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DISSEMINATION OF REPORT AND DRAFT BILL – BURA CONSTITUENCY HELD AT BURA TANA.

Present:

1.  Com. Ibrahim Lethome        -        in chair

Secretariet in Attendance:

1.  Hassan S. Mohammed        -        Programme Officer
2.  Halima Amran Adam        -        Verbatim Recorder 

The meeting started at 10:25 AM with Commissioner Lethome in chair.

Mohammed Wario: Tafadhali mkae ili tuanze programme yetu.  Kabla  hatujaanza chochote  nafikiri  tutapata  kwanza  Sheikh

mmoja atuombee. Councillor Hirmani tafadhali simama utuombee ili tufungue mkutano wetu.

Cllr. Hirmani:  Bismillahi  Rahmani  Rahim,  haya  tuombe.   Allahuma  adinal  hakka  hakka  warzuknal  tibaa,  waadinal

batila batila warzuknal tinaba, wasalla llahu ala sayidna Muhammad.  AMIN.

Mohammed Wario: Okay,  nafikiri sasa  tutaanza.  Tunashukuru  sana  wageni  wetu  wamefika  kwa  wakati  unaotakikana  kwa

hivyo kabla sijarudisha usukani kwao ningependa kujulisha wana kamati wa sehemu ya wakilishi Bungeni ambao wanawakilisha

sehemu  hii  ya  Bura  Constituency.   Nikianza  na  mimi  mwenyewe  ambaye  ni  mwenyekiti  wao,  nafikiri  wengi  mnanijuwa

Mohammed Wario, niko na Hassan Bagana Kurawa hapa ambaye anatoka sehemu ya Madogo.  Niko na Ibrahim Arrale Adan

kutoka Bangale,  tuko na Osman Bonaya Habatano,  niko na Hawa Adan alikuwa hapa sijui ametoka nje,  nafikiri anatayarisha

mambo na Elizabeth Wanjiku, ndiyo ambao wamefika hapa.

Mwanakamati mmoja ni Mheshimiwa Galgalo hayuko, tuko na Salat  Garacha amabaye ni mwenyekiti wa Tana River  County

Council,  naye  hayuko  hapa.  Kwa  hivyo,  Co-ordinator  wetu  pia  ametuma  salamu  angependa  kuwa  hapa  lakini  kuna

Commissioner Prof. Idha Salim ambaye ako Galole na hapo ndiyo headquater ya District kwa hivyo, imebidi yeye awe huko na

mimi ndiye nitamuakilisha pengine atatupata tukiwa tunaendelea na programme.   

Kwa hivyo, bila kupoteza wakati, nita-hand over kwa mgeni wetu ambaye ni Commissioner Ibrahim Lethome ili atujulishe walio
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andamana nao na aendelee na programme yetu asante, karibu Ibrahim Lethome Commissioner.

Com. Lethome: Asante sana Bwana Wario.  Bismillahi  Alhamdullillah,  Assallatu  wasalamu  ala  sayidina  Muhammed  wa

ala  alihi  was’habihi  ajmain  ama  baath.   Assalaam  Aleikum  Wa-Rrahmatu  Llahi  Wa  Barakatuh.  Tunamshukuru

Mwenyezi Mungu (S.W.T.)  kwa kutupa hii  fursa  na  kutuwezesha  kufika  hapa,  tunaomba  msamaha  kwa  kuchelewa  lakini  ni

kwa sababu ya shughuli zingine, sisi tumewasili jana kutoka Mandera.

Ningependa  kuwajulisha  wale  walioandamana  na  mimi,  kutoka  katika  makao  makuu  ya  Tume  ya  Marekebisho  ya  Katiba.

Anayesimama hapa anaitwa Hassan Sheikh, yeye ni Programme Officer kutoka katika makao yetu makuu Nairobi,  tuna dada

yetu kule nyuma Halima Amran Adam ambaye ni verbatim recorder,  yeye kazi yake ni kusajili yale yote ambayo tutazungumza

leo kutumia mashini na kama mlivyoambiwa mimi ni ndungu wenu Commissioner Ibrahim Lethome.

Nafikiri  tayari  mshajulishwa  sababu  ya  sisi  kuja  hapa  leo  hii,  kama  tulivyofanya  katika  sehemu  zingine.  Tulianzia  Dadaab

tukaenda juu hadi Mandera  na leo tuko hapa.    Mmeshiriki  katika  shughuli  hii  ya  marekebisho  ya  Katiba  tangu  ilipoanza  na

tulianza kwanza kwa kuelemisha watu juu  ya  haki  zao  za  kiraia,  civic  education.   Nafikiri  mlipata  kutembelewa  na  watu  wa

kuwajulisha Katiba ni kitu gani?  Na wewe kama mwananchi wa Kenya una haki gani na una wajibu gani?  Serikali ina wajibu

gani juu ya mwananchi?  Baada ya hapo tukazunguka tena kuchukuwa maoni ya wananchi,  na  ninafikiri  mliwahi  kutoa  maoni

yenu.  Mlitoa maoni ama hamkutoa ninyi?  Mlitoa maoni?

Audience:  Tulitoa.

Com.  Lethome:   Mlitoa  maoni  yenu.   Baada  ya  kukusanya  maoni  yenu  sisi  kama  Tume  ya  Marekebisho  tulikaa  chini  na

kuweza kuandika mswada au mswadda kwa lugha ya kiarabu au bill au mapendekezo kwa lugha nyingine ambayo tungependa

yawekwe katika Katiba mpya.  Sababu ya kurudi kwenu tena ni kuwa kulingana na sheria iliyobune Tume ya Marekebisho ya

Katiba, haya maoni ambayo tumeweka katika mapendekezo ya katiba mpya, sio maoni yetu kama tume sisi watu ishirini na tisa

ni maoni yenu nyinyi kama wananchi na  ndiyo  sababu,  sheria  imetulazimu  turudi  kwenu  kabla  ya  maoni  haya  hayajapelekwa

katika kongamano la kitaifa au mkutano wa kitaifa ambao unaitwa National Constitutional Conference,  ambao pengine Mungu

akipenda utaanza tarehe ishirini na nane mwezi huu na baada ya hapo, yapelekwe Bunge na tuweze kupata Katiba mpya. 

 Sheria  imesema  lazima  mrudi  kwa  wananchi  wenyewe,  wenye  maoni  mjadiliane  na  wao  muwajulishe  ni  mapendekezo  gani

ambayo mmeweka katika Katiba mpya.  Na ndiyo haya niliyokuja nayo, hii file ambayo nimebeba hapo ukiangalia imeandikwa

Draft,  draft  yaani  ni  mapendekezo  sio  sheria  na  ndiyo  kuna  kijitabu  au  makaratasi  ya  gazetti  ambayo  Programme  Officer

amewapa baadhi yenu, hatuna ya kutosha ya kuonyesha hiyo draft.   Na  draft  yenyewe ni kulingana na maoni ya wananchi  na

ninafikiri  kuna  file  ndani  ya  gari,  programme  officer  ataitoa  atawaachia,  inaonyesha  mapendekezo  ya  watu  wasehemu  hii  ya

wakilishi bungine.
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Kwa hivyo, kwa ufupi haya yote tuliyokuja nayo hapa kuna section karibu mia tatu,  hizi ukurasa zote ambazo unaona hapa ni

maoni  ya  wananchi  Kenya  nzima,  yakiwemo  maoni  yenu  nyinyi  watu  wa  hapa  Bura  Tana,  kwanza  sijui  Kiswahili  changu

kinafahamika ama hakifahamiki?

Audience:  Kinafahamika

Com. Lethome: Unajuwa changu ni cha ki-Masaai Bwana, sasa  chenu najuwa ni cha Pwani pengine changu na chenu kidogo

kinagongana. Kama lugha haifahamiki mniambie haifahamiki, mnaifahamu vizuri eh?

Audience:  Sana.

Com. Lethome: Haya, kabla sijaingia kuangalia ni yapi tuliyopendekeza katika Katiba mpya, ningependa tu kuwagusia baadhi

ya mambo ambayo ilikuwa ni muhimu, usifukuze watoto  tafadhali sikija ndungu yangu, hii Katiba ni ya watoto  pia,  asifukuzwe

mtu yeyeote.   Hii katiba ni ya kila Mkenya akiwa  mdogo  au  mkubwa,  watoto  pia  wana  haki  ya  kusikiza  mambo  ya  katiba,

wasifukuzwe, hii ni yao sisi tunaondoka bwana na wao ndiyo itawatawala hii miaka mingi, sisi twaenda.

Kuna  baadhi  ya  mambo  ambayo  ilikuwa  ni  lazima  tuyazingatie  au  tuyatilie  muhimu wakati  wa  kukusanya  maoni  ya  watu  na

kutayarisha mapendekezo ya Katiba mpya.   Baadhi  ya  mambo  haya  ambayo  ilikuwa  ni  muhumu sana  ni  umoja  wa  nchi  hii,

ilikuwa  ni  lazima  tunapofanya  kazi  hii  ya  kukusanya  maoni  na  kuandika  mapendekezo  ya  katiba  mpya,  tuzingatie  au  tutilie

umuhimu umoja wa nchi hii kama Kenya.   Sio kuwa tufanye kazi mwisho wake,  wakenya wawe  ni  makundi  makundi,  North

Eastern peke yao, Coast peke yao, wa Pokomo peke  yao,  wasomali peke  yao,  la.   Tunataka tukimaliza hii shughuli, wakenya

wawe na umoja zaidi, hilo ndiyo moja katika mambo ambayo ni lazima tuyazingatie.

Ya pili, kuwashirikisha watu wote, na ndiyo sababu kila mahali tunapokwenda tunampa nafasi tajiri,  masikini, mdogo,  mkubwa,

mzee, kijana hata na wasiojiweza.   Wale ambao tunawaita pengine vilema, pia tumewapa nafasi na ndiyo sababu,  utaona hata

katika mapendekezo yetu, tumefikiria wale ambao ni wakenya lakini hawawezi kusoma kwa sababu pengine hawaoni,  vipofu.

Tumetayarisha pia kwa lugha inayoitwa Braille kwa hivyo, tunasema Bwana Chairman wa 3C’s kama kuna mtu yeyote ambaye

anaweza  kusoma  Braille,  tumekuja  na  nakala  moja  ya  sehemu  inayohusiana  na  haki  za  binadamu  ambayo  imeandikwa  kwa

lugha ya Braille, lugha ambayo husomwa kwa kupapaswa.  

Hii ni kuonyesha kuwa sisi tumezingatia ama tumetilia umuhimu kumshirikisha kila Mkenya katika shughuli hii na ndiyo sababu

kila tunapokwenda tunataka wakina mama waweko, wazee waweko, vijana waweko, kila mtu tajiri na masikini kwa sababu, hii

shughuli  ni  ya  wakenya  wote.   Tunataka  tuwe  na  Katiba  ambayo  ni  kinyume  na  Katiba  inayotutawala  hivi  sasa  ambayo

haikushirikisha  maoni  ya  wakenya,  bali  ni  Katiba  iliyotengenezewa  nje  ya  nchi  hii,  mahali  panapoitwa  Lancaster  tukaletewa

ndiyo  imetutawala  miaka  thelathini  na  tisa  na  hivi  sasa  tunataka  kutawaliwa  na  Katiba  ambayo  imebuniwa  juu  ya  misingi  ya

wananchi wenyewe.
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Jambo lingine ambalo ilikuwa ni lazima kulizingatia katika shuguli hii ni kuwa,  lazima kuwe na amani katika  nchi.   Kwa  hivyo,

katika kazi zeto tumejaribu kadiri ya uwezo wetu kusiwe na vurugu au kuchochea upande wowote.   Na  ndiyo sababu tulikuwa

tukienda  katika  vikao  tunawaambia  watu,  mna  uhuru  ya  kusema  mtakayo,  ama  hamkuambiwa  hivyo  walipokuja  hapa

Commissioners?  Mna uhuru wa kusema mnalolitaka kama ni kuhusu ofisi ya Rais, ofisi wa Mkuu wa Mkoa,  ofisi ya Mkuu wa

Wilaya, ofisi ya Mkuu wa Tarafa,  una haki ya kusema unavyotaka bora  tu usitukane wala kuchochea,  wala usituletea siasa za

chama chako cha kisiasa.   Lakini una haki ya kusema utakalo,  kwa sababu  tulikuwa  tunajiepusha  na  vurugu,  hatutaki  vurugu

tunataka nchi iwe na amani.

Kama  nilivyowaambia  haya  mapendekezo  yote  yako  hapa,  yamebuniwa  ama  yametolewa  katika  maoni  ya  wananchi.

Tumezunguka kila sehemu ya uakilishaji Bungeni Kenya nzima tukakusanya maoni ya watu na mtu mwenye shaka  yeyote  ana

haki ya kuja katika makao yetu makuu na kuangalia wananchi wamesema kitu gani.

Katika  pia  kupendekeza  Katiba  mpya,  tumezungiatia  jambo  ambalo  kila  tunapokwenda  tunasikia  wananchi  wanalalamika

kutokuwa na usawa.  Leo hii nafikiri kila  mmoja  anajuwa  ukiwa  maskini  na  kuna  mwenzako  ambaye  ni  tajiri  na  iwe  pengine

mnakesi na yeye kortini, mara nyingi ni nani ambaye atapata haki atashinda ile kezi?

Audience:  Tajiri.

Com.  Lethome:  Tajiri,  utakuta  hakuna  usawa.  Mara  nyingi  utakuta  maskini  ndiye  anayedhulumiwa,  sheria  inamuangalia  tu

maskini, tajiri anapita tu, tajiri akipita na gari lake maadamu ni gari kubwa kama hili nililokuja nalo la serikali,  hata kama ana vitu

vya kuibiwa ndani, atasimamishwa na polisi?

Audience:  La.

Com. Lethome:  Atapigiwa  saluti  apite,  maskini  na  mkokoteni  wake  wa  punda  akipita  hapa,  anabeba  chakula  cha  watoto

wake ndiyo anayedhulumiwa.  Tajiri atakuwambia nipeleke unakotaka ama sivyo?  Si hiyo lugha wanayotumia?  

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Nipeleke unakotaka, utanipeleka wapi wewe ama sivyo?

Audience:  Ndivyo.

Com.  Lethome:  Kwa  hivyo  tumezingatia  sana  mambo  ya  usawa  katika  mapendekezo  yetu  tumejaribu  kuhakikisha  kuwa,

hakuna mtu ambaye yuko juu ya sheria, maskini, tajiri, kiwete, mtoto mdogo, mtu mzee, wote ni sawa mbele ya sheria.   Na  pia

uadilifu, na utakuta  pia  katika  wale  wanaonyanyaswa  sana  ni  kina  mama,  kina  mama  utakuta  wanadhulumiwa  sana,  sehemu

nyingi tumekwenda unasikia watu wanasimama, tunawauliza mna maoni gani kuhusu Katiba mpya?  Sehemu zingine wanasema,

tunataka sheria ambayo haitamruhusu mwanamke kuridhi mali, babake  akifa mwanamke asiridhi.   Hata  mashamba?   Eh  hata

mashamba  wasiridhi,  apate  wapi  mwanamke?   Aridhi  kwa  mumewe,  na  asipoolewa?   Basi  apelekwe  kwenye  mbunga  za
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kuhifadhi wanayama akakae  huko.   Angalia, mwanamke amedhulumiwa sana kwa hivyo, tumeangalia  pia  haki  za  mwanamke

kwa  sababu  mtoto  wa  kike  amedhulumiwa,  mwanamke  amedhulumiwa  kwa  hivyo,  tungependa  sheria  ambayo  itamuinuwa

mwanamke na kumtoa katika dhulma anayofanyiwa.  Sijui kama nyinyi watu wa Bura pia mnawadhulumu wakina mama?  

Swali  moja,  kwa  mfano  mzee  akiwa  na  watoto  wawili  mmoja  wa  kiume  na  mwingine  wa  kike  na  awe  hana  uwezo  wa

kuwasomesha wote wawili, ana uwezo wa kumsomesha mmoja atamsomesha yupi?

Audience:  Kijana.

Com.  Lethome:  Mvulana  si  ndiyo.  Kwa  nini  atachaguwa  kumsomesha  mvulana?   Anakuambia  kwa  sababu  huyu  ndiye

atakayenirithi, huyu ndiye atakaye ni saidia nikiwa mzee.  Mtoto  wa kike hawezi kukusaidia ukishakuwa mzee?  Wewe ndiyo

Mwenyezi Mungu unayejuwa ni yupe atakaye kufaa?  Humjui atakaye kufaa Mwenyezi Mungu ndiye anayejuwa atakaye kufaa.

Kwa hivyo, tumeangalia sana mambo ya mwanamke kunyanyaswa.  

Haki za binadamu, kuna haki ambazo hakuna mtu amekupa.   Kuna mtu aliyekufa wewe kuwa binadamu  Sheikh?   Kuna  mtu

ambaye alikupatia ruhusa ya kuwa binadamu ama kibali cha kuwa binadamu au haufahamu Kiswahili?  Kuna mtu?

Sheikh:  Hakuna

Com. Lethome: Hakuna, hata serikali haikukupa utu wako, umepewa na Mwenyezi Mungu.  Na kuna haki ambazo Mwenyezi

Mungu  amekupa  hakuna  binadamu  anaweza  kuzichukuwa  hata  serikali.   Kwa  hivyo,  utakuta  tumezingatia  sana,  tumetilia

umuhimu haki za binadamu kwa sababu tumeona miaka thelathini na tisa,  kuna watu ambao wamenyanyaswa kufikia kiwango

cha kuwa hata haki zao za utu, kuwa mtu ni banadamu ana haki fulani, hizo haki haziangaliwi. Na tumeangalia haki hizo hata mtu

akiwa  jela,  ina  maana  mtu  akishashikwa  akiwekwa  kwenye  cell  ya  polisi,  si  binadamu  tena  amekuwa  ni  mnyama  ama  ni

binadamu bado?  Mtu akishashikwa na polisi ni binadamu ama si binadambu?

Audience:  Ni binadamu.

Com. Lethome: Utakuta wakati mwingine mtu anawekwa katika mazingara ambayo hata mbuzi wako huwezi kumweka,  ama

sivyo?  Amenyimwa  haki  zake  za  binadamu,  ana  zinanyanyaswa.  Mtu  akiwa  masikini  inakuwa  hana  haki,  kwa  hivyo,

tumezingatia  sana  na  utaona  katika  mapendekezo  yetu  sehemu  kubwa  sana  imezungumzia  juu  ya  haki  za  binadamu  kwa

Kiingereza zinaitwa Human Rights, fundamental rights, haki za kimsingi ambazo ni lazima kila serikali iweze kuziangalia ni kama

hizi.   Utakuta  sehemu  zingine  za  North  Eastern  na  pengine  sehemu  kama  hii  ya  Pwani,  binadamu  wanaishi  mahali  ambapo

wakitaka maji, akihitaji maji ya kunywa, inabidi atembee masafa marefu sana ya kutafuta maji.  Ni haki ya binadamu, mtu akiwa

binadamu lazima atakunywa maji na mifugo yake inahitaji maji, ni jukumu la serikali kuhakikisha kuwa binadamu kama huyo ana

maji.

Yasikitisha, tumekwenda sehemu zingine unakuta nyani na binadamu wanapigania  kisima  cha  maji.   Mahali  panaitwa  Takaba
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ilitokea kisa kama hicho, mwaka wa sitini na sita,  binadamu na nyani ilikuwa wanapigania shimo la maji. Ama  unakuta  mahali

barabarani  maji kama haya yaliyo mwagika ya mvua machafu, nguruwe anaoga ndani, binadamu anakuja kumfukuza  nguruwe

aweze  kuyateka  yale  maji.  Amenyimwa  haki  yake  ya  binadamu,  ni  binadamu  na  kuna  haki  za  kimsingi  lazima  apewe,  kwa

hviyo, tumezingatia.  

Jambo lingine ambalo tumelizingatia katika kazi yetu ni kuhusu amani na usalama. Hivi tumekaa hapa kama kungekuwa hakuna

usalama  tungeketi  hapa  kusikiza  mambo  haya?   Ingekuwa  saa  hizi  kila  mmoja  roho  mkononi,  mara  risasi  zinafyetuka  huko,

hatuna  usalama.   Maendeleo  yanaweza  kupatikana  bila  usalama?  Ndiyo  tumezingatia  hapa  tukasema  ili  wananchi  waweze

kujishughulisha  na  mambo  ya  maendeleo,  lazima  kupatikane  usalama  na  ndiyo  tumezingatia  sana  katika  mapendekezo  yetu

mambo ya usalama ya mwananchi na mali yake.

Mambo  mengine  ambayo  tumezingatia  sana  katika  Katiba  ni  kuhusu  kuhifadhi  katiba  yenyewe.   Kwa  sababu,  huenda

tukaandika katiba nzuri sana kwa wino wa dhahabu, lakini isipofuatwa hiyo katiba ina faida yeyote?  Ina faida yeyote?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Itakuwa haina faida yeyote au ikiwa inafuatwa na masikini tu na tajiri hafuati,  ina faida yeyote? Au  mkubwa

hafuati sheria, anayetakuwa kufuata sheria ni mbodo, itakuwa na faida yeyote? Kwa hivyo, tumezingatia hapa tumeweka baadhi

ya  sehemu  ambazo  zinalazimisha  watu  wote  wafuate  sheria,  mkubwa  na  mdogo,  kiongozi  na  mwenye  kuongozwa.  Wote

wafuate sheria mpaka Rias wa nchi afuate sheria kwa sababu, isipofuatwa sheria inakuwa haina faidia yeyote,  hata wale ambao

mnasoma  Qur’ani,  Mwenyezi  Mungu  (S.W.T.)  amekupa  Qur’an  mwongozo  katika  maisha  yako  yote,  je  usipoifuata

itakusaidia?

Audience:  La.

Com.  Lethome:   Itakuwa  haikusaidii,  ikiwa  Qur’an  yako  ni  ukiisoma  ijumaa  unaifunga  na  kitambaa  unaiweka  juu  kule,

unakwenda  kufanya  kinyume  nayo,  itakuwa  haina  faida  yeyote  na  wewe.  Hivo  hivo  katiba  isipofuatwa,  itakuwa  haina  faida

yeyote,  kwa hivyo, tumezingatia maswala ya katiba kufatwa,  tumeweka baadhi ya vikwazo ambavyo vinahakikisha  kuwa  kila

mmoja anafuata sheria. Yale mambo ya kusema kuwa, mimi ni mkubwa sifuati sheria tumeondoa katika katiba mpya.

La mwisho kabisa ni kuwa, katiba hii au mapendekezo haya ya katiba mpya yametokana na maoni ya wananchi na ili katiba hii

iweze kufaulu na kutekelezwa,  tunawarudishia  wananchi  wenyewe.  Kwa  hivyo,  kila  mmoja  wetu  lazima  abadilishe  msimamo

wake kuhusu mambo ya sheria ili iweze kufanya kazi.  Lugha tunayotumia mara nyingine ama msimamo wetu kuhusu mambo ya

sheria,  ndiyo mara nyingine huleta matatizo  katika  nchi.  Kwa  mfano,  kuna  ufisadi  katika  nchi  ya  Kenya  ama  hakuna,  ufisadi

corruption?  Mambo ya kitu kidogo si iko?

Audience:  Ndiyo.
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Com. Lethome:  Kuna sheria ambayo inaruhusu mambo ya kitu kidogo?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:   Lakini imekuwa ni tabia zetu, mwenendu wetu na tumechukulia kama ni jambo la kawaida  sisi.   Tunasema

maadamu mkubwa anakula kitu kidogo na mimi pia wacha nile kitu kidogo ama sivyo?

Audience:  Ndivyo.

Com. Lethome:   Na  ndiyo leo  hii  mzee  tukikuchaguwa  wewe,  uende  Bunge  halafu  uchaguliwe  kuwa  waziri,  kama  ulikuwa

ukitembea na baisikeli ukiendelea kutembea na baisikeli tutasema mjinga huyu, tumempeleka huko kula ameshindwa kula ama

sivyo tunavyosema? Ama sio lugha tunayotumia?

Audience:  Ndiyo.

Com. Lethome:  Kwa hivyo, sisi  wenyewe  ndiyo  huwa  tunavunja  sheria  kwa  sababu  ya  msimamo  wetu,  au  unasema  ikiwa

mkubwa  anavunja  sheria  hata  na  mimi nitavunja  sheria.   Kwa  hivyo,  la  mwisho  ni  kusema  kuwa  wananchi  wenyewe  ndiyo

watakaoipa nguvu hii sheria au kuivunja sheria.

Sasa  baada  ya kuzungumzia kwa ufupi sana  kuhusu  baadhi  ya  mambo  ambayo  tumeiangalia  katika  kupendekeza  mambo  ya

katiba  mpya.   Tulianza  kwa  kuandika  katika  mapendekezo  yetu,  jambo  ambao  hakuna  katika  hii  sheria,  hii  ndiyo  sheria

inayotutawala, ndiyo katiba yetu tangu mwaka wa sitini na tatu.  Haina kitu ambacho kinaitwa utangulizi, na utangulizi ni muhimu,

hata katika maisha yetu ya kila siku huwezi kukutana tu na Haji njiani halafu kabla hata hujamuamkua, hujamuambia  wewe  ni

nani mara ushamuambia bwana lete zile pesa zangu. Atakupa hizo pesa  kweli?  Hawezi mpaka kawaida ni, ama mila zenu sijui

hapa Bura lakini kule ninakotoka na kule ninakojuwa watu huamkuwana kwanza,  kisha wakaulizana hali hata mkaingia katika

mambo ya mvua, kunanyesha siku hizi ama hakunyeshi halafu ndiyo unamuambie, sasa  mimi ni fulani nimetoka mahali fulani na

nimekuja kwa jambo kadha, nataka hili ama sivyo?

Audience:  Ndivyo?

Com. Lethome:  Huo unaitwa utangulizi,  kila  jambo  huwa  lazima  liwe  na  utangulizi.   Hata  sisi  tulipokuja  tunajuwa  tumekuja

mkutano  wa  katiba,  lakini  hatukuja  tu,  tumeanza  kuamkuwa  watu  pale  tunakwenda  mahali  fulani  sisi  ni  kina  fulani,  ndiyo

muweze kutupokea.   Kama tungekuja tu na kuvamia na kukaa  hapa,  mngekubali  kutusikiza  kweli?   Sasa  tumeangalia  katiba

yetu ya zamani tukaona kuwa haina kitu kinachoitwa utangulizi.  

Imeanza tu kwa kusema kuwa Kenya ni Jamhuri, Jamhuri hii hatujui ina binadamu ndani yake na kama ni binadamu ni binadamu

wa aina gani ama ina wanyama ndani yake.  Inafuata philosophia gani inatoka wapi, inaelekea wapi?  Hakuna,  ukiangalia katiba

za nchi zote ulimwenguni zina utangulizi yetu tu haina utangulizi na ndiyo tukasema katika katiba mpya ikiwezekana,  lazima kuwe

na utangulizi ndiyo sababu tukaweka utangulizi ambayo  kwa  lugha  ya  ki-sheria  inaitwa,  Preamble.   Preamble  ni  utangulizi  na
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mambo yale ambayo tuliweka katika utangulizi wetu ni yafuatayo, swali je  katika nchi hii ya Kenya tuna kabila moja? Kenya ni

nchi ya kabila moja? 

Audience:  Hapana.

Com.  Lethome:   Wazee  nataka  mshirikiane  na  mimi  ndiyo  tuendelee  vizuri,  sio  nchi  ya  kabila  moja.  Ndani  yake  kuna

Mpokomo, kuna Wardei, kuna nani wengine? Kuna Maasai kama mimi, kuna Msomali,  kuna Kalenjin, kuna Mkikuyu.  Hawa

wote ni wakenya ama si wakenya?

Audience:  Ni wakenya.

Com. Lethome: Ni wakenya, Mwenyezi Mungu mwenyewe alitaka hawa wote makabila tofauti tofauti na wawe katika nchi ya

Kenya.  Haya dini, Kenya sisi watu wote tunafuata dini moja?

Audience:  La.

Com. Lethome:  La,  hapa nimesikia mmoja aki-test  mic amesema haleluyah, Mkristo huyo.  Kuna  mwingine  hapa  amesema

Assallam Aleikum, Bismillahi, Muislamu huyo.  Kuna mwingine utakwenda mahali pengine atakuambia,  nafuata dini ya babu

zangu, Muafrika huyo anafuata mila za babu yake.   Utakwenda utakuta Mkenya mwingine ameweka rangi nyekundu kichwani

hapa, Mhindi huyo, kuna mwingine anaingia kwenye synagogue, Myahudi huyo.  Hawa wote ni wakenya ama sio wakenya?

Audience:  Ni wakenya.

Com. Lethome: Haya mila, mila zetu ni moja ama ni tofauti tofauti?

Audience:  Tofauti.

Com. Lethome:  Nyinyi mna mila zenu ama sivyo?  Wewe una mila yako mimi nina mila yangu, Msomali ana mila yake,  Mluo

ana mila yake, kila mmoja ana mila yake.  Hizi mila zote ni za Kenya ama sio za Kenya?

Audience:  Ni za Kenya.

Com. Lethome: Sasa ndiyo tukasema hivi, hakuna mambo ya kutorokea kabila lako ama kutorokea mila yako au pengine dini

yako la.  Tambua kuwa wewe unafuata dini fulani, kabila lako ni fulani, mila yako ni fulani lakini sote  ni wakenya.  Kwa  hivyo,

tukasema  sheria  lazima  itambue  kuwa  Kenya  ni  nchi  moja  lakini  katika  hiyo  nchi  moja  kuna  binadamu  wanaoshi  wanaitwa

wakenya, dini zao ni tofauti, makabila yao ni tofauti, mila zao ni tofauti, lakini wao ni wa moja. Kwa Kiingereza tunasema,“unity

in  diversity”.  Umoja  pamoja  na  hizi  tofauti  zetu,  nilipokuwa  nikiangalia  sehemu  hii,  nilikumbuka  aya  fulani  katika  Qur’an

ambayo  inasema,  “wajaal  nakum  shuuban  waqabaila.”   Mwenyezi  Mungu  asema,  nimewajaalia  nyinyi  kuwa  makundi

makundi na kabila tofauti tofauti.  Sasa  ni kabila lipi bora  Kenya nataka mniambie saa  hizi watu wa Bura? Ukifikiria unaona ni

kabila gani ambayo ni bora zaidi Kenya ambayo inafaa tuitukuze zaidi kuliko makabila mengine?

Audience:  Hakuna.
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Com. Lethome:  Mimi nitawaambia kuna kabila moja lafaa kutukuzwa kuliko mengine, niwaambie ni lipi?

Audience:  Ndiyo.

Com.  Lethome: Masaai  bwana,  mnaonaje  tutuze  wamasaai  kuliko  wengine.  Haya  mwingine  mzee  wa  kipokomo  anasema

hapana  bwana,  wapokomo  bwana,  kila  mmoja  hupenda  kuvutia  kwako  ama  sivyo?  Ni  tabia  ya  mwanadamu  hivyo,  lakini

tunasema sheria yataka itambue kila mmoja na kabila lake na hakuna kabila ambalo ni tukufu kuliko lingine  au  mila  ambao  ni

tukufu kuliko nyingine. Kwa hivyo tumeweka katika utangulizi jambo kama hilo, Kenya nchi moja makabila mengi, dini nyingi na

mila tofauti tofauti.

Ya pili, maslaha ya mwananchi anayeishi katika nchi hii ni kitu muhimu sana.  Lazima yatangulizwe maslaha ya mwananchi kwa

sababu, tunaweza kuwa na nchi bila ya kuwa na wanadamu ndani yake?  Tunaweza kuwa na nchi?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Na tunaweza kuwa na Rais bila ya kuwa na watu ambao yeye anawatawala?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Leo hii tungeweza kuwa na mkutano bila ya watu kuwa hapa?  Haiwezekani  haitakuwa  mkutano,  unaweza

kuweka  hii  microphone  nijizungumzie  mwenyewe.   Kwa  hviyo,  tumesema  sheria  itambue  kuwa  maslahi  ya  mwananchi  ni

muhimu sana,  aangaliwe mwananchi, iangaliwe na family yake na pia community yake,  jamii yake aliyotoka ndani yake.   Kwa

mfano,  kama  Mohammed  aangaliwe,  familia  ya  Mohammed  iangaliwe  pia  kisha  jamii  ya  Mohammed  kama  ni  jamii  ya

Kipokomo au ya Ki-Orma au ya Ki-Wardhei iangaliwe vizuri na sheria. Kwa hivyo, tukaweka katika utangulizi kuwa sheria hii

tangu mwanzo hadi mwisho, lazima itilie umuhimu maslahi ya mtu, familia yake na jamii yake.

Kisha katika utangulizi wetu tumesema sheria lazima itambue kuwa wakenya,  wakiwemo  wanawake  na  wanaume,  hamu  yao

kubwa ni kutawaliwa na serikali wanaitaka wao wenyewe ama sivyo?  Si  ndiyo  tunapiga  kura  ama  mnakwenda  kupiga  kura

kwa nini?

Audience:  Ndiyo.

Com. Lethome:  Kwa  sababu  mnataka  kuchaguwa  viongozi  ambao  watawa  tawala,  kwa  hivyo,  katika  sheria  hii  yote  haya

mapendekezo  yote,  tumetilia  umuhimu sana  juu  ya  jambo  hilo  kuwa  wakenya  wangependa  kutawaliwa  kwa  kupitia  njia  ya

democracia, wawezi kuhakikisha malengo yao.  Kisha Kenya ni nchi huru, tungependa kuamrishwa na nchi nyingine yeyote sisi

kama Kenya?  Tungependa kuwa tunapewa amri kutoka nje sisi kama wakenya?

Audience:  Hapana.
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Com.  Lethome:   Nafikiri  utawala  wa  ukoloni  ulikwisha.   Sisi  ni  nchi  ambayo  inajitawala  kwa  hivyo  katika  sheria  yetu

tunatambuwa kuwa Kenya ni nchi ambao ni huru na hakuna mtu ambaye anaweza kuja kutunyanganya huo uhuru wetu.   Kisha

tumekubali kuwa hii ni katiba ya nchi yetu.  

Mwisho  kabisa  tumekumbuka  kwa  sababu  ya  kuwasikiza  wakenya  wengi  wakizungumza,  kuwa  kuna  jambo  ambalo

limesahaulika hapa ambalo ni muhimu sana kwa watu ambao wanaamini kuwa kuna Mungu, nalo ni Mwenyezi Mungu.  Katika

hii sheria  yetu  ambayo  inatuhukumu  hivi  sasa,  hakuna  mahali  Mungu  ametajwa  hata  moja,  na  ninafikiri  wakenya  pamoja  na

kuwa dini zao ni tofauti tofauti,  wote utasikia wakimtaja Mungu.   Hata  babu  yangu  ambaye  alikuwa  si  Mkristo  si  Muislamu,

alikuwa akimtaja Mungu ambaye anaitwa engai, anakumbuka kuna Mungu.  Kwa hivyo, wakenya wote wanajuwa kuwa kuna

Mungu kwa hivyo, tukasema katika sheria yetu mpya tumtaje Mungu, kwa hivyo tunamalizia utangulizi wetu kwa kusema “God

Bless  Kenya”,  Mungu  ibariki  Kenya,  Allahuma  Barik  Kenya.   Kwa  Kisomali  utajuwa  utaiweka  vipi  na  kwa  Kipokomo

unajuwa vile utavyoiweka sawa?  Ama ki-Malakote pia naona kuna mzee wa Madogo huko pengine ni Mmalakote yeye.

Kwa hivyo, huo ndiyo utangulizi ambao tumeweka katika Katiba yetu na utangulizi una maana kuwa,  yale yote yaliyomo katika

hii sheria kuanzia ukurasa wa mwanzo hadi wa mwisho, lazima yazingatie hayo yaliyo katika utangulizi. Jamani tuko pamoja ama

niko peke yake tu?  tuko pamoja eh mpaka hapo tumefahamu sasa?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome: Kwa hivyo mmejuwa kabila tukufu ni Masaai Kenya, mmekubali?  Tumekubaliana?

Audience:  Hatuku kubaliana.

Com. Lethome:  Hatuku kubaliana,  tumekubaliana kuwa sote  ni sawa,  haya tuendelee sasa.   Naingia  katika  sura  ya  kwanza

katika hii sheria lakini ninawaambia hatutaweza  kusoma  kila  kitu,  mimi ninawapa  tu  kwa  ufupi  baadaye  mtaweza  kujisomea,

mtaweza  kuyaangalia.   Mkikaa  kwenye  vikao  vyenu  vya  kucheza  dumna  ama  vikao  vyenu  vingine,  mnaweza  kupitiapitia

mjadiliane, mimi nitawapa tu yale ambao ni ya muhimu kwa ufupi sana kwa sababu tukikaa hapa  tukiangalia  kila  kitu,  mpaka

kesho na kesho tuko katika shughuli zingine.

Sura ya kwanza tumewapa wananchi kipao mbele,  yaani tumewapa  umuhimu kwa  sababu  tumesema  sheria  bila  ya  kuwa  na

wananchi, hiyo sheria haina faida yeyote.   Hakuna nchi ambayo inaweza kuwa ni  nchi  bila  ya  kuwa  na  wananchi  kwa  hivyo,

tumesema mamlaka yote katika nchi ni mamlaka ya mwananchi yanatokana na mwananchi.  Swali,  kuna yule mheshimiwa wa

sehemu hii yenu, mnamuitaje mheshimiwa nani? Galgalo si ndiyo?  nani aliyempeleka Bunge, Nani aliyempeleka Bunge?

Audience:  Sisi.

Com. Lethome:  Ile kura yako ile ambayo iko  mfukoni  ninajuwa  hata  saa  hizi  iko  umeshika  tayari  kwa  sababu  siku  karibu.
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Ndiyo ulimpa ukampa uwezo wa kwenda Bunge kwenda kukuwakilisha ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome: Kwa hivyo Bunge na mamlaka ambayo yanatumiwa na Bunge kutengeneza sheria yametoka kwa nani?

Audience:  Mwananchi.

Com.  Lethome:  Kwa  mwananchi,  kwa  hivyo  tukasema  lazima  sheria  itambue  kuwa  mamlaka  ya  Bunge  ni  mamlaka  ya

mwananchi, wale walioko kule ni wawakilishi wa mwananchi na ndiyo sababu katika hii sheria mpya tumependekeza wananchi

baada ya kutoa mamlaka hayo kwa kiongozi akawaakilishe,  ikiwa hawakuridhika na yeye na kazi anayofanya, tumependekeza

baada  ya  kuwasikiza  wakenya  kuwa  wananchi  waweze  kumrudisha  kumwambia  ‘bwana  sikiza,  tumekupeleka  kule

utuwakilishe utufanyie kazi lakini tunaona kuwa haukuifanya kazi  tunavyotaka,  rudi  hapa.’  Kuna  sehemu  kama  hiyo  utaisoma

mahali utaona kuwa tumependekeza jambo kama hilo na ni wananchi wenyewe wametaka hivyo.

