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Present:

1. Com. Isaack Lenaola.

Secretariat Staff in Attendance

1.        Elijah Korir                        -        District Coordinator.
2.        Robert Gitonga                -        Assistant Programme Officer.
3.        Emmah Kamunga                -        Verbatim Recorder.

The meeting started at 10.35 a.m.

Speaker:  Basi tuombe.  

Prayer:  Pastor:  Baba  Mwenyezi  Mungu  tunakuja  mbele  yako  asubuhi  ya  leo,  tukikushukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa

kutuandalia  makao  kama  haya.   Ni  asante  Baba,  kwa  kutuongoza  kutoka  nyumbani  mpaka  tunafika  hapa  tukuwa  salama

salamini.   Asante  kwa  kuleta  wageni  wetu  ambao  tulikuwa  tunatarajia,  ili  Baba  tuweze  kupata  nafasi  ya  kujadiliana  kuhusu

matokeo ya yale ambaye tulikuwa tumekuja kuzungumzia hapa ya sheria.  Mungu wetu wa binguni tunajua ya kwamba kwa kila

jambo  katika  ulimwengu,  ni  wewe  ndiye  wa  kwanza  halafu  yale  yote  ambayo  tunataka  kuzungumzia  yanafuata.   Mungu  ni

asante kwa viongozi, asante  kwa wananchi wale ambao wamewasili na wale ambao wataongea Mungu utupatie nafasi tuweze

kuzungumzia huu mjadala kwa ajili ya mapenzi yako.  Ni asante Mwenyezi Mungu maana utaenda kutenda maajabu siku ya leo,

yale yote ambayo tutapanga Mungu, tupange yale ambayo umetupangilia Mwenyezi Mungu.  Baba ni asante  ninaomba wakati

huu tunapoanza kikao hiki uanze pamoja nasi  na  umalize  pamoja  nasi,  Mungu  tunaomba  ili  uongozi  wako  iweze  kuonekana.
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Baba tunaombea Serikali hii ya Kenya, na tunaombea Commission hii ya Yash Pal Ghai Mwenyezi Mungu ili Baba wakamilishe

hii kazi  ambayo  walianza  wakiwa  salama  Mwenyezi  Mungu,  Baba  tunaomba  na  tunatarajia  yote  yatakamilika  kulingana  na

mapenzi yako mara nimekabidhi yote mikononi mwako katika jina la Yesu Kristo aliye mkombozi wetu.  Amen. 

Elijah Korir:  Asante  sana  Pastor,  nafikiri  kama  mjuavyo  mlisoma  kwenye  magazeti,  na  nafikiri  pia  vile  tumesoma  kwenye

advertisement ambazo tumefanya, siku ya  leo  mmejua  ni  siku  ambayo  commission  ina-launch  ama  kwa  kirasmi  inaleta  ripoti

yake,  ya ile  kazi  ambayo  imefanya  pamoja  na  draft  constitution,  pamoja  na  repoti  ya  constituency  yetu  ya  Baringo  Central.

Kwa hivyo hiyo ndio kazi hasa tunafanya siku ya leo, hizi documents sio mara ya kwanza kuletwa hapa katika constituency yetu

lakini tumekuwa nazo katika library yetu pale kwenye ofisi yetu ambayo iko katika ofisi ya DC.   Kwa  hivyo  kama  kuna  mtu

ambaye angetaka kusoma zinapatikana katika documentation centre yetu ambayo iko kwenye afisi ya DC.  Tuko na documents

tatu, ya kwanza ni the draft  constitution, Katiba ambayo bado  haijapitishwa na ndio iko kwa mfano huu ambao mnaona hapa

hivi.

Pia  tarehe  mbili  mwezi  huu  ilikuwa  imechapishwa  katika  gazeti  ya  Nation,  so  tuko  na  copies  ambazo  sio  nyingi,  ni  chache

kabisa.  Lakini kama unataka kusoma unaweza kuja kusoma katika afisi yetu.  Vile vile tuko na document ambayo tume launch

leo pia ni the report  of the constitution of Kenya Review Commission that is the short  version ambayo  ina-summarize  ile  kazi

ambayo commission ilikuwa ikifanya tangu tuanzishe kazi yetu. Kwa hivyo pia documents hiyo zime-launch na ni ripoti ambayo

inaelezea jinsi commission imefanya mpaka tukapata draft constitution.

Vile vile tuko  na  ripoti  ya  constituency  yetu  kuhusu  yale  ambayo  tuliongea  juu  yake  wakati  commissioners  walipokuja  hapa

nafikiri  mwezi  wa  sita  kuchukua  maoni  ya  wananchi  wa  Baringo  Central.   Sasa  tuko  na  constituency  reports  ambazo  ni

summary ya kazi ile ilifanyika hapa Kabarnet  katika  hii  Hall,  pia  katika  Marigards  na  Mochongoi,  kwa  hivyo  hiyo  ndio  kazi

ambayo tumekuja kujadiliana nayo siku ya leo.

So kabla sijaendelea mbele tuko na ma-officers wetu ambao wametoka Nairobi  kuja kusaidia kwa hii kazi hii ya launching na

kwa  upande  wangu  wa  kushoto  ni  Commissioner  Isaac  Lenaola  ambaye  pia  ni  mmoja  wa  Ma-commissioners  kutoka  Rift

Valley na ndio amekuja kusaidia katika launching ya hii report. Tutakuwa na Commissioner ambaye atatuambia yale ambayo ni

mapya katika Katiba hii mpya na yale ambayo nafikiri yanaguzia sana upande wetu kama watu wa Baringo Central  especially

kuhusu ripoti ya  constituency  yetu,  so  baada  ya  hayo  kama  kuna  maswali  kama  kuna  mtu  ambaye  angetaka  kujibiwa  swali

mmoja ama lingine atapewa nafasi.   So  the first part  of it will be  to go through the  …..(Inaudible)  what  is  new,  yale  ambayo

yamejadiliwa  katika  ripoti  na  pia  katika  draft  constitution,  constituency  report,  baada  ya  hayo  tunauliza  maswali  kwa  yale

ambayo tungetaka tujue saidi.

Halafu pia Bwana Commissioner ningependa ku-introduce ya committee yangu ambao  wako  hapa,  kwa  upande  wa  kushoto

tuko na Francis Latelambu yeye 3C’s member wetu  mmoja.   Kuna  members  wengine,  lakini  wako  busy  sana  kama  Bwana
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Hosea ni member mmoja, ……………..(Inaudible)  ni  member  mwingine  lakini  tuko  na  show  activities  ambazo  zimeendelea

katika Kabarnet na wako buisy sana katika hizo functions.

Pia  nimepata  ripoti  nimepigiwa  simu  na  member  mmoja  kutoka  Muchongoi  amesema  hawataweza  kufika  kwa  sababu  ya

shughuli zingine ambazo ako nazo.  Lakini wale ambao wako karibu hapa tumetaraji wanaweza kuja baadaye leo.

So, nitakupea nafasi hii Bwani Commissioner you take  over maybe you will introduce your team from Nairobi,  the secretariat

and then we will get draft bill, wellcome Commissioner.

(Clapping of hands from the audience). 

 

Com. Isaac Lenaola: Asante Bwana Coordinator.  Jambo la kwanza ningependa kuwajulisheni wafanyikazi wa Tume ambao

nimekuja nao, wa kwanza ni Emma Kaaga ambaye kazi yake ni kunasa sauti kutumia hichi chombo.  Wa pili ni Robert  Gitonga,

ambaye ni recorder na Programme Officer katika Tume.

Jambo la pili sijui kama Coordinator tuko na extra copies za hii draft kwa ofisi.

Elijah Korir:  Ziko kidogo.

Com. Isaac Lenaola: Nafikiri wacha atutumie chache maanake itakuwa vigumu kuendelea na mikutano bila nyinyi kuwa na hii

draft, kwa hivyo pengine ungetumana ziletwe halafu nakizungumza atleast wanafanya reference juu ya hii draft  maanake itakuwa

vigumu.  Kwa hivyo pengine kama unaweza, patia wale Wazee wawili kwanza hii, halafu Gitonga uko na mmoja shika hii,  na

nyinyi mnaweza atleast you can share two, two while I start  the rest  are  coming possibly shika hii.  Bring at  least  ten or  twenty

copies.

Elijah Korir: Twenty copies from the office.

Com. Isaac Lenaola:  Asante wakileta hizo, hapa tuko na copy moja tu.   Sawa,  nafikiri kama mko wawili mki-share itakuwa

vizuri maanake zingine zinakuja.  Jambo la tatu  mnakumbuka  kwamba,  wenzangu  Dr.  Mosonik,  shall  we  have  order  please,

tafadhali I am proceeding with the meeting, shall we have order, I am conversing ni nyinyi mnapiga kelele katika..

Wenzangu  Mosonik  Arap  Korir,  Alice  Yano  mimi  mwenyewe,  Professor  Ogendo  tumekuwa  kwa  hii  constituency  mara

nyingine, iwe hapa, iwe Marigad ama Mochongoi na tuliwahidi kwamba baada ya sisi kuandika draft  constitution, tutarudi hapa

hapa Baringo Central na kuwaletea ripoti yenu vile mlizungumza.  Na  sasa  niko na furaha kuwaambieni kwamba hii ndio ripoti

yenu ya Baringo Central constituency mambo yote mliyoyasema iwe ni Mochongoi, iwe ni Marigad ama Kabarnet  yote ndio hii
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hapa mmeambiwa kwamba itakuwa kwa documentation centre,  mkitaka kuona reference kama mambo yako yalishikwa vizuri

itakuwa hapa.

Jambo lingine, ni kwamba tulisema kwamba tutarudi  hapa  hapa  tena,  na  kuwaambieni  kwamba  baada  ya  kuandika  ripoti  hii

yenu ya Baringo, na constituency zingine  katika  Kenya,  tutatoa  National  Report,  Ripoti  ya  Kitaifa.   Ripoti  ya  Kitaifa  iko  na

36,000  thousand pages,  kwa hivyo kama ningekuja  nayo,  mimi si  mrefu  sana  ingekuwa  inanifunika  hapa  maanake  ni  kubwa

sana.   Kwa  hivyo  tukafanya  hivi,  tukai-summarize  into  a  short  version  of  the  report  of  the  commission  in  a  format  ambayo

inasomeka bila ma-story mingi, so all the issues zimekuwa reduced kwa hii inaitwa people’s choice.

Jambo  la  tatu,  baada  ya  hii  national  report  kuandikwa  tukaandika  draft  bill  ya  Katiba,  kwa  hivyo  tukachukua  mambo  ya

Baringo  Central,  mambo  ya  National  tukai-condence  into  what  is  called  the  draft  constitution.  Na  hii  ni  proposals  za

commission, si kama Bibilia ama quoran kwamba huwezi kutoa neno  moja  ama  huwezi  kuongeza,  hii  ni  draft.  Kwa  hivo  leo

baada  ya nyinyi tuzungumza, ikiwa kuna mtu ambaye hapendi jambo fulani hapa,  mtaniambia kwamba mimi sipendi jambo hili

kwa maana ABCD, ama mimi napenda hii napenda sana msijaribu kutoa hiyo, kwa hviyo hii ni proposal si final.

Jambo la kuendelea ni kwamba, katika hii repoti yenu ya Baringo Central, kuna mambo fulani ambayo mlisema ni lazima yaingie

kwa Katiba,  na kazi yangu leo ni  kuwaambieni  je,  ni  mambo  gani  tulitoa  hapa  Baringo  Central  na  tukaweka  katika  hii  draft

constitution, kama kuna jambo tumeliacha uko na huru  kuniambia  kwamba  kwa  nini  jambo  hili  halikuandikwa  na  nitakueleza

kama niko na jibu, kama sina jibu nitakuambia sina jibu, tumeelewana mpaka hapo?  Tumeelewana?  Sawa?  

Haya,  jambo  la  kwanza  mlisema  mngetaka  Wilaya  kama  Baringo  ipate  special  consideration  kwa  mambo  ya  maendeleo.

District which are margalized in terms of developments should have special places in the constitutions.  So what have said about

marginalization of some districts and some  areas,  maanake  maendeleo  tangu  independence  si  sawa  katika  kila  Wilaya,  kuna

Wilaya zingine ambazo zimepata maendeleo chungu nzima kuna wilaya zingine maendeleo yake haijakuwa sawa na  zingine  na

mngutaka usawa wa Wilaya kwa maendeleo, kwa hivyo wale wako na draft  fungue page five na ukiangalia hii document kabla

hatujaendelea pages ziko pale juu page five halafu kando utakuta namba one mpaka namba two ninety nine.  

So nikisema article I am referring to the ile first namba either 15,  or  16,  or  17 halafu chini yake kuna either one,  two,  three or

ABCD, so nikisema article 14,  sub article 11 na-refer  kwa hiyo  page  ya  left,  left  ya  page  five  sub  aricle  11,  nitaisoma.  The

republic shall ensure the fullest participation of women, the disable and marginalized communities  and  citizen  of  society  in  the

political, social and economic life of the country.  Kwamba ni sharti  Serikali ya jamhuri ya Kenya ione kwamba watu wote wa

Kenya wawe na nafasi ya kuungana kwa mambo ya maendeleo ya kijamii, ya kisiasa na kiuchumi.  Kwa hivyo, kila MKenya

apewe nafasi ya kujumuika na wenzake kwa haya mambo matatu,  ki-jamii social,  economic kiuchumi, political  kisiasa.   Kwa

hivyo usawa wa nchi utaanza na hayo.
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Sub article 15 pale chini, hapo tu chini 14, 15 “the republic shall promote equitable development recognize and enhance the role

of science and technology, eliminate desparesties  in development to enriches the country and sector  of society.”  Ni jukumu la

Serikali kuona kwamba kuna usawa wa maendeleo katika nchi kwama kusiwe na wilaya zingine ambazo maendeleo yao ni ya

hali ya juu sana na zingine ni za chini.  Kwa mfano, si vizuri kwamba Wilaya ya Turkana watu wafe  njaa  na  ni  wa  Kenya  na

wengine katika Kenya pia wako na  chakula  mpaka  wanatupa,  maanake  maendeleo  ya  Turkana  ni  chini  na  wilaya  zingine  ni

kubwa, kwa hivyo usawa wa maendeleo katika nchi ni jukumu la Serikali kwa hii Katiba.

Jambo lingine, hapo juu kidogo article 14 “the republic shall be committed to social justice and through appropriate  policies and

measures providing Kenyans the basic needs of food,  shelter,  clean  water,  sanitation,  education,  health,  a  clean  environment

and security,” ni jukumu la Serikali  kuona  kwamba  wananchi  wa  Kenya  wanapata  nafasi  ya  kuwa  na  chakula,  malazi,  maji,

masoma na afya njema, na baadaye nitarudia hayo nikija kuzungumza juu ya haki za kibinadamu.  Lakini kwa sasa  nimesema

kwamba maendeleo ni maisha ya mtu, ni jikumu la Serikali kuona kwamba haya  mambo  wananchi  wa  Kenya  hupata  kihalali

kihaki.  Just distribute two persons one copy so that they can share, pale anza na hapo wale ndio hawana na hapa pia na huku,

wacha apeane ndio tuende pamoja okay, hapa juu na huku juu, karibia ndio upeane moja usiende pale nyuma.

Haya sawa, sawa sawa okay asante wale wengine wakija pia wapate nafasi ya ku-share,  ndugu yangu, those guys didn’t want,

don’t finish.

Elijah Korir:  Excuse me you have just stood there na sioni haja ya kuwapea na mko wanne………………….(Inaudible).

Com.  Isaac  Lenaola:   Two,  so  nyinyi  mkae  wawili  manake  copies  zinakuja  zingine  lakini.   Haya  tuendelee,  ndugu  zangu

tundelee, ningependa kuendelea sawa,  tuendelee tuko page five, okay tuendelee tafadhali.   Page five article 18,  sub article 18

second column column ya pili 18,  inasema hivi, at  least,  “sasa tunapiga simu councilor ama tunafanya  mkutano?”  Haya  article

sub  article  18  at  least  once  every  year  the  president  shall  report  to  parliament  and  the  nation  all  the  measures  taken  and

progress achieved in the aliazing these goals values and principles.  Kila mara moja kwa mwaka kwa hii Katiba Rais wa nchi ni

sharti aende bunge awambie wabunge kwamba nimefanya haya na haya kuhusu  haya  mambo  ya  maendeleo  kila  mwaka.   Ili

kwamba  kwa  mfano,  kama  Wilaya  ya  Turkana  imebaki  kuwa  nyuma  kila  mwaka,  bunge  itasema  kwa  nini  wa  Turkana

hawapati nafasi ya kupata maendeleo na hii tumeweka kama jukumu ya Rais wa nchi.

Haya tuende page namba eleven, article 76 last column and page 11 inasema kwamba the electoral system is based  on the right

of  all  citizens  to  vote  and  to  stand  for  elections  to  legislative  and  executive  bodies,  hapo  chini  sub  article  six  elections  shall

ensure fair representation of women, the disable and minorities, tunasema nini, katika kila kura,  lazima kuwe na nafasi kwanza

ya wanawake, pili ya walemavu na tatu makabila ndogo ndogo.  Niwape mfano tu, kwa nini tumeseme makebila ndogo ndogo,

manake Kenya tuko na makabila na ukisema kwamba hamna makabila Kenya ni uongo mtupu, maanake tuko na makabila na

tungependa kwamba hata makabila ndogo ndogo wapate nafasi ya kuwa na viongozi mahali pao. 
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 Kwa mfano, kuna watu wanaitw Elmolo wanaishi huko Lake Turkana mnawajua hao watu, kwa sencus ya juzi walikuwa watu

karibu elfu mbili, two thousand kabila nzima la wa Kenya,  hata wakifanya nini samaki yao imepigia kura Lake Turkana hakuna

siku  atapata  mjumbe  kuwakilisha  manake  hawana  watu.  Manake  Leisami  constituency  Marsabit  mahali  wanaishi  kuna

Warendile,  kuna  Wasamburu  na  kuna  Waborana  na  kuna  wa  Elmolo,  na  hakuna  siku  Msamburu  atampigia  Elmolo  kura

manake ni watu wachache na tunasema hivi makabila kama hayo wawe na nafasi pia ya kuchangia uongozi wa nchi, si makabila

kubwa peke yao, pia makabila ndogo ndogo.

Article 86 page number 12 article 86 column number three column ya tatu,  inazungumza juu ya  delimitation  of  constituencies.

Vile  constituencies  zingekatwa  na  inasema  hivi  sub  article  two  in  demarcating  the  boundaries  of  constituencies  the  electoral

commission  shall  consult  with  all  interested  parsons.   Sub  article  two  B  take  account  of  population  density  and  B  the  B1

population  trends  means  of  communications,  geographical  features,  community  of  interest  and  boundaries  of  certain  areas.

