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The meeting started at 11.00 a.m with Eunice Kamau in the Chair.

Hamjambo wananchi wakati  umefika tutaanzia kikao hiki kwa ajili  muda  umeendelea  sana  na  hasa  tungewashukru  sana  kwa

wale  walikuja  mapema  na  wale  wanazidi  kuja,  asanteni  sana  kwa  ajili  Katiba  ni  yetu  sisi  zote.   Kwa  hivyo  tutaanzisha  na

maombi.

Abdulah Aziz : Prayer : Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwingi wa ukarimu, ewe Mwenyezi Mungu tupe

uweze wa kutii amri zako na kuwa mbali na madhambi nia zetu zikuwe safi upande wako.  Ewe Mola twakuomba utupe utulivu

na amani katika nchi yetu na dunia kwa jumla tupe amani.  Ewe Mola kila kitu kinatii amri yako  basi  twakuomba  utulinde  na

utuusura na kuturehemu ewe mlinzi, ewe mwenye nguvu, ewe mwenzi utusaidia.   Ewe Mola wetu tunajilinda kwako tuepushie

mbali  na  ile  mwambayo  haifai  na  kwa  moyo  ambao  hauogofi  na  kwa  nafsi  ambayo  haishibi  na  kwa  maombi  ambayo

hayakubaliwi.  Ewe Mola twakuomba utukirimu kwa mwongozo na msimamo na usiongoze ndimi zetu kutamka maneno sawa

na ya Hekima.  Usijaze nyoyo zetu kw a elimu Hekima na maarifa. Ewe Mola twakuomba matumboni mwetu viziingie vyakula
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vya  haramu  na  vya  shaka  mikono  yetu  isifanye  manawizi,  macho  yetu  yasitazame  maovu  na  yasifanye  siana.   Masikio  yetu

tunakuomba  ee  Mola  yasisikie  maneno  ya  upuzi  na  kusema  watu  ee  Mola  tunakuomba  kwa  fadhili  zako  wanazuoni  wetu

wasiwe na mapenzi  au  tamaa  ya  dunia  na  watoe  nazaha.  Ewe  Mola  twakuomba  wagonjwa  uwaponyeshe  na  wasitarehe  na

waliofariki dunia wahukumu upole na kwa huruma.  Wazee uwalinde kwa heshima na utulivu nao vijana tunakuomba waelekee

kwako na watulie.  Ewe Mola tunakuomba uwape haiba njema  na  wanawake  twakuomba  uwape  haiba  njema  na  kuhifadhi.

Matajiri  uwape  unyenyekevu  na  moyo  wa  kutoa,  masikini  na  mafukara  uwape  subiri  na  tosheka.   Ewe  Mola  twakuomba

viongozi uwape uwadilifu na huruma. Ewe Mola tupe neema katika dunia na afera tupe neema utuepushe na dhambi ya moto.

Ewe Mola twakuomba tuonyeshe haki kuwa ni haki tuweze kuifuata haki.  Na  utuonyeshe fadhili kua ni fadhili tuweze kuepuka

fadhili. Kwa fadhila zako na rehema zako mwenye kurehemu zaidi kuliko wote.  Ametakazika Mole mlezi mwenye enzi na yale

wanaomujulia na talamu juu ya mitume na zifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa walimwengu wote wote. Amin.

Eunice Kamau : Asante sana ndugu wetu. Tokeo lingine tutaenda ni kujuana nani ako hapa na unaweza kutumia lugha yeyote

kutaja  jina  lako  na  utuambie  kule  unatoka  nivizuri  kujua  ya  kwamba  sisi  zote  tuko  pamoja  na  tuko  na  nia  moja  kwa  hivyo

ukipatiwa microphone tuambie jina lako na kule utokako.  Na labda ule unaakilisha.

Kwa majina naitwa Lwanga Tabu mimi ndio District Coordinator Kamukunji Makadara Constituency asante.

Kwa Majina naitwa Janet Wangu nimetoka huko kwa Review Commission.

Nitajitaja baadaye (Eunice Kamau)

My name is Esther Walya, I am a District Coordinator, Langata Daroretti.  

Good morning, my name is Liz Kingi Programme Officer Constitution of Kenya Review Commission.

Kwa majina naitwa Churchill Akala kutoka St. John’s Community Centre

Kwa majina naitwa Obando Elias, technical group.

Mimi naitwa Regina Mwachi, verbatim recorder for the Constitution of Kenya Review Commission.

Kwa jina naitwa Martin Anyango kutoka Eastlands Library.  

My name is Melabak Shabir Aziz, I am the Constituency Constitutional Committee member from Kamukunyi.  
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Jina ni Samuel Ndirangu Karanja naakilisha Ali Wakulima Trade Market.

Kwa Majina Naitwa Ruth Nasiyo --- Support organization.

My names are John Muthwa Wamburu from Kamukunji, I am a civic education provider 

My name is David Kuria 

Kwa majina najulikana kama Mark Muliakha musila naakilia Chemichemi Youth Organization.  

Kwa majina naitwa Hussein Suleiman mkazi wa Pumwani kutoka Riara Mosque. 

Jackson ------  mimi naakilisha Asimiyo na maji Pumwani

Naitwa Emmanuel Mutinda kutoka Katanga Village

Kwa majina naitwa Joseph Ochieng 

Kwa majina naitwa Edward Oketch from St. John’s church 

Kwa majina naitwa Joseph Kamau mkaaji wa hapa Pumwani

Kwa majina naitwa Samuel Kinyua, mimi ni mkaaji wa Pumwani

Kwa majina naitwa  Christopher Kwanga  kutoka Kainuku na mimi ni pia educator

Kwa majina ni Paul Nasiyo mkaaji wa Kainuku pia educator

Kwa majina naitwa Sudi Mohamed, Pumwani Riara Mosque

Joseph Kengwa Kutoka Likoni High Court

Kwa majina ni Abdala Kiprono Naftali ninaakilishi wa Narional Youth Movement

Kwa Jina naitwa Amina na mimi nawachochea watu hapa Nairobi.
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Wale hawanijui naitwa Eunice Kamau,  kitambo nilikuwa Manager kule St.  John’s Community Centre  na pia mimi in moja wa

wale Kamukunji Constituency Constitutional Committee, kwa hivyo tumekua tukijadiliana kwa muda mrefu.

Asanteni sana tumesikia watu wengi ni wa  kutoka  hapa  Pumwani  tunatarajia  watu  wa  kutoka  Eastleigh,  tunatarajia  watu  wa

kutoka Bahati tumesikia wana Biashara wamefika, tunatarajia watu wa kutoka Shauri Moyo kwa jili vile tulisema ya kwamba

Katiba ni yetu sisi zote tunatakiwa kuwa watu  wa  Kamukunji  Constituency,  lakini  tutaendelea  wale  watakuja  wamechelewa,

itakuwa  jukumu  lenyu  la  kuwafafanulia  yale  tutakuwa  tukiongea.   Katika  hiyo  step  ingine  nitaita  Binti  moja  hapa  Esther  aje

atuambie hasa kwa sababu gani tumekuja katika hiki kikao.  Wakati tunakutana hapa ni nivizuri tukijua hasa sababu yake ni nini

na vile mambo ya Katiba imeendelea.  Esther njoo. (Tutakuwa tunkisimama hapa sasa)

Esther Walya :  If you have the Programme, I will take  you through the first session.  Probably I will begin by telling you why

we are here today.  In front of you have a copy of the draft  bill. Tafadhali nitaongea mambo ingine kwa Kizungu na ingine kwa

Kiswahili, mtaniruhusu kuchanganya.  Mtaniruhusu kuchanganya, mbele yenu mko na hiyo copy ya Draft bill and that is why we

are here today.  We are here to disseminate informaiton on that Draft bill.  We would every Kenyan to be  informed about  the

contents of that draft bill but what is the purpose of you knowing what is in the draft bill? Those of you who came for the public

sharing know that Kenyan countrywide gave their view on of what they wanted in the new Constitution.  And when the views

were given.  The Commission was going to use its mandate even through the Parliamentary Act to put together a draft  bill that

will be enacted into a new Constitution.  Today we are  here to get a feedback from you so that we can know what proposals

you have to make on that draft  bill.  You may want a view additions,  you may want a few changes,  you may want something

that you want to be removed from the Draft bill.  Now alongside the Draft bill you have your Constituency report  where all the

hearings for Kamukunji were given and you can compare that summary which you will get from your documentation centre  with

that  Draft  Bill.   The  idea  is  that  we  would  like  improve  it  as  a  report,  tungependa  hiyo  repoti  ikuwe  nzuri  saidi  kabla  hata

National  Constitutional  Conference,  kungependa  kusikia   vile  maoni  Wakenya  wako  nayo.   Kuhusu  hiyo  draft  bill.   But

remember that while we are here to allow you to debate on the at Drat Bill, there is no change that is going to be  made on that

Draft Bill until the delegates at the National Constitutional Conference, meet and sit and vote for and against the issues that have

been raised on the draft bill.  

Nimesama kwamba ndani ya hiyo report mtapenda kuongeza vitu vingene zenye ambazo haziko kwa hiyo report,  lakini hakuna

kubadilisha hiyo report  hata kidogo mpaka wale watakaa  kwa ile Conference,  National  Constitional  Conference  wakae  wao

wenyewe wa-determine ni nini wataongeza na ni ninin watatoa  kwa hiyo Draft  Bill.  So  we  are  here  so  that  we  allow  you  to

make your proposals but whatever proposals  you make we will go with them, what ever thanges you want made in that Draft

Bill we shall go back with them to the Commission but we are saying that we cannot make any official changes on that Draft Bill

until after the National Constitutional Conference. 

I will take  you through a very brief summary that tells you how we came up with that  Draft  Report.   At  the  beginning  of  the
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Review Process, when we decided we are going to go to wananchi to get the views from wananchi.  We designed a small book

and most of you remember taking some of our newspaper  pull out,  this one had questions and issues that form  the  guidelines

and the base for what we have in the Draft Bill today.   In this booklet  about  22 themes were raised they run through from the

Preamble to the things that have to do with the Judiciary and if you have looked at  these booklets  before,  which was given to

you in form of Newspaper pull out, you will notice that what is here in terms of themes discussed in the Draft is also in that Draft

bill. But after this was designed we went to the field and guessed that this would be a proper  tool to use in order  to come up

with the draft bill.  You will notice that after, this was tested  in the pilot hearings that were done in March,  and Kamukunji was

one of those places that had an extra hearing where we were going to have this tool tested.   When the Commission went back

after those first hearings 21 more themes were added to this so you may notice that whatever is in the draft  bill has much more

than the themes that are represented here.  

Now how did the Commission finally come up with that Draft Bill, we collected data  and that data  was what the public had to

say.  You will remember that in the Act , it says that the Commission is going to come up with a new Constitution by coming up

with the Draft Bill first but first of all they were following the guidelines of what we call the Constitution of Kenya Review Act.

Most  of you have seen this booklet  also.   This was the guideline for which the Commission was  supposed  to  work  with  and

come up with the draft bill and remember that the analysis of the old Constitution giving it the positive and the negative, was also

used along with studying other documents, other Constitutions like those of Uganda and South Africa.  And then most important

of all the main  data  collected  was  the  views  that  were  given  by  wananchi.   Now  after  collecting  of  the  data,  that  data  was

brought  to  the  Commission  and  it  was  coded  now  you  will  notice,  if  you  look  again  at  your  summary  reports  for  the

Constituency, you will notice that each theme was given a particular code, so all the coding was done according to the different

themes.

Our current assignment here today is to get a feedback from you depending on all those themes that were initially indicated in

the first small book.  You will notice that now the Draft Bill carries all those themes and they run more or less the same way they

ran in this book..

Sijui kama Salim utanisaidia kusema hayo kwa Kiswahi? Tafadhali.

 Salim Ibrahim: Alikuwa akijaribu kuwaelezea sababu wao kuja hapa leo.  Wamekuja kutuelezea kuhusu kielelevu cha Katiba

ambacho  kigo  leo.   Labda  wengi  wenu  wana  vipande  vya  magazeti.   Kieleleza  cha  Katiba  ambacho  tulichotoa.   Kitu  cha

kwanza ambacho amejaribu kusema ni kwamba mambo yoyote ambayo mko nayo kuhusu hiki kielelezo cha Katiba mtaeleza

lakini kwa hivi sasa haitaweza kubadilishwa.  Mkiona kitu chochote ambacho tunaona kinatakiwa katika hiki kieleleso itambidi

kusubiri mpaka wakati  watu watapokwenda katika  kongomano  la  Kitaifa  la  Katiba,  hao  ndio  watu  ambao  watakaokwenda

huko watukuwa na uwezo wa haidha kupigia kura maswala hayo, kuyapitisha na kuyakubali, ama kuyapigia kuru na kuyakata.  
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Pili  anasema  kwamba  kuna  maoni  ambayo  mliyatoa  kama  wakaaji  wa  Kamukunji.  Iko  reporti  ya  maoni  ya  watu  wote  wa

Kamukunji vile tulivyosema, reporti hii mkiichukuwa mkiilinganisaha na kielelezo hiki cha Katiba,  mtaona yale maswala ambayo

tulikuwa tumeyasema yamewekwa  katika Katiba hii ama yajawekwa,  ikiwa hayajawekwa utakwenda pale mtaeleza, tulisema

kitu fulani na fulani kiwekwe,  hayajawekwe,  tulisema  hiki  na  hiki  hatujaona  na  pia  utaeleza  kwamba  tulisema  hiki  na  hiki  na

tumeona kweli mliishugulikia.  

La  mwisho  anajaribu  kutuelezea  ya  kwamba  katika  mtaa  huu  mnaweza  kwenda  pale  mbele  mkaeleza  mambo  haya  yote

mungetaka, lakini kitu moja pia ni kigeni ambacho labda wakati  ule hamkuweza kusema na wakati  huu mmekumbuka mkaona

ni muhimu sana tuongeze katika Katiba mnaweza kuongezea.

Esther Walya:  Now I will go on to another stage where I would like to remind you the purposes  or  objectives of the Review

Commission, but before even I go to the objectives,  let me remind you that the Commission works  under 5 organs.   We have

the Commission itself  which  we  represent  here,  then  you  have  the  Constituencies  forum  which  was  represented  through  the

Constituency Committees,  then we have the  National  Constitutional  Conference  which  is  coming  up  and  I  have  given  you  a

circulated, composition of the National Constitutional Conference, hicho kikaratasi mko nacho kile kiko na ma-delegates na vile

wamegawanywa kwa vikundi fulani.  Then we have the referendum, which may not be  necessary if all the delegates agree,  and

then we have the National Assembly which is supposed to officially enact  the new Constitution.  Those are  the organs through

which the review process was going to be achieved.  

But  looking  at  the  objectives  of  the  review  process  itself  or  the  objectives  of  the  review  of  the  Constitution,  ours  was  to

guarantee peace,  national unity and integrity and we were supposed to attempt to establish a free and democratic  society and

then we are supposed to promote the people  participation and I am sure that was reflected very well through the collection of

views. Then we were supposed to respect ethnic and regional diversity and communal rights, then we were supposed to ensure

the provision of basic needs.  Then we were supposed to promote and facilitate regional and international cooperation,  as  well

as central  national integrity and unity.  If you look into that Draft Bill, look at  the various ways in which those objectives have

been achieved, you will have started the touch of something for example the basic rights where we even attempt to see  how the

provision of the basic needs will be done.  So I believe the Draft bill, look at it vis-à-vis the objectives of the review process.

Now looking at  the organs that we have just mentioned, we have the Commission, we have the Constituency forum, we have

the  National  Constitutional  Conference  and  the  National  Assembly.  All  these  organs  are  supposed  to  be  accountable  to

Kenyans.  If you are 3Cs member for example,  you have a duty to ensure that this process  achieves its objective and you are

supposed  to  ensure  that  this  accommodates  the  diversity  of  the  people  in  Kenya  that  we  have.   And  you  are  supposed  to

ensure that with all the Kenyans participate actively and freely.  Now looking at  those I would say that if you look at  that draft

bill that you have, these are the motivations behind which we came up with that Draft Bill.  
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People  have  said,  in  just  a  summary  form  through  that  draft  bill,  you  will  notice  that  people  have  said  that  they  want  to

participate actively in government, you will also notice that they say that they want Parliament to be  accountable to the people.

They are  saying that,  if their MP goes to Parliament if he is not performing, they want to recall him back.  We  are  saying  that

there should be some form of power sharing that is why the President does not have absolute power  any more according to the

Draft Bill and then we are  saying  that  all  the  arms  of  government  must  be  accountable  to  the  people.    If  you  look  at  your

Chapter  15 I believe, which has the leadership and integrity chapter  where all public officers are  supposed to be  guided by  a

certain code.   But we are  saying that human rights must be  respected,  I believe if you look into your chapter  that is on bill  of

rights,  and  we  are  saying  that  general  public  life  must  be  guided  by  certain  principle  and  that  corruption  is  something  that

Kenyans want to put in the past.  

That is in a way of introduction, but I will invite the Chair probably to take on the next presenter  to give you some of the details

in summary form.  Some of the chapters that follow the draft bill.  But that is what I have on way of introduction.  Please if you

have any questions you can keep them till the end of the presentation and we will tackle them at the end of the presentation.

Salim Ibrahim : Jina  langu  naitwa  Salim  Ibrahim  Nyamu.   Wenzangu  alipokuwa  anasema,  anasema  ya  kwamba  tulipoanza

kutengeneza  Katiba,  mlikuwa  na  vikundi  vitano  katika  utengenezaji  wa  Katiba.   Mwanzo  mlikuwa  na  Constituion  Review

Commission of Kenya,  halafu kulikuwa na vile vikundi vidogo ambavyo tulivyo kuwa navyo katika  kila  Constituency  ambazo

tulikuwa  tunaziita  Constituency  committees  ambazo  mmoja  wetu  hapa  Bwana  Merabatika  alikuwa  mmoja  wao.   Halafu

tulikuwa tuko na National Constitutional conference ambao itakuja baadaye.  Hivyo ambao tunasubiri kwenda ambayo itakuwa

na waakilishi karibu 629, halafu kulikuwa kutakuwa na referendum.  Referendum hapo ni wakati  ambapo ninyi kama wananchi,

mngekaa chini mpigie kura misaada katika Katiba.  Halafu mlikuwa na the National Assembly ambayo ndio Bunge yetu ambayo

ilikuwa  ipitishe  hii  katiba.  Sasa  wakati  Katiba  kabla  haijatengenezwa  muna  maswala  ambayo  mliulizwa  waliwashawishi  na

maswala baadhi  ya  maswala  ili  muweze  kuelewa  ni  nini  ambao  mlikuwa  mkitaka  kutoka  katika  Katiba.  Muliuliswa  maswali

kama: Je mngependa Rais wenu awe na nguvu kiasi gani? Mkaulizwa  mngependa  kuongozwa  vipi?  Je  mngependa  waakilishi

wenu  wa  Bunge,  waakilishi  wenu  wa  kisiasa,  mngependa  wawaongoze  vipi?   Mkaulizwa  mngependa  Ardhi  yenu  labda

igawanywe vipi, na watu wapate ardhi na maswala mengineyo.  Baada ya kuulizwa maswali haya,  mkaletewa kielelezo kidogo

ambacho mlikisoma na baada ya kukisoma ndio mkaja mkatoa maoini yenu.  