Sehemu nyingine utakuta kuwa mwakilishi wa Bunge tangu alipochaguliwa mpaka mwaka wa tano anapokuja kutaka kura tena,

haonekani kabisa, mnamsikia tu alionekana akipita kule, gari lake lilionekana kule. Kuna jambo lolote unaweza kumfanyia?

Audience:  Hakuna.

Com.  Lethome:   Hakuna,  utangoja  tu  mpaka  miaka  mitano  iishe.   Tukasema  pia  katika  sababu  moja  ambazo  zinaweza

kumfanya mtu kama huyo kurejeshwa na wananchi ni kutowatembelea wananchi waliompigia kura na kujuwa matatizo yao na

mambo  mengine  mengi  ambayo  tutaona  baadaye.   Kwa  hivyo,  tumesema  pia  hata  mamlaka  yanayotumiwa  na  chombo

tunachokiita chombo tawala, Executive, Rais na Mawaziri.  Nani alimchaguwa Rais, alijichaguwa mwenyewe ama alichaguliwa?

  Rais amejichaguwa ame amechaguliwa?

Audience:  Amechaguliwa.

Com.  Lethome:  Amechaguliwa,  kwa  hivyo  hata  yeye  na  mamlaka  aliyonayo  pia  tumesema  yarudi  kwa  mwananchi,  lazima

yatambuwe  kuwe  yametokana  na  mwananchi.   Mamlaka  yanayotumiwa  na  Jaji  anapohukuma,  yametokana  na  mwananchi.

Kwa hivyo, tumesema mtu yeyote ambaye anashikilia madaraka katika nchi ya Kenya,  sheria itambuwe kuwa madaraka hayo

ayatumie  kwa  maslaha  ya  mwananchi,  asipoyatumia  kwa  maslaha  ya  mwananchi  kulingana  na  Katiba,  basi  anaondolewa.

Tumeweka sehemu nyingi sana za kuonyesha namna ya kuondoa watu kama hawa,  leo hii  nafikiri  ukienda  mahali  katika  ofisi

yeyote ya serikali usipo hudumiwa ama ukidhulumiwa na ofisi ya serikali kuna mahali unaweza kuenda? Kuna mahali unaweza

kuenda?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Kwanza utaambiwa hii ni kirauni Bwana,  usicheze na kirauni.  Sasa  tumesema kirauni na ikiwepo ni muhimu

kirauni  ni  ala  ya  nchi  yetu  lakini  kirauni  kimtumikie  nani  mwananchi.   Kisipomtumikia  mwananchi  hatuna  haja  nacho

kitachukuliwa hatua chini ya sheria mpya na ndio tumeweka pia mapendekezo ya kuonyesha kuwa,  mtu akiyatumia madaraka
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yake  vibaya  awe  ni  polisi,  Chief,  Assistant,  kuna  Chief  hapa?   Chief,  Assistant  Chief,  DO,  DC,  PC  nani  wote,  anaweza

kuchukuliwa hatua tumebuni ofisi ambayo  tumeiita,  mlinzi  wa  watu.   Unaweza  kuenda  kusema  nimenyanyaswa  na  mtu  fulani

kwa  sababu  ameyatumia  madaraka  yake  vibaya,  leo  hii  polisi  akikupiga  kofi  hapa  kimakosa  utakwenda  kulalamika  wapi?

Utasema tu basi ninamwachia Mungu tu, ndiyo tunasema dua ya kuku haimpati nani?

Audience:  Mwewe.

Com. Lethome:  Haimpati mwewe lakini sasa tumesema mwewe hapatikani pia, kuwe na mahali ambapo mwananchi anaweza

kuenda na kulalamika na kushtaki na yule achukuliwe hatua.   Hakuna aliye juu ya sheria wote ni sawa,  kama ni ‘utumishi kwa

wote’, watumikie wananchi wasipo watumikia wananchi wachukuliwe hatua.   Pia tumezingatia sana katika sura ya kwanza juu

ya katiba kama nilivyotangulia kusema, katiba hata tukiandika kwa rangi ama wino wa dhahabu isipofuatwa haina faida yeyote.

 Tumeweka sehemu nyingi za kulazimisha kuwa sheria ifuatwe, na isipofuatwa na mtu yeyote lazima atachukuliwa hatua.

Tumetambuwa kuwa Kenya lazima tuwe na lugha yetu ya kitaifa na itiliwe mkazo sana,  kwa  hivyo  tumesema  katika  vyombo

vyote vya serikali, makaratasi yote nyaraka zote zinazotoka kwa serikali lazima ziwe katika lugha mbili, lugha ya Kiingereza na

lugha ya Kiswahili.  Lakini pia tunajuwa kuna ndugu zetu wengine, dada  zetu wengine hawawezi kusoma  lugha  ya  Kiingereza

ama ya Kiswahili ama lugha nyingine yeyote kwa sababu pengine ni kipofu au ni kiziwi, ni wakenya ama sio wakenya?  

Audience:  Ni wakenya.

Com. Lethome: Wanafaa kujuwa sheria yetu ama hawafai,  kwa hivyo tukasema pia sheria zote na nyaraka zote za kiserekali

na mahali popote penye kuwa hudumia wananchi,  lazima kuwe na lugha pia ya vipofu ambao tunaita Braille na lugha ingine ya

visiwi ambayo tunaita sign language, lugha ya ishara ya kuashiriana.  Leo hii kwa mfano, mtu ambaye ni kiziwi akitaka kusikiza

habari katika  radio  atazipata  hizo  habari?   Atazipata  habari  katika  radio  anataka  kujuwa  Nairobi  kunatokea  nini  akifungulia

radio yake atapata habari?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Kwa hivyo, tunasema ni jukumu ya serikali kuhakikisha kuwa mtu kama huyo habari  pia zinamfikia.  Kipofu

anaweza kusoma gazetti?  Anaweza kusoma gazetti kujuwa habari zinazotokea katika nchi?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Yeye ni Mkenya pia kwa hivyo, aweze kuhudumiwa. Kiziwi akifungulia Television kutizama ataiona picha na

midomo ya watu atajuwa wanasema kitu gani?  Ukienda nchi nyingine utakuta kwenye ile screen ya TV pale kando kuna mtu

mwenye kutumia ishara ili  na  huyu  Mkenya  ambaye  hasikii  aweze  kufuata  na  kujua  habari  zinazoendelea  katika  nchi.   Kwa

hivyo, utaona tumetilia sana mkazo kuhusu huduma au mwananchi anavyotakiwa kuhudumiwa na sheria.

Nitaruka niingie katika sura ya tatu ambayo inazungumzia juu ya uraia, citizenship.  Watu hasa wa sehemu za mipakani huwa na
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matatizo sana,  hata utakuta  wengine  badala  ya  kuwa  na  kitambulisho  kimoja  analazimika  kubeba  vitambulisho  viwili,  kimoja

kinaitwa screening card sijui kama hapa mna screening card nyinyi?

Audience:  Iko.

Com. Lethome:  Iko,  kwa hivyo tumesema hapa wananchi wote wa Kenya ni  sawa  na  hakuna  mambo  kusema  huyu  ni  wa

mpakani ama si wa mpakani.  Ni jukumu la serikali kujuwa ni nani Mkenya na ni nani si Mkenya,  kwa hivyo kila mmoja apewe

haki sawa na wengine. Leo hii mimi nikitembea na Msomali Nairobi  tukikutana na polisi atasimamishwa Msomali  nitawachwa

mimi, kwa nini na sote ni wa Kenya?  Unaamiwa huyu ni waria toa kitambulisho waria,  akishatoa kile cha kawaida anaambiwa

toa  ile  ingine  ya  ma  waria,  kama  kuwa  si  Mkenya  au  sivyo?   Kwa  hivyo,  tumesema  ubaguzi  kama  huo  au  mwanamke  wa

Kiislamu anavaa bui bui lako ataanza kuulizwa maswali mia moja na pengine ni Mkenya kutoka hapa  hapa  Bura.  Kwa  hivyo

tumesema wananchi wote au raia wote wa Kenya ni sawa na  uraia  ni  tofauti  tofauti  kuna  uraia  wa  kuzaliwa,  mtu  aliyezaliwa

Kenya ama aliyezaliwa mahali popote  lakini amezaliwa na wazazi ambao ni wa Kenya au  pengine  mama  ni  Mkenya,  baba  si

Mkenya au baba ni Mkenya mama si Mkenya.  Sheria imetambuwa mtoto kama huyo ni Mkenya.

Kuna  uraia  mwingine  ambao  unapatikana  kwa  ndoa,  hivi  sasa  sheria  hii  ambayo  tunafanya  kazi  nayo  hivi  sasa,  imembagua

mwanamke  Mkenya,  imempaa  haki  zaidi  mwanaume  Mkenya  hivi  kwamba  mwanaume  Mkenya  akimuoa  mwanamke  kwa

mfano, huyo mwenzangu hapa akivuka ama akimleta msichana kutoka ngambo ile, Somalia,  ama sehemu nyingine yeyote basi

yule  mkewe  baada  ya  muda  atatambuliwa  kuwa  ni  Mkenya  ana  haki  ya  uraia  ndiyo  sheria  hii  inavyosema.  Na  watoto

mtakaozaa wana uraia wa Kenya, kinyume na hivyo msichana Mkenya akiolewa na mtu ambaye si Mkenya hata wakija kuishi

naye hapa Kenya,  sheria inasema yule mume hana haki ya uraia na hata watoto  watakosa  haki  ya  uraia,  utakuta  hapo  sheria

imembaguwa mwanamke Mkenya.

Mapendekezo ya sheria mpya ni kuwa, mwanamke Mkenya ana haki pia ya kumpa mumewe ambaye si Mkenya haki ya uraia

na mtoto wake pia  ambaye  amemzaa  na  mtu  ambaye  si  Mkenya  anampa  haki  ya  uraia.   Kwa  hivyo,  kuna  usawa  baina  ya

mwanamke na mwanaume, najuwa wazee wengine wanasema lakini hii itatuletea matatizo, watu wengi watatoka katika nchi yao

yenye fujo wanakuja kuoa mabinti zetu ili wapate uraia ama sivyo mzee unajiuliza hilo swali?  Kabla huJajiuliza mimi nina kujibu,

kukuambia kuna kitu ambacho tunaita administration utawala.   Ni  juu  ya  serikali  kuweka  sheria  za  kuhakikisha  kuwa  ruhusa

kama hii ambayo imetolewa haitumiwi  vibaya,  kila  ruhusa  ikitumiwa  vibaya  huwa  ina  madhara  yake  kwa  hivyo,  ni  ruhusa  tu

imetolewa lakini ina madhara yake ni juu ya serikali kuhakikisha ni nani anaitumia vibaya na ni nani ambaye haitumii vizuri.  Hata

chakula ukiitumia vibaya kitakudhuru ama sivyo?  Chakula ukikitumia vibaya hakikudhuru?

Audiecne:  Kitakudhuru.

Com. Lethome: Itakudhuru bwana utavimbiwa ukila sana,  ukila mihogo mingi sana tumbo itafura, sasa  kila jambo na mipaka

yake ama sivyo?  Kwa hivyo hata hii, hili lina mipaka yake.
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Kuna uraia mwingine ambayo tunaita citizenship  by  naturalization,  uraia  wa  kujiandikisha  mtu  yeyote  ambaye  ameishi  Kenya

kwa muda wa miaka saba  au zaidi mfululizo, ana haki pia ya kusajiliwa kama Mkenya akitimiza masharti yanayo takikana,  sio

pengine jambazi tu limetoroka huko limefanya uhalifu  limekuja  huko  lataka  kufanya  uhalifu  limekaa  miaka  saba  halafu  lipewe

uraia.  Ni juu ya serikali pia  kuhakikisha  wanaopewa  uraia  ni  watu  wa  kisawa  sawa,  kwa  hivyo,  baada  ya  miaka  saba  mtu

ambaye si Mkenya anaweza kujiandikisha.

Mtoto ambaye anapatikana katika eneo la Kenya chini ya umri wa miaka minane, hajulikani wazazi wake hajulikani alikotoka,

kwa sababu ya kuifadhi haki za binaadamu mtoto kama yule atachukuliwa kama kuwa ni Mkenya.   Kuna watu wengine ambao

pengine huchukuwa watoto kwa njia ambao tunaita kwa kizungu adoption,  yaani kumchukuwa yule mtoto ambaye si wako na

ukamuandikisha kama mtoto wako kwa Kiarabu wanaita Attabani, sijui kwa  lugha  za  kwenu  huku  mnaitaje.   Kumchukuwa

mtoto ambaye si wako ukamuandikisha kama mtoto wako, hiyo inafahamika hapa lakini?  Kuna wazazi pengine hawakujaaliwa

kupata  watoto  ama  wametaka  tu  kumlea  mtoto  wanamchukuwa  wanamuandikisha  kwa  kizungun  tunaita  adoption.   Mtoto

kama yule akiwa kwa mfano, si Mkenya lakini amechukuliwa na Mkenya na yule mtoto hajafikisha miaka kumi na minane ama

zaidi, basi yule mtoto atachukuliwa kuwa ni Mkenya.

Jambo lingine ambalo wananchi wengi wamelizungumzia ni kuhusu uraia  wa  nchi  mbili,  dual  citizenship.   Leo  Kenya  hauwezi

kuwa raia wa Kenya na raia wa nchi nyingine yeyote, lazima itabidi upoteze uraia wa nchi moja.   Nchi zingine wanakubalia raia

wao wawe na uraia wa nchi mbili, tumependekeza pia chini ya sheria mpya Mkenya aweze kuwa na uraia wa nchi mbili.  Iwe

kwa mfano, unaweza kuwa na Passport ya Somalia, Ethiopia, Uganda pamoja na Kenya au ya Uingereza na Kenya,  Marekani

na Kenya,  inatokea katika nchi nyingi.  Isipokuwa tu ukiwa kiongozi basi  hatuta  kubali  mtu  ambaye  ana  uraia  wa  nchi  mbili,

kwa mfano, Rais wetu hapa Kenya pia na raia wa nchi nyingine, haiwezekani kwa sababu huenda ikawa anafuata amri za kule

kuliko huku.  Kwa hivyo, chini  ya  sheria  mpya  kutakuwa  na  kitu  kinachoitwa  dual  citizenship,  ni  juu  ya  serikali  kuhakikisha

kuwa ruhusa hii ambayo imetolewa na sheria haitumiwi vibaya.

Sheria pia imependekeza chini ya sura ya tano,  Chapter  Five  ambayo  ndiyo  muhimu sana  sisemi  sehemu  zingine  sio  muhimo

lakini hii ndiyo muhimu zaidi kwa sababu inaangalia haki za binadamu.  Hii ndiyo ile ambayo inaitwa chini ya katiba yetu ya sasa

na pia katika mapendekezo yetu the bill of rights, sheria kuhusu haki za kimsingi, haki za binadamu, haki ambazo hata serikali

haiwezi kukunyanganya.  Haki ambazo hata ukiwa jela uko nazo, ukiwa katika cell ya polisi uko nazo,  hata maiti baada  ya kufa

ana haki za binadamu maiti yake ihifadhiwe kwa sababu,  maiti ya binadamu na  maiti  ya  mnyama  ni  tofauti,  mzoga  wa  punda

utatupwa kule tu, unaweza kutupa maiti ya binadamu hivyo?

Audience:  La.

Com. Lethome: Kwa sababu ni binadamu kuna haki fulani alizo nazo kwa hivyo, utaona hiyo ndiyo sehemu kubwa zaidi katika

mapendekezo  haya  ya  sheria  mpya  imechukuwa  zaidi  ya  ukurasa  karibu  hamsini  katika  sheria  hii  mpya.   Na  sababu  ya

kuzingatia hizi sheria na kuzitilia mkazo sana hapa ni kuwa bila ya hizi  sheria  zinazo  angalia  haki  za  msingi  za  binadamu,  hata
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mambo ya maendeleo hakuna.  Mambo ya usalama katika nchi itakuwa hakuna,  mambo ya umoja katika nchi itakuwa hakuna,

kwa mfano, nikuweke hapa mchana mzima bila chakula mpaka kesho, tutasikizana hapa, mtakubali kunisikiza hapa tena?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Kwa sababu kuna haki ya msingi bwana binadamu lazima ale hata gari lazima itiliwe petroli,  itakwenda bila

petroli?  Ni haki ya msingi ya gari ipate petroli  na ni haki ya  msingi  ya  binadamu  apate  chakula,  au  pengine  mtu  ni  mgonjwa

anaumwa na malaria atakaa  hapa anisikize kweli?  Hawezi kukaa hapa anisikize kwa hivyo, utaona  afya  ni  haki  ya  msingi  ya

binadamu.  Kwa hivyo tutaziangalia  hizo  haki  ni  zipi,  haki  ya  kwanza  ningependa  hebu  tushirikiane  mniambie  ni  zipi  ambazo

mnafikiria ni haki za msingi za binadamu yeyote,  nani ataniambia mfano mmoja wa haki za msingi za binadamu?  Haki ambazo

uko nazo wewe kwa sababu wewe ni binadamu, sio kwa sababu serikali imetaka.

Audience:  Haki ya chakula.

Com. Lethome:  Haki ya chakula, hiyo ni haki moja.  Haki ya msingi chakula, nyingine?

Audience:  Afya.

Com. Lethome:  Afya, nyingine?

Audience:  Kuvaa

Com. Lethome:  Kuvaa nyingine?

Audience:  Maji.

Com. Lethome: Maji, nyingine?

Audience:  Makazi

Com. Lethome: Makazi, hakuna binadamu anaishi kwenye mti kama tumbiri au ndani ya shimo. Huwezi kuzipata,  vijana huko

nje ni haki yetu pia ya msingi mnyamaze mnasikia waria?  Hebu wanyamazishe hawa vijana tuna recordi  kule bwana.   Haki ya

kwanza ambayo bila hiyohaki huwezi hata kuzifurahia haki zingine ni haki ya uhai, bila ya kuwa hai utafurahia haki zingine?  Na

uhai wako kuna mtu ambaye amekupa, kuna mtu aliyekupa uhai?

Audience:  Hakuna. 

Com.  Lethome:   Hakuna,  sio  serikali  iliyokupa  wala  kiongozi  wala  MP  wala  nani,  umepewa  na  Mwenyezi  Mungu.   Kwa

hivyo, sheria ihifadhi uhai wa binadamu ni haki ya msingi na ndio baadhi ya watu wengi wamependekeza kuwa,  ile sheria iliyoko

hivi sasa kuwa mtu akiuwa auawe, ahukumiwe kunyongwa iondolewe, mtu akiuwa ahukumiwe kufungwa kifungo cha maisha.  

Mambo ya usawa ni haki ya msingi kuwa nisibaguliwe kwa sababu mimi ni Masaai na nimekaa sehemu za Wamalakote,  ni haki

yangu ya msingi nisibaguliwe.  Ni haki yangu ya msingi nisibaguliwe kwa sababu mimi ni masikini kwa sababu mimi ni Muislamu
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au  Mkristo  au  dini  nyingine  au  kwa  sababu  ya  mila  yangu.   Usawa  wa  watu  wote  na  nisibaguliwe  kwa  sababu  mimi  ni

mwanamke au ni msichana kwa sababu tuseme mwanamume ni bora  kuliko mwanamke la. Sheria inasema watu wote ni sawa

kwa hivyo, usawa ni haki ya msingi hasa usawa mbele ya sheria.

Freedom on discrimination pia, uhuru wa kutobaguliwa kwa misingi tofauti tofauti kama vile kwa sababu ya kabila la mtu kwa

sababu ni mwanamke ama ni mwanamume, kina mama si mnabaguliwa sana kwa sababu ni wanawake?  

Wanawake:  Ndio.

Com. Lethome:  Unaambiwa mwanamke anasema nini mbele ya wanaume ama mzee amefariki amewacha watoto  wa kike na

wa kiume.  Mali yote inapewa nani, mali ina kwenda kwa nani?

Audience:  Vijana.

Com. Lethome: Msichana anaambiwa huna haki ya kuridhi wewe,  tunasema hiyo ni discrimination ni ubaguzi au ana baguliwa

kwa sababu ni mja mzito, ana kwenda kutaka kuajiriwa kazi anaambiwa wewe ni mja mzito huwezi kuajiriwa  kazi  hapa  ama

hatutaki kumuajiri  mtu  ambaye  bado  anazaa,  atatupatia  taabu  hapa  ya  maternity  leave.   Huko  ni  kubaguliwa  chini  ya  sheria

mpya  unaweza  kumshtaki  mtu  akikubaguwa  kwa  sababu  ya  msingi  kama  huo.   Kwa  sababu  ya  kuwa  pengine  haujaoa

unaambiwa hapa haingii mtu ambaye hajaoa, kutooa si dhambi na pengine time yake bado  au kwa sababu ya rangi yake,  umri

wake hasa wazee wanabaguliwa sana.  Sehemu nyingi utakuta mzee kama huyu anabaguliwa anaambiwa wewe mzee kaa  huko

kando  bwana  hapa  ni  mahali  pa  vijana  na  unasahau  hata  wewe  kijana  unaelekea  huko  huko  ama  mzee  ni  Mkenya  ama  si

Mkenya?  Mzee si Mkenya?

Audience:  Mkenya.

Com.  Lethome:   Kwanza  yeye  ndiyo  tunamuita  senior  citizen,  ndiyo  mwananchi  wa  kwanza  kabisa  huyu  kama  si  yeye

hatungepata yale  tuliyonayo  hivi  sasa.   Kwa  hivyo,  asibaguliwe  kuna  watu  wengine  ambao  wanabaguliwa  sana  sana  vilema,

hawa  wanabaguliwa  sana  sana.   Utakuta  hata  hivi  tulivyokaa  hapa  tumewabagua  ukiangalia  pale  mlangoni  wa  kuingia  hapa

ndani, kilema ambaye pengine anakuja na lile gari lake la kujikokota anaweza kuingia pale, anaweza?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Mpaka abebwe na watu wengine pale hawezi kuingia, utakuta kilema anakwend afisini anataka kumuona PC,

PC  yuko  katika  gorofa  ya  tatu,  hakuna  lift  ya  kwenda  huko  kuna  ngazi  kilema  anayetembea  kwa  mikongojo  ile  anaweza

kupanda mpaka kule juu?  

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Wanabaguliwa, tunawabuaguwa kwa njia nyingi sana mpaka majumbani kwetu  kila  mmoja  anajijuwa  hapa,

ukiwa  na  mtoto  kiwete  ama  kilema  ama  kidogo  akili  zake  zimepungua,  wageni  wakija  unamficha  ama  sivyo  tunavyofanya
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wazee?  Tunamficha huko, ni mwanadamu ama si mwanadamu? Amependa yeye kuwa hivyo? Amependa?

Audience:  Hakupenda. 

Com. Lethome:   Hakupenda tunawabaguwa,  sheria  imesema  ni  makosa  kumbaguwa  mtoto  au  mtu  yeyote  kwa  sababu  ya

kuwa ni kilema awe ni kipofu ni kiziwi, lazima tuangalie haki zao  na  kuna  sehemu  ambayo  inazungumzia  juu  ya  haki  za  watu

wenye vilema kuanzia lugha tunayotumia, tusitumie lugha ambayo ni ya kuwadharau wale watu.   Hata lugha ya Kiswahili nafikiri

wale waliobuni lugha ya Kiswahili hawakuchaguwa maneno mazuri ya kuwazungumia wale ambao wana vilema.  Kwa mfano,

tunasema kiti viti, wale ambao ni wajuzi wa lugha ya Kiswahili, vitu ambavyo havina uhai ndiyo tunaviita KI-VI,  kiti viti,  kiatu

viatu, kiazi viazi ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Haya tuingie katika watu wenye vilema, kipofu vipofu ama sivyo, kiziwi viziwi, kilema vilema.  Tumewafanya

kama kuwa si wanadamu, tunawaita majina ambayo ni ya kuwavunjia utu wao na katika mila zingine utakuta akipita mtu kilema

mahali hata watoto wanamrushia mawe ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:   Tunamchukulia  kuwa  si  mwanadamu,  haki  zake  haziangaliwi  kabisa.   Katika  kikao  kama  hiki  tunasahau

kuwa pengine kuna mtu ambaye hasikii vizuri, angependa kuwa na mtu wa ishara wa kumonyesha tunasema nini, au mwingine

ana kwenda,  tunapata habari  tunapotembea anakwenda kwa ofisi, nataka kumuona DO  ama  DC,  DO  akishaambiwa  ni  yule

msichana  kiwete  ama  ni  yule  mvulana  kiwete  anasema,  ah  shauri  yake  azungumze  na  secretary  huko  kisha  atoke.

Anadharauliwa kwa sababu, ni kilema, utakuta kama ni booth ya telephone zinatengenezwa hivi kwamba mtu ambaye ni kilema

hawezi kuifikia ile booth mahali ilipo hawezi kupiga simu, hana haki ya kupiga simu?  Leo  hii  mtu  kiwete  aje  kwako  anataka

kuposa  msichana  wako,  utamuoza?   Utamuoza  niambie?  Itakuwa  shida  sana  yeye  kupata  mtu  wa  kuoa  ama  wakuolewa,

msichana  wako  akiwa  kilema  basi  ndiyo  haolewi  tena  kabisa.   Ni  nani,  yule  kiguru,  aha.   Hiyo  yote  tunaita  ubaguzi,

discrimination na tunasahau Waswahili wanasema na nyinyi ni waswahili hapa watu wa Coast,  “mwanadamu  haishi  kuumbwa

maadamu yuko hai”, ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Na njiani nimeambiwa na mwenzangu Wasomali pia wana msemo kama huo kuonyesha kuwa unaweza kuwa

leo wewe ni mzima, kesho ukapatikana na ajali ukawa wewe ni kilema si mmeshaona watu kama  hawa,  umezaliwa  na  miguu

miwili,  umeishi  na  migu  miwili  mara  unapatikana  na  ajali,  inakuwa  huna  miguu  unakuwa  ni  mtu  wa  kujikokota.   Ulikuwa  na

mikono miwili moja ukakatika, ulikuwa na macho unaona,  yakapotea  ukawa ni kipofu, ulikuwa unasikia ukawa ni kiziwi. Kwa

hivyo, tunapoanga haki za watu wasiojiweza vilema, na sisi pia tujuwe kuwa dakika yeyote unaweza kuingia hapo ama sivyo?

Dadika yeyote unaweza kuwa kilema wewe ukaingia hapo,  hiyo nimeitilia mkazo sana kwa sababu,  tuna maradhi katika jamii

yetu kama wakenya ya kuwabaguwa watu kama hawa.  
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Mambo  ya  kubaguliwa  kwa  sababu  ya  dini  na  lugha  ya  mtu  au  kwa  sababu  ya  mahali  alipozaliwa  pia  imepigwa  marufuko.

Wanawake  ni  watu  ambao  wamebaguliwa  sana  katika  nchi  ya  Kenya,  kwa  hivyo,  tumesema  wanawake  wapewe  haki  zao

katika kila nyanja kama ni nyanja za elimu, za kisiasa na kila mahali wapewe haki zao. Najuwa kuna zile za kidini pia sizivunjwe

kwa mfano, mwanamke wa  Kiislamu  ana  haki  ya  kuridhi  kama  mwanaume  lakini  kiwango  chake  cha  kuridhi  ni  tofauti  kwa

sababu ya majukumu aliyonayo mwanaume, lakini asinyinmwe haki yake.  Nyinyi watu wa hapa sijui mwanamke ana ridhi ama

haridhi kimila, nataka kujuwa kimili anaridhi?

Audience: La haridhi.

Com. Lethome:   Kwa nini haridhi ndungu yangu?  Kwa  nini  mwanamke  haridhi?   Atapeleka  uchumi  kwingine,  na  wewe  si

vijana wako wataleta pia uchumi kutoka kwingine?  Kwa hivyo, mambo kama hayo yaangaliwe.  Watu walio wakongwe mtu

aliyefikisha miaka sitini na zaidi ana ..

Interjection:  Hata elimu hawapewi.

Com. Lethome:   Hata elimu hawapewi,  hata  Waislamu  hawapewi  elimu  na  tunaambiwa  katika  hadithi  ya  Mtume  (S.A.W.)

kuhusu kutafuta elimu, ametengewa mwanaume peke yake ama ni wote?

Audience:  Wote.

Com.  Lethome:  Wote  wawili  wamelazimishwa  wafuate  elimu,  kwa  hivyo  ni  makosa  na  Mtume  (S.A.W.)  amesema  katika

hadithi moja kuwa, ‘yeyote atakaye ruzukiwa ma binti wawili au zaidi  kisha  akawapa  malezi  mazuri  na masomo  mpaka

wakawa watu wazima, zawadi yake ni  nini?  Aljanna,  pepo.”   Haya ni maneno ya Mtume (S.A.W.)  si yangu bwana,  haya

maneno sikuyatoa kule masaini nimetoa katika vitabu vya dini bwana.  Kwa hivyo, angalieni huku na huku bwana tunavunja dini

tunavunja hata na mila wakati mwingine tunazivunja kwa sababu mtu ni mwanamke, sheria imekataa mwanamke kubaguliwa.

Watoto pia wapewe haki zao wasibaguliwe na katika haki ya msingi ya mtoto ni kupewa elimu na ndiyo sababu,  chini ya sheria

mpya tumesema elimu ya msingi imekuwa ni compulsory lazima, mzee atalalamika aseme na kama sina uwezo  wa  kumpeleka

mtoto ama sivyo hali ilivyo hivi sasa, mtu unataka kumpeleka lakini huna uwezo imekuwa unaambiwa school fees hakuna lakini

kuna mambo sijui ya kulipia mjengo, sijui pesa za harambee,  nafikiri hata zimekuwa juu ya fees tuliyokuwa tukilipa zamani ama

sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome: Sasa tumesema ni juu ya serikali kuhakikisha ikienda kufikia miaka miwili kila mtoto Mkenya anapata elimu ya

bure ya msingi ambao ni ya lazima.  Maana yake ni nini, mzazi asipompeleka mtoto wake aliyetimia umri wa kusoma, anaweza

kuchukuliwa  hatua  za  kisheria  kwa  sababu,  huyo  mtoto  usipo  mpeleka  kusoma  unamuharibia  maisha  yake,  hata  kama

ukimuachia mali millioni ngapi  bila  ya  kumpa  elimu,  umemdhulumu  yule  mtoto.   Kwa  hivyo,  tumesema  ni  haki  ya  kila  mtoto
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kupata elimu, mtoto kama amekosa asifungiwe na watu wazima kuwe na sehemu  maalum  ya  kuwafundisha  watoto  ambao  ni

watundu watukutu waweze kufundishwa warekebishwe tabia zao.  

Ni haki ya mtoto pia kupata malezi mema kutoka kwa mzazi, kuna wazazi wengine hataki kujisumbuwa na ndiyo maana katika

mitaa yetu utakuta kuna wale watoto  ambao tunawaita chokora.   Machokora  wamezaliwa na binadamu ama hawakuzaliwa na

binadamu?   Amezaliwa  ana  baba  na  mama,  kuna  watu  wawili  ambao  waliwazaa  hawa  watu  lakini  kwa  sababu  hawataki

majukumu yao ya kuangalia wale watoto ndiyo wameachilia.  Kwa hivyo, tumesema chini ya sheria mpya lazima wapewe haki

hizo.  Familia pia ina haki kwa hivyo, ni juu ya serikali kuhakikisha kuwa familia zimelindwa utukufu wa familia na heshima ya

familia ilindwe.

Persons with disability:  Watu wenye vilema ni lazima wapewe haki zao zote kwa sababu ni wanadamu kwa hivyo, sheria lazima

izingatia kuwa wanahesima fulani ambayo lazima wapewe kama wanadamu wengine.  Pia wakenya wote wafundishwe  juu  ya

mambo yanayo sababisha ulemavu, kama nilivyowaambia sasa, usimuangalie yule mlemavu na usahau kuwa wewe pia unaweza

kuwa  mlemavu  au  unaweza  kuzaa  mtoto  mlemavu.   Kwa  hivyo,  jamii  iweze  kuelezwa  sababu  za  ulemavu,  wahakikishiwe

wanapata elimu wazungu wana msemo ambao unasema “disability is not inability”, kuwa ulemavu sio kutojiweza,  ulemavu  sio

kutojiweza sisi katika Commission yetu aliyekuwa naibu wa mwenyekiti wa kwanza amefariki hivi sasa juzi juzi, Dr.  Oko  Ooko

Ombaka alikuwa ni kipofu ama mlijuwa hivyo?  Alikuwa  ni  kipofu  lakini  nafikiri  katika  hiyo  Tume  yote  hakuna  mtu  ambaye

Mwenyezi Mungu alimpa akili kama yake,  nafikiri Kenya nzima pengine watu wawili, watu walikuwa na elimu aliyokuwa nayo

yule bwana, kipofu haoni.

Kwa hivyo, mtoto wako akiwa ni kipofu ni kilema mpe elimu, kuna sehemu ambapo utakuta Nairobi  kuna  Jaji  ambaye  yuko

katika  mahakama  kuu  ambaye  ni  kiwete  anakwenda  kwa  magurudumu  kortini  na  ni  Jaji  amesoma.   Kwa  hivyo,  serikali

ihakikishe kuwa wanapewa elimu na wahakikishiwe kuwa wanafikia huduma zote,  kwa hivyo hata tunapojenga majumba yetu,

lazima  tuwafikirie  pia  hawa  watu,  leo  hii  akija  mtu  kilema  na  gari  lake  la  magurudumu  anataka  kuingia  hapa  kunywa  chai,

atawezaje kuingia hapa?  Mwenye kujenga  hili  jengo  afikirie,  PC  anapokaa  kwenye  ofisi  yake  afikirie  mtu  mlemavu  akitaka

huduma yangu atanifikia vipi huku juu niliko mimi?  Wanaojenga mabaraza ya miji, wanapojenga vyoo waangalie  huyu  kilema

anayetembea kwa miguu, anayetambaa kwa mikono na miguu akitaka kujisaidia katika hiki choo atajisaidia vipi?  Kilema huyu

akitaka kuingia katika Posta ama sehemu nyingine ataingia vipi?  Kwa hviyo, wafikiriwe katika huduma zote za nchi.

Lugha ambazo zinawafaa watu walemavu kama vile lugha ya Braille ya vipofu, sign language ambayo inatumiwa na watu ambao

hawasikii wala hawawezi kuzungumza pia ifanyiwe.  Vyombo vyetu kama vile Bunge na ma baraza ya miji, kuwe na muakilishi

mtu ambaye anawakilisha matatizo ya watu ambao ni walemavu yaani kwa ufupi wasibaguliwe, wana haki kwa sababu wao ni

wanadamu.

Kuna  uhuru  wa  mwanadamu,  kila  mmoja  yuko  uhuru  kufanya  anavyotaka  maadamu  tu  asivunje  sheria  na  pia  kila  mmoja
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anahitaji  amani.   Imependekezwa  ni  jukumu  la  serikali  kuangalia  kuwa  kila  mmoja  ana  amani  na  uhuru  wake  lakini  usiende

kuvunja sheria halafu ukadai unataka uhuru wa amani ama uhuru wa kutembea unavyotaka.   Huo  uhuru  utaufurahiya  tu  ikiwa

unafuata sheria, isiwe kwa mfano wewe, useme mimi ninataka uhuru wa kuenda kupora  ngombe wa hili kabila karibu na nyinyi

mnaliitaje?  Hawa walio karibu na nyinyi ni kina nani?

Audience:  Wasomali.

Com. Lethome:   Useme mimi ninataka freedom sheria imenipa freedom ya kuenda ninapotaka  kwa  hivyo,  ninaenda  kupora

ngombe wa wasomali, utachukuliwa hatua ya sheria bora tu usivunje sheria.  

Mambo ya utumwa, nyinyi kwa lugha yenu mnaitaje mtumwa?

Audience: Adhon.

Com.  Lethome:  Adhon,  ala  mimi nilikuwa  nishavuka  North  Eastern  nimewachana  na  Adhon  huko,  iko  kumbe  hata  hapa.

Botha sheria imevunja hayo mambo ya kusema mtu ni mtumwa slavery, adhon ama botha  hakuna.  Ama kazi za kulazimishwa

kwa mfano, mzee ana lorry lake aniambie  wewe  ni  dereva?   Ndio,  nataka  wewe  gari  langu  ukiliaendesha  mpaka  Hola  ama

Malindi  na  ukirudisha  hapa  mshahara  kiasi  fulani,  ukisema  la?  Ana  haki  ya  kunilazimisha?   Ana  haki  ya  kunilazimisha  hata

mfanyikazi wako nyumbani huna haki ya kumlazimisha kwa hivyo, mtu afanye kazi kwa hiari yake.

Mambo ya uhuru wa kuhifadhiwa kile tunachoita siri ama privacy ya mtu, kwa mfano, kuna  mtu  anaweza  kutaka  akiwa  bafu

anaoga aingiliwe na mtu mwingine yeyote?  Utakubali mtu yeyote akuone ukiwa bafu ukioga?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Labda uwe hapa kidogo kuna upungufu fulani, lakini hapa kukiwa  timamu,  hakuna  mtu  hata  mtoto  mdogo

yule  hakubali  anataka  siri  zake.   Kuna  baadhi  ya  siri  ambazo  binadamu  lazima  ahifadhiwe  nazo.   Ama  nyumbani  kwako

unavyoishi na mke wako, ungependa kila mtu ajue unavyoishi na mke wako?  Hiyo ni haki yako kama mwanadamu siri yako ya

nyumbani ihifadhike, ama ungependa barua unayomuandikie mke wako,  mtu mwingine aje  aisome ungependa ama ije iwekwe

pale barazani imetundikwa pale kila mtu anaisoma, ungependa?  Unapenda hivyo mzee?

Audience: Hapana.

Com. Lethome: Ama simu unazungumza Hallo na mama watoto  kisha kuna mtu mwingine anasikiza huko,  utapenda ama mtu

kuingilia nyumba yako hata kama ni polisi ama nani, kuingilia huko akute kina mama hawajavaa nguo vizuri, kuna mtu atapenda

kitu kama hicho?  