Kwa nini nasema hivi, maanake miaka iliyopita watu husema kwamba constituencies zigauliwe kulingana na idadi ya watu peke

yake,  na  ukiangalia  rekodi  ya  Baringo  sasa  kama  ingekuwa  mnagawa  constituency  in  terms  of  population  it  means  Baringo

district ingekuwa na one and three quarter constituencies.  Kwa hivyo mjumbe wa Baringo angekuwa mjumbe kutoka huko juu

Baringo  East,  kutoka  Koloa  mahali  tulikuwa  jusi  na  mkutano  wa  peace  mpaka  hapa.   Kutoka  huko  mpaka  juu  mpaka

Wamahia  imewezekana  ni  mjumbe  mmoja  kutumikia  watu  area  hii  yote  peke  yake  tukasema  hivi,  tusiangalie  idadi  ya  peke

yake, maanake Wilaya zingine Mjumbe anaweza zinguka within two days ameona kila mtu, wilaya zingine even if you give him

helicopter  ngapi  atafikia  kila  mtu  kwa  sababu  kuna  mahali  helicopter  haiwezi  ku-land,  kuna  milima  hapa  Baringo  helicopter

hawezi kuland lakini watu huishi pale, tukasema hivi tusiangalie idadi ya watu peke  yake,  tuangalie pia means of communication

utafikia aje watu wako.

Pili, mambo ya geographia hawa wenzangu walishtuka sana kuona kwamba ukifika Kabarnet  si barabara  ya  lami  straight  hivi

unaenda manake kuna milima, na lazima watu pia wafikiwe na mjumbe wao, kwa hivyo tusiangalie kwamba tu ni idadi ya watu.

 Mfano mingine hi hii, province kama central province ni province nzima iko na watu wengi.  Turkana district ni district  ni district

mzima lakini haina watu wengi, lakini Central  province ukiingiza ndani ya Turkana district  itaingia Turkana mara kumi.  Central

province is ten times less than Turkana district huwezi akasema kwamba kwa hivyo basi kwa vile basi Turkana ni kubwa wacha

iwe na mjumbe mmoja lakini kwa vile Central tumekuwa na watu wengi iwe na wajumbe mia moja.  Kila MKenya ako na haki

ya kuwa na waakilishi bungeni, tunasema hivi hapa kwamba basi  tusiangalie idadi peke  yake tuangalie pia hali ya nchi ambapo

tunatoa constituency.

Article 213 page number 26, article 213 sub article F paragraph three ile column number three,  column three sub article F pale

juu. “Ensure equaitable sharing of national and local resources  throughout  Kenya  with  special  provisions  for  marginal  areas.”

Tukigawa  rasilmali  za  nchi,  tukigawa  national  cake  tuangalie  hali  ya  wilaya  ambazo  hazina  maendeleo,  na  tuwape  special

consideration.
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Pale  chini  number  four  same  paragraph  same  column  number  four  the  national  and  devolved  government  shall  ensure  the

participation of communities in decisions relating to the exportation of national resources  in their areas  and the preservation of

the environment. Mambo ya,  tafadhali mkutano ikiwa nzuri tungefurahi, tafadhalini Kipchumba I  think  you  are  now  disturbing

the meeting you are engaging the conversation on the floor, I have no business being here.

Elijah Korir: Ningependa tu ku-make clarification hapa ya kwamba hatuna copies mingi ya hii draft  tunaomba tusaidiane three

people can read.

Com. Isaac Lenaola: Tu-share tu-share, then I am going to read nitawasomea na ku-translate kwa hivyo sio lazima uwe nayo

sasa.   Asante.   Article  four  inasema  kwamba  kwa  mambo  ya  maendeleo  na  utumizi  wa  rasilmali  wacha  tuulizwe  kama  wa

Kenya vile hiyo mali inatumika, kwa mfano hakuna sababu kwamba kama kuna madini Melrose katika Baringo Central  wenye

area hiyo hawaulizwi, mngependa tutumie hii resources namna gani na hao ndio wenye wanakalia hiyo resource.

Article number 226 page 27 column two, page 26 column two article 226  districts shall be  entitled to a substantial share of the

national revenue from local resources and for the location of a fixed percentage to the communities in whose areas the resources

are generated.   Kukiwa na mali ya asili katika wilaya, hatuoni sababu gani  hizi  kutolewa  na  kupelekwa  Nairobi  na  wenyewe

hapo hawapati  kiwango fulani ya hiyo mali  ya  asili.   Na  hatuoni  pia  sababu  gani  kwamba  watu  ambao  wanaishi  pale  mahali

resource inatoka hawapati kitu chochote kutoka kwa hiyo resource.   Mfano gani uko hapa Baringo, tuone sasa  Lake Baringo

kuna resource wa Wazungu wanakuja,  ama Lake Bogoria hakuna sababu kwamba hizo fedha zinapita hapa zinaenda Nairobi

halafu baadaye 5% ama 25% inarudi hapa, tunasema kwamba let the bigger percentage ibaki hapa na ingine iende itumike kwa

mali  ya  national.  Na  pia  kuna  watu  huishi  pale,  tunasema  kwamba  a  percentage  to  the  communities  in  whose  areas  the

resources ara generating wale ambao wako pale wapate some percentage iwasaidie kwa maendeleo.  

Mimi natoka Samburu na mnajua kwamba tuko na Samburu national park.   Na  Wazungu wanakuja huko hata siku hizi nasikia

kuna lioness inapenda oryxs na Wazungu wanaingia ndege kuja kuona hii  lioness  na  hii  oryxs  na  hiyo  fedha  haikai,  Samburu

inaenda  pia  Nairobi  halafu  baadaye  tutatumiwe  inaitwa  local  government  transfer  fund  in  Nairobi  kwa  wilaya,  na  kuna

Wasumburu wanaishi hapo karibu na park na mnyama hajui kwamba hii ni park  na hii ni mahali watu wanaishi inamangamanga

kati ya park na groups za watu. Kama hawa walikuwa wanaua hao simba, kuna fedha inaingia kwa park?   Ndio tunasema hivi

hawa  watu  wanaishi  karibu  na  park,  pia  hao  wapate  nafasi  ya  kupata  some  percentage  kwa  mana  pia  wao  huchunga  hao

wanyama, isiwapite tu wakiona na hao ndio wachungaji hata nyinyi mkileta mtu kuchunga ng’ombe yako utamlipa kitu kidogo

ya kuchunga mali yako.  Tunasema hivi wachungaji wa rasilmali za nchi wapewe nafasi ya kupata percentage yao kidogo.

Jambo la mwisho kuhusu hayo nilikuwa nazungumza, page 29,  last paragraph paragraph four sub article  C,  “ensure  equitable

sharing of national  and  local  resources  through  all  the  republic  taking  into  account  the  special  provisions  for  marginal  area.”
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Nimesema ya kwamba ni lazima kwa maendeleo kuna wilaya zipewe special consideration manake wilaya kama Baringo sasa si

sawa na Wilaya zingine na hata Baringo kwenyewe ndani  kuna  disparity  kati  ya  watu  wa  Baringo  East  na  watu  wa  Baringo

Central, watu wa Baringo North na watu wa Baringo East. Kwa hivyo tuangalie areas ambazo zinataka maendeleo zaidi tuwape

special costarations.  Na  je,  kwa fedha za Serikali,  mngesema kuhusu wilaya ambazo zingependa kuwa na maendeleo zaidi ya

zingine.

Article 225  page 27,  225  is column number two column two sub article three  C,  column  number  two  page  27  inasema  hivi,

grants zile fedha zinapewa kwa districts grants zile grants kutoka kwa Serikali shall include equalization grants paid to marginal

areas,  fedha za kuzoanisha maendeleo ili  kwamba  some  areas  zizikuwe  mbele  sana  na  zingine  ziwe  nyuma  zaidi  equalization

usawa wa mandeleo basi, nitafunga hiyo chapter niende chapter two.

Baringo Central  mlisema kwamba,  mngependa Katiba mpya ya Kenya iwe ndio  sheria  kuu  zaidi  nchini  na  kila  mKenya  awe

chini ya sheria ya Katiba,  hayo  mlisema  Mchongoi,  hayao  mlisema  hapa  kwa  hii  hall,  hayo  mlisema  Marigat.  Na  je  kwa  hii

Katiba  tumesemaje  juu  ya  ukuu  wa  kiKatiba.   Page  number  four  page  number  four  article  one  column  one,  all  sovereign

authority belongs to the people  of Kenya and may  execise  only  in  accordance  with  the  constitution,  ukuu  wa  nchi  uwe  kwa

watu wa Kenya chini ya hii Katiba.   Sub  article  two  pale  chini  same  line,  “the  constitution  is  the  supreme  law  and  binds  all

authorities and persons throughout the republic.”  Katiba iwe sheria kuu nchini na kila mKenya awe chini ya hii Katiba.

Jambo la pili, mlisema hapa Baringo Central mlizungumza sana juu ya vyama vya kisiasa political parties, na mlisema mngependa

kwamba vyama vya kisiasa vipewe masharti fulani ya kiKatiba, wapewe njia fulani ya kufanya mambo yao ili democracia  idumu

ndani ya vyama vya kisiasa, kwa hivyo page number 12 paragraph number four ile ya conner kabisa paragraph four article 87,

that right to form a political party. Tuliangalia ripoti yenu na mlisema hivi kwamba vyama vya kisiasa katika Kenya ni vingi sana.

Na  mngependa  hii  namba  ikuwe  reduced  iwe  tatu  infact  you  said  the  number  should  be  atmost  three.   Na  sababu  ilikuwa

kwamba tumekuwa na vyama vingi vya kisiasa sasa  na nafikiri tangu last week mmeona kwamba ukitaka kuhama kwa kingine

unahama kwa maramoja hakuna ya ceremony kubwa unahama tu, manake kuna vyama ambavyo nina float vile ambavyo ni vya

briefcase, ukitaka kesho kuchukua moja mimi natakata yangu kesho naenda tu Nairobi na nabeba yangu, mkasema mngependa

vyama viwe vitatu.  Lakini tukaona ya kwamba kwa sheria kiKatiba ni makosa kuniambia mimi kwamba ni sharti  niingie vyama

vitatu  tu  peke  yake,  manake  haki  yangu  ya  kuwa  kwa  chama  chochote  ni  haki  ya  Katiba,  kwa  hivyo  siwezi  kusema  hapa

kwamba tuwe na vyama vitatu nitakuwa un-constitutional ….…(Inaudible) tukasema nini?

Article 87,  any citizen may form a political party wewe fungua ukitaka lakini tuwe ni masharti ya registration ya vyama, article

number 89 pale chini tu kidogo registration  of  political  parties,  next  page,  page  13  article  90  page  13  next  page,  tumesema

qualification ya registration. Tumejua siku hizi ukitaka kufungua chama cha  kisiasa  unaenda  kwa  registrar  of  society  unasema

kwamba nataka  kufungua  party  yangu,  na  unafunguliwa  manake  ni  kama  kufungua  welfare  society,  ni  kama  kufungua  burial

society it is a very simple process.  Tukasema hivi wacha hiyo process  ya ku-register  party ikuwe strict,  ndio kila mtu asikuwe
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akifungua party akitaka tukasema nini, the party must promote and up hold national unity. Kama chama chako ni cha briefcase

kama hii yangu basi sio ya national unity kwa sababu ni yako peke yako na wewe si nation.  

So first principle you must have a national outfit, pale chini sub article two the commission shall not register a party if that party if

founded purely on religious linguistic racial, ethnic, sex, cooperatives or regional basis. Tunasema nini hapa? Tunasema kwamba

hatutaki vyama vya.  kisiasa ambavyo programme yao ni kwa mfano ni ya ki-religion peke yake.  Mimi ni Mu-Anglican na sasa

je kanisa la Anglican ikifungua chama chake kinaitwa the National Anglican Party of Kenya.   Itakuwa kanisa tena ama ni siasa.

Ama National Catholic Party of Kenya,  hatupendi chama ambacho hakina national outlook.  Ama akina mama sasa  wakiamua

kwamba wamefinywa na wanaume kwa vyama vya kisiasa hawana viti  wangependa  chama  cha  akina  mama  waseme  chama

cha akina mama cha Kenya, kitakuwa chama cha maana ama chama cha kivita tukasema kwamba chama lazima kiwe national

outlook.  

Haya mkasema hivi pia kwa Baringo Central,  the constitution should provide for public funding of political parties,  as  long  as

such parties have a membership of atleast  650  members and those who have fewer members should not be  funded. Kwamba

mngependa vyama vya kisiasa ipate pesa ya shughuli zao kiKatiba.

 Article number 93 paragraph two,  there is established a fund to be  known  as  the  political  parties  fund.  Ku-fund  vyama  vya

kisiasa,  lakini si hati  sasa  kwa  vile  tumesema  fungua  chama  na  kuna  fedha  timu  la  mKenya  sasa  ako  na  nafasi  ya  kukimbia

kufungua chama chake aongoje fedha za hii fund, haiwezekani.

Article 95, purposes of the funds money is allocated to a party shall be used only:-

a) To cover the election expenses of the party.

b) Organization by the party or civic education in democracy.

Halafu chini, sub article two, the monies shall not be used to pay mishahara, fees, rewards or any other benefits to a member or

supporter of the party.  Tume-limit dhidi ya kutumia hizi fedha kwa hivyo huwezi kuja kufungua party yako ambacho wewe ndio

chairman, bibi yako ndio secretary mtoto wako ndio treasurer  halafu uncle yako ndio member,  ninasema mimi niko na chama

nipatieni fedha,  halafu ukipewa unajilipa mishahara wewe mwenyewe, umelipa mama, umelipa mtoto,  umelipa uncle  yako,  we

are restricting the use ya hii pesa to only election expences.  Na  je hizi fedha nani ata-supervise  vile hutumika?  Kwa hii Katiba

electoral commission itakuwa ndio ina-manage hii funds na kuna system ya party’s fund ambayo kuiba pesa  ya party ni ngumu

sana kwa hii Katiba, kwa hivyo msiogope kwamba kwa vile tumeweka party’s fund hapa itakuliwa, itamaliza kwa hii tumeweka

a very strict rules ya kumanage hiyo funds.

Hebu tuone Serikali ambayo mngependa tuwe nayo.  Article number  213,  page  number  26,  mngependa  kuwa  na  Serikali  ya
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aina gani?  Hapa  Baringo  mlisema  hivi  the  constitution  should  provide  for  a  decentralized  government,  mungependa  Serikali

ambayo si ya central, mngependa Serikali ya karibu na si nyinyi peke  yenu mlisema hivyo. WaKenya wengi walisema kwamba

hawapendi Serikali ambayo ni ya mbali, Serikali ya Nairobi.   Na  mimi nilikuwa napeana mfano moja kuonyesha hiyo example.

Hivi sasa wilaya ya Kajiado iko province gani?  Rift Valley, Loitoktok iko wapi?

Speaker: …………………………(Inaudible).

Com. Isaac Lenaola: Wilaya gani? Ya Kajiado, Loitoktok no border  ya Kenya na Tanzania na DO wa Loitoktok PC wake

ako wapi?

Speaker:  Nakuru.

Com.  Isaac  Lenaola:  Huyo  DO  kutoka  Loitoktok  anakuja  Emali,  Sultan  Hamud,  Nairobi,  Naivasha,  Gilgil  mpaka  hapa,

ku-report kwa nani?

Speaker:  Kwa PC wake.

Com. Isaac Lenaola:  Ama Lokichogio iko province gani?  

Speaker:  ………………….(Inaudible).

Com. Isaac  Lenaola:   Na PC ako wapi?  DO Lokichogio,  Lodwar,  Lwakichar,  Kitale,  Eldoret,  Timboroa,  Total hata total

unapita mpaka wapi? Maanake Serikali iko mbali na nani?  Na yeye, na akitaka kupata passport, iko wapi passport?  

Speaker:  Nairobi.

Com. Isaac Lenaola:  Nairobi, anaambiwa ah Bwana, hebu rudi Lokichogio leta birth certificate ya baba  yako,  mpaka wapi?

Lokichogio,  anapata  ya  babake  na  anakuja  tena  mpaka  wapi?  Nairobi,  anaambiwa  ah,  tulisahau  leta  ya  mamako  sasa.

Anafanya nini tena?

Speaker:  Anarudi.

Com. Isaac  Lenaola:   Mpaka Lokichogia manake Serikali ni Serikali ya  mbali  na  je  kama  passport  ingekuwa  Lodwar  iko

shida gani?  Tukasema hivi mungependa Serikali ambayo kila kitu iko karibu na sisi, mfano mwingine kuna wazee hapa ambao

wameenda retire wanakula pension si ni kweli?  Pension inapatikana wapi?  Nairobi, kwa hivyo Mzee anatoka Lokichogio ama
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huko Kendu Bay mpaka Nairobi kutafuta pension (end of side A).  Fanya kazi Kabarnet  ama Kendu Bay, he has never gone

to  Nairobi  na  wengi  kwanza  kutoka  Samburu  wengi  wamekufa  na  magari  Nairobi  kwa  sababu  hawajawahi  enda  Nairobi

maisha  yao,  tangu  andikwe  55  amekaa  Maralal  peke  yake  na  mara  anaambiwa  file  iko  Nairobi  kwendu  kufuatilia  upate

pension, Mzee hajaona magari maisha yake hajui traffic lights, tukasema hivi Serikali iwe Serikali ya karibu.

Article number 215 page 26 powers are devolved to the following levels:-

a) Village.

b) Lacation.

c) District.

d) Province.

Tuwe na Serikali ya mashinani hapo chini kabisa na village si kijiji vile tunaijua, village kwa hii Katiba tukiangalia article number

231  page  28  inasema  hivi,  village  means  …..(Inaudible)  page  28  article  231  first  column.  Village  means  the  area  of  a

sublocation kwa hivyo si kijiji vile tunajua sasa.   Serikali ya village kwa hii Katiba ni Serikali ya sub location, the next level ya

Serikali ni location manake nikiwaambia hivi hapa Baringo, mlisema hamtaki division, hamuoni maana ya kuwa na chief na DO

na DC,  mlisema hivi tuwe na chief katika location ama mkubwa wa location na ana-report  directly  kwa  mkubwa  wa  district,

tukasema hivi kwamba tuwe na sub location Serikali hapo, tuwe na Serikali ya location na Serikali kubwa iwe katika district. 

Kwa hivyo article 218 paragraph four there is established a district government Serikali ya wilaya. Halafu, mkauliza hii mambo,

mkubwa wa Wilaya hivi sasa  ni  District  Commissioner,  na  mkasema  mngependa  district  commissioner,  akuwe  anachaguliwa

moja ka moja na wananchi wa hiyo district,  iko hapo kwa ripoti yenu si mimi nilisema,  ni  nyinyi  mlisema.   Mlisema  kuwe  na

district commissioner ambaye tunamchagua manake tunamjua.

Article  218  four-hapo  hapo  tu  the  district  administrator  is  elected  directly  by  the  voters  of  the  district.  Nyinyi  wenyewe

mtampigia  kura  moja  kwa  moja  mkuu  wa  wilaya,  halafu  kama  mtampigia  kura  nani  atafuta  kazi?  Maanake  sasa  hamuwezi

kumfuta kazi,  jana nilikuwa naambia DC wa Baringo rafiki yangu, ni rafiki yangu sana tangu zamani,  nikamwambia  sasa  hapa

msifikiri ni mimi nimesema mtolewe kazi, ni wanachi wa Baringo wenyewe si mimi Bwana,  mimi sikuwa hapa lakini nikauliza na

kutoa hao ma-DC, ma-DO nani atawatoa?

