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The meeting started at 11.00 am 

Elijah  Loiero:  ---  ili  Draft  Constitution  ambaye  Commission  ikisha  tayarishwa,  pamoja  na  Report  ya  Commission,  na  pia

report  ya Baringo North Constituency.  Kwa  hivyo,  tunaanza  mkutano  wetu  wakati  huu.   Kama  bado  uko  nje  tafadhali  uje

karibu, sababu nita mpea Commissioner nafasi hii inaendelea kwa muda mfupi sasa hivi.  Kwa hivyo mashughuli yetu ya leo kua

hapa ni kujadili tuliowaahidi kwamba, ma-commissioners wakienda kuandika Draft Constitution kwa kutumia maoni yetu, wata

rudi huku kwetu ili watupee nafasi ya kuangalia hio Draft Constitution na ku jadili na kutoa maoni, ili iwe ya kwamba hiyo kazi ni

ya wananchi wa Baringo North.  

Kwa hivyo, leo tumekuja kufanya kazi hio, na bila  kupoteza  muda  murefu  ningependa  tuanze  kwa  maombi,  halafu  baada  ya

hayo, tufanye introduction ya Commissioner kwa sababu ako hapa,  halafu tupatie nafasi Commissioner aendelee.   Kwa hivyo,
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ninaomba mzee mmoja au mama mmoja ato moto kwa maombi.  

.

Prayer:    Na tuombe.  Mungu wetu,  Muumba wetu,  Mlinzi wetu,  tunakushukuru  sana  kwa  sababu  umelinda  Commissioner

wetu  pamoja  na  watu  wake  ambao  wameandamana  naye  mpaka  wame  wasili  hapa  headquarter  ya  Baringo  North,  na

umetuleta sisi wengine ambao tumeweza kutana pamoja sasa.  Baba tunakuomba kwa unyenyekevu kwamba wale ambao bado

watakuja kuungana pamoja nasi kwa ajili ya siku hii muhimu sana ya sheria ya nchi hii ambao itatulinda sisi wote na mali yetu na

vitu vyote,  tunakuomba uwe  pamoja  nasi,  tangu  mwanzo  mpaka  mwisho  wa  mkutano  huu,  ili  shukrani  zote  na  utukufu  irudi

kwako kwa maana ninaomba nikimuamini katika jina la Yesu, aliye Bwana Muombezi wetu – Amin. 

Elijah  Loiero:  Asante  sana  kwa  kutukaribisha  kwa  maombi,  sasa  tunafanya  introduction  kwa  Committee  members  wa  hii

forum ya  Baringo  North  Constituency.   Ninge  waomba  wakaribie  kidogo,  wale  Committee  Members  ambao  wako  hapa,

kutoka pande ile ili muweze kuji-introduce kwa Commissioner na wageni wengine.  

So, pia wale delegates wetu wa Conference, wenye wako hapa wakaribie, ili pia tuwafanyie introduction.  So  kwa upande huu

wangu wa kulia ni Bwana Harun Loyeta,  ambaye ndiye Chairman wa Baringo North  Constituency  Constitutional  Committee,

yeye ndiyo Chairman wa Committee hiyo, anafanya kazi mzuri sana,  baada  yake ni Bwana Chelal,  ningeomba hawa members

wa delegates wote wa kuenda Conference waje hapa mara moja tufanye introduction.  Halafu next to Bwana Loite Chairman ni

Bwana Chalal, ambaye pia ni member, ametusaidia sana especially kew upande huu wa Iten baada  ya Bwana Chalal ni Bwana

Barmoso ambaye ametusaidia sana katika hii eneo ya Kipsaraman.   Amefanya kazi  mzuri  sana  wa  ku  mobilize  wananchi  wa

Kipsaraman.  Pia ametusaidia sana kwa mashisha - na kuhakikisha kwamba mkutano zetu zote zime faulu.  Hapo baada yake ni

Bwana  Naftali  Chelagat,  ambaye  ni  mwakilishi  wetu  katika  Conference  ya  kujadili  mambo  ya  Katiba,  yaani,  National

Constitutional  Conference,  ambaye  itafanyika  mwisho  wa  mwaka  huu,  na  yeye  ndiye  amechaguliwa  na  ma-councillors  wetu

kulingana na sheria za Acts  zile ambazo zinatumia, kwa hivyo watu wa North  Baringo  wako  na  bahati  kwa  kuwa  na  Bwana

Naftali akiwakilisha District yetu yote ya Baringo.  

Yeye pia amefanya kazi ngumu kwa  upande  wa  Civic  education.   Ame-mobilize  watu  wengi  sana,  amefundisha  watu  wengi

ameingia  ma-corner  zote  za  District  hii  yetu,  na  sana  hasa  katika  constituency  hii  yetu  ya  Baring  North.   Pale  pia  namuona

Mariamu Leksemua, yeye ndio mama ambaye amechaguliwa kuakilisha District yetu katika hiyo Conference ya kujadili Katiba,

yeye ni wa kutoka upande wa Marigat,  kutoka Jesthu Community, na ni furaha kwetu kuona ya kwamba hata ma Councillors

wameona  kuna  haja  ya  kuweka  kila  mtu  katika  hio  delegate  list  kutoka  Baringo  District,  kwa  hivyo  anaitwa  Mariamu  ndio

huyo.

Kwa upande wangu wa kulia ni Bwana Kalale Erick, ambaye ni Committee member,  yeye ni wa kutoka upande wa Kalabasa,

upande wa  extreme  north  wa  North  Baringo  Constituency.   Amefanya  kazi  mzuri  sana  kwa  upande  wa  civic  education,  na
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ninashukuru yeye kwa sababu ya kazi mzuri.  Halafu huyu anaye kuja ni member ambaye pia ni active sana anaitwa Lungurati,

yani  Jo  Chesaro,  amesaidia  sana  kwa  kazi  ya  mobilization  na  civic  education,  hasa  katika  eneo  hili  la  Kabartonjo  area,

amefanya kazi mzuri, na hata pia kwa upande wa kukutana na wakubwa wetu,  wakubwa wa hii  Constituency  katika  mambo

mbali mbali za serikali, amefanya hio connection. 

Bwana Commissioner ningependa  kusema  jambo  moja  ambalo  ni  muhimu sana  kuhusu  hii  Committee.  Committee  ya  North

Baringo  imeweza  kufanya  kazi  mzuri  kwa  Civic  education  mobilization,  hivi  kwamba  waliweza  kufanya  fund  Raising  yao

wenyewe  kufikia  ndimu  zao  na  hivyo  wakapata  shilling  150,000  ya  kufanya  mobilization  from  various  people  including

Mheshimiwa Kiptor, pia tukona Mheshimiwa Kamuren, na pia Mr. Kumen.  Walitusaidia kwa hali na pia kwa mali.  I  believe it

is the only Committee that was able to fund Raise.  

Kwa hayo ningependa tuwape makofi.  So, kwa Baringo generally yote, district mzima Committee hii ndiyo ilikuwa very active,

na ndiyo tumepata mobilization, tumefikia watu wengi sana kwa kumobilize.  Kwa hivyo kwa niaba ya Commission ninashukuru

nyinyi wogte sana.  Asanteni.  Kwa hivyo nafasi hii, bila kupereka  wkakati  sana ninafikiri nitapea Commissioner Isaac  Lenaola,

nimewambia  kwamba  yeye  ni  mmoja  wa  Ma-Commissioners  kutoka  Rift  Valley,  ni  wa  kutoka  Samburu  District.

Makomishonas  ambao  tuko  nao  ni  Bwana  Keriako  Tobiko,  Dr.  Mosonic  ambaye  alikuwako  hapa  wakati  moja,  na  Alice

Yano.  Wao ndio ma-Commissioners wetu wa Rift Valley, na tuna bahati  kuwa na Bwana Lenaola pia akiwa mtu wa kutoka

kwetu.   Kwa hivyo ana elewa shida zetu, anaelewa yale yote ambayo tunafikiria maoni wetu.   Kwa  hivyo  nafasi  hii  ninapatia

Bwana Lenaola aendelee na yale ambao ametuletea kutoka Commission.   

Com.  Isaac  Lenaola:  Asante  sana  Bwana  Coordinator,   Wanakamati,  na  watu  wa  Kabartonjo,  hamujambo?   Jambo  la

kwanza ningependa kuwajulisha wale ambao nilikuja nao kutoka Tume. 

Wa  kwanza  ni  huyo  kijana  mwenye  macho  manne  kama  yangu  Robert  Gitonga,  yeye  ni  mtu  wa  ku  record  mambo

tukiyazungumza  hapa  leo,  kwa  kalamu  na  karatasi.   Tuko  na  Emma  Kaaga,  atakuwa  akirecord  kutumia  hiki  chombo  cha

kunasa sauti.  

Jambo la pili, ningependa kutoa shukrani za mwenye kiti wa Tume na wana Tume wenzangu kwa hii kamati yenu.  Nimesikia

kwamba nyinyi ndio Kamati peke yake Kenya ambayo ilitoa fedha zake kwa kazi hii ya Katiba, mjipigie makofi tena.  Jambo la

pili,  mtatueleza  kama  kuna  maswali,  kama  kuna  tashishi  kama  kuna  mambo  ambao  hamuyapendi,  na  mambo  ambao

mnayapenda.  Na hivi leo  pia niko na furaha kuwaleteeni na kuzungumza nanyi kuhusu hii Katiba mpya ambao ni ya Draft,  na

hio Draft ndio hii hapa.  Wengine wenu mko nayo, na tutatumia leo kuzungumzia mambo ambao iko ndani yake.  

Jambo lingine, mulituambia kwamba mungependa kwamba yale mambo mumeyazungumuzia katika Garbatonjo,  katika Baringo

North  Constituency  muje  mtueleze  kama  mumeandika  kwa  Katiba  ama  hamukuandika.   Na  kama  hamukuandika  ni  kwa

sababu  gani?   Kwa  hivyo  kazi  yangu  leo  ni  kufanya  hio.   Nitatumia  hii  report  yenu  ya  Baringo  North,  na  kuambieni  vile
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mulisema hapa hapa,  na vile hayo mambo yameingia katika Katiba mpya.  Baaada  ya hapo,  nitawapa  nafasi.   Mtu  akiwa  na

swali uko na huru na haki kuuliza hilo swali.  

Ukiwa kuna jambo ambalo ungependa  kuongezea  kwa  hii  Katiba,  uko  na  haki  kuopngezea  hilo  jambo.   Ikiwa  kuna  jambo

ungetaka kutoa kwa hii Katiba,  uko na haki kutoa hilo jambo.   Maanake hii si Bibilia  kwamba  kwamba  imeandikwa  haiwezi

ondolewa ama kuongezwa, ama kuran pia.  Hii inaweza kutolewa na kuongezwa.  Baada ya hapo,  nitawaelezeeni kutoka hapa

programme ya Tume ni ipi, na tutaenda wapi?  Kwa hivyo nikianzilia, wale ambao muko na hii Draft,  mtanisaidia kusoma, wale

ambao hamna, nitawaelezeeni kwa kutafsiri kwa Kiingereza mpaka Kiswahili.  Na  mptaniwia radhi ninge penda  ku  zungumza

kwa Kiswahili zaidi, kwa hivyo, kama kuna mtu ambaye angependa kuzungumza ki-tugen, utaniwia radhi maanake utazungumza

ukipenda lakini ni Kiswahili ambacho kita eleweka.  

Jambo la kwanza mulisema kwamba munge penda Katiba ya Kenya iwe na utangulizi.  Jambo la kufungua Katiba,  kwa maana

kila kitabu kiko ina utangulizi.  Na Katiba ya sasa ya Kenya haina utangulizi.  Na utangulizi mnajua kwa civic education kwamba

inatueleza kama wa Kenya sisi ni nani, Kenya ni nini, maanake Kenya si mchanga, na si  map,  Kenya  iko  na  vitu  mingi  ndani

yake,   kwa hivyo wale ambao mukona hii Draft,  nitawapeleka katika page number 2.   page  number  2  iko  na  Preamble  ama

utangulizi.  Page ya pili, na ina sema hivi.  Utangulizi,  sisi  watu  wa  Kenya,  kwa   hivyo  hii  Katiba  inatengezwa  na  watu  wa

Kenya, haitengezwi na Tume, haitengezwi na Bunge.  Hii ni sheria ya kwanza kwa historia ya Kenya ambayo watu wa Kenya

ndio wenye kutengeza hiyo sheria.  Kwa hivyo inasema kwamba,  sisi watu wa Kenya ndiyo wenye kutunga sheria.  

Jambo  la  pili  mulisema  watu  wa  Baringo  North,  ni  kwamba  mungependa  kwa  Kiingereza,  the  Preamble  should

acknowledge the country’s ethnic diversities and unity of purpose. Kwamba mungependa hii Katiba ijue kwamba Kenya

iko  na  makabila.   Na  kwa  hio  Katiba  hayo  mambo  ya  kuwa  makabila  mengi  izungumziwe  tujuwe  kwamba  sisi  si  watu

ijapokuwa sisi ni watu makabila mengi tuko na umoja katika nchi.  Na  mkiangalia  hio  Preamble  inasema  hivi,  aware  of  our

ethnic  cultural  and  religious  diversities  and  determined  to  live  in  peace  and  unity  as  one  indivisible  sovereign

nation.   Nyinyi watu wa Baringo North mulituambia hivyo hivyo, kwamba musema hivi, kwamba  Kenya  iko  na  mila  tofauti.

Kenya iko na makabila tofauti,  lakini Tumekubali kuungana  chini  ya  nchi  moja  yaitwa  Kenya  kwa  umoja  ya  hio  nchi.   Kwa

hivyo mulituambia tuseme hivyo, na mnaona kwamba tumesema hivyo hivyo ka hii Katiba.  

Jambo la  pili,  mulisema  kwamba  mulipenda  kwamba  wananchi  wa  Kenya  ndiyo  watakuwa  na  nguvu  zaidi  katika  hii  sheria.

Wakati mwingine anasikia ni Bunge iko na nguvu, wakati  mwingine unasikia ni Rais ako na nguvu, wakati  mwingine unasikia ni

kotini iko na nguvu, lakini mlisema hivi, mungependa kwamba watu wa Kenya ndio watakuwa na nguvu zaidi katika nchi.  Watu

wa Kenya.  Kwa hivyo page number 4, wale wako na hii Draft page 4, article 1 inasema hivi, all sovereign authority belongs to

the people of Kenya, and may be acted only in accordance with the Constitution.  

Nguvu zote za nchi zitoke kwa watu wa Kenya kupitia Katiba hii yao.   maanake Katiba ni yao.   na Katiba  ndio  hupea  watu
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nguvu, za kutumika katika  serikali.   na  tunasema  kwamba  hizo  nguvu  za  watu  wa  Kenya  zitoke  katika  hii  Katiba  si  mahala

pengine.  Jambo lingine muka sema hivi kila m-Kenya awe chini ya Katiba,  iwe ni nani, ama nai, sheria kuu ya nchi iwe juu ya

kila m-Kenya.  Kwa hivyo article number 2 inasema, The Constitution is the supreme law and binds all authorities  and suctions

throughout the republic. Katiba ndiyo sheria kuu katika nchi na kila m-Kenya ako chini ya hio Katiba.  

Jambo  lingine  ambalo  mlisema  ni  hili,  mungependa  mambo  ya  maendeleo  iwe  sawa  katika  nchi  nzima,  maanake  sasa  kuna

Wilaya zingine ambazo kwa sababu mambo ya historia,  Wazungu walikuja mbele huko mashule yakaingia huko mbele hali  ya

ardhi yao ni mbele,  maendeleo hayo ni  ya  mbele,  kuna  Wilaya  ambazo  maendeleo  yao  ni  ya  mbele  sana.   Na  kuna  Wilaya

zingine ambazo maendeleo yake ni ya chini sana.  Na watu husema kwamba Baringo District kwa vile wamekuwa na President

for  24  years,  maendeleo  yao  ni  ya  mbele  sana.   Hiyo  si  kweli,  maanake  ukienda  Baringo  East,  maendeleo  yao  si  sawa  na

Kiambu, ama si kweli, ama ukienda Marigat maendeleo yake si sawa ni Muranga.  

Kwa hivyo kuna Wilaya ambazo maendeleo yao si ya mbele kama ya zingine.  Na  mkasema kwamba Katiba hii mpya isema

kwamba,  vilaya  vyote  vijaribu  kuwa  sawa  kimaendeleo.   Na  zile  ambazo  hazina  maendeleo  zipewe  nafasi  yakuwa  na

maendeleo kulingana na mambo yao ya kikwao.  Kwa hivyo nitawapeleka kwa page number 5, article 14, 15, inasema hivi, the

republic shall promote equitable development,recognized and enhance the role of science  and  technology,  eliminate  parties  in

development  between  regions  of  the  country.   Kwamba  hii  Katiba,  ipewe  serikali  jukumu  ya  kuona  kwamba  tofauti  kwa

maendeleo kati  ya Wilaya iondolewe ili kwamba ili kwa ba kila Wilaya ijaribu iwe na usawa wa  maendeleo  katika  nchi.   Na

article  18,  at  least  once  every  year,  the  President  shall  report  to  Parliament  and  the  nation  al  the  measures  taken  and  the

progress  achieved.   Rais wa nchi  kwa  hii  Katiba,  ni  lazima  kila  mwaka  aende  Bunge  akawaambia  wana  Bunge  maanake  ni

wakilishi wetu,  awaeleze maendeleo ya nchi  imefanyika  namna  gani?   Mbona  kuna  kuna  Wilaya  ziko  nyuma  na  zingine  ziko

mbele, mbona kuna Wilaya ziko mbele sana, wengine ziko nyuma sana, mbona Wilaya zingine mahindi zimekuwa nyingi mpaka

inatupwa, na Turkana wanakufa njaa? Tumesema kwamba Rais wa nchi ako na jukumu kueleza kwa  nini  maendeleo  ya  nchi

haiko sawa Wilaya kwa Wilaya?  