Audience: Hapana.
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Com.  Lethome:  Hiyo  ni  haki  yako  ya  kimsingi  haifai  kuvunjwa  na  mtu  yeyote  hata  serikali  wakitaka  kuingilia  huko  kuna

utaratibu fulani  wanafaa  kufuata.   Kwa  hivyo,  hiyo  tunaita  privacy  lazima  iheshimiwe  hata  unapofanyiwa  search  kwa  mfano,

unasafiri wewe na mke wako  ufike  mahali  kwenye  barrier,  nimeona  hapa  kuna  barrier  moja  hapa  hivi,  utakubali  yule  askari

mwanaume aanze kumpapasa mke wako kila mahali anafanya search?

Audience: Hapana.

Com. Lethome: Eh, wazee wengine atatoa kisu hapo aseme afadhali kufa bwana ama vipi?

Audience: Ndio.

Com. Lethome: Eh bwana this is too much, haiwezekani kama mnataka kum-search mke wangu, kwa adabu bwana tafuteni

askari  mwanamke afanye hiyo  kazi.   Hata  wewe  mwanaume  utakubali  askari  akushikeshike  kila  mahali  ati  anafanya  search,

utakubali?

Audience: Hapana. 

Com. Lethome: Kwa hivyo, tumesema haya mambo yote yaweze kuhifadhiwa na sheria.  

Uhuru  wa  dini  hapa  tuna  Waislamu,  tuna  Wakristo,  tuna  dini  zingine  kuna  mtu  amekulazimisha  kuwa  Muislamu  Sheikh,

umelazimishw ana  mtu  yeyote?   Kwanza  ndiyo  inakuambia  ‘Lla  ikraha  fi  din’,  kwanza  dini  ya  Kiislamu  sijui  walichukuwa

kutoka katika Qur’ani hiyo,’Lla ikraha  fi  din’, hakuna kulazimishana mambo ya dini.  Na  hakuna mtu kuniambia no,  usiende

Msikitini kuswali,  tutapambana na yeye sasa  anaingilia uhuru wangu wa  dini.  Sheria  imesema  hapa  kila  mmoja  ana  uhuru  wa

kuabudu, kila mmoja ana uhuru wa kufuata dini anayoitaka.   Hiyo  ndiyo  Kenya  tuliyo  nayo  kila  mmoja  ana  uhuru  wake  wa

kuabudu na hakuna mtu ambaye anaweza kuingilia dini ya mtu mwingine na kama  nitakavyo  waeleza  baadaye  kila  uhuru  una

mipaka yake.   Hata huo uhuru  wa  dini,  kuna  wakati  hufika  inakuambia  sasa  hii  imezidi  sana,  ikiwa  katika  wewe  kutekeleza

uhuru  wako  wa  dini  unamvunjia  mtu  mwingine  haki  yake,  huo  uhuru  utazuiwa.   Kwa  hivyo,  wewe  una  uhuru  wa  kuabudu

unavyotaka, kufuata dini unaotaka bora tu, usingilie dini yangu bwana wala usiingilie haki yangu pia.  Una haki na mimi nina haki

pia tukae balance ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:   Kwa  hivyo,  sheria  wale  ambao  watasoma  zile  nyaraka  zetu  mtaona  kuwa  tumeeleza  kwa  kirefu  kuhusu

maswala ya kuabudu.  

Freedom of Expression:  Uhuru wa kujieleza ni kama hivi sasa mnajieleza yale niliyonayo hamwezi kujuwa mpaka nijieleze kwa

hivyo, tunasema sheria itoe uhuru wa kila mtu, ni uhuru ama ni haki ya kila mwanadamu kujieleza.  Hata ukienda hospitali bila ya
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kuzungumza daktari atajuwa unaumwa na wapi?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome: Lazima useme mimi ninaumwa na hapa bila ya kulalamikia mkubwa atajuwa una matatizo gani?  Kwa hivyo ni

haki wakenya wasilazimishwe kunyamaza ati usizungumze hakuna ruhusa ya kusema la.  Kama kibaya ni kibaya watu waseme

bora  tu  tusifanye  fujo  kama  kitu  ni  kizuri  ni  kizuri,  hatumtaki  kiongozi  fulani  tufanyeni  maandamano  tueleze  kuwa  hatumtaki,

tuandikeni  katika  magazeti,  tuelezeni  katika  vyombo  vya  habari.   Uhuru  wa  kujieleza  bora  tu,  usiutumie  ule  uhuru  wa

propaganda ama kueneza fitina kuchochea, kwa mfano, nije hapa mimi niseme nina uhuru wa kujieleza niwaambie, sasa  bwana

watu  wa  Bura  hapa,  watu  wa  ile  Bura  nyingine  kule  wale  ma  waria  wanajitayarisha  kuja  kuvamia  mali  yenu  hapa,  hapo

nitakuwa nimechochea ama sikuchochea?

Audience: Umechochea.

Com. Lethome: Nimechochea kwa hivyo, utumie uhuru wako wa kujieleza bila ya kuchochea na bila ya kuvunja sheria.  

Haki nyingine ambayo tumesema ni, access to information.  Kuna baadhi ya habari  ambazo ziko mikononi mwa serikali au ziko

mikononi mwa watu wengine lakini ni muhimu kwa kila mwananchi kujuwa.  Kwa mfano, tunajuwa kuwa kuna wakati  kulitokea

fujo watu wakauawa wengi sana Likoni ama sivyo?  

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Molo kuna wakati  watu wengi sana waliuliwa, Wajir  kuna mahali panaitwa Wagalla,  watu waliuawa.  Kuna

pahali pengine panaitwa Markamali watu waliuawa, baada  ya watu hawa kuuawa kuliundwa Tume ya uchunguzi, Commission

of enquiry ama sivyo?  

Audience: Ndio.

Com. Lethome: Matokeo yake mpaka leo hii nani anajuwa?  Kuna mtu anaijuwa?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome: Hakuna mtu anaijuwa hata ndiyo jana naona kuna mtu amekwenda kortini amepata  order  kuhusu mambo ya

Likoni fujo zilizotoka Likoni, serikali inalazimishwa na  korti  itoe  hiyo  information.   Kwa  sababu  ni  haki  ya  wananchi  kujuwa

matokeo  yake  ni  yapi,  kulitokea  nini  ili  watu  waweze  kukaa  kwa  amani  na  kujuwa  kuwa  kukitokea  jambo  serikali  itafanya

uchunguzi na tutajuwa matokeo ya lile jambo.  Mara nyingi utakuta mambo kama hayo ina kuwa ni siri ya serikali,  kuna baadhi

ya mambo ambayo ndio ni siri ya serikali ni muhimu yawe ni siri ya serikali kwa sababu,  pengine atahatarisha usalama wa nchi

lakini kama hayakuhatarisha usalama wa nchi, inakuwa ni haki ya kila Mkenya kujuwa mambo kama hayo.  

Kama  mambo  ya  devil  worship,  kumuabudu  shetani  mshasikia  mambo  kama  hayo?   Kuliundwa  tume  ya  kuchunguza  na
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wakaandika reporti.   Reporti  yenyewe  tunajuwa  mpaka  sasa  matokeo  yake?   Hakuna,  kwa  hivyo  tunasema  ni  haki  ya  kila

Mkenya kuweza kupata habari kama hizo.  

Freedom of Association and Assembly:  Haki za kujiunga na kundi lolote unalotaka kwa mfano, mimi ni  mtu  ambaye  nafuata

chama  fulani  cha  kisiasa,  hakuna  mtu  ana  haki  ya  kuniambia  la,  toka  katika  hicho  chama  nenda  katika  chama  kingine  au

nimejiunga hapa na kundi la wazee, kuna wazee hapa wamejiunda wana kundi lao la wazee wa Bura.   Hakuna ruhusa chini ya

sheria kwa mtu yeyote kuja na kuwaambia la, nimevunja kikao kama hicho.  Ama kikao kama hicho chetu tulichokaa hapa,  hivi

sasa  sisi  tunatumia  haki  yetu,  freedom  of  assembly,  haki  ya  kukusanyika  pamoja  na  kufanya  jambo  tunalotaka  maadamu

hatukuvunja sheria.  

Kwa hivyo, sheria zile za kikoloni lazima uwe na permit,  lazima upige reporti  mahali fulani maadamu hatufanyi fujo tuna haki ya

kukusanyana.   Nina  haki  pia  ya  kujiunga  na  kundi  lolote  ambalo  ninataka,  hiyo  ni  haki  yangu  kama  binadamu.   Binadamu

anaweza  kuishi  peke  yake?   Hawezi  kuishi  peke  yake,  hata  wale  wengine  wataalamu  wanasema,  ‘mwanadamu  is  a  social

animal’ ni mnyama ambaye lazima  aishi  na  wengine,  hawezi  kuishi  peke  yake  na  ndiyo  sababu,  hapa  kati  kati  utakuta  msitu

hakuna mtu anaishi ndani.  Mtu anataka kuishi karibu na watu wengine, leo hii ploti hapa town ni ghali na jee  kule msituni ploti,

hata kuna mtu anataka kunua ploti huko?   Unaishi huko uishi na nani?  Kwa hivyo, kila mmoja ana uhuru huo.

Uhuru wa kisiasa, mzee wewe unafuata chama yeyote ya kisiasa?  Chama gani wewe ni mtu wa chama gani?

Mzee:  KANU.

Com.  Lethome:   KANU,  kuna  mtu  alikulazimisha  kujiunga  na  KANU,  kuna  mwingine  wa  DP,  mwingine  wa  NDP,  Ford

Kenya,  Ford  Asili,  Rainbow  na  nini.   Hiyo  ni  haki  ya  kisiasa  ya  kila  mmoja  ama  sivyo?   Mimi  nina  chama  changu  kingine,

ukijaribu  kunilazimisha  nitoke,  tutapambana,  hiyo  ni  haki  yangu  bwana  chini  ya  sheria.   Ama  unilazimishe  na  kuna  wengine

wazee wanalazimisha bibi yake wanasema,  sisi mama watoto,  mimi ni mwanacham wa KANU damu na wewe lazima nyumba

hii ni  KANU  dmau  yote,  utakuwa  unawavunjia  haki  zao.   Si  kuna  wazee  wengine  hivyo,  ati  kura  lazima  upigie  mtu  fulani,

usipopigia utaniona utajuwa nani jogoo nyumba  hii.   Hiyo  unamvunjia  haki  yake  ya  kisiasa,  mama  ana  haki  yake  ya  kisiasa,

wewe una haki yako,  akisikizana  na  wewe,  akikubali  kufuatana  na  wewe  sawa.   Asipokubali  muache  afuate  chama  kingine

chochote, utasikia hapa wazee wanapelekwa kortini siku moja wewe ngoja.

Uhuru wa kutembea,  freedom of movement na kuishi mahali popote.   Kwanza hapa Bura kuna plot zinapatikana hapa?  Iko?

Mimininataka kuja kukaa hapa kuishi hapa kuna mtu ana haki ya kunizuia?  Kuna mtu?

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome: Nina haki ya kuishi mahali popote  Kenya na nisibaguliwe kama vile wewe una haki ya kuenda kwa wajaluo

uishi ama kwetu masaini ukaishi ama mahali pengine popote.  Freedom of movement and residence, bora tu usivunje sheria.  
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Kuna watu weingine ambao tunawaita wakimbizi kwa sababu ya matatizo katika nchi zao wanakimbilia  katika  nchi  yetu  kwa

sababu kuna usalama, ni binadamu ama si binadambu?  Kwa hivyo tumesema kuwe na sheria pia za kuangalia watu kama hawa

waangaliwe haki zao lakini pia wale wenyeji wa pale wasidhulumiwe ama mazingara yasiharibike lakini wapewe haki zao.

Haki za kufanya kazi, mzee sijui Chairman unafanya kazi gani wewe hebu tuambie, kazi yako ni ipi?  Kazi yako ile unajitafutie

riziki nayo ni ipi?

Chairman:  Sina kazi.

Com.  Lethome:  Huna  kazi  kuna  mwingine  ambaye  ni  mfanyi  biashara  ama  sivyo?   Kama  huyu  bwana  nafikiri  ni  mfanyi

biashara wa hizi vyombo ama sivyo?  Kuna mtu anayekulazimisha kufanya hiyo kazi bwana?  Ama ni mapenzi yako,  sasa  mimi

ninataka kuanzia leo ninakulazimisha uachane na mambo ya microphone hizi bwana wacha,  utakubali?  Huwezi kukubali ni haki

ya binadamu kufanya kazi anayoichaguga mwenyewe, mmoja ni mwalimu, polisi,  mkulima, mfanyi biashara wa mifugo bora  tu

isiwe ni kazi ambayo ni kinyume na sheria kama kusema na mimi kazi yangu ni kuvamia watu njiani, aha,  hiyo sheria itakufuata

itakushika.  Lakini kazi nyingine yeyote tunasema ni haki yako kama mwanadamu kuchaguwa kazi unayoitaka mwenyewe ama

ambayo itakufaa wewe haiwezi kukudhuru.

Haki ya kumiliki mali:  Una haki ya kumiliki mali ni haki yako kama mwanadamu na hakuna mtu ambaye anaweza kukuzuia au

kuchukuwa mali yako bila haki hata serikali.   Kwa mfano, leo  tuseme  mimi ninakuja  na  gari  ya  GK  bwana  ninakuambia  hizi

mashini zako weka pale ndani naenda nazo kwa nguvu utakubali?

Audience:  Hapana.

Com.  Lethome:  Itakuwa  nimekwenda  kinyume  na  sheria  bwana  hata  kama  ni  GK  lakini  nichukuwe  kwa  sheria.   Serikali

inataka kutengeneza barabara  hapa na lazima ipitie hapa hapa kwenye hii hoteli hapa hapa,  ina haki ya  kubomoa  hiyo  hoteli?

Ikiwa  ni  lazima  barabara  ipitie  hapa,  mwenye  hoteli  alipwe  ama  sivyo?  Kwa  hivyo  ni  haki  ya  kila  mwananchi  kumiliki  mali

mahala  popote  na  mali  yake  ihifadhiwe  na  serikali  kwa  sheria  na  kama  itachukuliwa  kwa  nguvu  ni  serikali  kwa  sababu  ya

mahitaji ya umma kujenga skuli, kujenga hospitali basi  alipwe kiasi ambacho ni sawa na gharama aliyoingia pale asipate  hasara

yeyote.  

Hizo  ndiyo  haki  mbali  na  haki  za  kimsingi  haki  zingine  ni  haki  ya  wafanyikazi,  utakuta  sehemu  nyingi  wafanyikazi

wananyanyaswa sana,  kwa sababu mfani kazi mara nyingi ni maskini mwenye kazi yule tajiri mara  nyingi  ni  tajiri.   Anawaajiri

watu mshahara anayowapa si ya kibinadamu, nyumba anayowapa wafanyikazi waishi ndani  yake  haifai  kabisa.   Kazi  anavyo

wafanyisha kazi labda punda ndiyo hufanya kazi hivyo, kwa hivyo tumesema sheria lazima ihifadhi haki za wafanyi kazi na wengi

wetu ni wafanyikazi.
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Social security:  kuna wakati  ambapo  mtu  hajiwezi,  hawezi  hata  kujilisha  hawezi  kulisha  jamii  yake  kwa  sababu  ya  maradhi

pengine au uzee au sababu nyingine yeyote pengine kumekuwa na ukame.  Nyinyi hapa ni wakulima ama sivyo?

Audience:  Ndio

Com. Lethome:   Si kuna wakati  huwa kuna ukame hata hakuna mavuno  yeyote,  watu  wana  njaa  hakuna  mahali  pa  kulisha

mifugo, tunasema wakati kama huo ni jukumu la serikali kuhakikisha kuwa kuna kitu kinaitwa social security,  kuwa wasiojiweza

wanaangaliwa na serikali.  Health, matibabu:  hapa mtu akiuguwa saa hizi, nikiuguwa saa hizi hapa mtanipeleka wapi? Wapi?

Audience:  Health Centre.

Com. Lethome:   Hapa hapa karibu,  mna bahati  nyinyi.  Kuna wengine mtu akiuguwa pengine asafirishwe  kilometer  arobaini

afikie hospitali,  pengine unasikia mama mja mzito alikuwa akijifungua, amejifungulia juu ya mgongo wa ngamia au mgongo  wa

punda,  mtoto amekufa ama na  yeye  amekufa  huko.   Kwa  sababu,  hapati  matibabu,  sehemu  nyingine  bila  shilingi  hata  kama

unakufia hapo nje ama sivyo?

Audience:  Ndivyo.

Com. Lethome:  Huwezi kuingia mpaka ulipe, tumesema ni haki ya kila Mkenya kila mwananchi kwa sababu ni mwanadamu

apewe  matibabu  ya  kutosha.   Na  wakati  wa  dharura  wakati  wa  emergency,  isiwe  ukosefu  wa  pesa  ni  sababu  ya  yule  mtu

kunyimwa matibabu.  Elimu kama  nilivyotangulia  kusema  tulipozungumzia  habari  za  haki  za  mtoto,  kila  Mkenya  ana  haki  ya

elimu ya  msingi,  kila  mtoto  ana  haki  ya  elimu  ya  msingi  na  serikali  ihakikishe  kuwa,  elimu  zingine  kama  za  secondary  na

university zinapatikana kwa urahisi.

Makazi:   mwanadamu  haishi  kwenye  mti  ama  kwenye  shimo,  serikali  ihakikishe  kila  mwanadamu  ana  makazi  yanayofaa,

chakula kinachokubalika.   Serikali ihakikishe hakuna mtu anayekufa kwa njaa ni jukumu  la  serikali  kuhakikisha.   Na  chakula

chenyewe  kiwe  ni  cha  kukubalika,  kwa  mfano,  kuna  baadhi  ya  vyakula  ambavyo  ni  vyakula  sehemu  fulani  lakini  sehemu

nyingine si vyakula kwa sababu ya mila au dini.  Kwa  mfano,  kuna  chakula  fulani  ambao  watu  wa  hapa  hawawezi  kula,  wa

Malakote hawawezi kula wanasema hii hawawezi  kula  mila  yao  imezuia.   Kuna  kitu  ambacho  hawali?  Mzee  kama  nguruwe

kwa  mfano  Malakote  ana  njaa  halafu  serikali  ilete  nyama  za  nguruwe  chukuweni  chakula,  hicho  ni  chakula  kwao  ama  kwa

Muislamu sio chakula.  Mchina anakula pengine chura,  akipelekewa chura ni chakula kwake wewe ukiletewa chura ni chakula

kwako?

Audience:  La.

Com. Lethome: Si chakula ni najis kwa hivyo, chakula chenye kukubalika, maji pia ni haki ya msingi, usafi pia ama mazingara

ambayo yanazingatia usafi na afya ya mwanadamu iangaliwe.   

Haki za wenye kutumia bidhaa zinazotengenezwa kwa mfano, hii soda  ni bidhaa ambayo imetengenezwa na kampuni ya Coca
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Cola,  sheria lazima inilinde mimi kama mtumiaji wa hii sprite isiwe ni yenye kunidhuru na wasije  wakaitangaza  bidhaa  hii  kwa

njia ya kunihadaa mimi.  Nihadaike na ile bidhaa na kumbe sivyo ilivyo kwa mfano, wavutaji wa sigara,  ukiangalia kwenye TV

ama kwenye magazetti inapotangazwa inatangazwaje kwanza,  kuna mahali inatangazwa kuwa sigara inakudhuru?  Inaonyesha

kuwa ukiwa kijana ukivuta sigara utakuwa na nguvu sana utakuwa na mbio kama farasi ama sivyo ndivyo inavyotangazwa?

Audience:  Ndivyo.

Com. Lethome: Ama utakuwa kijana mwenye sura nzuri sana ukipita mahali wote wanakufuata ama sivyo?  Katika kawaida ni

kweli ukivuta sigara inatokea mambo hayo?

Audience: Hapana.

Com. Lethome:   Inatokea kinyume na hayo,  utakuwa na harufu mbaya ingine unakuwa na  kifua  unakohoa  huwezi  kukimbia

ama sivyo?  Kwenye pakiti ya sigara unaandikiwa maandishi makubwa sana Sportsman king size filter ama sivyo umeandikiwa?

  Halafu kando kidogo imeandikwa kidogo ‘Ciggarette smoking  is  harmful  to  your  health’  hata  watu  wengine  huwa  hawaoni

hiyo  kwa  sababu  ni  ndogo.   Kwa  hivyo,  tumesema  wenye  kutumia  bidhaa  lazima  wahifadhiwe,  hizo  zisiwadhuru  wala

zisitangazwe kwa njia ambayo inamhadaa yule mwenye kutumia unafahamu hivyo?  kina mama ukijipaka mafuta aina fulani uso

wako utakuwaje?  Mweupe itakuwa hakuna pimples na nini maskini kina mama wengine wanakwenda ananunua cream fulani

akija  akijipaka  unamuona  madoa  doa  kama  chui  ama  sivyo?   Mwingine  anataka  nywele  iwe  ndefu  sana  anaambiwa  kuna

mafuta aina fulani ukijipaka nywele zako zitakuwa hivi na hivi mzee atakupenda sana,  masikini ya Mungu anakwenda kujipaka

nywele zinamwagika anabaki kipara ama hamjaona mambo kama haya yanatokea bwana?  Tunasema yule consumer mwenye

kutumia bidhaa kama ile lazima ahifadhiwe.

Fair administration:  Mambo ya utawala lazima uwe ni utawala ambao unaangalia kila mtu.  Kutii amri ambayo ni kinyume cha

sheria,  wazee waliniambia zamani mtu alipokuwa anafanya kazi katika jeshi,  mkubwa wako akikuambia shoot  piga risasi  hata

kama ni mama yako unaambiwa ufanye nini kwanza,  piga risasi halafu  baadaye  unauliza  afande  kwa  nini  nimepiga  risasi  ama

sivyo amri ya zamani hiyo?  Kwa sababu mkubwa amesema imekuwa ni amri, iwe ni sawa ama  si  sawa  unatekeleza  kwanza

halafu unauliza baadaye.   Mkubwa amesema, sasa  chini ya sheria mpya tumesema, ikiwa mkubwa amesema ndio  ni  mkubwa

lakini amesema kinyume na sheria anavunja sheria huna jukumu la kufuata amri ambao ni kinyume na sheria na kwanza katika

sheria ya Kiislamu unaambiwa, ‘Laa atwaa atta li makhlukin fi maasiyatin khaliq’, ama sivyo?  Huwezi kumtii mwanadamu

katika kumuasi Mwenyezi Mungu, huwezi kumtii mkubwa wako katika kuvunja sheria ndivyo tulivyoambiwa hapa.  

Ni haki yako kama mwanadamu, usipelekwe tu kama kondoo, fanya fanya wakati mwingine unauliza lakini afande hapa ni sawa

kweli, si ninaona sheria mahali fulani inasema hivi na hivi, una haki hiyo na huwezi kuadhibiwa.  Lakini msiende kugombana na

wakubwa zenu bwana mtafutwa kazi eh jihadhari.

Kufikia mahakama hapa kwanza mtu akitaka kwenda kortini ukiwa hapa Bura korti iliyo karibu iko wapi? Wapi?
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Audience:  Hola.

Com. Lethome:  Hola kilometer ngapi kutoka hapa?

Audience:  Hamsini.

Com. Lethome: Hamsini, ni kila mtu ambaye anafika kortini huko?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Wallahi mimi ninajuwa kuna baadhi ya wenu mmekaa hapa wakati  mwingine umedhulumiwa ama  kuna  haki

fulani unataka kufuata ukifikiria hiyo habari ya kwenda kortini na gharama na siku ambazo itapotea,  unasema potelea mbali ama

sivyo?  Najuwa kuna watu hapa wamekaa,  wameachilia tu  wamesema  ah  itachelewa  sana,  itatupiliwa  mbali,  nitapoteza,  sina

pesa  za  kufika  huko,  sina  pesa  za  wakili  si  ndiyo?   imekuwa  korti  ziko  mbali  sana  na  wananchi  na  hata  ikiwa  karibu  korti

zimejengwa kwa njia ya kikoloni sana, sisemi yaani kuhusu ile mjengo lakini utaratibu utaratibu unaotumiwa katika korti hata juzi

nilikuwa ninatoa  mfano  ninasema,  utamuona  mzee  kama  huyu  bwana  hapa  saa  hizi  ukimpa  hii  microphone  azungumzie  watu

hapa,  atazungumza  vizuri  bila  wasi  wasi,  mpeleke  kortini  akawekwe  kizimbani  pale  ndiyo  utaona.   Unaona  mzee  ashaanza

kutetemeka au hamjaona hivyo?  Anashindwa hata kuzungumza maneno aliyokuwa nayo kichwani yanapotea  yote,  kwa  nini?

Kwa nini?

Audience:  Wasi wasi.

Com. Lethome:  Wasi wasi ushamuingia pale sijui nitahukumiwa, nitafungwa, nifanya makosa kwa hivyo, kwanza ukimwambia

mtu bwana nataka uje uwe shahidi katika kesi  yangu, watu wengi hukubali?    Kortini mimi aah hapana usiniletee mimi taabu,

tunataka korti  iwe ni korti  ambayo wananchi wanapenda na wanaweza kupata  haki zao kwa  urahisi  na  ziwe  karibu  na  watu.

Na mambo ya kucheleweshwa kesi pia muda mrefu, hiyo ni kunyume na haki za binaadamu, utakuta mtu kesi  pengina shamba

tu au ya mali yake tu.  Miezi sita miezi saba  au pengine mtu umekwenda umeshtakiwa unatuhumiwa kuwa wewe ulifanya kosa

fulani ukienda kortini unatakiwa useme ndio au la.  Ukisema ndio utahukumiwa, ukisema la unafanywaje?  

Audience: Unarudishwa rumande.

Com. Lethome:  Rudisha rumande huyo mpaka mwezi ujao ama sivyo?  Utakuta masikini watu wengi hajafanya jambo lakini

kwa kuogopa kwenda huko rumande kwa sababu ni jahanam hiyo nyingine, unasema ndio afande nilipatikana na msokoto wa

bangi ama sivyo?  Unahukumiwa, nidhamu tunayofuata si ndio mzee, kuna mzee  amekubali  kabisa.   Kwa  hivyo  tunataka  pia

mahakama  zetu  zinazofanya  kazi  ziweze  kuangalia  maslaha  ya  yule  mwanadamu.  Watu  wenye  kushikwa  wana  haki  za

kibinadamu ama hawana haki?

Audience:  Wana haki.

Com. Lethome:  Leo hii hapa polisi kwa mfano wakikushika wewe unafanya makosa kwanza utafungwa kamba mikono yote
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miwili nyuma hata pengine ni hatia ndogo tu uliyofanya, utashikwa hapa surwali unatembea mguu iko juu juu hivyo ama sivyo?

Unapigwa hapa vibaya ukienda kufika pale police station ushavunjwa vunjwa hata meno ama sivyo?  

Audience:  Ndivyo.

Com.  Lethome:   Na  wengine  tunasimama  tu,  unaona  yule  mbona  anampiga,  ah  ni  polisi  ni  askari  amemshika.   Sasa

akishamshika ndio ana haki ya kumpiga vile, haya unaingia hiyo cell,  unaambiwa zungumza sasa  sema, sheria inasema hapa una

haki ya kunyamaza unaweza kusema sizungumzi mpaka nipelekwe kortini ndiyo nitazungumza.  

Speaker:  Na ukiwawa?

Com. Lethome:   Huku kwetu chini ya sheria hii ndio utauawa,  lakini chini ya sheria mpya mapendekezo tunayopendekeza ni

kuwa mtu anaposhikwa pengine ametuhumiwa sheria inasema, a person is innocent until proved guilty, mtuhumiwa hana makosa

mpaka  yathibitishwe  yale  makosa  wapi,  kortini.   Huku  kwetu  huwa  ni  kinyume,  ukishikwa  tu  wewe  ni  mkosaji  mpaka

ithibitishwe kuwa wewe huna makosa ama sivyo?  Ndiyo utaona mtu anakaa rumandi mwiezi sita ama zaidi.  Anapigwa huku na

mateso  mengi,  anapelekwa  kortini  amepatikana  hana  hatia,  miezi  sita  ya  maisha  yake  ama  mwaka  ushapotea  hata  zaidi  ya

mwaka.  Ashapigwa  hakuna  mtu  ambaye  atakayemlipa  kipigo  alichopigwa,  vunjwa  vunjwa  meno,  mikono  alikuwa  anaweza

kufanya kazi akitoka kule  hata  kazi  hawezi  kufanya,  vijana  wamefinywa  finywa  si  ndiyo  unafinywa  ukipelekwa  huko  mpaka

uzungumze useme.  Haya yote tumesema ni kinyume cha haki ya binadamu au torture ile watu wanaambiwa ili uweze kusema

kwa sababu, unaambiwa hebu sema mliiba ama hamkuiba?  Unasema afande hatukuiba,  unaambiwa wewe ngoja utazungumza

na ni kweli utazungumza, utafinywa mpaka mwanaume mtu mzima unalia unaita mama ama sivyo?

Audience:  Ndio

Com. Lethome:  Mpaka makosa ambao haukufanya unasema uliyafanya.  Kwa hivyo, haya yote tunasema yapigwe marufuku,

kila  mahali  tulipokwenda  watu  wamelalamika  sana  kuhusu  unyanyasaji  wanaofanyiwa  hasa  wakishikwa.   Hatusema  mtu

asishikwe,  mtu  ashikwe  akienda  kinyume  na  sheria,  lakini  asivunjiwe  haki  zake  za  binadamu  kwa  mfano,  Sheikh  wewe

ukishashikwa, ndiyo maana imekuwa wewe si Muislamu tena,  ukiwa cell  hauna  haki  ya  kuswali  Sheikh,  una  haki  ya  kuswali

ama hauna haki ya kuswali?  Cell ilivyo hivi sasa unaweza kuswali huko kwenye cell?

Audience:  Huwezi. 

Com. Lethome:   Huwezi, kwa hivyo inatakiwa hata kama uko cell una haki zako zote za kibinadamu, zile  haki  zako  ziweze

kuangaliwa na ukidhulumiwa kule ndani uwe na mahali unaweza kuenda kulalamika.  Afande nimedhulumiwa, ukiwa mgonjwa

watu wangapi wanakufa kwenye cell si ni wengi sana?  Jela wanakufa kwa sababu hawaangaliwi tumesema ni kinyume na haki

za kibinadamu.

Kesi  pia  zisiwe  ni  zenye  kucheleweshwa  na  wale  ambao  hawawezi  kujimudu  kupata  uakilishi  wa  mawakili,  serikali  iweze

kuwasimamia pia kwa sababu,  pesa  hizo zinazotumiwa na serikali,  serikali inatoa wapi pesa?   Kwetu sisi, sisi ndio tunawalipa
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kodi,  unapoingia dukani kununua kilo ya  sukari  unalipa  kodi  kuna  pesa  za  serikali.   Unapotia  gari  yako  petroli,  unaponunua

kikoi, unaponunua shati, kuna pesa ambazo unalipa serikali kwa hivyo, tunasema mtu ambaye hajiwezi hajimudu katika mambo

ya kesi aweze kusimamiwa.

Haki za wafungwa waliyofungwa pia iweze kuangalia, wawekwe katika mazingara ambayo ni ya kibinadamu, sijaingia huko na

Mwenyezi Mungu asikubali,  sitaki kuingia, lakini nasikia wanavyolala huko sikuzuri sana ama kuna mtu anayejuwa huko ndani

kuko vipi?  Lakini sote  tunasikia mavazi wanayoyavaa si  mavasi  mazuri,  nasikia  wanalala  kwenye  simiti,  wanafanyishwa  kazi

kama wanyama, ni binadamu.  Tumesema pia mtu akifungwa chini ya sheria mpya imependekezwa kuwa mtu kama huyo ana

haki ya kudhuriwa na watu wake, kama ni mwanaume ambaye alikuwa ameoa ana haki ya kudhuriwa na mkewe jela,  kuweko

utaratibu  fulani  waweze  kukutana.   Kama  ni  mama  ambaye  ameolewa,  kuweko  utaratibu  aweze  kukutana  na  mumewe  na

watoto wake  na  familia  na  kiongozi  wake  wa  kidini  kama  ni  Sheikh  wake  anataka  kuja  kusikia  mawaidha  ya  kidini  apewe

mawaidha kwa sababu tumesema jela si mahali pa adhabu,  jela ni mahali pa  kubadilishwa mtu tabia.   Na  ndiyo sababu,  katika

chini ya sheria mpya, tumeondoa neno Prison jela limeondolewa, neno ambalo tumetumia hapa na ndilo linalotumiwa katika nchi

nyingi ni, correctional services, mahali pa kubadilisha tabia.

Leo hii mtu anashikwa pengine alikuwa ni mwizi wa kuku, akiwekwa huko ndani akitoka utasikia ameiba mbuzi amerudi ndani,

akikaa kaa utasikia amekuwa mwizi wa ngombe siku hizi huyu.  Inakuwa ni kama kule huenda anaenda kufundisha kuwa mwizi

zaidi amekuwa hard core.  Hapa pawe ni mahali pa watu kurekebishwa tabia zao,  correctional  services na mtu akitoka jela pia

ile stigma, mnaanza kusema yule bwana, unamuona yule ametoka juzi prison yule kuna mtu ambaye anataka kushirikiana na mtu

ametoka prison kweli?  Ah yule bwana usishirikiane naye ametoka x-prison yule, ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:   Imekuwa  na  stigma  pia,  na  yeye  kwa  sababu  anaitwa  x-prison  anaamua  sasa  psychologically  wacha

niwaonyeshe mimi ni x-prison.  Kwa hivyo tumesema hiyo iondolewe sasa  iwe ni correctional  services,  tutasema yule ametoka

katika kituo cha kubadilisha tabia,  tunatarajia amebadilishwa tabia,  ndio  maana  pia  askari  jela  mafunzo  yao  pia  yabadilishwe

wapate mafunzo ya kutosha kuweza kuwabadilisha wale wanaofungwa kule tabia zao.

Sasa hizo ndiyo baadhi ya haki ambazo tumesema mwanadamu anapewa kwa sababu ni mwanadamu chini ya sheria,  ni nyingi

lakini mtajisomea zingine wakati  hauruhusu niangalie kila haki.   Lakini kuna kitu ambacho tunapozungumzia habari  ya hizi  haki

zote, lazima tuwakumbushe na tumekiandika hapa katika sheria, hakuna haki ambayo haina mipaka.  Hakuna haki isiyokuwa na

nini?  Mipaka.  Hata haki alizotupa Mwenyezi Mungu zina mipaka yake ama hazina mipaka?

Audience:  Zinazo

Com.  Lethome:   Kwa  mfano  Mwenyezi  Mungu  ametukubalia  uhuru  sisi  binadamu  ‘kullu  washrabu’  ama  sivvyo?  Lakini

ametuwekea mpaka akatuambia ‘wala tushrifu’.  Kuleni na munywe lakini msifanye israfu, hiyo ni mpaka ama sivyo?
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Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Sasa umepewa haki zako zote hapa, una haki ya kuishi, haki ya kumiliki mali, haki ya kutembea kila mahali,

haki  ya  kuabudu  unavyotaka  lakini  umeambiwa  usipite  mipaka.   Kila  haki  ina  mipaka  ukipita  tu  ile  mipaka  haki  yako

itachukuliwa  na  sheria,  kwa  mfano,  haki  ya  kumiliki  mali  lakini  usimiliki  mali  ya  haramu,  ukimiliki  mali  ya  haramu  serikali

itakuchukulia hatua.  

Haki ya kwenda kila mahali unapotaka,  lakini usiende ukafanya uhalifu ukienda kufanya  uhalifu  utashikwa.   Una  uhuru  wewe

mtu yeyote asiingilie uhuru wako,  uhuru wako utaingiliwa ukivunja sheria,  kila haki ina mipaka.   Tumia haki yako ya dini lakini

usiwe wewe sasa unanizuia na mimi kufuata dini yangu au unazuia mpaka mtu aliyelala mgonjwa asiweze kutulia kupumzika la.

Haki yako isivuke mpaka, kwa mfano Sheikh ukiwa Msikitini unasoma Qur’an halafu akaingia mtu anataka kuswali sunna pale,

sheria inakuambia nini?

Audience: Punguza sauti yako.

Com.  Lethome:   Upunguze  sauti  yako  ama  sivyo  kijana?   Haki  yako  ya  kusoma  Qur’an  msikitini  ya  kutafuta  dhawabu

isimuahiribie yule naye haki yake kutafuta dhawabu kwa kusali kwa kushuu, si tunaambiwa tuswali kwa kushuu.   Sasa  angalia

hata mambo ya dini pia ina mipaka yake na ndiyo unaambiwa katika Qur’ani ‘watilka  huddudhu  Llah’  na hiyo ni mipaka ya

Mwenyezi Mungu, fala ta’atadduha, usikeuka mipaka ya Mwenyezi Mungu, ama hatukuambiwa hivyo katika Qur’ani?

Audience:  Tumeambiwa.

Com. Lethome:   Pia katika sheria ya nchi  pia  kuna  mipaka.  Tumia  haki  yako  zote  hizi  ulizopewa  kama  mwanadamu  lakini

usivuke mipaka ndiyo unaona kuna sheria za nchi.  Mimi nina haki ya kuendesha gari barabarani  ama  sivyo?   Sasa  nina  haki

niendeshe  gari  yangu  katikati  ya  barabara  wengine  wasipite?   Ama  mimi  nisema  tunaambiwa  keep  left  mimi  nina  haki

nitaendeshea right itawezekana?  Nitapata accident ama mimi niseme na mimi nitatumia haki yangu mimi nitaendesha across  hivi,

gari yangu ninaishimamisha hivi si barabara  inaenda hivi, mimi ninaendesha  hivi  itawezekana?   Lazima  kuwe  na  nidhamu  kwa

hivyo haki zina mipaka.

Jambo lingine, utekelezaji wa hizi haki zitakuwa hazina faida ikiwa hauwezi kulazimishwa wewe kupewa haki yako kwa mfano,

tumesema ni jukumu la serikali kuhakikisha kuwa kila mmoja anapata  maji, chakula na makazi na elimu  ya  watoto  ina  maana

kuwa hiyo haki haina faida yeyote ikiwa hatuwezi kulazimisha serikali kufanya hivyo na ndiyo maana hapa tumesema kuna njia

mbili za kulazimisha serikali,  au mtu yeyote ambaye ana jukumu la kuhakikisha kuwa unapata haki yako kama raia,  kwanza ni

korti unaweza kwenda kortini kuilazimisha serikali au kumlazimisha mtu yeyote akupe haki zako za kimsingi.  