Article  218  six-hapo  chini  kidogo  tu,  the  district  administrators  can  be  dismissed  by  the  votes  of  an  absolute  majority  of

members of the council that is supported  in referendum  by  majority  of  those  voting  in  the  referendum.  Wacha  council  iseme

kwamba huyu DA ama DC ni mkora tumtoe, lakini hawakumpigia kura, kwa hivyo hiyo dismissal yao ikuje tena kwa wananchi

waseme  kwamba  kweli  huyu  amakuwa  mtu  kombokombo  kwa  hivyo  tumtoe  kazi  manake  kura  ilikuwa  ni  ya  nani?   Ya

wananchi.
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Haya next article 27 page 27 article 220 na mkiangalia by the way siingii ndani ya haya mambo napitia juu juu manake mko na

hii document halafu baadaye kama kuna neno ambayo sijaendeleza vizuri uko na haki ya  kuniuliza  swali  baadaye  lakini  siingii

kindani manake nikiingia kindani mtakaa hapa mpaka saa  kumi na mbili jioni, kwa hivyo nawaeleza kuju  juu  vile  mlisema  vile

imeingia halafu mtaniuliza swali baadaye.

220,  district  government is the principle level of devolution of powers,  nguvu za Serikali ziwe  katika  wilaya,  hapana  province

ama Nairobi ama mahala pengine inje kwa district,  kila kitu kiwe katika district  kama ni paspoti,  birth certificate,  land name it,

hiyo ni task ya district.  Na je kama ni district Nairobi je ama municipality kama Kabarnet tuite nini?  Article 222  Nairobi  as  the

status of the capital territory and shall be managed in accordance with an act of parliament. Wacha Nairobi ikuwe mahali capital

ya nchi isikuwe sawa na Kisumu City, mnajua Kisumu City siku hizi pia ni City.  So,  Kisumu City na Nairobi  sasa  ni sawa,  ama

Mombasa  iwe sawa na capital  territory tunasema kwamba capital  ya nchi iwe  na  special  staturs.  Kisumu  City  iwe  na  status

yake,  Mombasa  hivyo  hivyo.   Na  hapo  chini  a  city  or  municipality  have  the  status  of  a  district,  kwa  hivyo  Kabarnet  ni

municipality still it is.  Kwa hii Katiba Kabarnet ni qualified as a district, Baringo ni district  ndio lakini pia Kabarnet  ikuwe kama

district.  Na  je towns kama Marigads ama mahala pengine, town and urban centres  have the status of a location, wacha  town

iwe sawa na locations.

Na ukiangalia article next ile page 26 locational government 217  itakuambia nani atakuwa member wa locational council article

218 nani atakuwa member wa district council. Na niliwaambia article 218, district council huchaguliwa moja kwa moja kila mtu

huchaguliwa moja kwa moja.   Kwa hivyo, wale district  councilors watakuwa elected directly by voter  wa  hiyo  district,  kama

haingii vizuri tutapata nafasi baadaye ya kurudia.

Jambo lingine, mlisema kwamba mngependa ofisi ya Attoney General isikuwa sawa na ile ya prosecutor,  mnajua kwamba hivi

sasa tuna ile director  of public prosecution mnasikia hiyo, Mrs.  Unita Kidula.  Kuna solicitor general mna Julias Kandia nafikiri

anatoka Baringo na kuna Attoney General mwenyewe Amos Wako na hii nguvu yote iko chini ya nani?  Attoney General,  kwa

hivyo  Kandie  ni  mdogo  wa  Amos  Wako,  Kidula  ni  mdogo  wa  Amos  Wako.   Kwa  hivyo  Attoney  General  is  both  the

presecutor,  ni wakili na ni advicer wa Government,  mkasema nyinyi watu wa Baringo Central  hizo ofisi zikuwe split,  kuwe na

mtu wa presecution na kuwe na mtu wa adviser wa Government.

Article  208,  page  number  25  column  number  four  sub  article  four,  the  Attoney  General  is  the  principle  legal  adviser  to  the

national government, wacha kazi yake ikuwe ku-advice Serikali ya national kwa mambo ya sheria,  kwa mfano mikataba katika

Kenya  na  nchi  zingine  national  international  agreements  ikuwe  kazi  ya  Attoney  General  mambo  kuhusu  Serikali  ya  national

ikuwe na Attoney General.  Mambo kuhusu Serikali ya national ikuwe ni Attoney General kisheria lakini asikuwe adviser na pia

anakuja anakuwa prosecutor kortini.
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Article 209, the of the office of director of public prosecution is established.  Kwa hivyo awe prosecutor  ni mtu Fulani different

na Attoney General awe ni mtu mwingine separate.

Haya, tuingie ile mambo ambayo ni bunge mambo ya polls mnajua nasikia pengine bunge karibu tuvunje kwa hivyo tusikie kwa

hii draft yetu tumesema nini juu ya bunge.  Article 101  page number 14,  hapa Baringo mlisema hivi, mngependa kuwa na two

houses of parliaments a Lower house and an Upper house article 105 colunm three on page 14 tumesema hivi sisi there shall be

two houses of parliament:-

a) An Upper House called the national council.

b) A Lower House called the national assembly.

Na nyinyi nyote wa Baringo mlisema kwamba you are  very categorical  and you are  the only constituency which said that there

should be a senate  with persons  from the district  level, most  other  Kenyans  were  saying  lets  have  a  senate  elected  from  the

constituency but you were very categorical  Baringo Central.  There must be  a senate  elected from the district  level. Tukasema

that we agreed with you that article 106-hapo chini, elections for the national council shall be  held for 70 members on the basis

of single member constituencies. 70 members from 70 districts exactly as you had proposed, 70 members from 70 district  each

senator one district, lakini by the way msinipigie makofi hii ilikuwa proposal  yenu, (Clapping  of  hands  from the  audience),

this was your proposal  lakini baada  ya ku-discuss  kama  experts  tukaona  it  made  a  lot  of  science  that  is  why  tukaweka  vile

mlisema.

Lakini  tukaongeza  jambo  moja,  kwamba  hivi  sasa  tukisema  kwamba  kila  district  one  senator,  we  shall  never  get  a  woman

coming  from  the  district  tuseme  ukweli,  tusidanganyane  mambo  ya  wanawake  hakuna  district  Kenya  ita-elect  mwanamke

akuwe senator …..(?) katika nchi ya Kenya sasa, kweli ama uongo?  Sema ukweli.

Audience:  Ni kweli.

Com. Isaac  Lenaola:   Ni  kweli  hawezi  hawezi  mama  kama  huyu  akisimama  hata  kama  ni  mchochari  namna  gani  Baringo

district atakuwa senator wenu, maanake mtasema ni mama. Tukasema hivi sub article two,  30 seats  for women on 90-member

constituency from the provinces and Nairobi, tukawapa kila province wanawake wangapi?

Speaker:  Wanne.

Com. Isaac  Lenaola:  Wanne kila province Nairobi  wanawake  wawili,  manake  tulidiscuss  tukaona  kwamba  if  you  have  an

upper  house  senate  iko  na  wanaume  70  tupu  haitakuwa  fair  kwa  akina  mama  and  yet  tulisema  kwamba  wapiganie  viti  na

wanaume direct, watashindwa kila district, niwape mfano, Mzee mmoja wa kwetu alisema kwamba bibi yangu kweli ni kiongozi
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lakini akichaguliwa kuwa kuwa MP yeye atakaa  nyumbani na mimi nakaa bunge kwa  niaba  yake.   Ijapokuwa  amachaguliwa

wacha  mama  aongee  wapi?   Nyumbani,  ……….(Inaudible)  bwanake  ambaye  amechaguliwa  akae  kwa  niaba  yake  wapi?

Bunge,  kwa  hivyo  tuko  na  shida  juu  ya  akina  mama  nikasema  hivi  tuwape  nafasi  hii  sasa,  baadaye  nchi  ikikoma  kwamba

tunaweza wao kura basi tutaweze kutoa hii kiti bunge.

Haya, mambo ya national assembly the Lower House,  tumesema kwamba Lower ibaki vile iko sasa  210 constituencies lakini,

tukasema kwamba tupatiane viti tisini, 90 seats,  hivi ni kama zile za nomination lakini tumewaachia wanawake,  disabled,  vijana

na makabila madogo madogo kama wale Elmolo, wale ambao tunajua hata wakienda kwa  kura  they  will  never  get  any  vote

kutoka constituency.  Tukawawachia hao hizo 90 seats,  ili kila MKenya aone kwamba katika  bunge  wako  na  representative

wao, iwe ni wanawake, iwe ni vijana, iwe ni walemavu ama makabila ndogo ndogo,  kila mtu aone kwamba pale katika bunge

tuko na watu wetu watatuangalia maslahi yetu.

Hapa  Baringo  mkasema  tena  hivi  mngependa  kwamba  bunge  ndio  ikuwe  nyumba  ya  ku-approve  appointments  ambazo

president  mkuu  hufanya.  President  akisha  nominate  mtu  wacha  bunge  ifanye  nini?   I-approve.   Kwa  hivyo  article  103

inazuangumza hiyo page too inazungumza juu ya approval  of appointments  by  parliament  na  katika  article  103-kuna  hizo  ma

ofisi ya ku-approved.  Prime minister, deputy prime minister, ma-ambassadour, ma-PAs, ma-miniter, and so on zote ziko hapo

katika article 106. 

Pia mkasema hivi, mngependa kwamba fedha za Serikali zikuwe approved na parliament zile zinatumika kwa hivyo article 104

huzungumzia  juu  ya  approval  of  expenditure  of  government  monies  by  parliament.  Halafu,  this  will  be  interesting  kwa  wale

ambao wangependa, unataka ku kuwa MP, lakini unaogopa ku-resign kwa kazi yako. And page 15 article one 108 sub article

three inasema hivi, “a person who is disqualified in terms of clause 2A maybe a candidated for election of member of parliament

but if elected may not assume office as MP, until the person has resigned from that office or being gradually absent  from office.”

  Ni  kusema  nini  unajua  kuna  watu  ambao  wengependa  kusimama  kwa  kura  lakini  wanasema  nikiacha  kazi  yangu  halafu

nishindwe kwa kura, nitaenda wapi?  Tukasema hivi, wewe chukua leave,  kwenda campaign uka-campaign,  uka-campaign the

day unashindwa unafanya nini? Go back to your job, ukishinda what do you do?

Audience:  ………………………..(Inaudible).

Com. Isaac  Lenaola:  Direct  na  kwenda  kuwa  MP,  (Clapping).  Ndio  sasa  kuna  viongozi  ambao  wako  na  uongozi  kweli

lakini uoga manake tumesema kwamba unaweza kuwa MP at  21 years  na kuna vijana ambao ni wakali sana 21  years,  lakini

ako  na  mtoto  mmoja  ako  nursery  ako  na  bibi  ambaye  ako  college  na  kweli  anaweza  kuwa  MP  mzuri  lakini  anasema  sasa

niki-resign hawa watakula nini, na pengine you will have been the best MP for the constituencies.

National council yaani ile upper house senate,  people  from 35 years  and above,  watu kama hasa mimi tumefika mimi na Elijah
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tume-qualify mwaka huu kukuwa senator kwa hii Katiba, hatukujiweka hapana ni nyinyi. Na pia sisi tuko na watoto, na je kama

ungewacha  kazi  halafu  uende  upigiwe  kura  ushindwe  unaweza  ukasema  kwamba  ni  provision  can  give  everybody  an  equal

chance ku-contest kuwa MP.

Jambo lingine, kuna wajumbe ambao wanachaguliwa kwa tikiti ya chama cha KANU,  kwa  elections,  baada  ya  miaka  miwili

anasema nini? Anasema mimi siko KANU tena hiyo chama sijui, mimi niko sijui chama gani ingine na contract  yako ni wa watu

waliokuchagua go to parliament and represent  us  on  the  party  ticket  of  this  party,  na  hajauliza  kama  atahama  ama  asihame.

Kwa hivyo article 111  page 15 column number two,  “the office of member of parliament becomes vacant at  G if the member

leaves the  party  for  which  the  member  stood  as  a  candidate  for  election  to  parliament  to  join  another  party  for  he  remains

parliament  as  and  independent  member,”  milango  ya  defections  kwa  hii  draft  tumefunga,  uki-defect  basi  you  resign  from

parliament go back  tafuta kura ingine kwa hiyo party yako umependa sasa.   Kama hufurahii party yako ulikuwa  imekupeleka

bunge hama kwa  ile  party  ingine  nenda  kwa  electorate  upigiwe  kura  a  fresh  lakini  mguu  moja  hapa  na  ingine  hapa  hii  draft

imekataa.

Na  je,  kuna  wajumbe  ambao  wakichaguliwa  kwa  hii  miaka  mitano,  hawafanyi  kazi  yao  ya  bunge,  hawaonekani  kwa

constituency ama ni watu ambao ni wa idle kwa mambo yao ya uongozi tuwafanye nini?  

Article 112 hapo page number 15, a member may be recalled from that office on any of the following grounds:-

a) Physical  or  mental  in  capacity  that  renders  the  members  incapable  of  performing  the  functions  of  the  office,  ikiwa

mjumbe  amekuwa  mgonjwa  sana   mpaka  hafanyi  kazi  tena  katika  bunge,  basi  ni  vizuri  arudishwe  mwingine  apewe

nafasi manake sio makosa yake, lakini kama hawezi kazi basi arudishwe.

b) Jambo la pili misconduct likely to bring hatrade, redicule, contempt or  deception to the office. Ikiwa mbunge amekuwa

mtu wa idle, mambo yake si ya mtu kiongozi basi pia yeye akuwe recalled.

c) Persistant  disertion  of  the  electorate  without  reasonable  cause.  Ikiwa  mjumbe  amewacha  watu  wake  harudi

constituency bile sababu nzuri ya kuwaidi basi pia arudi atolewe. Jana nikiwa Nyahururu niliwapa watu wa huko mfano

mmoja, wakati  mmoja Moyale constituency kulikuwa na mjumbe  alichaguliwa,  this  is  a  true  story  not,  ile  ya  kusema

ilikuwa hapana, this is a true story. Huyu mjumbe alikuja na campaign akasema mkinipigia kura nitafanya hii na kile haya

na mengi, wakaona kwamba kweli huyu mtu  ni  mtu  ambaye  ni  kiongozi,  alipotangazwa  kwa  hall  kama  hii  ya  county

council kwamba mshindi wa kiti cha ubunge cha moyale ni  fulani.  Akasema  asanteni  sana  kwa  kunichagua  basi  mimi

naenda huko Nairobi  halafu bai bai tutaonana,  hawakufikiri kwamba ni bai  bai  ya  leo  peke  yake,  walifikiri  ni  bai  bai

kwamba  anaenda  atarudi  basi  kutangazwa  nitarudi  tena  ku..,  alipotea  five  years  familia  yake  akawachukua

akawapeleka  Mombasa,  yeye  mwenyewe  akahama  mpaka  Mombasa  barabara  ya  Isiolo  hajaona  tena  maisha  yake

kwa miaka mingapi?
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Speaker:  Mitano.

Com. Isaac Lenaola:  Tukasema hivi mtu kama huyu si within five years  angekuwa na njia ya kumngoa, hajarudi huko,  haoni

mtu wa kutoka huko na anakula mishahara kama  mjumbe  wa  huku.  Tukasema  kwamba  huyo  he  deserves  unqualified  to  be

recalled  na  mwingine  awekwe  katika  hicho  kiti.   Lakini  pia,  hatupendi  kwamba  mimi  kama  simpendi  mjumbe  wangu  ama

alinishinda  kwa  kura  basi  itakuwa  kazi  rahisi  kumng’oa  tu  kwa  mana  simpendi,  lazima  kuwe  na  sababu  nzuri  ya  kumng’oa

mjumbe kabla ya miaka mitano.

Article 112 three, mkitaka kumtoa mbunge katika kiti chaka kabla ya miaka mitano, asilimia thelathini ya wapiga kura wa huku,

lazima wa-petition speaker  wa bunge, 30% si rahisi na pia si ngumu. Baada ya hapo,  kutakuwa na inquiry public enquiry  kila

mtu mwenye complain juu ya mjumbe toa maoni baada  ya hapo basi  kama ni kweli huyu mtu ni  mlaghai,  ni  mtoro  haonekani

aonekani hasikiki basi atatolewa. Kama ni siasa ya kutaka kumtoa mjumbe manake hatumpendi basi mnaambiwa hiyo si sababu

nzuri, mjumbe keti kwa kiti chako, kwa hivyo kuna njia na si rahisi na pia kuna njia na si ngumu.

Haya, Serikali, presidency, prime minister hii draft inasema aje,  executive authority ya Serikali page number 19 article 149,  the

national executive of the republic of Kenya comprises the president, the vice president and the cabinet. Uongozi wa Serikali kuu

utakuwa chini ya rais wa nchi, makamu wa rais wa nchi na baraza la mawaziri. Na  kwa hii draft  nguvu za rais ni  zipi?  Article

150, the president is the Head of State,  Mkuu wa nchi, yeye ndiye commander in chief of the defense forces na mtaona hapa

tumesema  kwamba  si  armed  force,  ni  defense  forces  maanake  armed  ni  kama  it’s  very  violent.  It  is  very  militant  kusema

kwamba, armed forces ni defense maanake kazi ya hizi forces si ni kudefend sisi, kutoka watu wa inje na pia wa ndani, lakini

sio  ati  armed..  kwa  hivyo  hapa  sisi  tumesema  kwamba  they  are  called  the  armed  force  na  mkuu  wa  defense  ni  nani?   Ni

president. Pia,  atakuwa mwenyekiti wa National Security Council,  kamati kuu ya usalama wa nchi mwenyekiti wake atakuwa

rais  wa  nchi.   Atakuwa  pia  chairperson  of  the  defense  council,  national  Security  Council  inakuwa  yote  hii  security  ya  nchi

defense ni ile ya jeshi, navy na airforce.  B, is a symbol of the unity of the nation yeye ndio atakuwa akimuangalia kwa mambo

ya nchi ya Kenya.

