewe

cheque ndivyo akatoe  pesa  aweke banki yake.   Ile kitu ya  kushangaza,  hiyo  pesa  atakwenda  kupewa,  ni  yeye  aliumia  au  ni

mimi  niliumia?   Hiyo  ni  swali  ambalo  mimi  sijasikia  kama  juu  ya  ma-advocate,  kama  kuna  masharti  fulani  yamewekwa,

ijapokuwa  kuna  mahali  hiyo  ma-case  inapelekwa  na  mtu  akiwa  amekosana  na  advocate  wake,  kumlipa  pesa  yake.   Kuna

mahali ambapo hiyo ma-kesi  inapelekwa, lakini anachukuwa muda mrefu sana.   Mimi sijasikia kama kuna  masharti  amepewa

akifanya hivyo, kama  anaweza  kunyanganyua  barua  yake  ya  advocate,  ama  namnagani  isijapokuwa  uliseme  advocate  ndiyo

advocate lakini sijasikia masharti yake.  Nime-koma hapo.

Col. Mativo Elijah:  Thank you very much Madam Commissioner, my name is Col. Mativo, Col. Elijah Mativo.  I  have a few

observations on the document.  First of all let me commend the Commission for giving us such a good new Constitution.  When

I look at the chapter on Public Service Commission, that is Chapter 14, it is not a serious observation,  but it is just a remark or

rather the wording.  Madam Commissioner,  we know very well that  there  is  a  problem  of  employment,  and  hoping  that  this

Constitution will improve the economy, I feel that we should also improve the terms of employment How do we do it?  Under

part one, that is Chapter 14 part 1 (i), it is worded “reflection of ethnic composition of the population in the composition of the

Public Service at all levels”.  Mimi ningeonelea hapo,  recruitment into Public Service should be on district  quota basis,  and the

Constitution  should  reflect  it  without  any  complications.  Kwasababu  hii  ni  a  sitting  statement,  what  is  there  is  a  reception

statement,  and we know once the Constitution is  in  place,  it  will  be  very  difficult  to  change  it.   So,  let  recruitment  of  public

servants, the recruitment of students to public colleges, be based on district quota, that is what I mean.

Madam Commissioner,  the Constitution should also reflect on the  recruitment  of  the  members  of  the  Armed  Forces  and  the

Police.  Again, this should also be based on district quota, because we know those two services, that is the Defence Forces and

the Police are very important ingredients of our nationhood.   In the Constitution, I do not know whether it is an oversight,  but

there is no mention of the National Security Intelligence.  I do not know whether it is an oversight,  or  it was left deliberately but

I thought that, that organization should also be reflected in the Constitution, the National Security Intelligence.  

I am a retired member of the Armed Forces, and I have another serious observation to make.  The appointment of the Chief of

General  Staff  and  the  three  service  Commanders,  that  is  the  Army  Commander,  the  Air  Force  Commander  and  the  Navy

Commander, Madam Commissioner, we have witnessed previously, appointments being made on tribal basis.  Let us avoid this

in future  because  we  do  not  know  the  Presidents  that  we  are  going  to  have  in  future,  how  they  will  be.   Cover  it  in  the

Constitution,  that  the  appointment  of  these  service  Commanders  be  by  the  President,  okay,  but  approval  be  made  by
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Parliament,  so  that  we  have  some  genuine  appointments.   Elsewhere  like  in  the  United  States,  the  service  commanders  are

appointed, and the Congress approves.  It is also important that we adapt that one.

I also have another point on the National Days.  I feel that we should also adapt an Armed Forces  Day just like it is elsewhere.

 This can also be combined with the Hero’s Day, and it should be the day when the nation sees  their military might, because  we

know to defend the Constitution there must be an Armed Forces, to defend the country properly, to defend our economy within

the Armed Forces.  It is the pride of the Nation, so it is important that we have an Armed Forces Day as a National Day.

Under the Chapter you have mentioned the older members of the society,  you have not given any definition of who is an older

member of the society.  I feel we should say, let us say a fellow who becomes 50 years  old qualifies to be  an older member of

the society. This is because it does not give any age limit.  If we put it that way, it will be  clear.   It  will be  clear as  to who is an

older member of the society.  Elsewhere again like in the United States, once you reach the age of 50 years you qualify to be  an

older member of the society as a senior citizen; you have that respect.  Thank you very much.

Julius Kilela:  Madam, nataka niseme asante sana kwa nafasi hii.  Kwanza ningeshukuru kazi yenu.  Kwa majina naitwa Julius

Kilonzo Kilela.  Nimekuja hapa kuuliza swali tu, na kabla ya swali langu, ningetaka kujieleza kidogo.   Mimi ningependa kusema

nilikuwa mmoja katika wakati wa kupigania uhuru miaka ya 1955 nikiwa kijana wa umri wa miaka kumi na tano huko pande za

Embu.  Nilikuwa kijana wa kupelekea Mau Mau chakula mistuni, pamoja na baba  yangu.  Kwa wakati  huu, mimi ni mwalimu

mstaafa. Niko huko kwa kijiji nikiendeleza mambo ya village development na wenye vijiji, na mambo ya clans, mambo ya ukoo.

  Nimesema nimekuja  hapa  kuuliza  swali.   Swali  langu  ni  juu  ya  customary  laws.   Sijasikia  vile  nyinyi  kama  Commissioners

mmependekeza kuhusu customary laws na unajua hizi ziko nyingi kwa kila kabila,  na sasa  sisi  Wakamba,  tuko  na  customary

laws kwa wingi na nyingi zake ni za muhimu.  Ningependa kuuliza,  nyinyi  kama  Commissioners,  mmefanya  nini  kupendekeza

upande huo?  Asante sana.

Benjamin Kimei:  Asante Madam Commissioner.  Kwa jina naitwa Benjamin Kimei Mwatu,  na mimi ni mwalimu.  Ningetaka

kugusia Chapter 2, item number 13, ile inagusia juu ya National Days.  Hapo kuna hili swali la Kenyatta Day, iwe Kenyatta Day

ama iwe Hero’s Day.  Mimi ningependelea kama Mheshimiwa Mutiso amesema, hii Kenyatta  Day  igeuzwe  iwe  Hero’s  Day,

namuunga  mkono  kabisa  iwe  ikiitwa  Hero’s  Day  kwasbabu  ni  wengi,  akina  Ngei  na  wengine  ambao  walifungwa  na  hata

wengine majina hatukuwambiwa, lakini tunaambiwa kulikuwa na ………. Wakawekwa katika kizuizi. Kwa hivyo, sio Kenyatta

peke yake, hata sio akina Ngei peke yao, kulikuwa na wengi, na wale ambao walionelea igeuzwe iwe Hero’s Day, na waunga

mkono.

Kuna hili swali la Katiba Day hapo hapo,  Kenyatta  Day  iwe  Hero’s  Day  ama  iwe  Katiba  Day.   Vile  vile  hiki  ni  kitu  kizuri.

Kama  tunaonelea  tuwe  na  …siku  ya  Katiba  Day,  sijui  iwekwe  siku  gani.   Kuna  mwenzangu  hapa  amesema  ya  kwamba

anaonelea tuwe na siku ya Majeshi, lakini tuna huduma nyingi sana za muhimu katika Kenya,  na tukiangalia katika kila huduma,
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tunaona umuhimu wake.  Kama mimi ni mwalimu, ningesema hata kuwe na siku ya elimu, Kwasababu hata yule mtu wa Jeshi,

ya kwanza anaitishwa barua ya mwalimu.  Kama unatakiwa kazi fulani,  utaitishwa  degree,  utaitishwa  diploma,  na  wewe  hiyo

umepitia kwa mwalimu, kwa hivyo walimu ni muhimu sana kuliko hata mambo mengine yote. 

Katika Chapter ya tano, Chapter 5, Item number 32,  Clause 2,  inahusu jambo ya right to life.  Hiyo ndiyo katika Katiba watu

walipendekeza na mkapendekeza ya kwamba hii hukumu ya kifo iondolewe.  Lakini hapo nina swali.   Kuna nchi zingine kama

America na Europe, na waliondoa hiyo hukumu vile vile, hata nikisoma magazeti naona,  lakini wanaendelea na kuwa watu hata

ingawa  wanawekwa  katika  kiti  kile  wanaita  electric  chair,  na  unauwawa.   Kwa  nini  hata  wameenda  mbele  na  wakarudisha

hiyo?  Kuna ile deliberate killing, kwa mfano  juzi  tuliona  kuna  Mu-amerika  aliua  wanawake  wengi,  na  hakukuwa  na  sababu

yoyote, lakini aliona ni vizuri hiyo.  Hii maisha ya hawa watu aliua na hii yake,  kwani yake ni ya muhimu sana kuliko ya hawa?

Kwa  hivyo  kama  yeye  anaua  hata  yeye.  Ninasema,  hii  iangaliwe  sana.   Sheria  hii  itolewe  kabisa.  Naonelea  iweko,  lakini

ichuguzwe sana kabla haijatekelezwa Kwasababu kama hiyo inaweza kutumiwa vibaya na watu wengine, directly or indirectly.

Katika  Chapter  8,  Item  number  156  (B),  inaongea  juu  ya  umri  wa  Rais,  na  inasema  Rais  asizidi  miaka  sabini.   Madam

Commissioner, mimi sikubaliani na hiyo, na ninakata Kwasababu pengine hii inapendekezwa na watu walikuwa wanaogopa ile

uchaguzi inaendelea, kwa hivyo mtu akaona nikiweka hii ni mtu fulani atazuiwa.  Nasema hivyo Kwasababu,  tukiangalia katika

nchi fulani nyingi za ulimwengu, kuna mawaziri, kuna ma-President  ama waziri ama viongozi wa nchi wana miaka hata 76,  80,

na wanaendelea vizuri kuliko hata vijana wa miaka arubaini ambao wamhangaisha nchi zao.   Kwa hivyo Kwasababu tunasema

uongozi ni ki-power, sionelei muhimu ya hiyo part  hapo,  ilo tu kama wananchi wana macho na wanaonelea na kama wanaona

mtu hata akiwa na 75 ama 76 ama 78 na anastahili kuwa anafaa kuongoza,  humu sioni kuwekwa hiyo haitusaidii.  Ile iliwekwa

huko, pengine wale walikuwa na dhamira fulani.  I do not think they had a good will.  I  do  not know what to say,  lakini sielewi

kama itasaidia.   Kwa mfano, tuna Carter,  niliona  juzi  alipatiwa  Nobel  Prize,  na  ni  mtu  mzee  sana  na  ni  kati  ya  yale  mambo

mazuri anafanya katika ulimwengu kuleta amani.  Kuna wengine hata vile vile nimeona wengine wakiwa na 80 na wamepatiwa

hii Nobel Prize kwa kufanya kazi mzuri sana, na hawa watu hata wamezidi hiyo umri wa miaka sabini,  wale wa juzi walipatiwa

Nobel  Prizes.   Kwa  hivyo  hiyo,  sionelei  kama  itatusaidia,  pengine  kuna  watu  vijana  vijana  pengine  wamepenya  katika

Commission, na kutaka kuzuia wengine Kwasababu wanaona ni vitisho kwao.