Jambo lingine ambalo mulizungumzia Katika constituency hii ya Baringo ilikuwa ni mambo ya vyama vya kisiasa.  Mulisema hivi,

vyama vya kisiasa vime kuwa nyingi sana Kenya.   Saa  hizi  tukizungumza,  kuna  vyama  48,  kwa  sababu  gani?   Kwa  sababu

sheria ya kufungua chama cha ki siasa ni rahisi sana.   Ni kama kufungua club  ya  dart,  ni  kitu  rahisi  zaidi.   Kwa  hivyo  wewe

ukisha kutafuta  pesa  kidogo  unafungua  chama  na  brief  case  yako  unaongoja  mwenye  kuja  kununua  siku  moja  upate  fedha.

Lakini katika sheria vyama vya ki siasa  nui mbinu kubwa sasa ya kuleta democracia katika nchi.  Na mkasema kwamba munge

penda hivi vyama viwe na sheria kuona kwamba hazifunguliwi, hazitolewi tu ki holela holela.  Kwa hivyo article number 87 page

number 12, inazungumza juu ya vyama za ki siasa.  Lakini tukaona hivi, hatuwezi kusema kwamba kuna haki ya watu kukutana

na hatujui mambo yao,  halafu tena tufunge vyama vya ki siasa.   Kwa hivyo tumesema kwamba kila mtu ako na haki ya kutoa

chama chake cha kisiasa.  Lakini kuna masharti fulani, ambayo viama lazima viambatane nayo.  
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Kwa hivyo ikiona kwamba katika page number 13, article number 90,  Tumesema kwamba the Electoral Commission shall not

register a political party if that party is found to be purely on religious linguistic racial,  ethnic sect,  corporatist,  regional basis  and

so on.  Hatupendi vyama vya siasa ambavyo ni ya kabila moja, ama ni ya wanawake pekeyao,  ama ni wanaume pekeyao,  ama

ni ya Kanisa ya IAC pekeyake  ifungue chama yake.   Tungekuwa na chama ambacho  ni  chama  cha  kitaifa.   Mimi  nikifungua

chama  yangu  sasa  niite  chama  changu  na  pesa,  haitakuwa  tena  chama  cha  wananchi.   Ama  chama  cha  akina  mama  wazee

pekeyao, ama chama cha ma-councillor pekeyao, ama chama cha watu wa Kabartonjo  pekeyao,  haitakuwa chama tena.  Kwa

hivyo kuna sheria kali ni kuhusu vile unge fajilisha chama vyama vya kisiasa.  

Pia mkasema kwamba mungependa vya viwe na fedha fulani kusaidia mambo yao ya ku-mobilize watu wao,  na kufunza watu

mambo ya haki zao, na democracia yao.  kwa hivyo katika hi Katiba Draft tukona sections kuhusu mambo ya fedha kwa party.

  Lakini  party  haikubaliwi  hasa  kutumia  pesa  kwa  kwa  ajili  ya  kulipa  watu  mishahara,  ama  kulipa  watu  mazawadi,  hapana.

Kwa hivyo huwezi kufungua party yako hapa ukafanya bibi yako secretary mtoto wako treasurer,  members ni watu wa familia

yako, ndio upate pesa kutoka kwa serikali ya kulipa mishahara ya nyumba yako.  

Tumefunga hiyo laini, hiyo mfereji yakula fedha ya chama cha kisiasa.  Kwa hivyo huwezi kufungua chama yako hapa ukafanye

chama  cha  watu  wa  Kabartonjo,  ndio  mpewe  pesa  mkule  peke  yenu  Kabartonjo,  hapana.   Kwa  hivyo  ni  strict  system  ya

registration na pia kutumia fedha katika chama. 

Nikisonga  mbele,  mlizungumuzia  sana  juu  ya  Bunge.   Mambo  ya  Bunge  mlisema  sana  sana  sana  hapa.   Na  jambo  kubwa

mlisema hapa ni kwamba munge penda kuwa na nafasi kabla ya miaka mitano kwisha,  kama Mjumbe hafanyi kazi ya ujumbe,

munge penda miaka mitano kabla miaka mitano kwisha huyo Mjumbe arudishwe nyumbani na mwingine apigiwe  kura.   Kwa

hivyo ukiangalia article number 112  katika page ya 15 Tumesema hivi; A member referred to in clause 1 may be recalled from

that office on any of the following ground:-  

a. physical or  mental incapacity that renders  the member incapable of performing the functions of the office.   Katika

Bunge  la  sasa,  kuna  Wajumbe  wawili  ambao  ni  wagonjwa  kabisa  miaka  mingapi,  tatu.   Si  makosa  yao  kuwa

wagonjwa.  Lakini ikiwa Mjumbe hatoki  kitandani,  ako  hospitali  kila  siku,  inge  kuwa  sawa  kwamba  akae  akala

mshahara na kazi yake ya ujumbe haifanywi na mtu mwingine.  Maanake hatuna Mjumbe Assistant;  kuna Assistant

katika  -----?   Kwa  hivyo  mwingine  akiwa  mgonjwa  huwezi  kusema  kwamba  assistant  afanye  kazi  ya  MP.

Tukasema kwamba Mbunge akiwa mgonjwa mpaka afanye kazi ya ujumbe, basi arudishwe nyumbani, na mwingine

ateuliwe,  maanake  si  makosa  yake,  lakini  si  pia  makosa  ya  watu  wa  constituency  wasikuwe  na  mjumbe  katika

Bunge.

b. Misconduct likely to bring hatred ridicule contempt or discredit to the office.  Ikiwa mjumbe ni mtu wa haibu, mlevi

mlevi  barabarani  matusi  matusi  ka  mkutano,  ile  heshima  ya  kiongozi  anakosa.   Tukasema  kwamba  sisi  mjumbe

kama huyo mko na haki ya kusema kwamba umekosa heshima ya ofisi yako mjumbe njoo nyumbani ukaa na  sisi

kunywa changaa’ kunywa muratina kwa maana hiyo sio ofisi ya watu wa muratina na changaa’.
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c. Jambo  la  tatu,  persistence  desertion  of  electorate  without  reasonable  cause.   Ikiwa  mjumbe  haonekani  katika

constituency, haonekani katika Bunge, haonekani kwake nyumbani, hana ofisi kwa constituency basa  hana sababu

ya kuwa mjumbe.  Mjumbe mwenye kutoro,  mwenye kuhepa watu hana sababu ya kuwa mjumbe tena.   Na  jana

Kabarnet  nika wapa  watu  wa  Kabarnet  mfano  mzuri  sana.  Mwaka  ya  80,  katika  Moyale  Constituency,  kukaja

mzee mmoja fulani, hii ni story ya kweli si ya kutilia, ni ya kweli.  Akaja huyu Mjumbe akasema hivi, mkinipigia kura

nitafanya  hivi,  nitafanya  kile,  mashule  itakuja  tele  hapa,  maji  itajaa  hapa,  barabara  itatia  lami  mara  kumi,  watu

wakaona huyu ni mtu wa maendeleo.  Na mjumbe ni mtu wa nini, wa maendeleo.  

Kama huna maendeleo, huna haja kuwa mjumbe.  Huyu jamaa wangu sasa  alipopigiwa kura akaambia watu basi  ninaenda

Nairobi bye-bye.  Wakafikiri ni bye-bye ya kwenda na kurudi.  Kumbe ni bye bye ya kwaheri kabisa.  Hajaonekana miaka

ngapi—family yake akahamisha akapeleka  Mombasa.   Akafungua company ya Clearing and Forwarding Mombasa.  Kazi

yake  ni  Nairobi  na  wapi,  Mombasa.  Sasa  Moyale  iko  Mombasa?   Moyale  iko  wapi?   Iko  huko  Eastern  Kenya.

Hajaonekana miaka mingapi.  

Mjumbe  kama  huyo,  ako  na  sababu  useme  ni  kama  Bunge,  tukasema  katika  hii  Draft  kwamba  mjumbe  kama  huyo,

arudishwe nyumbani aambiwe umeshindwa kazi kwenda fanya kazi Clearing na Forwarding Mombasa,  wachana na sisi na

Mjumbe wetu ambaye tunampenda.  Kwa hivyo katika hii, tumesema  kwamba wajumbe ambao hawafanyi kazi kwa miaka

mitano warudi nyumbani kamble hiomiaka mitano kwisha.   Lakini  njia  ya  kufanya  hii  ni  gani?   Maanake  unajua  siasa  ya

Kenya pia ni kali.  Mimi nikiwa nimesimama kwa kuramahali fulani halafu huyu anishinde, siwezi ngoja miaka mitano.  Ninge

penda kilasiku akuwe wapi, ango’lewe.  Kwa hivyo sub-article 3 inasema nini?  “The recall of a member of Parliament shall

be initiated by a petition in writing signed by at least 30 percent of the voters of the constituency.  Ukitaka mjumbe atolewe,

kama  auko  na  moyo  sana   kwamba  huyu  mjumbe  lazima  atolewe,  nenda  katika  hiyo  constituency,  chukua  signature  ya

wapiga kura asili mia thalathini, thirty percent.  

Kwa  hivyo  kama  kuna  voters  1000,000  kwa  constituency,  ni  ngapi  utachukua  signatures  ya  30,000  voters  kwa  hio

constituency.   Pelekea  Speaker  wa  Bunge.  Speaker  atapelekea  Electoral  Commission.   Commission  itakuja  kwa

constituency, iketi chini, isikie malalamishi ya watu  wa  hio  constituency.  Halafu  itaamua  kama  kweli  kuna  sababu  ama  ni

siasa ya kumalizana.  

Kwa sababu pia,  hatutaki Mjumbe kutolewa ikuwa ni kazi rahizi tu,  unachukua signature  10,  nasema  huyu  mtu  ni  mtoro,

kumbe hio ni siasa ya kumalizana, anataka kumtoa huyu.  Kwa hivyo hii system ni ngumu, na ni rahisi pia.  Kwa hivyo kama

kuna moyo sana kutaka mjumbe akuje nyumbani, pitia hivyo, isikuwa tu kuandika baruwa halafu Mjumbe anaambiwa kuja

nyumbani.

Jambo lingine mulisema hapa, mungependa kuwa na Bunge ilio ya nyumba mbili.  Nyumba ya chini Lower House,  na Nyumba

8



ya juu, Upper  House.   Na  Upper  House itakuwa  nyumba  ambayo  iko  na  watu  wamekomaa.   Si  vijana,  nyumba  ya  wazee,

kuchunga hawa vijana wa Lower House.   Kwa hivyo katika Upper  House ukitaka kuwa  mjumbe  wa  Upper  House  ni  sharti

uwe  na  miaka  35  kwenda  juu.   Ukiwa  katika  Lower  House,  nyumba  ya  chini  Parliament  kama  ya  sasa,  uwe  na  miaka  21

kwenda  juu.  Kwa  hivyo  kama  kuna  vijana  kwa  Lower  House,  kuna  wazee  katika  Upper  House.   Na  Upper  House,  kila

Wilaya itamchagua  Senator ngapi? Moja, kila District, kwa hivyo Baringo mukona one Senator aende Upper House.  Lakini hii

Lower House, itabaki na wale wajumbe wenye wangapi 3, watatu, Baringo North,  Baringo Central,  an Baringo East.   Kwa hii

ya chini, iko na Mps 210,  hii ya chini iko na MPs 70.   Na  katika hii Katiba mtaona kazi ya Upper  House  ni  gani  na  kazi  ya

Lowe House ni gani?  

Jambo lingine mlisema, hii mishahara wa Bunge hamunge penda wa-Bunge wajipatie mishahara, maanake mnajua kwamba kwa

miaka  3  uliopita  wajumbe  waliongeza  mishahara  mara  ngapi?   Mara  ya  kwanza  waliongeza  mpaka  wanakula  800,000  kila

mmoja.  Ma Ministers wanakula million moja kila mwezi.  Mara  ya pili wakajipatia  insurance ya afya kila mjumbe insurance ya

million 10.   Mara  ya  tatu  wakajipatia  ile  housing  loans  ya  million  kumi.   Na  hawakuuliza  mtu  yoyote  kwamba  hii  mshahara

tutatoa wapi.  

Walikuja  hapa  akawauliza  kwamba  tuongeze  mishahara?   Na  unajua  mimi  ninajua  kwamba  ukiandikwa  kazi  huwezi

kujiandikisha  mshahara  pia.   Mwenye  kukuandika  anafanya  nini,  anakupa  mishahara.   Na  waBunge  nani  anawandika  hawa

kazi?  Kwa hivyo ingekuwa vizuri; kabla hawaja ongeza mishahara, wange tumia Tume kidogo yazunguka  kusema  je  tukiona

kazi kubwa kama waBunge kweli, tunasafiri sana kwa constituencies kweli, tunafanya harambee sana kwa constituencies kweli,

tungependa sana mtupatie mshahara kiwango fulani ili maharambee tulipe tupitie ninyi kuwaona nyinyi, halafu pai sisi tunahesabu

tuseme kwamba kwa hesabu yetu upewe mshahara fulani.  

Lakini  hamwezi  kukaa  chini  kwa  Bunge,  na  siku  hiyo  by  the  way,  walikuwa  wakipanga  hii  mshahara,  mambo  ya  vyama

ikapotea.  Hakuna ati wewe ni KANU, wewe ni mtu ya DP, wewe ni mtu ya sijui SDP,  ilipitishwa unanimously.  Kila mtu kwa

Bunge alikubali.  Mambo ya vyama yalipotea siku hiyo, kwa sababu ni nini, ni mshahara yao.   Tukasema hivi, article 21,  page

number 15.  A member of Parliament shall be paid such salaries, allowances and benefits as  may be determined by the Salaries

and Remuneration Commission.  Tumefungua Tume Special,  kazi yake ni kutunga mishahara ya wakubwa  wakubwa  hao.   Ili

kwamba wakitaka kujua mishahara ya MP waaje  kwetu watuulize.  Wasikae chini wakasahau vyama, wakaambiwe kwamba

mishahara zao sasa itakuwa mishahara fulani.  

Jambo lingine mlisema hapa Baringo North,  unaona mimi ninazungumza kufuatilia report  yenu.  Sio mambo  hamkusema,  haya

mambo si yangu, ninafuata report yenu na kuangalia mambo katika hii Katiba.   Kasema hivi tena,  mungependa kwamba Bunge

liizinishe  appointment  hizi  kubwa  kubwa,  kwamba  President  akimteua  mtu,  wacha  Bunge  ipitishe  huo  uteuzi.   Sababu  gani,

mlipenda kwamba watu wakiteuliwa waakilishi yenu pia wajue kwamba hawa watu wanafaa kwa hizo kazi.   Kwa hivyo katika

article number 103,  inasema approval  of appointment by Parliament.   Na  maofisi  kama  gani  Tumesema  Parliament  approve?
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Ofisi ya Prime Minister.  Wacha President  ateue Prime Minister na Parliament approve.   Wacha President,  wacha;  Parliament

approve.   Wacha  President  appoint  Ambassadors,  lakini  Parliament  I  approve.   Governor  ya  Central  Bank  akiteuliwa  na

President,  Parliament I approve.   Kwa nini  tunasema  hivyo,  ili  kwamba  watu  ambao  wako  katika  maofisi  kubwa  kubwa,  ni

watu ambao wanafaa hio kazi.

Jambo lingine ambalo mlisema katika Baringo North kuhusu Bunge; mambo ya majaji,  majaji pia President  akiwateua,  wacha

Bunge  izinishe  kwamba  hawa  watu  ni  sawa  kuwa  majaji.   Jambo  lingine  mlisema  hapa  ni  mambo  ya  serikali,  mungependa

serikali ya aina gani.  Lakini kabla  hatujafika  hapo,  hebu  ni  zungumze  juu  ya  ofisi  ya  President.  Mlisema  hivi  katika  Baringo

North,  “The Constitution should provide that the President  shall be  subject  to the law” kwamba Rais pia awe chini ya sheria.

Muka sema hivi,  “The  Constitution  should  limit  the  powers  of  the  President.   Katiba  itoe  nguvu  za  Rais  urudi  chini  kidogo.

Maanake, hata Rais wa sasa  amesema kwamba hii Katiba ya sasa  inampa yeye kama Rais nguvu nyingi sana.   Kwa hivyo hii

Katiba inajaribu ku reduce nguvu za Rais,  lakini haikumtoa nguvu zote.   Kwa hivyo article 148  page 19  ina  zungumza  juu  ya

nguvu ya  Rais wa nchi.  Na ina sema hivi, “The President is the Head of State.   Rais katika hii Katiba atakuwa ndiye mkubwa

katika nchi.  Jambo la pili, Commander in Chief of the Defence Force atakuwa Mkuu wa Majeshi ya Kenya.   Na  unazungumza

tukiita defence force tunakuwa na Armed Forces.  Armed ni ile watu wanguvu sana.   Lakini hapa tumesema defence maanake

kazi yao ni kufanya nini, ku defend sisi, hapa ku harm sisi, ni kuchunga sisi.  

Kwa hivyo, Rais ni mkuu wa hawa majeshi wa kuchunga sisi.  Tatu,  President  atakuwa akifungua Bunge, and kuifunga Bunge.

President  ndiye atakaye appoint  Prime Minister.   Ndiye atakaye appoint  Cabinet.   Ndiye  atakaye  appoint  watu  wa  kisheria,

majaji. Ndiye atakaye a sign documents za international kama vile agreements,  kama signed agreement ya Somalia jana.   Kwa

hii Katiba, mambo ya international ni kazi ya Rais wa nchi, si kazi ya Prime Minister.  Rais ndiye atakeye sema kutakuwa na vita

kati ya Kenya na Somalia, si Prime Minister.  Ni yeye atasema kwamba ma Ambassadors watakuwa wameteuliwa.  