Pili  kuna  tume  ambayo  tumeiunda  hapa  tumeiita  Human  rights  and  administration  Justice  commission.   Kuna  commission

ambaye  tume  ya  kusimamia  haki  za  binadamu  na  pia  uadilifu  katika  idara,  katika  serikali.   Tumeiunda  tume  hiyo  ama
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tumependekeza tume hiyo iwe katika katiba ili iweze kusimamia maswala ya haki,  unaweza kulazimisha hizo haki zake kupitia

kwa tume kama hiyo.  Nitatulia kidogo hapa kwa sasa  nawapa dakika tano hivi kama kuna mtu ana swali kuhusu haya  niliyo

yazungumzia  hadi  sasa,  uliza  swali  lako,  nitalijibu  kama  kuna  sehemu  ambayo  huku  fahamu  na  mimi  nipumue  kidogo  halafu

tuendelee na sehemu zingine kuhusu mambo ya uakilishi  na  mambo  ya  Bunge.   Mambo  ya  kupiga  kura,  uakilishi  wa  Bunge,

halafu tutaingia katika mambo ya Executive, Rais, Prime Minister na nani?  Na kisha mambo ya kortini, swali lolote?

Abubakar:  Mimi ninaitwa Abubakar  na ninataka kuulizia hapa katiba imesema kutakuweko na elimu ya lazima ya msingi, hii

katiba itahakikisha vipi hiyo elimu itafikia watoto  wote?  Especially  katika  sehemu  hii  yetu  unaweza  kuona  ambao  wanaenda

shule ni chini ya asili mia moja kwa  hivyo  tungetaka  kujuwa  kama  hii  katiba  mpya  imezungumzia  tu  au  kuna  vipengele  fulani

inaotumia ili kuhakikisha ya kwamba hayo yaliyozungumziwa kuwa inaweza kufanywa?  Sijui kama ninaweza kendelea kuuliza

maswali mengine ama?

Com. Lethome:  Haya sawa hilo la kwanza.

Abubakar:  Swali  lingine  kulingana  na  mpangilio  ya  Katiba  ya  Kenya  nimeona  ya  kwamba  constitution  of  Kenya  imetokea

kabla pengine customary law na sheria ya dini ya Kiislamu iko number ya tatu katika hiyo mpangilio, kwa hivyo inamaanisha ya

kwamba  kama  constitution  ya  Kenya  ndiyo  the  supreme  law  in  the  land.   Ina  maanisha  ya  kwamba  hii  sheria  ya  Kiislamu

imekuwa superceded na customary law, yaani vile ninavyosema ina maanisha kwamba mila za waafrika au customs za kiafrika

iko na maana zaidi kuliko dini ya Kiislamu?

Swali  lingine  ambalo  ninauliza  ni  kwamba,  katika  basic  rights  ile  mahitaji  ya  mwanadamu  wa  kawaida  kuna  habari  ya  maji,

katika sehemu hii yetu, hivi sasa isipokuwa pengine ni hii mvua, watu hawanyi maji kabisa wacha habari  ya kuzungumza pengine

watu na wanyama wanapigania maji  kama  ilivyotokea  huko  Takaba,  hapa  hata  hiyo  maji  ya  kupigania  pamoja  na  wanyama

hakuna.  Ninataka kujuwa hii katiba imezungumzia kwamba watu  watapewa  hiyo  maji  safi  lakini  kisije  tu  kama  ni  maandiko

yaliyoandikwa  kwamba  hayo  maji  safi  yatakuweko,  lakini  huku  kwetu  tunataka  kuhakikishiwa  hii  katiba  mpya  itafanyeji  ili

kuhakikisha kwamba hayo maji safi itapitakanwa?

Swali  lingine  ni  kuhusiana  na  consumer  rights,  haki  ya  wateja  au  haki  ya  wale  wateja  ambao  wanatumia  bidhaa,  tunataka

kujuwa katika sehemu kama hii inasema katika hiyo kifungo ya sheria ilikuwa  inasema,  mtu  anaweza  kuwakilisha  malalamiko

lake kwa High Court, lakini hapa korti ambayo iko karibu na sisi iko kilometer hamsini, mimi pengine nimenunua kitu ya shillingi

mbili ambayo nilipoitumia hiyo kitu, ili expire wakati wake, nitafanyaje ili kwenda huko?  Hiyo itakuwa ni ghali kuliko hata hiyo

kitu  niliyotumia  kwa  hivyo,  hiyo  consumer  rights  hapo  katika  hii  consumer  rights  au  haki  ya  wateja,  ninaona  hii  sheria

hailingamani na ukweli ambao unatendeka katika nchi hii yetu.  

Nafikiri zingine bado  hujazungumzia kwa  hivyo  nitasimama  hapa  isipokuwa  kuna  kitu  nataka  kueleza,  katika  profile  ya  Bura

ambayo tuliona mlisema kwamba katika eneo hii wa Pokomo ndiyo wengi, hii eneo hii  sidhani  kama  kuna  Mpokomo  anaishi
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hapa isipokuwa pengine awe ni mfanyikazi.  Na  kitu kingine ambayo imetokea ni kwamba kuna NGO ambayo walifanya civic

education katika sehemu hii, na hiyo civic education inaonyesha katika Bura profile imefanywa na NGO ya Wajir,  na tofauti ya

Bura Constituency na Wajir ni kubwa hata ki mikoa kwa hivyo tunashindwa ni vipi hawa watu wanaendelea kusema kwamba,

katika  Bura  constituency  economic  activity  kubwa  ni  fishing  au  ukulima  ile  ya  kulima  yaani  crop  farming.   Kwa  hivyo,

tunashangaa  kwamba  hata  kama  nyinyi  wenyewe  mlipotoka  Garissa  mpaka  kupita  hapa  ama  popote  mlipotoka  katika  hii

wilaya, huwezi kuona economic activity ya hii area ni ufugaji, livestock farming kwa hivyo, tunashangaa kama Commisioners au

nyinyi  mnaweza  kuandika  report  ambazo  inaonekana  na  macho  ambazo  haziridhishi,  itakuaje  kwamba  maoni  yetu  inaweza

kupokelewa vyema? Asanteni kwa sasa.

Com. Lethome:  Nafikiri ngoja nimjibu huyu bwana halafu tutakujibu wewe.  Kwa sasa bwana Abubakar nashukuru kwa haya

maswali yako yote na hili la mwisho kuhusu profile na information ambayo si sawa,  we have noted that,  it will be  corrected  sio

lengo  letu  kabisa  kuja  kutoa  information  ambayo  si  sawa.   Sio  lengo  lengo  kabisa  na  it  has  been  noted  na  ndiyo  sababu

tumekuja  tuweze  kusikia  yale  ambayo  pengine  mnaona  tumekwenda  kinyume  na  vile  ambavyo  ni  sawa.   Kwa  hivyo,

tunashukuru sana kwa hayo ambayo ulituambia na tutahakikisha kuwa profile ya Bura itakuwa ni ya kisawa sawa,  inaeleza Bura

vile kulivyo.  

Kuhusu maswali ambayo uliyauliza, swali lako la kwanza ni kuhusu constitution  kuwa  ndiyo  the  supreme  law  halafu  utaratibu

uliyowekwa  ni  kuwa  African  customary  law  imetangulizwa  mbele  ya  Islamic  sheria.   Kwanza  ningependa  kukueleza  ikiwa

katika nchi kama hii ambayo sio nchi ya Kiislamu,  hata  kuna  kipengele  hapa  ambapo  kinasema  kuwa,  hakuna  state  religion,

hakuna dini ya kitaifa kinyume na vile kwa mfano, ukienda nchi kama Saudi Arabia,  utaambiwa the state  religion ni Islam, nchi

ya  taifa  ni  Uislamu  ama  ukienda  mahali  kama  Vatican  utakuta  dini  ya  kitaifa  inayotambulikana  kitaifa  ni  kirasmi  ni  dini  ya

Kikatoliki.  Hapa Kenya tunasema hakuna state  religion, hakuna dini ya taifa lakini hata hivyo tumeambiwa kuna sources,  asili

ya sheria, sheria zitakazotumika katika nchi ya Kenya, tumeambiwa ni zifuatazo:  

Ya kwanza ni katiba,  katiba ya nchi ndiyo itakuwa source ya kwanza au asili ya kwanza ya sheria.   Halafu Act of Parliament,

sheria  ambazo  zinabuniwa  na  Bunge,  halafu  African  customary  law,  mila  za  kiafrika  halafu  Islamic  and  Hindu  personal  law,

sheria za Kiislamu na za Hindi kuhusu masala ya familia.  ‘Al akhwali  shaqshiya’ wale ambao wanajuwa kuhusu mambo yale

ya ndoa, mambo ya uridhi na mambo ya nikah na mengine yanayohusiana na familia.  

Kisha baada ya hapo sheria zinginezo, lakini hapa huwezi kusema kuwa kuna sheria ambayo hapa iko juu ya katiba,  katika nchi

kama  Kenya  ambayo  haitawaliwi  na  sheria  ya  Kiislamu,  Katiba  ndiyo  sheria  ya  juu.   Zilizofuata  zote  hapo  hakuna  ambayo

unaweza kusema hii iko juu ya nyingine, it is only the constitution that is the supreme law in the land.  All the others  must follow

the constitution, kwa hivyo hazikufuata in order hiyo, hakuna order yeyote ambayo imefuatwa hapa.  Order ni ile ya katiba peke

yake, katiba ndiyo ya msingi na ndiyo hapa zimetajwa tu kuonyesha kuwa katiba inatambuwa hizi sheria.  
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Katiba inatambuwa kuwa kuna mila za kiafrika,  kuna sheria za Kiislamu na sheria za Bunge lakini hakuna kusema kuwa kuna

sheria hapa ambayo zingine zote ziko chini yake isipokuwa katiba peke  yake.   Kwa  hivyo  the  order  followed  here  does  not

mean that the all the ones that follow are subordinate to the ones that are above them, tumefahamikiana bwana Abubakar?

Abubakar:  Kabisa, kabisa.

Com. Lethome:  Na ndiyo sababu hii kwa mfano, leo Bunge ikipitisha sheria,  si hapa Bunge tumesema ni number two,  Bunge

imepitisha sheria hapa ambayo imevunja korti za kadhi Kenya, tutakubaliana nayo?

Audience:  Hatuwezi.

Com.  Lethome:   Hatuwezi  kukubaliana  naye  kwa  sababu  hapa  watakuwa  wametuvunjia  haki  zetu  ambayo  tumepewa  na

katiba ambayo ndiyo sheria kuu au tuseme mila ya kiafrika inasema, mimi ninapokwenda  kuoa  kama  Masaai  lazima  nipeleke

mtungi wa pombe ya busaa, sasa hapa nitafuata sheria yangu ya dini ama nitafuata sheria ya mila?

Audience:  Ya dini.

Com. Lethome:   Nitafuata sheria ya dini  hapa.  Kwa  hivyo,  utaratibu  uliopangwa  hapa  sio  wa  kuonyesha  sheria  ambayo  ni

lazima ifuatwe na ile ambayo iko chini yake isipokuwa katiba peke yake.  

Kuhusu basic rights, mambo ya maji ni kweli ndugu yangu Abubakar ukiangalia hata katika hii katiba ambayo tunaibadilisha hivi

sasa, kuna haki nyingi ambazo tumepewa lakini mpaka sasa  hazijapatikana.   Unakuta ni wino tu ulioandikwa kwenye karatasi,

sheria imeandikwa imewekwa haikutekelezwa ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Na hakuna mahali unaweza kuenda kulalamika, ukichunguza pengine katika development plan ya huu mji wa

Bura  kuna  plan  ya  mabarabara  ama  sivyo?   Unambiwa  hapa  panafaa  kuwa  na  barabara,  ukijenga  hapa  uweke  barabara,

kunafaa kuwa na uwanja fulani, hapa kunafaa kuwe na kitu fulani, hivyo vitu vipi mpaka sasa?  Hakuna, havikutekelezwa ni kwa

sababu  sheria  hii  haikutoa  wakati  wa  kusema,  ikifikia  wakati  fulani  jambo  hili  liwe  limetekelezwa  sasa  tunapendekeza

mabadiliko  tunasema,  haki  hizi  za  msingi  ziwe  kila  mmoja  apate  hizi  haki  za  msingi.   Mnajuwa  sisi  kwa  mfano,  kama

commission, tukishamaliza kazi ya tume hii, ikishapitishwa na Bunge basi,  tushamaliza kazi yetu.  Ifuatwe isifuatwe itakuwa sio

jukumu  letu,  sasa  ndiyo  tukasema  katiba  yenyewe  lazima  iweke  vipengele  vya  kulazimisha  yale  yaliyopendekezwa  yafuatwe

ikifikia muda fulani na ndiyo ukisoma utaona kuwa baada kila sehemu tumesema, ikifikia mwaka mmoja, au ikifikia miaka miwili

jambo  hili  liwe  limefanyika  na  huku  mwisho  tukasema  mwananchi  ana  haki  ya  kuenda  kortini  ama  kuenda  katika  tume

kulalamika ikiwa kuna jambo ambalo limetajwa katika katiba kama haki yake na hakupata.  

Kwa hivyo tumetoa muda wa kutekelezwa na mimi ninawaambia mengi hapa  yatategemea  sisi  msimamo  wetu  kuhusu  sheria,

ikiwa itakuzwa zitabaki tu pale tu kwenye makaratasi, hakuna kazi itafanyika.  Itakuwa ni sheria nzuri lakini haifwatwi, kama vile
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Qur’an nzuri maneno ya Mwenyezi Mungu lakini hayafuatwi kama vile ndiyo hivo.  Lakini hapa tumetoa na tumetoa mpaka na

adhabu  ama  hatua  ya  kuchukuliwa  anayepewa  mamlaka  ya  kutekelezwa  akose  kutekeleza  kuna  hatua  imewekwa  hapa  ya

kuchukuliwa.   Kwa  hivyo,  hiyo  tu  ndiyo  mechanism  ambayo  tumeweza  kuweka  ya  kuhakikisha  yale  yaliyo  katika  Katiba

yanafuatwa, lakini mengi yatategemea viongozi tutakao wachaguwa ni viongozi wa aina gani na wale  tutakawapa  mamlaka  ya

kutekeleza katiba hii ni watu aina gani?  Kwa sababu ni mimi na wewe na viongozi tutakao wachaguwa ambao watatekeleza hii

katiba hakuna mtu atakaye toka  nje aje  afanye hii kazi ni sisi wenyewe. Kwa hivyo Bunge tumeipa muda wa mwaka moja au

miwili kutekeleza haya yote yaliyo hapa.  

Mambo ya consumer rights ni kweli kama walivyosema,  mimi nikiwa  pengine  nimekwenda  kununua  soda  shilingi  ishiri  halafu

nimekuta kuwa ina kitu cha kunidhuru mimi, siwezi kupoteza shilingi  zingine  mia  mbili  na  kuenda  Hola  kutafuta  korti.   Lakini

ninakumbuka tulipozungumzia habari  ya haki za korti,  mwananchi kupitia korti  nafikiri nilitaja  nikasema  kuwa,  nilipouliza  korti

iliyo karibu iko wapi,  mliniambia ni Hila.   Nikasema  chini  ya  sheria  mpya,  ni  jukumu  la  serikali  kuhakikisha  kuwa  korti  ziko

karibu na watu ama sikusema hivyo?

Audience:  Ulisema hivyo.

Com. Lethome:  Nilisema hivyo, kwa hivyo chini ya sheria mpya hiyo mambo ya korti kuwa mbali ama huduma zingine zozote

za muhimu kuwa  mbali  na  wananchi  nataka  Bunge  lihakikishe  kuwa  huduma  kama  hizo  zimeletwa  karibu  kwa  sababu,  haki

nyingi tunazipoteza kwa sababu ya kufikiria gharama za kufikia huduma hiyo na ndiyo maana nikawaambia ninajuwa kuna watu

hapa, wana haki zao za kisheria lakini wamesema akifikiria habari  ya kufika kortini Hola na wakati  atakaopoteza  na gharama,

anasema potelea mbali ama sivyo?  Tulitaja hizo.  

Nafikiri  hili  lingine  kuhusu  profile  nimezungumzia  juu  yake  tuchukulie  hatua  gani,  nafikiri  maswali  yako  yalikuwa  ni  hayo  tu

Abubakar?  Kuna mwenzako huko ana swali?

Ali Wario:  Asante ndungu yangu.  Kwanza tukiwa wakenya.

Com. Lethome:  Jina lako?

Ali Wario:  Jina langu ni Ali Wario tukiwa wakenya hapa tulipo tuna wasi  wasi,  moja  ya  hiyo  wasi  wasi  ni  kwamba  shilingi

bilioni  mbili  pesa  ya  umma  zilitumika  kupata  katiba  tulionayo  sasa  ingawa  ni  draft  hii  si  katiba,  nataka  tume  itupe  dhibitisho

kwamba hii itakuja kupitishwa kwa sababu hivi tuna wasi wasi nasikia Moi hataki,  nani hataki,  sisi mwananchi tunataka hii kitu

na tunapotaka iwapo leo fursa iko na Moi, kesho asubuhi aseme hii ni haramu, tutafanya vipi?  Moja ni hii.  

Pili ndungu licha ya mimi kupenda hii kazi na kuwapongeza kwa juhudi yenu, pia nina shaka moja,  life style of the people  living

in this area mtindo wa maisha ya watu wanaoishi sehemu hii katiba ni muhimu itambuwe.  Angalia hii ukurasa vile ilivyo kubwa

katika hii document yote hii kubwa haikuguzwa mfugaji na mifugo hakuna, as big as it is,  neno kwa neno.   Hii ni sikitiko kubwa
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kwa sababu miaka arobaini iliyopita sisi tumegandamizwa, tumenyanyaswa na kuteswa, leo tunafikiri katiba hii itakuja kututetea

na katiba hii there is no one word pastoralist in it, there is no livestock in it.   Tegemeo letu sisi ni nini kama wewe hujatuwekea

mfugaji  hapa,  wewe  hukutuwekea  mifugo  hapa,  unatuambia  katika  District  list  umeweka  wizara  zote  ile  unayotaka  kuzitaja

lakini mifugo hukutaja,  ati Kenyans milioni saba  wanategemea mifugo seven million Kenyans depend entirely on  livestock  and

livestock produce.  

What is the way forward katiba  hii  inakwenda  mfugaji  hakukuzwa,  mwelekeo  wetu,  tamaa  yetu  katika  katiba  mpya  ni  nini?

Policy planners wengi wametu-fail umesikia watu kuuwana Tana River kwa nini wameuwana?  Kwa sababu katiba tulizo nazo

ni chongo ni bubu, ni kiziwi haizungumzi juu ya umiliki ya ardhi ya mfugaji.   Katiba inazungumza mkulima, mfugaji hana chake

katika katiba tulizo nazo, iwapo wewe leo hutoweka wazi inatakikana upambanue kwamba ana haki ya kumiliki hiki na maisha

yake ni haya.   Leo  ndungu  yangu  Abubakar  ni  vizuri  ameona  na  akaiguzia  draft,  inatuambia  majority  ni  wakulima  si  ukweli.

Nataka  mkosowe  halafu  ndungu  yangu  katika  ile  haki  ya  elimu  mimi  nimetoa  memorandum  yangu  wakati  Commissioners

walikuja kuchukuwa maoni, mtindo ya  elimu  ambayo  tuko  nayo  sasa  is  meant  for  people  with  permanent  settlement.   Wale

watu watakao lazimika kukaa mjini, mfugaji elimu hii haimfai tunataka mtindo ya elimu sababu inasemekana kila mtoto  apewe

elimu ni sawa, apewe elimu, mtindo ile ya elimu itakayopewa ikubaliane na my lifestyle.  

Nikienda  mwisho  kabisa,  mwisho  nikienda  kugusia  ndungu  yangu  sisi  tuko  katika  hatari  kubwa,  leo  tunataka  kuzungumzia

mambo ya katiba ambayo tunaipa nguvu zaidi, kuna na Mwenyezi Mungu pia neno moja imetuumiza sana sisi wakenya,  kortini

unamwita fulani lord halafu unasujudu, sasa  ndungu yangu wewe Muislamu kafikirie, mimi nikuite wewe lord halafu nikusujudie

wewe uislamu wangu upo?

Audience: Hakuna.

Ali Wario:  Kwa hivyo tumetoa pendekezo hapa,  tumesema ikiwa lazima mtu aitwe maulana waite wale  wanaotaka  kuwaita

isiwe makosa juu  ya  Waislamu,  mimi nisilazimishwe  kusujudia  Jaji,  hii  isiwe  lazima  katika  sheria,  iwe  our  independent  thing.

Mimi nitamuita mheshimiwa na  hiyo  ni  heshima  tosha,  si  lazima  nimuite  maulana,  si  lazima  nimsujudie.   Hii  ni  sikitiko  kubwa

halafu ninatoa pendekezo tafadhali ninamaliza, kwamba hii tume ya katiba au Bunge leo na hata siku zinazo kuja,  isitunge sheria

itakayovunja hukuma ya Qur’an kwa sababu ni hatari kubwa.   Sababu  outrightly  unajuwa  hatutakubaliana  Mwenyezi  Mungu

keshatoa hukumu yake,  ananiambia  haki  ya  mwanamke  ni  nini  katika  uridhi,  ya  mwanaume  ni  nini,  leo  wewe  ukikaa  kortini

uniambie enda ukampatie 50% haiwezekani,  kwa  hivyo,  hukumu  isitolewe  hukumu  ambaye  itaenda  kudhalilisha  Qur’an  kwa

mujibu wa wale wana dini ya Kiislamu asante, haya mengine ukifika ndiyo tuko pamoja.

Com.  Lethome:   Haya  inshaallah,  asante  sana  bwana  Ali  kwa  hayo  mapendekezo  yako  na  pia  baadhi  ya  maoni  ambayo

umeongeza.  Nafikiri sababu ya sisi  kuja  hapa  nakutaka  wananchi  washiriki  katika  kuchambuwa  mswada  huu  ni  kama  haya

anayoyazungumzia bwana Ali.  Nikuweza kujaza mapengo ambayo yako katika mswada  huu  na  pengine  kupunguza  mengine

ambapo  tumepita  mipaka  ili  tuweze  kupata  katiba  mpya  ambayo  itakuwa  imechukuwa  maoni  ya  wananchi  wote  na  pia
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malalamishi ya wananchi, kwa hivyo, haya yote aliyozungumzia bwana Ali Wario ni mambo muhimu na yamenaswa na chombo

chetu na ni mambo ambayo yatazingatiwa huko.

Kuhusu  wasi  wasi  wake,  ni  wasi  wasi  ambao  hata  mimi  niliyokaa  hapa  ninao  kwa  sababu,  kusema  kweli  gharama  nyingi

zimetumika katika kazi hii,  muda  mrefu  imetumika  matumaini  ya  wakenya  sasa  ni  kuwa  yako  juu  sana  wanatarajia  kuwa  na

katiba mpya.  Lakini sasa  hayo aliyoyauliza bwana Ali ili tuweze kuondoa wasi wasi huo ni  yako  kwingine,  hayako  mikononi

mwetu kama tume yako kwingine mikononi mwa wengine ambao chini ya sheria iliyoko hivi sasa ndiyo walio na uwezo sasa  wa

either kukubalia hii kazi ikamilike ama isikamilike ndungu yangu.

Sheria iliyobuni tume hii na ambayo iliweka mpangilio utaratibu wa kufanya hii kazi imesema hivi, baada  ya sisi kukamilishi kazi

hii  tunayoifanya  hivi  sasa,  kuzunguka  na  kuchukwua  maoni  zaidi  ya  wananchi  na  kuchambuwa  mswada  huu,  kuwe  na

kongamano la kitaifa kuhusu katiba, National Constitutional Conference ambako wakenya zaidi ya mia sita karibu na thelathini

watakutana kwa muda wa mwezi moja kutoka kila sehemu ya nchi, waweze kuchambua na kujadiliana yale watakayokubaliana

nayo katika kongamano hilo ndiyo itakuwa sheria mpya ya  nchi  hii.   Bunge  itakuwa  kazi  yake  ni  kupitisha  tu,  sasa  baina  ya

wakati huu na wakati huu wa kongamano lolote linaweza kutokea.  

Chini ya katiba hii Rais wa nchi ana haki ya kuvunja wakati  wowote atakao  kulivunja Bunge, hata hivi tunazungumza na wewe

pengine saa  nane Bunge litavunjwa na atakaye livunja atakuwa anatumia  sheria  iliyoko  hapa.   Hii  katiba  imempa  mtu  mmoja

binadamu mmoja haki ya kufanya hivyo, atakuwa anaitumia haki hiyo, Bunge likivunjwa kabla ya tarehe ishirini na nane siku ya

kongamano, Kongamano halitafanyika kwa sababu  karibu  nusu  ya  wale  wanaokuja  katika  hilo  kongamani  ni  Wabunge,  bila

Bunge  hakuna  Wabunge,  ina  maana  lazima  tungoje  mpaka  uchaguzi  ufanyike  Bunge  lingine  liundwe  mwaka  ujao  ili  tuweze

kufanya kongamano hili.

Kwa  hivyo  hilo  sasa  wasi  wasi  huo  alionao  Ali  na  mwingine  mimi pia  nina  wasi  wasi  huo  isipokuwa  tu  sasa  ni  kumuomba

Mwenyezi Mungu kisha wale ambao wamepewa mamlaka haya ya kuvunja na kutovunja Bunge, wasikize kilio  cha  wananchi

waweze kusubiri mpaka tufanye kazi hii.  Hilo haliko mikononi mwetu na ndiyo unaona hivi sasa  sisi tunaendelea kufanya kazi

zetu hata tumepelekwa kortini tusimamishwe nafikiri mmesikia, hatuku simama amri ya kortini hatukuitii kwa sababu tulisema ni

lazima  tu  endelee  na  kazi  tumepewa  mamlaka  na  Bunge  na  kwa  niaba  ya  wananchi  wa  Kenya  tuendelee  na  kazi  na  ndiyo

tunaendelea mpaka hivi sasa.

Kuna order za kortini hivi sasa hata nyinyi hivi mlivyo hivi sasa ni kinyume cha sheria kulingana na akili zao walio kwenda kortini

kwa sababu  walisema,  hakuna  kujadiliana  kuhusu  mambo  ya  katiba,  wakatoa  order  lakini  tuliipuuza  ile  amri  ya  kortini  kwa

sababu,  hata katika hii katiba tumesema hakuna ruhusa kutii amri ambaye  ni  kunyume  na  sheria.   Tulipuuza  kwa  msingi  huo,

kwa hivyo wasi wasi huo tunao sote  na ni wasi wasi ambao inatakiwa kila mwananchi aweze kuwa nao hivi  sasa  na  muweze

kuzungumza  kama  ni  viongozi  wenu  Wabunge,  mna  Mbunge  pia  na  yule  Mbunge  anaweza  kumfikia  Rais,  amueleze  kuwa
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wananchi wa sehemu yangu wanasema bwana Bunge lisivunjwa mpaka kazi hii iweze kukamilika, hilo ndilo ninaloweza kusema

kuhusu wasi wasi yako.

Kuhusu mambo ya livestock na pastoralist, watu ambao hufanya kazi ya kufuga mifugo na watu wenye kuhama hama.  Ni kweli

kama  ulivyosema  hii  katiba  imewapuuza  na  sheria  nyingi  ya  nchi  zimewapuuza  hata  ninapozungumzia  habari  ya  matumizi  ya

ardhi, utakuta ardhi inayotumiwa na wafugaji mara nyingine huitwa idle land, kama mimi ninakotoka masaini utakuta wa masaai

wanaambiwa  ardhi  yao  nyingi  ni  idle  land  haitumiki.   Na  wanasahau  kuwa  kila  sehemu  ya  ardhi  ya  mfugaji  inatumika  kwa

sababu ya malisho na ardhi katika sehemu  kama  hizi  ni  tofauti  na  ardhi  katika  sehemu  ya  mkoa  wa  kati  ambako  acre  moja

unaweza kulisha mifugo yako watano mwaka mzima, hapa utahitaji pengine acre  hamsini  kuweza  kulisha  mifugo  watano  kwa

mwaka mmoja ama sivyo?  Kwa sababu ardhi ni tofauti na ndiyo maana ndungu yangu Ali ningependa uangalie katika sehemu

za land mambo ya land, tumetambuwa kitu kinachoitwa communal land owndership,  ardhi  inayomilikiwa  na  watu  kwa  jumla,

kwa sababu ya mambo ya malisho na ninajuwa pengine haikutoka wazi wazi na ungependa itoke wazi wazi lakini ningependa tu

uangalie  chapter  11  katika  Land  Policy  framework,  tumejaribu  kutaja  sana  kuhusu  mambo  ya  wale  wanaomiliki  ardhi  kwa

sababu ya malisho yao.   Lakini pia maoni yako kusema kuwa unataka itoke wazi wazi tumeichukulia na itazingatiwa.

Kuhusu pia watu kupuuzwa watu wa hasa kutoka sehemu kama hizi, ukiangalia Chapter 3 Article 14 if you have the papers  Ali,

una ile karatasi hebu tuangalie pamoja, Article 14 angalia Sub-Article 11.

Ali Wario:  Iko page ngapi?

Com. Lethome: Sasa page yako na yangu itakuwa ni tofauti lakini ngoja, National goals and values, iko page four.   Ukiangalia

page four Sub-Article 11 chini ya 14 kuna 1,2,3, mpaka kumi na moja.

Ali Wario:  Page five.

Com. Lethome:  Page five number kumi na moja tumesema hapa, the Republic shall ensure the fullest participation of women,

the disabled and the marginalized communities and sectors  of the societies in political,  social and economic life of the country.

Marginalized, sasa pastaralists  wameingia chini ya marginalized.  Jambo lingine ndungu yangu Ali ningependa kusema ni kuwa,

katiba haiwezi kuzungumzia kwa tafsiri juu ya kila jambo, sasa ni juu ya Bunge kuhakikisha kuwa inachukuwa muongozo kama

huu kutoka  hapa,  muongozo  kuhusu  matumizi  ya  ardhi  kutoka  katika  sehemu  inayozungumzia  juu  ya  ardhi  na  kubuni  sheria

itakayozungumzia sasa kila kitu kinacho husu kwa mfano mkulima wakulima shamba wa mimea, mkulima wa mifugo na mkulima

wa aina nyingine yeyote.   Kwa  hivyo  zile  tafsiri  zitakuwa  katika  Act  of  Parliament,  ni  kama  vile  mambo  ya  elimu  kama  vile

ulivyouliza mambo ya elimu, hapa tuemsema kila mtoto ana haki ya elimu ya msingi ambao ni free and compulsory.   Ya lazima

na iwe ni bure sasa  tafsiri za kusema kwa sababu tumesema kila Mkenya maana yake,  mfugaji wa hama hama ameingia ndani

yake kwa sababu ni Mkenya.  

Ni jukumu sasa la Bunge ipitishe education Act,  sheria ya elimu ambayo itahakikisha kila mmoja kulingana na lifestyle yake na
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mtindo  wa  maisha  yake  ameipata  hiyo  elimu.   Kwa  hviyo,  katiba  hapa  haiwezi  hapa  kuandika  kuhusu  mambo  ya  mobile

schools,  skuli za kuhama hama, itakuwa sasa  ni kutokana na muongozo wa katiba,  Bunge libuni sheria itakayo  hakikisha  yule

mwenye  kuhama  hama  anapata  masomo,  yule  mwingine  ambaye  anataka  kusoma  intergrated  masomo  ya  dini  na  mengine

yasiyo kuwa ya dini, ihakikishe kuwa imeingia huko.   Kwa hivyo, kazi kubwa hapa ni muongozo itoke kwenye katiba,  Bunge

lipitishe sheria itakayo simamia sehemu hiyo ili kuhakikisha kila mmoja anapata haki yake, lakini hayo ni maoni mazuri uliyosema

na  haya  mengine  yote  kuhusu  Bunge  kupitisha  sheria  ambyao  ni  kunyume  na  sheria  Kiislamu,  hayo  yote  tumeyanukuu  na

yatakuwa ni mwongozo katika utaratibu uliyobaki kwa kazi hii.

Ningependa kuendelea sasa  na sehemu zingine kwa sababu,  bado  tuna sehemu nyingi sana na ningependa tugusie at  least  kila

sehemu kabla ya jioni kufika.  

Interjection:  (inaudible)

Com. Lethome: Hatujaingia kwenye ardhi tafadhali.

Interjection:  

Com. Lethome:   Ni kwa sababu Ali aligusia lakini itakuja mambo ya ardhi tafadhali.   Naona  mambo  ya  ardhi  tungoje  kuna

chapter special on land, there is a special chapter on land

Interjection:  Nilikuwa ninataka kuongezea pahali bwana Ali aliongea

Com. Lethome:  Ngoja.

Kassim Dakane Kunow:  Kassim Dakane Kunow, nilikuwa ninataka kuongezea hapo bwana Ali vile alisema nafikiri ile swali

alikuuliza ni kuhusu maisha ya hii watu pastaralist na hata vile umetujibu watu bado hawaja fahamu.

Com. Lethome:  Wewe sema sija fahamu.

Kassim Dakane Kunow:  Sija fahamu na pahali nilikuwa ninataka unifahamishe, yeye amesema maisha yangu kama hii katiba

ilipitishwa na vile imepitishwa hivi sasa ikielekea na siku husishwa mimi nikiwa mfugaji, kulingana na nchi zingine unaona mfugaji

anahifadhiwa sana kulingana na ile hifadhi zake.  Kwa sababu, kuna nchi zingine unakuta ile mnyama kama ngombe inahifadhiwa

kabisa kama vile sasa crops imewekwa upande wa agriculture lakini mfugaji ametengwa kabisa.

Com. Lethome:  Kwa hivyo kwa ufupi tunaita marginalized imekuwa marginalized si ndiyo?

Kassim Dakane  Kunow:   Ndio  kabisa,  sasa  hapo  ndiyo  nilikuwa  ninataka  kujuwa  maisha  yake  inaelekea  wapi  katika  hii

katiba ya Kenya?

Com.  Lethome:   Sasa  ndungu  yangu  ninafikiri  ni  wewe  ndiyo  huku  fahamu  usiseme  wengine  hawakufahamu,  wengine
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walifahamu.  Nilimueleza bwana Ali kuwa  kuna  kifungo  kinachosema  kuwa,  serikali  itahakikisha  makundi  ama  jamii  ambazo

zimetengwa  marginalized  groups  na  pastaralists  wanaingina  chini  ya  marginalized  group,  zitahakikishiwa  kuwa  zimeshiriki

kikamilifu katika maisha ya kijamii social life, political life and economic life, mambo ya uchumi na tunapozungumzia habari  ya

uchumi  ya  pastaralist  tunazungumzia  habari  ya  mifugo  yake.   Kisha  nikamusomea  sehemu  ambayo  inazungumzia  hapo  na

nikamuambie angalia Article 14 Sub-Article 11,  umesikia nikimuambie hivyo?  Nikamuambie angalia ukurasa number  tano  na

tukaangalia  pamoja  tukakuta  kuna  hilo  marginalized  communities  wale  ambao  wametengwa  unaona,  na  nikamuambia  katiba

haiwezi kuandika kila kitu kuhusu communities moja moja.   Kuna kitu ambacho tunaita Act of Parliament,  sheria inayopitishwa

na  Bunge,  katiba  inatoa  muongozo,  general  principle,  details  una  fahamu  maana  ya  details?   Hizo  huja  kwenye  Act  of

Parliament. 

Kwa mfano mambo ya elimu katiba inasema kila mmoja kila mtoto Kenya apate  elimu ya bure ya msingi inaishia hapo.   Lakini

inasema Bunge lihakikishe kufikia miaka miwili ijayo limebuni sheria ya kuhakikisha jambo hilo limepatikana, kuhusu mambo ya

pastaralist  na  other  marginalized  group,  Bunge  lipitishe  sheria  kuhakikisha  kuwa  malalamishi  yao  yamechukuliwa  kwa  hivyo

ndiyo nimekuwambia jambo alilolizungumzia Ali na wewe ni muhimu lakini mahala pake  ni Bunge sasa  ipitishe sheria kutokana

na muongozo wa katiba ili mfugaji asibaki nyuma wala asisahaulike.  Umefahamu ndungu yangu?

Com.  Lethome:   Ninaingia  sehemu  nyingine  sasa  ya  uakilishi.   Nilipoanza  kuzungumza  asubuhi,  nilizungumzia  habari  ya

mamlaka  yote  kuwa  yanatokana  na  raia  ama  sivyo  tulivyosema?   Tukasema  mamlaka  yanayotumiwa  na  Bunge,  legislative

authority imetokana na mwananchi wa Kenya, yeye ndiye mwenye kupiga kura kumpeleka Mbunge kule.  

Executive authority, ili inayotumiwa raisi na baraza la mawaziri katika kutekeleza majukumu yao imetokana na mwananchi pia.  

Judicial authority, mamlaka yanayotumiwa na mahakama pia yametokana na mwananchi, lakini ili mwananchi  aweze  kushiriki,

hawezi kushiri kila mmoja kwa mfano, sisi wote ni millioni thelathini haiwezekani sote kwenda Bunge ama inawezekana?

Audience:  La.

Com. Lethome:  Itakuwa ni Bunge moja kubwa sana itakuwa Kenya mzima ni Bunge.  Kuna wawakilishi wetu wanao kwenda

kule na ndiyo sababu tunapiga kura.   Kwa hivyo  sehemu  sheria  ya  kupiga  kura  pia  ni  muhimu sana,  na  ndiyo  sasa  tunataka

tuangalie mapendekezo yaliyoko katika mambo ya kupiga kura.

Kwanza tumependekeza hapa chini ya sehemu hiyo kuwa,  ni haki ya kila mwananchi kupiga kura nafikiri ninapozungumza hivi

utasikia  wengi  wanalalamika  wanasema,  mimi mwaka  uliopita  mwaka  wa  tisini  na  saba  nilitaka  kupiga  kura  lakini  sikuweza

kupiga kura,  sababu ni nini, sikupata kitambulisho cha kupiga kura,  kwa nini  hukupata  sina  kitambulisho  cha  nchi.   Kwa  nini

huna kitambulisho cha nchi, nimekwenda kutaka kupewa lakini utaratibu wa kutoa kitambulisho ni mgumu sana ama sivyo? 

Audience:  Ndivyo.
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Com. Lethome:   Kwa hivyo hapa tunasema ni jukumu la serikali kuhakikisha  kila  mmoja  anapata  hiyo  haki  ya  kupiga  kura

lakini  katiba  imesema  ni  haki  yako  kama  mwananchi  kuweza  kupiga  kura  ili  utoe  mamlaka  yako  umpe  yule  mwenye

kukuwakilisha, anapoyatumia haya mamlaka ajue anatumia mamlaka uliyompa yeye kama raia.