Katika  Chapter  10,  Item  number  216,  kuna  hii  Village  Government  na  yako  haielezi  ni  nani  atakuwa  Chairman,  atakuwa

Administrator  ama  Chairman  sijui  kama  nimuite  Administrator  namna  mnamuita  katika  Katiba  hii  makaratsi  hii  ya  draft

Constitution.  Kwa hivyo,  nafikiri  hiyo  Draft  Constitution  iseme  is  somehow  silent  on  who  should  be  the  Chairman,  or  how

should  he  be,  because  in  any  organization,  ni  lazima  kuwe  na  kiongozi.   Sasa  kiongozi  wa  hii  haelezwi  atakuwa  nani,  ama

atachaguliwa  kwa  njia  gani.   Hapa  katika  hiyo  Katiba  Draft  Constitution  nimeona  mnaongea  juu  ya  Local  Authority,  Local

Government  na  nikiangalia  sana,  ni  kama  hii  Local  Government,  Local  Councils  ni  kama  zimeondolewa  ni  kama  tuna  hiyo

tunaita  District  Government.   Kama  kuna  Local  Authorities,  Local  Government  kama  imeelezwa  huko,  I  think  that  the

Constitution is somehow silent on them.  So, I would need just a bit of clarification there, that is the Local Authority, will they be
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there or they will not be there.

Kuna Chapter  12,  Item  number  240(B),  na  hiyo  inaingia  juu  ya  environment  management.   Hapo  sasa  kumekuwa  na  shida

nyingi sana.  Unaenda unakuta wakati wa demarcation kuna watu sehemu zao zilikuwa na maji, na katika sehemu kama hiyo ya

Yatta ile ni ile Nyari  unakuta hayo maji sometime kunakuwa na wakati  katikati  ya mwaka inakuwa maji ni taabu sana kupata,

na huyo mtu anaweza kutuuzia yale maji, na hiyo sehemu haikutengwa kwa watu.   Kwa hivyo, nilikuwa  nikitafuta  kama  kuna

usaidizi  wa  Katiba  sana  juu  ya  hii  scarce  resources,  is  the  Constitution  saying  anything  about  these  scarce  resources  which

should be used by all of us,  because  to buy water  by some people  is a problem.  Hata kuna zingine, hii changarawe,  unakuta

sehemu ya mto inaenda mpaka kuinama huko katika ile mianda, na there is that sand just within the river beds,  na hiyo sehemu,

unakuta  wakati  wa  demarcation  haipatiwi  mtu  yeyote,  ni  sehemu  ambayo  inaachwa.   Lakini,  ukienda  kuchukua  hiyo

changarawe huko,  mtu anakwambia ununue na haiko  katika  sehemu  yake  katika  map.   Ndiyo  sehemu  yake  inaendea  huko,

lakini katika map ukiangalia katika ile demarcation map ya land, haiko  katika  sehemu  yake.   Sasa,  inakuwa  shida  kwa  wale

ambao hawana pesa nyingi, na sehemu zao haziendi mpaka kufika huko.   Kwa hivyo sijui utatuambia nini juu ya hizi resources,

natural resources which we normally use all of us.

Katiba nimeonelea kuna maswala ambayo imekuwa na shida sana.   Lile swala ambalo hapo hata hapo awali imekuwa ni shida

moja ni juu ile PTA na BOG katika shule.  Hiyo I will not quote any Chapter,  because  it is not appearing there.   Kuna hii PTA

na BOG, na watu wengi walikuwa wameongea juu  ya  PTA  na  BOG,  Kwasababu  BOG  wanajufanya  ndio  managers  katika

secondary schools,  na PTA wanachaguliwa lakini they do not manage the school,  na hapo awali tulikuwa tumeambiwa katika

Katiba mpya, pengine huenda PTA wale wamechaguliwa na PTA ndio watakuwa managers wa mashule.  Sasa  hiyo iko katika

Katiba ama iliachwa, na ningeonelea kama haiko,  iongezwe katika Katiba.   PTA  members  wawe  ndio  viongozi  wa  mashule,

Kwasababu ndio watoto, na ndio wanatoa pesa wenyewe, na kama wanatoa pesa na kufanya jambo lolote,  wana jukumu ama

hukumu yakuuliza hii imetokea amaimefanya nini, ama  inaendelea  namna  gani.   Na  vile  vile  juzi  tuseme  tangu  mmeongeza  hii

TSC, nimeona katika hiyo Commission wameongeza TSC,  na juzi wametoa kijitabu ambacho kimeeleza.  Vile vile kumekuwa

na  Primary  School  Board,  na  kuna  ile  School  Management  Committee  vile  vile,  na  hiyo  tulikuwa  tanafikiri  itakuwa  katika

Katiba hii mpya, itueleze kazi ya Primary School Board itakuwa nini, na kazi ya Schoo Management Committee itakuwa nini.

Kwa  hivyo,  hivyo  vitu  vyote,  management  ya  mashule  yetu  haikuongezwa  katika  Katiba.   Je,  tutaipata  mahali  pengine  ama

namna gani?  Asanteni.

Issac  Peter:   Nitachukua fursa hii na kushukuru Madam Commissioner kwa kupata  wakati  hasa  kututembelea  hapa  Matuu,

nashukuru sana.  Mimi naitwa Issac Mbipita kutoka hapa Matuu.  Mawazo yangu si tofauti sana na vile watu wengine waliwahi

kugusia mambo muhimu yanayohusu Katiba, isipokuwa nitataja tu mambo mawili, matatu.   Kwanza kabisa ningependa kugusia

hii swala la National Holidays.  Kusema kweli kama hatutaandikisha Kenyatta Day kuwa kama siku ya kihistoria katika historia

ya Kenya, kwa njia moja haina nyingine, huenda tukapuuza ushujaa wa huyu Mzee,  na taifa nzima kwa jumla.  Maanake hata

katika kipifu cha ufanyiaji wa mitihani, mwanafunzi huwa anadaimiwa, ni nani aliyekuwa mwanzilishi wa taifa hili na  moja  kwa
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moja  mwanafunzi  bila  kuharibu  wakati,  husema  nia  yake  Mzee  Jomo  Kenyatta.   Kwa  hivyo  kwa  njia  moja  haina  nyingine,

huenda  tukaanza  kutatanisha  historia  ya  siku  hii.   Jambo  tu  la  kugusia,  nitasema,  kama  itawezekana,  kumbuka  tulikuwa  na

Katiba ya kwanza,  na hii si Katiba mpya,  ni  marekebisho  tu  yameingia  katika  wamu  hii  ya  pili.   Kwa  hivyo,  kama  tutapatia

Katiba ya pili nafasi, pia tukumbuke zaidi historia ya siku hiyo.

Nitaenda katika pendekezo la pili ambalo linagusia umilikaji ya ardhi na mali.  That is fundamental rights and freedom kwa zare

zote mbili, wanaume na wanawake.  Utakuta kwamba Katiba imegusia usawa baina ya wanaume na wanawake,  na mimi kwa

tashira na  kumbu  kumbu  nitarudi  tu  kidogo,  nigusie  Bibilia  ile  inasema.   Katika  Bibilia,  mwanaume  aliumbwa  kwanza.   Hali

kadhalika,  mwanamke  alifuatia,  na  Bibilia  inataja  vizuri  sana  kuwa  mwanamke  aliumbwa  kama  msaidizi.   Hivyo  basi,

mwanamume alikuwa ajisaidie,  na akapewa tu msaidizi.  Kwa hivyo, tukiwapa fursa ya  kwenda  na  mbele  ama  usawa  katika

jamii, huenda tukalete madhara kama vile, tutatatanisha mi ko ya kitamaduni, that is customary law, kwa vile kama kwa mfano,

mwanamke kama ameolewa, huwa kwa kawaida tunajua yuko katika mamlaka ya mzee wake,  na si katika nyumba hata kijiji,

na pengine taifa nzima kwa jumla.  

Sisemi wanawake  wasipewe  nafasi  kuchangia  katika  kila  nyanja  za  maendeleo  yeyote,  lakini  lazima  tuchunguze  na  tuangalie

kama kweli kutakuwa ni usawa ama tutatumia lugha nyingine.  Maanake tukisema ni usawa,  kwa kimombo tunasema equality,

actually is the same on both sides.   Kwa hivyo kama tutatumia  lugha  ingine,  itakuwa  tunaelewa  kidogo  maanake  mwanamke

kawaida  huwa  chini  ya  mwanamume.   Samahani  mimi  sijaoa,  na  karibuni  nitaenda  nitaoa.   Kwa  hivyo  lazima  hili  jambo

tuangalie,  kwa  vile  mwanamke  anafaa  kuwa  na  unyeyekevu.    Kama  tutapewa  hatua  sawa,  hapa  italeta  shida  kidogo.

Tukiangalia  mambo  ya  kiutamaduni  kama  vile  miiko  ya  Wakamba,  customary  law  ya  Wakamba,  mimi  ni  Mkamba  halisi,

utakuta kwamba zamani wanawake hawakupewa nafasi ya kuchelewa nje kabisa wakati  mwingi sana,  na hawakuweza kupata

nafasi ya kuchangia katika mambo ya kisiasa, mambo ya kimaendeleo zaidi, lakini walipewa tu nafasi ya kuchangia tu kulingana

na vile Mungu aliwaomba.  Hivyo basi  Madam  Commissioner,  lazima  hii  jambo  lifikiriwe  kwa  undani  kidogo.   Siwadumishi,

kumbuka ni viumbe, lakini tunapotumia hilo jina la usawa baini ya pande zote mbili, jameni tuangalie hapo.

Tukigusia  katika  mambo  ya  utawala,  Locational  Government,  pia  Tume  ya  Katiba  imeinua  wanawake  kwa  njia  moja  haida

nyingine, kwa vile tumeona wanawake wamependekezwa kuwa wawili katika Location kuwakilisha pengine shida ama disputes

za hiyo Location,  na hatukupewa ni kwanini  Tume  ilipendekeza  wawili  wala  Tume  ilinyamaza,  haikugusia  ni  lazima  wawe  na

miaka mingapi, hata kama ni wanawake wawili.  Je, walipoketi chini na kuona nafasi zitolewe mbili za wanawake,  hawakufikiria

wanaume sasa  wako?  Tuseme  kwa  mfano,  mwanamke  ameenda  kutatua  disputes  huko  kando  na  ameolewa  na  pengine  ni

nyanya  tu  anelewa  na  haya  mambo  ya  mipaka  na  shida  zingine  ambazo  zinahusu  jamii,  sasa  akichelewa  huko  nje  katika

nyarakati za kwenda kutafuta solution, utakuta atakuja nyumbani akute mzee wake pengine ame-boeka, mzee hajakula asubuhi,

wajukuu wanarandaranda huku na kule,  kwa hivyo lazima tuangalie haya mambo, yaende pamoja na vile ulimwengu unaenda.

Nashukuru, asante.
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Com. Ali:  (inaudible)

Titus Mwaniki:   Nashukuru Madam Commissioner,  kwa kututembelea ili kutupatia reporti  ya vile tulipendekeza all over  the

country, na tunasikia actually in some of…

Com. Ali:  (interjection)  What is your name?

Titus  Mwaniki:   Titus  Mwaniki.   I  am  a  businessman,  ninafanya  biashara  hapa  Matuu.  Yangu  tu  ya  kwanza  kuongea

nikushukuru  vile  umetutembelea  na  vile  mliweka  kulingana  na  maoni  ya  wananchi.   Sana  sana  ninashukuru  upande  wa

Administration, upande wa Provincial Administration.  Actually the way it was put mimi nasema hivyo ndivyo vile tulipendekeza.

   Nilikuwa  hapa  wakati  wa  mapendekezo  na  nilipendekeza  kitu  kama  hicho,  na  ninashukuru  Kwasababu  my  point  was

included, so hapo ninashukuru sana.