Kwa hivyo ukiona hapa,  nguvu za Rais ni zile zile tu ako nazo sasa.     Lakini tumesema kwamba  wacha  Parliament  pia  ipate

nguvu ya kuizinisha, kama hivyo Tume fanya.  Pia Bunge ikipitisha sheria ni kazi ya Rais wa nchi kuweka kidole kwamba iko

sheria ya Kenya.  Kwa hivyo ukiangalia hii Katiba,  mtu akisema kwamba Rais katika hii Katiba hana nguvu, sielewi walisoma

Katiba  gani,  maanake  hii  imempatia  Rais  nguvu  lakini  tumeileta  chini  kidogo,  isikuwe  nguvu  nyingi  sana,  mpaka  inakuwa

overdose ya nguvu.  

Na je huyu Prime Minister mnasikia tumesema katika hii Katiba Prime Minister aweko,  yeye ni nani? Article 170,  The  Prime

Minister is the leader of the Cabinet and presides at meetings of the Cabinet.   Tume gawa nguvu ya Rais mara mbili.  Hivi sasa

Rais ni mkuu wa nchi na pia mkuu wa serikali.  Tume gawa hivi, Rais abaki kuwa mkuu wa nchi, na mkuu wa serikali awe nani,

Prime Minister.  Na mkuu wa judiciary akuwe nani, Chief jaji, na mkuu wa Parliament atakuwa nani Speaker,  lakini hawa wote

wako chini ya nani, mkuu wa nchi ambaye ni President.

10



Halafu jambo lingine, mawaziri:  Kwa hii Katiba Draft,  Tumesema nini kuhusu mawaziri?  Sisi wa-Kenya walituambia  hivi,  na

mkasema nyinyi  watu  wa  Baringo  hamkuzungumza  juu  ya  Cabinet,  mlisema  tu  ya  kwamba  the  President  should  choose  the

Prime Minister.   Hamkuzungumza  juu  ya  Cabinet,  kwa  hivyo  nitawambia  vile  wa-Kenya  wengine  wenzenu  walisema  juu  ya

Cabinet.  Walisema hivi, wacha Mbunge awe Mbunge.  Wacha waziri awe waziri.  Kwa sababu gani?  Kwa sababu,  wameona

kwamba mtu akiwa waziri na pia akuwe Mbunge, anashika moja anaachilia nyingine.   

Kwa mfano, mtu akiwa waziri wa Kigeni, Foreign  Affairs,  kazi  yake  nyingi  ni  ya  wapi?   Ya  nje;  kwa  hivyo  haonekani  kwa

constituency, haonekani kwa Bunge, haonekani kwa ofisi, maanake kila siku ako wapi, ako Paris,  ako  London ako New York

kila mahali.  Kwa hivyo ofisi inaumia, Bunge inaumia, na constituency pia inaumia.  Kwa hivyo wa Kenya wakasema hivyo na

tukawafuata, wacha Mbunge awe Mbunge full time.  Wacha waziri awe waziri full time.  Ninasema ukweli sasa,  hii mwezi moja

uliopita, waziri gani ako ofisi, ni hio ukweli.   Wako kwa ofisi, si wana campaign?  Na  kazi ya ofisi, nani anafanya?  Na  Bunge

wako Bunge?  Leo kwa ma-gazetti jana speaker alikuwa anasema hakuna quorum kwa Bunge maanake mawaziri wako wapo,

wako kazi ingine ambao pia ni ya maana lakini wange kuwa wanafanya kazi ya Bunge hapana  kazi  ingine  ile  ya  maana  zaidi.

Kwa hivyo saa zingine ni vizuri kusema kwamba Bunge na Cabinet ikuwe separate.  

Haya  nitazungumzia  juu  ya  Provincial  Administration,  na  report  yenu  inseam  kwamba  mulisema,  mimi sikuwa  Baring  North,

nilikuwa Baringo Central, kuchukua maoni lakini wenzangu walikuwa hapa na mlisema hivi, The Constitution should provide that

the  Provincial  Administration  shall  be  scrapped.   Serikali  za  Wilaya  zifanywe  nini,  ikuwe  scrapped.   Mukasema.   The

Constitution should provide that the Chiefs shall be  elected.   Nani apigiwe kura,  ma-Chiefs.   Mukasema tena,  the Constitution

should provide---- 

Tukasema  kutakuwa  na  serikali  ya   vyango  vinne.   Serikali  ya  ya  Sub  Location,  na  iko  na  kikao  cha  wazee  katika

sub-Location.   Pili  kuwe  na  serikali  ya  Location,  kuwe  na  council  katika  Location.   Wa-Kenya  wengi  wakasema  kwamba

hawaoni maana ya division, kwa hivyo wakasema serikali iwe katika Wilaya. Mukasema hivi, kuwe na serikali katika Wilaya.

Nne, kuwe na serikali ambaye ni nguvu yake ni kidogo katika mukowa, Province, lakini nguvu nyingi iwe wapi,  Districts.   Kwa

sababu gani?  Niliona kwamba sometimes, Province ni mbali na pia  Nairobi  ni  mbali  na  jana  Kabarnet  niliwapa  watu  mfano

mdogo tu.  

Mnajua mahali inaitwa Loitokitok mumesikia hiyomahali, iko Province gani, Rift Valley, Wilaya gani, Kajiado.   Lakini iko wapi,

border  ya Kenya na Tanzania.  Halafu DO wa Loitokitok,  DC wote wako wapi.   Anatoka Loitokitok,  anafika  Emali,  Sultan

Hamud, Kajiado,  Nairobi,  Limuru,  Gilgil,  aende  wapi,  Nakuru,  maanake  serikali  yake  iko  wapi,  na  District  yake  iko  wapi,

Kajiado sio.  Unapita Kajiado District unaenda mpaka wapi,  Nakuru District maanake Nakuru ndiyo Provincial headquarters.

Ama Lokichogio iko Province gani, Wilaya gani,  na  DO  wa  Turkana  akiwa  Lokichogio  DC  yake  iko  wapi?   Nakuru,  kwa

hivyo  unatoka  Lokichogio  Lokitaung,  Kakuma  Lodwar,  Kitale  Eldoret,  Timboroa,  Kapsabet  ----  mpaka  wapi?   Nakuru,

maanake  serikali  iko  wapi,  Nakuru.   Na  kama  Serikali  ingekuwa  Lodwar  si  ni  karibu  zaidi.   Kwa  hivyo  katika  hii  Draft
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Tumesema wacha serikali iwe katika Wilaya kwa sababu ni karibu.  

Hakuna maana sasa  kwangu kwamba ukitaka passport  ama  driving  license  ama  road  license  ama  insurance  mpaka  Nairobi.

Hata wale wazee wale wako na short  gun ile ya ukoloni license zake iko wapi,  Nairobi.   Na  jee  kama  hizo  vitu  vyote  vinge

kuwa Kabarnet, dakika ngapi kutoka hapa Kabartonjo?  Unaingia asubuhi, unapewa saa  nane una kula jioni kwako nyumbani.

 Lakini mzee anapelekwa mpaka Nairobi  kuchukua road license ya shillingi 1500,  ukifika  huko  unaambiwa  arudi  Kabartonjo

chukua ile ya zamani na ulisahau nyumbani.  Huyo mzee tena mpaka wapi, ukifika unaambiwa lete ile ya 2000,  wacha ya 2001,

rudi tena Kabartonjo.  

Tukasema hivi sisi, wacha kilakitu viwe katika Wilaya.  Hata pension ya wazee wasifuatilie Nairobi,  ifuatiliwe wapi,  Kabarnet

kwa  District.   Kwa  sababu  wazee  wakati  mwingine  unaambiwa  file  yake  iko  Nairobi  na  wanajua  file  yake  inaandikwa

Kabartonjo Baringo District.  Hio file kuletwe Kabarnet ni ngumu, tukasema hivi kila kitu kiwe katika wapi katika Wilaya.  Na

je mulisema kwamba hawa watu wakuu wa hizo Locations kwa Wilaya wapigiwe kura.  

Maanake mulisema hampendi kwamba mkuu wa Wilaya anatolewa mahali anatolewa hamjui kama ni mtoro ma ni mkora ama

ni mlafi ama anapenda kukata  forest  na analetwa wapi,  kwenu.  Mkasema wacha mkuu wa Wilaya apigiwe kura na watu wa

hio Wilaya.  Kwa hivyo sub-article 218(4), “The District administrators is elected directly by the voters  of the District.”  Kama

mnataka  kuwa  na  DC  wenu  kura  ni  ya  nani,  yenu.   Na  kama  mnataka  kumtoa  article  218  sub  article  6,  inasema  kwamba

mnaweza kum-dismiss akiwa mtu mlagai, akiwa mtu hafifu, akiwa mtu ambaye hana heshima kwa watu,  kwa vile kura ni yenu,

na kumweka, pia kura ya kumtoa ni ya nani, ni yenu.  

Jambo lingine: mali ya asili ya Wilaya, article 226,  District shall be  entitled to a substantial  share  of  the  national  revenue  from

local resources, and for the Location of a fixed percentage for the communities in those areas the resources are generated.  Mali

ya Wilaya ibaki kwa wapi, kwa Wilaya.  Kwa mfano; ikipatikana gold katika Baringo North, kwa sheria ya sasa hiyo gold ni ya

nani?  Ni serikali.  Iende kwa serikali.  Lakini itakuwa aje kwamba mali ya asili ya watu wenye kuishi hapo itolewe wakiangalia

iende ikuliwe Nairobi?  Tunasema hivi sisi, percentage kubwa ya hiyo mali ya asili ibaki katika wapi?  Katika Wilaya.  

Pili kuna wato ambao wanaishi mahali hio mali inatoka kwa hiyo Wilaya.   wacha  wao  wapewe  percentage  pia  ya  hiyo  mali.

Kwa  mfano  mimi ninatoka  Samburu.   Na  huko  Samburu  kuna  lioness  inapenda  ---simba  inapenda  hii  nyama  ingine.   Na

wazungu wanaingia ndege siku hizi kuja wapi?  Kuja Samburu.   Na  hiyo pesa  ikitolewa  inaenda  wapi?   Nairobi,  Ministry  of

Local Government.  Halafu sisi tunaongoja iende huko Nairobi izunguke ipite Nakuru ikuja mpaka wapi,  mpaka Samburu.   Na

mnyama hajui kwamba hii ni park  ama hii ni shamba la mtu, inajua?   Leo  iko  kwangu  kwa  shamba,  kesho  iko  wapi?   Kwa

park.  Na mimi silipwi kwa sababu mimi sina park, lakini park inalipwa kwa sababu ni park.  Tunasema hivi, watu ambao wako

karibu na hio mali hapo wapewe kiwango fulani maanake hawa ndiyo wenye kuchunga hiyo mali. 
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Jambo lingine katika hii Draft article 222, inasema kwamba:-

a. Nairobi has the status for the capital territory.  Nairobi iwe na mali yake special maanake ni nchi ya mtu fulani.  Nairobi

haina  wenyewe,  ama  iko  na  wenyewe?   Mimi  ninaishi  Nairobi  na  sasa  mimi  si  mtu  wa  Nairobi,  kipande  yangu

imeandikwa Samburu.   Hakuna mwenye Nairobi,  tukasema Nairobi  ni ya  kila  mtu.   Kwa  hivyo  tuwe  na  status  yake

special.

b.  A city of a municipality has the status of a District.  Hakuna mjaluo hapa ama iko jaluo moja hapa kutoka Kisumu City,

tunasema kwamba ikuwe kama District,  Mombasa city ikuwe kama District.   Kabarnet  ikuwe kama District maanake

ni municipality.  Towns and urban centres kama Kabartonjo  ikuwe kama Location.   Iwe na serikali yake ndogo katika

hiyo area ya urban centre.

Tuende katika hali ya haki za bin Adam.  Kuna haki ambazo watu wako nazo ambazo hatupewi na mtu yoyote.   Hatupewi na

serikali, hatupewi na kotini.  Hizi haki ni haki zetu maanake sisi ni bin adam.  Haki tunapewa na nani?  Na  Mungu.  Article 32,

every one has the right to life, haki yia kuishi.  Kuna mtu amekuwekea katika dunia hii kwamba lazima huishi?  Ni ya nani hiyo,

haki kama hizo ni haki zetu maanake sisi ni bin adam. Akina mama ambao leo wameingia hapa Tumesema kwamba mila zetu

inawafinya  sana,  mila  hazikubali  kwamba  wanawake  wako  mahali  katika  uozi,  niliwapa  mfano  moja  katika  kabila  yetu  wa

Usamburu, mimi nikiowa mwanamke, from the first day nikipeleka yeye kwetu anatembea  wapi,  wapi,  nyuma  sana  maanake

nani mwenye mambo, mwanamume sio.   Mwanamke ako wapi?  Na  kutoka siku hiyo mpaka siku atakufa ako wapi?  Lakini

nimesema maanake ni mila imekuwa nyingine, wacha pia wakubaliwe hata hawa haki zao kidogo tu  pia  hawa  wakuwe  kama

watu.  

Kwa hivyo article 35 women have the right to equal treatment with me.  Usawa mwanamke na mwanamume, na pia wako na

haki zao katika sheria kama wanamume.  Halafu article 36,  wazee  hatujawasau,  kwamba  wazee  wako  na  haki.  Wasisaulike

maanake  walikuwa  wamekomaa,  kwamba  wamekuwa  watu  ambao  wamekuwa  na  nywele  nyeupe  na  vipara  vipara,

wanatembea na miti, pia wako na haki.  Kwa hivyo older members of society,  have the same rights kwa hii Katiba,  kwa hivyo

wazee pia tunawakumbuka.  

Pia watoto article 37, watoto wako na haki kwa hii sheria.  Halafu kuna watu wanapenda ku zaa zaa,  kuza.lia watoto  wa watu,

wasichana  wamezaliwa  wakiwa  form  four,  kijana  anaendelea  na  masomo,  msichana  anaendelea  na  masomo,  halafu  mtoto

hachungwi na huyo kijana, msichana analeta mtoto kwa mama yake achungwe, Tumesema kwamba hiyo tabia mbaya hii Katiba

haikubali,  kwa  hivyo  a  child’s  mother  and  father  whether  they  marry  each  other  or  not  have  an  equal  duty  to  protect  and

provide for the child.  

Mtoto akizaliwa, hata kama baba yake na mama yake hawajaowana wote wawili wako na jukumu zaidi ku chunga huyo mtoto.

  Kwa hivyo wale watu mnazoe katika Kabartonjo unaenda fulani fulani, kuzalia manyumba ya watu mumekamatwa leo.  Haya.
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Jambo lingine, “All children whether born within or outside wedlock are equal before the law.  Mtoto ambaye amezaliwa ndani

ya ndoa ama nje ya ndoa ako na haki sawa kwa hii sheria, Haya.  Kwa sababu, mnajua tunaliya sana kwamba watoto wa mitaa

wamejaa.  Lakini hawa watoto  wako na mababa.   Hawakuzaliwa na hewa,  kuna  mtu  fulani  alimzaa  huyo  mtoto.   Kwa  hivyo

tunasema kwamba mtoto yoyote awe na haki sawa kwa hii sheria.  

Article 38,  haki ya kijamii.  Haki ya kuowa na kuolewa,  haki ya kuwa na jamii yako,  na kulitunza tunazo hapa.   Halafu  kuna

watu walemavu ambao pia kwa miaka mingi hukuwaheshimu, hutuwaangalii, watu vipovu, watu ambao hawasikii,  wale ambao

hawatembei vizuri, tunasema kwamba pia hao wako na haki katika hii sheria.  Na kuanzia hapo hii Tume imetoa hii report  yake

kwa lugha ambayo inasomwa na wale ambao hawajui ku—hawa oni tumewandikia report  hii  lya  Katiba  hii  kwa  hii  lugha  ya

Braille,  wale  ambao  wako  blind.   Kwa  hivyo  pia  hao  wako  na  masharti  ya  kusoma  hi  lugha  yao  ya  Braille,  unaona  vile

imechapwa na ile mikono.  Kwa hivyo sisi tumeenda mbele kidogo, tumewatambua katika hii Katiba mpya.  

Halafu  mlizungumza  sasa  juu  ya  haki  ya  kuabudu.   Makanisa  yamekuwa  mengi,  sikuhizi  mtu  akiwa  broke  anafanya  nini?

Anafungua nini, kanisa ndio tuanzwe sema toa ndugu toa dada,  lakini njaa ndiyo sasa  ----  Article 44 kila mtu ako na  haki  ya

kuabudu, lakini katika  report  yetu  tunasema  kwamba  registration  ya  makanisa  ikuwe  strict,  ili  makanisa  ya  pesa  ikuwe  nini,

chache.  Ma kanisa ya kuabudu sijui shetani ifanye nini itolewe. 

 Kwa sababu sasa kuna mambo mengi sana, sisi Nairobi  Tumeona mambo mengi sana.  Na  kuna makanisa ambao kazi yao ni

usiku tu.  Hawaabudu mchana.   Wanaabudu nini?  Na  hakuna kitu kizuri  inafanyika  usiku  ninawaambia  ukweli.   Kwa  hivyo

inaonekana  kwamba  haya  makanisa  ya  usiku  usiku  kwamba  wanasema  ni  ya  ajabu  tuweke  registration  yao  ikuwe  kali  ili

maajabu na mambo ya haibu na mambo ya siri ya  kimungu mungu isifanyike hapa katika Kenya.  kwa hivyo let us restrict  rules

iwe restriction katika makanisa.  

Hapo haki za mila na lugha article 63,  kila ako na haki  kutumia  lugha  yake,  kutumia  mila  yake,  na  mambo  kama  hayo.   Na

jambo  ambalo  tulikuwa  na  shida  sana  kuliandika  hapa  ilikuwa  mambo  ya  kienyeji.   Tuliambiwa,  kuna  mila  fulani  ambazo

hazifanyiki mpaka kuwe na pombe ya kienyeji.  Na  serikali inasema kwamba hii pombe ya kienyeji si halali.  Na  kusema hapo

kama  tukona  haki  ya  kukuwa  na  mila  yetu  halafu  tunafunga  pombe,  basi  tutakuwa  tunajipatia  mila  nusu.  Tuka-suggest  sisi

kwamba maanake tumepata report kubwa kwamba kuna zile pombe ambazo lazima zikunyiwe kwa heshima ya ceremony fulani

ya ki-mila.  Kama kwetu ki Samburu huwezi kwenda kuowa kama hujapeleka ile pombe ya asali.  

