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Present

Com. Salome Muigai

Secretariat in Attendance

Dan Juma                 –  Assistant Programme Officer
Asenath Kanga        - Verbatim Recorder.
Emmanuel Satia           - District Coordinator.

The Meeting started at 11.45 am with  Com. Salome Muigai in Chair

 Pastor John Wachie:   Tuondoe kofia ili tuombe.   Baba katika jina  la Yesu Kristo,  tunakuja mbele  yako  kwa  wakati  huu,

ambapo tumekusanyika  mahali hapa,  ni kwa ajili ya mkutano wa siku ya leo, kuangalia mambo ya Katiba, Mungu tunakuomba

ya kwamba tunapoanza mazungumzo, ukaweze kuwa pamoja  nasi,  ukaweze  kutuongoza,  ukaweze  kutusaidia,  hata  tutakapo

maliza  huu  mkutano,  tumalize  ukiwa  pamoja  nawe.  Baba  tunakushuru  kwa  ajili  ya  afya,  tunakushukuru  kwa  ajili  ya  uzima,

tunakushukuru kutuwesesha tuwe wazima ili tuwe mahali hapa,  kwa sababu bila wewe hatungeweza kukusanyika njizi tulivyo.

Tunakumbuka  nchi  yetu  ya  Kenya,  tunakumbuka  Serikali  yetu,  Bwana  hasa  wakati  huu  mgumu  ambao  uchumi  umefilisika,

wakati  mbao ni mgumu tunashughulika na mambo ya  kura,  waalimu  wako  katika  mgomo,  Mungu  tunaomba  ukaweze  kuleta

maelewano mazuri kati  ya walimu na Serikali ili Bwana watoto  wakaweze kurudi shule, na kuendelea na mitihani yao.  Bwana

tunakushuru kwa kila mmoja ya kwamba utaleta amani katika nchi yetu ya Kenya tunapo pitia katika hali ngumu hii.    Ukaweze

kutuongoza  na  kutusaidia  na  haza  kutupa  njia  ili  hii  nchi  ikaweze  kuendelea  mbele.   Kutusaidia  na  zaidi  wakutambue  na

kukutumikia kupitia mikononi mwao. Ninakushukuru na ninakuinua kwa sababu utakuwa pamoja nasi mahali  hapa  na  ni  kwa

jina la Yesu Kristo  nimeomba nikiamini. Amina. Mungu awabariki

Audience:  Amina..
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Emmanuel  Satia:  Asante  sana  kwa  maombi,  kwanza  kabisa,  kabla  ya  kusema  chochote,  ningelipenda  kwanza  kuomba

msamaha kwa sababu tumekuja tukiwa tumechelewa na tulitarajia tuje leo.   Lakini ilibidi tupitie katika ofisi ya mkuu wa wilaya

na katika ofisi ya mkubwa hauwezi kuwa na haraka. Siju kama mtatusamee.?

Audince: Tutawasemea.

Emmanuel Satia:  Asante sana..   Haya  pili,  ningalipenda  kuchukua  nafasi  hii  kwanza  kabisa  kuwashukuru   kwa  sababu  ya

kuja  kwenu  kwa  wingi  wakati  wa  kutoa  maoni  kwa  Tume,  na  pia  leo  kwa  sababu  ya  kupata  nafasi  ya  kuja  kushiriki  nasi

ilituweze kuangalia Katiba hii mpya  inayo pendegezwa inasema nini.

Na kabla ya kuanza mkutano,  ningelipenda  kuchukua  nafasi  hii  kuwajulisheni  wale  wana  kamati  ambao  tumekuwa  tukifanya

kazi noa pamoja katika wilaya hii yetu ya Trans Nzioa. Tuna wana kamati ambao wameketi hapa mbele upande wa kulia labda

nitwauliza wasimame ninapowataja majina ili kila mtu apate kuona ni akina nani.

 Kule mwisho kabisa kuna Gerald Ndege ambaye ni mwana kamati kutoka katika eneo la Kwanza,  anafuata na Bwana  John

Kibet ambaye ni pia anatoka upande wa kwanza, Bi Veronicah Kibet ni wa hapa hapa. Chepketeri  Edah,  pia ni mwana kamati

na  pia  kutoka  sehemu  hii,  Mrs.  Nancy  Iyaki  ni  mwana  kamati  kutoka  upande  wa  Saboti  lakini  pia  ndiye  mama  atakaye

waakilisha  akina  mama  katika  kikao  hicho  cha  National  Conference  kule  Nairobi.   Kisha  kuna  Busara  Kombo,  yeye  pia

anatoka Cherengani ambaye pia  ataenda  Nairobi  anayefuatia  ni  mama  Bi.  Julia  Victor  ambaye  ni  mwakilishi  wa  Saboti.  Na

mwisho kabisha ninajua mtasema mnamfahamu, lakini waja nimjulishe, anaitwa Joseph Chebii ambaye ni mwana kamati anaketi

katika  ile  kamati  kwa  niaba  ya  Mheshimiwa  Ziporah  Kitonyi.  Halafu  na  upande  wetu  wa  kushoto  ni  Bi.  Mary  Nyambane

ambaye ni mwakilishi kutoka upande wa Saboti.  

Commissioner ningalipenda kuchukua nafasi hii, nikuombe uweze kuwajulisha wananchi  wale  ma-officer  ambao  umekuja  nao

kisha utuelekeze.  Mimi ni co-ordinator, naitwa Emmanuel Satia.  Karibuni.

Com.  Salome  Muigai:   Mabibi  na  Mabwana  ninataka  kuwajulisha  wale  tumekuja  nao  kutoka  kutoka  Nairobi  na  kabla

sijanza, tunawaomba msamaha kwa kuja kama tumejechelewa kama vile bwana coordinator alivyo sema tumepitia kwa Bwana

DC ili atupe ufunguo wa kukaa kwa wilaya yake.   Hatungekaa kwa wilaya yake pia kumuuliza kwa hivyo leo,  tutaanza kikao

chetu  cha  mwisho  kuwa  hapa  kwenye  wilaya  yenu  ya  Transnzoia,  tuombe  tutafanya  kazi  bila  kuchoka  nasikia  tutawasiliana

nanyi huko Bomas of Kenya wakati wa Conference.

 Nimekuja  na  ma-officer,  watatu  kutoka  ofisini  kwetu,  pale  mbele  kuna  Bwana  David  Kamau,  naodha  wetu,  pia  kuna  Bi.

Asanath Kanga ndiye atakuwa akifanya tapping ya kuchukua notes za huu mkutano na  kwa  upande  wangu  wa  kushoto  tuna

Bwana Juma ambaye ni Asssistant  Programe Officer kutoka  kwenye  ofisi  yetu  ya  Nairobi,  na  mimi mwenyewe  jina  langu  ni
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Com. Salome Wairimu Muigai na ninashukuru kwa kuja hapa.

Kazi yetu leo ni kazi rahisi ya kurudisha  na kuwaelezea Katiba  yenye tumetoa kwa yale maoni yenye mlitupatia. Kazi yetu ya

kwanza ilikuwa kuja hapa na kusikiliza maoni yenu, halafu tukafanya kazi ya kuyachukua maoni na kuyaangalia na kuaangalia ile

maneno yenye mlikuawa mmentwambia na kutengeneza ama kuaandika report.  Kwa hivyo tuliandika report  mbili.  Ya kwanza

ni report  tunayoita  Short  Version,  the  People’s  Choice,  ni  maoni  ya  Kenya  nzima  lakini  kwa  ufupi.  Tumeiandika  pia  kwa

Kiswahili, Chakuao la Watu, sijui kama mliiona kwa magazeti karibu mwezi mmoja uliopita hivi, mliona? 

Audience:  Tuliona.

Com.  Salome  Muigai:  Tumeona  kila  mtu  ameiona.   Halafu  tumekuja  na  hii  report,  tumeweza  kuteng’eneza  msuada  wa

kugeuza Katiba yetu.  Na  leo siku ya leo ni kuangalia huo mswada,  kuangalia kama umeleta matakwa yenu na maoni yenu na

kuyatia  maanani  na  kubadilisha  ikawa  sheria.  Itakuwa  sheria,  wakati  itapelekwa  kwa  mkutano  wa  kikao  cha  Taifa  chenye

kitakachoendelea  kama  tarehe  ishirini  na  na  nane  hivi,  mwisho  wa  mwezi  huu.  Na  ndio  mmesikia  kuwa  kwa  kila  wilaya

mmechagua  nyinyi  wenyewe  watu  mnaotaka,  wenye  watakuja  kuwaakilisha  kule.   Na  basi  tuna  furaha  leo  kuwa  na

muwakilishaji  wa  kwanza  nitamwaomba  asimame  tena  iliniwaone.   Huyu  muwakilisha  anakuja,  ingawa  atakuja  kuwaakilisha

akina mama, lakini anakuja kuwaakilisha maoni ya  watu  wa  Trans  Nzioa.   Kwa  hivyo,  mtu  mwenye  mtanakiwa  kuwasiliana

naye kwa njia ya karibu.   Wale wawili hata mimi bado sijawaona ingawa nimekuwa sehemu ya hii wilaya nitarudi pila kuwaona,

waeleze wananchi juu ya waakilishi wao.

Emmanuel Satia:  Asante, wale walio chaguliwa hawa watu wa Cherengani ni kama wakuwa na bahati sana,  kwa sababu yule

mwakilishi mwingine anaitwa Isaack Subei naye ni wakili hapa mjini, nimeambiwa baadaye kwamba yeye ni mtu wa Cherengani

sijui kama ni ukweli?

Audience:  Ni ukweli

Emmanuel Satia: Yule mwingine wa pili, anaitwa Bwana Nathaniel Thuo naye ni manager  mkuu wa  …………..(inaudible)

sijui kama mnamfahamu?

Audience:  Ndiyo

Emmanuel Satia:  Sawa sawa na ninaambiwa pia yeye ni mtu wa Cherengani, Okay Asante.

Com.  Salome  Muigai:  Sasa  tunajua  wajumbe  wetu  na  tunawajua  waakilishaji  wetu,  na  pia  pengine  jina  la  wajumbe

tumelitumia kwa wanasiasa wetu.  Lakini mjumbe ni yule mwenye    kuwakilisha  ni  kam  .leo  ni  siku  yenye  tutajifunzi  kiswahili
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sanifu.   Kwa  hivyo  wenye  tunajua  kama  mjumbe  huku  mbali  tunajua  kwani  tunaendelea  kujifunza  kiswahili

sanifu……………….. (inudible)

Kabla sijazumzia habari ya Katiba ya leo, ningependa tena kuwaeleza kuwa Kati  ya reports  tumetengeneza, tumetengeneza pia

report ya kutoka hapa hapa Cherengani, kwa hivyo tuna   Cherengani Constituency Report,  na iko kwa office ya coordinator.

Kwa  hivyo  ukitaka  kwenda  kuingalia  wenzangu  kutoka  Cherengani  kwenye  kikao  Bunge  cha  Cherengani  ya  kitamaduni,

unaweza kwenda,  utasoma hiyo report,  kwenye ofisi ya coordinator.   Nafikiri kufikia sasa  mnajua  pahali  ofisi  ya  coordinator

wenu ilipo.  Mnajua? Mnataka awaeleze tena?

Audience: No, atueleze.

Com. Salome Muigai:  Okay waeleze.

Emmanuel Satia:   Asante sana.   Kwa wale wasiojua,  office yetu iko katika nyumba ya.  Sacco   office  numbari  thelathini  na

tano

Com. Salome Muigai:  Sasa  sijui  kama  umeshawaelezea  mahali  ofisi  iko?  Sasa  mshapatiwa  nakala  ya  hii  Katiba  mpya  na

ningetaka tuendwe kuwafanyia Introduction.  I  am just going to introduce it.   Nitawafanyia tu introduction, introduction inaitwa

aje? Utangulizi?

Audience:  Utangulizi

Com. Salome Muigai:  Utangulizi, si niwambia hili ni darasa la Kiswahili.  Nimeanza sasa  

Audience:  Wengine hatuna.

Com. Salome Muigai: Ikiwa tafadhali unayo tumia na mwenzako aliye karibu nawe,  sifikiri kama tunayo ya kutosha kila mtu.

Tafadhali ukiwa unayo angalia na mwenzako  aliye  karibu  nawe.   Na  ikiwa  uko  pahali  kwenye  hakuna  hata  mmoja  tafadhali

songa karibu na pahali kunayo.  Kuna nakala za huku zenye tunazo na tutaleta.  Nitaanza,

Audience:  Kiswahili.

Com. Salome Muigai:  Nani mwenye haelewi Kiingereza

Audience: Ni wengi sana.
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Com.  Salome  Muigai:   Hata  kidogo,  inua  mkono  kama  uwelewi  kingereza,  okay,  basi  wale  wengine  nani  anaelewa

kiingereza,  hawa  wenye  tunaelewa  kingiereza  kazi  yetu  moja  ni  ya  kutafusiri  kwa  pamoja  ili  tuweze  kuelewana  kwani  ile

document yenye niko nayo na ndiyo yenye kila mtu amepata.  Maandishi yenye niko nayo mimi mwenyewe nitazungumza kwa

Kiswahili.  Mimi  mwenyewe  nitazungumza  Kiswahili  lakini  vile  nitasema  nikisema  ile  nakala  yenye  tutafuata  hata  yenye  tuko

nayo  ni  ya  kingereza.  Kwa  hivyo  hata  mimi  ninapozungumza  Kiswahili,  tunaendela  kutafusiri.  Mngependa  kuangalia  halafu

tutaanza. Neno la kwanza la Katiba ni kuwa, tukupaliane tutakuwa na mikutano mingapi.

Audience:  Mmoja

Com. Salome Muigai:  Tunafanya Katiba  ya  huu  mkutano  tafadhali  kwa  hivyo  tukija  tunawauliza  swali  la  kwanza  tunataka

mikutano mingapi  kwa huu mkutano.

Audience: Mmoja.

Com. Salome Muigai:  Kusema tunataka mkutano mmoja ni kusema aje?

Audience:  Tuwe na umoja

Com. Salome Muigai: Ni kusema mtu anayetuongoza akiwa anazungumza wengine tutafanya nini?

Audience:  Tutanyamaza.

Com.  Saloem  Muigai:   Tutanyamaza  na  tumsikize.   Halafu,  kitu  ambacho  ningependa  tufanye  ni  kuwa  mnisikize  mimi

niendelee kuzungumza, nikiwauliza swali mnijibu mpaka twende moja kwa moja kwenye haya maandishi.  Halafu, nita maliza na

nitawapa  nafasi  ya  kuuliza  maswali  ama  watu  kueleza  mambo  yale  ambayo  wanakubaliana  nayo.   Lakini  ni  baada  ya  mimi

kumaliza.  Najua wengine wanasema kwa nini mwenye kiti anasema hivyo na huu ni jambo wa kawaida.   Kuna pahali nitafika

kila mtu asikie ni perepetwa lakina perepetwa hakuna,  huenda uperepetwa wako njini kidogo mimi nimaliza tuendelee na haya

maandishi halafu tukimaliza tuwapatie nafasi ya kuzungumza.  Tumekupaliana hayo.

Audience: Yes.

 Com. Salome Muigai:  Na tumekubaliana hakuna atakaye zungumza wakati mtu mwingine anapozungumza.?

Audience:  Ndio.
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 Com. Salome Muigai:  Wakati hata tutaanza kuuliza maswali, hata mtu akisema jambo lenye amkubaliani nalo, kutakuwa tu

kama vile tulifanya wakati  wa kutoa maoni. Wewe utamupa nafasi yake ajieleze yeye alafu  akimaliza  na  wewe  ukipata  nafasi

yako utatueleza maoni yako  yatokea kwa sauti kubwa.  Lakini ni lazima tupeane heshima ya kunyamaza na kusikiza.  Kila mtu

ananisikiza kutoka mbale nyuma?  Mnanisikia kutoka pale nyuma, mnaelewa Kiswahili changu?

Audience:  Tunaelewa.

Com Salome Muigai:  Okay,  sasa  ningetaka zote tungalie mda wa msuada na tunaanze na  ukuraza  wa  pili  pahali  penye  sisi

wenyewe  tulikupaliana  kuwa,  popote  tulikoenda   mlituambia  kuwa  Katiba  ijayo  mngetaka  iwe  na  utangulizi  ama  iwe  na

Preamble. Mnakumbuka wengine wakisema hivyo kwenye kikao hivyo? Mnakumbuka watu wakisema tunataka Preamble ama

tunataka utangulizi”

Audience:  Ndiyo

Com  Salome  Muigai: Sasa  kwenye  Katiba  Mpya  tumeweka  utangulizi  na  huo  utangulizi,   unaanza  kwa  kusema   ni  nani

aliyetengeneza hii Katiba.  Na inasema, we the people of Kenya, kwa hivyo nikusema sisi ni akina nani?

Audience: Wana Kenya.

Com. Salome Muigai:  We the people of Kenya ni kusema nini?

Audience:   Sisi ni watu wa Kenya

Com. Salome Muigai: Aware of our Ethic, Cultural, Religious Diversity, kupitia nini? Kupitia makabila yetu, na nini tena?

Audience:  Mila

Com. SaLome Muigai:  Utamatuni wetu, na nini tena?

Audience:  Na dini

Com. Salome  Muigai:  Na  dini  zetu  silizo  tofautiana  and  determined  to  leave  in  peace  and  unity,  natukiwa  tunafanya  nini,

tunajitahidi?

Audience:  Kuishi pamoja.
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Com. Salome Muigai: Kuishi pamoja kwa amani na pamoja, as one indivisible sovereign Nation.  Kama nini?

Audience:  Kama taifa moja

Com. Salome Muigai:  Kama taifa moja lisilofanya nini?

Audience:  Lizilo tawanyika

Com.  Salome  Muigai:  Committed  to  naturing  and  protecting  the  well-being,  tukiwa  tunafanya  nini?  Ya  kwanza  mimi

niliwaambia, aware  of our differences nilitafusiri mimi, sasa  hii  committed  ni  kusema  nini?  Committed  nikujitoleatolea  kufanya

nini?  Kutunza na kulea na kufanya nini pia? Protecting the well being of individuals, kufanya nini?

Audience:  Kulinda

Com. Salome Muigai:  Tulinde nini?

Adience:  Masilahi

Com. Salome Muigai: Masilahi ya nani?

Audience: Ya kila mmoja

Com. Salome Muigai: Ya mtu binafsi, ya family and the community, masilahi ya mtu binafsi  na ya nani mwingine?

Audience: Ya jamii.

Com.  Salome  Muigai:  Na  taifa  nzima,  kukiwa  jamaa,jamii  na  Taifa  kwa  jumla,  sivyo?  Recognizing  the  aspiration  of  our

women and men.  Ni kufanya nini tena? Ni kutambua nini?

Audience: Matakwa

Com. Salome Muigai: Matakwa ama nini?

Audience:  Matarajio
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Com. Salome Muigai:   Matarajio  ya akina mama na  akina  baba,  wazee  ni  wanaume?  Wazee  ni  akina  nani,  hata  akizeeka

tuseme tukitambua matakwa na madhilio na maazimio ya wanawake  na wanaume. And for a Government based  on essential

values of freedom, maadhilio ya nini?

Audience: Ya serikali.

Com. Salome Muigai: Ya Serikali yenye?