Ile ingine  sasa,  mambo  ya  Katiba  inaendelea  kummalizika  ama  inaendelea  kupatiana  kwa  wananchi  ili  mambo  yale  mengine

yaweze kuendelea.  Tuko na shida pia katika wakati huu ama wakati ujao.  What will happen kama Raisi yule ako kwenye kiti,

mapendekezo mengine yale mmeweka kule ndani  kama  ya  Prime  Ministers  and  the  other  powers  ambayo  presently  hayako

ndani ama hayako katika serikali,  akiona mambo mengine ni mazito ama yataweka uzito kwa serikali  na  aweze  kusema  haya

mambo yameingia lakini sionelei kama wale  nitakao  wachia  serikali  kama  wataweza  uzito  huu  kuupanga  na  aweze  ku-reject

some of haya mapendekezo asema meingine ni kama hatakubali  na aweze kutoa yake ama aweze kukosa  kupatiana.   Kunao

uwezo wenu wa kuweza kushauriana na yeye ama mtakubalia tu vile yeye ataweza ku-instruct?

Ile ingine, ningeweza kugusia ni wakati wa uchaguzi, kunakuwa na shida.   Kuna shida ambayo inakuwa.  Kunao vijana ambao

wanatengwa  na  maybe  na  vyama  tofauti,  ama  vijana  wanatengenezwa  ili  kuvuruga  amani  wakati  kunayo  mikutano  ya  siasa.

Katika Katiba vikundi kama hizo mumepatia wale wanaoshikilia upande wa usalama jukumu ya aina gani ili hao vijana ama wale

wengine wanaohusika kwa kuvuruga ama ni wakati  wa uchaguzi, Kwasababu it is there.   Hatuwezi kusema ati hawa vijana ni

wa  kikundu  fulani,  hawa  wengine  ni  wa  kikundi  fulani,  ni  wa  ukoo  fulani  ama  ni  wa  kutoka  katika  kabila  fulani,  hii  wako.

Nashukuru.

Com. Ali:  Kulikuwa na mtu mwingine?

Francis  Kivuva:   Kwanza  ningeshukuru  sana  ma-Commissioner.   Kwa  majina  naitwa  Francis  Chalo  Kivuva.   Ningetaka

kugusia  jambo  moja.   Naona  kunashida  sana  wakati  wa  uchaguzi  hasa  wakati  kura  zinaendelea.   Sijui  kama  kuna  hatua

ingechukuliwa  kuwangalia  kwamba  kuna  vikundi  ambazo  zingetengwa  kuangalia  kila  chama  cha  uchaguzi,  maanake  wakati

tunachukua  serikali  iangalie  mambo  ya  uchaguzi,  naona  hapo  kunakuwa  na  shida  kidogo  sababu  hii  serikali,  chama  kina

chotawala  ndicho  sana  kinagusia  serikali.   Kwa  hivyo,  naona  serikali  hapo  inagusia  sana  chama  ambacho  kinatawala.  Kwa
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hivyo naona hiki chama kinatawala kita dumu kwa maisha, Kwasababu sasa  kama serikali itakuja kila wakati  ndiyo inasimamia

hali ya kupiga kura, itakuwa tu inaangalia hawa wa hiki chama ambacho kinatawala kwa hivyo wapinzani wakuwa wanachoka

bure.   Hapo ningeomba tupunguziwe kidogo,  waone kama kunawezekana kuwa na kundi ambalo,  ama makundi ambayo  kila

chama itakuwa na tuseme serikali yake ambayo kitakuwa inaangalia tuseme kura, kuhesabiwa kwa kura, na mambo kama hiyo.

Ile ingine ningeuliza ni swali, sijui nyinyi kama Tume mtachukua hatua gani kuona tumepiga kura kwa Katiba ambayo sasa,  ama

Katiba ambayo sasa mumerekebisha, tusikie kura kwa Katiba ambayo tulikuwa nayo hapo awali, na tunayo sasa.  Asante.

Elijah  Mbaka:   Asante  sana  kwa  Madam  Commissioner,  na  ma-Commissioner  wenzake  kwa  kuutembelea  hapa  Matuu.

Kwa jina naitwa Elijah Mbaka,  na labda I would want to address  one issue ambayo umetaja kidogo,  na sijasikia uzito wake.

Maanake  tukiangalia  sana  ndani  naona,  hiyo  issue  ndiyo  inatusumbua  sana  hapa  nchini  Kenya  na  kama  inawezekana,  it  is

supposed  to  be  addressed  as  national  disaster  number  two,  kufuatia  ukimwi,  na  hiyo  ni  corruption  ama  ufisadi,.   Nimesika

ukitaja  ya  kwamba  sisi  wenyewe  ndio  na  hiyo  nyanja.   Tunafaa  kuwaangalia  hii  maneno  ya  ufisadi,  kuangalia  ya  kwamba

hujahonga, lakini kidogo pale ningetaka kusema ya kwamba ukiona mtu mwenye anaenda kuhonga,  akiwa  anahongana  huwa

mimi nataka kujinufaisha kibinafisi, ama nataka kuiokoa nafasi yangu ikiwa nimefinyiliwa mahali fulani. 

Nimesikia ukitaja ya kwamba sisi wenyewe tunafaiwa labda nikikamatwa na niangalie hii kitu sio zito sana,  nikubali nipelekwa

mbele, labda nishtakiwe, maanake yule mwenye amenishika atanikamata,  sio  yeye  atanihukumu.   Lakini,  tukiangalia  vizuri  ya

kwamba hata wewe Commissioner, huwezi angalia kitu unaona kitakusumbua baadaye huifuatilia ndiyo uangalie mwisho wake,

kwa  manufaa  ya  wananchi  wenzako.   Kitu  muhimu mimi naonelea  ni  kwamba  hii  Katiba  mpya  I-address  hii  issue  deeply.

Deeply  ni  kwamba  kama  itawezekana,  I-introduce  a  special  Anti  Corruption  Unit  ambayo  itafuatilia  sana  sana  mwenye

kuhonga, wacha mwenye kuhongwa.  Maanake utaangalia haswa kwa magari,  corruption imeendelea sana,  tuseme  sasa  kwa

matatu.  Utaona ya kwamba sisi tukiwa ndani ya gari,  hata hawa makanga ama madereva wa matatu hawatuogopi  sisi  abiria,

hawajui sisi ni akina nani.  Utaona tukifika karibu na roadblock ya Polisi, anatoa pesa, anakuja kuja kidogo na hajui ameketi  na

nani pale mbele.   Anapea conductor  ama mwenyewe anashika.   Yeye  kile  anajua  ni  kwamba,  kuhonga  kwake  kushikwa  na

kukamatwa si rahisi akihonga, lakini anaficha-ficha zile pesa ndiyo yule askari asionekane akifanya nini?  Akihongwa.  Mimi vile

ningesema ni kwamba haswa haswa hii issue ya  corruption,  haswa  naonelea  hii  Katiba  hata  zile  details  nyingi  imeenda  ndani

yake ni kuhusu hii corruption,  na ndiyo unaona sasa  hata hii Provincial Administration ndiyo imekuwa ni very corrupt.   To the

extent kwamba imesemekana wacha tue na utawala aina mwingine.  Ndiyo  unaona  kwamba  kama  ni  mtu  mwenye  kuhonga,

afuatiliwe na apewe adhabu kali kuliko hata zile pesa angetoa kuhonga.  Ndiyo sababu utaonelea ya kwamba ukifanya makosa

kidogo, utakubali upelekwe mbele maanake pale ukienda labda utatoa fine kidogo,  kuliko kukamatwa ukihonga maanake hiyo

ndiyo itakuwa adhabu kali sana.  Asante.

Margaret  Kimeu:   Majina  ni  Margaret  Kimeu.   Asante  kwa  ma-Commissioner  wenzetu  na  kwa  washirika  wote  wale

wamekuja  hapa  kuendesha  haya  mambo  ya  Katiba.   Mimi  ningetaka  kusema,  ningetaka  kuunga  mkono  ile  hali  ya  watu
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wakurekebisha Katiba waliona  wanawake  wawe  na  usawa  na  wanaume.   Hasa  hasa  hata  sio  kama  mimi najitetea,  mambo

yangu pengine hata yameshaenda lakini, wale washichana tumewazaa, hata hapa sisi wote ni wazazi, kila mtu amezaa msichana.

 Hawa watoto wetu watakuwa na taabu kama hatuta-consider them.  Kama tutasema wakae tu nyumbani kama zamani.  Sasa

unajua wanaume zamani walikuwa wanaoa wanawake watatu,  na sasa  wanaume wanaoa mwanamke mmoja wa ndoa.   Wale

wengine  wanajitegemea.   Sasa  kama  tutasema  hatutaangalia  mambo  yao  na  hao  wanataka  kuendesha  manyumba  yao,  sasa

watafanya  nini?   Kama  wote  wataenda  tusema  hatutaki  wakuwe  na  usawa  na  wanaume  na  wako  na  miji  yao.   Wengine

wamesoma kama vijana, si wanaenda shule kijana anasoma, msichana anasoma, masomo ni ile ile tu.   Mtihani ni ile hoja.   Basi,

tukisema hivyo hawa watafanya nini?  Ninaomba mkono hiyo moja ya kusema wanawake wawe na usawa na wanaume ndiyo

waendeleshe manyumba yao yangu ni hayo.

Jackson  Muinga:   Asanteni  Madam  Commissioner.   My  names  are  Jackson  Muinga.  Swali  langu  linahusu  utawala  wa

Locational administrators.   Nimeonelea upande wa Districts kuna tena       (inaudible)  lakini  upande  wa  Locational,  ni  kama

sijaona kama kuna kitu kinaongea juu ya wakati  wa-tahudumu kwa ofisi.  Swali langu ni hili.  Ikiwa kutakuwa na vile tumeona

watu wa Council wakiwa elected na wanachaguliwa Kwasababu ni  wazuri  wanajua  kuongea  lakini  kwa  upande  wa  utumishi

wanaangusha  Councils  na  wanakaa  miaka  mpaka  miaka  mitano.   Suppose,  ikiwa  kutachaguliwa  mtu  ambaye  who  is  not

development  concious,  hiyo  Location  itaumia  kwa  muda  mrefu.   Kwa  hivyo,  swali  langu  ni,  kutakuwaje  ikiwa  tumepewa

elected leaders  in Locations,  those are  Locational Administrators,  who are  not delivering the goods,  what will be  done?  Hilo

ndilo swali langu.  Thank you so much.

Julius Muli:   Commissioner  Madam,  na  washirika  wenzangu,  kwa  jina  naitwa  Julius  Muli,  mimi ni  mbiashara  hapa  Matuu.

Pendekezo  yangu  nitarudisha  kwa  watoto,  kulea  watoto.   Nilisikia  kwa  Katiba  mpya  ile  pendekezo  ya  kulea  watoto,  tulee

watoto wote, sawa!  Hata wale wamepatikana nje ya ndoa.   Sasa  swali yangu ni hii, hawa watoto  wanapatikana nje ya ndoa,

sana  sana  wanafanya  hata  boma  inabomolmoka,  watu  wanaachana.   Itakuwaje  kama  huyu  mtoto  wa  kutoka  nje  amekataa

kusomeshwa, kuna pendekezo yaani serikali ingefanya kitu juu  ya  watoto  kama  hawa  badala  ya  nyumba  iporomoke?   Kwa

maana kwa pendekezo ya Katiba, nilisikia tu very lightly, wewe somesha watoto,  lea watoto  wote.    Hii kitu hata nchi nyingine

ya kupata mtoto yaani nje ya ndoa ni very serious.  Hata unaona yaani wengine wakipata mtoto nje ya ndoa wanauwawa, lakini

kwetu kwa Katiba yetu, inasemekana wewe lea watoto.   Itakuwaje  kwa  hawa  watoto  wanapatikana  nje  ya  ndoa  ili  tu-save

boma hiyo isimalizike?