Article 151, the president  atafungua bunge na kufunga bunge halafu sub article three with this column number three sub article

two, the president shall appoint and dismiss:-

a) The cabinet, mwenye kuunda na kuvunja cabinet ni president lakini nitawaonyesha pale chini under what conditions vile

atavunja cabinet.

b) The cabinet is the prime minister, two deputies and not more than 15 ministers ,  prime ministers, deputy prime ministers

na ministers kumi na tano,  kwa sababu gani tunasema 15,  maanake kusema ukweli sasa  hivi tuko na cabinet  ministers

27  watu  ishirina  na  saba  na  kuna  ministries  zingine  ambazo  hazina  sababu  kuwako  hapo.  Kwa  mfano  ministry  of
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vocational training, ministry incharge of politechniques ingeingia ndani ya ministry of education.  So we are  saying kuwe

na cabinet mmoja treamed na kila ministry inakuwa hivyo ndani ya hiyo cabinet.  Haya pale chini president  ata-appoint

judicial officers majaji.

c) The president  may appoint  commissions  of  enquiry  with  the  cabinet.  B,  sign  instruments  of  consent  by  Kenya  to  be

bound by internationa agreement,  mambo ya  nchi  ya  za  kigeni,  hizi  agreements  za  nchi  za  kigeni  ni  shughuli  ya  Raisi

kuweka kidole juu kwa niaba ya watu wa Kenya.

d) After consultation with cabinet  and the  national  defense  council,  the  president  may  declare  a  state  of  emergency.  D,

declare war,  kwa vile yeye ndio mwenye kiti  wa  chama  cha  kitaifa  cha  usalama,  then  he  must  be  the  person  to  say

kutakuwa na vita ama emergency lakini, si yeye peke yake, ata-consult na hiyo defense councils na pia na cabinet.

e) The president may appoint persons to represent the republic as high commissioners and ambassadours that is very clear

sio?  Kazi ya president.

f) Receive  foreign  diplomatic  and  consuller  representatives  wale  watu  ambao  ambassadour  kutoka  nchi  zingine  ata

wa-receive.

g) Seek opinions from a supreme court on any matter that is really interested legal.

h) Pardon or reprieve offenders kama sasa vile mtu alifanya jusi tarehe kumi kuwa-release wale ambao petty criminals that

is really kiseria ni kazi wa rais wa nchi.

152 the president may deciate a proposed legislation.  Pia tunampa rais nguvu kupeleka hoja katika bunge kuhusu mambo fulani

ya nchi. Rais pia article 152  three,  ndiye hu-sign sheria zote za nchi baada  ya bunge kupitisha rais ndio mtu wa  mwisho  kutia

sahihi kwamba imekuwa sheria za nchi. Anybody saying that hii draft imetoa nguvu za rais na kupeleka kwa prime minister basi

haelewi sana vitu tuviandikavyo, hizi nguvu zote si ni executive.

Haya tuende prime minister, no kabla kuenda kwa prime minister nani atastahili kuwa rais wa nchi, article  156,  a  president  a

person is qualified for nomination as presidential candidate if the person: -

a) Ni MKenya.

b) Ako na 35 years but bellow 70,  35 to 70.   Lakini there is a catch here inakubaliwa kwamba ukiwa 70 years  you can

stand for presidency umeelewa hiyo?  So  you  can  stand  when  you  are  seventy-lakini  ukiwa  71  inakufungia.  Na  ujue

kwamba ukichakua term ya kwanza at 70 five years with 75, then you are  lucky to get a second chance mpaka ukuwe

80, ukifika 80 no one can be president in this country under this constitution.  No mtauliza swali baadaye.

c) He is of high moral integrity and impacable characters.

d) Holds a degree from a recognized university, uwe na degree kutoka university yeyote.

Haya, article 160 page number 20, the president shall hold office for a term not exceeding five years, beginning from the date  of

assumption of office.  And B two a person shall not hold the office as  the president  for more than two terms of five  years  so

hiyo ni kama sawa na sheria ya sasa, two five year terms ili mtu akuwe president.
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161, no criminal proceedint may be instituted or constituted against in any court against the president or a person performing the

functions of that office.  And  B,  no  civil  proceedings  hatuwezi  kubali  kwamba  mtu  akiwa  president  kila  mtu  ambaye  ako  na

complaint kigodo juu ya kuku ama juu ya shamba unakipeleka president  kortini hati amechukua shamba langu sijui Moshongoi

hatuwezi kubali hiyo kwa hii.

Haya article 165  page 21 mambo ya vice president  each candidate  in  a  presidential  election  shall  nominate  the  person  duely

qualified  for  election  as  the  president  as  a  candidate  for  vice  president,  hii  ni  ile  inaitwa  running  mate,  kama  unataka  kuwa

president  ni  sharti  uwe  na  mtu  mwingine  ambaye  ana-qaualify  kuwa  president  akuwe  vice  president  wako.  Kwa  hivyo

tuna-elect president na vice president kwa kura moja, hapana separate, kura ya president na vice president wanaingia pamoja.

Nani  prime  minister  article  170,  the  prime  minister  is  the  leader  of  the  cabinet  and  precides  at  meetings  of  the  cabinet.

Tumegawa nguvu ya rais kwa hii sababu ni mengi, rais ni mkuu wa nchi kwa jumla kwa hii draft,  Mkuu  wa  Serikali,  head  of

government atakuwa prime minister lakini mwenye ku-appoint  prime minister ni nani?  President  maanake  mkuu  wa  nchi  ndio

ana-appoint prime minister mkuu wa Serikali, ana-appoint mkuu wa sheria, chief justice mkuu wa itifaki ya sheria,  so that mkuu

wa nchi ndio ana-appoint hawa ambao ni heads of the three armed of government.

Article number 171 inasema vile nimesema sasa juu ya appointment.

Article 172  watu wanasema kwamba ni kwa nini prime minister, asikuwe na term ya office dakika moja  tu  (End  of  tape  I).

Kwa hii draft hati prime minister mbona yeye hana terms ya office article 172  page number 22,  the term of office of the prime

minister continues: -

a) Until the prime minister dies, amekufa.

b) Resigns, ame-resign.

c) Or is dismissed from office, kama amefuzwa katika ofisini.

d) Ama  B,  until  the  next  person  appointed  prime  minister  following  a  general  election  assumes  office,  baada  ya  miaka

mingapi?

Audience:  Mitano.

Com. Isaac Lenaola:  Mwingine akiingia ofisi baada ya miaka mitano basi his term is ending so actually the prime minister has

less security under this draft  than the president  manake after one term  anaweza  kwenda.  Mambo  ya  cabinet  nafikiri  hii  ilileta

controversy  kubwa  sana  Kenya  article  number  175  the  president  shall  appoint  the  cabinet  in  accordance  with  the

recommendations of prime minister and with approval  of the majority of the members of the national assembly Lower House,
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president  ana-appoint  Lower  House  ina-approve  lakini  kwa  hii  draft  cabinet  si  members  wa  parliament  kwa  sababu  gani,

tuliambiwa  na  waKenya  kwamba  hawangependa  mawaziri  ambao  pia  ni  wabunge  kwa  sababu  ya  wafanyikazi  ya  mawasiri

kikamilifu ama kazi ya wabunge kikamilifu, wangependa mtu awe waziri basi  akiwa  waziri,  kama  ni  MP  akuwe  MP  na  mimi

napeana  mifano  nzuri  sana.   Ministry  of  foreign  affairs,  kazi  yake  sana  ni  wapi?   Inje  kwa  hivyo  hayuko  bunge,  hayuko

constituency, hayuko ofisi ako wapi?  Manake kazi yake ni inje. Kwa hivyo bunge inalia kwamba minister hayuko katika bunge,

constituency wanalia kwamba mjumbe yuko wapi?

Audience:  ……………………..(Inaudible).

Com.  Isaac  Lenaola:   Na  ofisi  yake  pia  wanasema  minister  hayuko  so,  wenye  kufanya  kazi  ni  wengine  si  yeye.   Kama

amekuwa basi ni mjumbe wa mahali fulani basi akuwe bunge fulltime, ama akuwe inje basi  akuwe minister of foreign affairs,  so

waKenya wamesema kwamba wangependa sana kila mtu afanye kazi yake eight to five. Hapana saa moja mpaka saa  tano ako

wapi,  ako  ofisi,  sasa  nane  mpaka  saa  tisa  ako  bunge,  saa  kumi  na  mbili  mpaka  cocktail  hata  mtu  mwenyewe  energy  yake

inaweza kuisha. Kwa hivyo, kwa hii draft tumeona ya kwamba bunge na cabinet zikuwe separate.

Haya,  halafu  jambo  lingine  tuliambiwa  na  waKenya  kwamba  wangependa  ministers  wakuwe  professionals  kwa  hiyo  ofisi.

Kwamba tusikuwe na wakili ambaye ni waziri wa agriculture, ama  tusiwe  na  daktari  ambaye  ni  Attonery  General.   Kila  mtu

akuwe na ofisi yake according to your qualifications.  (Clapping).

Haya mambo ya haki za kibinadam, haki za WaKenya kama WaKenya,  article 29 page number six. Kuna haki ambazo tuko

nazo manake sisi ni bin adam, haki ambazo hatupewi na mtu, haki ambazo tunapewa na Mungu  manake  sisi  ni  wanawake  ki

Biblia ki Quoran, haki ambazo hatupewi na Serikali wala mtu yeyote mwingine, haki zetu kama wanaadam na ndio hizi.  Kwa

mfano article 32 page number six, “everyone has the right to life, haki ya kuishi hii hatupewi na Serikali ama hatupewi na nchi,

tunapewa manake  sisi  ni  bin  adam.   Na  hapo  chini  the  death  penalty  is  abolished  kwa  sababu  gani?  Kidini  na  pia  siku  hizi

ki-sheria. Hakuna Katiba ambayo inakubali kwamba watu wauwawe maanake wameua.  

Na  pili  wakati  mwingine  makoti  hufanya  makosa  na  mtu  ametumiwa  kunyongwa  na  hana  hatia,  itakuwa  ni  makosa  mtu

kunyongwa  na  pengine  jambo  hilo  hakulifanya,  tukasema  kwamba  kila  mtu  apewe  nafasi  ya  kuishi  hata  kama  amefanya

makosa.   Kwa  hivyo  hichi  kifo  kiondolewe  katika  sheria  zetu.  Akina  mama  mtafurahi  kusikia  kwamba  kwa  hii  Katiba

tumewakumbuka hatujasahau kwa hivyo article 35 page number six women have the right to equal treatment with men. Akina

mama waangaliwa na usawa na wanaume, wazee hawapendi hiyo sana lakini iko katika hii draft,  na  ukweli  ni  kwamba  akina

mama hatuangalii vizuri wakati mwingine.

Haya  wazee  pia  nyinyi  mfurahi  kwamba  nimewakumbuka  article  36  older  members  of  the  society  are  entitled

………….(Inaudible) all the rights, wazee wako na haki sawa katika hii Katiba hata akisha kuwe wazee kupita miaka fulani.
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Next  page  page  number  seven  article  37  haki  za  watoto,  na  hapa  kuna  mambo  mawili  ambayo  wazee  hamtapenda  likini

tumeandika  hapa.   La  kwanza  all  children  whether  born  within  or  outside  wedlock  are  equal  before  the  law.   Mtoto  awe

amezaliwa ndani ya ndoa ama inje ya ndoa awe na haki sawa katika hii sheria.   Sub article four wale watu ambao kazi yao ni

kuhama hama na kuzaa ovyo ovyo,  na hawachungi watoto  tunasema hivi, “a child mother and father whether married to each

other or  not have an equal duty to protect  and provide for the child”. Iwe kwamba umezaa inje, huyo mtoto ni  wa  nani?   Ni

wako.  Umezaa ndani ni wa nani?  Ni wako na utamchunga sawa na yule ambaye ako ndani ya nyumba,  hii  itafunga,  manake

mtoto haku-apply kuzaliwa, haku-apply kwamba unizae ndani ya ndoa,  haku-apply  kwamba  mzae  inje  ya  ndoa  ni  wewe  na

yule mama mliagana kwamba mambo yenu ya matamu matamu mtafurahia akizaliwa ni kazi ya watu wangapi?

Audience: Wawili.

Com. Isaac Lenaola: Wawili, kwa sababu gani? Sub article three a child best  interest  are  of paramount importance in every

matter concering the child ni haki ya mtoto ndio mana zaidi si haki yako mzee si haki yako mama ni haki ya huyo mtoto.

Article number 38,  haki  ya  kuwa  na  jamii  tumeliweka  hapa,  mchumba  atafurahi  kusikia  hii  maanake  amesema  haya  mambo

miaka mingi sasa tumewawekea kwa article 39.  Persons with the disability are  entitled to enjoy all the rights and freedoms set

out in this bill of rights and participate as fully in society as  abled.  Watu walemavu wapewe mahala pao  wa uongozi mambo ya

kijamii wawe na haki sawa na wale ambao si walemavu.

Na jambo lingine sub article E, encourage the development and use of sign language, Braille and other means of communication.

Kwamba wale ambao wahasikii lugha yao ile ya mkono iongezwe, watu ambao hawajui kusome, wale ambao ni blind pia wao

wawe  na  haki  sawa  na  wengine  kusoma  na  sisi  kama  tume  tumechapisha  hii  draft  constitution  na  ripoti  kwa  lugha  ya  watu

ambao hawaoni, na ndio ripoti yao wakitaka wako nayo.  (Clappings).

Haya page number eight, samahani page number nine, article 55 mambo ya wafanya kazi, everyone has the right to:-

a) Mishahara mzuri.

b) Mahali pazuri pa kufanya kazi.

c) Haki ya kuungana katika union.

d) Waalimu wangefurahi kusikia manake hii draft imewapatia haki ya kuenda kwa strike, hiyo ni ya walimu.

Haya aricle 57, haki ya kuwa na afya njema, article 58 haki ya kuwa na elimu ya bure na ya lazima kwa pre  na primary school.

 59 haki ya kuwa na nyumba, 60 haki ya chakula, 61 haki ya maji.
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Halafu article number 68 page number nine haki ya wafungwa na hapo inasema kwamba ukishikwa kwa makosa Fulani ni sharti

uende kotini within 48 hours,  kama hauendi basi  uachilie, that is standard  katika  shiria  nyingi  za  nchi  zingine.   Na  hapa  kuna

swali  sasa  na  kuna  haki  nyingi  katika  hii  document  ambazo  unaziangalia.   Kuna  njia  gani  ya  kuona  kwamba  hizi  haki

zikichukukiwa  unapeleka  complaint  wapi?  Kwa  sababu  sasa  hizi  haki  ziko  lakini  hakuna  mechanism  ya  ku-complain,  kwa

mfano polisi akiweka wewe kwa rumande for two weeks bila kupelekwa kotini uta-complain kwa nani, utaenda wapi sasa  hivi,

hakuna.  Huwezi enda kwa OCDP na OCS si ni polisi, ama kwa ule mkubwa kwa province, polisi ni polisi, tukasema hivi hapa.

Article 73 page number 11,  a person listed in  this  article  has  the  right  to  complain  to  the  commission  on  human  rights  or  to

approach a court of competent juridiction alledging that the right has been denied violated, infrinched or threatened.  

Tumeunda tume ya human rights ili kwamba kama kuna complaint juu ya haki zako basi waweza kuenda piga complaint na hiyo

ofisi  ya  human  right  iko  katika  page  number,  page  35  article  288  the  commission  on  human  rights  shall  consist  of  the

chairperson, human rights commissioner and the peoples  protector  huyu ndiye tunaita ombudsman kazi yake katika kila wilaya

kuna ofisi ya complaints kwamba haki zangu zimedhulumiwa, haki yangu imechukuliwa nifanyie jambo ku-address  hayo mambo

kwa hivyo huyu ombudsman atakuwa na afisi katika kila wilaya nchini Kenya.  Na je, (Clappings).  

Na je, kama ungependa kuenda kotini na huna fedha za wakili nani atakuwa wakili wako? Page number 26 article number 210

page 26 first column on the left, there is establish the office of the  public  defender,  sub  article  four,  the  public  defender  shall

provide legal advise and representation to persons  who are  unable to afford legal services,  kwa sababu gani?   (Clapping  of

hands).   Kwa  sababu  mini  ni  Wakili  na  mnasema  mara  mingi  oh,  Mawakili  ni  wezi  wa  kimataifa,  hawaendi  kotini

wananyanyasa sisi, tukasema hivi wacha kuwe wakili ambaye hamtamplipa ndururu, kazi yake ni kukupatia advise  na  kuenda

kotini kwa niaba yako ili kwamba haki zako usiseme kwamba sina wakili sielewi lugha ya sheria kwa hivyo kuna  wakili  hapa

ambaye ni wabure na sisi ambao wakulipwa biashara inaanza kupotea kutoka hii sasa inaonekana.  (Clapps).

Haya kwa hivyo kama haki zako zinanyanyaswa kuna njia mbili za kuona kwamba hizo haki zinakuwa addressed  kwa hii draft

constitution. Nikimalizia hii Katiba ni ya nani?  Page number two preamblu utangulizi wa hii Katiba inasema nini, “we the people

of Kenya”, sisi watu wa Kenya manake haya mambo yote imeandika hakuandika kwa maoni yetu kama wanatume wala kwa

kitu  kama  mawakili  tulikuja  kwenu  tukauliza  mngependa  Katiba  ya  haina  gani?  Na  ripoti  inaonyesha  kwamba,  mambo

mliyasema hapa imewaonyesha vile ameingia wapi?  Hapa, manake hii Katiba ni ya watu wa Kenya na jee  hi Katiba ni ya sasa,

ni ya jama ama ni ya kesho, last line.  “We do adopt, enact and give to ourselves and to our future generations this constitution”,

Katiba ya sasa  na Katiba ya wale ambao  watakuja,  vizazi  ambavyo  havijazaliwa.  Kwa  hivyo  tukisoma  hii  Katiba  tusome  tu

tusiangalie kwa minaajili ya sasa  kwamba kwangu kuna nini ambayo itanifurahisha hapa,  fikiria wale ambao hawako sasa,  hali

yao itakuwa namna gani chini ya hii Katiba.

Jambo lingine hapo chini “God bless Kenya” Mungu ibariki nani?  Kenya, kwa hivyo kwa hii Katiba twajiweka chini ya Mungu

kwanza tukajifungia sisi wenyewe na wale ambao wanakuja miaka na miaka.
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Jambo la mwisho  kabisa,  je  tuliwaambia  kwamba  baada  ya  kuandika  draft  constitution  tutaileta  hapa  hapa  tena  tuichambue

tuone  kama  ni  sawa  ama  si  sawa  hilo  tumelifanya  kama  tume,  tumetimiza  ahadi  yetu  kama  tutarudi  hapa  hapa  na  hii  draft

Constitution.   Baada  ya  hapa  kutakuwa  na  kikao  cha  taifa  National  Conference  kimepangwa  kuwa  tarehe  ishirini  na  nane

mwezi huu. Kila siku kwa mwezi mzima mpaka hii draft  ikuwe approved na hiyo national conference.  National conference iko

na wajumbe wote wa parliament,  iko na kila wilaya watu wangapi,  watatu,  iko na wanawake,  walemavu, watu wa  makanisa,

wahindi, waislamu wote wako  katika  hiyo  national  conference,  na  kazi  yao  ni  kuketi  chini  kila  siku  kuiangalia  paragraph  by

paragraph na kuona kama ni sawa ama si sawa.  