Kwa hivyo ukiangalia kifungo number sabini na nane,  Article 78 inasema, mtu yeyote ambaye amefikisha umri wa miaka kumi

na minane basi  ana haki ya kupiga kura na mtu kama huyo awe ni  mwananchi  wa  Kenya,  kuna  masharti  yaliyopangwa  pale.

Ndungu yangu kuna nini?

Interjection:  Maswali moja tafadhali baba.

Com. Lethome:  Haya tafadhali baba uliza basi haraka twende.

Interjection:  Ninauliza swali nzuri sana.

Com. Lethome:  Sawa mpe mpe.

Michael Atego:  Mimi swali langu halitajukuwa hatua.

Com. Lethome:  Jina lako tafadhali?

Michael Atego:  Mimi ninaitwa Michael Atego Asego.  Swali langu ni kuhusu hivi, mimi nimefika umri wa miaka kumi na tano

sawa,  nimeenda pale mahali inapewa vitambulisho nimepeana  document  yangu  yote,  haya  kitambulisho  ninaongojea  kura  iko

karibu na hiyo kitambulisho nitaongojea nipewe baada ya kura, then inasemekana nijaze ingine tena.

Com. Lethome:  Ni nani anakuambia ujaze ingine tena?

Michael Atego:  Hiyo ni vitu mimi nimeona.

Com. Lethome:  Ndiyo ni nani amekuambia?

Michael Atego:  Ni nani, sasa ukiweka mtu pale mimi ninaenda kuuliza yeye ni nani?

Com. Lethome:  Basi ni sawa.

Michael  Atego:   Siendi kuuliza yeye ni nani yeye ananijazia form na ninapigwa picha pale,  hiyo picha  mimi ninangojea  itoke

kule ninaambiwa bado  iko  kwa  computer  itakuja  tu  ngojea,  mimi ninaendelea  kuongojea.   Hiyo  ndiyo  kitu  mna  umiza  nayo

wananchi halafu mkikuja mnadanganya sisi hapa, oh, oh Nairobi, tengenezeni siasa mzuri, mtafute kura mzuri kwa njia ile inafaa

msaidie wananchi.

Com. Lethome:  Asante japo hatutafuti kura sisi bwana,  sisi hatukuja  kutafuta  kura  bwana.   Haya  basi  tuendeleeni  amepata

uhuru wake freedom of expression.   Tunasema pia ukiangalia kipengele number themanini na moja Article 81 kuhusu tume ya
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uchaguzi, Electoral Commission na majukumu ambayo tumeipa.  Kuna baadhi ya majakumu ambayo tumeipa tume ya uchaguzi,

Electoral Commission of Kenya yako hapi, miongoni mwao ni kuhakikisha kuwa utaratibu wa kupiga kura una fahamika, simple

and  precise  kusiwe  na  utaratibu  ambao  ni  mzito  kufahamika  na  kufuatwa.  Kuhusu  masanduku  ya  kura,  hivi  sasa  rangi  ya

masanduku ya kura huwa ni rangi gani?

Audience:  Nyeusi.

Com. Lethome:  Ukiangalia katika vyombo vya habari nchi nyingi sana nafikiri sisi ndiyo tumebaki nyuma, masunduku huwa ni

transparent  yanaonekana  kilicho  ndani  hapa  ninajuwa  kawaida  ikienda  kwenye  polling  station  huinamishwa  hivi  ama  sivyo,

unaambiwa  iko  kitu  ndani  kwenye  debe?   Hakuna  lakini  kilicho  huko  ndani  kama  kuna  kitu  kimenasa  kwa  bundi  unaweza

kuona?  Hakuna,  sasa  ndiyo nilisema kulingana na mtindo unaofuatwa  na  nchi  nyingi  ili  kuwe  na  uwazi  masanduku  pia  yawe

transparent.

Ya pili kuwa,  ihakikishe kuwa kura mara nyingi malalamishi mengi kuhusu mambo  ya  kura  ni  kuhusu  kuhesabiwa  kura  ndiyo

hupotea kura nyingi ama sivyo?  Mwaka tisini na saba  mlipigia kura wapi nyinyi watu wa hapa Bura,  mlipigia wapi? Kituo cha

kupigia kura kilikuwa wapi?

Audience:  Hapa.

Com. Lethome:  Hapa hotelini hii?

Audience:  Shuleni.

Com. Lethome:  Pale shuleni na zilihesabiwa wapi?

Audience:  Hola.

Com. Lethome:  Hapo, kwa hivyo hapo hapo skulini na zikahesabiwa hapo.

Audience:  Kuna zingine zinatoka Mbalambala.

Com. Lethome:  Kuna zingine zinatoka Mbalambala zinaletwa hapa?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Kutoka Mbalambala mpaka hapa ni kilometer ngapi?

Audience:  Mbali.

Com. Lethome:  Mbali, tuseme mia moja ama zaidi ama sivyo?

Audience: Ndio.
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Com. Lethome:  Yanayotokea hapa kati kati kura zinaposafirishwa kuna mtu anayeijuwa?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:   Sasa  watu wengi wamelalamika wakasema kuwa  kura  nyingi  huwa  zinapotea  zinaposafirishwa  kwa  hivyo,

chini ya sheria mpya kura zihesabiwe mahali inapopigiwa.  Ikiwa pigiwa Mbalambala zihesabiwe huko huko,  Hola huko huko,

hapa  Bura  zihesabiwe  huku  huku,  zisiwe  zinasafirishwa  kabla  ya  kuhesabiwa.   Hilo  ni  jukumu  ambalo  limepewa  tume  ya

uchaguzi.

Kisha baada  ya hapo tunaangalia tume ya uchaguzi yenyewe, mara nyingi siku hizi utasikia  tume  ya  uchaguzi  inalaumiwa  kwa

kupendelea.  Mara nyingi huwa inalaumiwa kuwa inapendelea chama kipi?  Kinachotawala ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Inaambiwa unapendelea hivi kwa sababu ndiyo kiko serikalini, kwa hivyo chini ya sheria mpya tunataka tume

ambayo  iko  uhuru  ambayo  haionekani  kuwa  inalemea  upande  wowote.   Kwa  hivyo  uchaguzi  wake  na  hasa  uchaguzi  wa

mwenyekiti uwe pia unapitia katika Bunge, kwa hivyo hata Rais akiwa na haki ya kuteuwa,  ateuwe tu lakini  huo  uteuzi  wake

lazima  upitishwe  na  Bunge  kwa  sababu  Bunge  linawakilisha  watu  wote,  kila  mmoja.   Chini  ya  katiba  mpya  tunasema

tunapendekeza wasiwe chini ya wananae at  least  mtu mmoja mmoja kutoka kila mkoa kuweze kupatikana mtu mmoja mmoja

kutoka kila mkoa na wasiwe zaidi ya kumi kwa hivyo, baina ya nane na kumi. Na mwenyekiti atakuwa ni mwenye kuteuliwa na

Rais lakini awe ni mwenye kupitishwa ama uteuzi huo uthibitishwe Bunge lenyewe.

Mwenyekiti awe ni mtu ambaye masomo yake na ujuzi wake unamwezesha kuwa Jaji  wa mahakama kuu kwa sababu hutokea

matatizo mengi ya kisheria, awe ni mtu ambaye anafahamu matatizo kama hayo ya kisheria.  Kazi za tume ya uchaguzi, hivi sasa

kazi za tume ya uchaguzi ni zipi?  Nafikiri tunazijuwa moja:

Registration, kuandikisha wapiga kura ama sivyo?  Haya nyingine?

Audience:  Kupanga uchaguzi.

Com. Lethome:  Kupanga uchaguzi na kusimamia uchaguzi ama sivyo?  Haya kazi nyingine?

Audience:  Kutangaza matokeo.

Com. Lethome:  Kutangaza matokeo ya uchaguzi, sasa chini ya katiba mpya tumependekeza kutokana na maoni ya wananchi,

hayo na zaidi hayo hasa kuhusu mambo ya uandikishaji wa wapiga kura.   Dadika hii kwa mfano, ikiwa wewe hukujiandikisha

kupiga kura na unataka kujiandikisha sasa hivi kabla uchaguzi unaweza?  

Audience:  Huwezi.

43



Com. Lethome:  Utaambiwa tumefunga uandikishaji ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Uandikishaji una muda maalum, hufunguliwa kisha ukafungwa na utakuta  kuwa  inawaharimishia  watu  wengi

haki ya kupiga kura kwa sababu,  wakati  ambapo unataka kujisajidili muda umekwisha imefungwa, mpaka ungoje tena mpaka

watakapo fungua.  Chini ya katiba mpya tunasema kuwe na continuous voter  registration, iwe ni ya kuendelea mpaka siku ya

uchaguzi, mpaka wakati wa uchaguzi watu wawe wanaendelea kujiandikisha.

Mambo  ya  kuweka  mipaka  ya  sehemu  za  uakilishaji  Bungeni  au  wakilishaji  katika  mabaraza,  wahakikishe  kuwa  pia  kuna

uchaguzi wa wadilifu wa haki.   Kitu  kipya  tumesema  pia  tume  iwe  ni  yenye  kusimamia  vyama  vya  kisiasa,  hivi  sasa  utakuta

vyama vyote vya kisiasa hakuna msimamizi wa kuhakikisha kuwa vyama vya kisiasa vina nidhamu fulani ambavyo vinafuatwa na

vinaweza kuchuliwa hatua vikikeuka na ndiyo sababu leo hii kwa mfano,  mimi nikija  na  chama  changu  hapa  nataka  kuandaa

mkutano wa chama changu hapa na eneo hili wafuasi wengi sio wa chama hichi changu pengine nitapigwa kwa mawe hapa ama

sivyo?  Ama nitatukanwa ama itatokea vurugu lolote ama utakuta vyama vingine vya kisiasa mpaka  vina  majeshi  yao  utasikia

sijui kuna taliban, kuna mungiki, kuna bagdad boys, pengine utasikia kuna jeshi la mzee kwa sababu hakuna nidhamu imekuwa

kazi ya vyama vingi vya kisiasa ni matusi kutukanana tu.  kwa hivyo, tumesema tume ya uchaguzi iwe ndiyo yenye  kusimamia

vyama kama hivyo.

Tatizo  lingine  leo  hii  tukitangaza  campaign  imeanza  vyama  vyote  vitakuwa  sawa  katika  kufanya  campaign  yao?   Wengine

wataweza hata kupata  helicopter ya kufanya campaign ama sivyo?  Na  wengine  hata  gari  moja  la  kufanya  campaign  hakuna

itabidii wafuate wafuasi wao nani ana landrover yake atusaidie ama sivyo?  Yaani vyama vyote haviko sawa kifedha kiuchimi. 

Ndiyo tumesema hapa kutakuwa na political party’s fund, kutakuwa na hazina ya vyama vya kisiasa ili kuhakikisha kuwa vyama

vyote ambavyo vimetimiza masharti yatakayowekwa zinaweza kusaidiwa katika shughuli zake,  sasa  hapa mtu anaweza kusema

ikiwa akutakuwa na pesa  vyama vya kisiasa vitapewa mimi na  ndungu  yangu  na  mke  wangu  tutatengeneza  chama  chetu  cha

kisiasa ili tupewe pesa  ama sivyo wandungu  yangu?   Hii  ni  njia  rahisi  mteremko  wa  kupata  pesa  kutoka  kwa  serikali,  lakini

tunaambiwa hapa hakuna chama ambacho kitapewa pesa  hizo kisipotimiza masharti na baadhi ya  hayo  masharti  ni  kuwa  kila

chama lazima kiwe na kile tunaita national character.  Kiwe na sura ya kitaifa kisiwe na sura ya sehemu moja nchi bila nyingine

au sura ya kikabila au sura ya dini fulani na leo hii ukijaribu kuangalia kila chama tulicho nacho utaweza kukihusisha na kabila

fulani tuanzeni, DP ni ya wakina nani?

Audience:  Kikuyu.

Com. Lethome:  Unaona moja kwa moja tunajuwa tu, NDP ilikuwa ya kina nani?

Audience:  Wajaluo.

Com. Lethome:  Ford Kenya ni ya kina nani?
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Audience:  Luhya.

Com. Lethome:  Ford Asili ni ya kina nani?

Audience:  Wakikuyu.

Com. Lethome:  Saba saba Asili ni ya kina nani?

Audience:  Wakikuyu.

Com. Lethome: Shirikisho party ni ya kina nani?

Audience:  Coast.

Com. Lethome:  Coast ama sivyo? Na si Coast yote Wadigo kule chini, sio Coast nyinyi si ndiyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Haya tuingie nyingine SDP ni ya kina nani?

Audience:  Wakamba.

Com. Lethome: KANU ni ya kina nani?

Audience:  Afadhali hiyo.

Com. Lethome:   Afadhali kidogo afadhali ama sivyo?   Kwa  hivyo  ndiyo  tunasema  hapa  chini  ya  sheria  mpya,  vyama  vingi

vilivyosajiliwa  vitaanguka  kwa  sababu,  vina  sifa  vya  kikabila  au  sifa  ya  sehemu  moja  ya  nchi.  Kwa  hivyo  havitapata  hiyo

funding, havita pata kupewa hazina hiyo, hazina itakuwa ni ya chama ambacho kina sifa ya nchi nzima, national character.  Pesa

katika  hazina  zitapatikana  kutoka  katika  budget,  mizania  ile  inayosomwa  kila  mwaka  itakuwa  0.3%  ya  ile  budget  ya  nchi

itakuwa ni ya political parties fund.  Kuna kitu kingine ambacho tunaita voter education, wananchi wengi huwa hawajui haki zao

za kupiga kura ana ile card lakini hajui kima chake mwingine atakuambia hii naishika tu ngoja,  si huu ni mwaka wa uchaguzi, hii

bila  kupewa  shillingi  elfu  moja  na  yule  hii  yangu  hapatii  tunaiuza  ile.   Unasahau  kuwa  haina  thamani  na  ni  kujitukana  wewe

unapompa mtu kwa sababu amekununulia kilo moja ya sukari,  huwa unajitukana mwenyewe, hiyo ni haki ambayo hakuna mtu

anaweza kuinunua ile haki yako.  Hebu fikiria unapoipiga hiyo kura yako,  unampa mtu haki ya kuenda Bunge miaka mitano na

kwenda kukuamulia wewe maisha yako kwa hivyo tunasema ni juu ya tume ya uchaguzi kuwaelemisha wananchi kuwapa kitu

kinachoitwa  voter  education,  kusimamia  mambo  ya  uchaguzi  na  pengine  kukiwa  na  malalamishi  yeyote  kuhusu  mambo  ya

uchaguzi itakuwa ni kazi ya tume hiyo kusimamia.

Tuingie  katika  vyama  vya  kisiasa,  tulipokuwa  tunazungumzia  habari  ya  haki  za  kimsingi  tulizungumzia  juu  ya  haki  za  kisiasa

tukasema ni haki ya kila mwananchi kujiunga na chama cha kisiasa anachotaka.   Lakini vyama hivi vya kisiasa lazima viwe na
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nidhamu kwa  hivyo  kuanzia  kifungu  number  themanini  na  saba  tumeweza  kuzungumzia  juu  ya  vyama  vya  kisiasa  vinatakiwa

viwe na nidhamu ya aina gani.  Muhimu ambalo nataka tusome pamoja ni kuhusu kazi zinazofanywa na vyama vya kisiasa, ngoja

niwaulize swali moja hapa muone vile ambavyo huwa hatujui tunafuata tu.  

Vyama vya kisiasa kazi yao ni nini kwa mfano, wewe chama chako tuseme ni KANU si ndiyo?  Kazi ya KANU kama chama

cha kisiasa ni nini? Ama DP,  ama Ford  Kenya,  Ford  Asili, kazi yake ni  nini?   Mbona  yaani  nyinyi  si  wafuasi  wa  vyama  vya

kisiasa?

Audience:  Kulinda haki yako vipi.

Com. Lethome:   Kulinda haki yako vipi?  Serikali ndiyo inalinda haki yako sio chama cha kisiasa.   Mwingine  atasema  mimi

chama changu ni KANU kazi yake imesekana wazi wazi ni kupinga upinzani ama sivyo?  Hakuna kazi nyingine na ndiyo unaona

tuna fujo nyingi sana kuhusu mambo ya vyama vya kisiasa.   Leo hii mimi nikipanga hapa mkutano ukitaka kujuwa ule mkutano

ni  wa  upinzani  ama  ni  wa  chama  kinachotawala,  sikiza  tu  yale  matusi  yatakayo  kuwa  hapo.   Mambo  ya  kutukanana  na

kuchocheana na kutoa ahadi za uwongo, ni mkinichagua mkichagua  chama  hiki  tutawapa  hiki  na  hiki  na  hiki,  mwingine  naye

anakuja anakuambia changu ukikichagua hivi na hivi na hivi.  Kwa  sababu  katiba  iliyoko  haijapangia  vyama  hivi  function  zao

ama  kazi  maalum  za  kufanya  ambazo  zitalete  maendeleo  kwa  hivyo  tumesema  kazi  zake  zimepangwa,  miongoni  za  kazi  za

vyama vya kisiasa ni mambo ya kulete  maendeleo  katika  nchi  na  pia  kuweza  kuwaelemisha  wananchi  juu  ya  haki  zao,  civic

education na  ku-mobilize  kupata  ile  rai  ya  umma  au  ya  wakenya  kuhusu  jambo  lolote  linalowahusu.   Kwa  mfano,  hivi  sasa

maswala ya katiba Bunge livunjwe lisivunjwe, maslaha ya wakenya yako wapi tuende katika uchaguzi chini ya katiba ya zamani

ama ya hii mpya?  Haya ni maswala ambayo yanahitaji msimamo wa wananchi, ni juu ya vyama vya kisiasa kuweza kuwahimiza

kuwahamasisha watu waweze kuwa na msimamo kuhusu jambo kama hilo.

Na  kwa  vile  vitakuwa  vyama  vya  kisiasa  vikipewa  msaada  fulani  wa  kifedha  kila  mwaka  kila  chama  lazima  kifanye  kile

kinachoitwa returns, kuonyesha kwa muda wa mwaka mmoja uliyopita hicho chama kimefanya nini activities.  Ya pili, msaada

kilichopata kimetumia vipi?  Hivi leo ukichunguza hakuna returns ambazo zinafanywa na  political  parties,  utakuta  viongozi  wa

vyama  wanazungumza  habari  ya  democrasia,  ukichunguza  chama  chenyewe  ndani  yake  hakuna  democracia,  chama  kina

milikiwa  na  mtu  mmoja  ama  wawili.   Utakuta  chama  hakijafanya  uchaguzi  pengine  tangu  kisajiliwe  mpaka  leo  hakijafanya

uchaguzi wa mashinani na kinaendelea tu inasema democracy na ndani ya chama hakuna democracy.   Ndiyo maana tumeweka

uchaguzi chini ya tume ya uchaguzi na tumeweka nidhamu ambayo ni lazima ifuatwe na vyama vya kisiasa.

Kisha tumesema mtu ikiwa amechaguliwa kwa tikiti ya chama fulani kuenda kuwakilisha wananchi wa sehemu  fulani  Bungeni,

kisha  akifika  huko  aamue  kukihama  hicho  chama  basi  sheria  imesema  arudi  kwa  wananchi  wakampigie  kura  tena,  atafute

uakilishi mara ya pili kwa sababu imani ya watu walipompigia kura kama alisimama na chama ilikuwa pengine ni katika chama

alicho simama nacho.  Akitaka kubadilisha lazima arudi kwa wananchi tena.
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Chini ya vyama vya kisiasa pia tumesema tunatambuwa kuwa kuna watu ambao wangependa kusimama bila ya kuwa na chama

chochote  wametambuliwa  independent  candidates  pia  wako  hapo.   Ukiangalia  sehemu  ya  tisini  na  saba,  Article  97  ndiyo

imezungumzia  juu  ya  vyama  vya  kisiasa  na  vitakavyo  simamiwa  na  tume  ya  uchaguzi.   Kipengele  number  tisini  na  nane

kinazungumzia juu ya nidhamu katika vyama vya kisiasa.

Jambo lingine muhimu sana lazima tulizingatie hapa, leo hii mimi nikiwa ni waziri na mimi ninasimamia pengine cha fulani, mimi ni

katibu Mkuu wa chama fulani, itakuwa wakati ninaposhughulikia chama changu ninatumia rasilmali za nchi kama waziri ama kwa

mfano, ikiwa mimi ni Raisi wa nchi na ni mwenyekiti wa chama cha kisiasa, inakuwa ni vigumu kwa wananchi kutofautisha baina

ya mali ya chama na mali ninayotumia ya nchi kama Rais sijui kama mnanifahamu hapa?  Kwa mfano, mimi niwe ni chairman wa

DP  na  mimi ndiyo  President  wa  nchi  ninapokwenda  kuhutubia  mkutano  wa  DP,  nitakuwa  ninaweka  gari  lile  langu  la  kiraisi

kando kwanza natumia la DP ama nitatumia hilo hilo la Rais.  Hali ilivyo utakuta anatumia lile lile la Rais,  bodyguard anayotumia

ni yule yule anayemlinda akiwa Rais inakuwa watu hawajui mimi ninapozungumza kama chairman wa DP,  ninazungumza kama

President  wa nchi au kama wa chama.   Ninapoendesha  siasa  za  chama,  watu  wakati  mwingine  wanaweza  kufikiria  kuwa  ni

siasa za nchi kumbe ni siasa za chama.   

Kwa  hivyo,  ndiyo  tumesema  hapa  chini  ya  kifungu  number  kumi  na  moja,  mtu  yeyote  akichaguliwa  kuwa  Rais  au  apewe

mamlaka  yeyote  katika  serikali  kuanzia  Deputy  Secretary  hadi  juu  basi  asiwe  na  cheo  chochote  katika  chama  cha  kisiasa,

sababu ni nini?  Kulinda mali ya nchi yasitumiwe kuendesha siasa za chama, mimi nikiwa Permanent  Secretary  nisitumie  cheo

changu  kuendesha  siasa  za  chama  changu  kwa  sababu  kuna  mwingine  ambaye  ana  chama  chake  na  yeye  si  Permanent

Secretary,  hatapata  nafasi  kama  ile  yangu  ya  kuitumia  kuendesha  siasa  ya  chama.   Kwa  hivyo,  katiba  hii  mpya  ikipitishwa

hatutopata Rais ambaye ni mwenyekiti wa chama au katibu wa chama au organizing secretary wa chama.  Ukishachaguliwa tu

katika cheo katika nchi unawahudumia wananchi wote cheo cha chama cha kisiasa unawacha kando,  sijui kama mumenifahamu

hapo?

Audience:  Tumefahamu.

Com. Lethome:  Na tumesema hapa ni haramu ama ni kunyume cha sheria mtu yeyote kutumia mali ya umma kuendesha siasa

ya chama kwa mfano, mimi nina gari hapa GK ni mali ya nani?  Ya serikali mali ya umma hii kwa  vile  mimi ni  Commissioner

nimepewa hiyo gari siasa zimeanza naitumia kwenda kufanya campaign ya chama changu.  Ni kunyume cha sheria na inatakiwa

nishtakiwe mara moja kwa sababu nyote mwajuwa vile mali ya umma imetumiwa vibaya kwa sababu ya siasa ama hamjui?

Audience:  Kweli.

Com. Lethome:  Utakuta mpaka wafanyikazi wa serikali wametumiwa katika kuendesha mambo ya siasa,  tumesema chini ya

katiba mpya yakomeshwe haya yaishe.  

Audience: Hata ndege inatumika.
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Com. Lethome:  Hata ndege inatumika, hii ndege kidogo kidogo.  

Tunaingia katika Bunge sasa  Chapter  seven  sasa  hatutaki  kuwavunjia  Waislamu  haki  yao  ya  kwenda  kuswali  salatul  thuhur,

athuhuri mnaswali saa ngapi?

Audience:  Saa saba na robo.

Com. Lethome:  Haya bado  dakika kumi kwa hivyo tunavunja kikao sasa,  tunatoa muda wa saa  moja peke  yake tafadhalini

saa nane kamili turudini hapa tuendelee na kikao sawa bwana, haya twendeni tukaswali hiyo ni haki ya kimsingi.  

Tunaze sasa  poleni tumechelewa kidogo sasa  tutaendelea,  asubuhi  tumezungumzia  habari  ya  kupiga  kura  na  tukaeleza  vile  ni

haki ya kila mwananchi kuweza kupiga kura kwa sababu wale ambao tunawapeleka Bunge wanatumia uwezo huo ambao sisi

raia  tunawapa  ili  waweze  kuendesha  shughuli  katika  Bunge.   Sasa  tungependa  tuangalie  Bunge  lenyewe  tunapendekeza  nini

katika Bunge na tunajuwa kwanza kazi ya Bunge, kazi ya Bunge ni kutengeneza sheria za nchi na uongozi wote unatokana na

Bunge.  Na wale wako huko tumewapa mamlaka hayo wafanye kwa maslaha yetu, kwa hivyo utaona sisi tumependekeza hapa

baadhi ya mambo ambayo yatafanywa na Bunge kwa niaba yetu lakini kutakuwa na mabadiliko kidogo nafikiri mumesikia watu

wengi wakisema chini ya sheria mpya badala ya kuwa na Bunge moja tutakuwa na Bunge mbili.

Moja tutaita National Council baraza la kitaifa, ya pili tutaita National Assembly kama ile ambayo tuko nayo hivi sasa.   Hii ya

kwanza ambayo tunaita National Council wazee wa zamani watakumbuka tulivyopata uhuru mwaka wa sitini na tatu,  tulikuwa

na kitu kinaitwa senate  sasa  hatutakuwa na senate  tutakuwa na  National  Council  baraza  la  kitaifa  na  itakuwa  na  wawakilishi

kutoka kila wilaya, District.  Kwa mfano, hivi sasa Kenya tuko na District ngapi? Nani anajuwa tuko na District ngapi Kenya?

Audience:  Sabini.

Com. Lethome:   Sabini, District zote za Kenya  ni  sabini  kila  District  itafanya  uchaguzi  wa  mtu  mmoja  kwenda  kuwakilisha

District  kwa  mfano  Tana  River  District,  kutatoka  mto  mmoja  kwenda  katika  hilo  Bunge  ambalo  tumeliita  National  Council

kuweza kuwakilisha maslahi ya watu wa District mzima.  Kwa hivyo tutakuwa na wanachama wangapi katika hiyo Bunge?

Audience:  Sabini.

Com. Lethome:  Mmoja kutoka kila sehemu ama kila wilaya.  Baada ya hapo kuna kitu kinaitwa affirmative action,  affirmative

action  maana  yake  ni  kujaribu  kuwaleta  wale  ambao  wako  nyuma  kuwaleta  mbele  wawe  sawa  na  wengine.   Na  kama

nilivyotanguliwa kusema asubuhi, imeonekana kuwa kina mama ni watu ambao wamebaki nyuma sana,  wanawake kwa hivyo,

wanapewa viti thelathini katika hilo Bunge ambalo tumeliita National Council.   Kwa hivyo, sabini ukiongeza thelathini inakuwa

ngapi? Mia moja, na hiyo thelathini hatutaki wachaguliwe wanawake wa kutoka sehemu moja peke yake au baadhi ya mikoa na

mikoa mengine ibaki nyuma, tukifanya hivyo itakuwa tunadhulumu baadhi ya mikoa.  
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Kwa hivyo utaratibu uliyowekwa na sheria ni kuwa vile viti thelathini vya wanawake tutavigawanyia mikoa saba,  mikoa yote ya

Kenya ni mingapi?  

Audience:  Nane. 

Com. Lethome:  Nane, ondoa Nairobi  unabaki na ngapi saba,  ukigawiya mikoa saba  kila mkoa viti vine, vitakuwa ishirini na

nane, viwili vilivyobaki Nairobi vyote vimekuwa thelathini.  Huo ndiyo utaratibu utakaowekwa kwa sababu Nairobi  iko karibu

na Bunge na inawakilishwa kwa njia nyingi, kwa hivyo hiyo ni sehemu ya kwanza ya Bunge.  

Sehemu ya pili ya Bunge ni ile ya kawaida ya Wabunge tunawaowachaguwa  kuwakilisha  sehemu  zetu  za  uakilishaji  Bungeni,

constituencies kwa hivyo tutakuwa na viti mia mbili na kumi vile vya kawaida na kwa sababu ya jamii ambazo  huwa  zinabaki

nyuma au  pengine  haziwakilishwi  vizuri  katika  uchaguzi,  kutakuwa  na  viti  vya  Wabunge  wateule,  nominated  members  tisaini

ambavyo vitagawanywa kulingana na kuangalia sehemu ambazo hazikuwakilishwa vizuri au sehemu ambayo ina watu wengi na

inawakilishwa  na  mtu  mmoja.   Hivyo  viti  tisaini  vitagawanywa  kwa  njia  ambayo  itahakikisha  kuwa  kuna  usawa,  kwa  hivyo

Bunge litakuwa na Wabunge mia nne na lile lingine  mia  moja  kwa  hivyo  wote  yaani  National  Assembly  na  National  Council

zikiwekwa pamoja zitakuwa ni Parliament ndiyo Bunge.  Watu wengine wanasema ni kwa nini tuwe na Bunge mbili, sababu ni

kuwa kuna kitu katika lugha ya Kiingereza tunaita checks  and balances.   Checks  and balances ni  kuwa  kwa  mfano  mimi leo

nikifanya  kitu  najuwa  kuna  mkubwa  wangu  ananiangalia  ataniuliza  kwa  nini  umefanya  hivi  na  yeye  pia  akifanya  kimakosa

ataulizwa  na  aliyemkubwa  kuliko  yeye  sasa  Bunge  tulipatia  mamlaka  lazima  pia  tuliweke  chombo  kingine  cha  kuweza

kuirekebisha hiyo Bunge ikifanya makosa.  Ndiyo maana tukaweka hiki chombo ambacho tumekiita National Council ili Bunge

likifanya jambo iwe kuna chombo kingine ambacho kinaangalia Bunge linafanya sawa ama si sawa.  

Kitu  kingine  ni  kuwa  itakuwa  wananchi  wanawakilishwa  zaidi,  kwa  sababu  tutakuwa  na  Mbunge  wa  kawaida  ambaye

anawakilisha constituency na mwingine anayewakilisha District,  kwa hivyo itakuwa maslaha ya wananchi  yanachukuliwa  zaidi.

Bunge  pia  tumelipa  mamlaka  zaidi  kwa  mfano,  chini  ya  hii  sheria  ambao  tunaitumia  hivi  sasa  mamlaka  mengi  yako  na  Rais

hayako  na  Bunge  kama  vile  kuvunjwa  Bunge,  kuamua  uchaguzi  utafanywa  lini,  hakuna  mtu  anayejuwa  kwa  mfano  Bunge

litavunjwa siku gani, kuna mtu anajuwa?   Hata  MP  wenu  hajui  Bunge  litavunjwa  lini  anayejuwa  ni  Rais  peke  yake,  tumetoa

mamlaka hayo na tukapendekeza kuwa Bunge lisivunjwe na mtu yeyote, lijivunje lenyewe, muda wako ukiisha lijivunje lenyewe

na Bunge pia liwe na calender yake, time table inajulikana ikifika tarehe fulani, mwezi fulani mwaka wa tano Bunge linavunjwa,

ikifika tarehe fulani mwezi wa pili mwaka ujao baada  ya Bunge kuvunjwa, Bunge jipya linakaa kikao chake cha kwanza yaani

calender ambao inajulikana. Kwa mfano nikiuliza mtu hapa uchaguzi wa mwaka tisini na saba  ulifanyika tarehe ngapi ama siku

gani? Ishiri na tisa mwezi wa December ama sivyo?  Na uchaguzi wa mwaka huu utafanyika tarehe ngapi?

Audience:  Ishirini na nane.

Com. Lethome:  Ishirini na nane nani anajuwa hakuna matu anayejuwa, na Bunge mpya itakaa kikao cha kwanza lini?  Hakuna

mtu anayejuwa  ndiyo  maana  tumeweka  ukisoma  hapo  utaona  kuwa  tumeweka  mpangilio  hivi  kwamba  Bunge  itakuwa  na
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calender yake tarehe yake inajulikana ya kuvunjwa Bunge au Bunge kujivunja lenyewe na Bunge jipya kukaa kikao chake cha

kwanza.  

Majukumu ya Bunge, Bunge limepewa nguvu zaidi hapa kwa sababu nidhamu tutakayofuata hapa ni nidhamu ya Bunge, nithamu

ambaye inaitwa kwa kizungu  Parliamentary  system.   Nithamu  ambayo  inapatia  Bunge  mamlaka  zaidi  kuliko  chombo  kingine

chochote,  utaona  hivi  sasa  kuna  kitu  tunaita  constitutional  offices,  wale  wanaoshikilia  mamlaka  katika  ofisi  za  kikatiba  kwa

mfano, tuna Balozi tuna kama Commissioner wa polisi, Mkuu wa sheria, Governor banki kuu ya Kenya na ma Jaji  wale ambao

wanateuliwa na Rais na mawaziri. Sheria imempa Rais mamlaka hivi kwamba yeye ndiye anayewateuwa na yeye ndiye mwenye

kuwafuta  na  ndiyo  utakuta  hata  saa  saba  za  mchana  kwenye  taarifa  ya  habari  unaweza  kusikia  waziri  amefutwa  kazi  ama

hamjasikia hivo?  Taarifa ya saa saba unasikia waziri amefutwa kazi au mtu mwingine ameteuliwa.  

Rais anapofanya hivyo huwa hajavunja sheria huwa anatumia mamlaka ambayo amepewa na sheria hii, sasa  tumetoa mamlaka

hayo  kutoka  kwa  mikono  ya  Raisi  yamewekwa  katika  Bunge.   Raisi  ana  haki  ya  kuteuwa  lakini  uteuzi  wake  hautekelezwi

mpaka Bunge ipitishe, kwa hivyo anasema mimi nataka huyu lakini huyu hatakuwa waziri au ambasaddor  yaani Balozi  mpaka

Bunge ipitishe mumefahamu hiyo.  Hivo hivo uteuzi wa ma Jaji,  uteuzi wa Attorney General,  Mkuu wa Sheria,  uteuzi wa Prime

Minister, Ministers na hata Governor wa banki kuu ya Kenya itakuwa hivyo.  Mkuu wa  polisi pia itakuwa hivyo,  kwa  hivyo

ukisoma sehemu hiyo utaona kuwa kuna mamlaka mengi sana ambayo tumepatia Bunge.  Na  kila mama wasibaki nyuma, kuna

kipengele  ambacho  kinasema  lazima  thuluthi  moja  ya  wale  watakao  kuwa  Bungeni  wawe  ni  wanawake  sasa  itawezekanaje

hivo, tumelipa  Bunge  muda  wa  miaka  mitatu  kutengeneza  sheria  ambayo  itahakikisha  kuwa  katika  uakilishi  wa  Bunge  yaani

ukigawanya mara tatu thuluthi moja itakuwa ni wanawake.

Uchaguzi wa watu wa Bunge namna utakavyofanyika umeelezwa na Bunge litakuwa na muda wa miaka mitano kama kawaida

isipokuwa tu lile Bunge la kwanza ambalo tumeliita National Council litakuwa na muda wa miaka minne.  Kwa hivyo uchaguzi

utakuwa unafanywa baada  ya miaka minne, uchaguzi wa Bunge lile la kawaida itakuwa vile vile tunavyofanya  hivi  sasa  miaka

mitano. Kuna sehemu inayozungumzia juu ya Mbunge anayechaguliwa kisha hatekelezi kazi yake,  mamlaka tumesema iko kwa

raia na raia wanaweza kumrudisha angalia kifungu number mia moja na kumi na mbili, Article 112 imeeleza utaratibu wa kuweza

kumtoa Mbunge, wananchi wanawezaje kumtoa Mbunge.  Najuwa hii inaweza kutumiwa vibaya kwa sababu ikiwa kwa mfano

mimi na huyu bwana tunapigania kiti cha uBunge cha Bura, akinishinda tu mimi nitatafuta namna ya kumtoa ama sivyo, nitakuwa

ninaanza sasa fitina kuchochea huyu hafai mpaka atolewe, hilo tumeliwaza na tukalifikiria tuwaweka masharti ya kuweza kumtoa

Mbunge kama huyo.

Kwanza sababu za kumtoa Mbunge ni kuwa pengine kama akili yake si timamu au afya yake haimruhusu kufanya kazi,  hiyo ni

sababu moja.   Sababu  nyingine  ni  kuwa  ameivunjia  ama  amekivunjia  heshima  cheo  chake  kama  Mbunge  kwa  sababu  kuna

baadhi ya mambo hautarajii  Mbunge kuyafanya.  Akikivunjia kile cheo chake heshima ni  sababu  nyingine,  sababu  nyingine  ni

kuwa anakosekana kwa muda mrefu sana anakaa bila kuja kuwatembelea watu wake na inatokea sana ama sivyo, utamuona
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mara moja pengine baada ya mwaka ama baada ya miaka mitano akija kuomba kura tena ama sivyo?  

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Ndiyo tumesema wale ambao wana tabia kama hiyo, sasa  wakome wawe kila mara wanawatembelea watu

wao wanawashauri na kuweza kujua matatizo yao ili waweze kuyawakilisha Bungeni.  Hizo  ndiyo  baadhi  ya  sababu  ambazo

zinaweza  kumfanya  Mbunge  atolewe,  utaratibu  wenyewe  unasema  hivi,  ikiwa  wewe  unataka  kumtoa  ama  Mbunge  atolewe

utaandika  malalamishi  utaomba  kwa  maandishi  kumpelekea  Speaker  wa  Bunge  kuwa  huyu  fulani  hafai  kuwa  Mbunge  wetu

tena, sababu kadha wa kadha kama nilivyotaja lakini ili kuepusha mtu asiwe ana mchimba mwenzake bila ya sababu sharti  ya

kwanza ambayo imewekwa ni kuwa, lazima upate signature ya asili mia thelathini ya wale waliyopiga kura wote katika ile eneo,

30% of the registered voters  of the constituency.  Upate  signature  ya  asili  mia  thelathini  ya  wale  wote  waliojiandikisha  kama

wapiga kura katika ile constituency yako, ukishapata hivyo unapeleka pamoja na malalamishi yako kwa Speaker wa Bunge.

