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          Present 

           Com. Ibrahim Lethome – chairing 

 

           Secretariat in attendance

             Hassan S. Mohamed                 – Programme officer

             Halima Amran Adan                 – Verbatim recorder 

The meeting started at 9:45 am 

Mohamed Omar: Assalaam Aleikum, ningependa kufahamisha nyinyi ya kwamba kwanza tuko na na registration form,  kwa

hivyo kila mmoja wenu ambaye anataka kuongea ingekuwa vizuri ili tuandikishe na baadaye everybody to register.  Kwa hivyo

tuwe na nithamu, mnaadika majina, na tayarisha vile ulivyo andika jina lako. Kamati itakua hapa mpaka jioni kama mtakuwa na

mawaidha bado.  Kwa hivyo ningependa kuwafahamisha nyinyi kwanza leo tuna Commissioner ndugu yangu Ibrahim Lethome

kutoka  Nairobi,  kuna  Hassan  Sheikh  kijana  wenu  ambaye  ametoka  area  hii  na  mnamjua,  programme  officer,  kuna  Halima

Amran, dada wetu ambaye ni verbatim recorder. Kwa hivyo hao ni wageni kutoka Nairobi. Tulianza programme yetu, tukaanza

na DC courtesy call na sasa  tuko na nyinyi, kwa hivyo ningependa kuchukua fursa hii kwa  kuwakaribisha  ndugu  zetu  kutoka

Nairobi. Ya pili nafikiri tutaanza na dua na itakuwa na Sheikh Haile. Bwana Sheikh Haile tafadhali.

Sheikh Haile:   Bismillahi  rahmani  rahim,  alahu  maraana  atiina  fii  thuniyaa  hasanati  wa  fil  aqiratii  hasanati  wabana

athaban nar, rabana inlanaa samecnama iman. Amin, amin.

Mohamed Omar:  Asante Sheikh Haile. Na  next tutawafahamisha nyinyi makamati ambaye tulifanya kazi nao  na  mwanzo  ni

civic education providers  kutoka Wajir  East.  Hapa  tuko  na   three  of  them,  kuna  Adan  Dahiye  ambaye  ni  3C’s  chairperson

Wajir East  Adan; Bwana Abdi Nasir  ambaye ni committee member na kuna Abdi Yussuf ambaye pia ni  committee  member.

Kuna Mohamed Osman,  pia tulifanya kazi  naye.  Hao  ni  Wajir  East  Constituency  Constitution  Review  Committee  members.

Tuko na civic education providers, Bwana Jelle Abdi Ibrahim, civic education provider, kuna Maendeleo Ya Wanawake hapo,

nyuma na tuko na Yussuf ambaye ni civic education provider; hao ni part  of the civic education providers  ambao tuko nao.  So

ningependa  kumpatia  fursa  hii  I  think  tunaweza  kuingia  straight  kwa  programme  nitamkaribisha  Sheikh  Ibrahim  Lethome

achukue fursa hii na atuongoze. Asante sana Sheikh Lethome.
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Com.  Lethome:  Bismilahii  alhamdulilah  salatu  asalam  allaa  sayidina  Muhammad  waalaalihii  ashabii  ajmain  ama

baatha.  Assalaamu  Aleikum  War-Rahmatu-Llahi  Wa  Bbarakatu.  Tunamshukkuru  mwenyezi  Mungu  subhanahu  wataala

kwa kutupatia hii fursa ya kukutana hapa na hii ndio mara ya pili sasa  nimekuja katika hii hall. Mara  ya  kwanza  nilikuja  hapa

wakati  tukianzisha  3C’s  committees  na  nimekuja  mara  nyingine  pia  tulikua  na  kikao  katika  baraza  park.  Kwa  hivyo

alhamdulilah, hii kazi imenipatia fursa ya kujua Wajia vizuri sana na kujua ukaribu wa watu wa Wajir.  Kabla  sija anza nasikitika

naona kina mama wote wamesimama na unajua tunalaumiwa sana kuwa tunaawapenda kina mama sana, sasa nikiangalia nyuma

ninawaona kina mama wamesimama na kuna vijana wadogo wadogo wamekaa kidogo naona sio vizuri. Hebu tuwapeeni nafasi

kina mama hawa wakae chini wasiseme tunawafanyia marginalisation, committee member’s jaribuni kuwapatia kina  mama  viti

wakae chini. Nafikiri sasa  tunaweza kuanza kwa sababu ile kazi ambao tuko nao hapa ni kazi nyingi  sana  na  ni  kazi  nzito  na

inahitaji pengine mchana mzima. Kwa hivyo ningependa tuanze bila kupoteza wakati.

Ndugu zangu mnajua kuwa hii kazi ya  marekebisho  ya  Katiba  ilipoanza  tulianza  kwa  kufundisha  watu  haki  zao  za  kiraia,  ile

inaitwa civic education.  Baada ya hapo tuliingia katika daraja  ya  pili  na  hii  daraja  ya  pili  ilikua  ni  kukusanya  maoni  ya  watu.

Daraja ya tatu ilikua sisi kama ma-Commissioners kukaa chini na kuweza kuangalia hayo maoni ya watu kutoka Constituency

zote  mia  mbili  na  kumi  za  Kenya  na  kuweza  kuandika  mapendekezo  sio  kuandika  Katiba,  Katiba  bado  haijaandikwa

mapendekezo  recommendations;  kuandika  mapendekezo  ambao  tungependa  kuona  katika  Katiba  mpya.  Na  hayo

mapendekezo yametokana na maoni ya  wananchi  kama  vile  nyinyi  na  wengine  katika  sehemu  zingine  katika  nchi  ya  Kenya.

Alhamdululah tumeweza kuandika hayo mapendekezo wengine  wenu  mumeona  na  wengine  wenu  bado  hamjaona,  baada  ya

kuandika  hayo  mapendekezo,  sheria  imetulazimisha  sisi  pia  turudi  kwa  watu  tena,  kwa  sababu  baada  ya  kuandika  yale

mapendekezo  tumeambiwa  kwa  muda  wa  mwezi  moja,  lazima  wananchi  wapatiwe  nafasi  kusoma  hayo  mapendekezo  na

kujadiliana na kuangalia, kama maoni yenu ile ambayo mmetoa imeweza kuwekwa katika hayo mapendekezo,  au la.   Ni  kitu

gani  ambayo  mngependa  iongezwe  katika  hayo  mapendekezo?  Na  ni  kitu  gani  ambao  mngependa  itolewe  ama  ipunguzwe

katika hayo mapendekezo?  Ndio sababu tuko hapa leo.

Kisha baada ya hapo tunajua kuwa kulingana na sheria ambayo imeanzisha hii kazi ya marekebisho ya Katiba inasema kutakua

na  mkutano,  tafadhalini  ningependa  tufanye  kazi  moja  that  paper  can  go  round  silently  very  quietly  it  can  go  round  please.

Baada ya wananchi kujadiliana kuhusu haya maoni ambayo yako katika mapendekezo, sheria imesema kutakua na mkutano wa

Kitaifa. Na kumbuka wakati  tulianza hii kazi tuliwaambia taratibi ile ambao tutafwata.  Kutakuwa na mkutano au kwa lugha ya

Kiswahili sanifu ina sema kongamano conference,  ambayo itakusanya watu  mia  sita  na  thelatini  wakiwemo  wawakilishi  wenu

Bungeni,  wakiweno  watu  watatu  kutaka  katika  kila  district  na  fikiri  katika  Wajir  district  wametoka  watu  watatu  ambao

watawakilisha katika  hiyo  conference.  Vyama  vya  kisiasa,  vyama  vingine  vya  kinamama  na  vinginevyo.  Wao  ndio  watapitia

hayo mapendekezo mapoja na yale ambao mtaongeza leo,  kama kuna mengine mtaongeza leo na wao ndio watapitisha ni kitu

gani ambacho kitawekwa katika mapendekezo ya Katiba mpya, kabla haija pelekwa Bunge. 

Kwa hivyo leo tuko hapa katika ile stage ambao imekaribia kufika katika stage ya mwisho kabisa.  Ikiwa pengine kuna jambo

lolote ambalo umeona katika draft  na pengine umeona hilo jambo halija kupendeza au  hauja  fahamu  hii  ndio  nafasi  yako.  Hii
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ndio  nafasi  ya  kusema  sisi  watu  wa  Wajir,  au  mimi kama  mkaazi  wa  Wajir  East  kuna  sehemu  fulani  ambao  sikuipendelea,

ningependa hiyo sehemu iwekwe; au ni fahamishwe maoni ili ambao tulitoa kuhusu kitu fulani mbona haikuwepo hapa au kama

imewekwa ni fahamishe iko mahali gani. Na  hapa niko na file,  hii  file  imeandikwa  Wajir  East  Constituency,  iko  na  report  ya

kuonyesha  yale  maoni  yote  ambayo  watu  wa  Wajir  walitoa  iko  hapa.  Iko  na  maelezo  mengi  kuhusu  Wajir  East.  Na  hii

document,  kama  kweli  wewe  unajihusisha  sana  na  mambo  ya  Katiba  na  umechukulia  muhimu,  itakua  katika  documentation

centre, Mohamed anaweza kuwatolea photocopy mnaweza kuangalia ndani yake. Na kwa sasa  tunaweza kuyafanyia reference

kuangalia kama yale maoni yako katika Katiba pengine mengine yanatokana na maoni yenu mliotoa hapa.

Sasa bila kupoteza wakati ningependa tuanze shughuli ambaye imetuleta hapa leo, ni shughuli ndefu Dadab tumekaa mpaka saa

kumi na mbili jioni. Tuli-break kidogo kuenda  kusali  al-thuhuri  tukarudi  saa  nane  mpaka  saa  kumi  na  mbili  na  huko  walikua

watu wachache kuliko hapa. Hapa inaonekana manshaallah watu ni wengi. Kwa hivyo ningependa tuanze na mtu ako na uhuru

ya  kuuliza  swali  lolote.  Na  mkumbuke  kama  vile  tulivyo  anza  na  ndio  mnaona  tumeita  repoti  yetu  “The  people’s  choice”,

tunataka tupate Katiba ya watu sio kama Katiba ambayo inatutawala ambayo watu hawakuhusika.  Kwa hivyo bado  una uhuru

wako wa kutoa maoni yako na kusema vile unavyo taka,  bora  usitukane mtu kama vile tulivyo sema pale mwanzo kila mmoja

na uhuru wa kusema vile anavyotaka. Si mnaona hata wengine wametumia hiyo uhuru kwa kuenda kortini ama sivyo? Wengine

wametumia uhuru wao kwa kukenda kortini.  Kwa hivyo hata wewe una uhuru; bora  tu usitupige. Lakini una uhuru wa kuuliza

swali lolote.

Sasa kwanza kabisa tuko na repoti. Hii repoti ya commission tumeita “The People Choice”, kwa sababu, kwa kadiri  wa uwezo

wetu tumejaribu kuangalia watu wa Kenya wanataka kitu gani. Sio sisi tunavyotaka, ni watu wa Kenya wanataka kitu gani ndio

tukaita “The People’s Choice”,  uamuzi wa watu,  au chaguo la watu wa Kenya.  Sasa  hii repoti  sio  draft  ya  Constitution  hii  ni

repoti  ya  kuonyesha  kazi  tulifanya  namna  gani,  imeeleza  ndani  yake  background;  yaani  historia,  mambo  ya  marekebisho  ya

Katiba yalianza wakati gani na Tume ambayo ni Commission iliundwa namna gani na ilikua na utaratibu gani katika kufanya kazi

yake.  Na  malengo ya commission ilikua ni gani katika kufanya kazi  hii.  Kwa  sababu  tunajua  ile  sheria  ambayo  imetengeneza

commission,  ili  sema  kuwa  kuna  malengo  fulani  goals  ambazo  lazima  tuhakikishe  zinapatikana  wakati  tunafanya  hii  kazi.  Na

moja  katika  hayo  malengo  yaani  goals  ilikuwa  ni  kuhakikisha  kuwa  Kenya  inabaki  as  a  sovereign  state,  yaani  nchi  ambalo

inajitawala. Kwa hivyo hatutaki kufanya hii kazi halafu mwisho wake iwe Kenya inatawaliwa na nchi nyingine. 

Pia katika malengo ambao tumeandika katika ripoti yetu ni kua,  tulikua tunatakiwa tusajilishe watu waweze kuhusika katika hii

shughuli.  Ndio  sababu  kila  wakati  unaona  tukitembelea  watu.  Tumetembea  kila  sehemu  ya  Kenya,  kwa  sababu  ile  sheria

ambayo imetengeneza commission imesema lazima watu wa-participate  lazima watu washiriki katika hii kazi.  Na  nafikiri katika

historia ya Kenya miaka thelethini na tisa tangu  tupate  uhuru,  hakuna  shughuli  nyingine  imewahusisha  watu  kama  hii  shughuli.

Ama sivyo! Kila wakati tunarudi kwa watu. Hata Bunge kupitisha hii itakua ni formality pekee  yake.  Lakini watu ndio watakua

wameamua kile wanachotaka. Kwa hivyo katika malengo yake ni kuhakikisha participation of the people. Kushiriki watu katika

kazi hii ya marekebisho ya Katiba. Na katika kwa malengo yake pia, na tumeandika katika hii repoti  yetu, the process  must be
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all inclusive. Tusimwache mtu yoyote nyuma. Kusema huyu mtu niwa badthiya akaye huko nyuma, au huyu mtu ni  mzee  hafai

kuwa hapa,  au yeye ni kijana  mdogo  hafai  kuwa  hapa,  au  ni  mtu  mlemavu  persons  with  disability  hafai  kuwa  hapa,  huyu  ni

mislamu, huyu ni mkristo,  mkubwa, mdogo,  tajiri na masikini. Tumesema it must be  all-inclusive, hiyo yote iko hapa katika  hii

ripot. Tumejaribu kuhakikisha kuwa it is all-inclusive na ndio hata katika sehemu zingine tulipokua tunaenda kukchukua maoni

ilibidi  tuende  na  sign  language  interpreters.  Wale  watu  ambao  wanaweza  kutumia  sign,  ili  kuhakikisha  kuwa  watu  ambao

hawazungumzi  ama  kusikia  wanashiriki  ili  kutoa  maoni  yao.  Na  hata  hivi  tunazungumza  dada  zetu  Halima  pia  amebeba

documents amazo zimeandikwa kwa Braille. Kwa hivyo kama kuna mtu ambayo anasoma kwa brail tunam-include pia can you

read braille?  So we have documents in brail also which will be given to you. Tukionyesha ile bidii tulifanya kuhakikisha hakuna

mkenya  anabaki  nyuma,  mpaka  wale  ambao  hawaoni  wana  documents  zao  wanaweza  kusoma  kwa  braille.  Na  pia  katika

mapendekezo ambao tumeweka katika Katiba tumesema katika lugha rasmi ambazo zitatumiwa wakenya baada  ya Kizungu na

Kingereza ni sign language na braille, documents zote lazima ziwe na braille pia. 

Katika malengo mengine ambayo tumetoa na tumeandika katika hii ripot ni kuwa: lazima kazi hii ihakikishe kuwa tuko na amani.

Hatutaki  kufanya  kazi  halafu  mwisho  wake  kunakuwa  hakuna  amani  katika  Kenya.  Tumelazimishwa  au  sheria  imetaka  sisi

tuhakikishe kuwa kuna amani  Kenya  na  Kenya  inaendelea  kuwa  nchi  ya  amani.  Na  pia  kukakikisha  kuwa  kuna  umoja,  sisi

tumeambmiwa  na  sheria  kuwa  hii  kazi  yetu  tukishamaliza,  lazima  ihakikishe  kuwa  kuna  umoja  wa  Kitaifa.  Kenya  isiwe

imegawanyika, hiyo sio katika malengo ya hii. Na  kama nilivyotangulia kusema maoni yetu yametokama na maoni ya watu,  au

mapendekezo yetu yamekua kutokana na maoni ya watu. Na hapa tumeeleza tumechukua hayo maoni namna gani na tunaweza

kuyaandika mapendekezo ya Katiba namna gani. Na ndio tumesema kuna hiyo ripot ya Wajir  East.  Kila mepedekezo ambayo

tumeyaweka katika Katiba, unaweza kurudi hapa na kuiangalia, sisi tulisema hivo ama hatukusema hivyo. Kwa mfano kama ni

mambo  ya  Provincial  Administration;  Katiba  mpya  au  mapendekezo  ya  Katiba  mpya  inasema  nini,  na  watu  wa  Wajir  East

walisema kitu gani? Mambo ya citizenship Katiba hiyo mpya au mapendekezo yanasema nini watu  wa  Wajir  East  wanasema

nini?    Unaweza kurudi hapa na kuangalia katika hiyo ripoti.

Tumejaribu kufanya kitu gani katika mapendekezo haya? Je tungoje kidogo ama namna gani? We are  recording.  Tuna rekodi

proceedings, itakuwa na kelele, wacha tusimamishe kidogo watu wa……….(inaudible).   

Kwa hivyo katika kuchukua hayo maoni ya watu na kupendekeza Katiba mpya, kuna baathi ya mambo tuliangalia tukazingatia

ni mambo gani ambao ni muhimu sana kulingana na vile watu wanavyosema, kitu cha kwanza ni mambo ya:

 Equality and equity- usawa na uadilifu. So ni kitu moja ambacho kila tukiandika mapedekezo yoyote tulikuwa tunaangalia.

Je  tukipendekeza  kitu  kama  hii  ndani  yake  kuna  equality?  Na  je!  Kuna  equity  ndani  yake  ama  hakuna?  Kwa  sababu

malalamishi mengi ya wakenya tulipokua tukizunguka ni kua, namna sheria ilivyo hivi sasa na vile nchi inavyoendeshwa sasa

kuna baathi ya watu ambao wamefaidika na kuna wengine hawajafaidika. Ndivyo ama sivyo?

Audience: Ndivyo!
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Com.  Lethome:  Kuna  baathi  ya  watu  ambao  wamependelewa  na  wengine  hawakupendelewa  sivyo!  Kuna  baathi  ya  watu

amabwo hata  unasikia  ukisema  unataka  mabadiliko  wanasema  hawataki  mabadiliko,  kwa  sababu  ya  nini?  Kwa  sababu  vile

ilivyo sasa inawafaidi wao. Kuna sehemu ya nchi imeendelea na kuna sehemu ya nchi ambao imebaki nyuma. Ama sivyo! Kwa

mfano North Eastern Province,  mnaweza kusema kuna maendeleo yoyote imefanyika ukilinganisha na sehemu  kama  Western

Kenya, Coast Province au pengine Central Kenya unaweza kulinganisha? 

Kwa hivyo tumefikiria sana habari  ya equality na mambo ya equity. Haya ukiangalia upande  wa  kina  mama  kwa  mfano  ingia

skuli  yoyote  ambao  ni  mixed  angalia  idadi  ya  wasichana  ni  wangapi  katika  skuli  na  idada  ya  wavulana  ni  wangapi,  utakuta

hakuna usawa. Makabila utakuta hakuna usawa. Kwa hivyo tumekuwa tukiangalia sana habari  ya equity na utaona katika draft

yetu mara nyingi tunaangalia sana habari ya usawa kuhakikisha kuwa kuna usawa. Hata lugha ambao inatumiwa katika hii katiba

mpya  au  mapendekezo  mapya  hii  si  Katiba  mpya  utaona  iko  sensitive  inanagalia  habari  ya  usawa  inatumia  lugha  ambayo

inawasisha  watu.  Ukiangalia  hii  Katiba  ya  zamani  ama  ili  ambao  tunaotumia  hivi  sasa,  hapa  ndani  utakuta  mara  nyingi

inazungumzia habari  ya,  “he”. He,  kwa Kizungu ni mwanamume peke  yake,  tunajua  Kenya  kuna  wanaume  na  wanawake  au

sivyo? Kwa hivyo lugha ambayo imetumiwa katika mapendekezo hapa tumeitumia “persons,” mahali ambapo pana “chairman”

hapa, tumetumia “chairpersons”, katika mapendekezo haya ni kwa sababu ya kuangalia usawa.

Pia tumeangalia kitu inaitwa equity kwa sababu kuna tofauti baina ya equality na equity. Equity ina angalia uadilifu, kwa sababu

sio lazima watu wote wawe sawa lakini kila moja apate haki yake. Kwa mfano tunasema kuwa katika sheria ya kiislamu ambao

pia  imetambuliwa  katika  haya  mapendekezo,  mwanamke  anarithi  ama  harithi?  Does  a  woman  inherit  under  Islamic  law?

Anarithi na mwanamume je anarithi ama harithi? Anarithi basi wanarithi kwa usawa ama kwa haki kila mmoja anapata haki yake

kwa hivyo unakuta kuna equity. Na pia sehemu zote haziwezi kuwa sawa lakini kila sehemu inahitaji kupewa haki yake hiyo ni

equity. Kwa hivyo utaona katika hii draft tumezingatia sana mambo ya equity na equality.

 Kitu  kingine  ambacho  tumeangalia  sana  ni  mambo  ya  haki  ya  binadhamu,  human  rights.  Kwa  sababu  matatizo  mengi

ambao tumeipata miaka thelatini  na  tisa  kama  wananchi,  ukichunguza  utaona  ya  kuwa  binadhamu  haheshimiwi.  Haki  ya

binadhamu imethulumiwa unakuta  binadhamu  anathulumiwa,  kwa  sababu  haki  zake  haziangaliwi.  Na  ndio  utaona  katika

mapendekezo yetu kifungo cha tano (chapter  5)  utakuta ni mrefu sana hiyo tunaita bill of rights ile ambayo inatoa haki ya

binadhamu.  Na  ili  ujue  kuwa  hii  ni  haki  ambao  ni  muhimu  sana  hakuna  Serikali  ambao  ina  patia  mtu  haki  ya  kuwa

banadhamu  au  kukunyanganaya  hiyo  haki  kwa  sababu  hiyo  haki  inatoka  kwa  mwenyezi  Mungu.  Hiyo  ni  haki  ambao

umepewa na Mwenyezi Mungu, hauja pewa na Serikali yoyote. Kwa hivyo hiyo ndio haki muhimu sana na utaona chapter

5 imeanzia; article 29 imeenda mpaka article 75 ni mrefu sana hiyo. Kwa sababu bila haki ya binadhamu, kuna haja yoyote

ya kuwa na sheria ambao haiangalii haki ya binadhamu? Kuna haja ya kuwa na Serikali nzuri ikiwa binadhamu anakufa na

njaa? Kuna haja ya  kuwa  na  Serikali  ikiwa  binadhamu  anakufa  kwa  kiu,  hakuna  maji?  Kuna  haja  ya  kuwa  na  Serikali

ikiwa binadhamu hapati barabara ya kupitia?  Utaona kuwa kila kitu inatakiwa kuwa ihakikishe kuwa binadhamu anapata

haki yake. Kwa hivyo utakuta kuwa tumetilia mkazo sana mambo ya human rights, haki za binadhamu. Na  utaona mpaka
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tumepita kiwango ambacho imewekwa katika hii Katiba ya zamani. Tunasema kuwa hata binadhamu ambaye ameshikwa

na makosa, kwa mfano mtu ni suspect  amewekwa kwenye custody,  yeye ni binadhamu ama si binadhamu? Sio mnyama.

Hata  kama  ameshikwa  hata  kama  amefungwa  jela  bado  yeye  ni  binadhamu.  Hata  kama  amekufa,  hiyo  maiti  ni  ya

binadhamu  haiwezi  kufanyiwa  kama  maiti  ya  mnyama.  Kwa  hivyo  utaona  kuwa  tumetilia  sana  mkazo  kwa  haki  ya

binadhamu  na  pia  tumepatia  watu  haki  na  uwezo  wa  kupata  hiyo  haki  yao,  mpaka  uwezo  wa  kushtaki  Serikali  ikiwa

imevunja haki ya binadhamu, kwa sababu Serikali haitawali wanyama, ama miti, ama mchanga  inatawala  binadhamu.  Na

bila ya binadhamu hakuna Serikali, hakuna nchi, kuna nchi bila binadhamu? Haiwezekani.  Kwa hivyo tumezingatia haki za

binadhamu.

 Kitu kengine tumezingatia ni security mambo ya security.  Tumeangalia sana mambo ya security ya huyu binadhamu. Kwa

sababu  kama  umempatia  haki  huyo  binadhamu  lazima  kuwe  na  security  ya  kulinda  huyo  mtu  na  hiyo  haki  yake.  Kwa

mfano:  tumesema  kuwa  kila  binadhamu  ana  haki  ya  kuishi  lakini  bila  security  hiyo  haki  yako  utaweza  kutumia  kweli?

Huwezi kutumia utauliwa. 

 Tumesema kuwa pia ukona haki ya kumiliki mali, rights to own property.  Lakini bila security hiyo mali utakaa nayo kweli?

Kwa  hivyo  tumezingatia  mambo  ya  security,  kwa  sababu  kila  mahali  tumezunguka  Kenya  mzima,  malalamshi  mengi

yamekuwa kuhusu mambo ya security.  Kuwa binadhamu wanataka  security,  wakenya  wanataka  kuwa  na  security,  kwa

sababu bila kuwa na  security  maendeleo  haiwezi  kupatikana.  Kwa  sababu  unalala  usiku  unawasiwasi  mali  yako  ambao

umewacha dukani yako haujui kama utakuta,  hata unaogopa kufanya maendeleo yoyote kwa sababu hauna hakika kama

hiyo maendeleo itabakia pale ama itachukuliwa na mtu mwingine. Kwa hivyo tumezingatia sana mambo ya security.

 Kitu kingine tumezingatia pia ni mambo ya kuheshimu na kulinda Katiba. Kwa sababu hakuna haja ya kutumia pesa  nyingi,

tumetumia billions of Kenya shillings kuweza kutengeneza hii Katiba  mpya.  Hakuna  haja  ya  watu  kupoteza  wakati;  kwa

mfano: si wengine wenu wako na wafanyi biashara,  au sivyo? Wengine wameajiriwa kazi na Serikali,  wengine ni watu wa

skuli,  wengine  wako  na  profession  zao  wamewacha  kazi  zao  na  sio  mara  moja  au  mara  mbili  kuja  kufanya  kazi  hii  ya

Katiba.  Hakuna haja ya kupoteza huo  wakati  wote  ikiwa  mwisho  wake  tutapata  Katiba  ambao  itachezewa  na  mtu  vile

anataka,  kuna  haja  yoyote?   Kwa  hivyo  tumezingatia  pia  protection  of  the  Constitution  and  its  principles,  lazima  iwe

inalindwa. Sio Katiba kama hii ambao tulipata mwaka wa sitini na tatu,  baada  ya mda kidogo ilikuwa imebadilishwa yote

na watu  wachache.  Ndio  utaona  tumependekeza  hapo  katika  mambo  ya  kubadilisha  Katiba.  Bunge  ikitaka  kubadilisha

Katiba  tumeweka  masharti  gani?  Kwa  sababu  hii  Katiba  mpya  Inshaalah  ikipatikana  itakuwa  ni  Katiba  ya  wananchi.

Bunge, uwezo wake umepunguzwa kuhusu kubadilisha  hii  Katiba.  Na  pia  hakuna  mtu  ambaye  yuko  juu  ya  sheria  watu

wote  wako  chini  ya  sheria  na  kila  mmoja  lazima  aheshimu  hii  sheria  ili  tuweze  kuhifadhi.  Isiwe  ni  sheria  ambayo

tunatengeneza  leo  na  kesho  ina  chezewa  na  mtu  mwingine.  Kwa  hivyo  utaona  katika  hayo  mapendekezo  yetu  utakuta

kuwa tumezingatia sana mambo ya kuheshimu Katiba na kufuata hiyo Katiba ili iwezi kutumikia watu wote kwa sawa.

 Kisha utakuta hapa kuna  kitu  ambacho  tumezingatia  sana,  tunaita  kwa  Kizungu  Constitutionalism  kwa  Kiswahili  inaitwa

Ukatiba,  kwa sababu kuna kitu moja kutengeneza sheria nzuri na kitu kingine kuifuata hiyo sheria hayo ni  mambo  mawili

tofauti. Kwa mfano tunasikia kuwa kuna  uwizi  mwingi  sana  Kenya,  kuna  sheria  ambayo  inazuia  watu  kuiba?  Hiko  ama
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hakuna? Na  kwa nini watu wanaiba?  Haifuatwi hiyo sheria that is the bottom line nikua haifuatwi  hiyo  sheria.  Hiyo  ndio

swali anauliza hii itafuatwa? Ndio hapa tunasema inategemea attitude ya wakenya,  Kenyans will decide whether to follow

this law or not. Kwa hivyo wakenya msiseme sasa  tupigeni makofi tumepata sheria mpya mambo yote yamekuwa mazuri.

Inaweza kuwa sheria nzuri lakini iwe vile Waarabu walisema”hiblun alal waraqa” yaani ni rangu tu wino kwenye karatasi,

haina kazi yoyote inafanya. 

 Jamani hata sisi Waislamu, angalia Qurani.  Qurani sini maneno la Mwenyezi  Mungu?  Si  imezuia  watu  kulewa,  Waislamu

wanalewa ama hawalewi? Qurani si imesema watu wasizini. Waislamu wanazini ama hawazini? Imesema msiibe, Waislamu

wanaiba ama hawaibi?  Problem iko wapi? Where is the problem? Kufuata. That is the thing hiyo ndio muhimu. Tunaweza

kufuata sheria muhimu kama Qurani lakini kama hatufuati kuna faida yoyote? Ndio tunasema offer to the people, at  the end

of the day  it  is  the  Kenyans  who  will  decide.  The  attitude  has  to  change,  lazima  sisi  tubadilishe  msimamo  wetu  kuhusu

sheria.  Kama  vile  tunavyoambiwa  sisi  Waislamu,  Sheikh  anasimama  kwenye  mimbar  anasema  “Qalaa  lahu  waqala

rasul”  mwisho anakuachia wewe,  wewe ndio utafuata “Qalaa lahu waqala  rasul”  sio Sheikh.  Ama  sivyo?  Quran  iko,

sheria iko kufuata sheria ni wajibu wetu our attitude have to change. 

 Ndio  tunasema  katika  ripoti  yetu  tumeandika  offer  to  the  people  tunawachia  wananchi  wa  Kenya.  Ile  kazi  wamefanya

miaka hiyo yote wameamua kutawaliwa hivyo? Watafuata ama hawatafuata? Hiyo itakkuwa juu yetu kama wakenya kama

hatuwezi kubadilisha attitude yetu. Na pia tuwe na commitment katika hiyo Constitution hivi leo mara nyingi unasema kama

wewe ni  officer  mdogo,  unasema  ikiwa  yule  officer  mkubwa  anaiba  hata  mimi nitaiba,  ama  sivyo?  Hiyo  ni,  we  are  not

commited to the laws of the country. Kwa hivyo hata hii Katiba mpya ukisema yule mkubwa anavunja hata mimi nitavunja,

itakuwa hakuna faida yoyote ambayo tumefanya. Kwa hivyo tunasema mambo mrngi yale muhimu, yanategemea wananchi

wenyewe attitude yao.

 Na  mwisho  pia  kuna  kitu  kimoja  muhimu ambacho  tunaita  civic  education.  Civic  education  lazima  iendelee.  Kama  hii

tunafanya hapa sasa ni civic education.  Ukiangalia hapo nyuma watu hawakua wanajua haki zao katika sheria ama sivyo?

Watu walikua hawajui haki zao wanatakiwa kufanyiwa nini na Serikali.  Watu wameshindwa kudai haki zao,  kwa  sababu

hawajui haki zao. Ndio tunasema hii sheria haiwezi kufanya kazi hata ikiwa ni nzuri namna gani bila watu kufundishwa haki

zao, waweze kujua haki zao, ili waweze kufuata haki zao.  Kwa hivyo katika ripoti yetu tumezingatia sana mambo ya civic

education  iwe  continous  na  watu  waweze  kufahamu.  Ile  propaganda  ambayo  ilikua  zamani  iondolewe,  zamani  ulikua

ukisema  juu  ya  civic  education,  wale  ambao  wako  katika  power  wanasema  hii  civic  education  ni  ya  kufundisha  watu

kupindua Serikali, ama kuondoa ile Serikali ambao iko. Na wale wengine ambao wanafundisha civic education wanafikiria

civic education ni ya kutoa wale ambao wako katika power  wao waje wakalie hiyo kiti.  Tunasema civic  education  ni  ya

kufundisha wananchi haki zao za kiraia. Kama sasa vile tunakaa hapa this is civic education.  Watu wajue haki zao waweze

kuuliza maswali wajibiwe. Kwa hivyo tumezingatia hayo katika ripoti yetu.  

 Kitu kingine ambaye  utaona  katika  haya  mapendekezo  yetu  hapa,  lugha  ambayo  tumechagua  kutumia  katika  hii  Katiba

mpya  au  mapendekezo  (sorry  sio  Katiba  mpya  ni  mapendekezo),  tumetumia  lugha  ambayo  ni  rahisi,  lugha  ambayo
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inafahamiwa na kila mwananchi. Kwa sababu hii ni Katiba ya wananchi hatutaki mtu akitaka kufahamu Katiba unaona hii

ambayo  hiko  hapa  hata  MPs  wengi  wakisoma  hii  lazima  atafute  wakili  wa  kumsomea.  Kwa  sababu  lugha  ambayo

imetumiwa  hapa  ni  lugha  ya  kisheria,  ni  lugha  ngumu ambayo  mwananchi  wa  kawaida  hawezi  kufahamu.  Hapo  utaona

kuwa  maneno  ambayo  yametumiwa  hapa  yametumiwa  maneno  rahisi  na  itakuwa  sasa  kwa  lugha  mbili;  kwa  lugha  ya

Kiswahili na lugha ya Kingereza na pia katika braille ili watu wote waweze kusoma. Kwa hivyo tumezingatia hivyo. Sasa na

fikiri tutaingia katika kuangalia mapendekezo ambayo yako katika hii Katiba mpya, mapendekezo ambayo yako hapa na

tofauti yake na ile Katiba mpya ni kitu gani. Sasa  kuhusu ripoti kabla sija ingia katika kuchambua hii Katiba na kueleza ni

sehemu gani ambazo ni muhimu kufahamu, sijui kama kuna swali lolote kabla sija ingia katika hiyo sehemu. 

Mohamed noor Hussein:  Thank you Bwana Commissioner, jina langu ni Mohamed Noor Hussein kutoka Wajir Wast. Swali

langu ni hili: hapo tuko na draft Constitution ambayo umetueleza ni collection ya opinions ya watu wa Kenya wote.  Sisi mbeleni

hatuja pata nafasi ya kupitia through the draft Constitution, kuangalia kama ile maoni tulichanga mbeleni hiko ndani. Lakini sasa

tuko  tayari  kuchangia.  Kwa  hivyo  sasa  tutafahamu  namna  gani  na  tutapata  nafasi  ya  kuangalia  ile  maoni  tulichanga  mbeleni,

sababu sioni kama tuko na nafasi ya kuangalia tena kuuliza na kuangalia kuuliza. Hiyo ndio suali langu.

Com. Lethome:   Asante sana.  Sio lazima utoe yale maoni  yako  leo,  na  kama  nilivyo  waambia  uko  na  nafasi  mpaka  tarehe

ishirini na nane ya mwezi huu. Kama una mapendekezo yako yoyote mnaweza kujadiliana halafu mlete hayo mapendekezo.  Hii

kikao ya leo ni kama kujaribu ku-initiate debate,  tunajaribu ku-provoke  nyinyi mwanze ku-debate  juu yake? Kwa hivyo kama

una  maoni  yoyote  hayo  bado  ni  mapendekezo,  na  mapendekezo  maana  yake  inaweza  kuongezwa  au  kupunguzwa  ama

kuondolewa. Kwa hivyo bado una nafasi ya kuangalia na kufikisha mapendekezo yako kwa commission kabla ya conference.

Asante.

Dagane Siyat: Bwana Commissioner asante sana. Yangu ni kidogo tunaongeza vile mwenzangu amesema. Kwanza jina langu

mimi ni Dagane Siyat Councillor. Yangu ni kuongeza kidogo tu ya kuwa,  sisi kama wanakenya pengine katika nchi hii maneno

ilichangwa mengi  lakini  hasa  sisi  watu  wa  North  Eastern  tulichanga  tofauti  na  sehemu  zingine.  Kwa  sababu  sisi  tulikua  watu

wamechelewa na wamepoteza haki yao kwa mda mwingi. Kwa hivyo juzi nilisikia kwa radio nilisikia katika hiyo Katiba kuna

kitu fulani imetolewa hasa upande ya sheria,  upande wa Khadi ilikua tumezungumza sana.  Sasa  hapo ndio sisi tunataka tueleze

waziwazi sana hata wengine hatujui kusoma. Kwa hivyo kama wewe ni chairman tunataka utueleze ile mahali fulani imetolewa

au  kama  haijatolewa  utuhakikishie  ya  kwamba  ile  maneno  yote  tuliandika  hapa  yote  imekua  correct  na  already  itakua  kitu

ambacho kitafahamika. Asante.     

Com. Lethome:  Asante sana Bwana Councillor. Nafikiri Councillor Dagane utasubiri tu tukifika upande wa kortini tutaangalia

kuhusu mambo ya Khadi tumependekeza kitu gani. Na  kama mtu yoyote anasema imetolewa nitakupatia hii Katiba ya zamani

ama hii ya sasa na yale mapendekezo ulinganishe iangalie ni gani imepatia zaidi? Na  ni gani ambao imepatia kidogo? Inshaallah

fanya subra tu tufuke mambo ya kortini.
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Omar Jibril  Hussein:  Jina langu naitwa Omar Jibril Hussein  Councillor.  Swali  langu  ni  fupi.  Nimeshukuru  kwanza  kwa  vile

wewe umetuita hapa Wajir  township ambapo watu wa Wajir  district  wote wamekutania.  Swali langu, nataka kujua leo wewe

umeanza  hapa  Wajir  township,  Constituency  ya  Wajir  district,  hii  ndilo  nafasi  yetu  ya  Wajir  district  leo  peke  yake  ama

mtazunguka Constituency zote nne. Hilo ndio swali langu. Asante.  

Com.  Lethome:   Asante  sana.  Hilo  swali  lako  ingawa  ni  fupi  lakini  ni  nzuri  sana.  Saa  hizi  tunazungumza  mwenzangu

Commissioner Ahmed ako Griftu. Hiyo ni Wajir  West,  halafu akitoka hapo anaenda Bute  na  kuna  mwingine  anaitwa  Doctor

Arale atakuwa Habaswein. Kwa hivyo tunajaribu kila Constituency kupata nafasi, mimi nikitoka hapa naendelea mpaka upande

wa Mandera.  Kwa hivyo tunajaribu kila sehemu kupata  kikao kama hiki  Inshaallah.  Haya!  Swali  la  mwisho  halafu  tuendelee

sasa.

Abdullahi  Hassan:   Mimi ni  Abdullahi  Hassan  sitaweza  kusimama  kwa  sababu  mimi  ni  mwelemavu  representing  Tarbach

Society for disabled.  Swali langu la kwanza vile umesema tuna-provoke debate  baada  ya nyinyi kufanya debate  na draft  yenu

tutatumania kwamba kutoka Wajir East tutakuwa na draft mpya? Ya pili watu wa Wajir ama North Eastern wote wengi wao ni

watu hawawezi kusoma ama kuandika. Sasa nikichukua hii draft na nipeleke mahali ninapotoka,  kina mama na baba  watatumia

hii masufuria ya chakula kwa moto kwa sababu kwao haina maana. Sasa nataka kuuliza harakati gani ama mko na mpango gani

wa  kuhakikisha  ya  kwamba  watu  kutoka  North  Eastern  Province,  kutoka  pembe  zote,  wamejulishwa  ama  mmefanya  civic

education amabayo hao watu wawe conversant na mambo ya sheria.

Com. Lethome:  Asante sana kwa hilo swali, hilo ni swali ambalo ni muhimu sana na ni  swali  ambalo  limetusumbua  sana  sisi

hata  kama  Commissioners  tunapo  kaa  huko.  Kwa  sababu  hii  kazi  tumepewa  muda  fulani,  kufikia  muda  fulani  lazima  tuwe

tumemaliza. Na  kwa mfano sasa  tumekaa  hapa  ukilinganisha  wale  watu  ambao  wako  hapa  na  population  ya  watu  wote  wa

Wajir East, hawa ni watu wachache sana, ama sivyo? Lakini sasa tunasema hiyo ndio ile kidogo ambao tunaweza kufanya lakini

kila mmoja wetu  ako  na  wajibu  kwa  kuweza  kufikisha  huo  ujumbe  mahali  anatoka.  Na  pia  tunajaribu  kutumia  redio,  kama

unasikiza redio tumeanza programme kila jumapili. Ikiwa KBC inafika hapa nyinyi mna bahati  sana Wajir  inafika, kuna sehemu

nyingine  haifiki.  Kuna  programme  kuanzia  saa  tano  asubuhi  kwa  lugha  ya  Kiswahili  na  kuanzia  saa  nane  kwa  lugha  ya

Kingereza, ambao hii draft  inaanza kuchambuliwa kwa lugha ya Kiswahili na Kingereza.  Mimi najua mtu mwingine atasema je

na wale watu hawafahamu lugha ya Kiswahili ama lugha ya Kiingereza? Sasa hiyo ni matatizo ambayo tumeshindwa tunayaweza

kufanya  namna  gani.  Lakini  tungekuwa  na  uwezo  tungetaka  kumfikishia  kila  mtu  kwa  lugha  yake.  Na  hiyo  ndio  upungufu

ambayo sasa unaona hiko katika hii nchi. Hiyo ni problem ambayo tuko nayo sasa,  kama nchi kuwa kuna baathi ya sehemu ya

watu ambao siki zote wamebaki nyuma hawapati  haki yao.  Kwa  sababu  ingefaa  kwanza  redio  kama  KBC  ingefaa  ifike  kila

mahali Kenya.  Ukienda Mandera  sasa  wanasikiza redio Mogadisho ama BBC Kwa sababu KBC haifiki huko,  na booster  hii

ya hapa Wajir sijui kama inafanya kazi ama haifanyi kazi.  Unakuta watu wengi hawawezi kupata  habari.  Kama ni TV ya KBC

hata Garissa peke  yake haifiki. Ndio unaona matatizo ambao  tuko  nayo  miaka  hii  thelathini  na  tisa  baathi  ya  sehemu  kubaki
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nyuma na sehemu nyingine kuendelea.  Ingefaa pia KBC iwe inatangaza kwa lugha zote.  Kama ni Msomali anafikishiwa habari

kwa lugha yake. Mborana kwa lugha yake, Mmassai lugha yake.  Lakini hii ni matatizo ambayo commission haiwezi kutatua,  ni

Serikali  ambaye  itakuja  kufanya  kazi  chini  ya  mapendekezo  ya  Katiba  mpya  ndio  inatakiwa  kuangalia  matatizo  kama  haya.

Lakini kwa sasa that is the problem that we have to live with for the time being and hope that the problem will be  addressed  by

the new Constitution. Wacha tupate swali moja tu halafu  tuendelee.  Ngoja  kuna  mzee  hapa,  mzee  ataona  kama  ninambagua

kwa sababu ya uzee.

Salat  Ali:  Asante kwa kunipatia nafasi.  Mimi naitwa Salat  Ali Councillor kutoka Griftu. Ni maswala mawili kuhusu  zile  shida

tuko nazo sisi. Ya kwanza ni upande wa mahakama. Mahakama kama sisi watu wa North Eastern wewe unaweza kuona mtu

anawekwa kwa jela ama police station na anakaa hapo kwa muda mrefu, kwa sababu hakuna judge na hiyo imetusumbua sana.

Ya pili, ni mambo ya habari.  Hata leo Kama mimi nikiwa na shida fulani nikienda hapa kwa KBC hawawezi  kutangaza  ripoti

yangu, wanaweka tu. Hayo ndio maswala yangu mimi.asanteni sana.

Com. Lethome:  Asante.  Mambo ya mahakama tutaangalia  tumesema  nini  katika  mahakama  na  mambo  ya  information  pia?

Tutaangalia iko katika mapendekezo mpya. Haya wa pili.

Hillow Noor: Jina langu naitwa Hillow Noor  Hussein Councillor Tarbach.  Swali langu ni hii. Hii map ya Kenya na wale watu

ambao wako ndani sasa wenye sheria. Yaani wale ambao sasa wanataka kuangalia maslahi ya wakenya wako ndani ya hii map.

Hii map ndani sasa, ime-include Waarabu lakini imewacha nje Wasomali. Sasa kama nyinyi Commissioners mmeangalia pembe

zote za Kenya na hiyo sheria ambayo nyinyi mnasema lazima iangalie haki ya kila mtu. Sasa  Wasomali  wako  wapi?  Maswali

yangu ni hayo tu. 

Com. Lethome:  Nashukuru sana kwa hilo swali.  Lakini ukiangalia ndugu yangu mimi nakubaliana  na  wewe  hii  picha  ingefaa

ipigwe mahali ambapo kuna wakenya wengi kila aina ya wa Kenya.  Lakini ukiangalia hii  picha  inaonekana  imepigwa  Nairobi

ama  Central  province  au  mahali  pengine.  Ingepigwa  Garissa  ama  Wajir  ingekuwa  pia  mwingine  angesema  wapi  Mjaluo  au

Mkikuyu.  Na  hii  picha  haikutengenezwa  na  commission  wamechukuwa  tu  picha  ambayo  ina  watu  wengi.  Lakini  baadaye

tutaangalia picha ambayo ina Msomali,  Mwaarabu,  Mborana na kila mtu Inshaalah. Haya wewe hapa halafu kuna  Mzee  pale

halafu tumalize maswali halafu tuingie katika….

Yunis Abdi: Jina ni Yunis Abdi.  Niko na swali moja muhimu sana kabisa.  Ningependa mtujulishe vizuri nikitoa maoni hii sasa

inahusu Kenya mzima sio Wajir pekee ama Garissa. Ikiwa maoni ya watu millioni thelatini na nafikiri itachukuliwa halafu itaenda

kwa Bunge. Bunge wataamua yale yako wanataka na yale ambayo hawataki,  sasa  tuko na faida gani ya kuwa hapa na kutoa

maoni sasa? Hilo ndilo swali.

Com.  Lethome:  Haya  asante  swali  muhimu  sana  lakini  tulipoanza  hii  kazi  tulipokuja  hapa  kueleza  habari  ya  taratibu  na
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nilipokua  kama  mlikua  hapo  Baraza  park.  Ulikuja  hapo  Baraza  park  wakati  nilizungumza?  Tulizungumzia  habari  ya  taratibu

yote.  Tukasema Bunge hakuna kitu itaamua, kwa sababu Bunge ni wale wa Bunge  ama  sivyo?  Na  Wabunge  tumewahusisha

kwanzia  mwanzo:1)  Tumewahusisha   Wabunge  katika  Constituency  Constitutional  Committees.  Wale  watu  kumi  wa

Constituency mmoja wao ni Mbunge, ama sivyo? Hiyo ndio mara ya kwanza tumewahusisha.

Mara ya pili tumewahusisha Wabunge ni katika conference.  Tumesema Wabunge wote mia mbili ishirini na mbili lazima wakae

kwa conference. Kwa hivyo watakua pia wamehusika katika kujadiliana haya maoni. Sasa  ikifika Bunge itakua ile kitu tunaita

kwa Kiingereza formality pekee  yake.  Kwa sababu watakua wameshapitia watakua wameshiriki kama wananchi.  Kwa  hivyo

hatutarajii kuwa wao tunaweza kufanya  hii  kazi  yote  halafu  watupe.  Kwa  sababu  tena  wao  watakuwa  wamejadiliana  katika

national conference na wananchi wengine. Kwa hivyo sheria imeweka utaratibu ya kuhakikisha kuwa Wabunge pia wameshiriki

na sisi. Kwa hivyo hata ikienda Bunge itakuwa sio kitu mpya kwao watakua wameshiriki ndani yake. Hebu tumsikize yule Mzee

halafu tafadhalini hatuja ingia kwa kazi haya huyu ndio mtu wa mwisho.

Abdi  Abdow  Ali:  Abdi  Abdow  Ali  disabled.  Nafikiri  sisi  disabled  Tume  ilitulalia  kidogo  kwa  sababu  tulikua  na  hoja  kwa

Bunge ya kufanyia sisi namna ya kuishi, kama vile SouthAfrica,  Uganda na nchi zingine. Lakini  hapa  Kenya  hakuna  nafasi  ya

disabled. Hiyo yote, hata Tume haijaingilia kwa hii mapendekezo mpya. Asante sana.

Com. Lethome:  Haya asante sana.  Kwanza hiyo Bill ambayo iko Bunge sio Tume ambayo imelalia ni Wabunge.  Kwa hivyo

hebu mfuate MP wako Hon. Mohamed Abdi mulize kwa nini wanalalia hiyo Bill huko Bunge? Sisi mahali unaweza kutulaumu ni

katika  mapendekezo.  Nafikiri  ungojee  tuangalie  under  the  Bill  of  rights,  tumesema  nini  kuhusu  persons  with  diability   watu

ambao wanaulemavu. Ikiwa unaona pengine kuna upungufu tutachukua maoni yako kuhusu sehemu hiyo. Lakini naomba usubiri

kidogo Inshaalah. Sasa mwisho kabisa maswali yule Mzee, haye awow.