Tena kuowa bila pombe ya asali hiyo inataka mtu ovyo ovyo, si mtu ambo –hauko serious kuowa.   Kwa hivyo tumesema kwa

report kwamba kuwe na procedure ya ku-licence si pombe ya kimila lakini ceremony ya kimila peke  yake.   Si ile ya zamani ya

ile busaa clubs,  tunakunywa pombe mpaka wazee wanakojoa  kwa barabara.   Hjiyo  tumekataa  maanake  italeta  haibu  katika

nchi.  Kwa hivyo mimi ninasikia  kuna  mambo  kama  hayo  ambayo  ni  vizuri  kufanya  lakini  kwa  kutunza  na  kufuata  mila  zetu
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maanake sisi ni wa Africa, sisi hapana Wazungu.  Na  mzee mmoja aliniuliza juzi kwa ini mnasema ati pombe ya Tusker iko na

licence na Muratina haina licence?  Nikasema  maendeleo  suit  na  time  ni  maendeleo  ingine  ambao  haiku  kuwa  zamani,  lakini

tutayangalia katika mambo yanayokuja.  

Halafu kuna haki ya kuwa na afya njema. Article 67, article 68,  haki ya kuwa na masomo ya bure na ya lazima katika primary

school.  Kwa hivyo serikali imetoa hiyo jukumu.  Si kama sasa at unaambiwa ni ya bure lakini kuna hii shillingi kumi, kuna hii ya

50,  kuna  hii  kitabu,  kuna  hii  penceli,  tumesema  hapa,  serikali  iwe  na  jukumu  kisheria  kuona  kwamba  elimu  ni  ya  bure  na

yalazima.   Na  serikali  isiseme  kwamba  haina  fedha  ya  kulipa  haya  mambo,  haina  sababu  yakuwa  serikali  tena,  maanake  ni

sheria inasema hiyo.  Haki ya kuwa na nyumba ya kuishi, haki ya chakula haki ya maji, iko hapo.   

Halafu  kuna  haki  ya  watu  ambao  wanafungwa.   Unajua  siku  hizi  mtu  amechukuliwa  na  polisi,  unawekwa  ndani  wiki  mbili

haujulikani  mahali  uko  maanake  sheria  haikuwi  direct  kwamba  mtu  asitiwe  ndani  kwa  muda  fulani.   Kwa  hii  Katiba  article

number 68-ukishikwa na polisi ni sharti  uwachiliwe  ama  uende  kotini  within  48  hours.   Mambo  ya  kuweka  mtu  kwa  mwezi

mzima ama wiki tatu ama wiki mbili tumekataa katika hii Katiba.   Halafu kuna jambo kubwa hapa,  tunaambiwa  kwamba  hizi

haki ni nzuri na ni safi lakini kuna njia gani ya fuatilia hizi haki ni kwamba nikifanyiwa unyanyazaji na mtu fulani, niko na mahali ya

ku complain.  Maanake sasa ukiwekwa na polisi ndani ya cell kwa mwezi mzima, ukienda kwa OCS, si OCS ni polisi tu.   Ama

OCS akikataa kuzungumza na wewe unaenda kwa OCPD, OCPD si ni polisi tu.  

Kwa  hivyo  huwezi  kwenda  kwa  simba  kwa  complain  kwa  simba  mwingine,  maanake  simba  ni  simba.  Kwa  hivyo  kwa  hii

Katiba  tumesema  nini?   Tumesema  kwamba  ukona  haki  ya  kwenda  katika  Tume  ya  haki  za  ki  bin  adam,  Human  Rights

Commission.  Kila Wilaya itakuwa na kila kitu Kenya hii, kwa hii Katiba.   Ofisi yake itakuwa katika kila Wilaya.  Kwa hivyo

ukifinywa, kuna ofisi ya kupeleka nini complain hapo.    Na  hii ofisi inaitwa Ombudsman, mtu ambaye kazi yake ni ku  protect

sisi, ombudsman, protector  of the people,  umteteaji wa nani?  Wa watu.   kwa  hivyo  DC  akikufinya  kuna  ofisi  ya  complain,.

Polisi akikufinya kuna ofisi ya complain. 

Pili unaweza kwenda kotini mahali popote  na ku-file case  kwamba haki zangu zimechukuliwa.  Lakini kuna swali hapa,  kama

hujui sheria na sisi  mawakili ni watu wa kulipwa, utafanya nini kama hauna pesa  na huelewi sheria?  Kuna jibu hapa: kuna mtu

anaitwa katika article number 210, page 26, Public defender, wakili wa watu.  Unajua sisi ni mawakili wa kulipwa biashara kwa

sababu kama mnakuwa na mawakili katika District ambaye halipwe sisi biashara imeenda.  

Lakini tunasema hivi, The Public Defender shall provide legal advice to persons  who are  unable to afford legal services.   Kwa

hivyo, haki zako zikichukuliwa si lazima uongoje  uwakili  kama  mimi ambaye  lazima  aseme  lete  deposit  ya  kufungua  file,  lete

pesa  ya kortini,  lete pesa  ya ku-bribe  jaji,  kuna wakili hata hana malipo.  Unaona hii Katiba ni tamu sana.   Kwa  hivyo  kama

haki zako zinafinywa na mtu fulani, kuna njia hizo mbili za kuona kwamba hizo haki zina chunguzwa. 
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Jambo  lingine  mlisema  katika  Baringo  Central  ni  kwamba,  Baringo  North,  sorry,  Baringo  North,  The  Constitution  should

provide that Clan Elders shall solve land disputes.   Kwamba kuna case  ndogo  za  kinyumbani  ambazo  hamungependa  ziende

kwa  hii  koti  ya  hii  makoti  yetu  ya  mawasili  ya  sheria  ngumu.   Mungependa  kesi  ambaye  inasikizwa  katika  mashinani,

manyumbani na imalizwe bila kukuwa na hii sheria ngumu ngumu kutoka Uingereza. Kwa hivyo Tumesema hivi:  kutakuwa na

koti ya aina mingi, Supreme  Court,  Court  of  Appeal,  High  Court,  na  koti  ile  ndogo  ndogo  halafu  article  number  2185,  sub

article (3), any tradition or local tribunals with jurisdiction in issues of local significance.  

Tuwe na makoti ndogo ndogo ya wapi ya kinyumbani.  Na wapewe  nguvu kutatua mambo ya nyumbani.  Wazee wafane nini?

 Maanake hata  sasa  kuna  kesi  nyigi  kotini  wazee  wangemaliza  hapa  nyumbani.   Kwa  wakiti  huu  tumekubali  kwamba  hawa

wazee wako na  maana  katika  kazi  ya  sheria  wapewe  pia  nafasi  kutatua  haya  mambo.   Kwa  mfano  sasa  kuna  sababu  gani

kwamba mzee akifa at  hiyo kesi  ipelekwe mpaka kotini,  succession ifanywe ipelekwe Kenya gazette Nairobi  na kila mtu kwa

hii Location wanajua kwamba huyu mzee bibi yake ni huyu mtoto wake ni huyu na huyu; kwisha inaisha.  Kwa hivyo ma cases

kama hiyo hakuna haja, iende Kabarnet, Nakuru sijui Nairobi Kenya gazette ibaki kwa wazee.  Ninaelekea kumaliza.

Hii Katiba ni ya nani, ni ya election hii, ni ya kesho ni ya jana, ama ni ya nini? Tumesema nini Tume, katika page number 2,  “We

adopt, enact and give to ourselves and to our future generation this Constitution.  Hii Katiba ni ya sasa  na vizazi vinavyo kuja.

Si Katiba  ya  kura  ya  2002,  si  Katiba  ya  kura  ya  2007,  si  Katiba  ya  miaka  10,  ni  miaka  na  miaka  na  miaka.   Kwa  hivyo

tukiangalia tuangalie kwa macho ambayo ni ya sasa na ya siku zingine. Tusiangalie na sura ama kioo ya sasa,  kwamba kwangu

kwa hii Katiba kuna nini ndani hii itanifaa.  Tuangalie Katiba ya mbele,  ili tunasema God bless Kenya.   Mungu aibariki Kenya.

kwa hivyo tunajiweka chini ya Mungu kwa hii Katiba,  tunazitingizia masilahi ya wale ambao hawako sasa,  an pia masilahi yetu

sisi wenyewe.  Kwa hivyo ni Katiba iko chini ya Mungu ni yetu wenyewe ambako tuko hapa sasa na wale ambao hawako sasa.

  In English it is an all time document; ni ya muda ambao hautaisha.  Na jee kuna swali kwamba Bunge inaweza vunjwa.  

Sisi kama Tume, tuko  na  mpango  gani  kuhusu  hii  Katiba?   Mumesikia  kwamba  kuna  watu  ambao  wameteuliwa  kwa  niaba

yenu, wataketi chini kutoka wiki ijayo kwa mwezi mzima, kila siku kwa siku 30,  wakichambua hii document,  baada  ya maoni

yenu leo pia, waichambue waiangalie na waipitishwe.   Na hawa watu pia asili mia 30 ya hawa watu ni watu wa Bunge.  Bunge

ikivunjwa leo ama kesho ama kesho kutwa. Hiyo conference haitakuwa na watu wote maanake hakutakuwa na wa-Bunge.  

Kwa hivyo itabidi kwamba hii kazi isimame tufanya kura halafu pengine hatujui.  Pengine baadaye Bunge lingine lije na hii kazi

tuanze tena kutoka mbio.  Imetumia tiyari shilling billion 2,  kwa hii kazi.   Tumetumia kwa wakati  wenyu.  Tumetumia  rasilimali

zenu, maanake kama Committee yenu imechanga pesa yake kutoka hapa kutumia kwa hii.  Kwa hivyo kama ni fedha na muda

tunge hesabu,  ingekuwa billion nyingi zaidi.  Na  sisi kama Tume  ingekuwa ni haibu kwa nchi kama Kenya.   Hatuna  fedha  za

kuwalipa  waalimu  maanake  hizo  fedha  zimetumiwa  kwa  njia  zingine,  halafu  tutumie  billion  2,  halafu  baada  hiyo  kazi  karibu

kwisha iende namna gani, imwagiliwe ile mtaro kama sewage ipotee.   Hatuna  pesa  katika  inchi  kama  hii  kutumia  vibaya  bila

kuwa na result.  
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Kwa hivyo sisi kama Tume tuliomba kwamba na Tume omba kwa mtukufu Rais mwenyewe, tumeomba kwa Bunge kwamba

tafadhalini, tungeomba hii kazi imalizwe kabla ya kura inayo kuja.  Na  mjue kwamba hata kama kura ikipigiwa mwezi wa  tatu

mwaka ujao haitakuwa si halali, itakuwa halali?  Maanake mnajua kwamba Bunge la sasa  iliapishwa mwezi gani, mwezi wa pili

1998, kwa hivyo miaka yao tano inaisha lini mwezi wa pili mwaka ujao.  Kwa hivyo 2003, tukikaa mpaka mwezi wa pili Bunge

itakuwa na miaka yake ngapi----  na umewapatia kura miaka ngapi?  Hapana  miaka  nne  na  miezi  sita,  mwaka  ngapi?    Kwa

hivyo kama ingewezekena kweli wa-Bunge wamalize kazi yao,  hii sheria ipitishwe halafu Bunge  ivunjwe  nas  tufanye  elections

under hii Katiba mpya.  Na pia sisi kama Tume hatutafurahi kwamba kazi yetu kazi yenu haitakuwa ni kazi bure.

Jambo  la  mwisho  kabla  sijafungua  kikao  kwa  maoni,  ningependa  kuwashukuru  sana  kwa  maoni  yenu  mara  ya  kwanza

tulipokuwa  hapa,  kwa  kuja  hapa  leo,  kwa  kutusikiza,  maanake  hii  Katiba  inaitwa:  “The  People’s  Choice”-  uamuzi  wenu

wenyewe.  Kama ingekuwa uamuzi wa Tume sisi tungeketi Nairobi na magari kubwa kubwa kama haya,  na ma suit safi safi na

ofisi ambao iko na air conditioning chai, ya masala, na mahamri ya kutoka Mombasa na kuandika Katiba katika Board Room.  

Lakini maanake si yetu yenyewe, maanake ni watu wa Kenya, ndiyo Tumekuja chini ya mti, mbele ya jua,  zaidi ya Kabartonjo

maji ya Kabartonjo,  mtuambie kuna makosa gani kwa hii Katiba,  ama hamna makosa katika hii Katiba,  maanake ni ya  nani?

Ni yenu, si yetu hii.  kwa ikipotea itakuwa ni kazi yenu inapotea, kwa sababu sisi nai watumishi wenu kama waKenya.   Kazi ya

kuandika Katiba kwa wanasheria ni rahisi sana maanake tungeketi chini kwa ofisi fulani watu 15 kwa wiki mbili, na tukachora

Katiba,  lakini hata hiyo Kenya,  haijakuwa kitu mnaopenda nyinyi wenyewe, lakini sasa,  mumedumika kusema ni  Katiba  yenu

nyinyi wenyewe.  Kwa hivyo nimewashukuru.  Na  kwa niaba ya wenzangu ambao wako katika vikao kama hiki ni nchi nzima

Kenya leo,  nimesema nimeshukuru  sana.   Na  kwa  vile  pengine  baada  ya  sasa  hakuna  nafasi  ya  kurudi  tena  katika  area  hii,

nimesema asante wacha nisema kama mimi mwenyewe, na kwa niaba ya mwenyekiti ya Tume  na  wenzangu,  tumewashukuru

sana na pia asanteni sana kuja na kwa kunisikiza, Mungu azidi kuwabariki, asanteni.  

Elijah  Loiero:   Asante  sana  Commissioner  Isaac  Lenaola,  asante  sana  kwa  kutueleza,  kwa  kutupitisha  katika  Draft

Constitution, nafikiri kwa juu, juu tumeyaelewa yale sehemu muhimu ambayo wenye bado  kusikia katika hio Draft Constitution.

 Sasa  nafasi hii ninapea wananchi,  mtoe maoni yenu pengine ni swali ama kuchangia, sasa  nafasi  hii  ni  yenu,  ili  Commissioner

anaweza kutupea maoni yake ama majibu yake,  kulingana na hiyo swali ambao ulikuwa ume uliza.  Kwa hivyo nafasi  ni  wale

watu ambao wana maswali,  kama mtindo wetu kawaida,  tutachagua watu wanne,  watano  halafu  watakuja  hapa  karibu  kwa

sababu  ya  recording  halafu  waulize  yoyote  maswali  wako  nayo,  wako  nayo  ama  wachangie.   Mtu  ana  contiribution  ama

waseme swali mbili.  So huyo ni wa kwanza, ninafikiri tuanze upande moja halafu tuende hivi.  

Elijah Loiero:  Na uharakishe kidogo kwa sababu muda ninaona saa ----
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Gideon Limo:  Jina langu ni Gideon Limo. Niko na swali.  Swali yenyewe kuhusu vile umesema election of  DC.  Huyu D.C

akichaguliwa na sote tunaelewa kuwa mahali kama hapa Baringo sasa tuko na ma-ka-committees kwa mfano TuRaise, hawa

Turaise ni wachache, na kwa mfano nyingine tena kama Watugen.  Watugen tuko wengi.  Sasa tutachagua aje huyo DC ili

atumikie hata wale wa Tuaise.   Labda pengine jamii nyingine kama wako wengi.  Wanaweza kuchagua huyo DC kwa manufaa

yao wenyewe.  Sasa ni hivyo wafanye aje ili hata wale wafaidike kwa huyo DC?

Com.  Lenaola:  Sema jina.

Kennedy Kiptala:  Kwa jna mimi ninaitwa Kennedy Kiptala.   Sasa  mimi maswali yangu ni kwa upande wa Chief na hiyo ya

DC,  halafu  elimu  na  uchaguzi  wa  Parliamentarians.   Sasa,  wacha  ni  anzie  kwa  elimu,  education.   Sasa  tumesema  katika  hii

Katiba mpya, elima itakuwa ni ya bure na ni ya lazima. Sasa  mimi mwenyewe nillikuwa ninaonelea, kama tukifanya ikuwe ni ya

bure  nani  lazima,  itamaanisha,  tutahitaji  fedha  ambayo  itagarimu  hawa  watu  wote,  kwa  vile  hata  sasa  kwa  Kenya,  waalimu

wamegoma na hatuwezi.  So,  inamanisha hii Katiba  tuikitengeneza  na  tuweze  kuimplement  iende  kwa  accounts  floor  hakuna

kitu tutakuwa tunafanya.  Ya pili ni kwa upande wa Chiefs na DC.  Vile mwenzangu amesema, tunataka DC atoke kwa serikali,

na serikali iwe inatowa DC,  halafu Chiefs iwe ni wananchi wanachagua.   The same point,  kwa vile tukichagua DC,  ita-favour

wale  watu  wana  chagua,  wengi  wenye  watakuwa  wanachagua  ndiyo  itawasasidia.   Lakini  wenye  hao,  tusema  kama  hiyo

communities minor  haitawasaidia, kwa sababu every time waki raise some points, wale wengine wanakuwa ni wengi.  