Audience:  Uhuru.

Com.  Salome  Muigai: Uhuru  wa  nini?  Thamana  zetu,  essential  values,  thamana  zetu,  thamana  za  nini  na  nini?  Freedom,

freedom ni nini?

Audience:  Uhuru

Com. Salome Muigai:  Democracy ni nini?

Audience: Haki

Com. Salome Muigai:  Social justice

Audience:  Haki za kijamii and the rule of law, na nini tena, utawala wa kinini?

Audience:  Utawala wa kisheria

Com.Salome Muigai: Utawala wa kisheria.   Expressing our Sovereign and Inaliable rights.  Haya sasa  ndiyo tumefiakia siku

ya kiswahili, imeananza.  Expressing our sovereign and inaliable Rights, mazoezi ya nini? tukizoea,  ikizoea kwa nini, exercising

our rights, when I am exercising my rights  what do I say  in Kiswahili. Tukitekeleza haki zetu za?

Audience:   Tukitekeleza

Com. Salome Muigai:  Tukitekeleza haki zetu za nini?

Audience:  Za kitaifa.
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Com.  Salome   Muigai:   Taifa  huru,  to  determine  na  ninaelezwa  hapa  na  kijana  kijana  msomi,  kutongeukisha   ama

sizizokeukwa, inaliable, yaani ni haki  zenye hasiwezi kufanya nini, kukeukwa ama kubadilisha  ama kuanjwa.  To determine the

form of governance, kufanya nini?

Audience:  Kutambua

Com. Salome Muigai:  Kutambua ama kufanya nini tena, determine.  Kuamua ama kujiamulia  aiana ya nini?

Audience:   Aina ya Government

Com. Salome Muigai: Aina ya utawala of our country and having participation of the sovereign. Governance of our Country .

 Utawala wa nini ?

Audience:  Wa nchi yetu.

Com. Salome Muigai:  And having fully participated in the Constitution making process. Na tukiwa  tumeshafanya nini?

Audience:  Na tukiwa tumeshashiriki

Com. Salome Muigai:  Kwa nini, kwenye nini?

Audience:  Uhundaji wa Katiba

Com. Salome Muigai: Kwenye uhundaji wa Katiba hii, do adopt and enact and give to ourselves.  Ati tunafanya nini? Adopt?

Audience:  Tunakubali

Com. Salome Muigai:  Ama nini?

Audience:  Tunaitimiza

Com. Salome Muigai:  Kubali, kutimiza ama

Audience: Anzisha
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Com. Salome Muigai:   Tunaianzisha, tunaikubali and enact  and give to ourselves,  and enact?  Nani  amekuwa  akifanya  nini?

Enact,  kutengeneza  na  kuhunda  na  kupitisha  and  give  to  ourselves,  halafu  tunafanya  nini,  tukishaiunda  na   na  kuipitisha

tunafanaya nini?

Audience:  Tunajipatia

Com. Salome Muigai: Tunajipatia sisi wenyewe and our future generation this Constituion.  Tunajipatia sisi wenyewe na akina

nani?

Audience:  Na vizazi vijazo

Com. Salome Muigai:  Na vizazi vijazo na tunawapatia nini?

Audience: Hii Katiba

Com. Salome Muigai.  Na tunasema Mungu afanye nini

Adience: Aibariki Kenya.

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo hata sasa nani angeta kutueleza hiyo Preamble kwa Kiswahili.  Vile tumesema pamoja.  

Hii Preamble utangulizi wa Katiba yetu inasema, Sisi watu wa Kenya tukielewa kuwa  Kimataifa, utamaduni na dini tofauti na

tukiwa tufanya nini, determined, tulisema ni nini?

Audience:  Tukijitolea

Com. Salome Muigai: Tukijitolea kukaa kwa usalama na kwa umoja kama taifa lisilo fanya nini?

Audience:  Lisilo kawanyika

Com. Salome Muigai:  Committed,  tukijitolea  kutunza  na  kulinda  masilahi  ya  kila  moja,ya  jamii  na  jamaa  katika  taifa  letu,

tukitambua matarajio ya wanawake na wanaume wetu kuwa na Serikali, yenye msingi wa dhama na uhuru, democracia,  haki ya

kijamiii na maongozi ya kisheria  kwa mazoezi tukitekeleza haki zetu sisizokeuka na uamuzi wa kutekeleza uongozi wa nchi yetu.

Na pia tukiwa tumefanywa nini, tumewasilishwa, tumeshiriki kwa uhundaji  wa  hii  Katiba,  tuifanya  nini,  tunaikubali,  tunailinda,

tunafanya nini tena?, tunaitekeleza  na tunajipatia sisi na  vizazi vijavyo nini?
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Audience:  Katiba.

Com. Salome Muigai:  Hii Katiba, na tunasema wote pamoja.

Audience: God bless Kenya.

Com. Salome Muigai:  Mungu aibariki Kenya.  Kwa hivyo huo ndio utangulizi wa Katiba yetu  na tunatakiwa  tufikirie hayo

maneno  kwa sababu hayo maneno  itaendelea kufadishwa  kwa hii Katiba kutoka mwazo mpaka mwisho.  Kisha tukiangalia

sura ya kwanza.  Hii Katiba ina sura ishirini.  

Tuangalie sura ya kwanza, inasema kuwa Sovereignity of the people and the supremacy of the Constitution. Hiyo maana yake

ni nini? Ukuu wa nini?  Ukuu ama mamlaka ya nini? 

Audience:  Mamlaka ya watu na ukuu wa nini?

Com. Salome Muigai:  Mamlaka ya watu na ukuu wa katiba, kuwa watu wa Kenya wenye nini?  Mamlaka ni ya nani?

Audience : Ni ya watu

Com.  Salome  Muigai: Ni  ya  watu  wa  Kenya,  inasema  pia  italinda  ukuu,  Katiba  yetu  na  inasema  vile  tutakavyo  itengeza

Katiba  ana  vile  tutakavyo  fanya  nini  tena?   Vile  tutakavyo  ilinda    Katiba.   Na  inasema  pia  Sheria  za  Kenya  sitatoka  kwa

Katiba,  zitatoka  pia  kwa  sheria  zenye  zitaundwa,  ukitaka  kuangalia  hivyo  vipengele  vyote,  viko  kwenye  ukuraza  wenye

nitakwambia  hivi karibuni kwenye ukuraza wa nine.  Vienye  inaonekana.   Ukiangalia  kwenya  ukurasa  wa  nne  utapata  kuwa

kuna mamlaka ya watu katika nambari moja, angalia kwenye nambari mbili  utapata ukuu wa nini?

Audience:  Katiba.

Com. Salome Muigai:  Ukuu wa Katiba, nambari ya tatu, ni vile tungetekeleza nini?

Audience:  Katiba

Com. Salome Muigai: Nambari ya nne ni vile tutakvyo fanya nini?

Audience:  Linda

Com. Salome Muigai:  Vile tutalinda Katiba na nambari ya tano ni kuhuzu sheria za nini? 
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Audience:  Za Kenya.

Com.  Salome  Muigai:   Na  tumesema  sheria  sitatoka  wapi,  mwanzo  tutatoa  sheria  za  Katiba  ama  hii  itakuwa  shera

silizoanzishwa  ama  zilizoundwa  kwenya  Bunge,  zitakuwa  sheria  za  utamaduni  wetu,  si  ndio  vile  mlindwapia?  Mngetaka

utamaduni wetu sheria zake pia siwe na sehemu fulani kwenye hii Katiba mpya.

Na pia hii kuna sheria za Kiislam zingine, moja  moja  siyo  zote,  nitaeleza  zaidi  juu  ya  hiyo  na  zile  zingine  zenye  sinafahamika

kuwa  ni  sheria  zenye  sinaweza  kukusimamia.  Na  pia  katika   (F)  kutakuwa  na  sheria  za  Africa  Mashariki.  Unajua  siku  hizi

tumekuwa na hata Bunge la Africa Mashariki, mnaelewa hivyo wakati huu, kwa hivyo hiyo pia sheria ambazo zitatungwa na hilo

Bunge pia sitakuwa sheria za Kenya na pia sheria za nchi za international.   Hiyo nini?  Nchi za kimataifa. Kwani sisi wenyewe

Wakenya hatujajipenda kama mataifa yale mengine, sivyo?  Tuna uhusiano na mataifa yale mengine kwa hivyo sheria zingine za

kimataifa zitatuhusu sisi.

 Na tumesema numbari ya pili kuwa tumeipa Bunge miaka miwili ili iweze kutunga sheria zenye sitafuatana na hii Katiba mpya.

Hiyo ndiyo sura yetu ya kwanza.

 Ukiangalia sura ya pili, inazungumzia juu ya Jamhuri.  Inasema kuwa Kenya nini? Ni Jamhuri.  Inaeleza pia pahali mipaka yetu

itakuwa,  inaeleza  nini  tena?  inaeleza  mji  wetu  mkuu  utakapokuwa.  Tafadhali  ingetaka  tu  pengine  kufuata  tu  ukurasa  wa  pili

pekee yake, wakati tunahitaji kwenda kule ndani tutawaeleza mwende ndani, tuanze na jambo moja lingine lakini, mambo yaliyo

hapa ni ya kusomwa  jioni,  ama  siku  nzima.  Kwa  hivyo  wakati  huu  ninawaelekeza  tu  halafu  mtaenda  nyumbani,  mtu  atapata

nafasi na kuisoma ile nyingine.  Tunaelewa.?

Audience: Yes.

Com. Salome Muigai: Tukisema tusome kila page ama kila neno tutakuwa hapa kwa wakati  mrefu.  Tutahitaji siku mbili, tatu

au nne hata pengine week tatu.  Sisi kutunga hii ilituchukua mwezi mmoja, Mombasa bila kufanya kazi ingine, kuanzia asubuhi,

tunaenda wakati  mwingene kulala saa  nane ya usiku. Tukiandika  mambo  haya.   Kwa  hivyo  sifikiri  kama  tunaweza  kuangalia

kila neno leo  lakini huu ni mwanzo tu wa safari ndefu ya Katiba.

Tukirudia kwa ukurasa wa pili, nambari ya tisa, lugha tumesema lugha zetu za kirasmi sitakuwa lugha mbili.  Lugha ya Kiswahili

na lugha ya Kiingereza.  Tumesema pia tutakuwa na lugha ya taifa yenye itakuwa ikipita ndani, Kiswahili.  Lakini  mbali  na  hii

tumesema kuwa pia hii Katiba inatambua lugha zetu za baba na mjomba.  Wakati huu ninaelewa pia lugha ambayo siyo ya baba

pekee  yake.   Kunaweza  kuwa  lugha  ya  mama  ikiwa  tofauti,  sivyo?   Kwa  tumetambua  lugha  zetu  za  kiasili  na  hii  Katiba

imeomba Serikali kuwekea maanani hizi lugha na kuweza kutusaidia ili tufunzwe na tusisahau.
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Tumesema kuwa nchi ya Kenya, taifa la Kenya ndilo taifa la kidini.  Yaani hakuna dini moja yenye ni dini ya taifa.   Lakini taifa

hili linatambua nini?  Na linatambua dini zetu tofauti na kila dini, itapazwa kuwa imetoshana na ile nyingine.  Tunaelewa hiyo, liwe

taifa  la  dini  moja  lakini  si  na  dini  tofaudi.   Kama  vile  tulivyosema  kwa  utangulizi.   Tunatambua  kuwa  tuna  dini  tofaudi.

Tunatambua pia kuwa tutakuwa kutakuwa na ishara za taifa letu.  Hizi ishara sinapatika kwenye … nitawaele za mahali penye

sinapatika lakini sitakuwa ishara zipi, kutakuwa na Bendera ya taifa,  kutakuwa na wimbo wa  taifa,  kutuwa  na  court  of  arms,

hiyo nini?  Ni kirauni, si tumesema kuwa pesa zetu sina kirauni, hiyo tumekubali hiyo kirauni kuwa tutaelewana.   Basi tutakuwa

na  kirauni  na  tutakuwa  pia  na  muhuri  wa  Kenya.  Kuna  muhuri  wenye  upigwa  kwenye  karatasi  inaonekana  kuwa  hiyo  ni

maandishi  rasimi  ya  kitaifa.  Tunaambiwa  kuwa  hiyo  iko  katika  ukuraza  wa  arubaini  na  mbili  mtaziangalia  kwa  utaratibu  ili

mwishowe

Katika sura ya tatu, kuna National Goals Values and Principle. Goals ni nini? Kuna nini ya taifa?  Kuna malengo ya taifa,  kuna

thamana ya taifa na mahadhili ya taifa hicho ni Kiswahili  cha   Kindani  tuko  mbali  sana  na  Mombasa.  Kitale  na  Mombasa  ni

mbali lakini vizuri tuelewe hayo kwa hivyo pengine ya maneno ambayo imeandikwa kwa maandishi lakini sisi wenyewe tukisema

tuna goals.  Tunaelewa nini.  Goals ni nini,

Audience: Malengo.

Com. Salome Muigai:  Na je tukisema tuna goals, tunaelewa nini, goals ni nini? ……..

Audience:  Dhamana,

Com. Salome Muigai: lakini watu wengi wenye hawajui wenye dhamana lakini wanajua values ni kusema nini.

Audience:  Dhamana ni faida.

Com. Salome Muigai:  Dhamini, Values, hivyo tukisema mama anaheshima zake,  ananafasi yake,  baba  anaheshima zake ana

nafasi yake, hizo ni dhamana, hizotunasita aje  kwa jina lingine? Tunatumia dhamana kwa leo,  lakini na pia tuelewane.   Na  pia

tuna principles.  Priciples ni nini?

Audience:  Ni msimamo.

Com. Salome Muigai:  Msimamo, tuna msimamo wetu, tunasema kitu fulani kikifanyika hivi, mambo yetu kwa hii ni kitu fulani.

Basi hiyo ndiyo tunaangalia kwenye sura ya tatu.   Na  pia kwa ajili ya hii Katiba ya leo imetupa uhuru mwingi na imetupa haki

nyingi zenye tutangalia mwishowe, tunataka pia kujua tuna uhuru usio na …..  mfano mwingine wa uhuru ni nini?   Ama  nikiwa
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nina haki zangu upande huo mwingine wa haki ni nini.?

Aundie:  Uhuru na kazi

Com. Salome Muigai: Uhuru na kazi,  upande mwingine wa kuwa na haki hii ni haki yangu, upande mwingine ni nini?  Ikiwa

nina haki pia nina nini?  Nina jukumu sivyo.  Ukiwa ni haki ya kuwa baba, lazima uwe na jukumu ya ulezi si ndio. Ukiwa na haki

ya kuwa na shamba,  una jukumu ya kulima.  Kwa  hivyo  hakuna  kitu  chenye  lizazi  pekee  yake.   Haki  ni  upande  mmoja  wa

sarafu, upande mwingine kuna nini?  Kuna?

Audience:  Nguvu.

Com. Salome Muigai:   Kuna jukumu ama nini ama utekelezaji.  Aaa Kiswahili leo.   Asiye na Kiswahili sijui atawaelezea nini

leo.  Sasa hapo tuna jukumu na mwanachi wa Kenya, na jukumu hizi ni nini?  

Ya kwanza tunasema inorder to fufill the National Goals and Principles, all the citizens have the principles.  Kwanza tungeangalia

hayo, hizo National goals sinaseme nini. Ukiangalia ukuruza wa nne, ni vizuri kuangalia haya malengo na haki zetu.  Tumesema

kuwa kila mtu mwenye anatumia hii Katiba awe ni mtu binafsi, awe ni katika jamii ama ni jamaa lazima angalie  haya  malengo

yenye tumekubaliana.  Kuwa jamhuri yetu itatekeleza umoja wetu.  Tunakubaliana hiyo ni dhama yetu?

Audience: Ndiyo.

Com. Salome Muigai:  Kuwa Jamhuri yetu itambue kuwa sisi tuna tofauti zetu, siwe za kikabila,  za kidini, au  ziwe  za  kuwa

tuna  wanawake  au  wanaume,  siwe  kuna  walemavu  na  watu  wengine,  kuwa  hii  Katiba  na  Jamhuri  ita  tambua  tofauti  zetu.

Tumeanza na umoja wetu halafu ninakuja kwa nini?  

Audience:  Kwa tofauti zetu.

Com.  Salome  Muigai:   Kuwa  ingawa  sisi  ni  kitu  kimoja,  bado  katika  huo  umoja  tuna  tofauti.  Tunaelewa  hiyo?   Huwa

tunaweza kuwa taifa moja na pia tuwe watu tofauti.

 Halafu  nyingine  ni  kusema  kuwa  vile  tulivyosema  mbeleni  kwenye  Utangulizi  kuwa  Jamhuri  yetu  inatambua  haki  za

kidemocrazia. Hiyo thamana yetu tunakubaliana hiyo ama tunataka Serikali ya mabavu, tunayotaka ni ya nini?  

Audience:  Ya democrazia.
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Com. Salome Muigai:  Ya democrazia.  Tumesema pia kuwa hii jamhuri yetu  itataka Serikali  yenye  ni  transparent.,  hiyo  ni

kusema nini?

Audience: iliyo wazi.

Com. Salome Muigai:  Iliyo wazi, na accountable, hiyo ni kusema nini?

Audience: Yenye kuwajibika,  kwa hivyo serikali yetu na wana Serikali kila mtu mwenye atafanya kazi  kwenye  hiyo  Serikali,

tutamhitaji kuwa transparent, tumesema transparent ni  kuwa wazi na tutamhitaji kufanya nini?  

Audience:  Kuahajipika.

Com. Salome Muigai:   Kwa hivyo hiyo ni matano tu juu ya maelezo yaliyo hapa.   Tafadhali  ukiwa  na  nafasi  uyasome  yote

yako mpaka …. Ni mangapi?

Audience:  Kumi na nane.

Com.  Saome  Muigai:  Kwa  hivyo  tafadhali  upate  nafasi  na  tusome  hayo  mengine.   Kuna  moja  yenye  nilikuwa  ninataka

kusoma.   Kumi  na  mbili,  haya  huyu  baba  alijua  nitapenda  kusoma  kumi  na  mbili.  Inasema,  the  state  shall  implement  the

principles that, one third of members of all elective appointment, appointed bodies shall be needed.  

 Kuwa hili taifa letu, litakubaliana kuwa kwa kila watu waliochaguliwa, kwa watu mia moja, thelathini na watatu watakuwa nini?

Audience:  Wanawake.  Hiyo tunakubaliana.

Com. Salome Muigai:  Hiyo tunakubaliana?  

Audience:  Hapana

Com. Slaome Muigai: Hamjakubaliana,si tulisema tunataka Serikali ya kidemocrasia, Democrasia ina maana gani?

Audience:  Ni sawa.

Com. Salome Muigai:  Lakini  nauliza  Democrasia  ina  maana  gani?   Democrasia  inasema  kila  mtu  ni  lazima  awaakilishwe?

Sasa  mnataka kuwaakilisha waumme pekee  yao? Lakini nauliza  democrasia  ina  maana  gani,  democrasia  inasema  kila  mtu  ni
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lazima awaakilishwe, sivyo?

Audience: Ndiyo

Com. Salome Muigai:  Sasa mnataka tuwawakilishe wanaumme pekee yao?