Adan Abdi Abdilla:  Mimi naitwa Adan Abdi Abdilla naishi hapa karibu na Baraza park, nyumba yangu hiko hapa.  Mimi ni na

swali kuhusu hapa Wajir town. Wajir town ni karibu miaka mia moja. Katika North Eastern province iko district tatu.

Interjection: Audience: Nne.

Adan Abdi Abdilla:  Hapana ilikua zamani. Sasa  kama tunaenda town mara gari inakaa katika barabara  kama masaa mawili

au  tatu.  Watu  Wazee  zaidi  wanashinda  wameshindwa  kwenda  town  kwa  sababu  mchanga  ni  mingi.  Kutoka  Wajir  kwenda

Mandera  ni  mile  mia  mbili  ishirini  na  tano.  Na  sasa  kwa  nini  Wajir  ijawekwa  lami  hata  maram  kidogo?  Hata  wakati  juzi

President  alikuja maram ililetwa mahali yeye alipita peke  yake.  Wajir  iko  na  thambi?  Iko  na  makosa?  Hata  Kenya  yenyewe

imekua  na  miaka  arubaini  ya  uhuru.  Hata  town  ndogo  ndogo  mahali  pengine  kuna  lami,  na  mahali  hapo  Wajir  district  hata

katikati ya hapa town kama gari inakwama, na watu wanazunguka kando kando na gari inatembea kwa ukuta. Kwa hivyo swali

langu ni hilo tu tafadhali. 
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Com. Lethome:   Asante.  Nafikiri hapo mzee ameeleza kuhusu yale matatizo ambayo tumekua  nayo  na  kuonyesha  upungufu

amabao  tuko  nao  katika  sheria  ilioko  hivi  sasa  ambao  inaangalia  sehemu  moja  na  haiangalii  sehemu  nyingine.  Kwa  hivyo

tutaangalia  katika  hii  mapendekezo  ya  sheria  mpya,  itakua  inaangalia  sehemu  zote  sawa  sawa  ama  kuna  baathi  ya  sehemu

ambao  itabaki  nyuma.  Naomba  usubiri  tuangalie.  Kwa  sababu  makosa  imetokea  katika  sheria  ya  zamani.  Sasa  tunataka

kuangalia sheria mpya kama itasaidia kuondoa hiyo makosa. kama Wajir itakua na lami ama itabaki matope na mchanga mpaka

hapa kama ulivyosema. Nafikiri is it a compeling question? Okay let me  allow  you,  kwa  sababu  nimesema  maswali  yaulizwe

hiyo ni ya mwisho, halafu tuendelee tafadhali. Haya mpe mic huyo.

Mohamed Hassan:  Bismilahi rahmani rahim, nitaanza na jina ya Mungu, Mungu atubariki. Swali langu…. Jina langu naitwa

Mohammed Hassan mimi ni mchungaji kutoka Wajir  East.  Nafikiri Kenya  kila  mtu  anaelewa  wakati  ambao  uhuru  wa  kenya

ilichukuliwa lakini sisi Wasomali tulichukua uhuru kutoka 1992  na bado  tunakaa tukitawaliwa tu, tangu hii sheria mpya imeanza

tumeona  vile  maneno  ya  Kenya  inaendelea.  Mbeleni  tulikua  tunatawalilwa  vile  hata  …….(inaudible)  Hatawali  watu.

Tunateswa, tukiingia sehemu fulani, yaani bendera ni Kenya lakini rangi ina tofauti mingi sana. Wale wametuletea hii sheria mpya

ili mtu aongee fursa yake vile anataka au maoni yake, kwanza tunarudishia Bwana Commissioner shukrani kubwa sana na huyo

mtu Mungu ambariki. Ya kwamba kuna Wakenya wamezaliwa na kwa tumbo na wengine kwa mgongo. Je ni gani na gani? Sisi

Wasomali kutoka 1992 ndio tumezaliwa kwa tumbo. Tafadhali tunaomba kama sisi Wanakenya ili hii Katiba irekebishwe vizuri,

yaani kila mtu hata mtoto wa miaka tano apewe fursa ya kuongea.

Com. Lethome: Haya Asante. Nafikiri hayo ni maoni umependekeza Inshaalah tunashukuru.

Mohamed Hassan:  Naomba kwanza niongea kama kitu tano hivi.

Com. Lethome: Haya asante, nafikiri tumefunga maswali sasa.

Speaker: Wacha tuendelee kwanza.

Com. Lethome: Hatujaanza, mnajua hata hatujaanza hii kazi wacha tuanze tafadhalini.

Interjection: many speakers speaking at the same time.

Speaker:  Sualaha  hano  thambeyan  manta  wa malin  wein.  Marka  ripotki  loimathey  weli  lithinmashegin  marka  nafas

an sino commishnaga sualana ninkasta ha qorto wixi lashegithono.

Com. Lethome: Haya Asanteni. Sasa tunaingia katika mapendekezo ile mpya na mambo yale ambao tutaona ni tofauti katika

Katiba mpya ama mapendekezo mpya na ile ambao tunaotumia hivi sasa.
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 Ya kwanza kabisa utaona kuna kitu ambacho tumeita preamble, preamble ni utangulizi. Hii Katiba yetu ya zamani au ambao

tunatumia  sasa,  ukifungua  tu  ukianza  kusoma  ndani  yake  kitu  cha  kwanza  ambacho  unaona  ni  Kenya  is  a  sovereign

Republic. Hiyo ndio kitu ya kwanza. Yaani haija eleza philosophia ya hiyo nchi, ni kitu gani iko katika hiyo nchi na kama ni

binadhamu  wako  katika  hiyo  nchi  ni  binadhamu  wa  aina  gani  ambao  wako  katika  hiyo  nchi,  na  wanaamini  kitu  gani  na

wametoka wapi na wanaelekea wapi? Mfano wake ni: nimekuja kwako nyumbani kwa Mohamed nimebisha mlango hata

kwanza sijabisha mlango nimefungua mlango wako halafu nimekuambia nipe pesa. Utanipatia? 

Speaker: Hapana.

Com. Lethome: Kwa nini? Utaniambia kwanza wewe ni nani umetoka wapi,mbona haujabisha nyumba yangu? Kwa nini hata

haujaniuliza habari  yako kwanza halafu ndio uzungumze habari  ya  pesa?  Lazima  kuwe  na  utangulizi.  So  tumesema  ukiangalia

Katiba za nchi zote zingine kuna kitu ambacho kinaitwa utangulizi ambayo ni filosofia, philosophy ya ile nchi kuonyesha ni watu

gani wako katika hiyo nchi wametoka wapi na wanaelekea wapi? Na hao watu ni wa aina gani?     Ili tunapoingia katika Katiba

enyewe tujue kila tukisoma sehemu yoyote ya hiyo Katiba tukumbuke ndani yake tunazungumzia habari  ya Kenya ambayo iko

na wananchi wa aina fulani ambao wako na historia fulani na ambao wanaelekea sehemu fulani.

Ukiangalia  katika  hii  Katiba  tumependekeza  kuwa  kwanza,  kitu  ambacho  kimeleta  ubaguzi  katika  nchi  hii  ni  kuwa

haijatambuliwa  kuwa  Wakenya  ni  makabila  tofauti,  tofauti.  Wakenya  wanamila  tofauti,  tofauti,  Wakenya  wana  dini  tofauti,

tofauti. Kenya sisi sote ni kabila moja? 

Audience: Hapana.  

Com. Lethome: Ni dini moja?

Audience: Hapana.  

Com. Lethome: Mila zetu ni moja?

Audience: Hapana. 

Com. Lethome: Ukitoka hapa tu kuenda Isiolo Mborana mila yake ni tofauti na ya Msomali.  Ukiende kwa Mmeru mila yake

ni tofauti. Dini ya Muslamu ni tofauti na dini ya Mkristo na ya Mhindi na wale ambao hawana dini. Hao wote ni Wakenya ama si

Wakenya? Kwa hivyo tumesema Katiba lazima itambue tofauti zetu na hiyo tofauti si makosa. Kwa sababu tukisema ni makosa

tunamtoa nani makosa? Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu anajua kwa nini alituumba tofauti, tofauti na hatukuja hapa Kenya

by accident. Unafikiri ni ajali ndio tuko hapa Kenya? Mwenyezi Mungu amepenga tuwe hapa Kenya: makabila tofauti,  tofauti,
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rangi tofauti,  tofauti,  dini tofauti,  tofauti na kila mmoja lazima apatiwe haki yake.  Kwa  hivyo  tumesema  lazima  tutambue  hivo,

Kenya ni nchi uhuru ni nchi moja lakini ndani yake kuna makabila tofauti,  tofauti na dini tofauti tofauti.  Halafu lazima pia  tujue

tufanye mambo yote lakini tujue kitu muhimu ni kua maslaha ka kila mtu lazima iagaliwe.  Hakuna  mtu  mabaye  ni  bora  kuliko

mwingine maslaha ya kila mtu lazima iangaliwe.

  Na  lazima tujue kuwa familia, family ni kitu muhimu katika nchi. Bila  familia  hakutapatikana  watu  na  bila  watu  hakuna  nchi.

Halafu pia lazima tuitambue katika hiyo nchi tuko katika communities’ tofauti, tofauti. Kwa hivyo tunaanza na mtu binafsi, family

halafu community, kama kwa mfano: tuseme Mohammad he is an individual lazima aheshimiwe maslaha yake iangaliwe, family

ya Mohammad lazima iangaliwe maslaha yake ianngaliwe na community ya Mohammad ambao ni ya Kisomali ambao ametoka

ndani yake lazima pia zingatiwe. Kwa hivyo tumesema katika nchi hiyo yote lazima ipewe umuhimu, hatuwezi kusema kuwa he

is just an individual; ni mtu mmoja, au he is just a family, au he is just one community. Hiyo nchi bila ya mtu mmoja haiwezi kuwa

nchi, bila ya family haiwezi kuwa nchi na bila ya community haiwezi kuwa nchi.

Kisha lazima pia tujue kuwa watu wa Kenya wako na matumaini fulani, kama vile mzee  anavyozungumzia  leo.  Anazungumzia

habari  ya  kutawaliwa  kwa  njia  nzuri  habari,  ya  kuhakikishiwa  kuwa  kila  kitu  ambacho  wanahitaji  wanapata.  Habari  ya

kuhakikishiwa kuwa ana uhuru wake,  habari  ya  kuhakikishiwa  kuwa  sheria  inatumika  hiyo  ndio  matumaini,  au  tamaa  ya  kila

mmoja.  Au  kila  mmoja  hataki  hivyo?  Si  kila  mtu  anatamani  hivyo?  Unatamani  kupata  kile  ambacho  unahitaji  kutawaliowa

kulingana na sheria,  kutawaliwa kwa kupewa uhuru wa kusema vile unavyotaka.  Kwa hivyo lazima katika utangulizi  hii  sheria

yetu itambue kuwa kuna kitu fulani ambacho tunataka kama Wakenya.  Kisha tujue kuwa sisi  ni  taifa  ambayo  hatupokei  amri

kutoka  katika  nchi  nyingine.  Kwa  hivyo  tutawaliwe  kulingana  na  matakwa  yetu  sio  kulingana  na  matakwa  ya  nchi  nyingine

yoyote. Hata ikiwa kubwa, super power, ama sio super power; we are sovereign state  ni nchi ambayo inajitawala. Na  sisi ndio

tunaamua  tunataka  kutawaliwa  namna  gani  sio  nchi  nyingine  ambao  itatuamulia  sisi  tunataka  kutawaliwa  namna  gani.  Na

tunatambua kuwa hii sheria ambayo imeundwa ni sheria yetu na tumehusika ndani yake.  Kwa hivyo hata baada  ya mia mmoja

wale ambao watakuja watajua, kua hii sheria ambayo inatutawala ni sheria ambayo sisi wenyewe tumeitengeneza kinyume na hii

imetengenezewa Lancaster. Sijui ni watu wangapi walikwenda huko Lancaster.  Tumeambiwa ni watu kumi na wawili na North

Eastern nafikiri ametoka mtu mmoja tu, marehemu Abdirashid, nduguye Ahmed Khalif. Na yeye alipoenda huko hakuenda kwa

sababu  ya  Katiba  ameenda  kueleza  matatizo  ya  watu  ya  North  Eastern  Province,  au  Northern  Frontier.  Kwa  hivyo

haikuhusisha wananchi wa Kenya.

Mwisho  kabisa  katika  hiyo  utangulizi,  preamble:   tunasema  kuwa  sisi  baada  ya  kufanya  hiyo  kazi  yote  na  kushiriki  katika

Katiba,  au kutengeneza sheria tumeichukulia kuwa hii ndio sheria ambayo inatutawala.  Halafu kitu ambayo  ni  mpya  katika  hii

Katiba  hakuna  mahali  hata  imetajwa  katika  hii  Katiba  na  fikiri  ndio  pengine  tumepata  matatizo  mengi  sana,  tumesahau

Mwenyezi Mungu katika hii Katiba ya zamani. Mnajua hakuna jina ya Mungu hapa hata moja,  msione hii mimi ndio nimeandika

hapa juu na Kiarabu hakuna jina ya Mwenyezi Mungu hapa hata moja.  Ni kama kuwa sisi hatuamini kuna Mwenyezi Mungu.

Lakini hapa katika Katiba mpya tumeomba Mwenyezi Mungu aibariki Kenya, tupate baraka za Mwenyezi Mungu. Na  ni ajaba
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kwa  sababu  utakuta  hata  nchi  ambazo  haziamini  mambo  ya  dini  sana  utakuta  kwenye  pesa  zao  wameandika,  America

wameandika nini kwenye dollar? In God we trust. Tunaamini Mwenyezi Mungu. Na wao ndio kabisa wanakwenda kinyume na

dini  lakini  wametambua.  Na  sisi  ambao  tunajidai  ni  watu  wa  dini  hakuna  jina  ya  Mwenyezi  Mungu  mahali  yoyote.  Ndio

tumesema sasa  iwekwe  hapo,  God  bless  Kenya.  Hiyo  ni  mapendekezo  tu  kama  nilivyo  waambia  ikiwa  kuna  kitu  ambacho

unaona kimepungua katika hiyo preamble unaweza kuongeza ndani yake.  Kwa hivyo hiyo  ndio  sehemu  ambayo  tumetangulia

nayo.  Hiyo  ni  utangulizi,  hatuja  ingia  kwenye  Katiba.  Na  kuna  watu  wengine  wanasema  kuwa  preamble  kwa  sababu  ni

utangulizi peke  yake haina nguvu ya sheria,  lakini  na  kuambia  iko  na  nguvu  ya  sheria  unaweza  kwenda  hata  kumpeleka  mtu

kortini kwa sababu  ya  kuvunja  hiyo  preamble,  unamwambia  umekwenda  kinyuma  cha  preamble.  Kwa  sababu  hii  preamble

ndio imekusanya malengo yote ya hii Katiba na mwelekeo wa nchi, inaelekea wapi.

Halafu  utakuta  tunaingia  katika  sura  ya  kwanza  ambayo  ni  chapter  1,  hii  chapter  1  imetambua  umuhimu  wa  binadhamu,

umuhimu wa watu. Utakuta katika hii Katiba haikutambulisha mtu au watu imetambulisha mambo mengine haikutambuliza watu.

Kwa hivyo utaona kuwa uwezo wote umepatiwa watu wa Kenya na ndio sasa ukiangalia chini ya hii Katiba ambao imetutawala

kwa miaka thelatini na tisa, una kwenda pengine…

Ama bendera,  anasahau kuwa wewe kama binadhamu au kama Mkenya wewe ndio muhimu kuliko hiyo crown.  Hiyo  crown

imewekwa sio kwa sababu ya mnyama au kwa sababu ya miti ni kwa sababu yako  wewe  na  wewe  ndio  umemweka  katika

hiyo ofisi. MP anaweza kuwa MP bila ya wewe? DO anaweza kuletwa hapa  kama  hakungekuwa  na  binadhamu  kungeletwa

PC ama Chief. Kwa hivyo tunasema nguvu zote mamlaka yote ya nchi ni ya watu Wakenya.  Kwa hivyo President  anapotawala

nchi anarudi kwenye Katiba na anaona kuwa mamlaka yangu ya  kutawala  nchi  nimepewa  na  wananchi.  Hiki  kiti  ninakalia  ni

kwa sababu ya wananchi,  kiongozi yoyote ajulishwe kulingana na Katiba  hii  kuwa  kazi  ambayo  anayofanya,  madaraka  yake

yote, mamlaka yake yote, ile gari kubwa anayoendesha ni kwa sababu amepewa hayo mamlaka na wananchi.  Na  ndio utaona

katika Katiba mpya tumepatia mwananchi uwezo au mapendekezo ya Katiba mpya tumependekeza kuwa mwananchi ako na

uwezo  wa  kumchukulia  hatua  kiongozi  yoyote  mpaka  Raisi.  Akivunja  sheria  una  haki  ya  kumchukulia  hatua  kwa  sababu

umempatia mamlaka atumie kulingana na sheria sio vile anavyotaka. Ndio utaona tumetoa baathi ya sehemu ambazo zinampatia

Raisi powers  kuliko  hata  sheria  yenyewe.  Kwa  mfano:  chini  ya  Katiba  hii  umeambiwa  kuwa  mtu  kama  vile  Ammbasadors,

hawa wanachaguliwa kwenda  kuwakilisha  nchi  yetu  nje  High  Commissioners,  mtu  kama  Attorney  General,  Governer  of  the

Central Bank,  Controller  and Auditor General,  Majaji  wa High Court  na wale  wengine  wote  ambao  tunawaita  Constitutional

Office bareres, hata Cabinet Ministers wanaambiwa fanyeni kazi. But you hold the office at the pleasure of the President,  sheria

inasema hivyo. Kwa hivyo kama wewe ni DO,  DC kama PC mtu mkubwa katika Serikali unaambiwa you hold that office  at

the pleasure of mtu binadhamu mmoja. At the pleasure. Sisi katika Kiislamu tunasema tunafanya mambo at the pleasure of God.

Ama sivyo? Na  hapa unaambiwa ata  the pleasure of the President.  Na  ndio sababu chini ya Katiba hii ikiwa wewe ni Waziri,

Assistant Minister ama, mtu yoyote ambaye ni Director  wa Parastatal  ama High Commissioner,  ama  Ambassador,  unangojea

taarifa ya habari ya saa ngapi? Yes! You could be sacked. Kwa sababu if you don’t please the person who appoinnnted you he

will sack you.
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 Ndio tumesema chini ya hii sheria mamlaka ni ya wananchi na ndio utaona hata katika kuvunja Bunge. Leo hii tuko hapa lakini

according  to  section  46  of  this  document  here  tunaweza  kusikia  saa  nane  Bunge  imevunjwa  leo,  ama  sasa  hivi  tuko  hapa

inaweza kuvunjwa. Na hatakuwa amevunja sheria. It will be  within the Constitution for him to do that.  Kwa sababu imempatia

uwezo  huo  wa  kuamua  wakati  ule  anataka  kuvunja  Bunge.  Hajavunja  sheria,  he  is  very  much  hata  mimi  kama  ningekua

President  ningetumia hiyo vile nataka.  Lakini utakuta mapendekezo ambao tumeweka katika chapter  1  imempatia  mwananchi

wa kawaida mamlaka yote, kwa mfano leo hii ukithulumiwa na mtu kama polisi au Chief au DO unakwenda wapi? Utakwenda

kushtaki wapi? Kama mimi ni Chief ama DO ama polisi nitakuambia kwenda  mahali  unataka,  ama  sivyo?  Hakuna  mahali  pa

kuenda.

Kwa sababu kwanza yale mamlaka ambaaye akonayo  pale  haujampatia  wewe.  Ulichagua  Chief  yule  ambaye  ako  pale?  Na

DO ulimchagua na Chief ulimchagua? Kwa hivyo yale mamlaka ako nayo sio wewe umempatia. Labda MP  tu  ndio  unaweza

kusema  miaka  tano  imeisha  sikupatii  kura  yangu,  kwa  sababu  umemchagua  wewe.  Lakini  hao  wengine  wote  mamlaka  sio

wewe umempatia. Na  Jaji  je?  Ikiwa  kwa  mfano  kuna  Magistrate  mlevi  hapa  ama  hafanyi  kazi  yake  vizuri  unaweza  kumfuta

kazi?  Atakuambiya  nenda  mahali  unapotaka,  kwa  sababu  mamlaka  ya  Judiciary  haikutokana  na  Wananchi.  Lakini  chini  ya

Katiba hii utaona kuwa the Executive that is: the President  na Ministers na wengine ile power  wanaotumia yote  imetokana  na

wananchi.  Judiciary  ile  power  anatumia,  kwa  sababu  tumesema  hapa  badala  ya  kuwa  anachaguliwa  na  mtu  mmoja

anachaguliwa halafu inakuwa approved  by  Parliament  na  Parliament  inatuwakilisha  sisi  kama  Wananchi.  Na  Parliament,  MP

akishindwa kufanya kazi vizuri utaona hapa kuna section ambayo inasema you have the power  to recall the MP.  Leo  hii  kwa

mfano  ukishamchagua  MP  halafu  akose  kufanya  kazi,  kuna  kitu  unaweza  kumfanya?  Unangoja  mpaka  miaka  tano  iishe  na

wengine  wanapotea  utamwona  baada  ya  miaka  tano.  Mara  hii  nafikiri  wanakuja  sana  sasa  sababu  miaka  tano  imeisha  na

wanataka kura tena. Chini ya Katiba mpya utaona kuwa ile mamlaka ambayo anatumia Bunge ni yako na ikiwa hukurithika na

yeye, kuna sehemu hapa inakuambia you can  recall  him.  Kuna  procedure  ambayo  inafuatwa  una  mwambia  wewe  rudi  hapa

tuchague  mtu  mwingine  hiko  hapa.  Kwa  hivyo  chapter  ya  kwanza  imeonyesha  kuwa  uwezo  wote  uko  na  mwanachi  wa

kawaida. Utaangalia zile details sitaingia kwenye details. Kama unaswali lolote utauliza baadaye.

Kisha nimeeleza kuwa umuhimu wa  Katiba.  Kuwa  Katiba  ni  muhimu na  hakuna  mtu  ambaye  yuko  juu  ya  hiyo  Katiba,  kila

mmoja yuko chini ya hiyo Katiba na lazima aiweze kuifuata hiyo Katiba na akivunja unaweza kumchukulia hatua. Ndio watu wa

Dadaab nilikua ninawaonyesha cartoon ambayo imechorwa hapa inaonyesha sheria kama wingu, clouds,  halafu President  yuko

chini  yake  kuonyesha  kuwa  hata  na  yeye  anaweza  kuchukuliwa  hatua  kulingana  na  sheria.  Na  fikiri  hiko  mahali  hapa  hivi

mnaweza kuangalia baadaye wale ambao wako na hii kitabu mtaona baadaye.  Na  ndio  utaona  hii  Katiba  kuonyhesha,  kuwa

haijali  watu  imeandikwa  kwa  lugha  ambayo  watu  hawafahamu,  kwa  sababu  haijali  watu  people  are  not  important  in  this

document.  Lakini chini ya hii, kwa vile watu ni important,  imeandikwa kwa lugha ambayo watu wengi wanafahamu.  Na  kisha

utaangalia  katika  mapendekezo  ambayo  tumeiweka  hapa  hii  ndio  cartoon  ambayo  nilikua  nasema  wale  ambao  wako  na  hii

kitabu angalia page 47.  Utaona hapo kuna cloud hapo juu imeandikwa the law, sheria,  na chini yake  kuna  mtu  kidogo,  hapo

imeandikwa the President yuko chini ya sheria. Hiyo cartoon pia unaweza kuona ni picha pia ya kuchekesha watu lakini pia sio

picha  ya  kuchekesha  watu.  Ni  picha  ya  kuonyhesha  kuwa  hata  yeye  yuko  chini  ya  sheria  afuate  sheria  mamlaka  ambayo
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anatumia  aitumie  kulingana  na  sheria  asiitumie  vile  anavyotaka.  Kwa  hivyo  hiyo  ni  sehemu  moja  ambayo  tumeizingatia  sana

kama Tume kuhusu mapendekezo ya hii Katiba mpya.

Kisha  utakuta  kuwa  chini  ya  hayo  mapednekezo  hatukuangalia  sana  mambo  ya  government  structures  ingawa  tumeangalia,

lakini sana tumeangalia mapedekezo ya watu,  the concerns of the people  ni kitu gani ambacho kinawaumiza watu sana.  Kama

nilivyo waambia tulipoanza  kuzunguka  tulikwenda  mahali  ambapo  panaitwa  Kakamega  tukauliza  mama  mmoja  “mama  shida

yako katika hii sheria ni nini? Akasema shida yangu mimi ni nataka uzuie Chief asichukue kuku yangu bila ruhusa yangu. Hiyo

ndio shida yake that is a concern kama vile  mzee  amesimama  yeye  hakuuliza  swali  ameeleza  concern.  Barabara  ya  Wajir  ni

mbaya;  that  is  a  concern.  Huyo  mama  wa  huko  amesema  concern  yake  huyo  anatumia  badaraka  yake  vibaya.  Kwa  hivyo

tumeangalia  hapo  concerns  za  watu.  Tunapopendekeza  kwa  mfano  kiongozi  awe  na  mamlaka  fulani  tunaangalia  concern  ya

watu. Kama yule amelalamika kuhusu Chief. So the concern here is how do we control  the Chief, so huyu chief tutam-control

vipi asitumie mamlaka yake vibaya?

Kwa hivyo through out this draft, katika hii draft  yote utaona kuwa tumeangalia matakwa ya watu mahitaji ya watu.  Ukiangalia

hata chini ya Bill of rights tumeangalia mahitaji ya watu wanahitaji kitu  gani.  Kwa  mfano  ukisimamisha  mzee  yoyote  hapa  wa

Badthia umuulize, what is your concern? Most likely atakuambia water maji ya ngamia yangu na maji ya ngombe, mbuzi na maji

ya binadhamu ama sivyo? That is the concern.  Hatutaki sheria ambayo tu inaandikwa without  addressing  the  concerns  of  the

people. Kwa sababu inafaida gani kama haiangalii mahitaji ya watu. Kwa hivyo utaona chapter 1 sana imezungumzia mahitaji ya

watu na wale ambao wako na hicho kitabu mnaweza kuangalia chapter  1 inazungumzia sana kuhusu mambo kama hayo. Sijui

kama kuna swali lolote hapo kabla sijaendelea;  kuhusu  umuhimu ambao  imepatiwa  watu,  the  sovereigncy  of  the  people,  the

authority of the people  and the  supremacy  of  the  Constitution.  Kabla  sijaingia  katika  sehemu  nyingi,  kama  kuna  swali  lolote

hapo,  sababu nitainngia kwenye  specific  article  kulingana  na  swali  ambalo  nitaulizwa.  Yes  ndugu  yangu.  Sema  jina  na  uulize

swali.

Hashim Delmoge: Im Mr. Hashim Delmoge I would like to ask  a question on the issue of the supremacy of the Constitution.

If the Constitution is supreme does  it mean that there is also judicial review involved because  the two I think go land in  land?

The power of the Judiciary to declare laws passed by the Parliament if they are unconstitutional as unconstitutional to the extend

of analysis?

   Com. Lethome:   Haya, huyu kijana anauliza kwa lugha ya kisheria kuwa kama tumesema Katiba ndio sheria ile kubwa,  je

tumeondoa kitu ambacho kinaitwa Judicial review; ambayo ni haki ya mahakama kuangalia sheria yoyote ambayo imepitishwa

na Bunge ikiwa imekwenda kinyume na Constitution? Je tutakubalia mahkama ifanye hivyo? Yes very much. Kwa sababu that

one now is an affirmation of the supremacy of the Constitution.  Meaning  that  korti  ikiona  kuwa  Constitution  imevunjwa  kwa

sababu ya ile sheria ambayo imepitishwa na Bunge, basi korti ina haki ya kusema hii sheria haifai kwa sababu imeenda kinyume

na Katiba. Infact hiyo ina-confirm the supremacy of the Constitution. Na ndio utaona, wale ambao wako na hii document go to
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section 294 ama 194 ya mambo ya ku-review the Constitution, amendment of the Constitution. Hebu angalia article 294,  ndio

utaona the supremacy of the Constitution, ndio utaona hata Bunge haina uwezo  wa  kubadilisha  Katiba  vile  inavyotaka.  Haya

wale wako na hiyo document hebu tuangalie vizuri,  haya  wale  ambao  hawana  sikizeni  vizuri  tu  na  mtafahamu.  Hakuna  wasi,

wasi  mtaelezwa.  Unaambiwa  hapa  kuwa  subject  to  the  provisions  of  this  Constitution  Parliament  may  in  exercise  of  its

Constituent  power  amend  by  way  of  addition,  variation  or  repeal  any  provision  of  this  Constitution  in  accordance  with  the

procedure  laid  down  in  this  article.  Imeeleza  kuwa  Bunge  inaweza  kubadilisha  hii  Katiba  kwa  kuongeza  au  kupunguza  au

kufutilia mbali kabisa sehemu yoyote ya hii Katiba lakini kulingana na sheria hiyo ambayo imewekwa hapo.  Hebu tuangalie hiyo

sheria inasema kitu gani. Inasema hivi: an amendment of this Constitution maybe initiated only by the introduction of a bill for the

purpose in either house, kwa sababu itakuwa na Bunge mbili and when the Bill is passed  in its second and third reading in each

House, by not less than two thirds majority of the total Members of that House,  it shall be  presented to the President  who shall

give his assent to the Bill and there upon the Constitution shall stand amended in accordance with the terms of the Bill.

Utaratibu wake ni kuwa lazima iungwe mkono na thuluthi mbili, two thirds majority thuluthi mbili, kwa Kisomali mnasemaje…(

inaudible)  hivyo amesema mmefahamu, lakini mbili chini ya tatu.  Waki weza kupitisha  hiyo,  halafu  Raisi  akipitisha  wataweza

kubadilisha hiyo sehemu ya Katiba.  Tunaendelea bado,  wanasema: an amendment that seeks  to make any change in angalieni,

hapo ndio muhimu sasa  ya kuonnyesha nguvu ya Mwananchi,  baada  ya kusema kuwa Bunge inaweza kubadilisha  lakini  kuna

sehemu  ambayo  haiwezi  kubadilisha  kabisa.  Hata  Bunge  haiwezi  kubadilisha  mpaka  irudi  kwa  Wananchi.  Kwa  mfano  an

amendment that seeks  to make any change in the territory of Kenya.  Kama wanataka kubadilisha katika  Katiba  tuseme  kwa

mfano, mpaka wa Kenya haiko Liboi hapa mpaka  uko  mahali  gani?  Inaitwaje  ile  town  mpaka  iko?  Thiff,  wasema  sasa  huo

mpaka umekuja mpaka Yahudu, mpaka ya Kenya uko Yahudi  sasa  wabadilishe.  Ama  mpaka  ya  kutoka  Ethiopia  uko  hapa

Wargathuth,  ama  upande  huu  wa  Uganda  uko  Naivasha  ama  ile  ya  Coast  yote  tumeondoa  imekuja  mpaka  Voi.  Ikiwa

wanataka  kubadilisha  kama  hiyo  haiwezekani,  kwa  sababu  inahusu  territory  ama  mipaka  ya  Kenya.  Lazima  warudi  kwa

wananchi, wananchi wenyewe wapige kura na wananchi wakikubali ndio wanaweza kubadilisha hiyo.

Sehemu  nyingine,  the  sovereignity  of  the  people,  utukufu  wa  watu  na  kuwa  watu  ndio  wenye  mamlaka.  Bunge  haiwezi

kubadilisha hiyo sehemu. Hiyo chapter 1 tulikua tunazaungumzia sahizi. That chapter  cannot be  amended by Parliament without

a referendum, lazimna wananchi wote wapige kura.

Sehemu nyingine kuhusu the principals and values of the republic  are  set  out  in  article  sub-article2  of  the  Constitution.  Kuna

sehemu ambayo inazungumzia juu ya Republic Jamhuri ya Kenya. Na mambo yale ambayo ni muhimu katika Jamhuri ya Kenya

haiwezi kubadilishwa na Bunge mpaka ibadilishwe na watu wenyewe.

Kuhusu the Bill of Rights: hiyo ni muhimu sana.  Haki za binadhamu  za  kimsingi,  kwa  mfano  tumesema  katika  chini  ya  Bill  of

Rights, kila binadhamu ako na haki ya kuishi, hawawezi  kubadilisha  waseme  kuanzia  leo  kila  binadhamu  hana  haki  ya  kuishi

mpaka waende wakapige kura kwa watu.  Au kusema freedom  of  movement.  Mimi  kama  Mkenya  nina  haki  ya  kuenda  kila
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mahali bila kubeba screen card, niko na haki hiyo. Hawawezi kuenda kubadilisha waseme tuondoe hiyo, au I have the freedom

to own property anywhere in Kenya.  Hawawezi kukbadilisha hiyo bila kupata  kura ya wananchi.  Kwa hivyo utaona kua kuna

mambo  mengine  kama  vile  ya  citizenship  na  kuna  mambo  mengine  kama  vile  devolution,  kama  vile  tutaona  kuwa  mamlaka

badala  ya  kuwa  iko  Nairobi  peke  tumeigawanya  mpaka  hapa  Wajir.  Mtakua  na  madaraka  yenu  ya  kuamua  mambo  yenu

ambayo mnataka. Kama ni lami mnataka kuweka Wajir, approval sio lazima itoke Nairobi inatoka kwenye district headquaters,

mnaweka lami mnaondoa hiyo mchanga yote. 

Hizo sehemu zote Bunge haiwezi kubadilisha, hizo zote ni konyesha kuwa Katiba ni muhimu kuliko kitu kingine chochote.  Hata

kuliko Bunge, kuliko Raisi kuliko Judiciary hata kuliko sheria ambayo itapitishwa na Bunge. Nimejibu swali lako kijana nafikiri.

Haya. Another question on chapter1 please, mpe mic na tujaribu kuenda haraka haraka.

Abdi M.  Noor:   My name is Abdi M. Noor  and I would like to ask  you; You said that the MPs have that power  to amend

part  of the Constitution. But don’t you see  that the MPs will subject  the  Constitution  to  amendment  the  way  they  have  been

doing before. They have been making the secret amendment, which they always switch all the time. So if it is now the people’s

Constitution why do we have the MPs to answer this and yet you are saying this Constitution is the people’s choice. Thank you.

Com. Lethome:  Ndugu yetu anasema kwanini tuwapatie Mabunge nguvu ya kubadilisha Katiba na  hii  Katiba  ni  ya  watu  na

tumeona  ya  kuwa  wamekua  wakitumia  hayo  mamlaka  vibaya.  Kwanza  wacha  nikuulize  swali  moja,  Wabunge  yale  mambo

wanazungumza katika Bunge do they consult the people?

Audience: No.

Com. Lethome: Okay. Is there a code of conduct that the MPs are required to follow? Kuna sheria fulani ambao wanatakiwa

lazima  wafuata  hiyo  sheria  kwa  sasa  kulingana  na  sheria  ya  sasa?  Sasa  utaona  ya  kuwa  chini  ya  Katiba  hii  mapendekezo

ambayo tumeweka hapa ni kuwa kwanza kuna leadership code of conduct,  ambayo every MP and every leader  lazima afuate.

Kisha tukifika habari  ya Legislature habari  MPs utakuta wanaambiwa they have to consult their people  before doing anything.

Halafu pia wameambiwa, currently, if you have an erent  MP do you have a way of punishing him or  disciplining him? Nothing.

Umempatia kura ameenda miaka tano. Chini ya mapendekezo haya you can recall your MP. Kwa hivyo kumewekwa measures

ya kuhakikisha kuwa they will not do anything that is against the peoples  wish,  kuna  control  on  the  MPs.  Halafu  pia  utakuta

wamepewa sehemu chache sana ya kubadilisha the important part  they cannot amend those are  the measures.  But  if  you  feel

they are  not enough, if you feel they should not amend any part  of  the  Constitution  hii  ndio  nafasi  yako  useme  kuwa  hapana

sitaki wabadilishe sehemu yoyote. Our sister is recording na ana note down the new recomendations zitapelekwa huko zikiweza

kupita kwenye conference you will find them here  watakuwa  hawana  haki  ya  ku-amend  chochote  katika  Katiba.  Hawawezi

kukudara hata sindiyo? Haya.

Interjection: (inaudible) 
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Hillow Tarbach: Naitwa Councullor Hillow Tarbach swali langu ni hili; sasa  wewe umesema Wabunge hawawezi kubadilisha

sheria.

Interjection: speakers: Wanaweza, sema wanaweza.

Hillow  Tarbach:  Sehemu  fulani  ukisema  sasa  kama  election  mnasema  wananchi  wapige  kura  na  election  inapatikana  kwa

population. Tuseme kama North Eastern wanasumbuliwa na majambazi na mambo mengi.  Wakenya  wengine  sasa  wakisema

wacha  mpaka  ya  Somalia  tulete  mpaka  Garissa  na  election  ifanywe  kule  na  majority  ikichukuliwa  si  itakua  hasara.  Wacha

niongee kisomali. Waxa ladaxay melel qar  mpgalka  mabathali  karan  waxalada  wananchiga  ya fol  kudacay  ba ladaxay

waxan  kasoqabtey  mapakatha  camal.  Mapakathi  somalitha  quthuthka  somaliya  iyo  Kenya  udexeyso  xalakeno  Garis

election  hathii  lagadigo  rer  northeastern  ey  iskuracan  ila  garis  xalakeno  meshasna  wa  meshi  mpgalka  ey  kuxesheni

laxayen  maxayele  wa  populationki  Kenya  odan  anaga  wanalagabathanye  so  qasara  manoqoneyso  tas  xathan  rer

Kenya naxay.meshas barlamanka xalothayowax kasta dhadki wakilka nagaax.

Speakers: Nafikiri vile nimeelewa tuendele lakini mzee wetu anasema ma-MPs hawajapewa kila jukumu ya kubadilisha Katiba

hasa upande wa mpaka lazima ipatikane two third majority. Lakini  yeye  anawasiwasi  kuwa  kulingana  na  population  idadi  ya

watu wa Kenya sehemu ingine wako wengi kushinda ingine, kama watu wa North Eastern wako wachache.  Kama tutakuwa na

sehemu hiyo ya two third anahofu kutakuwa na shida.

Com. Lethome: Sasa kama nimefahamu swali lako vizuri nafikiri hapa pia. Haya ngoja kidogo. Hapa kuna swali muhimu sana,

its an interesting question ambayo imesema kuwa  kubadilisha  territory,  yaani  mipaka  ya  Kenya  haiwezi  kufanywa  na  Bunge,

lazima ipigiwe kura kwanza.  Sasa  ndio nasema  majority  je  wakipiga  hiyo  kura  kusema  mpaka  ya  North  Eastern  ibadilishwe

iletwe karibu si itawathuru wale watu wako hapa? Nafikiri that is something that should be noted tusitupe hilo swali.  Wengine

wanasema Commissioner tupa hiyo, situpi hiyo ni kitu muhimu iangaliwe. Lakini ukiangalia rights za kila mmoja lazima rights ya

ile community itakuwa affected under the Bill of Rightr na preamble,  vile inavyosema lazima iangaliwe. Nafikiri that is an issue

that needs to be  considered,  ni kitu muhimu sana Councillor ame-raise.  Lazima  iangaliwe,  kwa  sababu  wale  ambao  ni  wengi

wanaweza kupiga kura ambao itathuru wale ambao ni wachache. Kwa hivyo ni muhimu, na it has been written Councillor,  hata

sisi tunachukua hiyo pia.  Haya swali lingine? Wacha tumchukue Mohamed Siyat halafu  wewe,  Mohamed  Hassan.  Chapter  1

please.

Abdulkadir Hassan:  Im Abdulkadir Hassan one thing I want to know if the new Constitution can take care, we know like the

old Constitution whereby the Chiefs or  the DO can tell……..(inaudible)  whatever.  So now you see  that there is  a  place  we

cannot avoid.  For  instance like the police force,  maybe you have  a  grudge  with  a  police  office  then  he  arrests,  you  then  the

prosecutor  is  the  same  man  who  comes  from  the  police  force.  Now  whoever  takes  you  to  jail  is  a  police  man  and  in  the
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prosecution case they are the same. So when it comes to whatever only the judge can allow… so these people  they themselves

know. What I mean is now not unless we dis-power  them. The prosecutor.  ……(Inaudible)  not a government employee and

he is just  a  LLB  degree  hold,  he  dependents  on  his  own,  now  there  is  no  aurgument.  What  measures  can  you  take  in  that

circumstance to avoid those inconveniences your honour?   

Com. Lethome: Swali yako haihusiani na hiyo chapter  1 ina husiana na sehemu nyingine kuhusu Kenya police service na kazi

zile ambazo watafanya, kwa sababu kama sasa  ulivyo sema police ndio anaku-arrest  police ndio prosecutor  kortini,  au sivyo?

Na wote ni kitu kimoja mamlaka tumewaondolea sasa  mambo  ya  prosecution  itakuwa  chini  ya  another  Constitutional  office.

The office of the director of prosecution ndio atakua anafanya hiyo kazi sio polisi ndio atakuwa anafanya kazi,  ya prosecution.

Kwa hivyo ungengoja tu tukifika hapo nitakuzungumzia. Na  pia utaona kuwa under the Bill of Rights the  right  of  the  arrested

person utaona kuwa amepewa mamlaka makubwa sana. Halafu pia there is an office ambao imekua created  na hii kulingana na

maoni ya watu. Na nafikiri hata hapa Wajir watu walitoa hayo maoni. The need for an indepedent office, ofisi ambayo iko uhuru

ambapo mwananchi akiona amethulumiwa pengine na polisi,  Chief au mtu yoyote katika  Serikali  unaweza  kuenda  kulalamika

huko. Hapa tunaita public protector  mlinzi wa  wananchi  hatakua  amechaguliwa  na  President  au  na  mtu  mmoja  atakuwa  mtu

ambaye, an office ambaye imechaguliwa na Bunge enyewe, public protector  ambaye unaweza kuenda kulalamika kwake.  Na

nyingine ambayo inaitwa public defender  ambayo itakua ni mlinzi wa wananchi pia.  So you will have a lot of forum where you

can  go  and  complain  if  you  are  mishandled  by  anybody  or  anybody  misuses  powers  when  handling  wananchi.  Kwa  hivyo

utasubiri tu mpaka tuingie katika hiyo chapter, on chapter 1 please. Haya Sheikh.

Abdullahi:  Mimi ni Abdullahi. Mambo ya sovereign, nafikiri mtu kusema sovereign… …..(Inaudible)  justice is the backbone

for somebody sovereign mpaka mtu awe anahaki kamili. Sasa  nataka kuuliza justice ni mambo ya sheria,  kama  Wajir  huwezi

kusema mko na sovereign kwa sababu mtu anashikwa na anapelekwa huko kwa polisi na inasemekana magistrate ako Garissa,

mara ako Nairobi  leo hana nafasi na mtu bado  anangojea tu anaangaika kama siku thelatini sasa  kama hiyo  hatuwezi  kusema

sovereignty ya mtu imebainishwa vizuri. Hata kama hii sheria mpya itapitishwa na tutatumia sasa  Majistrate  ama mtu wa kortini

kama atakuwa kuhepa hepa hivi nafikiri hatuwezi kusema sovereignty imeangaliwa vizuri. Hiyo ni ya kwanza.

Ya pili, tuko na hapa chapter 1 mambo ya sovereignty ya binadhamu inangaliwa vizuri na tunashukuru lakini I hope, kwa sababu

hatuna na nafasi ya kusoma hii, I also hope the provision of that sovereignty not to be abused. Thank you.   

Com. Lethome:  Asante sana.  Ni kweli kama ulivyosema haki za watu zinathulumiwa hata hiyo sovereignity inakuwa hakuna.

Kwa mfano kama  mtu  ameshikwa  kama  suspect.  Lakini  utakuta  hapa  under  the  Bill  of  rights  kuna  the  right  of  personals  in

custody.  Just look at  article 70 Bill of  Rights  that  is  chapter  5.  Article  70  rights  of  persons  held  in  custody,  ukiangalia  hapa

utaona kuwa mtu ambaye ameshikwa na sheria kwa sababu bila sheria haufai kushikwa. Hakuna mtu anaweza akashikwa saa

hizi bila sheria. Kwa hivyo mtu yote ambaye anashikwa chini ya sheria anatakiwa haki zake za kimsingi lazima ziangaliwe; lazima

atumikiwe kama mwanadamu mwingine na ile human dignity yake lazima iangaliwe. Article 70 umepata ndugu yangu, just look

at article 70;  umeambiwa lazima afanyiwe muamala kama binadamu. Asiwe exploited na wale prisoners wengine ama na wale
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wafanyi  kazi  kama  vile  askari,  apewe  mahali  pa  kukaa  ammbapo  inafaa  binadhamu  kukaa,  kuna  mpaka  haki  ya  dini.  Kwa

mfano  kama  ni  Mislamu  apewe  nafasi  ya  kusali  mahali  ambapo  ni  safi  anaweza  kuenda  kusali.  Unaambiwa  hata  kama

amefungiwa  ana  haki  ya  kuweza  kuzungumza  na  mawakili  wake.  Na  ukiangalia  mbele  kabisa  katika  sehemu  zingine  utaona

kuwa ana haki lazima afikishwe mbele ya Hakimu within 48 hours sio ile 14 days ilikua inasemekana,  now it has been reduced

to 48 hours ama awachiliwe au  apelekwe  kortini.  Na  wakati  ameshikwa  apewe  haki  zake  zote.  Kwa  hivyo  hiyo  hiko  na  ni

kweli vile ulivyosema without justice  there  is  no  sovereignity.  Asante.  Fatuma,  wacha  tumsikize  dada  yetu  Fatuma  na  mama

halafu nataka kufanya equity.

Fatuma Yussuf: Bismillahi rahmani rahim, kwa jina naitwa Fatuma Yussuf I’m the Chairlady of organisation of the disabled

and I would like to ask one question to Commissioner.  My question is if a disabled person wants to see  one of the heads of a

department. What Im talking about is my district  whereby if a disabled wants to see  one of the heads of department  either the

DC or DO,  not the Commissioners actually any department.  It  has happened that the disabled person is not recognised,  as  a

disabled person waiting at the door  is not allowed to enter.  The secretaries  refuse to give their views and may be they are  not

considered in solving their problems. What can be done about it?

Com. Lethome:  The question should be what has been done? What have you recommended about it? Hiyo pia inarudi katika

Bill of Rights kwa sababu anauluza  hapa  kuhusu  watu  ambao  ni  walemavu.  Mara  nyingi,  kwa  sababu  vile  management  yetu

ilivyo Kenya utakuta mtu mlemavu hata akienda ofisi pengine ya PC, DO au mahali pengine popote  wanatharauliwa. Hawawezi

kuonekana pengine anaweza kuambiwa; “mwambie huyo karani hapo unataka kitu gani halafu wewe urudi”. Hata sio hiyo peke

yake, pengine anataka kumwona DC ama DO mahali ofisi yake iko hawezi kupita na wheel chair yake,  kama amevaa callipers

ama ako na crutches hawezi kufikia yeye. The office is not even accessible, ama sivyo? Its not even accessible.  Ndio tumesema

hiyo ni discrimination. Na  ukiangalia article  34  under  the  Bill  of  Rights  freedom  from  discrimination,  utakuta  hapo  tumesema

that,  the  state  shall  not  unfairly  discriminate  directly  or  indirectly  against  anyone  on  one  more  grounds  including  rape,  sex,

pregnancy, maritual status, ethnical,  social origin, colour,  age,  disability, religion, conscious,  culture,  language, believe, or  birth.

Hakuna mtu ambaye atabaguliwa. So you can use that to even go and sue the person who has stopped you from getting into the

office. Unasikia Fatuma, you can  use  that.  Na  ukienda  chini  ya  persons  with  disability,  there  is  a  section,  article  39  look  at

article 39 I cannot talk about  pages because  we might be  having different document but article 39;  Persons  with disability are

entitled to enjoy all the rights and freedom stated out in this Bill of Rights and to parcitipate fully in society as  they are  able.  That

is  another  section  unaweza  kumwambia  Bwana  DC,  Bwana  DO  you  are  in  breach  of  that  section  of  that  article  of  the

Constitution. Ukiangalia pia D under the same sub-article  1,  unaona D inasema: ensure access  to all places including the DOs

office including State  House to public transport  and  to  information  and  communication  to  persons  with  disability  sufficient  to

overcome physical and other barriers  to access.  You must have access  or  even  you  can  go  to  court  and  ask  the  DO  to  be

brought to court  because  of the breach of  that  section  of  the  Constitution.  Fatuma  umerithika.  Ngoja  tumsikize  Ebla  ako  na

swali hapa halafu mzee.
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Speaker: My name is.

 

Interjection: speaker: Chapter 1, please.

Com. Lethome: From chapter haya endelea.

Fatuma Mohamed: I don’t have from chapter 1.

Com. Lethome: Ask, uliza tu.

Fatuma Mohamed: My name is Fatuma Sheikh Mohamed Constitution Review Compention Women representative for Wajir

district.  My question is on new legal system about  the Khadi,  here  we  have  the  district  Khadis  court,  and  traditional  Khadis

court  and  we  also  have  the  Khadis  court  of  Appeal.  My  question  is,  also  you  mentioned  that  women  should  be  there.

Islamically women are not allowed may be to be Khadis or to sit where the Khadis are. So I don’t see  why we should sit there

and you have already mentioned in the new Constitution. So that is the question I wanted to ask. 