Wakati  Katiba ilikuwa inatengenezwa  kuna  maswala  ambao  ilikuwa  ni  muhimu sana  ambayo  yalikuwa  lazima  yaangaliwe  na

yasitupiliwe mbali.  Mwanzo tulisema tukitengeza Katiba mpya, tutahakikisha ya kwamba kila mwananchi anaishi kwa usalama,

anaishi kwa umoja, na anaishi kwa hali yakuwa na sitaa ya kwamba hakuna mtu ambaye anakuja na kuharibu kazi yake katika

maisha.  Pia  tukasema  kwamba  tunatengeneza  Katiba  ambayo  itakuwa  na  democrasia  ndani  yake  tukasema  pia  kwamba

tutatengeneza Katiba ambayo itajua ya kwamba kila watu wako na ardhi yao na ardhi yao  lazima  iheshimiwe.   Tukasema  ya

kwamba  tunatengeneza  Katiba  ambao  kila  mwananchi  atakuwa  ameshiriki  katika  kutengeneza  Katiba  hiyo,  ile  wananchi

wasiche  wakasema  kwamba  hii  Katiba  sisi  hatuifahamu  ama  hatuielewi  hii  si  yetu.   Tunatengeneza  Katiba  ambao  kila
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mwananchi amesema neno lake kwa hivyo hiyo Katiba ni yake yeye mwenyewe.  Tukasema pia tunatengeneza Katiba ambayo

itakuwa inaheshimu miadili ya kikabila,  miadili ya kidini, na  miadili  mingine  ya  ki-Afrika  ambayo  tuko  nayo  katika  jamii  zetu.

Tukasema tunatengeneza Katiba ambayo itajua ya kwamba mimi na wewe tunahitaji kupata  mahitaji yetu ya kila siku, mahitaji

ya chakula,  nguo na sehemu za kuishi.  Tukasema pia tunataka kutengeneza  Katiba ambayo itatuhuzisha sisi  kama  Wakenya

kuweza kufanya ushirikiano na nchi zetu jirani na Waafrika wenzetu na pia dunia mzima kwa ujumla.  

Na mwisho tukasema kwamba tunatengeneza Katiba ambayo itatufanya sisi kama Wakenya kuwa na umoja.  Nikisema umoja

namaanisha kwamba Wakenya tumegawanyika katika vipande,  vipande  vya  makabila,  tunataka  kutengeneza  Katiba  ambayo

itatufanya sisi  Wakenya  tukikaa  tusifikiri  kwamba  mimi ni  Mkikuyu,  mimi ni  Mjaluo,  mimi ni  Mnandi,  hatujihisi  kwamba  sisi

wote ni Wakenya.  Sasa katika kufanya hivyi tulisema kwamba tutatengeneza Katiba ambayo itakuwa ninyi wananchi mnaweza

kuirudia na kuiuliza, je Katiba tulikueleza hivi na hivi, je  mbona imekua si hivyo.  Yaani Katiba ambayo sisi tunaweza kushtaki,

kuishtaki si kuipeleka kortini bali tunaweza kuiuliza, tunaweza kuiuliza hii Katiba yetu tulikueleza hivi  na  hivi  mbona  hatujaona

hivyo.  Tukasema kwamba tutatengeneza Katiba ambayo itatujua kwamba sisi wote ingawa sisi ni Wakenya,  tuko wa-Kenya

tofauti, wa-Kenya tofauti tuko na miadili tofauti tuko na miadili ya kabila zitu ambayo inatuongoza, tuko na miadili ya dini zetu

ambayo  inatuongoza  tuko  na  miadili  ya  sehemu  ambazo  tumetoka  ambayo  inatuongoza.   Kwa  hivyo  Katia  mpya  ile

tutatengeneza  itajua  haya  yote,  na  itatengenezwa  kuuziana  na  haya  yote.   Tukasema  pia  tutatengeneza  Katiba  ambayo  kila

mwananchi  ataweza  kushiriki  katika  kuitengeneza,  na  tukisema  kushiriki  tunasema  itakuwa  ni  lazima  sisi  kama  wananchi

kushiriki katika kutengeneza Katiba hii.  Na mwisho tukasema kwamba Katiba ambayo tutatengeneza itakuwa Katiba ambayo

imekuzia maswala yote ambayo sisi kama waKenya tuko nayo na kungependa yashugulikiwe.  Asante.

Eunice Kamau : Asante sana Suleiman akina mama wakiona mtu kama Suleiman wanajivunia sana kwa ajili ni mtoto wa Taifa

letu si ndivyo? Mmesikia sasa  vile mlikuja mkajadiliana now Commissioners wale tuli, wali-appointiwa, wakaenda  wakaweka

hayo maoni yote katika Katiba mpya wakati wakati ule tunaongea juu ya kikaratasi, jamani, Tusije tukakiata kikaratasi,  ni vizuri

tukielewa ya kwamba Katiba yetu mpya yote iko hapa ndani.  Kwa hivyo wakati  unaongea juu ya Katiba mpya ,Katiba  mpya

imeandikwa hapa ndani na kama haikufurahishi leo ndio siku yako vile tumeambiwa na Bi Esther ya kwamba ni vizuri  tukileta

maoni yetu ile haitufuraishi kama tukisema kwenye sehemu fulani  na  haikuandikwa  hapa,  ama  ikakosewa  kwa  hivyo  ni  vizuri

wakati huu tuongee na tujadiliane.  

Na kabla hatujawapatia nafasi ya kuongea ni vizuri  kila  mtu  akiwa  na  kalamu  na  karatasi,  ukisiliza  mambo  ya  kiongewa   na

labda uko na swalim ni vizuri ukiandika swali hilo lako kwa ajili watu wataenda wakiongea unweza  ukasahau  swali  lako.   Ile

nyingine ni kuambia ya kwamba wakati  ule tulikuwa tukiambiwa  tuliongea  habari  ya  ukabila  nini  mambo  yote  tuaiweka  hapa

mnajua  haiwezi  ikawekwa  hivyo,  ilipangwa  Commssioners  walienda  wakachukua  wakapanga  na  kuna  sehemu  20  na  hizi

sehemu 20 ndio zimechukua maoni yenu yote na sasa  katika sehemu, sehemu watu watakuja hapa watuambie kwa kinaganaga

maoni yenu iko wapi katila sehemu fulani na inaongea vipi.  Tuko pamoja?  Kwa hivyo wakati  huu kuna Bibi mmoja hapa Liz

Kingi  ataongea,  mambo  yaliko  katika  sehemu  ya  kwanza  mpaka  ya  tano  from  Chapters  one  to  five  na  pia  ataongea  kwa
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kinaganaga, ukiwa na swali umesoma katika chapter  moja,  ya pili ya tatu na haikufurahishi, iandike  chini,  labda  atafafanua  na

kama  hatafafanua  vizuri,  ni  vizuri  ukiuliza  wakati  ule  kwa  ajili  katika  programme  yetu  kuna  sehemu  tumewapia  ile  mtauliza.

Lakini ni vizuri kwa ajili si watu wote wamesoma na kwahivyo anakuja hapa, atakuwa akisema chapter ya kwanza inaonge hiki,

chapter  ya  pili  inaongea  hivi,  chapter  ya  tatu,  na  hiyo  kuongea  mjue  si  yeye  atakuwa  akiongea  ni  vile  wananchi  waKenya

wamepatiana  recommendation  zao  na  zikaandikwa  hapa.   Mnanielewa?   Kwa  hivyo  sasa  nitamwalika  Liz  ache  atuambie

kutoka chapters one mpaka tano vile wananchi walisema nao Commissioners wakachukua na wakaiandika.

Liz Kingi : Hamjamboni, I will be discussing the first five chapter and Chapter  One begins on page 2.   Here we are  discussing

the Preamble, if you go to page two of your daft  in the shaded box there,  there is the Preamble.   This Preamble is basically an

introduction  to  the  draft  and  it  isjust  saying  that:  We  the  people  are  adopting  and  enacting  and  giving  to  ourselves  this

Constitution.  Can you all hear me?  Okay.

On Chapter One,  we are  discussing the sovereignty of the people  and supremacy of the Constitution.  We are  saying that the

sovereign  authority  belongs  to  the  people  and  is  exercised  in  accordance  with  the  Constitution.   On  supremacy  of  the

Constitution,  we  are  saying  that  the  Constitution  is  supreme  law  and  binds  all  authorities  and  State  organs  and  persons

throughout the republic.  On the interpretation of the Constitution we are  saying that the Constitution should be interpreted in a

manner that promotes  the values of good governance,  advances human rights and fundamental freedoms and in a manner that

avoids technicalities which defeat  the purpose  of the Constitution.  on enforcement of the Constitution, still on page 4,  we are

saying anybody can bring an action in the court on the grounds that enactment or  any done is inconsistent with the Constitution.

On  the  defence  of  the  Constitution  we  are  saying  that  it  is  unlawful  to  establish  system  of  government  contrary  to  the

Constitution or to perform an act that is prejudicial to the sovereignty of Kenya.   On the laws of Kenya we are  saying that the

laws in Kenya shall be the Constitution, the Act of Parliament, African customary law, Islamic and Hindu personal law, common

law and doctrines of equity, the East  African Community law, customary  international  law  and  other  international  agreements

applicable to Kenya.  

On Chapter two on page 4, we are  saying that Kenya is a sovereign republic founded on the democratic  republican principles

of  good  governance,  multiparty  democracy,  participatory  governance,  transparency,  accountability,  separation  of  power,

respect for human rights and the rule of law.  

On the issue of territory we are saying that Kenya’s territory is defined in the first schedule of the Constitution, if you go to the

back of your draft, you will find some schedules there and Kenya territory is well defined there in terms of  the continent.  We

are also saying that Kenya is divided into districts and provinces and these are also listed out in the second schedule at  the back

of your draft, you can go and read in your own free time. 

Capital we say Kenya’s Capital  is Nairobi  but it is also the policy of the State  to decentralize its headquaters  to all provinces
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equitably.  

Languages – the official languages are Kiswahili and English for all the official documents and the National language is Kiswahili.

  The State  shall also respect  and promote the diversity  of  language  among  the  people  of  Kenya  and  shall  also  promote  the

indigenous languages, sign language and Braille.  

State and Religion – the State and religion shall be separate and there shall be no State religion.

On the National symbols we have flag, the Anthem, Code of Arms, Public and Public bill of Kenya.

On the Oaths  and commission, we are  saying that before certain officers start  acting in office they  are  required  to  swear  and

oath and all the oaths are prescribed in the fourth schedule to, still at the back of the draft.  

The Natioal days will be three, that will be Madaraka Day, Jamhuri Day and the Date of enactment of the Constitition which we

shall call Katiba day, whenever that will be. 

And  now  chapter  three,  the  National  goals  and  Values  and  Principles.  These  applies  to  the  Executive  the  Parliament,  the

Judiciary and all other  State  organs.   The citizens as  well and the private bodies.   This chapter  is supposed to apply  all  those

bodies whenever,  they are  trying to interpret  the Constitution or  other  laws or  whether they  are  making  any  policy  decisions,

they should have the provisions of chapter three in mind.  I invite you to read those.  

But mainly I will highlight as  follows,  that  the  republic  shall  promote  national  unity  and  a  spirit  of  nationhood.   Secondly  the

Republic shall recognize the diversity of the people and promote the culture of communities.  Thirdly the Republic shall promote

the principles of democracy and open and transparent government and the State  shall also take  effective measures to eradicate

all forms of corruption.  The Republic shall also ensure access to independent, impartial institution of justice.   The Republic shall

also require political parties to observe the country’s democracy and to avoid violence and bribery as  well as  promote the role

of the civil society in government and to promote and respect  human rights and to enhance the dignity of individual.  To ensure

fullest participation of women, the disabled,  the marginalized communities and to ensure that children’ material and moral  well

being are  provided for.   At  least  once  every  year  the  President  is  supposed  to  report  to  Parliament  and  the  national  all  the

measure taken and the progress achieved in the realization of these national goals and values and principles.  

We also have outlined there at chapter three the duties of a citizen that is page 5,  we are  saying in order  to fulfill those national

goals and values, all citizen have the duty to know the provisions of the Constitution to uphold and defend the Constitution, to

vote and be involved in all forms of political participation, to engage in work including, home making for the support and welfare

of the community, to develop their abilities to the greatest possible extend and to contribute to the welfare and advancement of
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the  community.   They  also  have  a  duty  to  drive  to  post  a  national  unity  and  live  in  harmony  with  others.   To  protect  and

safeguard public property, conserve the environment and to deceased from acts of corruption.

On  chapter  four,  we  deal  with  citizenship.   On  citizenship  we  are  saying  that  all  citizens  are  equally  entitled  to  the  Kenyan

Passport  and to any other document of identification issued by the state  to its citizens.  We are  also saying  that  every  person

who has been a citizen prior to coming in force of the Constitution, shall continue to be a citizens and further to that we are  also

proposing three different forms of acquiring citizenship.  The first one is by birth.  We are saying that every person born after the

coming in force of the Constitution will be  a  Kenya  if  at  the  date  of  that  persons  birth  his  mother  or  father  was  a  citizen  of

Kenya one cannot be  deprived of citizenship acquired by birth.   On citizenship acquitted by marriage, we are  saying that of a

person is married to a citizen of Kenya , he is entitled upon application to be registered as a citizen of Kenya.  If that person has

been for a period of not less than  three.   If  that  person  divorces  that  person,  that  person  does  not  lose  his  citizenship.   On

naturalization which  the  third  of  acquiring  citizenship,  we  are  saying  a  person  who  has  been  locally  resident  of  Kenya  for  a

continuous  period  of  not  less  than  7  years  and  who  will  have  satisfied  the  conditions  that  will  be  prescribed  by  an  Act  of

Parliament may be entitled to be  naturalized as  a citizen of Kenya.   Still on page 5 we are  saying children below the age of 8

ears  found in Kenya whose parents  are  not known will be  presumed to  be  citizens  of  Kenya.   We  are  also  saying  that  dual

citizenship is permitted.   On the deprivation  of citizenship we are  saying that a person may be deprived of his citizen if it was

acquired through, misrepresentation concealment or  any other unlawful or  illegal means.   Parliament  will  also  enact  legislature

and there after to provide for a permanent residence status.

On Chapter 5 that is page 6 in your draft.  This is very important chapter  which is dealing with the bill of rights.  The rights that

would be accorded to every person by virtue of  (end of side A tape 1)

individual and for communities and to promote social justice and to enable everyone to realize their full potential.  These  rights

belong to each and every individual and they also have some limitations that are  outlined in this chapter  as  well, I  invite you to

read.   We are  saying that it is duty of the State  to promote  rights  and  freedom  and  observe,  respect,   promote  and  to  fulfill

them.  Whenever any of their organs is enacting laws, it is making policy or  legislation or  performing any of their functions, they

have to deal  with that  in  the  provision  of  this  chapter.   The  State  shall  also  take  this  reasonable  measures  to  come  up  with

policies and other measures to achieve the progressive and realization of the rights of social security,  health, education,  housing,

food, water and sanitation. Straight on to the rights we are saying that there shall be a right to life.

And  the  death  penalty  has  been  abolished.   There  shall  be  equality  for  all  before  the  law  and  there  will  be  freedom  from

discrimination on  the  grounds  of  race,  pregnancy,  marital  status,  ethnic  and  social  origin,  colour,  age,  disability,  religion  and

other gounds there.  

On the issue of children’s rights we are saying that children will have a right parental care,  to free basic education not to engage

in exploitive child labour, a right to a decent  nutrition, to be  free from corporal  punishment and not to take  part  in hostilities or

other ---- of conflict.

12



On women we are saying that women should have the right to equal treatment with men giving the right people  opportunities in

political, economic and social activities.  Women and men will have equal rights to inherit have access  to and control  property.

We are also proposing that any law, culture or custom that is inconsistent with the interest and the welfare of the women will be

prohibited.  

On the older members of society we are also saying that they shall be free from all sorts  of discrimination, they are  supposed to

leave with dignity and respect they are supposed to have reasonable care and assistance from their family. May I just state these

are new provisions that are coming.  They were not there in the old Constitution and most of these are new.  

On the issue of family we are saying that the family is entitled to the respect and protection of the State.  Every person who is at

least 18 years has the right to marry based on the free consent  of the parties  and the right of law to found a family.  Parliament

will also make more laws on most of these provisions.  

On the issue of disability that is page 7,  we are  saying that these people  with disability have a right to be  treated  with respect

and places of public transport and communication should have regards to the needs of the disabled.  The disabled have the right

also to participate in decision making and all other activities.  On freedom and security of the person, we are saying that nobody

should be deprived of his liberty,  arbirary or without just cause, except during the State  of emergency. We are  also saying that

one should not be  tortured either physically or  psychologically.  No  one  is  supposed  to  be  treated  in  an  inhuman  or  cruel  of

degrading manner, nobody should be held in slavery or servitude, or be required to perform forced labour.  Everybody has also

the right to privacy such that one’s personal  home or  property  should not be  searched and information relating to their private

affairs unnecesarily revealed.  

On  freedom  of  religion  we  are  saying  that  everybody  has  the  right  to  freedom  of   conscience,  religion,  thought,  belief  and

opinion. And has a right to  practice  his  religion  with  others.   A  person  will  not  be  compelled  to  take  an  aoth  contrary  to  a

person’s religious or to take part in a religious ceremony that is not in conformity with that person’s religion.

On freedom of expression we are saying every person has the right to freedom of expression including freedom of the Press and

the media. But this freedom does  not extend to propaganda for war like activities or  any advocacy of hatred that would bring

anarchy.  Parliament should also make other laws to give effect to this Article.  

On access  of information, every citizen has the right of access to information held by the State and every person has the right to

demand the correction or deletion of any untrue information that has been broadcasted.

On freedom of association, every person has the right and this includes the right to form and operate organizations and a person
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may not be compelled to join an association of any kind.

Freedom  of  assembly,  we  are  saying  that  everybody  has  a  right  to  feasibly  and  unarmed  with  other  requirement  of  prior

permission to assemble, demonstrate  and present  the petition to public authority.  This is a long chapter  you will bear  with me

and I will just highlight the following: the political rights we are saying on political rights that everyone has a right to participate in

the activities of a political party, every citizen has a right to vote under the secret  ballot and stand for public office.  There shall

be freedom of movement, this means that one has the right to live in and a right to come into this country if you are  a citizen and

a right to leave the country and to reside anywhere in the republic

On property  everyone person has a right to acquire and  own  property  and  Parliament  shall  not  enact  the  laws  which  would

deprive a person of their property  unless under certain prescribed conditions.   I  will invite you to read that.   We  also  have  a

number of other rights there, right to social security on page 9.  Every person has a right to social security especially if they are

unable to take care of themselves.  

On health every person has a right health, which includes the right to healthcare services including reproductive healthcare and

no person can be refused emergency medical treatment.  

On Education, every person has a right to a basic education and the government shall re-institute a programme to implement the

rights of a child to get free and compulsory primary education.

On Housing, every person shall have a right to adequate housing and shall not be evicted from their homes without an order of a

court.  

On food everybody has a right to be  free from hunger and have access  to food which is in adequate  quantity and of adequate

quality.  Everybody also has a right to water, that is in  satisfactory quality and a right as well to sanitation.

We also have consumer rights there.  A Consumer has a right to good and services of appropriate quality and compensation for

deface of, if he has consumed goods which are causing loss or injury.  