Lakini mnajua kwamba Mzee amesema kwamba kuna uwezekano kwamba bunge utavunjwa wakati wowote na hiyo ni haki ya

Rais kwa Katiba ya sasa. Manake inasema kwamba the president  may dessolve parliament at  any time. Ni haki yake kisheria,

anaweza  vunja  bunge  wakti  wowote  na  je,  akivunja  kabla  ya  tarehe  28  what  happens  kwa  hii  kazi?  What  will  happen  ni

kwamba hii kazi itasimama manake bila wabunge hakuna nini, National Conference kwa hivyo tuta-suspend kazi mpaka bunge

lingine lije watunge sheria ingine mpya ya kuunda hii tume halafu kutoka hapo tuingize na kazi ya kufunga na kumaliza kazi ya hii

draft.   Tumetumia mpaka sasa  shillingi billioni mbili kwa hii kaz.  Na  kama tume, tungependa kuwa hii kazi ni jukumu imalizwe

kabla ya uchaguzi.  (Clapping).

Muda wa WaKenya, muda wenu mrefu, umetumiwa, wengi wenyu mnatumia pesa  zenu binafsi wacha ya Serikali kwa hii kazi

ilikuwa ni kazi nzuri na ni baraka  kwa nchi hii kwamba hii kazi ishe  kwa  usalama  na  uzuri  na  kwa  mapenzi  watu  wa  Kenya.

Kwa hivyo mtuombee, mjiombee tuambeane kwamba hii kazi isikuwe kazi ya bure.  Asanteni sana.  

(Clapping of hands from the audience).

Elijah  Korir:  Asante  sana  Bwana  Commissioner  nafikiri  wakati  ambayo  tumeingia  wakati  huu  ni  kupokea  maoni  yenu

ama-reactions zenu kulingana na contribution ya commissioner.  Kwa hivyo nafasi hii  ningependa  kuwapea  wale  ambao  wana

maswali madogo ama kuchangia machangio madogo ili commissioner aweze kutujibu kwa hivyo anybody who is  ready,  kuna

mwenye ako tayari.

Com. Isaac Lenaola:  Ningependa,  asante  Bwana coordinator,  ningependa kwamba tuchukue maswali tano kwanza,  na kila

mtu  chukua  nafasi  yako  kuzungumza  mambo  mawili,  maswali  mawili  ama  comments  mbili  ndio  kila  mtu  apate  nafasi  ya

kuzungumza kabla hatujafunga, kwa hivyo tuanze na nani?

Elijah Korir:  Nimeona Kipchumba ame-raise mkono, wa pili ni mzee huyo, pia okay hao halafu Bwana Kasea.

Com. Isaac Lenaola:  Kipchumba, please come down.
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Elijah Korir:  Ningependa labda Harold Kipchumba.

Harold  Kipchumba:  Katika  utangulizi  kuna  sehemu  ambayo  inazungumza  juu  ya  kutambua  msemayo  ya  wanawake  na

wanaume katika uundaji wa Serikali ile, ningependekeza  ya  kwamba  badala  ya  kusema  wanawake  au  wanaume,  ingalikuwa

watu wa nchi ya Kenya ili kwamba watoto wawe sehemu hiyo kwa mana watoto  watawaachiliwa inje.  That therefore,  to read

recognizing the aspirations of the people for a government based on essential values badala ya huo utafauti.  (Clapping).

Com. Isaac Lenaola:  Comments first.

Ezakiel Chemulul:  Kama ni ku-make a comment peke  yake.  Thank you for your briefing, inaonekana your briefing the two

things before I go into this one.  First.

Interjection Com. Isaac Lenaola:  Your name.

Ezakiel Kipkebut:  Jina Ezakiel Kipkebut Chemelul.  Sasa, I said I noted two things from your speach, it seems as  you talked

was somehow civic education on this issue. Another thing which I noted, was since the chairman or you are  trying to defend the

new constitution before we react, however so we I do not know can I go in now…

Interjection Com. Isaac Lenaola:  ………………….(Inaudible).

Ezakiel Kipkebut:  Now, I will go into this, the new constitution draft  has we read from this time which you have given us up

to this evening may not be  enough because  some of the people  were  just  seeing  this  document  this  time.  It  contains  a  lot  of

information  which  should  be  have  been  given  more  days,  the  other  time  you  were  three  days  you  were  here  Marigat  and

Muchungui but this time the thing is here and we would be like to be  given  more  time  but  you  have  only  set  a  side  today  at

Kabarnet. Mine I will speak, the new constitution….

Interjection Com. Isaac Lenaola:  ………………….(Inaudible) you have two comments the most important you may give

us……..(Inaudible) since there is no time……(Inaudible).

Ezakiel Kipkebut:  But I would like this sitting to hear.

Com. Isaac Lenaola:  ………………………….(Inaudible).

Ezakiel Kipkebut:  Eh.

24



Com. Isaac Lenaola: Speak two more…………..(Inaudible) that one which has………….(Inaudible).

Ezakiel Kipkebut: Iko na national days,  I may take  one minute in every area.   According to the new Constitution, you have

scrapt Kenyatta Day and Moi Day and replaced it with enactment of this new constitution.  This one in a nation we need to give

a national day, it must have a meaning may be a certain event which is very important.   For  example,  this Kenyatta  Day is the

rememberance of heros of Kenya who sacrifised their lives they suffered for us to get independence sasa you find now….

Interjection Com. Isaac Lenaola:  Make a proposal, make a proposal.

Ezakiel Kipkebut:   Proposal,  we retain that one,  but this one which you have proposed  maybe the chairman Yash Pal Ghai

Commission, that to be given an holiday before it takes of …………..(Inaudible).

Interjection Com. Isaac Lenaola:  ………………..(Inaudible) don’t argue just say the proposal, just proposals.

Ezakiel  Kipkebut:   Sasa  mimi ni nakata  hiyo ingine sawa Kenyatta  Day  should  be  retioned  okay.   (Murmering  from  the

audience).

Com. Isaac Lenaola:  You have ………………..(Inaudible).

Ezakiel Kipkebut:  ……(Inaudible) Kenyatta Day day be called heroes day 20th of October,  it can be put together,  hii ingine

ya Yash Pal Ghai away.

Haya,  niende  ingine  scraping  of  provincial  administration  is  objected  totally.   I  will  give  reasons.  Replacing  it  with  local

administration I remember …..

Interjection Com. Isaac Lenaola:  Unajua kwa draft tulikuwa tumesema kwamba ……………(Inaudible).

Ezakiel  Kipkebut:  Provincial administration I object  it,  the other time when we  presented  we  gave  out  federal  government,

halafu  we  did  not  objected  the  structure  or  provincial  administration  as  hati  hatukuwa  na  assistant  chief  na  chief  or  DC

hatukusema namna hiyo if it was said somewhere else, hatukusema.

Ezakiel Kipkebut:  Land property and ownership, it proves as if it was not addressed properly.  Although it is there it has not

gone into, there were some lands community lands which was reserved as  a government forestry or  some people  were  being

displaced or  some areas  was used for public utilities like schools  and  hospitals.   So  that  you  find  the  owners  have  not  been
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compensated for they have been refered as  squaters,  so this new constitution should have addressed  that area  properly and if

possible the communities be compensated.

Com. Isaac Lenaola:  Say the last one.

Ezakiel Kipkebut: Iko ya mwisho hii penalty abolition of penalty,  hii ya death.  Mimi naona that area  needs again commission

to review.  Eh, I suggest sababu it will create  more wajambazi or  killings kwa sababu wanajua wakienda kotini watawachwa,

sasa you will find mtu is robbing you akate wewe halafu akienda kotini anawachwa, eh.  Na niko na ingine ama uchukue tu eh.

Alex Kipsang Chelimo:  Kwa jina naitwa Alex Kipsang Chelimo.

Elijah Korir:  Alex.

Alex Kipsang Chelimo:  Chelimo.

Elija Korir:  Chelimo.

Alex  Kipsang  Chelimo:   Bwana  Commissioner  kwanza  nashukuru  sana  kwa  sababu  kama  ingewezekana  hii,  new

Constitution  ikuwe  completed  before  the  next  general  election.  Kwa  sababu  imeamulika  kila  mahali  ukiangalia  mambo  ya

disables imekuwa well reflected that is we are very happy what we have for the disabled.  

Kwanza,  kabisa  ningependa  kuwaambia  wale  ambao  watachaguliwa  ku-represent  this  district  wakienda  huko  watoe

lookwarms zote zenye zko kwa hii draft. Hii ni draft haijakuwa final kwa hivyo wachunguze kabisa,  kama hii sehemu ya Bwana

Commissioner tukienda chapter 148 page number 14, 108 sub section two B, that a person is disqualified from being a member

of parliament if that person is of unsound mind, I think we should be, that point it should be medically certified that that person is

of unsound mind, this I said because the public may think that I am of un-sound mind and yet I am able so we need to look into

that point clearly. 

Another area Mr. Commissioner is of members of national council that is 106, you have given women a lot of opportunities a lot

of  favour.  I  want  that  sub  section  three  A  is  saying  four  women  representing  it’s  province.   B  is  two  women  representing

Nairobi,  say number C now, two disabled representing the disabled people  in the province.  Mr.  Commissioner  we  were  not

given civic education properly this district,  I  was one of the committee members appointed latter on but we  were  not  able  to

execute our  duties  properly.  And  now  I  apologize  to  the  disabled  of  this  district  because  I  was  not  able  to  represent  them

properly.  Now, I call upon those who are going to be represented, I mean those who are  going to represent  us in the National

Conference, please do something.  (Clappings).

26



Domnic Ole Kateiya:  Langu ni kumsihi…

Interjection Com. Isaac Lenaola:  Jina lako.

Domnic Ole Kateiya:   Jina langu ni Domnic Ole Kateiya,  langu ni kumsihi Rais Moi twende uchaguzini na Katiba mpya hilo

ndilo ombi langu.

La pili, ni kwamba unajua sisi wengine kama tungezaliwa kabla uhuru, tungepigania uhuru wa  nchi  hii.  Lakini  sasa  tumejitolea

kupigania  Katiba  mpya.  (Clapping).   Tumejitolea  kwa  roho  yetu  yote,  moyo  wetu  wote  na  mwili  wetu  wote.   Jana  kuna

mgombezi mmoja wa urais,  ambaye  amesema  hivyo  lakini  hakusema  ya  kwamba  atatetea  Katiba  ya  kwa  roho  na  moyo  na

mwili wake, alisema atatetea utuezi wake peke yake.

La pili, ni kwamba tumesikia juu ya minorities na tunataka tupewe tofauti minorities ni akina nani na marginalized communities ni

kina  nani.  Kwa  sababu  tukiweka  tu  kusema  minorities  na  commissioner  umetupatia  mfano  wa  Elmolo  kuna  wengine  na

tukiweka tu kwa karatasi  kila mmoja atasema  wao  ni  marginalized  kama  district  sasa,  kila  mmoja  sasa  tunaona  ya  kwamba

wakati huu sasa wakati Moi anapoondoka katika ushukani kila mmoja anasema hawaja-benefit.  Kila district  hata wale ambao

walikuwa  wamepata  maendeleo.   Sasa  tulikuwa  tunataka  utueleze  kamali  marginalized  hasa  katika  district  hii,  marginalized

communities ama minorities ni akina nani tujue, ili tukienda tuna uhakika ya kwamba tutapata kitu.  

Haya, lingine ni kwamba kabila la Kenya tungetaka Katiba hii makabila yote ya Kenya iandikwe ni kina nani na wanatoka wapi.

Kwa  sababu  unajua  rais  ambaye  atakuja  atasoma  Katiba  na  atajua  makabila  ambayo  yako  katika  Kenya  na  WaKenya

wengine wajue makabila ambayo yako katika Kenya.  Kwa sababu kuna wengine ambao hawajui wengine wako,  wanafikiri ni

wao tu katika Kenya hii.  Na  unajua ya kwamba makabila makubwa yamemeza makabila madogo,  hasa mfano katika district

hii, ninapokuja mini ni mtu wa Echamis’, sasa  hapa tunaona ya  kwamba  Wakalenjin  ama  watugen  wame-dominate  kazi  wao

ndio wako, ofisini lugha ni Tugen, mimi nikija na sisikii naongeleshwa Tugen sasa  unaona ya kwamba sasa  hizo haki zangu zote

nimenyanganywa na hao makabila makubwa.  Sasa ninasema ya kwamba hao makabila wajulikane ni akina nani katika Kenya

wanaishi wapi ili wakaweze eh.

Lingine  ni  kwamba  tunaunga  mkono  provincial  administration  iwe  abolished  hiyo  ni  kawaida  wao  wamenyanyasa  watu

wamemaliza democracia katika nchi hii kila kitu tunataka wawe abolished kabisa.   Unakuta ya kwamba hii district  kwa mfano

natolea  mfano  wa  district  hii,  DC  mwenye  analetwa  ni  mwenye  anapendwa  na  mtu  mmoja  fulanin  mwenye  ana  nguvu.

(Clapping from the audience). 

Wengine kama mifano na nampenda sana kumpongeza mwenye alikuwa amepigwa transfer katika district  hii, Ibrahim Maalim,
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alikuwa DC ambaye  sisi  wote  kama  watu  wa  Baringo  tulikuwa  tunampenda,  aliimarisha  hali  ya  usalama  aliimarisha  kila  kitu

lakini kwa sababu mtu  fulani  mwenye  ana  nguvu  hamtaki,  akaondolewa.  (Clapping).  Hata  tunasema  ya  kwamba  hao  watu

tuwachague lakini kuna shida hapo,  tukisema ya kwamba tunachagua hawa  district  administrators  sasa  sisi  makabila  madogo

tutaishi bila kupata  huyu  district  administrator,  kwa  hao  makabila  makubwa  ndio  watapata  na  huyu  district  aministrator  sasa

nina-propose kusema nafikiri sisi wote tuangalia namna tutafanya.  Ah asante sana.

Samson Kipserem Cherop:  Basi mimi naitwa Samson Kipserem Cherop.

Com. Isaac Lenaola:  Nani.

Samson Kipserem Cherop:  Cherop,  kwanza nataka nisema ya kwamba sisi wananchi wote wa Kenya pamoja na viongozi

wetu  tushirikiane  pamoja  tupitishe  Katiba  hii  ndio  ili  wakati  tutakapoenda  kupiga  kura  tutumie  hii  Constitution.  Langu  tu,

ningependa kuguzia mambo ya jinsia, nilikuwa nikiangalia vile mambo inaendelea hasa kuhusu mambo ya appointment of judges,

Kadhis  na  hiyo  yote.  Niliangalia  kwamba  kama  section  197  sub-  section  number  three  that  three  of  other  persons  should

experience in public affairs atleast  one of whom shall be  a woman. You go to  the  other  one,  204  sub  section  that  is  H,  two

magistrate one of whom shall be a woman elected by magistrate. You see  everywhere at  least  two one,  a woman another area

a woman, Kadhi a woman this one a woman. 

Now, imagine that,  tukiangalia mambo ya judiciary we go as  per  the merit kama vile wametangaza hapa,  kwa hivyo tukitafuta

two of them wale wako qualified tuseme Mrs.  Onyango, Mrs.  Otieno and then those two are  more qualified  na  mwingine  je,

mwingine  je  tukipata  at  least  one  of  them  Mrs.  Wambui,  so  it  means  that  we  shall  have  three  ladies  being  appointed  as

magistrates or wale wako kwa judiciary kwa hivyo my suggestion, is we look for a term that fix in there ile isiwe one of them

should be a woman nini kitu kama hicho kwa hivyo naonelea tutafute luhga safi ile inaweza kuingia hapo.

Com. Isaac Lenaola: Kipchumba, I think it will make sence the preamble kiKatiba lazima ikuwe inclusive ya kila MKenya na

kama kuna mahali preamble imewacha MKenya fulani basi  ni jukumu letu kuona kwamba kila mKenya ameingizwa ndani, you

are right I think I agree with you.

Mambo  ya  rafiki  yangu  wa  kutoka  Mochongoi,  kazi  yangu  leo  si  ku-defend  hii  draft,  kwa  Kiingereza  kuna  tofauti  kati  ya

ku-defend na ku-explain. What I was doing today was explaining, mimi ni mmoja wa wale waliondika hii kitu wewe hukuwako,

kwa hivyo nikisema kwamba sababu ya kuandika hii ni hii I  am not defending, I am only doing what?  Explaining kwa sababu

kuna sentensi hungeelewa unless I say why did we do this, kwa hivyo don’t attempt to what is the word I should use,  usijaribu

kuni-accuse kwa mambo ambayo sijafanya mimi?  Mambo ya civic education yes civic education is continues in this process,

hakuna siku tumesema kwamba kwa hii kazi ya Katiba tume-qualify in civic education,  never!  And  civic  education  about  the

constitution is for life so if you accuse me of doing civic education I stand guilty as charged.
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Jambo la tatu,  muda  wa  ku-discuss  ni  kweli  kwamba  muda  ni  mdogo,  makosa  sio  ya  tume.  Mara  ya  kwanza  nnakumbuka

tulikuwa  tumepewa  60  days  ku-discuss  hii  draft,  bunge  ikapitisha  sheria  in  August  mwaka  huu  huu,  kwamba  hiyo  60  days

ikuwe reduced to how many days?  30 days,  kwa hivyo makosa sio yetu kama tume, makosa  ni  ya  bungu  waulize  wabunge

why they reduced it from 60 to 30 days.

National days, article 11-page number four, Bwana amesema kwamba tu-marge Moi Day and Kenyatta  Day into Hereos  Day.

And before I go further, what date do you want it to be?  10th October or 20th October? 

Ezakiel Kipkebut:  20th October.

Com.  Isaac  Lenaola:   20th  October,  thank  you  very  much.   Mambo  ya  Katiba  Day  kwa  sababu  gani  tuliweka  hapa?

Maanake Katiba ya kwanza ya Kenya ni ile ya Muingereza tulipewa 1963  1st  of June,  hiyo ni  Madaraka  Day.  Katiba  ya  pili

Kenya become a republic on 12th of December Jamhuri Day. The third Katiba ya Kenya,  kama itapitishwa itakuwa gani?  It  is

the second republic in Kenya,  kwa maoni yetu ilikuwa kwamba ni vizuri kuweka siku ya hii Katiba,  ……….(Inaudible)  lakini

Ezakiel amesema kwamba hapendi hayo ni maoni mazuri tutayachukua.

Mambo ya provincial administration that was a very hot issue in the commission, manake 85% ya WaKenya,  walituambia scrap

the provincial administration, 85%.  (Clapping).   Tukaambiwa  replace  that  administration  na  watu  ambao  ni  elected  na  hata

sasa one of the most difficult issues for us to address  as  a  commission  ni  hii  mambo  ya  replacement  ya  adiministration  na  hii

ingine under this constitution, it a very expensive process  na pia provincial administration is so entrenched in the country kuitoa

ni kazi ngumu sana.  Kwa hivyo don’t think that we are looking at it lightly it is a very serious issues na we are  addressing,  infact

kusema ukweli tumeform  tena  a  committee  ndani  ya  tume,  kuangalia  tena  kindani  hii  mambo  ya  provincial  administration  na

mmoja wa hao (end of side A tape II).  Hakuna Katiba ya hii millennium ya century hii ambaye ingekubali ……….(Inaudible)

it is outdated,  it is barbaric.  Niwape mifano mdogo,  katika  kamiti  hakuna  MKenya  amenyongwa  tangu  wale  watu  wa  Coup

nineteen eithty what?  Eighty two,  kuna watu wamekaa kwa hivyo ambao wamekaa kamiti twenty years  wakiongoja  kufanya

nini?  Kwa hivyo unaona tu mind ya kunyonga ndio ile uko hapa na pia wenye kunyonga hao watu si wenzetu hao pia akili yao

siku hizi si nzuri.  Kusema ukweli ninge-suggest this is my personal  view, anybody suggesting that we continue  with  the  death

penalty is totally mistaken.  Hata kwa kibibilia that bible says don’t do what?