Com. Lethome:  Okay.  Although that is not chapter  1 but Im going to answer it,  it will be  coming.  Nobody  has  recommend

that we want women Khadis. In fact in the commission we have Muslims who said no we cannot allow a woman to be a Khadi,

not us but the religion does not allow. But an assistant not Assistant Khadi, an assistant  to the Khadi to be  a Muslim woman to

assist the Muslim women going to the Khadis court.  Not  necessarily to sit with the Khadi but to sit there at  the office to assist

the  Muslim  women.  The  reason  or  the  logic  behind  that,  sababu  ya  kuweka  mwanamke  akae  kwa  mahakama  ya  Khadi

kusaidiana na Khadi ni kwa sababu: imesemekana kuna baathi ya mambo ambao mwanamke anataka kueleza Khadi lakini kwa

sababu ya adabu ya Kiislamu hawezi kuzungumza hiyo maneno. Na kortini ili upewe haki zako lazima ueleze, mnajua kortini na

hospitali  ni  mahali  mbili  ambao  hakuna  siri  unaeleza  kila  kitu  na  ili  daktari  akutibu  lazima  utoe  nguo  zote  uonyeshe  mahali

inakuuma,  ama  mahali,  yote  inakuuma  lazima  ueleze  daktari  ni  mahali  fulani  inauma  hauwezi  kusema  ile  mahali  ile  mahali

utamwambia ni hapa ama sivyo? Na kortini pia hiko namna hiyo hauwezi kusema si unajua hata wewe Khadi unajua ile maneno

atakuuliza maneno gani, ama sivyo? Sasa tumesema adabu ya Kiislamu kuna baathi ya mambo ambao mwanamke kwa sababu

ya haya yake hawezi kusema mbele ya mwanamume itabidi aeleze mwanamke mwenzake.  Ndio tukasema tuwe na mwanamke

pale,  tumependekeza tu kuwe na  mwanamke  pale  ambaye  dada  zetu,  mama  zetu  wanaweza  kuenda  kumzungumzia  kusema

mimi nimekuja shida yangu ni khatha, khatha ile maneno unajua hivi na hivi ili yeye aweze kufikisha kwa Khadi.  Mkiona hivyo ni

sawa itabaki mkiona kinamama mnataka kuelezea Khadi mwenyewe hakuna shida itaondoka.  Lakini  we  did  not  recommend

awe Khadi ama Assistant Khadi.  No,  ni  wa  kusaidia  kina  mama  wa  Kiislamu  pale  kortini.   Hapana  msiseme  nyinyi,  wacha

waseme wao kina mama, you have understood now. Now what do you think after that? Do you change?

Fatuma Mohamed:  In my opinion the way I find it,  most of  these  problems  are  between  men  and  women.  If  a  man  has  a
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representative there and he can just say his problems especially divorce, inheritance which is between men and women and this

is all problems,  which are,  there also women are  party to those  problems.  So  the  way  I  see  it,  is  we  should  have  a  woman

represenatative there so that we women we can take  our problems and we can say whatsoever  problem with us we have that

woman there.  Because some of the things we cannot say to a man but it is very easy for us maybe to talk to another  woman

who is just a fellow woman like me. So I think that we should have a representative there.

Com.  Lethome:  Haya  asante,  point  taken,  nyinyi  msizungumze  hiyo  ni  kina  mama.  Haya  chapter  1,  please  haya  KNUT

secretary.

Mahat S. Ahmed: Mimi naitwa Mahat  Sheihk Ahmed I’m the Sectretary  Wajir  branch KNUT.  I want to take  an issue with

chapter 1 article 5 sub-sections C.  The verse that talks about the laws of Kenya. I want to take issues with this customary law,

especially when it comes to people who kill one another. Here people  are  Muslim there is the Constitution, there is Islamic law

pertaining to murder and then there is this customary law. Sana sana watu wa hapa wakiuana wanaenda kwa ile ya customary

hawaendi  kwa  ile  ya  Constitution  na  hawaendi  kwa  ile  ya  Waislamu.  Na  kwa  ajili  ya  customary  varient  ya  kulipa  damu,

kuuwana hapa imekuwa shida. Kwa sababu mtu akiua mwingine kimila ya Kisomali unalipa ngamia mia moja kwa wanaume na

hamsini kwa mwanamke, na hiyo ngamia inakuwa shared.  Watu wanafanya harambee kulipa hiyo  damu  na  kwa  sababu  hiyo

kuuana imekuwa rahisi hapa.  Kwa hivyo mimi napendekeza hiyo maneno ya customary law isiwekwe kwa  Katiba  mpya.  Na

iwe tu Constitution na either ya Kiislamu ama Wakristo. Asante.  

Com.  Lethome:  Hapa  sababu  ya  kuweka  hii  African  customary  law  infact  sio  katika  mambo  ya  criminal  matters  ama

commercial transactions it is the personal  laws. Mara  nyingi hapa ni  kwa  sababu  ya  urithi,  mambo  ya  ndoa  yaani  kuoana  na

mambo ya talaka. Kwa “ ayeyo iska amus” ngojeeni, wanasema unalipa ngamia mia moja na ukukata kulipa watafanya nini?

Speakers: …….(inaudible)

Com. Lethome:  Wanasema nini? Clashes  inaanza,  utakuta  hapa  everything  that  is  done  is  not  under  the  law.  Hata  hiyo  ya

kulipa ngamia mia moja its not even under the law it is not even recognise by the law. Kwa hivyo hapa utakuta hiyo ni criminal

offence and in Kenya any criminal offense has to be  subjected to the statutory law, the pinal code  of Kenya.  Kwa hivyo hiyo

wanafanya ni kinyume na sheria. Lakini hapa mila ya Kiafrika sana inazungumzia habari  ya personal  matters,  kama vile mambo

ya kuoa mambo ya family na mambo mengine, kwa sababu mila lazima ibaki.  Mimi nitakubaliana na wewe kitu kimoja tu hapa

hivi, we should not leave it without a limit, iandikwe hapa on personal matters ama family matters tuseme African customary law

on family matters.  Lakini kuondoa kabisa mila nafikiri italeta shida.  Kwa sababu mila zetu ni  sheria  zetu.  Angalia  kwa  mfano:

english  law  inaitwaje?  English  common  law,  mtu  yote  ambaye  amesoma  sheria  atakuambia  hizo  ni  mila  za  Wazungu,  na

imetokana na mila ya Kizungu kwani sisi hatuna mila zetu?  Utakuta mpaka sheria ya Kiislamu inakubali mila to some extend,

ambayo haivunji sheria ya Kiislamu iankubali. Kwa hivyo hatuwezu kuondoa hiyo kabisa lakini iwe limited isiwe inavuka mipaka
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kama hiyo ya kuuana na mambo mengine, criminal matters have to be  handled under the statutory  law  that  is  the  pinal  code.

Okay just a minute give your name and suggestion. Ana mapendekezo.

Yussuf Adan: I’m Yussuf Adan, mimi naitwa Yussuf Adan,  pia mimi ni Muslamu kama wale wengine hapa.  Lakini ninaonelea

kuwa kama sisi Waislamu lazima tupeane mapendekezo yetu katika nchi ya Kenya na ni lazima tufuatilie vile  dini  ya  Kiislamu

inatueleza, lakini si kuchukua sehemu za Korani na kutupa zingine kama ile sheria ambayo imetengenezwa na binadhamu. Hii ni

sheria ya  Kiislamu  na  ni  ya  Mwenyezi  Mungu,  na  ni  lazima  either  tuwache  tufuatilie  ile  mila  ya  wale  Wakenya  wenngine  au

tufuate ile mila ya Kiislamu. Kuna sunna ya Mtume (p.b.u.h) tufuate hivyo.

Interjection: Com: Lethome: Pendekeza, una pendekeza nini?

Yussuf Adan: Tusichukue sehemu za dini na zingine ziandikwe kwa hivyo either tutoe yote ama tuwache yote.

Com: Lethome:  Kwa hiyo chini ya hii Katiba umepednekeza personal  laws za Kiislamu zichukuliwe, hatukupata  zote  ngoja.

Unapendekeza nini sasa ile Khadis court na nini unapendekeza nini? 

Yussuf Adan: Mimi napendekeza,  tuchukue sheria za  Kiislamu  kikamilifu  hata  kama  ni  kuua  tuue,  kukata  mkono  hiyo  ndio

sheria ya Kiislamu.

Com: Lethome: Asante, haya ni mapendekezo mazuri sana sio mara ya kwanza tumesikia hiyo na ni kweli,  tunaambiwa katika

Qurani “afathuminuna  bibacthil  kitabii  watakfiruna  bibathii”  ama sivyo? Mnaamini baathi ya Kitabu na mnaacha  zingine,

kwa hivyo mapendekezo yake ni kuwa tufanye takbith ya sheria ya Kiislamu sehemu zile za Kiislamu ama Kenya mzima? 

Speaker: Kama wewe ni Mislamu.

Com:  Lethome:  Kama  wewe  ni  Mwiislamu.  Haya  ni  mapendekezo  ambayo  tutaichukua.  Lakini  sasa  tumepeta  kidogo  ya

Khadis court peke yake kuhusu mambo ya nikah, salat na urithi unaonaje tutupe hiyo ama tushikilie?

Yussuf Adan: Kama hatutachukua hiyo ingine ya kuuana,  tuachane  na  hiyo  ingine  pia  hiyo  ni  kidogo  sana.  Hakuna  haja  ya

kuchukua  sehemu  ya  dini  na  kuwacha  zingine,  these  already  are  natural  …………(inaudible)  which  must  be  followed  or

involved. 

Com: Lethome: Haya, hiyo ni maoni yake tunashukuru. Yaani una mkate nusu afathali kupata  mzima na ukukosa mzima hata

hiyo nusu unaitupa. Mapendekezo yake haya asante. Any other question on chapter 1. Chapter 1 please.
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Speaker:  Bwana  Chairman,  Bwana  Commissioner  sijue  hii  jina  ya  Chairman  ina  sumbua  Bwana  Commissioner  Sir,  yangu

inahusu mambo ya chapter1 hasa inahusu mambo ya Bunge wabadilishe sheria au kitu kama hiyo. Bunge, hii sehemu ya kupatia

Bunge na kusema wabadilishe sheria sababu tumekua na Bunge zamani na tukipatia kidogo tunajua mtu akiinngia hiyo Bunge ni

wajanja watabadilisha mambo mengi. Inafaa kwa mfano: Bunge wakati huu ambao Kenya iko uchumi na mambo yote imeenda

chini, Bunge wamejiongezea mishahara mikubwa  kuliko  sehemu  zingine  na  hata  upande  ya  wale  watu  wako  chini  yao  kama

wafanyikazi. Kama walimu, sasa  watoto  hawasomeshwi na tuko na shida kubwa na hiyo shida imeletwa  na  Bunge.  Kwa  nini

Bunge  wamejiongezea  kama  Serikali  haina  pesa?  Kwa  hivyo  mambo  ya  kusema  Bunge  wapewe  nafasi,  hakuna  mambo  ya

Bunge  kubadilishia  sheria,  au  kupatiwa  nafasi.  Sheria  ibadilishwe  na  wananchi.  Na  wananchi  vile  wametengeneza  kama  ni

kubadilisha, irudishwe kwa wananchi ndio wabadilishe. Yangu ni hayo.       

Com:  Lethome:  Haya  asante  sana,  hiyo  ilikua  chapter……….(inaudible)  chapter  nyingine,  mambo  ya  Bunge.  Lakini

kukujibu  tu  nitakuambia  kuwa  uwezo  ya  Wabunge  imekatwa  sana,  moja  katika  hiyo  ambayo  imekatwa  ni  ya  kujiongezea

mshahara. Article 121 inakuambia kuwa kutakuwa na Remuneration and Salaries Commission, kutakuwa na Tume ya kuweka

mishahara.  Hakuna  mtu  binadhamu  ambaye  anaweza  wewe  unataka  chakula  kiasi  gani?  Si  utajiwekea  mingi.  Kuna  mtu

atajiwekea kidogo? Kila binadhamu ni hunguri.   Kila  binadhamu  anatamaa,  ama  sivyo?  imeondolewa  hiyo  Sheikh  usiwe  na

wasi wasi. Nafikiri tutaendelea kwa chapter 2, haya wewe Bwana.

Speaker: Bismillahi, nafikiri lazima mfahamu kuwa tuko na chapter  zaidi ya kumi na tisa precisely tuko na ishirini. Kwa hivyo

sasa inaelekea saa  sita kuna wakati,  lazima tuende  tukasali,  na  bado  tuko  chapter  ya  kwanza  na  inaonekana  chapter  zingine

tumezishika. Kwa hivyo wacha tuendelee kwa chapter2,3 na kama tuko kwa chapter 2 swali iwe kwa 2 na kama ni 3 swali iwe

kwa 3 tafadhali.

Speaker:  Mine is just a suggestion and I feel that maybe if everybody asks a question on particular chapters  we would not be

able to even reach chapter 5 by the end of the day. So Im just suggesting maybe if we can tell every individual to come here and

present  what  they  are  concerned  with  and  then  Commissioner  suggests.  Commissioner  suggests  and  claster  these  things

according to chapters. That will be a good way of doing it and we were doing it during the hearing I think that is a better way.

Com:  Lethome:  Sikiza,  anamapendekezo  fulani  anasema  badala  ya  sisi  kuenda  hivi  tunaenda  kila  mmoja  ile  kitu  ambacho

hinamsumbua hata kama ni sehemu yoyote ya Katiba,  wewe kuja uuliza hapa.  Halafu nitakuambia hiko sehemu gani ya Katiba

ama kama imewachwa nje ama kama iko. Mnaonaje haya mapendekezo? 

Audience:……………..(inaudible)

Com: Lethome: Is that okay? Any concern you raise it, haya. Kwanza tuchukue, lets take the first 10 people we see  how they

are concerned.
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Mohamed Omar:  Nafikiri tumechukua hiyo maoni ya Bwana Jelle. Tuko na representative ya disabled,  kuna Gedow ambaye

ni blind, tuwapatie hawa nafasi ya kwanza na kina mama nafasi  ya  pili,  kwa  hivyo  kuna  Fatuma  Yussuf  ambaye  pia  anataka

kutetea haki ya walemavu, Ebla Osma pia ako hapa. Kuna Chairman wa Kulmiye pastoralisation Chairman Omar Jibril pia ako

hapa, ama ameenda? Kuna proffessional group kina Hashim, Mohamed Delmoge, pia tunaweza kusema tuwapatie nafasi.  Na

kuna youth group, kwa hivyo lazima wao pia tuwapatie nafasi. Kuna wengine wanawakilisha commerce and industry kina Harbi

Osman  pia  wako  hapa.  Local  Authority,  ma-Councillors  tunawapatia  nafasi,  L  opinion  leaders  tunapatia  wao  nafasi,  kuna

Political  Parties  Mohamed  Noor  Hussein,  teachers  everybody.  Kwa  hivyo  tuseme  tuanze  na  blind.  Tumpe  nafasi  Gedow,

Gedow.

Gedow Ali Moge:   Mimi naitwa Gedow Ali, nakaa huko catholic katika special  school Wajir.  Mimi nina handle  watoto  tisa

vipofu. Na kati ya hao watoto wa tisa kuna watatu wako katika upper  primary ambao mimi mwenyewe nili-initiate from 1993,

mpaka sahizi mmoja anaelekea standard eight. Sasa  katika  mambo  ya  blind  sija  sikia  mambo  mengi  ya  Constitution  ikisema

something about  the blind. Lakini nilisikia ikisema  about  disabled.  So  I  don’t  know  what  the  Constitution  does  for  the  blind

people, especially to the children. I have never heard of anything concerning the children.

Secondly,  I  have  never  heard  of  anything  concerning  the  education  of  blind,  sijasikia  chochote.  Although  the  main  thing

nimefurahia ni braille hiyo ndio kitu I was happy about. In our school we have inntergration and in this intergration there is a lot

of negative attitude towards it,  nobody is supporting it,  nobody is aware  about  the intergration for the blind in Wajir.  Even the

public sectors, lets say the Heads of the departments they are not aware of it.  So  now I would be very happy if the disabled in

general together with the blind their education especially is considered in the Constitution. Also in health sector  we should have

a representative for the disabled, at least also in the offices when we attend the offices kama tunaenda kwa office ya DEO…

Inteerjection:  Com: Lethome:  Let me  interrupt  you,  you  know  now  you  are  giving  your  views  and  we  are  not  collecting

views now. Raise the concern and then I will tell you whether it has been addressed  please.  Just  raise the concern and ask me

has this concern been addressed and then I will tell you where it has been addressed if not we shall address  them now, it is like

now we are having another session of collecting views please.

Gedow Ali Moge:  Okay. So now my concern is really involved in the decision of the blind especially in North Eastern.

Com: Lethome: Okay, thank you very much. Let me answer them very quickly, anazungumzia habari ya watu ambao ni vipofu

Gedow is blindness a disability or not? 

 

Gedow Ali Moge:  Yes it’s a disability.

Com: Lethome: So when you are asking persons with disabilities watu ambao wana vilema ina include wote kabisa so you are

also included under disability. Nafikiri Fatuma will understand that.  The term used  Internationally  to  address  all  disabilities,  ni
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kusema persons  with disabilities ina-include wote kabisa ambao ni physical,  mental, hearing, blindness  na  nini  wote  tunawaita

persons  with  disability.  So  the  article  addressing  persons  with  disability  includes  the  blind  also.  Unless  you  want  to  tell  me

blindness is not a disability, if it is a disability your also included under that. 

On  children  go  to  article  37  those  who  have  the  document.  Article  37  specifically  ina-address  haki  za  watoto  na

tunapozungumzia habari za watoto it includes children with disability. About education,  are  you there? No he doesn’t have that

document lakini Fatuma has the document but that is not  a  draft  I  know  it.  Ukiangalia  article  37  Fatuma,  children  article  39

persons with disability, it addresses  that issue aricle 58 on education,  when we talk about  education it means everybody,  kwa

sababu  there  is  an  article  on  non-discrimination  34,  article  34  nobody  should  be  discriminated  against.  Hii  mambo  ya

intergration comes under that. So all these issues have been intergrated. Is it only that question?

Speaker: …(inaudible) 

Abdi rashid: My name is Abdirashid,  one of the  officials  for  disabled,  so  our  ………..(Inaudible)  One  of  the  questions  is

concerned about Bill of Rights in disability. A person with disability must be considered politically that is there must be a seat  for

the post of MP and also for the Councillors, that post is eliminated in the new draft.

Interjection: Speaker: Weka mic mbali kidogo.

Abdi rashid:  Okay. So I have said let me repeat  again I have said on the side of disability, a persons  with disability must be

considered politically, that is it has been eliminated in the new draft. So I’m requesting it to be put on the side of MP and for the

civic that is County Council. So it has been eliminated.

Secondly,  persons  with disability those ones who are  working  must  be  given  free  tax.  Their  salaries  should  be  tax-free.  The

government should not charge tax on their salaries. 

Then I have the third one that is if you notice. So the third point in the Constitution should also address a special  ministry dealing

with disabled issues, which should be created by the government. 

The forth point is, persons with disability also should be given bursary.  For  disabled children bursary has also been eliminated.

So we see it is biased.

The last point is on each ministry should preserve a speacial force for the persons  with disabilities: A ministry should be created

for  those  people  with  disability,  and  it  has  also  been  eliminated.  Those  are  what  people  would  like  to  present  to  you  Mr.

Commissioner. Thank you.

Com: Lethome:  Okay thank you, those are  views that  you  are  giving  if  you  look  at  article  39.  Article  39  here  talks  about

persons with disabilities  are  entitled  to  enjoy  all  the  rights  and  freedom  stated  out  in  the  Bill  of  Rights  and  that  includes  the

freedom  to  associate,  freedom  of  expression  and  to  participate  as  fully  into  society  as  they  are  able  which  includes  also
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participating in decision making organ like Parliament. And that is why you look under the legislature under Parliament you find

that the language to be used in Parliament should be English, Kiswahili, Braille and sign language. Who is going to use braille in

Parliament? A person with diablity, sign language a person with disability. One thing you should know is  that  the  Constitution

cannot  come  up  with  all  the  details.  The  Constitution  outlines  broad  principles.  Halafu  the  detail  will  come  in  an  Act  of

Parliament. And we  have  said  here  if  you  look  at  chapter  1  there  is  a  place  where  we  have  said  that  within  two  years  the

government and Parliament should enact laws in conformity with the Constitution.

 So we expect,  once this Constitution, sorry kwa wale  hawafahamu  Kizungu,  tunatarajia  kuwa  ikifikia  miaka  miwili  kuwe  na

sheria Bunge ambayo itatekeleza hayo mambo yote  unasema  kwa  sababu  details  haziwezi  kukuja  hapa  lakini  all  your  points

have been noted kuhusu wizara kuwe na wizara ya watu ambao wako na disability  although  mimi nafikiri  tume-discuss  kama

Commission. That we dont marginalize them futher, we want to intergrate them. Persons  with disability tunataka wawe pamoja

na watu wengine, kusiwe na wizara yao hata watu waanze kusema unaenda wapi kwa ile Idara ya watu walemavu. We want to

intergrate them lakini wawe na representative,  because  we want them to be intergrated in the society.  Ni kama hii  mambo  ya

kusema watoto wakasomeshewe katika skuli special.  Now the International way of doing things is you intergrate them so that

they feel part  of the society.  Si akipitia mahali mtu ambaye ni disabled anakua marginalised na watu wengine he or  she should

grow up with other persons  who have no disability. Kwa hivyo as  ministry we have considered that  as  Commission  we  have

dicussed that. Lakini tukasema the best way is they should not be  discriminated they should be intergrated,  they should have a

representative to speak  for them.  But  your  points  have  been  noted  all  of  them  have  been  noted.  Lets  allow  somebody  else

please. Fatuma. 

Fatuma Yussuf:  Thank you, my name is Fatuma. What I want to talk about  is 3rd  December should be observed as  National

Day for the disabled just like Uhuru Day, Madaraka Day and 3rd Dcember to be recognised as World Disabled Day.  

Com: Lethome: Haya that point taken.

Fatuma Yussuf:   The other thing is as  disabled woman I have two problems; the  first  thing  as  a  woman  and  the  second  as

disabled. In Somali if a person is disabled they believe it is a curse from God. So we want to improve the side of Somali and the

people in the society about the disabled that it is not a curse from God. 

And the other thing is, there should be a day for disabled to vote and it should be one special day for the disabled to vote alone

because they can be hurt they can get a problem, whereby there is no recognition in North Eastern Province I will appreciate

that too.

The other thing: is there should be a new method for fingerprint for the disabled, because there are some who don’t have fingers

if they  want  to  look  for  a  identity  what  will  they  do?  There  should  be  a  new  method  for  the  disabled  because  some  have

problems with their fingers. Thank you.
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Com: Lethome:  Thank you Fatuma, all those things infact have been taken care of under the code of non-discrimination. Also

accessibility and participation fully in the society; all things have been addressed. But the details can be legislated and Parliament

should come up with a Legislation to take  care  of all those details.  All the points have  been  taken.  Okay  on  disability  please

kuna huyu halafu we are still on persons with disability.

Adan:  Asante  sana,  mimi naitwa  Adan  na  ni  mlemavu.  Maoni  yangu  mimi sasa  nataka  kusema  watu  walemavu  wote  kwa

sababu  sisi  kama  walemavu  tumefukuzwa  hapa  Wajir.  Kwa  sababu  sisi  hatukimbi  tunatembea  na  mkona  na  unaona  vile  hii

mchanga  ya  Wajir  vile  inakaa.  Tukifanyiwa  vibaya  tukija  kwa  DC  hauwezi  kumwona,  kwa  sababu  yule  mtu  amekufanyia

makosa ndio anaeleza huyu asikuje kwako. Na wewe unakaa mpaka saa kumi na mbili kwa ofisi ya DC, na unaona vile unakaa

hauwezi  kurudi  nyumbani  yaani  bila  gari.  Unatembea  na  mguu  na  mkono  mpaka  unachomeka  ndio  unafika  nyumbani.  Tena

kama wewe ni mlemavu ukipata pahali padogo pa kuishi kuna wengine wanakuvamia, wana sema hapo sio kwako na hauwezi

kukaa hapa uende kabisa. Unaenda wapi sasa, wewe mwenyewe ni mlemavu na una watoto karibu dunia nzima na hakuna pale

wewe unakaa. Sasa unaona hapa kama Wajir  sisi tumeumia kabisa kama walemavu. Na  hatujulikani hapa Wajir  hata ukieleza

mtu shida yako hakuna mtu ana sikiza. Kwa hivyo ujue namna hiyo kama wewe ni mtu ya Katiba.

 Com:  Lethome:  Hiyo  yote  hiyo  swali  nafikiri  alikua  anauliza  Fatuma  na  tukajibu.  Lakini  hiyo  yote  utakuta  kuwa  ni  haki

ambayo umepewa usibaguliwe, ama sivyo? Hautaki kubaguliwa kama Mkenya. Hiyo iko chini ya kifungo namba thelatini na nne

umeambiwa kuwa Serikali isibague mtu yoyote kwa sababu yeye ni mwanamke au mwanamume au kwa sababu ni mlemavu na

sio mlemavu.  Kwa  hivyo  Katiba  mpya  imeangalia.  Sasa  ni  juu  ya  Serikali  chini  ya  Katiba  mpya  itenngeneze  sheria  ambayo

itahakikisha kuwa hakuna mtu ananyanyaswa kwa sababu yeye ni mlemavu lakini Katiba imeeleza hivo, kifungo namba thelatini

na nne. Na  kuhusu haki yako ya kuwa na mali pia imeelezwa kuwa kila Mkenya ana haki ya kumiliki  mali  na  Serikali  iko  na

kumshtaki. Tumeweka hapa ofisi ambayo unaweza kulalamika kuwa umebaguliwa  au  mtu  fulani  hataki  kukusikiza  kwa  hivyo

kuna sehemu nyingi  ambayo  imeangalia  hayo  malalamishi  yako.  Haya  tu  mwangalie  Mohamed  halafu  tuingie  katika  makundi

mengine sasa. Kina mama, baada ya hawa ni kina mama.

Abdullahi Hassan: Mimi ni Abdullahi Hassan. Ya kwanza mimi naanza na I have a concern about  political parties  mambo ya

disabled  wacha  iwe  nyuma  kawa  sababu  my  friends  have  talked  about  it  for  long  time  so  wacha  ikae  nyuma.  Sasa

inasemekana, kuna wakati moja watu wamependekeza political parties should be funded by the consolidated funds. Lakini mimi

my concern, is that one might drain the economy further and at  the same time that might be  overtaken by personal  greed.  Kwa

hivyo kama political party moja inataka kuingia siasa aweke let it dig deep into its own pocket na ijisimamie. 

Ya pili, ni mambo ya legislature: kwanza ningesema the current National Assembly of 210  Members should be retained,  lakini

Wabunge ambao watachaguliwa, my concern is: MPs that might be elected may not be ones of high moral integrity. Lakini MPs

wawe ones with very high moral integrity wawe professional from recognised Kenya schools and colleges but  not  necessarily

degree holders as  said by others.  Because tukiingia hiyo maneno ya degree holder,  a small number  of  Kenyans  might  have  a

degree. So una-deny voters ambao ni 90% who are not degree holders their chance of electing their choice.
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Ya pili, mimi na sema MPs should not also  be  recalled.  I  also  have  a  concern  about  that,  why?  Because  that  may  promote

clanism and unnecessary feuds between relatives, citizens and section. The other thing is it might create very funny suspicion and

encourage witch hunting. Kwa hivyo mimi nimeona miaka tano sio kitu  kubwa  sana  Wabunge  wakichaguliwa  wacha  kwanza

voters aendelee ku-get  development record  yake na miaka tano ikifika basi  anaondelewa tu. Lakini mambo ya  kusema  recall

labda  graph  ya  siasa  mara  huenda  juu  na  mara  inaenda  chini.  Sasa  Mbunge  fulani  graph  yake  ikienda  chini  hawo  wengine

wanaweza  kupata  fursa  ya  kutumia  hii  maneno  ya  ku-recall  na  hiyo  italeta  balaa  nyingi.  There  will  be  a  lot  of  insecurity  as

pertains that.

 My other concerned is: Parliament has I think that has been taken care of. Parliament should not give powers  to one person to

dissolve it. Parliamentary Service Commission I think wapatiwe nguvu kwa mambo ya remuneration na kitu kama hiyo.

Ingine ni Executive, President should sometimes hire and fire lakini with consultation with the Parliament.  Lakini kama President

anataka ku-appoint mtu fulani…… 

Interjection: Com. Lethome:  You know you are giving views you know its like you are giving me views now.

Abdullahi Hassan: It’s a concern.

Com. Lethome:  Just a minute the way you should have put is this; accodeing to the views of the people  Parliament should not

be dissolved by one person what recommendations have you made in the new draft?  According to the concrns of the people

Parliamentarians should not decide their own remunerations, what have you decided? Accodeing to the concerns of the people

parties should not be funded……

Abdullahi Hassan:  So the Parliament should not be  dissolved by one person  but  there  should  be  a  Parliamentary  timetable

that will dissolve itself. So that is my recommendation.

Com. Lethome:  Your giving views now. You know we are going back now.

Abdullahi Hassan:  No,  its not going back  some of us we are  very much concerned with some of  the  things  that  have  been

going on.

Com. Lethome:  That’s why I’m hear that’s why I want you to raise the concern and ask me has that been addressed?

Abdullahi Hassan: Yes, you will answer that after I finish. Sasa mambo ya disability ya mwisho ambaye amenipatia hii fursa,  I

m saying disabled persons  working in civil service,  nataka mimi wapewe special  promotion na wawe  na  nafasi  katika  Bunge,

nominated posts and in the civic. And there should also be census for disabled in Kenya ili Serikali wawe na mpango maalum na
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wajue walemavu ni wangapi katika Kenya. Asante.  

Com. Lethome:   Haya asante  sana,  you  know  mambo  mengine  ambao  umeuliza    si  ya  Constitution  kama  hii  ya  kuwa  na

census ama nini hiyo itakua katika Act persons with disability Act it will go into that. Wacha nichukue mapendekezo yako now I

’m a going to continue today or not please allow me, please. Tumesema umeuliza hapa Legislature kuwa watu wabaki  wale mia

mbili na kumi, tumebekisha hao mia mbili na kumi katika mapendekezo yetu hapa.  Lakini tume-recommend kuwe na wengine

nominated ambao ni tisaini na kuwe na Bunge mbili that is what we have recommended here under the new Constitution. Hawa

tisaini ni kwa sababu ya kuangalia sehemu ambazo pengine hazikua zimewakilishwa vizuri lakini haya ni mapendekezo  yako  it

will be noted also. Lakini we have argued about it.

 Na kuna hii kitu ya high moral intergrity, you realise that under some of the articles here under Political Parties  under Parliament

tumependekeza kuwe na leadership code  of conduct.  Hiyo leadership ya code  of conduct  na pia chini ya qualification to be  a

Member of Parliament one of them is that mtu lazima awe na high moral standard.  Sasa  it is upon kutakua na Commission pia

ya kuchunguza kama Mbunge ana high moral standard ama hana.  Kutakuwa na Tume ambayo itachunguza hayo.  Sasa  ni  juu

yawo  kuangalia  ana  satisfy  hiyo  code  of  conduct  ama  hapana.  Kwa  hivyo  tumeweka  hiyo.  Na  kusema  wawe  professional,

yaani  MPs  wawe  professional  points  taken  although  we  did  not  address  it  in  here.  Tumesema  tu  wawe  form  four  wasiwe

degree holder, wawe form four ambaye amepita. Wajua unaweza kua form four kama Mwahima lakini haukupita.  You just sat

for the exams lakini haukupita lakini awe form four na amepita.  Lakini ukiangalia maoni  ya  watu  wengi  walikua  wamesema  a

degree holder. Lakini after considering so many factors  tumesema awe form four amepita na awe anajua lugha ya Kiswahili na

Kizungu.  Na  kama  hajui  hizo  mbili  kwa  sababu  pengine  ya  ulemavu  awe  anajua  braille  ama  sign  language,  pia  atakuwa

anachukuliwa. If you look at the qualifications for Members of Parliament under Parliament you will see that.

Kuhusu  ku-recall,  we  have  recommended  that  MPs  should  be  recalled.  There  should  be  that  clause  for  recalling  an  MP.

Ukiangalia the article,  ngoja,  ngoja iko ivo utaangalia. We argued tukasema,  kwa  mfano:  mimi na  Mohamed  tumepigania  kiti

cha  Ubunge  cha  Wajir  East,  ameshinda  unafikiri  mimi  nitafurahi?  Nitafurahia  na  wafuasi  wangu  watafurahia?  Kwa  hivyo

tutafanya bidii tuanze kusema si Katiba imesema tuna haki ya kumtoa huyu kumwitisha hapa,  nitaanza kuzunguka sasa  kutafuta

sababu ya kumtoa, ama sivyo? 

Kwa  hivyo  sheria  pia  imeangalia  hiyo.  Even  us  we  are  not  blind  to  that  part,  tumesema  kutakua  na  witch  hunting,  tutaanza

kuchimbana. Kwa hivyo tumeweka sharti.  Ukiangalia chini ya hiyo article imesema hivi: ikiwa unataka kumtoa MP wenu kwa

sababu mnaona hafanyi kazi vizuri, ana miss Parliament sana, haji kutembelea electrorate. Kwanza lazima kuwe na petiion to the

Speaker  of  the  National  Assembly.  Na  hiyo  petition  has  to  be  supported  by  1000  people,  lazima  iwe  supported  na  1000

people.  Na  wale  watu  ambao  wanaku-support  sio  watu  wa  sehemu  yako  peke  yako  na  sehemu  zingine  pia  katika  ila

Constituency, ndio mumweze kumtoa.  Kwa hivyo kumewekwa masharti fulani lazima utimize. Halafu Speaker  itafanya tribunal

iende  ikachunguze  ni  kweli  vile  unavyo  sema  ama  si  kweli.  Ndio  yule  MP  kiti  chake  kitakua  declared  vacant.  Kwa  hivyo

kumewekwa masharti. 
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Kwa hivyo, kuna checks  and balances it’s not a blank check to  recall  an  MP  there  are  some  conditions.  Nafikiri  kama  mtu

anaweza kuiangalia hiyo article ni gani tuisome hiyo article.  Ni  gani  tuisome  vizuri  hiyo  article.  Hassan  hebu  niangalilie,  which

article that is to recall the MP it is important that we look at  it.  Look atarticle 112  recall of Member of Parliament tuangalie ile

taratibu ambayo imewekwa tuone kama tumerithika nao 112. 

Article 112  imesema  hivi:  a  Member  refered  to  in  clause  may  be  recalled  from  that  office  on  any  of  the  following  grounds,

sababu za kumwita MP nini physical or  mental incapacity,  akili yake au  nguvu  yake  ama  afya  yake  haimruhusu  kufanya  hiyo

kazi. Kwa hivyo kwanza you have to satisfy kuwa huyo mtu physically ama mentally, he is not capable of carrying out his duties

as a Member of Parliament.

Two, mis-conduct likely to bring hatred,  ridicule contempt or  repute to the office. Huyu mtu ametumia mamlaka yake  vibaya,

hiyo ofisi yake vibaya amevunja heshima ya hiyo ofisi ya kuwa Mbunge wetu,  hafai kuitwa tena Mheshima wa Wajir  East  ama

wa Wajir West ama mahali pengine popote.

There, persistent dissertion of the electrorate  without reasonable  cause: huyu mtu tangu mlipo mchagua hamjamwona hata siku

moja  na  hakuna  sababu.  Kuna  sehemu  zingine  MP  anakuja  baada  ya  miaka  tano,  sasa  hizo  ni  sababu  ambazo  zinaweza

kumfanya MP aitwe. Sasa utaratibu wa kumwita. The recall of Member of Parliament shall be  initiated by a pertition in writing

lazima iwe imeandikwa hiyo petition. Stating out the grounds relied on useme, sababu: hakuji kuona watu yake,  huyu mtu akili

yake imeharibika sasa, au amepatikana na maraathi hawezi kufanya kazi yake au amevunja heshima ya hiyo kwa hivyo lazima.

Halafu pole nimesema  1000  ni  30%  it  has  to  be  signed  by  at  least  30%  of  the  registered  voters  of  the  Constituency,  watu

thelathini asilimia katika Constituency. Kwa hivyo kama Constituency ya Wajir  East  its wale ambao ni registered voters  ni elfu

tatu utahitaji watu wangapi? Karibu elfu moja.  Ukishapata elfu moja watu wa-sign hiyo petition yako utapeleka kwa  Speaker

sasa.  Kwa hivyo kama unaweza ku-gather  watu ambao ni registered voters,  ndio  unaweza  kupeleka  sasa  kwa  Speaker.  Na

speaker  akichukua  sio  blind  check  pia  kuna  utaratibu  fulani  anaambiwa  within  7  days  ata-require  Electoral  Commission

ikafanye inquiry, kwenda kuchunguza ni kweli ama  si  ukweli.  Wakisha  maliza  kufanya  hiyo  uchunguzi  ndio  watarudi  waende

waka  ripot  kwa  Speaker  ni  kweli  tumefanya  uchunguzi  tumeona  Mbunge  wa  sehemu  fulani  ako  na  hiyo  kasoro.  Mental

incapacity, physical  incapacity,  disrepute  amevunja  heshima  ya  hiyo  ofisi,  au  harudi  kwenda  kuangalia  watu  wake.  Wakisha

fanya hiyo uchunguzi Speaker naye akiletewa hiyo ripoti he might declare  the seat  vacant.  Atasema kiti cha Ubunge cha Wajir

East au West  kimekua vacant  sasa.  Au  kama  haku  lazimika  ama  hakurithika  kuwa  kuna  haki  ya  kumwondoa  yule  Mjumbe

atatupilia mbali hiyo.

Halafu  tunaambiwa  Bunge  itatengeneza  sheria  ya  hiyo  mambo  ya  ku-recall  Mbunge  kutoka  Parliament.  Kwa  hivyo  sio  kitu

ambao  ni  blank  cheque  watu  wamepatiwa.  Kwa  sababu  kutakuwa  na  hiyo  mambo  ya  witch  hunting  especially  for  the

politicians. Ukinishinda the next day I will start collecting the signatures, then the very next day I will give you no peace  at  all or

even forge the signatures. So that is why there has to be  an enquiry Commission, the Electoral Commission has to send people

out to go and enquire. Kwa hivyo it’s a long process. So I think we need it ama mnaonaje? Kwa sababu Mbunge akijua kuwa
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akipotea kwa watu wake anaweza kuja kuitwa atakua akirudi kuja kuona watu wake na atakua akifanya kazi vizuri.

Haya kuhusu funding. Article 87 nafikiri inazungumzia habari ya funding of political parties,  look at  article 87.  There is a reason

why we recommended that political parties should be funded.

Speaker: ……..(Inaudible)

 

Com.  Lethome:   Sifahamu  Kisomali  ndugu  yangu.  Ngoja,  tuko  political  parties  sasa  article  87  inazungumzia  hapa  kuwa

kutakuwa  na  funding  na  ukiangalia,  inasema:  a  Political  Party  is  entitled  to  financial  support  from  the  State  on  the  basis

prescribed in an Act of Parliament.  Kwa hivyo kutakuwa na sheria ambayo itapitishwa na Bunge itasema hizi  Political  Parties

zitakuwa funded namna gani. I know the problem we might have here with such a clause,  leo hii nikisikia kuwa Political Parties

watapewa pesa na serikali, what will I  do?  I will go to Bill of Rights na nitasema I have freedom of association.  So I have the

freedom to form a Political Party of my choice.  Nitaita bibi yangu na watoto  tunatengeneza Poltical Party yetu ama sivyo?  Ili

nipate pesa. Kwa hivyo kuna restrictions hizo pesa zitapatiwa Political Parties za aina gani sio any poltical party.  Halafu utakuta

kutakuwa na fund, there will a fund under  article  93  ambayo  itaitwa  political  parties  fund.  Inasema:  there  is  established  fund

known as Political Parties  fund the fund shall be  administerd by  the  Electoral  Commission.  Sababu  ya  fund  kama  hiyo  nikua

vyama vyote havuko na nguvu sawa na ikifika wakati wa campaign utakuta kuna chama ambacho kina nguvu kuliko zingine ama

sivyo? Kwa mfano: tukisema leo campaign imefunguliwa vyama vyote viko  sawa?  Kuna  vingine  vinauwezo  na  vingine  havina

uwezo. Kwa hivyo tunazuia watu wengine kuweza kupata  haki yao ambayo tumewapa haki ya kimsingi. Kwa hivyo tukasema

the State  should fund the Political Parties  ambazo  zimetimiza  masharti  fulani.  Bunge  ni  kazi  yake  kutengeneza  sheria  ambayo

itahakikisha only genuine Political Parties are funded by the State. Ndio sababu tukaweka hiyo funding ya State.

 Na  pia utakuta hapo tumeeleza kuwa nobody should hold a political post  in a  political  party  ikiwa  yeye  pia  anashikilia  cheo

kikubwa katika nchi.  Kwa  mfano:  today  the  President  of  the  country  happens  to  be  the  Chairman  of  the  rulling  party,  ama

sivyo? So whem he is addressing you, you don’t know whether he is addressing you as  the  President  of  the  Republic  or  the

Chairman of the Political Party. For example when he is going to address  a meeting of NEC of KANU the National Executive

Committee of KANU which vehicle does  he use? The State  vehicle. When he is going out to address  the people  in  Bukungu

stadium, about the person to succeed him does  he go there as  the President  of the country or  the Chairman of Political Party?

Both. Ndio hapo ukuangalia there is an article that says that once you become the President or  the Prime Minister then hiyo kiti

yako ya Political Party you leave it.  When Raila  Odinga  was  addressing  people  in  Garissa  we  didn’t  know  whether  he  was

addressing as a Minister of Energy or the Secretary General of KANU.  So there has to be  seperation of that.  So  there is a lot

about Political Parties that is new that you have to look at. 

Halafu there is  also  supervision,  if  you  look  under  article  97:  Electorsl  Commission  imepewa  jukumu  ya  kusimamia  Political

Parties.  Halafu  pia  ukianngalia  98  kuna  party  discpilne.  Kwa  sababu  wakati  mwingine  watu  wanazungumzia  habari  ya

democracy.  But once you go into the party itself there is no discpline there is no democracy within the Party.  So we are  also

recommending that there should be a code  of conduct  for Political Parties.  Lazima  nao  wawe  discplined  na  kuwe  na  njia  ya
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kuweza kuwa-disciplined.     

Halafu ukiangalia article 99 inazungumzia habari ya restrictions on use of public resources. It says: except  as  provided for in this

chapter a person whether or not a member of Political Party shall not use public resources  to promote the interest  of a Political

Party. Is it happening today or not? So we had to take care of that, that in future you will not be  allowed to use public resource

to promote chama kimoja. Ukianngalia kwa mfano: KBC is a State owned radio ama sivyo? Lakini wakati  inazungumzia habari

ya vyama vya siasa wanapatiwa equal airtime? 

Audience: Hapana.

Com. Lethome: No. You find that some parties  without naming any are  given more air time than the others,  that is the public

resource lazima itumiwe sawa ama isitumiwe kabisa na Political Pary yoyote.

Halafu angalia article 100, the President and public officials of and above the rank of deputy Sectretary shall not hold office in a

Political Party.  Kwa hivyo ikiwa wewe una cheo Deputy Sectretary  and  above  kama  vile  Permanent  Secretary,  Minister,  an

Assistant Minister,  the President,  Prime Minister hauwezi kuwa na cheo katika chama cha kisiasa,  kwa sababu usitumie  cheo

chako katika kuendeleza shughuli ya chama. Mmefahamu hiyo? 

Sasa kuna suggestion hapa: baathi ya mambo ambayo mnauliza pengine yako hapa.  So there is a suggestion that I will quickly

run through the chapter’s halafu mtauliza maswali. I think that is a better suggestion, kwa sababu I will start  receiving views and

I had already received views. So very quickly I will go to chapter  3.  Haya  nitazungumzia  Kiswahili  sasa  na  Kisomali  kidogo

kidogo usijali. Nafikiri tuko chapter 2.

Chapter  2 utaona kuwa hapa tumezungumzia kuwa Kenya ni Jamhuri ambayo iko hapa katika  Katiba  ya  zamani.  Sababu  ya

kusema hivo ni mtu yoyote asijaribu kutumia Kenya kama nchi ya Kifalm. Mnajua kuna tofauta ya nchi ya Kifalme na Republic.

Mnaona kama vile Saudi Arabia baba akifa mtoto anachukua, wanarithi. Ikiwa Republic inakua na sheria nyingine tofauti.  Ndio

tumesema  Kenya  is  a  Republic  nitaanngalia  hiyo  mambo  yake.  Halafu  kuna  territory,  Katiba  ya  sasa  haijaeleza  mipaka  ya

Kenya iko wapi.  Katiba hii mpya watu wale wamesomea mambo  ya  survey  mtaona  kuwa  kule  nyuma  tumeeleza  mipaka  ya

Kenya mahali iko by using the latitude and longitude. Wale ambao wanajua hivi kuonyesha ukienda kama ni Mandera mpaka ya

Kenya iko mahali inajulikana kwa sababu haitakiwi mtu yoyote kuja  na  kuanza  kubadilisha  mipaka  ya  Kenya.  Mtu  anaweza

kuuliza kwa nini tuzungumzie habari  ya territory na hakuna  dispute?   I  will  tell  you  there  are  a  lot  of  disputes.  Ukienda  kwa

upande wa Kisumu mpaka wa Kenya imefikia Lake Victoria kuna baathi ya islands visiwa Uganda wame-claim, kuna vingine

ambavyo havijulikani viko Tanzania ama iko Kenya. Sehemu kama hiyo lazima iwekwe kwenye Katiba and nobody can change

that except through the procedures done by the Constitution.  Tunasema Nairobi  is the capital  city. Is  there any way in the law

that you can refer,  that the law says Nairobi  is the capital  city? Hakuna.  Ndio sababu sasa  tumesema katika hii  Katiba  mpya

tunaeleza kuwa mji mkuu ama jiji kuu la Kenya ni Nairobi.  Imeeleza kuhusu lugha ijulikane wazi wazi lugha ya Kenya ni lugha

gani? Tumesema ni lugha ya Taifa ni Kiswahili, lugha ya rasmi ni Kiingereza na kuna lugha zingine zimetanbuliwa  sasa  nazo  ni
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sign language, lazima itambuliwe na braille imetambuliwa. Na haina maana kuwa lugha zingine zimepunguzwa. Ukiangalia article

9 sub-article  3: The  State  shall  respect  and  protect  the  diversity  of  language  of  the  people  of  Kenya  and  shall  promote  the

development and use of Kiswahili indigenous languages like Kisomali, sign language and braille. Kwa hivyo lugha zinatambuliwa

mbili na braille ya tatu na zingine pia zinatambuliwa, lakini hizo ndio rasmi. 

Hakuna pia mtu kusema Kenya ni nchi ya  Kikristo  au  ni  nchi  ya  Kiislamu  au  ya  Kihindu  hakuna  State  Religion  kwa  mfano:

ukienda Saudi Arabia state  religion ni gani? Arabic(Islam),  Iraq Arabic(Islamic),  Vertican Christianity  hiyo  ndio  state  religion.

Lakini Kenya haina state religion, kwa hivyo mtu yoyote asije akasema Kenya inatawaliwa kwa Bible ama kwa Quran au kwa

sheria nyingine ya dini. Hakuna dini ya nchi. Na  hii ni tofauti na kusema Kenya is a secular State  ukisema secular State,  haina

dini. Tunatambua kuwa ina dini lakini dini tofauti tofauti hakuna dini moja ambayo ndio ya taifa. Mmefahamu hiyo?

Halafu  kuna  National  symbols,  alama  ambazo  ukiona  unajua  hizo  alama  ni  alama  za  nchi  yangu.  Kama  vile,  bendera  kuna

wimbo wa Taifa kuna court of arm, mnajua court of arm nini? Ile mnaita kirauni na vitu vingine kama muhuri wa Kenya ambayo

itaelezwa zaidi katika sheria nyingine na katika schedule ambaye iko hapa.  I don’t think we need to go into those other details.

Can we go to chapter 4 habari ya uraia?

Speaker: ….(inaudible)          

Com. Lethome: The capital city, yes.

Speaker: ….(inaudible)   

Com. Lethome: Hapa tumesema article 8 the capital of Kenya is Nairobi.

Speaker: ….(inaudible) chapter 2.

Com. Lethome: Which article?

Speaker:  Its not written an article what I have is a different one,  its something on capital  you mentioned capital  city taken as

land.

Com. Lethome: May be you are reading something different.

Speaker:………….(inaudible)
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Com. Lethome: Okay. The capital  of Kenya is Nairobi,  haya asante hebu twendeni chapter  4 mzee una swali? Ndio.  Ngoja

tumsikize mzee akisema.

Abdi  Billow:  Mimi  naitwa  Abdi  Billow.  Kweli  Nairobi  ni  capital  city  lakini  tuko  na  karibu  42  tribes,  kwa  hivyo  mimi

ningependekeza  kabisa  hiyo  42  tribes  kila  moja  iwe  na  sehemu  yake.  Sisi  watu  wa  North  Eastern  tukuwe  na  sehemu  yetu

katika capital city.

Com. Lethome: Sehemu gani? 