Aaudience:  Hata wamama

Com. Salome Muigai:  Kwa  hivyo  tukiwa  tunataka  dhamana  ya  democrasia,  democrasia  inasema  kila  mtu  lasima  afanywe

nini?

Audience:  Awakilishwe

Com. Salome Muigai:  Awakilishwe, naikisema kila mtu, hatusemi mtu mwenye nguvu lazima awakilishwe,  au  mwenye  sauti

lasima hafanye nani? Awakilishwe, inasema nani?

Audience;  Kila mtu.

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo wengine wanaume waakilishwe, lazima mwanamke afanye nini? awakilishwe, lazima akiwa

na ulemavu awakilishwe, lazima mlemavu afanye nini?

Audience:  Awakilishwe.

Com. Salome Muigai: Awakilishwe sivyo? Basi tukikubaliana haya malengo, hatuwezi kusema tunakubaliana saa  ile  inanifaa

mimi lakini ikimfaa mwenzangu……………………

Tulisema tutapanda mahindi, na tutapanda kwa njia hii.  Na hatuwesi kubaliana tutapanda kwa njia hii ikiwa inapandwa kwangu,

lakini  tukiwa  tunapanda  kwa  machine,  tupande  sehemu  nyingine.   Ni  msimamo.  Na  hiyo  ndiyo  mambo  yenye  tungekuwa

tukiiweka  dhama,  sisemi  yale  mambo  mengine.  Kuna  mambo  mengine  yenye  hayajatajwa  hapo,  hasa  I  think  there  was

something about  kutakuwa na mambo  mengi  baadhi  ya  masilahi  ya  walemavu  kwenye  hizi  nakala  zetu,  kutakuwa  masilai  ya

watoto, kutakuwa na habari ya vikundi vya jamii zilizo ndogo ndogo kwenye hizi dhama zetu.  Basi tunatasema, masilahi ya kila

mtu kama kwa utangulizi tulisema masilahi ya kila mtu kama  nani?   Kama  mtu  binausi,  kama  jamii,  kama  jamaa  katika  taifa.

Kwa hivyo ndio tulisema tuelewe huo utangulizi kwani mambo yote yenye yatafanya itafuata huo utangulizi.

Sisemi  kuwa  lazima  tukubaliane,  lakini  ningetaka  tukubaliane  kwa  principles.   Kwa  ajili  again?   Tumesema  hivyo,  tunaweza

kukata kuwa na maoni tofauti kwa utekelezaji,  siyo?  Lakini  ni  lazima  tu  understand  tuelewe  dhama  na  zetu  pahali  tunatoka.
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Basi nitakuwa nimeshasoma ya kumi na mbili, tukataja dhamana  na tutaendelea sasa  kazi za  dhama na hizi tutasitekeleza kwa

njia gani.

 Tunasema  kuweza  kutekeleza  hizi  dhama  na  zetu  ni  lazima  kila  mwananchi  wa  Kenya  aweze  number  (a)  kufanya  nini?

Kujifundisha yeye mwenyewe na wengine hii Katiba inavyosema.  Kila mwananchi anawajibu wa kufanya nini? Wa kujifundisha

yeye mwenyewe na kufanya bnini zaidi?  Kuwajulisha wengine.  Are together, duties of the citizen, number kumi na tano.   Tuko

kwa number kumi na tano (a) uphold themselves to the questions of the Constitution and propagate  with ideals and objections.

Lazima mimi mwenyewe nijijulishe na nifanye nini? Niwajulishe wengine.  

(B) Uphold and defend the Constitution.  Lazima nifanye nini? Lazima mimi mwenyewe nifuate hii Katiba na nifanye nini tena?

Ni  ilinde,  unaweza  kulinda  kitu  chenye  wewe  mwenyewe  hufuati.  Nakumbuka  zamani  walimu  walikuwa  wakitupiga  tusivute

sigara na yeye anashika kiboko na mkono moja na anavuta sigara na yule mwingine.   Unaweza fanya hivyo?

Audience: La

Com. Salome Muigai: Kifanya hivyo vile unavyoambia watu watasikia?

Audience:  La.

Com.  Salome  Muigai:   Hata  sisi  wazazi  wenye  tumekuwa  tukifuta  sigara  tunajua   vijana  wetu  lazima  pia  wafanye  nini?

Wafuate wakati mwingine, kwani tumewapa maneno lakini vitendo vyetu vina kuwa nini?

Audience: Tofauti.

Com. Salome Muigai:  Tofauti, kwa hivyo tunaambiwa  na  hii  Katiba  mpya  kuwa  ni  lazima  sisi  wenyewe  tufuate  Katiba  na

tuifanye nini tuilinde.

(C)  Lazima  kila  mtu  mmoja  wetu,  mwana  Kenya  afanye  nini?  Ashughulike  kufanya  kazi  fulani.   Kwa  hivyo,  hii  Katiba

itatukubalisha kuwa wazembe?  Mzembe anaweza kujenga taifa? Mzembe atajenga jamii, atalea mtoto atakayejenga taifa hili?

La. Kwa hivyo inatujulisha kufanya nini, tufanye kazi kwa usalishaji wa mali na kwa kufanya nini tena? Na  kufanya nini? home

making, hiyo ni kazi yenye inatambuliwa kuwa kazi ya nyumbani ya ulezi wa jamii ni kazi  yenye inatambulika kwenye hii Katiba.

Tunasema we Should work,  include home making for the support  and welfare of the State  and their  families  for  the  common

good and to contribute to National development.   Kwa hivyo tunasema kila mtu atajifundisha kwa kazi hasa ya  kufanya  nini?

Ya kutengeneza jamii nyumbani. Mtu atafanya kazi kwa masilahi ya nani? Yake yeye mwenyewe, jamii yake, jamaa na taifa lote

kwa jumla. Huo ni wajibu au mawajibu yenye tunapewa na hii Katiba mpya  na hayo ni machache tu yameendelea mpaka  (M),
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  (M)  Nambari ngapi? Kumi na nne?  Na ningetaka kila mtu apate nafasi ya kuyasoma yote lakini leo ilikuwa mhutasari tu.  

Kwa  hivyo  hii  Katiba  mpya  inampatia  mwananchi  wa  Kenya,  Values,  Principles  ama  msimamo,  inampatia  pia  jukumu.  Na

angalia kuwa tumekuja kwa jukumu kabla hatujakuja kwa haki zetu.  That is a deliberate thing. Mpangalio huo umeleta jukumu

kabla  ujaleta  nini?  haki  zetu.  Kwa  hivyo  tusijukulie  haki  zetu  tuzianze  na  kuchukua   nini?  Kabla  hatujachukua  haki  zetu

tuchukulie nini? Wajibu wetu ama jukumu zetu.

Page  four,  ama  sura  ya  nne,  inatuletea  habari  ya  uraia.   Nani  raia  wa  Kenya  ,  inatueleza  mambo  matatu,  inasema  kuwa

inatufundisha vile mimi nikiwa raia wa Kenya, ninaweza retention, inatueleza vile tunaweza kuifadhi uraia wetu  na vile tunaweza

kuupata uraia ikiwa wewe siyo raia, unawezaje kupata uraia.  Inatueleza pia kuna watu wenye ni raia kwa ajili wemefanya nini?

Wamezaliwa kwenye hii nchi na pia kuna watu wenye ni raia kwa ajili ya nini? Ya kuoa ama kufanya nini? Kuolewa.  Ningetaka

kuzungumzia  kidogo  juu  ya  hiyo.   Kwa  Katiba  iliyoko  sasa  Mkenya  mwanamme  akimuoa  bibi  mgeni,  huyu  bibi  anapata

kapatiwa uraia.  Lakini bibi wa Kenya akiolewa, ama akioa, bibi anaoa ama anaolewa?

Audience:  Anaolewa.

Com. Salome Muigai:  Anafanya nini?

Audience:  Anaolewa.

Com. Salome Muigai:  Wanaoana, bibi wa Kenya akiona na mgeni, Katiba ya leo haikubali huyo mgeni kuwa raia.  Hata zaidi

ya hayo, watoto wenye kutoka kwa hiyo ndoa sio huwa sio wakenya.  Lakini tulipokuwa tukizungumza na watu vile tuliambiwa

ni kuwa tungetaka usawa wa kihaki.  Equal rights, kwa hivyo Mkenya ajieleze akioana na mgeni, tungetaka  huyu  mgeni  apate

nafasi ya kuwa raia wa Kenya.   Na  hasa hasa hata zaidi ya hayo,  tungetaka mtoto yeyote aliye zaliwa  na  Mkenya  akuwe  na

haki ya kuwa Mkenya, awe amezaliwa nas Msichana wa Kenya ama awe amazaliza na mvulana wa Kenya,  huyo mtoto apate

nafasi ya kuwa ria wa Kenya..  Pia hapa tumeelizwa vile ninaweza kuwa raia kwa kujiandikisha, mtu gani atakaye patiwa uraia

wa  kujiandikisha.  Halafu  tulisema  pia  mtoto  yeyote  asiye  akiokotwa  ndani  ya  Kenya  na  awe  ana  miaka  nane  au  kumi,

atafanywa kuwa ria wa Kenya.  Hakiwa hajulikani alitoka wapi,  hajijui yeye mwenyewe,  lakini  amepatika  katika  nchi  yetu  na

yuko  chini  ya  miaka  nane,  tutamfanya  kuwa  nani?   Mkenya  watu  watuhuliza  kwa  nini  miaka  minane,  tuna  wakati  mwingine

tutaende tusema watoto  wa Kenya lazima wataenda shule na itakuwa ni kwenda shule ni lazima. Kwa hivyo, watoto  watakao

kuwa chini ya miaka minane si ni mtoto wa kwenda shule, na sasa tutamfanya Mkenya  na tutampeka shule.

Tulizungumzia tena na watu wengi tena zaidi sana kwenye mipaka,  kwenye majamii zinazo kakaa  karibu na mipaka sana sana

kati ya Wabukusu, Wateso, watu wengine gani wako kwenye mipaka yetu? Masaai,
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Audience:   Masaai,Waturukana

Com. Salome Muigai:  Waturuka wako kwenye mipaka yetu, Wasomali,

Audience:  Wadigo,

Com. Salome Muigai:  Wadigo, wako wapi na wapi, Tanzania na hapa ama?

Audience:  ndiyo.

Com. Salome Muigai: Okay, walituzungumzia sana hali ya kuwa kuwa,  wao wenyewe wana jamii upande ule wa mipaka na

upande huu. Kwa hivyo, walizungumzia sana kuwa hii Katiba iwape nafasi ya kuwa mtu anaweza kuwa raia wa nchi mbili. Na

wakasema  msipo  kubali,  ni  ukweli  kuwa  sisi  ni  raia  wa  nchi  mbili.   Tulipata  watu  wenye  walifuata  wakati  wa  uchaguzi  wa

Uganda ni moja wenye walisimamia kiti cha urais alikuwa nani?

Audience:  Awori

Com. Salome Muigai: Na wenye wanataka kuwa ria wa Kenya, mmoja anaitwa nani? Anataka kuwa Rais wa Kenya anaitwa

nani?

Audience:  Awori.

Com. Salome Muigai:  Awori,  awa Awori wawili ni watoto  wa baba  na mama mmoja, mnajua hivyo.  Kwa hivyo ni ukweli

kuwa tuko watu wa nchi mbili.  Kwa hivyo hii Katiba mpya inapendekeza watu kukubaliwa kuwa raia wa nchi mbili.  Na  nyinyi

wenyewe pia kuna watoto  wenu nchi za ngambo, wengine wamepata  green  card  wakawa  ni  wenyeji  wa  America.   Na  siku

moja kama wangetaka kurudi, mngetaka wafungiwe?

Audience:  Hapana.

Com.  Salome  Muigai:  Kwa  hivyo,  hiyo  ndio  inazungumzia  juu  ya  kuwa  dual  citizen,  yaani  citizen  wa  nchi  mbili.

Tumezungumzia vile unaweza kupoteza uraia wako,  na pia tumezungumzia habari  ya pahali penye unaishi, tumeizungumzia jinzi

gani tunaifadhi  kuusiana  na  uraia  na  tumeizungumzia  kuwa  kuwa  tutaanzisha  chama  kitakacho  itwa  Citizen  Chief  Registarion

Board. Ili kuangalia shida yingi zilizoko kwa habari ya uraia.  Hata kwa kabila hizo zenye kuishi kwenye mipaka.

Sura ya tano twazungumzia the Bill of Rights. Bill of Rights ni nini? Mswada wa haki za binadamu. Hii ukurasa umeeleza mambo
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mengi sasa juu ya haki.  Sasa tumeshajua juu ya dhamana zetu ni zipi, wajibu wetu ni upi, sasa tunataka kujua haki zetu ni zipi.

Tunazungumzia wajibu sasa  wa taifa ama wa serikali kwa mwananchi  wa  Kenya.   Nimesema  kuwa  kuna  haki  fulani  na  tuna

uhuru fulani wenye tumepatiwa na Katiba, inaeleza kuwa hizi haki,  kuna haki yenye haina kisogo?  Tunaweza kupata  haki isiyo

na  kisogo?   Kuna  haki,  hakuna  haki  isiyo  na  kisogo.  Wakati  Pakastan  ilipoanza  kuwa  na  Katiba  yao,  yeye  alikuwa  ni

mwanafunzi wa Sheria  Pakastan,  na  wakati  watu  wa  Pakastan  walipo  pata  Katiba  yao  walikuzia  watu  uhuru  kabisa.   Kwa

hivyo, walikuwa wakitembea barabani  wakirusha mikono yao.  Kanyaga nchi  yako  kwa  nini?   Kwa  nguvu  na  nini?  Na  raha.

Kwa  hivyo  hawa  wakikanyaka  nchi  yao  na  kuinua  mikono  yao  walikuwa  wakienda  na  kutoka………mapua  yale  nyingine

yenye kuja upande huo.  Mpaka  walipo enda hakima wakili akasema haki yako ya kuendesha mkono wako vile unavyotaka,

inamalisikia pahali bua langu linaanza. Ndio haki yako ya mkono wako  usitatize nini, pua langu.  Kwa hivyo, hii Katiba ya leo

imetuzungumzia pia pahali gani kisogo cha haki hizi ziko.  Tafadhali uinganalie.  

Imezungumzia pia haki ya kuwa hai. Haki ya kuwa hai, wewe upatiwi haki ya kuwa hai  na wanadamu wenzako ama na serikali.

  Kwa hivyo hakuna mtu mwenye ana haki ya kuitoa.  Rights to life ni fundamental right, ni haki ya kuwa wewe ni mwanadamu

kwa hivyo hakuna Serikali ama mtu aliye na haki ya kuichugua.  Kwa hivyo, tumeondoa adhabu ya kifo. Usiseme tunakubatia

haki  ya  kusema  huna  haki  ya  uai  alafu  wakati  mwingine  tunasema  hiyo  haki  inaweza  kuondolewa.  Watu  wengi  wamekuwa

katika  kiza  ya  kuwa  tumetoa  haki  ya  kifo,  lakini  tulipo  zungumza  sana  na  jamii  mbali  mbali,  tulishutuka  kuelezwa  kwamba,

makabila mengi ya Kenya haikuwa na adhabu ya kifo. Mtu  alipoua  mtu  wa  jamii  fulani,  hiyo  jamii  ililipwa  ridhaa  na  ile  jamii

nyinge,  kwa  namna  moja  ama  mbili.   Mimi  jamii  yangu  ilinikarisha  kabisa  kwani  naambiwa  jamii  ya  Kikuyu,  kama  ukiua

mwanamke, ulikuwa unatoa ridhaa ya kondoo thelathini.  Lakini ukimvuja mtoto mvulana mguu, ilifanyika ridhaa ya kondoo ya

hamsini. Na hiyo haikunipendeza hata kidogo.  Lakini vile tunataka kusema ni kuwa,  hii habari  ya mauaji ati mtu mmoja ameua

kwa hivyo naye auawe, hakuwa kwenye mila zetu. Sijui mila za hapa zilikuwa sikifanya nini?  Mtu alipoua, alifanywa nini? 

Audience: Alilipa fine.  

Com. Salome Muigai: Alilipa fine au ridhaa.

Audience: Alipa ng’ombe

Com. Salome Muigai: Hata mwenye alikosa hiyo ridha, kama jamii yako haikuweza pahali pengi huyu mtu akifukuzwa, lakini

hakuuawa.   Ni Kweli?

Audience:  Ndiyo, alikuwa anatengwa.

Com.  Salome  Muigai: Alikuwa  anatengwa,  lakini  hauawi.  Pengine  hapatiwi  kitu,  pengine  akifa  anakuwa  huo  ukoo  yakua
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imefanya nini imeisha.  Lakini hakufanya nini? Hakuuawa,  kwa hivyo tunarudia siku za zamana zetu na  tumeondoa  adhabu  ya

kifo kwenye Katiba yetu.

Tumezungumzia sanahaki, uhuru wa kukosa  kubaguliwa. Tumesema hii Katiba mpya, haikubaliki mtu kubaguliwa na mwingine

ama na Serikali ama na jambo lote lingine.   Haukubaliki kubakuliwa na kabila lako,  kwa jinzia yako,  ama kwa jili ya wewe ni

mwanamke  ama  ni  mwanaume,  au  mlemavu  ama  siyo  mlemavu,  kwa  dini  ama  kwa  lolote  lile.    Na  ukifikiria  umepaguliwa

unaweza  kwenda  kortini  kusema  una  hakika  kuwa  umebaguliwa.……..  hiyo  ya  haki   sina  wasiwasi  yeyote  kuwa  kila  mtu

atasoma.   Kuna mtu mwenye hataki kujua  haki  zake.    Inua  mkono  kama  hutaki  kijua  haki  zako?  Nani  anataka  kujua  haki

zake?  Inua  mkono  tukuone  pia.   Wengine  hawataki.  Mimi  ni  mwalimu  nimezoea  kuona  mikono,  tafadhali  nifurahisheni  kwa

kunionyesha.  Okay, kwa hivyo hiyo ni sura moja yenye ninajua kila mtu atasoma. 

Tumefikira, na tukazungumzia na tukatafakari  sana sana hii ya haki za akina mama. Tumefikira haki  zao  na  tukasileta  kwenye

Katiba.  Pia tumefikiria na kutafakari juu ya haki za wazee wetu wakongwe. Tumefikia wakati wenye, kwa ajili ya watu kwenda

kuishi mjini na watoto saa ingine kuondoka sasa vijijini, wazee wetu wanahitaji kufikiria umpya ni kweli?  Tunasema ni jugumu la

kila mtu kufanya kazi, mnakumbuka tulisema kila mtu afanaye kazi, na aweke mpangaliyo wa vile atakavyo jimutu akiwa mzee.

Lakini ikiwa  hata  anataka  kufanya  hizi  kazi  zote  na  kufanya   hizo  zote  hawezi  akiwa  mzee  basi  tutaiweka  kuwa  jukumu  ya

Serikali  ya   kuakikisha  kuwa  huyu  mzee  mkongwe  ana  pahali  pa  kuishi,  ana  chakula  cha  kutosha   na  na  ana  matibabu  ya

kumtosha.  Nani angetaka tutoe hiyo? nani hatakuwa mzee?  Hiyo ni njia moja kila mtu wetu yuko kwenye hiyo barabara.