Audience:  Kill.

Com. Isaac Lenaola:  Don’t kill, halafu wewe unasema kwamba sheria iseme kwamba nenda ukamuue mtu.  Si vizuri.

Mambo ya land and property  na mambo yale ya  public  lands  tume-address  article  235  page  number  28,  the  last  paragraph
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tunasema  kwamba  “let  parliament  establish  a  mechanism  within  two  years  for  the  review  of  all  grants  or  reposition  of

government  or  other  public  land  to  establish  their  propriety  and  legality  and  to  determine  whether  or  not  such  grants  or

reposition should be revolved”.  All land ya public ama government,  ambaye ilipeanua kwa njia ambayo si halali  tunasema  let

there be a review kama ilikuwa ya grabbing ifanye nini?  Ikuwe revocked so this is here iko ndani.

Haya mambo ya ndugu yangu Chelimo, kwamba we should qualify article 108 B I agree with you kusema sound minds fullstop

there must be a mechanism for saying kweli wewe ni wazimu ama unajifanya ama unafanyiwa, lazima tujue kama ni sawa.

Mambo ya wanawake wacha sasa nizungumze kama mimi mwenyewe, I am speaking not as  a commissioner,  I am speaking as

Isaac  Lenaola,  Advocate.  Kwa  hii  Katiba  kusema  ukweli  tumeweka  wanawake  mahali  pengi  sana  na  ni  vizuri  kwa  sababu

gani?  Kwa sababu wana nafasi ambayo tutawapa lakini sometimes kwa vile tumeandika there is too much woman here woman

there,  woman here,  woman  there.  Now,  speaking  as  a  commissioner  speaking  as  Isaac  Lenaola  Commissioner,  this  Katiba

needs  to  be  address  fully,  to  address  the  issues  quite  quite  deeply.   Kwa  hivyo  kama  kuna  mahali  tumeandika  nyingi  sana

tutai-reframe.   I  think  I  like  the  way  Chilimo  says,  andika  kwa  njia  ambayo  is  not  just  woman,  woman,  woman  kwa  njia

ambayo ni attractive mnajua women are attractive na hatutaki kwamba hii Katiba isikuwe attractive kwa wanawake so I agree

with him totally.

Kateiya who is minority and who is marginalized?  Let me promise to  do  this  tuta-defination,  kwa  hii  Katiba  who  should  be

listed as marginalized, kwa list yetu ya commission we have 15 districts which are  listed as  marginalized districts and Baringo is

one of them.  Then we have minorities, one of the biggest problems we had in listing minorities is that kila mtu anasema yeye ni

minority hata Wakikuyu wanasema kwamba in the last 24 years  Kikuyu’s been have marginalized.  Now if you start  by saying

Kikuyus  are  marginalized  then,  who  is  not  marginalized  hakuna  sio?   So  what  we  have  done  we  are  preparing  a  list  of

communities we consider to be minorities maanake kunao, na mmoja yao ni Elmolo wengine ni Echamusi so we shall make a list

of communities we call minorities wengine ni Wanubi,  mnajua Wanubi wale wa Kibera  pia wako Baringo.  Wako  hapa  hapa

wako Ravine, Wanubi wako hapa wako na majengo hapa,  kuna  watu  wengine  ambao  ni  small  community  tunawajua  so  we

want to make a list.

Jambo lingine we had a problem defining tribes  in  this  constitution  mimi ni  mmoja  yao  ambao  walisema  kwamba  mambo  ya

ukabila tumalize by saying who are  the tribes of Kenya tuandike hapa.  Manake sasa  ukiangalia kwa ile list ya census tunasikia

sijui  oh  tribes  tribes  halafu  pale  mwisho  wameandika  others,  which  tribe  in  Kenya  is  called  others.   (Laughter  from  the

audience).   Kunayo  kweli?   Hamna,  so  tungependa  kwamba  hao  others  wakuwe  difined  ni  nani  hao,  ili……(Clapping).

Ndio tukiandika hapa Katiba tunasema kwamba wanaKenya they formed the following tribes bla bla bla bla …..(?)  mambo ya

others ni mbaya.

Mambo ya administration tumeshazungumzia.  Mambo ya minority katika district hebu tuangalie article number 230 page 27 the
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last column, we are saying that parliament shall enact laws to help stream line mambo ya district  halafu inasema hivi may require

devolved governments to have rooms  and  mechanisms  for  the  protection  of  the  minorities  and  promotion  of  their  rights  and

interest.   Kila  wilaya  ikuwe  na  sheria  fulani  ya  kuona  kwamba  minorities  wako  na  nini,  haki  zao  pia  kwa  uongozi,  so  for

example in Baringo, najua siku hizi Emachamus wanalia sana kwamba  wanafinywa  na  Tugen,  tunasema  kwamba  basi  wacha

kama Baringo ni ya Tugen basi  hiyo council iweke rules bila ya ku-manage hii minority yao na samaki yao huko lake Baringo

ama namna gani?  Bas, kwa hivyo iko ndani.

Appointments, Cherop, I think it is the same language that Chelimo is using, too much women in the constitution maybe,  we can

tuandike kwa njia ambayo haiwezi kuonyesha as if the whole constitution is about women, so I agree with Chelimo kwamba we

should work have some different language, tuelewe kwamba hii si final document,  everthing we are  going to say here will form

the changes tutafanya kwa hii document.  Kwa hivyo kama kuna jambo ambalo mnafikiri tufanye change, tell me, mimi sitakataa

maneno hapa,  hii sio Bibilia ama Quran hii ni draft  imeandikwa draft.   Kwa mfano ukiangalia page number 45,  Chalimo  I  am

following your point about children, I mean Kipchumba page 45 tumegawa kazi ya Serikali kuu na Serikali ya wilaya what the

national government can do, what the district can do.  

Ukiangalia hapo, hamjasema page 45 and 46 last column mambo ya central  government na district  government hakuna mahali

children’s  services  iko.   Tuliweka  children  kwa  Katiba  yenyewe  lakini  hatukuandika  who  should  do  children’s  services

hatukuandika it is just kila mtu kwa commission mzima until somebody told me in Nanyuki so if you think kuna mambo ambayo

tumewacha hapa tell us hii haiendi kwa Mungu inapelekwa National Conference itengenezwe, tumeelewana?

Haya maswali mengine matano.

Elija Korir:  Upandu huu ……………………(Inaudible) jina ndugu yangu.

Peter  Keitany:   Okay,  my  name  is  Peter   Keitany.  Mostly,  I  want  to  make  some  comments  may  be  one  or  two

recommendations.  After listening the preview you have given us I can say this document although there is still a rough draft,  it is

a good it is better  than the old one,  let me say that.  And I am impressed about  the cheques and balances  which  I  have  been

given very well. I  want to say it is balanced and its people  have been given a lot  of  say  in  this  constitution.   Very  big  to  say

infact, and the only thing I want to note is that there is a creation of a lot of institutions and a lot of rights which to implement will

be very very costly to the tax payers. 

So,  I wonder,  sijui  hii  Katiba  tutapata  wapi  pesa  ya  kutengeneza  ili  kila  kitu  ifanyike.   Tumesikia  wakili  ambaye  ni  ya  bure

mnajua wakili ni kali sana na,  mambo nyingine ya bure masoma ya bure,  vita ya bure.   Sijui will we afford in this third  world,

tutaweza kweli  kwa  nchi  maskini  kama  Kenya  kama  hatuwezi  kulipa  hata  walimu  ambao  wanafanya  kazi,  tutapata  wapi  ya

kulipa wakili ya bure?  So, shida yangu ni hiyo kwamba hii Katiba ni kali sana and it may not be  realistic because  we have no
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money to do it pengine Mungu atusaidie tupate pesa  kwanza.   Infact to impove the economy that  is  the  priority  number  one.

Tutengeneze uchumi kwanza tupate pesa na tuwe na uwezo wa kutengeneza hii Katiba ni tamu sana lakini si rahisi kuweka chini.

  

It is okay,  the other issue is about  recalling MPs,  I was feeling that  kuita  wabunge  nyumbani,  it  is  a  provision  which  may  be

misused so unless,  wale ambao wanafanya uchungu we have got a very good,  very independent  inquiry  ili  wafanye  haki  kwa

sababu mtu anaweza kutumia hiyo kuangusha mtu.  So, that one I don’t know, but it has to be  very very independent that thing

has to be very very independent otherwise it can be misused like others.  

And then the other issue is about I want to make one comment kwamba this system, there is no system which is perfect,  I  did

some  political  science,  I  started  some  systems  of  the  world  hakuna  ile  perfect.   So  nilikuwa  nataka  tu  nisema  kwamba  wa

Kenya let them go to the conference when they are composed, when they are sober, watengeneze na walete there is no perfect

things hata  mkilia  hii  ni  hivi,  hi  ni  hivi  mwisho  hakuna  ile  perfect.  Because  let  me  give  an  example,  parliament  parliamentary

system dictatorship of parliament.  Presidential system is the dictatorship of the president, federal sytem is the dictatorship of the

regionalism and there is also some mixed system zile wamekutanisha zingine.  

So  democracy  is  the  dictatorship  of  the  people,   (laughter  from  the  audience).   So  all  sytems  of  the  world  are  full  of

dictatorship.   Mtu lazima akalie mwingine, there is no way you can avoid,  so nilikuwa nasema tu kwamba let us not  argue  so

much about the Katiba hii imekuja si mbaya sana, let them go through, wengine wata-revise baadaye.  (Clapps).

Councilor Kosgey: Basi, kwa jina naitwa councilor Kosgey kutoka Kabarnet municipal council. Kwanza ninatoa pongezi kwa

wafanyi  kazi  wa  constitution  wa  kufanya  hii  kazi  yao  yalikuwa  muda  mfupi  yangu  ninasema  shukrani.  Kwanza  ningeomba

Serikali yetu tukufu ya kwamba constitution hii mpya ifanyiwe na election pamoja.  Na ile ya zamani ikae kwa sababu kuna vitu

zinafanyiwa renewal kama tunafanya kukua hii mpya, kama hiyo mambo ya administration ya provincial,  ningeomba tena  kwa

unyenyekevu ya kwamba tunahitaji Serikali ya majimbo ambayo atakuwa na governor  kwa  provincial  level.  Na  tena  vile  vile

atakuwa anachunga maslahi ya corruption kutoka huko  mbele  mpaka  hapa  chini,  kwa  sababu  kuna  wengine  wanasemakana

hati 5% ilikuwa imekatazwa kwa maneno ya federal  government 85% kwa Kenya,  lakini ukifika pahali pengine unakuta  watu

kwishafanya hiyo federal government zamani unakuta wanafanya business peke  yao hakuna mtu hata ya kutoka pahali pengine

unafanya business. Hawa wanaendesha kazi yao peke yao, kwa hivyo mimi naomba Serikali ya majimbo irudishwe kwa sababu

itachunga maslahi ya wale wachache.

 Vile  vile  kwa  nini  tunasema  tunataka  Prime  Minister,  Deputy  Prime  Minister  mimi  nilikuwa  seminar  huko  Jerumani  zamani

niliona hii maneno ya prime minister ama deputy prime minister inaenda pamoja na majimbo.  Kwa nini  hapa  Kenya  inakuwa

nusu  nusu  hawana,  kama  wanataka  kukaa  kama  zamani  akae  lakini  kama  anakuwa  na  majimbo  kidogo  kidogo  ya  prime

minister na deputy prime minister haiwezekani. Vile vile mambo ya chief ama DC hati kufanyiwa kura hiyo sio mzuri ningeomba
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chief  tu  peke  yake  apangiwe  laini  kama  zamani  wakati  wa  zamani  na  maneno  ya  DC  ifanywe  na  Serikali  hiyo  tofauti  kwa

sababu tukichanganya kazi ya Serikali na ya DC na raia, itakuwa kitu kama siasa na hiyo itakuwa mbaya.

Na  la  mwisho,  ningependa  tena  sheria  ile  inalinda  hata  hiyo  watoto,  kama  mtu  akiweka  mwanamke  mimba  kama  nyinyi

mnasema namna hiyo, achunge mtoto huyo mpaka anakuwa kumi na nane wakichunga na mama. Kwa sababu kama tukisema

tu ni juu ya wazazi ama ni juu ya baba nafikiri hiyo haitakuwa mzuri lakini anazaliwe kusomesha.   Kwa hivyo mimi naomba hiyo

ichunguzwe mpaka anakuwa mtu mzima.

Mwisho, ningeomba tena sheria ile inachunga maneno ya mazingira kwa sababu hii nchi inakuwa desert.  Na  vile vile sheria ile

inachunga maji, siku hizi mtu anaweza kujifungia maji hata kwa mtoni anasema maji  yangu  hakuna  njia  ya  kupita.   Asanteni.  

(Clapping from the audience).

Daniel  Toroitich: Mimi ni councilor Daniel Toroitich kutoka Lawanwak Baringo county council.   Vile mimi nimesikiliza  kwa

makini hii Katiba si complete, iko itilabu kubwa sana, hata mimi nashanga Pal Ghai akisema ati mwezi wa kumi na mbili itakuwa

complete  sijui  ni  Katiba  gani  hii.   Hii  kwa  kusema  kweli,  haidhuru  mimi nasema  watunga  sheria  ni  wavunja  sheria  labda  tu

hutumiwa kwa siku  chache  halafu  wataalamu  wengine  waanze  kazi  pia.   Hii  si  complete  Bwana  mkubwa,  inahitaji  nafasi  ya

kutosha mzunguke namna hiyo katika taifa nzima la Kenya na baadaye mtapelekwa kwa watalamu katika headquarter  Nairobi.

Halafu wachambue pia halafu wakati  wanaweka sahihi, iwekwe sahihi kitu ambao ni complete,  hii si complete.   (Noise  from

the  audience).   Ndio mimi nasema chache tu.  Moja  ni Kenyatta  Day  hiyo  ni  moja,  Kenyatta  Day,  mimi nataka  ikae,  mimi

nasema Kenyatta Day peke yake ikae, ndio ni hiyo tu ndio.

Enock Kiptaiwa:  My names are Enock Kiptaiwa.

Com. Isaac Lenaola:  Nani.

Enock Kiptaiwa:  Enock.

Com. Isaac Lenaola:  Nani.

Enock Kiptaiwa:  Kiptaiwa. I would like to make some few observations.  One is,  I  think the role of  the  Upper  and  Lower

house the cabinet is not I mean the role of the Upper and the Lower house is not defined, I don’t know whether it is clear but,

according to me I think it is not so clear.

Then, when you come to the nomination of the those who are  to go to the Lower House,  women have been involved but the

youth who comprised of the 60% of the population I  think  they  have  been  marginalized.  So,  I  think  as  much  as  we  say  the
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disabled and the women should be involved I also think the youths at least we should have one or  two youths represented here.

I think that is my observation.

Francis Chesang:  Kwa jina ni Francis Chesang. 

Com. Isaac Lenaola:  ………………………(Inaudible).

Francis Chesang:  Jina langu ni Francis Chesang nilikuwa nataka kuchangia hoja juu ya watoto  ingawaje mwanzangu ametaja

hapo  anasema  right  to  life,  everyone  has  the  right  to  life.   Lakini  katika  sheria  hii  kwa  watoto  hawzi  chungu  mtoto  yule

hajazaliwa kwa sababu mama akisha kuwa na mimba ya mwezi mbili Y inaanza, na tumesikia cases  mara kwa mara ya kutoa

mimba na nini na nini, kwa hivyo nilikuwa napendelea hata hiyo haiwezi kuchunga, hii sheria haiwezi kuchunga hajazaliwa, bora

amekuwa na Y, yah.  (Clappings).

Na  ingine  ni  juu  ya  corruption,  ingawaje  nimekuwa  nimeangalia  hiyo,  ingekuwa  namna  ya  ku-investigate  corruption  wale

wanakuwa corrupted, corruption that is second point.

Audience:  ………………….(Inaudible).

Francis  Chesang:   Ningependelea  kama  mtu  anapatikana  amefanya  hilo  kosa  iwe  na  percentage  kidogo  ya  kuongeza  ile

alichukua ya kurudisha.  Asante.

Com. Isaac Lenaola:  Asante sana, I think Bwana Keteiny akisema kwamba kila system katika dunia lazima iwe na measure

ya u-dictator si hiyo ni kweli? Na hii Katiba tulijaribu kuona kwamba tuko na balance,  hakuna mtu ambaye ako nguvu zaidi, ya

mwingine  kwa  hivyo  bunge  inakuwa  checked  na  president  anakuwa  checked,  prime  minister  wanakuwa  checked,  majaji

wanakuwa checked kila mtu kwa hii Katiba ako na mahali ya ku-check huwezi kuenda tu bla bla bila ku-consult  mwingine kwa

nimejaribu kupeana mifano hakuna u-dictator.

Mambo ya recall ya MPs, kuita MPs nyumba nilisema kwamba 30% ya voters ndio watapetition.  Na  kupata  30% ya voters  si

kazi raisi,  imajine sasa  Baringo Central  mko  na  voters  fourty  nine  thousand,  30%  ni  kama  ngapi?   About  thirteen  thousand,

imagine effort ya mtu mmoja kuzunguka Baringo Central  kutengeneza signatures na vipande ya watu elfu kumi na tatu ni  kazi,

kwa tumeona kwamba tumefanya raisi na pia ni ngumu isikue to raisi na pia isikuwe  ngumu sana  kwa  hivyo  kama  kweli  uko

serious unataka mjumbe atoke  kazi basi  tafuta hawa voters’, kwa hivyo ni  kazi  ngumu pia  ni  raisi  so  I  think  that  is  the  most

reasonable way of putting it.

Councillor Kosgey ah yes the most important question. Tunaweza ku-implement hii Katiba bila fedha?  Haiwezekani,  tumesema
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hivi kama tume, if we have Serikali ambayo efficient na fedha  hatutumiwa  kiholela  holela  hiyo  fedha  ingetosha  ku-manage  hii

transition.  (Clapping).  Na  tumeweka systems here ambazo kuchukua ile fedha ya Serikali ni kazi ngumu kwa hii Katiba,  so

on that ground alone tumeweza ku-implement hii constitution.

Jambo la pili tumesema hivi, maanake sisi si watalamu wa fedha na matumizi ya fedha,  tutafute wataalamu. Kwa hivyo kable ya

Monday next week tutapata  ripoti ya watalamu ambao wataketi  na kusoma hii Katiba,  waangalia  sheria  za  Kenya,  kuangalia

income Kenya na kuona kwamba it is possible to implement at this cost, ama it so unrealistic hakuna fedha ya ku-implement hii

constitution kwa hivyo hiyo jambo la cash tumelichukua sisi wenyewe, kuona kwamba is it affordable for this country kuwa na

Katiba kama hii. Lakini kumbuka tulielezwa na sheria ya kwamba nendeni mkaulize WaKenya wangetaka uongozi na Serikali

ya haina gani.  