Ya  pili,  ninakuja  kwa  uridthi,  mwanamke  aridhi  mali.   Mwanamke  nimekuwa  naye  miaka  mingi.    Tumekuwa  na  mali,  na

amekuja ametoroka na anataka ile mali tugawane.  Aende pengine akatumie mali yaki huko nje na mimi ameniwacha hapa na

watoto.  Inawezekanaje yaani serikali  iangalia  kama  yaani  inaweza  kuzuia  huyu  mwanamke  asipate  mali  aende  akaharibu,  na

sana sana wazee ndio  wanawachiwa  boma  na  huyu  mtu  anaenda  huko  pengine  utamkuta  Nairobi  anakuwa  yuko  kwa  club,

yuko wapi, yuko kwa mambo yake huko na mzee hapa nyumbani anasumbuka na watoto.
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Ya tatu ni pesa.  Inaweza kupendekezwa namna gani, pesa isiwe na picha ya mtu yeyote,  kwa maana utaona yaani wakati  huu

tunaelekea uchaguzi mkuu.  Iko mtu tayari ameanza kufikiri nitaweka picha yangu kwa pesa  namna gani.  Kila ………..baada

ya miaka mitano tutakuwa tukienda tukibadilisha mapicha za watu,  za  watu,  za  watu.   Inaweza  kuchukuliwa  kitu  permanent,

iwekwe kwa pesa tusije yaani tukaanza kupindua picha kila siku, kila siku baada ya election.

Ya  mwisho,  nitagusia  ile  watu  wenzangu  wamegusia  hapa  kidogo  juu  ya  kifo.   Hii  sheria  mumeonda  yaani  ya  kifo.   Kama

mngetoa  kifo,  nafikiri  kuuana  itakuwa  mingi,  kwa  maana  nitaua  mtu  nikijua  yaani  sitauawa.   Hata  sana  sana  mtu  akiuwa,

tunatafuta advocate ili atetewe asiuwawe.  Lakini sasa kama kifo hakuna, itakuwa yaani hata hakuna haja ya kutafuta advocate,

wewe kwenda kule hutauwawa.  Kwa hivyo yaani, fikiria sana.  Mfikirie hii pendekezo ya kifo kwa maana kifo kitakuwa kingi

sana.  Asante.

David Mativo:   Asante sana Madam Commissioner,  kwa nafasi hii.  Jina yangu naitwa David Mativo,  na mimi ni mhubiri, ni

deacon katika Kanisa.   Ningependa kuuliza swali au ni fanye observation.   Katika Constiution Chapter  5,  Item number 44,  1

and  2,  pahali  inasema  freedom  of  religion,  belief  and  opinion.   44(1),  every  person  has  the  right  to  freedom  of  concerns,

religion, thoughts, beliefs and opinion.  Two, every person has a right either individually or  communally with others,  in public or

in private  to  manifest  any  religion  or  belief  through  or  worship  observance,  practice  or  teaching.   Nilikuwa  hata  wakati  ule

mwingine  tulikuwa  hapa,  sikupata  nafasi.   Ningetaka  kueleza  ya  kwamba  siku  hizi  mambo  ya  worship  yamekuwa  mengine.

Kuna watu ambao wameleta false worship or  types of worship na wakiulizwa wanasema ya kwamba wao either wameota au

wameambiwa na Mungu waabudu kwa njia hiyo.  Kama vile tunajua kulikuwa na establishment ya core  Commission  ambaye

ilikuwa ikaangalia mambo ya devil worship hapa Kenya, na tulijulishwa ya kwamba pengine ilipatikana, ilionekana kuna ukweli.

Kwa kweli kila mtu akipatiwa nafasi na hii Constitution Kwasababu tunajua itaenda mbali sana, si kitu cha siku moja au mwaka

mmoja  halafu  iishe.   Kuna  wengine  huenda  ikawa  wanakuja  baada  ya  siku  hizi  waseme  wamepata  aina  fulani  ya  kuabudu

Mungu, na Kwasababu ni any kind of worship, wapatiwe nafasi.  Hata ikiwa ni kula watu pengine kwa njia yaani aseme Mungu

amemwambia awe anachinja watu,  na kama vile tunasikia kuna wale ambao wanafanya ile human sacrifice wanapatia wengine

katika nchi nyingine, wanaweza kupeleka wengine kuwafanya ni sacrifice.   Kama  Katiba  ikiwa  haina  restrictions  to  a  certain

extent,  pengine wale ambao wanaendelea na mambo kama haya nchi nyingine watatushika hapa kwetu Kenya,  halafu waanze

kufanya  kile  wanafanya  au  ile  environment  ya  watoto,  kama  vile  nimesoma  kwa  article  moja  katika  gazette  ati  mtoto  moja

alikuwa defiled na mwanaume wa miaka ishirini na tatu pale South Africa akizingizia ya kwamba yeye anaabudu.   Mwingine wa

week tisa, week tano ati mtoto anafanyiwa mapenzi na mtu mzima na akiulizwa anasema anaabudu, ni njia yake ya kuwaabudu.

 Mambo  kama  hayo  yanaweza  kutokea  hapa  kwetu  kama  kila  mtu  akipatiwa  kufanya  kile  anataka  katika  kuabudu.   Hata

tumeona wengine wameonekana, wengine wakifanya collections na ukimuuliza anapeleka wapi hii pesa,  anasema ni ya kufanya

kazi  ya  Mungu.   Ukisikia  yale  anahubiri,  si  maneno  ya  Bibilia,  anaweza  kuwa  na  maneno  yake  mwenyewe.   Kwa  hivyo,

pendekezo  langu  ni  ya  kwamba  kama  hii  Comission  inaweza  kufanya  some  restrictions  iweke  kiwango,  siku  sema  kila  mtu

akiwa na any kind of worship anaweza kukubaliwa tu pengine wengine wanakuja na zingine ambazo nizakuumiza au zinaweza
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kuwa si za kuabudu Mungu kwa njia ile ya kweli.  Asante.

Patrick  Nzioka:   Asante  sana  Madam  Commissioner,  yangu  ni  swali.   Majina  ni  Patrick  Kyalo  Nzioka.   Kwanza

ninawashukuru kwani mmefanya kazi mzuri.  Vile nimesoma hiyo Constitution, ni vile tulisema hapa,  some of us,  wale walikuwa

hapa.  Kama vile nilisema, nimeona iko kwa Constitution so I can not say it is something which was brought.   I  said something

and I have seen it  in  the  Constitution.   Yangu  ni  swali  ndiyo  nimesema.   The  Constitution  talked  about  equality.   I  have  no

problem with the equality ama sina shida na equality lakini nimesikia mwanamke ametetewa upande wa watoto,  that mtoto wa

ndani ya ndoa ama ya nje wa ndoa asomeshwe.   Sijasikia  manamume  akitetewa  hapa.   Supposing,  how  about  a  child,  yule

mtoto  atazaliwa  kwa  maksudi  that  is,  kwa  maksudi  mwanamke  Kwasababu  ametetewa  ameambiwa  mtoto  atasomeshwa,

ataenda  kuibia  mwanamume  mtoto  Kwasababu  anajua  atasomeshwa.   Ataenda  kuiba  deliberately  na  sijasikia  mwanamume

akitetewa.  What kind of a child he will educate. How about the children hii mwanamke atapata  out of ndoa deliberately,  ndiyo

wasomeshwe na huyo mwanamume.  Asante.

Ambrose  Kithumma:   Thank  you  very  much  Madam  Commissioner,  na  maofficer  wale  wengine.   Jina  naitwa  Ambrose

Kithuma  kutoka  hapa  Matuu.   Hapa  jambo  ambalo  ningependa  kuzungumza  juu  yake  ni  moja.  ….hii  microphone

inanisumbua(interjection)   About  the  equality,  or  rather  si  equality  ni  uridhi  wa  mali  na  ardhi.   Sasa  Katiba  ya  Kenya

inazungumza kimakini kabisa,  na inasemekana kwamba our society should be a society that is free of  many  social  evils  kama

tusema family disputes na vitu kama hizo.  Hapa hapa mimi sina shida na msichana ama mwanamke akiridhi mali kwao.   Lakini,

ningependelea sana kama Katiba ya Kenya ingezungumza explicitly ama  categorically,  iseme  ni  mwanamke  yupi  ambaye  ana

haki ya uridhi wa mali.  Kwani twaweza tukaona kwa mara mingi, wasichana wanaolewa wanakuwa wamama katika mafamilia

ambazo ziko juu zaidi ya mandugu zake au ma-brothers wake.  Wanasaidia nyumba ya baba  yake zidi ya yule kijana na katika

ile harakati ya kuwa yeye ndiye anasaidia zaidi, anapewa uhaki wa kuridhi mali ili anaridhi mali kwingine anaridhi kwa mumewe,

na anaridhi kwa babaye.   Kwa hivyo kama Katiba ya Kenya ingezungumza na iwe  explicit,  ingekuwa  ni  vizuri  sana  kwamba

itwambie ni yupi ambaye ataridhi mali, ili to avoid ile mtu anatoka kwa bwana yake, anakuja ku-claim mali kwao.

Jambo la pili ni kuhusu Chapter  5 ya Constitution, ambaye it talks about  the Bill of Rights.  Hapo ndiyo kuna,  nafikiri kama si

mimi niliona vibaya kwenye Katiba, kuna Rights, Article 41, kuna jambo ambalo lilikosekana hapo.  The rights of a person who

is  tuseme  in  custody  or  yule  ambaye  amekuwa  apprehended  by  the  Police.   Kitambo  nadhani  kwa  Constitution  ya  Kenya

kulikuwa na uhaki wa kupewa ile simu moja na Police ili uwasiliane na watu ambao wanaweza kuja ama unaweza taka  wajue

you are in custody.  I think when it comes to that Article,  maybe in the Constitution, inastahili iingizwe na isisitizwe kamili ndiyo

kila Mkenya ajue akiwekwa kwenye koro koro za Police watu wake watajua namna gani.  Kwa hivyo Madam Commissioner,

I think hizo ndizo zilikuwa point zangu.

Oh yes, na ya tatu ya mwisho ni kuhusu pesa za Kenya.  Pesa za Kenya bila shaka huwa zinatumia pesa  nyingi sana or  a lot of

foreign exchange is spent when we are printing this money.  Jambo lile ambalo ningependekeza kama mwana Kenya ndiyo hizi
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pesa  tutumie  kwa  njia  nygine,  ni  kama  ingewezekana  tuweke  kama  nchi  zile  zingine,  picha  ya  aidha  Rais  ambaye  alituleta

kwenye uhuru the independence President, ama pili tuweke picha ya kitu ambacho we admire or  we treasure in Kenya kama a

mountain, a river or something of that nature.  Kwa hivyo hii ku-print every now and again nafikiri hiyo si mzuri kwa uchumi wa

Kenya.  Thank you very much.