There are also a number of other rights there, on the arrested person, they also have rights there to a fair trial which I will invite

you to read.  May I just mention that we have avenues as well that will give effect to your right if you feel that any of  your rights

have been denied or violated or they have been infringed. You have the Commission on human rights and Administrative Justice

which  this  Constitution  is  creating.  This  Commission  will  entertain  complaints  from  anybody  who  has  been  aggrieved,  any

person acting in his own interest or if you are acting in a group or if you are an association, we shall entertain your complaint, we

shall investigate that complain and provide appropriate redress where your human rights have been violated.
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You also have access  to court  where we are  saying the high court  has jurisdiction to hear any application for redress.   If  you

feel any of your rights have been aggrieved, you can go to court  as  well and the court  can declare  that your rights  have  been

infringed.  It can also order a compensation against the State or any other person who is responsible for those violations at  that

time.  I would like to stop there and invite you to carefully read all those provisions and thank you for listening.

Eunice Kamau : Wakati huu nitamwalika Suleimani ili awaeleza kwa kinaganaga katika sehemu ya kwanza na nne.  Lakini ile

sehemu ya tanu chapter 5, ile inahusu juu ya jukumu lako mwenyewe ama your own right atakueleza ndio uelewe uchuwe ni vipi

Katiba inasema ni vipi utakuwa ukiishi ukiwa mwananchi akiwa na uhuru vile utakuwa ukiende katika mambo ya shule mambo

ya afya kwa ajili hiyo ndio ile sehemu sana inafunzia mwananchi wote na  kila  mtu  angependa  masilahi  yake  ajue  vile  ilivyo  si

ndivyo?  Kwa hivyo ningeomba Suleiman aje ndio awaeleze kwa kirefu katika hiyo sehemu ya tano.

Salim Suleiman : Wananchi mmechoka?  Sasa basi naomba msichoke maana yake mkichoka saa hizi ni mapema sana na kwa

kuwa jambo hili ambalo tunazungumzia hapa hii Katiba itakuwa itaingia katika maisha yetu  na  itahusu  maisha  kwa  miaka  mia

moja, mia moja na  hamsini,  miaka  mia  mbili  inayokuja  kwa  hivyo  tusichoke  kwa  dakika  tano,  fikiria  kuhusu  miaka  ambayo

inakuja.  Na  kwa wazee wetu tafadhalini  nani  ambao  ametoa  hizi  vikaratasi  ambavyo  viko  na  kielelezo  cha  Katiba.   Katika

Gazette ya taifa ya Jumapili, Jumapili hii imekwisha, hii Jumapili ya Jana.   Kulikuwa  kulikuwa  kumetolewa  kielelezo  hiki  kwa

lugha ya Kiswahili tafadhali mutafute na wale ambao hamtapata tafadhali mnaweza kuniona tu kutikutana njiani huko mnaweza

kuniona  mkaniuliza  halafu  nitaona  vile  nitawasaidia,  mweze  kupata  nakala  ya  Kiswahili  ambao  mtasoma  kwa  kirefu  halafu

mweze kuelewa.

Sasa  mimi nitajaribu kuguzia sehemu mbili ambazo ni muhimu sana katika maisha yetu  katika  hii  Katiba  ambayo  labda  wengi

wetu ambao tumekuja hapa tungetaka kujua inaelezea nini. Mwanzo tutaguzia sehemu ya nne ambayo ni sehemu tunazungumzia

uraia.  Tunasema kwamba,  kuhusiana na uraia.   Mtu yeyote ambao yuko katika  nchi  ya  Kenya  kwa  hivi  sasa  na  kuendelea,

kuanzia wakati Katiba mpya imeandikwa na kuendelea, na yuko na sitakabath za kujieleza kwamba yeye ni mkenya ataendelea

kuwa mkenya. Halafu tunasema kwamba mtu yeyote ambayo atataka kupata uria wa nchi ya Kenya kutakuwa na njia tofauti za

yeye kuweza kupata uraia wa Kenya.  

Njia moja  itakuwa  mgeni  yeyote  ambaye  ataoana  na  mkaaji  wa  nji  ya  Kenya  kwani  yeye  ataweza  kupata  uraia  wa  Kenya

akioana  na  mwanamke  wa  ki  Kenya  ama  ni  mwanamke  akiolewa  na  mwanaume  wa  ki-Kenya  ataweza  kupata  uraia  wa

Kenya.  Pia tunasema kwamba mtu anaweza kupata uraia wa Kenya kwakuwa amekaa katika nchi hii kwa miaka mingi, yaana

kuna wenzetu.  Kwa mfano nikiguzia kuna wenzetu huku chini wamekaa nchi yetu ya Kenya kwa miaka mingi sana,  kwa hivyo

watukama hawa wameanza kujiwakilisha kwa Serikali na kuomba kuwa raia  wa  Kenya.   Pia  tunasema  kwamba  mtoto  yote

ambaye  atapatikana  katika  nchi  ya  Kenya  ambaye  ana  umri  wa  saidi  ya  miaka  8  na  wazazi  wake  hawajulikani,  ataweza

kufanywa pia ni raia wa Kenya.    Tunasema kwamba pia mtu yeyote ataweza kuwa na uraia  aina  mbili  yaani  unaweza  kuwa
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uwe raia wa Kenya na kwa wakati  huo huo pia uwe raia kama wa Tanzania itategemea vile  vipi  utakuwa  umepata  uraia  huo

lakini utaweza kushika uraia aina mbiliutaweza kuwa raiai wa nchi ya Kenya na pia raia  wa  nchi  ya  kigeni.   Halafu  tunasema

kwamba  Serikali  itakuwa  na  uwezo  wa  kukunyang’anya  uraia  wako  ikiwa  utakuwa  umefanya  mambo  ambayo  yatakuwa

yamekwenda kinyume namiadili ya nchi ya Kenya.   Halafu tunasema kwamba Serikali itapanga kikundi ambacho kitakaa chini

na kuzungumzia maswala ya kuwakaribisha watu kwa hivyo kupata uraia wa Kenya.  

Nitaruka nitakwenda katika kipengele cha tano ambapo hapa mna haki  za  ubinadamu.   Haki  hizi  ni  nyingi  sana  na  nitajaribu

kwenda pole pole kidogo ile niweze kuwaelezea haki zenu za kibinadamu ambazo zimeangaliwa katika hii Katiba mpya.  Nyinyi

kama wananchi mko na haki gani katika hii nchi yetu ya Kenya.   Katika haki hizi mambo tunasema  ya  kwamba  nchi  yetu  ya

Kenya itaangalia kwamba,  kama nchi zingine katika dunia hii itaangalia kwamba  imeongozwa  na  haki  za  kibinadamu  ambazo

nchi yetu ya Kenya na nchi zingine katika dunia zimekaa chini zikakubaliana kwamba hizi ndio haki za kibinadamu.  Kwa hivyo

nchi yetu ya Kenya itakuwa ni moja ya wapo ya nchi ambazo inatuongoza kutokana na miadili zile ilio kubalika na nchi zote za

duniani na kulingana na haki za ubinadamu.

Tunasema kwamba nchi yetu ya Kenya itakuwa na haki ya kulingania sisi kukaa  tukiwa  na  haki  na  pia  kuka  katika  hali  ya.  

Tunasema pia kwamba nchi yetu itatuweka katika hali ya sisi kuwa  na  uhuru.   Uhuru  ambao  ambao  tunauzungumzia  hapa  ni

uhuru  wa  sisi  kuweza  kuishi  kama  binadamu.   Kitu  chochote  ambacho  kitakufanya  wewe  mwananchi  usiweze  kuishi  kama

binadama itakuwa tumekuondolea uhuru wako.   Halafu tunasema kwamb nchi yetu itakuwa na haki ya kutupunguzia haki zetu

za  binadamu.   Vipi?  Tumesema  kwamba  mwananchi  uko  na  haki  zako  za  kibinadamu  lakini  hizi  haki  hazitakuwa  kwamba

tumekupatia uhuru wa kufanya mambo ambayo mengine yatakuwa inawahuthi wenzako kwa hivyo nchi yetu itakuwa na uwezo

wa kukupunguzia haki hizi.  Uko na haki mpaka kiasi fulani zaidi ya hapo hauna haki tena.   Tumefanya hivi ili wananchi wasije

wakatukaza haki  zao.   Maana  yake  tukisema  wananchi  mmewachiwa  haki  zote  kuna  watu  ambao  wataanza  kuwanyanyaza

wenzao  wakisema  kwamba  wanatumia  haki  zao  kwa  hivyo  nchi  yetu  itakuwa  na  uwezo  kukupunguzia  wewe  haki  zako

kutokana  na  miadili  ya  nchi.   Tunasema  kwamba  mwananchi  yeyote  huko  na  haki  ya  kuwa  na  maisha  hakuna  mtu  yeyote

ambao anakubliwa kukuuwa wewe na kwendeleza hivyo ndivyo tukasema kwamba haki ya majaji wetu kupitisha  hukumu  ya

kifo tumeiondoa.  Tunasema kwamba binadamu wote watakuwa sawa.   Tukisema usawa tunamaanisha kila binadamu ni sawa

na mwenzake.  Hakuna ambaye yuko na haki kumzidi mwenzake.   Halafu tunasema kwamba tutakuwa na uhuru dhidi ya mtu

kufanyiwa  ubakuzi  wa  aina  yeyote.   Tunasema  kwamba  utakuwa  na  uhuru,  hutabaguliwa  kutokana  labda  na  dini  yako,

hutabaguliwa  kutokana  na  rangi  yako.   Hutabaguliwa  kutokana  na  rangi  yako,  hutabakuliwa  kutokana  na  kabila  yako,  ama

hutabaguliwa kutokana na njia yeyote ile.  

Kuusiana na wanawake, tunasema kwamba wanawake watapewa haki zao za kibinadamu na kwamba wanawake wana usawe

na wanaume na kila mtu yeyote.  Na pia tukikumbuka kwamba wanawake kwa kimaumbile hawako sawa na wanaume na haki

ambazo tutawapa wanawake, kutokana na maumbile yaho.   Kwa hivyo wanawake watakuwa na haki aina mbili watakuwa na

zile haki kwamba wao wako na usawa na wanaume na pia kutokana na maumbile yao watakuwa na haki zao kama wanawake.
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  Pia tunasema kwamba serikali yetu itachunga kwamba wanawake hawatanyanyazwa kwa njia yeyote na kwamba miadili yote

ya  wanawake  kuhuziana  na  ushiriki  wao  na  mambo  ya  nchi  hii  yataangaliwa  kwamba  watakubaliwa  kushiriki  katika  siasa

watakubaliwa  kushiriki  katika  kupata  elimu  watakubaliwa  kushiriki  katika  kupata  nyumba  na  mahala  yote  ya  kibinadamu.

Tunasema kwamba tutakuwa na haki za wazee wetu katika jamii zetu, kwamba wazee wetu ambao ni wakongwe wataangaliwa

haki zao katika jamii.

Halafu tunasema pia muna haki za watoto.  Watoto wana haki zao na kama wengine wetu mnakumbuka kuna haki za watotoa

ambazo zimepitishwa hivi jusi jusi ningeomba labda muende mzisome kwa ukamilifu tujue kwamba watoto  wetu wako na haki

zao.  Na  moja ha haki za watoto  wetu ni kwamba watoto  wana haki ya kupata  chakula,  watoto  wana  haki  yakupata  malezi,

watoto wana  haki  ya  kupata  elimu,  watoto  wana  haki  ya  kupata  afya.   Tukisema  watoto  wako  na  haki  ya  kupata  vitu  hivi

tunamaanisha hivi ya kwamba wewe mzazi una jukumu ya kuwapa hizi haki watotot  wako.  Hutakaa nyumbani  useme  oh,  leo

mimi nimekosa pesa watoto wangu hawatakula. Uko na haki,  wewe kama uko na jukumu la kumpa mtoto wako haki yake ya

chakula ya afya ya elimu na mambo mengineyo.

Halafu tunakuja katika familia tunasema kwamba mtu yeyote yuko na haki ya kuwa  na  familia  ikiwa  umefikisha  miaka  18  na

umekubaliana na mwenzako uko na haki ya nyinyi kuungana na kuanzisha familia yenu. Tunasema  pia  nchi  hii  yetu  ya  Kenya

itasisitisa sana madili ya familia yaweze kuangaliwa sana yaweze kupewa kibao mbele ili tusije kupata  maadili ya kigeni ambayo

hayahusiani na madili ya kiafrica ambapo Kiafrica tunasema familia yiko mbele hapo hatutaki maadili ya kigeni ambayo itakuja

kutatisa maisha ya familia zetu.

Tunasema ya kwamba watu wote ambao wako na vilema watapewa haki zao na tutaangalia na tutahakikisha katika jamii zetu

kwamba watu hawa  wanaangaliwa  na  haki  zao  zote  zinaangaliwa.   Tunasama  kwamba  kila  mwananchi  atakuwa  na  haki  ya

kuishi na furaha na kuheshimika kwamba hakuna mtu yeyote ambayo hatakufungia wewe heshima yako kama mwananchi ama

heshima yako wewe kama binadamu.  

Na tunasema hivi, tunasema ya kwamba mwananchi atakuwa na uhuru wa yeye kupata  kuangaliwa yaani uhuru wa  kulindwa.

Uhuru wa kulindwa tunamaani kwamba tuko na Jeshi letu litatulinda sisi  kama  Wakenya  tuko  na  polisi  watatulinda  sisi  kama

raia,  tuna uhuru huo. Na  wakati  ambapo kama mimi nikitoa mfano katika mji wetu huu tunakaa tunakuta tuko na wezi wengi,

tunasalilishwa tuko na uhuru sisi wakuinuka na kusema Katiba inasema kwamba tuko na uhuru wa kulindwa, je ambao wanafaa

kukulinda wako wapi?  Kwa hivyo tunapewa uhuru wa kuuliza ulinzi wetu.

Halafu tunasema kwamba tuko na uhuru sisi ya kutokufanywa  watumwa  ama  kulazimishwa  na  mtu  yeyote  kufanyishwa  kazi.

Tunasema pia ya kwamba tuko na uhuru wa sisi kujifanyia mambo yetu ubinafsi, tuko na uhuru wa usiri wetu.   Ukitaka wewe

kukaa nyumbani kwako ufanye mambo yako kwa siri, uko na uhuru huo.  Mtu yeyote hana uhuru  wa  kuja  kuingia  nyumbani

kwako  kuuliza  ni  nini  unafanya  ndani  ya  nyumba  yako?  Uko  na  uhuru  wa  kujifanyia  mambo  yako  wewe  mwenyewe  na
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kunyamaza na mambo yako. Isipokuwa tu mambo haya isiweze kuwa kwamba yanatafusiana na maadili ya nchi yetu.  

Halafu tunasema kwamba mtu  yeyote  ana  uhuru  wa  kuabudu  chochote  ambacho  anachotaka  yeye  wenyewe,  ana  uhuru  wa

kujiunga na dini yoyote ana uhuru wa  kuwa  na  imani  yeyote  ile  ambayo  anapenda  kuwa  nayo  yeye  mwenyewe.   Tunasema

kwamba mtu yeyote mwananchi ana uhuru wa kujieleza, unaweza kukaa ukiamini ya kwamba hivi ni sawa na hivi si sawa,  nchi

yetu inasema ya kwamba utakuwa na uhuru wa kujieleza kwa njia yeyote ile.  Tunasema kwamba pia kutakuwa na uhuru wa

mtu kusema unavyotaka.  Hivi sasa labda wengine tuko katika maisha yale ya samani tunaogopa,  nikisema hivi labda wenzangu

wataona shida.  Mtu atakuwa na uhuru wa kusema na kujieleza na kusema chochote anachotaka hata kama itakuwa yeye yuko

upande  ule  mwingine  kwamba  anasema  mambo  ambayo  wenzake  hawangeyapenda.   Ila  katika  kusema  haya  tunasema,

kwamba utayasema yale unataka kusema lakini hutaleta gazia kwa njia yeyote ambayo utakayokuwa umeyasema.  

Tunasema kwamba kutakuwa na uwezekano wa mambo yote ambayo ungetaka kujua  utakuwa  na  uhuru  wa  kuuliza  mambo

haya yako wapi.  Utakuwa na uhuru wa kupata habari zozote.  Tukisema uhuru wakupata  habari  ni kwamba utakuwa na uhuru

wa kusikiliza shirika lolote la habari zile unataka kusikiliza utakuwa na uhuru wa kusoma gazeti lolote, na kama kuna mambo pia

yako katika Serikali ambayo ungetaka kujua una uhuru wa kwenda kule na kuuliza kwamba upewe habari zile. 

Tunasema tutakuwa na uhuru wa kuchangamana yaani tutakuwa na uhuru wa sisi kama tulivyo kaa  hapa,  tunaweza kuitana sisi

kama  wananchi  tukaweka  vikao  vietu  tukakaa  tukazungumzia  masalaha  yetu  bila  mtu  yeyote  kuja  hapa  kutusumbua  ama

kututenganisha.  Pia utakuwa na uhuru wa sisi kutoka nje na kujieleza yaani demonstration.  Tutakuwa  na  uhuru  huo  kwamba

tunaweza kutoka nje tukaakilisha masalaha yetu kwa wananchi wenzetu.  

Tutakuwa pia na uhuru wa siasi kwamba mtu yeyote anaweza kujiunga na chama chochote  cha  kisiasa  ambacho  angependa,

mtu yeyote pia angekuwa na  uhuru  wa  kuweza  kufanya  siasi  aina  yeyote  ile  ambayo  angetaka.   Tutakuwa  na  uhuru  pia  wa

kuwa na makao kwamba Serikali ina jukumu ya kutupa sisi makao,  nafikiri wakaaji  wa  Majengo  swala  hili  mnalielewa  saidi.

Serikali itakuwa na jukumu ya kuwapa nyinyi kama riaia wa Kenya makao na mtakuwa pia na uwezo wa kuishi sehemu yeyote

katika  nchi  hii.   Utaweza  kuhama  hapa  uende  uishi  Kisumu,  utaweza  kuhama  hapa  uende  kuishi  Mandera,  bila  mwananchi

yeyote upande ule kukueleza kwamba wewesi mkaaji wa hapo. Unaweza kuishi sehemu yeyote katika nchi yetu ya Kenya.

Kutakuwa pia na uhuru wa wakimbizi nafikiria wengi wetu tunaelewa tatizo la wakimbizi lile tuko nalo nchini pia hao wakimbizi

wako na haki zao na wako na uhuru wao kiasi fulani, kwa hivyo wao pia watakuwa na uhuru wao.  

Tunasema ya kwamba tutakuwa na uhuru wa watu kuweza kufanya biashara na watu kuweza kufanya kazi zozote zile ambazo

wao wenyewe wangependa kuzifanya.  Kazi yote utafanya kutafuta riziki yako utakuwa na uhuru wa kufanya  

Tutakuwa pia na uhuru wa mtu kuwa  na  mali  yake  nakuweza  kujifadhia  mali  yake  ila  mali  hii  tu  iwe  inapatikana  kwa  halali.
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Isewe tena mali hii umemnyang’anya mwananchi mwenzako. 

Halafu  tunasema  kwamba  kutakuwa  na  uhuru  wa  wafanyi  kazi.  Wafanyi  kazi  watakuwa  na  uhuru  wa  kulipwa  mshahara

unaofaa.  Watakuwa na uhuru wa kufanya kazi katika  sehemu  ambazo  ni  sawa  wao  kufanya  kazi  ambapo  masilahi  yako  ya

kikazi yanaangaliwa vizuri, watakuwa na uhuru wa kugoma.  Na  pia wenye kuwaajiri  watakuwa wanawapa wafanyi kazi wao

uhuru wa kuweza kulingania mambo yote ambayo yatausiana na uwaajiri wao.  Tutakuwa na uhuru wa sisi kuitisha haki zetu za

afya.  Nafikiria wengi wetu mnaona Serikali yetu ina matatizo kwa hivyo tutakuwa sisi na uhuru na haki ya kuuliza kuhusu afya

zetu.  