Tumefikiria pia habari  ya haki za watoto.  Haki nyingi za watoto  kumbe wakati  mwingine  tunasikiuka,  tunafanaya  kwa  mfano,

kutofikira mambo ya watoto ama maslahi yao, tunafikiria sisi wenyewe tunayajua vizuri na hakuna haja ya kuwauliza watoto.  Hii

Katiba inasema, tukiwa tuna jambo lenye lina huzu mtoto,  na huyo mtoto aulizwe, na maoni yake tuwekee maanani.  Hatusemi

ifuatwe, kwani mtoto naye pia ana mambo mengi yenye haelewi? Si ni kweli?  Lakini ahusishwe.  Mtoto akisema hataki kwenda

shule fulani, unataka mzazi umsikize.  Pengine huyu mtoto anatatizo la namna fulani, lenye hajiweza kueleza,  lakini akijua kuwa

akieleza atasikiwa,  na maoni yake itawekwa maanani, atajieleza.  Si  ni  kweli,  kuna  mtu  mwenye  hataki  kueleza  mambo  yake

akijua atasikizwa, hilo ni jambo moja. 

Jambo lingine ni kusema kila mtoto ana haki ya masomo ya lazima na ya  bure. Lakini tunasema masomo haata ikiwa ya bure ni

lazima  ifanywe  kwa  lazima?  Watu  wengi  wanafikiri  masomo  ikiwa  ya  bure  kila  mtoto  ataenda  shule.  Ni  kweli?  siyo  kweli.

Tunaona saa ingine tunapewa mtoto wa miaka kumi na mbili shuleni tunamuoza. Mtoto wa miaka kumi na mbili ni mtoto sivyo.

Sasa  tena  pia  tusema  mtoto  ni  kutokea  umri  gani?  Hadi  kumi  na  minane  na  kanisa  la  la  catholic  wenye  kusema  sijui  mtoto

ameanza wapi, badla kusema tukitoa hiyo nafasi mpaka miaka kumi na nane.  Yeyote asiye wa miaka kumi na nane,  ni mtoto.

Kwa hivyo  ukipewa  msichana  wa  miaka  kumi  na  saba,  uende  umuoze,  hiyo  utakuwa  unakeuka  nini  haki  za  huyo  mtoto  na

unakeuka sheria za Katiba.   Na tulisema wajibu wa kwanza ni kuielewa Katiba na  kuifuata na kuitekeleza. Kuna haki nyingi za

watoto silizo hapo,  waalimu wamekuwa na shida na sisi kwa kusema  watoto  wasijapwe.  Lakini  kumbe  sisi  tulienda  shule  na
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tukachapwa na tangu wakati huu ulisikia mtoto amekufa kwa kujapwa?

Audience:  Hapana

Com. Salome Muigai: Siku hizi tunasikia watoto wamekufa?

Audience: ndiyo

Com. Salome         Muigai: Tunasikia watoto  wako Hospitali,  unasikia watoto  wamevunjwa mguu ama mkono.   Kwa hivyo

huu ni wakati mwingine na Kitabu cha Mungu chenye mimi husoma kwani ni bibilia inasema, ikiwa na mvinyoo mpya, unaweza

kuliweka kwa lile  chupa lizee?

Audience: Hapana

Com. Salome Muigai:  La kwa hivyo tuko kwanye wakati mpya  huu ni mtindo mpya  itahitaji  lichuba gani?

Audience:  Litahitaji lichupa mpya.

Com. Salome Muigai: Tunaenda pia kwa haki ya jamii. Familia ndio jamaa ama ndio jamii?  Jamii ni community, kwa hivyo

jamaa ni family………Basi Constituion mpya Katiba mpya inaangalia haki za jamaa.   Imeangalia pia haki za wasiojiweza ama

watu wenye ulemavu.  Ninafurahi kuwa bado  manatengeneza  hii  hall.  Tukija  wakati  mwingine  kama  mmeweka  steps  ishirini,

tutakuja kuwashtaki.  Mmoja ya haki yenye mtu mwenye ulemavu  ni  kuwa  nyumba  zote  zinazoweza  kuingiwa  na  raia  na  kila

mtu, public offices and buildings, ni lazima limwezeshe kila mtu kuweza  kuingia.  Kwa  hivyo,  ninafurahi  kuona  bado  mnaunda

hapa. Na wakati mwingine nikija nitakuta kila rangi.  Na mtu mwingine akija na gari la wheel chair anaweza kufanya nini kuingia.

Na hilo ni moja tu ya hayo mambo. Tumesema watoto  wenye ulemavu,  ni  lazima  tujaribu  iwezekanavyo  waweze  kusoma  na

wengine bila kutengwa.  Kwa hivyo mashule yetu tutahitaji kuwaweza hawa watoto  kusoma kwenye hii mashule  ya  kawaida.

Kwa sababu gani? sababu ya kwanza ni kuwa hawa watoto  ni wa jamaa na jamii si ndio,  tukiwaondoa na kuwapeleka Thika

wanakaa huko miaka kumi na miwili.  Wakirudi kwa hii community ama hii jamaa tunawajua?  Na asiye kujua hakufanyi nini?

Audience:  Hakudhamini.

Com. Salome Muigai:  Hakudhamini, kwa hivyo kama tunataka kuwadhamini watoto wetu ni lazima wafanye kazi yetu. Kwa

hiyo tunapojenga shule lazima tufikirie kuwa hii shule tunaijenga kwa kurahisisha masomo ya watoto  wetu,  wawe wana ulemavu

ama hawana.  Hizo ni dalili tu za mambo yaliyo katika hicho kipengele tafadhali angalieni tena muone mambo gani mengine yako

huko.

23



Tunataka watu wakae na heshima zao, human dignity tunalinda heshima za kila mmoja.   Tutataka pia uhuru na usalama wa kila

mtu ulindwe na Katiba.  Tunataka kila mtu asiye mtu mwenye yuko katika hali ya utumwa, katika hali ya kufanya kazi isiyo na

mshahara ama kufanya kazi za nguvu. Hakuna mtu mwenye atalazimishwa kufanya kazi kwa nguvu.  Tunataka  privacy  ya  kila

mtu ilindwe privacy ni nini?   Siyo siri?

Audience:  Ni siri

Com. Salome         Muigai:  Ni uhuru wa kuwa kwa nyumba yako na usikie hiyo shida yako hakuna mtu mwingine mwenye

atatoka kule na kuja kuingialia tu ovyo ovyo. Kuwa wewe ukiwa mtu uko kwa nyumba yako, hiyo nyumba imapatiwa mamlaka

yako, na imepatiwa heshima zake.  Hakuma mtu mwenye atatoka  tu huko kwa ajili ya jambo moja ama lingine aweze kuingilia

zile jumba kusio na sababu kamilifu.

Tunataka  pia  kulinda  dini  zetu,  kutakuwa  na  uhuru  wa  kuabudu  na  wakuamini.  Tunataka  uhuru  wa  kujieleza.  Freedom  of

expression,  na hiyo pia freedom of expression ina kikomo chake.   Unaweza  kujieleza  na  uzungumzie  watu  uwaeleza  mambo

yote,  maradi tu,  isieneze chuki, habari  zenye  sinaweza  kufanya  watu  waanze  vita,  na  izimalize  usalama  wa  watu.  Kwa  hivyo

katika  huo  uhuru  bado  tuna  jukumu  fulani,  una  uhuru  wa  kujapisha  maoni  yako,una  uhuru  wa  kuwasiliana  na  kila  mmoja

unayetaka, una uhuru wa kukutana, una uhuru wa  kuandamana na una uhuru wa kusimama ueleze  watu vile ungetaka wajuwe.

Kwa  mafano  tukiwa  tunapita  pale,  na  wewe  unafikiria  kuna  jambo  moja  lenye  unaweza  kutueleza,  unaweza  kutusimamisha

utueleze. Fidgeting, ata  unaweza kufunga njia  kidogo,  lakini  mtu  akitaka  kupita  ni  lazima  umkubalishe  kufanya  nini?   Kupita,

umsimamishi kwa nguvu.  Na una haki ya kufanya petition.  Hiyo ni kufanya nini?

Audience:  Rufani

Com.  Salome  Muigai:   Ni  rufani  lakini  siyo  ya  kortini.   Sisi  wote  tukisema  hatutaki  wakati  mwanatume  Salome  Muigai

alipokuwa  kwetu  alituoji,  na  hatumtaki  tena,  tunaweza  kujukua  sahihi  za   watu  wa  kikao  hiki  tumpelekee  Yashi  Pal  Ghai.

Tumwambie siku nyingine ukitaka kutuma wanatume kwetu,  uakikishe utatuma nani?  Salome Muigai, na sababu zetu ni moja

mbili tatu,  na nine na hizi ndizo signatures za  watu  wenye  tumekubaliana.  That  is  a  petition  ya  nitatuma  tu  petition.   Mkitaka

kusema msitu  wetu  wa  pahali  fulani  hatutaki  ukatwe,  tutatumia  hiyo  petition.  Hiyo  ndiyo  haki  ya  kuwapa  uhuru  wa  kufanya

petition. Mnaweza kumpelekea  Waziri na mkachukua sahihi za  watu fulani , mkapeleka mkasema  hii baadhi  yetu hatutaki mti

yetu ikatwe kwa ajili ya sababu hii na  hii na sisi wenye tumekubaliana sahihi zetu ndizo hizi.  Mnaelewa?  Kwa hivyo hiyo haki

pia iko kwenye Katiba.

Kuna haki za kisiasa,  kila mtu anahaki ya kuusika kwenye siasa.  Kuna uhuru  wa  kutembea  popote  Kenya  na  kukaa  popote

Kenya.  Ukisikia  masilahi  yako  hapo  haijukuliwi  maanani,  na  ufikirie  kama  ningeenda  Murang’a,  ama  Mt  Kenya  iko  karibu
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Mungu wa Akikiyu ndiye anayeishi, pengine huyo Mungu ananielewa kuliko kuliko Mungu wa Mt.  Gani? Mt gani iko karibu na

nyinyi?

Audience: Elgon.

Com. Salome Muigai: Elgon, huyu Mungu wa Elgon, si pia tuna Mungu Mwingine hapo Elgon?  Wa jamii fulani?

Audince:  Ndiyo.

Com. Salome Muigai: Ukisikia huyu Mungu hakuelewi na kutoka leo ningetaka kujaribu  Mungu wa  Wakikuyu, kwa hivyo

nitachukua virago vyangu niende wapi ?

Audience:  Ukikuyuni.

Com. Salome         Muigai:  Kikuyuni Nyeri karibu na Mt. Kenya ndivyo anielewe vilivyo. Una uhuru wa kufanya hivyo, una

uhuru wa kutembea huko na una uhuru wa kuishi kule, mradi tu uishi kwa usalama na wenye utafanya nini? Wenye utakuta kule.

Wakimbizi wenye watakuja hapa kwetu kuomba bahali pa  usalama,  pia  wamelindwa  na  hii  Katiba.  Kukiwa  kama  sasa  tuna

shida sisi wanakenya tumebarikiwa kabisa hatujaweza kukimbia twende tukatafute usalama pahali pengine.  Lakini watu wengi

wamekimbilia hapa kwetu kuomba nafasi ya usalama.  Basi hao wakimbizi pia wamelindwa na hii Katiba.

Uhuru mwingine wenye tunao ni wakufanya biashara na kutafuta kazi, uhuru wa kuwa na mali, kazi,  kuwasiliana na waajiri wetu

ili tufanye kazi pamoja kwa njia nzuri. Tuna haki ya kuwa na social Security,  health fund.  Social  security nini?  Tunalipa Social

Security Fund,  tunaitaje kwa Kiswahili, wale wenye mnaofanya kazi?  Malipo ya uzeeni.  Hii  ni  kusema  kuwa   kuna  haki  ya

kusaidiwa   na  Serikali  kama   hatujiwezi  kabisa.  Vile  tulikuwa  tumesema  habari  ya  wazee,  ya  kuwa  mzee  mgongwe  kabisa

amekosa ya  kwenda………yeye  anahaki  ya  kuomba  usaidizi  kwa  Serikali.  Lakini  siye  yule  mzee  pekee  yake,  wengine  wa

jamii moja ama mpili, akiwa amejaribua kazi ameshindwa kabisa pengine ni mgonjwa hawezi fanya kazi,  tunasema taifa hili  lina

wajibu kwa watu wake.   Ni vizuri muweze kuwa na haki ya kuangaliwa na serikali.   Kuna uelewano hapo,  lakini siyo tukatae

kazi, tunaelewa pia, ndio tulianza na jukumu na jukumu moja ni la kufanya nini?

Audience: Ya kufanya kazi.

Com. Salome Muigai: Ya kufanya nini.

Audience: Ya kufanya nini Kazi.

Com. Salome Muigai:   Kwa hivyo  yule  mwenye  anashindwa  kabisa  ndiye  tunasema  anahaki  ya  kusaidiwa.   Tuna  haki  ya
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matibabu ya afya, kuna haki ya elimu, tuna haki ya nyumba na pahali pa  kuishi, tuna haki ya chakula cha kutosha,  haki ya maji

na usafi.  Tuna haki ya mazingira yaliyo salama kwetu na kwa nani mwingine?  kwa vizazi vijavyo.  Mazingara yetu siyo yetu sisi

pekee yetu, ni yetu sisi lakini sisi tunawawekea nani watoto wetu na vizazi vipi?  

Audience:  Vijavyo.  

Com. Salome Muigai:  Vijavyo. Tuna haki ya kutumia lugha yetu na utamaduni wetu.  Tuna haki ya consumers rights, hiyo ni

ya nani? Ya mnunuzi, haki ya ununuzi.  Mtu akiniuzia sugari,  ni lazima aniuzie sugari  itakayofa  kwa  matumizi  ya  mwanadamu.

Akiniambia hii sukari ni kilo moja, ni lazima iwe kilo moja,  ni lazi iwe kilo ngapi?

Audience:  Moja

Com. Salome Muigai:   Hiyo moja aliyo niuzia.  Kwa hivyo this are  consumer  rights.  Tuna  haki   ya  kuudumiwa   vyema  na

watumishi wa serikali, hiyo ni haki,  fair administration.  Tuna haki ya kukosa kutii amri sizizo za sheria.  Hii imekuja kwa ajili ya

ile janga lenye lilikumba Rwanda.   Watu waliuawa sasa  mtu akilitwa kortini mwenye aliua  atasema  mimi nilikuwa  nikifuata  au

kutii nini? Amri.  Kwa hivyo  wewe  kama  mwanadamu  una  haki  ya  kuangalia  kama  ile  amri  yenye  unapatiwa  ni  ya  kisheria.

Tuanaelewa hiyo, mimi nikiwa  sipendi  shati  la  blue,  nimeabiwa  nimwambie  sipendi  unajua  mimi ni  Commissioner  nakuambia

uende ununue hiyo shati kwani mimi sipendi kuona blue kabisa kabisa, ana haki ya kukataa. 

Audience:  La.

Com.  Salome  Muigai:   Kwa  Katiba  ya  leo  hana  sivyo.  Nadhani  kwa  Katiba  hii  mpya  ana  haki  ya  kusema  Madam

Commissioner, mimi ninakueshimu, na ninaeshimu vile vyenye unaniambia mara nyingi nyingi, lakini leo, imezidi, hiyo sifuati.  

Uuna  haki  ya  kuweza  kufikia  korti,  mahakama,  kila  mtu  ana  haki  ya  kufikia  mahakama,  leo  tumpa  mtoto  haki  ya  kufikia

mahakama. Mtoto wako akitaka kwenda kukushitaki leo,  hataitaji  mtu mkubwa ama mtu mzima ndio aende kwa korti.  Yeye

mwenyewe ana haki ya kwenda kortini aseme, mimi nitaka kumshitaki nani baba ama mama.

Audience: Baba ama mama.

Com. Salome Muigai:  Ama ndugu. Kwa hivyo kila mtu, ana haki ya kufikia kwenye mahakama.  Kila  mtu  aliyeshikwa  ana

haki zake. Ukishikwa na police unahaki fulani.  Ukisoma pale utaona tumesema, tukukalishwa kwenye kituo cha police mda bila

kukufikishwa nini?  mahakamani.  Niko  kwenye  numbari  kumi  na  nane,  hiyo  mtaisomea  nyumbani.   Kila  mtu  ana  haki  fulani

zenye wakati wa emergency pahali pa kazi, haki zetu sinasimamishwa zingine zivyo.  Tafadhali tusiende kwa vipengele vya fifty

eight mtavisomea nyumbani ukienda hapo nitakuwaja kwa vipengele vingine.
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Tunazungumzia habari ya wakati wa Hatari. Wakati kuna hatari tunaambiwa kuna kazi ya kutoka saa  kumi na mbili mpaka saa

kumi  na  mbili  asubuhi  si  ndio?   Kwa  hivyo  sasa  tumesema  kuwa  wakati  huu  wa  hatari,  inahaki  zake,  ina  utaratibu  wake.

Nitaingalia ndio tuone kuwa haki sinasimamishwa kwa mda mfupi iwezekanavyo, siyo kwa mda fulani, ni kwa mda mrefu saidi.

Una haki ya kusema haki zako za binadamu hasijafuatwa, na tumeweka Tume yenye itaangalia hizi haki.  Yaani ukukisikia haki

zako hujapatiwa,  kutakuwa na Tume yenye unaweza kwenda kulalamiakia. Hiyo  ndio  Tume  number  seventy  three,  Tume  ya

haki za binadamu na to deal with Administrative justice. Administative Justice ni nini?  Wenye tulikuwa na Kiswahili kimeisha, na

tuko kwa sura ya tano pekee  yake na nina ishiri, kwa hivyo tusiishe  safari  ni  ndefu.   Itakuwa  Tume  ya  haki  za  binadamu  na

kiutawala.  Hapo ndipo mahali utaenda kupeleka malalamiko yako.  Pia kuna hii tunahaki,  ama nguvu za kutekeleza haki zako,

yaan mahakama inaweza kukutetea kukiwa haki zako hasijafuatwa na tunaeleza hapo mwisho number 75 vile  tutatafusiri  hiyo

mambo yote.  Hiyo nimende kibengele kwa kipengele kwani hapo ndio mto wa  mambo  ulipo,  sivyo,  kwenye  haki  zetu.  Sasa

twende kwenye sura ya sita. Sura ya sita ni representation of the people ama nini?

Audience:  Uwakilishaji wa watu.

Com. Salome Muigai:   Kwanza,  hapa tunazungumzia habari  ya election, habari  ya uchakuzi ningetaka kueleza  jambo  moja.

Tumebadilisha  uchaguzi  ukabadilika  kidogo.  Kwa  sababu  gani?    Tulipokuwa  tukienda  kukuza  kusikiliza  maoni  yenu,  watu

wenye kuishi zehemu zenye watu wengi  kama Cherengani,   walituambia hivi:- kikao cha bunge, Constituency siangaliwe tena.

Na zipangwe kwa mpangilio wa kuangalia wingi wa watu pekee  yake.  Hata watu wengine walituabia mnajua wana Tume mjue

kuwa waakilishaji wa ubunge sio wa kuwakilisha wanayama, wawe wakiwakilisha nini? Watu,  kwa hivyo mtasem watu pekee

yao. Tulipoenda bahali kama North Eastern,  Mandera,  Wajir,  Garrisa  ama  Kajiado  na  Transmara.  Pahali  watu  ni  wachache

kwa ajili  nayo  nchi  yao  haina  mvua  kama  yenu,  watu  hawawesi  kukaa  pamoja  na  wakapata  vyakula,  wakatuambia  sikizeni

wanatume, tukienda kufikiria habari ya Constituencies, mfikirie habari ya urefu na umbali pekee  yake,  msifikirie wingi wa watu.