Jambo la kwanza,  kwanza,  jambo  la  pili  kwetu  kama  wataalamu,  can  we  afford  vile  ametuambia  tufanye?  Kwa  hivyo  kuna

maswali mawili hapa na sasa  hivi tumewaeleza vile mlisema vile tumeandika lakini jambo la pili  ni  hii  tunaweza  ku-afford  ama

hatuwezi? So that system is being done even as we speak.

Mambo ya Serikali ya majimbo unajua hii Katiba ni ya majimbo lakini hatukusema hivyo na majimbo bana kubwa kwamba this

is the majimbo constitution.  Majimbo ni kwamba Serikali ije wapi?  Hapa kwetu, then it is majimbo na tujitawale kutoka wapi?

That is majimbo, resource zetu zikuwe wapi?

Audience:  ……………………..(Inaudible).

Com. Isaac Lenaola:  Mali yetu ibaki wapi, iko majimbo kuliko hiyo?

Audience:  ………………………..(Inaudible).

Com.  Isaac  Lenaola:  Halafu  kuna  resources  ambazo  ni  za  province  majimbo  ya  councilor  Kosgey   ile  ya  province  yeye

anapenda ile ya ma-province na mimi ni majimbo who is to a district.  Majimbo ya province tumesema nini article number 219

“inasema the legislative authority of the province is vested in the provincial council”. Kwa hivyo kutakuwa na counter  ya wapi?

Ya province.   B, the council in  the  province  shall  consist  of  two  district  councilors  from  every  district,  kila  wilaya  inapeleka

delegates wangapi?

Audience:  Wawili.

Com. Isaac  Lenaola:  Wa ingie kwa wapi,  kwa province.  Haya,  nani  mkubwa  wa  province  article  219  four,  the  provincial

administrator is the executive authority of the province, si hiyo ni governor wa councilor Kosgey ako wapi?
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Audience:  ………………………..(Inaudible).

Com.  Isaac  Lenaola:   Majimbo  imejaa  hapo  Mzee.  Haya,  mambo  ya  kuwa  na  kutomu-elect  district  adminstrator  ama

kutomu-elect assistant chief hayo ni maoni nachukua kwamba chief akuwe elected lakini district  commissioner asikuwe, haya ni

maoni nitachukua.  

Mambo ya environment tumeweka mambo chungu nzima hapa mambo ya environment.  Article 239  chapter  12 ya hii Katiba

page number 29 inazungumzia juu ya environment  mambo  ya  maji,  mambo  ya  forest,  mambo  ya  shrines  zile  maji  tunaabudu

mahali maforest, mahali tunabudia Mungu wa kunyumbani zimejaa hapo Mzee kwa hivyo hiyo tumeweka ndani.

Mambo ya  watoto,  hao  watu  ambao  wanafunga  wasichana  wetu  mimba  na  hachukui  jukumu  wa  kuwatunza  article  37,  sub

article four page seven, a child mother and father whether married to each other or not has an equal duty to protect  and provide

for the child. Baba na mama wa mtoto kama wameona ama hawajaoana ni jukumu lao kumtunza na kumlea huyo mtoto,  kwa

hivyo Mzee hayo umayasema tumeyajaza.

Councilor Toroitich mambo ya kuwa document sio complete unajua mimi ni wakili  na  ukiniambia  si  complete  tell  me  what  is

lacking, uniambie….(Clapping  of  hands  from tha  audience).  Utaniambia kwamba  vile  Kipchumba  alisema  kwamba  kuna

jambo hapa ambalo tungependa uweke ama kuna jambo tulisema kama Baringo Central  kwa hii ripoti na ni kwa sababu gani

hamkuweka. Lakini kuniambia kwamba si kamili na ukamilifu hujaniambia haujanisaidia.  Tumesema hivi  kwamba  kuna  muda

kati ya sasa  na mwisho wa mwezi huu, ikiwa una jambo ambalo umeliona kwa hii draft  ambayo si sawa  ama  halijaingia,  ama

limeachwa uko na haki kwenda kwa huyu coordinator,  kwenda kwa hao wanakamati  na kuwaambia hamjaweka jambo kama

hii. Kama zile mambo za councilor Kosgey kwamba sioni majimbo mimi hapa, kwa hivyo kwake si complete lakini namwambia

majimbo yajaa, kwa hivyo jambo kama hili ni vizuri kuniambia kwamba why is this thing not here mambo kama hayo.

Mambo  ya  kuwa  na  Kenyatta  Day,  na  ibaki  kwa  national  days  hayo  maoni  nitayachukua.   Mambo  ya  kuwa  na  muda  wa

kutosha kuzungusha hii document kwa wananchi,  nafikiri nizungumza mara ya kwanza kwamba si ya tume.  Mara  ya  kwanza

tuliambiwa ni miezi mingapi?

Audience:  ……………..(Inaudible).

Com. Isaac  Lenaola:   Wa-Kenya wazungumze kivyao waangalie hii ni sawa ama si sawa lakini bunge ika-reduce from  two

months  to  how  many  months?   One  month,  kwa  hivyo  councilor  Toroitich  makosa  si  yangu  si  ya  Professor  Ghai  waulize

wabunge manake kura ilikuwa yenu kuwapeleka bunge.
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Enock, ni kweli kwamba ukiangalia hii document huwezi kusoma maramoja na kusema kwamba kazi ya Lower house ni hii, na

kazi ya Upper house ni hii, manake katika whole document utasikia mahali inasema kwamba the national assembly itafanya hivi

ile lower house,  ama national council itafanya hivi. Kwa hivyo unless you read the  whole  document  huwezi  kujua  kazi  yao  ni

gani ndio separate na gani sio separate, what I can promise we are going to do hapa nyuma, page number 47 sijui kama mko na

hii document actions to be taken by parliament, hamna hiyo, action to be taken by parliament.  I think you don’t have that,  kuna

document hape tumeandika actions to be taken by parliament I think it is there. What we want to do first kuwasaidia ni kugawa

manake parliament is both houses, not this house to do this this house to do that.  We can give you a schedule inasema kwamba

kazi ya Lower house ni hii, kazi ya Upper house ni hii, nafikiri itawasaidia kuelewa document vizuri.  I promise we will do that.

Mambo ya vijana, I have nothing useful to add  I  agree  with  you  kwamba  vijana  pia  katika  hii  nomination  maybe  we  should

make it more clear kwamba kwa ile 96, vijana wawe na seats  fulani infact I will recal  we discuss that at  length, I am surprised

that we still find it getting there but I will take it up.

Corruption Bwana Chesang,  nitakurefer to article number 14 sub article six page number five, the republic shall take  effective

measures to eradicate  all forms of corruption ni jukumu la Serikali kuona kwamba ufisadi umengolewa  Kenya.   Kwa  sababu

gani?  Ni aibu kwamba Kenya, kwa dunia nzima ni number three kwa corruption. Ni aibu, number ngapi?

Audience:  Three.

Com. Isaac Lenaola: In the entire world not in Africa, in Africa the only country imeshinda sisi kwa corruption ni nani?

Audience:  Naigeria.

Com. Isaac Lenaola:   Nigeria,  so hakuna sheria kama hii ya Katiba ambayo ni lazima iwe na njia ya kuona kwamba ufisadi

ingolewa Kenya manake ni aibu.  

Jambo la poli article 289 ni page number 35 kuna commission inaitwa kwa hii draft ethics and integrity commission na kazi yake

page 36 mmoja yake ni: -

1. Put in place measures aimed at the prevention of corruption. Kuweka mbinu kuona kwamba hamna ufisadi Kenya.

2. Investigate instances of corruption. Kufanya nini?  Ku-investigate mambo ya corrution,  kwa hivyo tunaweka mambo ya

corruption hapa pia ichukue jambo la kucheza nayo.

Halafu, katika schedule number page 45 kuna leadership and integrity code  of conduct,  ukishakuwa kiongozi wa haina yeyote

lazima u-sign hii code of conduct mmoja ni kusema kwamba you must declare your wealth, utuambie hii mali yako ulitoa wapi? 
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(Clapping).   Kwa  sababu  ukiwa  na  Mercedes  kumi,  lorry  tatu,  nyumba  ishirini,  utatueleza  na  mishahara  yako  ilikuwa  40

thousand,  ulitoa  wapi  hizo,  maanake  hatutaki  kwetu  ambao  ni  wafisadi  pia  wawe  nini,  viongozi,  kwa  hivyo  kwa  hii  Katiba

tumefinya hiyo laini kwamba wafisadi wakae nyumbani wakule mali yao wasiongoze sisi.

Mambo ya watoto  ambao hawajazaliwa, mnajua ilikuwa jambo la kutatanisha sana kwetu kama tume.  Tulipata  memorandum

kutoka makundi fulani nchi hii, kwamba wanawake wapewe haki ya kumtoa mtoto kabla ya miezi tisa,  wakatuambia tuandika

hiyo kama nini, haki ya kibinadam katika hii Katiba. Tukasema kama tume article number 32 page number six, everyone has the

right to life, ukisema everyone ina-include nani?  

Audience:  ……………..(Inaudible)

Com. Isaac Lenaola:  Yule ambaye ako tumboni, everyone has the right to life, no,  no,  hilo ni jambo kuna njia ya ku-handle,

mama akikua-ready kupata mtoto kuna njia ya ku-handle hiyo baadhi lakini we are  saying katika hii everyone has the right to?

Wakili ya hawa watoto ni hii Katiba, manake life starts when? At conception unaanza kuwa mtu sio ukizaliwa, unapokuwa nini?

  Conceived.   Kabla  ya kuwa conceived hakuna  mtu  baada  ya  conception  kumekuwa  na  mKenya  ambaye  hata  kama  kuna

census ungeesabiwa, kwa hivyo we are saying everyone has the right to life and that covers  wale watoto  ambao hawajazaliwa.

Imefika saa saba na nusu ningependa kuchukua maswali mengine matano halafu tufunge.

Elijah Korir:  Nafikiri tutaenda upande huu tutampatia mwalimu Bwana Isaiah halafu, (end of tape II).  

Wilson  Wanome:  Thank  you  for  having  come  so  that  we  give  our  recommendations  or  amendments  of  the  constitution.

Actually  today  is  not  a  day  to  discuss  to  give  proposals  but  amendments  but  mine  is  the  preamble,  the  preamble  in  the

constitution  is  very  vague.  It  should  be  very  very  comprehensive  to  match  with  the  sovereign  state  of  this  country.   And  I

propose that, it reads like this that we the people of sovereign state of Kenya in order  to form a more comprehensive,  cohesive

nation establish peace justice insure domestic transcurity, provide for defense promote general welfare and secure the presence

of liberty to ourselves to odain  and  establish  this  constitution  for  the  republic  of  Kenya  as  we  the  citizens  of  Kenya  not  the

CRC.  So here in the preamble it has so many English words that means very little.  

Like committed to naturing and protecting the whole being of an individual and the family and the community, those are  that is

too long a sentense carrying very little meaning.  

Another point is, I will be very brief that the date of enactment of the constitution which is the Katiba Day, proposed  here is not

relevant instead we should have a day called the National Elections Day, which should coinside with elections date here. But the

Katiba Day was in favour of the CKRC.  The National elections day which is a public holiday and in chapter  two ten three,  it

should state like this….
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Interjection Isaac Lenaola:  …………………..(Inaudible).

Wilson Wanome:   Chapter two ten three article three…..

Interjection Isaac Lenaola:  ……………………….(Inaudible).

Wilson Wanome:   Yeah.

Isaac Lenaola:  …………….(Inaudible).

Wilson Wanome:   The state  shall treat  all religions equally but,  I  am adding except  devil worship religion.  (Clappings).   It

should go down to records that, devil worship religion is not to be consided by the state,  but in the draft  it was not covered,  so

we wonder why it was not covered.

Wilson Wanome:  Devil worship region should not be treated  equally by the state.  In chapter  three six this is about  measures

to eradicated corruption, I am adding corruptions and bribery; bribery is left out in that situation.  (Clappings)

Chapter  three 15m if you have a document you can be very fast.  We should desist  from acts  of  corruption  bribery  graft  and

state property corruption alone has go very little meaning in the English language, it is an action of two empty tins knocking one

another but not the real act. But here we are talking about people doing the real job of stealing the state coopers,  so desist  from

the action of corruption, bribery, graft and theft of state property that is chapter 315M.  

I am now on chapter  five 69 I am adding R at  the end  an  additional  into  that  chapter  to  be  added.   Penalty  of  any  thief  be

equivalent to the amount involved, if a thief has stolen fifty cents  and that the judge sentense him to one year and a thief steals

one  million  mathematical  he  should  go  for  one  million  divided  by  fifty  cent  number  of  years.   (Clapping)   Because  in  the

previous constitution, a thief for ten cents  use to go for seven years  and a thief of a  million,  and  you  know  we  have  thiefs  of

millions of in Kenya, they don’t even go even for one day.

Speaker:  ……………………(Inaudible).

Wilson Wanome:   Chapter  five  32  two  on  murderers,  I  think  we  are  making  our  own  constitution,  we  are  not  making  an

international constitution here, anybody who murders and even the Bible says do not murder in the commandment but does  not

continue by saying go to the penalty but the penalty in the Bible hell but for the constitution is you murder if you will not go to the

gallows then you will be in prison for life a way from the normal people.
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Isaac Lenaola:  I think…………..(Inaudible).

Wilson Wanome:   If it is not murder it is life imprisonment, a way from the normal people but not God’s free you murder and

you are just loitering around there.  (Laughter from the audience).  

Chapter six 98 four a Member of parliament or local council who resigns from the political parties  that sponsored  the members

elections looses the seat automatically and thereof at the same time.

Chapter  six, one hundred,  the president  as  a member of an official party retains  his  position  but  public  officials  and  heads  of

parastatals and NGOs shall not hold office in the political party but in the constitution the draft  constitution says,  the president

should not be a member and official of a party. I think there he will be a toothless head of that county he is a President and does

not belong to a party then he has no command, he should be a president  as  well as  an official of his party so that we know the

direction he is talking us to.

Chapter seven 118 two..

Interjection Isaac Lenaola:  ……………………..(Inaudilbe).

Wilson Wanome:  Sorry I did not hear Sir.

Isaac Lenaola:  Then make your last point.

Wilson Wanome: I ask  for one  minute.  In  the  house  there  are  very  many  communittes,  standing  communitees  another  one

should be added  in chapter  seven  142J  it  would  be  J  anti-corruption  committee  should  be  a  house  studying  committee  and

corruption committee should be added to the yeah.  Thank you.

Isaac Lenaola:  Okay.

Isaiah Cherutich:  My names are  Isaiah Cherutich,  yes  a  journalist  by  profession  at  the  same  time  Chairman  Ford  People

Baringo Central.  (Clappings).  Most of us here, actually did not see  the old constitution, we are  only aware  of this one which

is with us. And as people normally say better the devil you know than the angle you have not seen, so this constitution I am here

to present the views that what I know, what I have seen is better than what I don’t know and what I always heard of so what I

am seeing here it favours wananchi.  This is public oriented and I would like to say that,  because  civic  education  haikufanyika

Baringo Central or Baringo in general,  I  am suggesting that one day will not be  enough for us to discuss this draft  constitution,
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we should have been given at least two days so that we can cover ground which was not covered at that time.  I think that is it.

Isaac Lenaola:  ……………………….(Inaudible).  Kaa chini kidogo.

Charles Boen:  I am Charles Boen a retired teacher.  I have about three questions to ask.

Isaac Lenaola:  State them one by one.

Charles Boen:  One, in our old constitution it states very clearly that in every five years  we should have a general election but

there is no definite date when such elections are supposed to be conducted, does the present constitution say so?  

Two, you  are  now  going  round  in  the  country  to  hear  from  the  people  about  the  draft  of  the  new  constitution  and  it  is  the

prerogative of the President  who is the head of state  of  this  country  to  dissolve  parliament,  when  parliament  is  dissolve  now

today, where will the Commissioners go and where will the new constitution go?  Does it mean that you will continour in your

offices receiving further information about the constitution or you stay until the next Government is formed.

Lastly, we have been reading in the newspapers even today everybody here among us has a newspaper, there is structure every

political party is talking about the presidency, the prime minister, the vice president where in the old constitution do these offices

stated, if they ignore the new constitution.  Thank you.  (Clapping of hands).

Isaac Lenaola:  …………………………(Inaudible).

Chesang Patrick:  Asante sana Bwana  Commissioner  kwa  majina  ni  Chesang  Patrick.   Yangu  tu  ni  sehemu  mbili  ambayo

ningependa kuguzia, ni hiyo ni sehemu ya elimu.

Isaac Lenaola:  ……………(Inaudible).

Chesang Patric:  Ya education actually, yeah you will find that in this draft  you have stated  that education in primary schools

should be free. But in real sense what we need to clarify in that constitution because actually it is not free as  per  my knowledge.

Mtaona  ya  kwamba  yale  malipo  watoto  wanalipa  kutoka  nursery  wakati  huu  imefanya  watoto  wengi  kuwacha  shule  ama

kutohudhuria shule so ningependa kama ni free,  yaandikwe ni free na Serikali igaramie  mahitaji ya wanafunzi kama  vitabu  na

kadhalika.  (Clappings).

Jambo  lingine  ambalo  ningependa  kuguzia  utaona  kwa  central  government  kuna  majeshi  tofauti  tofauti  ile  inajulikana  kama

Majeshi  mpaka  askari,  askari  wote.   Lakini  hii  sehemu  ya  majeshi  ya  watu  binafsi  kama  Taliban,  Mungiki  sijui  nini  itaenda
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upande gani?  Sasa those others should be outloaned.  Asante sana Bwana Commissioner.  (Clapping of hands).

Isaac Lenaola:  ………………………(Inaudible).

Ruth Chebor:  Basi asante sana Bwana Commissioner nimekuwa nikisikiliza reactions baada  ya Commissioner kusoma draft.

Kwa majina ni  Mrs.  Chebor  na  niligundua  ya  kwamba  we  are  making  the  same  points  as  the  draft  it  is  only  that  we  don’t

understand it. For this reason, I would want to request after when the new constitution is ready it has to be  passed  into primary

syllabuses for teaching the pupils,  pupils rights from the primary level to the University, so that we don’t come to a whole like

this and begin to contradict the draft or the constitution.  Thank you.  (Clapping of hands).

Isaac Lenaola:  Thank you very much, let me be abit  fast.   Bwana Wahome thank you for your proposals  kwa preamble we

have it so we shall take it.  Mambo ya election elections day, tulikuwa na shida mambo ya elections to have a specific date  kwa

sababu gani?  Infact tulikuwa tume-propose mara ya kwanza tuwe na elections kila mwezi wiki ya kwanza Juma nne mwezi wa

nane baada ya miaka mingapi?  Mitano,  the problem is this, ukiangalia election systems katika hii draft,  suppose  the president

asipate kura fifty percent  ya national vote na kura ya 20% kwa four provinces,  we are  saying wafanye nini?  Waende run  off

second election sio.  