Ezekiel Mutuku:  Asante sana Madam Commissioner, na wananchi wenzangu.  Kwa jina naitwa Ezekiel Mutuku.  Ningetaka

kwanza kuwashukuru nyinyi kwa kutupatia nafasi hii ya kutoa maoni Kwasababu inatupatia kujisikia kama sisi ndio wenye  hii

nchi, na ndio stakeholders wale wakubwa wa nchi hii.  Katika Katiba hii yenu, nime-inenda through and I have supported  it,  na

kwa maoni yangu nimeona kila kitu ifanyike chini ya Katiba hii mpya.  Lakini ningetaka kuzungumzia mambo matatu ama mawili,

na ya kwanza ni equality.  Unajua Kenya hii yetu tumeongozwa na Mungu tangu mwanzo. Mungu amekuwa ndiye mlinzi wetu,

na ndiye ametuongoza tangu tupate uhuru.  Wakati aliumba mtu mwanadamu, aliumba mwanamke akiwa chini ya mwanamume.

 Mambo mengine ambayo imewekwa tuwe equal na wanawake, imepita hata kiasi ya Mungu.  Hiyo tumeiona tangu wanawake

wetu walipoenda Beijing, waliporudi tumeona already so many divorces.  So, I am thinking that we should not be equal with our

women.

Secondly,  I want to talk about  money, Kwasababu pesa  ya Kenya kuna watu wanaumia na wengine wanafaidika nayo.   For

example, you find that in the Commissions we have, in a Commission whereby the Commissioner is appointed by the President

himself,  you  have  the  money  being  distributed  unequally.   Unapata  watu  wale  wa  juu  sana  kama  umeongezwa  200%

wanaongezwa, na watu wale wa chini hawafikiriwi.  Kwa hivyo mimi ningesema nyinyi kama Commissioners, you find a method

by  which  wale  watu  wa  chini  in  every  department  of  this  country  be  considered.   Utapata  kwamba  kama  sasa  walimu

wamegoma,  na  watu  wengine  wamegoma,  lakini  kuna  mahali  pengine  watu  hawawezi  goma  because  of  the  pressure  from

above, and the people who are in the basis  of the departments  are  not being considered na hawawezi goma Kwasababu watu

wanakuwa  considered  hapa  Kwasababu  wamegoma.   Kwa  hivyo  hawa  watu  wanaendelea  na  kuumia  sana  na  hata

wanashanga.  They do not know what to do, because maybe their Commissioner was appointed by the President,  or  maybe he

is under the Government or something like that.  Kwa hivyo mimi naonelea ni nyinyi mtajua vile mtafanya mteteo hawa watu,  na

ndio wengi.  Utapata mtu analipwa one million in a department, na mtu mwingine in the same department analipwa five thousand

which is very much unfair.  Hiyo mimi ndiyo nilikuwa nataka kuteta tu.  Asante sana.

Andrew Mutunga:   Nashukuru kwa Commissioner Madam, na washiriki wale wengine.  Asante sana kwa kunipa hii  nafasi.

Nataka  kugusia  kidogo.   Jina  langu  naitwa  Andrew  Mutunga  mbishara  hapa  Matuu.   Nataka  kugusia  kidogo  mambo  ya

wanaume na wanawake.  Nimesikia ya kwamba kuna equality ama usawa wa mwanamke na mwanamume.  Ni lazima kwanza

sisi  sote  mwanamume  na  mwanamke  ukisema  hivyo  ufikirie  kwanza  tangu  mwanzoni  kama  hiyo  imekuwa  na  kama  ilikuwa,

uweke right, kama hakuna ufikirie kwanza.  Wakati tunaenda kuchimba chini, unasikia mwanaume anaenda kuchimba level ama

mtaro.  Nitachukua bibi yangu nimuambie chukuwa jembe na mimi jembe tuende kazi?  Hiyo ni kitu ya kufikiria sana.
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Ile ingine, wakati pametokea jambo fulani muhimu, unasikia nakimbilia mume wangu. Kwanini yeye haiingii hapo?  Kwasababu

hawezi.   Kuna  mambo  mazito  mazito  yanafanywa  na  wanaume,  ndio  ninasema  kwanza  tufikirie.   Kama  Mungu  kwanza

amesema mwaume kwanza mwanamke nyumma kidogo.  Zile law zote zinatengenezwa, zinatengenezwa kutoka kwa amri kumi

za  Mungu.   Inaonekana  ni  kama  tumevunja  hizo  amri  kumi  za  Mungu.   Sitasema  ni  ubaya  kuweka  wanawake  sawa  na

wanaume, lakini kwa mambo fulani.  Kama umezaa watoto wawili, kwa mfano umezaa mtoto wa mwanaume na mwanamke na

huyo huwa mali yako wanagawanywa katikati  na huyu mwanamke atakuja  aolewe,  huko ameenda anaridhi,  ako  na mali yake.

Kama  anataka  ku-divorce  huko  atachukuwa  nusu  ya  mali  ya  mume  wake,  na  hapa  atakuja  kuongezewa.   Hapo  ni  usawa

kweli?   Lazima  hapo  tufikirie  Kwasababu  huyu  ataenda  apate  mali  ingine  huko  ameenda  kuolewa,  na  hapa  umemwacha

umemugawia sasa hiyo itakuwa namna gani?  Lazima kwanza tuangalie.  Lakini kama hajaolewa mimi napendekeza ya kwamba

tugawiwe pamoja tuaagiwe sawa sawa.

Kile kingine naweza kusema, tumeona ya kwamba kati ya Katiba yetu inasema ya kwamba hata mtoto akiwa amezaliwa nje ya

ndoa,  wewe  ulee  nisawa.   Lakini  na-uliza,  itategemea.   Ni  wangu  ama  ni  wa  nani,  na  huyo  amekuja  kunizalia  mtoto  hapo

aniweke mzigo, na yeye ataenda wapi?   Lazima tufikirie kwanza wakati  tunasema maneno na wakati  tunasema hiyo ni  sawa.

Haya, mimi nauliza hiyo Katiba yetu tunatengeneza, hiyo Katiba,  na sio  mchezo.   Kama  mnaona  vile  nchi  inakimbia  na  watu

kama vile wamejaa,  hakuna nafasi na hakuna kazi na hakuna mali.  Lazima tuwe tunaangalia matumizi na kila kitu, ujue wewe

uko na uwezo wa namna gani na ni lazima uwe unajua Kwasababu mimi niko na uwezo wa kulea watoto  wawili sita ongezea

mwingine, na hiyo utakubaliana na bibi yako.  Afikiria aone hapana mimi siwezi kukaa na watoto  wawili Kwasababu fulani ako

na watoto watatu naona anakaa vizuri, akuepuke akimbie aende achukue mwingine, na Katiba inasema mimi nilee hawa watoto.

  Kweli tutakubaliana?  Sioni kama tutakubaliana na ndiyo tunazuia pasiwe na utatanishi.

Tunaona  kati  ya  society  kuna  sheria  za  ki-society  kama  mimi  Mkamba.   Mwanamke  hawezi  kuwa  juu  ya  mwanaume,

mwanamume hawezi kuwa sawa na mwanamke.  Lazima uwe unaongoza boma yako na kama tuko sawa na  tumependekeza

tuwe sawa, inaonekana mambo yote yakija tugawane hata kama ni nini.  Ndiyo nasema Kwasababu watoto  wamepewa usawa

na mwanamke amepewa usawa na mwanaume, akitoka kwao,  inaonekana ni lazima akuje na ile uridhi yake huko na mimi ile

yangu huko ndiyo tukuje tuweke pamoja.  Tukikosana achukue nusu yake, na mimi nibaki na nusu yangu.  Hapo tumetoka.

Kile kingine naweza  kusema,  ya  mwisho,  sijui  serikali  yetu  italinda  mali  yetu  namna  gani,  Kwasababu  utaona  tumefunguliwa

kwenda  kuweka  citizen  huko  nje.   Mimi  nitakuja  nichukue  mali  yangu  ni  weke  huko,  na  mimi  nitakuja  kuharibu  hapa.

Nikiharibu na niki beba  mali ya Kenya niende nikaweke huko na nimepata  u-citizen  mwingine  huko,  hapa  kwetu  tutabaki  na

nini?  Situtaenda karibu sote,  na (inaudible) ambao hawawezi kutoka.   Unaona?   Ndiyo  nasema  kama  ingewezekana  Kenya

ingelinda kila mtu aweke mali yake hapa na kama ako na citizenship awe anaangaliwa huko nje anaweka  rasilimali  kiasi  gani.

Sio  atoe  pengine  yote  Kwasababu  ya  kuona  hapa,  atakuja  kuharibu  hapa  halafu  akimbilie  huko.   Ndiyo  tunasema,  kama

inawezekana, awe akiwa anatoroka aangaliwe ana kimbia na rasilimali ya Kenya namna gani.  Thank you.
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Com. Ali:  Asante.  Do you have a question?  I can only allow you to ask a question or a comment on the Draft Bill.

John Kimwea:  Jina naitwa John Mutua Kimwea, na  mimi ni  Chairman  wa  Yatta  Constituency  Committee.   Nimechunguza

kwa makini yale ambayo yako katika Draft. Nimeona ni mengi ambayo tuliyatoa kwa Commission, na wameyaandika kama vile

tulivyo wapa.  Ni kweli sisi sote tunaunga mkono Katiba mpya na ni kazi ngumu.  Wale Commissioners wamefanya kazi ngumu,

na wote ambao wamehusikana na kutengeneza hii Draft,  ni sharti  tuwashukuru na pia tuombe hii  Draft  ikubaliwe.  Tungaliuliza

hata na mtukufu Rais wetu asije akavunja Bunge lililoko sasa kabla wao hawajaichunguza na kuipitisha.  Ni maoni yetu tukifikia

uchaguzi mkuu ujao tuchague viongozi wetu kufuatia Katiba tuliyotengeneza, ambao sasa ndiyo hii tunaita Katiba Draft.  Asante.

Com.  Ali:   Asante.   Tafadhali  jiandikishe  pale.   Asanteni  kwa  maswali  yenu,  nitajaribu  kuyajibu  niwezavyo.   Nadhania

Mheshimiwa ambaye alizungumza hapa mengi ambayo aliyasema yalikuwa si maswali na sina haja ya kuyarudia wala kuyajibu,

isipokuwa  hili  Article  44  kuhusu  freedom  of  worship,  na  jambo  hili  likazungumziwa  na  swali  kuulizwa  na  Deacon  ambaye

amezungumza.  Nadhania hii Article 44 kwa hakika it is a very wide Article na vile walivyo sema ni ukweli.   Inaweza kutumika

kwa njia ambazo pengine hazifai, na vile ningeweza kusema ni kwamba ni kitu ambacho mngekiangalia na kuona jini ambavyo

tunaweza kuweka vikwazo ama vipimo vya kuabudu,  na mkawatumma District representatives ambao watakuja  katika  kikao

cha kitaifa au pia Mbunge wenu kuja na maoni ambayo mnadhania yatatuwezesha kuwa na uhuru wa kuabudu unaofaa.