Speaker wa Bunge naye hachukuwi hatua mpaka atume kundi likafanye uchunguzi kutoka kwenye Electoral Commission, tume

ya uchaguzi ikaganye uchunguzi kisha imletee taarifa Speaker  wa Bunge  kuwa  ni  kweli  huyu  bwana  alivyotuhumiwa  ni  sawa,

akili  yake  si  timamu,  ana  maradhi  ambayo  hayamruhusu  kufanya  kazi,  amevunjia  ofisi  yake  ama  cheo  chake  heshima  au

hawazuru  watu  wake.   Basi  wakiridhika  na  hiyo  reporti  watapeleka  kwa  Speaker  tena,  Speaker  akiridhika  ndiyo  anaweza

kutangaza kuwa kiti cha Bura hivi sasa  kiko wazi kipiganiwe, mumefahamu utaratibu uliyoko kupatikane asili mia  thelathini  ya

wapiga kura  katika  sehemu  wa  wakilishaji  Bungeni,  waweke  sahihi  ndiyo  iweze  kukubalika.   Na  sababu  zenyewe  zisiwe  ni

sababu tu za uzushi ziwe ni za ukweli kwa hivyo hayo ndiyo baadhi ya mabadiliko ambayo yamependekezwa katika Bunge chini

ya sheria mpya.

Mengine  ni  kama  yale  yanavyotokea  katika  Bunge  hivi  sasa  isipokuwa  pia  tumesikiza  malalamishi  ya  wananchi  kuhusu

mishahara ya Bunge, wananchi wamelalamika wanasema kuwa walijiongezea mishahara mikubwa sijui kama nyinyi mnalalamika

ama mnaridhika na hilo jambo?  Ukiwa mfanyikazi nani anayekuwekea mshahara ni wewe mwenyewe ama mwajiri wako?

Audience: Mwajiri.

Com. Lethome:  Mwajiri, sasa mwajiri wa Wabunge ni nani?  

Audience: Sisi.

Com. Lethome:  Sasa mlishauriwa walipojiongeza mishahara?

Audience: Hapana.

Com. Lethome:  Na wewe binadamu ukiambiwa saa hizi bwana unataka kiasi gani cha pesa utajiwekea nyingi ama kidogo?

Audience:  Nyingi.
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Com. Lethome: Tabia ya mwanadamu wasomali wanasema mwanadamu ni hunguri  si ndiyo ama hunguri  weine  ukitaka,  ni

tabia  ya  mwanadamu  sasa  kumuambia  mtu  wewe  jiwekee  unachotaka  atajiwekea  kikubwa,  kwa  hivyo  usilalamike  tuliwapa

hiyo nafasi tumeiondoa.  Kutakuwa na tume ambayo itaitwa Salaries and Remuneration Commission, ndiyo itaweka mishahara

ya  Wabunge  mpaka  ya  Raisi,  Waziri  Mkuu,  Mawaziri,  ma  Jaji  na  wengine  watakaoshilikia  vyeo  vikuu  katika  nchi.

Kusiwachiwe mtu mmoja ama watu kujiwekea mishahara yao wenyewe, italeta watu kutoaminiana na pia chuki kuna namna ya

Raisi  anavyoweka  sahihi  sheria  zikipitishwa  na  Bunge.    Pia  tumezungumzia  juu  yake  na  tumependekeza  kuwa  sheria  yote

ikipelekwa Raisi sharti  aipitishe kwa muda wa siku saba  kwa mahakama kuu kupata  ushauri au sivyo airudishe  kwa  Speaker

wa Bunge aiweze kuiandika hile sheria upya ikiwa pengine kuna jambo ambalo anaona hakukubaliana nalo.

Tatizo  lingine  ambalo  tunalo  katika  Bunge  letu  hivi  sasa  ni  tatizo  la  kitu  kinachoitwa  quorum.   Quorum  ni  idadi  ya  chini

inayokubalika kisheria ili  Bunge  liweze  kufanya  kazi  yake  kwanza  Wabunge  wote  wa  Kenya  wangapi  hivi  sasa?   Mia  mbili

ishirini  na  wawili  kwa  sababu  tuna  mia  mbili  na  kumi  waliochaguliwa  na  kumi  na  wawili  wanaoteuliwa,  wajumbe  maalum.

Unaambiwa wakiwa thelathini tu hiyo ni quorum, yaani Wabunge thelathini wakiweza kusikizana wanaweza kuenda  Bunge  na

wakapitisha jambo lolote, hiyo idadi inaonekana ni ndogo sana kwa hivyo mapendekezo ni kuwa quorum ya Bunge iwe ni 30%

asili mia thelathini ya Wabunge wote walioko.

Lugha inayotumika katika Bunge iwe ni lugha ya Kiswahili, Kingereza na sign language kwa sababu ya wale ambao hawawezi

kufuata lugha hizo mbili kwa sababu ya ulemavu fulani.  Kutakuwa na kamati za Bunge kama vile tulivyo hivi sasa  na kazi zake

zimepangwa Bunge inayosemekana litakuwa Nairobi,  makao yake yatakuwa ni Nairobi  na kama nilivyowaambia mamlaka  ya

kulivunja Bunge tumeondoa mikononi  mwa  Rais  tumepeleka  wapi?   Tumeipa  Bunge  lenyewe  lijivunje  kulingana  na  utaratibu

wake yaani muda wake ukiisha ndiyo ukiangalia kipengele number mia moja arobaini na mbili Article 142 imeeleza Bunge muda

wake utakwisha lini na  Bunge  jipya  muda  wake  utaanza  lini.   Kwa  mfano,  ukiangalia  Article  142  Sub-Article  5  inakuambia

kuwa both houses of Parliament shall stand prorogued on 30th November in every year and the next session shall commence on

the 1st Tuesday of February in the next year.   Ikifika tarehe thelathini mwezi wa kumi na moja katika ule mwaka wa uchaguzi,

Bunge linajivunja lenyewe. Ikifika jumanne ya kwanza mwezi wa pili katika mwaka unaofuata, kikao kipya cha Bunge kinaanza.

  Kwa  hivyo  itakuwa  ni  jambo  ambalo  linajulikana,  hivi  sasa  tunaambiwa  uchaguzi  utafanyika,  kuna  mtu  anayejuwa  ni  lini?

Hakuna na hayo ni mamlaka ambayo Rais amepewa.

Jambo  lingine  ningependa  kuwaguzia  ukiangalia  katika  katiba  hii  kipengele  number  ishirini  na  tano  kinasema  kuwa,  yeyote

anayeshikilia  mamlaka  kama  vile  Commissioner  wa  polisi,  Jaji,  Balozi,  Mkuu  wa  sheria,  mkubwa  wa  banki  kuu  ya  Kenya

Governer wa Central  Bank of Kenya,  sheria inasema hapa,  “they hold office at  the  pleasure  of  the  President”.   Wanashikilia

yale mamlaka kwa mapenzi ya Rais kwa hivyo, anapomfuta yeyote katika hawa huwa anatumia sehemu kama hiyo na unaona

kuwa watumishi kama hao wanafanya kazi wakitaka kumridhisha mtu mmoja badala  ya kuangalia wananchi.   Ndiyo mamlaka

hayo yametolewa yamepelekwa Bunge.

52



Tuingie katika Executive hivi sasa katika wale ambao tunawapa mamlaka ya kutawala nchi kuanzia Rais, mawaziri na wengineo.

  Tuna watu tulivyopendekeza haya mapendekezo katika katiba mpya walilalamika na kusema kuwa tumemvua mamlaka yote

Rais  amekuwa  ceremonial.   Ceremonial  maana  yake  ni  mtu  tu  amewekwa  hana  mamlaka  yeyote,  hana  nguvu  zozote  na

haiwezekani  wala  haingii  akilini  tuwe  na  Rais,  kiongozi  ambaye  hana  mamlaka  yeyote  la.   Bali  tu  yamepunguzwa  na

yakawekewa mizani yasikueki ile mizani, kwa mfano hapa utaona ukiangalia kipengele number mia moja  hamsini,  Article  150

kuna baadhi ya mamlaka aliyopewa Rais,  yeye ndiyo kiongozi wa taifa,  Head  of  State,  Commander  in  Chief  of  the  Defence

Forces,  Chairperson of the National Security Council and the Chairperson of the  Defence  Council.   Ni  mwenyekiti  wa  haya

mambo yote.   Is  a symbol of unity of the nation, yeye ndiyo  ishara  ya  umoja  wa  nchi  and  has  responsibility  to  promote  and

enhance the unity of the nation.  Anajukumu la kuhakikisha kuwa kuna umoja katika  nchi.   Saveguard  the  sovereignty  of  the

Republic,  kuhakikisha  uhuru  wa  taifa  la  Kenya  pia  upo,  promote  and  respect  the  diversity  of  the  people,  awe  ni  mwenye

kuheshimu tofauti za watu wa Kenya.  Tulipotangulia tuliona kuwa sisi ni tofauti tofauti lakini sote tuko katika nchi ya Kenya. 

 Kwa hivyo utaona kuwa ana mamlaka lakini mamlaka yake kama sehemu hiyo inavyosema pale mwisho (c),  lazima ayatumie

mamlaka hayo kulingana na katiba asikeuke katiba,  kazi  zake  zimetajwa  katika  Article  151  sehemu  ya  mia  moja  hamsini  na

moja, zimeelezwa na pia imeonyeshwa vile ni lazima kila wakati  kabla hajafanya jambo lolote aweze kushauriana na baraza la

mawaziri yaani Cabinet kabla hajafanya shughuli yeyote.

Kipengele cha mia moja hamsini na mbili kinaeleza majukumu yake kuhusiana  na  sheria  zinazopitishwa  na  Bunge.  Muhimu  ni

kuangalia kipengele na mia moja hamsini na tatu,  153  uamuzi wowote ambao unatolewa na Rais sharti  uwe kwa maandishi na

uwe na sahihi yake sio kusema tu mzee alisema, tunataka kama ni  uamuzi  ametoa  iwe  kuna  mahali  unaweza  kuonyesha  kwa

maandishi alisema na yameandikwa na ameweka sahihi yake.  Hivi sasa  utasikia mtu anasema mzee alisema, ndio alisema kuna

mahali imeandikwa na ameweka sahihi yake?  Sasa  tungependa kuwe na  utaratibu  kama  huo  ili  kuondoa  wasi  wasi  na  watu

kutishwa tishwa saa zote kuwa fulani amesema wala hakusema.  Ili uwe Raisi una takiwa uwe ni mtu wa aina gani:-

• Uwe ni Mkenya wa kuzaliwa sio Mkenya wa kuja Mkenya kwa kuzaliwa,

• Uwe na umri kati  ya miaka thelathini na mitano na sabini,  hivi sasa  unaweza kuwa Rais hata ukifikia  miaka  mia  moja,

kwa hivyo miaka sabini ni wakenya wamependekeza hilo, 

• Awe ni mtu mwenye mwenendo mzuri na 

• Awe na shahada kutoka katika chuo kikuu kinachotambulika, graduate,

• Awe ni mtu ambaye ameteuliwa na chama chochote cha kisiasa kilichosajiliwa au anaweza pia kuwa ni mtu independent

candidate  lakini  ili  kuzuia  watu  wasiwe  wanakimbilia  tu  mimi  ninataka  kupigania  kiti  cha  Rais,  mimi  kesho  asubuhi

ninaamka  kuna  mtu  asiyetaka  ukubwa?  Hakuna  kila  mtu  anapenda  ukubwa  sema  kama  kuna  nafasi  kama  hii,  mimi

nitapigania  Urais.   Ikiwa  wewe  utakuwa  ni  independent  candidate  basi  unaambiwa  lazima  uungwe  mkono  na  watu

wasiopungua  elfu  moja  na  sio  watu  wako  tu  kwa  mfano,  kama  wewe  ni  Muorma  kutoka  hapa  iwe  ni  wa  Orma  tu

wamekuunga mkono watu elfu moja la, au watu wa Mkoa wa Pwani peke yao la, Raisi anapotawala anatawala sehemu
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moja?  Anatawala sehemu moja?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Anatawala Kenya nzima kwa hivyo tunataka Rais ambaye ni popular ambaye anaungwa mkono Kenya nzima

kwa hivyo unaambiwa ikiwa wewe ni independent candidate unataka kupigania Uraisi upate kuungwa mkono na watu elfu moja

kwa uchache na kupatikane at  least  kwa uchache watu mia moja kutoka kila mkoa wa Kenya.   Kuna mikoa mingapi Kenya?

Minane kwa hivyo upate watu mia nane wasiotoka katika mkoa wako halafu waliyobaki watoke  katika  mkoa  wako  na  kwa

jumla  wasipunguwe  ngapi?   Elfu  moja  ndiyo  sasa  unaweza  kusema  Ibrahim  Lethome  ni  Presidential  candidate  ama  Mr.  Ali

amekuwa Presidential candidate la sivyo huwezi kupigania.

Na kuna masharti hapo ya kuonyesha mtu ambaye hafai kuwa  Rais  chini  yake  iko  hapo.   Uchaguzi  wa  Rais  utaratibu  wake

umewekwa hapo chini ya kifungo number mia moja hamsini na saba.  Muhimu hapa kuona tu nikuwa hivi sasa  Rais tunaambiwa

ni yupi anyaeshinda ama Raisi anayechaguliwa lazima aungwe mkono na asili mia ishirini na tano ya wapiga kura kutoka mikoa

mingapi?  Mitano sasa  huo utaratibu umebadilishwa, lazima apate  kura asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa katika  Kenya

nzima kwanza hiyo, 50% of all  the  votes  cast  kwa  hivyo,  Kenya  nzima  kama  wamepiga  kura  elfu  hamsini,  Raisi  anatakawa

apate  kura ngapi  kwa  uchace?   Elfu  ishirini  na  tano.   Hiyo  kando  sharti  ya  pili  apate  kwa  uchache  asili  mia  ishirini  ya  kura

zilizopigwa kutoka mikoa minne nusu ya mikoa yote ya Kenya,  we want a popular  President  Rais watu wasiseme huyu ni wa

upande fulani na sio wa upande fulani mtu ambaye anaaungwa sehemu kubwa, ikipita itakuwa hivyo.  

Raisi anaweza kupigania kiti cha uraisi mara mbili miaka mitano mara mbili yaani miaka kumi.  Na  akishachaguliwa kuwa Raisi

kama tulivyosema kiti kile chake cha kisiasa aachane nacho kwa sababu tanataka Rais ambaye atatawala nchi nzima na asitumie

mamlaka yake kuendesha siasa zake za chama chake.   Kuna sehemu ya kuonyesha kuwa Rais anaweza kuondolewa through

kile  tunachoita  impeachment  kifungu  number  mia  moja  sitini  na  tatu,  anaweza  kutolewa  namna  gani  kwa  sababu  tumesema

lazima mamlaka yake yatumiwe kulingana na sheria.

Ofisi ya makamau wa Rais, hivi sasa nani anayemteuwa makamu wa Rais, nani anayemchaguwa?

Audience:  Rais.

Com. Lethome:  Nani anayemtoa?

Audience:  Rais.

Com. Lethome:  Nani makamu wa Rais Kenya hivi sasa?

Audience: Hakuna.

Com. Lethome: Nani huyo amesema Saitoti,  hakuna hatuna makamu wa Rais hivi sasa  na ni kwa sababu ameteuliwa na mtu
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ambaye ana mamlaka ya kumteuwa na kumtoa.   Nchi zingine utakuta kuwa makamu wa  Rais  pia  hupigiwa  kura.   Kuna  mtu

ambaye husimama tunamuita running mate wa President  ana simama kupigania kiti cha umakamu wa Rais,  anachaguliwa kama

makamu wa Rais kwa hivyo mtu kama yule atafanya kazi zake bila uhoga anajuwa wananchi ndiyo waliyemchaguwa katika kiti

hicho.  Kwa hivyo, tumependekeza makamu wa rais awe ni mtu mwenye kuchaguliwa na qualification zake ziwe kama zile za

Rais kwa sababu panapotokea pengo katika kiti cha urais, yeye ndiyo atakaye shikilia pale.  

Na Kazi zake zimepangwa chini ya kifungo number mia moja sitini na saba  na mishahara yao imepangwa chini ya kifungo mia

moja sitini na tisa. 

 Tuingie katika kitu ambacho ni kipya Kenya ambacho kimependekezwa na wananchi.   Ofisi ya Waziri Mkuu, Prime Minister,

tunajuwa hivi sasa tunapozungumzia habari ya Executive, tuna Rais, Baraza la mawaziri na Baraza hili la mawaziri alilolichaguwa

ni Raisi na hawa mawaziri wote ni Wabunge sasa  mapendekezo yetu ni kuwa na haya mapendekezo nitarudia, ni kutokana na

maoni ya watu ni kuwa kuwe na Prime Minister,  waziri Mkuu ambaye atakuwa ndiye kiongozi wa shughuli  za  serikali.   Rais,

yeye ni Mkuu wa nchi yetu anasimamia nchi nzima, umoja wa kitaifa ana majukumu yake.

Prime Minister ndiye atashughulika na mambo ya serikali na mambo ya kisiasa,  kwa  hivyo  the  President  will  be  above  party

politics atakuwa kule juu sana asivunjiwe heshima katika kujiingiza katika mambo ya serikali.   Huyo atateuliwa  kutoka  katika

Bunge na atateuliwa kutoka kwa atakuwa  ni  yule  kiongozi  wa  chama  kitakachokuwa  na  wafuasi  wengi  katika  Bunge,  ikiwa

anaungwa mkono ama watu wana imani naye katika Bunge, la sivyo anaweza kuchaguliwa hata asiyekuwa kiongozi wa majority

party katika Bunge ili awe Prime Minister.

Atakuwa na wasaidizi wawili, two deputy Prime Ministers ambao pia watateuliwa kutoka katika Bunge.  Kisha  kutakuwa  na

mawaziri wasiozidi kumi na watano na mawaziri hawatokuwa Wabunge,  najuwa hapa mtu atasema ala,  watatoka  wapi hawa?

Watatoka  nje ya Bunge, watu watatuma maombi ikiwa wanaonekana wamesikia kiwango kinachotakikana watateuliwa  kama

Wabunge na kuna sababu mbili. 

1. Hivi sasa  utakuta anayechaguliwa kuwa waziri ni mjumbe aliyechaguwa kuwakilisha sehemu fulani ama  sivyo?   Lakini

anapochaguliwa kuwa waziri anatakiwa kuhudumia katika hiyo ofisi yake ya waziri, sehemu yake ya  uakilishi  Bungeni

au Kenya mzima? 

Audience:  Kenya nzima.

Com.  Lethome:   Kwa  hivyo  utakuta  hapa  kuna  watu  wanaumia,  ima  wanaumia  au  wanafaidika  zaidi.   Akiamua  kutumia

mamlaka  yake  ya  ofisi  ya  waziri  kuwasaidia  watu  wake,  watakuwa  wanasaidika  kuliko  watu  wale  wengine  wasiokuwa  na

waziri.  Akiamua kuwapuuza kwa sababu ya shughuli zake za uwaziri, itakuwa hawana mwakilishi katika Bunge. 

 Sababu nyingine ni kuwa,  tunataka kuchaguwa mawaziri ambao wanaitwa kwa kizungu  technocrats,  mtu  ambaye  amesomea

55



kazi ama somo linalohusiana na wizara yake.  Kwa mfano waziri wa afya, awe ni  mtu  ambaye  amesomea  na  ana  ujuzi  katika

mambo ya matibabu, kuna wakati  katika nchi hii tulikuwa na waziri wa afya ambaye alikuwa jemedari  mstaafi,  amri Mkuu wa

jeshi la Kenya akafanywa waziri wa afya sijui alikuwa akizungumza lugha gani na madaktari katika wizara yake.  

Tunataka waziri wa fedha awe ni msomi katika mambo ya uchumi, ndiyo mambo yetu hapa Kenya hayaendi sawa sawa ni kwa

sababu mtu anachaguliwa kwa sababu ya uhusiano wake na nani?  Na  ndiyo kila mmoja inabidi lazima apige makofi hata Rais

akifanya makosa lazima apige makofi na aonyeshe uso wa kutabasamu mbele ya Rais ili kukitokea nafasi apewe yeye.   Kwa

hivyo tumesema tunataka mawaziri ambao ni technocrats professionals ambao wamesomea kazi zinazohusiana na wizara yao.

Kwa  hivyo  watakuwa  kumi  na  watano  na  hatutakuwa  na  Assistant  Minsiters,  tutakuwa  na  Deputy  Minsiters.   Kila  wizara

itakuwa na msaidizi mmoja lakini hataitwa Assistant kama vile sasa,  ataitwa  deputy,  atakuwa  na  majukumu  yake  pia  na  ofisi

yake.  Jana kuna mtu aliniambia kuna wakati Shikuku alisema, hivi sasa Assistant Minister ni kama popo mnamjua popo?

Audience:  Eeh.

Com. Lethome: Popo si ndege wala si mnyama yuko kati kati, haijulikani yeye ni Mbunge ama ni waziri yuko kati kati.   Waziri

ana bendera yeye hana bendera lakini anaitwa yeye ni assistant minister waziri msaidizi.  Tumependekeza awe ni deputy minister

na wasiwe wengi wawe pia ni kumi na watano, hivi sasa utakuta waziri mmoja wasaidizi wangapi?

Audience: Wengi.

Com. Lethome:  Wawili ama watatu.   Kipengele  number  mia  moja  sabini  na  nane  kinazungumzia  namna  ambavyo  tunataka

Wabunge  na  viongozi  kama  vile  mawaziri,  kuna  mwenendo  fulani  ambao  tunatarajia  kutoka  kwao  kwa  hivyo  kuna  kitu

ambacho tumekiita, leadership code.   Leadership code  ni muongozo kwa  viongozi  kuna  baadhi  ya  mambo  ambao  hatutarajii

viongozi wafanye kwa hivyo tumewawekea sheria fulani na lazima wazifuate hizo sheria.  

Kama nilivyowaambia mshahara pia ya Prime Minister, Deputy Prime Minister, Ministers, na Deputy Prime Ministers, kipengele

ama kifungo  number  mia  moja  sabini  na  tisa  vile  vile  itatokana  na  commission  ama  tume  tuliyoiita  salaries  and  remuneration

commission.  Tume ya kuangalia juu ya mishahara na marupu rupu mengine.

Mambo ya Permanent Secretaries, kifungu number mia moja thamanini na moja na ofisi zingine za jamhuri ya Kenya zimetajwa

katika kifungu number mia moja themanini na tatu.  

Tuingie katika sehemu nyingine ya Judiciary lakini natoa muda  wa  dakika  tano  tu  kama  kuna  swali  lolote  kuhusiana  na  hayo

niliyoyataja bado tuna sehemu kubwa sana,  kuna judiciary ambayo hatujataja na mambo ya ardhi na mambo mengine ambayo

ni muhimu kuyazungumzia.  Dakika tano peke yake ninamuona Bwana Ali mkono uko juu tafadhal.
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Ali:  Asante Bwana Commissioner, yangu pengine ni ukumbusho kwa yale ambayo ulituambia haswa hii inaenda kwa parties  na

haswa kwa vyama sababu ndiyo wanafanya mambo ya uteuzi.  Maudhui ya kwanza ya kukuwa na nomination  ni  kuwakilisha

wale  watu  ambao  hawana  uwezo  wa  kuchaguliwa,  maudhui  hii  imetafsiriwa  vibaya  sasa  imekuwa  ni  chombo  cha  kufanyia

campaign.  Vile mimi nimepata serikali sasa,  nitampa nominated MP kutoka region ile ninataka kuomba kura,  kwa hivyo mimi

ninataka,  nomination  iende  kwa  watu  ambao  hawawezi  kujichaguwa  iwe  ni  kabila  chache,  iwe  ni  mtu  ana  ulemavu  fulani,

nomination clearly katika Katiba iwe defined, iende kwa watoweza kujichaguwa.

Pili,  hii  role  ya  Deputy  Ministers  ni  vile  Shikuku  alivyosema  ni  kweli,  rafiki  yangu  mmoja  ananiambia  ile  cover,  ile  cabinet

meeting wakati wanapokwenda ministers, assistant minister haoni ngozi ya ile file inakaa namna gani ya waziri yake.  Hii ni kama

matusi,  kwa  hivyo  iwe  a  clear  thing  defined  in  the  constitution,  assistant  minister  awe  na  role  maalum  ya  kutekeleza  katika

serikali hii asante.

Com. Lethome:   Asante sana Bwana  Ali  maoni  yako  tumeyapokea  na  ni  mazuri  kabisa,  hakuna  haja  ya  kumchaguwa  mtu

anakula pesa za serikali, pesa za wananchi na hakuna kazi maalum aliyopewa ama aliyowekewa ni jina tu Assistant Minister na

pia  mambo  ya  uteuzi  ni  kama  alivyosema  Bwana  Ali,  mambo  ya  nominated  members  iwe  inaangaliwa  watu  wale  ambao

hawakuwakilishwa vizuri katika uchaguzi, kweli na ni chombo ambayo kinatumiwa vibaya sana.

Kassim Dakale:  Mimi yangu nataka unifahamishe ulisema mawaziri watatuma application ndiyo wachaguliwe.  Na  kutuma ile

application vile watachaguliwa, lazima wawe wasomi na kuna sehemu zingine wale watu wenye kusoma hawako na wana haki

kuwa na waziri. Sasa watu kama mambo yao itakuwa namna gani?

Com. Lethome:  Hebu pendekeza unataka namna gani?

Kassim Dakale:  Sasa hapo pendekezo yangu ni ya kuwa waziri..(End of tape 3 side A).

Com. Lethome:  Asante swali mazuri asante.  Abubakar?

Abubakar: Asante sana.   Mimi ninatoa maoni kuhusiana na National Council.   Kwa National Council tunaona  kwamba  tuna

wajumbe sabini ambao wanatakikana kuchaguliwa kulingana na wilaya lakini kulingana na mimi vile ninaonelea ni kwamba, kuna

uhasama miongoni mwa makabila kwa hivyo, iwapo hawa hawa  makabila  kwa  mfano,  katika  wilaya  hii  ya  Tana  River  kuna

makabila ambao kutoka uhuru ianze hawajawahii kumpeleka mtu wao Parliament.   Iwapo basi  tutatumia hiyo mbinu ya District

nzima  kuchaguwa  mtu  mmoja  basi  wale  wale  kabila  ambao  wanamazoea  kumpeleka  mtu  wao  Bunge  ndiyo  wataweza

kumpeleka mtu wao tena katika National Council.   Hii itazidisha uhasama tukiangalia  mfano  wa  Rwanda  vile  inavyotokea  ya

ukabila na hivi majuzi Tana River pia ilikuwa imekumbwa na utatizo wa ukabila.

Kwa  hivyo  kwa  maoni  yangu  ingekuwa  hii  National  Council  katika  Affirmative  action  ambayo  imepewa  wanawake,  hiyo

affirmative action ingepewa makabila ndogo ndogo, minority tribes kuliko maanake wanawake hawataleta uhasama katika jamii

au hawatachangia katika kupigana kwa watu.  Ingekuwa hiyo jukumu unaangalia katika yale yote uliyotuambia katika hii kikao
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ya  sasa,  kwamba  wanawake  wamepewa  umuhimu  zaidi,  hiyo  umuhimu  zaidi  ingepewa  makabila  madogo  ili  nao  waweze

kutambulika katika taifa, asanteni.

Com.  Lethome:   Asante  Abubakar,  asante  kwa  hayo  maoni  na  yamepokelewa.   Ningependa  sasa  swali  la  mwisho  halafu

tuendelee kidogo tuingie katika Judiciary.

Johnson Mburu:  Bwana Commissioner naona hapa nikama tunalemekea kidogo maana..

Com. Lethome:  Jina?

Johnson Mburu: Jina ninaitwa Johnson Mburu.   Ninaona tunapopeleka Bunge ama Bunge linapoteuwa wale kumi na wawili

unakuta katika uteuzi wao hakuna hata crippled hata mmoja yuko katika Bunge, kwa hivyo ningeona ya kwamba nao wapewe

kwa vile wana haki ya kuishi na wana haki ya kupata  elimu kama vile tulipofunzwa asubuhi na wana haki  ya  ki  afya,  pia  nao

wateuliwe.  

Jambo  lingine  utakuta  kama  sector  ya  jua  kali  hata  Bunge  inapokaribia  kupitisha  budget  yake,  jua  kali  sector  huwa

inadharauliwa ambayo sasa  ndiyo inachukuwa jukumu tuseme mtoto  akitoka  shule  baada  ya  kumaliza  shule  pengine  anaingia

katika sector hii ambazo nayo ningeonelea pengine serikali itoe mtazamo wa kuichochea zaidi ndiyo iweze kuvuta watoto  wengi

wale wanajikalia manyumbani ovyo ambao wanaharibika katika nyanja ambazo hazihisi kama vile tuligusia pengine machokora.

 Pengine machokora wanaharibika kwa ajili ya kwamba  environment  ile  wametoka  ni  nzuri  lakini  kulingamana  na  ubanisi  wa

sheria za kiserikali haziwatilii maanani. 

Pia jambo lingine ninaona linatubana zaidi ni kama vile jukumu linalopea PS, maana PS ni kama macho ya waziri na anapokuwa

pale anaweza kuwa na pendekezo  la  kuvutia  Ministry  yake  iwe  na  pato  fulani  kama  vile  tax,  tuseme  kama  hii  ya  hospitalini

unaona vile inatukabili ama PSV.   Unakuta mwananchi wa kawaida yule lay man hajafunzwa kwamba hii tax itakuwa na faida

na wewe na itakuwa na faida kwa serikali maana tunahitaji muendeleo wa kimaendeleo ili tuwe katika muungano mmoja.

Unakuta yule mtu anayoadhirika hapa zaidi ni mwananchi kwa hivyo ningeomba, pengine serikali itoe mtazamo zaidi na  iweze

kufafanua imfundishe mwananchi kabla kupitisha tax yeyote ili iweze kumadhiri.

Jambo lingine ninapolitoa mtazamo ni kama lile  unaona  unakuta  uchocheza  pengine  wa  kabila,  unahusika  ama  Commissioner

ikitoa  pengine  uchunguzi  fulani  utakuta  wale  wale  ambao  ni  wanasiasa  ndiyo  wachochezi  wakuu  ambao  pengine  huwa

wanafunikwa  na  serikali  maana  huwa  ni  kama  chombo  kinatumika  cha  kuyumbishwa  yumbishwa  kugonganisha  wananchi

ambayo hii imetuletea hasara kubwa kupoteza wananchi ambao hawana hatia yeyote.  Kwa hivyo ningeona ya kwamba ikiwa ni

Mbunge kama mimi ambaye nimetenda kosa lile, nichukuliwe jukumu la kisheria na nipelekwe kwa wananchi wangu wajuwe ya

kwamba,  ni mimi nilileta lile tengamano ya kuwakosanisha na serikali.   Kwa hivyo ningechangia pia tunapotoa mtazamo kama
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vile tumezungumzia pengine mtu amepelekwa mahakamani lakini kabla hajatoka mahakamani amepelekwa rumande.  Mtu huyu

pengine ni mtoto wa miaka kumi na tano na pale ndani ya cell hakuna mtu anayemshughulikia kutoa mtazamo pengine anapata

madhara fulani pale ndani ama mama anawekwa pale  ndani  na  wale  ma  askari  walioko  pale  hakuna  hata  mama  aliyekaribu.

Kwa hivyo ningeomba iwe kama sheria police station zote ama courts,  kuwe na watu wa kutetea kina mama na watoto  maana

hawa ndiyo jamii ambayo inaonekana kama ni thaifu na serikali inatoa mtazamo kwa wakati huu kuweza kuwaleta karibu na njia

za kimaendeleo maana utakuta pengine vile kama wafungwa wanalalamika kwamba  ubakaji  katika prison.   Nikumaanisha hata

ubakaji unaweza kuwa pale katika yale mazingara ambayo ni duni na wewe uko pale hauna uhuru na yule anayekuja kutazama

hana ushauri anaweza kuruhusiwa kutoa kwa kabila lako.  

Kwa hivyo tunaona kama sisi ambao si  wasomi  tunabanika  zaidi  tunapoenda  kuona  mfungwa  pale  ama  ndani  ya  cell  maana

inabidi uongee lugha ambayo inaeleweka na mimi sijasoma pengine Kiswahili.  Kwa hivyo kuwe na mtafsiri pale katika station

ambaye anaweza kutumia lugha pengine ni Somali anazungumza na huyu kuweza kutafsiri ili yule mfungwa aweze kuwa na uhuru

wa kuishi yale maeneo kwa wakati ule. Pia ningetoa mtazamo ya kwamba.

Com. Lethome:  Malizia tafadhali?

Johnson Mburu:  Sorry.

Com. Lethome:  Toa nakuambia toa lakini kwa ufupi tafadhali.

Johnson Mburu:  Ninapoangalia wakati Rais tumemteuwa ni mkabidhi wa uongozi, naona anabaniza ma District mengine ama

province zingine hana zile  jukumu  la  kutembelea  na  kuchukuwa  maoni  katika  mazingara  tofauti  tofauti  si  kama  vile  Tanzania

utakuta  Rais  yuko  na  uhuru  hata  anachukuwa  maoni  katika  mashule,  anakaa  na  mazingara  ya  machokora  kujibu  mashtaka

kuwafanya  uhuru.   Kwa  hivyo  ningeomba  sheria  itumike  ya  kwamba,  Rais  atakapoteuliwa  awe  na  haki  ya  kugawa  ama

kutembelea District kisawa sio apendelee upande mmoja ama province moja kama vile ilivyo sasa.   Utakuta kama sisi watu wa

Tana River tumesahaulika sana miaka mingi hata kumuona Rais inakuwa wale wameinukia hawajamuona Rais lakini wanasikia

yupo.  Kwa hivyo awe na uhuru wa kutembelea wananchi wake,  District ama tabaka  yeyote wakati  wowote ni asante  Bwana

Commissioner.

Com. Lethome: Asante Bwana Johnson.  Sasa tuingieni katika chombo kingine ambacho ni muhimu sana, tumeangalia chombo

ambacho  tumekiita  Legislature  ambayo  ni  Bunge,  kazi  yake  ni  kubuni  sheria  na  kuweka  siasa  ya  serikali.   Tuna  Executive

ambao  ni  wasimamaizi  wa  kuendesha  shughuli  za  idara  ya  serikali  sasa  chombo  kingine  ambacho  tulichonacho  ni  chombo

ambacho hutumia sheria kuhakikisha kuwa kila mmoja anapata haki yake ndiyo tunakiita Judiciary.  Judiciary ndiyo koti  za nchi

ambazo inasimamiwa na wanasheria, imeanzia katika kifungo cha mia moja themanini na nne.

Hivi sasa tunajuwa ukiangalia koti  zetu iliyo juu zaidi tunaita Court  of Appeal,  mahakama ya rufani kwa Kiswahili.  Chini yake

tuna mahakama kuu, High  Court  halafu  chini  yake  tuna  zile  tunaziita  surbordinate  court  za  magistrate.   Nafikiri  hata  Hola  ni
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Magistrates  court  ama  sivyo?   Naam,  tumeona  kuwa  hizi  mahakama  hazitoshi  kutekeleza  majukumu,  utakuta  kesi

zimerundikana muda mrefu, kesi  pengine hazifanywi inavyotakikana kwa hivyo tumewasikiza wananchi na tukaweza  kuangalia

nchi zingine zinavyofanya kazi na tumependekeza yafuatayo:-

• Juu kabisa kuwe na korti inaitwa Supreme Court, mahakama kuu.  Ilikuwako pale mwanzo.

• Halafu chini yake tutakuwa na Court of Appeal, mahakama ya rufani,

• Halafu chini yake High Court,

• Baada ya High Court  tutakuwa na hizi mahakama za magistrate,  ikiwemo mahakama ambayo  inahusiana  na  sheria  za

Kiislamu ambayo inaitwa Kadhis’ court.

• Kisha tutakuwa na mahakama zingine ambazo tunaita tribunal ambazo zitakuwa zikifanya kazi kulingana na vile sheria ya

Bunge itakavyotaka zifanye kazi.

• Kisha tunajuwa kuna mahakama za kitamaduni, wa Orma kwa mfano kimila mna mahakama  zenu  ama  hakuna,  kuna

korti  za kimila?  Usikatae kijana bwana wazee saa  hizi wananiambia iko,  hakuna  kabila  ambalo  halina  bwana.   Kwa

mfano  ki-Orma  zamani  mtu  akiiba  ngombe  wa  mtu  mwingine  hakuna  vile  wazee  walivyokuwa  wakikaa  wanakata

shauri?

Audience:  Hata waleo iko.

Com. Lethome: Kwa hivyo hasa maswala yanayohusiana na mambo ya kifamilia na mengine yanaweza yakahukumiwa ikiwa

kutakuwa na mahakama za kimila kama hizo.  Kama Wameru wana yao inaitwa Nchuri  ncheke,  na Wakamba wana yao pia,

waluhya juzi nimetoka Bungoma wameniambia wana yao na mimi ninajuwa hasa wa Orma yao ni very organized.  Inasemekana

kwanza wa Orma ama wale wote wanazungumza lugha ya  ki-borana  yao  ni  more  organized  katika  East  Africa  yote  hakuna

ambayo ni organized kuliko yao lakini itakuwa na mamlaka kulingana na vile sheria itakavyoamua sio katika kila jambo.

Kisha kuna kitu ambacho husumbua watu wengi sana,  independence of  the  judiciary.   Uhuru  wa  mahakama,  uhuru  wa  korti

ama uhuru wa yule Jaji  ambaye anakusikiza kesi  yako.Utakuta  sehemu  nyingi  wananchi  wanalalamika  na  kusema  kuwa  korti

huwa  zinapendelea  upande  mmoja  kwa  mfano  hii  leo,  mzee  wewe  ukiwa  na  kesi  na  waziri  muende  kortini  unaona  uamuzi

utalalia upande gani, utampendelea nani?  Mara  nyingi utakuta yule ambaye anacheo katika serikali ama sivyo au mtu mwenye

mamlaka  utakuta  mahakama  zetu  hazina  uhuru  au  hata  ikiamua  kesi  kwa  uadilifu  utakuta  watu  wakilalamika  tu  ah

amempendelea yule kwa nini, yule si ni rafiki ya waziri  fulani  na  waziri  yule  si  yuko  karibu  sana  na  President  na  President  si

ndiyo mwenye kuchaguwa ma Jaji ama sivyo watu wanavyosema?  

Kwa  hivyo  tunasema  korti  ziwe  na  uhuru  zaidi  kifungu  number  mia  moja  themanini  na  sita  na  ndiyo  sababu  tukasema  pale

mwanzo uteuzi umetolewa mikononi mwa Rais umepelekwa Bunge.  Kwa sababu Bunge ndilo linalowakilisha wananchi wote.  