Abdi Billow:  Sehemu igawanywe hapana sehemu ya capital  pekee  yake igawanywe kwa kila province,  kila  province  iwe  na

area yawo.

Com. Lethome: Kwa hivyo Eastleight tutafanya ya…….

Abdi Billow:  Eastleight iwe ya North Eastern.

Com. Lethome: Haya. Sasa tuingia katika sehemu muhimu sana sikizeni vizuri, chapter 4 ni muhimu sana.  Katika hii Katiba ya

sasa  imewekwa  mbali  sana  lakini  katika  Katiba  hii  tumeiweka  karibu  mwanzo  kwa  sababu  ni  muhimu  sana  na  tulipokua

tunazunguka  watu  wengi  hasa  North  Eastern  wana  hiyo  matatizo.  Mambo  ya  citizenship.  Mambo  ambayo  ni  ya  uraia,  kwa

sababu kwa mfano leo mimi na wewe tukitembea Nairobi  tukikutana na polisi nani atasimamishwa? Kwa nini uta simamishwa?

Utaambiwa  Wariya  simama  wewe.  Mimi  nywele  ngumu nitapita  tu  wewe  utasimamishwa  utaanza  kuulizwa  toa  kitambulisho

ukitoa kitambulisho utaulizwa, uko na screen card na ukitoa yote utaambiwa hii yote ni fogery, ama sivyo? Utawekwa ndani.

Utakuta citizenship imekua kuna discrimination kubwa sanan na ndio sababu tumesema hiyo ni chapter  muhimu sanan na watu

wa North Eastern mnatakikana msikize vizuri sana hiyo. Kwa hivyo tuambiwa hapa kuwa watu wote ni sawa ikifika mambo ya

citizenship  watu  wote  wa  Kenya  ni  sawa.  Kwa  hivyo  mtu  yoyote  chini  ya  hii  Katiba  mpya  akikusimamisha  aanze  kukuita

Wariya wewe na aanze kukuitisha screen card  una haki ya kumshtaki huyu mtu kwa sababu anaku-discriminate.  Kun wengine

wana-discriminatiwa  kwa  sababu  ya  kabila  kama  Wasomali,  kuna  wengine  kama  mimi  I  m  not  a  Somali  lakini  nakuwa

discriminated  kwa  sababu  ya  dini.  Unaambiwa  kwa  nini  uko  na  jina  ya  Kiworia  kwa  sababu  niko  na  jina  ya  Ibrahim

ninaambiwa hiyo ni jina ya woria,  yet I am a  citizen  of  this  country.  Kwa  hivyo  tumesema  hapa  watu  wote  ni  equal  na  ndio

tumesema all citizesns are  equally entitled to a Kenyan passport  and to any  document  of  identification  issued  by  the  State  to

citizen. Sio mambo ya kuenda kuhongana ati tafadhali chukua kitu kidogo ni patie passport ama nipatie kitambulisho. Under the

new Constitution it is your right ni haki yako. Kama inapatiwa Mjaluo na wewe pia upatiwe kama inapatiwa Mkikuyu na wewe

pia upatiwe watu wote wako sawa.

Speakers:  ….(inaudible)
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Com. Lethome: Hiyo tume-tick zamani hiyo. Haya unawezaji kupata uraia? Ni wakati gani unaweza kusema mimi ni citizen wa

Kenya?  Article  18  ukizaliwa  Kenya  ama  umezaliwa  na  Wakenya.  Kwa  sababu  unaweza  kuwa  Mkenya  unaishi  Britain  au

mahali pengine. Mtoto yeyote amezaliwa Kenya ama amezaliwa na Wakenya ambao wako nje basi  mtu kama huyu ni Mkenya

hakuna mtu anaweza kumnyanganya uraia wake.

Kuna citizenship by marriage articles 20 kwa kuoa. Leo Mohamed, Mohamed yuko ama ametoroka? Yuko Mohamed Hassan,

ukioa msichana kutoka Somalia wakati  ile umemwoa amekua na haki ya kuwa Mkenya citizenship by marriage. Au msichana

Mkenya  ameolewa  na  kijana  kutoka  Somalia  au  Ethiopia  au  nchi  nyingine  yoyote,  basi  huyo  kijana  anakua  automatically,

anakua ni citizen. Ile Katiba ya sasa  hii imepagua imesema: wanaume  akioa  msichana  ya  nje  huyu  msichana  anakua  Mkenya

lakini  msichana  ya  Kenya  kama  Fatuma  sasa  akiolewa  na  Msomali  huyo  Msomali  hawezi  kuwa  Mkenya  tumeondoa  hiyo

tumesema wote lazima wawe sawa.  Kwa hivyo Mohamed kwanzia leo ukioa  huko  anakua  Mkenya  bila  wasi  wasi  usiwe  na

wasi wasi. Haya hiyo umeweka tick Councillor? Haya.

Kuna ingine article 21 Naturalisation, okay haya. Tutavunja ngoja.

Speaker: You said if a Kenyan marries a non-Kenyan then that non-Kenyan automatically becomes Kenyan.

Com. Lethome: Sorry, is entitled not automatically.

Speaker: Entitled to be Kenyan. So Fatuma who is a Kenyan is married to E thiopian then what is Fatuma? 

Com. Lethome: The Ethiopian becomes a Kenyan also. Lakini why we are saying is entitled and not automatically suppose  he

decide he doesn’t want to be  a  Kenyan  can  you  force  him?  So  he  can  either  decide  to  take  Fatuma  to  Ethiopia  or  he  can

decide to remain with Fatuma here and become a Kenyan but you are entitled. You can go and apply and say Im entitled to be

a Kenyan because I have married Fatuma and Fatuma is a Kenyan do you understand? 

Speaker: I have understood that……………..(inaudible)

Com. Lethome: Haya citizenship by naturalisation. Hebu ngoja.

Ibrahim Mohamed: Jina langu naitwa Ibrahim Mohamed ulisema Fatuma kwa mfano ameolewa na mtu Methiopia na Fatuma

ni Mkenya, huyu mtu anastahili kuwa na kitambulisho mbili?

Com. Lethome: Haya.tutakuja hiyo dual citizeship sikiliza tu itakuja. Naturalisation. Okay.

Speaker: Tumesikia na tunajua na sio mbaya kama mtu kutoka a foreign country marries a Kenyan lady is entitled the case  as
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the lady. Lakini unajua this neighbouring country wako na vituko nyingi na a lot of conflict within themselves.  Kama Wasomali

wanaweza kuoa wasichana kwa wingi na waingie hapa wapate citizenship………(inaudible).

Com. Lethome:  Sikizeni hii article vile inazungumza inasema hivi: a person who has been married to a citizen of Kenya for a

period of not less than 3 years is entitled to application to be registered as a citizen of Kenya.  Kwa hivyo muoane miaka mitatu

then you apply.  Sasa  wakati  uki-apply  there  will  be  vetting,  kwa  sababu  najua  kuna  watu  wakioa  nia  yake  ni  kuja  kufanya

pengine  ujambazi  hapa  Kenya  au  wanaoa  kwa  sababu  wanataka  kutoroka  huko  halafu  wakati  mwingine  akiwa  huko

anatorokea  upande  hule  mwingine  we  call  those  administrative  measures  they  cannot  go  now  in  the  Constitution  its  for  the

government now to set up these things.

Speaker: ….(inaudible)

Com.  Lethome:  Yes  to  sort  out  those  things.  Lakini  tumepatia  hiyo  licence  lakini  how  is  the  government  going  togive  that

licence that is administrative, it shall not into the Constitution. Hiyo ni ruhusa wamepatiwa watu okay. Halafu inasema: citizenship

is not lost through marriage or dissolution of marriages. Swali lako ni gani? Nani mwingine ana swali hapo hivi? Hii ndio swali ya

mwisho on that issue.

Speaker: Yangu………..(inaudible)

Hussein  Adan Dahiye:  Bismilahi  rahmani  rahim, mimi naitwa Hussein Adan Dahiye tukiwa katika  citizenship  nimeona  ya

kwamba  birth  certificate  upande  wake  wa  nyuma  imeandikwa  si  lazima  kuwa  citizen  na  ni  birth  certificate  hiyo  ndio

imenishangaza na sijui ni kitu gani ina maanisha namna hiyo? 

Com.  Lethome:  Unajua  sababu  ya  hiyo  ni  hii  kwa  mfano:  wale  watoto  wote  wanazaliwa  Kenya  are  they  Kenyans?  Kwa

mfano si tuko na Wazungu wanaishi hapa pengine wanafanya  kazi  hapa  Kenya.  Tuko  na  diplomats  ambao  wanafanya  hapa,

watu wengine wamekuja hapa kwa biashara  na  bibi  yako  amezalia  hapa.  Okay  wanapewa  certificate  ama  hawapewi?  Kwa

sababu certificate ni ya kuonyesha mahali umezaliwa haionyeshi wewe ni mtu wa nchi gani. Leo hii wewe ukisafiri nchi  ya  nje

halafu  bibi  yako  azalie  huko  huyu  mtoto  amezaliwa  huko  ama  amezaliwa  Kenya?  Utapatiwa  certificate  ya  huko  kuonyesha

alizaliwa mahali hapo. Ndio maana imeandikwa: birth certificate is not a document to show that you are  a citizen of the country,

it just shows that you are born in that place.

Sasa mambo ya citizenship nimegundua kitu kimoja ngojeeni nimegundua kitu kimoja pengine nisome yote pengine ile mnataka

kuuliza hiko. Haya.

Citizenship through birth tumeona, through marriage kuna ingine inaitwa through naturalisation: mtu ambaye amekaa Kenya kwa

mda zaidi ya miaka saba ambaye ni continues amekaa mda mrefu sana mpaka imefikisha miaka saba hajatoka, basi tunaambiwa
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akitimiza baathi ya masharti asiwe ni mwizi, ama ni mtu ambaye anakuja kuleta matatizo Kenya.  Basi mtu kama huyu anaweza

kupewa  citizenship  ya  Kenya.  Kwa  hivyo  unaweza  kuiishi  mda  mrefu  ambayo  umepitisha  miaka  saba  bila  kutoka  basi  mtu

kama  huyu  ana  haki  akifanya  application  aweze  kupewa  citizenship,  hiyo  haina  maana  kuwa  ni  automatic  pia  inaweza

kukataliwa inaweza kubaliwa. Haya.

Watoto  ambaye  wamepatikana  Kenya  na  hawajulikani  wametoka  mahali  gani  hawajulikani  wazazi  wao.  Children  found  in

Kenya and adopted children. A child found in Kenya who appears to be less than 8 years of age, chini ya miaka nane na wazazi

wake  hawajulikani  basi  mtu  kama  huyo  atachukuliwa  kuwa  ni  mtoto  ambaye  ni  Mkenya  chini  ya  miaka  nane  wazazi

hawajulikani hajulikani ametoka wapi basi atakuwa ni Mkenya.  Mtoto ambaye yuko chini ya miaka kumi na minane ambaye si

Mkenya  ambaye  amekua  adopted  hiyo  Waislamu  hatufanyi  hiyo  tunaita  kwa  Kiarabu  asabani,  ni  unachukua  mtoto

unaandikisha  ni  wako  na  sio  mtoto  wako  inafanyika  sana  lakini  Waislamu  ni  haramu  kufanya  hivo.  Hata  Mtume  (p.b.u.h)

alikatazwa,  alikua  anataka  kuchukua  Zeid  awe  mtoto  wake  akaambiwa  hawezi  kufanya  hivyo  hauwezi  kuchukua  mtoto

umfanye ni wako, unaweza kumsaidia lakini hauwezi kuchukua awe wake.

Lakini ikiwa kuna Mkenya ambaye amechukua mtoto kutoka nje chini ya miaka kumi na minane akaandikisha kuwa ni mtoto

wake basi atakuwa ni citizen wa Kenya. 

Dual citizenship, ile ambao ulikua unauliza. Kulingana  na  hii  Katiba  tuko  nayo  sasa  hauwezi  kuwa  na  passport  ya  Kenya  na

passport  ya nchi nyingine, hauwezi kuwa Mkenya na uwe citizen   wa nchi nyingine unaweza tu kuwa citizen wa  nchi  mmoja.

Chini ya hii mapendekezo mpya unaweza kuwa na mbili unaweza kuwa Methiopia na Mkenya,  Msomalia na Mkenya,  Mbritish

na Mkenya, Mganda na Mkenya haiwezi kuharibu. Sasa tumependekeza hivyo. Sasa  tunasema hapa,  a person who as a result

of acquiring the citizenship of another country lost the citizenship of Kenya at  anytime before the coming into operation of  the

Constitution is entitled on application to be registered as a citizen of Kenya. Kuna baathi ya watu sasa  amepoteza citizenship ya

Kenya kwa sababu ameenda nchi nyingine amepata passport nyingine huko. Kwa mfano: kama leo ukisafiri uende nje uchukue

uraia ya nchi hiyo you loose your citizenship of Kenya.  Labda ufanye kimagendo tu unaficha moja,  kuna watu wanaficha moja

anasaifiri  na  moja  akifika  Kenya  anatoa  ya  Kenya  lakini  kisheria  umepoteza  moja  ya  Kenya.  Unaambiwa  hii  sheria  mpya

ikipitishwa unapata ile uraia wako wa Kenya wa zamani ambao ulikua umepoteza.

A person who looses citizenship of Kenya as a result of acquiring the citizenship of another country is entitled on renounciation

of the  citizenship  of  that  other  country  to  regain  the  same  citizenship  status,  which  the  person  formally  enjoyed.  Kuna  watu

ambao walikua kwa sababu alipata citizenship ya Kenya imebidi atupe ile yake ya zamani kwa mfano:  Msudan  au  Methiopia

alikuja Kenya akapewa uraia wa Kenya kulingana na hii sheria ya sasa amepoteza gani? Ile ya Ethiopia. Lakini sheria hii ikianza

kufanya kazi atapata tena ile ya Ethiopia ana haki ya kupata  hiyo ingine anaweza kupata  mbili. Hii inazuia matatizo ile ambayo

anasema Siyat. Ndio amesema ina matatizo wewe kwa sababu matatizo yako ni nini?

Abdi Hussein: Mimi kwa jina naitwa Abdi Hussein Councillor, pengine mimi nimetoka Somalia niko na citizenship ya Somalia
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na nimepata ya Kenya mimi nafanya hapa na hapa naenda Somalia kitu kama hiyo.

Com. Lethome: Hiyo tunasema that is an administrative thing Serikali inatakiwa iangalie hiyo ni ruhusu tu watu wamepewa. 

Abdi Hussein: Niko na swali ingine. Mimi nimezaliwa Kenya sina kitu chochote inaonyesha kitambulisho au haki ya kuzaliwa

na mimi najulikana ni Mwanakenya, sasa mimi 

ni Mwanakenya ama sio Mwanakenya?

Com. Lethome: Hauna kitambulisho, hauna certificate.

Abdi Hussein: Na nimezaliwa Kenya. Na kuna Wasomali hivyo wengi hata saa hii.

Com. Lethome: Najua kuna wengi, sababu ya kukosa ni nini?

Abdi Hussein: Hawashughuliki.

Com. Lethome: Ni kwa sababu mambo ya registeration of persons  ime fanywa iwe complicated sana na iwe ngumu, sababu

ya discrimination. Na mambo ile yote ambayo tumezungumzia hapa.  Sasa  that is administrative haiwezi kuingia kwenye Katiba,

lakini  Katiba  inakuambia  ni  haki  yako.  Kama  hauna  kitambulisho  ni  makosa  Serikali  imefanya.  Ni  haki  yako  upate  hiyo

kitambulisho.

 Abdi Hussein: Pengine sasa sijapewa hiyo kitambulisho na mimi nimezaliwa Kenya.  Sheria itanifanyia kesi  kwa kukosa  kuwa

na kitambulisho ya Kenya.

Com. Lethome: Sasa sheria ile ambayo iko ina kasoro inaweza kukushtaki.

Abdi Hussein: Hii mpya ndio mimi nasema.

Com. Lethome: Hii mpya kukushtaki? Hii mpya imesema kila mmoja atakuwa nayo kila mtu atakuwa nayo.

Abdi Hussein: Niko na haki ya kupata?

Com. Lethome: Ndio, na wakikataa kukupatia kwa mfano umeenda kwa Chief ama kwa yule ambaye anaandikisha una haki

ya kuenda kumshtaki.

Abdi Hussein: Okay swali langu ni hilo.
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Com.  Lethome:   Sasa  citizenship  nafikiri  tumefikia  hapa,  swali  lolote  kuhusu  citizenship  halafu  tuendelee  mambo  ya  Bill  of

Rights. Haya. Sheikh anataka tuvunje kikao tukaswali halafu turudi haya. Kusha athiniwa? Bado, haya swali moja halafu twende

tuka swali. Swali moja tu.

Speaker:  On  citizenship…(inaudible)  and  its  not  covered  in  and…..……(Inaudible)  I  went  through  the  document  and

then………..

Interjection: Com. Lethome: Hebu sikizeni kuna swali muhimu hapa.

Speaker: What is your name?

Jelle  Abdi: My name is Jelle Abdi I’m an agriculturalist and as  I went through the document I happened to  read  it  over  last

night may be there is something I could not discover through the chapters  which we were  reading.  When  we  were  doing  the

hearing most of the people in this province were so much talking about  the past  loses,  how their rights have been violated how

they have lost properties and how they have faced the massacres like Wagalla massacre and like one which took place in 1981

in Garissa, Malkamare one. We were expecting that there is going to be  new sections to indicate that what we have lost in the

past will be compensated accordingly to or there will be a provision in which it has happened in South Africa where there was a

Truth and Reconciliation Commission  something  at  least  to  please  people  so  that  we  have  a  new  beginning  I  don’t  see  any

section such chapters. Do we have such a provision in the new Constitution?

Com. Lethome:  Ndugu yetu anauliza kuhusu  ile  thuluma  ambayo  imetokea  watu  kama  hapa  Wajir  Wagalla  massacre  kuna

Markamale na kuna sehemu nyingi kama Likoni watu wameumia upande wa Molo watu waliumia, na unajua tunasema tunataka

kuendelea  pamoja  kama  Wakenya  na  bado  watu  wako  na  hiyo  uchungu  ndani  yao.  Lazima  ile  thuluma  imefanyika  lazima

iangaliwe.  Ndio  nasema  hii  Katiba  mpya  inaonekana  haikuzungumzia  habari  ya  hizo  thulma.  Okay,  sisi  kama  Commission

tumezungumzia habari  hiyo na kulikua na baathi ya  maoni  inasema  tuwe  na  hiyo  Commission  ya  Peace  and  Reconciliation  ili

watu waweze kusameheana na kulipwa ile thulma. 

Nafikiri tutaendelea sasa, asubuhi tulikua tunazungumzia haki ya uraia na tumeona haki ile ambao tumepatiwa kuhusu mambo ya

uraia chini ya mapendekezo ya Katiba mpya. Sasa  ningependa tuingie katika chapter  5 ambayo inazungumzia habari  ya Bill of

Rights haki za kimsingi. Haya kina mama mko na swali yoyote kuhusu mambo ya uraia? Haya.

Habiba  Sheikh:  Assalamu  aleykum,  mimi naitwa  Habiba  Sheikh  nominated  Councillor  Wajir  East  naongea  kidogo  Bwana

Commissioner  amenipatia  nafasi  asante  sana.  Yangu  ni  hii  Wajir  or  North  Eastern  kwa  upande  ya  wasichana  shule  ni  chini

kabisa. Sana kusema kweli Wajir  shule za sekondari  ni saba  na moja ndio ya wasichana na hii mimi naona ni thuluma kidogo.

Mandera pia ni namna hiyo Garissa ndio afathali hiko mbili.  Tena  pande  ingine  ya  Serikali  kina  mama  hata  kama  wanasoma
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inaonekana  kupata  madaraka  kama  wengine  ni  short  kidogo.  Sasa  mambo  ni  mengi,  lakini  kwa  sasa  ingine  mimi  nimesikia

katika maneno.  Yenu  na  tutaandika  maoni  yetu  tena  na  tutampatia  Mr.  Mohamed  alete  kwenu.  Tuko  na  maoni  mengi  sana

kuhusu mambo ya Katiba. Lakini kwa hayo, sisi tunalalamika sana kwa upande ya kina mama. Kama shule hakuna msichana au

wanawake  kwanza  wataendelea  namna  gani?  Kama  kungekuwa  na  shule  moja  hapa  Habaswein  moja  hapa  Tarbach,  Buna

moja, ndio mambo ingekuwa mzuri lakini moja peke  yake na hiyo ndio inatoa mtihani Y kila mara,  hata kupata  results nzuri ni

ngumu. Yangu ni hayo na ingine nikisia nitaongea. Asante.     

Com.  Lethome:  Haya  asante  mama  Councillor,  ukiangalia  those  of  you  who  have  the  document,  article  34;  mambo  ya

discrimination, yaani kubaguliwa. Tumesema hakuna mtu ambaye anafaa kubaguliwa  kwa  sababu  yeye  ni  mwanamke  ama  ni

mwanaume  hiyo  ni  haki  ya  msingi.  Haki  yako  hiyo,  hakuna  ruhusa  ya  kubaguliwa,  katika  elimu  katika  kazi  katika  kila  kitu

hakuna kupaguliwa katika kila kitu hakuna kubaguliwa. Bora tu kwa sababu kama ni Mislamu pia unaambiwa kulingana na ule

msingi wa dini yako. Ukiangalia pia article 58 ambayo inazungumzia habari  ya elimu, wale ambao wana hiyo document angalia

article 58.  Tumeambiwa: kila mtu ana haki ya elimu ya msingi kila mtu msichana na  mvulana  wote  wako  na  haki  ya  elimu  ya

msingi. Lets check article 58 you know I have a different document from you, okay page 9. Wale wako na ile pull out from the

newspaper  is  page  9.  Haya  sikizeni  inasema:  kila  mtu  ana  haki  ya  elimu  ya  msingi  ambayo  tikizungumza  habari  ya  elimu  ya

msingi ni pre-primary ile ambao tunaita nursery kila mtu ana haki hiyo, primary and secondary education.  Kwa hivyo ni juu ya

Serikali  kuhakikisha  kiyo  skuli  yote  hiko  kama  ni  wasichana  ambao  hawana  skuli  Serikali  wahakikishe  kuna  skuli  kama  ni

wavulana ihakikishe kuna skuli, kama ni watu ambao hawajiwezi wahakikishe kuna skuli zao.

Halafu namba mbili tunaambiwa  Serikali  itatengeneza  programme  ya  kuhakikisha  kuwa  kila  mtoto  anapata  elimu  ya  bure  ya

primary. Inakua ni bure kwa sababu ukisema kila mtu ako na haki masikini hana pesa ya kupeleka mtoto skuli hiyo haki hawezi

kupata ama mtu ambaye ni disabled hawezi kupeleka mtoto wake shule. Sasa  ndio tumesema ni free na ikishakua ni free kuna

wajibu  pia  kwa  wazazi,  compulsory.  Yaani  chini  ya  Katiba  mpya  mzazi  anaweza  kushtakiwa  mimi  naweza  kuja  niseme

nitakushtaki kwa sababu umekata kumpeleka mtoto wako skuli. Lakini sasa  ukikuja unishtaki nitakuambia sina pesa  ya kulipa

utafanyaje? 

Lakini hapa tumeambiwa Serkali ihakikishe kuna free and compulsory primary education. Halafu tumeambiwa the State  through

reasonable  measures  shall  make  progressively  available  and  accessible  for  secondary  education.  Ihakikishe  kuwa  wale

wamemaliza sekondari  pia wanapata  masomo ni wajibu wa  Serikali  kufanya  hivyo.  Kwa  hivyo  utaona  yale  maswali  ambayo

umeuliza iko chini ya haki ya kimsingi fundamental rights na ndio ile ambayo tulikua tunataka kuzungumzia sasa.

Bill of Rights chapter  5 sehemu ya tano ambayo nataka tuangalie sasa.  Kwa hivyo maswali  mengi  kuhusu  haki  za  binadhamu

tutaona sasa.  Bill of Rights hapa tunasema kuwa ukiangalia article 29 inazungumzia kuhusu haki za kimsingi, haki ambazo uko

nazo, sio kwa sababu weweni tajiri au masikini au mweupe au mweusi au mkubwa au mdogo. Ikiwa wewe ni binadhamu tu basi

hizo  haki  zote  uko  nazo  ni  haki  ambazo  tunasema  za  kimsingi  ndio  tunaita  fundamental  right.  Hakuna  mtu  anaweza

kukunyanganya  hizo  haki  kwa  sababu  hakuna  mtu  amekupatia  wewe  nani  amekufanya  binadhamu?  Ni  Serikali,  ni  Mungu

alikufanya  binadhamu  kwa  hivyo  Mungu  alipokufanya  binadhamu  alikupatia  haki  fulani  na  hizo  haki  hakuna  mtu  anaweza
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kuchukua na zinatambuliwa kila mahali ulimwenguni. 

Halafu article 30 inasema ni jukumu ya Serikali kuhakikisha kuwa hizi haki zinapatiwa kila mtu, kwa sababu tukikosa kuweka

hiyo  wajibu  kwa  Serikali  hakuna  mtu  atatekeleza.  Kwa  mfano,  haki  moja  ambayo  kila  moja  ako  nayo  ni  haki  ya  maji.

Tukiwacha bila kusema ni wajibu ya nani kuhakikisha kila mtu ako na maji? Itakuwa hakuna kitu tumefanya. Kwa hivyo hapa

tunasema kuna haki za binadhamu na hizi haki ni za kimsingi lakini ni nani anatakiwa kuhakikisha hizo haki ziko?  Serikali.  Kwa

hivyo Serikali lazima itengeneze sheria ambazo zitahakikisha kuwa kila mmoja anapata haki zake ambazo mtaziona baadaye. 

Halafu tunaingia hapa article 31,  kuna kitu kinaitwa limitations. Hata katika sheria ya Mwenyezi Mungu hauwezi kupata  sheria

ambayo inakupatia haki zote bila mpaka.  Kila haki ikona mpaka yake kwa mfano: ukiwa msikitini una haki ya kusoma Qurani

ama hauna? 

Haya  kuna  mtu  anaswali  hapo  kushinda  mwingine  umeambiwaje?  Mimi  nimekuambiaje  kuhusu  hiyo  haki  yake  ya  kusoma

Qurani?  Angalia  mpaka  katika  ibada  uko  na  limitations  unaambiwa  haki  yako  ya  kusoma  Qurani  sasa  soma  chini  chini

usimharibie mwingine swala yake,  hivyo hivyo hauwezi kusema tunaabudu tunaswali usiku mzima  tunapiga  kelele  town  mzima

hakuna watu kulala, itakuwa umefanya thambi, unaumiza watu wengine. Hata hivyo haki za kimsingi pia ziko na mipaka yake.

Kwa  mfano  unaambiwa  kuwa  una  haki  ya  kuishi  hiyo  haki  yako  ya  kuishi  ndio  maana  unaweza  kuua  watu  wengine  wote?

Hapana.  Haki  yako  ya  kuishi  isithulumu  haki  ya  wengine.  Haki  yako  ya  kumiliki  mali,  unaambiwa  uko  na  haki  ya  kumiliki

property sasa ina maana uibe mali? Unaweza kuiba? Huwezi kuiba ama ku-grab kwa nguvu iwe umepeta kwa njia ya halali.

Kwa hivyo utaona kuna limitation, kuna mpaka kwa hiyo haki.

Hebu tuangalie mpaka  ya  haki  hizo  tunaambiwa:  a  right  or  freedom  stated  out  in  the  Bill  of  Rights  may  be  limited,  inaweza

kupunguzwa au kuwekewa mpaka. Wakati gani inaweza kuwekewa mpaka kwanza na sheria? Sheria inaweza kuweka mpaka,

for example freedom of movement; unaambiwa hapo chini ya sheria uko na haki ya kuenda mahali  unataka,  unaweza  kusafiri

Nairobi, Mombasa kila mahali. Lakini ikiwa unasafiri huko kwenda kuvunja sheria? Haki yako unawekewa mpaka.  Ama kuna

marathi  fulani  ukienda  huko  itakupata  au  mathara  fulani  ukienda  pale  itakupata  unaambiwa  hiyo  haki  yako  sheria  imezuia

imeweka mpaka.  Tuaambiwa pia only to the extend that the limitation is reasonable  and justifiable in an open and  democratic

society based on human dignity, equality and freedom taking into an account all relevant factors  including the nature of the right,

the importantance of the purpose  of limitations, the nature and extend  of  limitation,  the  relation  between  the  limitation  and  its

purpose and whether they are laid restrictively to achieve the purpose. 

Kwa mfano freedom of movement unahaki ya kutembea vile unavyotaka.  Kwa hivyo hakuna mtu ana haki ya kukuzuia. Lakini

mimi kama nimeajiriwa na serikali kuzuia uhalifu naweza kuja ni-limit hiyo freedom yako, niseme you don’t have that freedom ya

kutembea  mahali  unataka  nitakufungia  kulingana  na  sheria.  Na  nitakapo  kufungia  unaambiwa  lazima  iwe  reasonable  and

justifiable. Iwe isipitishe ile mpaka,  iwe  ni  kitu  ambayo  inakubalika  kisheria,  tutasema  kuna  limitation.  Ama  kwa  mfano  mimi

nataka kujenga nyumba kubwa ya gorofa nikijenga hapa hiyo nyumba ya gorofa  hiyo  ni  haki  yangu  fundamental  right.  Lakini

……………(inaudible) kwa sababu umejenga nyumba kubwa sana hata jua siwezi kupata.  Sasa  Serikali County Council ya
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Wajir ita limit hiyo haki yako. Isema unaweza kujenga nyumba yako lakini usizuie jirani yako kupata  mwangaza wa jua,  usizuie

jirani yako kupata  upepo,  usizuie jirani yako barabara  ya kupita lazima kuwe na barabara.  Hata  plot  ukinunua  unajenga  yote

ama unawacha barabara? Iko nafasi ndio ni yako lakini sheria ya County Council inakuambia ni yako lakini iko haki ya wengine

wacha barabara. 

Hizo ndizo tunaita limitations lakini ziwe reasonable and justifiable. Nafikiri hiyo imefahamika. Hata juzi nilikua na patia watu wa

Dadaab mfano na  waabia  Wahindi  walipopata  uhuru  kwao  walikua  wanatembea  na  nguvu  sana  mpaka  walikua  wanagonga

watu wengine barabarani, India. Walipoulizwa kwa nini alisema nyinyi hamjui tuko na uhuru sasa  tumepata independence.  Sasa

wakaambiwa na Jaji  independence ya mkono wako inaishia pahali pua yangu inaanzia. kwa  hivyo  wewe  fanya  independence

yako  lakini  usinigonge  mimi.  Hiyo  ni  limitations  ya  freedom  huwezi  kusema  Kenya  ni  uhuru  kwa  hivyo  mimi  nitafanya  vile

navyotaka inawezekana? Ama niseme Kenya ni uhuru kwa  hivyo  nikiingia  ofisi  ya  DO  sasa  mimi nitakanyanga  juu  ya  meza.

Inawezekana hivo? Ile haki yako tumia ina mpaka wake. 

Hata mtoto ndani ya nyumba mtoto wako  unamwambia  abo  fanya  vile  unataka  halafu  aanze  kupasuapasua  makaratasi  yako

utakubali?  Unamwambia  hivyo  freedom  yako  usiharibu  vitu  katika  nyumba,  uko  na  freedom  lakini  iko  na  mipaka.  Ndio

tumeweka hapo limitations haki zote lazima ziwe na mipaka.

Article 32 kila mmoja iko na haki ya kuishi, right to life, hiyo hakuna binadhamu anaweza kukunyanganya hiyo haki ya kuishi na

hapa wamesema kuwa: wakenya wengi wamesema hivyo ile hukumu ya kunyongwa iondolewe. Wamesema mtu akiua asiuliwe

afungwe maisha badala  ya kuuliwa, kwa sababu wamesema haki ya kuishi ni haki ambayo Mwenyezi Mungu peke  yake ndio

ametoa na wewe mwenyewe ndio ana haki ya kukuchukua.

Equality:  inasema  hapa  watu  wote  wako  sawa  mbele  ya  sheria,  tukienda  kortini  kwa  mfano  huwezi  kusema  wewe  tajiri  na

wewe ni masikini au tukifungwa jela huwezi kusema kuna jela ya masikini ya jela ya tajiri watu wote wako sawa chini ya sheria. 

Haya tukiangalia article 34, tumeizungumzia sana mambo ya ubaguzi. Hakuna kubaguliwa kwa sababu ya kabila kwa sababu ya

dini kwa sababu wewe ni mwanamke au mwanamume au kwa sababu  ya  disability.  Utakuta  watu  wengi  wanabaguliwa  kwa

sababu pengine ni kiwete kama Gedow ananiabia  ana  baguliwa  sana  si  mnambagua  nyinyi?  Hamu  mbague  Gedow?  Fatuma

mnambagua Gedow kwa nini? Kwa sababu ya disability. Hiyo ni haki yake ya kimsingi asibaguliwe na mtu yoyote.  Ama wewe

kijana tuseme wariya wewe ni mdogo sana toka nje usisikize hii kikao. Utasikiaje?

Auduence: Vibaya. 

Com. Lethome: Kwa sababu utasema umebaguliwa unaona. Kwa hivyo sheria imesema mtu asibaguliwe na ukibagiliwa kama

mambo ya screen card  hebu jiulizeni katika Kenya mzima ni kabila gani ingine iko na screen card?  Kwa  nini  Wasomali  peke

yao ndio wako na screen card? Kwa sababu wako kwenye boarder, Wasomali peke ndio wako kwa boarder?  

Audience: Hapana.
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Com. Lethome: Waluhya wako kwenye boarder, Wabukusi, Massai sisi tuko kwenye boarder  pia,  Waborana  wako kwenye

border na Ethiopia ama sivyo? Na Jaluo pia. Wajaluo sikiza kwanza Wajaluo na Luhya tuko na Assistant Minister hapa Kenya

na ndugu yake ni Minister Uganda Moody Awori. Watu kwenye mpaka wanaishi pande hii na pande hii lakini wako na screen

card? Kwa hivyo hapa tunasema ni ubaguzi discrimination.

Speaker:   (inaudible)  

Com. Lethome: Tunajua ni mengi sana mama ndio tunasema hapa hakuna ruhusa ya mtu kubaguliwa kwa sababu yoyote.

Haya tunaingia article 35-kuhusu wananwake.  Wanawake pia wamepewa haki zao sawa na wanaume. Lakini pia kuna mahali

ambao  tunaambiwa  kuna  sehemu  ambao  inafuata  mambo  ya  dini  kwa  mfano  mambo  ya  urithi,  hapa  kuna  article  ambao

inasema: women and men have an equal right to inherit article 35 sub article 3.   Najua hapo baathi ya wazee watauliza  swali,

kwa nini tumesema wanawake wako na equal right ya kurithi? Lakini hapa ni kulingana na sheria. Kuna mahali kuna exceptional

rules yakusema kuwa ila ikiwa ni dini yawo inaruhusu kufanya hivyo na hiyo hatusemi kuwa ni discrimination. Mwanamke  wa

Kislamu anaporithi nusu ya ile mwanamume anarithi,  hatusemi kuwa hiyo ni discrimination Mwenyezi  Mungu  mwenyewe  ndio

ameamua apate hizo na ni kwa sababu kuna nyingine zaidi anapata.

 Unajua mifano ya urithi katika sheria ya Kislamu unaambiwa mtu  akifa  awache  watoto  wawili  mtoto  wa  kiume  na  wa  kike.

Kwanza yule mtoto wa kiume ndio amewachiwa wajibu ya kuangalia dada  yake,  ama sivyo  kulingana  na  sheria  ya  Kislamu?

Na  yule  msichana  anapewa  nusu.  Kwa  mfano  tuseme  msichana  amepata  hamsini  na  huyu  atapata  mia  moja  kijana  nani

anatakiwa kumnunulia chakula huyu msichana? Ni yule kijana.  Haya kijana akifika kuoa ni nani anatoa mahari ni yule bibi ndio

anatoa  ama  ni  yeye  ndio  anatoa  mahari?  Ile  ndio  moja  yake  anaangalia  dada  yake  na  anatoa  mahari.  Msichana  akiolewa

anapatiwa ama ni yeye ndio anapeana? Anapatiwa, akienda kwa bwana yake nani anaangalia mambo ya nyumbani? Ni bwana,

kwa hiyo ile hamsini yake imeongezwa juu yake mahari, imeongezwa juu yake ile bwana atampatia na vile atamwaangalia.  Kwa

hivyo  kuna  uathilifu,  there  is  equitable  kulingana  na  sheria  ya  Kiislamu.  Hiyo  nimetaja  kwa  sababu  najua  Waislamu  wengi

watauliza kwa nini mumeweka hapo? Equal right to inherite ni kwa  sababu  kuna  mahali  inasema  tutafuata  sheria  ya  Kiislamu

ikiwa ni mambo ya urithi. 

Equal right to have access  to and console  property,  hiyo  tunajua  sheria  ya  Kiislamu  imepatia  kina  mama  haki  hiyo.  Haki  ya

kumiliki  property,  naona  mimi  unajua  uko  na  property.  Kuna  mtu  anaweza  kukuingilia  kwenye  property  yako?  Sheria

imekupatia hiyo haki kuwa mwanamke ako na haki yake ya property.  Kuna watu wengine pia wanabaguliwa sana wazee.  Hii

sheria mpya imesema wazee wasibaguliwe wako na haki ya kushiriki katika society.

Article 37 watoto, na hiyo nimesoma haki za watoto wako na nafasi katika community wapewe haki zao,  na Serikali pia lazima

ihakikishe  kuwa  kila  mtoto  anapata  haki  zake,  hiyo  hiko  chini  ya  kifungo  number  thelathini  na  saba.  Ukianngalia  kifunga  ya
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thelathini na saba sub article 5B ni haki ya mtoto kupata parental care, mtoto lazima apate  haki ya kuangaliwa na wazazi wake.

Kwa hivyo ikiwa wewe ni mzazi Mwenyezi Mungu amekupatia mtoto na ukose kumwangalia yule mtoto,  chini ya Katiba mpya

unaweza kushtakiwa kuwa umekataa kumwangalia mtoto wako. Kwa hivyo parental care ni haki ya mtoto.

3C ukiangalia kuna free basic education, which shall be  compulsory ambao tumesoma sehemu nyingine. Haya kuna ile mambo

ya labour,  kuajiri watoto  kufanya kazi hiyo  ni  kinyuume  cha  sheria  kuwafanyisha  watoto  wadogo  kazi.  Na  pia  timeaambiwa

watoto ambao wanashikwa mara nyingine watu hawajui lakini sheria imekataa mtoto akishikwa aende aka  wekwe kwa cell na

watu wazima. Unataka hivyo mtoto mdogo hajafikisha miaka kumi na nane ana enda kufungiwa kwenye cell na watu wazima au

anapelekwa kortini ile watu wazima wanapelekwa.  Mtoto kuna korti  zao special  zinaitajwe? Juvenile court  wanapelekwa kwa

juvenile court. Kwa hivyo mtoto lazima aangaliwe kama mtoto na apewe haki zake.

Na mtoto ni nani? Waria wewe si mtoto unamiaka mingapi? Ishirini hiyo si mtoto,  mtoto ni chini ya miaka kumi  na  nane  ndio

unaambiwa chini ya miaka kumi na nane ndio mtoto.

Haki ya family  pia,  lazima  family  ipatiwe  haki  yake.  Persons  with  disability  watu  ambao  ni  walemavu  hiyo  tumeangalia  sana

Gedow asubuhi alifanya tuangalie sana article 39.

Haya tuangalie article 40 heshima ya binadhamu, mwanadhamu aheshimiwe kwa sababu yeye ni binadhamu na hiyo imewekwa

pia katika mapendekezo ya sheria mpya.

Freedom and security of the person,  mtu ana haki ya kufanya vile anavyotaka na uhuru wake ufunguliwe na pia awe na amani

na imani na usalama  security  ina  maana  ya  usalama  hapa  kuwe  na  usalama.  Now  kwa  mfano  North  Eastern  province  kuna

ukosefu wa usalama, ama sivyo? Na ndio imeleta nyuma maendeleo kama sisi jana tunakuja lazima tubebe askari  wawili ndani

ya gari.  Wakati  naenda upande wa Nairobi  na ninajua kuna wezi wengi siendi na askari  ndani  ya  gari.  Na  kwa  sababu  kuna

insecurity. Ni wajibu ya nani kuhakikisha kuwa kuna usalama? Ni Serikali. Kwa hivyo watu wa North Eastern chini ya sheria hii

mnaweza kuenda kortini kushtaki Serikali kwa nini? Hakuna usalama? Kwa sababu ni jukumu ya Serikali kulinda  usalama  ya

kila mwananchi.

Article 42 mambo ya utumwa, hakuna utumwa adon mnajua adon? Hakuna kuweka mtu kama adon ni kinyume ya sheria ama

kumlazimisha mtu kufanya kazi.  Kwa mfano mzee ako na  lorry  yake  anataka  dereva  mimi ni  dereva  uje  uniambie  Warya  hii

lorry yangu endesha mpaka Nairobi nitakupatia mshahara shilingi mia nne ni kuambie sitaki unaweza kunilazimisha? Mimi si hari

yangu kazi nitafanya kwa mapenzi yangu hakuna mtu anaweza kuni lazimisha there is no forced labour.

Privacy tunasema hii kuna ile usiri wa mtu kwa mfano unaweza kutaka wakati  unazungumza kwa simu wewe na mke wako au

na mtu mwingine halafu mtu mwingine aje  asikilize unasema nini? That is your privacy ni haki yako ya binadhamu, au ndani ya

nyumba  yako  polisi  wanaingia  vile  wanataka  that  is  …(interjection  inaudible)  wanafanya  search  unatakiwa  polisi  akija

kufanya search unamuuliza una search warrant kwa sababu that is your private home hana ruhusa ya kuingia vile wanataka.  Au

kwenye barrier  polisi anaanza  kukushika  mwili  kila  mahali  anafanya  search  au  polisi  mwanamume  anashikashika  mwanamke

kufanya search hiyo ni interferance na privacy yake ambayo ni a basic human right haki yake ya kimsingi.
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Freedom of religion article 44 hakuna mtu anaweza kukulazimisha kufuata dini nyingine isipokua dini yako, hakuna mtu anaweza

kukulazimisha skulini inatokea sana kusoma masomo ambayo sio ya dini yako au kwa mfano wakati  wa ibada unalazimishwa.

Kwa  mfano  polisi,  kuna  mtu  hapa  polisi  ama  AP  ama  anafanya  kwa  serikali?  Utakuta  wanamume  polisi  Waislamu

wanalazimishwa lazima wanyoe ndevu wanaambiwa hiyo ni chafu, si ndio? Anasema ni  sunna  na  yule  mkubwa  hajui  kama  ni

sunna anamwabia hiyo ni chafu toa hiyo chafu. Tunataka haki za dini iheshimiwe. Kila mmoja akubaliwe kufanya ibada yake vile

inavyotakikana.  Sasa  hii  freedom  of  worship  au  freedom  of  religion,  tulipokua  tunazunguka  sehemu  nyingi  za  Kenya  watu

walilalamika  wakasema  imetimiwa  vibaya,  kama  wale  watu  wanasema  ni  devil  worshipper  ukiwauliza  kwa  nini?  Wanasema

Kuna freedom of religion that is my religion. Sasa watu wengi walikua wanasema hiyo freedom of religion lazima iwe na mipaka

yake iwe ni religion ambaye inamwabudu Mwenyezi Mungu mmoja ndivyo watu wengi walisema. Kwa hivyo nitaanngalia hiyo

yote hapo kuhusu mambo ya dini. Na hiyo freedom of religion kwa mfano ukishikwa mimi sikuambie utashikwa inshaalah hauta

shikwa, uwekwe kwa jela hiyo freedom of religion uko nayo mpaka jela ama imeondolewa? Kwa hivyo unatakiwa hata ukiwa

cell ya polisi freedom yako ya  kuabudu  uko  nao.  Kwa  mfano  wanamke  Mwislamu  akafungwe  jela  religion  yake  inamwabia

avae nguo ya aina fulani sio nguo ambaye itamvutioa heshima yake ya kidini.  Kwa  hivyo  hiyo  freedom  of  religion  kila  mahali

ukiwa kazini, ukiwa umefungwa, ukiwa nyumbani kwako uko na hiyo freedom of religion kila mahali.

Freedom of expression, ni kama hii tukonao hapa, unasema vile ambavyo unavyotaka tuko na uhuru au wewe nakuambia sema

vile unavyotaka uliza maswali unavyotaka kuuliza si kusema hiyo usiulize hiyo ni kuzua freedom of expression kila mmoja ako na

haki ya kujieleza. Kwa mfano umeona serikali haifanyi kazi vizuri kuna freedom ya kuji-express.  Walimu  vile  wanafanya  sasa

kugoma na kufanya demostration that is haki  yawo  ya  kuji-express  hawarithiki  na  serikali.  Kuna  ……..(Inaudible)  hii  hapa

yangu imepotea imeanguka hiyo ni freedom of expression pia kuwa Im expressing my solidarity mimi naunga mkono mambo ya

Katiba that is freedom of expressition isizuiwe na mtu yoyote lakini nayo iko na limit. Ukianngalia article 45-sub  article 2-iko  na

mpaka yake, mpaka yake ni kuwa wakati uko na uhuru wa kujieleza usifanye propaganda au kuingiza watu katika vita au fitina

ni makosa hiyo. Kwa mfano ukianza kuchochea watu nisema mimi niko na  freedom  of  expression  nataka  leo  Wajir  tuendeni

tukapigane  na  watu  ya  Griftu,  hiyo  sasa  inakua  umevuka  ile  mipaka  ya  expression,  ama  freedom  of  expression  unaanza

kutukana dini ya watu wengine au kutukana watu wengine ambayo inaweza kusababisha kuvunjika kwa amani hiyo freedom of

expression ina kuwa ina mipaka yake. Kwa hivyo article 45 sub article 2 inatuonyesha mipaka ya hiyo freedom. Na article 46 ni

ile ya kuwa expression inaendelea lakini sasa ni kuhusu mambo ya maandishi unaweza kuandika au ku-publish maoni yako vile

unavyotaka kama ni kitabu uandike lakini bora tu usivuke ile mipaka ya sheria.

47  inazungumzia  habari  ya  information,  update  ti  information.  Kama  kuna  mtu  alikua  wakati  wa  Wagalla  massacre  serikali

ilichukua hatua  gani  nani  anaweza  kutuambia?  Councillor  pengine  unaweza  kutuambia,  hakuna  Commission  ilitengenezwa  ya

kuchunguza hiyo maneno? Hamukwambiwa hiyo maneno imechunguzwa mniambie mimi? Unajua nataka kutoa mfano ya kuwa

access to information ni haki.

Speaker: Bwana Commissioner kwanza Wagalla massacre Serikali wenyewe ndio walikua wanamaliza watu.
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Com. Lethome: Sawa ilipotokea.

Speaker:  Ilipotokea  ile  Commission  ilisemekana  itumwe  ya  kuchunguza  hiyo  haikuwa  ni  Commission  ni  Serikali  tu  inatuma

watu wake.

Com. Lethome: Ngoja, commission ya kuchunguza sio?

Audience: Ndio.

Com. Lethome: Ilichunguza?

Audience: Bado.

Speaker: Hakuna Commission imetolewa ya kuchunguza.

Com. Lethome: Okay, na matokeo ya hiyo kuchunguza hiko wapi?

Speaker: Hatujui mahali hiko.

Com. Lethome:  Hatujui mahali hiko. Basi nimepata  ile  example  nilikua  nataka,  nilikuwa  nataka  kuonyesha  kuwa  ni  haki  ya

kimsingi  kwa  kila  mtu  kupata  information  ambayo  iko  na  Serikali.  Kwa  mfano  ni  haki  yetu  kuuliza  Commission  imefanya

uchunguzi,  where  is  the  results  repoti  yawo  iko  wapi?  Tunataka  kujua.  Kuna  Commission  ambayo  imefanya  inquiry  kuhusu

mambo ya devil worship ni haki ya mwananchi pia chini ya mapendekezo haya kupata  hiyo information matokea yake ni  nini.

Mambo mengi ambayo inatokea ama information ambayo iko na serikali isipokua pia pengine kama hiyo information imewekwa

na serikali kwa sababu ya kuhifathi usalama wa nchi. Lakini information yoyote nyingine unaambiwa kuwa ni haki ya mwananchi

kupata  hiyo  information.  Kwa  sababu  kwa  mmfano:  ukikaa  na  wasi  wasi  haujui  hata  kesho  kutatokea  nini  katika  nchi  hata

hauwezi kufanya shughuli ya maendeleo,  hauwezi kupanga maisha yako.  Kwa hiyo ni haki ya kimsingi kupata  information held

by the State ile ambao iko na Serikali. Lakini iko na mipaka yake kama vile nilivyosema ikiwa itahatarisha usalama wa nchi kwa

mfano Kenya tuko na silaha zetu tumeficha mahali fulani ya kulinda nchi sasa  hauwezi kusema I demand that information silaha

zimewekwa wapi.  Sasa  hapa utakua unahatarisha usalama wa nchi, kwa hivyo kuna limitations kama vile tuliposema mwanzo,

hiyo haki ingawa sheria imekupatia lakini iko na mipaka yake sawa.  Hata mtoto wako nyumbani nafikiri haumpatie information

yoyote, unampatia yote? Iko mwingine unaona huyu ukimpatia hii itaharibu mambo nyumbani. Hata kuna wazee wengine kuna

mwingine hawampatii mama information ingine, si ndio mzee? Wengine wanasema hiyo mama hajui, hata hataki mama ajue.
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Speaker: …..(Inaudible)   

Com. Lethome: Hapana hiyo ya mali ni haki yake kuonyesha.  Halafu tunaambiwa kuwa sub article 4 Bunge kufikia miezi tisa

basi  italeta  sheria  ambayo  itasaidia  katika  kuhakikisha  hii  haki  ya  kupata  information  ambayo  iko  na  serikali  au  iko  na  mtu

mwingine. 