Haya,  kwa  Parliamentary,  mtu  akisema  Mbunge  akichaguliwa,  na  aende  Bunge,  halafu  aende  akae  pale,  asije  atumikie

wananchi.  Sasa ile percentage imetolewa kwa hii Katiba mpia kusema maybe 30 percent  waseme huyo Parliamentarian arudi,

a revokiwa, akuje nyuma na watu wakatae.  Sasa mimi nilikuwa nataka hiyo percentage irudishiwe.  Kwa sababu let us say,  30

percent ya North Baringo voters ni kitu kama fifteen thousand ama 16 thousand.  Sasa  hawa watu kupatikana halafu wa-report

kule Bunge ni ngumu.  Inataka irudi chini ikuwe kitu kama ten thousand.  Halafu ya mwisho----- no ikuwe kitu kama 10 percent

ama 15 percent.

Elijah Loiero. Sema jina 

Alfred Komen: Asante sana.  Kwa majina ni Alfred Komen; asanteni Commissioners kama vile mumeingia na wakati  tulikuwa

hapa vile mlisema, ni yale ambae tuliwahi ku contribute wakati  ule, na wakati  huu sasa  mume turudia tuone ya  kwamba  tuzidi

kuyachangie tena kabla hii sheria iende.  Sasa kwa upande wangu, yale ambaye ningetaka kusema ni kwamba kwa Provincial 

Administration  tunaona  kwamba  wale  ambao  kutoka  Location  Village,  inaenda  kwa  Location,  inaenda  kwa  District  mpaka

Provincial, mpaka National walikuwa wakisaidiana na Provincial Administration.  
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Wale wa village, wa Location,  wa District,  wakishindwa,  kama  Village  Elders,  kuna  administration  ambaye  ni  official.   Sasa

ikiwa    mambo  yote  yanaenda  kwa  election,  ninaona  kama  kutakuwako  na  hitilafu  fulani,  kwamba  kama  sasa  hakuna  mtu

ambaye ni independent,  kama Chief, wakati  alikuwa  kwa  upande  hiyo.   Sasa  ikiwa  ni  election,  mtu  atakuwa  aki  bembeleza

wale  ambao  walimpigia  kura,  kwa  sababu  itakuwa  ni  ya  kupitia  kwa  kupiga  kura,  ndiyo  sasa  ulinzi  wa  haki  wa  wananchi

itazidika, kwa sababu itaenda kwa njia ya uchaguzi.  Haitakuwa na utafauti yoyote na siasa ya kawaida kama ile ya Council,  ya

Parliament, and so on.  Kwa hivyo ingekuwa afadhali, hiyo Provincial Administration should not be appointed.     

Second, hii mambo ya ku-chose President, Ministers, wale ambao si wakilishi wa wananchi, sioni ukweli wa hapo,  kwa sababu

kila  wakati  mtu  akichaguliwa  kutoka  sehemu  yake,  akienda  Bunge,  sasa  sisi,  tukiwa  kama  hapa  Kabartonjo,  tukiwa  na

Minister, tunajua anatuakilisha kutoka hapa mpaka juu.  Lakini hiyo Ministries kama ni ya appointment, na tunajua appointments

zinalingana na level ya education ya watu.   Sehemu zetu zingine bado  iko chini kielimu.  Si  kusema  ni  hapa  pekeyake,  katika

Kenya  mzima,  kuna  sehemu  zingine  ambao  si  sawa  kielimu   na  wengine.   Kwa  hivyo  pengine  appointments  ya  Ministers

zitaenda kwa wale ambao wame elimika na wale ambao bado  hawajakuwa na elimu  ya  kutosha  watawachwa  nyuma.   Kwa

hivyo ingekuwa bora  system ya kwanza ambaye tunachukua kwa kutoka kwa watu wetu ambao wanatuakilisha ili distribution

ya Ministers isiende katika sehemu mbali mbali katika nchi.  

And  then  kuna  moja,  Right  of  Life.   Hiyo  Right  of  Life,  ikiwa  sasa  zamani  kuna  kwa  ile  Katiba  ya  kwanza,  tunasema  mtu

akifanya makosa, ikiwa mtu ame uwa mtu, sasa ikiwa sasa inasemwa ya kwamba hakuna any penalty ya tuseme kuwa mtu yule

ambaye ame--- au mtu yule ame murder huyo, sasa  kuna murder case,  ambaye mtu akifanya makosa ya kumuuwa mwingine,

anauwawa  hata  yeye  mwenyewe  akipatikana  na  makosa.   Sasa  ikisemekana  kwamba  hakuna  jambo  kama  hilo,  si  watu

watakuwa  hawata  kuwa  na---hakuna  kitu  ambacho  kitakuja  kuzuuia  wasiuwe  wengine.  Kwa  hivyo  tafadhali,  proposal

ingekuwa bora  tukisema tunaondoa hiyo, tuwe na alternative.   Kwa sababu hatujaambiwa alternative.   Kwa  hivyo,  ingekuwa

alternative ndiyo tuwe tukilinganisha ile ya zamani na ile alternative, kwa sababu hakuna.  

Sasa  kwa  Constitution  completion,  mimi  ningeonelea  kwamba  haingekuwa  bora  ku  harakishwa  jambo  hili,  kwa  sababu

Constitution itabaki katika nchi kwa miaka mengi.  Kwa hivyo ikiwa sasa  ita hairishwa kwa sababu ya election, hatutakuwa na

Constitution ile ambaye itadumu kwa muda mrefu.  Kwa hivyo ni heri hata kama election ikija kesho,  Constitution iendelee kwa

next Parliament.  Thank you very much.

Elijah Loiero:  Kariabia Mzee.

Edward Toroitich:  Kwa majina ni Edward Toroitich.  Yangu ya kwanza ni kuunga mkono Katiba, Draft hii ya Katiba ambayo

inaendelea wakati  huu, kwa sababu kuona kwangu, ime husika sana na watu wote,  na inagusia kila kabila,  kila jamii, na watu

wote,  wakubwa kwa wadogo kama vile imedhiirisha katika kuandikwa kwake,  kwa hivyo  mimi ninaunga  mkono,  ni  nzuri  na

ninasema asante kwa serikal kwa kubali Katiba iandike, kulingana na mapato ya wananchi, kuelekea miaka hizi na miaka zinazo
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needle mbele.   Kwa maana ile ya  hapo  hawali,  haikuhusika  sana  na  wakati  huo,  ulitokea  we  call  them  in  English  loopholes.

Kulikuwako na mambo mengi, yale wananchi hawakuhusika na wengi wame baatika.  Kwa hivyo ninauunga mkono.

Halafu ya pili, ningependa kujua kidogo kuhusu House of the Representatives and hio inaitwa Village Council,  District Council,

Provincial Council, sijui wajibu wao kazi zao itakuwa namna gani, ita endelea namna gani?  Yaani,  watafanya kazi na kuhusiana

namna gani?.  Mengine yalikuwa yameulizwa, ni asante.

Job Singenye:  Kwa  majina  ni  Job  Singenye.   Yangu  ni  kuunga  mikono  yale  imeprofesiwa  na  kuandikwa  na  hizi  mavitabu

ambaye tukonaye hapa.  Ingawa hatujasoma na kumaliza, mimi ninaona yale tulisema hapa sijui kama yaliandikwa yote.   Kwa

sababu hiyo mambo ya Village Elders ama kuletee madaraka ama kupewa wazee wa mitaa madaraka ya kuangalia makesi ya

mashamba  na  kuangalia  mambo  mengine,  mimi ninaona  tulichangia  hapa.   Kwa  sababu  kuna  wazee  wanafanya  kazi  katika

village na Chief anakula mishahara, sio hawa, na hawa hawapati kitu.  Unaona Chief ana meta meta ana nyeta, akienda kwa DC

anaongezewa madaraka mpaka anakuwa Senior Chief,  yule anayefanya kazi hiyo ni mzee kama huyu Harun.  Na  yeye hapati

chochote.  Hiyo sio sawasawa.  Itakuwa kazi gani lakini ninajua wamepewa madaraka.

Jambo  lingine  niliona  hii  mambo  ya  kutoka  hapa  mpaka  Provincial  ama  District  Council,  mimi  ninaona  kuna  pahali  moja

ilichelewa.   Tulisema  katika  Provincial  tuwe,  na  Regional  Government,  ambaye  tutakuwa  na  Regional  Governors,  Regional

Secretary,  Regional  Assembly,  ambaye  tutakuwa  na  wajumbe  pale,  hatuna  haja  ku  sema  wao  watatoka  Loitokitok,  ama

Katigani, ama sijui wapi, ndiyo ---ndugu yangu hiyo sio hoja.   Na  hio tukasema itakuwa ni bora  hawa watakuwa na nguvu, au

watakuwa na uwezo wa kusimamia Provinces,  au yale mambo yako ndani ya Province hio.  Na  hawa ni watu watachaguliwa

kutoka  kila  District.   Na  ingawa    tunasema  inawezekana.   Lakini  kama  inawezekana,  tungependa  kama  ni  wasifiche  watu

ungenuine katika Province.  Tuwe wajumbe wa zamani.  Kwa sababu zamani wajumbe walikuwa ni wachache.   Kama darasa

inakuwa kubwa inaongezewa.

Elijah Loiero:   ….. nini.

Job Singenye:  Bado ninandelea. Ingine ni ya kwamba niliposoma hii kitu juzi, sijui kama ni kuone sikuona vizuri, kuna mahali

pengine  inasemekana  title  deed,  jina  la  watu  wawili  inatakiwa  kuandikwa.  Jina  la  baba,  jina  la  mama.   Kama  huyu  sasa  ni

mamsap wangu, title deed  itakuwa kwa  jina  langu  na  jina  lake.   Hiyo  niliona  sijui  kama  inawezekana.   Mimi  nilisoma  pahali

fulani.  Mimi ninasema, unajua nikiona kitu ninasema.  Hio maoni isiingie na isitokee kitu kama hicho.  Unajua nyinyi mliongea

hapa  na  kuna  mahali  pengi  mlionea.   Jambo  lingine  ambaye  mimi ningetaka  tena  kuchangia  na  ama  kusema  ni  ya  kwamba,

nilipokuwa  hapa,  kuna  kitu  kingine  tulichangia.   Tuliona  hii  mambo  ya  uongozi,  na  nikaona  tena  imeandikwa  mahali  fulani.  

Tukaone hakuna haja wale  vijana  vile  vijana  wangu  walisoma  wakamaliza  form  four,  na  mimi sikufika  hapo,  nasema  nataka

Council yule anataka kugombea kiti cha Council, awe ni mtu ametimu katika form four.   Na  tukaona vile vile, mwenye uwezo,

yule mwenye uwezo, kama kati  ya hawa ma-councillors ya hali  ya  juu,  lakini  kesho  mtoto  wake  anarudi  anasema  mimi niko
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certificate ya form four, mimi ninataka council, na yeye hawezi pale mbele.  

Tukaona hio, juzi niliona language ya Bunge, iko English, iko Kiswahili, na ikasemekana tena ni language ya Taifa la Kenya ni

Kiswahili ndiyo imekubaliwa iwe ni National language.  Nimeonelea,  na  ni  maoni  yangu  ya  kwamba  iwe  ni  Kiswahili  itumike

katika Council.  Ili tupate watu wa maana, tusiwe hata mkora yule alisomea town anarudi anasema huyu baba yangu amekwisha

kuwa mzee mimi ninataka kuwa  Councillor.   Kuingia  huku  na  huku,  anapewa,  kuingia  huku   hata  ukimwambia  peleka  huyo

mtoto kwenda kwa kazi mahali fulani, anapitisha njia ya Eldoret, badala kumpeleka Nairobi.  

Elijah Loiero:  Sema ingine.

Job Singenye:  Ndiyo wenzangu mimi ninapinga hiyo na mimi ninapendeza lugha ya Kiswahili.

Mimi ninaombea hawa watu wa Commission; sina mambo mengi lakini tukona watu wachache hapo hatukubaliwa sisi tuseme

maana tulikuwa wazee tunaweza kukosa kuchangia na mimi nikona mbili tatu.

Ingine ni ya kwamba hiyo mambo ya kusema kama mtu anachelewa kwa Bunge kwa siku hii na siku hii, mimi ninona itakuwa ni

fitina.  Kwa sababu mimi huenda ikawa sitaki Mbuge fulani.  Mimi ninachochea,  ninauza shamba langu na kuchochea na watu

wananunua,  na  ninajua  ile  quorum  inatakikana.   Huyo  anaondolewa  ovyo  ovyo,  na  alikuwa  ni  mtu  wa  maana,  ama  ange

rekebisha hata life yake.  Hiyo ndiyo mimi ninaona sipendi kitu kama hiyo, hiyo. Hiyo itaangamiza viongozi ya haki katika nchi

hii.  Ingawa tu watu wengine wanapenda hiyo, mimi leo nikiambiwa, vile Councillor  amechukua  nafasi  yako,  ndiyo  hiyo  seria

inatumika, mimi ninaweza kufanya madhara,  ninaweza kuiba hata pesa  kesho  na  kuondoa  yeye.   Hayo  ni  yangu,  sina  mengi,

asante sana.

Elijah Loiero:  Asante Sana.  Commissioner nitapatia huku ujibu.

Com. Lenaola:  Asante sana kwa haya maswali.  Swali la Bwana Limo.  Limo anasema kwamba katika wilaya, kuna makabila

ndogo ndogo.   Na ansema kwamba angependa kuona kwamba kwa hii Draft,  kuna njia ya kuangalia makabila ndogo ndogo.

Ningependa tu kwa juu juu, kumwambia Limo kama  kuna  kalamu  na  karatasi,  angalia  hizi  articles  na  asome  baadaye  halafu

nitamwambia moja ambaye itamfurahisha.  Article number 14,  sub article 3,  sub article 11,  sub article 14,  sub article  15,  sub

artcle 18.  Article 14 yote kuna mambo ya minority zina jaa.   Article 77,  mambo ya minority.  Artricle 235  (2b)  minorities, na

article 239.   lakini kwa Councils,  maanake swali yake  ilikuwa  juu  ya  ma-Councils,  tunasema  hivi.    Article  number  230  sub

article 3 (n) inasema hivi.  Sheria ya hizi District,  may require government to have rules and mechanisms for  the  protection  of

minorities and the promotion of their rights and interest.  

Kila serikali katika Wilaya, iwe na sheria ya vile itaangalia maslahi ya vikundi vya makabila ndogo ndogo katika Districts.   Kwa

mfano, Njuruin katika Wilaya hii, hata ukifanya nini wafanye nini, hakuna siku watapata  Mjumbe ambaye atakuwa ni  mjumbe
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wa njoroi.  Maanake kura yao ni kidogo sana.  Lakini ni watu wa hapa.  na wako na haki pia kuwa hapa.  Kwa hivyo tunasema

kwamba pia wao wapewe nafasi  katika  wilaya  wasengeti  kiwango  fulani  ya  viti  katika  Wilaya  kuangalia  masilahi  yao.   kwa

hivyo tunaangalia hiyo swali kwa kikamililfu hapa.

Mwenzangu Bwana Kiptala, mambo ya education, si mambo ya education pekee yake.  Kwa hivyo kuna mambo mengi ambao

ingetaka fedha.  Education, mambo ya afya, hata mambo ya kulipa mishahara za maofisi pia, ni fedha mingi.  Lakini kama Tume

tumeketi  tukaona  kwamba  kabla  ya  National  Conference,  tupate  wataalamu  ambao  kazi  yao  ni  kuangalia  hii  Katiba  vile

inaandikwa  na  kuona  what  is  the  cost,  gharama  kifedha  ya  hii  Katiba  ni  nini?   Halafu  pili,  jee!  hii  garama  tunaweza,  ama

hatuwezi?  Tatu,  tanaweza kufanya vitu fulani bila garama, na garama vibaki ama namna gani?  Kwa hivyo hiyo swali ni  swali

zuri, na sisi wenyewe tumeambiwa kwamba tuangalie hiyo. Na  nimeiitwa hivi leo jana usiku kwamba ni ende Nairobi  maanake

kuna wataalamu wa hii kazi ambao wangependa ku zungumza na sisi, tukona Committee ndogo ya hii kazi,  na mimi ni mmoja

wao.  Na baada hapo sasa, siende tena Chemolingot, ninarudi Nairobi maanake mkutano ni kesho asubuhi, kuangalia hio swali

ya Kiptala, gharama hii ya Katiba ni nini?  Kwa hivyo hiyo swali nitaangalia nikirudi.

Mambo ya Chief na DC,  kuwa  appointed,  elected,  hayo  ni  maoni  nisha  ya  chukua.   Mambo  ya  kuwa  na15  percent  na  10

percent  ya  watu  wa  Constituency  ndiyo  kupiga  kura,  unajua  hatupendi  kuwa,  kumpata  mjumbe  iwe  ni  kazi,  maanake  alipo

chaguliwa na akaeshinda,  alipwa jukumu kwenda kufanyia  watu  kazi.   Kwa  hivyo,  siasa  ya  kumalizana,  hatupendi,  haipatiwi

nafasi  katika  Katiba.   Kwamba  mtu  akisikia  kwamba  ameshindwa  kesho  asubuhi  aanze  kutafuta  signature  kutowa  mjumbe

ambaye amechaguliwa na watu.   kwa hivyo nilisema kwamba tufanye  hi  system  ya  kutoa  mjumbe  ni  ngumu,  na  pia  ni  rahisi.

Ukiwa na moyo sana ya kumtoa huyu mjumbe chukua one third ya kura ya hii  constituency.  Ita watu one third wa ku-support.

  Kama huwezi pata,  basi  huna watu.  Maanake one third kama hawako na  wewe  sasa  huuna  watu.   Kwa  hivyo  kama  hapa

ukitaka Mbunge atoke, tafuta watu eluf kumi, kama huwapati basi huuna watu, na ukae nyumbani ukunywe maziwa ya ngombe

yako.  Kwa hivyo tulijaribu kufanya ngumu na pia rahisi.  