Kwa hivyo, kutakuwa na chombo ambacho tunakiita Judicial Service Commission ambayo itakuwa na jukumu la kuteuwa ma

Jaji na pia tumetoa muelekeo kuhusu Jaji  akishachaguliwa atakaa  pale kwa muda gani, au  akiondoka  yule  Jaji  Mkuu,  ni  nani

atakayeteuliwa kuchukuwa mahala pake? 
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Hivi sasa tunajuwa kuwa alipotoka Chesoni, alichaguliwa Chief Justice yupi?  Anaitwa nani Chief Justice?

Audience:  Bernard Chunga.

Com.  Lethome:  Bernard  Chunga.   Alikuwa  Jaji  wa  mahakama  gani  kabla  hajachaguliwa?  Utakuta  yeye  alikuwa  yeye  ni

Prosecutor,  alikuwa ni director  wa prosecutions.  Ameteuliwa akawekwa pale,  watu hawakutarajia  kulikuwa  hakuna  utaratibu

wa  kuonyesha  ni  nani  anayefaa  kuchaguliwa  kuwa  Jaji  Mkuu.   Kumetolewa  utaratibu  wa  kuonyesha  kuwa  akiondoka  Jaji

Mkuu chief Justice, basi anayeteuliwa kuchukuwa mahala pake lazima awe the senior most Jaji  katika hiyo korti.   Yule ambaye

ni wa kiwango cha juu kabisa ndiye  anayeteuliwa  kuchukuwa  mahali  pa  huyo  aliyoondoka  ili  kusitokee  uhasama  na  kuweze

kuwa na uhuru zaidi katika hizi korti.

Kisha kila korti  itakuwa ikifanya kazi gani, imepangwa hapa na ningependa moja kwa moja tukaangalie  juu  ya  mahakama  ya

Kadhi, kadhis court; ama umri wa ma Jaji kabla sijaenda katika Kadhis court  kuna umri wa ma Jaji.   Huu ndiyo umesababisha

ma Jaji kwenda kortini kutushtaki na kuzuia tusiendelee na kazi,  moja katika mambo yaliyowakera sana ni umri.  Civil servants

wana retire wakiwa na umri gani hivi sasa?

Audience:  55 years.

Com. Lethome:  Fifty-five years, ma Jaji miaka sabini na minne.  Tukapendekeza baada ya kuwasikiza wananchi umri wao wa

kustafu pia urudishwe chini ufikie miaka sitini na mitano ndiyo malalamishi ambayo mumeyasikia.  Kwa hivyo, tumependekeza

hapa umri wa Jaji  wa kustafu uwe miaka sitini na mitano,  akifikisha  miaka  sitini  ana  khiari  ya  kustafu  anaweza  kustaafu  kwa

khiari yake lakini akifikisha sitini na mitano analazimishwa kustaafu kisheria anaweza kuongezewa pengine mieze kadha kumaliza

kesi alizokuwa nazo katika mahakama yake.  Kwa hivyo, hilo ndilo pendekezo ambalo limewekwa na tunapozungumzia habari

ya ma Jaji pia inahusu Magistrates na ma Kadhi pia.

Kifungu  number  mia  moja  tisaini  na  tisa  kinazungumzia  juu  ya  ma  kadhi.   Najuwa  hii  sehemu  ikiwa  na  Waislamu  wengine

wangependa kujuwa sana kuhusu maswala ya ma  kadhi.   Hivi  sasa  nchi  nzima  kuna  ma  kadhi  na  Chief  Kadhi  mmoja  peke

yake, ukianza kazi ukiwa kadhi,  utakufa ukiwa kadhi tu wewe hakuna kupandishwa cheo ama sivyo?  Na  ukiingia mahakama

ya kadhi mimi ni  wakili  huenda  mahakama  za  kadhi,  utamkuta  amepewa  chuma  kimoja  pengine  hakikupangiwa  kuwa  korti,

kilipangiwa kuwa store  amepewa pale,  amepewa kiti  chake  hapa  na  karani  wake  yuko  hapo  na  typewriter  ya  zamani,  wale

waliona kesi  wameketi  hapo na wanaongoja kesi  zao kusikizwa wako nje  huko  kwenye  verandah  wamewekewa  ubao  huko

ama sivyo?  Ama hamjaona hivyo?

Audience:  Ndio.

 

Com. Lethome:  Utamkuta Chief kadhi ambaye ndiye kadhi Mkuu, hakimu Mkuu katika sheria ya Kiislamu hapewi heshima

inayostahiki kupewa kwa hivyo, tumesema chini ya Katiba mpya lazima wapewe heshima wanayostahili kupewa ma  kadhi  na
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watakuwa katika viwango vitatu.

• Kiwango cha kwanza ni katika District, kutakuwa na mtu ambaye tunamwita Kadhi katika District.

• Kiwango cha pili ni katika mkoa kutakuwa na Senior Kadhi kwa hivyo katika kila mkoa kutakuwa na  kadhi  ambaye

ataitwa Senior Kadhi.

• Katika kila wilaya kadhi ambaye ataitwa District kadhi.

• Kisha kutakuwa na Chief Kadhi ambaye atakuwa ni kiongozi wao wote.  

 Kiwango cha District Kadhi kitakuwa ni sawa na wale ambao tunawaita Resident Magistrate.  

 Kisha kiwango cha Chief Kadhi kitakuwa ni sawa na hakimu wa mahakama kuu yaani High Court. 

 Senior Kadhi atakuwa ni kama Chief Magistrate, ikiwa Chief Magistrate anabebwa na Mercedez na bodyguard

kwa nini Chief Kadhi asibebwe nayo.  Ni Kadhi pia na anafanya kazi katika idara  ya  mahakama  apewe  yale

yote wanayopewa ma Jaji wengine.

 District Kadhi atakuwa na kiwango sawa na District Magistrate.  

Appeal hivi sasa  rufani, ukienda katika mahakama ya kadhi na hukuridhika na uamuzi wake ni binadamu yule  ama  sivyo?   Si

maasum kama vile tunavyosema, yeye anafanya makosa, ikiwa hukuridhika na uamuzi wake hivi sasa  chini ya sheria hii appeal

yako  unapeleka  High  Court  na  unapopeleka  High  court  sheria  inayotumika  pale  unaambiwa  sio  ya  Kiislamu  infact  wengine

wenye  dharau  zao  hukuambia  Islamic  Law  is  irrelevant  at  this  level.   Kuwa  sheria  ya  Kiislamu  hapa  haifanyi  kazi,  hilo

tumeliondoa baada ya kuwasikiza wananchi na ikawa appeal  ikitoka kwa District Kadhi inakwenda moja kwa moja hadi kwa

Senior Kadhi katika mkoa.  Kwa mfano, Tana River kutakuwa na District kadhi,  ikiwa hukuridhika naye katika makao makuu

ya  mkoa  kutakuwa  na  Provincial  Kadhi  utapelekea  appeal  kwake  Mombasa,  ukiwa  hukuridhika  na  uamuzi  wake  pia  ni

mwanadamu pia unapeleka appeal sasa kwa Chief Kadhi atakayekaa chini na ma kadhi wengine wawili. 

Ikiwa  hukuridhika  pia  na  uamuzi  wao  ndiyo  unaambiwa  sasa  nenda  Court  of  Appeal,  mahakama  ya  rufani  ambako

yataangaliwa maswala ya kikatiba na maswala mengine ya kisheria.   Kwa  hivyo  kumetolewa  utaratibu  huo,  kazi  walizopewa

kama  kadhi  ni  kama  vile  ilivyokuwa  hapo  mwanzo  kuhusu  mambo  ya  familia,  mambo  ya  ndoa,  talaka  na  uridhi  na  mambo

mengine  yanahusiana  na  hayo  na  wakaongezewa  kuwa  ikiwa  pengine  Waislamu  wawili  wanadaiyana  pesa,  wana  kesi

unahusiana na mambo ya pesa  au mu’amala mwingine wowote basi  wana khiari pia ya kupeleka wakahukumiwe kulingana na

sheria ya Kiislamu.  Angalia chini ya kifungu number mia mbili haya yote utayaona.

Uteuzi  wa  ma  kadhi,  ma  kadhi  watachaguliwa  na  chombo  tulichokiita  Judicial  Service  Commission,  isipokuwa  Chief  Kadhi

anapochaguliwa  lazima  wahusishwe  Waislamu  kuchaguliwa  Chief  Kadhi.   Na  ma  kadhi  wanapoteuliwa  kazi  zao,  ona

Ramadhani hivi sasa inakaribia ama sivyo?  Katika mizozo ambao tutasikia,  utasikia Chief Kadhi ametajwa kuhusu mambo ya

kuandama mwezi ama sivyo?  Siku ya Idd pia ikifika utakuta,  nchi zingine utakuta  Kadhi  huwa  haingilii  maswala  kama  hayo,
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hiyo ni kazi ya mtu tunayomuita mufti kunakuwa na mufti ndiye mzungumzaji kwa jina la Waislamu ama anayehusika na mambo

ya dini.  

Kadhi anahusika na mambo ya kortini peke  yake,  chini ya sheria mpya  Waislamu  wenyewe  wajitafutie  mufti  wakuzungumza

maswala ya kidini kabisa, huyu itakuwa kazi yake ni kortini kujaribu kuamua kesi  za Kiislamu.  Sijui kama mumefahamu kuwa

kadhi asiingilie mambo kama hayo, mambo ya Ramadhani mwezi umeandama, haukuandama la, yeye ajihuzishe na mambo ya

kesi kortini.  Asiwe yeye ndiye mzungumzaji rasmi kwa niaba ya Waislamu.  Kuna maswala ya waqf  mkoa wa pwani tunajuwa

kuna  mali  nyingi  sana  ambazo  zinaitwa  waqf  property,  mali  ya  waqf  ambayo  ilitolewa  na  watu  ili  iweze  kusaidia  miradi  ya

Kiislamu.  Inavyosimamiwa hivi sasa  hairidhishi na chini ya sheria mpya imekuwa ma kadhi ndiyo watakao angalia ikiwa kuna

mzozo wowote ambao unahusiana na maswala ya waqf.

Kuna hiki chombo ambacho nimekirudia mara nyingi sana nimekiita Judicial Service Commission.  Chini ya sheria  hii,  Judicial

Service  Commission  ambayo  ina  haki  ya  kuteuwa  ma  Jaji  au  kuteuwa  wale  wanaofanya  kazi  katika  idara  ya  mahakama,

inaongozwa na Chief Justice.  Chief Justice huchaguliwa na nani?  Nani humchaguwa Chief Justice?

Audience:  Rais

Com. Lethome:  Rais,  kisha kuna ma Jaji  wawili wa mahakama kuu ambao pia huchaguliwa na President.  Kisha kuna Mkuu

wa sheria huchaguliwa na nani?  Na  President.  Kisha kuna  Chairma  wa  Public  Service  Commission  ambaye  huchaguliwa  na

nani?  Ndiyo unaona independence ya Judiciary imeingia doa,  chini ya Katiba mpya tumependekeza Tume hii ambayo inaitwa

Judicial Service iweze kuwa na watu wafuatao:-

• Mwenyekiti wake ambaye atakuwa amechaguliwa atakuwa ni Jaji wa Supreme Court  ambaye atateuliwa na Rais kisha

apitishwe na Bunge,

• Kisha  kutakuwa  na  mwanamke  wa  Kiislamu  ndani  yake  ambaye  atachaguliwa  na  chama  cha  Kiislamu  chochote

kinachotambulikana Kenya,

• Kutakuwa na Mkuu wa sheria ndani yake,

• Jaji mmoja kutoka mahakama kuu,

• Kisha kutakuwa na Jaji kutoka katika mahakama ya rufani,

• Jaji kutoka High Court,

• Chief Kadhi atakuweko,

• Magistrates wawili,

• Mawakili  wawili,  mmoja  akiwa  mwanamke  mwingine  mwanaume.   Magistrates  pia  mmoja  mwanamke  mwingine

mwanaume,

• Walimu wawili wa sheria, mmoja mwanaume mwingine mwanamke,

• Kisha kutakuwa na mwakilishi wa baraza la elimu ya kisheria na 
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• Mwenyekiti wa Public Service Commission atakuwako na 

• Watu wengine watatu.

Sababu ya kuwaweka hawa watu wote ni kuweka balance,  kuwe na mtu anayewakilisha university, mtu  anayewakilisha  High

Court,  mtu anayewakilisha Waislamu na jambo lingine ambalo  nimesahau  kutaja  hapa  imependekezwa  japo  haikutajwa  hapa

iko katika report  yetu ni kuwa,  katika kila korti  ya kadhi kutakuwa na mwanamke  hatakuwa  ni  kadhi  kwa  sababu  sheria  ya

Kiislamu  haimruhusu  mwanamke  kuwa  kadhi  wala  hatakuwa  ni  msaidizi  wa  kadhi  yaani  assistant  kadhi  bali  atakuwa

anawasaidia wanawake wa Kiislamu wanapokwenda kortini ikiwa wana mambo wanataka kuzungumza lakini kwa sababu ya

zile adabu za Kiislamu, hawezi kuzungumza na mwanaume kuhusu mambo anayoyataka na ni lazima ayazungumze ili apate  haki

yake.  Ama hamkubali kuwa kuna baadhi ya mambo ambayo mwanamke hawezi kuzungumza na mwanaume?

Audience:  Iko.

Com.  Lethome:   Kwa  hivyo  atawekwa  mwanamke  kukaa  pale  sio  assistant  kadhi,  kuna  wengine  wanasema  tunamuita

assistant kadhi,  no,  tumesema assistant  to the Kadhi.   Atakayekuwa anayemsaidia kadhi  kusikiza  kesi  kuhusu  wanawake  wa

Kiislamu.

Kifungu  number  mia  mbili  na  tano  inazungumzia  juu  ya  kazi  zitakazofanywa  na  tume  hii  ambayo  tumeiita  Judicial  Service

Commission. 

 Sasa  kuna kitu ambacho  nitazungumzia  ambacho  ni  kipya  pia  wale  ambao  wana  draft  angalieni  Chapter  Ten,  devolution  of

power.   Devolution of power,  muhimu sana na ni jipya hili na hapa lazima tufahamu hii  kwa  sababu  tusipofahamu,  itakuwa  ni

sehemu kubwa sana ya katiba mpya ambayo tutakuwa hatujaifahamu. 

Neno devolution maana yake ni usambazaji wa mamlaka kwa mfano,  mimi niwe  ni  chief.   Nina  mamlaka  ya  chief,  ninaweza

kuyasambaza mamlaka yangu niyapunguze niwape watu wengine ili waweze kuendesha kazi ile ile ambayo mimi ningeendesha

lakini wawe karibu sana na wananchi.  Badala ya kuwa mamlaka yote yako Nairobi  mahali pamoja,  tumeyasambaza mamlaka

yawe karibu na wananchi chini ya devolution of power, usambazaji wa mamlaka.  

Hivi sasa tunajuwa kuwa utawala wote uko mahali pamoja, kuna mtu ataniambia hapana utawala uko kila mahalai kwa sababu

kuna ofisi ya Assistant chief hapa.  Nje ya ofisi ya assistant chief kumeandikwa nini?  Office of who?

Audience:   Office of the President.

Com. Lethome: Na yule Assistant chief amewekwa pale na nani?  Mlimchaguwa?

Audience:  Hapana.
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Com. Lethome:  Hakuchaguliwa na mtu yeyote na je ikiwa hamkuridhika na kazi yake mnaweza kumtoa?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Hamwezi kumtoa kwa sababu hamukumweka hamna haki ya kumtoa na ukiangalia matatizo mengi tuliyonayo

hivi sasa  na baada  ya kutembea Kenya nzima kuwasikiza wananchi ni kuwa,  governance is very far from the people,  utawala

uko  mbali  sana  na  wananchi.  Mambo  yote  yamewekwa  mahali  pamoja  ndiyo  sasa  tunataka  mamlaka  yawe  karibu  sana  na

mwananchi  awe  na  uwezo  wa  kusema  anataka  kutawaliwa  vipi  na  ndiyo  maana  utaona  ikiweza  kupita  katiba  hii,  tutakuwa

hatuna idara ambayo inaitwa hivi sasa Provincial Administration itaondoka,  hakuna PC,  hakuna DC,  DO,  chief, assistant  chief,

kuna assistant chief hapa?  Itakuwa mamlaka hayo yamekwisha kwa sababu, mamlaka yamepelekwa kwa watu wenyewe lakini

watajitawala vipi.  Sehemu ambayo hivi sasa tunaita sub-Location itaitwa village na itatawaliwa na baraza ambalo litaitwa village

Council.

Village Council itakuwa imechaguliwa na wananchi wenyewe wasizidi  watu  kumi  na  wasiwe  chini  ya  watu  sita.   Kazi  yao  ni

kuangalia nidhamu katika sub-Location.   Tunaingia katika sehemu ambayo inatawaliwa na chief hivi sasa  inaitwaje?  Location

kwanza hii sub-Location yenu inaitwaje?

Audience:  Merti.

Com. Lethome: Merti, tuseme katika hiyo sub-Location ya Merti ndiyo tumeita village, Merti itatawaliwa na village Council ya

Merti sio sub-chief.  Tuingie katika Location mnaitaje Location?

Audience:  Bura.

Com. Lethome:  Bura Location.  Bura Location iko na sub-Location ngapi?

Audience:  Mbili.

Com. Lethome: Mbili ipi nyingine?

Audience:  Tagdera.

Com. Lethome:  Ni Tagdera,  sasa  unaambiwa tunakuja sasa  katika kiwango cha  Location  kutakuwa  na  baraza  lingine  hapa

ambalo litaitwa Location Council na itakuwa na wawakilishi  wawili  kutoka  katika  kila  sub-Location,  ile  village.   Kwa  hivyo,

Council ile ya tumeiita ya kwanza ni Bura?  

Audience:  Merti.

Com. Lethome:  Merti na ile nyingine ambayo tumeiita?

Audience:  Bura.
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Com. Lethome:  Itatuma watu wawili wawili waje katika Location,  wataunda Council yao ambayo itaitwa Location Council.

Na  wale  wawili  watakaotoka  katika  sub-Location  moja  lazima  awe  ni  mwanamke,  kisha  badala  ya  chief  tutakuwa  na  mtu

ambaye anayeitwa Location Administrator.  Huyu ndiyo atakayekuwa anasimamia utawala katika Location,  atateuliwa na nani?

 Hatoteuliwa  na  mtu,  atapigiwa  kura  na  watu  wote  katika  Location  kwa  hivyo,  mtamchaguwa  mumpendaye  na  mumtowe

msiyempenda.

Kwa hivyo atakuwa sasa  naye anatafuta kura kwa wananchi,  afanye kazi kulingana na mapenzi ya wananchi.   Tunatoka hapo

tunaingia katika District ya Tana River, hivi sasa District ya Tana River iko chini ya idara ya nani?  DC,  District Commissioner,

kutoka wapi yeye?

Audience:  Hola.

Com. Lethome:  Aliletwa na nani?

Audience:  Serikali.

Com. Lethome: Yeah,  hamkumchaguwa wala hamna  haki  ya  kumuondoa.   Baada  ya  kuwasikiza  wananchi  tumependekeza

yafuatayo:-

• Katika wilaya kutakuwa na baraza  ambalo  tutaliita  District  Council  na  hiyo  District  Council  itakuwa  na  watu  ambao

watachaguliwa kupigiwa kura katika ile wilaya na  isiwe  na  watu  chini  ya  ishirini  wala  wasizidi  thelathini.   Wao  ndiyo

watakao  shughulikia  idara  katika  District,  ofisi  ambayo  itakuwa  ni  ya  msimamizi  wa  District  ataitwa  District

Administrator.  Atakuwa yeye ndiye msimamizi ya ile District na sio DC.

• Atakuwa pia amechaguliwa na wapiga kura wote katika ile eneo, kwa hivyo, watu wa Tana River District mnataka mtu

ambaye atatawala sehemu hii mtachaguwa mtu mnayemtaka nyote mtampigia kura.

• Halafu  pia  atakuwa  na  wafanyikazi  ambao  wataweza  kumsaidia  pale  tunawaita  Chief  officers  ambao  watakuwa

wamechaguliwa ama wameteuliwa na ile District Council.

DC anaweza kuondolewa na nani leo hii?  

Audience:  Rais.

Com. Lethome: Rais peke yake ndiye anaweza kumuondoa, ndiye aliyemteuwa anamuakilisha pale Rais hata mpige kelele sijui

huyu anatunyanyasa hafanyi kazi vizuri, unaambiwa nenda unakotaka ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com. Lethome:  Sasa  tumesema  Administrator  huyu  wa  District  can  be  dismissed  by  the  votes  of  an  absolute  majority  of

members of the District Council that is supported in a referendum by a majority of those voting in the referendum.  Kwa ufupi,
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wananchi katika wilaya wanaweza kukaa chini na wakapitisha kura ya maoni ya kusema kuwa huyu hatufai kama mtawala wetu

katika wilaya yetu naam District.  Hiyo ni District sasa tuje katika province.  Provincial headquarters yenu iko wapi?

Audience:  Mombasa.

Com. Lethome: Nani anayewakilisha watu wa Tana River Mombasa katika ofisi ya Provincial Commissioner?  

Audience:  Hakuna.

Com. Lethome:  Nani?  Huyu kijana ananiambia yuko, nani?  PC ndiyo anawakilisha.  PC ameteuliwa na nani pale?

Audience:  Na Rais.

Com. Lethome:  Na Rais, kwa hivyo katika mkoa tumesema kutakuwa na Provincial Council,  baraza la mkoa.   Baraza hili la

mkoa litakuwa linawawakilishi wawili wawili kutoka katika kila wilaya.  Coast  Province tunajuwa ina Tana River, Kilifi, Lamu,

Kwale, Kaloleni, sijui wapi, huko kote, Voi, Taita Taveta, kila moja itatoa watu wawili wawili.  Hao watakwenda katika baraza

la mkoa ili kuweza kuwakilisha malalamishi au matakwa ya watu  ya  wilaya  ile  ambayo  ilimtoa  yule  mtu.   Kwa  hivyo,  wawili

wawili kutoka katika kila wilaya watakwenda kuwakilisha wa wilaya yao katika Provincial Council.

Kisha kutakuwa na Executive Committee, kamati tekelezi ya mkoa ambayo itakuwa ni wale District administrators, wale ambao

wanasimamia kila wilaya kwa mfano, kama Coast Province ina wilaya tano basi kila Mkuu wa wilaya atakuwa ni mwanakamati

wa  Executive  Committee  yaani  hakuna  jambo  ambalo  linaweza  kutekelezwa  katika  mkoa  bila  wao  kuhusishwa  pia.   Kwa

sababu watakuwa katika executive committee ya mkoa.

Nani atakayemchaguwa huyu mtawala wa mkoa?  Atachaguliwa na Provincial Council,  ile baraza la watu wawili wawili kutoka

kila wilaya ndiyo watakaokaa  chini kisha watamchaguwa mmoja  wao  awe  ndiye  muakilishi  wao  katika  mkoa.  Utaona  kuwa

mapendekezo  haya  yakipita  yalivyo  hivi  sasa,  vyombo  viwili  vitakwenda.  Kwanza  Provincial  Administration,  ya  pili  county

Council mabaraza ya miji, kwa sababu kazi wanazozifanya hivi sasa wakati mwingine utakuta zina mgongano kwa hivyo, badala

ya kuwa na idara mbili kutakuwa na idara moja peke yake.  Kwa hivyo, viti vya Councillors pia vitakuwa hakuna.

Sababu ya kuweka pendekezo hili kwanza  tulijiepusha  na  lile  jambo  ambalo  watu  wengi  sana  walikuwa  wanalizungumzia  na

lilikuwa linatisha pengine kugawanaya Wakenya,  majimbo.  Kuna  watu  wengi  sana  walikuwa  wakisema  tunataka  kujitawala,

tunataka  kila  jimbo  lijitawale,  rasilmali  zilizo  katika  jimbo  fulani  ni  za  hilo  jimbo  peke  yake.   Tukaweka  idara  ambayo

inawahusisha wananchi,  idara ambayo imewaletea watu utawala karibu lakini pia haikutenga Wakenya kuwa watu watengane.

Kwa sababu ukisoma baadaye utaangalia kazi  zitakazofanywa  na  provincial  government,  hiyo  serikali  yetu  ya  mkoa  itafanya

nini?  Ile ya District itafanya nini?  Na  kuna  uhusiano  gani  baina  ya  serikali  ya  wilaya  na  serikali  kuu  hasa  katika  mambo  ya

rasilmali.   Rasimali  zigawanywe  vipi  kwa  mfano,  sehemu  hii  ni  sehemu  ya  mifugo,  rasilmali  kubwa  au  mapato  makubwa

yatakuwa ni kutokana na mifugo, jee  mapato hayo yatatumiwa vipi, pale pale katika ule mkoa na pia katika kuleta maendeleo
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katika nchi.

Kuna baadhi ya rasilmali ambazo hakuna mtu anaweza kudai kuwa hizi rasilmali ni za sehemu hii peke  yake kwa  mfano,  tuna

bandari  ya Kilindini (end of tape  3 side B).   Pia isiwapuuze wale ambao wako pale watu wa  Mkoa  wa  Pwani,  wafaidike  na

sehemu  zingine  za  nchi  zifaidike.   Ukisoma  utaona  kuanzia  kama  sehemu  ya  mia  mbili  ishirini  na  sita  imeeleza  namna  ya

kugawanya rasilmali baina ya sehemu hizi tofauti tofauti kama vile wilaya na pia serikali ya kitaifa.

Sehemu ya mia mbili ishirini na saba inazungumzia juu ya inter-governmental relations.   Serikali hii ya kijiji, hii ya location na ya

district na ya mkoa,  na ya nchi, zitakuwa zikihusiana vipi, zitafanya kazi vipi.  Kuhusu kazi  zitakazofanywa  na  mabaraza  haya

yote,  nyuma kuna schedule ambayo tunaita Seventh schedule nyuma kabisa,  mwisho  kabisa.   Seventh  schedule,  number  two

inakueleza ni kazi gani zitakazofanywa na haya mabaraza District government list, utaona  kazi  nyingi  zinazofanywa  na  County

Council zitakuwa zinafanywa na District government na pia kazi nyingi zinazofanywa na Provincial Administration, ofisi ya Mkuu

wa wilaya itakuwa ikifanywa na District government ambaye itakuwa ni serikali iliyowekwa na watu.  

Kwa ufupi ni kama kuwa kuna Bunge ndogo katika location, Bunge ndogo katika district,  Bunge ndogo katika province.   Na

Mabunge haya yote yanahusiana pia na Bunge katika taifa.

Maswala ya ardhi  Bwana  Ali  ardhi  inaanzia  kuanzia  kifungu  cha  mia  mbili  thelathini  na  mbili,  kuhusu  siasa  ya  ardhi  ambayo

itahakikisha kuwa kuna usawa na uadilifu katika kugawanya rasilmali hii ambayo ni muhimu sana kuliko pengine rasilmali zote.

Ardhi, vita vingi utakuta watu wanapigana ni kwa sababu ya kupigania rasilmali hii ambayo ni  ya  ardhi.   Kuhusu  umilikaji  wa

ardhi imewekwa katika kifungu cha mia mbili thelathini na tatu na aina ya ardhi imewekwa katika kifungu cha mia mbili thelathini

na nne na utakuta kuna mahali ambapo tumetambuwa ama kuna  mapendekezo  kuhusu  ardhi  ambayo  inaitwa  communal  land

ambako ardhi inamilikiwa na jamii fulani.  

Kwa mfano jamii ya wafugaji, mtu asiyejuwa mwenendo ya maisha au tabia ya maisha ya mfugaji atakuja  hapa akisafiri kutoka

pengine Garissa mpaka hapa, ataona ardhi imekaa tupu haina kazi ama sivyo?  Wanaweza kuita idle land lakini mfugaji anajuwa

hiyo sio idle land ni sehemu ya kufugia mifugo.  Na pia ukienda sehemu za Kiambu ama Central  Province mtu anagawiwa ardhi

acre mbili, inatosha kufuga ngombe wake pale wa maziwa, mbuzi, kuku na kulima pale, lile shamba lake linatosha.  Huku kwetu

kwa mfano, ukigawia kila Muorma hapa umgawiye acre kumi, inamtosha?  Kila Muorma umpe acre kumi inamtosha?

Audience:  Hapana.

Com. Lethome:  Kwa hivyo utakuta kuna umiliki wa ardhi ambao tunaita communal land ownership ambao tunasema jamii ya

Ki-orma inamiliki ardhi fulani.  Kuna title deed  ambayo inapewa wasimamizi wa kabila hilo au jamii hiyo ili waweze kusimamia

ile  ardhi  yao.   Kwa  hivyo,  ukiangalia  kifungu  number  235,  inazungumza  juu  ya  maswala  haya  ya  ardhi,  tenure  of  lands  na

kulindwa ardhi kwa sababu ni sehemu muhimu sana ya rasilmali yetu.  Hivi sasa tunajuwa ardhi yote iko katika wizara ya ardhi,
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kuna mtu ambaye tunamuita Commissioner of Land, ni mtu mmoja huyu ambaye anasimamia ardhi zote Kenya lakini sasa  hapa

tumependekeza badala  ya kuwa na mtu mmoja lakini  kuwe  na  Tume  ambayo  itaitwa  National  Land  Commission.   Tume  ya

kitaifa  ambayo  inasimamia  mambo  ya  ardhi,  kazi  zake  itakuwa  ni  kama  vile  zimepangwa  hapa  chini  ya  kifungu  mia  mbili

thelathini na saba, itakuwa inasimamia maswala yote yanayo husiana na ardhi katika nchi.

Tuna  kifungu  kingine  ambacho  kinazungumzia  habari  ya  mazingara  hivi  sasa  tunakuta  watu  wengi  wanaumia  kwa  sababu

mazingara yetu hayazingatii vizazi vijavyo. Utakuta kwa mfano Nairobi unajuwa kuna mto anaitwa Nairobi River, mshauona huo

mto?  Unakaaje?  Maji yake unaweza hata kutaka kuoshea, hauwezi kutaka hata kuosha nayo chochote kwa sababu mazingara

yamechafuliwa  au  unakuta  sehemu  zingine  kunaweza  kufunguliwa  kiwanda  hapa  ambacho  kinaweza  kuwa  kinatoa  pengine

harufu fulani itawadhuru watu wote hapa.   Kwa mfano, hapa kukiwekwa kiwanda  cha  saruji,  cement  factory  hapa  baada  ya

miezi  miwili  utakuta  karibu  kila  mtu  hapa  ana  asthma  kwa  sababu  ya  vumbi  ya  lile  cement  au  kuwekwe  kiwanda  ambacho

kinatoa chemicals ambazo zinawadhuru watu na mifugo  kwa  hivyo  hapa  tumesema  lazima  mazingara  yaweze  kuhifadhiwa  au

kwa mfano nimekwenda mji unaita Dadaad.  Utakuta watu wa Dadaab pale wanalalamika wanasema serikali imeweka makao

ya wakimbizi pale katika ardhi yao.

Utakuta malalamishi makubwa ya watu wa pale Dadaab ni kuwa mazingara yameharibika  wale  watu  wamekuja  ni  wakimbizi

wamekuja  na  mifugo  yao,  wanamatumizi  ya  miti,  wamekata  kila  mti  pale  kumekuwa  ni  jangwa.  Inakuwa  mazingara

yamechafuliwa.

Pia  kutabuniwa  chini  ya  kifungu  mia  mbili  arobaini,  kutabuniwa  tume  ambayo  itaitwa  National  Environment  Management

Commission.   Tume  ya  kusimamia  mazingara  ya  kitaifa  na  pia  kuweza  kuchukuwa  hatuwa  ikiwa  mazingara  yataweza

kuchafuliwa.   Maswala  ya  fedha,  matumizi  ya  pesa  za  serikali  yamewekwa  kuanzia  kifungu  cha  mia  mbili  arobaini  na  tatu.

Namna ya kutumia fedha za serikali na budget iwe inapangwa vipi.  Haki za serikali kuweza kukopa pesa  pia imezungumzia juu

yake.  Central  Bank of Kenya itakuwa inafanya kazi vipi, yule Governor wa Central  Bank atachaguliwa vipi, kisha kuna huyu

mtu ambaye hivi sasa anaitwa Controller and Auditor General.  Mtu anayesimamia matumizi ya pesa za serikali,  hivi sasa  ni ofisi

moja tumeigawanya ziwe mbili.

Moja anaitwa the Controller  of Budgets angalia Artile 253  Controller  of Budges.   Huyo atateuliwa na Rais hisha  uteuzi  wake

utapitishwa na Bunge na atakuwa ni mtu ambaye ana ujuzi wa kusimamia matumizi ya fedha ndiye atakayekuwa Controller  of

Budgets.

Kifungu mia mbili hamsini na nne kutakuwa na mwingine tunamwiita Auditor General, ni Mhasibu Mkuu.  Kuangalia jee  pesa  za

serikali zimetumiwa sawa sawa kulingana na mipangilio ya serikali au la.   Kutakuwa  na  baraza  pia  ambalo  litaitwa  Economic

and  Social  Council  chini  ya  kifungu  mia  mbili  hamsini  na  saba,  hili  baraza  litakuwa  linasimamia  maswala  yanayohusiana  na

matumizi ya fedha.
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Mambo mengine ni  kama  vile  Prison,  tumesema  Prison  itabadilishwa  na  itaitwa  Correctional  Services  na  unaweza  kuangalia

sehemu  ambayo  inahusiana  na  maswala  hayo.   Kuhusu  mambo  ya  polisi  ambayo  tutaita  Kenya  Police  Service  iko  chini  ya

kifungu number mia mbili sitini na nne, 264.  Commissioner wa Polisi hivi sasa anachaguliwa na nani?

Audience:  Rais.

Com. Lethome:  Na kufutwa anafutwa na nani?

Audience: Rais.

Com.Lethome: Na yeye. Ukiangalia 266 tumempa nguvu zaidi. Tumesema commissioner atakuwa anachaguliwa na Rais lakini

lazima uteuzi wake upitie Bunge na atakuwa anachaguliwa kwa amuda wa miaka kumi.  Kwa hivyo kabla miaka kumi haijaisha

labda afanye makosa hawezi kutolewa na mtu yeyote tunampa kidogo nafasi ya kuweza  kufanya  kazi  bila  ya  kuogopa  kuwa

anaweza kuondolewa.

Kifungu mia mbili sitini na saba ndiyo kinazungumzia habari ya Kenya Correctional Services.  Maswala ya Prison,  Prison iwe ni

mahali pa kubadilisha tabia za watu sio mahali pa  kuadhibu watu kama ilivyo hivi sasa.   Kisha kifungu mia mbili sabini na moja

kinazungumzia habari ya ulinzi, defence.  Article 271 mtaangalia habari ya ulinzi na tutakuwa na baraza ambalo tutaliita National

Security  Council,  baraza  la  usalama  wa  taifa.   Atakuweko  Rais,  makamu  wa  Rais,  Prime  Minister,  kutakuwa  na  waziri  wa

ulinzi, kutakuwa na Mkuu wa majeshi,  Army Commander,  Navy Commander,  Airforce Commander,  Commissioner wa polisi

atakuwepo,  Director  of  Correctional  Services,  huyu  ndiyo  Mkuu  wa  magereza  hivi  sasa  tunayemwita  Mkuu  wa  magereza,

Director  of  National  Security  Intelligence.  Kuna  ile  idara  ambayo  tunaita  hivi  sasa  National  Intelligence  Services  wale  watu

ambao katika vikao hata katika kikao kama hiki nafikiri kuna mmoja ama wawili kuja kuangalia mambo yanaendeleaje.  Wao

Mkuu wao pia atakuwa katika National Security Council,  kisha kutakuwa na wenye kiti wa kamati ambayo inahusika na ulinzi

katika Bunge, Mkuu wa sheria.

Kazi  za  baraza  hili  la  usalama  zimepangwa  hapa  chini  ya  kifungu  number  mia  mbili  sabini  na  tatu  ili  kuhakikisha  kuwa  kila

mwananchi anapata usalama wa kutosha. 

Ukiangalia Chapter 16, kuna kitu kinaitwa Leadership and Intergrity, kuna watu ambao kwa sababu ya vyeo vyao lazima wawe

na tabia aina fulani ambao tunatarajia kutoka kwao.   Kama vile Rais,  Prime Minister na makamu wake wawili na mawaziri na

makamu  wao,  wawakilishi  wote  katika  Bunge,  wawakilishi  katika  ma  baraza  tuliyoyataja  hivi  sasa  kuanzia  village  Council,

location Council, district Council, provincial Council.  Hao wote kuna sheria fulani ambazo ni lazima wazifuate. Sheria zenyewe

zimewekwa ukiangalia huko nyuma utaona kuna code of conduct ya hawa watu.  

Kisha  kutakuwa  na  baadhi  ya  tume  ambazo  zitabuniwa  na  Katiba  hii,  kwa  mfano,  kuna  hiyo  commission  moja  ambayo  ni

70



muhimu sana ukiangalia chini ya kifungu mia mbili themanini na nane,  Article 288  Commission yenyewe itaitwa the Commission

on  Human  Rights  and  Administrative  Justice.  Hapa  ndipo  mwananchi  anapoweza  kuenda  kulalamika  ikiwa  haki  zake  za

kimsingi zile tulizosoma chini ya  sura  ya  tano,  Chapter  five,  fundamental  rights  zimevunjwa  basi  anaweza  kupelekea  tume  hii

malalamishi.

Kuna tatizo lingine sijui hapa kama mnalo, kuna watu ambao tangu tulipopata uhuru wamedhulumiwa sana.  Wengine watu wao

wameuawa, mali zao zimepotea na mpaka sasa haijajulikana haki iko wapi.  Ni jukumu la hii tume chini ya Katiba mpya kuweza

kuangalia haki za watu zilizo thulumiwa waweze kurudishiwa haki zao  na  ukiangalia  chini  ya  hicho  kifungu  288  sub-article  3,

VII, inasema ‘the Commission shall take step to secure appropriate  redress  where human rights have been violated’.  Tume hii

itakuwa  na  jukumu  la  kuchukuwa  hatuwa  zinazofaa  za  kisheria  mahali  ambapo  haki  za  kibinadamu  zimefunjwa  ama

zimekeukwa. Kwa hivyo kuna tume nyingi ambazo zitabuniwa chini ya Katiba mpya.