Freedom of association  hii  sana  wanasiasa  ndio  tumia  ama  wale  wote  wanajihusisha  na  mambo  ya  kisiasa.  Uko  na  haki  ya

kujiunga  na  kikundu  yoyote.  Kwa  mfano  kujiunga  na  chama  cha  kisiasa  au  muunde  kunde  yenu  ya  kina  mama  au  kila  kitu

ambacho  mnataka  kufanya  kujikusanya  na  watu  wengine,  hiyo  ni  haki  yako  hakuna  mtu  anaweza  kukuzuia.  Mzee  kwa  nini

wewe umejiunga na chama ya party ya KANU au DP au Safina? Hiyo ni haki yako hakuna mtu anawza kukuzuia.

49 inazungumzia habari  ya kukusanyana pamoja assembly ni haki yako.  Kwa mfano tuko hapa hivi ni haki yako kukusanyana

hapa haki ya bindhamu wengine wako  msikitini  sasa  kusikiza  mawaidha  au  mahali  pengine  pa  ibada  hiyo  ni  haki  yao.  Kuna

wengine wamekutana mahali wanafikiria namna ya kuchimba bore  hole hiyo ni haki yao hakuna mtu anaweza kuwaingilia.  Na

hiyo mambo  ya  demostration,  peaceful  demonstration  hiyo  ni  haki  pia  ya  binadhamu  kufanya  hivyo  waweze  kujieleza  kama

hakufurahishwa na kitu.

Haki za kisiasa, kila mmoja na haki ya kisiasa na kuamua anataka kuelekea upande gani wa kisiasa nataka kupiga kura pande

gani? Nataka  kusema  nini  katika  mabo  ya  kisiasa?  Hiyo  ni  haki  ambayo  sheria  imekupatia  na  hata  ile  Katiba  ya  zamani  au

Katiba hii ya sasa iko na mambo kama hayo.

Freedom of movement and residence hiyo nafikiri watu wa North Eastern imewasumbua sana. Si ndio? Freedom of movement.

Unaambiwa hapa kila mmoja na haki ya kutembea, kila mmoja wetu ako na haki ya kuenda nje.  Lakini bila passport  unaweza

kuenda  nje?  Kupata  passport  ni  rahisi?  Ina  maana  ili  Wakenya  waweze  kutumia  hii  haki  ya  movement  kama  ni  kutoka  nje

Serikali lazima pia ifanye rahisi kupata passport ili mtu aweze kuenda mahali anapotaka. Kwa hivyo mambo ya passport pia iwe

ni rahisi ili kuwezesha mtu kutumia hii haki.

Kisha tunaambiwa mtu ana haki ya kuishi mahali popote katika hii nchi. Kwa mfano mimi ninahaki ya kununua plot hapa Wajir,

mimi  ni  Mmasaai  ni  jenge  nyumba  na  nikae  hapa  mnasemaje?  Mnaonaje?  Ama  mtasema  huyu  sio  Degodia  ama  Ajuran

anafanya nini hapa? Arudi kule kwao. Nina haki ya kuishi mahali popote Kenya. Umepatiwa hiyo uhuru hapa hivi. Na wewe pia

una haki ya kuishi mahali popote.

Speaker: ……(inaudible) Ile Katiba tunatumia sana inasema nini juu ya hii?

Com. Lethome:  No,  there  is  freedom  of  movement  iko  freedom  of  movement  ilikua  hapo.  Unajua  hizi  haki  nyingi  hapa  ni

Internationally  recognised  ni  standard  hizi  Bill  of  Rights  lakini  ngoja  tuangalie.  Freedom  of  movement  hiko  under  article  81
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protection of freedom of movement hata sasa iko freedom of movement.

Speaker: You have the freedom to go anywhere to stay anywhere to develop anywhere in Kenya.

Com. Lethome: Okay, hizo details hazijawekwa ile Katiba ya sasa  haijaweka details kama hii. Kwa sababu hii imesema haki

ya kuenda kuishi mahali popote, haija weka details hivyo.

Kisha  tunajua  kuwa  wakati  mwingine  hutokea  matatizo  katika  nchi  za  jirani,  kukitokea  matatizo  kama  hayo  watu  huenda

kukimbia  nchi  nyingine.  Kwa  mfano  hapa  Kenya  sasa  tuko  na  wakimbizi  kutoka  Sudan,  Ethiopia  na  Somalia  wako  hapa

wanaishi  ama  sivyo?  Wao  wana  haki  za  kibinadhamu  ama  hawana  haki?  Wana  haki  ya  kibinadhamu,  na  hapo  ndio  wakati

mwingine tunakua wachoyo sana we become selfish unasahau kuwa wewe siku moja pia unaweza kuwa refugee,  ama  sivyo?

Sasa ungependa upewe haki zako kama binadhamu ama usipewe ukiwa refugee? Sasa  ndio tunasema hapa kuna umuhimu wa

katambua haki za refugee na watu wengine ambao wanataka ukimbizi ama kupewa hifathi.

 Ndio tumesema Bunge itengeneze sheria.  Mnajua kuna Bill hivi sasa  kuna Bill  ambayo  iko  Bunge  sheria  nyingi  ambazo  sasa

inatumika  Kenya  sasa  kuhusu  refugee  ni  ile  International  law.  Lakini  inatakiwa  tuwe  na  sheria  yetu  kuhusu  wakimbizi.  Kwa

mfano  ukienda  mahali  kama  Dadaab  mahali  nimetoka  jana,  locals  wanalalamika  wanasema  kumetokea  kitu  inaitwa

environmental degregation,  kuwa mazingira imeharibika kwa sababu watu ni wengi sana halafu wanashangaa  sana  wanasema,

kwa nini refugees wanaletwe North Eastern province? Kwa nini wasipelekwe  Western  Kenya  au  mahali  pengine?  Hata  ndio

tunasema  hapa  imependekezwa  Bunge  ibuni  sheria  ambayo  itakuwa  ikisimamia  wakimbizi.  Na  of  course  katika  hiyo  sheria

iseme kuwa wasipelekwe mahali ambapo enviroment  haiwezi  ku-support  population  kubwa.  Kama  hapa  enviroment  haiwezi

ku-support population kubwa sana. Tumepitia Hagardere,  Ifo tumeona vile ambavyo kuna uchafuzi wa mazingira, kwa sababu

enviroment enyewe kwanza haiwezi ku-support  watu wengi hivyo. Halafu unaongeza watu wengine juu yake.  Ni  kwa  sababu

hatuna sheria ya wakimbizi mpaka sasa.

Hamsini na tatu haki ya kufanya biashara, bora tu isiwe biashara haramu. Usianiambie umepata biashara upewe haki ya kufanya

biashara ya kuuza silaha, hiyo ni haramu. Lakini biashara halali yote uko na haki ya kufanya biashara kama hiyo. Una haki ya

kuamua  unataka  kufanya  kazi  gani  ukitaka  kuwa  mwalimu,  dereva  hakuna  mtu  anaweza  kukuliza  hiyo  ni  haki  yako  ya

ki-binadhamu.

Hamsini na nne inazungumzia, habari  ya mali property.  Sheria imekupa uwezo wa kumiliki  mali  na  hiyo  mali  yako  serikali  ina

wajibu wa kuhifathi hiyo mali yako. Kwa hivyo tunapozungumzia habari ya security ni security ya mali na nafsi ya watu.

Hamsini  na  tano,  inazungumzia  habari  za  wafanyi  kazi  wao  ni  bindhamu  pia  lazima  mazingara  ya  kazi  yawe  ya  ni  ya  ki

binadhamu. Nilikua na toa mfano jana kuwa sheria ya labour inasema kuwa mwajiri lazima ahakikishe kuwa mazingira ya kazi

haiatarishi  maisha  ya  yule  mwenye  kufanya  kazi  hapo.  Kwa  mfano  unafanya  kazi  kwenye  kiwanda  ya  chemicals,  chemicals
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ambayo ikiingia kwenye mwili wako inakuthuru, sheria inasema kuwa yule mwenye kazi hiyo lazima akupatie  vitu vya kuhifathi

ukithuhurika  basi  ni  wajibu  wake  kukuangalia  ama  kukulipa  compesation.  Kwa  hivyo  mtaangalia  article  55-amabaye

inazungumzia habari ya labour. Kuhusu social security, ni kuhusu watu wale ambao hawajiwezi. Kwa mfano uko na family lakini

kwa sababu ambayo haiko kwa mkono wako umeshindwa ku-support family yako. Kama nchi zingine utakuta kuna kitu tunaita

social welfare.  Watu ambao hawajiwezi au  watu  wamezeeka  sana  au  mtu  ameshindwa  kujiangalia  yeye  mwenyewe.  Serikali

inamwaangalia inampa marupurupu fulani ya kuweza kujisaidia,  hiyo ndio tunaita social security kuweza ku-support  wale watu

ambao hawawezi kuji-support. 

Health ni problem kubwa sana.  Mtu akiugua akiwa  pale  Lasbogol  anaenda  wapi?  Unakufia  huko?  Unafanya  nini?  Unafanya

first  aid,  iko  pale  hivi.  Sasa  tunaambiwa  hapa  kila  mmoja  ako  na  haki  ya  matibabu  ile  matibabu  ni  haki.  Na  wakati  wa

emergency ni haki yako kupata matibabu. Si mnajua hivi sasa  mara nyingi hospitali inaweza kuweko,  lakini kwanza unaambiwa

lete pesa kwanza kabla haujaingia. Hata wakati  wa emergency watu katha wamekufa unapata habari  kuwa mtu amekufa kwa

sababu hana pesa ya kuingia ndani ya hospitali. Kwa hivyo wakati wa emergency unatakikana upewe haki ya matibabu.

Elimu,  tuaningia  katika  elimu  tulikuwa  tumesoma  article  58.  ni  haki  ya  kila  Mkenya  kupata  elimu.  Ni  jukumu  ya  serikali

kuhakikisha  kila  Mkenya  amepata  elimu  ya  msingi.  Makaazi  housing  pia  ni  haki  ya  kimsingi,  hakuna  binadhamu  anayeishi

kwenye miti kama myama. 

Chakula: na hapo tunapozungumzia habari  ya chakula sio chakula yoyote lakini ni chakula ambayo inakubalika. Kuna chakula

ambayo  haikubaliki,  kwa  mfano:  ikiwa  watu  wa  hapa  ni  Waislamu  halafu  kumetokea  njaa,  nikiwaletea  nyama  ya  nguruwe

nimewaletea  chakula  kweli?  Kwa  hivyo  tunapolete  hapa  ni  chakula  ambayo  ina  kubalika.  Kuna  sehemu  nyingine  ambayo

tumeandikiwa kuwa iwe ina kubalika hata hapa tumeambiwa quality and cultural acceptability amabyo ina kubalika katika hiyo

sehemu.  Kwa  mfano  watu  wa  China  tunaambiwa  wengine  wanakula  chura,  wengine  wana  kula  mbwa  hiyo  ni  chakula  yao,

sehemu yetu hivyo vitu havikuliwi sio chakula kwetu, kwa hivyo lazima iwe inakubalika. 

Na  pia  hapa  tunazungumzia  habari  ya  food  security.  Kwa  mfano  sehemu  hii  wakati  kuna  ukame  inakua  hakuna  chakula  ni

jukumu serikali kuhakikisha kila mmoja anapata chakula.

Tatizo zingine article 61 maji, jana tukija njiani tumekuja tukigawa ile maji kidogo ambawo tuko nayo hakuna maji. Ni jukumu

ya nani kuhakikisha kila mmoja ako na maji? 

Audience: Serikali.

Com. Lethome:  Serikali,  na hapa tumesema adequate  quantities  kiasa  ya  kutosha.  Satisfactory  quality  ambayo  inakubalika.

Nimekwenda  mali  inaitwa  Hola  kijiji  kidogo  ukitoka  Ramu  unakwenda  upande  ya  Takaba  na  Banisa  hiko  mahali  kidogo

unaambiwa family mmoja wanapatiwa lita ishirini kwa wiki moja.  Family  lita  ishirini.  Hao  ni  Waislamu  wantakiwa  kutawatha,
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wanaoga,  wanafua  nguo,  wanakunywa  na  mifuho  yao  inakunywa  hebu  niambiye  litre  ishirini  ni  ya  kufanya  nini?  Ndio  hapo

tumesema adequate  quantity ya kutosha and satisfactory quality, ukimpatia mtu maji ya chumvi au maji ya matope  umempatia

maji ya kutosha? Hiyo sio maji umempatia kitu ambacho kina kubalika.

Sanitation, kila mmoja ako na haki ya kuangaliwa kiusafi kama vile mambo ya choo mambo ya sewage hiyo ni haki ya kimsingi.

Hakuna binadhamu anaweza kuishi bila choo. What goes in has to go out ama sivyo? Where does it go? The government has to

provide adequate sanitation na pia mahali pa kuzika maiti, hiyo pia ni sanitation ambayo pia ina heshima yake. Naona kuna swali

kuna mtu alikua akiinua mkono wake hapo kuhusu maji.

Issa Hussein: Mimi naitwa Issa Husseim Ahmed. Kuna mahali pengine unaona Serikali inapatia watu contract ya maji ambayo

ni karibu sana. Mahali kama hapa Tarbach ni 48……(inaudible) na unapatia mtu pesa milioni kadtha 5 million shillings ambayo

2 million shillings inaweza kupeleka maji Tarbach of which you can just find. Ni hiyo tu asante.

Com. Lethome:  Asante kwa maoni yako,  sasa  hiyo unajua mimi kuingia kwenye Katiba hiyo ni administrative  sasa  tunataka

ufanye bidii uchague Serikali ambayo utahakikisha wanatumia milioni mbili ama 200,000  badala  ya milioni tano.  Yes.  Wacha ni

malize Bill of Rights halafu muulize swali, okay raise that.

Speaker: …….(inaudible)

Mohamed  Noor:  Bwana  Commissioner  mimi  ni  Mohamed  Noor  nimesema  mara  nyingi  sana  jina  langu.  Kwa  ile  sheria

tunatumia sasa katika Kenya ku laws ambazo zinatumika sehemu hii ya North Eastern na haitumiki kwa sehemu zingine. Ingawa

hata sasa imetulia kidogo kama emergency law kama GSU inatoa amri kadtha,  so many laws which are  not applicable in other

parts  of Kenya.  Katika hii draft  Constitution  ambayo  nyinyi  Commissioners  mnaandika  tulikua  tunathani  kuna  privilege  fulani

mnapatia sehemu  hii,  kama  kupata  maji  kama  mambo  ya  basic  education  mpka  secondary,  kama  health  facilities.  Tunapata

privilege kidogo kuliko Wanakenya wengine? Hiyo ndio nilikua nataka kuuliza.

Com. Lethome: Sasa mnaona hapa tutazungumzia habari ya fundamentals rights. Halafu tumezungumzia kila mmoja anahaki ya

maji ana haki ya chakula ina include watu wote.  Lakini sasa  kuna mahali ambapo tutazungumzia habari  ya affirmative action ili

kuhakikisha  kuwa  zile  sehemu  zilikua  zimebaki  nyuma  zimekuja  mbele  nafikiri  hizo  details  tutapitia  baadaye.  Lakini

tunapozungumzia  hapa  habari  ya  fundamental  rights  ina  maana  kuwa  watu  wote  ni  sawa  katika  haya  mambo.  Kwa  mfano

tunaposema every one has the right to water, does  that include the people  of North Eastern? If the people  of Central  province

have adequate  water  it means people  without ni wale wako North Eastern province.  Kwa hivyo hata hiyo article inakuangalia

hata wewe mtu wa North Eastern Province. Tunapozungumzia juu ya food everyone has the right to be  free from hunger and to

have access to food. Sasa hapa yule ambaye yuko mahali kuna chakula hataangaliwa kwa sababu yeye hahitaji ni yule ambaye

hana chakula ndio atakaye anngaliwa. Kwa hivyo hata hii sasa ina address wewe.
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Ibrahim  Mohamed:  Mimi  naitwa  Ibrahim  Mohamed  niko  katika  contract  hiyo  ya  maji.  Ningependa  kuuliza  swali  juu  ya

contract kwa niaba ya Serikali.

Interjection: Com. Lethome: Hiyo ni administration sasa.

Ibrahim Mohamed: No, haiwezi kuwa administration peke  yake kwa maana contract  ukipewa lazima Mwanasiasa awe kwa

hiyo maneno.

 

Com. Lethome: Mwanasiasa.

Ibrahim Mohamed:  Yes ndio mtu akipewa contract  huyo Mwanasiasa anapata  marupurupu kwa huyu mtu mwenye alipewa

contract  the  same  person  baadaya  ya  contract  ku-fail  anaenda  ku-raise  point  kwa  Parliament  ya  kwamba  hiyo  contract

haijulikani, mlifanya kwa njia mbaya na wananchi hawajui contract  haijatumika na hiyo pesa  mahali imetolewa. Kwa mfano vile

huyu kijana ametuambia ni 48 kilometres from here to Tarbach na contract  ni millioni tano  kuletewa  hiyo  maji.  Hiyo  contract

ilipeanwa, na pesa ikalipwa lakini wananchi hawajapata maji. Serikali kwani hawana uwezo ya kushitaki huyo mtu? 

Com. Lethome: Wanauwezo lakini nimesema this is an administrative matters hii ni mambo ya administration, hapa kwa mfano

watu ambao wanahitaji maji ni wa Tarbach si ndio? Hiyo ndio Katiba inazungumzia hapo vile  maji  itafika  huko  kwa  Tarbach

that is now administrative haitakuwa  chini  ya  Katiba  itakua  chini  ya  sheria  nyingine  maji  ifike  namna  gani  huko.  Kwa  mfano

security tumesema hapa ni haki ya kila Mkenya kupata  security,  vile hiyo security itafika kwa kila  Mkenya  haitakuweko  kwa

Katiba kila Mkenya apewe tanker ama apewe AK47 ama apatiwe jeshi yake mwenyewe that is another issue all together.  Ile

ambao Katiba inataka ni kuona kila mmoja ako na security kila mmoja ako na chakula,  how they will get that food that is now

administration. Ndugu yangu kama ni hiyo mambo ya Tarbach.

Speaker: (inaudible)  

Ibrahim Mohamed: Yangu sio mambo ingine ni contract. Mtu akipewa contract na ameharibu bado  kesho mwingine akitokea

anapewa sasa.

Speaker: (inaudible)  

Com. Lethome: Hiyo point tumechukua.

Speaker: Hiyo point imekua noted na tumeandika, okay asante sana mama mmoja sasa.
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Halima Adow: Mimi naitwa Halima Adow I would like to talk about  ways of upgrading and promoting civil servants.  In  this

place normally females are the most uncorrupt people in the community.

Interjection: Com. Lethome:  Un corrupt or corrupt? 

Halima Adow: Uncorrupt, and here promotion and grading are  normally given through corruption and other ways women are

most of the time engaged in the family issues and they are  also restricted by the religion not to move freely like men.  So  here

unless you move toNairobi or go to those big offices you cannot be promoted.  And there is no proper  system of upgrading the

civil servants. There is no straight forward way that you can even mention today,  you can just see  somebody sitted next to you

getting promoted to where I tried in a year.

 Interjection: Com. Lethome:  Why do you have to go to Nairobi?

Halima Adow: You have to bribe and do something.

Com. Lethome:  Why Nairobi and not here?

Halima  Adow:  No,  this  is  now  the  system,  which  is  there.  But  is  there  anything  that  is  in  place  in  the  new  Constitution

addressing that?

Com. Lethome:  Yes, under chapter 10 part 2 you will not have to go to Nairobi  we have something called devolution that is

chapter 10 na tuko mbali sana hatuja fikia bado chapter 10. Ukiangalia hiyo chapter 10 for you to be  promoted you don’t have

to go Nairobi because  we are  devolving power.  From Nairobi  we are  bringing it close to you tunailete hapa karibu na wewe.

About that corrupt  man kwa sababu umesema women are  not corrupt  maana yake wamaume ni corrupt  there is a body here

that  will  deal  with  corrupt  people.  About  not  being  promoted  wakati  ambao  wewe  una-disserve  kuwa  promoted  hiyo  ni

discrimination,  ama  sivyo?  Article  34  inazungumza  habari  ya  discrimination  na  tumeisoma  hivi  sasa,  si  tumeona  article  ya

discrimination? Kwa hivyo ukikosa, article 34 ukikosa kuwa promoted kwa sababu wewe ni mama una haki ya kuchukua hiyo

sheria na kusema unani discriminate na ni kinyuma cha haki yangu ya kibinadhamu. Concerns  zako zote have been addressed.

Hata  ile  ya  kwenda  Nairobi  we  have  realized  Wakenya  walipokua  wanatuzungumzia  problem  kubwa  ambawo  tuko  nayo

Kenya ni kuwa mambo yote iko mahali moja kila kitu iko uko.  Tukimaliza kuzungumzia hayo mapendekezo utaona kuwa huna

haja hata ya kuenda Garissa mambo yote tunaweza kumalizia hapa hapa Wajir  kwa sababu ya devolution of power.  Mamlaka

imetolewa huko juu imeletwa karibu na watu tutaona hiyo chini ya devolution of power.

Com. Lethome:  Imebaki dakika kumi tafadhali……….(inaudible) haya mzee baada ya mama ni wewe.

Fatuma Yussuf:  My name is Fatuma. Mine is just an opinion infact I have gone through this draft  and it has really taken care

of women interests and Im very thankful to this Commission for the way things were done I wish may be one day I will see  we
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will use this new Constitution it has really taken care of us we have been oppressed  enough we have been crying for long time.

Those of us who are working for the government because I myself Im a teacher and I was being maybe today the person whom

I tought in class is maybe a head of me and he is not a head of me because he is better  than me in academically but because  he

is a man. So Im really thanking what is written in this draft and it has really taken care of us that is good.

Com. Lethome:  At least is good to hear something positive it relieves me.

Barre  Mohamed:  Mimi  mzee  wa  hii  mji  naitwa  Barre  Mohamed.   Tafadhali  tumefurahia  sana  hii  maneno  leo  mmekuja

kutujulisha. Kwa hivyo wewe uko na vitabu viwili: ya ukoloni na kitabu ya sasa  pia uko  nayo.  Nakuuliza  neno  moja  ambayo

itawekwa mbele ya yote.  Kenya ikiwa mtu  ako  remand  kabla  bado  hajahukumiwa  polisi  wanawake  ndani  ya  cell  kwa  mda

mrefu ………(inaudible) watu watakua na haki yao? 

Ya pili, nataka kujua wanapataa  pesa  ya mshahara ngapi na chakula  gani  wanapewa  namna  gani.  Kama  mtu  ni  mgonjwa  au

kama mtu ni saum hiko chakula au daktari.

Com. Lethome:  Sasa ngojeni tujibu swali ya huyu mzee, na hiko chini ya hiyo tulikua tukizungumzia fundamental rights haki ya

kibinadhamu ya kimsingi. Kwa sababu tumesema mtu akishikwa amefungiwa kwenye cell ni binadhamu akiwekwa kwenye jela

ni binadhamu. Kwa hivyo haki zake za kimsingi haziwezi kuvunjwa kwa sababu ameshikwa ile haki yake moja tu imeondolewa

kwa sababu ya sheria ni freedom of movement peke yake. Lakini haki zingine zote haki ya dini haki ya maisha, haki ya kumiliki

hawezi kunyanganywa na mtu heshima ya binadhamu hawezi kunyanganywa na mtu. Sasa  ndio mzee anauliza hapa mtu  kama

huyo chakula yao ni sawa ama si sawa? Mahali pa kulala wanapata pesa ngapi?

Article 70,  angalieni article 70 rights of person held in custody haki za watu  ambao  wamefungiwa.  Tunaambiwa  watu  ambao

wamefungiwa chini ya sheria kwa sababu huwezi kufungwa bila sheria ni makosa kufungwa bila sheria, wale wamehukumiwa au

hawaja hukumiwa yule yuko rumande hajahukumiwa yule amepelekwa jela amehukumiwa prison okay.  Wao bado  wana haki

zao zote za kimsingi kwa sababu ni binadhamu haki ya kula ni haki ya kimsingi,  haki  ya  kunywa  ni  haki  ya  kimsingi,  haki  ya

kunywa ni haki ya kimsingi, haki ya kulala, haki ya mambo yote ya kidini hizo ni haki zake za kimsingi, except  isipokua ile haki

ambayo imemfanya aingie jela. Kwa mfano ameiba ama anashukiwa kuwa ameiba,  haki yake ya kutembea sasa  imezuiwa kwa

sababu hawezi kuwa na hiyo haki. Tunaambiwa mtu ambaye amefungiwa ako na haki angalieni 2A to be treated  in a way that

respect their human dignity heshima ya binadhamu. Na pia asiwe mwenye kubaguliwa, kubaguliwa maana yake ni discrimination

ana baguliwa anaonewa asionewe.

B, not to be exploited or abused by some or  fellow prisoners asiwe ni mwenye kutumiwa vibaya ama kuthulumiwa na wafanyi

kazi au na wafungwa wenzake.  Kwa mfano tunasikia malalamishi mengi wafungwa wanapigwa  mpaka  ana  kufa  si  mumesikia

jela ama kwenye cell? Ukiingia cell kwanza unafinnywa sitaki kusema namna gani mnajua ama sivyo? Ndio uzungumze maneno.

Si ndio? Hayo yote ni kinyume cha sheria.  Hata kama umefungiwa uko na haki hakuna mambo  ya  torture  and  the  state  shall

take adequate  step to ensure their protection,  lazima walindwe. Mmesikia ile kesi  ya Kingongo wale sita waliokufa  Kingongo

mpaka maiti zao zilirudi kututuliwa kwenda kuchunguzwa? Wapi? Thika pia walifungiwa mahali kidogo mpaka wakakufa hiyo ni
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kukosa kuangalia haki zao za kibinadhamu.

Haya mahali pa  kulala, inasema nini? Wako na right ya accomadation and facilities  satisfying  the  standard  of  decent  clothing,

housing, food health and sanitation guranteed elsewhere  in  the  Bill  of  Rights.   Wako  na  haki  ya  mavazi  ya  heshima  siku  hizi

prison nafikiri wame-introduce kuna suti ingine ya three piece ya suruwali ndefu.

Speaker: Hapa bado.

Com. Lethome:    Haijafika? Itafika,  wana haki ya mavazi mazuru mahali ya kulala mzuri chakula na pia matibabu dawa hiyo

unasema and sanitation kama ni mahali ya choo ama mahali pengine ambayo amepewa mahali pengine pia kwa sababu yeye ni

bindhamu bado lazima apewe hizo haki zote. Wanapewa pia haki ya health care na pia mabo ya kufanya exercise kama mchezo

sio ufungiwe mahali mpaka ukitoka mkono imeshikamana wako na hiyo haki ya ku-exercise haki ya elimu kufundushwa wakiwa

huko  ndani.  Kwa  sababu  katika  hii  Katiba  mpya  prison  tumebadilisha  jina  Hassan  tumeitaje  prison?  Correctional  services.

Hakuna jina prison chini ya hii Katiba mpya tumeziita  correctional  serviceses,  maana  yake  mahali  pa  kubadilisha  tabia.  Kwa

sababu inatakiwa mtu akifungwa jela akitoka amekuwa binadhamu mzuri kuliko vile alipokua.  Kwa hivyo tumeondoa jina hiyo

ya prison kwa sababu jina yenyewe ukisikia mtu yuko prison huyo ni mhalifu tu,  hata  akitoka  jama  ametoka  prison  juzi  huyu

sycologically unaona huyu mtu ni mhalifu tu,  lakini mtu akisema  ametoka  kwenye  correctional  center  ametoka  kurekebishwa.

Ina maana kuwa training ya prison askari  ya prison lazima wafundishwe kubadilisha tabia ya  watu,  sio  kama  leo  umekwenda

prison  ukitoka  umekua  hard  core  umefundishwa  namna  ya  kuiba  zaidi  au  umepigwa  huko  ukitoka  huko  wewe  ni  kiwete.

Imekua  inaitwa  correctional  services,  kwa  hivyo  ufundishwe  una  haki  ya  kufanya  kazi  huko  in  return  for  reasonable

renumeration. Na  ukifanya kazi jela pia una haki ya kulipwa, pesa  ambazo ni maaqul  ambao  ina kubalika.  Kuna  mtu  anajua

wanalipwa ngapi saa  hizi jela kwa siku? Hakuna mtu anajua,  10-cent  kwa mwezi ina maana kwa  mwezi  uko  na  shillingi  tatu.

Sheria mpya imesema hapo reasonable renumeration. Sasa hi inatakiwa Bunge itengeneze sheria ya kuangalia hiyo reasonable  ni

kiasi gani kama 10 cents  ni reasonable  hiyo ndio reasonable.  Kwa sababu kwa mfano sasa  ikiwa kwa mwezi unapata  shilingi

tatu na umefungwa miezi tisa unapata shilingi kumi na nane utafanya na nini siku ya kutoka naye hiyo shilingi kumi na nane? 

Kisha  haki  ya  dini  kwa  sababu  tumepata  malalamisho  watu  wengine  wakifungwa  hata  mahali  ya  kuswali  hakuna  mavazi  ile

anavaaa  hawezi  kusali  nayo  amevungiwa  haki  ya  dini  ana  haki  ya  dini.  Sahizi  una  haki  ya  kuwasiliana  wa  Wakili  wake

akuwakilishe katika sheria mtu akifungwa pia ako na haki ya kuwasiliana na wakili yake na pia kama kwa mfano mtu ambaye

amefunngwa ni Mwiislamu na anataka kuzungumza  na  Sheikh  wake  anataka  mawaidha  ya  dini  ana  haki  pia  kuzungumzia  na

wale wanao mshauri katika mambo ya dini. Close family, ana haki ya kukutana na watu wake wa family, spouses  ana haki ya

kukutana na mke wake kama ni mume na kama ni mke kukutana na mumewe details itakuja kwenye sheria nyingine. And are

entitled to visit of reasonable frequency and duration na pia nafasi ya kuja kutembelewa off course hawezi kusema kila siku bibi

yake  akuja  haiwezekana  yuko  jela  huyu  mtu  ataonekana  yuko  nyumbani  yuko  kwenye  holiday  huko.  Watu  watakua  waibe

waende huko wanakula chakula cha bure wanakaa tu hakuna  kulipa  bill  ya  maji  na  ya  stima  na  bibi  anamtembelea  kila  siku

watoto, lakini watakua wataweka sheria atakua anatembelewa siku gani lakini hizo haki zote ziko. Haki yake za privacy kama
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ni barua  ametumiwa  na  mkewe  isingiliwe  kwa  kuchunguza  ndani  yake  kwa  sababu  yeye  ni  haki  yake  hiyo.  Including  the

seperation of men and women, wanaume na wanawake wasiwekwe mahali moja hiyo itakua imevunja haki ya privacy. Watoto

wasiwekwe na watu wazima na pia kuwe na discipline ndani ya jela.  Kama tunasikia habari  za watu wametoka jela unakuta ile

mambo amefanyiwa huko sitaki kutaja.  Amefanyiwa  mambo  ya  ajabu  huko  ndani  ya  jela  si  mumesikia  hiyo  maneno?  Ndio,

lazima kuwe na discipline katika  jela.  Haya  wanawake  wawekwe  kando  na  wanaume  nafikiri  tumerudia  hiyo  tumezungumza

hiyo.

Kwa hivyo hapo hizo haki ambao wamefungiwa haki ziko na mwisho kabisa tumeambiwa kuwa the State  shall ensure that the

prison system to far as it relates to convicted prisoners observe the minimum standard layed down under relevant International

law and International standard. Lazima kiwango ya jela zetu kiwe kiwango ambayo inakubalika kimataifa na nchi zingine, hapa

kwetu  nafikiri  mfungwa  mahali  ana  lala,  ana  lala  chini  tu  kwenye  simiti  ama  anapewa  blanketi  moja  nusu  analalia  na  nusu

anajifunika.  Mavazi  ile  anavaa  haikubaliki,  chakula  kila  anakula  unaambiwa  unaenda  kula  maharagwe  mbichi  binadhamu

anaweza  kula  maharagwe  mbichi  ama  kama  haijaiva  vizuri?  Chai  haikubaliwi,  lakini  unajua  hauwezi  kubaliwa  kila  kitu  kuna

wengine  watasema  khat  (miraa)  wakubaliwe  huko.  Hiyo  sasa  imekataliwa  chini  hii  mapendekezo  ya  sheria  kwa  sababu

binadhamu ni binadhamu hata kama amefungiwa. Wacheni tuendele kidogo ndio tumalize hiyo chapter ya fundamental rights.

Tulizungumzia  habari  ya  maji  na  chakula  sasa  tunaingia  katika  mazingara.  Kila  binadhamu  ana  haki  ya  kuwa  na  mazingara

ambayo  haitaharibu  maisha  yake.  Kwa  mfano:  mtu  akuje  hapa  atengeneze  factory  hapa  ambayo  inatoa  vumbi,  kwa  mfano

factory ha simiti iwekwe hapa baada ya wiki moja kila mtu hapa atakua na asthma kwa sababu ya ile vumbi ambayo itakuingia

hapa hapa inaharibu mazingira. Au chemicals nilisikia kuna mahali kulimwagwa sijui kitu  gani  hapa  kuna  chemicals  ilimwagwa

mahali fulani hapa,  hiyo ni kinyume na haki za binadhamu. Kwa  sababu  imeharibu  mazingara.  Nasikia  imeingia  ndani  ya  maji

hiyo maji hata mbuzi ikinywa itakufa hata binadhamu kwa hiyo mazinngara lazima zihifathiwe ni haki ya binadhamu.

Consumer right, kina mama sikizeni hii muhimu kwenu unaweza kuta unajua  kinamama  wanapenda  kujipakapaka  vitu  ni  haki

yao haki ya binadhamu, lakini pia wasiuziwe bithaa ambao itawathuru. Au kuna watu wengine ambao advertisement inafanyiwa

ambao inadanganya watu ina mislead watu hiyo ni kuvunja haki ya constumers wale ambao wanatumia bithaa.  Kwa  mmfano,

wakati  wana-advertise  mambo ya sigara uvutaji wa sigara wanakuonyesha mtu  ambaye  nakimbia  sana  kweli  mmvutaji  sigara

anakimbia sana?  Kama farasi anakimbia kweli? Ama mlevi ndio ana nguvu sana, mlevi kawaida ananguvu? 

Kwa hivyo watu wawe protected consumers wale amabao wanatumia bithaa wasidanganywe na ni haki ya serikali kuhakikisha

kuwa tunapata information ya sawa sawa kuhusu bidtha,  kama bidtha ni  mbaya  ni  mbaya  na  kama  ni  nzuri  ni  nzuri  na  kama

bidtha hii ina mathara isaandikwe. Kwa mfano kama pakiti  ya sigara ukiangalia imeandikwa embassy king  filtered  na  kwenye

advertisement unaonyeshwa ukikunywa hii utakua kijana mzuri na wasichana wote watakufuata ama sivyo inaonyesha? Halafu

hapa inaadikwa kidogo sigara ni mbaya hiyo ni kundanganya consumers. Mzee kumbe unajua umeona wapi hiyo? Haya.

Article 65 mambo ya fair administration, wale ambao wamepewa jukumu ya kusimamia watu wengine kama vile viongozi, DO,
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chief na wengine ni haki ya kila mwanadhamu kuwa anahudumiwa kwa njia ambayo haimuthulumu ambayo ni sawa ya uathilifu.

Na  ni  jukumu  ya  Bunge  kuvuni  sheria  ambayo  itahakikisha  kuwa  kuna  administration  ambayo  haithulumu  watu,  kama  hiyo

mambo sasa  unazungumzia habari  ya Tarbach sijui huyu amepewa contract  ya pesa  nyingi halafu  mara  nyinge  anapewa  yeye.

Ndio tunasema tunataka fair administration hiyo ni haki ya kila mwanadhamu.

Kuna  article  66  amri  ambayo  ni  kinyuma  ya  sheria,  sio  lazima  kui-take  kwa  mfano  boss  wako  anakuamrisha  ufanye  kitu

ambacho ni kinyume cha sheria ambayo ni uvunjaji wa sheria.  Kwa mfano boss  wako akuambie nenda ukaue mtu  fulani  hiyo

amri  una  haki  ya  kuifuata?  Hakuna  haki  yoyote  ya  kufuata  amri  yoyote  ambayo  ni  kinyume  cha  sheria  ni  haki  yako  kama

binadhamu  kukataa  kutii  amri  ambaye  ni  kinyume  cha  sheria.  Nafikiri  wale  waliokua  katika  Jeshi  zamani  unaambiwa  shoot

halafu unaulizwa maswali baadaye si ndiyo? Mzee wakati wenu si mnaambiwa piga risasi hata kama ni mama yako piga risasi? 

Speaker: ………..(Inaudible)       

Com. Lethome: Hakuna kuuliza kwa nini ni pige? Haya, hakuna kitu kama hiyo ni kinyume cha sheria.

Mambo ya kortini nani alikua ameuliza habari  ya kortini? Hiyo nafikiri haiko sasa  lakini kama hiko tunapendekeza  iondolewe.

Access  to court  mzee ni wewe ndio umezungumza habari  ya kortini? Haya.  Mambo ya kortini mnajua kuwa kuna tatizo hapa

Kenya,  tatizo enyewe ni kufikia mahakama wakati  mwingine inakua iko mbali  sana  au  hata  kuifikia  inachukua  gharama  mingi

sana kufika kortini au inachukua mda mrefu sana to reach kortini au kwa watu ambao ni disabled  unakuta  pengine  hawawezi

kufikia ile korti au lugha inaotumiwa ndio inafanya watu waogope. Ndio watu wengi.

Interjection:  speaker:   Serikali  inakupa transfer Garissa  mtu  anaambiwa  yeye  ako  na  case  hapa  hakuna  magistarate  polisi

wanakuandikia unatakikana kortini Garissa na wewe hauna bus fare na ukichelewa utashtakiwa kwa kukosa kufikia kortini.

 Com. Lethome:  Kwa hivyo ni haki ya kimsingi kuweza kufikia mahakama iwe karibu na wewe,  lugha inayo tumiwa kwenye

mahakama iwe ni lugha ambayo inafahamika na watu wote.  Nimeshawahi kuona  watu  nje  ukimkuta  anazungumza  vizuri  sana

lakini akifika kortini anatetemeka kwa nini? 

Audience: Anaogopa. 

Com. Lethome:   Kwa sababu ile enviroment ya kortini inatisha mtu kabisa  ama?  Na  Jaji  anavaa  kitu  hapa  hivi  una  wekwa

kwenye sanduku na unatetemeka. Kwa hivyo tunasema korti ziwe zinafikiwa na watu wote.

Haki ya mmtu ambaye ameshikwa article 68 amabayo imekaribiana na ile mtu amefungiwa, tunaambiwa ikiwa mtu ameshikwa

kwa mfano kuna polisi amekuja amekushika una haki ya kunyamaza useme mimi sitaki  kusema  kitu  nitasemea  kortini  hiyo  ni

haki yako, lakini leo hii ukisema sisema nitasemea kortini? Utavunjwa sio? Kulazimishwa ama sivyo? Unatishwa mpaka useme,

una  haki  ya  kunyamaza  ama  kuzungumza  au  pia  huwezi  kulazimishwa  kusema.  Kwa  mfano  mimi  nafikiri  najua  ile  mambo
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inatokea kortini, Mohamed Ibrahim umeshtakiwa siku fulani umeiba ngamia ya mtu fulani ukisema hapa afande kuna tokea  nini?

Unaambiwa rudi rumande kesi  yako itatajwa  tarehe  fulani  baada  ya  mwezi,  sasa  Mohamed  anaogopa  kukaa  huko  rumande

anasema nini? 

Audience: Nimekubali.

Com. Lethome:   Hata saa  zingine  wakili  huambia  mtu,  wewe  kubali  kuliko  fine  ama  ufungwe  mara  moja  ama  sivyo?  Sasa

tumesema  hapo  hakuna  mtu  kulazimishwa  kutoa  information  yoyote  ama  kwa  polisi.  Kwanza  inatokea  kwenye  cell  sana,

unafungiwa kwenye cell huko polisi anakuja na rungu ulivuta bangi ama haukuvuta bangi? Ulikua na bangi ama hauna? Utafanya

nini?  Utasema  uko  nayo  kwa  sababu  umelazimishwa  pengine  umepigwa  ni  kinyume  cha  haki  ya  binadhamu.  Kwa  hivyo

tunaambiwa hakuna mtu ambaye  atayelazimishwa  kukubali  makosa  yoyote  ambaye  hajafanya  isipokua  mbele  ya  Magistrate.

Labda umeletwe mbele ya Magistrate ama mbele ya kortini ndio  unaweza  kwenda  kusema  hivyo  lakini  huku  kwa  polis  cells

wewe una haki ya kusema sizungumzi nitazungumzia kortini. Sio kama leo kama hauzunngumzi unavunjwavunjwa na unaambiwa

ukienda kusema kwa kortini utaona si utarudi hapa tu utaniona? Sasa  hiyo ni thuluma kubwa ambayo watu wengi wamefungwa

na hawana makosa kwa sababu ya kuogopa.

Mohamud Ibrahim:   Mimi ni  Mohamud  Ibrahim  nauliza  kama  polisi  watashika  mtu  na  hawata  andika  statement  kule  kwa

court itakua na kazi ya prosecutor?

Com.  Lethome:  Sasa  kuna  ile  statement  wanaandika  namna  walivyokushika,  walikushikia  mahali  gani?  Wewe  kama  mtu

umeshikwa sio wewe ambao unaandika statement mara nyingi complainers ndio  wanaandika  yule  mwenye  kulalamika,  wewe

ambaye umeshikwa kana suspect  una haki ya kunnyamaza kama hautaki kusema  chochote  na  ukitataka  kusema  tunaambiwa

hapa  ukianngalia  under  B  una  haki  ya  kusema  lakini  matokeo  yake  consequence  zake  lazima  unaambiwa.  Unaambiwa

consequence  ya  kunyamaza  na  consequence  ya  kusema  kama,  ile  maneno  imechukuliwa  kama  ni  ushahidi  ama  si  ushahidi.

Halafu  pia  kama  umeshikwa  usiwekwe  pamoja  na  wale  watu  ambao  tayari  wamehukumiwa  ni  makosa  kulingana  na

mapendekezo ambao tumeweka katika sheria hii. Tatizo lingine mtu unasikia ameshikwa bado  siku kumi na nne yuko kwenye

rumande bado hajapelekwa kortini hata hajui makosa ile ameshtakiwa nayo. Hapa tumeambiwa kuwa ukiangalia under E lazima

apelekwe kortini haraka iwezekanavyo kabla ya kufika masaa arubaini na nane.  Na  kama  kwa  mfano  ni  weekend  siku  mbili

itakua pengine zitakua zimepita haraka iwezekanavyo ile siku ya kazi ikifika lazima upelekwe kortini.  Hayo mengine mtaangalia

nyinyi wenyewe lakini hapa nimejaribu kuhifathi haki ya mtu ambaye ameshikwa.

Aricle 69 inazungumzia habari ya kortini. Vile ambavyo kesi inaendelea kortini, mzee anainua mkono juu huko anasemaje? 

Speaker:  Bwana Commissioner kusema ile mambo ya polisi hata ile sheria ya zamani inasema polisi wasipige wasifanye hivi na

hata imetokea ya kuwa kama  wewe  kidogo  unachuki  na  polisi  pengine  watoto  wake  ama  mtoto  wako  wamepigana  au  bibi
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yake  na  nini  mambo  fulani  imetokea.  Kwa  vile  polisi  wakona  sheria  mikononi  yao  wanakupangia  maneno  na  unashikwa

unapelekwa kortini na wewe hauna makosa Hakimu naye anafuata maneno ya polisi hawezi kufuata maneno yako.  Kwa hivyo

hiyo shida hiko na sijui ni kwa njia gani tunaweza kutatua Bwana Commissioner.

Com. Lethome:  Huyu mtu alikua hapa, tumesema hapa chini ya sheria hii polisi aki kuthulumu unaenda kushtaki wapi? Yaani

akikuthulumu  unaenda  kushtaki  wapi?  Sasa  ndio  tumesema  chini  ya  hii  sheria  kuna  ofisi  ambayo  imevuniwa  inaitwa  public

protector  nchi zingine wanaita Ombudsman, Hii ni ofisi ambayo si ya serikali ni independence lakini inauwezo  chini  ya  Katiba

kumchukulia hatua mtu yoyote ambaye ametumia ofisi yake vibaya. Na  utakuta pia hata Majaji  vile wanachaguliwa na kazi zao

wata kua more independent,  Prosecutor  kortini utaona kua ni  tofauti  na  vile  iko  sasa,  kwa  hivyo  utaona  kuna  tofauti  kubwa

sana. Inaeleweka sasa haya asante.

Kortini  sasa  mtu  akipelekwa  kortini,  tunaambiwa  kuwa  ni  haki  ya  kibinadamu  akipelkwa  kortini  afanyiwe  haki.  Kwanza

tunaambiwa mtu akishikwa hana hatia mpaka korti  impate na hatia innocent  until  proved  guilty,  lakini  hapa  kwetu  your  guilty

until proved innocent si ndivyo ilivyo hapa? Kwa sababu wakati  polisi amekushika anaanza kukupiga makofi maana yake nini?

Wewe ni mwizi ama sivyo? Unaenda kortini pengine mahakama inakupata hauna hatia yoyote you are  free na tayari  ushakula

ngumi pengine meno ushavunjwa na polisi.

Speaker:  ….(inaudible) 

Com. Lethome:   Kwa hivyo hiyo yote ni thuluma, kwa hivyo tunaambiwa mtu yoyote akishikwa yeye ni innocent  hana  hatia

mpaka korti impate na hatia. Mama sikizeni mpaka apatikane na hatia na lazima mmtu ajulishwe makosa yake mara nyingi mtu

anapelekwa  huko  unapelekwa  kama  mbuzi  haujui  makosa  yako  ni  nini  ni  haki  yako,  watu  wengine  wakiuliza  wanaambiwa

utajulia huko mbele wanatakiwa wakujuklishe makosa yako nini na pia uelezwa hata kama ni hiyo kortini uelezwe  kwa  urefu.

Siku hizi, mimi ni wakili naenda kortini kila mara na  Halima  anafanya  kazi  huko  kortini  Jaji  court  anazungumza  kwa  Kizungu

kuna mtu ambaye hapa anaitwa translator  ana farisi lugha, mimi niko  pale  hivi  kwanza  anatetemeka  yule  amewekwa  kwenye

sanduku  huyu  anazungumza  na  sauti  taratibu  huyu  anazungumza  na  sauti  haraka  haraka,  yule  anaulizwa  umekubali  ama

haujakubali pengine anaweza kukubali na hata hajasikia vizuri hiyo yote ni thuluma. Kwa hivyo uelezwe vizuri mpaka ufahamu.

Kortini  siku  hizi  ukisema  sijafahamu  mara  mbili  itakua  sasa  wewe  umetharau  korti  ama  sivyo?  Hawawezi  kukupatia  wewe

nafasi. Na  upatiwe nafasi ya kutosha ya kujitetea lazima upewe nafasi ya  kujitetea  na  pia  korti  yako  ifanywe  wazi  kesi  yako

isikizwe  wazi  wazi  na  isicheleweshwe  kuna  watu  wengine  unasikia  wanakaa  kwa  rumande  mwaka  moja  mzima.  Kuna  kesi

najua Mandera kuna kijana amekaa miaka tisa mpaka sasa hajahukumiwa, yuko jela lakini hajahukumiwa watu wengi wanakaa

hivyo. Kwa hivyo tunaambiwa ni haki ya kibinadamu kesi imalizwe haraka.  Watu wengine ukimwambia mzee unadai haki yako

kuenda  kortini.  Mzee  anafikiria  anasema  wacha  tu  ipotelee  hiyo  haki  kwa  sababu  ninaenda  kusumbuliwa  tu  kortini  si  ndiyo

mzee? Kwa hivyo ni haki ya binadhamu kesi iweze kusikizwa haraka. Haya twendeni, yes please Fatuma.
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Fatuma Yussuf:  My name is Fatuma. About the prisons especially females: we Muslims females we usually see  the way the

prison women wear  their  clothes  is  abit  anti-Islamic  usually  in  this  current  or  whatever  Constitution  they  wear  a  short  dress

which is anti-  Islamic and the hair uncovered.  So and then  most  of  ……..(Inaudible)  or  whatever  you  call  they  stay  in  one

small room maybe they have different type of diseases  you can sleep with somebody with scabies  or  whatsoever  disease and

may be  you  get  different  diseases  religion  also  is  not  protected.  So  we  want  something  to  be  done  about  it  especially  our

religion so that the prisoners women who are  Muslims should dress  the way Im dressed  now  and  at  least  they  can  look  like

Muslim.