Sasa  hawa watu wenye walitueleza hiyo walikuwa wakenya na watu wenyewe  walituambia  tufikirie  watu  waliyoko  walikuwa

wa kutoka wapi, wa kutoka Kenya.  

Sasa  vile  sisi  tupoketi  chini  tukafikiria,  kitu  chenye  kitaweza  kuwasaidia  hawa  watu  wote  wawili?  Ndio  tukasema,  mpango

wenye tuko nao sasa  wa uchaguzi, tumetaka kuibadilisha  kidogo,  tuseme  watu  wamachague  mbunge  wao  kwa  kupiga  kura,

lakini pia wapike chama.  Kwa hivyo, kura itapikwa mara mbili, unampigia mbunge ana unampigia nini?  Chama.  Kwa hivyo

unaweza  kupigia  mjumbe  na  ukapigia  chama  nyenye  siyo  chako,  hii  itasaidia  vipi?   Hiyo  kura  yako  ya  kwanza  itampeleka

mjumbe  mwenye  atakuwa  number  one  kwa  Bunge.   Kura  ya  pili  itakuletea  chama.  Kwa  hivyo  chama  kitawachagua  watu

wengine  wenye  hawakuakilishwa  kwenye  hiyo  kikao.  Kwa  mfano,  hapa  Cherengani,  kuna  makabila

tofauti……………………
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Mnasema I am a lady, tuelewe kuwa hiyo ni tofauti yetu,………… basi watu wa Cherengani kwa huu utaratibu tulio nao hapa,

hata wakijumhika hao wenyewe wote watoke wapige vote wanaweza kumpeleka mjumbe?

Audience:  Hawawezi.

Com. SaLome Muigai:  Hawezi,  lakini kwa huu  utaratibu  wenye  tumeleta  sasa  unaitwa  mixed  member  propotion,  inasema

hivyo.  Na kama sasa hata ni kiti kilichi kikibwa ni vyama gani vilivyo vikubwa hapa?  

Audience: KANU,

Com. Salome Muigai:  KANU na gani kingine,

Audience: Ford Kenya.

Com. Salome Muigai:  Ni KANU pekee yake, haya, hapa ni KANU pekee yake.  Hata tutumie KANU basi.   Mkipika kura

hapa jamii walio wengi, watampeleka mjumbe kwa jamii yao, si ni ukweli,  sasa  hiyo intakuwa ni kura moja.  Halafu, hiyo yenye

tutapikia chama sasa  watu wa Cherengani wanaweza kuja kuwaambia KANU,  tuliwapatia kura elfu  mbili,  na  hizo  kura  elefu

mbili ndizo zenye zimewapatia nafasi hii ya  kuwa  chama  chenye  uhuru,  chenye  watu  wengi  zaidi.     Sasa  hizi  kura  za  ziada,

zitaangaliwa,  zitakuzwa  halafu  sitawapa  KANU  viti  vingine  vya  ziada.   Kwa  ajili  ya  ya  nini?  Ya  wingi  wa  watu  wenye

waliwapigia kura.  Sasa hizi kura za ziada ndizo hii Katiba inasema, hatutaenda kuleta wale wato wenye walikuja kwa kura za

Kawaida.   Tutatazamia kura za kawaida zimeleta nani.  Ikiwa hata simeleta yaani nani mjumbe wa leo,  Kirwa,  Kirwa anatoka

kwa jamii gani?

Audience:  Nandi.

Com. Salome Muigai:  Ikiwa mheshimwa Kirwa amekuja kwa kutoka kwa jamii ya Kinandi, na KANU kwa ajili ya watu wa

Cherengani  kuwapigia  kura  nyingi,  wamepata  viti  vingine  viwili  vya  siada,  basi  hivi  viti  viwili  lazima  vilete  jamii  zele  zingine..

tunaelewa?  Sasa  hii itazipatia jamii zote nafasi ya kushiriki  kwenye  utawala.  Ninaona  mpaka  hapa  tukubaliane.  Kuna  jambo

lenye pengine hutakubaliana. Tunasema nusu ya hizi viti, lazima pia ataleta wanawake.  Walisema msimamo ni msimamo, wakati

mwingine utanifaidi, wakati  mwingine utamfaidi mwenzako sivyo. Na  kama  ni  msimamo  wetu  lazima  tuukubali,  ukinifaidi  ama

usipokufaidi.  Tumesema hizo viti vya ziada zilete akina mama, zilete jamii zile ndogo ndogo zenye hasitapata nafasi ya kujileta

wenyewe kwa wingi  wao.  Zilete  watu  wengine  kama  walemavu,  zilete  watalaamu  pia,  kwani  wakati  mwingi  watalamu  wetu

kama ni wana sheria ama ni madaktari  ama ni wana bisharia wenye wangeweza  kukusaidia  tuwaingize  kwenye  bunge.   Kwa

hivyo, saa zingine wakifanya mijadala hata kama ni ya ukulima, tunakuwa hatuna  watalamu wa kufanya nini?  Wa kuchangia hii

habari ya  ukulima.  Tunakuwa  tukifiria  habari  ya  mjadala  wa  elimu  hatuna  waalimu.   Kwa  hivyo  hizi  kura  za  ziada  pia  zilete

watalamu  wenye  uongozi,  sasa  hiyo  ndio  watu  wengi  wanasema  tumema  the  Numbians,  watu  ninety  wasichakuliwe,
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watachaguliwa, lakini hawatachaguliwa kwa ajili ya kura zao,  watachakuliwa kwa ajili ya kile kitu chenye wanakuja kuchangia

jamii.

Pia,  kunaweza  kuwa  na  mzee  mmoja  mwenye  heshima  sana,  anamawaidha  mazuri  sana,  lakini  akiambiwa  asimame  aende

campaign kutoka hapa ajue hii constituency imefika wapi, hataweza.  Sasa wakati huu wa hizi viti vya ziada ndio tutasema mzee

fulani anaweza kuleta kitu mhimu kwenye hii jamii ama kwenye taifa kwa jumla.,  aletewe  hicho kiti na aingie ndani. Tunajaribu

kuwafanya watu wengi wausike kwenye utawala.  Kwani  waswahili husema asiye kuweko lake halipo.

Aundience: Halipo.  

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo tunajaribu kupata kila mtu akuwepo.   Hiyo tu ndiyo ninataka kuzungumzia.  Hiyo ingine ni

haki ya kupiga kura, mtu gani atazajiliwa. Tunasema pia mtu gani hatazajiliwa kupiga kura, kura itapigwa kwa namna gani na pia

sasa wakati huu mngetaka pia kueleza kuwa, kwa wakati huu kwa Katiba iliyoko ukiwa ujapingwa, ama mtu akiwa hajapingwa

  wakati mwingi hatupigii kura sivyo?  Kwa Katiba hii ijayo sasa tutampikia kura.  Kwa sababu gani?  Kwa sababu wakati  huu

wa  kumpigia  kura  ndio  pia  tutapigia  chama.   Kwa  hivyo  tukisema  hatupiki  kura,  kutakuwa  hakuna  kura  Cherengani.

Tumepoteza na kazi yetu ya kupikia chama chenye tungetaka.   Na  sasa  nafasi yetu ya kupata  hizo viti vya  siada  ndio  mweze

kuwaingisha wale wengine kwa hivyo sasa wakati huu kila mtu atapigiwa kura, hata akiwa hana mtu mwenye anampenda  

Tumezungumzia habari ya Electral Commission mpya.  Tumesema Tume ya uchaguzi itakuwa na wana chama sio zaidi ya Kumi

na wasio pungua nane.   Tumesema  Tume  kubwa  pengine  hatuhitaji.,  hiyo  Tume  ndogo  lakini  iwe  na  wafanyikazi  katika  kila

wilaya.  

Pande nyingine ya hiyo, part two inazungumzia habari  ya Electro Commission, hiyo Tume yenye tumezungumzia, inaelezea kazi

yake,  hii  Tume  tumeiongeza  kazi  nyingine  moja.   Na  kazi  hiyo  ni  ya  kusajilisha  vyama  vya  kisiasa.  Kwa  sababu  gani,  kwa

sababu  wakati  mwingine  hii  Tume  ya  ucahaguzi  inatoa  maswala  fulani,  kila  mara  wakija  kufanya  campaign  wanaleta  fujo,

wakileta fujo mwaka huu na ule, lakini kwa ajili ya hakuwa wasajilishaji, hawana lolote wanaweza kufanyia hicho chama.  Kwa

hivyo tunasema kwani hao  ndio  watekelezaji  wa  uchaguzi,  wawe  ndio  wenye  kuwasajilisha  vyama.  Vyama  vyenye  havifanyi

mipango  mizuri,  wakati  wa  uchaguzi,  wajue  wataenda  kuwasiliana  na  nani,  na  hao  wanatume  tena.   Hiyo  tunajaribu  kuleta

nidhamu kwenye uchaguzi. Tunasema pia kuwa tumepeana pia  hiyo  Tume  itakaa  kwa  mda  gani,  na  watu  watachaguliwa  aje

kwenye hiyo Tume.   

Kazi ya tatu ni juu ya vyama vyetu vya kisiasa.  Tumesema kila mtu anahaki ya kuunda chama cha siasa,  tumesema kazi za hizi

vyama,  tumesema  vile  vitasajiliwa,  na  vile  vitahitimu  kusajiliwa,  tusema  zile  zinaweza  kuondolewa,  lakini  kuna  jambo  moja

tumependekeza.  Kuwa vyama vya siasa vipatiwe pesa  na  Serikali.   Kwa  sababu  gani?  Sababu  vyama  vingine  vimekuwa  na

shida sana kuweza kueleza matakwa yake ama kueleza vile wanataka  kwa  ajili  ya  kukosa  pesa.   Sasa  tunasema  hivi  vyama
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vipatiwe pesa.   Na  tukiwapa pesa,  na sisi pia tutawaeleza vile  tunavyotaka na  hizo  vyama  sivyo?   Ikiwa  ni  mwananchi  ndio

mwenye  anakuajiri,  si  lazima  naye  akueleze  vile  anataka?   Kwa  hivyo  tunasema  hatuwezi  kuipatia  vyama  mitambo  ikiwa

hatuvipatii pesa.  Lakini kitu kingine cha maana chenye watu walitueleza zaidi ni kuwa, hiki kiwaja chenye hivyo vyama vinapigia

youth,  kandanda,  siyo  sawa,  inaonekana  kama  wakati  mwingine,  hiki  kiwaja  kimeunuka  sana  upande  mmoja.   Kwa  hivyo

chama kingine kikipika mpira kutoka pahali  penye  kimeinuka,  inaenda  speed  sana  kuigia  kwa  goal  ile  nyingine.   Kwa  hivyo

tungeta vyama viapatiwe pesa ndivyo viweze kusawasisha nini?

Audience:  Kiwanja

Com. Salome Muigai:  Hiki kiwanja cha kuchezea.  Haya lakini kuna mambo fulani yenye lazima  chama  kifuate  ndio  kiweze

kupatiwa pesa.  Ya kwanza ni kuwa chama kitapatiwa pesa,  kikionekana kuwa ni chama cha kitaifa, siyo chama cha kikabila.

Ni  lazima  hiki  chama  pia   kionekane  kwa  kura  kuwa  watu  wanakipenda.  Kwa  hivyo  chama  chenye  hapati  3%  ya  kura

hakitapatiwa pesa  zozote.   Kwa  vile  sasa  wananchi  walikuwa  wakiuliza  kama  kulikuwa  na  vyama  hamsini,  vyote  vitapatiwa

pesa?   Hivi  vyama  hamsini  kila  moja  itapata  kura  ya  3%  la?   Kwa  hivyo  vyama  vingine  vitaangukia  tu  kule  njiani  kwani

havitaweza kupita pale. Jambo lingine pengine kwa vyama ni kusema kuwa vyama pia vitapatiwa pesa  kulingana na kura zenye

zimepata. Ndio pia tunasema ni vizuri upikie chama chako hata kama vikiwa vingi, ni vizuri chama kupikiwa kura ndio kiweze

kupata hizo pesa.   

Na jambo lingine la muhimu sana kwangu ni akina mama, kama tumepeleka MP wetu wa akina mama, tunapatiwa point moja

zaidi.  Tumesema ni wakati wa usawa wa haki sivyo?

Audience:  Wote wapate.

Com. Salome Muigai:  Mwenye kupata apate itakuwa nini?

Audience:  Sadaka..

Com. Salome Muigai:   Sadaka,  sasa  ninajua watu gani wa rika yangu wenye  wanajua  wimbo   wenye  ninajua.   Hayo  ndio

mambo  yaliyo  katika  mswada.   Na  kuna  saidi  ya  hayo  lakini  sitaki  kwenda  kwajili  tuko  kwa  sura  ya  saba  na  tutaka  sasa

kwenda haraka kidogo.

Basi lingine ni Parliament ama Bunge. Mambo mawili nitakayo weza kuizungumzia kwenye Bunge ni kuwa Bunge, tuliambiwa na

watu kila pahali tungetaka Bunge lenye vikaoo viwili, kwa hivyo sasa  tuna Bunge yenye vikao viwili.  Kuna Bunge lenye hawa

Wabunge wenye  tunachagua wanaenda kukaa,  na  tuna  Bunge  lingine  lenye  litakuwa  na  waakilishi  kutoka   kwa  kila  wilaya,

litaitwa Baraza la Taifa ama National Council.    Na pia   kwenye hili Baraza la taifa kutakuwa na …..kuna wilaya ngapi?
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Aundience: Kumi na nane.

Com. Salome Muigai:  Basi itakuwa karibu na watu sabini hivi lakini zaidi, msipotupa wakina mama tutawapa akina mama viti

vingine thelathini.  Ili ile theluthi, unakumbuka kwa dhamana zetu tulisema kwa kila nafasi lazima akina mama wawe nini?

Audience:  One third.

Com. Salome Muigai:  One third, theluthi, kwa hivyo pia,  kwenye hizo viti watakuwa hapo.   Kitu  kingine  chenye  ningetaka

kuzungumzia kuhusu habari  ya Bunge ni kuwa Bunge itaanzia kwenye wilaya. Kutakuwa na Bunge ya wilaya. Na  hiyo  Bunge

itachakuliwa na watu na itapata pesa  kwa kuitisha koti  na pia itapata pesa  za taifa.  Kwa  hivyo  badala  ya  pesa  zenye  kukuja

kwenda kwa kodi,  sitakuja moja  kwa  moja  kwenye  wilaya.  Na  hapa  pia  ndio  pahali  wilaya  itafikiria  matakwa  yake  ni  gani

ni…..gani muhimu.  Kwa mfano, wakati mwingi tukizungumzia habari  ya mazao, tunaona tunazungumzia habari  ya mazao kama

kahawa, majani na parato, watu wa wilaya hii wanakuza nini?

Audience: Mahindi.

Com. Slaome Muigai:  Mahindi.  Kwa hivyo  ukianza  sasa  kuawambia  habari  ya  majani,  pareto  na  kadhalika,  hiyo  siyo  ya

muhimu kwao.  Kwa hivyo pengine Bunge la hapa likiketi, mjadala wa mbele wa habari ya kilimo itakuwa nini?

Audience: Mahindi.

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo hiyo priority,  itakuwa tofauti kwa kila wilay akulingana na matakwa  yao.   Na  hiyo  ndiyo

mambo mawili nitakayosema ya Bunge lakini mambo ya Bunge ni mengi zaidi , tafadhali soma.

Tumesema  wabunge  watakuwa  wakiitimu,kila  pahali  penye  tulienda  tuambiwa  tungetaka  wabunge  wenye  wamesoma,  kwa

hivyo tumewakea kuwa lazima akuwe ameitimu daraza ama kidato cha nne. Lakini pia tumesema hiyo haitoshi. Pia ataanagaliwa

kwa ajili ya tabia yake,  Kwa hivyo mtu akiwa ni mwizi, hata kuwe alipata division ya kwanza, ama (A) kwa kidato cha la form

four, hatutamkubalisha kufanya nini? Kutuongoza,  akiwa pengine ni mchawi  si……..kitu   kingine  gani,  chenye  umuhimu jamii

yenye inaishi hapa, nani mwingine  mwenye hamngetaka awaongoze?

Audience: Mwizi, mlevi.

Com.  Salome  Muigai:  Mwizi,  mmlevi,  nani  mwingine?  mfitini,  mfisadi,  manasikia,  nyinyi  tayari  mnajua  watu  gani  hamtaki.

Jambo lingine ni kuwa,  hiyo kutoka mapaka mwisho imezungumzai habari  ya Parliament,  Parliament hizi zitakuwa namna gani,
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itafanya nini calendar yake, hiyo sura ya saba inazungumzia habari ya Parliament… 

 Jambo  moja  lenye  ningetaka  kueleza  kwenye  page  thirty,  ni  kuwa  Parliament  tumeizungumzia  vile  itakavyo  undwa  na  vile

itakavyo  vunjwa,  na  nani  mwenye  atauzishwe  kuivunja.   Pia  ile  Parliament  italeta  mswada  wa  kutokuwa  na  imani  kwa  mtu

yeyote au kiongozi yeyote.  Mkisoma mtaona vile tumependekeza kukiwa na la ziada tulisome.  

Tuangalie chapter  eight, yaani habari  ya Executive. Ninambiwa iko katika page 19 lakini tusiangalie page  19.   Mnisikilize  vile

tunavyosema, hii chapter yote inaangalia habari ya  Rais, Waziri Mkuu, Makamu wa Rais, Baraza la Mawaziri, na mambo kama

hayo yaani the Executive.  Mambo mawili ama matatu ningetaka kueleza kwani ni tofauti,  la kwanza ningetaka kueleza  kuwa,

Rais bado  amebaki na mamlaka mengi, Rais wetu ndiye atakayekuwa amri jeshi mkuu kama vile alivyo  sasa.  Ndiye  mwenye

atachagua watu wote wenye alikuwa akichagua  kama  ni  mahakimu,  wanatume  na  mambo  kama  hayo,  ambassadors.  Jambo

moja tu tuliloweka ni kuwa  atawasiliana na Bunge, na watu tofauti.  Kama ni wamawakili lazima aulize na wakubaliane na Tume

ya kuwaajiri  ma-judge ama mahakimu. Kwa hivyo kuna nafasi  ya  kuwasiliana  na  watu  wengine.  Lakini  bado  mamlaka  na  ni

yake. 

Yeye pia ndiye mwenye atatwambia kama tunaweza kupigana na nchi fulani,  yaan  akuna  mtu  mwingine  aliye  na  mamlaka  ya

kuanzisha vita isipokuwa Rais.  Na  Rais wa huku juu ameanzisha mvua kwa hivyo nitaomba meza yangu kuletwa karibu nanyi.

Na nita chukua hiyo nafasi kunywa soda.……ile yenye tumeweka tu la kupendekeza ni kuwa awasiliane na watu wale wengine

wake.   Si  Rais  ni  baba  wa  Taifa,  sasa  akiambiwa  awasiliane  na  watu  wake  anaambiwa  vibaya,  hata  wazee  tutawambia

wawasiliane na jamii katika kuanza…mmeanza?  Okay sasa hakuna shida hapo.