Tutakuwa  na  uhuru  pia  kuusiana  na  elimu.   Hapa  tunazungumzia  kwamba  tunasema  elimu  ya  shule  za  msingi  iwe  ni  lazima.

Narudia tena, elimu ya msingi iwe ni lazima na iwe ni bure.  Kwanza itakuwa ni bure halafu na itakuwa pia ni lazima.  Kwa hivyo

utaweza  wewe  kama  mzazi  kukaa  nyumbani  na  mtoto,  itakulazimu  wewe  umpeleke  shule,  na  tunasema  hii  elimu  ya  msingi

ambao ni ya chini kabisa iwe bure kabisa, usiseme kama mzazi nimeitishwa hiki wala hiki.  Mtoto asome bure.

Tunasema kwamba tutakuwa na haki za kuweza kupata  nyumba na Serikali itashugulika kuhakikisha kwamba wananchi wote

wanapata makao.   Pia utakuwa wewe kama  mwananchi,  utakuwa  na  uhuru  na  haki  ya  kupata  chakula  chako  cha  kila  siku.

Kwa hivyo Serikali itahakikisha kuwa nchi imekuwa na usalama kiasi cha kwamba wewe kama mwananchi unaweza kuendelea

na  shuguli  zako  za  kutafuta  riziki  yako  ya  kila  siku.   Tutakuwa  pia  na  haki  ya  kuweza  kupata  maji  nafikiria  Serikali  wakati

mwingi imetueleza kwamba baada  ya labda mwaka wa 2010,  inatazamia kuwa kutakuwa na mfereji wa maji mmoja kwa kila

watu kumi katika nchi. Kwa hivyo una haki ya wewe kupata maji safi.  Pia kutakuwa na haki ya wewe kuishi katika mazingara

masafi, masingara yatakuwa na vyoo na shughuli zingine ambazo zinahusiana na haya.  Wengi wetu tumesikia watu wakilalamika

miti inakatwa, kwa hivyo utakuwa na haki juu ya masingara yako.  

Tunasema pia utakuwa na haki kuhusian na lugha yako na mila zako utaweza kuwa na haki ya wewe kuzungumza lugha yako

ambayo unaipenda na pia utakuwa na haki ya wewe kufanya mila zako ambazo unazipenda.  Ila  pia  tunasema  mila  hizi  sizije

zikatofautiana na miadili ya nchi yetu ya Kenya.  Labda nikiguzia kama mila moja, kuna mila hizi wengine wanafanya za Kutahiri

wanawake.  Mila kama hizo hazitakubalika kwa kuwa zitakuwa zinahitilafiana na miadili ya nchi yetu ya Kenya na Katiba yetu.

Kwa hivyo ikiwa mila zako hazijamuudhi mtu yeyote ama hazijahitilafiana na Katiba hii yetu ya sasa,  itakuwa ni sawa,  ukiamua

mila yako labda inasema uimbe barabarani ni sawa kabisa utakuwa na haki hiyo.

Tunasema  kwamba  wewe  utakuwa,  wewe  uko  na  haki  kama  mnunuzi.  Wengi  wetu  labda  hawajajua  kwamba  wao  kama

wanunuzi  wako  na  haki.   Uko  na  haki  ukienda  dukani,  kitu  chochote  ambacho  unanunua  lazima  kiwe  kimefikia  standards

ambazo zimewekwa na nchi hii.  Ukienda kununua sabuni kama ile sabuni,  kama imeandikwa inatoa pofu nyinyi,  uko  na  haki

wewe  ukinunua  ile  sabuni  ikutolee  ile  pofu,  ikiwa  hiyo  sabuni  haitatoa  hiyo  pofu  uko  na  haki  ya  wewe  kama  mwananchi

kulalamika na mambo mengineo..  Kwa hivyo wewe kama mnunuzi uko na haki juu ya kitu chochote ambacho utakachokinunua
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kwamba kitakuwa kimefikia zile standards  ambazo wao wenyewe wanasema.  Ukinunu gari ikiwa wamesema hili gari linaweza

kutembea ndani ya maji, likikosa kutembea ndani ya maji uko na haki kama mwananchi kuuliza. 

Tunasema  kwamba  pia  tutakuwa  na  haki  ya  sisi  kuongozwa  kwa  uadilifu  kwamba  viongozi  wetu  ambao  tutakuwa  nao

watatuongoza sisi kwa uhaki.  Pia tuko na haki ya sisi kama raia kukataa,  mambo yoyote ama sheria zozote ambazo sitakuwa

hazina uhaki ndani yake.  Ikiwa mtu yeyote atataka kutuongoza kwa sheria ambazo hazina uhaki ndani yake sisi kama wananchi

tuko na haki yakukataa.  Tunasema  tutakuwa  na  haki  ya  sisi  kuweza  kufika  makortini  na  korti  kusikiliza  malalamiko  yetu  na

kutusikizia kesi zetu.  

Watu  ambao  watakuwa  labda  kwa  njia  yeyote  ile  wamemeshikwa  na  polisi,  wakawa  kama  sasa  wao  ni  wafungwa  pia

watakuwa na haki zao ambazo ziko zinaandikwa kwa urefu. Mtu yeyote ambao ni mfungwa atakuwa na haki ya yeye kupata

wakili  kama  hana  uwezo  wakupata  wakili  Serikali  itahakikisha  kwamba  mtu  huyu  amepatiwa  wakili  wakumsimamia  katika

masalaha yake kortini.  

Tunasema pia kutakuwa na haki ya mtu yeyote kuweza kufanyiwa kesi yake kwa uhaki na kwa uadilifu na ikiwa kesi  hii ataona

haikufanywa kwa  usawa  ana  haki  ya  yeye  kutuma  rambi  rambi  zake  na  pia  kuna  sehemu  tunaitengeneza  ambapo  wananchi

wote wanaweza kupeleka malalamiko yao kuhusiana na Serikali. 

Tunasema kwamba watu ambao watakuwa wamefiliwa labda mtu yeyote ambaye amefungwa atakuwa na haki zake  na  moja

wapo kama hizi haki, ikiwa amefungwa muda mudogo atakuwa yeye yuko na haki zake za kupiga kurua na haki zingine ambazo

zimeelezwa hapa kwa urefu.

Tunasema  kwamba  mwananchi  yeyote  atakuwa  anaweza  wakati  wowote  kurudi  katika  haki  za  kibinadamu  kuziangalia  na

akiona kwamba haki zozote zake za kibinadamu hazijaangaliwa kwa  uzuri  yuko  na  haki  ya  kushtaki  na  kuuliza  haki  zake  za

kibinadamu.  

Halafu  mwisho  tutakuwa  na  sehemu  ambayo  tunaipangia  kuita  Commission  of  Huma  Rights  and  Administration  of  Justice.

Yaani katika hii Katiba mpya tunasema kwamba tutaanzisha kikindu ambacho kitashugulikia masalaha ya haki za binadamu na

uongozi wa sheria.  Sasa  katika sehemu hii sisi kama wananchi tutakuwa na uwezo na haki ya sisi kutoka kwenda kulalamikia

haki zetu za kibinadamu ambazo zitakuwa zimedharauliwa, ambazo tutakuwa tumenyimwa ama haki zingine ambazo tutakuwa

tunahizi ya kwamba tumenyang’anywa.  

Halafu  tunasema  kwamba  korti  zetu  zitakuwa  zimepewa  jukumu  la  kuhakikisha  kwamba  haki  za  kibinadamu  zimefuatwa.

Tunasema kwamba korti zetu zitakuwa zimepewa jukumu la kukaa na kueleze wananchi kuhusu haki zao za kibinadamu na vipi

haki hizi zinahusiana na sheria.
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Nafikiria  kama  mtu  yeyote  ana  swali  tumeulizwa  kwamba  maswali  yote  tuyaandike  chini  halafu  baadaye,  mtakuja  mtuulize

maswali yenu halafu yatajibiwa. Asante.

Eunice Kamau : Tunasema ya kwamba ni vizuri tukiandika maswali yetu chini, kusikie ndio baadaye tutauliza maswali. Kuna

kitu ningependa sasa  kuwauliza ndio tujue kwa ajili ya masaa.  Kama tungeendelea na Kizungu peke  yaka ama  mngependelea

Kizungu na Kiswahili pia.  Kiswahili peke yake kuna wengine wako na tatizo ya Kiswahili peke  yake.   Kuna mtu ako na shida

yeyote na Kingereza?  Mngependa ikorogwe pamoja? Tuchanganye?  

Interjection from the floor : (inaudible)

Eunice Kamau :  Ile shida iliyoko ni  ya  kwamba  wale  walioko  na  jukumu  ya  kupatikana  hii  dissemination,  wanasikia  wako

nyumbani wakiongea Kingereza.  Haya basi nitawauliza wajaribu.

Haya  sasa  ile  sehemu  ingine  ama  sura  ya  sita  ni  mimi nitaongeza,  mimi nitaongea  kile  kiswahili  cha  mama  Njeri.   Sitafanya

Suleiman afafanue nitafafanua wenyewe.

Katika Katiba yetu mpya ukianagalia ukurasa wa kumi na moja hiyo ndio iko ile sura ya sita nitaongea.  Na katika hiyo sura iko

na sehemu tatu.   Ya kwanza ni mambo ya uchaguzi na kupiga  kura,  ile  nyingine  ni  Tume  ya  uchaguzi.   Ile  nyingine  ni  juu  ya

vyama za kisiasa.  Kwa hivyo katika hizo sehemu tatu,  inapatia wananchi vile watakuwa wakihuzika katika kutawala nchi yetu.

Na kwa hivyo tutasikiliza kwa makini sana ndio tujue ni vipi wewe ukiwa mwananchi wa Kenya utakuwa ukihuzika na uongozi

wa nchi.  Ni vipi utahusika?

Ya kwanza juu ya kupiga kura na uchaguzi Katiba mpya inasema ya kwamba kila mwananchi wowote ako na haki ya kupiga

kura, na kila mwananchi ako na haki kama amefikisha miaka. Ako na haki ya kusimama kuchaguliwa kiti chochote cha kisiasa

anapendelea  kuchaguliwa.   Na  katika  upigaji  kura,  upigaji  kura  utakuwa  kwa  TV,  na  utakuwa  free  and  fair  na  pia  katika

uchaguzi kutakuwa na kina mama.  Hii ni mara ya kwanza kina mama wamepatiwa sehemu kubwa kwa hivyo wakati huu katika

uchaguzi  ni  lazima  kina  mama  watakuwa  wakisimama,  si  sasa  wanaume  peke  yao.   Hata  kina  mama  watakuwa  na  haki  ya

kusimama.  Na pia vilema, mara ya kwanza wamepatia sehemu yao.  If there is anybody who is disabled,  they are  free to stand

to be elected.   Na  pia Bunge litaamua, ama litapitisha  sheria  juu  ya  number  ya,  tutakuwa  na  Constituencies  ngapi,  na  katika

provincial council,  district  council,  local council na village council.   Kwa  hivyo  Bunge  litatoa  sheria  juu  ya  vile  Constituencies

sitakuwa.  Na pia itatoa sheria juu ya nomination of candidates,  kwa hivyo, haitakuwa tu vile political party wanataka,  hapana,

Bunge litaamua sheria ndio kuwe kukijulikana watu watachaguliwa vipi.  

Tena Vyama vya kisiasa – Vyama vyote vitahakikisha ya kwamba sehemu tatu ya wale watu wanasimama a third of the people
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to  be  elected  are  women  at  least  a  third  of  its  candidate  for  direct  election  will  be  women.   Na  vile  pia  tumesema  juu  ya

disabled watakuwa na nafasi yao.  

Na juu ya kupiga kura tuone vile Katiba inasema juu ya kupiga kura.  Mtu yeyote akifikisha umri wakupiga kuru ako na jukumu

ya kupiga kura.   Na  ni nani atapiga kura,  but ni nani ako na ile jukumu ya kupiga kuru.  Mtu yeyote akiwa na  miaka  kumi  na

nane, mtu akifika miaka 18  amekjubaliwa  kujiandikisha  kuchukua  kura  yake.   Na  nilisikia  juu  ya  mtu  akiwa  mwananchi  wa

Kenya pia kuna patiano ni vipi kuhusu yule amejiandikisha kuwa a Kenyan  citizen  ni  vipi  anaweza  pia  kuchukua  kura  katika

sehemu ya B na ile ingine.  Na ni nani anaweza kukatazwa kujiandikisha?  Kama mtu, if one is not of sound mind tuseme kama

mtu ni mwenda wazimu, ama ako na shida tofauti, tofauti,  vile sina hakika kwamba mtu hawezi akajiandikisha,  hiyo inabidi mtu

asije akajiandikisha.  Pia kama mtu akipatikana, na hapa ni muhimu sana msikilize, kama mtu akijulikana ya kwamba amekuwa

akitenda  kitendo  kibaya  wakati  wa  uchaguzi,  Bunge  linaweza  kupitisha  sheria  likasema  huyo  asije  akisimama,  ama

akajiandikisha.   Ile  nyingine  ni  ya  kwamba,  kwa  ajili  ni  Katiba,  Bunge  pia  litapitisha  sheria  juu  ya  mambo  ya,  kama  mtu

amesuililiwa kujiandikisha, unaweza ukaenda kortini ukajitetea ndio uonyesha sababu ile ujakubaliwa kujiandikisha.  

Ile nyingine ni juu ya unopposed candidate,  kama mtu akisimama, amesimamishwa na chama fulani na hakuna mtu hata mmoja

anampinga  hii  Katiba  mpya  inasema  huwezi  kwanda  bila  uchaguzi  wowote,  ni  mpaka  kuwe  na  voting  ndio  ihakikishwe  ya

kwamba fulani alichaguliwa na kura elfu ngapi mpaka watu waende wakapige kura ndio ujulikana, hata  kama  hukupingwa  na

mtu yoyote, ulikuwa na kura ngapi.

Ile nyingine ni juu ya Tume  ya  uchaguzi.   Katika  hii  sura  ya  sita  kuna  sehemu  ya  Tume  ya  Uchaguzi  na  insema  ya  kwamba

kutakuwako na Tume ya Uchaguzi.   Naye  Tume  ya  Uchaguzi,  kutakuwa  na  mwenye  kiti  na  katika  hiyo  Tume  ya  Uchaguzi

watakuwa watu kutoka wanane na kumi huwezi ukaenda chini ya watu nane na juu ya watu kumi.  Ile nyingine ni ya kwamba

mwenyekiti wa Tume mpaka achaguliwe na Bunge.  Bunge likikusanyika bunge ndio litakuwa na jukumu ya kujua mwenye kiti

ni nani.  Haitakuwa tu fulani, fulani ndio mwenye kiti ya Tume, lakini Bunge litakuwa na jukumu la kuchaguwa mwenyekiti wa

Tume la Uchaguzi.

Ile nyingine ni  ya  kwamba  mtu  kama  amesimamia  ungozi  fulani  tuseme  umechaguliwa  kama  Mbunge  ama  una  jukumu  fulani

katika public office huwezi ukawa wa Tume ya Uchaguzi.  You cannot hold a public office, neither  can  you  be  a  member  of

Parliament.  So  if you want to be  a member of Electoral Commission, then one should not be  nominated from either of  those

sectors. (end of side B tape 1)

Tume ya Uchaguzi inaweza kukata kuandikisha chama chochote kama ikijulikana ya kwamba hicho chama kinaleta mambo ya

dini, ama hicho chama kinaleta mambo ya ukabila.  Na hayo yote mnaona katika hiyo sehemu ya pili A na pia chama chochote

hakitakiwi  kupigana  ama  kufurukisha  watu  kwa  kupigana  na  ya  kwamba  Tume  ya  Uchaguzi  itakuwa  ikitakikana  kuweka

account zao vizuri, kwa hivyo wakikusanya pesa  ama wakipatiwa pesa  na Tume ya Uchaguzi, wanatakikana kuweka account
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zao vizuri na hizo account zao zitakuwa, all their accounts will be checked.  All their accounts will be supervised and they will be

checked  and  within  three  months  to  the  end  of  the  financial  year,  they  are  supposed  to  submit  their  financial  accounts.   Ile

nyingine  ni  kwamba  Tume  ya  Uchaguzi  inaweza  ikafutilia  mbali  chama  chochote  cha  kisiasa  wakipatikana  wanajihusisha  na

mambo machafu, vile nilifafanua hapo mbeleni..  Ile nyingine ni ya kwamba Chama ya Uchaguzi itakuwa kwa wakati wa kwanza

ikipatiwa  fedha  wakati  wa  siasi  ama  chama  chochote  kikihundwa  kitakuwa  kikipatiwa  pesa  na  Serikali  ama  na  Tume  ya

Uchaguzi ili, to propagate its own political vision, during the election time and also to run its own office affairs.   Na  pia itakuwa

ikikubaliwa kuchukuwa pesa  kutoka kwa wananchi.   Ile nyingine ni ya kwamba  Rais  wa  Kenya  ama  mtu  yeyote  ule  ako  na

public office  hakubaliwe  na  Katiba  mpya  kuwa  na  office  yeyote  katika  chama,  in  the  political  party.   The  President  or  any

public official or the deputy secretary in the new Constitution, those persons  are  not allowed to hold any political office.  So  I

have tried to run over the three chapters.  I am sure you have read them.

Na wakati huu tutaendelea katika sura ya saba na nane na nitamualika Lwanga aje apatiane.

Lwanga Tabu :  Mimi nitaongea kwa lugha ya Kingereza kwa sababu Kiswahili yangu ni mbaya.   Kwa  jina  naitwa  Lwanga,

District Coordinator, Kamukunji/Makadara.  I will tackle the Legislature, the Executive and Devolution of power.   Nitaanza na

Legislature.

Parliament  shall  consist  of  the  National  Council  and  the  National  Assembly.   The  National  Assembly  shall  have  210

Constituency MPs and 90 Party list MPs.  These are  MPs who will be  elected from the list provided by political parties.   The

National Council shall have 70 members and these 70 members will come from each district  plus 30 women members who will

come from the provinces.  

The Role of Parliament – The following will be  the role of the Parliament.  Enacting legislation and consulting on promolocation

of  regulations,  providing  a  national  forum  for  deliberation  on  and  dissolution  of  issues  of  concern  to  the  people,  approving

expenditure of the State and appropriating funds as required to meet those expenditures.  Considering and passing amendments

to the Constitution as provided for in Chapter 18. Scrutinizing and overseeing actions of National government:  Considering and

approving  international  treaties.   Confirming  the  President’s  choice  of  person  to  serve  in  the  Cabinet.  Advising  on  and

consenting to appointment to be  made by the President  as  required by the Constitution for legislation, bulabulabula.  You can

see,  that  is  contained  in  Article  102  Chapter  7  page  13.   Approval  of  appointments  by  Parliament  that  is  Article  103.

Appointments in respect of the following institutions shall be referred to the National Council for approval before they are  made:

 

(A) Judicial Service Commissions 

(B) Ethics and Integrity Commission 

(C)  National Land Commission 

(D) National Environmental Management Commission 
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(E) Teachers Service Commission

(F) Salaries and Remuneration Commission 

Please check on Article 103 you will see all those things I have pointed out.  