Speaker:……….. (Inaudible)

Speaker:  Okay mtu akishikwa if somebody  is  arrested  huwa  anaandikisha  statement  sasa  area  hii  mtu  akishikwa  statement

yake inaandikwa  na  polisi  na  ile  imeandikwa  yule  mtu  ambaye  statement  yake  imesemekana  imeandikwa  hana  habari.  Sasa

kuna provision kwa hii constitution draft  kama niki-arestiwa na sina lawyer si nikiita jamaa yangu moja ambaye ako literate.  Is

that possible? Iko kitu kama hiyo? Kwa sababu polisi huwa wanaandika something that  they  ……..(Inaudible)  which  is  not

something that is from you.

Com. Lethome:  Sasa unajua details will come under, maybe another position of the law. Lakini hapa Katiba imekupatia haki,

mtu ambaye ameshikwa ni haki yako kujua in details the charges against you meaning: whatever will be  written lazima ujue na

kama kwa mfano haujui ni haki yako uletewe mtu ambaye atakujulisha, either a lawyer na kuna mahali ambapo tumesema kuwa

serikali lazima i-provide free legal service for those people who cannot afford to hire the services of a lawyer. 

Speaker:  So that is person cannot be taken to court unless you are…

Com. Lethome:  You are satisfied until you are told in details. Halafu tuendelea.

Abdi Hussein:   Mimi kwa jina naitwa Abdi  Hussein  Councillor  wa  …….(inaudible)  kama  sisi  ni  Waislamu  sheria  ile  tuko

nayo sasa wewe ukiingia kortini mpaka wewe unainama, dini yetu haikubali kuinamia mtu ila Mungu. Hii mapendekezo inaongea

juu ya hiyo ama ni namna gani?

Com. Lethome:  Sasa katika hii Katiba ya zamani hakuna mahali imesema ukiingia katika kortini uiname.

Abdi Hussein:   Na mbona watu wanainama? 

Com. Lethome:    Hebu wailize kwa nini wanainama? Mimi si inami. Hebu ngoja Halima anafanya kazi kortini,  is there a law

like that requiring people to bend? Halima anafanya High Court hebu ngoja.
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Halima Amran Adan: Hakuna sheria inasema unatakikana kuinama ukiingia kwenye korti.

Com. Lethome:    Kwa hivyo nimazoea tu kuzoea.  Sasa  nakuambia hakuna sheria kama hiyo sasa  watu  ngojeeni  niwaambie

kuna kitu kimoja hapa  Kenya  sikizeni,  sikizeni.  Kuna  kitu  kimoja  watu  hawajui  haki  zao,  hiyo  ndio  shida  ambayo  tuko  nao

hapa. Kwa sababu kwa mfano saa hizi polisi akija agonge kwa mlano akuambie mzee nataka kufanya search ndani ya nyumba

yako utafanya nini saa hizi? Kawaida mnafanya nini?

Audience: ……(inaudible). 

Com. Lethome:  Mnamfungulia mlango si ndiyo? Ingia, ni wangapi wanauliza search warrant? Unasema kwa sababu ni polisi ni

polisi.  Anakuambia  kwanza  fungua  ama  niingie  nayo  si  ndivyo  atakuambia  hivyo?  Ama  atavunja  mlango,  halafu  wengine

wanasema si ni polisi wacheni aingie tu.

Speaker: ……(inaudible) 

Com.  Lethome:  Ndio,  kwa  sababu  anajua  haujui  haki  yako.  Kwa  mfano  mtu  anakuja  anakuambia  Wariya  nimekushika

unatakiwa  umuulize  uko  na  arrest  warrant?  Unless  amekukuta  uko  karibu  pengine  kuiba  uko  karibu  kuua  ndio  ana  haki  ya

kukushika bila warrant.  Lakini kawaida unatakikana umuulize kama ako na warrant  of arrest?  Watu wangapi  wanauliza  polisi

hivyo? Unaanza kutetemeka. Kwa hivyo ni haki watu hawajui.

Hiyo  mambo  ya  kuingia  kortini  na  kuinama  ni  adha,  watu  wamezoea  kufanya  hivyo.  Hata  kwenye  vikao  vingine  kama  hivi

tunaenda kama Commissioners kuna mtu ambao akiinngia anatoa kofia kwanza halafu wakati  wa kutoka ana inama huko ndio

ana toka  nani amemwambia? Kwa  sababu  watu  wamezoea  kiti  kama  hiyo  kwa  sababu  kuna  mkubwa  pale  mbele  lazima  ni

iname. Hakuna sheria kama hiyo.  Wewe  ingia  kortini  kesho  bora  usivunje  sheria  ya  korti  huko  usifanye  ukosefu  wa  adabu

utafungwa  kwa  sababu  ya  conscience,  lakini  ingia  bila  kuinama  uone  utachukuliwa  hatua  gani?  Hakuna  hatua  yoyote

utachukuliwa.

Speaker: ……..(Inaudible)  

Com. Lethome:    Jamani let us not delay because  of those things, haiko hakuna kwenye  sheria  ya  zamani  ama  sheria  mpya

jamani.

Speaker: Okay, nafikiri kwa ajili ya time tunaendelea.

Com. Lethome:   Ngoja, ngoja hata kama iko sikiza ni makosa kama ameshikwa ni makosa. Halafu pia hapo umeambiwa haki

yako ya dini usivunjiwe. Kama haki imesema usisujudie binadhamu hakuna sheria ambayo imekulazimisha kusujudia binadhamu,

unaweza kwenda na ukija kwangu kama wakili nitaenda kukutetea nitasema kuwa  hiyo  ni  kinyuma  na  dini  yako.  Kwa  hivyo
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sasa wacha tuingie katika mambo ingine, ngoja kuna kitu moja hapa.  Kuna kitu ambao kinaitwa enforcement,  mnajua vile vitu

vote tumezungumzia sasa ni haki si ndio? Lakini kuna mechanism gani za ku-enforce hizi haki? Kwa sababu unaweza kuwa na

haki lakini hizo haki hauwezi kuzisikia kuna njia gani.  Now Im looking at authority of the court to uphold and enforce the Bill of

Rights article 74.  Sasa hapa tumeweka namna mbili ya kuweza kufikia hiyo haki yako, ya kwanza ni ya kupitia kortini unaweza

kupitia  court  unathimisha  haki  yako  ya  kibinadhamu  na  unaweza  kupitia  kwa  Commission  ambayo  tunaita  Human  Right

Commission  unaweza  kupitia  hiyo  na  pia  unaweza  kupitia  kwa  hiyo  ofisi  ambaye  tumesema  public  defender.  Kwa  hivyo

kumewekwa mechanism ambazo unaweza kuzitumia ili kuweza kufikia haki zako. Nataka kuingia katika chapter nyingine sasa.

Chapter 6 representation of the people, mambo ya election sasa  tuingie mambo ya election ambayo ni muhimu sana pia tusikie

kuna mabadiliko gani tumeweka katika elections.  Uliza moja tu Wariya,  haya.  Uko na maswali mingi  ya  elections  basi  ngoja,

ngoja. Haya mpatie mama kule mbele ngoja mambo ya election msiulize kwanza mpaka msikie, ngoja tu warya.

Hawa: Kwa jina naitwa Hawa, mimi nauliza ikiwa umesema sheria imeandika ama sheria inasema mtu ama watu wako na haki

ya kupata maji safi ama haki ya kulindwa na serikali.  Ikiwa sasa  niko na haki ya kupata  maji safi na sipati hiyo wakupitia maji

safi na sina uwezo wa kupitia wakili nipate hiyo maji safi ama Human Rights Commission ya kupata  hiyo maji, iko faida gani ya

hiyo mtu katika hiyo sheria?

Com.  Lethome:   Kama  hauwezi  kufikia  haina  faida  yoyote  na  ndio  tumesema  tumeweka  provision  ya  kuhakikisha  kuwa

umefikia hiyo haki yako. Kwa mfano tulipokua tunazungumzia habari ya usalama security, haki ya maji na haki zinginen tulisema

wajib  ya  ku-provide  hizo  vitu  ni  wajibu  ya  nani?  Ni  juu  ya  Serikali,  haya  Serikali  ni  nani?  Ni  wale  Viongozi  ambao

mumewachagua  mumewaweka,  okay  ni  sisi  kupitia  kwa  wale  ambao  watatuwakilisha.  Kwa  mfano  sasa  hapa  Wajir

tukizungumza habari ya Serkali, Serikali inawakilishwa nani hapa DC, DO, Chief kuna Serikali ya wilaya ambayo inawakilishwa

na wewe Councillor na Mayor ama…….(interjection  inaudible)   ngoja lakini ni Serkali  pia,  sheria ambayo hiko sasa  kuna

hatua gani unaweza kumchukulia DC kwa sababu ya kukosa maji? Hiko?

Audience: Hapana.

Com. Lethome:  Ndio maana tumesema hapa unaweza kumchukulia hatua chini ya sheria mpya na mungengoja mpaka tufike

mwisho  wa  hiyo  swali  mungeona  vile  tungejibu,  kwa  sababu  tumebadilisha  hata  hiyo  administration,  tumeibadilisha.  ikipita

kwenye Conference kuta kuwa hata hakuna mambo ya DO, DC ama Chief ama PC, itakua administration ambao mumuchagua

nyinyi wenyewe.  Kwa  mfano  katika  district  yule  ambaye  atakua  anasimamia  district  ambao  tumemwita  district  administrator

atakua ni mtu ambaye ametoka pale pale na amechaguliwa na watu wa pale pale na wanahaki ya kumwondoa asipofanya kazi.

Location ambaye inasimamia na Chief saa itasimamiwa na locational administrator, mtu ambaye mmemchagua pale pale mkitaka

mnamwondoa. Kwa hivyo utakuta kuwa tumeweka nithamu ambayo ina hakikisha mtu akiwekwa kwenye ofisi amewekwa nq

watu na asipowatumikia wale watu kuna haki ya  kumwondoa.  Tunapozungumza  habari  ya  devolution  of  power  tunatoa  hiyo
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power kule juu kwa sababu Assistant Chief amechaguliwa na nani? Ukienda nje ya ofisi ya Assistant Chief mbele imeandikwa

Office of the President, Chief of Office of the President ndio amemweka ndio ana haki ya kumwondoa you don’t any say.  Sasa

ndio tunasema powers hiko Nairobi kwa sababu President yuko huko ndio tunasema devolution of power imelete power karibu

so that yule mtu umelete hapa Wajir  you can go and complain at  Wajir  haunahaja  ya  kuenda  ku-complain  huko  juu.  Leo  hii

ukitaka kumtoa Assistant Chief you have to inform the Office of the President  ndio  Assistant  Chief  aweze  kuondolewa,  kwa

sababu amewekwa pale na ofisi ya Raisi. Kwa hivyo mngoje mpaka tufike devolution of power. Usiogope.

Audience: Endelea:

 

Com. Lethome:  Tunainngia mambo ya elections ni muhimu sana article 76 kila mmoja ana haki ya kupiga kura: kwa hivyo kila

mwananchi ana haki ya kupiga kura,  mimi najua Wasomali watasema wengi hatupigi kura kwa sababu hatuna ID kwa sababu

bila ID hatupati voting card. Ni jukumu ya Serikali kuhakikisha kila mmoja ambaye amefikisha umri ya kupiga kura ako na kadi

ya kupiga kura.  Kama ni kitambulisho inatakiwa ndio  apate  kadi  Serikali  ihakikishe  that  is  administrative,  lakini  tumesema  ni

haki. Kwa hivyo unaweza kusimama kusema Katiba imenipa haki ya kupiga  kura  nataka  mnipatie  kitambulisho  ndio  ni  weze

kupiga kura. Itakuwa kwa sectret ballot, sio mambo ya acclamation na na iwe ni yenye uadilifu hakuna thuluma ndani yake.

Article  77,  tuaambiwa  Bunge  ndio  itaweka  sheria  ambazo  zinahusiana  na  mambo  ya  election  kuhakikisha  kuwa  election

imefanyika katika njia ilio sawa.  Kuna kitu hapo chini ya  article  77  sub-article  1D  mambo  ya  registeration  ya  wapigaji  kura,

kwa mfano saa  hizi  kuna  mtu  hana  kadi  ya  kupiga  kura?  Nani  hana?  Yule  kijana  hana.  Ungependa  kupiga  kura?  Unaweza

kujiandikisha sasa? 

Speaker:  Hapana.

Com. Lethome:   Kwa nini? 

Speaker: Mpaka ni pate kitambulisho.

Com. Lethome:   Lakini hata kama ungekua na kitambulisho unaweza kujiandikisha sasa?  Utaambiwa imefungwa kwa sababu

voter registration  is  not  continuos.  Kwa  hivyo  unakuta  Wakenya  wengi  wanakua  disenfranchised  wamenyimwa  haki  yao  ya

kupiga kura. Ndio tunasema chini Katiba mpya mambo ya kuandikisha watu kupiga kura iwe continuous hakuna kusema tarahe

fulani itafungwa ama itafunguliwa tarehe fulani it has to be continuous ili watu wote wapate haki.

Anngalia haki ya kupiga kura pia article 78, kila mmoja ambaye amefikisha miaka kumi na nane na zaidi ako  na haki ya kupiga

kura.  Sub-article 2 imesema kuwekwe mipango na Serikali ya kuhakikisha kuwa mtu amefanya hiyo kazi yake ya kupiga kura

na mtu akiwa amefikisha miaka kumi na nane na amekua anaishi katika nchi ya Kenya kwa zaidi ya mwaka moja kabla ya ile

siku ya uchaguzi ana haki ya kupiga kura na hizo sehemu zingine zimeelezwa hapo.
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Kuna watu ambao wamekua disqualified hawezi kupiga kura au hawezi kuwa registered article 88 imeeleza:  mwananchi hawezi

kuwa na haki ya kuwa registered kama mpiga kura ikiwa, 80 ikiwa mtu huyu chini ya sheria ya Kenya ametangazwa kuwa mtu

ambaye hana akili timamu kwa sababu unapo piga kura uachagua na mtu bila akili  timamu  unaweza  kuchagua?  Huwezi,  kwa

hivyo ikiwa sheria imepitisha wewe ni mtu ambaye huna akili timamu huwe kupiga kura. Au umekuwa umepigwa marafuku kwa

sheria ya Bunge kwa sababu umefanya hatia ya uchaguzi pengine mambo ya rigging ama mambo mengine halafu kwa sababu ya

sheria ambayo imepitishwa na Bunge imesemekana wewe huna haki ya kupiga kura, basi wewe huna haki ya kupiga kura.  Kwa

hivyo hii sehemu inazungumzia juu ya watu wale ambao hawana haki ya kupiga kura.

Mambo  ya  kupiga  kura  proper  now  hebu  tuangalie.  Voting  itakua  namna  gani?  Utakuta  nyanya  mzee  sana  akitaka  kuenda

kupiga kura anaweza kupiga kura peke  yake? Inakua ni ngumu sana lazima aka  saidiwe wakati  mwingine  kama  mtuni  kipofu

lazima  asaidiwe  inakua  ni  ngumu,  hata  wakati  mwingine  mtu  wa  kawaida  kupiga  kura  inakua  ni  vingumu  sana.  Kwa  hivyo

tunataka  iwe  ni  procedure  amabyo  ni  simple  ambayo  inafahamika  na  kila  mtu  ambayo  haina  matatizo  yoyote.  Halafu  pia

sanduku ya kura rangi yake ni gani siku hizi? Nyeusi si ndio? Unaona ile kitu  iko  ndani?  Hata  ukiinamishiwa  hivi  ndani  ya  ile

debe  haijui  huko  nadani  iko  na  kitu  gani  ama  sivyo?  Nchi  nyinngi  wanatumia  vitu  kama  hii  transparent.  Kwa  hivyo

tumependekeza ballot box iwe transparent.

Kitu  kiingine  kwa  mfano  election  ya  1997  polling  station  ilikua  wapi  hapa  Wajir?   Primary  hapa  hivi.   Lakini  kura  ilienda

kuhesabiwa wapi? Cereal  board  okay,  between hapa primary na cereal  board  mnajua ile  kitu  imetendeka  hapo  katikati?  Na

watu ya Griftu  walipigia  kura  wapi,  polling  station  yao?  Na  kura  ilihesabiwa  wapi?  Kutoka  hapo  Griftu  mpaka  hapo  cereal

board  ile mambo imetokea katikati  …….(inaudible)  Khorof Xarar.  Sasa  wananchi wamesema kura ihesabiwe katika polling

station, ikipigiwa kura hapa hakuna kupelekwa pale inahesabiwa hapo hapo.  Kwa sababu wananchi wengi wamelalamika kura

huwa inapotelea au inazaa au ina kufa pale njia ni wakati inapelekwa huko ilikua kumi ikifika huko imekua ishirini au tano.  Kwa

hivyo wamesema kuwa ihesabiwe pale pale.

Tuanngalie  article  83  kuhusu  Electoral  Commission,  mnajua  hivi  sasa  kuna  Elelctoral  Commission  lakini  sasa  tungependa

Electoral  Commission  ambayo  ni  tofauti  na  Electoral  Commission  ambayo  iko  hivi  sasa.  Kwanza  hii  Electoral  Commission

imepewa  uwezo  zaidi,  ukiangalia  under  article  84  hebu  tuangalie  functions  za  Electoral  Commission  ile  Tume  ambayo

inasimamia uchaguzi.

 Kwanza tunaambiwa kazi yake ya kwanza ni voter registeration iwe inaendelea kusajili watu.

  Mambo ya mipaka ya constituencies, Commission hii ndio inasimamia kuweka mipaka ya constituencies.

 Kusimamia uchaguzi ni kazi yake, na kuhakikisha kuwa kuna free and fair election ama kuna referendum, kura ya maoni.

 Kusimamia vyama vya kisiasa, hivi sasa Electoral Commission iko na jukumu lolote juu ya Political Party? Haina, kwa hivyo

imepewa jukumu juu ya Political Party iweze ku-console Political Party.

 Tulisema kuwa kutakuwa na Political Parties  funds, fund ya kusimamia au pesa  za kusimamia vyama vya kisiasa,  Electoral
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Commission ndio itasimamia, kwa sababu ndio itajua chama fualani imetumia kiasi fulani kwenye uchaguzi watalipwa kiasi

gani? Na tatizo ikitokea kwenye uchaguzi ndio itasimamia kuamliza hayo matatizo. 

 Mambo ya voter education kama vile wanavyofanya sasa wanaeleza watu namna ya kupiga kura,  kura ni haki yako,  usiuze

kura.  Basi  ni  juu  ya  hiyo  Electoral  Commission  kuenda  kufundisha  watu  kuhusu  mambo  ya  kupiga  kura.  Mambo  ya

observation na mambo ya monitoring na mambo mengine yana husiana na kura ni kazi yake.

Political Parties. Ukirudi katika fundamental rights article 87 mwanzo tulizungumza habari ya freedom of associations na political

freedom ina maana, una haki ya kujiunga na chama chochote unachotaka au kuunda chama chochote ambacho unataka.  Sasa

hiyo  article  87  ndio  imekupatia  hapo  haki  ya  kutengeneza  chama.  Lakini  umeambiwa  usitumie  pesa  za  Serikali  katika

ku-support  Political Party.  Hivi sasa  inatokea ama haitokei? Inatokea lakini tusieleze sana ni party gani inafanya hivyo  tunajua

sote. Kwa hivyo unaambiwa hapa hakuna mtu ambaye ana haki ya kutumia State  resources  ku-support  Political Party yoyote.

Na ndio kwa sababu huku mwisho utaona tunapozungumzia juu ya President tumeeleza kuwa: mtu akichaguliwa kuwa President

na  alikua  na  cheo  katika  chama  anawacha  hicho  cheo  chake  kutoka  katika  chama.  Mtu  yeyote  ambaye  ana  cheo  zaidi  ya

Deputy Secretary  hana haki ya kuwa na cheo katika chama. Kwa  mfano  leo  utakuta  Chairmana  wa  Chama  ni  Kiongozi  wa

Kitaifa, Secretary  General ni Kiongozi wa Kitaifa,  Organising  Sectretary  ni  Kiongozi  wa  Kitaifa.  Anapofanya  kazi  ya  chama

kuwezi kujua anafanya hiyo kazi in his capacity ama her capacity kama Minister au kama Sectretary  General wa Chama. Ndio

tukasema hapa lazima kuwe na separation baina ya chama na Serikali. Mumefahamu hiyo?

Tuangalie kazi ya Politicl Party. Kwa sasa kazi ya Political Parties ni gani? Hebu ngoja nione kama mnajua? Warya wewe ni wa

party gani.

Speaker: Mimi ni wa KANU.

Com. Lethome:  Haya kazi ya KANU as Poltical Party kazi yake ni nini.

Speaker: Ni kuongoza nchi na kufanya Maendeleo.

Com. Lethome:  Kuongoza nchi kwa sababu it’s the rulling Party kama ni DP kazi yake ni nini?

Speaker: Kazi yake ni kuangalia ile KANU inaharibu.

Com. Lethome:   Ama ni ku-oppose.

Speaker: Ku-oppose is almost ni kuangalia tu.
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Com. Lethome:   Kama ni Oppossition ni  ku-oppose  na  kuvuruga  akili  za  watu  wana-insight  watu  ama  sivyo?  They  insight

people. Kwa sababu kwanza hakuna code of conduct  kwa Political Party,  chini ya hii Katiba mpya tumesema lazima kuwe na

code of conduct. Political Party zote wapate.  Kama kuna political party ambayo inachochoea watu,  watukanane ama vita basi

itachukuliwa hatua. Sasa angalia article 88 tumeelezwa functions of Political Parties. Hata mimi niko na party yangu lakini nilikua

sijui  functions  zake,  nilikua  nafikiri  functions  zake  nikutafuta  kura  tu.   Nikishinda  I  become  the  rulling  party,  nikishindwa  I

become the opposing party hiyo tu ndio nilikua nafikiri ni kazi yake. 

Chini ya Katiba mpya political parties should mobilised public opinion on matters of national interest  and poster  national values

and  outlook.  Hiyo  ni  kazi  ya  kwanza  ya  Political  Party  ku-mobilise  public  opinion.  Kwa  mfano  tunataka  kujua  maoni  ya

wananchi kuhusu Kenya kuenda ku-sign agreement fulani, that is National issue.  Au should we go to the election under a new

Constitution or the current Constitution? That is a National issue,  ni juu yetu ku-mobilise wananchi na ku-mobolise ni tofauti na

ku-insight, ku-mobilise,  kuenda kuwasajirisha  wasi  zungumzie  juu  ya  mambo  kama  hayo.  And  to  poster  national  values  and

outlook.  Nafikiri mimi nikiwa kiongozi wa chama cha  kisiasa  nikisimama  hapa  mbele  yenu  nianze  kusema  ile  chama  ambaye

alama yake ni kuku hiyo ni chama cha bure kabisa ambayo ile mambo inaleta chuki ama sivyo? So we should poster  national

values and outlook.

Angalia B vile inavyosema, bring together opinion and resources  of people  with similar views of interest  or  pasuation so as  to

generate development of the Republic. Wako na jukumu ya development kuleta maendeleo katika nchi. Hebu tuanglieni kuanzia

1992 kila mmoja aniambie chama chake kimelete maendeleo gani? Sitaki mniambie saa hizi utafikiria mwenyewe baadaye. Kwa

hivyo unatakiwa chini ya sheria mpya kila chama kilete maendeleo.  Provide the means through which people  participate in the

poltical and Constitutional processes  and exercise their  Civil  and  Political  right.  Kusaidia  watu  waweze  kuhakikisha  malengo

yao ya kisiasa na kushiriki katika mambo ya Katiba kama hii tunaofanya sasa  na waweze kupata  haki zao kama wananchi wa

Kenya, utajiuliza kama chama chako kimefanya hivyo. 

It should use its facilities to mediate between Civil and institutions of State. Kwa mfano ikiwa kumetokea kutoelewana baina ya

NGO fulani, ni NGO gani inafanya hapa kazi? Oxfam, that is a Civil Society ama nyingine ambayo ni local inafanya kazi hapo

Arid Land and the others, Arid Land niya Serikali? Basi ni juu ya Political Party kujaribu kama kuna matatizo yoyote baina ya

Serikali na civil society kama hiyo waweze kuwalete karibu sio kuchochea.  Halafu use its facilities to secure representation of

the people in state institution and offer them economic, political and social choices through the Electoral process.

Wakati tunasema vyama vingi imekuwa sasa tumepewa choices leo hii kwa mfano kama mimi ni KANU na sirithiki nina uhuru

wa kuingia chama kingine? Kwa hivyo Political Parties inatupatia hiyo freedom of choice unachagua mahali ile unataka kuenda,

ama sivyo? Leo niko hapa kesho nimeamua kwenda mahali pengine although huko mbele  utaona  kuwa  ukishachaguliwa  kwa

tikiti ya chama fulani chini ya Katiba hii tumesema ukitoka katika hicho cha ambacho kimekuchagua kuenda Bunge unapoteza

kiti chako mpaka urudi kwa wananchi. Kwa sababu kwa mfano kama watu wa Wajir  East  wamemchagua MP wao kwa tikiti
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ya  KANU  ina  maana  wamerithika  na  hicho  chama,  ama  sivyo?  Kwa  hivyo  hana  haki  akienda  hiko  kuenda  kusema  mimi

nimeamua kujiunga na Safina au chama kingine, hapo tutaona kua haki yake amepoteza na kiti chake atapoteza.

Kuna  registration,  mambo  ya  registration  ya  Political  Parties,  article  89  Electoral  Commission  ndio  itasimamia  mambo  ya

registeration ya parties. Sasa registeration inasimamiwa na nani? Registerer of society, umesemaje Sheikh? 

Speaker: ………(inaudible)

Com. Lethome:  Kwa hivyo sasa Electoral Commission ndio itakua inasimamia mambo ya registeration ya Political Parties  for

registeration,  ni  chama  yoyote  ambao  Warya  kama  unataka  freedom  of  expression  sema  kwa  nguvu  sote  tusikie,  wapi  76

unataka turudi huko nyuma kabisa?

Speaker: Hapana minority, hapa maanake ni by number or by age? 

Speakers:  By numbers.

Speaker: Halafu 77B.

Com. Lethome:  Hebu tuangalie ni vyama gani vya kisiasa vinaweza kusajiliwa?

Speaker:  Tuseme Mbunge wenu mlimchagua kwa  tikiti  ya  KANU  na  ako  na  majority  ya  wananchi  ambao  wanapigia  kura

KANU  hawataki  huyu  MP  wanamtaka  MP  ambaye  atalete  interest  ya  Serikali  baadaye,  je  huyu  Mbunge  akijiunga  na

Wapinzani? 

Com. Lethome:  Atajiunga akiwa Mbunge ama atarudi kwenu?

 

Speaker: Atarudi kwetu.

Com.  Lethome:   Tulisema  arudi  kwenu  anarudi  kwenu.  Haya  registeration,  tumesema  sio  kila  chama  ambayo  itakua

registered.  Tumesema party ile ambaye itakuwa registered lazima iwe na National character.  Kusema kweli  ukichunguza  sasa

vyama vingi vya kisiasa, are they National kweli ? ni vya kikabila ama sivyo? Bila kuogopa DP ni ya kabila gani?

Audience: Kikuyu.

Com. Lethome:  FORD Kenya ni ya kabila gani?
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Audience: Jaluo.

Com. Lethome: Na Baluhya haya NDP ni ya kina nani?

Audience: Wajaluo.

Com. Lethome: Safina ni ya nani?

Audience: Somali.

Com. Lethome: Wasomali, haya KANU ni ya kabila gani?

Audience: Wote.

Com. Lethome: Sasa sikizeni ndio tunasema in future tunataka Political Parties  ambazo zina National outlook.  hatutaki vyama

vya kikabila. Kisha tunaambiwa chama ambacho kita-promote na kita-uphold National unity ambayo italeta umoja wa nchi, ya

kikabila haiwezi kuleta  umoja  wa  nchi.  Halafu  pia  chama  ambayo  inatumia  democrasia  yaani  haigandamizi  wale  wanachama

wake,  inapatia democracy,  hata katika kile chama kukona na democracy ndani yake.  Kwa  hivyo  iwe  ndio  inafanya  uchaguzi

ndani yake kila wakati.  Halafu iwe ina heshimu  haki  za  kibinadhamu  na  pia  iwe  na  gender  equality  and  equity.  Kuna  vyama

vingine ukijaribu kutafuta mama ndani yake hakuna ama sivyo kina mama? Hakuna kabsa.

 Interjection: Speaker: Sio lazima tuweke mama lakini apiganie.

Com. Lethome: Apiganie kuingia katika chama? 

Speaker: Hata wanaume hawapewi kiti, hawapatiwi wanapambana wanachukua gari wanaomba kura ndio wanapata kiti.

Com. Lethome:   Sasa  hatuseme habari  ya kuomba  kura  tunasema  habari  ya  Political  Parties  wafuasi  members  wa  Political

Party.  Tunasema chama iwe pia na mambo ya gender equality and equity, kuwe na kina  mama  ndani  yake  pia  iwe  na  vijana

ndani yake pia…..(inaudible). Na pia kiwe ni chama ambacho kinazingatia mafundisho ya Katiba na sheria.

Kwa  hivyo  chama  chochote  ambacho  kitakua  msingi  ni  ya  kidini  au  lugha  au  kabila  au  ni  ya  wanawake  peke  yao  na  ya

wanaume peke yao au ni ya sehemu moja ya nchi, basi tunasema chama kama hiyo haitakua registered.   Nafikiri ndio hata IPK

imekataa kuwa registered kwa sababu ni ya kiislamu.

Kisha ukianngalia upande wa pili sub-article 3, 93, mambo ya chama kuchochea mambo ya violence, na chama yoyote mabaye

itatumia Mungiki kuvuruga watu chama kama hiyo hatutaki.  Nimetoa tu mfano: iko Mungiki hapa kama hiko basi  chama isiwe

na watu kama hao.

Article 93 mambo ya funding ya Political Parties. Unaambiwa kutakua na fund ambayo itaitwa Political Parties  Fund na hii fund

itasimamiwa na Electoral Commission. Hio ni kuhakikisha kuwa kila chama kimepewa uwezo ya kufanya campaign na kufikia
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watu wao.  Kwa sababu tumesema hii chama iwe na national outlook.  Chama kama  haina  funding  ya  kutosha  haiwezi  kufikia

wafuasi  wake  katika  sehemu  zingine.  Ndio  unakuta  chama  inakaa  mahali  moja  tu.  Utakuta  wakati  wa  campaign  ina  bidi

members wa chama  kingine  wale  ma-candidates  wanaenda  kuomba  magari  ya  kufanya  campaign,  ama  sivyo?  Kwa  sababu

hawana. Wanaomba lift.

Speaker:   Hata  kwa  sababu  ndio  KANU  inashinda  kila  wakati,  kwa  sababu  pesa  iko  nao  vyama  vingine  hawana

pesa………(inaudible).   

Com. Lethome:  Hiyo pesa  itatoka wapi? Hiyo pesa  tumesema itatoka kwa,  Parliament itweka kwa budget.   Wakati  budget

inasomwa  kutakuwa  na  Political  Party  Fund,  lakini  isipite  0.3%  ya  ile  national  budget.  Mmefahamu  hiyo?  Isipitishe   0.3%

asilimia nukta tatu katika kila mwaka. Pia kutakuwa na contributions ama donations kutoka katika sehemu zingine.

Article 95 imekueleza hiyo fund kazi yake ni nini? Inasaidia katika  kazi  gani?  Halafu  Political  Party  isiwe  inatarajia  tu  kupata

pesa kutoka kwa hiyo funds, wanaweza kuwa na subscription ya wale wanachama wake na contribution kutoka kwa members

na wale supporters. Kwa hivyo ile fund niya ku-supliment ina supliment ile ambayo wako nayo kutoka kwa subscription na pia

tunajua kuwa kuna watu wengine wanapata donations kutoka kwa party members au wale supporters.

Article 97 ni usimamizi wa hizi Political Parties. Kwa sasa who supervices Political Parties? Nani ana-supervice Poltical Parties?

Hakuna. Kila mmoja inajisimamia yenyewe.  Kwa hivyo tumesema  lazima  Electoral  Commission  i-supervice  Political  Parties.

Na ndio tunaambiwa ukiangalia sub-article  2 a Political Party shall within 7 months after the end of its financial year submit to

the Electoral Commission an annual report on its activities including the auditors report  on its account.  Sababu ya hiyo ni kuwa

mpaka  sasa  kuna  briefcase  party  mnajua  hivo?  Ambaye  imesagiliwa  certificate  imewekwa  haijatumiwa  na  sisi  katika

Commission  juzi  ndio  tumejua  kuwa  kuna  party  zingine  hazina  hata  ofisi  hata  postal  address  hakuna.  Chini  ya  sheria

tumeambiwa katika ile National Conference all registered Political Parties lazima itume mtu mmoja. Sasa  ikabidi Secretary  wetu

aandikie Secretary  General wa Political Parties  kwa sababu tumetumiwa list kutoka kwa registerer  general vyama arubaini  na

mbili  walikua  42  tumetumiwa  list  ya  hizo  parties.  Tumetuma  barua  nyingi  tumepata  return  to  sender  address  yao  haijulikani

mahali  hiko  lakini  they  are  registered.  Sasa  ndio  tunaambiwa  chini  ya  sheria  mpya  kila  mwaka  lazima  wafanye  return  ya

kuonyesha pesa wametumia vipi ndio wanapewa funding na pia activities. Mwaka huo wote Poltical Party X imefanya kazi gani.

Speaker:  ……(inaudible)   

Com. Lethome: Electoral Commission is the supervicer of Political Parties. Umefahamu sasa? 

Halafu unaambiwa mtu yoyote anahaki ya kuenda kukagua ile au kuangalia ile annual report  ya  kila  chama  cha  kisiasa.  Kwa

mfano  mimi  nina  haki  kama  Mkenya  niingie  katika  ofisi  niseme  nataka  kuangalia  annual  report  yaani  ofisi  ya  Electoral

Commission natakuangalia chama fualani kwa mfano NDP ama SAFINA ama IPK nataka kujua mwaka huu wote walikua na

activities gani. Because maybe I’m interested in joining the party and  I  don’t  want  to  join  a  dormant  party  ama  sivyo?  Kwa
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hivyo ni haki yako kwenda kupata hiyo report ya kujua chama kinafanya nini?

Party discpline article 98. Chini ya hii Katiba mpya tunataka kuwe na discipline ya parties.  Unaambiwa the Constitution of the

articles of association of a Political Party shall contain provisions that ensure internal discpline consistent with the principals  of

democracy, justice and the rule of law. Isiwe chama mtu anatumia kama ni yake mwenyewe anafanya vile anataka,  ama chama

ambaye  haizingatii  democracy  ama  sheria  yoyote.  Kwa  hivyo  Katiba  itataka  kuwa  kila  chama  waonyeshe  ile  Katiba  yao

waonyeshe kuwa wanazingatia democracy na wanazingatia sheria.

A political Party shall not punish a Member of Parliament of  the  Party  for  anything  said  in  the  Parliament  by  the  Member  in

exercise of privileges of freedom of speech in Parliament. Kwa mfano mumenichagua kwa tikiti ya chama cha IPK na nimeenda

Bunge nikatumia freedom  yangu  ya  speech  katika  Parliament  kusema  kitu  fulani,  chama  changu  hakina  haki  ya  kunichukulia

hatua kwa sababu ya kutumia hiyo haki yangu ya kujieleza katika Bunge. Hivi leo tunajua kuwa ukizungumza ile party inaweza

kukufanyia chochote kinacho taka tunaona watu wengine wanafukuzwa kwa chama kwa sababu alitumia freedom of expression

kwa njia fulani.

A Member of Parliament of local council who resigns from the Political Party that sponsored  the members election looses the

seat. Ndio ile nilikua nazungumzia. Umeingia katika Bunge kwa tikiti ya chama fulani ukiamua I want to exercise my freedom of

association hiyo ni fundamental right uko na haki basi you loose your seat mumefahamu hiyo? Ni ile siku hizi wanaita, wanatumia

lugha mbaya wanaita Political prostituion. Unatoka hapa unaingia hapa, ukirukaruka ni haki yako kurukaruka wewe tanga tanga

vile unataka lakini unapotesha kiti chako.  Hii tumeiweka hapo kwa sababu mwenye kuthulumiwa ni yule mwenye kupiga kura.

Kwa sababu mkinipigia kura kwa chama fulani kwa mfano, cha KANU inamaana kuwa umerithika na hicho chama umerithika

na siasa ya hicho chama. Halafu  mimi nina  enda  Bunge,  na  ni  wewe  ndio  umenipeleka,  ninaamua  sitaki  hicho  chama  nataka

chama kingine. Kwa hivyo umeambiwa rudi kwa wananchi tena ukatafute kura,  ikiwa  wamekubaliana  na  wewe  hicho  chama

kingine umeenda si wata kurudisha? Kwa hivyo tumeweka hiyo.

Restriction of public resources  article  99.  Hakuna  chama  ambacho  kitatumia  public  resources  to  promote  the  influence  of  a

Political Party,  huwezi kutumia mali ya umma. Kwa mfano mimi nina gari ya GK hapa ninatumia hiyo ni mali yangu ama ni  ya

umma? 

Audience:  Ni ya umma.     

Com.  Lethome:  Hiyo  ni  tofauti  na  chama  changu.  Siwezi  kuitumia  ile  niweke  microphone  juu  kwa  vile  mimi  na-support

Mbunge wa hapa na ni wa KANU nianze kutangaza yeye na kumfanyia campaign nitakua nimetumia mali ya umma kimakosa.

Au kwa mfano mimi niko kwa ofisi ya Serikali nakosa kuitumia hiyo ofisi kwa sababu ya maslaha ya chama, hiyo si mnaona ni

mzuri? Kwa sababu imetumiwa vibaya sana ama sivyo?
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Ya mwisho, article 100  President  na public officials  ambao  wako  katika  madaraka  ya  Deputy  Sectretary  na  zaidi  hawawezi

kuwa na cheo chochote katika Political Party.  Hiyo tulikua tumezungumzia,  nafikiri  imefahamika  hiyo?  Maswali  dakika  kumi,

ngoja kwanza.

 

Speakers: ……..(Inaudible).

Ismail  Dubale:   Bwana Commissioner ile mimi nataka kuuliza, mimi naitwa Ismail Dubale,  hivi ni vyama vingi  ya  arubaini  na

mbili, nilikua nataka viwe kama tano ama sita hivi nyinyi mmekubali yote ibaki hivyo?

Com.  Lethome:  Sasa  sijakuambia  nimetaja  arubaini  na  mbili,  sikiza  kwanza.  Tumesema  chini  ya  sheria  anbaye  imeunda

Commission tumeambiwa tuandikie all registered Political Parties for the National Conference tuka andika barua kwa registerer

tukamwambia  atupatie  list  ya  registered  Political  Parties.  Akatutumia  list  ambayo  iko  na  42  Political  Parties,  sasa  ikatubidi

tuwaandikie wote.  So when  I’m talking  of  42,  Im  talking  of  the  existing  one.  Chini  ya  Katiba  mpya  hatujaweka  minutes  ya

Political Parties zitakua ngapi? Lakini kumewekwa conditions na hizi conditions infact hizi zote haziwezi ku-fulfill hizo conditions.

Ismail Dubale:  Kwa hivyo tunataka iwe limited, ziwe kama tano.

Com. Lethome:  Iko limited, by these conditions zitakua limited.

Ismail Dubale:  Ni hiyo tu.

 Speaker:  Number 2.

Dagane Siyat: Bwana Commissioner mimi ni Dagane Siyat kulinngana na ile swali ambaye umetusomea juu ya Parliament ama

juu ya hiyo chama mingi hapa kwa hiyo mambo ya Political Party katika nchi hii imeleta shida nyingi sana.   Kwa Sababu nyinyi

wenyewe Commissioners mmeangalia kuwa wanakenya wote wamejua kuwa  hizi  Parties  ni  za  ukoo  sio  ya  clan  ni  ya  ukoo.

Kama ni Msomali pengine ni Dagodia,  nyingine hata kama  ni  Kikuyu  wanasema  ni  watu  ya  Muranga  iko  yao  na  ya  sehemu

ingine.  Yaani  imekua  clan  ya  ndani  yaani  family.   Kwa  hivyo  hiyo  imetuletea  hasara  kubwa  katika  Kenya  hata  hizo  chama

zingine  wameharibu  uchumi  ya  nchi  ya  kwamba  wengine  wamesimamisha  mpaka  ile  msaada  tunapata  kutoka  nchi  za  nje

ambayo ingesaidia kwa mambo, ya development ama mambo yote wamekomesha.  Kulingana nahiyo inafaa hizo chama  mingi

ziwe na limit na ile chama ibaki tu hata kama ni chama mbili au hata moja ile yetu ya zamani niendelee ambayo ilikua na Katiba

mzuri.

Ya pili, tunazungumza mambo ya Wabunge na vile wamefanywa, lakini sijasikia civic leaders ambao hata wao wanapigiwa kura

hata  mimi ni  mmoja  wao.  Kwa  hivyo  hii  Katiba  inaangalia  tu  Parliament  au  haiangalie  upande  wa  Civic.  Kwa  hivyo  hapo
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nimeongeza na tungependa hata hiyo tusikie.  

Com. Lethome:   Hiyo ni chapter  nyinine ambayo inahusu mambo  ya  Local  Government  ama  local  autority  kama  kutakuwa

nayo. Sinimekuambia kama Provincial Administration: hakuta kuwa.   Kwa  hivyo  kama  tutakua  na  LocalGovenment  uchaguzi

wake  utakuja.  Lakini  hapa  tunapozungumzia  habari  ya  election  inakusanya  Parliamentary  na  Civic  na  Presidentcial  uchaguzi

yote.

Speaker:  Number 3.

Hashim:  Mr. Commissioner I would like to ask a question on article 97 sub-articles 4, which reads:  the Electoral Commission

shall by order prescribe the maximum amount of money that Political Party might spend on each of its Candidates  for elections

to a public officer the amount of money that…… So in the event of a  Political  Party  spending  amount  of  money  beyond  the

prescriped amount by the Electoral Commission does  that  lead  to  its  automatic  disqualification?  Please  note  that  one  I  have

another question to ask.

If a member of Parliament will be given the opportunity to say anything and everything in Parliament and he will not be  punished

because of those privileges he has as  a  Member  of  Parliament,  would  that  not  be  an  abuse  of  Parliamentary  priveleges  and

imunites? 

Thirdly, before I ask  this question you will have to elaborate  something  for  me  because,  article  100  reads  the  President  and

Public  Officials  and  above  the  level  of  Deputy  Secretary  shall  not  hold  office  in  a  Poltical  Party.  Therefore  will  the  current

elections be conducted under this new Constitution? And if yes because  we have Presidentcial  Candidate  running on a Poltical

Party ticket how will it affect? Thank you.

 

Com. Lethome:  Okay, let me start with the first one, the Electoral Commission shall by order  prescribe  the maximum amount

of money that a Political Party may spend on each of its Candidates  for elections to a public office. Ni kwa sababu the money

will come from the Poltical Parties Fund and this money will be  given propotional  to strength of the Political Parties.  So if they

overspend then they will not be paid from the funds, the amount has been overspending haitatoka kwenye funds. That is now to

limit the expenditure by its Political Party.  Kwa sababu tunajua sasa  because  some Potical  Parties  are  stronger financially than

others they can spend as much as they want others don’t have anything,  but to bring Parties  at  par.  That is why we are  saying

the Electoral Commission will prescribe how much each one of them will use for its Candidates.

Hashim:  I have understood, but these Poltical Parties overspending the prescribed amount would insist on amount to election

irregurality and mul-practice.
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Com.  Lethome:   Okay,  let  us  look  at  the  cancellation  of  registration  article  92,  whether  that  is  one  of  the  grounds  for

cancellation. Tumeambiwa article 92 the Electoral Commission shall cancel the registration of a Political Party if satisfied that the

Political Party:  

(a) Is in bridge of article 90,95,96 of the provision of this of its own Constitution or articles of association.

(b)  Or has not complied in material particular with a provision of article 90 and 95.

(c)  Or obtained its registration in a fraudulent manner.

(d)  Or instigated or conive in the Commission of an election oftence.

(e) Has lost for each of two present general elections secured at least 1% of National vote. 

(f) Has used money allocated  to  it  for  purposes  not  allowed  by  article  95.  number  2  before  the  Electoral

Commission cancels the registration

Okay those are the grounds under which a Political Party can be deregistered. Now overspending has not been stated as one of

them would you recommend that overspending be one of the grounds for deregistration? 

 Hashim:  Yes, because for the purpose of free and fair election there must not be only a level play in ground but there must be

also a minimum or the same amount to be  spend by all Political Parties,  because  the expenditure by a certain Political Party or

others  as  you  said  others  have  more  finances  than  others  will  amount  be  rigging  of  elections,  that  is  buying  votes  and  not

conversing for votes.

 

Com. Lethome:  Okay thank you very much, lets come to the second question whether or  not the elections will be  held under

this  Constitution?  That  s  a  question  that  I  cannot  answer  myself  that  can  be  answered  else  where,  because  if  Parliament  is

dissolve today or before we hold the National Constitutional Conference the process will come to a stop. Hii document ambaye

niko nayo hapa it is just a draft and until it goes through the National Conference and then Parliament its exactly that a draft  and

nothing more. So if you don’t go to the National Conference this year then that means we shall go to elections,  if we are  going

for elections this year without the new Constitution we will go as per the current Constitution over the old Constitution and there

is nothing the Commission can do about  it or  you can do about  it.  Because  under  this  current  Constitution  the  President  had

been empowered under article 46 to dissolve Parliament anytime. So if he does so by using this Constitution there is nothing you

or me can do about it.  

Hashim:  Question? 

Com. Lethome:  Answered. Article 100 about no alikua na swali ingine.

Hashim: ………..(Inaudible) 98 column 2.

Com. Lethome:  Okay, a Political Party shall not punish a Member of Parliament yes of course we are  confirming that,  that is

a view of privileges Parliamentary, he will be using his privilege in Parliament. Then article 100 did you have a question there? 
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Hashim:  98 of column 2.

Com. Lethome:  Okay, I have answered it, but first you answered it yourself.

Hashim:  Okay it’s I suppose to be abuse of Parliamentary privileges okay, 100.

Com. Lethome:  100 is it not clear?

Hashim:   Yes it is clear,  if the current Constitution will be  the one governing the elections 100 will apply and therefore those

running on Political Party ticket will have to……..

Com. Lethome:  No, there is a difference here what we are saying is this under article 100 if you are  elected as  a President  or

you  hold  an  office  higher  than  from  a  Deputy  Secretary  and  above  then  you  should  not  hold  any  political  position  in  your

Political Party. For example:  if lets say you’re the Secretary  General of your Political Party,  once you have been elected to a

position as  a Minister who  is  higher  than  a  Deputy  Secretary  or  you  are  appointed  to  become  a  Permanent  Secretary  or  a

Deputy Secretary  in a certain  ministry  then  you  have  to  relinquish  your  position  in  the  party.  Reasons,  we  want  to  separate

between a public office and a political office you understand that?

Hashim: So you agree with me that article 93-sub column 2 requires consideration.

 Com. Lethome:  I mean, you mean it needs to be removed? 

Hashim: No, I recommend that it should be again reconsidered because  of what we just said it ……….(inaudible)  to  abuse

of Parliamentary privileges and immunities.

Com. Lethome:  Okay, just read it and understand it what it says, what does it say?

Hashim: A political Party shall not punish a Member of Parliament of the party or anything said in Parliament by the Member in

exercise of the privileges of freedom of speech in Parliament.

Com. Lethome: Okay, now would you like it to be reconsidered otherwise or you want it to remain as it is?

Hashim: Yes,  I want it to be  reconsidered;  to  because  if  he  will  not  be  punished  this  man  can  say  anything  and  everything

inside the House and he will  not  be  punished  it  amounts  to  the  abuse  of  Parliamentary  privileges.  Like  when  Njega  Mungai
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wanted to run from the Molo clashes and locked himself in Parliament in order to avoid police arrest  that was actually abuse of

Parliamentary privileges. So I want it to be reconsidered otherwise that is my recommendation.

Com. Lethome: So you want that Member to be punished?

Hashim: Yes there has to be exceptions if he makes certain utterances. 

Com. Lethome:  Then your Political Party can punish you for that.

Hashim: Not the Political Party it has to be a legal issue.

Com. Lethome:  So the Electoral Commission can punish.

Hashim: Yes I recommend that way.

Com. Lethome:  Okay, in other words the privileges that Members of Parliament have must be limited now it has to be limited.

Hashim: Sure, thank you.

Com. Lethome:  Thank you. Note, we have noted that.

Speaker:   Nafikiri kama ilikua imesemekana arubaini na mbili, kwanza kumi  na  mbili  wameungana  ngapi  imebaki?   Imepaki

thelatini.

Com. Lethome:  Na hiyo mmoja ambaye imeungana itakua thelatini na moja.

Speaker:  Kuna moja imeungana tena?

Com.  Lethome:   Arubaini  na  mbili,  kumi  na  mbili  imeungana  inamaana  tumebakisha  zingine  thelatini  na  hii  moja  ambayo

tunafikiri kumi na moja imekua moja kwa hivyo hii 30 plus 1, 31.

 Speaker:  Kwa hivyo imepungua? 