Mtu mwenye atataka  kuwa Rais,  atakuja  kuomba kura  akiwa  na  mwenzake,  running  mate,  mwenye  wataomba  pamoja.  Na

huyo mwenzake ndiye atakuwa makamu wake,  kwa hivyo  huyo mwenzake atachaguliwa moja kwa moja  na wananchi,  hiyo

ndio tofauti tu kidogo iliyo kwenye hii Katiba.  Halafu, chama chenye kitaPata  kura nyingi zaidi, kutoka kwa hicho chama Rais

atamchagua  Prime  Minister  yaani  waziri  mkuu.   Naye  waziri  mkuu  atawachagua  mawaziri  wake  vile  wakenya  wengi

walituambia ni kuwa, tafadhali mkae chini.

 Pahali pengi tulienda tuliambiwa mambo mawili, kuwa wakati mjumbe wetu anapokuwa akiwa Rais ama akiwa waziri, hatutaki

mjumbe.  Anakaa  huko  anakuwa  waziri  huko  na  anafuatana  na  Rais  na  sisi  hatupati  kumwona  mpaka  siku  ile  Rais  atakuja

kututembelea. Hilo ni jambo moja tuliambiwa na wananchi. La pili ni kuwa,  wanataka waziri akuwe mtaalamu wa wizara yake,

Hawataki  kuwa  waziri  wa  elimu  ni  daktari  na  waziri  wa  afya  ni  mwalimu.  Ama  hawataki  kusikia  kuwa  waziri  wa  kilimo  ni

daktari  ama ni mwana jeshi,  ama ni wakili, kuwa wakili na kuwa hiyo mambo yote ni kitu kizuri, lakini mtu aweke  utalaalamu

wake pahali pake.  Kwa hivyo ndio kwa ajili tumesema kuwa waziri asitolewe kwenye Bunge, ndio wakiwa watu  wenye  kazi

yao ni kuendesha nini?  Wizara zao,  na waziri asiwe akifikiria mambo  yake  yote  atapeleka  kwenye  kikao  chake  cha  Bunge.

Ukiwa waziri kikao chake cha Bunge nini ?  Ni wiki nzima, kwani wewe ukiwa ni waziri wa kilimo, unataka kupeleka kila kitu
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Kagema kwani ni mbunge wa Kangema. Watu wakikutembelea hata kama ………………(inaudible)  ndio  kwa ajili tunasema

waziri asitolewe Bunge, waziri atolewe nje ya  Mbunge, kazi yake iwe ni kuwa waziri wa nchi nzima.

 Ya pili, tumesema mbunge naye ajue kazi ya ubunge ni kazi ya kila siku, is a full time job,  kuwakilisha  watu  wako.  Usikuwe

siku moja wewe ni waziri, siku nyingine wewe ni Mbunge, siku moja hata hujui wewe ni nani, uko hapo kati  kati.  Shida nyingine

yenye wananchi walikuwa nayo kwa kuwa na waziri kutoka bunge walisema kwani kila mtu anaongozwa akichaguliwa waziri,

akiwa kuna jambo lenye anahitaji kuwakilisha watu wake, na ni jambo lenye halikubaliki na Serikali, anayetaka kusema ilisikose

kuchaguliwa  waziri.   Kwa  hivyo,  anaogopa  kuwaakilisha  watu  wake,yeye  mwenyewe  akingoja  kuwa  waziri.  Kwa  hivyo

tumesema kuwa mbuge akichakuliwa waziri ni lazima ajiuzulu. Na  pia jambo la mwisho, wananchi walitwambia kila mtu afanye

kazi ngapi?

Audience:  Kazi moja.

Com. Salome Muigai:  Kazi moja, ukifuatwa na hili, moja hufanya nini?  

Audience:  Uponyoka.

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo ukiwa mbunge kaa na umbunge, ukiwa waziri nawe uwe waziri. Hiyo siju kama inaeleweka.

Audience:  Inaeleweka.

Com. Salome Muigai: Sasa  nimezumguzia Cabinet  na President  na pia wajumbe watatu tu ndio watakuwa wakikaa kwenye

baraza la mawaziri. Na ni waziri mkuu, na wadogo wake wawili, hawa watakuwa watu wa kukaa kwenye Bunge,  watakuwa

wabunge.   Watu  wengi  wanasema  waziri  anawezaje  kuwa  mtu  mwenye  tumechagua,  waziri  mwenye  hatuchagua  ni  rahisi

kufukuza kuliko waziri mwenye amechakuliwa, lakini hayo ni mawazo yangu na mnaweza kutupa yenu….  

Sasa, niko kwa chapter ya sura ya tisa tuangalie nafusi zetu walio elimika, that explains from Judicial and Legal systems.  Hii ni

habari ya mahakama, tumesema kuwa mahakama  ndio  wenye  kulinda  Katiba  ama  kulinda  sheria,  kwani  mtu  anasikia  sheria

haijafuatwa lazima aende wapi kwa mahakama. Kwa hivyo mahakama ni lazima wawe thrity na ni wawe na uaminifu.  Hauwezi

kutulindia sheria wakiwa hawana nini uaminifu.  Kwa hivyo tumepatiana mambo mengi juu ya mahakama. Tumepeana pia kuwa

na  mahakama  kuu,  supreme  court  yenye  itaangalia  habari  ya  Katiba,  tunasema  nani  anaweza  kuwa  judge,  mahakimu,  nani

mwenye hawezi kuwa,  na ni kwa sababu gani  nao  pia  kuitimu  imewapatia  maneno  ya  kuitimu  lakini  tumesema  hiyo  haitoshi,

lazima  awe  ni  mtu  mwenye  hana  nini?   Awe  hana  nidhamu  ndio  akuwe  hakimu?  Ni  lazima  ni  mtu  mwenye  hana  hufisadi.

Niliangalia sijui kwenye gazeti niliona kuna haja gani, why hire a lawyer when you can buy a judge.  Ati kuna haja gani kumuajiri

wakili  ikiwa  unaweza  kumnunua  akimu.  Sasa  tunataka  uhakimu  wenye  hanunuliki,  wenye  dhamana  wenye  hanunuliki,  ndio
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tumeleta mambo mengi sana juu ya koRti, tumeweka court ya supreme, tumependekeza court  zingine, tumezipa nguvu nyingi na

pia tumeweka orodha ya vile mahakimu watakavyo ajiriwa.  

Kwa hivyo ndio tumesema ingawa mwishowe Rais atamchagua hakimu lakini atakuwa amekubalika na Judicial Committee  ya

Tume ya kuajiri mahakimu, na hii Tume itakuwa na  watu  wengine  wenye  ni  mawakili.  Kutakuwa  na  chama  cha  mawakili  na

itakuwa  pia  na  watu  wa  kaniza  na  watu  wengine.   Ndio  iweza  kusema  hayo  majina  ya  mahakimu  kumi,  yeyote  anaweza

kujaguliwa kutoka kwa hawa.  Ikawa wapelekwe Bunge na ikikubali fulani, na sio Rais anateua.

Tumepatia waislam court ya rufani, walikuwa hawana, wana koti moja pekee yake na pia ningetaka kueleza hii ni kuwa,  koti  ya

waislam, ya kadhi, inawajibu wa kufanya kezi za ubinauzi pekee  yakee juu ya mtu kuolewa,  kuoa,  kurithi, hizo ndizo sheria za

islam court.   Hiyo tu ndio inatekelezwa kwa koti  ya kadhi ya kislam.  Mtu akiwa ameiba,  ameibia  nani,  ikiwa  umeiba  wewe,

umekosea mtu, kwa hivyo hiyo kezi haiwezi kwenda kwa kadhi,  ni lazima hiyo iende kwa koti  ya kawaida.   Ndio kwani  mtu

akikuibia wewe ukienda kwa koti  unaenda kama nani?  Unaenda kama? Umeshashitaki kwa police,  siku yenye unaitwa kotini

unaitwa kama nani?

Audience:  Witness.

Com.  Salome  Muigai:   Unaitwa  kama  witness,  siyo  mlalamishi  tena.  Wewe  ni  mshaidi  wa   kazi,  wewe  ni  shaidi  wa

taifa……………….(inaudible).huyu mwenye kuiba amekosea nani?

Audience:  Taifa.

Com.  Salome  Muigai:  Kwa  hivyo  ni  vizuri  kuelewa  tofauti  ya  hizo.  Na  hiyo  kesi  haiwezi  kupelekwa  kwa  Kadhi,  hiyo

inapelekwa kwa koti ya Taifa.  

Twende kwa sura ya kumi, hapa na ni vilee mlitueleza kuwa kuwa Serikali ya Nairobi  iko mabli  sana nanyi, saa  ingine inataka

kukata tikiti ya kwenda kuchukua title deed ya shamba moja, lazima uende na nyingine, ndio upate nauli, si ni ukweli?…….sasa

ndio haya mambo yote yenye inatwambia kwenye  sura ya kumi, ni ya kujaribu  kuleta  serikali  Karibu  na  watu.   Kwa  hivyo,

tutakuwa  na  serikali  katika  kijiji,  kutakuwa  na  serikali  katika  kata,  wilaya.   Na  mikoani,  kazi  ya   Serikali  yensye  itakuwa

mikoani  ni ya ku-  coordinate.  Ku-coordinate  ni kufanya nini? Ni ya kuwakilisha na kuunganisha.  For  example  tukiwa  mkoa

kama  Rift  Valley  haijapatilishwa,  watu  wa  Trans  Nzioa  wakiwa  hawana  store  za  kuweka  mahindi  vile  wa  livyo  na  mahindi

mengi, na watu wa Kajiado hawana mahindi, sasa ni kazi ya Serikali ya mikoa kutafutia watu wa Transnzioa soko ya Kajiado.

…nao  watu  wa  Kajiado  wana  wanyama  wengi  na  mifugo  pia  wanaweza  kuwaleta  hao  mifuko.   Kwa  hivyo,  kazi  yao  ni

ku-coordinate, ni kushikirisha na kuwakilisha na kushikanisha.  Lakini mambo yale ya muhimu ya itakuwa wapi?
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Audience: Wilaya.

Com. Salome Muigai:   Wilayani, mambo yale muhimu yote yatakuwa wilayani. Hebu tuangalie sasa  sura  ya  kumi  na  moja,

ninafanya haraka kwa ajili ya mvua. Hii sura imezungumzai habari  ya ardhi ama mashamba, na mali.  Tofauti ile kubwa iliyoko

katika ya Katiba iliyoko hapa na Katiba yenye tunaleta ni kusema kuwa ardhi imerudishiwa watu, tunasema arithi ni ya watu wa

Kenya.  Kama hawa watu wawe ni mtu binafsi ama jamii ama taifa nzima.  Kwa hivyo, sasa  mali ya arithi siyo ya serikali tena.

Zamani tulikuwa tukisema arithi ni ya serikali ama ardhi ni state.   Sasa  tumesema aridhi ni ya watu,  kwa hivyo watu watafikiria

vile watafanya na ardhi yao.

 Kitu kingine ningetaka kuwaeleza ni kuwa, shida za mashamba tulielezwa nyingi, nyingi sana, na tukaona itajukua mda mkubwa

sana tukisema tutazitatua.  Kile tumetaja sasa  ni kuweka kikao cha Katiba chenye kushughulikia habari  ya mashamba. Lakini,

tofauti ya hiki kikao na vile vingine ni nini? Ni kuwa kila mara pili  kwa  mwaka,  kitaenda  kwa  Bunge  kueleza  kimefanya  nini,

kimefika wapi, kina shida gani.  Na kwenda kuambia Bunge na Bunge tumekubali itanazwa moja kwa moja na radio na runinga

za television na nyinyi mtasikilizwa wapi? Hapo,  wananchi watasikia na pia wakubwa wetu watueleza na kuleta  shida  silizoko

kwa upande wao.  

Na  pia  mambo  ya  ardhi  inafuatana  sana  na  mambo  ya  mazingira,  tafadhali  mngezongea.  Mna  mkutano  mwingine  pale  na

tulikana tuna mkutano mmoja leo? Mna mkutano mwingine pale nyuma? Habari  ya ardhi nimesema hatutaongea zadi,  mtasoma

chenye kiko lakini tujue kuna Tume yenye itaendela na hiyo kazi.   Ni kweli hii Tume ya Njonjo bado  inaendelea na  haijatupa

maoni yake vile walivyoona.  Lakini sasa  itawakilisha na hii Tume  nyingine  yenye  tulileta  na  hii  Tume  nyingine  italeta  maneno

kwa Bunge na siyo kwa mtu yeyote.  Lakini Bunge ikiletewa tulisema Taifa linafanya nini?  Lina letewa habari moja kwa moja.

Ningetaka kueleza kidogo juu ya sura ya kumi na mbili, inawaelezea habari ya mazingira.  Na neno moja tu nitakalo sema habari

ya  mazingira,  tumesema  kila  mwananchi  mwenye  kufikiria  mazingira  yana  nyanyazwa  anaweza  kwenda  kwa  mahakama

akasema nini, tumewapa wananchi haki ya kwenda kwa mahakama kuzuia na kulinda mazingira yetu.

Sura ya kumi na tatu inazungumzia habari ya pesa za umaa na mapato ya uma. Hiyo ina mambo mengi.  Pia utosaji wa ushuru na

lengo  gani  ushuru  utakapoitishwa  na  nani  mwenye  atapatiana  ruhusa  ya  kutumia  pesa  za  uma.   Lakini  kuna  jambo  moja  tu

ningetaka kuwaeleza juu ya hiyo, tumesema, ushuru utalinganishwa na huduma.  Hi habari  ya kuwa wananchi wanalipa ushuru

lakini hawajui inafanya nini, Katiba inakanisha, inasema wanachi wakikuchagua na mission, kutakuwa na nini?  Na  huziano kati

ya ushuru wenye wananchi wanaitishwa na huduma zenye wanapatiwa.  Kwa hivyo kukiwa wakati  mwingine hawapati  huduma,

na wasilipe nini?  Ushuru.

Sura ya kumi na nine inasema habari  ya Public Administration, kulikuwa na ulalamishi  mwingi  kuhusu  huduma  za  uma,  Polisi,

Prisons,  kwa hivyo tafadhali mkisoma  hapo  mtaona   mambo  fulani  yenye  tumetilia  maanani.   Moja  ni  ya  kusema  tumeweka
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Tume moja,  office  nyingine  ya  mtu  mwenye  anaitwa  kulinda  wananchi,  the  public  protector.   Mtu  huyu  kazi  yake  itakuwa

kufanya  nini?   Kulinda  wananchi,  kwa  hivyo  wewe  ukisikia  kuna  mtu  mwenye  hajakutumikia  vyema,  na  ni  mfanyi  kazi  wa

Serikali,yaani ni Serikali ya umaa kwa hivyo ni mwahajiri wa nani?  Ameajiriwa na nani?

Audience;  Na sisi

Com. Salome Muigai: Na nyinyi huna nafasi ya kwenda kulalamika na huyu kazi yake ni  kusikiza vile umesema na kufuata na

kuona kuwa umepata haki zako.

Sura ya kumi na tano ni juu ya Defence and National security, hao ni nani? Majeshi yetu, police hayuko kwenye majeshi na pia

tumewawekea kuwa na the Kenya Police service sababu gani?  Kila bahali penye tumeenda tumeambiwa vile police wanaajiri

watu, wanawafanya watoto  wetu kukimbia na kuhema na kutoa shati lakini hatuoni hawa watu wakiajiriwa.  Kwa  hivyo  sasa

tumeiba  Tume  ya  waajirishaji  wa  Police  wenye  wataeleza  wakuje  police  wangapi,  kutoka  wapi,  wangapi  wametoka  pahali

fulani, na tunatoa police wetu wapi?  

Sasa  tulisema kuwa sura ya kumi na  sita  inausisha  habari  ya  leadership  and  integrity.  Yaani  tulisema  viongozi  wetu  hatutahiji

wakuwe wasome pekee  yake lakini  tutahitaji  pia  wakuwe  na  nidhamu  fulani.  Kwanza  tumeweka  Tume  ya  kuchunguza  mimi

Salome  Wairimu  Muigai  nikitaka  kusimama  Cherangani,  Kwanza  nitaoneshana  makaratasi  yangu  vile  nimesoma  lakini

mwishowe  nitaenda  kwenye  hii  Tume  ili  ieleze  kuwa  nidhamu  yangu  inakubalika  ama  la……integrity  Commission  yenye

tulianzisha.

 Sura ya kumi ni Commission zenye simeanzishwa, kwa nini  tumeanzisha  Commissions  fulani,  tumeanzisha  Tume  fulani  kwani

saa  ingine  kuna  mengi  yenye  tunataka  ya  yafanywe  na  tunaambiwa  yatafanywa,  hakuna  yule  mtu  mwenye  tumepatia  hiyo

jukumu  ya  kuifanya.   Kwa  hivyo  tumeanzisha  Tume  fulani  zenya  sitakuwa  sikiuliza  mambo  yamefika  wapi  na  mko  wapi,

mnatazamia  kufanya  vipi  hili,  mnasikia?   Kwa  hivyo  hatutaki  kuwambia  tutafanya  hii  mambo  kwenye  tutakapo  patikana,

tunataka kuambiwa kuna pesa,  na itatuwezasha kufanya kitu fulani na kufikia mwezi wa kumi mwaka ujao  tutakuwa  tumefika

pahali fulani. Tume yenye tumesema nani mwenye atakuwa akituhuzisha kwenye  hizi  Tume  nani  ataweza  kuchaguliwa  kuingia

kwenye hizi tume, atachakuliwa na nani, ataondolewa  aje  ofisini,  hizi  tume  zitatoa  wapi  pesa  ya  kuwakubalisha  kufanya  kazi

zao, na wapatiana report za namna gani.  Tume zingine zitapatiana report mara moja kwa mwaka, Tume zingine mara mbili kwa

mwaka, Tume zingine sitauziana kazi gani yenye inafanywa, ndio ijulikane report zake ni mara ngapi.

Kuna tume kwanza ingine mpya ya kuangalia mishahara ya uma, ya kila mtu, kutoka kwa Rais mpka kwa mtu wa njini kabisa

kwenye  kazi  ya  uma,  ili  watu  wengine  wasipate  shilingi  milion  mia  tano  na  wengine  pate  mia  tano  na  nao  wote  wakienda

kukunua majani, wanausiwa bei ngapi?
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Audience:  Bei moja.

Com. Salome Muigai:  Bei moja.   Pia tumepata tumeweka Tume ingine ya Katiba,  na hii Tume  tumeiba  mhula  moja  pekee

yake wa miaka tano.  Kufikia miaka tano wawe wamemaliza kundeleza hii Katiba na kuwasiliana na Bunge kuona  sheria  zote

zetu zimeambatana na  nini?  Na  Katiba.  Baada  ya  miaka  tano  imalizike,  waende  wakafanye  kazi  zenye  walikuwa  wakifanya

mbeleni.   Kuna  Tume  ingine  moja  yenye  nilikuwa  nimeizungumzia  ya  haki  za  binadamu,  hii  ni  Tume  ya  malalamishi,  lakini

yenyewe pia itatoka nje iangalie haki za binadamu zina zinatunzwa namna gani.  Kwenye hii Tume kutakuwa na watu hata mtu

mwenye kazi yake ni kulinda haki za watoto,  Watoto  wetu haki zao zinalindwa namna gani na wale watu wengine, kwa hivyo

kazi  yao  kubwa  ni  kuangalia  na  kutekeza  matakwa  ya  sura  ya  tano.  Ile  ya  haki  za  binadamu.   Imezungumzia  ethics  and

intergrity, ya Tume ya ethics na intergrity, yaani ni Tume ya kuangalia tabia za watu,  na miniendo  ya  watu  kabla  hawajakuwa

viongozi na pia wakiwa viongozi uongozini. Kiongozi  wetu  ikiwa  tabia  zake  haturidhishi,  hiyo  ndiyo  Tume  yenye  tutapelekea

malalamiko yetu.