Appointment in respect of the following offices shall be referred to the National Assembly for approval before they are made:

(A) Prime Minister

(B) Deputy Prime Minister

(C) Ministers

(D) Deputy Ministers

(E) Permanent Secretary

(F) Ambassadeurs and High Commissioners

(G) Electoral Commission

(H) Auditor General

(I) Controller of Budget

(J) Director of Central Bureau of Statistics

(K) Governor of Central Bank

I will go to Article  108,  it  deals  with  qualifications  and  disqualification  of  members.  A  person  is  eligible  to  be  a  member  of

Parliament if that person is

(A) a citizen of Kenya

(B) has attained the age of 35 years in the case of National Council 

(C) has attained the age of 21 years in the case of the National Assembly

(D) is qualified to vote for an election for Parliament 

(E) has  attained  at  least  Form  4  standard  of  education  with  a  .pass  and  he  is  proficient  in  Kiswahili  and  in  English  but

persons who only express themselves in sign language are qualified.  

(F) Satisfy any moral and ethical requirement verified by the Constitution or an Act of Parliament.  

You can read that in your own time.

Under the Draft Constitution the electorate will be empowered to recall a member of Parliament who does not perform.  Check

Article  112  Clause  1.   Subject  to  this  Arcticle  the  electorate  for  any  constituency  has  the  right  to  recall  their  member  of

Parliament before expiry of the term of Parliament.  A members referred to in Clause 1 may be recalled from that office on any

of the following grounds : 

(A) Physical or mental incapacity rendering that member incapable of performing the functions of the office or 

(B) Misconduct likely to bring hatred, ridicule, contempt or disrepute to the office

(C)  Persistent desertion of the electorate without reasonable cause.
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I willgo to the Executive, that is Article 149  – The National Executive of the Republic of Kenya comprises,  the President,  the

Vice President and the Cabinet appointed under Article 151. 

The authority of the President  that is Arctical 150.   The President  is the Head of  State,  Commander  in  Chief  of  the  Defense

Forces, these are what we used to call Armed Forces, the Chairperson of the National Security Council and the Chairperson of

the Defence Council.  He is a symbol of the unity of the Nation and has responsibility to promote and enhance the unity of the

Nation.  Safeguard the sovereignty of the Republic, promote respect, diversity of the people  and protect  their human rights and

fundamental freedom.  Shall uphold, safeguard and respect the Constitution and the rule of law.

State  functions  of  the  President  Article  151.   The  Presidents  shall  address  the  opening  of  each  newly  elected  Parliament  in

accordance with Article 141.  

Interjection from the floor : (inaudible)

I  will  summarize  and  then  we  give  you  an  opportunity  to  raise  issues  that  you  have.   I  was  on  the  State  functions  of  the

President: 

(A) shall address the opening of each newly elected Parliament in accordance with Article 141

(B) shall address a special sitting of Parliament once each year as provided for in Article 14

(C) May address Parliament at any other time and 

(D) May dissolve Parliament only in the circumstances contemplated at Article 142

That is all I had as far as the Exeuctive is concerned you can read in your own time, I will go to Devolution of power.

Devolution of Power is Chapter 10 

Interjection from the floor : (inaudible)

Lwanga Tabu : I will stop there and the audience can raise the issues they have, thank you very much.

Eunice  Kamau  :  Asante  sana,  mnajua  juu  ya  Katiba  ni  haki  ya  mwananchi  na  yule  mwananchi  ameongea  ni  kweli  tangu

asubuhi mmeketi hapa na tutaendelea na hiki kikao cha kupatikana juu  ya  Katiba  kwa  wale  hawawezi  wakasoma  hii  Katiba

mpya  lakini  wakati  huu  tutapatia  nafasi  mtu  yeyote  vile  tuliambiwa  mkumbuke  tumekuwa  na  vikao  viwili  hapa  katika

Constituency yetu tukipatiana mawaidha na recommendation zetu juu ya Katiba mpya.  Imekuja mko na vile vitabu mbele yenu

na kwa hivyo kama kuna kitu chochote ulikisoma unasikia ah,  ah,  ah!  Hii sikubaliani nayo ni vizuri kuongea.   Na  kama  kuna

kitu chochote ukiongea na labda umesikiliza ama umesoma ukajua ya kwamba haikuandikwa ni wakati huu wakupatiana, na vile

25



tuliambiwa  na  Esther  asubuhi  mukumbuke  ya  kwamba  sisi  tukiwa  katika  hiki  kikao  hatuna  uwezo  wa  kubadilisha,  yetu  ni

kupatikana maoni.  Na wakati wa kubadilisha utafika.  Na kwa hivyo nivizuri mukipatiana maoni yenu kama mmefurahia semeni

mumefurahia, kama hajafurahia uko huru kusema kitu chochote kile ungetaka kusema juu ya Katiba mpya.  Kwa hivyo wakati

huu tutakuwa tukiongea juu ya katibe mpya. Tunaelewana hapo.   Okay.   Na  mnajua ukipatikana kila kitu kitakuwa  recorded

ndio  mtu  asije  akasema  apana  na  kama  kuna  kitu  haijasemwa  tuliambiwa  recommendations  sote  za  Kamukunji  ziko  hata

mkitaka  kuziona  uende  kwa  office  ya  Lwanga.   Na  wakati  ule  unauliza  swali  kwa  ajili  tuko  wengi  tufupishe  maswali  yetu.

Niliwaambia muandike. Kama unataka kuuliza swali kama kuna mahali huelewi vizuri ama  kuna  recommenation  ama  kuna  ile

unataka itolewe, chukua dakika tatu jukumu ni lako sasa. Karibuni wananchi.

Kwa  hivyo  tungechukua  majina  ya  wale  wangependa  kwanza  kuja  ndio  kama  una  kitu  ungependelea  utakuja  hapa  ndio

uongeleshe  wananchi  uwaambie  vile  ungependa  kwa  hivyo  ningeuliza  Esther.   Kuna  mama  mmoja  hapa  chukuwa  jina  lake.

Nani mwingine angependa.  Chukuwa huyu mama kwanza,  chukuwa ule baba  pale,  ule kijana,  na  wa  nne  hapa.   Mama  njoo

hapa  ujiandikishe  pale  vile  nimesema  ndio  tutaita  majina  vile  itakuja.   Tafadhali  wale  wengine  wakiendelea  wale  wanatake

kuuliza ama kupatikana mapendekezo yao jiandikishe pale ndio twende upesi.

Amina Bakari  : Nataka  kusema, polisi ananyanyaza watu,  akikuta ananyang’anya mfuko  anatoa  pesa  watu  wako  na  shida.

Anaenda kupiga ugali huko na bibi yake.  Ukimwitia mwizi hawezi kumshika.  Sisi hatuna kazi, tuko na tabu.  Tuko na tabu,  sisi

hatuna  kazi,  tunaonewa,  sisi  ni  maskini  ya  Mungu  tunaweza  kwenda  kwa  Bunge  tunatafuta  kazi,  sisi  hatuna  kazi,  tunaenda

maofisini tunatafuta kazi.   Wengine  hupewa  kazi  wakubwa  kwa  wakubwa.   Barabara  zijengwe.  Takataka  zizolewe.   Tuone

wakubwa.   Tusidharauliwe hata siku moja.  Chakula zipunguzwe bei.  Kuna maskini kuna tajiri.   Maskini tunaonewa, tuna haki

gani sisi.  

Eunice Kamau : Haya asante mama.  Ibrahim Mohamed?

Ibrahim Mohamed : Mimi ningependa kusema katika National Holidays, National days.

Katika  kifungo  cha  National  days,  kuna  Madaraka  Day,  Jamhuri  Day  na  Constituional  Day.   Lakini  kama  vile  hii  Review

Commission imeheadiwa na Religious organizaitona, hatuoni kam Idd Day hivi ya Waislamu.  These days kwa nini mmesikata

off.  Tunaona mumetu-deny right yetu hapo.   Na  ingine ni katika registration of political parties,  the same ina-apply mume-cut

off,  religious  parties  mnasema  religion  isiwe  involved,  where  hii  Constitutional  Review  is  driven,  iko  na  power  ya  religious

organizatios, kwa hivyo hapo naona mtakuwa mumetu-deny right yetu. Kwamba hatuwezi ku-vote  on religious basis,  mnataka

tu-vote katika which basis? To register katika satanic basis ama which basis  mnataka.   Kingine ni katika human dignity, hatujui

hii body itakuwa inaongezwa na watu gani kwa sababu tukipatia Serikali wa dignify kuhusu  mtu  na  si-specialist,  ambao  kuna

mambo ya kumi kumi pombe pia ina-lower down dignity ya mtu, miraa the same. Kwa hivyo hii body,  hiyo  Act ni ndogo sana

ingekuwa, iko supposed to be addressed which specialist atai-check.  Another thing in katika mambo ya arrest.   Hatuoni kama

Police Station ndio zimekuwa handicapped enough kwa sababu unaweza remain 48 hours katika custody.   Imagine two days
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uko  police  station  mambo  mangapi  yatakuwa  yamekupita.  At  least  Police  station  pia  zingekuwa  handicapped  kama

inge-establish independent days ukishikwa na  police  badala  ya  kuingizwa  custody  iwe  watu  independent  waangalie  kama  hii

crime imetendeka kwa sababu 48 hours kwa mtu mwenye shuguli zake ni ages. Zangu tu ni hizo.  

Eunice Kamau : Haya asante sana. Ule mwingine ni Abdul

Abdul Isadeko  : Nafurahi sana kupata  nafasi hii ya kuzungumza maoni yangu kidogo  kuhusiana  na  Katiba  hii  ambayo  ni  ya

Yash  Pal  Ghai  pamoja  na  Makamishna,  tunawashukuru  kwa  kututengenezea  Katiba  ya  nchi  hii  na  tunafurahi  na  tunaunga

mkono wote ambao wamahusika kutengeneza Katiba ya nchi hii ya Kenya na sisi jambo lile  nilikuwa  nazungumzia  ni  kwamb

kuna maswala kama ya uhuru wa kujieleza, freedom of religion believe and opinion. Sasa katika jambo kama hilo, this Article is

not  specific  on  matter  of  sexual  expression  e.g.  homosexuality,  child  pornography,  lesbianism  and  other  immoral  acts  as

championed by the Western nations.   Kwa hivyo lile jambo linahusu kila mtu tunaweza kusema tunapatia watu freedom, lakini

freedom ya ku-express each and everybody’s personal  views and expression,  inaweza kuwa misused katika kutangaza hali za

homosexuality, maana yake ukienda katika Western Countries, utaona homosexuality ina right katika ile Katiba ya nchi ile. Kwa

vile hapa kwetu, itakuwa namna gani? Tukisema kwamba tusiwe very strong against it, itaingizwa katika Katiba na itawezekana

kama lesbians na homosexuality itakubalika katika nchi hii.  

Jambo  lingine  ambalo  nilikuwa  nataka  kuzungumzia  linahusiana  na,  kuna  institutions  zingine  ambazo  zina-adapt  forcefully,

prayers za asubuhi in one religion.  Na  hiyo is not fair tukisema kwamba prayers  sitakuwako asubuhi kwa watoto  wetu wasali

katika dini zote,  ama kama sivyo hiyo prayer  itolewe kabisa watu waendelee bila  kama  hizo  katika  nchi  za  makaribi  prayers

hakuna hii ni ku- instill watoto katika mambo ambayo ni ya religion na kuwafanya kuwa na tofauti ambazo si nzuri.

Jambo lingine ni kuhusu  malipo  ya  uzeeni  ama  ambayo  imewekwa  katika  Katiba  ya  sasa  kwamba  kila  mwananchi  atapewa

benefits  na  Social  Security,  tulikuwa  tunataka  kujua  kama  huwo  mswada  utapitika  katika  Bunge  wakati  gani,  na  ilo  jambo

litahusu pia wale watu ambao walikuwa hawajafanya kazi mbeleni ama itakuwa namna gani.

Na pia jambo lingine ni la manyumba.  Nauliza hakuna Clause yeyote has been put to the effect of the provision of housing as  to

whether we should take housing to include shanties na manyumba mabox.  Serikali inaweza kukamilisha hili jambo vipi? Itapata

pesa  wapi ya kujengea kila mtu nyumba? Tusifurahi tu na hatujui pesa  zitatoka  wapi  za  kujengea  watu  manyumba?   Shantis,

sinakubaliwa kama ni nyumba? Tafadhali tupate maelezo.

Halafu land and property  ownership.   Kuna watu wengine umejipatia land kubwa sana katika Kenya.  Mtu ambaye  amekuwa

katika office ya urais ama ofisi za uwezo katika nchi  hii  wamechugua  land  titles  kubwa  sana  na  sehemu  kubwa  ya  nchi  kwa

wenyewe peke  yao.   Unapta  mtu  ako  na  acre  5,000,  10,000  hata  20,000.  Alipataje  hizo?  Ama  ni  kupewa  alipewa.   Basi

tuelezwe. Kwa sabatu watu wengi hawana mashamba na hizo shamba zikawanywe, watu wapate shamba.
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Halafu  mambo  ya  Judiciary.  Ningependa  kujua  kwamba  Commission  ama  Sheria  itachukua  hatua  gani  kwa  hawa  maakimu

wawili ambao wamejaribu kufuruka Constitution?  Sisi tunapinga kabisa jambo kama hilo.  Tunaona kwamba huu ni utofu wa

nidhamu. Na  kufikiria mambo ya  ulafi,  tumbo  lako  unalifikiria  vipi.   Hao  majaji  wameonyesha  kuwa  hawana  sifa  za  kuweza

kwendelea katika hali ya kuwa ni majaji wa nchi hii.

Citizenship  ya  nchi  hii  –  watu  ambao  wameendelea  kuishi  katika  nchi  ya  Kenya,  kuanzia  independence  mpaka  wakati  huu

wazamehewe na amnesty saa hizi na wapewe uwezo wa kupata kitambulisho pamoja na uraia wa Kenya bila kusumbuliwa.  Ni

hayo tu.

Eunice  Kamau  :  Asante  sana  wale  wameandika  memorandum  zao  please  mziwaje  hapa  ni  vizuri  tukipatiana  ziende  kule

mbele.  Beatrice Kinuthia.

Teresia  Kinuthia : Asante  sana  lakini  ninaitwa  Teresia  Kinuthia  na  vitu  viwili  tu  niliona  ningetaka  kuchangia.   Ya  kwamba

vyama  vya  kisiasa  vitakuwa  vikipewa  pesa  za  kuendesha  shuguli  zake.   Hata  ingawa  the  intention  is  good  watu  wengi

wanaweza kupata  majaribio ya kufungua vyama vya kunufaisha wao wenyewe.  So that can  be  scrutinized  more  carefully  so

that, tusiwe na vyama ambavyo vina hundwa kwa kujifaidi wenyewe.

The  other  one  is  election  of  party  members,  usha  chaguliwa  na  uko  kwa  Bunge  na  tuliambiwa  unaweza  kuitwa  na  watu.

Recalling of MPs.  The MPs opponent can start  using the community, so that you will be  called back,  kwa sababu ulimshinda.

So those are reasons that should be taken care of. Tusiwe na watu wa aina hiyo. Asante.

Eunice Kamau : Beatrice Njeu. Jackson ulikuwa hapa, hapana.  Jackson K. Muguu

Jackson  Muguu  :  Yangu  ni  madogo  saidi  sana.  Nilikuwa  nataka  kujulisha  kiongozi  wetu  walio  Pumwani  hapa  nashukuru

kwanza  mbele  ya  Makamishna  ambao  tuko  nao  hapa.   Kwa  sababu  ile  kitendo  wanafanya  iliongelewa  na  Mzee  Jomo

Kenyatta, na nilikuwa ninataka, pengine nilikuwako wakati huo niongeee ile maneno kidogo.  Ninakumbuka ya kwamba kutoka

1963 Mzee Kenyatta  akienda kupewa madaraka,  Madaraka  Day anaulizwa na British hao  ni  Wazungu  wa  ng’ambo.   Mzee

Kenyatta ndio tutaenda kukupa madaraka na tutakupa Jamhuri Day, je utatengeneza Katiba yako ambayo itakayolinda nchi hii

yetu?  Akasema mimi sitatengeza Katiba kwa sababu sina wasomi ambao wakujua Katiba ni nini, nitaendelea na Katiba yenu

mpaka  nifikie  miaka  25.   Nataka  kujulisha  nyinyi  kweli  Katiba  yetu  ndio  hii  inaundwa  lakini  mjue  kuna  kitu  moja  tunadai

Wazungu  walienda  nayo.   Walakini  Mzee  Jomo  Kenyatta,  Mzee  mheshimiwa  aliposema  hivyo  aliandamishwa  kidogo,  na

Wazungu  walisema  kama  ni  sheria  yetu  ndio  utaendelea  nayo  hapa  Kenya  basi  na  mali  yetu  iko  hapa  sisi  -------  British,

tutachukuwa Title Deed ya Kenya kwa sababu tungali tunalinda Kenya.  Mkae mkijua hiyo kitu bado tunadai deni yetu.      
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Ya pili walivyo ondoka kwenda kupewa Jamhuri  na  Madaraka  day  wakaenda  ng’ambo,  mjue  kuna  kitu  mbili  ambayo  mko

nayo hapa.   Jamhuri Day ndio hii na mjue nchi hii ikipigana na wazungu walikuwa wakipigania haki yao.   Sasa  walipoondoka

walijukua  ile  barua  yao  wakaenda  nayo  Title  Deed  yetu  ya  Kenya  walipo  kwenda  nayo.  Hadi  ni  deni  kwa  hivyo  sisi

tunashukuru Makamishna wakati  huu walikuja kutukundulia, kuchapa,  kutengeneza Katiba ya kulinda nchi yetu ya Kenya.   Je

Katiba  hii  itafuatana  kwenda  ng’ambo  ituitishie  Title  Deed  yetu  kwasababu  ndiyo  mali  yetu  ya  Kenya  hii  na  ndio  tulikuwa

tukipigania. Ya  pili  ndugu  zangu  nieleze  nyinyi,  wanachuoni  wetu  na  wanaounda  Katiba  hii  waende  ng’ambo  watuletea  Title

Deed yetu.  Shukrani ndugu zangu na dada zetu.  

Eunice Kamau : Yule mwingine nitamwita ni Hezron Sambu.

Hezron Sambu : Ninafurahi sana kwa watu wa Tume ya Katiba, nilishangaa sana kwa mtu yetu moja akisema sisi yiko nja na

sisi na nja hii ambaye itakwenda paka  watoto  wetu mpaka tukufe mpaka kila kitu.  Hata kulala bila njaa na hi kitu  inafanywa

usiku na mchana.  Kitu ambaye nafikiri sitasoma ni uchaguzi ya chief.  Uchaguzi  ya  chief  siku  hizi  inaletwa  ile  askari  ambaye

ameiba amefanya nini ametoroka  anakuja kuletwa pahali hapo.   Huyu ni chief, na wewe uwezi kujua.   Mimi nasema shauri ya

reserve si hata hapa Pumwani, unaona kesho,  unaona watu wanapigwa, na kwenda kwa pombe watu wanauwana.   Tafadhali

chief aletwe halafu vile nimeona ni raia wajionee.  Kama zamani huyo chief hata kama ni assistant  chief yote ni sawa hata kama

ni mama ameletwa, kimombo siku hizi inakuja, hata kama ni mzee yeyote yote inajulikana.  