Com. Lethome:  Endelea wewe.
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Speaker:  Sasa mimi naona waungane vile hao wameungana ili wakue chama 4 yenye power.

 Com. Lethome:  Haya, this has nothing to do with the Constitution kabisa.

Habiba Sheikh: Mimi ni Habiba Sheikh tena narudia, kutoka asubuhi sisi tuko hapa na tuko na masikio tunasikia mingi kutoka

Commissioner mimi naona kila kitu hapana mbaya nzuri sana.  Sababu sisi tunakaa zamani na tunakaa  na  sheria  ya  zamani  na

mnajua  vile  sasa  tumepanga  ni  mambo  mazuri  ya  kufurahisha  sana  na  ninarudisha  shukrani  kwa  ma-commissioner  wale

wamefanya hii maneno. Kusema ukweli tu wache maneno mingi ya  kusema  hii  na  hii  ambaye  haifai.  Na  hata  kama  mtu  haja

soma ako na akili kidogo ya kufahamu. Sasa ile kitu kidogo mimi nasikilia hapana tajwa ni mshahara ya Bunge. Bunge wako na

mshahara kubwa sana na kuna vijana  hawana  kazi  hapa  ndio  kidogo  mumekosea  kama  mnabadilisha  ni  vizuri  lakini  mambo

ingine yote ile sisi tumesikia leo hapana mbaya. Yangu ni hayo tu.

Com. Lethome:   Haya asante sana,  tunaingia katika Bunge sasa  na ndio mambo ya mshahara ya Wabunge itatajwa sasa,  hii

chapter 7 ndio itataja mshahara ya Wabunge. Asante sana mama. Ukiangalia hiyo swali ya mama hiko article 121  emolument of

Members of Parliament malipo ya Wabunge article 121  umepata hiyo? Kutakuwa na Commission ambayo itaitwa salaries and

Renumeration Commission hiyo ndio itapitisha mshahara sio wao ndio wanajipitishia. Asubuhi nimesema hapa binadhamu yote

ni hunguri ama sivyo? Ukimwambia ajipakulie chakula atapakua kidogo ama nyingi? 

Audience:  Nyingi.

Com. Lethome:   Sahizi mama nikikuambia weka mshahara  yako  ya  Councillor  sema  tu  utaweka  ngapi  leo?  Elfu  thelatini  si

ndio.

Habiba Sheikh:  Nitafanya mingi.

Com. Lethome:  Ndio hivyo, kwa hivyo tumeondoa hiyo na Councillor huyu pia ana weka pia yake kwa hivyo 

Tumesema hakuna kujiwekea mshahara tena kuna Commission ambayo itaweka mishahara yao, article 12.

Na sasa tunaingia maswala ya Bunge tuangalie Bunge, kwanza hapo ndio kutakuwa na mabadiliko kubwa kutakuwa na Bunge

ambayo  inaitwa  Parliament  lakini  Parliament  hii  itakua  na  nyumba  mbili,  ya  kwanza  tutaita  National  Council,  ya  pili  tutaita

National Assembly zote mbili zikiungana ndio tunaziita Parliament.

National Council itakua ni gani ambayo tutaita Upper  House nchi zingine wanaita senate.  Hii itakua na wakilishi kutoka katika

district.   Tuko na district  ngapi Kenya? 70.  Kwa hivyo kila district  itachagua mtu mmoja halafu tunaongeza vituzingine kutoka

district thelatini. Hizi thelatini tumeiweka kwa sababu ya affirmative action ya kinamama hivi viti thelatini ni ya kinamama,  sasa

provinces za Kenya ni ngapi? 8 watagawanya aje  hizi viti thelatini? Tumesema kila province isipokua Nairobi  iatatoa wamama
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wane, nne mara saba ni ngapi?  Ishirini na nane, wale wawili ambao wamebaki tunawapatia Nairobi,  kwa sababu Nairobi,  hata

kama ni Province lakini ni ndogo kuliko provinces zingine.

Kwa  hivyo  National  Council  itakua  na  Wajumbe  wangapi?  Mia  moja,  hiyo  ndio  itakua  National  Council  sababu  ya  hiyo

National Council kuwekwa ni kwa sababu tunataka kuwe na checks  and balances one House will check on the other one na

hao watakua wakilishi ambao wamechaguliwa kutoka katika kila district.  Hayo ni mapendekezo ambayo tuliisikia kutoka watu

wengi although watu wengi walikua wanazungumzia habari  ya Majimbo na ikaonekana kuwa Majimbo inaweza kuleta mambo

ya  watu  kugawanyika.  Kwa  hivyo  hapa  utaona  kuwa  hakuna  mahali  tumezungumzia  habari  ya  Majimbo  ama  Regional

Government, tumezungumzia habari ya devolution of power  kwa sababu tumesema power  now has to be  devolved to devolve

to the local people. 

Sasa kabla sijaendela sana kuzungumzia habari  ya National Assembly ni muhimu tukaanngalie maswala ya devolution ili uweze

kujua hiyo Council itapatikana namna gani ama hiyo Council itafanya kazi namna gani? 

Speaker: …….(inaudible) itakua wanawake wote.

Com. Lethome:  Tumesema hakuna discrimination ndani yake. 

Hebu angalia article 215,  chapter  10-kuanzia articles 214  mpaka 219-ndio  uweze kujua hiyo council imetoka wapi.  Haya saa

ukiangalia kuanzia hiyo article 13-tunazungumzia sasa  kuhusu devolution of powers  yaani mamlaka yaweze kusambazwa,  sasa

tuendelee tuangalie hayo mamlka yanasambazwa vipi?

Ukiangalia katika article 214 principles of devolved government ndio tunaona hapa under sub-article 2, tumeambiwa Legislation

to impelement this chapter shall observe this principles halafu chini yake 215 tuaambiwa; powers  are  dissolved to the following

levels. Kutakuwa na councils ya village na council ya location, council ya district  na council ya province.  Kwa hivyo tutakua na

Serikali ya kijiji kwa mfano hii village inaitwaje? Haya basi kwa hivyo hiyo jiji itakua na Serikali yake.

Kwa hivyo hapa tunaambiwa under 216  sub-articles  1 the village decides  whether the  village  council  is  constituted  by  village

elders or through elections. Kwa hivyo watu wa kijiji wenyewe wataamua.  Halafu the village council shall contain not less than

six members and not more that ten members,  watu wa kijiji wenyewe watachagua watu wao waamue kufanya hiyo campaign

yao. The village decide on the system of village government including the role of village council.  Muhimu hapa ni kuwa kutakua

na village government governed by a village council. Hii si mmefahamu? 

Speaker: …(inaudible) ni kama sub-location.

Com. Lethome: Ni sub-location infact, sasa sub-location hiyo itakua na Serikali yake.  hii Serikali….(interjection  inaudible)

 ngoja hebu ngojeni. The village decides  whether the village council is constituted by village elders  or  through election na watu
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wa hio sub-location ndio wataamua, tunataka kuchagua wale watu watatuongoza katika hii village yetu au tunataka wale village

elders.  Kwa mfano saa  hizi hapa tukisema mko na elders  wenu hapa ama hakuna? Haya,  do you want them to constitute  the

village council ama you want to elect them?  

Audience:  Elect them.

Com. Lethome: Sasa ndio mnaambiwa the recommendation here is that it is left to the village to decide whether you want the

council, council ni kama committee you can call it anything but we are calling it a council.

Speaker1:  Execuse me, Bwana Commissioner.

Speaker2: ………(inaudible)

Com. Lethome: Katiba ndio imeunda hiyo.

Speaker2: Kila sub-location hiko kamati lakini hapana Serikali.

Com. Lethome:  Sasa hiyo kamati imechaguliwa, sasa itakua Serikali?

Speaker2:  Imechaguliwa ndio, lakini hapana hiko Serikali sasa.

Com. Lethome:  Sasa itaitwa Serikali chini ya Katiba mpya.

Speaker2:  Hebu ngojeeni kwa hivyo wananchi ndio watachagua.

Com. Lethome: Sasa hapa tumependekeza wachague au wale ambao wako wale elder’s si kuna wale wazee wa kijiji? Sasa

hao wanawezeka kuendelea hao wawe council au mkiamua nyinyi wenyewe mnasema tutachagua.  Mnajua hii ni mapendekezo

sisi tumependekeza, haya ni watu wangapi tumesema wasiwe chini ya na sita na wasizidi kumi? Ngoja kwanza.

Speaker: Swali hiyo baadaye kidogo.

Com. Lethome: Hebu Mohamed hii sub-location inaitwaje? Ngojeeni Mohamed anambie mtu mmoja bwana.

Mohamed:  Waaberi.
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Com. Lethome: Hii sub-location inaitwa Waaberi si ndio? Iko na Assistant Chief sasa  sahau Assistant Chief hakuna,  ondoeni

kwenye akili yenu Chief, Assistant Chief, DO, DC, PC ondoa sasa, sasa mpya haya.

Sasa tunasema hiyo sub-location tunaita Waaberi.

Speaker: Abdi Hussein tulia kidogo.

Com. Lethome:  Si mko na elders  pale? Watu ya Waaberi  wataamua mnataka hao  elders  wawe  ndio  Serikali  ya  hapa  ama

mnataka kuchagua? Nyinyi wenyewe mtaamua. Mkichagua lazima hao watu wawe zaidi ya sita na wasizidishe kumi sawa,  wao

hao wataitwa sasa village council. Halafu nyinyi ambao mko hapa Waaberi ndio mtaamua the system of village government, hiyo

itakua Serikali sasa  ya village Council mtaamua mnataka… iendelee kufanya namna gani kufanya kazi yake hiyo mumefahamu

sasa? Tutoke kwenye village ambao ni sub-location sasa, sahau hiyo sasa. 

Tuje kwa ile sehemu imesimamiwa na Chief sasa  location, location yenu mnaitaje? Waaberi,  haya sawa tunaingia waaberi  sasa

unaambiwa hapa article 217  the location council will consist  of 2 representatives 1  of  which  of  shall  be  a  woman  elected  by

each village council from among its member. Ile yenu ya village tuseme tuliweka watu kumi na tuseme katika location moja kuko

na village  tatu  ama  nne.  Kila  village  itatoa  watu  wao  wawili  mmoja  mwanamume  mmoja  mwanamke  wanapelekwa  kwenye

location council. Mumefahamu hiyo? Haya tunapeleka hiyo kwenye hiyo location council.

Halafu tunachagua mmoja wao anapigiwa kura anakua ndio location administrator  mahali,  kama  Chief  yuko  sasa  kutakua  na

mtu anaitwa location administrator amechaguliwa na wananchi wenyewe. Mumefahamu hiyo? Haya tuendelee sasa.

The  location  administrator  shall  be  elected  by  the  registered  voters  of  the  location,  watu  wale  wenye  kupiga  kura  wote

wamejiandikisha kupiga kura katika hiyo location ndio watapiga kura,  tunataka Haji fulani awe ndiye administrator wetu yaani

chief kwa sasa. Lakini jina itakua ni administrator. Haya tumemaliza mambo ya location sasa? Tuende katika district sasa  mahali

ni kaliwa sasa na DC hakuna mahali ya DO division tunataka iwe karibu na watu kwa hivyo DO hakuna.

Tunaingia katika district sasa Wajir district si ndio? Wajir district unaambiwa the Legislative authority of the district is invested in

the  district  council.  Kutakua  na  Serikali  ambayo  itaitwa  district  council  ondoeni  mambo  ya  administration  ni  mpya  sasa  ni

council ondoa County Council pia sasa. Kuna district Council sasa itakua namna gani? The district  council consists  of members

directly elected by the registered voters of the district. Watachaguliwa na watu ambawo wamejiandikisha kupiga kura katika ile

district. The district council shall consist of not less that 20 or  more than 30 members;  watu wasiwe chini ya ishirini na wasiwe

zaidi ya thelatini. Kwa hivyo katika district  mtachagua, halafu mmoja wao ataitwa district  administrator na yeye  ndio  atakuwa

ndio Executive Officer katika ile district.  Na yule atachaguliwaje? Atapewa hio mamlaka na nani? The district  Administrator is

elected directly by the registered voters, sio wale ambao wako kwenye Council peke  yao kama vile Mayor leo ana chaguliwa

na  nani?  Ama  Chairman  wa  Council  anachaguliwa  na  nani?  Na  Councillor  si  ndio?  Halafu  mnasikia  mnapewa  kitu  kidogo

mnachagua.  Sasa  anachaguliwa  na  watu  wote  directly  watu  wote  wa  district  wanampigia  kura  tunataka  nani  awe  ndiye

wakichagua mama ndiye, atakua District Administrator.  Hakuna DC hakuna Chairman wa Council kuna district  Administrator
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ndio atakua anasimamia hiyo Council. 

The district administrator with approval of the District Council appoint Chief Officers from persons who are not members of the

district  Council.  Atachagua  Chief  Oficers.  Chief  Officers  wa  County  Council  amara  hii  wanatoka  wapi?  Ministry  of  Local

Government, lakini sasa  tunataka wawe ni watu local pale,  pale atakua anachagua wale watu ambao sio katika  Members  wa

district  council  kuwa  Chief  Officers  ambao  watasaidia  na  kazi  naye  pale.  Halafu  ikiwa  hamkurithika,  kwa  mfano  nani  leo

anasimamia district? DC.  If you’re not happy with the DC what can you do today? Hakuna you did not appoint  him, you did

not elect him you have no right over him. Lakini hapa unaambiwa the District Administrator can be dismissed, anaweza kufutwa

kazi by the votes of an absoulute majority of members of the district Council wanaweza kupitisha vote of no confidence,  tuseme

huyu Kiongozi wetu wa district  hatumtaki na lazima iwe imeungwa mkono by referedum by a  majority  of  those  votting  in  the

referendum. Kwa hivyo wananchi wote wapiga kura katika district  watahusika katika kumtoa.  In short  vile tunavyosema hapa

ni kuwa: kuanzia katika village, location halafu katika district  wale  Viongozi  mbawo  mmewaweka  hapo  ni  Viongozi  ambawo

mmewachagua na kama hawafanyi kazi mnaweza kuwaondoa.

Provincial Government, tunaenda taratibu kwa sababu nataka sasa tufike kwenye National Council.

Interjection:  Speaker:  Tumeelewa  sasa  hii  mambo  ya  kuchagua  mpka  district  representaive  na  katika  district  tuko  na

department tofauti tofauti ni nani ataendesha hii ma departments tofauti tofauti katika wilaya? 

Com. Lethome:  Departmental Head ama sivyo wale watakao simamia zile departments.

Speaker:  And who appoints them?

Com.  Lethome:   Sasa  hapa  tumeambiwa  the  District  Administrator  appoints  Chief  Officers  from  persons  who  are  not

members of the district Councils. Lakini tumeambiwa hapo with the approval of the District Council.

Speaker:  So these Guys who are going to the appointed are the ones who are going to run the different departments.

Com. Lethome:  Wale ndio watakuwa wanasimamia. They will be  appointees  of the district  administrator with the approvalof

the whole council.

Speaker:  Okay.

Com. Lethome:   Haya  angalia  233  kuna  kitu  ambayo  nimekubushwa  hapo  kuhusiana  na  swali  lako,  ukiangalia  article  223

sub-article 3 okay the whole of it unaambiwa:
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1) Staffing of the devolved authority wale wafanyi kazi watatoka wapi? Unaambiwa for the avoidance of doubt  the system of

Provincial Admnistration existing at the time of coming into force of the Constitution is abolished.  Kwanza hiyo tumeondoa

sio sasa usiwe na wasi wasi bado wako baadaye ikipitishwa hii, haija pitishwa.

2) District government may employ their own staff. Kwa hivyo Wajir district Council wataamua kuajiri wafanyi kazi wao.

3) The National Government in consultation with the devolved authority may deploy its public officers in  the  provinces  and

districts  to  carry  out  its  policies.  Wanaweza  kutoka  katika  National  government  kutuma  Officers  kukuja  kufanya  kazi

hapa, wanaweza, may sio lazima.

Sasa  tutaingia  katika  financial  arrangement  hiyo  ni  article  nyingine.  Mambo  ya  resources  na  mambo  ya  finances  itakuja

baadaye.  Mnajua  nataka  tumalize  hiyo  Council  mpaka  Province  halafu  turudi  katika  National  Council  ile  ya  Parliament.

Mnajua ni kitu mpya hii kwa hivyo mambo ya ajabu hii, ama sivyo?

Speaker:  ……..(Inaudible)  sasa  hii  sub-location  hizi  zote  za  Kenya  kama  sitachukuliwa  six  au  mpka  10  sitaoneka  watu

wote watakua…… kwanza hao watu watalipwa mshahara ama ni kitu ya kukaa ovyo?

Com. Lethome:  No, wanalipwa mshahara.

Speaker:  Basi sasa inaonekana watu wote watapata kazi, kwa hivyo hiyo ni mzuri.

Com. Lethome:  Watu wawili wawili.

Speaker:  Watu wawili wawili wanasema kila sub-location ni 6 mpaka 10, halafu sub-location hapa ni mingi hiyo sub-location

yote watu hao pengine sisi tunataka watu waajiriwe tutaweka kumi kumi. Sisi hata already  tumekata  kauli  ya  kuwa  itakuwa

kumi kumi. Hiyo kumi kumi ni mara ya kwanza baada ya kuchaguliwa au wengine wataenda zao?

Com. Lethome:  Hapana watabaki hivyo hivyo.

Speaker:  Okay hiyo ni mzuri sana kwa hivyo tunashukuru.

Com. Lethome:  Haya, kwa mfano wacha nikuulize Wajir County Council hivi sasa hiko na Councillors wangapi? 

Speaker:  Wajir County Council unajua hata DC ni Councillor,  tuko 105 Councillors,  na ni watu katika Kenya hii iko district

mingi. 

Com. Lethome:  Ni 105 iko na ward ngapi?
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Speaker:  Ward nafikiri ni 78.

Com. Lethome:  Sasa unaona kuna ward zingine ina zaidi ya Councillor moja ama sivyo?

Speaker:  Hakuna.

Com. Lethome:  Lakini ni Councillor ama si Councillor?

Speaker:  Hapana.

Com. Lethome:  Anapewa mshahara ama hapewi mshahara?

Speaker:   Si  ward,  ile  kitu  ambao  imemaliza  sisi  hapa  ambao  Councillor  wamekua  wengi  ni  nominated  Councillors  ambao

without Sub-Chief hii ndio iko mingi sana, kwa sababu kila Councillor ako na nominated moja. Hiyo ndio hesabu imekua mingi.

Kwa hivyo mambo ya nomination imevutwa au iko kwa hio agenda?

 

Com.  Lethome:   Kwanza  hakuna  Wajir  County  Council  ni  district  council  ndio  hiko,  hakuna  hiyo  County  Council,  kwa

sababu  hatutaki  duplication.  Kwa  mfano  kuna  mugongano  sasa  hivi  baina  ya  Provincial  Administration  na  Local  Authority

haijulikani kazi yao ni ipi. Kwa hivyo sasa kuna moja peke yake. Kuna swali hapo nyuma.

Adan:  Jina ni Adan, swali ni kuwa kutakuwa na Councillors ama hakuna Councillors? 

Com. Lethome:  Sasa hawa ndio members of the district Council hakuna Councillors vile tunawafahamu hivi sasa.

Adan:  So there will be no election of Councillors?

Com.  Lethome:   Only  the  district  election  kama  vile  tumesema  sasa  for  the  government.  Haya  sio  kubadilishwa  ni

anachaguliwa atapigiwa kura, hebu ngoja tuendelee hamjaisha mzee usiseme tumekwisha hamjakwisha bado.

Speaker:  Wacha tuendelee kidogo.

Com. Lethome:  Tuingie katika province sasa, Provincial government article 219, tunaambiwa katika province authority itakua

katika provincial council.  Kwa mfano  kama  North  Eastern  Province  itakua  inatawaliwa  na  council  ambayo  tutaita  Provincial

Council,  ngoja.  Halafu  the  provincial  council  itakuwa  na  watu  wangapi?  Tunaambiwa  itakua  na  watu  wawili  one  of  whom

should be a woman choosen by each district  council from among its members.  North Eastern  Province  iko  na  district  ngapi?

Nne,  Ijara,  Garissa,  Wajir,  Mandera  kila  moja  itatuma  watu  wawili  ambao  watakuja  katika  provincial  council  mmoja  awe
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mwanamke na mwingine awe mwanamume. Ata wanawake wanapata kazi, wako na haki ya kazi. 

Halafu sikizeni, kutakuwa na Executive Committee ambayo itakuwa na district administrators kutakuwa na Provincial Executive

Committee ambayo itakuwa na  wale  district  administrators.  kwa  hivyo  kila  district  hizi  nne  kila  mmoja  ako  na  administrator

wake kwa hivyo au administrators wale ndio watakuwa ni Provincial Executive Committee.  Wakisha kuwa yale mambo katika

Province yana endelea.  Kwa mfano hivi sasa  Provincial Executive  Commiitte  iko  wapi  hivi  sasa?  Garissa,  lakini  chini  ya  huu

mpango mpya ni kuwa Provincial Executive Committee itakuwa na mwakilishi kutoka kila district.  Kwa hivyo maslaha ya kila

district itakuwa inaanngaliwa na Provincial Administrator kwa sababu hiko na mwakilishi wake.  The Provincial Administrator is

is the Executive authority of the province, huyo hatakuwa PC sasa tunamwita Provincial Administrator. 

Ana chaguliwa vipi?  Anachaguliwa na Provincial Council na  provincial  Council  tulisema  ni  kina  nani?  2  Representative  from

each District Council. Kwa hivyo the Provincial Administrator is appointed by the provincial Council on the Nomination of the

Provincial  Executive  Committee  from  among  its  members.  Kwa  hivyo  kuna  Provincial  Executive  Commiitte  ambao  ni  wale

administrators wane sivyo? Wao wata-nominate watakua wame-nominate watu wao wale watakwenda katika Province na wao

ndio  wata-appoint  nani  atakua  Provincial  Administrator.  Kwa  hivyo  itakua  hakuna  Provincial  Commissioner  kutakuwa  na

Provincial Administrator. 

Kwa hivyo tumesema kutakuwa na devolution of power,  sasa  turudi tena kwa Parliament.  Hii imefahamika kwanza? Ni mpya

lakini mkisoma pole pole itaingia ukisoma usiku itaingia. (Interjection inaudible) devolution, but I have not done the whole of

the devolution basi nafikiri I will have to finish the devolution.

Fatuma:   My name is Fatuma again; Im asking a question.  Is  this  a  Majimbo  type  of  Government?  Because  I  can  see  we

locals are the ones who will be running the whole thing from the location to the district.

Com. Lethome:   Okay,  its not Majimbo its just bringing governance closer  to the people,  simple as  that because  if  you  talk

about Majimboism we are talking about Regionalism where by each region will be running its affairs but now we are  not talking

about regionalism we are  talking about  bringing governance close to  the  people.  Watu  wenyewe  wanahusika  katika  decision

making  and  governance  close  to  the  people.  Powers  zimetoka  huko  juu  zimeletwa  hapa  chini.  Kwa  mfano  now  under  the

current arrangement  we  have  the  Provincial  Commissioner  he  is  in  Garissa  when  he  is  making  decision  does  he  involve  the

people of Garissa? You can say may be yes through the DC,  does  the DC consult the locals? He is not even an appointee of

the local people. Okay if today lets say the DC is not serving you properly what action can you take?  So in other word what

we are saying is we want to give people say, we want to give them authority to decide how they want to be  governed and you

can only have that say if you had a say in the appointment and you can only have that say if the person is a local person.  Halafu

lets say this, the locals have more interest  with the local issues that is the fact we  have  to  say.  Sasa  hiyo  criteria  haijawekwa

hapa that is an issue of another aticle. 
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Haya ngoja hapo kuonyesha kuwa this is not a Majimbo whereby each region will govern iself and will have its own resources,

hiyo Serikali mzuri hebu ngojeni sikizeni sasa.

What are the powers of the District Council powers  za hiyo District Council kwa mfano Wajir  kazi yake nini? Wacha tumalize

hiyo  devolution  kabisa,  kwa  sababu  tumeonja  wacha  tumalize.  Tunaambiwa  kuwa  the  District  Government  is  the  pirincpal

devolution of powers  kwa hivyo powers  zimetoka kule juu zimekuja katika distict.  The powers  of the district  government  are

contained in list 2 of the seventh schedule, sijui kama mko na hiyo schedule katika hiyo fullout? Let us look at  that schedule,  the

seventh schedule, tukisema page hatutajua.

Speaker:  Page 46.   

Com. Lethome:   Ukiangalia kuna list number 2 imeandikwa hapo  District  Government  list  mmeona  hiyo?  Impementation  of

development plan, haya mumeangalia hiyo?

Speaker:  Ndio tumeona.

Com. Lethome:  Haya watakua wanasimamia mambo ya development ku-implement development,  local taxes ile tax ambayo

mnachukua hapa Wajir, mnajua leo ile tax ambayo mnakusanya hapa Wajir mahali inaenda? It goes first to the local government

halafu ndio Local Government ita-sign what is to come back  toWajir.   Sasa  tunasema  local  taxes  itakua  juu  yao,  mambo  ya

education itakua ni juu yao nursery, primary and secondary education, mambo ya medical and health services,  mambo ya maji,

mambo ya barabara.  Kwa hivyo yule  mzee  alizungumzia  hapa  asubuhi  akasema  kuwa  Serikali  ituangalilie  barabara  mchanga

imefika mpaka kwa kiuno ameonyesha kiuno yake,  sasa  itakua  hilo  swali  hawezi  kuuliza  Nairobi  ama  Garissa  anauliza  hapa

hapa Wajir kwa sababu they will be incharge of the road also. 

1) Road services, construction, rehabilitation na maintanance, market  and trading centres  utaona kazi mingi zinafanywa na

administration na County Council wamezisanya hizo kazi zote pamoja.   

2) Provision  of  other  services  and  activities  as  followed  kama  planning  katika  district  wao  ndio  watafanya,  district

statistical services,  kufanya statistic  kama  kuna  watu  wangapi?  Kuna  wanyama  kiasi  gani?  Kuna  barabara  kiasi  gani

katika district?  Kuna skuli ngapi? Mambo statistics wao ndio watafanya.

3) Disrict project identification tunataka project gani hapo, kwa mfano who knows best  what are  the needs of the people

of Wajir? The local people ndio wanajua wanahitaji project gani hapa, kwa hivyo project  identification itakua ni kazi ya

district Council.

4) Agricultural services: yoyote mpaka mwisho wao ndio watakua wanaangalia.

5) Watakua pia wanasimamia, nambari tatu hapo ukiangalia, regulate control  manage, administer,  promote and lighten any

of the services which the district  is empowered or  requires to do.  Kwa  hivyo  mnaweza  kuamua  kuna  kampuni  fulani
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ambayo wanaweza kufanya kazi moja katika hizi kazi mnaweza kutoa licenses here.

6) Establish,  maintain,  control  manage,  administer  and  prescribe  fees  or  charges  to  be  levied  in  respect  of  services

provided. Mambo ya rate ambazo zitalipwa wao ndio wataamua.

7) And support establishment and maintainance of school, clinics and provide assistance to the youth, women and persons

with disabilities.

8) Identification,  administration  and  management  of  resources  within  the  district.  Kwa  mfano  hapa  Wajir  resources  ya

Wajir kubwa ni gani? Livestock si ndio? Sasa itakua ni kazi ya Serikali ya district  kusimamia hiyo mambo ya resources

katika hii district.

9) Mambo ya security, leo hii mambo ya security iko chini ya nani hapa Wajir? Provincial Administrations.

10) Decisions, where are  the decisions made? From the PC,  DCs and may be Office of the President.  Sasa  tunataka iwe

open door.  Halafu mambo ingine yote ambayo inahusiana na  polisi  service  katika  district  hiyo  administration  ambayo

imechaguliwa na wananchi ndio itasimamia mambo ya police services.

11) Mambo ya Civil Servant  appointment na recruitement na disciplinary measures zote zitafanywa na hiyo Serikali katika

Wilaya na hizo zote ambazo ziko hapo sinahaja ya kupitia zote.  Kwa  hivyo  hiyo  ndio  itakua  kazi  ya  District  Council

ama District Government.  

Functions of the Provincial government article 221. The principle functions of the Provincial Council are:

1) To enhance the capacity of the District Council and to promote co-operation  between the District Council.  Kwa hivyo

hii  Council  ambayo  itakua  Garissa  kwa  mfano  kazi  yake  ni  ku-promote  co-operation,  uhusiano  mwema  baina  ya

District Council zote katika ile province. Kwa hivyo itahakikisha kuwa Wajir, Garissa,  Mandera  na Iajra  Councils zake

zinafanya kazi kwa co-operation.  Kwa hivyo utaona hapa  hakuna  Majimbo  hakuna  ile  ambayo  inajitenga  peke  yake

kuna co-operation baina yao.

2) Assist district to develop their capacity to discharge their functions, kuzidisha nguvu kwa kila Wilaya.

3) Formulate  plans  and  policies  for  the  exploitations  of  the  Provincial  resources  and  development  of  provincial

infrastructure.  Mambo  ya  barabara,  infrastructures  ni  mambo  ya  barabara,  resources  zingine  zitapatikana  katika

province itakua ni kazi ya provincial government kuhakikisha kuna policies ambazo zitaisaidia kuweza kufaidika na hizo

resources ambazo ziko katika ile province.

4) Manage  provincial  institutions.  Kama  kuna  provincial  hospital,  provincial  schools  and  other  provincials  institutions

zitakua chini ya Provincial Government.

5) Halafu  tunaambiwa  kutakua  na  urban  government,  Nairobi  has  the  status  of  capital  territory  and  shall  be  managed

inaccordance with an act of Parliament. Kutakua na sheria ambazo zitasimamia Nairobi as the capital city.

6) A city of municipality has the status of a district.  Kwa hivyo town yoyote ambayo ianitwa city hivi sasa  au municipality

basi itakua na status kama ya district.    

7) Towns and urban centres have the status of a location, nafikiri inafahamika.

88



Hebu tuende article 226, halafu nataka kuuliza swali kabla sijasoma hii. Kwa mfano tuko na resources  mingi hapa Kenya kwa

mfano Lake Victoria that is a natural resource, si ndio? Okay is it a national one or  is it a regional resource?   Who is supposed

to benefit from Lake Victoria? The local people there, what about  we other Kenyans who are  far away from lake Victoria are

we entitled to benefit from lake Victoria?

Audience: Yes.

Com.  Lethome:   Yes,  it  is  a  national  resources.  Kwa  sababu  tukisema  it  is  a  regional  resource  watu  wa  Mombasa  nao

wameseme  Kilindini  habour  is  their  resource  na  sisi  hapa  tuseme  mifugo  hapa  ni  rsource  yetu  peke  yetu,  utakuta  kuwa

tutathulumu watu wengine. Ama kwa mfano kupatikane petroli  hapa North Eastern itakua petroli  ni ya watu wa North Eastern

ama ni ya Kenya mzima? Niya Kenya mzima, kwa hivyo hapa lazima tujue kuna national resources.

Sasa  article  226  inazungumzia  namna  ya  kutumia  hizo  national  resource  zitatumiwa  namna  gani?  Utakuta  wakati  mwingine

kunatokea thuluma wale watu ambao  ni  locals  pale  kuna  resource  fulani  lakini  hawapati  faida  yoyote  that  is  not  proper.  Au

tuseme  only  the  locals  will  benefit  from  that  resource  utakuta  kutatokea  thuluma.  Kwa  mfano  tumeenda  Pokot  kuna

hydroelectric generation power  station ambayo inaitwa Turwell dam mmeisikia hiyo? Hiko sehemu ya Wapokot  tulipokwenda

kuchukua maoni ya Wapokot  walisema hawajapata  kuona umeme katika maisha yao  what  they  see   ni  power  lines  zimepita

kwao zinaenda sehemu ingine. Masinga hapa hivi Wakamba wanalalamika wanasema there is no power  anywhere  near  there

what  they  can  see  is  power  lines  zinapita  zinaenda  mahali  pengine.  Complain  hapa  ni  kuwa  kuna  national  resources  zingine

ambazo zinafaidi watu wengine and locals are not benefiting from that.  So  there has to be  a balance we have to find a balance

whereby wale watu pale locals wanafaidika na pia other people wanafaidika.

Sasa  tuangalie habari  ya ku-share  the National resources  sub-article  1,  district  shall  be  entitled  to  a  subsetential  share  of  the

national revenue from the local resources  and for the allocation of a  fixed  percentage  to  the  communities’  in  which  areas  the

resources  are  generated.  Kwa  mfano  ikiwa  kuna  resource  fulani  ambayo  imekuwa  generated  au  revenue  imekua  generated

kutoka kwa locals province kutakuwa na percentage fulani ambayo itafaidi watu wa pale na hiyo zingine lazima  ziende  katika

national  fund  ama  the  national  government.  Sijui  kama  inafahamika  hiyo?   Yaani  kuwe  na  balance.  Kwa  mfano  ikiwa  kuna

mbuga ya wanayama hapa, watalii wanakuja kuangalia herola si herola hiko upande hii? Hiko Garissa sasa  kuna income fulani

ambayo  inapatikana  kutokana  na  huyu  mnyama,  ambao  sio  ni  myama  ambao  watu  wa  Garissa  wamefuga  it  is  a  national

resource.  Kwa hivyo tunataka watu  wa  Garissa  wafaidike  and  people  from  other  places  wafaidike.  The  locals  should  get  a

share and other people  from else where should get a share of that.  Kama ni mto kama tana river ina-generate power  there  is

income there is revenue generated by that,  a certain percentage of the income should benefit the locals and certain percentage

should go to the national government.

The revenue from national resources  shall be  shared equitably between the district  and the national government.  Kutakuwa na
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uadilifu  hapa  tuseme  usawa  ni  equitably,  kutokana  na  neno  equity  kutakuwa  na  uadilifu  katika  kugawanya  hiyo  resource

ambayo tunaita national resource baina ya serikali ya wilaya na serikali ya kitaifa. The manner of the distribution of revenue shall

be set  out in an act  of Parliament.  Vile watagawanya ni  Bunge  itaamua  itatengeneza  sheria  ambayo  itaweza  kuangalia  namna

hiyo watakayo gawanya. Swali? 

Speaker: Tumefahamu.

Com. Lethome:  Mmefahamu asante, wacha tuendelee kama mmefahamu. Uliza.

Abdi Hussein:   Mimi kwa jina ni Abdi Hussein  Councillor.  Ikiwa  hii  ni  mapendekezo  ya  sheria  na  ikipitishwa  kwa  national

Parliament sheria gani wewe sasa unasema Parliament inapitisha? 

Com. Lethome:   Asante unajua hii ni Katiba si ndio? Katiba haiwezi kuandika kila kitu kuna  Katiba  kuna  act  of  Parliament

kwa mfano nyinyi si mko na Local Authority act? 

Abdi Hussein:  Kweli.

Com.  Lethome:   Sasa  hiyo  ni  tofauti  na  Katiba.  Tunasema  hio  Local  Authority  act  inazungumza  habari  ya  Councillor

wanachaguliwa vipi? Mshahara yao ni kiasi gani? Wanafanya kazi gani ama sivyo? Haiko kwenye Katiba nani amepitisha hiyo

Local Authority act? 

Abdi Hussein:  Ni Parliament. Okay nimeelewa.

Com. Lethome:  Kuna sheria tofauti tofauti na tumesema hii Katiba ikipita tumewapatia Parliament miaka miwili wahaklikishe

hizo sheria zote mpya zimetengenezwa. Kwa sababu tunapitisha sheria moja tu Katiba,  chini ya hiyo Katiba sheria nyingi sana

zitatengenezwa na zitapitishwa na zingine zitabadilishwa. Haya asante.

Hashim Mohamed:  Mr. Commissioner I’m Hashim Mohamed I would like to ask  a question on article 226  column 1 and 2

the facts that says that the national revenue generated from any district, substential share of the national revenue should be given

to  the  district  from  which  it  is  generated  from  that  is  column  1  and  column  2  says  equitable  distribution  of  those  national

resources do you find any contradictions between those 2 clauses?

Com. Lethome:  Point out the contradiction.

Hashim  Mohamed:   A  substential  share  of  the  national  revenue  to  be  given  to  the  district  from  which  the  resources  are
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generated and then equitable distribution of those resources among the district.

Interjection: Com. Lethome:  Read everything don’t skip anything read everything.

Hashim Mohamed:   Article 1 district  shall entitled to a subsential share of national revenue from local resources  and for the

allocation of a fixed percentage to the communities in which areas  the resources  are  generated.  I’m underlining in which areas

the resources are generated. Then here the revenue from national resources  shall be  shared equitably between the districts and

national  government.  So  it  appears  that  those  whose  district  is  the  one  which  generates  the  national  revenue  will  have  a

substantial share from those of other districts.

Com.  Lethome:   Of  course,  it  is  only  logical  that  they  have  subsential  share.  Kwa  sababu  kuna  wezakanaje  something  is

generated  here  but  faida  yote  mnapeleka  sehemu  nyingine.  It  should  benefit  the  locals  more.  There  is  no  problem  with  the

substantial share being here but also he manner of distribution has been left to Parliament under sub-article3. 

Hashim Mohamed:  Okay thank you.

Com. Lethome:  Then you can read article 227 to see if there is governmental relation. How do the various district government

relate to each other and do they relate to the national government.  Huko juu, then I would like not to go back  to the rest  you

can read on your own because we still have the Judiciary and the Executive that we have not gone through and its already 5 o’

clock. 

Now we are  doing the Legislature, Parliament,  Parliament is the Legislature.  Haya  nilioanza  pale  nikasema  kutawa  na  Bunge

mara mbili: ya kwanza ni National Council ambayo itakuwa na representative from the district  which is different now from the

district council, this is different iko katika National level and for the relationship between the 2 you can read article 227.  Halafu

tumesema hii itakua na watu mia moja. Then we have the National Assembly ambayo itakua ni ile ya kawaida tunachagua watu

but on top of that there will be  90 Nominated Members of Parliament so we shall have a total  of 300  Members of Parliament

then a 100 from the National Council so National Assembly itakua na watu wangapi? 400. Hayo ni mapendekezo.

Under  the  new  Constitution  Parliament  has  been  given  more  powers,  hiyo  nikuleta  garama  nyingi.  These  are  just

recommendations the final approval shall come from the NCC when and if we shall hold it, okay? 

Utakuta  kuwa  Parliament  under  the  New  Constitution  has  been  given  more  powers  especially  on  appointments.  Hivi  sasa

tunajua  who  appoints  the  Cabinet?  Who  appoints  somebody  like  the  Attorney  General,  the  Governer  of  Central  Bank,  the

Head of Parastatals and the rest?

Audience: The President.
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Com. Lethome:   All those powers  now have been removed from the President  he can only  appoint  but  approval  will  come

from Parliament. So Parliament now has been given more powers. If you look at article 103 sub-article 3 and 4 utakuta there is

a list a very long list there from A to M to de…..(inaudible)  by the National Council article 103  sub-article  3 and 4 you find

that under sub-  article 3 hao ni wale watu ambao uchaguzi wao lazima ipitie kwa National Council ili  ipitiskwe  ya  kwanza  ni:

Judicial  Service  Commission,  Ethics  and  Integrity  Commission,  National  Lands  Commission  and  all  the  rest  mpaka  mwisho

kabisa Judges and the Chief Khadi uchaguzi yawo lazima upitishwe na National Council.  Kwa sasa  uchaguzi wao haupitii huko

inapitia kwa President  peke  yake.  Sub-  article 4 National Assembly lazima ipitishe uchaguzi ya Prime Minister,  Deputy  wake

wawili, Minister,  Deputy Ministers na hapa hatuwaiti Assistant Minister.  Have you noticed that difference we are  calling  them

Deputy there is a difference between an Assistant and a Deputy.  Assistant  hana  kazi  yoyote  anangoja  wakati  Waziri  hayuko

aende kuwakilisha Waziri lakini a Deputy will have function assigned to him by the Constitution itself.  …….(inaudible) yes that

is the word  ata-deputize  not  to  assist.  Kuna  watu  kama  Governor  of  Central  Bank  appointment  yao  pia  itakua  through  the

National Assembly.  

Hebu tuangalie ni nani anaweza kuchaguliwa kwenda kwa Bunge ya Kenya.  Anaweza  kuingi  National  Assembly  kama  ilivyo

sasa na pia ni mtu ambaye unahaki ya kupiga kura,  qualified to vote,  halafu uwe umefikisha form four Wariya umefikisha form

four?  Sasa  unahaki  hapa  ya  kupigania  kiti  cha  Ubunge.  Na  uwe  umepita  na  ujue  lugha  ya  Kiswahili  na  Kingereza  na  wale

ambao hawawezi hizo lugha sign language. Mtu pia anajua sign language, Fatuma you have taken care  of the disability they, are

qualified also. Na pia kuna mtu alikua anauliza habari ya morals and integrity of Members of Parliament,  satisfied any moral and

ethical requirement prescribed by the Constitution or  an act  of Parliament kwa hivyo kutakua na requirements za mtu kuwa na

aklaq fulani.

Disqualifications  under  sub-article2.  Ikiwa  a  person  holds  an  elective  or  appointive  office  in  the  Republic  other  than  as  a

Member  of  Parliament  then  that  is  disqualification  meaning:  you  have  to  disqualify  yourself  from  that  position  for  you  to  be

qualify to a Member of Parliament. If he is of unsound mind hiyo inajulikana mtu ambaye ni mwenda wazimu, au ni mtu ambaye

muflis amefilisika au mtu ambaye yuko jela amefungwa kwa sababu ya kufanya hatia yoyote  ambaye  ni  ya  crime,  au  pengine

alikua amefungwa miaka kumi iliopita alikua amefungwa kwa sababu ya hatia fulani kwa mda ambao umezidi miaka mitatu au

alikua amefutwa kwnye ofisi ya umma kwa sababu ya makosa, mtu kama huyu hafai kuwa katika kupigania kiti cha Ubunge.

Sub-article  3  mnaweza  kuangalia  wenyewe,  Representation  of  Women,  yule  mzee  ameenda  yule  alikua  anasema  kinamama

wapiganie kiti?  Kwa wale nayo nimesema atleast one side of the Members of this House shall be  Women tunataka affirmative

action. Halafu tunaambiwa within 3 years of coming into force of thi Constitution Parliament shall enact a law, itapitisha sheria to

implement  the  requirements  of  article  1  itapitisha  sheria  ya  kuhakikisha  kuwa  kinamama  wakati  wote  wanakua  one  third  of

Parliament.  Parliament will have to come now with a law for that. 

Kuna uchaguzi utafanywaje uchaguzi wa Bunge utaangalia 110  Im  not  trying  to  rush,  na  Bunge  itakaa  mda  gani?   Tenure  of
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office of Members Parliament, under 111 utaona wanakaa mda gani Parliament na mda gani wanatoka kwa Parliament? 

Article  112  recall  of  Member  of  Parliament  hiyo  nafikiri  tulikua  tumepitia,  ikiwa  hamjarithika  na  Mbunge  wenu  mnawezaje

kumtoa Bunge? I don’t want to go into part 3 how will Parliament function those are details you can look at them.

Article  111-kuhusu  mishahara  ya  Wabunge  itaamuliwa  na  nani  you  look  at  that.  Kuna  article  124  is  important  Presidential

assent  and  reference.  Tunajua  kuwa  sheria  ikipitishwa  na  Bunge  haiwezi  kuwa  sheria  mpaka  President  a  sign.  Councillor

tutakufuta kazi sasa,  unajua  tumefuta  Makansilas  wote  kazi  chini  ya  hii  Katiba  mpya  wote  wameenda.  Mnajua  kuwa  sheria

ikipitishwa na Bunge mpaka ipitie kwa President  aweze ku-sign ama sivyo? Lakini tatizo ambao hiko ni kua wakati  mwingine

inachukua  mda  mrefu  sana  bila  ya  President  kufanya  chochote.  Sasa  hapa  tumesema  kuwa  President  akipelekewa  Bill  na

Speaker  wa  National  Assembly,  tunaita  Bill  kabla  haijawekwa  sign  ya  President,  akipelekewa  siku  saba  within  seven  days

lazima achukue hatua. Ya kwanza ikiwa ana wasi wasi na ile Bill na Bill kwa sababu ni kitu cha kisheria anaweza kupeleka kwa

supreme court  for advice.  Supreme court  itaweza kum-advice  kuwa  hii  inafaa.  Ama  haifai  au  anaweza  kumrudishia  Speaker

amwambie anataka irudishwe katika Bunge ikaangaliwe tena au anaweza kuipitisha.  Kwa  hivyo  within  seven  days  anatakiwa

afanye moja kati ya hayo mambo machache. Utakuta hapa alikua na mda mrefu zaidi kuliko sasa.

Quorum ya Parliament. Hivi sasa tuko na Members wangapi kwa Bunge 222 what is the quorum of our a current Parliament?

30 what is 30%, thelatini that is very low ama sivyo? Meaning if they want to pass  something 30 MPs can come together and

decide  to  pass  something  they  have  a  quorum.  Na  wakati  mwingine  tunasikia  inakua  ni  shida  hata  ku-raise  hiyo  quorum  si

mmesikia hiyo? Kwa sababu ya mambo ya technical appearances wengine hawa endi Bunge is a problem. Lakini sasa  quorum

imekuwa lifted tu 30% of all the Members of the House.  Kama ni National Assembly 30% watakua ni wangapi? No National

Assembly  Members  are  300  and  I  have  raised  30%  that  will  be  around  70,  lakini  tunasema  hiyoBunge  ikiwa  ni  National

Assembly ambayo itakua na watu mia tatu 30% is likely over 100.   Halafu  kama  ni  ile  nyingine  ambayo  ni  National  Council

which has a membership of 100 it will be around 33 Members, kwa hivyo the quorum has been raised.

Halafu 134 inazungumzia habari ya lugha ambayo itatumiwa huko na kuna sign language ndani yake pia.  Namna ya kupiga kura

katika Parliament imewekwa hapo,  procedures  of  Parliament,  standing  inorders,  the  kind  of  Bills,  allocation  of  time  for  Bill,

Parliament Committees zimewekwa zote hapo under article 140 the type of committees we shall have in Parliament.

Calender of Parliament. Hiyo ni muhimu sana. Ukiangalia article 142 tuangalieni article 142  kwa sababu inazungumzia habari  ya

resolution. It  is the President  who  has  the  powers  to  dissolve  Parliament  ama  sivyo?  Tumeambiwa  the  term  of  the  National

Council is 4 years  na hii nyingine ya National Assembly 5 years,  kama vile hiko hivi sasa.  Article 142  inazungumzia habari  ya

dissolution and proposition of Parliament.  Utasaidiwa na Mohamed wewe umekuja umechelewa. Sasa  ukiangalia hapa unaona

kuwa the President has no powers to dissolve Parliament under this Parliament will have its own calender,  itakuwa na calender

yake. Kwa mfano ukiangalia under article 142 sub-article  5 you realise that Parliament will have its own calender.  Kwa mfano

nikiuliza mtu hapa siku ya mwisho ya Bunge itakua lini? Could be today,  it is unknown. Haya siku ya kwanza ya Bunge mpya

itakua siku gani?  Haijulikani, kwa hivyo tunasema under the new  Constitution  it  should  be  known.  Parliament  lazima  iwe  na
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calender yake wanajua leo tumeingia katika Parliament,  ikifika tarehe fulani tunatoka katika Parliament siku yetu imekwisha so

there will be no dissolution of Parliament by a person, Parliament will dissolve itself as per the calender. 

 There can be only extension in case  of war under sub-article  3 kukiwa na vita ndio Parliament inaweza kuongeza mda wake.

Kuna mambo ya no confidence motion and the rest  you should read all that.  I’m now being tempeted to  go  to  the  Executive

halafu to the Judiciary. 

The Executive kwa sababu mnajua kuna mabadiliko makubwa katika Executive  sasa.  (Interjection  inaudible)  hamjaswali?

Mimi nimeswali,  Asir  mnatakaje?  Haya  dakika  kumi  halafu  mswali  na  mrudi……….(inaudible)  you  can  sneak  out  quitely

uswali halafu urudi lakini tunaendelea.

Chini  ya  hii  Katiba  tunapozungumzia  habari  ya  Executive,  the  Chief  Executive  is  the  President  halafu  anasaidiwa  katika

Executive na Cabinet Ministers ambao amewachagua yeye mwenyewe na amewachagua kutoka Bunge ama sivyo? Sasa  kuna

mabadiliko  kidogo  hapa  habari  ya  Executive.  Tunaambiwa  sasa  kutakuwa  na  President  na  Vice  President.  Ukiangalia  hapa

chini ya article 150 kutakuwa na President. President ndio atakuwa Kiongozi wa Taifa, Head of State,  Commander in Chief of

the Armed Forces, atakua the Chairperson of the National Security Council and the Chairperson of the Defence Council.  Hiyo

ndio kazi ya  tumempatia  President  na  tumemwita  Chairperson  kwa  sababu  anaweza  kuwa  ni  mwanamke.  Na  President  pia

atakua  yeye  ndiye  alama  ya  umoja  wa  nchi,  the  symbol  of  unity  of  the  Nation,  na  atakua  na  wajibu  wakuhakikisha  kuwa

Wakenya wanaishi kama watu wamoja yaani umoja na pia atahifathi utukufu wa nchi wa Kenya na pia ataangalia watu tofauti

tofauti walioko katika  nchi  ya  Kenya  na  kuhakikisha  kuwa  haki  za  kibinadhamu  za  kila  mmoja  zimepatikana.  Na  pia  under

sub-articles C yaani 1C yeye ndiye atakaye linda Katiba kwa hivyo lazima aheshimu Katiba.  Na  tumeambiwa kuwa President

hatapata  mamlaka  mengine.  The  President  shall  not  hold  any  other  office  including  any  elected  or  appointed  office  within  a

Political Party. Hiyo nafikiri tulikua tumeona under article 100-mnakumbuka hiyo?