Chapter  eighteen,  amendment  of  the  Constitution,  ama  sura  ya  kumi  na  nane  inangalia  vile  Constituion  ama  Katiba  hii  yetu

inaweza kubadilishwa. Tena kuna kile kipengele chenye kitakubalisha pengine Bunge kubadilisha, na tunasema kitabadilsha kwa

wingi wa watu.  Lakini pia tunasema kuna parts zigine wakitaka kubadilisha lazima waturudie sisi wananchi na tuwape za maoni

ndio waweze kubadilisha.

Sura ya kumi na tisa ni ya habari  ya  kutafsiri  haya  mambo  yote  na  sura  ya  ishirini  ya  mambo  yenye  tumewekea  maanani  ya

kutuwezesha kutoka kwa  kwa  Katiba  moja  mpaka  kwa  nyingine.   Kwani  hatutaki  pengo.   Kwa  hivyo  tukiwa  tunasema  hii

lazima mpaka ifanywe kwa katiba mpya, kwa mfano, tumesema tunataka Tume ya uchaguzi ya watu kumi.  Lakini wakati  huu

tuna watu wangapi? Ishirini na zaidi, kwa hivyo tumesema, uchaguzi wa kwanza unafanywa na hao wenye Tume wenye wako,

wakimaliza, tutawapa siku tisaini wamalize, hiyo ni miezi ngapi?  Miezi tatu,  wamalizie habari  ya uchaguzi huo wote na  wakati

huo  pia  mtakuwa  mkileta  wale  wengine  wenye  tunataka,  tutakuwa  tukileta  wale  watu  wengine  wenye  tunataka,  tutakuwa

tukileta Tume mpya.  Hatusemi mwenye alikuwa kwa Tume ………

Halafu mwishowe ni hile mijadala yenye imekuja, the schedules, ni kuoneshana mavieti tukijua sisi ni wakenya,  nchi yetu inafika

wapi na pia ile viapo vyenye tukiuliza viongozi wetu kuchukua ndio watuongoze na mambo kama hayo.  Hata hiyo pia mtasoma

mkiwa nyumbani.  Kitu kimoja ningetaka  kusema  kabla  sijamazia  ni  pia  kwenye  hii  Katiba  mpya  ni  mwananchi  ana  haki  ya

kumrudisha kiongozi nyumbani kama hajafuraishwa naye,  ukipeleka mbuge, baada  ya miaka miwili akuwe hamumuoni, hafanyi

lolote lenye mlimtuma, mnaweza kumrudisha nyumbani.  Kwa hayo mengi sana, Asanteni sana.

Emannuel Satia:  Asante sana,  tunahakika kwamba hata leo pia tumeleta baraka,  kwa  sababu  mvua  imenyesha  hivi.    Sasa

tutachukua  hatua  ya  pili.   Zamu  yetu  inahusisha  mambo  hayo,  kwa  sababu  tumekuwa  tukizunguza  hii  Katiba  mapendekezo

mnasema nini. Basi kuna mahali ambapo unafikiria, una swali ama ungetaka maelezo zaidi.  Sasa tutakupa nafasi ya kuuliza, hata
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ukita maelezo kidogo.   Katika zile list kuna  watu  ambao  wakuwa  wamejiandikisha,  lakini  kuna  wengine  walikuwa  wamefika

mapema na hawakuwa wamejiandisha, kwa hivyo list hizi tutapeana wale ambao walikuwa hawajiandisha. Tungalipenda tujue

watu wamgapi waliofika katika mkutano wetu wa leo.   Mara  nyingi  Commissioner  alikuwa  akiniambia  kwamba,  mahali  pote

alipoenda Kenya Nzima Eldoret  ikilikuwa na watu wengi wengi sana katika mkutano wao.  Na  sisi  tungependelea jambo hilo.

Asante. 

Tutachukua  maswali  kutoka  kwenu,  tunachukua  maswali  kumi  kisha  tujaribu  kuwajibu  halafu  nijukue  zingine  kumi  na  pia

tujaribu kuwajibu. Kwa hivyo hebu tuache kelele kidogo ili tumalize mkutano huu mmoja  tulivyo  kubaliana.   Sasa  tutachukua

maswali kumi tuwajibu kisha tuchukue mingine kumi.  Na tungependa ikiwa, ukipata swali ambalo limeulizwa usilirudie.  Na  pia

ukipewa nafasi ya kuuliza swali, tungelipenda uulize swali bila kutoa maelezo mengi, uliza swali tu  njizi unavyotaka  ifahamishwe

zaidi, sawa sawa.  

Akina nani tunaweza………….mimi ningalipenda kwanza,  tukijakuana tuanze kwa kuseme moja pili tatu mpaka  kunu,  ili  kila

mtu apate  nafasi.   Msipendelee wazee sana  na  wakina  mama  mkutano  imeleta  ubaguzi  la,  ni  njia  moja  ya  kuwashirikisha  ya

kuakikisha kwamba kila mtu anapata  nafasi,ya kuuliza maswali. Katika kikao hiki mimi nitakuwa mwenye kiti.   Commissioner

atajibu maswali tu,  kwa hivyo ukijukua mda mrefu nakwambia tafadhali wajia pale.  Lakini sasa  tualize maswali kwa njia gani?

Tuanzie wale watu wa nmyuma kwa line ya kwanza,  tutaanzia nyuma mpaka katikati  pale,  tuchukue watu kumi kutoka nyuma,

kisha kwenye line ya pili, tutajukua watatu wengine halafu tena itakuwa mwisho.  Sasa  hebu tuchague watu kumi wa kwanza.

Kuna msichana hapa ashaketi,  ndio yeye mtu wa kwanza,  kama kuna watu wengi  mtu  wa  pili,  mzee  huyu  wetu  atakuwa  wa

tatu, yule kijana atakuwa wa nne, wewe utakuwa wa tano, yule atakuwa wa sita, wa saba yule, wa nane,  yule atakuwa wa tisa,

yule mzee wa pale katikati atakuwa wa kumi.  

Baada ya kuuliza ya maswali tungelipenda tu tujue habari  kuhusu, jina lako ni nani, anwani yako,  na pia utatuwekea kule chini.

Kwa upitie kule kando ili mje huku, wa kwanza kuuliza maswali aulize kisha kuna hii register katika meza atafaa kujukua habari

kukuhusu. Jina, anwani, na wote karibu.  Kwa hivyo tuanze na yule mtu wa kwanza, l think itakuwa vyema ili iwe rahisi.

Twambie majina kisha uhulize swali swali.

Dismas Momanyi: Wananchi wenzangu hamjamboni, kwa majina ni Dismas Momanyi, kutoka Kabtarot.   Swali langu ni hili,

kuna mahali kwa mjadala wetu tumesikia ya kwamba tuna uhuru wa kuabudu, sasa ninashindwa kuelewa ni kuadudu katika hali

ya kusikiza Mungu ama ni kumwabudu Shetani,  kwa maana katika Kenya kuna badhi ya wale ambao wanamwabudu shetani.

Kwa hivyo ningependa kuelezewa kwa kinaka upaga, tuabudu Mungu wa aina agani.  Swali langu ni hilo?

Emmanuel Satia:  Asante sana. Mtu wa pili.
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Philemon Birget:  Kwa majina ni  Philomon  Birget,  ninatoka  Milimani.   Swali  langu  ni  kwamba,  katika  Constitution  nilisikia

kwamba  wanasema  labda  wamesaidia  madaraka  fulani  fulani  na  ikiwa  kama  Prime  Minister  anachaguliwa  kama  kwa

Parliament, je hiyo Constitution itafunjwa ili apewe yule mtu mwenye alikuwa anaingia ama namna gani?

Emmanuel Satia:  Halafu pale, watatu.

Julius Kanazo:  Jina langu ni Julius Kanazo,  ni kuhusu uhuru wa kuabudu Mungu, katika uhuru wa  kuabudu  bia  kuna  uhuru

wa…………………….(inaudible)  kuwe  nanyo,  kwa  mfano  vijana  ………………………….(inaudible)  vijana

wamechochewa, na kuna ile tabia na vile, saa ingine wengine  hauwezi kujua vile wanamendelea. (inudible.)

Emanuel Satia:  Asante sana yule wa tatu.

Julius Luyo:  Kwa  majina  ni  Julius  Luyo.   Sana  sana  ile  mbaya  serikali  yetu  ya  Kenya  kama  mtu  alishikwa,  ama  afisa  wa

Serikali  ameumiza  mtu  fulani,  labda  alikuwa  na  makosa  ama  hakukuwa  na  makosa,  halafu  unakuta  amepekwa  kule  ndani

korokoroni,……kisha wameongea na yeye kuhusu kisa chake pamoja mwenye  na ameumiza  mwingine,  halafu  unakuta,  mtu

amepita  kando  na  kitu  kidogo,  lugha  yao  hao  police,  wanasema  ni  kitu  kibwa,  amepewa,  halafu  yule  aliyeumia,………….

(inaudible)  kama  aliumia  sana,  baadaye  unakuta  huyu  hakimu,  amesahau  hiyo  maneno,  sasa  swali  ni  hili,  watu  kama  hao

mahakimu ni mzuri waelewe hiyo kazi ama wafutwe kazi?

Emmanuel Satia:  Ningalipenda uhulise maswali kuhusiana mjadala tuliyokuwa nao.  Asante.

Daris  Busamania:  Swali la  kwanza,  tangu  zamani,  zama  za  kale,  swali  la  kwanza  ni  hili,  katika  draft  je,  tumewacha  wapi

developing na ………… …mlituelezea mkasema kwamba hakutakuwa na forced labour, na je wakubwa ile kazi wanafanya ni

ya  kuwakilisha  ama  hapana.   Kwa  mfano  ukiwa  korokoroni  hapa,  wanakwambia  ………….wengine  mnasaidia  kutusaidia

hapo ndani.

Na  makasema  kwamba  kutakuwa  na  Bunge  la  wilaya  na  pia  tangu  zamani  tumekuwa  na  wabunge  ile  nyingine  ya  local

Government, hao watakuwa wapi?  They are working somewhere, hayo watakuwa wapi?…………….

Mlisema waziri hatakuwa MP tena,  na je President  atakuwa wapi?  Upande wa polisi,  mlisema  mngependa wajiandikishe na

kutoa report  kutoka kila sehemu ni wanagapi wanachaguliwa kutoka katika kila Kabila.   Na  tungependa  kila  department  pia

iondoe hiyo number kwa sababu kama armed  forces,  kuna  kabila  fulani  lina  watu  wengi  saidi,  kabila  zingine  sina  mtu  moja.

Halafu pia kutakuwa na mjadala wa radio, tuwe tukizia mijadala ya Bunge iwe ikutufikia kutoka kwa radio live..

Emmanuel Satia:  A sante sana una maswali mengi mazuri, haya hebu tupatie majina tafadhali. 
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Arap Too:   Mabibi na mabwana hamjambo wote,  jina langu ni Arap Too  na  nina   kuja  kutaka  hapa……,  niko  na  maswali

manne, niko na maswali manne, swali la kwanza linaenda hivi, katika sura ya sita juu ya mahakama, na mambo ya shuria, sasa

juzi tulikuwa ama tuliweza kuona njizi tunasema ya kwamba  wale majudge  ama  wale  mayors  walisoma,  walisomea  majudge

mengine waninne, hasa ningependa kuhuliza kuwa ni hivi, ni sehemu ambayo hawakutaka ijaribiwe, hata na sisi tuweze kuelewa

ni kitu gani wanataka kupita, kwa sababu hata halama  hizi zote  sisi………..lakini nitaka  mieleze kinaga ubaga ni sehemu gani

hawakupendelea.

Swali la pili linatoka katika sura ya kumi na tano (A)  elfu kumi na ninety, tumeambiwa kwamba  jambo la kwanza tunatakiwa

tuelewe sheria ama Katiba. Lakini mpaka wakati huu, baada ya miaka karibu arubaini sasa,  hatujawai kuona Katiba ya Kenya,

tukiwa nayo ama watu wengi namna hii waweze nayo katika maktaba yao. Sasa hii Katiba mpya tutapata  namna gani ili tuweze

kuelewa yale yote ambayo sisi tumeweka ndani na tumekubaliana  hivi  turudi  kufuata.  Kwa  sababu  hatuwezi  kufuata  mjadala

ambao hatuelewi.

Haya la tatu, kuna district Government katika sura ya kumi. Kwa kweli kutoka huko nyuma, kuna serikali ya kijiji, serekali  ya

kata, kuna watu ambao ni wachache, na hao watu wanaweza kushiriki katika kuunda Serikali ile ndogo,  lakini ikifikisha Serikali

ya wilaya, kwa sababu ni wachache hawatapata  yule mtu mwenye anaitwa representative wao.  Kwa  hivyo  hawa  wamekuwa

wamepuuzwa, sasa mambo yao yalindwa kwa njia gani? Hawana muwakilishi wao huko juu?  

La mwisho, ni minority seats,  kuna minority seats  kati  ya viti tisaini, ningependa tuelezwe  namna  hawa  ambao  wamejaguliwa

tuseme katika eneo hili la ubunge , tuseme kuwa namna gani  ama ni kwa njia gani tunaweza kupata watu hawa..

Emmanuel Satia:  Asante sana Bwana Too maswali mazuri sana.  Tafadhali mzee karibu, sima majina kisha uluze maswali.

Dr. Waweru Wambugu: Thank you madam Chairman, my name is Dr.  Nicholas Waweru Wambugu, I am a retired Kenyan

servant.hamjamboni?

Audience: Hatujambo.

Dr.  Waweru  Wabungu:  I  will  try  to  speak  in  English  because  my  Swahili  is  broken.   I  did  common  health  in

1952…………………………………………………………….(inaudible)  by  the  British  Government.  Then  from  there  l

was  given  a  certificate  1961,  and  the  legislature

was(Inudible)……………………………………………………………………………………  we  have  a  problem  of

education, unemployment and they wasy I have seen in this constituion……

……………………………………………………………………………………….(Inaudible).
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Emmanuel Satia: Asante sana, asante Daktari, wale wawili wa mwisho halafu tupate majibu. Tupatie majina halafu uendelee.

Wanjala Charles:  Hamjambo wananchi wenzangu, mimi ni wajala Charles swali langu ni fupi sana,  the  bill  of  rights  chapter

five.   Kuhusu  haki  za  watoto,…………kuna  section  inayosema  lets  burn  corporal  purnishment,  ningependa  kujua  tu  njizi

tutakavyo  tekeleza  sheria  hiyo  bila  kudhuru  jamii  zetu,  kwa  sababu  tayari  kama  walimu  tumejaribu  na  tumeshindwa,  sasa

tunashindwa ni vipi corporal  purnishment itakosa kutekelezwa bila kwanza kuanzia kule nyumbani.  Na  ile  section  tungependa

Commissioner atueleze any scientific evidence ya kuonyesha ya kwamba yule mtoto wa wazamani alikuwa tofauti  na  yule  wa

sasa.  Asante.

Emmanuel Satia:  Asante sana ni mwalimu kweli mwenyewe.  Mtu wa mwisho utupatie jina kisha aulize maswali.

Barnabas Kibitichi:  Mimi ni Barnabas Kibitich kutoka Elbargon na ningetaka kuuliza kuwa katika sehemu ya ukulima njizi bei

ya bidha zao ili wakulima waweze kulindwa zaidi katika  kupewa faida ambazo  zinapatikana  kutoka  kwa  mazao  yao  wasije

wakauza  kwenye  bei  ya  hara  ambayo   itawafanya  wakulima  wakuwe  na  mafuta  ya  kuendesha  kazi  zao  na   ili  waweze

kuendesha Kilimo chao.   Katika kikao hiki nimesikia kuna wabunge wa wazira kama mbuga, kilimo, nafikiri kutahitajika kuwe

na elimination kutoka kwa wakulima pia, katika zile instituion ambayo itashida haki ya wakulima wote na usafirishaji wa vyakula

ama mifugo kutoka sehemu zingine hati zingine. 

Swali ni hili wakati  wa uchaguzi huo wa wabunge hawa,  tunahitaji pia Commission ijue ya kwamba tutahitaji tupewe mpinu za

kuweza kuwasiliana na wabunge.wetu wakiwa sehemu mbali mbali.

Emmanuel Satia:  Sasa nitampa nafasi Commissioner ili atusaidie.  Karibu Commissioner.

Com. Salome Muigai:   Asante sana Bwana mwenye kiti,  haya maswali nitajaribu kuyajibu vile niwezavyo. Lakini mengi yao

yanakuja  kwa  sababu  watu  hawajaisoma  haya  maandishi  ya  Katiba  mpya.   Mengine  tayari  nimeshaakilishwa  kwenye  haya

maandishi  na  ningeomba  tafadhali,  myasome  ndio  muone  pahali  pana  pengo  na  kama  ukisoma  ukikuta  bado  kuna  pembe

tafadhali utaandika matakwa yako na upendekeze wakati wa kutulea halafu mpee bwana coordinator atatuletea.  

Sasa Mwanzo Dismas anataka kujua ya kwamba hii hii free of worship ni kama ni haki ya kuabudu Mungu kuwa lazima tusome

kwa Katiba kuwa kuna uhuru wa kuabudu Mungu.  Lakini nikisema hiyo Katiba Sheria nayo ina kikomo chake.   Ukisoma ni

lazima uabudu Mungu ni lazima utafsiri maana yake Mungu ni nini na maana yake Shetani ni nini.  Hiyo ilitutatiza zaidi na tukajua

tutasema Mungu,  how  to  you  relate  to  God.   Tutasema  Mungu  ni  nani?  Mwenye   ninasema  aabudiwe,  kama  kuna  haki  ya

kuabudu, Mkikuyu akitaka kuabudu  Mungu  wake  mwenye  anaka  Mt.  Kenya,  amefunja  sheria?  Dini  ya  mazambwa  akitaka

kuabudu Mungu wake mwenye kukaa Mt.  Elgon, amefunja sheria? au Mungu wa ……..  Mungu wa Kirsto wa ………… na

wengine wetu sisi, na yule Mungu wa Allah wa Muslims, na yule wa Hindu.  Kwa hivyo  wakati  wa  kuja  kuzungumzia  habari
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kusema ni double sytem, ilitupa shida sana.   Tusema  basi  lakini  na  kwingine  pia,  nani  mwenye  anaweza  kukata  kanisa  lenye

kumuomba Shetani,  kusema maybe yule  Mkikuyu  ni  Mungu  wangu,  kwa  hivyo  kama  waselima  tuabudu  Mungu,  huyu  ndiye

Mungu wangu.  