Ya  pili,  waheshimiwe  wenye  kupata  taabu  sana  kwa  kutengeneza  mambo  hii  yetu,  ni  wagonjwa,  wagonjwa  unaona  mtu

amekuwa mgonjwa sana anakwenda Kenyatta unaona anawanjwa hapo – hakuna pesa - unaona akilala tafadhali muingilie hapo

sana kwa sababu watu wengine kama hapana mpa kitu kidogo hawa madakitari  watawacha.   Hiyo  ni  kitu  ambayo  imekuwa

kubwa sana.

Ya tatu ni upande wa land, mashamba siku hizi.  Mashamba tulifurahi sana kwa President  alipovunja  maneno  ya  korti  halafu,

mashamba yaangaliwe na village.  Sababu  kama  mtoto  amezaliwa  hapo,  hakuna  mwingine  ambaye  anakuja  na  kunyang’anya

hiyo shamba.  Hata kama hapa Pumwani unaweza kuona mtu anakuja tu ananunua nyumba na kununua nyumba hajui ile mtoto

amezaliwa mama ameolewa hapo mzee huyu ameoa hapo anakuja kufukuza na kuanza mambo yake kama biashara tafadhalini

sana kwa sababu shamba na nyumba yote yiko pamoja.   Tumepate taabu hata saidi hapa kwa hivyo iangaliwe na villagers na

kadhalika.

Nimeona  Katiba  kidogo  ambayo  inaandikwa,  sisi  tunataka  customary  law.   Customary  law  ni  kitu  ambaye  Mungu  alifanya

watu.  Kama alifanya ni mtu fulani watu wa Coast  anaimba vile ilivyo anaona  raha  vile  ilivyo  kama  wanandi  wanaimba  kame

kikuyu wanaimba, lakini si ya kuwa tunagawanya. Customary laws kuna saa,  saa  ile ya arusi au kitu fulani, msinyime watu vile

wanafanya customary laws.  Hata kama vile siku ya arusi kuna vitu ambavyo watu wanafanya. Kuna watu wengine kama kule

wakuria  au  pande  ingine,  watu  sasa  wanaanza  kufanya  watoto  watahiri  hata  kidogo  wakificha.   Sisi  tunataka  mama
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ameshamzika mtoto mkubwa aulizwe kama anataka shauri yake,  kama  hataki  si  kwa  lazima.   Hiyo  kitu  itapotea  peke  yake.

Nafikiri ni hayo tu, siwezi kuzungumza mengi.  Lakini sana hatutaki nyumba unaona watu siku hizi watu wanakuja wazee ya mji

au chief anasema kata hapa kwa hivyo anahuza kesho unakuja amefukuzwa.

Eunice Kamau : Okay, asante sana baba.  Yule mwingine ni Ruth Nasiyo.

Ruth  Nasiyo  :  Asante  sana  kwa  Kamishna  wetu  wale  wameakilisha  hii  Katiba  kuja  hapa  siku  leo  kupokea  maoni  na  pia

kutuletea yale ambayo tulizungumza.  Mimi yale nitazungumzia leo, ni kwa upande ya Presidential  Escort.  Nitazungumzia mahali

pa sensitive area.  Wakati  wa Rais,  kuna wakati  mwingi sana tunapoteza pesa  kila wakati  Rais akienda Airport  wakina mama

kwa DO pesa nyingi sana kutoka kwa PC zinatolewa huko kwa PC kwa DO magari zinawekwa akina mama kwenda Airport

kumsindikiza President akienda safari.  Tena kila wakati  akitoka safari hao mama ama watoto  wa shule pia wanaambiwa watu

watoke kwa shule wasimame nje ya barabara  ili wakimngojea President  akitoka safari na kila wakati  President  huwa anaenda

official duty kwa nini hata watu wa biashara wanasimamishwa wasifanye biashara sababu President  anakuja na huyu President

ameandikwa mshahara ako kwa kazi yake ambaye inamlipa mshahara.  Tunataka wakati  President  ako na official duties,  kama

ana mgeni rasmi kutoka nje anakuja kututembelea ndio hiyo  .pesa  ziwe  zinatoka  kwenda  kulaki  huyo  mgeni.   Kama  kwako

nyumbani mgeni akija utakuwa prepared  hata watoto  wako utawambia leo tuna mgeni anakuja tuwe tayari ku-welcome mgeni

si  wewe  kila  wakati  ukitoka  pesa  zinatumika  ati  unazindikiza  President.   Tena  watu  wanawacha  kazi.  Hiyo  yote  ni  kama

kuangusha  nchi  kwa  sababu  hata  economy  yetu  inaendelea  ikififia  sababu  ya  vitu  ndogo  ndogo  kama  hizo.   Sababu  hizo

zinaharibu  nchi,  hizo  pesa  zingefunguliwa  hata  project,  hiyo  project  ingepatia  hata  kijana  wetu  kama  hawa  kazi  ambaye

wangejiendeleza nayo.  Kwa hivyo mwangalie sana upande wa matumishi ya pesa.   Hii kutumia pesa  ya uma ovyo,  ovyo ndio

imefanya watu  hawawezi  kuwa  na  maendeleo  ya  kifedha  sababu  ya  mtu  mmoja  kuwa  anatumikia  pesa,  spending  too  much

money on one person at  the expense of others.   Hiyo ndio kitu ambaye nimezungumzia  hapa  na  ningependa  sana  muende  hii

maneno makapeleke huko mbele sababu tunaharibu uchumi. Tunapeleka President,  tunamtoa, tunampeleka,  na hakuna special

duty is ambayo tunaenda kufanya. (end of side A tape 2)

Eunice Kamau : Yule mwingine ni Abdulahi.

Abdulahi  Ramadhani  :  Sina  mengi  ya  kuzungumza,  yangu  nitataja  tu  baadhi  ya  vipendekezo  zangu.   Ya  kwanza  ni  kuwa

President yule, in the office of the President  tunamwona bado  akiwa na power  nyingi zaidi to an extend that kila mtu anakuwa

na  matumaini  ya  kuwa  President.   Kila  mtu  ukimwona  anataka  kuwa  President.   Ile  kitu  iko  inatakiwa  hizi  powers  ziwe

trimmed. We have graduates,  university  students,  lecturers  who  are  jobless,  these  opportunities  sikiwa  divided  equally  to  all

those students, hii economy tunaweza ku-revive. Si kazi mia moja inapatiwa mtu moja Nia moja inapatiwa mtu mmoja while elfu

kumi wameketi bila kazi.

Ya pili – Pendekezo yangu ilikuwa ni about  retirement benefits.   I  think each and everybody  tunaangalia  under  President  mtu
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anaona hata ni heri awe President for one second halafu aitishe retirement ili apata those benefits.

Ya tatu is still under the current Constitution.   I don’t see where wamezungumza  about the freedom fights to honour the heroes

of Kenya.  There is nowhere they have talked about these people who played a key role for us the coming generation, I want to

see the current Constitution to ensure that our grant parents who are still here or those who died for our country,  they are  being

honoured and being recognized very well for the role they played for this nation. 

The other thing that I want to talk about, I think the Constitution, this is a fundamental issue whereby we should not just look at

it as a paper it is a document which will govern us for more than 100 decades to come so, I think this is the kind of Constitution

we need but still we need to go through it. There is no need for us to rush it because of politics because  of this short  time.  And

this is an important document that will govern Kenya for another 100  years  to come.  The issue is that let Constitution continue

until we come up with a good constitution which will manage to govern this country  for  another  100  years  without  any  other

problem.  And also the kind of reviewing of our economy.  We have all over people  spending billions of shillings because  they

want to become President  now but let me tell you my people.   Who ever will become President  there is no  way  he  will  help

you.  It is high time for Kenya to realize that they are  the ones who can be able to recover  the economy by hard working and

trying to elect genuine leaders.  There is no way mtu anatoka tu huko anakuja kwetu,  mimi nataka mbunge wetu.   Hiyo wakati

imekwisha.  Siasa ya unga na sukari nataka iishe.

Eunic Kamau : Abdullahi kama una point ingine ongea ingene wacha. 

Abdullahi Ramadhani : Last but not least, I want to say thank you to the Commissioners and let us hope a peaceful nation, let

us pray to God to give us a wise, a genuine, a leader with medeocracy and integrity for our nation thank you.

Eunice Kamau : Okay thank you very much.  Please come and sign the book.  The other person is Samuel Karanja.

Samuel Karanja : Hamjambo nyote, mimi nasema ya kwamba sababu hii muda wa kusoma hii Katiba na kujibu hiyo maswali

inaonekana ni muda mfupi sana.  Na kama mimi ni mwalimu tunawale tunafunza na hao tukagua hii Katiba kwa muda usiyosidi

mieze miwili.  Muda usiyozidi miezi miwili.  Sababu kuna mahali ingine tuliandika kitu ingine inaitwa Kenya Development  Plan

kuhusu mashamba na hiyo nimesoma plan sikuiona mahali popote. Tulisema mtu awe na acre 1000 mtu aliye na shamba kubwa

saidi.  Ekari tano, tano igawiwe wananchi wasio na chochote na kuhusu Katiba hii sababu ni maoni ya wananchi wa Jamhuri hii

yetu Kenya, imekubalika moja kwa moja na ithinishwe na kongomano la kikatiba na Bunge vile, vile iithinishe na nani anatawala

aweke sign na tuendelee na uchaguzi chini ya Katiba mpya. Sina saidi ya hiyo asante.

Eunice Kamau : Thank you very much. Next
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Emmnuel Mtinda : Thank you very much for the good work that you are  doing.  I  think the Review Commission has done a

very good work it has produced a very good document and we are really supporting you for that.   So  my first recommendation

is that Ministers should be chosen from the MPs.   Because most of the people  are  ambitious to get to Parliament so that they

can  be  awarded  these  positions.   So  it  is  very  good  for  us  to  choose  Ministers  among  the  MPs.   Because  of  attracting

professionals.  Secondly I don’t support the idea of having two Houses because the National Assembly can do the duties of the

National  Council.   Secondly  there  has  to  be  a  distinction  between  public  holidays  and  National  holidays  because  we  don’t

know where things like Christmas falls in.  Another thing is that we should document the customary laws because  most of them

are actually verbal.  So  most of us may be in Nairobi  we don’t understand what customary law says and most of the time we

find  that  they  preach  the  Constitution  of  the  land.  Another  thing  is  that  the  President  should  not  have  powers  to  remove

theAuditor General without the consent of the National Assembly.  My views were just those. Thank you.

Eunice Kamau : Thank you. Next

 

Mohamed Ramadhani :  Mimi yangu ni machache kwa ajili ya identity card.   Tunapata taabu sana kwa  kupata  hizi  vipande

zetu.  Tukienda huko kuchukuwa vipande uanaambiwa leta form ya kuzaliwa ya mtoto wetu.  Tukienda tunaketi kwa committee

huko.  Ikipitishwa huko tunawekewa watu hata huwajui ni watu gani, na DO yuko hapo na wazee wengine wanawekwa hapa.

Sasa ikishapitishwa huko, ikienda huko juu tena ikirudi inaletewa vikwazo vingine tena,  unaambiwa wewe ni mtu wa Mijikenda

huwezi kupata hii. Sasa hiyo tutafanyaje kwa watoto  wetu hawa wazidi kupata  vipande? Maana yake hata sasa  nina msichana

wangu  mmoja  amezaliwa  hapa,  hapa  maternity  hata  barua  yake  ninayo  hapa,  nikienda  kuuliza  habari  ya  hicho  kipande

wanasema huwezi kupata  kwa jili unaandika wewe ni Mijikenda.   Na  huyo Mijikenda si Mkenya? Na  ndio kabila Mijikenda.

Mimi sina mengi ila ni hayo tu.

Eunice Kamau : Next

Mark Musila  :   Okay asanteni sana  mimi ningependa  kusema  mambo  machache  kuhusu  Constitution.   The  security  of  the

common man.  The security of the common man haijakuwa classified kwa hiyo mambo ya Constitutional  review  kwa  sababu

tukiangalia wale watu ambao wako na security properly ni wale watu wakubwa.   Lakini  sisi  watu  wachache,  especially  mimi

hata nikitoka hapa nikitembea, nikifika hapo nje, haki zetu zinakuwa abused by the Administration.  Kwa mfano unaweza patwa

hapa na ushikwe na uanze kupigwa search.  Na uambiwe wewe ulipatikana ukiwa umelewa na in common sense wewe ulikuwa

unatoka kazini umechelewa unaenda nyumbani unapata the Administration wame-abuse haki zetu wananchi kwa wakati  mrefu

sana.   Sasa  sijui  hii  Constitutional  Review  itafanyake  kuhusu  hii  mambo  ya  kushikwa  kwa  njia  halafu  unaenda  unapewa

accusation ile ambayo hujui.  

Secondly is accoding to what you call taxation.  Taxation yenyewe kusema ukweli mimi nikiangalia it is bad  on common man.

Imekuwa very high mpaka  tunapata  vitu  zetu  za  Kenya  zenyewe  hazinunuliwi  na  ndio  sababu  unapata  watu  wengi  hawapati
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kazi.  Kwa sababu hata ukienda kwa Textile imeanguka, ukienda kwa upande wa Agriculture imeanguka, ukienda upande gani,

kila kitu imeanguka kwasababu taxation ya mwananchi, common man inakuwa very high sasa  vitu vikitoka nje vinakuwa bei ya

chini kuliko vya Kenya.  Sasa industries zetu haziendi juu. Yaani haziendelei kwa sababu ya taxation.  Sasa  mimi ningependelea

sheria kuhusu taxation na security ya common man yaangaliwe sana. Asanteni.

Eunice Kamau :  Asante. Charles Nderitu.

Charles Nderitu : Hamjambo, mimi yangu kidogo ni kuhusu pahali kadha wa kadha nimeona kuna mambo mengine ambayo

bado yanatakiwa kufwatiliwa.  Kama Cap.70 kuna pahali ingine ambapo inafikia mtu akishafanya makosa kama ni hapa Kenya

tuseme may be ni a certain politician, ameshafanya makosa mengine na ameepa Kenya.  Huyo mtu hata kama ana haki zake za

kushtakiwa, inafaa mpaka arudishwe  Kenya  na  afanyiwe  mashtaka.  Si  ati  aende  kama  huko  Switzerland  na  ameiba  Kenya,

akae huko.  Huyo mtu sisi tunaonelea katika Katiba ikuwe na haki ya kumshika na kumleta Kenya na ashtakiwe.

Ingine  ni  Cap.83  upande  wa  uchaguzi.   Tuseme  uchaguzi  wa  mtu  fulani  umekataliwa  na  ni  baada  ya  uchaguzi,  na  may  be

mahakama imeithinisha hii uchaguzi haikuwa sawa.   Sasa  ikifikia pahali kama hapo,  tunaonelea inafaa huyo mtu kama alikuwa

ameshikilia hiyo kiti na uchaguzi labda umerudiwa tukuwe na by-election huyu mtu alikuwa ameshashinda hiyo kiti anafaa alipwe

ridhaa na ni kama makosa yalitokana na hitilafu za uchaguzi.

Ingine ni Cap.73 upande wa wafanyi kazi.  Mimi Naonelea si vyema watu kutoka outside Kenya, I don’t see  how capable  they

are working than Kenyans could themselves.  Na sisi wenyewe kama waKenya tuko na hizo skills za kufanya hii kazi kama hiyo

na may be ni engineer.

On land issues  –  Kuna  pahali  zingine  ziko  na  mashamba  kubwa  sana  kama  hii  ya  Delmonte  Kenya  Limited.   Hiyo  shamba

tunajua inamilkiwa na America na hiyo shamba ile ambapo  hiyo  mananazi  ambayo  bado  imepandwa  katika  hiyo  ardhi  ni  sisi

tunatumia. Sisi Wakenya kwanza sasa pande kama hiyo inafaa hawa foreigners,  wasi-invest kama hiyo shamba ambayo inaleta

tax mzuri na ile ambayo mali kama hiyo inasaidia sisi wa Kenya initially. 

On employment we Kenyan citizens our Constitution should regard us upon being employed under contract  basis  because  we

get no service work after being employed under contract  basis.   Those  EPZ  –  Export  Processing  Zones  which  are  based  in

Kenya should also be given priority to own in our country and also the Kenya itself should also have enough priority to own in

the rest of the world to invest in those Export Processing Zones.

Kuhusu haki za mushtakiwa – nilikuwa nimeonelea ni vyema mtu ashtakiwe kulingana na vile Katiba inavyo-state,  siyo ati labda

mtu amefanya makosa zingine na unapewa mashtaka zingine, ile ilikuwa ametajwa mbeleni na mtu mwingine.
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Upande wa  Security – In a case whereby Kenya imeumizwa ama imefanyiwa kitendo fulani, na mali yake imeharibiwa na labda

hata wanachi wameumia, we should be well compensated for.   Kwa  mfano  kama  wakati  ule  kulibomiwa,  the  Nairobi  bomb

blast, aim yao ilikuwa ni Americans Embassy, lakini katika ile hali ya kwenda kuhimiza American Embassy mali ya Kenya ndio

iliumizwa na  sisi  Wakenya  ndio  tuliumia,  lakini  katika  hali  ya  kulipwa  ridha  sisi  Wakenya  yenyewe  hatukufaidika  na  ile  kitu

ambayo walileta, hata haionekani hadi wa leo.  Kwa hivyo Katiba inafaa iangalie mambo kama hayo.

Na pia ingine ni Commission yeyote ambao imekuwa selective na elected,  hata kama ni kwa Parliament,  haifai kuweka report

yake mpaka hata wakati mwingine hatujui kule hizi reports kuwa zinaishia. 

I thank you all the Commissioners kwa sababu ya kitu moja ama zingine kuna kama the Ouko Enquiry, hatujajua hadi wa leo

ukweli ilikuwa wapi na pesa  ya Serikali ndio ilitumika. Kwa hivyo ni kama kuna mchezo inakuwa pale  katikati  ya  Serikali  na

wanachi kwa hivyo kila Tume yote ambayo yoyote inachukuliwa iwe inatoa report  yake kwa muda ambao unastahili na iwe ni

haraka iwezekanavyo.  Yangu ni hayo asante.

Eunice Kamau : Mr. Nderitu njoo hapa uweke sahihi.  Gabriel Muniu? Gabriel.

Gabriel  Muniu : Hamjambo nyote.   Asanteni sana Commissioners ambao mmefika hapa  leo  na  nitaanza  kwa  kuwashukuru

kwa  kazi  nzuri  mmekuwa  mkifanya  tangu  Tume  hii  ibuniwe  na  kusema  kweli  wananchi  wengi  tuna  imani  na  nyinyi  na

tunawaunga mkono katika hii vita mpaka Tume yetu imalize kazi yake ya Constitutional Review.

Ningependa kuanza na mambo ya recalling of an MP.   Katika Constitution yetu  hii,  Katiba  mpya,  iko  stipulated  zile  reasons

zitafanya  nyinyi  mmemchagu  MP  fulani  mmwite  ama  mmfute  kazi  lakini  unfortunately,  haijakuwa  stipulated,  what  is  the

mechanism, okay it says two thirds,  fine, but how do we go about  it.   Mimi nitatafuta vipi hizo signatures,  mechanism  ya  aina

fulani.  Wacha iwe expanded saidi ndio watu wapate  kuelewa how they are  going to approach that issue.   Mechanism is very

important hapa iwe explained in black and white ndio watu wapate kujua tutafuata system hii, tutamobilize watu namna hii etc.  