Kuna sehemu ambayo ni muhimu kabisa lazima tuiangalie, hivi sasa  tunaiita hii Katiba a  people  driven  constitution.  Katiba  ya

wananchi  wa  Kenya,  tunaipeleka  Bungeni,  tuna  hakika  gani  kuwa  Bunge  halitakaa  chini  lipitishe  mabadiliko  kama  vile  hii

ilivyobadilishwa.  Hii  Katiba  tulipewa  mwaka  tisaini  na  tatu,  unaambiwa  baada  ya  mwaka  mmoja  tu  karibu  nusu  ya  vifungu

vyake vilikuwa vimebadilishwa na Bunge, kufikia sasa imebadilishwa mara thelathini na nane,  38 years  in thirty nine years.   Sisi

tangu tupate uhuru miaka thelathini na tisa,  imebadilishwa  mara  thelathini  na  nani.   Bunge  lina  haki  ya  kupitisha  kuna  kifungu

hapa tunasema, thuluthi mbili, two-thirds ya Bunge wanaweza kupitisha mabadiliko yeyote  katika  Katiba  sasa  tunajisumbuwa

tumezungunka  kuchukuwa  maoni  ya  watu,  pesa  nyingi  za  serikali  zimepotea,  pesa  za  umma  zenu  nyinyi  zimepotea  kulipa

Commissioners na nini, kutengeneza katiba mpya halafu baada ya muda mfupi Wabunge waweze kuibadilisha wanavyotaka.

Tumeweka ni kitu gani kinacho hifadhi katiba  hii  isiwe  ni  yenye  kubadilishwa  ovyo  ovyo.   Angalia  kifungu  number  mia  mbili

tisaini na nne, Article 294  imetoa mamlaka kiasi fulani kwa Bunge kuweza  kubadilisha  baadhi  ya  sehemu  ya  Katiba  hii  lakini

kuna sehemu ambazo ni za msingi sana haina haki za kubadilisha sharti Bunge lipate maoni ya wananchi wenyewe. Kwa mfano,

katiba hii ukiangalia nyuma huku mwisho kabisa,  utaona  kuna  hesabu  zimewekwa  kuhusu  mipaka  ya  Kenya,  the  territory  of

Kenya.  Ushaona huko nyuma kabisa,  ukiangalia huko nyuma ikiwa ni mpaka ya Kenya na Somalia uko mahali fulani imepitia

mahali fulani, imewekwa nukta nukta.   Mipaka yetu yote imetajwa katika katiba mpya, hii katiba ya zamani haikutaja territory

ya Kenya iko wapi, mpaka wa Kenya uko wapi.

Unaonaje  jee  Bunge  likikaa  chini  lianze  kupitisha  sheria  ya  kusema  tumebadilisha  mpaka  wa  Kenya,  mpaka  wa  Kenya  na

Somalia  ni  Tana  River  hapa.  Hakuna  mtu  atakuwa  na  uwezo  wa  kusema  la,  kwa  sababu  ni  Bunge  tumelipa  uwezo  wa

kubadilisha.  Kwa hivyo, tunasema Bunge lina uwezo wa kubadilisha katiba kwa kupata thuluthi mbili wanaounga mkono katika

Bunge lakini,  kuna  baadhi  ya  vipengele  ambavyo  ni  muhimu sana,  hawawezi  kubadilisha  mpaka  wapate  maoni  ya  wananchi

through a referendum.  Kwa mfano, ukiangalia kipengele number mia mbili tisaini na nne Article 294  sub-Article 3,  hizo ndizo

sehemu ambazo Bunge haliwezi kubadilisha.  Kwa mfano:- 
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• Mipaka ya Kenya,

• Uhuru wa wananchi wa Kenya,

• Mambo ambayo ni muhimu katika Kenya,

• Philosophia ya Kenya,

• Haki za kimsingi za  binadamu  kwa  mfano  tumesema,  katika  haki  ambazo  unapewa  na  katiba  ama  zinatambuliwa  na

katiba,  katiba haikukupa imetambuwa tu, ni kuwa wewe kama mwananachi una  haki  ya  kumiliki  mali  mahala  popote

katika nchi hii.  Wabunge wakae waseme no, tunapitisha sheria sasa tunabadilisha hiyo sehemu na kusema huna haki ya

kumiliki mali mahali popote  katika nchi ya Kenya.   Itakuwa imevunja haki ya  msingi,  tunawaambia  no,  mpaka  tupate

maoni ya wananchi wote.

• Au haki ya kusema kuwa elimu ya bure ya msingi ni haki ya kila mtoto.   Wapitishe Bunge no,  tunaondoa hicho kifungu

no, kuanzia sasa  sio haki ya kila  mtu  ni  haki  ya  matajiri  peke  yao.   Tunawaambia  hakuna  mumekeuka  mipaka  yenu

mumepita mipaka mpaka mpate maoni ya wananchi ama mambo ya uraia lazima yapitie kwa maoni ya wananchi.   Kwa

hivyo, kuhusu ubadilishaji wa katiba kifungu mia mbili tisaini na nne, mia  mbili  tisaini  na  tano,  mia  mbili  tisaini  na  sita,

imepangwa hapa kuweka vikwazo.

• Kisha kuna kitu tunachoita interpretation,  ufafanuzi, tunapozungumzia juu ya mtu ni nani? Tunazungumzia juu ya chama

cha kisiasa ni kitu gani?  Tunapozungumzia juu ya mahakama tunakusudia nini?  Interpretation ziko katika Chapter 19.

• Kisha tunakitu ambacho tunaita Transitional and Consequential  provision.  Mambo ambayo yatafanyika baina ya  sasa

na mpaka katiba mpya iweze kupatikana yamewekwa katika kifungu mia mbili tisaini na nane,  mia mbili tisaini na tisa,

kuendelea mbele.  

Ukiangalia  sasa  baada  ya  hapo  mipaka  ya  Kenya  yote  imepangwa,  katiba  hii  haikupanga  mipaka  ya  Kenya  kwa  hivyo,

imewacha mipaka ya Kenya hivi kwamba inaweza kunyakuliwa na mtu yeyote mahala popote  au kubadilishwa na mtu yeyote.

Katiba  mpya  imependekeza  kuwa  ni  lazima  kuwe  na  mipaka  ambayo  imetajwa  katika  katiba,  kila  sehemu  imefikia  wapi,

imepitia wapi.   Wanaosomea  elimu  ile  ya  survey  wanajuwa,  kwa  mfano,  ukiangalia  hapo  unaambiwa,  mpaka  wa  Kenya  na

Uganda  umeanzia  wapi?   Unaambiwa  umeanzia  katika  maji  ya  ziwa  Victoria  on  the  pararrell  1  decree  south  latitude,  kuna

mstari  ambao  unaitwa  latitude  ambao  umepitia  sehemu  fulani  mpaka  sehemu  fulani  kusini  mpaka  mwisho  wake  kwa  hivyo,

mipaka  ya  Kenya  pia  imehifadhiwa  sasa  chini  ya  katiba  mpya  isiwe  ni  kitu  ambacho  kinaweza  kubadilishwa  na  mtu  yeyote

anavyotaka.   Kuanzia  hapo  mpaka  mwisho  ni  kuhusu  mambo  hayo  na  mambo  mengine  ambavyo  utajisomea  mwenyewe  ni

kama vile viapo mtu akichaguliwa kuwa Rais ni kiapo gani ambacho anatakiwa asome.

Kama  mtu  amechaguliwa  kuwa  waziri,  waziri  Mkuu,  makamu  wa  waziri,  Jaji  na  mtu  mwingine,  hayo  ni  mambo  ambayo

yametajwa huku nyuma. Na  pia kuonyesha kwa mfano tumependekeza katika wilaya kutakuwa na serikali mpya, kutafanyika

nini sheria mpya ikipita na kuna DC,  yule DC aende wapi siku hiyu?  PC aende wapi siku hiyu?  DO,  Chief na assistant  chief

waende wapi?  Yote yameandikwa hapa kutafanyika nini baada  ya sheria mpya kuweza kupitishwa na kuwa ndiyo  katiba  ya

nchi.
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Kwa  mfano  Provincial  Administration  imeandikwa  moja  kwa  moja,  sheria  mpya  ikipitishwa  tu,  moja  kwa  moja  Provincial

Administration inaondoka ukiangalia ni number seven under-  I don’t know what page it is in the magazine, lakini kule mwisho

mwisho  utaona  imeandikwa  kuwa,  ‘on  the  coming  into  force  of  this  constitution,  the  system  of  administration  comprising

sub-chief,  chief,  DOs,  DCs,  PCs  commonly  known  as  the  Provincial  Administration  shall  stand  dissolved.’  Zitakuwa

zimemalizika hapo hapo waondokee wale wanaochaguliwa na wananchi waweze kufanya kazi.

Kisha unaambiwa watumishi wote wa umma ambao watakuwa wanafanya kazi chini ya idara hiyo ya Provincial Administration,

basi itabidi waende kwa Public Service Commission waweze kupelekwa katika sehemu zingine za serikali kuweza kufanya kazi.

  Kwa  hivyo  ndugu  zangu  ningependa  kuwaambia  kuwa  vile  vile  tulivyoanza  kwa  kusema  kuwa,  hii  si  sheria  mpya  ni

mapendekezo,  draft.   Ni  mapendekezo  hayajawa  sheria  na  wala  hayatakuwa  sheria  mpaka  yapitie  kwenye  utaratibu  wa

kwanza ni kongamano la kitaifa National Conference ambayo itaanza tarehe ishirini na nane Bunge lisipovunjwa mpaka tarehe

ishirini na nane mwezi wa kumi na moja, kisha baada  ya hapo ipelekwe Bunge ndiyo tutakuwa na Katiba mpya kabla ya hapo

haya  ni  mapendekezo.   Yanaweza  kuongezwa  au  kupunguzwa  ndiyo  sababu  tumesema  lengo  letu  la  kuja  hapa  ni

kuwahamasisha muendelee na mjadala kuhusu katiba hii au mapendekezo haya.  Toeni mapendekezo yenu, mna yule ambaye ni

muwakilishi  wetu  kupitia  kwake  mnaweza  kutupitishia  mapendekezo  yenu  ambao  pengine  mnaona  yamewachwa  kama  vile

alivyosema Bwana Ali, anaona kuwa jamii ya wafugaji haikutajwa wazi wazi katika mapendekezo haya, tumechukuwa.  

Huyu Bwana Johnson ametoa mapendekezo yake na yule mwingine pia ametoa mapendekezo yake,  yote tumeyachukuwa  na

yatatiliwa maanani.  Kwa hayo machache ningependa kukomea hapo hivi sasa nitatoa nafasi chache sana za maswali tafadhalini

halafu tuweze kufunga kikao tuna safari ya kuenda hadi Nairobi.

Adam  Ibrahim: Mimi  kuna  swali  yangu  ni  kuna  ardhi  ambaye  hapo  awali  zilinyakuliwa,  wakati  wa  ubeberu  na  wakati  hii

ambayo serikali yetu imekuja kutawala.   Na  hii ardhi ilikuwa ni  ya  jamii  fulani  na  hiyo  ardhi  sasa  hiyo  jamii  imenyakuliwa  na

hawapati  faida yeyote kutoka hiyo ardhi,  tuseme kama Kora,  ama Tsavo,  kuna mahali  ambayo  wananchi  wakati  wa  mbeleni

walikuwa wanakuja tu kuhamishwa bila kushauriana nao.  Na  kwa vile sasa  imekuja katiba na wananchi wenyewe waunde,  je

mambo kama hayo hii katiba kuna kitu ambayo mumeguzia?

Com. Lethome:  Lile ambalo ningependa kukuambia ni kuwa japo kuwa haikutajwa wazi wazi vile ulivyotaja wewe lakini kuna

tume ambazo zimeundwa kuweza kuchunguza  ni  dhulma  gani  ambazo  zilitokea  na  kuweza  kuangalia  hizo  dhulma  zinawezaje

kuondolewa  na  bila  shaka  miongoni  mwa  hizo  dhulma  ni  kama  ardhi  ambazo  zilichukuliwa  bila  haki  kuweza  kurejeshewa

wenzao, itakuwa ni majukumu ya hizi commission ambazo tumezitaja hapa.  

Adam Ibrahim:  Kwa hivyo haya malalamishi kama yako  tukiweza  kupeleka  kwa  hiyo  commission  wakati  hii  katiba  itapita

inaweza kufwatiliwa?
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Com. Lethome:  Ni lazima ifuatiliwe

Kesana Godana:  Mimi ninasema mila ya watu Kadhi anaweza kufuta?  

Com. Lethome:  Mila ya watu?

Kesana Godana:  Eh, kadhi anaweza kukataa?

Com. Lethome:  Kadhi?

Kesana Godana:  Na iko sheria ndani?

Com. Lethome:  Unaniuliza swali mimi?

Kesana Godana: Eh.

Com. Lethome:  Haya asante basi keti nitakujibu.  Mzee anauliza Kadhi anaweza kukataa  mila ya watu.   Sasa  kadhi anatumia

sheria gani kuhukumu watu?  Sheria ya Kiislamu ama sivyo?  Sasa  ningependa kukuambia hivi, sheria ya Kiislamu inatambuwa

mila, imepinga zingine na zingine imekubaliana nazo.   Sasa  ikiwa  ile  sheria  inakwenda  kinyume  na  sheria  ya  Kiislamu,  Kadhi

ataikataa kwa sababu yeye anahukumu kulingana na sheria ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mila imekataana na sheria kwa mfano

wewe sasa,  ama sivyo, wewe ni Muislamu ama sivyo na ni  Mu-orma  ama  sivyo?   Kuna  baadhi  ya  mila  za  ki-orma  ambazo

zinapingana na sheria ya Kiislamu iko?

Audience:  Iko.

Com.Lethome: Sasa zikigongana unafuata gani ya Kiislamu ama ya ki-orma?  Ninakuuliza kwa mfano mimi nitakuambia yangu

sasa.   Mimi ni Maasai  si ndiyo, mila ya ki-Masaai  inasema nikienda kuposa  msichana ninataka  kuoa  lazima  nimpelekee  baba

yake mtungi wa pombe, sheria ya Kiislamu inasema nini kuhusu mambo ya pombe?

Audience:  Haramu.

Com. Lethome:  Sasa nitafuata gani mila ama sheria ya Kiislamu?

Audience:  Sheria ya Kiislamu.

Com. Lethome:  Nitafuata sheria ya Kiislamu.

Kesana Godana:  Sasa yaani desturi ile mimi ninasema sasa kama ndugu yako amekufa,  bibi iko na watoto  na wewe unataka

kutunza halafu kadhi anachukuwa mkono yako anapatia mtu mwingine na watoto anabakisha kwako.

Com. Lethome:  Sasa  unajuwa ungesema wazi  wazi  unataka  kuoa  bibi  ya  ndugu  yako.  Nitakujibu  unajuwa  umepita  kando

huko ungekuja hivi straight sasa haya ni mambo ambayo tumepata sehemu nyingine mpaka inaitwa widow inheritance kumridhi

mjane wa ndugu yako. Kwa sababu unataka kuhifadhi watoto ama sivyo?
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Audience:  Ndio.

Com. Lethome:   Sasa  unataka kumuoa yule mke wa ndugu yako ndiyo uhifadhi watoto  ama  sivyo?   Sasa  unataka  kumuoa

kwa nguvu ama kwa hiari yake?

Audience:  Kwa hiari yake.

Com. Lethome:  Kwa hiari yake.   Sheria ya Kiislamu inasema ‘una haki ya kumuoa kwa radhi yake mwenyewe kwa mahari

nyingine na nikah nyingine.  Na anahaki pia ya kusema mzee sitaki kuolewa na wewe nataka kuolewa na mtu mwingine wa nje,

ana  haki  hiyo  pia.   Na  wewe  una  jukumu  ya  kuangalia  watoto  wa  ndugu  yako  pia,  sasa  hapa  Kadhi  hawezi  kumlazimisha

aolewe  na  wewe  wala  hawezi  kumkataza  kuolewa  na  yule  mtu  wa  nje  na  hawezi  kumlazimisha  kuolewa  na  mtu  yeyote

mwingine. Hiyo ndiyo sheria inavyosema hivyo mzee.

Kesana Godana:  Sasa yeye.

Com. Lethome:  Ama wewe uniambie unataka namna gani?

Kesana Godana: Hapana. Mimi ninataka,  sasa  watoto  wakati  yeye anampa mtu mwingine, tena watoto  wananidai na watoto

wanazaliwa kwa nikah, sitaki tena.  Sheria hii iko watoto wananidai mimi na walizaliwa katika nikah?

Com. Lethome:  Wadai kama mali ya ndugu yako iko, mali ya ndugu yako iko wapi?

Kesana Godana:  Mali yake anasema hakuna mali yake nilipata na watoto wananishtaki wanasema hata watoto anampa bibi.  

Translator:  Afsomali kuxathal maxatiri?

Kesana  Godana:   Maxawaye  yacni  waxa  dintey  wilkain,  athiga  iyo  cilmaxaga  awougi  bataxai  athi,  cilmixi  inath

dacaleysatith  aath  rabta.   Nakti  yaa  xathan  abexethi  ya ninkale  kutharsathey,  xathu  ninkale  kutharsathey  cilmixi  ba

xathan  lagugu  xisabtey  laguyiri  cilmixi  anale  xathana.   Sherecatha  machirta  xathi  cilmixi  nikah  kudashen  oo  cilmixi

mitka uyar sathax yir  ki  kale  shan chir  uu yaxai.   Cilmixi  na nakta  walasisey  oo lakushitakey  oo summons  lagugoyey

oo kis  lageye  oo xathava  kiis  an damanini.   Maya masruf  xathu  yaxai  wa laacrki  maogtaxai,  uxuba  yiri  cilmaxa  ana

daley.  Shercethasa tala xatha Hola, haya naag oo atho  kuchirto  sheric  Mohamediya  onan  ninki  dintey  shan iyo tovan

asho kabaryin  sherci  machira  oo lagu nikaxo  xathana?   Nag  shan beri  kelix  laga digtey  oo xathan  sheri  lagu nikaho

machira sherciga Mohamediya?

Com. Lethome:  Kwanza ile ya pili baada  ya siku tano tu amefanya nikah nyingine ni harambu, lazima anakaa eda  anamaliza

eda halafu ndiyo anaweza kuolewa na mtu mwingine. Ndiyo sasa  tumeweka sheria kama haujakubali  ile  uamuzi  ya  kadhi  iko

appeal.   Unaweza kwenda appeal  ingine na ile sheria ya mama kukaa na watoto,  wale  watoto  ni  wake  amezaa  yeye  ako  na

haki ya kukaa nao.  Baba akishaondoka ile mtu yuko karibu sana na watoto  ni mama ya watoto,  sasa  sheria inasema akae  na
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watoto labda kama anadhulumu wale watoto na wewe kama ni watoto wa ndugu yako unawaangalia pia sio lazima umuoe yule

mama kama hataki wewe umuo wacha aolewe mahali ingine lakini uangalie watoto.

Kesana  Godana: Kama yeye anasema  ingine ya watoto  kweli lakini hapana sema na sitaki kuanza wakati  sheria  inafika  kila

kitu mimi ninachukuwa kwa sheria.

Com. Lethome:  Basi hiyo maneno chini ya sheria mpya tutaangalia.  Johnson?

Johnson Mburu:  Ningetaka utufafanulie ama utuele kama kuna sheria inayotumika ya kuweza kuwa na ile  haki  ya  kwamba

kama sasa mimi nimeenda zangu America, nimeenda pengine kwa muda wa miaka mitatu na hapa nchini kuna uchaguzi wa kura

nina haki ya kufanya uchaguzi wangu nikiwa America kwa hapo?  Maana Kenya ndiyo wanachaguwana na mimi ni mwananchi

wa Kenya, sijakuwa citizen wa America je kuna njia gani ambayo inaweza nichangia mimi nikiwa kule nifurahikie ama nijumuike

na jamii yangu nchini Kenya.

Com. Lethome:  Pendekeza?

Johnson Mburu: Mimi ningependekeza hivi, kwa vile haki inamlinda mwananchi yeyote katika nchi na yeye yule alienda kule

ngambo ameenda kwa muda mfupi kwa hivyo apewe na yeye fursa ya uchaguzi, tusema kama ni Rais wake ni Mbunge wake,

apewe  fursa  ama  mbinu  fulani  kupitia  Balozi  aweze  kupitia  Balozi  wa  kule  kama  vile  wa  America  wanavyofanya  katika

maBalozi zao nje.  

Pia kuna jambo lingine pia linanitatiza hapa Bwana Commissioner kama vile tuna gharamika zaidi hasa kwa ndugu wetu viwete

siku  ya  kuchaguwana  unaona  amekata  card  ya  kura  ana  kitambulisho  cha  kura  na  ana  card  kama  kawaida,  lakini  siku  ya

uchaguzi, kila mtu anajawa na hofu maana huenda kukabadilika kukawa na fujo pahala kwa hivyo yule kiwete hapati  ile haki ya

kuchaguwana.  Kama hakuna sheria ningependekeza hivi, yule kiwete awe na  mbinu  ama  iwe  katika  eneo  kile  kuwe  na  mtu

kabisa wa kuangalia kama kuna viwete nao wapewe jukumu la kuanza uchaguzi.

Ninaona pia kuna ubamizi pengine wakati wa siku ya kufanya kura, maana unaweza kukuta mimi ni kama Mbunge wa hapa na

ninaupinzani na vyama vingine tofauti unakuta kwa vile serikali inachochea mimi nichaguliwe, siku hiyo vijana wote  wanapewa

makazi  ya  ukarani  na  wanapelekwa  mbali  mbali.   Unakuta  zile  haki  zao  wangeweza  kuchaguwa  katika  yale  maeneo  huwa

hazimulikwi, hazitolewi mtazamo kwa hivyo, ningependa ya kwamba ikiwa kutakuwa na uchaguzi yule karani anayeenda kutoka

Bura ameenda  Bokra  apewe  nafasi  ya  kwanza  achaguwane  kwanza  pale.   Maana  hivi  kura  nyingi  unaweza  kukuta  percent

fulani inapotea maana inayumbishwa bishwa njia ya kwamba, yule anayetakikana na serikali achaguliwe.  

So hupewa hii nafasi vijana wakapoteza haki zao kwa hivyo ningeona ya kwamba kutafuta ama utupe mwangaza ama sheria ya

kumuweza kumpata haki yeye ya kuchaguwana.  Ni hayo tu, Bwana Commissioner.
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Kassim  Dakane  Kunow:   Mimi  yangu  ni  ya  kuwa  hii  National  land  Commission  vile  ulisema  wao  wanachaguliwa  na

Commission yenyewe.  Sasa wanachaguliwa na commission au wanachaguliwa na..

Com. Lethome:  Wewe pendekeza?

Kassim Dakane  Kunow:  Sasa  mimi vile nilikuwa ninataka kupendekeza  hawa  watu  wa  National  Land  Commission  wawe

wakichaguliwa kutoka kwenye district.  Kwa sababu wakichaguliwa kutoka Nairobi hatuna faida yeyote tuko na wao.

Makka Abothole:  Mimi ninarudia pale pale kwa kadhi.

Com. Lethome:  Jina mama?

Makka  Abothole:   Mimi ninauliza  hapa  kwetu  bibi  na  Bwana  wakikosana,  bwana  sana  sana  anamuambia  bibi,  ‘xakkan

kanke  matta  isinkedi’ sijui Kiswahili nitasema nini?  Sasa  sisi tunataka hiyo sheria iwe hakuna kwa sababu mwanamke hana

uwezo wa kununua ndoa.  Ikiwa wamekosana kama kosa ni kwa Bwana ama ni kwa bibi lakini bwana kwa vile yeye hana kitu

anamuambia  bibi  xakkan  kanke  matta  isinkedi  hiyo  kwa  sheria  ya  Kiislamu  iko  ama  ni  mila  ya  hapa?   Na  kama  iko

iondolewe.

Com.  Lethome:  Kwanza  mama  ninataka  nikuambie  kitu  kimoja  ujue  unapokuwa  Muislamu  unakubali  amri  ya  Mwenyezi

Mungu na sheria ya Kiislamu imetoka kwa Mwenyezi Mungu kwa hivyo hatuwezi kusema iondolewe ama iwekwe, ni kuuliza tu

iko ifuatwe basi ama sivyo?

Audience:  Ndio.

Com.  Lethome:  Sasa  hiyo  mambo  kama  nimekufahamu  vizuri,  kuhusu  mambo  ya  mwanaume  kumuambia  mke  wake  sasa

ninataka ununuwe hii talaka, sikupi talaka mpaka uinunue ama sivyo?

Makka Abothole:  Ndio.

Com. Lethome:  Sasa  sheria ya Kiislamu imesema hivi, Mwenyezi  Mungu  ametupa  ndoa  na  akasema  kuna  sababu  za  ndoa

malengo ya ndoa,  kupatikane mapenzi ndani yake na  rahma  na  watu  kuweza  kuishi  pamoja.   Hivi  ndivyo  Mwenyezi  Mungu

alivyoweka  lakini  wakati  mwingine  Mwenyezi  Mungu  huyu  huyu  aliyetuumba  anajuwa  kuna  wakati  hutokea  ndoa  inakosa

kufaulu,watu inakuwa hawasikizani nyumbani, hakuna kuhurumiana hakuna mapenzi.  Inakuwa ni jahannam ile nyumba,  sheria

haikumdhulumu  mwanamke  kuna  watu  wengine  wanafikiria  mwanamke  hata  ndoa  ikiwa  mbaya  vipi  hawezi  kujitowa  lakini

sheria  ya  Kiislamu  haikumdhulumu  mwanamke  wala  mwanaume,  imewapa  wote  wawili  haki,  yule  ambaye  anaona  hii  ndoa

imemkera zaidi hawezi kuvumilia tena ana haki ya kusema mimi sitaki hii ndoa.   Kumewekwa taratibu,  taratibu ya kwanza ni ile

ya  talaka.   Talaka  ni  mwanaume  mwenyewe  anampa  mkewe  talaka,  nimekupa  talaka  sasa.  Anapopewa  talaka  mwanamke

kuna utaratibu wake wakati  mwingine wazee wengine huwa hawajui wa Kiislamu  anafikiri  tu  unaweza  kuamka  saa  sita  usiku

unamwambia talaka toka kwenye nyumba yangu.  Ana haki yule mwanamke anapopewa talaka kama ulikuwa haujampa mahari
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yake lazima umpe mahari yake saa hiyo hiyo, kuna mambo mengine anaweza kudai kama ana mali yake pale ndani ya nyumba

ulikuwa umempa ni yake, hiyo ni yake lazima achukuwe.

Kama alikuwa amefanya kazi akanunua kitu fulani ama umemuandikishia kitu fulani  ni  chake  anakwenda  nacho.   Na  usimtoe

katika nyumba ya ndoa kabla ya eda yake kuisha, miezi mitatu au haithi tatu, hawezi kutoka pale.  Huu ni utaratibu wa kwanza,

utaratibu wa pili kuna kitu kinaita hulaq.  Hulaq ni pale mwanamke ndiyo anataka anasema mimi sitaki maya nimetosheka sasa

na mzee huyu, sasa  hapo mzee hataki.   Suna ya Mtume (S.A.W.)  ni  mwanamke  mmoja  alienda  kwa  Mtume  akasema,  huyu

fulani mimi simtaki, hakutoa sababu yeyote alisema tu mimi simtaki huyu.  Akaulizwa  je  utamrudishia  mahari  yake  aliyekupa?

Alikuwa  amepewa  mahari  ya  bustani,  akamuuliza  ‘Atturduna  Illaihi  hathiqatahu?   Utamrudishia  bustani  yake?   Akasema

ndio.  Kwa hivyo hapa sunna ni kuwa mwanamke pia hawezi kujifunga na ile ndoa anadhulumika lakini anajifunga tu, ana haki

ya kutoa.

Kama yule mume alikuwa amekupa mahari sasa  hapo unaweza kujitoa kwenye ndoa na ukamrudishia mahari yake.   Na  kama

alikuwa hajakupa basi inapotelea hapo, unasema yale mahari ulikuwa hujanipa ndiyo hivyo, lakini isiwe ni sababu ya mwanaume

unamdhulumu mwanamke halafu unamuambia nirudishie mahari yangu na hana chochote la, ndoa itakuwa hakuna na yale mahari

yanaweza kuwa ni deni na pia kuna wazee wengine wanafanya kusudi tu kunyanyasa ili atoke  amrudishie mahari yake.   Sheria

hapo inaangalia ni nani mwenye kusababisha ndoa ivunjike, ni nani mwenye kudhulumu mwenzake, kwa hivyo inaangaliwa hivi.  

Sijui kama nimekujibu na hiyo sheria haiko hapa hiyo ni sheria ya Mwenyezi Mungu kwa hivyo haiwezi kutolewa ama kuwekwa

upya  ama  haiwezi  kufanyiwa  marekebisho  yeyote  hiyo  ni  ya  Mwenyezi  Mungu  hiyo.  Lakini  haikudhulumu  mwanamke  wala

mwanaume wote wana haki sawa, wasidhulumiwe.

Makka Abothole:  Bado niko na swali?

Com. Lethome:  Haya endelea.

Makka  Abothole:   Kama  sikuonana  na  Bwana  yangu  miaka  miwili  na  huyu  Bwana  ananitesa  hata  nikimuambia  mimi

nimekuwachia mahari hataki kuniwacha na mateso yangu hata kwa wazee nimepeleka kila kitu wanaona tu.

Com. Lethome:  Hiyo ndoa kwanza imeshavunjika, hiyo kukuwacha miaka hiyo yote ndoa imeshakuwa imevunjika.  Mtume

(S.A.W.)  amesema,  ‘hakuna  mwanaume  anaruhusiwa  kukaa  mbali  na  mkewe  zaidi  ya  mieze  mitatu’  mpaka  akaamrisha

waliokuwa katika jihad akawaambia warudi kwa sababu siku moja alisikia  mwanamke  akilalamika  akitamani  kufanya  maovu

kwa sababu mumewe alikuwa nje.  Akamuuliza mmoja katika binti zake,  katika mas’haba ulafa, mwanamke anaweza kukaa

muda gani bila kuonana na hali yake, akaambiwa zaidi sana ni miezi minne, kwa hivyo akasema akatoa  amri miezi mitatu lazima

watu warudi majumbani kwa wake zao.   Isipokuwa tu, kama mumesikizana na  yeye,  amekwenda  kazi  mbali  mumekubaliana

wewe kama mke na mume.   La  sivyo,  mwanamke  ana  sababu  ya  kusema  ile  ndoa  imevunjika  hakuna  mwanamke  akifanya

maovu kwanza uko nje,  mume ndiye anayepata  madhambi sasa.   Akifanya lolote huko nje mume  ndiye  anayepata  madhambi

78



kwa kumuacha hivyo.

Kwa  hivyo  kama  kuna  wazee  wanasikiza  hiyo  kesi  waisikize  vizuri  na  wafanye  uadilifu  wasimdhulumu  mwanamke.  Nafikiri

tutafunga kikao sasa jamani mnajuwa tumetoka kwenye katiba sasa tumeingia sheria nyingine.  

Interjection:   (inaudible) Ametoka tu nyumbani bila kisababu.

Com. Lethome:  Sasa kama ametoka bila sababu mrudishe mke wako nyumbani kama kweli una haja naye.  Swali la mwisho

la Abubakar halafu tufunge kikao tafadhalini, Abubakar?

Abubakar  Diman:  Langu  ni  maoni  ningetaka  kusema  kwamba  Provincial  Administration  isitolewe  kwa  sababu  tumeona

kwamba  hivi  kwenye  uchaguzi  zilizotangulia  wananchi  walikuwa  wanapiga  kura  tatu  kwa  wakati  moja  na  kwa  wale  ambao

hawajasoma  kama  sehemu  hii  yetu,  inakuwa  ni  vigumu  sana  watu  kuchaguwa  ma  Councillor,  kuwachuwa  Wabunge  na

kuchaguwa  Rais  wakati  ule  ule.   Kuwa  hawawezi  kujimudu  kuweza  kuamua  kati  ya  hawa  watu,  sasa  tukiongeza  District

Administrators,  Locational  Council,  itakuwa  ni  kura  tano  ambayo  wanajaribu  kupiga.   Kwa  hivyo,  mimi  kwa  maoni  yangu

ningeonelea kwamba,  ikiletwe habari  ya kwamba hawa Provincial Administration wakitolewa itakuwa tunaongeza ile taabu ya

kutokuwa  na  kazi  katika  nchi  kwa  hivyo  Provincial  Administration  ipewe  vipengele  vingine  ambayo  itaifanya  wasiwe  na  hii

power ambayo wako nazo saa hii lakini isitolewe asanteni.

Com. Lethome: Asante Abubakar sasa nafikiri tutafunga kikao, sasa ningependa kumrudishia microphone mwenyekiti wa 3Cs

committee ambaye anamuakilisha District Co-ordinator  aweze  kutufungia  kikao  ili  tuweze  kuondoka.   Tungependa  kuwacha

nakala hizi za documents ambazo zimeandikwa kwa Braille huenda kukatokea mtu ambaye ni kipofu anahitaji kusoma anaweza

kutumia hiyo.

Tunawashukuru kwa subira yenu tangu asubuhi mpaka sasa,  hiki kikao kimenifurahisha kuliko vikao vyote ambavyo nimewahi

kuhudhuria. Kimekuwa very lively, kina uhai. (end of tape 4 side A).

Mohammed Wario: Ninaweza kusema ya kwamba hakuna Commissioners ambao wamekuja hapa na wakakaa  muda mrefu

na kuvumilia na kuongea kama vile Ibrahim alivyoongea mtakubaliana na mimi?

Audience:  Ndio.

Mohammed  Wario:  Vile  alivyoongea  hata  mimi  ninamuhurumia  kwa  sababu  yuko  peke  yake  wale  wengine  walikuwa

wanakuja wawili watatu, leo ameongea kutoka asubuhi mpaka jioni. Sijui kama anaweza kuenda kufanya kazi kwingine pengine

programme  officer  wake  ampeleke  kwa  garage  akasafishwe  koo  kwa  sababu  ameongea  sana  ninamsikitikia  lakini

tunakushukuru.  Na pia kulingana na maoni vile ilikuwa imetolewa mimi mwenyewe juzi wakati tulikuwa tumeona maoni ya Bura

Constituency  Bwana  Commissioner  nilishangaa  sana  hata  kuna  hawa  CBOs  ambazo  zilikuwa  zimejaribu  kutusaidia  na  civic
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education,  walipokosa  majina  yao  kwa  ile  karatasi  ya  maoni  walisikia  mbaya,  tunaona  imeandikwa  ya  Wajir  ndiyo  hata

tukasema  Commission  iombee  msamaha  hata  kupitia  Radio  kwa  nini  walifanya  hivyo  ndiyo  ukasikia  Bwana  Ali  alikuwa

analalamika anasema hata hiyo maoni pengine ni za Wajir  hata sio za Bura Constituency.  Na  ana haki ya kusema hivyo  kwa

sababu mambo mengi ambayo yalikuwa  yamepatikana  hapo  ndani  yalikuwa  ni  ya  sehemu  zingine  kwa  hivyo,  nafikiri  ukirudi

huko pia mtafanya marekebisho na tuletewe copies za kutosha katika constituency hii ya Bura.

Na pia nafikiri wananchi leo wamepata katiba mpya ambayo mumeandika hatuwezi kuita mpya kwa sababu mpaka saa  hii pia

iko na njia nyingine mbili za kupitia kabla haijakuwa katiba.  Lakini katiba ambayo imeshaandikwa wameisoma, wameipitia  na

wewe umewafafanulia nafikiri pia wataendelea kusoma na baada ya National Conference nafikiri haitapingwa na watu wengi na

tunatarajia ya kwamba itatuongoza.

Hasssam S. Mohammed:  Nataka kusema tu ya kwamba tuko na report  aina mbili, tuko na hii ambayo tumewapatia,  profile

hiyo hapo juu tutarekebisha according  to  the  way  the  situation  is  kwa  sababu  lazima  irekebishwe  lakini  kuna  report  ya  aina

mbili.   Kuna  ile  tunaita  verbatim  report,  wakati  mlikuwa  mnapeana  views  yenu,  kuna  tape  recorder  ilikuwa  ina  record  na

mlikuwa mnazungumzia mnapeana majina yenu, kwa hivyo hiyo ni report  tofauti inaitwa verbatim report  hiyo inatayarishwa na

hiyo inaonyesha kila mtu, kama ni wewe ulisema kama ni huyu alisema nini.  Hii ambaye iko hapa ni ile ilikuwa inaandikwa na

mkono na assistant programme officer kwa hivyo hawakuwa wanaandika majina, walikuwa wanaandika tu generally maoni ya

aina  gani  kuhusu  issues  za  constitution.   Kwa  hivyo  wakati  hizo  verbatim  reports  zitakuwa  tayari  labda  zitatumwa  kwa

constituency  ama  kama  hazitatumwa  kwa  constituencies,  zitakuwa  record  kamili,  mtu  yeyote  anataka  kuenda  kuangalia

anaweza kuenda kuangalia.

Mohammed  Wario: Okay,  asante  sana  kwa  sababu  mnaenda  njia  ndefu  tutawachokesha  tunawashukuru  vile  nilivyosema

mumefanya kazi kubwa tungewapigia makofi lakini makofi siku hizi haitoshi lakini tunawaombea  Mungu  mfike  salama  salimin.

Hiyo ndiyo ninafikiri maombi bora  zaidi kuliko kuwapigia makofi kwa hayo machache nafikiri tutapata  mzee mmoja au Sheikh

mmoja aombe ili Commissioner na wasaidizi wake nafikiri swali tumemaliza Bwana Mburu?  Nafikiri kuna watu wamechaguliwa

kama sijakosea kutoka kila district watu watatu.

Com. Lethome: Asubuhi nilisema na ukiangalia gazetti ya jana utaona inakusanya Wabunge wote mia mbili ishirini na  wanne.

Commissioners wote ishirini na tisa, kila district ina watu watatu imewatuma huko, each registered political party ina mtu mmoja,

professional bodies, the civil society, religious organizations.  Wote jumla ya watu mia sita ishirini na tisa, tayari ukiangalia gazetti

ya jana utaona majina yao yamekuwa gazetted sasa, hao ndiyo wawakilishi katika conference yenu.

Mohamed Wario:  Sheikh mmoja tafadhali atuombe ili waweze kuondoka wageni wetu haraka, Sheikh Adam Ibrahim Aralle?

Sheikh Adam Ibrahim Aralle:  Bismillahi Rahman Rahim.   Allahuma Rabana atina  fi  dunya  hasanatan  wa fil  akhirata
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hasanata wakina adhama nar, Rabana la tuzuq kulubana  baatheytana  wahablana  min  ladunka  rahmatan  inanka  anta

wahab,  subhana  rabika  rabi  izatina  ama yusifuna  wasalamu  alal  mursalin,  wal  hamdhullillahi  rabil  alamin,  salalahu

ala sayidina Muhammad waala alihi was’ahabihi wasalim.  AMIN.

The meeting ended at 4:35PM.
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