Mwenzangu Bwana Komen, maoni kwamba to-retain ile system ya sasa ya administration, Tumeichukua kama maoni kutoka si

wewe peke yako.  Tumezunguka kutoka wiki iliopita kutoka Nanyuki, Samburu,  huko Wamba,  Maralal,  Nyahururu, Kabarnet

jana,  ile  swali  la  administration  kwamba  isitolewe  inazidi  kuja.   Kwa  hivyo  tutaichukua  mbele.   Lakini  nimewambia  ukweli

kwamba watu wa Kenya, 85 percent walisema nini, waondolewe.  Na sisi kazi yetu ilikuwa ku sikiza maoni ya nani?  Ya watu

wa  Kenya.   Lakini  pia  nisema  kwamba  ni  jambo  ambalo  tutaliangalia  tena.   Vile  ninarudia  Nairobi,  ninabeba  haya  mambo

kwamba,  pengine tuliangalie hilo swali tena  kindani,  kama  kuna  sababu  ya  kuitoa,  ama  kuliacha.   Mambo  ya  Cabinet  kuwa

Members  of  Parliament,  pia  hio  tutachukua.   Hata  wajumbe  wenyewe  kutoka  Nairobi  wamesema  kwamba  wangependa

kwamba Cabinet ikuwe kuko Parliament..  Na unajua hivi sasa hakuna Mbunge ambaoy anaenda Bungeni ana--- bendera, kwa

hivyo  ukitoa  bendera  sasa  kabla  hawajafika  hawatakubali.   Kwa  hivyo  hilo  swali  sasa  tutapeleka  mbele  tuone  kama  watu

wanapendelea.
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Mambo ya death penalty.  Unajua k`atika Katiba, hatuwezi ku andika kwamba death penalty be  remove and be replaced with

life sentence.   Hiyo ingine ni katika sheria.   Lakini  kwa  proposal  yetu  hapa  tunasema  kwamba  death  sentence  itolewe  ikiwe

kifungo cha maisha.  Kwa sababu dini wengi wenu ni wa  Kristo.  The  Bible  says  do  not  kill,  usi  uwe.   Na  ikisema  kwamba

ukiuwa pia wewe uuliwe, maanake huwezi kupewa maisha marambili.  So tunasema kwamba mtu akiuuwa, ama aki nyanganya

na robbery iolence, akiwa ndani maisha, aende akule ugali na maharagwe huko ndani.  

Mambo ya Bunge, tusema Bwama Komen anasema kwamba Katiba isimame tungoje Bunge likuje, halafu hio Bunge ipitishe hii

Katiba.  Kuna hakikisho gani kuwa ilo Bunge itakuwa na interest  ya hii Katiba,  kuna hakikisho?  Hamna. Na  jana niliwapatia

watu wa kaburet  mfano mzuri kwa hiyo kazi.   Huko Zambia, President  Frederick  Chiluba, mnakumbuka kale kamutu  kafupi,

huko wa Zambai, alipotoa kaunda alisema kwamba in my government, I will ensure mukona kaatiba mpya, kwa miaka mitano.

Kwa fikirie kutakuwa na Katiba mpya.  Alikuwa mtu wa-opposition.  Akapewa kura,  akaingia kama President.   Unajua hii kiti

ni tamu saa zingine.  

Kwa hivyo alipokuwa na hii Katiba ya zamani ya Zambia, akaona ni tamu sana,  miaka  akazungusha  Commission  kama  yetu,

aka zungushwa, aka  zungushwa, after five years   hakuna  Katiba.   Akasema,  kulikuwa  na  siasa  kali  ya  transition  kwa  hivyo,

ningependa mnipatie miaka ingine ngapi, ndiyo niweze kumaliza hii kazi ya Katiba.  Baada yamiaka tano, in the old Constitution,

si  bado  ako  na  ile  ya  zamani,  Professor  Ghai  aka  uliza,  huyu  Professor  Ghai,  akaenda  huko  Zambia,  aka  muliza  President

tulikisema kwamba wewe ni mtu wa new Constitution, new beginnings, what happened?  Akasema  hivi,  wakati  huo  nilikuwa

opposition.  Sasa niko wapi? Serikali.   Na  serikali ya sasa  haina haja na Katiba mpya.  Kwa hivyo hatuna hakikisho kwamba

serikali inayo kuja iko na haja na nini, na Katiba.   Kwa hivyo ni vizuri Kenya kwamba  tushike  kila  mtu  mguu.   Wapitishe  hii

Katiba, lakini implementation ya Katiba, ikuwe serikali gani inayo kuja.

Ndugu yangu Bwana Edward Toritich, ukiangalia article number 230,  iko na kazi shughuli za District Council,  na nyuma ya hii

document katika page number 45, tumepatiana shughuli za District Council.  Mambo ya education,  mambo ya medical,  mambo

ya maji, mambo ya barabara, mambo ya planning, agriculture, land survey, licensing, labour, zote ziko katika number 45.  Yaani

serikali mambo inafanyika kwa Province, tumeleta katika Districts.  Halafu Village na Location Councils ni sub-unit  za Districts.

Kwa hivyo ni kama vile ziko sasa  lakini nguvu ziko katika Districts,  si katika Province tena ama Nairobi,  ziko katika Districts.

So all the services za watu ziko katika Districts.  

Mzee wangu Bwana Segenge rafiki wangu, mambo wa wazee nafikiri nilisema kwamba tumewapa wazee wa vijiji mahali poa

hapa.  Lakini zungumza juu ya hio, sita rudia.  Mambo ya mashamba mambo ya uridhi wa mali, naye ni katika hali wa wazee,  na

watalipwa maanake ni sasa ni ofisi ya ki Katiba, si ofisi ile mnafuata fuata Chief kwa shillingi kumi shillingi ishirini.  Sasa  mambo

yao yamewekwa hapo kama ofisi ya Katiba.   Kama ni ofisi, basi  watalipwa.  Hebu wazee kama hawa sasa  wamekubaliwa ki

sheria.  Hapana mambo kufuata watu wa chang’aaa na kuwambia lete ishirini bob, tumekataa.   
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Mambo ya Federal  Government,  unajua watu wanasema ya kwamba hii Katiba si ya  Majimbo.   Hakuna  Katiba  ki-majimbo

kama hii.   Jana huyu Mzee Hezekiel wa Msambweni nilimueleza, maana ya Majimbo ni nini? Maana ya Majimbo ni mbili  tu,

kwamba serikali ije karibu na sisi.  Ikuwe serikali ya sisi tuna-control  serikali.   Pili mali yetu ibaki wapi,  kwetu.   Na  hii Katiba

inasema nini? Mali ya Wilaya ni ya Wilaya gani? uongozi ya Wilaya hio ni ya nani?   

Chorus: Wilaya

Com: Lenaola:  Iko Majombo kuliko hiyo?  Halafu mzee wangu Segenge ananiambia angetaka kuwe na serikali katika region.

  Region kwa sasa ni nini? Si ni Province?  Haya article 219 inasema hivi, “Legislative Authority of the Province is vested in the

Provincial Council.   Nguvu za kutoka sheria za Province,  iwe katika Provincial Council.   Halafu ananiambia,  hamna  governor

katika  hii  Katiba,  Governor  wa  Province.   Article  219  (4).   The  Provincial  Administrator  is  the  Executive  Authority  of  the

Province.”  Huyo si ni governor?  Mnataka mwingine tena kutoka wapi?  Hala!   Hii ni Majimbo tupu.  Haya kwa hivyo Bwana

Segenge iko.  Isiongoje Majimbo ingine, imejaa.  

Mambo ya title deeds,  kwa hii Katiba,  hakuna mahali tumesema kwamba title deeds  iwe kwa joint names za baba  na  mama.

Hiyo ni siasa ambao mimi sijasikia, hiyo ni fitina,  ndani ya hii Katiba sijaona mimi.  Mambo ya elimu ya watu wa Council,  kwa

hii Katiba, hatukusema sisi kwamba Location Councillors, District Councillors wakuwe O’level, maanake,  ijapokuwa maoni ya

watu wengi ilikuwa kwamba  ma-councillors  wakuwe  form  4,  tukaona  sisi  kwamba,  katika  ma  District,  katika  ma-locations,

kuna watu ambao hawana masomo, lakini uongozi wao unatosha katika hio area.    Pili masomo Kenya si sawa.   Kuna Wilaya

ambazo watu wamesoma chungu nzima, kuna Wilaya zingine ambazo, kutafuta mtu wa form four,  ni kutowa mtu kutoka akuwe

mwalimu akuwe Councillor,  na je nani atafundisha watoto  wetu?  Ama kijana wetu moja ako Polisi ama Jeshi,  tumtoe akuwe

Councillor, na nafasi ya majeshi hata kuwa huko.   Kwa hivyo tukasema  hivi.  Tuangalie  hayo  mambo  maanake  tukitaka  form

four, kuna mahali tutakuwa na shida ambazo hatuwezi kutatua vile inaweza kuja,  kwa hivyo katukusema kwamba Councillors

wawe na elimu yoyote, tumewacha open, 

Lakini mambo ya lugha, tumesema hivi, article number nine, “The official languages of Kenya are  Kiswahili and English, and all

official  documents  shall  be  made  available  in  both  languages.   Lugha  za  ki  Taifa  ndio  Kiswahili  na  Kiingereza.   Na  kila

documents katika Kenya,  iwe kwa lugha ngapi, mbili, na sisi tumeanza kama Tume, hii Katiba  yetu  itatoka  kwa  Kiswahili  na

Kiingereza.  Hi report ambao tunaiona hapa sasa  yaani Kiswahili yake imetoka.   Kwa hivyo lugha ngapi?  Kama huelewi hiyo

lugha mbili, usiingie Council, kaa nyumbani.

Mambo ya kuita MPs, kabla ame miaka mitano lakini nilisema hivi, tulifanya ngumu, lakini pia rahisi.  Yule mtu mkora hatakikani

kwende mbele kufanya kazi,  lakini siasa isiiingie kutowa mtu ambae ni  bure.   Kwa  hivyo  tuangalie  nini,  both  sides.   Mtu  ule

mbaya, tusimuachilie bwana.  Maanake tukimwachilia itakuwa pia lawama kwetu.   Lakini pia wale mikora ambao wameshinda

kwa kura hata kuchukua kiti ya Mbunge, wasipewe nafasi hii straight forward, wapatiwa pia vikwazo.  Haya swali zingine tano.
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Elija Loiero: Okay, tutapea nafasi hii upande huu sasa.   Barmosho,  Langolati,  na mtu yeyote,  mmoja huyu hapo,  na ule mzee

ako nyuma, nafikiri muje maramoja.   Mambo ya kwanza,  tunahitaji jina, jina lako,  halafu ukimaliza kuongea  unaandikisha  jina

kwenye register.  Pia wale ambao wameingia, tafadhali muandike jina kwa yuule karani ako pale mahali pa kuingilia.

Com.  Lenaola:   Nina  sema  hivi,  ngojeni  kwanza  sisi  watano  halafu  wengine  watano,  kwa  hivyo  tusikae  wote  hapo,  wale

wasichana wa kwanza, wabaki, wale wengine tena wa mwisho warudi pale.

Elijah:   Ninafikiri tuelewane, kuna wale ambao nime waa-appoint.

Isaac  Chemobo:  Basi jina langu ni Councillor  Isaac  Chemobo,  ninatoka  Usen  Location.   Yangu,  vile  nimeenda  through  hii

Katiba,  ninaunga mikono Katiba hii.  Ijapokuwa upande  wa  Administration  tu  ambao  sikuunga  mikono,  na  watu  wengi  kwa

Location hawauungi mikono Chief aondolewe.   Kwa  hivyo  mimi ninaunga  miokono  kikamilifu  Katiba  hii  vile  inaandikwa,  na

ningependa kutaja  mambo machache tu ya kwamba Katiba  hii  iendelee  ikamilishwe  kabla  ya  elections,  kwa  sababu  election

ikifanywa kwa Katiba hii, Kenya yetu itakaa vizuri. 

Hasa laini ile ya President, Vice, Prime Minister, and two Deputies, wale wana nga’ng’ania viti hizo ikienda kila sehemu, serikali

yetu kwa Kenya ambaye itakuja, itakuwa very stable.  Kwa hivyo mimi ningependa tuunge mikono kikamilifu na ku request  His

Excellency the President asi-dissolve Parliament kabla ya Katiba mpya.  Kwa sababu,  wale watabaki  kabla ya kuenda ni sisi,

na kama ni sisi, tunataka serikali ile inakuja iwe stable.  Na haiwezi kuwa stable kama hakuna Katiba mpya.  

President mpya akikuja kabla Katiba mpya, hawezi kusign hii Katiba.  Tuelewe kikamilfu, kwa sababu,  President  yule atakuja,

atasema powers,  au mamlaka yangu ime shushwa.  Kwa hivyo tunaomba His Excellency, akubali  akae  Parliament  isongezwe

kama mwezi tatu au mwaka moja,  bora  Katiba imalizwe. Hii ni manufaa ya watu wa Kenya kwa jumla.  Na  ninge penda tena

kuunga  mikono  kwamba,,  wale  Wajumbe  tutachagua  wawe  Ministers  kwa  sababu  kule  America  wana-appoint  ministers

kutoka  wale  si  Wajumbe.   Lakini  sisi  tunafurahia  wajumbe  wetu  tukichagua  wapewe  kuwa  Ministers.   Ili  hata  sisi  tukiona

bendera ikizunguka kwa gari yake, tunajivuna.

Ya  mwisho,  wale  ambao  wataenda  kikao  kule  Nairobi  kwa  siku  thelathini,  wachunguze  sawasawa  na  wasigeushe  mambo

mengi, ili ya manufaa ya watu wa Kenya waone kikamilifu, na wasiione kwamba ni watu wadogo.  Sisi kama District ya Baringo

Tumechagua watu watatu, na tunaimani kwa hawa kwamba wata-represent sisi kikamilifu.  Asanteni.  

Elijah:  Asante sana Councillor; next?

David Boit:  Kwa jina ninaitwa David Boit, kutoka Saimo Location, Kapsigi 

25



Sub-Location.   Ya kwanza ninge penda nitowe shukrani kwa watu wa  Katiba,  kwa  sababu  wamekuja  hapa  mara  ya  pili,  ni

maajabu,  nisikie kamili.  Huyo officer ameongea na vile amesema, amesema kamili.  Yale maneno tuliyasema juzi  na  amekuja

kusomea  sisi  a  hundred  percent,  na  sijui  jina  lako  unaitwa  nani,  ehh.   Na  ni  kweli.   Ningependa  niseme  ya  kwanza  katika

Kabartonjo Division kuna mambo maajabu kuhusu mashamba, wale wanapata mashamba, na wale wako na mashamba.  

Sasa ninge penda nisema hivi, kama mambo ya kupeana mashamba inapeana kwa Assistant Chief, ama Chief’s office ama kwa

Wazee wa Mitaa.   Tafadhali,  mugawishe hapo halafu tujue kamili nani iko na taabu ya mashamba, kuliko kupeana mtu iko na

acre 10,  anapewa acre  20 tena.   Hii ni tabu gani?  Na  kuna  mwingine  hana  hata  acre  moja.   Ninaona  hata  Assistant  Chiefs

wanapeana mashamba.  Iko Ngotongoi, wengine wako Kitale, wengine wako wapi?  

Sasa  wale  wame  baki,  watakula  wapi,  na  wataishi  namna  gani,  na  watoto  watafundishwa  namna  gani?   Jee  sababu  mimi

nimbefika hapa tufikishe hii kitu mpaka Village Elders, ama ma Assitat Chiefs au ma-Chiefs, sawa.

Ya pili, ni malize tu,  ingine imebaki ni mambo ya busaa.   Mambo ya busaa haiwezi kwisha katika dunia hii.  Lazima itapatiwa

laini yake.  Hata kunywa namna gani, lazima itoleshe ili watu wakunywe busaa yao kama hauwezi kwishwa.

Elijah:   Sasa ungependekeza namna gani?

David Boit: Lazima ikatwe. Mimi wakati nilikuwa kidogo, watu nilikuwa naona watu wanaweka kazi kwa kulipa shillingi kumi

ama ngapi. Huyu ni mtu anaandikwa kazi busaa ipatikane, watu wanakunywa live live.  Asante sana.

Nathaniel Barmoisho:  Kwa majina ni Nathaniel Barmoisho.  Na yangu ni ku ona yale yameandikwa, kwa sababu tunayaona

vile tulisema hapa Kabartonjo, tunaunga mikono.  Kitu tu ningetaka niulize ni kuhusu mambo ya----  kwa sababu hatutakuwa na

enough  office  ya  ----  ama  wananchi  hawatapata  draft  ninge  penda  kuuliza  kwa  mambo  ya  ufupi  kuhusu  ministers  na  MPs.

Kulingana  na  vile  mlisema  kwa  Draft,  Minister  atakuwa  Minister  na  MP  awe  MP?   Ningependa  kuuliza  kwamba,  Minister

atakuwa appointed kwa njia gani  ili  tuelewe  pengine  tutapinga  kitu  ile  ingekuwa  pengine  ni  mzuri.   Pili  ni  kuhusu  mambo  ya

Villlage  Government,  kwa  kuwa  tutakuwa  na  serikali  ya  Village,  na  hatutaki  kupinga  kabla  kujua  utaratibu  zake.   Pengine

itakuwa bora kuliko hata ile yetu tunasemanga Provincial government.  Ili tu elezwe, pengine baadaye tutajua kama gani ni bora,

Provincial ama Village Government.   Yangu tu ni  hayo,  tupewe  maelelzo  ili  pengine  tutakuwa  tukiunga  ama  tukatae  pengine,

kwa sababu pengine mengine yanaweza kuwa mazuri kuliko mengine.  Asante.

Paul Andany:  Mimi ni Paul Andany kutoka Kipngonginy.  Kitu yangu kuchanga,  mimi ninataka kwa Katiba hii, zamani sisi ni

wazee.  Tumeweka Katiba, vijana si kula pombe, na hakuna, na sasa hii kijana wetu, watoto  wetu hii, iwekwe kwa Katiba leo.