The other thing nikuhusiana zile public land ambazo zimekua grabbed in the last period ambapo  tumekuwa  na  hii  disgrace  ya

corruption.  Ningeomba tuwe  na  nafasi  katika  Constitution  yetu  ambayo  ita-safeguard  all  the  public  lands  ambazo  zimekuwa

grabbed, that is in the form of recalling them back.  Maana yake hii public land ilikuwa ni public land wakati huu mtu alinyakuwa

wakati aliongana, wakati alifanya whatever dirty moves alifanya akaipata na chochote kile kimekuwa katika hiyo land for all the

time may be 10 years or 15 bado  hasijakuwa halali.  Maana yake halali ya hiyo piece of land ilikuwa ni iwe a public utility, so

we still need that land how does our Constitution defend that land so that wananchi hawataikosa hiyo piece of land?  

Katika hiyo mambo ya land ukiangalia hiyo cross  section nchini, utakuta kuna watu wengi  wana  mashama  makubwa  sana  na

hali kwamba haya mashamba yao,  I don’t want to enter   into whether they own them legally  or  not.  Let  us  just  talk  of  them
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kama mashamba makubwa ambayo they are  not utilized.  Ukiwa na shamba kama hil, may be you have 200 acres,  you don’t

utilize it.   Constitution yetu naona ingekuwa na slot mahali kuhusiana kwamba huyu  mtu  anatakiwa  awe  akilipa  fee  fulani  ada

fulani kwa Serikali kwa kuiweka hiyo shamba hivyo.  So that hiyo ada ambayo atakuwa anapatiwa alipe kwa Serikali itamfanya

yeye aifanye hiyo land productive.  Maana yake ataona hii pesa  yangu nalipa bure,  kwa hivyo hii land natakiwa nifanyie jambo

fulani  iwe  productive.   Else  as  an  alternative  kama  hatalipa  hiyo  ada  basi  hili  shamba  lake,  may  be  Serikali  inaweza

kukombolesha mtu fulani ama shirika fulani  ama  watu  fulani  waweze  kuifanya  hiyo  shamba  productive.   Otherwise  the  point

here is we are  not  supposed  to  be  having  land  in  Kenya  that  is  not  productive  lying  idle.   Kwa  hivyo  Constitution  itafute  a

certain format ya ku-defend ama ya ku-protect such land ambayo inakuwa iko idle.

Nikiingia  upande  wa  various  policies,  kuhusiana  na  mijadala  mbali,  mbali  katika  Parliament  Constitution  yetu  ingetuwezesha

kuwa  tunaweza  ku-slot  in  some  seats,  in  Parliament,  separate  say  from  those  chairs  of  MPs  elected,  wale  watu  ambao

watakuwa  wanasimamia  hizo  policies.   Kwa  mfano  tunaweza  kuwa  na  policy  kuhusiana  na  kitu  kama  the  National  Youth

Policy, just an example.   We could be having people  who are  in Parliament may  be  two  people  or  three  to  defend  National

Youth Policy to seeing to it that inaendelea na inafuatiliwa na vitu vinatiliwa mkazo, na polity zingine zile kama Land Policy, what

policy, all those other policies.   If the Constitution can find a way to slot  in  a  way  kwamba  kutakuwa  na  seats  in  Parliament

ambazo zitakuwa za hawa watu, itakuwa ni bora saidi.

Ya mwisho nasikitika katika Constitution yetu nimeenda through, I had another different paper  from this one,  nimeenda through

lakini sijaona vile the Consitution defends itself. What defends the Constitution?  We have the Constitution already yes, but what

defends that  Constitution?  Inaji-protect  vipi  Constitution  yenyewe?  Maana  yake  someone  will  come  and  violate  it,  but  how

does  the Constitution protect  itself.  Let  us  have  something  in  black  and  white  so  that  this  Constitution  protects  itself  in  this

manner or in that manner. Asanteni sana na tuko pamoja na nyinyi mpaka mwisho.

Eunice Kamau : Asante Gabriel.  Hussein Sakwa

Hussein  Sakwa :  Asanteni  sana,  ningependa  kushukuru  kazi  inayofanywa  na  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  na  mawakadha

wanao wakilisha ama Kamishna wetu na Makamishna wenyewe.  I am here kuyakagua ni machache nina point kama tisa hivi. 

Ya   kwanza  ni  kushukuru  kupunguzwa  kwa  siku  za  kitaifa  ambazo  zinaelekea  kum-support  kiongozi  huyo  ambaye  huko

mamlakani.  Pili ningependa kuchangia sura ya nne ya Katiba ya Kenya inahusu uraia.   Na  ni kwamba ningependelea ule muda

unaoruhusu  mtu  kutwaa  uraia  wa  Kenya  kutokana  nakuoana  uongezwe  kutoka  miaka  mitatu  kwa  uchaji  wa  miaka  mitano

sababu ni kwamba hii inawezakuwa nafasi ya  watu  ku-commercialize  citizenship  ya  Kenya.   Tunazungukwa  na  nchi  ambazo

zina matatizo ya uongozi kisiasa kwa hivyo ningependelea acquisition of Kenya citizenship through marriage to be  raised  from

three years to five years.
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Kitu kingine ni Bill of Rights Chapter 5 ambapo nafiki sehemu ya tatu,  chapter  5 Section three five one,  inazungumzia kwamba

equal rights and equal treatment and opportunity for all for economic and social activities kwa wanawake.   Nafikiri nikija pande

ya kuchaguliwa katika National Council na National  Assembly.   This  bit  will  in  due  course  of  time  be  watered  down,  if  the

legislation  to  maintain  a  third  of  members  of  the  National  Council  and  National  Assembly  and  50%  of  mixed  members

proportional per representation itakuwa ni wanawake, because I am happy women have stated their case and initially they were

stating their case as marginalized groups but now it seems the present Constitution would superceed that and some other people

would become marginalized.  Because I think women also form a substantial number of the youth.  The Consitution is weak on

the side of youth. So I would recommend the following: that,   instead of the 50% on the mixed  member  representation  being

allocated for women only, I would recommend the following : That let it be broken down into 25% women 25% youth to make

50% the rest of the 50% of the mixed members representation let that be  set  aside for the physically challenged for the ethnic

minorities and the representatives of the civil society.  

Kitu kingine ambacho ningeunga mkono ni officialization of the Kiswahili language such that official documents can be printed in

the  Kiswahili  language.   This  is  very  good  because  soon  Kiswahili  language  is  breaking  into  the  frontiers  of  international

languages.

Tano  ni  election  process  na  candidates.   I  support  the  provision  for  independent  candidates  because  unfortunately  Kenyan

politics has been dominated by ethnicity, therefore, I support independent candidates from the level of Presidency, civi level and

Parliamentary level.

Ingine on Parliamentary parties,  I support  the proposal  that political parties  especially those ones founded on the principles of

ethnicity or greed or personality cults by virtue of failing to master at  least  1% of the national total  votes will die a natural death

that one I support very much.

The other thing is about  Commissions – there are  various proposed  commissions but I would  like  the  CKRC  to  put  a  lot  of

emphasis on the setting up of a Commission on disadvantaged and minority groups because  if that one is not implemented soon

and a time frame be given, we are going to have a problem on minorities and the disadvantaged groups.

Another thing that I would like to say to the proposed  Constitution is to define who minority groups are.   Because of  various

problems,  tribabl  clashes,  rivertism,  I  would  like  to  give  you  definition  to  one  category  of  minority  group  is  a  de-tribalised

Kenyan and this a Kenyan of different ethnic, religious creed  who of his or  her own volition has severed ties with her ethnic or

ancestral group and land respectively and hitherto, they live as a community in their adopted land.  Why I am putting on a strong

  position and I am supporting this is that unfortunately in Kenya people tend to identify somebody’s names or  perhaps  physical

complexion on where somebody comes from.  This one has had a very telling effect  when  it  comes  to  a  recruitment  into  the

Armed Forces or tarsiary institution, the quota system has really done a lot of harm to the disadvantaged minority who happen
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to live in urban set ups.  They are assumed to enjoy the privileges of urban set ups while in the really sense they are  not,  so they

don’t get admission into tertiary institutions, government, the disciplined forces. 

The other thing is that the Constitution I think, is short on labour,  and actually workers,  on workers  rights that one will give it a

general supposition that it should go deeper in that.  

The other thing is that although we appreciate the Constitution has given provision that the status of Nairobi  will be  enacted by

legislation but I would like to support and recommend that it is high time that Nairobi is divided into barracks.

Eunice Kamau : Thank you, Mr.Sakwa please come here and sign.  Churchill Akala?

Churchill Akala  : Mengi yamesemwa na jambo langu la kwanza ni kuhusu kupiga kura.   I  propose  that  as  much  as  we  are

being told that voting is a right we want it to be  made compulsory for anybody who has a voter’s card  and is of the age of 18

years.  

The  second  is,  I  disagree  with  qualification  for  members  of  Parliament  that  is  both  the  National  Council  and  gthe  National

Assembly.   Penye  wanasema  kuwa  MP  lazima  ukuwe  na  at  least  Form  Four  education.   We  propose  that  to  become  an

member of Parliament, you must at least have a University degree.  

And then the third issue is the Vice President.   The Vice President  in the new Constitution does  not seem to have  powers  or

functions at all and I am proposing that he should be the President of the National Council or the Upper House.

The fourth one is about  affirmative action,  should be enhanced through the nomination of MP,  but however,  I  am  disagreeing

with the issue of nominating 90 members of Parliament,  we should have at  least  20.   They are  going to take  away the rights of

the common mwananchi, by nomiting so many members of Parliament to the House.  

And then the other one is about the age limit of the President.  They are saying that the President  should be of age 70 years  but

then the Prime Minister we are  not being given the age limit of the Prime Minister.   So  that might mean that  we  might  have  a

Prime Minister who is 90 years  old and has more powers  than the President.   So  we are  saying that they should also have an

age limit of the Prime Minister and probably 70 years will do.  Thank you.

Eunice Kamau : Thank you Churchill, the next person is Jeff.

Jeff  :  Asanteni,  ningependa  kusema  CKRC  imefanya  kazi  nzuri  sana  na  nafikiri  zote  tunafaa  tuwapongeze  maana  yake  hii

document ambayo wameikusanya na kuitengeneza ni document ambayo zote tutakuja kujivunia wa leo na watoto  wetu ambao
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watakuja baadaye.

Point langu ningependa kusema katika Chapter  5 ya Bill of Rights section 37 (5).  Tutilie mkazo sasa  sijui kama ingewezekana

kuwa  katika  ku-sensetize  children’s  rights,  ingelikuwa  ni  bora  sana  kama  katika  mashule,  kuwe  na  programme  ama  katika,

kwenye history kama civic education hivi ni vizuri pia kuwa-sensetize wao kuliko sisi wenyewe kama wazazi tunajiandalia ndio

tunajua rights za watoto lakini nao wenyewe? Ingelikuwa ni bora zaidi kama  kwenye mashule kwa primary school level na vile

tunasema primary education iwe free nafikiri katika community yetu yote.   Even the whole country,  tutakuwa  tuna-bring  up  a

sensitized generation ambao zote tutajivunia kwa hivyo ni vizuri pia tutafute njia ya kutilia mkazo hiyo Section 37 (5).

Lingine pia ningependa kusema katika decentralizing public institutions.  Hii  imekuwa  ni  jambo  muhimu sana.   Ndiko  tufanye

sasa tunaangalia wakulima kama kule Western Kenya hao ndio Sugarcan growers, lakini sasa  ukipata malalamishi yao tunapata

hapa Nairobi ama Central capital city ndio tuna-create hizi Boards ama nini.  Let us try to look for a way vile tuta,  if it is sugar

growing area kama ni Western Kenya tunakuwa na sugari upande huo.  If it is pyrethrum, upande huo, nafikiri hivyo tutakuwa

tunapunguza crime, insecurity na mambo mengine.

Kitu kingine pia ningependa kutilia mkazo ni kuwa, for those who don’t know how to read and right, hii Katiba,  tutawaelimisha

vipi wale ambao ndio wengi na  hawajui  kuisoma  na  kuandika.   Let  us  look  for  ways  because  it  is  good  for  them  na  wengi

wametoa maoni, na sijui kama wengine watakuwa vipi kujua hii Katiba inaongeleshwa vipi kuwahusu.  

Kingine pia ningependa kusema ni hizi District Coordinators  sijui kama sitakuwa throughout because  watu wangependa kutoa

maoni na vile vile tunaiweka kama working days, kuna watu wengi wangependa kutoa maoni lakini hawapati hiyo nafasi.  Let us

look for ways ambazo pia watu wengine tunaweza kuwafikia na pia waweze kutoa maoni yao maana yake document ni yetu na

tujivunie.

Na mwisho kabisa ningependa kusema hii, are  we going to embrace hii Constitution?   Tulipoingia  hapo  mlangoni  tulivalishwa

hizi badge, mimi ningewasihi nyinyi Wakenya, hata kama ni mass demonstration, hii ni Katiba yetu tumetoa maoni na pesa  nyingi

zimetumika kwa hivyo tusione ugumu wote tuwe katika mastari wa mbele kuichangia hii Katiba na kuifanya kweli iwe ni Katiba

na pale tutasema tutakuwa na Katiba day, basi iwe ni jambo la muhimu sote tusimame na tuitilie mkazo sana.  Asante.

Eunice Kamau : Okay Jeff njoo hapa uweke sahihi.  Joakim Osewo

Joakim Osewo :  First of all, Bravo CKRC,  this is a very beautiful document,  this is a  very  good  reading,  before  anybody.

But I may ask forgiveness to repeat what has been said before about  the recalling of a member of Parliament.   As we know in

our  Kenya,  it  is  almost  our  nature  that  when  somebody  is  defeated  he  is  jealous.  The  question  of  recalling  a  member  of

Parliament should be something that should be brought about very carefully, people are very generous in electing the member of
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Parliament they want and are also not generous to somebody whom they don’t want.  Somebody may be very rich, may have a

lot of money and in Kenya you know there are lots of ways of getting money somebody may use a lot of money and people  are

hungry.  He can bribe people around to go and polute somebody’s name, spoil somebody’s name because  you have defeated

him ----- through telling he is elected to Parliament.  That thing should be thought out very much and if need be if a member of

Parliament is reprimanded to the  extend  of  being  recalled  then  a  tribunal  can  be  set,  so  that  everybody  will  be  given  amble

opportunity to defend himself.  Because people will use this to spoil other people’s name by recalling them from Parliament.   In

any case somebody does not go to Parliament to earn it is not a dubious job to do.  He has gone to represent  people.   It  is not

an employment to send an application for the job you are  doing.  So  that one should be taken care  of very much.  I think the

Review Commission will look into that one again.

And now happy enough this beautiful document before us is talking about  appointment of Minsiters.   I  hope it will be  this one,

let us pray God allows that this one will take  place.   When Ministers are  appointed,  at  least  a Minister should be given time in

his office he should not be  removed 6 months this ministry, 6  months  another  ministry.   One  month  another  ministry  later  on

somebody is kicked out.  At least a minister should be honoured, should be given a ministry where he is supposed to be  and be

given time to be  there for sometimes.  May be he can be there for three,  four  years  but  not  this  month,  next  month,  another

month, now he is going to loose respect.  Even the people in the ministry will not know----.   He should be given the role of the

executive part of it.  At least he must have his dignity, in a ministry.  We have heard a lot of very learned people,  you have seen

them even of late, a very learned person is removed from a ministry, a certain dunderhead is brought to take over, now even the

dignity goes.  I think this one should be taken care  of.   And if there is anything there at  CKRC you people  have very beautiful

work we hope you will be beautiful again in adjusting these other things here and there.  

Another  thing  I  wanted  to  talk  about  is  the  tenure  of  Central  Bank.   Central  Bank  should  be  strictly  be  an  overseer  of

commercial banking.  Not doing the commercial banking part of it.  It  should be a place where somebody is going to negotiate

for money or  going and taking the money or  depositing money that is a place strictly to oversee  the  other  commercial  banks.

And this question of legal tender putting the head of the Head of State, should be abolished,  at  least  we have got elephants,  we

have got lions, we have got -----,  we have got maize, we have got,  we can put one of those on our notes,  because  it develops

into egoism.  Once somebody’s ------  they think because the President  comes from this other  area  of the legal tender,  so they

think they are better than other people.  This kind of  thing should be removed.  So that we can use other things we have got in

our country or a beautiful road being constructed then you put on the legal tender 

And Judiciary, although I am not a lawyer, I think we people who commit very little offences like you have been got in a chang’

aa place or you have been got in a spirit walking late at night, you just go to court  what the magistrate says,  is it true or  is it not

true, you say yes or no because you fear being taken to the custody.  The magistrate should be able also to give somebody who

has been arrested  some chance at  least,  10  minutes or  5  minutes  to  talk.   Because  they  say  you  say  yes,  you  say  so.   No,

remand, and going to remand you have wasted a lot of your time and these days going to a Kenyan remand is going to a place
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of death.  If you can wake from the grave then thank God for that.  So the Judiciary should also check on this one.  

They should be fair, at least the law enforcing officers to be trained to know and to senser,  how they are  arresting people,  they

should not just arrest people now and then. And this question of identity card,  at  least  a Kenyan is known as a Kenyan if you

can speak Swahili.  When somebody is saying give me an identity card,  when you don’t have,  even when you don’t have you

go to the cell and your wife comes and finds you in a cell with a lot of fun people.  She says now you are telling me lies.  You go

out and give the little money you have, you are going to take chang’aa. These kind of people.   

And there was a suggestion in  Judiary.  They  said  communial  punishment.  The  magistrates  don’t  know  about  this  communial

punishment.  Drinking a glass of chang’aa alone,  somebody is saying three months or  if not three months, you pay money, we

don’t have money in Kenya some of us.   May be those people  who know where to get money.  Where they get money from

we don’t know.  

Eunice Kamau : Joakim please go to the next point.

Joakim Osewo : Now next point is Transportation.   We don’t know whois given onus on the roads  of Kenya.   Of late some

people have taken the onus of the routes.   Now you are  going for duty you will be  late because  there is some tampering with

other people, this is not your route,  can somebody  say that public service vehicle should not be  tampered with during certain

hours because this can invokle people getting late, or even late in a hospital or you have very important things to do so we don’t

know what we are going to do.  They should make clear cut regulations on transportation.  Thank you very much.

Eunice Kamau : Thank you very much, please come here and sign.  Now we have the last person Michael, if there is anybody

who has just come in and you want to give your views, give us your name.

Michael Odera : Ladies and gentlemen, Hamjambo nyote siku ya leo.   I  have seen you, although we are  very few.  We can

work an obstacle for 2003.  Me, I have got a written document and I thought I would like to hand over,   but I can read over

and you also hear what are the comments in it.  

Eunice Kamau : Ukapatiane kama umeiandika mahali ---

Mr.  Odara  :  Yote  nitasoma.   Kuna  mahali  mimi  mwenyewe  ningeweza  kuzungumzia  juu  ya  Provincial  Administration.