Bwana  Samson  Muya  aliuliza  kuhusu  mawakili  na  kama  tuliwaandikia  na  kuwapatia  mawakili  masharti  ya  jinsi  watakavyo

endesha kesi na zisiwe ndefu.  Kwanza kabisa ningependa kumwambia Bwana Muya kwamba kuna sheria ambayo inawakagua

na  kuhakikisha  kwamba  mawakili  wanafanya  kazi  yao  kwa  njia  iliyobora.   Isitoshe,  tukaongezea  Katiba  maneno  ambayo

tumeandika kwa Katiba ili kusisitiza umuhimu wa shughuli za mawakili.   Hatukuweza kuandika kila kitu, kwa mfano kama kesi

isichukue  muda  mrefu  ama  mfupi  Kwasababu  muda  wa  kesi  unategemea  mambo  mengi  sio  wakili  peke  yake.   Inategemea

washtaka,  inategemea  mahakama,  inategemea  mtetezi  wa  kesi  ikiwa  ni  kesi  ambayo  ina-Polisi.   Kwa  hivyo  hatungeweza

kuwaandika jambo hilo kwa Katiba.   Lakini ukiangalia katika Article ya 212,  1(C)  tumependekeza  kwamba  mawakili  wawe

waadilifu na wafanye kazi yao kwa uwaminifu. Katika Article 67,  tumependekeza jinsi kila mwananchi ataweza kufanyiwa kesi

yake  na  mahakama  kwa  haraka  iwezekanavyo.   Uliuliza  kwa  nini  hatukupendekeza  adhabu  kwa  mawakili,  sheria  ambayo

inawaangalia shughuli zao imependekeza jinsi ambavyo wakili anaweza kuwadhibiwa na hata kunyanganywa licence, kwa hivyo

hilo ni jambo ambalo halifai kuwa katika Katiba, lakini sheria na sheria hiyo iko na ikiwa ina hitilafu, italazimika kubadilishwa ili

kulingana na Katiba.

Colonel Mativo akapendekeza  kwamba watu  waandikwe  in  accordance  with  quota  system.   Tulipokuwa  tunachukua  maoni

watu  wengi  walikataa  maneno  ya  quota  system  na  ndiyo  maana  hatukuyaandika  katika  Katiba  hii  yetu  ya  leo.    Alisema

kwamba hatukutaja National Security Intelligence, kweli hatukutaja kwa kirefu, lakini tumependekeza kwamba mkuu wa kikosi

hicho akae  katika National Security Council na pengine hili ni jambo,  ikiwa ni la muhimu mnaweza  kuwatuma  representatives

wenu wajee ili National Security Intelligence pengine maneno yao yaandikwe kwa kirefu.   Akapendekeza pia kwamba Chief of
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General Staff na wasimamizi watatu, Commanders of the Forces wateuliwe kwa kupitia Parliament, hilo pia ni jambo muhimu na

pengine ingeangaliwa katika National Conference,  na akapendekeza  kwamba pengine tunge fafanua zaidi wazee ni akina nani,

hilo  pia  ni  jambo  ambalo  pengine  lingeangaliwa.  Amependekeza  Armed  Forces  day,  hatukulifikiria  Kwasababu  hakuna

aliyependekeza,  mimi nimesikia  kwa  mara  ya  kwanza  leo,  na  pia  wa-Kenya  waliteta  kwamba  tuna  siku  nyingi  za  holiday

ambazo  hazifai.   Kwa  hivyo  sijui  kama  hilo  ni  jambo  ambalo  lingependeza  watu  wengi,  lakini  likiwa  na  muhimu  linaweza

kuangaliwa katika wakati wa kikao hicho cha kitaifa ikiwa mtapendekeza kupitia waakilishi wenu.

Bwana Julius Kilonzo anauliza kwa nini hatukuwangalia sheria za kitamaduni.  Ningewaomba msome Chapter  ya pili Article ya

tano,  tumeweka traditional laws kama sheria  ambazo  zitatumika  katika  nchi  yetu  kwa  hivyo  tumetambua  na  kukumbuka  vile

mlitueleza.  Bwana Benjamin alizungumzia Hero’s Day na Katiba Day akasema hayo yote yanafaa na akawa hakufurahia kuwa

tumeondoa hukumu ya kifo.  Sasa,  jambo  ambalo  lilitutatiza  kama  Tume  ni  kwamba  unasema  kuna  haki  ya  maisha,  upande

mwingine  unasema  maliza  maisha  ya  mtu  lakini  jambo  ulilosema  pengine  utawatuma  waakilishi  wa  sehemu  hii  wailete  katika

National Conference tuone vile ma-delegates  watajadiliana,  tuone mawazo ya watu wengi.  Sisi tulipochukuwa maoni tulikuwa

watu ishirini na tisa sasa  tutakuwa watu  mia  sita  ishirini  na  tisa,  pengine  tutaweza  kufikiria  zaidi  na  kuona  kama  kunahaja  ya

kuweka hiyo hukumu ya kifo.  Kwa  wakati  huu  tumependekeza  watu  wote  ambao  wangehukumia  kifo  wapewe  hukumu  ya

maisha, wafungwe jela na wasitoke wakae kule mpaka watakapo fariki.  Pia, hakufurahia…(end of tape).  

Hicho tulipewa na wananchi,  hatukukiweka Kwasababu nchi zingine zimeweka ama tulipenda sisi lakini hata  ukiangalia  maoni

tuliyoyapewa  na  watu  wa  sehemu  hii  yenu,  mlituambia  tuweke  kiwango  cha  umri  wa  Rais  na  tukatii  amri  lakini  ikiwa

mmebadilisha  nia,  mambo  hayo  yanaweza  kubadilishwa  kwa  National  Conference.   Pengine  sasa  mmeona  hilo  sio  jambo

muhimu.    Pia,  ningependa  kukueleza  hivi,  kwamba  hatukuweka  umri  huo  Kwasababu  tulitaka  kuwafungia  watu  wowote.

Tulifikiria sana na ukiangalia schedule ya saba  3,  ( v ) tumependekeza hivi ili uhakikishe kwamba hatukutumika na yeyote ule.

Katika elections, eighth schedule section three sub section five, tulipendekeza hivi, subject  to clause 4,  any person who would

otherwise have qualified to stand for elections but for the provisions of this Constitution is eligible to stand as  a candidate  in the

first elections held under this Constitution.  Tunamaanisha kwamba  mtu  yeyote  ambaye  anataka  kusimama  kupigania  kiti  cha

u-Rais na angekuwa hana kikwazo katika Katiba ya wakati  huu ataweza kusimama, Kwasababu tunajua kuna viongozi kama

wawili  au  watatu  ambao  wamepitisha  umri  huu  na  wangetaka  kugombania  kiti  cha  u-Rais.   Kwa  hivyo  tukahakikisha  ya

kwamba  wasikatazwe  ili  msitulaumu  na  kusema  tumewafungia  nje,  lakini  baada  ya  elections  hizi  ikiwa  mambo  haya

yatakubaliwa katika  National  Conference,  tumependekeza  kama  tulivyoambiwa,  mtu  yeyote  atakayetaka  kusimamia  kiti  cha

u-Rais awe chini ya miaka sabini. 

Kwa  hivyo,  ninataka  kukuhakilishia  kwamba  vijana  hawakupenya.   Ni  mambo  mliyotwambia  na  tukahakikisha  kwamba

hatukuwakosea wazee kwa kuweka kifungo hicho ambacho wengine wanatulaumu na wanasema tumetumiwa na hawa wazee.

So, it depends on how you want to look at  it,  lakini tumehakikisha vijana na wazee wataweza kupigania kwa wakati  huu.  Pia

jambo ambalo umesema, kuna watu wengi ambao ni zaidi ya umri huo na wametawala kwa njia iliyobora ,  kuna ukweli katika
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mambo  hayo  lakini  nyinyi  wenyewe  mlituambia  pengine  Kwasababu  mlikuwa  mnafikiria  kuhusu  Rais  Moi  mkatuambia  sasa

lazima wazee waondolewe.  Lakini kama mmebadilika, we still have time at  the National Conference,  tunaweza kubadilisha na

kuhakikisha kwamba age limit haipo katika mambo hayo.

Village Government,  tumeulizwa nani atakaye kuwa Chairman, tumewaachia watu wa kijiji  kujichagulia  wenyewe,  hatukutaka

kujihusisha sana na utawala  wa  kijiji  ambapo  kutakuwa  na  wazee  ambao  watakuwa  na  hekima  nyingi  na  wataweza  kutatua

shida na kujua naini atakaye simama.  Local Government appears to be removed, yes we removed it Kwasababu tuliambiwa na

wananchi  tena  kwamba  kuna-duplication  ya  shughuli  zinazofanywa  na  Local  Government  and  Local  Administration.   Sasa

tumezitoa zote  mbili  na  kupendekeza  tuwe  na  Local  Council  katika  kata  ama  location  na  District  Council  katika  District  na

Provincial Council katika Province, na tukaeleza shughuli ambazo watazifanya ambazo zilikuwa zinafanywa na administration, au

upande mwingine both administration and local authorities na kukawa na duplication of duties.

Kuhusu ukasema Chapter  12,  kuhusu  environment,  mambo  ya  maji,  changarawe  na  natural  resources.   Section  239  nafikiri

imeangalia mambo haya,  tumependekeza pia kuwekwe kamati itakayo chunguza mambo haya zaidi Kwasababu  hatukuwa  na

wakati  wa kuiangalia kwa undani.  Kuhusu maji ukiangalia Chapter  ya tano  tumegusia  kuhusu  shughuli  za  maji  kama  haki  ya

kimsingi na vile kila mwananchi ni lazima aweze kupata  maji yaliyosafi na ya kutosha kupitia juhudi za serikali.   Ukazungumuza

kuhusu  PTA  and  BOG  in  schools,  mambo  haya  kwa  hakika  si  ya  Kikatiba  ni  mambo  ambayo  yanatekelezwa  katika

educational Act,  na  policy  za  serikali  au  misimamo  na  mielekeo  inatolewa  na  serikali  na  hatukuweza  kuyaweka  hapa,  lakini

katika report ambazo tulipata katika constituency tumeandika kwamba wananchi walitaka kuona mambo haya yafanywe, kwa

hivyo yanaweza kutekelezwa katika Education Act ama misimamo na mielekeo tofauti ya kiserikali,  hatukuweza,  Kwasababu

Katiba haiwezi kuwandika kila kitu ni muelekeo tu wa utawala.

Bwana Issac, namuona hayuko hapa, na anashida kubwa sana na ameweza kutupatia msimamo wa Bibilia lakini ningesema huo

ni msimamo wa Bibilia anayoelewa yeye. Mimi sielewi Bibilia sana mimi ni Mu-islam lakini nakumbuka kulisimama watu ambao

wanaelewa Bibilia kwa undani ambao ni makasisi na wakatuhimiza tuweke usawa katika vitu ambavyo ni muhimu katika maisha

na  wao  walivyotueleza  kwamba  Bibilia  haijasema  kwamba  mwamamke  ni  duni  dhidi  ya  mwanamume.    Kwa  hivyo  moja

nitajibu swali lake pamoja na watu wote ambao walikuwa na wasiwasi na jambo hili na niwaambie mkiangalia Section 35, 1 and

2,  hatujasema  wala  hatujapendekeza  kwamba  wanawake  na  wanaume  wabadilishe  sehemu  yao  katika  jamii.   We  have  not

recommended  exchange  of  roles  of  men  and  women.   Kijana  aliyekuwa  hapa  ambaye  anasema  nikiwa  na  chimba  ni  mimi

nitaambiwa nikachimba kama mwanamke, je ukiambiwa uzae, utazaa?  Huwezi. We have not advocated for change of roles. 