Kuna mamlaka ya Raisi katika nchi. The State  functions of the President.  Hata kama vile kuzungumzia Bunge itakua kazi yake

na at  least  mara moja kwa mwaka atakua anazungumzia Bunge. Sasa  tuingie katika kuchagua Cabinet  yake.  Hapo ndio kuna

mabadiliko ambayo ilikua hakuna katika hii sheria ya sasa.  Tumeambiwa  President  yeye  kulingana  hii  Katiba  ndio  atachagua

Cabinet na hii Cabinet  yake  itakua  na  Prime  Minister  na  yeye  atakua  Kiongozi  wa  Political  Party  ambao  iko  na  majority  in

Parliament.  Kwa  hivyo,  kwa  mfano  baada  ya  Parliament  kuchaguliwa  President  ataenda  kwa  Parliament  na  kuchagua  na

Kiongozi  wa  the  majority  party  atamchagua  awe  Prime  Minister  halafu  kuchaguliwa  two  Deputy  Prime  Ministers,  hawa

watachaguliwa  na  Prime  Minister.  Halafu  kutakua  na  Ministers  not  more  than  15  na  hawa  pia  watakua  wamechaguliwa  na

Prime  Minister.  Lakini  tunaambiwa  hawa  Ministers,  hivi  sasa  Minister  ni  Members  of  Parliament,  lakini  kulingana  na  sheria

mpya  watakua  ni  watu  kutoka  nje  ya  Parliament.  Hii  ndio  watu  wengi  wamelalamika,  watu  wanamaoni  tofauti  tofauti.  Na

sababu ya kusema wachaguliwa kutoka nje ni kuwa kwa mfano MP anapochaguliwa si watu wake wanatarajia  kuwa atawafaa

watu wa Constituency yake ama sivyo? Mkimpatia ministry mmempatia  kazi  nyingine  under  the  Minister  unatakiwa  ku-serve

watu wa Kenya mzima ama watu wa Constituency yako? Sasa  tunakuta  kuna  thuluma  kwa  sababu  hatuwezi  kuchagua  MPs
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wote wawe Ministers.  Kama hapa tunasema only 15 Ministers meaning only 15 constituencies will have Ministers hizo zingine

zitakua  hazina  Ministers.  Ndio  hapa  ikapendekezwa  kuwa  wachaguliwe  kutoka  watu  wengine  ambao  sio  Members  of

Parliament.  Na pia wawe ni professional,  professionals maana yake ni nini? Kwa mfano ikiwa ni Minister of Health ajaguliwe

mtu gani? Daktari,  kama ni Minister of Finance,  achaguliwe  mtu  ambaye  amesomea  mambo  ya  Finance  kama  ni  Minister  of

Agriculture  achaguliwe  mtu  ambaye  anajua  ukulima.  Kwa  hivyo  kutakuwa  Ministers  kumi  na  watano  wasizidishe  kumi  na

watano.

Halafu  kutakuwa  na  15  Deputy  Ministers,  sio  Minister  moja  ako  na  Assistant  wawili  ama  watatu,  kila  Minister  atakua  na

Deputy mmoja ambao pia watakua wamechaguliwa na Prime Minister.

Halafu kuna Majaji  wao  pia  watakua  wanachaguliwa  na  President  kwa  sababu  tunazungumzia  habari  ya  appointment  of  the

President. Lakini tumeona mahali pengine it has to be  with the approval  of Parliament.  Atachagua pia maofisa wengine chini ya

Katiba.  Kisha kuna Commissions ambazo anaweza kuchagua lakini apate  ithini kutoka kwa  Cabinet  sub-article  3  itakuambia

anaweza ku-appoint a Commission of Enquiry, kama vile kumetokea Wagala,  Malkamare ama Likoni, anachagua Commission

ya kwenda kuchunguza, lakini he has to get the consent  of the Cabinet,  from the Cabinet.   Na  pia  ikiwa  kuna  documents  za

International  kama  International  agreement  ama  zingine  hawezi  kuweka  sahihi  isipokua  kwanza  apate  nini?  Consent  ya

Parliament. Mumefahamu hiyo? 

 

Kuna  ile  mambo  ya  declaration  of  emergency.  Hivi  sasa  tunajua  President  anaweza  ku-declare  state  of  emergency.  Hapa

tunaambiwa  a  state  of  emergency  can  only  be  declared…  President  ata-consult  kwanza  na  Cabinet  na  National  Defense

Council, halafu ata-declare  state  of emergency. Vita it has to be  declared with the consultation. President  will consult with the

Cabinet and the National Defence Council. 

Halafu tuangalie kazi zingine zote za President  ambazo ziko hapo.  Article 152-inazungumzia habari  ya  Legislative  functions  of

the President vile zinahusiana na kutengeneza sheria.

 Article 153  decisions of the President.  A decision by the President  under the authority of Constitution or  any  law  shall  be  in

writing and shall bear the signature of the President. Sio kusema tu Rasi alisema. There wil be  something in writing to show that

the President has made a decesion kuonyesha kuwa President aliamua kitu fulani.

Article 154 inaonyesha namna ambavyo mamlaka ya Raisi imepunguzwa au imewekewa kiwango fulani.

Uchaguzi wa Raisi kwa chini ya article 155 Raisi atachaguliwa vipi? Lakini ni muhimu tuangalie ni nani ambaye ana-qualify kuwa

President  ama  a  Nominee  of  Presidential  election.  Must  be  a  Kenyan  by  birth,  kwa  nini  tumesema  by  birth?  Kwa  sababu

asubuhi tumesema you can be a kenyan by birth, by marriage, naturalisation na registeration si ndio? Sasa hapa must be  by birth

amezaliwa Kenya na wazazi wa Kenya au kama amezaliwa nje amezaliwa na wazazi wa Kenya so by birth.  Awe na umri zaida

ya miaka thelathini na tano na chini ya miaka sabini,  awe ni mtu ambaye ana akhlaki ya hali ya juu na awe ni mtu ambaye ana
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degree  kutoka  katika  university  chuo  kikuu.  Hiyo  tumechukua  kulingana  na  maoni  ya  watu.  Na  awe  pia  amechaguliwa  na

chama  a  registered  Political  Party,  although  you  can  also  be  an  independent  Candidate  kwa  sababu  under  the  current

Constitution the recommendations allow for independent Candidate. That is your Political freedom unaweza kujiunga na chama

au kusema mimi ni independent you have that freedom.

Kisha ukiangalia sub-article 2 inaonyesha ni nani ambaye sio qualified kusimama kama Raisi imelezwa hapo yote ya kwanza:

 1)  Mtu  ambaye  anakiapo  cha  kua  yeye  ni  mtu  wa  nchi  nyingine  ama  ana-support  nchi  nyingine.  Kwa  mfano:  ikiwa  nina

passport  ya Kenya na passport  ya Britain ni kama kuwa mimi ni nina kiapo ya  nchi  mbili.  Kwa  hivyo  hatuwezi  kukubali  mtu

ambaye ako na dual citizenship kusimamia Raisi. Lazima awe kama ana mbili. Kwa mfano kama sasa mimi nakubaliwa kuwa na

mbili chini  ya  sheria  mpya  lakini  ni  simamia  kiti  cha  Uraisi  I  have  to  denounce  moja  ile  ya  nje.  Kwa  sababu  tunataka  Raisi

ambaye yeye ana alegency yake yote ni ya Kenya si ya nchi nyingine. Mnaweza kuangalia hiyo yote.

Procedure of Presidential election under article 157. Hivi sasa tunajua Raisi anaweza kupata simple majority, halafu kuna ile rule

ya  25%  votes  from  how  many  provinces?  5  provinces,  imebadilika  hiyo.  Ukianngalia  article  157  sub-article  4  inasema:  a

Candidate  for President  who receives more than 50% of all the votes  cast  in  the  election.  Kwanza  atapata  50%,  kwa  hivyo

kama Kenya mzima watu elfu kumi wamepiga kura 50% ni ngapi? Ni above 5000, ulizeni swali ni pumzike kidogo.

Abbey  Mohamed:   Mimi  naitwa  Abbey  Mohamed  Yarrow  na  mimi  ni  mtu  ya  Wajir  kwanza  nimeshukuru  sana  vile

mmeangaika. Hiko wengine mimi nimesikia walikua karibu kuanguka katika bahari  huko upande wa Lamu wakati  mlienda kwa

Katiba,  hata yule daktari  wetu amekua mngojwa. Sasa  swali langu ni hii. Hapo ulisema in  this  article  yaani  President  with  his

Ministers ndio wanaweza kufanya kila kitu bila ma-MPs chini ya article ………..(Inaudible)  as  a Cabinet  kama ni emergency

kama ni nini yaani Raisi peke yake.

Ya pili, kwa nini mliweka hata mimi naunga Raisi Moi mkono Nominated MPs tisini mishahara  yao  itatoka  wapi?  Kama  hao

tisini without portfolio hakuna mtu amechagua hawa wanaenda kuwa rebel katika Bunge na wanataka coalition government yao,

mtu hajachaguliwa anaweza kuongoza wewe?

Com. Lethome:  Unapendekeza nini? 

 Abbey Mohamed:   Mimi napendekeza tukae kama zamani kila province ikuwe inatoa kama North Eastern Mandera  moja,

Garissa moja. Kama wakati wa Kenyatta nominated members walitoka Garissa peke  yake kwa sababu hapo ndipo kulikua na

watu wana powers na pia wale walikua na godfathers.  Sasa ya tatu ……(inaudible).

Ya tatu, nyinyi wenyewe watu wa kubadilisha Katiba hata juzi mimi nasikia Raisi amekosa na nyinyi kwa sababu ya kitu fulani.

Sisi ni Wafrika sisi ni Wasomali unasikia? Katiba yetu inatakiwa itembee na utamaduni wetu ile sheria ya zamani tunaishi nayo
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ya kienyeji. Ile ya kutoka Kikuyu haitoshani na yetu. Kama kwa mfano wewe unaua mtu leo unaambiwa lipa ngamia mia moja

tangu zamani ni desturi yetu.  Katiba yetu lazima itengenezwe kulingana na desturi yetu. Asante sana.

Com. Lethome:  Nimeelewa maneno yako vizuri sana.  Yaani 50% kura zote ambazo zinapigwa katika nchi na zaidi ya hapo

apate  zaidi  ya  isirini  kwa  mia  20%  kutoka  nusu  ya  mikoa  yote  ya  Kenya  kwa  mfano  4  provinces  only  hiyo  ndio

tumependekeza. Imependekezwa hapa 50% of all the votes kwa mfano kama ni 10000 imepigwa Kenya apate 5000  sawa.  On

top of that kuwe na minimum ya 20% of the votes cast in more than half of the provinces basi yule ndiye atakua President.  Kwa

hivyo  President  tunataka  awe  na  popular  votes,  asiwe  popular  tu  sehemu  moja,  baali  awe  popular  at  least  in  half  of  the

provinces in Kenya.

Speaker: ……….(inaudible)  

Com. Lethome:  Karibu kama hiyo its almost the same. Hebu tusikize maswali huko nyuma.

Hashim Mohamed:   Mr.  Commissioner I would like to ask  a question concerning article 143  of the  Constituition  that  is  no

confidence mortion, Im Mr. Hashim Mohamed Delmoge again.

Interjection: Com. Lethome:  143?

Hashim Mohamed: Yes clause 1 because  when I wanted to ask  you were in a hurry so a left it.  So  question talks about  no

confidence motion that: it is National  Assembly  persons  are  resolutions  that  it  has  no  confidence  in  the  government  then  the

Prime Minister shall resign, the National Assembly fails to approve the appointment of a Prime Minister  within  21days  or  the

death vacancy arises the President shall dissolve the National Assembly. Therefore what we know and again article 151  clause

1 sub-article 2: the Prime Minister who shall be the Leader of Political Party and that enjoys the majority support  in Parliament

shall form the government. So it appears, what form of government does he adopted is it Presidential or Parliamentary?

Com. Lethome:  It is Parliamentary.

Hashim  Mohamed:   The  second  one  is,  this  no  confidence  motion  can  bring  a  problem,  because  in  the  eventual  a  Prime

Minister resigning and the Parliament being dissolved this can happen with an alarming frequency and rampancy. For  example in

Italy between 1919  and 1921  there were  as  many  as  6  changes  of  government  and  this  was  due  to  a  coalition  government

based to heterogeneous majority of discordant factions. In order to prevent the same from happening why don’t we reconsider

this provision in order to avoid the dissolution on the collapse of the Parliament?

Com. Lethome:  Okay, now we are debating these are just recommendations what are your alternative recommendations?
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Hashim  Mohamed:   My alternative  recommendation  is  that  here  it  reads  if  a  Prime  Minister  resigns  the  President  should

Nominate as Prime Minister a Member of the National Assembly who in his or  her views enjoys the support  of the majority of

the Members of Assembly. So it is the President  who does  that.  So  why don’t  we  adopt  the  Parliamentary  system  that  is  in

practice  or  in  operation  in  UK  where  till  he  looses  the  elections  the  Prime  Minister  remains  the  Leader  of  the  government

business and the leader  of his party and the Prime Minister of the country till the next general elections.  Because  we  Africans

can decide to form coalition in order….. like the 30% which is required to recall an MP, such witch hunting can take  place may

decide to removal a Prime  Minister  from  power  and  you  know  how  expensive  such  dissolution  is,  because  it  will  lead  to  a

general election to be held again. So we may have five elections in five years time.  

Com. Lethome:   Haya points taken,  under article 160  the terms of office of the  President,  159  assumption  of  Office  of  the

President how does he assume the office? Ni wakati  gani tunasema Raisi sasa  ameingia katika ofisi akisha chaguliwa. Tunaona

hapo anaweza kukaa baada ya kuchaguliwa anaweza kuwa Raisi kwa mda gani? Tumebakisha ile vile ilivyo hivi sasa  full term

of 5 years each or a maximum of 10 years.

Kuna protection of the President  in  respect  of  legal  proceedings  during  office  kwa  sababu  Raisi  anapokua  ofisini  lazima  pia

asiwe  anakaa  na  wasi  wasi  wakati  wowote  ambao  anaweza  kuchukuliwa  hatua,  lakini  pia  asivunje  Katiba.  aendeshe  kazi

kulingana na Katiba. Inaeleza kuwa akivunja Katiba basi anaweza kuchukuliwa hatua.

Article 164-tunaonyeshwa vile Raisi ambaye hawezi kutekeleza kazi  yake  kwa  sababu  amekua  pengine  uwezo  wa  kiakili  au

uwezo  wa  kiafya  haumruhusu  kuendesha  kazi  yake  anaweza  kuondolewa  namna  gani?  Article  162  sub-articles  1  mpaka

mwisho. 163 impeachment.

Interjection: speaker: …………….(inaudible)

Com.  Lethome:   Nakumbuka  tu  we  looked  at  the  areas,  which  Parliament  can  amend,  I  think  this  one  is  not  under  the

exception so Parliament can amend that.  With the  two thirds majority then they can,  unless it falls under the areas  that require

referendum and I don’t think it falls under that, whether it increases another term. Hebu angalia amendment by Parliament article

294 he does  not fall under the areas  mentioned  under  sub-article  3  umeona  article  294  sub-article  3  sasa  nikikuambia  page

hautapata look at page 36, if he does fall under what is numerated under sub-article 3 then Parliament can amend that article.   It

is  article  294  sub-article  3,  His  question  was  on  article  160  the  2  term  limitations  for  the  President,  his  question  was  can

Parliament amend that article?  And I’m saying if it does not fall under sub-article 3 article 294, then Parliament can amend with

two thirds majority. 

161 protection of the President,  162  removal of the President  on grounds of incapacity.  Because,  ikiwa watu wanaona  kuwa

yule  Raisi  hafai  hawezi  kufanya  kazi  yake  ni  mgonjwa  au  akili  imepungua  wanaweza  kufuata  utaratibu  fulani  ili  kuweza

kumwondoa  na  it  requires  kuwe  na  certificate  from  medical  partioners  kuonyesha  vile  mnavyosema  ni  kweli.  Kwa  sababu

ikiwachwa  na  free  hand  kutakua  na  witch  hunting  tutasema  huyu  mzee  kichwa  imeharibika  kwa  hivyo  atolewe  au  huyu  ni
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mwogonjwa mwili wake ni mgonjwa atolewe.  Lazima kupatikane na  certificate  to  certify  kwa  medical  practioner  kuwa  huyu

mtu kweli ni mgonjwa. Ukiangalia sub-article  4 inakuambia hivi; kutakua na tribunal ambaye itakwenda kuchunguza na  lazima

kupatikane certificate. Impeachment under article 163-kuonyesha ni wakati gani ambao President anaweza kuwa impeached. 

Office  of  the  Vice  President,  very  important  165.  Under  the  current  law  nani  anachagua  Vice  President?  Who  is  our  Vice

President right now? Kwa hivyo hakuna Vice President  saa  hivi kwa sababu anachaguliwa na Raisi na anaondolewa na Raisi.

Lakini under this New Constitution tunataka Vice President  awe ni running mate wa President  elected directly by  the  people.

So  he  can  only  be  removed  by  the  people.   So  we  shall  have  somebody  running  as  a  Vice  President,  kama  vile  America

tunasikia kuna President na kuna rallying mate wake. Kwa hivyo Vice President atakuwa hivyo. 

Functions of the Vice  President  under  article  167,  salaries  and  allowance  of  the  President  and  Vice  President  kutakuwa  na

Commission ile ambao itaamua mshahara wake. 

Halafu 170 you can look at  the Prime Minister and the Cabinet  and the functions and how the Prime Minister is appointed by

President?  

Im tempted now to run to the Judiciary so we have very little time remaining na Judicary ni mingi sana na  mngependa  kusikia

habari ya Khadis court ama sivyo? Wacha tuingie katika Judiciary. Let me tell you one thing, sababu ya kuja hapa leo sikuweza

ku-discuss yote hii ni ku-generate  debate.  Kwa hivyo hata baada  ya  sisi  kuenda  muendelee  na  debate  yenu,  wakati  mnakaa

jioni  kwenye  baraza  yenu  mimi sisemi  mabaraza  ya  miraa  siungi  mkono,  lakini  wakati  mko  katika  mabaraza  yenu  keep  on

debating. Wakati kinamama mnakaa mahali debate on this document. Kwa hivyo nataka tuingie kwenye Judiciary.

Yunis Abdi: ………..(Inaudible) Jina ni Yunis Abdi nimeona kwamba Presidential powers kuna tashwishi kidogo.

Com. Lethome:  Tashwishi gani?

Yunis Abdi: Ile vile watu wameamua Wanakenya wameamua.

 

Com. Lethome:  Wameamua nini? 

Yunis  Abdi:   Nimeona  wame-reduce  powers  of  President  kabisa,  completely  na  vile  tena  tunasoma  tumeona  kama  nyinyi

Commissoners, nafkiri mlikosana na Mzee kidogo. Ndio sasa kidogo nafikiri mlipatia power, tena mkamrudishia power.

Com. Lethome:  Sasa why are you talking of Mzee, Mzee is going?

Yunis Abdi: Hapana ni maoni yangu, ile kitu inatusumbua hapa ndani ni maoni ya Wanakenya walitoa hiko tofauti kabisa.  So
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nimeona  kwamba  at  least  mlikaa  huko  Mombasa  beach  I  don’t  know  ndio  mkaa…….(inaudible)  kwa  sababu  Wakenya

wengi  walisema  kuwa  Presidential  powers  iwe  reduced  completely.  Hapa  bado  naona  ni  kama  ile  Constitution  ya  zamani

hakuna tofauti.

Com. Lethome:  Tofauti ni ile appointment, zamani alikua ana appoint Cabinet without consulting anybody ana dismiss without

consulting  anybody  lakini  sasa  anaambiwa  with  the  approval  of  Parliament.  Hawezi  ku-declare  emergency  ama  vita.  Ana

dissolve Parliament under the current Constitution, chini ya hii hawezi ku-dissolve Parliament.   kwa hivyo Yunis hiko, halafu ile

kusema ku-reduce kabisa kabisa what kind of a President is that? A President  must have some powers.  Kwa nini ni campaign

nipate kura 50% na halafu 20% from 4 provinces without any powers  why should I struggle? And what kind of a President  is

that anyway? Kwa hivyo tunajaribu ku-balance asiwe na powers  nyingi  sana  na  asiwe  na  hana  powers  kabisa  tuna-balance,

hatukuenda kwake.

Haya tuingie Judiciary sasa,  tunapozungumzia habari  ya Judiciary hii ni sehemu muhimu sana katika sheria ya nchi. Judiciary ni

mmoja  katika  vile  kiungo  vitatu  ya  Serikali;  kiungo  ya  kwanza  ni  Legislature  ya  kutengeneza  sheria  Bunge,  Executive  ya

kutekeleza hizo sheria. Halafu kuna hii ambayo ni Judicary ambayo ni muhimu sana ambayo ni ya Administration of Justice.  Hivi

sasa katika chini ya hii Katiba tuko na system ya korti  ya juu kabisa,  High Court,  kwanza kuna Court  of Appeal  ambayo hiko

chini ya High Court halafu Subordinate Court  na chini ya Subordinate Court  kuna Majistrate  Court  halafu kuna Khadis Court.

Sasa  katika chini ya hii Katiba mpya unapendekeza kuwe  na  juu  kabisa  Supreme  Court.  Supreme  Court  will  be  the  highest

court in the country. Halafu chini yake kutakua na Court of Appeal, chini yake High Court halafu chini yake ndio tutakua na hizi

subordinate Court hizi za Majistrate na Khadis Court itakua hapo, hiyo ni article 185 you can look at  the hierarchy of the court

under article 185. Kisha kuna article 186 independence of the Judicary ni muhimu sana.  Wakenya wengi sana wamezungumzia

habari ya indepedence of the Judiciary, kwa sababu Judiciary ikiwa sio independent inafanya kazi  kwa  uhuru  basi  kunatokea

thuluma  mingi  sana.  Na  independence  yake  inaweza  kupatikana  vipi?  Kwanza  wale  ambao  wanafanya  kazi  huko  wasiwe

wanaogopa mtu fulani kuwa lazima ni mrithishe mtu fulani au idara fulani ili niwezi kupaki katika kazi.  Kwa hivyo uchaguzi wao

iwe  ni  indepedenct,  we  have  tried  to  provide  that,  kuwa  wanapochaguliwa  Majaji  and  other  Judicial  Officers  is  very

independent ili wawezi kuwa indepedence.

Supreme Court  kazi yake itakua ni kazi gani ama itasimamiwa na kina nani? Angalia article 187,  kutakua  na  Chief  Juctice  na

Halafu Chief Justice anachaguliwa vipi? Utaangalia katika ile sehemu ambayo inahusika kuhusu Chief Justice kwa sababu yeye

ndio atakua Jaji mkuu. Kitu muhimu ya kujua ni kuwa ili Chief Justice asiwe na ile superiority complex tumependekeza chini ya

Katiba mpya achaguliwe from the most senior Judges of the  Supreme  Court.  Na  kukitoa  vacancy  kwa  mfano  amekufa  ama

mda wake umepita he will only be replaced by the most senior  Judge  in  the  Supreme  Court.  Kwa  mfano  Chesoni  alipokufa

amekua replaced na nani? Ni Mjaluo anaitwa Bernard Chunga, was he the senior most Judge  of  the  Court  of  Appeal?  Sasa

unakuta hapo kidogo kunatokea matatizo kwa sababu una-subject watu ambao ni Senoir  to a superior  person who is junior to

them. Katika kazi ni junior. Kwa mfano wewe unafanya kazi katika County Council tuseme wewe ni Clerk of the Council ama
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Chief  Officer  halafu  mtu  ambaye  ako  chini  yako  aletwe  awe  juu  yako  utamsikiza  kweli?  Kwa  hivyo  kuna  matatizo  hapo,

tumependekeza  hivyo.  Halafu  ukiangalia  pia  utaona  katika  Court  of  Appeal  Jaji  mkubwa  katika  Court  of  Appeal  ataitwa

President of Court of Appeal. Halafu akiondoka yeye atakua replaced by the senior most Judges in that Court  of Appeal,  High

Court  pia  kutakua  na  yule  Jaji  ambaye  atakua  ni  mkubwa  hapo  akiondoka  tutachagua  yule  Senior  most  halafu  yeye  ndio

atasimamia High Court. Kwa hivyo tumejaribu kufanya the hierarchy of the court iwe nzuri kuliko vile ilivyo sasa.

Speaker:  Halafu nani atachagua High Court Judge kabla hajakufa?

Com.  Lethome:   Chief  Justice,  ngoja  sasa  turudi  katika  article  184  appointment  of  Judges,  mzee  huyu  swali  lake  anauliza

kukitokaa  nafasi  katika  kiti  cha  Chief  Justice  vile  kulitokea  wakati  wa  Chesoni  alipokufa  to  the  most  senior  Judge  of  the

Supreme Court by reference to the date of appointment shall be appointed to the Chief Justice atakua atachaguliwa hapa.  Hiyo

nafikiri yote nimezungumzia hapo hivi, lakini kuchaguliwa Majaji wote watakua wanachaguliwa na Judicial Service Commission. 

195 qualifications. Mtu akichaguliwa kuwa Jaji  anatakiwa awe na qualifications ya hali gani,  hii  inaendelea  mpaka  article  196

mtu  akichaguliwa  anakaa  kama  Jaji  kwa  mda  gani?  Hapa  unajua  lazima  uwe  na  security  of  10  years  wasiwe  watu

wanababaishwa wakati wowote. Tunaambiwa, article 196 judge ama mtu mwingine yeyote ambaye anafanya kazi katika idara

ya mahakama ata-retire  kutoka  ofisi  yake  akifikia  umri  wa  miaka  sitini  na  tano,  lakini  anaweza  ku-retire  kwa  mapenzi  yake

akifikisha umri wa miaka sitini. Hii column ndio imepeleka watu wengine kortini.

Haya  kuondolewa  katika  kazi.  Jaji  anaweza  kuondolewa  ama  hawezi  kuondolewa?  Article  197-inakuambia  ni  wakati  gani

ambao Jaji  anaweza kuondolewa katika kazi yake.  Kwa  sababu  hawezi  kuwekwa  ikiwa  anaharibu.  Kwa  hivyo  Constitution

imeweka nafasi ya yeye kuondolewa. Kwa mfano ikiwa hawezi kufanya kazi yake kwa sababu ya ugonjwa wa kimwili ama ya

kiakili, anaweza kuondolewa au amevunja ile code of conduct amekwenda kinyuma na sheria ya Majaji  au amekua misconduct

na incompetence anaweza kuondolewa.

Tuingie  katika  Khadis  Court  article  199.  Hivi  sasa  tuko  na  level  moja  ya  Khadis  court,  chini  ya  sheria  mpya.  Article  199

inasema kutakuwa na Khadis court  na kutakuwa na ofisi ya Chief  Khadi  na  ofisi  ya  Senior  Khadi.  Kwa  hivyo  kutakuwa  na

Khadi mara tatu Khadi,  Senior Khadi  na  Chief  Khadi.  Khadi  atakua  katika  district,  Senior  Khadi  katika  Province  na  Chief

Khadi National. Mmefahamu hiyo? 

Kazi  ya  Khadi  ni  kama  vile  ilikua  katika  sheria  hii  ambao  tunatumia  sasa  mambo  ya  personal  laws  za  Waislamu  marriage,

divorce  and  inheritance.   Halafu  ameongezewa  mambo  mengine  mambo  ya  commercial  dispute  between  Muslims  wakitaka

wanaweza kuenda wote wawili ikiwa wote ni Waislamu, kwa hivyo ameongezewa powers zaidi. Kwa mfano mimi nakudai ama

wewe unanidai na sote  ni Waislamu tunaweza kupelekana kwa Khadi na  atuamulie  hiyo  kesi  yetu.  Mas’ala  ya  waqti  tunajua

kuwa kuna waqti  mali ambayo inatolewa kwa maslaha ya Waislamu,  kukitokea  matatizo  yoyote  inahusika  na  waqt  basi  kesi

inapelekwa kwa Khadi. Muhimu sana ni makhadi kuchaguliwa watachaguliwa namna gani? Article 201  inaeleza vila watakavyo
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chaguliwa makhadi, watachaguliwa na Judicial Service Commission na katika kuchaguliwa makhadi hawa wataangalia kama ni

mtu ambaye  anajua  sheria  ya  Kiislamu  ambayo  inatumiwa  na  watu  wote  wa  Kiislamu,  kwa  sababu  tunajua  Waislamu  sio

sehemu  moja  peke  yake  kuna  anathii,  hambathi,  mali,sharti  kwa  hivyo  ni  mtu  ambaye  anajua  hiyo.  Na  Chief  Khadi

malalamishi mengi imetokana na ofisi ys Chief Khadi,  Waislamu wengi  wamelalamika  sana  kuhusu  Chief  Khadi,  kwa  sababu

Waislamu hawakua consulted alipochaguliwa. Kwa hivyo hata kutoka kwake Waislamu have no say at  all. Wamesema  Chief

Khadi kwanza yeye atapewa privelige kama ya Jaji  ya High court  hiyo  ndio  privelage  ambayo  atapewa  Chief  Khadi.  Halafu

tunaambiwa Senior Khadi atapewa madaraka kama ile ya Chief Majistrate, halafu na district  Khadi atapewa mamlaka sawa na

district  Majistrate.  Kwa  hivyo  itakua  hicho  kiwango,  sio  kama  sasa  wanatharauliwa  sana.  Mmeingia  katika  ofisi  ya  Khadi

mmeona vile hiko? Inaitwa kangaroo  court,  mmesema  hakuna  kiti  wanakalia  nini?  Mtu  kuchaguliwa  kama  Chief  Khadi  ama

Khadi anatakiwa awe na masomo kiwango gani, imeelezwa chini ya 202 na kuna mahali imelezwa kuwa anapochaguliwa Chief

Khadi  chama  cha  Kislamu  lazima  kiulizwe  kwanza.  They  have  to  be  consulted.  Kama  Council  of  Imam,  kama  Supreme

Council. 

Halafu kuna kitu kingine kuna masala ya rules or precedure. Khadi hivi leo anachaguliwa anapelekwa kortini,  ile sheria ambayo

anafuata pale ni sheria ya Kizungu, civil procedure na evidence ambayo si sheria ya Kislamu. Kwa hivyo tumeambiwa baada  ya

Chief Khadi kuchaguliwa anatakiwa yeye na Chief Justice na Law Society of  Kenya  na  waweze  kutengeneza  sheria  ambazo

zitafuatwa.  Kama haukurithika na senior Khadi unakwenda kwa Chief Khadi ambaye atasikiza akiwa na Makhadi wawili; hiyo

mtaona hapo vile iliovyo.

Speaker:  Swali moja…………..(inaudible)  

Com. Lethome:  Haya tumesema Khadi court mbili kwa kiti aina gani?

Speaker:  ……………(inaudible) kesi ambaye umenyanyaswa………….(inaudible)

Com. Lethome:  Hiyo haihusiki na Khadis court.

Speaker:  …………..(Inaudible)

Com. Lethome:  Hapana hauwezi kwenda kwa Khadi, haya asante. Judicial Service Commission articles 204  ni muhimu sana

kuangalia hiyo.

Speaker:  Bwana  Commissioner  I  wanted  to  ask  hiyo  mambo  ya  Court  of  appeal  it  is  mentioned  in  the  artilate  ikiwa

haujarithika na Khadis na mahakama yako ya Kislamu may be divorce ama kurithi, is there still to appeal for ……..(Inaudible)
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Com. Lethome:  You can go now and appeal to the Court Appeal.

 Speaker:  Hapo kwa Court of Appeal who will be the Judges?

Com. Lethome:  There must be atleast two Khadis to sit there. Ofcourse there will be  Judges from court  of appeal  there must

be people  who are  coversant  with Islamic law at  that level.  Haya  Judicial  Service  Commission  ni  muhimu sana  kwa  sababu,

Judicial Service Commission ndio itakaye chagua Majaji  na Makhadi.  Sasa  composition ya hawa Judicial Service Commission

hiko under article 204  tunaona hapo kutakuwa na mwanamke wa Kislamu atakua katika hii  Juducial  Service  Commission  na

hatuna sasa, na pia huyu mwanamke wa Kislamu atakua amechaguliwa na Organisation ya Kislami yoyote kama Imam Council

ama Supreme Council of Kenya Muslim. Chief Khadi pia atakua hapo na watu wengine kama walimu wa sheria,  kutakuwa na

watu  kutoka  kwa  universities  ya  Kenya,  Magistrates  kutakuwa  na  High  Court  Judge  kutakuwa  na  Judge  kutoka  Court  of

Appeal na Supreme Court, na Attorney General atakua katika hiyo Judicial Service Commission. Soma hiyo 204 utaona yote,

na 205 inaeleza functions of the Judicial Service Commission.

Haya  tuende  katika  article  209.  Kuna  Director  of  public  prosecution.  The  office  of  the  Director  of  public  prosecutor  is

established  as  Constitutional  office,  kwa  hivyo  yeye  ndio  atasimamia  mambo  ya  prosecution  yote.  The  Director  of  public

prosecution  shall  be  appointed  by  the  President  on  the  recommendation  of  the  Public  Service  Commission  and  with  the

approval of the National Council, ndio tumesema hapo President  hana power  ya kuchagua tu lazima arudishe ikipate approval.

Qualifications zake tumeona hapo anatakiwa awe ni mtu anaweza ku-appointed to the High court as a Judge. Kwa hivyo ni mtu

ana-experience ya sheria.  Na  the Director  of Public Prosecution shall exercise State  powers  of prosecution in the  exercise  of

that power he shall not be subjected to the control of any other person or authority atakuwa ni independent. The Director  of the

public  prosecution  shall  have  power  to  direct  the  police  to  investigate  any  information  or  alleagation  of  criminal  conduct.

Parliament may control  powers  of prosecution of other  authority.  Kwa  hivyo  mambo  ya  Director  of  public  prosecution  hiko

yote hapo under 209.  Yes.

Speaker:  You said he is not answerable to any other authority.

Com. Lethome:   He shall not be  subject  to the control  of any other authority, he is answerable but not  under  the  control  of

anybody. Those are two different things, being answerable and being under the control of somebody. 

Speaker:  Suppose you are not contented with his ruling or the decision he has made.  Kama haurithiki na ile hatua amechukua

and he is not supposed to be under any authority.

Com. Lethome:   Kama haukurithika just like the other public offices tumesema there will be  the office of public defender  or

the public protector unakwenda unashtaki huko. Tumesema there is an office now where you can go and complain against any
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public officer including the Director of Public Prosecution. Hebu someni article 210 where we have the Public Defender look at

that.

Devolution  of  powers  nafikiri  tumepitia  tmeona  vile  power  itakua  devolved,  mtasoma  pole  pole  zingine  mimi  najua  watu

wamechoka na mimi nimechoka pia. Halafu pia mambo ya land: tumeona kuwa mambo ya land katika district  itakua chini ya ile

district government.  Kwa hivyo mambo ya land haitakua centralised in one place it will be  decentralised.  Look  at  article  232

about ownership of land, 233  and all the other issues pertaining to land.  Kuna  watu  pia  wanauliza  maswali  mengi,  hii  Katiba

kwa mfano leo hii ikipitiskwa what happens to the existing officers? Kwa mfano ikipitishwa kama leo what happens to the sitting

Provincial Administration? What happens to the Provincial Administration yote kuaanzia juu mpka chini? The Councillors kama

wewe na wengine what will happen? Si wewe ni Councillor sio, sorry.

Kwa hivyo angalieni kwenye transitional mechanism, kuna transition mechanism ambazo zinazungumzia juu ya…. what happens

in the meantime, kwa sababu we are not exsisting in avoid, mnaona. Angalia the eighth schedule wale wako na pullout page 46,

what will happen to the exsisting laws? What will happen to the elections? What will happended to the Political Parties?  What

will happend to devolution?   Kwa sababu hii kitu haiwezi kufanywa kwa siku moja we need to put new structures in place,  we

need to an act a new laws. It  will be  gradually na ndio maana tumesema within two years  ndio tunataka hayo mabadiliko yote

yafanyike. Kwa hivyo it will be step by step.

 The  Executive  also  will  take  step-by-step  na  ukianngalia  kwa  mfano  habari  ya  Provincial  Administration  itakuwaje.

Unaambiwa, on the coming into force of this Constitution the system of administration comprising Sub-Chief,  Chief,  DOs,  DCs

and  PCs  shall  stand  disloved,  hiyo  itakua  imeondoka.  Tukipitisha  tu  sheria  inaondoka.  All  public  officers  serving  under  the

Provincial  Administration  shall  report  to  the  Public  Service  Commission  for  re-deployment,  waende  wakapewe  instructions

watakwenda wapi.  Lakini utakuta  katika  sehemu  zingine  hawaondolewe  mara  moja  hivyo.  Kuhusu  polisi  kuna,  mtu  anauliza

kuhusu polisi. There will be only one police service, hakuna mambo ya AP hakuna mambo ya GSU ukisoma utakuta,  ukiangalia

under police service which article is that? Tafuta tu utpata police service under public offices,  there will be  only one kutakuwa

hakuna GSU ama AP police service itakua ni moja. Commissioner of police will not be an appointee of the President but will be

an appointee of Parliament; he will be approved by Parliament. kwa hivyo he will not be under the control or answerable to one

person but answerable to the National Assembly. That is a Constitutional office now not answerable to one person.

On the police, hebu tuangalie 264 protection of public officers: The Kenya police service iko chini ya principles and objects 264

iko mmeona? You can read about that. Angalia appointment of the Commissioner of the Kenya police service 266,  there shall

be a Commissioner of the Kenya police service the Commissioner shall be  appointed by the President  with the approval  of the

Parliament for one term of how many years? 10 years.  Kwa hivyo asipofanya makosa anajua kuwa  yuko  hapo  kwa  mda  ya

miaka kumi. So he will not be scared by anybody or threatened by anybody as long as anafuata sheria anajua anakaa hapo kwa

miaka kumi.

Halafu  tuangalie  anatakiwa  awe  na  degree  from  a  recognised  university,  awe  katika  ile  police  service  for  at  least  10  years,

halafu tunaambiwa the Kenya Police Service shall be  under the command of the Commissioner who shall  be  assisted  by  two
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Deputy  Commissioners.  Mnajua  leo  mko  na  Deputy  Commissioners  wangapi?  There  so  many  Deputy  Commissioners,

Assistant Deputy Commissioners wengi sana, they are political appointees.

Hebu tuangalie ni wakati gani anaweza kumtoa? The Commissioner of Police may be removed from office by the President  for

a good course with the approval  of Parliament,  lazima irudi Parliament.  Kwa hivyo yule anasema  kuwa  President  ako  na  zile

powers hapana. Zamani kama sasa Abongo can be sacked  one of these days anaambiwa kwenda,  the others  before him have

gone like that. Under the new Constitution no, he has to refer it back to Parliament.

Halafu tukiangalia 267 mambo ya prisons tumeziita correctional services haziitwi prisons tena.  Okay utaangalia under discplined

forces uta-find habari  wa watu wa Game na wengine wote.  274  habari  ya  defence  services.  Nafikiri  tutakomea  hapo  wacha

tupate maswali mawili matatu halafu tuondoke.

Speaker:    Its  question time  how  many  questions  shall  we  allow?  One  from  the  youth,  one  from  akina  mama  na  one  from

wazee kwisha sasa. Haya Hashim one youth.

 Com. Lethome:   Yule haja zungumza.

Speaker:   Number 2.

Com. Lethome:   Kina mama hawataki.

Speaker:   Okay number 3 Yunis, Yunis sasa.

Yunis Abdi: Bwana Commissioner jina bado  ni Yunis, ningependa kuuliza swali moja hivi sasa  wakati  election  inatokea  Rais

ambayo yuko kwa Serikali ndio anatoka kufanya vile kura yake iwe. Ningeomba ama maoni yangu kwamba in any election of

President,  President  awache  ofisi  6  months  before  election,  akae  kama  raia  halafu  independent  Commission  kama  ECK

ichukue hapo ndio sasa free and fair election itokee hiyo ni maoni moja.

Com. Lethome:  Ndio akiingi kwenye campaign asiwe kama President.

Yunis Abdi:  Ndio akae kama raia ndio asitumie magari ya GK na mandege.

Com. Lethome:  Hakuna bodyguard hakuna chochote.

Yunis Abdi:  Halafu hii ya Judge,  hii mambo ya 65 years  niona ni kidogo sana,  even kwa ile  position  umetetea  hapa  kidogo
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inafanana na Americans na Britain na nimeona kwa British and Americans kuna Judges who is over 102  ako bado  Judge.  Kwa

hivyo nimeona wakati mtu mzee ni kabisa ndio atafaa kusaidia watu. Lakini hii ………(inaudible)

Com. Lethome:  Sasa unataka age ya retirement iwe ngapi?

Yunis Abdi:  Age yawo iwe 150 years, hiyo ni maoni yangu.

Com. Lethome:  Points taken.

Yunis Abdi:   Halafu  hii  ingine  ni  ya  ECK  wapewe  2  to  3  weeks  kabla  results  haija  tangazwa.  Ninasema  hivi  kwa  sababu

unajua tuko na ID card,  ID card  hata tukienda kila mahali ni moja,  lakini ile  voters  card  sasa  tuchukue  na  serial  number  iwe

kama ID card  tu ambaye ukiwa Kamkunji unaweza kumpigia kura mtu ako  kwa  East.  Unaweza  kumpigia  kura  ili  usizuiliwe.

Kwa hivyo tusiwe na boundaries ya voters  cards.  Yaani  wakenya  wote  lakini  umetupatia  freedom  mzuri  sana  katika  Human

Rights sasa  ningeomba kuwa kila mtu mahali ako….  for example wakati  wa Elnino kulikua na watu wengi hawakufika  mahali

voting yao ilikua.  Kwa sababu kulikua na problems kama hizo, tafadhal naomba maoni yangu kwamba voter  card  ziwe kama

ID card mtu yoyote ambaye ako mahali popote apige kura yake mahali anataka. 

Com. Lethome:  Haya asante sana, points taken mkiona siandiki hiko tape inanasa sauti yote.

Hashim: Now my questions are linked. I would like to request the Commissioner to note them down because  they are  several.

One is,  Mr Commissioner article 61 of the New Constitution draft  guarantee  citizens  the  right  to  have  sufficient  quantity  and

quality water.  What we know is there is something known as righterian right of individual the  righterian  right  of  the  people  of

Wajir has been profulently violated and infringed. River Uasin Nyiro has been blocked  of  obscured  point  of  Aberdare’s  and

Isiolo rangers by those communities, which inhabit those particular areas.  First  violating the Constitutional right of that who live

around Habasweiyn the right to enjoyment of the water,  which they  are  entitled  to  and  that  right  to  water  is  a  Constitutional

provision. I’m recommending the righterian right of people of Wajir to be restored.

Secondly is,  besides  the preamble and besides  the Bill of Rights there is something known as direct  principals of  State  policy

which  must  have  guided  you  in  drafting  of  this  Constitution  and  which  will  also  help  the  government  in  the  execution  and

implementation of the Constitution itself. Therefore I would like in the Constitution to be  embodied director  principals of such a

policy.

Another thing is, there is an Act that is used to be called the Indemnity Act which clearly and categorically stated that the people

of  North  Eastern  province  do  not  have  the  authority  take  to  the  government  to  any  law  courts  for  any  mistreat,  atrocities,
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genocide and massacres  that has ever been committed against them. Now that it has been abolished we  want  that  Act  to  be

given a retrospective interpretation and not a prospective interpretation so that we can sue the government for all the atrocities

that it has committed against us.   

The third one is,  under the land tenure reclassification of land and the bases  of trust  land, community land: I would like you to

explain to us what trust land means. I’m recommending that lands should be owned on the bases of the community. That we the

people of North Eastern Province should be the one owning and inpossetion of our land and the resources that will be  extracted

from there.  Therefore I don’t understand what  trust  land  means  and  I  would  like  you  to  explain  to  us  that.  Thank  you  very

much. 

Com.  Lethome:   Trust  land  means:  land  held  by  the  government  for  the  benefit  of  the  people,  in  trust  of  the  people  the

government owns that land but in trust for the people.

Hashim:  Yes,  but does  the government hold the land as  a trustee of the people  in all over the country or  its only the land in

trust of the people of North Eastern alone?

Com. Lethome:  Okay, just make your recommendations.

Hashim:  Therefore we would like communal ownership of the land and not the government to be the trustee of our land.

Com. Lethome:   So  there should be no trust  land  in  other  word,  okay  point  taken.  One  thing  that  I  want  to  tell  about  the

atrocities that have been committed to the people  and the issue of Indemnity Act I would like you look at  article 288  the one

which is talking about the Commission on Human Right and administrative justice. It has sub-close 1,2,3  part  seven look at  that

the  whole  of  that,  because  that  Commission  is  suppose  to  address  some  of  the  atrocities  against  Human  Right.  And  what

happened in North Eastern Province and another part of Kenya constitute an intringement of Human Right and they have to be

addressed, that is the Commission that will be addressing those issues.

Abdirahman Ali:   Mr.  Commissioner mimi naitwa  Abdirahman  Ali  ningetaka  kusema  juu  ya  mambo  ya  Judiciary  kuwa  sisi

watu  wa  North  Eastern  sisi  wote  98%  ni  Waislamu  kuwa  kila  wakati  wanasema…………(inaudible)  and  according  to

Muslims iko kitu inaitwa Katiba ya Islamu ambaye Mwenyezi Mungu ametuteremshia kutoka juu. Sasa  vile sisi tunahukumiwa

na  sheria  ambaye  haihusiani  na  dini  yetu  ningependa  tuhukumiwe  na  sheria  ambayo  dini  yetu  inakubali.  Sasa  kama  Mungu

amasema katika aya ya Qurani anasema yaani mtu amewahi kuua kama yeye anaenda kuzini iko sheria ambayo itachukuliwa na

kama hajawahi kuua akizini hiko sheria  inachukuliwa  na  akiua  pia  kuna  sheria  inasema  atafanywa  hivyo.  Commissioner  hiko

sheria yetu Mwenyezi Mungu ametuteremshia kwa nini sisi hapana hukumiwa na sheria hiyo ya Kislamu? 

 Com. Lethome:  Unapendekeza nini?
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Abdirahman Ali:  Maoni yangu ningesema tunge hukumiwa na hiyo sheria ya Kislamu.

Com. Lethome:  Sehemu ya North Eastern Province?

Abdirahman Ali:  Ndio popote kuna Waislamu.

Com. Lethome:  Mahali popote kuna Waislamu wahukumiwe na sheria ya Kislamu. Points taken.

Abdirahman Ali:   Yaani mahali  popote  kuna  Waislamu  pia  sisi  as  a  Muslims  tukichagua  Wabunge  tuwachague  yaani  hapa

Kenya wanasema tukichagua Bunge ambaye ako na degree fulani, fulani fulani awe ni mtu wa university awe ni degree holders.

Pia sisi tuchague MPs wetu awe ni mtu ambaye anafahamu dini pia awe  na  degrees  kutoka  Saudia  Arabia  ama  Mecca,  mtu

kama ndio anaweza kuja kufanya ubaguzi kwa sababu anafahamu dini. Mungu amesema katika aya ya Quran halastathina  wa

lathina  yaqlamuna  walathina  yaqlamina  kwa  vile  mwenye  anafahamu  na  mwenye  hafamu  hawazi  kuwa  sawa  kwa  vile

Wabunge wetu sisi tunawachagua wawe watu wanafahamu dini. Assalaam Aleikum.

Com. Lethome:  Waaleikum Salaam.

Mohamed Omar:  Mtu wa mwisho Hawa.

Com. Lethome:   Kitu kimoja ningewaambia watu wa Wajir  hivi  baada  ya  sisi  kuondoka  msinyamaze  mko  na  mpka  tarehe

ishirini na nane na kama Bunge haitavunjwa tarehe ishirini na nane tutakua na mkutano kabla ya hiyo mkutano ikiwa una maoni

yoyote kuhusu hii sheria hayo ni mapendekezo tu. Kwa hivyo una haki ya kupendekeza pia andika mko na ofisi hapa you have

an office here ya district  Co-odinator,  katika hizi  documents  zetu  kuna  address  ya  e-mail  kuna  address  ya  posta  kwa  hivyo

mjisumbue hii ndio fursa ambayo mmengoja miaka thelathini na tisa na sijui tutangoja miaka mia mingapi kupata  fursa kama hii.

Kwa  hivyo  msinyamaze  mwone  debate  imekwisha  the  debate  should  go  on  mpaka  tarehe  ishirini  na  nane  this  is  just  the

beginning. Jazakalahum kher, Assalaam Aleikum.

Mohamed Omar: I think now may be we will invite Councillor Dagane Siyat atuombee tafadhali.

Dagane: Prayers: Bismillahi rahmani rahim, naomba kwa jina ya Mwenyezi Mungu, Mungu atubariki kwa amani na umoja

na pia atupatie rehema, mvua na usalama kamili. Assalaam Aleikum.

The meeting ended at 6.15PM.
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