 Hiyo Katiba inachunga mtoto wetu, nimekataa hiyo pombe.   Unaona watuwetu iko hapa sasa  bado  kukunywa pombe kutoka
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kiti cha mama yao.  Unaona vijana wetu tumezaa sasa,  wanashinda sisi.  Kama hii Katiba inakuja iwekee adhabu kali kuweza

vijana wetu.  Mimi ninaomba Mungu achunge nyinyi watu wa Katiba, halafu Katiba yenu inakwenda mbele.

Job Chesare:  Kwa majina ni Job Chesare, kwa jina lingine ninaitwa Lengurech.   Swali yangu kwa Bwana Commissionoer ya

kwanza ni kuhusu mambo ya mashamba, Lands Act.   Kwa sababu kulingana na Memorandum ambaye tuliandika ya kwamba

kuhusu hii inaandikwa Right Holder Kulingana na ile ulisoma saa hiyo, hatukusikia Right Holder imefika.

Com. Lenaola:  Right Holder ni nini?

Job Chesare:   Right Holder ni kulingana na  kama  --------.   Tuliandika  ya  siku  ile  ya  kwamba  wenye  shamba  hiyo,  lazima

serikali apewe haki yake,  na kwa hii Draft Constitution, inaonyesha tu  inaenda  namnahiyo,  lakini  haikuonyeshwa  kwamba  na

mwenye alitowea hiyo alipewa nini?

Pili Bwana Commissioner, ulisema kwamba, kwa hii Katiba Tumetumia pesa  mingi sana,  hii Contitution inaenda kwa Yash Pal

Ghai team. Sisi tukiwa hapa kwa jamii hawa wanaketi  hapa,  tulizunguka  kwa  kila  jamii,  tunatumia  mguu,  na  nyinyi  mnatumia

Nissan Patrol, na Kenya hii, tuliuliza kwamba hii kitu inaitwa Corruption,  hata cartoon ya hii Draft Constitution, inauliza kabisa

hii corruption tumalize.  Jee hii corruption, itamalizika namna gani tusipo andika kamili yanayo tendeka kwa miaka zingine zinazo

kuja?  Sisi  kwa  ajili  yetu  yote  hatukupata  hii  Draft  Constitution.   Kama  ingewezekana,  ingeandikwa  kama  ile  ya  issues  and

questions ya Yash Pal Ghai ambao tulishambasha kwa jamii yote.   Kama mungetangulia kupatia sisi wananchi hawa waelewe,

leo  watu  wange  jaa  hapa  na  wanaelewa  kitu  wanasoma.   Ningeomba  tu  utupatie  sisi  ndiyo  hawa  waelewe.   Kwa  hayo

machache, ninasema shukrani.  Mungu awabariki.

Charles  Chepcheny:  Jina langu ni Charles Checheny,  yangu ni kucontribute kidogo kuhusu appointment of  judges.   Bwana

Commissioner katika ile appointment of judges,  ukiangalia vile wako,  ni karibu centralized  in  a  given  Province.   Hapa  kwetu

Baringo, kwa mfano kutoka Tukuta- Marmar mpaka Torongo, hakuna Judge, na si kwamba people  are  illiterate here there are

very many learned people.  So I am saying this, the appointment of judges should be reflected in the entire country.   We should

have a judge from Garissa or North Eastern; we should have a judge in Rift Valley, Coast, Central, Nyanza, and Western,  even

in Nairobi.  Lakini kwa sasa ukiangalia Kortini kule,  almost 75 percent  are  from Nyanza and Western,  which is wrong. Thank

you.  

Com. Lenaola: Asante sana kwa hayo maswali, wacha ni anze na hii ya mwisho manake it is a very impacting point.   Mimi ni

Wakili, kwa hivyo ninajua sana mambo ya Majaji.  Na vile Mzee amesema kwamba 75 percent  ni kutoka Nyanza na Western

Provinces, that is true.  Na  kwa hii Katiba,  tumesema kwamba,  appointment to National and Constitutional Offices lazima iwe

na  Regional  balance,  ili  kwamba  tusiwe  na  ofisi  fulani  ambao  kutoka  chini  mpaka  juu  ni  one  region.   Na  hata  sasa  Wakili

wanaingia  kila  mahali.   Hakuna  Wilaya  haina  wakili,  hakuna  Province  haina  Mawakili,  kwa  hivyo  I  agree  with  you  Mr.

27



Chepcheng, kwa kuona kwamba ni lazima kila ofisi iwe at least a national outlook in the offices.  Tusiwe na watu ambao ni ofisi

moja ni watu fulani.  So hiyo ilikuwa very important kwa sababu mimi ni mtu wa ofisi hiyo, nime sema hiyo kwanza.

Elijah:  Halafu  kusaidia  Commissioner,  hata  katika  Tume  wa  Marekebisho  wa  Kenya,  walichukuliwa  kulingana  na  regions,

kulingana na Provinces, hakuna Province iko na zaidi ya mwenzako.

Com. Lenaola:  Hasa katika Tume, kila Province iko na Commissioners 4, kila Province. Kwa hivyo hakuna Province,  except

North  Eastern,  ambao  iko  na  Commissioners  wawili.   Lakini  zile  Provinces  zingine  7,  tuko  4,  mimi  nikiwa  mmoja  kutoka

Province hii.  

Isaac Chemobo: Chiefs, D.Os, D.Cs, P.C. wakuwe retained, ndiyo nimesema kwamba, hiyo maoni iko kila mahali, kwa hivyo

nitachukuawa tu kama maoni ambayo mumetupatia.  Nitaomba Katiba kabla ya election, I think tutazungmuza hayo.   Sectors

ya governemt, Tume tuta clarify.  Cabinet nje ya Parliament, hiyo pia ni maoni, na hiyo maoni tutachukua tena.   Delegates wale

ambao wametumua kuja kwa Conference,  mjue  kwamba  nyinyi  ni  wakilishi.   Kwa  hivyo  wakija  pale,  hawatakuja  na  maoni

wenyewe.  Wanakuja na maoni ya Wilaya.  Na  sisi kama Commissioners,  kazi yetu ni kuona kwamba hawa hawalalii masikio

mbele.  Kwa hivyo tutakuwa tunawasukuma  na  kusukuma  na  kuwaonyesha  njia,  manake  sisi  tumekuwa  wapi?  huko.   Kwa

hivyo hawako peke  yao.   Sisi  kama Commissioers wa  Rift  Valley,  kazi  yetu  ni  kufanya  nini,  haya  maoni  mnaochukua  hapa

mimi kwanza ninayashika kwa mikono.  Hawa  wakisleki,  mimi ninasema  kwa  sheng’   mimi ninaweka  hawa  pressure.   Kwa

hivyo namshukuru kwamba umesema hio.

David Boit:  Mambo  ya  pombe  ni  mambo  ambayo  tumekuwa  tukizungumza  ki  sheria.   Manake  mambo  ya  ulevi,  yako  na

mambo yake kali  Tulisema hivi, hatuwezi kuandika kwenye Katiba kwamba wakunywe pombe ovyo ovyo,  lakini tulisema hivi,

ile pombe ambao ni ya kimila,  ile  pombe  ya  saa  moja  mpaka  saa  kumi  na  moja,  hiyo  si  pombe  ya  kimila.   Ama  kuna  mila

inatowa mpaka watu wakunywe pombe ya kila siku?  Tumesema kwamba, kama kuna sherehe mahali fulani, basi  wazee,  ndiyo

ni kusema kwamba kuna sherehe kwa family hii leo.  

Sherehe ikiisha pombe ina fanya nini, inaisha.  Hapana kunywa pombe leo na kesho,  unasherekea nini kilasiku mwaka mzima? 

Hiyo ni ulevi wa kupindukia.   Kwa hivyo, Mzee Paulo,  niko furaha kabisa.   Pombe ya kila siku, hatutakubali,  maanake vijana

wanapotea.   Kwa hivyo si kusema kwamba Katiba imesema watu walewe,  hapana Bwana.   Sikusema hivyo mimi.   Nilisema

kama  kuna  mila  ambae  ingependa  pombe  kwa  hiyo  sherehe,  basi  kimila  ni  wazee  ni  wana  fanya  nini?   Ndio  control  hayo

mambo.   Na  ni  wazee  pekee  yao,  vijana  hawakunywi  hiyo  pombe.    Hawana  mahali  pale.   Kwa  hivyo  ni  kweli  ni  pombe

tuwache.  Haya, unajua leo karibu nikuwe muubiri.  

Mambo  ya  arthi,  mambo  ya  land  allocation,  itafanywa  kwa  wazee.   Na  katika  article  number  235,  Tumesema,  no,  this  is
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Community land, and this is the same question imeulizwa na Chesaro.  No, they are  different.   Tuseme mambo ya katika family

tuwachie wazee katika Location tuwachie wazee.  

Nathaniel:   Mambo ya Cabinet  and MPs,.   Katika article number hebu niseme kwa kirefu kidogo  maanake  ni  swali  ambao

nitarudi  tena.   Nani  ana  appoint  Cabinet?   Article  number  175.  The  President  shall  appoint  the  members  of  the  Cabinet  in

accordance  with recommendations of the Prime Minister,  and with the  approval  of  the  majority  of  the  Members  of  National

Assembly.  Lower House,  National Assembly, Prime Minister,  na President  ndio watafanya kazi ya Cabinet.   Prime  Minister

ana-recommend kwamba watu fulani ningependa wawe Ministers.  Prime Minister anapelekea President.   President  anaangalia

recommendation ya Prime Minister.   Together with the Prime Minsiter,  wana kubaliana  na  list  ya  Cabinet  Ministers.   Halafu,

wapelekee  Bunge.   Bunge  ikiona  kwamba  mtu  fulani  ni  mkora,  si  mtu  ambaye  anaweza  kuwa  waziri  Bunge  inakataa.  

Inamwambia Prime Minister Rudi tena, tafuta mtu mwingine.  That is the structure sisi Tume propose.  Ili kwamba tusiwe na mtu

ambae anakuwa minister na hafai kuwa waziri.

Jambo la pili, tunasema kwamba kuwe na wizara kumi na tano pekee  yake.   Kwa sababu gani?  Hivi sasa  tukona Cabinet  25,

na kuna  kusema ukweli, hii  Cabinet  kuna  ministries  zingine  ambazo  hazina  maana  kuwa  Ministry.   Kwa  mfano,  Ministry  of

Vocational Training.  Ni Ministry ya village Polytechnics.   Inge kuwa under Ministry of Education.   Ndiyo tunasema  kwamba

kuna ministries ambazo hazina maana.  Wacha tuwe na ministries 15 za clear na iko na kazi kabisa.   Na  pia tuna save pesa  za

mishahara, na magari kubwa kubwa kama  hizi.   Maanake  kila  Minister  ana  marcedez,  PS  Patrol,  hizo  fedha  ingetumia  kwa

ministries zingine kufanya kazi za ministries.  

Tatu, Cabinet, tumesema kwa hii Katiba, mtu akuwe Minister kwa Ministry ambayo ako na training ya hiyo Ministry.  Maanake

sioni sababu mimi kama wakili nifanye Ministry wa agriculture, mimi ninajua nini ya agriculture?  Na mimi ni mfugaji wa ngombe,

hakuna kahawa Samburu sisi, na hatuna majani chai.   Ukiniambia mambo ya beans na farmers ya mahindi, sisi hatuna mahindi

sisi.  Kwa hivyo waziri akuwe waziri wa area yake.   Ama mtu wa Jeshi akuwe Minister of Heallth, anajuwa nini juu ya health?

Na kuna daktari chugu nzima Kenya.  

Kwa hivyo kila waziri akuwe professional kwa ministry yake.   Kwa hivyo kwa hii Katiba Tumesema kwamba professionals in

the  profession  in  their  areas,  tusiweke  watu  ambao  hawajui  kazi  ambavyo  weanafanya.   Mambo  ya  Village  Councils,  ya

Districts Councils, I think Bwana Barmosho, I will just ask  you to sit down na usome pole pole article 219,  article 227,  article

230, and article zaidi.  

Article 230  inasema Legislative Provisions afor devolution.  Serikali inafanya nini  kwa  Wilaya,  serikali  inafanya  nini?   Na  pia

page  45,  kumejaa  shughuli  ya  serikali  za  National  na  serikali  ya  chini.   Serikali  ya  National  mambo  ya  Finance,  National

Finance, International Agreement,  Foreign Affairs, National Defence.   Lakini services ambazo ni za watu  peleke  kwa  District

Council.  Kwa hivyo tukiangalia hizo it should be very clear kwamba  mambo  ya  national  ikae  national.   Mambo  ya  services
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zetu,  maji,  why  should  water  be  the  reserve  of  national  governemt,  maji  iko  wapi?   Wacha  ije  wapi…  mambo  ya  nursery

schools,  mbona  ikuwe  Ministry  of  Education  huko?   National  schools  zikuje  hapa.   Mambo  yetu  za  family  yetu  za  karibu,

mbona isitoke Nairobi, give us money, we make our own roads here nyumbani. 

Mambo ya ma forest, article 234, 

(b) Article three, the following descriptions of land is Community land.

(c) All land, held managed or used by communities, as forests, water sources, grazing areas or shrine.   

Ikiwa forest iko kwenu, hiyo forest iwe land ya hiyo community.  Na ni hawa tu wazee wao wa village watamanage mambo ya

hiyo forest.   Ikiwa katika hiyo area  yenu, mkona maji fulani.  Kama vile chemchem za  maji.   Kuna  njia  za  kimila  za  kutumia

chemchem isi kauke.  Wache hiyo community yenyewe iwe in charge ya hiyo maji.  

Kama kuna mahali pa kuabudu, unajua kimila kuna mahali wanawake wanaenda kuabudu chini ya mti fulani, ama mlima fulani,

iwe  ikuwe  chini  ya  hiyo  community.   Si  kazi  ya  Ministry  of  forest  kuja  kutuambia  tuabudu  mungu  wetu  mahali  gani.   Ama

Ministry of Wild Life ituambie tuchunge wanyama wetu namna gani.  Na  kabla Ministry of  Wild  Life  kuja,  tulikuwa  na  hawa

wanyama sisi hapa hapa.   Kwa hivyo Tumesema kwamba mambo ya community kuwe zaidi kuliko mambo ya serikali kubwa

kuja kutuambaia bila kutumia lasirimali mali zetu.

Mambo ya corruption, hii Katiba iko na provisions tele tele kuhusu corruption, kwa sababu gani?  Kenya ni number ngapi kwa

dunia?

Chorus:  Number tatu:

Com.  Lenaola:   Kwa  kitu  gani?   Kwa  ufisadi,  ni  aibu  sana.   Badala  kuwa  number  three  kutoka  bottom,  ni  number  three

kutoka juu.  Kwa hivyo Tumesema nini kwa hii Katiba juu ya hii Corruption?  Article 14-sub article 6, page number 5.  

The republic shall take  effective  measures  to  eradicate  all  forms  of  corruption.   Ni  jikumu  la  serikali  kuona  kwamba  ufisadi

katika nchi unaisha.   Lakini si hio tu.  Unajuwa kulikuwa na Anti-corruption Commission halafu ikafanyiwa mambo interesting,

ikauuliwa.   Sisi  tumeona  kwamba  hio  Commission  irudi  sio  nje  ya  Katiba,  lakini  ndani  ya  Katiba.   Article  289,  ther  is

established the Ethics and Integrity Commission.  Commission ya Ethic and Itergrity. Na kazi yake ni yipi?   Sub.  Article (f),  put

in place  measures  aimed  at  the  prevention  of  corruption.   Commission  ambaye  kazi  yake  ni  kuona  kwamba  kuna  njia  za

kukataza mambo ya ufisadi.  Pili investigate instances of corruption.  Ita investigate ufisadi na kuwa pereka  kortini.   (g) Educate

the public on the dangers of corruption.   Tufunze sisi kwamba corruption,  mwenye kupeana na mwenye kuchua.   Kwa  hivyo

sisi kama wa Kenya,  tusi-carry in rushwa maanake sisi ndiyo tuna propagate  hiyo corruption.   Na  kazi  ya  hii  Commission  ni

hivyo hivyo.

30



Nne Tumekuwa na kitu inaitwa, kwa hii Kaatiba,  leadership and integrity court,  page  number  45.   Kabla  mtu  kiwa  kiongozi

katika Kenya,  ni sharti  uandike na usign  kitu  kinaitwa  Leadership  and  Integrity  Code  of  Conduct,  na  jambo  kubwa  hapa  ni

kwamba utasema ni mali yako ulitowa  wapi.  Ukitaka  kuwa  kiongozi  utatuambia  mercedez  tatu,  lorry  kumi,  nyumba  tano  na

Account kubwa ngambo ulitowa wapi na mshahara  yako  ni  40  thousand  kila  mwezi.   Ili  kwamba  tufungie  ufisadi  nini,  njia.  

Kwa sababu, na jambo la pili, ukitaka kuwa Deputy Secretary,  Permanent Secretary.  Minister,  Prime Minister ama President,

pesa zako zitatoka ngambo ikuje Kenya.  Kwa hivyo accounts za ngambo tunazifunga, kwa sababu gani?  Accounts za ngambo

ndio barabara ya ufisadi.  Unakula barabara na hulipwi Kenya, unalipwa wapi?  Kwa hivyo hata tukitafuta account  yako hapa,

hakuna pesa kama hizo.  Lakini huko ngambo zinajaa tele,  zime jaa.    Kwa hivyo hizo utatuambia kama ziko, kama ziko pesa

ikuje wapi, wapa.  Kwa hivyo tumefunga pia njia za ufisadi, kwa hivyo ndugu yango Chesaro, tumefunga njia ya ufisadi.  

Tumeomba msamaha kwamba hatukupata nafasi ya kuzungusha hii Katiba kwa muda mrefu, kwa sababu gani?  Kwa sababu,

kabla mwezi wa nane,  sheria ilikuwa kwamba hii Katiba izungushwe katika kila constituency kwa miezi mingapi? Miezi miwili.