Tumesema wanawake wapewe heshima na sehemu iliyo sawa katika maendeleo ya nchi yetu, na ndiyo maana kila nyumba ina

baba  na  mama  Kwasababu  baba  hawezi  kuzaa  na  kulea,  si  niukweli?   Mpaka  atafute  mama.   Tunasema  hakuna  taifa

litaloendeshwa na wanaume bila wanawake.   Tumependekeza wapewe nafasi hatukusema wapewe usawa katika nyumba, no,

wapewe nafasi, equal opportunities.  Nafasi za sawa katika siasa, katika uchumi na katika maendeleo ya jamii.  Sijui hapo kama
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kunatashwishi.  Ungetaka mtoto wako wa kike ukimsomesha afike university abaki akipika muthokoi sio?  Na  asipate  nafasi ya

uchumi, asipewe nafasi ya  kazi.   Tunasema  wapewe  nafasi  sawa  katika  juhudi  na  mambo  yatakayo  tuendeleza  kitaifa.   Pia,

tukasema  wahesimike  wanavyo  heshimika  wanaume.   Pia  tukasema  wapewe  haki  ya  uridhi,  Kwasababu  kwa  wakati  huu,

wanawake wengi wananyanyaswa na kuyimwa haki ya uridhi hata pale wametoa jasho.   

Ukiangalia ukweli wa maneno kwa wakati huu na maisha yalivyo, akina mama pia wanachangia uchumi wa nchi.  Mtachuma na

bwana wako,  lakini akikupiga teke  anakwambia mali ni yangu.   Kwa  hivyo  tumesema  ikiwa  kuna  uridhi  pahali  popote,  kwa

mfano bwana akifariki na huyu mama amechumma mali na bwanake, asifukuzwe na jamii, lakini apewe haki ya kuridhi.  Ukiwa

na  watoto  wawili  wakike  na  wakiume,  kwa  yule  amasema  kwamba  the  Constitution  is  not  explicit,  for  me  it  is  very  clear.

Imesema pale kuna uridhi, mwanamke apewe uridhi uliosawa na mwanamume.  Kwa hivyo kama ni kwa bwana,  kama ni kwa

babake  apewe.   Lakini  mkiona  jambo  hilo  ni  zito,  mtapendekeza  mambo  ambayo  mnaona  yatakamilika  na  yatakuwa  sawa

kupitia kwa waakilishi wenu.   Pia,  jambo  ambalo  tulisema  ni  kwamba  ikiwa  kunasheria  yeyote  ya  kitamaduni  ama  practice

yeyote ambayo itaweza kumnyayasa mwanamke, sheria hiyo itupiliwe mbali.

Pia,  pengine ningesema kwamba  katika  National  Conference,  tutakuwa  na  waakilishi  zaidi  ya  kumi  na  sita  ambao  watatoka

katika  madhebu  tofauti  ya  kidini,  kwa  hivyo  kama  kwa  hakika  Bibilia  imesema  mwanamke  anyimwe  haki  ninahakika

watatuambia siku hiyo, na kuweza kutatua  jambo  hili  Kwasababu  sisi  pengine  hatukuelewa  zaidi  na  pengine  Bibilia  imesema

kama  mlivyotuambia.    Pia,  akawa  na  shida  kwamba  tumependekeza  Locational  Government  iwe  na  wanawake  wawili,

samahani nafikiri haukunielewa. Tumependekeza kwamba kuwe na two representatives.   Na  Kwasababu kawaida ni kwamba

ukipendekeza two representatives wazee watatokeza  wazee  wawili,  ndiyo  tukahakisha  kwamba  mmoja  awe  ni  mama,  lakini

nikasema sheria  haijasema  mmoja  ni  lazima  awe  baba.   We  are  silent  because  practice  ni  kwamba  tusiposema  mama  awe,

wazee watatoka na kuwaambia mama warudi jikoni na hatutaki hivyo.  Akina mama walisema wangependa kuhusishwa katika

utawala wa nchi.

Titus Mwaniki,  what happens if  the  proposals  hazitakubaliwa  na  Rais?   Mtaweza  kumsikiza  au  mtafanya  vipi?   Ningependa

kusema katika sheria  ambayo  inawasilisha  kazi  hii,  Rais  hajapewa  uwezo  wakubadilisha  kama  mtu  binafsi.   Sheria  imesema

kwamba  baada  ya  kuchukua  maoni,  tutaandika  Draft  Constitution,  itaweza  kujadiliwa  katika  kikao  cha  kitaifa.   Pale  watu

ambao watakuwa katika kikao cha kitaifa wanaweza kubadilisha na pia itapelekwa Bunge kujadiliwa na pia kama tunavyojua

kazi ya Bunge ni kuwangalia sheria.   Wanaweza wakitaka  kubadilisha,  lakini  tunatarajia  kwamba  Kwasababu  wote  wataketi

katika kikao cha kitaifa, kwamba mambo haya yakisha kutatuliwa katika kikao cha kitaifa kitakwenda Bunge tu kuidhinishwa

na kupitishwa.  Kwa hivyo  hatujapatiwa  ruhusa  ya  kuzungumza  na  Rais  ama  mtu  yeyote  ambaye  ana  ukumbwa,  ili  kugeuza

mambo ambayo yametolewa na wananchi.  Pia akazungumzia kuhusu kura, na shida ambazo ziko pale.   Nafikiria katika Article

ambayo tumezungumzia kuhusu mambo ya kura tumewapatia Electoral Commission nguvu ya kuweza  kutatua  na  kuhakikisha

kwamba mambo haya hayatendeki na kikawaida Polisi wanaambiwa waweke nidhamu na kuhakikisha kwamba hakuna mambo

ambayo ni ya hatari katika kazi zetu za kawaida.
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Francis Kyalo,  pia alizungumza kuhusu problems of elections  na  kama  tutaweka  supervision  ya  political  parties,  hii  kazi  tena

imepatiwa  Electoral  Commission,  na  ningekuomba  usome  Article  88  and  85.   Akasema  kwamba  chama  kinachotawala

kitakuwa  kinashinda  Kwasababu  kiko  in  charge  of  elections.   Je,  vyama  tofauti  vingeweza  kupewa  watu  wao  ambao

watasimamia wakati  ambapo kura  zinahesabiwa?  Ninavyoelewa  ingawa  mimi si  mwanasiasa  ni  kwamba  kila  chama  hupewa

nafasi ya kutoa watu watakao kaa sehemu ambazo kura zinahesibiwa, lakini ningependa kukwambia kwamba katika hii Katiba

mpya tumependekeza kwamba Tume ya upigaji kura iwe ni huru na inajisimamia bila kujihusisha na siasa za pande zozote,  na

pia  kwamba  kura  zihesibiwe  katika  pollings  stations  na  pia  tukapendekeza  kwamba  tuwe  na  transparent  boxes,  kwa  hivyo

mambo hayo yatakuwa yametatuliwa.   Pia akauliza  je,  mtatuhakikishia  kwamba  kura  zitakuwa  katika  Katiba  mpya,   siwezi

kukuhakikishia kwasababu  Tume  yetu  haina  uwezo  wa  kuhakikisha  wala  kujihusisha  na  kura  za  wakati  huu.  Nadhania  sote

tunajua mtu ambaye ana wadhifa wa kuitisha kura na ni  Rais.   Nadhania  yeye  peke  yake  ndiye  anaweza  kuhakikisha  kuona

kura inapigwa katika Katiba mpya ama ya zamani.

Elijah  akazungumza  kuhusu  corruption,  na  anafikiria  kwamba  hatukutia  mkazo  katika  hili  jambo  la  corruption.   Ningependa

kukuelezea  kwamba  jambo  hili  limezungumziwa.  Ukiangalia  Article  15,  na  pia  ukiangalia  katika  values,  Article  14C  6,

tumepedekeza kwamba serikali iondoe rushwa, na hizi ni katika values ambazo zitatumika katika Katiba na katika mambo yote

tutakayo fanya katika  shughuli  zetu.   Ukasema  kwamba  hatukuweka  Anti-Corruption  Unit,  ndiyo  hatukuiweka,  Kwasababu

mambo haya tumesema yazingatiwe na kila Mkenya,  na pia ni jambo ambalo pengine linaweza kuzingatiwa  ikiwa  ni  jambo  la

muhimu sana katika National Conference Kwasababu hatukudhania tulikuwa na haja ya kuweka Anti-Corruption Unit.

Margaret ali-support equality.  Bwana Jackson Mwinga alitaka kujua hawa watakao tawala katika location watafanya kazi kwa

muda gani, hatukuandika,  na  pia  Kwasababu  ni  watu  wametumwa  kutoka  kwa  kijiji,  ikiwa  ni  watu  hawawezi  kufanya  kazi,

wazee wanaweza kuwaita na kutuma representatives wengine lakini pengine hilo ni jambo ambalo tunaweza kuliangalia  katika

National Conference ili kuondoa matatizo ya watu ambao wamepewa vyeo na kukaa kule kwa miaka mingi.

Julius  Muli,  amenistajabisha  sana  kwa  swali  lake,  sijui  kama  ako.   Julius  Muli  ako?   Kwasababu,  Bwana  Muli,  unasema

kwamba  hawa  watoto  ambao  kwa  Kiswahili  wanaitwa  wanaharamu,  wao   huwa  wanavunja  nyumba.   Ni  mtoto  anavunja

nyumba, ama ni wewe ulienda kutafuta huyu mtoto?  Kwasababu kama hukumtafuta hangekuja, so I do not know how you are

blaming the child.  Nimestaajabu sana na swali lako hata ninashindwa kukujibu Kwasababu ikiwa ulienda kutafuta mtoto,  sasa

unalalamika nini, Kwasababu mtoto huzaliwa kupitia kwa mwanamume na mwanamke si ni ukweli?  Ukitoka ukijua uko ndani

ya  ndoa  na  unaaenda  nje  kumtafuta  huyu  mtoto,  kweli  tunaweza  kumlaumu?   Ndiyo  maana  tunasema  ama  tunapendekeza

kwamba mtoto huyu hana hatia.   Alitafutwa na watu wawili ambao  ni  lazima  wa-take  responsibility  ya  kumulea,  na  kuondoa

watoto  ambao  wako  katika  streets  na  ambao  wamekosa  kulelewa  na  wazazi  ambao  wanafanya  vitendo  ambavyo  baadaye

hawataki  kuviangalia.   Kwasababu  ikiwa  kweli  umeoa  hutaki  kuvunja  ndoa  yako,  ulikuwa  hauna  shughuli  ya  kwenda  na

kutafuta mtoto nje. 
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 Nafikiri that is squarely the responsibility of men and women and not children, ndiyo maana tumesisitiza ni lazima waangaliwe

na wazazi wote wawili, iwe ni mwanamke au mwanamume kwenye ndoa na nje ya ndoa.   Pia ukasema getting a  child  out  of

marriage is serious, yes it is serious business that is why you should take responsibility.  Nafikiria kwa Kiingereza tunasema you

can not have your cake  and eat.   If it  a  serious  affair,  ukipata  mtoto  basi  unamuangalia.    Ukazungumzia  inheritance,  nafikiri

nimejibu lakini nataka tu kukupa jambo moja, kwamba ikiwa tunatoa maoni, it is good to  look at  reality and be serious,  katika

jamii, nadhania mtu ambaye hutoka na kuwacha watoto na kuenda kwa club sio mwanamke ni mwanaume.  That is the reality,

kwa  hivyo  hata  hili  neno  ambalo  unasema  sijui  kama  unaweza  kusimama  mbele  ya  umati  ya  watu  mia  sita  na  kuweza

kulipendekeza if you are  serious.   Watu ambao wanawachwa na mzigo wa kulea watoto  ni  akina  mama.   That  is  the  reality.