Provincial  Administration  imekuwa  ni  agreement  katika  watu  wa  political  na  watu  wa  business  leaders.   Mfano  tutachukua

Nairobi ikiwa ni moja wao.  Sisi tuko mikoa nane katika nchi yetu.  Nairobi  ikiwa ni extra city ambayo ni International city ya

wakanya wote pia na ulimwengu mahali tunapokutana.  Hapa kuna swali kidogo ambao mwenyewe naweza kuelezea kulingana

na Nairobi vile inatakikana iwe. Ukweli tunataka kuruka ukabila.  Ukabila huna msingi, hata ikiwa tunaambiwa,  hata ulimwengu
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tunapotembea  ukabila  hakuna.  Kuna  Cosntituencies  ambao  ni  nane  katika  hiki  kijiji  cha  Nairobi.   Tungependelea  kwa

Constitution yetu ya Kenya tuchukue kila Constitution iakilishwe na mkoa kama ni Nyanza  iwe  ni  mtu  wa  Nyanza.   Ikiwa  ni

Kangemi ama Dagoretti iwe na mtu wa mukoa wa Coast,  ikiwa kama ni Embakasi iwe ba mtu wa kutoka kwa mkoa wa Rift

Valley.  Sababu  (end of side B tape 2)

Hiyo Kiti, mimi kama ni mkaaji wa hili jiji la Nairobi  sasa  miaka 35,  nimeona hii kiti tukipunguza  ukabila kila mkoa uakilishwe

na mbunge.  Nao  wabunge waakilishwe pia na Ma-Councillors  wale wakutoka hiyo mikoa chache  wakichanganyika  na  wale

wetu wa mkoa wa Nairobi.

Pia mimi, nitazungumzia juu ya maji.  Maji ni tatizo kote ulimwenguni na hata katika nchi yetu.  Tukikosa maji hatuwezi kusema

hata hatuwezi kuzungumza, vile tulivyo sasa tungependelea iwe Board ya kuangalia maji peke  yake katika nchi yetu ya Kenya,

maana yake tukimpa board  ya Ministry of Water  and  resources  kwa  ukweli  maji  haitufikii  kulingana  vile  inatakikikana.  Pesa

ikitolewa, na donors  juu ya maji tupatiwe maji,  hiyo  pesa,  haitufikii  kule  mahali  tuko  kama  ni  rural  areas.   Unasikia  ati  pesa

ilipimika pesa imekwisha.  Kweli ardhi inaenda na maji.  Ikiwa ardhi inaenda na maji sasa watu wa rural areas  ndio the sufferers

kwa  disease  ambao  tunasema  water  borne  diseases.   Tunapata  pia  diarrhoea  ndio  iko  nyingi  reserve.   Tungependelea  hii

Constitution  ya  Prof.  Ghai  itilie  mkazo  Board  iwekwe  ya  maji  na  environment,  ikiangalia  hiyo  section  na  iki-advise  ministry

kulingana na environment na vile ardhi inatakikana iendeshwe katika Katiba yetu na maji.  

Tena kuna neno ambalo nitaguzia hata hii neno hii itaenda hata kwa Parliament.  Si Prof. Ghai mwenyewe ndio ataiweza.   Tuko

na Lake Victoria ambayo iliwekwa agreement na mukoloni miaka  nenda  rudi  na  nchi  ya  Egypt.   Hii  sheria  iwekwe  sisi  kwa

wananchi  kama  ya  Kenya  inatakikana  itupiliwe  mbali.   Maji  ya  Lake  Victoria  ivutwe  iende  mpaka  sehemu  hizo  ambayo  ni

jangwa.  Mfano iende kama Lodwar huko ingine iende Garissa,  ingine iende Masaaini ili hii maji tuitumie kwa irrigation.  Ndio

nchi yetu tupate mazao ya kutosha na kuuza nchi za nje.  Ni hayo tu mimi sina mengi ya kuzungumza.  Thank you.

Eunice Kamau : Thank you, huyo alikuja badala ya Michael Kiti, andika jina lako huko.

Michael Kiti  :  Mimi nitaongea juu ya right of arrest.   Ukishikwa unawekwa 48 hours.   48  hours ni siku nyingi sana.  Sababu

mahali unaenda kulala hakuna kodoro, hakuna blanket ya kujifunika na uko hapo for 48 hours.  Hiyo mturekebishie at  least  iwe

28 hours ama mpunguze kidogo iwe siku moja na nusu.  Nilikuwa nataka kuongea ni ukishikwa, ukienda kwa Jaji  anakupatia

week mbili remand  hapa hatujambiwa kama hiyo week mbili kama imepunguzwa ama haijapunguzwa.  Hiyo week mbili nataka

ipunguzwe, badala ya wiki mbili iwe kama siku mbili au tatu.  Sababu pale remand now ukicheza ni kufa hakuna njia ingine.

Kitu  ingine  nataka  kuongea  ni  Rights  za  wanawake.   Wanawake  wamepatiwa  rights  nyingi  sana  kwani  sisi  hatuna  rights?

Wanaume hakuna rights? Hata sisi mtuwekee zetu sababu wanawake ndio violent kuliko wanaume.  Nani anakata,  wanawake

ndio wabaya kuliko wanaume.  Wanaume ni wazuri sana.  Asante.
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Eunice Kamau : Asante. Ule mwingine ni Paul Owichi.

Paul  Owichi  :  Basi  asanteni  sana  nitashukuru  siku  ya  leo  nilifika  hapa  ili  nitoe  maoni  yangu  kuhusa  Katiba  ya  nchi  hii  yetu

Kenya.  Mimi ni mwalimu kwa profession na niko hapa New Pumwani Primary School.  

Ningependa  kwanza  nizungumze  juu  ya  haki  ya  kuajiriwa.  Kama  umeajiriwa  kuna  form  fulani  unaijaza  ambaye  inakupatia

condition ya kufanya kazi.  Na baadaye utapata kuna mtu fulani ambaye anajulikana katika ofisi kuu ataanza kukupeleka wewe

right, kupiga wewe left, na huku ameacha ile sheria ambaye uliajiriwa chini yake.  Tumekuja na tukaangalia tukaona ya kwamba

hii inatokana kwa sababu wale  ambao  ni  ministers  wewe  hukusomea  habari  ya  health  pengine  wewe  ulikuwa  ukichunga  ng’

ombe kwa bahati  nzuri ndugu yako,  sijui Godfather yako,  alikuwa mkubwa akaonga ndio hapo ukaingia Parliament,  ukapewa

Ministry ya education.   Tayari unafanya kazi ambayo  hujui.   Hii  imeleta  shida  katika  idara  ya  education  na  hata  kwa  wizara

zingine.  

Ningependa  nchi  hii  ili  mtu  awe  waziri  wa  Agriculture  au  wa  wizara  fulani  uwe  umesoma  habari  ya  Agriculture  au  kama  ni

education you are  well graduated  sio  mtu  ambaye  anaokotwa  porini  na  anakuja  kulinda  wale  ambao  wamesoma.   Utaweza

kuona yule hakuenda shule akipata mwanafunzi ambaye ana uniform anapiga saidi kwa sababau ana chuki naye.   Ile kitu alicho

nacho kichwani yeye hana.

Eunice Kamau : Paul tafadhali usifafanue lakini patiana recommendation.

Paul Owiti : Asante sana.  Nashukuru kwa hivyo tunataka Kenya yetu iwe inaenda mbele ikiwa umesoma kazi fulani hiyo kazi

ndio upewe.

Watu  kuajiriwa  –  watu  wanaajiriwa  Kenya  kwa  manyumba  ya  mashemeki,  hata  mtu  ambaye  ana  certificate  nzuri  ambaye

anafaa apewe hiyo kazi kwa maana hana kitu ya kuongana hatapata hiyo kazi.

Ningependa pia tena wazee ambao tayari hawawezi kufanya kazi ingine Serikali iwatengee pension fulani ya kusaidia kila  mtu

ambaye Mungu bado  anampa uhai kuishi nchini Kenya.   Kwa maana hapa nchini maskini amewachwa kuwa  maskini  na  tajiri

amekuwa na uwezo wa kuendelea, hata kununua plot ya maskini kuchukua bure.  Sasa hata yule ambaye hana tuiangalie.

Siasa,  tulikuwa tuseme kama shirika kama Railway, ambaye inaendelea kuangamia.  Hii inaangamizwa kwa  sababu  usimamizi

mbaya.  Kama tungekuwa na watu ambao  wanaweza  kujua  vile  kazi  inafaa  kutekelezwa,  these  parastatal  bodies  zingekuwa

zinafanya vizuri sana.  
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Kuhusu Polisi, idara ya kuweka sheria.  Nilisoma pahali imeandikwa kwamba nobody is guilty before the judgement.   But polisi

akinishika may be ni juu ya  Id,  ninapigwa teke  ninambiwa nikaye hata kwa mafi au kwa matope nikae,  is that not judgement.

Si  huyu  polisi  amenihukumu  na  amenipa  adhabu  na  hii  ni  kinyume  cha  sheria.   Kwa  hivyo  ningependa  sheria  iwe  polisi

akinishikaa aniambie makosa yangu au anipeleke kortini na siyo kuniweka kwa cell na kunipiga na kusema paka  nitoe ktu ndio

nitoke na hakuna kosa nimefanya.  

Judges  are  in  the  courts.   Wakati  huu  sitasema  Kenya  ina  korti.   Ingawa  iko  ni  mfano.   Kwa  sababu  ukienda  kortini

umeshtakiwa paka  utatoa hongo hata kama ni kesi  ambaye hujausika nayo wanasema ikiwa umeshaingia hapa mikononi paka

kitu  kidogo.  Kila  mahali  unaenda,  ni  kitu  kidogo.   Tunataka  sheria  ambaye  italinda  watu  na  hata  ningependa  sheria  fulani

itengwe kuangalia majaji kama wanachukua hongo ama kama wanateza wananchi.

Eunice Kamau : Dakika moja tafadhali

Paul Owiti : Nashukuru sana. Kwa hivyo sina mengi sana ni hayo,  tunaombea Kenya iwe Kenya ya umoja na Kenya ambaye

ukweli na haki ndio sheria kubwa.

Eunice Kamau : Mtu wa mwisho ni Benedict.  Benadict.

Benadict  :  Hamjambo.  Good afternoon all the people  who are  in this place.   I  have around five  points  to  make.   They  are

very, very personal, as I have experience as a Kenyan.  And the points I want to put across are as follows:

(A) I believe that for us to prosper  as  a nation Kenyans must be  a people  who can be able to make  good  decisions  and

good decisions are only based on the fact that you get information on what is happening.  So  I would recommend that

the issue of civic education that is currently in the country be  intensified  to  all  parts  of  the  country  and  to  all  existing

structures that are  there so as  to make Kenyans be people  who  are  very,  very  informed  and  people  who  can  make

decisions, good decisions based on the information that is there.

(B) Secondly I would like to amplify if it still there in the Constitution, I will  be  frank  I  have  not  gone  through  the  whole

Constitution. The issue of people  who are  going to lead us must be  a people  who have demonstrated an ability to be

able to lead people, they should be people who have at least some form of education, post secondary school education

and they should be a people who have demonstrated or  have shown in their lifetime that they have done something for

this nation or may be the constituencies or the wards they want to represent.  

(C) The other issue touches on our prison system.  I believe that one of the biggest objectives of our prison system should

be that of rehabilitation.  I  know ---  that the prison system currently does  not serve or  does  not  seek  to  achieve  the

43



issue of rehabilitation and may be to make the matters worse  most people  that come from our prison system come out

being very, very big or  dangerous criminals than they used to be.  So our prison system I recommend that they should

pursue  with  all  efforts  the  issue  of  rehabilitation,  and  make  sure  that  who  ever  comes  from  the  prison  system  is  a

rehabilitated Kenyan who can contribute to our nation building. 

(D) The fourth issue touches on the issue that,  there are  so many committees that are  set  up in the government to try  and

inquire on certain issues.  And I believe that these are  committees we heavily invest in,  in  terms  of  money  in  terms  of

resources and other things.  It is so bad that a committee is set  up a Commission of Inquiry for that matter can take  so

long to publish or to make known its findings.  So that is a waste of government funds, a waste of human resources, is a

waste of our Kenyan time and I recommend that any Committee or any Commission of Inquiry that is set  up should be

allowed to go on and produce the fruit that we actual wait from it. 

(E) The last issue that I would like to recommend is that we know, or  I know if you don’t know  that  there  are  so  many

people who are  right now serving in our current government,  they are  people  who have had some criminal record.   I

would  recommend  that  if  anybody  that  is  in  government,  any  position  of  leadership  is  found  guilty  then  that  person

should  not  be  given  an  opportunity  to  serve  in  the  government  and  in  any  case  that  person  should  be  prosecuted.

Thank you.

Eunice Kamau : Thanks very much Benadict.  

Now we have come to the end of the session,  and what I can tell you is that a lot of those questions and comments you have

given are actually addressed in the new Constitution.  So our recommendation is that please go and read them thoroughly, read

the new draft again and again and if you think there are  issues that have not been addressed  you can put the comments down

and then you take them to the Commission office at Kenya Commercial Bank, KenCom House, 2nd Floor,  the whole of second

floor, their offices are there and there will be people to receive your comments.  

Then there are  also issues that you have given today and that is why there was the tape  recording and we had people  putting

your points down so the Commissioners are going to look at those points very seriously and then they are  going to incorporate,

if they have not been there depending on the number of people who have given those different views.

So on behalf of the Kenya Review Commission, may I take this opportunity to thank all of you most sincerely for your patience

and also for your participation.  

Now  remember  you  have  a  duty  as  a  citizen  of  this  country  to  go  and  dialogue  with  your  family  remember  in  the  new

Constitution, the family is the foundation as it is stated in the Constitution. Discuss with the members of your family, the member
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of the community, the member of your location and so on so that this document becomes our document.   Thank you very much

continue sharing the information if there is anything that you would want to say remember to take it there. 

And you also noted that we have representatives together with their telephone numbers that were given to you, the ones that will

be going to the National Conference their telephone numbers,  the mobile numbers are  there,  you can  also  call  them  and  give

them your views.  So you have all those avenues.  

Also at the Constitution level we are here the Committee members. We have Frida there from Bahati, then we have Githaiga, he

was the one who was registering people.   So  if you have any issue you can  take  to  them.   Then  we  have  Abdul  Aziz  there,

please stand so that people  can see  you and then I  am  here  or  you  can  take  it  to  Churchill  Akala  at  St.  John’s  Community

Centre,  or  even you can take  it to the co-ordinator,  Lwanga he is the District Coordinator.  So there  are  all  those  points  that

have been created for you to take your views.  So thank you very much.

Just  one  thing,  this  morning  for  those  ones  who  had  come  early,  Patrick  Lumumba  you  know  he  is  the  Secretary  of  the

Constitutional Review Commission, he came here and because  of some engagement he could not  attend this session he gave

his  apology  and  we  are  all  here  actually  representing  the  Commissioner  so,  I  remember  Patrick  was  here  in  the  morning

although he just came and gave an apology. Mzee unataka kuongeza kitu chochote, okay.  We want it to be taped so that if it is

something it can actually go.

Speaker (Owiti) : Dear Commissioners, I would like there were some forms which we were supplied to this division, whereby

you asked some representatives to be elected at City Hall did this thing materialize or what happened,  Mr.  Lwanga you can tell

me, once you saw me in Makadara and you rejected my form.

Eunice Kamau : I know the question has been addressed to Lwanga and if you look at  this list you have the names, from that

list the names that were given that he is talking about.   There  are  3  people  that  will  be  now  be  representing,  they  belong  to

Nairobi District delegates.

Lwanga Tabu  :  Nairobi  was  treated  as  a  district  like  any  other  district  in  this  country  and  has  three  delegates,  one  of  the

delegates is here, Salim.  Salim stand,  if you have views comments you forward them to Salim he will represent  us in Nairobi.

The others are Reverend Macharia Muchuga and Salim Ibrahim Nyambu and Nancy Rungangi Kabareka,  those are  the three

delegates that will represent Nairobi in National Constitutional Conference.  So if you have views/comments whatever,  forward

them to those people they will represent us.  Thank you very much.

Eunice  Kamau  :  The  nomination  and  appointments  have  been  fair.  So  you  have  seen  Salim  is  here  and  he  will  also  be

representing the delegates so you can also give him your views, his telephone number is on this sheet of paper.  
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Now we are going to close the, another comment?

Speaker  :  Kabla  hatujasahau  ningependa  kuomba  kwa  upande  wa  Nairobi  tungeongezewa,  Nairobi  ni  kubwa  na  kama

tumechukuliwa kama district, tungechukuliwa pia kama province, kama inawezekana, tuongezewe nafasi.

Eunice Kamau : I think that a recommendation (inaudible) Close with prayers.  Any volunteer? Okay njoo, karibu.

Paul Owichi :  Asante sana Commissioner kwa  kunikaribisha  tena  kwa  sababu  kuna  kijiji  ambayo  kinajulikana  kama  slums.

Sisi  tunataka  Serikali  ichukue  hatua  ya  haraka  ile  kujengea  hawa  manyumba  sababu  inaonekana  ni  miji  ambao  haina  hatua

yeyote.   Na  katika lile neno nilisema kuhusu mkataba wa Kenya Development Plan 1946  per  capita  income 74 (25).  1  Tuna

uhuru  ambao  ni  wa  utajiri,  ithibitishwe  namna  hiyo  maana  unakuta  wakulima  hapati  chochote.   Maana  shilling  74  kwa  mia

anabaki Ulaya 23 ni ya Mwarabu na Muhindi huyu mwenye mafuno abaki na shilingi moja.  Hii tunataka iwe ni moja kwa moja

mkulima ndio ana haki ya kuuza Mavuno yake mahali anataka.

Lwanga : Execuse me, I think we wanted somebody to close the meeting with a prayer.   Tunataka mtu wa kufunga mkutano

na maombi siyo tena kupeana maoni.

Volunteer : Prayer: Basi tuamini na tuombe. Mungu baba katika jina la Yesu Kristu tunasema ni asante  kwa mkutano ya leo.

Tumeona  ni  ya  baraka,  na  ni  nzuri  katika  maisha  yetu.   Mungu  tunakuomba  ubariki  nchi  yetu  Kenya  bariki  viongozi  wote

mawaziri wa Bunge, P.C,  na viongozi wote kwa  jumla.   Katika  kitabu  chako  Bwana  umesema  kwamba  nyumba  ambaye  in

magawanyiko  haiwezi  kasimama  tena.  Kwa  hivyo  Mungu  ninakuomba,  uweke  Kenya  pamoja  jumuisha  wanasiasa  pamoja

waelewane kama wandugu kwa maana hayo ndio njia ya kipekee ya kusimamisha Kenya.

Mungu nitaendelea kuomba kuwa viongozi wetu ambao wanashugulika na Katiba mpya nchini Kenya.   Bariki Chairman, Prof.

Pal Ghai, Katibu wake, na wote ambao wanashugulikia kazi hii.  Mungu ukitutendea haya mwisho tutakushukuru sana.  

Naombea  watu  wote  wa  Pumwani,  Majengo  ambao  wamefika  siku  ya  leo  kwa  Hall  hii  kutoa  maoni  yao.  Bwana  ni  ishara

kwamba kweli tunataka Katiba mpya.  Niliona kila mtu alichangia vilivyo. 

Nasi tunawashukuru, wale ambao walikuwa wanachukua maoni yetu na kutusikiliza wamekuwa kwa amani na upendo,  Mungu

tunataka amani idumu nchini, tunataka amani idumu kila mahali. 

Naombea waalimu wote wakati  huu ambao wana ugumu. Lakini kile  kinacho  lazima  kiwe  kina  mwisho,  naamini  ya  kwamba

haya yote yatakwisha tutakuwa tukiishi huru na huru kabisa vile neno lako limetuweka.   Baba  hakuna  haja  ya  kusema  mengi
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kwa sababu umeyasikia na unayajua nawakabidhi watu wako walio hapa kwa Hall hii, mikononi mwako.   Wakienda nyumbani

uwaongoze, ubariki kila mtu.  Tukutane tena siku nyingine, tutasema ni  asante.   Naomba  machache  kwa  Jina  la  Yesu  Kristu

aliye Mkombozi wetu. Amina.

The meeting ended at 3.30 p.m
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