Lakini mwezi wa nane, Bunge ika rudisha sheria kwamba hii Katiba izunguzwe katika kila constituency kwa mwezi gani?  Kwa

hivyo makosa haikuwa ya Tume.  

Makosa ni ya Bunge ku-reduce ile muda ya zungusha.  Lakini kabla ya 28th hivi sasa iko tayari to publish hii document kwa njia

kama hii, kwa Kiswahili na Kiingereza, ili kama kuna mtu ako na maoni ya kutowa kabla National Conference,  mnatuma direct

kule  kwa  Commission,  mseme  mkona  swali  kuhusu  hii  Katiba.  Kwa  hivyo  Tumesema  poleni  lakini  hatuna  muda  wa

kuizungusha,  lakini  asante  kwa  kusema  kwamba  tumeizungumza,  tumejaribu.   Sasa  kwa  vile  sauti  inapotea,  nimezungumza

namna hii kila wiki tangu wiki iliopita, nimeingia Commission nikiwa kijana mwenye nyuele nyeusi, imekuwa nyeupe sasa,  nina

fikiri nitachukua maswali nyingine tano wa mwisho halafu nitafunga nielekee kazi zingine.  Moja,  mbili, mbili hizo nita chukua na

sauti pia nita pelekea bibi kwa sababu sijaona bibi wiki mbili bwana.  

Erick kadale:  Okay kwa majina ninitwa Erick Kadale.   Pendekezo langu ni ya kwamba hii uchaguzi wa mwaka huu ifanyike

katika Katiba mpya.  Secondly,  tunaona wa Kenya,  siku hizi tunaona tuna poteza wakati  mwingi sana kwa mambo  ya  public

holidays.  Tunaona ya kwamba by the year tutakuwa na 365 Presidents,  tutakuwa na maholidays mingi sana.   Kwa hivyo kitu

ilioko pendekezo langu ni kwamba tunataka sisi wa-Kenya tunapoteza wakati  wetu na pesa  mingi kwa ku-celebrate  ile public

holidays.   Tunatumia  ile  wakati  wetu  tungetumia  kufanya  kazi  nyumbani  ama  mahali  pengine  ama  popote  unafanya  kazi,

tunatumia kwa hizi, tuna waste  kwa mambo ya public holidays.  Kwa hivyo pendekezo langu ni tuwe tu  observe  international

holidays pekeyake.   Na  hii mambo ya Jamhuri days,  and the like, ninifikiri hizo  tunapata  kwa  mashule,  siku  hizi  watoto  wetu

wanasoma na huku wanajua tumepata uhuru mwaka gani, President ya kwanza ilikuwa mwaka gani, kwa hivyo hio tunajua kwa

history.  Hiyo ndio ilikuwa pendekezo yangu.  

Secondly,  ni katika role ya Councillors na ma-Chiefs,  mimi sijaona tukiambiwa role ya ma Councillors ni hiki na  hiki,  na  tena
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ma-Chiefs.  Sisi tukiona kwa mtaani, Chiefs na ma councillors, saa zingine hawaendagi laini moja.   Mwingine wanaenda njia ile,

ingine huku. Sasa tunataka tujue roles ya ma-councillors na ma-Chiefs in gani?  Asante, yangu ni hayo tu.

Michael  Kipkebut:  Jina  langu  ni  Michael  Kipkebut.  Ninayo  statement  ingine  ya  ku-make.   Ya  kwanza  tiyari  mwenzangu

ametaja kuhusu national holidays kwamba hii  tumeona  Katiba  day.   Sisi  wale  tumeketi  chini,  tukaona  haina  haja.   Ya  pili  ni

chapter  five  kwa  hiyo  Bill  of  Rights,  Cap  7  (g),  kuhusu  watoto.   Tungeona  kwamba  kweli  hawataki  watoto  wasipewe

punishment.  Lakini sisi tume recommend there should be limited corporal  punishment in primary and lower forms in secondary

schools, and we based this one katika kitabu cha Bibilia Proverbs 23, verse three, 22 verse six, and 13 verse 34.   In Proverbs,

we  based  this  one  kwamba  watoto  wapewe  adhabu  ilio  sawa  kulingana  na  bibilia.   Hapo  tunaenda  kwa  article  38,  tuna

kubaliana kabisa,  one to five.  Lakini tungetaka iignizwe kwamba watu wanapoowana katika Constitution there should not be

unnatural marriages where we have homosexuality is legalized and lesbianism.  There should not be anything unnatural.

Halafu tunaenda just a side pia article 44 (1).  Freedom of Religion, beliefs and opinions.  tungetaka isome hivi.  “So long as  it is

respect,  and dignity and value to all God given human lives.”  Halafu tunaenda  kwa  elimu,  article  58  (2),  tungetaka  I  include

compulsory  and  there  should  be  compulsory,  because  inasema,  masomo  lazima  iwe  ya  lazima  na  free  kwa  primary  na

secondary. Meaning tungetaka iongezwe free for free primary schools,  na waalimu pia waandikwe na Ministry of Education if

that is of concerned. Otherwise tunasema we appreciate this Draft Constitution and it is a well done job,  this should be used in

the next general election.  Thank you.

Com. Lenaola:   Thank you very much.  Let me speak  about   mambo ya national holidays,.   Unajua hakuna Jamhuri ambalo

haliwezi ku heshimu siku zake za ki taifa, lakini kweli ni kwamba tukianza kumpatia kila mtu siku yake ya kitaifa, tutakosa kazi.

Sababu tuhesabia national holidays, Christmas,  Labour day,  Idd Ul Fiddr,  Idr  Has,  Idr  Hack,  tukihesabu  zote  basi  tutakuwa

nyumbani.   Na  pia  ukiweka  ile  ya  Wahindi  diwali,  pasaka,  tutakaa  nyumbani  mwaka  mzima  tukikula  holidays.  Kwa  hivyo

tumesema  sisi  hapa  kwamba  lete  hesabu,  kwa  sababu  nchi  ya  Kenya  pia  ikona  siku  zake  za  kitaifa,  tuwe  na  siku  yetu  ya

Jamhuri, na siku ya Madaraka.     Na  si ati tuseme kwamba tuwe na heroes  day.   Kwa hivyo heroes  day,  Kenyatta  day,  Moi

day zote zikuwe siku moja fulani katika nchi.  Lakini tutayachukua maoni kama hayo pia.

Mambo ya roles na Chief na Councillors.   Mjue hivi kwa  hii  Katiba  hakuna  Chief.   What  we  have  ni  Council.  Kuna  wazee

katika  Sub-Location  wanaita  Village  Council.   Kuna  wazee  katika  Location,  ambao  wana  chaguliwa  na  Village  Council,

wanaitwa  Locational  Council,  na  mmoja  hawo  atakuwa  Chairman  wa  Council.   Halafu  kutoka  kila  Location,  kuna  wale

wanachaguliwa moja kwa moja kwenda kwa District,  wanaitwa District Council.   Kwa hivyo hakuna mahali kwa Chief hapa.

Kwa hivyo ukiniambia ati kazi za Chief,  hakuna chief.  Kuna Councillors pekeyao kutoka village mpaka district  Mambo  ya--

lakini  nimesikia  maombi  kwamba,  kuna  mzee  walisema  kwamba  machief  tuwa-retain.   Kwa  hivyo  hayo  tuna  chukua,  lakini

nilikuwa nina explain, lakini maombi kama to retain ma Chiefs, pia nitachukua.
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Mambo ya Bibilia kusema kwamba mtoto apewe kidogo kidogo hivi ninafikiri tumechukuwa.  Ninafikiri Bwana Kipkebut  has a

very important point.  Unajua katika Nairobi, siku hizi tunapata watu ambao mama anowa mwengine, kijana anowa mwengine,

na  hio  si  mila  ya  ki  Africa,  na  ni  laana  katika  mila  ya  ki-Afrika  kwa  mambo  kama  haya  yafanyike.   Kwa  hivyo  kuniambia

kwamba tuandike katika Katiba kwamba tukiwa na hayo marriages ninafikiri it is a very very important  point.   Tusiwache  hii

Katiba ikiwa open aimlessly.  

Kwa  sababu  tukisema  kwamba  parties  to  a  marriage  are  entitled  to  equal  rights  in  a  marriage,  inaweza  kuwa  pia  ni

mwanamume na mwanamume, au mwanmke na mwanamke.  Kwa hivyo I agree with you  totally.   Tufunge  hiyo  loophole  na

tusema kwamba except--- I agree with Mr. Kipkebut kabisa kwamba tufunge nini, hii laini mtu asitumie kusema kwamba mimi

ni party na huyu ni party kwa hivyo tukona in marriage.  Tusifanye kwa sababu inaleta madhara katika nchi.  I  agree with you

totally.  Nita peleka.

Mambo ya religion addition kwamba tuwe na respect dignity and God given Life, I agree.  Article 58 juu ya elimu, in fact katika

hii, Bwana Kipkebut,  katika hii document mahali nimeona imeandikwa primary, you must follow it up to primary.  Kwa hivyo

rights za elimu ni pre-primary na primary.  Kwa sababu huwezi kuingia primary bila kuingia pre-primary. Hii ni makosa, ni error.

  Kwa hivyo mahali iko primary ni pre-primary.

Basi nimefika mwisho  wa  kikao.   Wacha  niseme  tena  kwamba  asante  kwa  maoni  yenu,  yale  mumetueleza,  yale  mumeuliza,

yamechukuliwa  na  huyu  kwa  mikono,  amechukua  huyu  kwa  kunasa  sauti.   Yote  yataingia  katika  National  Conference,  and

itakuwa debated  na kuongea katika hii Draft.   Kwa hivyo tutaangalia ----  ikiwa ya mwisho mtaona yale mumesema  hapa  pia

yatakuweko kama ya zamani.  Kwa hivyo nikimaliza, tuzidi kuombeana,  mtuombee, tutawaombea,  ili  kwamba  hii  kazi  ikuwe

kazi ambao tunafurahia na milele.

Elijah Loiere:   Commissioner asante sana.  Ninafikiri nikona ombi moja Bwana  Commissioner.  Ninaomba  uelezee  wananchi

seriousness  ya  situation  ambao  tunaelekea  kwa  upande  wa  Parliament,  maybe  they  want  to  hear  ninafikiria  hawajajua

mwelekeo wetu.  Please maybe just emphasise

Com. Lenaola:   Mzee baba  wa Taifa amesema kwamba,  angependa kwamba avunje Bunge ya ile meeting ya Kasarani.   Si

Kasarani  imeisha?  Kwa hivyo tukichukua maneno yake,  Bunge inaweza vunjwa wakati  wowote.   Hata pengine nikikaa hapa

imevunjwa.   Na  ki-sheria  katika  Katiba  ya  sasa  ni  haki  ya  Rais.    Kuvunja  Bunge  wakati  wowote.   Sections  9,  inasema

kwamba the President may dissolve Parliament at any time.  Rais wa nchi anaweza kuvunja Bunge wakati wowote.   Kwa hivyo

akivunja si makosa, maanake ni haki yake ki sheria.  Atakuwa anafuata sheria ya Katiba ya sasa.   Lakini sisi kama Tume tume

propose  kwamba,  na  nimewapa  ule  mfano  wa  Cheluba,  kwamba  tusimpe  mtu  nafasi  ya  kufanyia  ile  Katiba  ile  mpango  wa

Cheluba.   Hii Bunge la sasa  limekubali kwamba ni hawa walianzisha kazi ya  Katiba,  si  hawa  ni  waliteua  sisi?   Kwa  hivyo  ni
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jukumu lao kumalizi kazi walianza.  Tusipatie kazi watu ambao hatuwajui.  

Maanake tukienda elections sasa  na  tuchague  wa-Bunge  wengine  ambao  si  wale  wa  sasa,  tunajuaje  kwamba  watakubali  hii

Katiba,  hatujui.   Kwa  hivyo  tumeomba  na  tushamuelezea  Rais  kwamba  tungependa  aongoje  kidogo,  tumalize  Conference

mwezi wa 11, Bunge ipitishe hii Katiba mwezi wa 12,  avunje Bunge mwezi wa 12,  na election ifanywe mwezi wa ngapi,  ---?

Itakuwa ya miaka mitano ya Bunge, maanake Bunge inaisha mwezi wa pili.   Kwa hivyo itakuwa katikati  ya sheria ya sasa  na

pia hii ikona nafasi yake.  Lakini, akivunja Bunge, tutafanya nini?  La kufanya ni hili.  Tutafunga ofisi ya Tume, tutafunga National

Conference, twende manyumbani.  

Tarehe tatu mwezi wa kwanza mwaka ujao, sheria inayo unda Tume na hii kazi inasema kwamba hii kazi itakuwa imekwisha ki

sheria.   Kwa  hivyo,  tutarudi  mahali  tulikuwa  1998.   Mwaka  ujao  kwa  hivyo  tutaongoja  tena  kama  Bunge  mpya  itakubali

itakuwa na sababu ya kuanza hii kazi,  itatunga sheria mpya tena na kuunda kiumba Tume lingine mpya pengine mpya, ama sisi

tuambiwe turudi kazi, halafu kazi ianzwe na kutoka na square zero,  na kazi ikwishe.  Au sivyo, kama lile Bunge halipendi kazi

kama hii, basi hii kao itasaulika milele na milele.  Na hio pesa tumekuwa  muda wenu kama sasa itakuwa imepotea.   Kwa hivyo

tungependa  kuomba  kwamba  hii  Constitution  ipewe  nafasi.   Hata  kama  ni  kupitishwa  tu  kwamba  imepitishwa  lakini

implementation  iongoje  Bunge  lingine,  itakuwa  safi.  Maanake  tukona  nini?  Na  nguzo.   Lakini  bila  nguzo,  kazi  bure.  Lakini

hakuna makosa Rais sasa akivunja Bunge ni haki yake ki sheria.

Elijah:   Ninafikiri mumesikia haya yote kutoka kwa Commissioner wetu,  nafasi hii ninpea the  Chairman  wa  Committee  wetu

wa hapa Baringo, apee Commissioner vote of thanks na tena pia kushumkuru kama Coordinator  watu wote wa North Baringo

kwa kuchangilia na kwa kutusikiliza na ninafikiri, Chairman atanimalizia.  Chairman jaribu, kufuiisha.

Chairman North Baringo:  Asante sana Bwana Coordinator,  commissioner Lenaola,  wana nchi wote,  mimi ninatoa shukrani

kabisa  mbele  yenu,  hata  mbeke  ya  Mungu  kusaidia  Katiba  ifaulu.   Tumefanya  kazi  kubwa  sana.   Ninampongeza  Bwana

Commissioner, ninapongeza watu wa North Baringo, walijitoa, wakati  wa  hearing  wa  kutowa  maoni.   Tulikuwa  na  Division,

Kipsaram  na  Kabartonjo.   Walijitokeza  sana.   Wale  Commissioners  wa  kwanza  walijionea,  tulifanya  kazi  ya  Katiba  sana,

tulimobilize, tulizunguka kuwaeleza yao Katiba ya Africa Katika Kenya.  (In Kikalenjin).

Kwa hivyo Bwana Commissioner, Mimi ninatowa shukrani kwako, wale wa kwanaza walitembelea sisi kwa watu wa maoni, na

hawakuwa watu wa karimu kama wewe.  You are very gentle man, umeongea maridadi,  umeeleza kinaganaga na vile tunataka,

na ile kitu inaitwa wazee wa mitaa, wote walikuwa wanasema tunataka wazee wa mitaa.  Kwa hiyo ililinga na ile kabisa.   Vile

hata hawa watu walikuwa wanakaa bure (in kikalenjin)  na umetueleza, asante  kwa hiyo.  Kwa hivyo mimi ninasema shukrani.

Mimi  nilikuwa  Chief,  nili  kuwa  Senior,  ndiyo  watu  wakasema  tubadillishe  hiyo.   Kwa  hayo  machache,  mimi  ninashukuru

Coordinator  Bwana  Latangule,  ametusaidia.   Ninashukuru  Committee  wangu,  hata  unajua  hii,  wacha  hawa  Committee

wasimame wana kamati,  mkokaribu kweli? Ninashukuru hawa Committee kuna mama hukuona  saa  ile  mama  Mrs.  Sengech.
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Tukona akinama wawili.  Mmoja  anaitwa  Rhoda  Kiplangat,  na  Prisca.   Kwa  hayo  machache  mimi ninasema  asante  Bwana

Commissioner, tutaenda uchaguzi, tunaomba Katiba ifaulu next year. Asanteni sana..  

Prayers:   Tusimame  tufunge  mkutano.  Mungu  wetu  wa  milele  tunakushukuru  sana  kwa  ulinzi  wako,  tunakushuru  sana  kwa

Commissioner wetu pamoja na wanakamati wake wote.  Tunakushukuru sana kwa ajili ya wananchi wote ambao wamejitokeza

kwa moyo safi, ili tupate kusikiliza pamoja.   Tumeridhika ya kwamba tumefanya yale ambao tunaweza.   Na  tunakuomba kwa

unyeyekezi kwamba nena na Rais wetu na wale ambao wanahusika ili wasiwe na haraka haraka  sana  mpaka  Katiba  itakapo

kamilika ili sisi wote katika Jamhuri ya Kenya,  tupate ngao ya kuweza kuchunga sisi pamoja na  vitu  vyetu  vyote.   Ninaomba

sasa hawa Commissioners, pamoja na team yake,  wanapo jitayarisha kuondoka hapa sasa  uandamane nao,  uwalinde, waende

safari salama salmini wakiongozwa na malaika wako mpaka wafike Nairobi  salama  salmini.   Na  wale  ambao  watabaki  hapa

Baringo,  walinde  na  kutunza  na  sisi  raia  na  viongozi  wa  hapa  division  hii,  kaa  pamoja  nasi,  linda  sisi  siku  zote.   Tunaomba

tukiamini katika jina la Yesu alie Bwana na Mwokozi wetu.   Amen.

Meeting ended at 2.30 p.m.
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