Out of 100 women, mmoja ndiye atatoka kwenda kwa club.  Kwa hivyo, you may have a point lakini nafikiria ulivyoliweka lile

point yako, ni kitu ambacho hauwezi ku-convince mtu yeyote, na sidhani na hatukudhania kama Tume, kwamba mama akipewa

mali  itakuwa  inapotea.   Tulifikiria  kwamba  wakigawanyishiwa,  ile  mzee  angepoteza  huko  kwa  club  itabakia  na  mama  na

watoto.  

Mkazungumuza  kuhusu  pesa,  nafikiri  hili  ni  jambo  tuliliweka  katika  report  yetu.  Hatukuweza  kuliweka  katika  Katiba,  na

tunafikiria ni jambo litazingatiwa Kwasababu lilizungumzwa na watu wote.   Death penalty,  nimelizungumzia na ukataka kujua ni

kwanini  nchi  zingine  watu  wanaadhibiwa  na  kupigwa  mawe  na  huku  tunaondoa.   Hili  ni  jambo  ambalo  pengine  lingerudiwa

katika National Conference,  ikiwa ni jambo ambalo lina uzito.  David Mativo,  freedom of worship,  nafikiri  nimejibu.   Patrick

Kyalo, hana shida na equality, lakini anasema mbona mwanamke anachungwa wakati ambapo kuna watoto wa nje, na kwamba

kuna wanawake wale wanaweza kudanganya wanaume na kuzaa watoto  ovyo ovyo.   Is  he  here  Patrick?   Yuko?   Are  you

married?  Sijui kama kuna mwanamke ambaye anaweza kutaka kupata  mtoto ovyo ovyo ili a pin down mwanamume.  I think

there is much more to giving birth, isn’t it?  That is why I am saying, let us be  serious.   There is much more in getting pregnant

than just wanting to pin a man down,  na hata kama iko,  nafikiri those are  isolated  cases  and  I  do  not  think  we  are  trying  to

protect women.  We are  trying to protect  the children who are  on the streets,  because  of irresponsible behaviour by men and

women.  That was the intention of the Constitution and the intention of the Commission.

I think Ambrose,  nimejibu that as  far as  I am concerned,  the Constitution is explicit on  who  is  a  woman.   You  inherit  where

there is property to be inherited, for me it is very clear.   Lakini kama kuna uzito tena kwamba wanawake wanaweza kutajirika

kwa kupata  mali pande zote,  that is an issue that can be discussed at  the National Conference kupitia kwa waakilishi wenu ili

mambo haya mazito yaangaliwe.  Pia ukasema Bill of Rights kwamba tungeangalia haki za watu wanaoshikwa.   Section 67 and

Section 68 broadly gives the right of arrested  persons,  but again you gave a point that there should be a right to communicate

with the family, that is something that can be taken up either under ordinary law or  the  Constitution,  it  is  a  good  point.   You

spoke  about  currency,  I have already answered that.   Eziekiel Mutuku, amesema nimekubaliana na hiyo Katiba yenu.  Bwana

Mutuku,  Katiba  si  yenu,  ni  yetu,  sisi  wote.   Nyinyi  ndiyo  mlituambia  tukaandika  Katiba  na  akazungumzia  equality,  ame

zungumzia kuhusu Mungu, God created woman to be under men.
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Since you are  talking about  the Bible I do not have much to say but the little I have heard people  say,  is that aliumbwa kuwa

companion ya mwanaume, sio kuwa chini ya mwanaume.  That is the way I understand my little knowledge of the Bible, sijui

kama ni ukweli ama ni uongo.  Ukazungumza about  unequal  pay  na  kama  tungejaribu  kuhakikisha  kwamba  watu  wanalipwa

mishahara  ambayo  inastahili.   Ukiangalia  Section  ambayo  inazungumzia  Section  55,  haki  za  wafanyikazi,  tumependekeza

kwamba wafanyikazi wapewe fair remuneration, pesa ambazo zinastahili kwa kazi ambayo mtu anafanya.  

There was a young man, I did not get his name, alizungumzia equality, habari  ya kuchimba, nataka kumuambia kuchimba hata

sio kazi.   It  is very easy compared with what women go through.  Nafikiri wakiambiwa wachimbe  watachimba  kabisa,  ikiwa

hakuna  wanaume.    Pia  akasema  Mungu  alisema  mwanaume  kwanza  halafu  mwanamke,  mambo  hayo  I  think  we  will  have

experts.   Kama  nimesema  kuna  ma-Reverend  wengi  sana  watakuja  huko  zaidi  ya  kumi,  na  kuna  Sheikhs,  watakuja  huko

watatuambia mambo haya kwasababu, nadhania hata wewe pengine sio mtaalamu sana wa Bibilia.  Sasa  kutakuwa wataalamu

wataweza  kutuongoza  tuone  jambo  hili  liandikwe  ili  tusiwe  tunakosea  neno  la  Mungu.   Kikakueleza  kwamba  Katiba

inazungumza kuhusu opportunities, na unafikiria kwamba kukiwa na usawa kutakuwa na divorce nyingi.  Nafikiria divorce ziko

hata wakati huu ambapo hakuna usawa si ni ukweli?   Kwa hivyo, hili jambo sijui kama litakuwa la ukweli ama ni namna gani. 

Pia, uliongea kuhusu hawa watoto wa nje, kwamba unauliza nitajuaje huyu mtoto ni wangu ama si wangu.  Ningetaka kukujibu

mambo mawili, kwanza ukienda huko nje hiyo ni risk unachukuwa kwa hivyo itakuwa ni bora usiende, ukae kule unajua watoto

watukuwa ni wako.   Pili, kuna utaalamu siku hizi, ikiwa unakataa  kuna  wataalamu  wale  wanaweza  kutatua  na  kusema  kama

wewe  ni  baba  ama  si  baba,  kwa  hivyo  kuna  suluhisho  hapo.   Pia,  unasema  mimi  naambiwa  ni  chunge  mtoto,  je  mama

anaamibwaje?  Sheria  ukiangalia  Article  37  3(1),  inasema  baba  na  mama  wawe  na  jukumu  sawa.   Kwa  hivyo  hujaambiwa

ukizaa nje wewe umwangalie mtoto na mama asiwe na jukumu, tunapendekeza wazazi wote wawili wawe na jukumu la kulinda

mtoto.  Pia,  ukasema bibi yako ukimwambia azae watoto  wawili anaweza kukimbia na kuzaa mtoto nje.   Sijui kama,  umeoa?

Unadhania bibi yako anaweza tu kuzaa ovyo ovyo akuletee mtoto?  You know, some of these things  are  not  as  easy  surely.

Bibi  atataka  kuzaa  nini,  alete  tu  mtoto  basi  aonange  watoto  watatu?   That  is  not  a  reality  kijana,  haifanyiki  na  pia  mnafaa

mzungumze, sio wewe unatoa amri usizae.  If there is equality, ama uhusiano mwema katika family watu hukaa na wakapanga

pamoja si ndiyo?   Yes, lakini si dhani, I am a woman, I do not think I can get a child for the sake  of getting a child.  There is

more to it.  Kuzaa sio rahisi,  pengine inaonekana ni rahisi,  lakini zungumza na mama nyumbani  atakuwambia  it  is  a  tough  job.

Nadhania kufika hapo nimemaliza maswali na nimewashukuru. (interjection)  Yes Please.

Speaker: (interjection):  Sorry for interupting.  The question about 

                                (inaudible).

Com. Ali:   You know, you can not  be  a  Governor  and  then  you  are  not  paid.   It  is  obvious.   Si  Provincial  Administration

wanalipwa?  Si Councilors wanalipwa?  Si chief analipwa?  I think it goes without saying, that if you are involved in Governance
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you must be paid.  You know there are certain things we can not put in the Constitution, but I am a hundred percent  sure they

are empl oyees and they have to be paid. Thank you very much, tumewashukuru kwa kujitokeza kwa wingi na kuweza kufanya

mkutano huu ukawa mkutano mzuri na wa manufaa na nitawarudisha kwa Rose kufunga mkutano.

Rose Kimeu:  Asante sana Madam Commissioner kwa mawaidha yako.  Tumesikiza, tumekuelewa, na tunatummaini kwamba

watu wa Yatta  watakapoenda  kutumma Mbunge wao ama mmoja wa  wale  watatu  wawaakilishi  wa  Machakos  District  kwa

Constitutional  Conference,  watakuwa  wanatuma  watu  wakielewa  ni  kitu  gani  yenyewe  wangependa  iwekwe  katika  Katiba

mpya.  Kwa hivyo asante sana Commissioner,  na wacha nichukue nafasi hii niwaulize wananchi  wa  Yatta  kama  kuna  mmoja

wetu mwenye anaweza kutufungia mkutano kwa maombi.  Tafadhali jitokeze ukaweze kutufungie mkutano.  

Commissioner amenikumbusha kwamba niwaeleze hawa watu watatu representatives wa District  kwa  National  Constitutional

Conference  ni  akina  nani,  na  pengine  ningechukua  nafasi  hii  niseme  kwamba  tuko  na  wao,  watu  watatu  walichaguliwa  na

County Council ya Machakos kwenda kwa Constitutional Conference, na mmoja wao ni Councillor wa Wamunyu, mtu anaitwa

Councillor Stepstone Ngalatu Musao, yeye ni Councillor wa Wamunyu Location,  na kuna mwingine anatoka Kathiani Division,

jamaa anaitwa Stenlords Kasoka,  ni wa  Kathiani  Kaiwa  Location,  na  kuna  mama  ambaye  ni  lawyer  by  profession,  anaitwa

Victoria Mutheu Musioka.   Victoria  pia  anatoka  Mwala  Constituency  lakini  katika  Locational  ya  Viulia.   Kwa  hivyo,  hawa

ndiyo watatu wenye waliweza kuchaguliwa.  

Hatukubahatika kupata  mmoja kutoka  upande  huu,  lakini  hawa  ni  watu  wako  accessible.  Ni  watu  wale  for  some  time  sasa

watakuwa wakitembelea Constituencies zingine pia waweze kujua ni kitu gani kinatokezea.   Kwa mfano, walikuwa Kangundo

kwa ile miktuano tulikuwa nayo  Kangundo,  na  ile  ilikuwa  Machakos  pia  walikuwa.   Walikuwa  ya  Mwala  lakini  kwa  bahati

mbaya  pengine  hawakuweza  kufika  kwa  huu  mkutano  wa  leo.   Pia,  Wabunge  wote  ni  members  kwa  hiyo  Constitution

Conference, kwa hivyo unaweza kutuma Mbunge wako.   Mheshimwa Wambua will be  a member in that Conference,  so that

may be the formation I can give for now.   Ni mtu mgani ataweza kutuombea sasa?  Kunaye?  Karibu.

Titus Mwaniki:  Na tuombe.  Baba, katika jina la Yesu, tunakushukuru kwa kuwa umetuweka ka muda huo wote.  Baba yote

tuliyoyazungumzia  ni  ya  manufaa  kwa  wananchi  wa  Kenya  kwa  jumla.   Baba,  tunakuomba  kwa  hivi  sasa  hivyo  tumemaliza

mkutano na Baba tunakuomba uweze kuwa nasi kutoka hapa wale tunaenda na magari Baba uweze ukatuongoza.   Baba,  hata

tunaomba kwa  amani  katika  nchi  yetu  Baba,  hata  Baba  tunaombea  Commissioner  na  wale  wengine  wamekuja  nao  pamoja

uweze kuwaongoza kwa safari yao hadi kulewanapoelekea.   Baba,  kuwa nasi hadi kutoka sasa  hadi mwisho.   Katika  jina  la

Yesu Kristu tumeomba.  Amen.

Meeting ended at 2.00 p.m.
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