Number one na number two warudie kura baada  ya wiki mbili.  By that time, out of five years  si muda umeisha, so five years

itaanza at some point na ata-serve five years after August some days after August ingekuwa vigumu kutafuta date  specific.   So,

what we said ni kwamba elections ifanywe 45 days before the five years  end under this draft.  Do you know why?  So that on

the last day of the fifth year the president can hand over, Prime Minister ana-handover na MPs wana-handover na ma-councilor

wanahand over so kila mtu serves how many years?  Five years exactly.  Not five years plus that is why we could not get a date

for election in this draft it was abit difficult for we debated it.

Mambo ya devil worship,  sasa  how do you say that you have the right of worship and then you  must  only  worship  God,in  a

document like this. Suppose I don’t want to worship your God, Wahindi wanaabudu nani?  

Audience:  Ng’ombe.

Isaac Lenaola:  Ng’ombe kama Mungu, Wakristo wako na Mungu wao.   Kuna watu kama Richard Leakey hawana Mungu

na hao pia wako na haki katika hii Katiba sivyo?  Si they have the same rights?  So we had a very big problem, by  the  way

Bwana  Wahome  that  issue  we  debated  for  five  hours,  how  to  frame  mambo  ya  devil  worship  kwa  hii  Katiba  tukashindwa

ku-agree.   So  what we suggested is this, kuwe na system ya  registration  ya  makanisa  ambayo  ni  very  very  strict,  usije  hapa

ukatuambia kwamba your church is called the church of sijui nini lakini huku ndani mnaworship nani?  Shetani,  so we want to

make a strict  system ya registration ili tu-manage makanisa.   Na  pia kwamba nisiamke tu kesho nifungue kanisa yangu, called
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the church of God and money, na unapewa lisence so we have proposed kwamba registration ya makanisa na ma-sect iwe very

very strict na mtu akikuwa kwamba tunajua unakula watoto wale wana-sucrifise watoto then we shall register you and lock you

up, so we cannot put that in the constitution lakini kwa sheria tutaweka rules za ku-manage the whole question on religion.

Mambo ya………(Inaudible) in my understanding kwa Kiingereza Mwalimu, I don’t know may be you are a teacher of English

but to me all the words like bribery,  graft,  theft of public money is equal to one thing:- corruption.   So  that if we put the word

corruption here it is infact safer to have it open ended that to close it kusema only graft,  bribery and theft is corruption,  leave it

open as what?  Corruption, so I prefer this in this draft.

Mambo ya penalties, Katiba cannot penalties.  That is left to legislation, sheria inasema penalty itakuwa nini?  Kwa mfano, hivi

sasa kwa sheria ya anti-nacotics ukipatikana na bangi ya shillingi elfu hamsini fine ni yako ni marangapi ya hiyo pesa?   Tatu,  so

you  are  suppose  to  pay  a  final  one  hundred  and  fifty.  Ukiwa  na  cocain,  let  me  give  you  an  example  kwa  sababu  this  is

something which one time nilikuwa natetea mtu mmoja alikuwa amepatikana mnajua mawakili tunatetea mikoro, na kila haina ya

mtu sasa  yule mtu nilikuwa namtetea alikuwa amepatikana na bangi ya worth 13 million, cocain worth  13  million.   Tukafanya

kesi  tukashindwa  jama  yangu  alipigwa  fine  ya  39  million  three  time  the  amount  of  the  cocain.  So,  the  same  thing  kama  ni

corruption siku hizi sheria ni kwamba you must return the money you have taken from the corruption plus unapelekwa jela,  so

your  suggestion  is  let  the  law  say,  mtu  corrupt  alipe  marangapi?   Mara  tatu  ya  hiyo  pesa  ambayo  ameiba  na  pia  awekwe

korokoroni kwa hivyo I agree with your suggestion but let it be in law not in the constitution.

Mambo ya defection, I think nilizungumza mambo ya defection I think Mwalimu you were not here,  nilizungumza sana mambo

ya defection nakiri kurudia tu, article number 111 page 15 inasema hivi. “The office of member of parliament becomes vacant if

the  member  leaves  the  party  for  which  the  member  stood  as  a  candidate  for  election  to  parliament”.   It  is  very  clear  here.

Uki-defect unafanya nini?  Unahora tunesemanga hivyo kwa ile Kiingereza ya sheng.

President and head of the party, maoni ya WaKenya ilikuwa hivi, president  as  the symbol of the nation should not be  partisan.

Kenyans were very  categorical  kwamba  we  said  here  in  the  constitution  kwamba  function  mmoja  ya  president  ni  kuwa  the

president is the symbol of the unity of the nation, umoja wa nani?  Wa nchi manake why they are  called parties  is the because

they are  what?  They are  partisan,  hawana  that  is  why  you  cannot  have  parties  agreeing  unless  they  have  a  crisis  otherwise

wanapigananga sivyo?  They fight because kila mtu ako na party yake and we want the president  to be  above the party as  the

symbol of the unity of the nation, but if you think otherwise I will take your proposal.

Standing committee and parliament the ant-corruption committee yes we will take it I think that is a suggestion.

Mambo ya Bwana Cherotich need more time to discuss I think I  have  this  much  more  than  once.   Mambo  ya  date  election

Bwana Boen nafikiri, I  said that  we  have  a  big  debate  and  we  find  it  difficult  to  entrench  a  specific  date  kwa  Katiba  when
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parliament is dissolved today, as it may well have been while we are here, what do we do?   I think I said this, we will pack  up

and go home. If parliament is dissolved today we have no business being in office  the  reason  being  the  term  of  office  of  this

commission is supposed to end tarehe tatu mwezi wa kwanza mwaka ujao,  if parliament is dissolved today it means kwamba

national conference ku-discuss hii draft tarehe 28 haitafanyika, it means that therefore,  hata hakuna bunge ya kupitisha hii draft

vile iko manake mnajua baada ya national conference hii draft inaenda wapi?  

Audience:  Kwa bunge.

Isaac  Lenaola:   Kwa  bunge  idhinishwe  ikuwe  Katiba,  kwa  hivyo  kama  hakuna  bunge  basi  hakuna  national  conference  na

hakuna bunge ya kupitisha hii document,  so two things can happen,  one hii kazi inapita sewage,  inaenda milele na milele, ama

bunge la kumi likirudi baada ya elections itawabidi kama watakubali  wapitishe sheria nyingine tena ya kuliunda hili tume afresh.

Okay,  whether with the same Commissioners or  others.   Maanake  mimi sasa  kama  mimi mwenyewe  3rd  of  January  mimi na

hand over kila kitu kwa secretary wa tume, gari hiyo patrol inarudi, document za Serikali zinarudi, allowances zangu, my interest

zinarudi I go back to my practice.  And until a new sheria calls us back  we have no further business in this work.   And the risk

is this, suppose hiyo bunge haioni sababu ya kuwa na Katiba mpya watapitisha kweli?

Audience:  Hawawezi.

Isaac  Lenaola:   Niwape  example,  President  wa  Zambia  anaitwa  Chiluba,  alipokuwa  anataka  kutoa  Rais  Kaunda   alisema

kwamba my agenda is that I will give you a new constitution in my first term of office.  Chiluba akapatiwa kura zaidi akangoa

ule Mzee wa kitamba nyeupe Kaunda akafungua tume kama hii lakini alipokalia kiti wa urais under the old constitution akaona

ni tamu sana. Kwa hivyo alifanya nini, ali-frastrate commission after five years  no document,  second term akasema because  the

draft is almost ready give me a second term under the old constitution, akapewa alipoulizwa mbona hausukumi hiki kitu ikwishe

akasema mnajua wakati  huo  nilikuwa  opposition  sasa  niko  Serikali  why  should  I  have  a  new  constitution?   So  we  have  no

guarantee kwamba the new parliament will have interest  in this draft,  maanake ukiingia kiti na una utamu wake ungependa huo

utamu uzidi, kwa hivyo those Bwana Boen, are the options left for this process and for this commission.

Jambo la tatu mnasikia kwamba watu wanasema wewe utakuwa president,  mimi nitakuwa prime minister, wewe utakuwa vice

president, wewe utakuwa deputy prime minister je Katiba ya sasa iko na prime minister?

Audience:  Hakuna.

Isaac Lenaola:  Je Katiba ya sasa iko na deputy prime minister?

Audience:  Hapana.
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Isaac Lenaola:  Kwa hivyo wanayasema wanasiasa and this is a free adviser as a lawyer mimi sielewi hiyo structure wataunda

namna gani bila hii Katiba.

Haya Bwana Chesang, mambo ya elimu.  Article 58 two-inasema hivi, “the government shall institute a programe to implement

the right of every child to free and compulsory primary education”.   Serikali ni lazima itoe programe kuona kwamba  elimu  ya

bure na ya lazima, kwa pre-primary na primary level itakuweko.  Kwa hivyo, kuhusu mambo ya school fees na mambo vitabu

itakuwa katika hiyo programe but once the Katiba says must be  there,  then  the  government  has  no  choice  but  to  follow  the

Katiba  and  implement  that  programme  kwa  vitabu,  science  equipment  scheme  irudi  mambo  kama  hayo,  so  that  is  already

secured by article 58 two.

Speaker:  Kama haina pesa?

Isaac Lenaola:  Kama haina pesa it has no business being in Government kama haiwezi ku-comply na Katiba yake yenyewe.

Mambo ya jeshi,  nasikia kuna Bagdad Boys,  nasikia kuna jeshi la Mzee,  nasikia kuna Chinkororo,  hiyo ni  lingine  pia.  Article

274 sub article one, “no one may raise a defense force or  military or  paramilitary organization except  by or  under the authority

of an act of parliament.” Kwamba itakuwa ni makosa wewe kuwa na jeshi lako na kuliita jeshi la Bagdad manake Bagdad sio

Serikali ya Kenya, so that question is unswered by article 274 no one can have an army under this constitution.  

Mambo ya Madam Chebor, we have proposed kwa hii draft that is, we are saying an act of parliament the leading top why we

are saying act  of parliament manake wakati  mwingine kutakuwa na watu ambao  wangetaka  kuwa  na  polisi  ile  ya  community

katika kila district,  so we are  saying let parliament approve any such parliamentary force within the district  but  we  are  saying

lazima ikuwa na sheria you don’t just wake up in the morning na kusema jeshi la Wasamburu kwa sababu mimi ni Msamburu,

nafikiri si vizuri.

Mambo ya Katiba kufungwa tume-recommend kwa hii repoti kwamba Katiba ifunzwe katika subject  ya civics and government

kwa primary school na secondary school ili kila MKenya awe na elimu na habari  kuhusu haki zake,  uongozi wake na jukumu

yake kama mwana-Kenya maanake hii Katiba pia iko na  duties  ya  mwanaKenya,  duty  yako  ni  gani  kama  mwanaKenya  na

mmoja ni kwamba lazima upige kura katika kila miaka mitano kwa hivyo tume-suggest  kwamba  kuwe  na  system  ya  kufunza

Katiba katika kila shule zote katika Kenya.

Nikimalizia manake bado  naenda Kabartonjo  na Chemolingot nafikiri  mtanisamehe  imefika  saa  nane  wacha  tufunge  mkutano

kama  kuna  mambo  maswali  mengine  ambao  mngependa  kuzileta  kabla  28th  utawapa  hii  committee  yenu  na  coordinator  na

tuta-include kwa ile proposal yenu.  
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Jambo la mwisho kabisa ningependa kuwashukuru sana watu wa Baringo manake mmumekuja kwa wingi, maswali yenu makali

matamu na pia nimetoka hapa nikiwa na moyo mzuri kwamba tuko na support hii kazi ikwishe kabla ya election nimewashukuru

sana Mungu awabariki.  (Clapping of hands).

Elijah Korir:  Asante sana  Bwana  Commissioner  Isaac  Lenaola  nafikiri  ……(Inaudible)  miongoni  mwa  maswali  wa  leo  na

kabla  sija….excuse  me,  just  wait  tutafunga  na  maombi  tutapea  nafasi  councilor  Cherambus  aseme  moja  kwa  commissioner

halafu tufunge.

Councilor Cherambus: Basi ni asante  Bwana Coordinator.  Bwana  Commissioner  ningetaka  kuchukua  nafasi  kwa  niaba  ya

kamati wa central kukushukuru kwa kuchukua nafasi. Na ningetaka kusema tunashukuru yule mtu alikua-appoint ambaye wewe

ni mzaliwa wetu wa Rift Valley, siongei ukabila lakini ningetaka kusema asante sana kwa sababu una roho ya kufundisha sisi na

kukaa karibu nasi.  Bwana Commissioner asante kuwa wazi katika kukuja kulaunch  hii  draft  bill  yetu  hasa  yetu  ya  central  na

ningetaka kusema asante wale pengine district  hii ni yetu yote,  tutatembea Kabartonjo  kukufuata  kuona  ya  kwamba  umepata

support ya kutosha katika district yetu.

Ningetaka  kushukuru  pia  watu  wetu  wa  Baringo  kwa  kukua  sincere  kwa  commissioner  wetu.  Yale  yote  umetaja  nafikiri

masahisho  yote  ambayo  umeweza  kuweka  mbele  naamini  commissioner  atachukua  na  watajaribu  kuweka  vile  tunataka.

Ningetaka tu Bwana commissioner kwamba kwa ile delegates it is our prayer that hii draft iendelee na ifike mmalize kwa wakati

nzuri na tunaomba kwamba bunge isivunjwe mpaka tumalize hii kazi ili tuwe na Katiba ya kuchunga watu wetu.  

Ningetaka tu kuwaheshima kusema wale watatu tumechagua katika district  hii, Bwana Commissioner  kwamba  uwezo  kupata

nafasi kama mwakilizi  wetu  kutunza  hawa  watatu  na  ningependa  kuchukua  nafasi  ku-introduce  hawa  pengine  uone,  umeona

kwa  majina  lakini  physically  ungepata  nafasi  kuona.   Wale  three  members  Madama  ako  upande  ule,  wale  three  members

ambao wataagiza sisi tumejaribu ku-nickname hawa ni kaiti.  Hawa ndio members wetu.

Speaker:  Naftali ameomba ruhusa.

Councilor Cherambus:  Naftali ameomba ruhusa kutoka North,  Bwana Cheruyot na Mzee Jariwa tuko hapa mama upande

ule kutoka Chemse wale wamezungumza mengi na tunakuomba uwatunze.

Isaac Lenaola:  Kutoka leo hawa ni wangu.  (Clappings).

Councilor Cherambus:  Kabisa.   Ningetaka kuchukua nafasi pia kupongeza Coordinator  wetu  Bwana  Elijah  wamekusaidia
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ingewa kazi ilikuwa ngumu. Kazi ile  kamati  walikuwa  naye  wengi  wao  ni  wanasiasa  national  figures  hawakuweza  ku-ground

kukuja ground sana.  Lakini I am happy to say we have a document ambayo  hata  ilipita  kataka  kamati  yako  na  mliona  ni  ya

muhimu.  People wa criticizing kwamba hata watu wa central  wengi kamati hawajasoma na that is not the case,  that is not the

case.  Ile kitu  hapa  ilatunza  sisi  so  ningetaka  kukushukuru  na  kunipa  nafasi  kwa  hivyo  nashukuru  coordinator  wetu,  he  is  an

active man na hata wakati  utatunza  hao  kamati  watatu  ongeza  naye  tunza  vizuri,  najua  hakukua  na  gari  haukua  na  chochote

lakini ali-make sure ya kwamba ameingia kila constituency na amejaribu kuleta Katiba kuwa karibu.

Yangu  tu  ya  mwisho,  ni  kuungana  na  Madam  kwamba  Katiba  baada  ya  kupitishwa  iwe  policy  ya  nchi  yetu,  iwe  policy

educational ingie kwa mashule, institutes zote, ili hatuna hii mambo ya kusema civic, hii civic karibu ilete fujo, karibu ilete taabu

kwa  sababu  wana-Kenya  wote  ni  duni.  Hakuna  mtu  amesomeshwa  juu  ya  hii  kitu,  ile  old  sheria  ile  ya  zamani  hakuna

wana-Kenya,  hakuna  watu  wengi  wanajua,  pengine  nyinyi  tu  provincial  pengine  lawyers  na  watu  wachache.  So,  ningetaka

kusema  ile  kitu  wakati  itaenda  through  ije  kwa  experts,  ije  down  to  the  people  watu  wasome  pole  pole  wakati  ikifika  kila

mwana-Kenya anajua sheria kwa fingers  zake  hata  atendewa  makosa  anawesa  ku-point  kuzitaja.  So,  bwana  Commissioner

tembea vizuri, rudi Baringo ni nyumbani  kwako,  Rift  Valley  ni  nyumbani.  Yale  yote  umechukua,  siri  Bwana  commissioner  ni

kwamba  hatujivuni  lakini  ningetaka  kusema  ile  itatoka  district  hii  ni  ile  itachunga  wanaKenya  to  be  sincere,  yale  yote  hao

wametaja hata ile kabila yetu ndogo ndogo itoke hapa na ionekane ni akina nani.  

Thank  you  very  much  you  have  been  asking  like  us  katika  hiyo  kamati  so  ningetaka  kuchukua  nafasi  kukushukuru  binafsi,

secretariat, utusaidie ili watoto wetu wapate nafasi hizi kama watu wengine.  Thank you very much.  (Clappings).  

So, wananchi wa Baringo shikilia hawa watu wetu watatu warudi na tunaamini tunaombea Serikali kabisa,  Mtukufu Rais Baba

wetu, asivunje hii kitu mpaka tupate Katiba mpya.  Asante sana.  (Clapping).

Elijah Korir: Okay tutakuwa tunapea Pastor atuombee ilitufunge mkutano wetu, tusimameni.

Prayer by Pastor:  Basi na tuombe.  Mungu wetu ni asante kwa wakati  huu pia tumefika tangu tuanze mkutano huu umekuwa

pamoja nasi,  umesikia majadiliano yetu. Na  Baba wetu wa binguni maombi  ya  watu  wa  Baringo  Central  ya  kuwa  hii  Katiba

iweze kutoka kabla hatujaenda election, Mungu na pia uweze kuzungumza na wale ambao ni viongozi wetu wa Serikali.  Baba

wa  mbinguni  ninaombea  wao  ma-commissioners  wakiondoka  kuelekea  North  Baringo,  Baba  uweze  kuwaongoza  mpaka

wafike huko wakiwa salama. Na kila mmoja wetu mwenyezi Mungu uweze kutuongoza mpaka tufike nyumbani tukiwa salama.

 Mungu ni asante  maana tumeona mkono wako.  Baba tunaombea Katiba hii, yale yote  ambaye  itaandikwa  ni  ile  inakutukuza

Mwenyezi  Mungu  na  ile  sio  inaenda  kinyuma  na  sheria  zako  Mwenyezi  Mungu.  Baba  nimeomba  nikikabidhi  kila  jambo

mkononi mwako, katika jina la Yesu Kristo aliye mkombozi wetu.  Amen.

The meeting ended at 4.30 p.m.

47



&&&&&&&&&&&&&&&&&

48