Kwa hivyo, hiyo sheria haikukuwa na sababu za kutosha kisheria kufika hapo.  Hatukuweza,  tulisema kuwa hiyo tu…………..

lakini pia tumesema kuwa  huku kuabudu lazima itekelezwe kwa kueshimu  vitu fulani.  Kwa mafano hata mtu akiwa anajulikana

anaweza  kuua  mtoto  kwa  ajili  ya  kuabudu  kwake,  sasa  kuna  sheria  inakukatasa  kwenda  hapo.   Lakini  hatukuweza  kabisa

kufika  kwa  kusema  ati  Mungu  ni  nani.   Kisheria  ukiniuliza  mimi  my  faith  nikueleza  kwa  kuamini  kwangu,  lakini  kisheria

haturuhusu hapo, imetueleza ni nani.

Tumesema Waziri Philemon anataka kujua kujua waziri kama akiwa atajaguliwa kutoka Bunge na wale wenye wemeandikwa?

Wakati wa kuomba Kura ya ni wangapi wa kuanzisha mambo maengi na ku-promise mambo mengi, sisi wote tulisema tunataka

kuwarudisha  wabunge  wetu  kwa  ajili  tulipatiwa  promises  nyingi  zenye  hazikutumizwa,  kwa  hivyo  ni  wakati  wa  promises,

ukitaka promises sasa ni nyingi, sisi tunaanzia vile sheria imesema kwani wenye kuakisana hii miaka mengine hatuwezi kuwapa

sasa hawajafunja sheria lakini wakati wa  kujagua waziri mkuu itabidii tufuate sheria inavyosema ama  Katiba inavyosema. 

Philip  Kamau  anauliza  kuwa  je  hizi  haki  za  binadamu  na  mtu  mwingine  haki  zake  angezipata  akimimea  ndevu  zake?  Pia

amesimamiwa,kwa  Katiba  huwezi  kuandika  kila  kitu,  Katiba  ni  mwelekeo  tu  wa  pahali  mambo  yanaanzia,  yaani  principles.

Kwa hivyo Bwana Philip asiende kwa mahakama  aweze  kujieleza  kuwa  haki  zake  zimekiukwa  kwa  ajili  ya  hakukubalishwa

kuweka haki na ajieleze mahakama ikubali hivyo ni haki zake, basi naye atakuwa as it been approved …nguvu za kukosa  hiyo

basi hiyo itakuwa ni haki yako.

Kennedy anauliza habari ya kitu kidogo, hiyo tumesema ni mambo yeye tungetaka kutupilia mbali katika habari  ya kitu kidogo,

kitu kikubwa na kitu cha katikati. Kuna kijana mwenye anatuimbia kuwa sijui na mwizi anataka kitu yote.   Tunajaribu kukataa

hiyo habari  ya kitu kidogo kwa habari  ya Justice.   Ikuwa Justice inauzwa kortini,  basi  hiyo ni haki  tena,  unaweza  kununua  hii

haki kortini,  kwa hivyo pahali popote  penye mtu anaitisha chochote kile ndio atumizie haki,  hiyo siyo haki tena na   hiyo  ndio

Katiba mpya ngetaka kumaliza.. 

Lawrence anauliza habari  ya siku za Kenyatta  day na Moi day mambo au.habari  ya siku za kitaifa zenye zina jina ya watu,  ni

kuwa Katiba yetu inasema kuwa Rais atakuwa akikaa mihula miwila ya miaka tano kila moja,  kwa hivyo miaka ingine arubaine

ijayo  tena,  tutakuwa  tumekuwa  na  Rais  wangapi,  Rais  wanne,  miaka  ingine  mia,  na  huenda  hata  hata  hiyo  miaka  arubaine

tukawa tuyakuwa tumeshaelewa, na Rais ishirini siyo. Kwa hivyo kila mmoja tutachagua aje  nani mwenye tutaweka siku yake

nani mwenye hatutakuwa na siku yake.  Kwa hivyo tunafikiria pengine ni vizuri kuwa na siku zenye tumefikiria zenye zinauzisha

kila mtu.  Bila kuwa ati ni siku ya Rais fulani,  ili  Rais  moja  atakuwa  kama  mmoja  atakuwa  kama  wakuwekea  siku,  ni  kama

wakati wake wa kutufuraia. 
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Tena  aliuliza  kama  tumesema  mtu  asilasimishwe  kufanya  kazi,  lakini  siyo  kuwa  kerezani,  tukivunja  sheria  hiyo  yenye  ya

kusimamia,  sasa  umefunja  contract  yenu  na  hiyo  sheria.  Kwa  kuivuja  tumekiuka  haki  zake  yeye  mwenyewe,  kwa  hivyo

hatutaweka gerezani haki zingine zake hasiko tena na wewe.  Tunaelewana, na wewe mwenyewe kwani ulifanya nini, you have

compromised your rights.  Mimi nikiiba nimekataa haki zangu zingini, sasa  nilichugua vitu vya mwingine nikakatiza haki za zake

ama  nitahitajia  haki  zake,  sasa  lazima  steps  sitapikwa  kwangu,  tunaelewa?  Kwa  hivyo  hata  tukiwa  jela  tunasema  mambo

iikupalishwe, tupatiwe afya nzuri, tupatiwe chakula ya kutosha, lakini hatuwezi kusema tusifanyishwe kazi.   Lakini hata mtu yule

mwenye yuko jela hulipwa, nani amekuwa kwa jela siku zote,  lakini si mtu hulipwa pesa  kiasi kidogo,  na ulipwa kila siku. Na

mama akiza mtoto huyo mtoto analipwa …………….yeye hajafanya kosa lolote.

Tumeulizwa kama President  atakuwa MP,la,  Presient  na Vice President  hawatakaa kwa Bunge, Bunge lao ni taifa  nzima.  Na

tumeulizwa  kama  Bunge  litakuwa  likionekana  moja  kwa  moja,  na  kusikiza  kwenye  radio,  hiyo  atayari  nilikuwa  nishasema,

Lakini  watu  wenye  wamekuja  nyuma   na  tumekuwa  na  pendekezo   kila  wizara  iwe  ikipeana  watu  wake   ni  akina  nani  na

wametoa waziri wa kazi pahali gani ni kama jamii zote  za taifa.

………judiciary ni mahali gani exectatly, la, Judiciary haitaki kufunjwa hata kidogo,  kwa hivyo kama imekubalika hiyo sura ya

sita   ingeendelea  hivyo,  hawataki  habari  yao  ijunguzwe  kwenye  hii  Katiba  hata  kidogo.   Wana  shida  sana  na  kuwa  kuwa

tulikuwa tumesema kuwa hao waende retire, baadaya ya miaka sitini na tano, wakti huu wanaenda retire akiwa na miaka sabini

na  nne  na  watu  wengi  wanasema  hao  mahamu  mahakimu  na  hawaelewi  tena,  mara  nyingi  kwa  hivyo   watu   wengi  wenye

kuyatumia mahakama  walituona kama tumeona hiyo umri kidogo chini.

Tumeulizwa pia tunasema watu wote wajue Katiba na watu wengi hawajaona Katiba lakini siomeona tunaweza kila mtu, sasa

tayari  tuko  na  Katiba  ambayo  haijakubalika.  Kwa  hivyo  tunaweza  tunasikia  tukikubaliana  kwa  hii  Katiba,  tutaeleta  kwenye

office  zote  zilizo  karibu  na  nyinyi  na  hata  ita  ifundishwe  shuleni,  ili  mtu  akiondoka  shuleni  anakuwa  anaelewa  Katiba  yake

inasema nini.  Jukumu zake, wajibu wake na haki zake.  

Mnauliza habari  ya District Government likini hamjaisoma, tafadhali mngeenda msome hiyo habari  halafu ukiwa na shida zaidi,

uulize wakati huo.  Huu mswada mpya, kuna mtu mwenye anauliza kulifanyika vipi, pia hiyo ningeta mtu asome kwani ni chapter

nzima, ni kile nilifanya ni introduction, kueleza kila kitu, lakini hii pia hata kwa  District  level  kutakuwa  na  hizi  viti  vya  siada  ili

kuakikisha  kuwa  kuwa  jamii  ndogo  zilizo  hapo  pia  zimewakilishwa.  Jamii  ndogo,  vijana,  akina  mama  na  pia  watu  wenye

ulemavu.

Dr.  Waweru  kwanza  alitoa  mapendekezo  ya  maisha,  umuhimu  wa  afya,……..   na  uajirishaji  wa  kazi  na   akauliza  kama

kungekuwa na elimu ya bure na  yanini?   Na  ya  lazima,  hiyo  tayari  iko  kwenye  Katiba,  na  ulikuwa  na  maelezo  mengine  vile

inaweza kufanywa na ilwe Elimu ya  kujifunza na…….. na pia na elimu ya chuo kikuu.  Shida yangu ya kuifanya elimu ya chuo
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kikuu na ile elimu nyingine ni kuwa ya lazima ni kuwa wengine wetu pengine hatuna zile akili za kutufikisha kwenda shule, kwa

hivyo  si  walasima,  kutakuwa  na  shida.  Kamba  mtu  akifikisha  miaka  kumi  na  nane  ni  shida  sana  kumwambia  sasa  ni  lazima

uende shule.  Kwani amesha kuwa mtu mzima hapigwi.  Kwa hivyo tukisema Elimu yote ni lazima, pia tutakuwa tukiuka haki za

watu wengine.  Yule mtu mwenye unaweza kumwambia ni lazima aende shule ni yule mtoto.

Wanjala anaulizi matumishi ya mali ya asili kutokuwa na mabendeleo, hiyo iko mara nyingi kwa hiyo Katiba mpya.  Tuna mahali

pengi sana penye tumeleta habari  ya kutokuwa na upendeleo  na  kutumia  haki  kwa……..wa  watu.   Wanjala  pia  nasema  pia

yeye ni mwalimu mwenye kukomaa, pole sana Wajala, na anauliza habari ya kutopiga watoto na kama hakutatatiza maisha kwa

kutopiga watoto,  zamani mlikuwa mkiambiwa kulikwa na wenye walisoma, mwafrika ukimwajiri kazi  usipompiga  na  mkemea

na kamkazia macho hawezi kufanya kazi,  lakini wakati  huu tumeona  kuwa  sisi  tukiwasiliana  vizuri  na  wahajiri  wetu,  tunapata

wafanyi kazi wazuri kuliko vile ukiwakemea ama once you reduce human being, ukimwaibisha mwanadamu, anakosa  kufanya

vyema vile angifanya bila  vile alivyo.  Sasa huyo mwadamu anaweza kuweza kuwa mtoto,  sijui habari  ya scientific evidence ati

watoto  wa  saa  hii  hawafuanani  na  wale  wa  zamani,  lakini  kuna  some  scientific  evidence  that  watoto  wenye  hawachapwa

hawafanyi vizuri kama wale wenya wanachapwi. Hiyo ni legal scientific evidence na mwalimu akinichapa pengine nitaenda kwa

internet, nitamtumia nakala ya hiyo.

Bwana Kiprotichi anaeleza habari  ya protection ya wakulima ili waweze kupata  manufa  kuatoka  kwa   kazi  yao.   Na  hiyo  ni

kweli sana wakati tunapokua viongozi, kama wa hapa, wale wa ziada ni lazima tuwauzishe wakulima kwani ndio wenye ………

haba ni wakulima, kwa hivyo wakulima ni lazima wawe kwenye viwango viote vya ongozi katika pahali penye nafasi ya kwanza

ya utayarishaji wa ukulima.  Asante.

Emmanuel Satia:  Asante sana Commission.  Sana tutajugua maswali ya mwisho kumi, tuanzie hapa tukija mbele……..  ndio

kwa  sababu ya kuwekea mkono juu, atakuwa wa kwanza,  kisha pastor  wetu atakuwa wa pili, utakuwa wa tatu,  yule  mama

pale katikati atakuwa wa nne, huyu mzee wangu hapa mbele wa tano, wa sita na huyu mzee atakuwa wa saba,  nane wa tisa,  na

huyu mama wa mwisho hapa atakuwa wa kumi, asante sana.

Kama  swali  lishaulizwa,  haitakuwa  na  haja  ya  kuliuliza  tena,  kwa  hivyo  hivyo,  Bi  Yati  yoku  hapa  anataka  kuuliza  swali.

Tafadhali tupe majina kisha uhulize swali lako.

Nancy Iyadi:  Majina yangu ni Nancy Iyadi, Swali langu ni kuhuzu wamama  kwa upande wa bill of rights chapter  five, Katiba

inazungumzia juu ya protection ya wamama, kwa sababu ya unique status zao. Lakini vile tulikuwa tukishughulikia mambo haya,

wa mama walilalamika sana kuhuzu jambo la rape,  kunajizi na hatujaona affirmative action yeyote pale,  tungependa  kuuliza  ni

affirmative  action  gani  ambayo  mmeweka  kuhu  jambo  hili,  kusudi  wamama  waone  kwamba  wamelindwa  kwa  upande  wa

unajizi.

44



 Halafu swali la pili, mnasema kwamba death penality imetolewa, kweli hakuna mtu aliye na mamlaka ya kuondoa uai.  Lakini

wananchi  wangependa  kujua  mtu  ambaye  anacommitte  the  highest  crime  anaweza  anaweza  kupiwa  penalty  gani  ili  aogope

kufanya unajizi .  Asante.  

Emmanuel Satia:  Asante saana. Pastor Wachie.

 Pastor John Wachie:  Majina yangu ni Pastor John Wachie,  nimekaribishwa hapa.   Hivi basi  swali ambalo ninaenda kuuliza,

huyu dada amelikuzia kidogo, kwa sababu nilikuwa ninaenda kuhuliza  kufutana  na death penalty,  bill of rights  in chapter  five.

Uenda anaweza kuiba kitu cha mtu ………..kwa nguvu, amune,  na amaechugua kitu chake na anamuua, huyu mtu anaenda tu

kufungwa  kidogo  kwa  sababu  death  penality  imeondolewa,  halafu  anarudi  nyumbani.  Hiyo  itakuwa  njia  moja  ambayo  ya

ku-encourage watu kuendelea kunyakua mali ya wengine na kuwaua kwa wababu hakuna chocho  kinaweza  kutendeka.   Na

pengine  sasa  tungependa  kujua  kama  wametoa  death  penality  hii,  wanaweza  kufanya  nini  huyu  mtu  ili  ajuwe  ya  kwamba

aebukane na visa vya uuaji in our community.

Emmanuel Satia:  Asante sana pastor. Tuapatie majina kisha ulize maswali.

 Paul  Mayo:   Kwa  majina  ninaitwa  Paul  Mayo,  nina  maswali  mawili,  swali  la  kwanza,  mnamo  mwaka  wa  sabini  na  nane,

tuliona mwisho wa vilabu, kuwa na mwisho wa vilabu  ilikuwa  ni  Katiba   au  ililuwa  na  amri  ya  Rais  wa  wakati  huo?   Kama

ilikuwa ni amri yake, tafadhali iwekwe kwa Katiba sasa.

 La  pili  makajero  wetu  wanaposhika  mtu,  kulingana  na  haki  za  mtu,  mshikiwa,  kabla  ya  masaa  arubaine  na  nane  ambayo

inahitajika Kikatiba,  watu wengi  wanaozea  hiyo,  sasa  wana  time  ijuma  kama  leo,  wanapika  mtu  wakijua  jumamosi,  jumapili

hakuna courts.  Je si court indelee ama ipigwe marufuku watu wakishikwa hawapati kama court haifanyi kazi? Ya Mwisho……

Tuseme kwamba wanapata loan, lakini kutakuwa na wale wamama tumekusana anaenda kudai kortini iyo mali atachukaua lini,

kwasababu tuko sawa.  Na akishaichukua hiyo mali, anaenda kuolewa kwa mtu mwingine, kwa yule mtu mwingine watakosana

naye except kuchukua nusu ya mali ya yule mwingine.  By the time atafika miaka sitini, atakuwa amenyakua mali kwa watu zaidi

ya watano, je hapo tusema mlifikiria nini?

Nikitoka hapo nyingine ni kuhusiana na dual citizenship. Hiyo ni kusema nitakuwa mwananchi wa Uganda na at  the sama time

mwananchi  wa  Kenya,  that  is  a  recipe  for  riging  kama  mimi  niko  hapa  nitaenda  Uganda  nichukue  office  nichanganye  na

wabukusu sijui hapo mnasema nini, nikiwa niko hapa kwa border  ya Wasomali nitaenda Somali,  nichukue wasomali elfu kumi

niingize Kenya kusudi nipike kura, hapo hiyo dual citizen sijui mtatoa aje wakati wakura. 

Kitu  cha  tatu,  election  riging,  moja  itakuwa  ni  hiyo,  ya  pili  ilikuwa  silent  siku  ya  kupiga  kura   lazima  saduku  liwekwe  inje,
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lisiwekwe ndani, ninajua vile riging inafanywa. Mtu atachukua kura zaidi ya hamsini amefija kwa box,  wakati  anaenda pahali pa

siri anasiangusha zote ndani ya tebe na amemwambia ofisa, kwa hivyo debe……. Na mpigie kura outside,  watu wote wakiona

hata wale ambao wamesimama kule, utaingiza moja tu ya ukweli, hizo nyingine kwa koti utapeleka.

Kuna currency stracture,  hii pesa  tuliyo nayao,  imesemekana, …………..tunaiua,  hii pesa  tunaka ifikiriwe kupadilisha sura na

vile vile sehemu zote tunapo kwenda inje tunaona  aibu the qulity of the situation in Kenya.   Kwa hivyo tunapendekeza vile vile

elimu itiliwe muhimu ipatiwe ……… si half set.  

Emmannuel Satia:  Asante sana.

Shem  Nyadiwadhi:   Asante  sana,  kwa  majina  ninaitwa  Shem  Nyadiwadhi.   Mimi  yangu  ni  mawili  tu,  sasa  mwenzangu

amekuzia upande wa Citizenshi,p mimi nauliza tu kwa Commission, kama labda wazazi wawili mmoja ni Mkenya anaenda ng’

ambo na ameoa kabila  ingine   ama  mzungu,  na  kweli  kama  wameoana  na  labda  wamefanya  divorce,  sasa  wale  watu,  wale

watoto wakija Kenya,  hao watakuwa wakenya ama mtawa-remove kama citizens kwa sababu saa  zingine  watoto  wataitikia

mama kama baba ni mkenya  wakuje Kenya, sasa wakitaka kuwa registered kama citizens ama la?

 Na  lingine la mwisho, ni lile la promotion,  kunazo  sheria  ambazo  sinafuata  mambo  ya  promotion  ama  ni  yeyote  tu  anapewa

promotion? Asante.

 Emmanuel Satia:  Asante sana tupe majina….

Patrick Msau: Mimi naitwa Patrick Msau,  na mkaaji wa Kaptarot.  Nina maswali matatu,  maswali yale nitauliza ni kuhusiana

na mambo ya Prime Minister.  Swali la kwanza ni kwamba umesema pengine Prime Minister lazima achaguliwe kutoka kwa the

largest  party  in  the  Cabinet,  pengine  kwa  bahati  mbaya  yule  atakuwa  Rais  atakosa  kuwa  na  ………(inaudible)  na  itambidi

ipatie Prime Minister kutoka kwa ile party pengine ……………..Responsibility kani sasa  kwa yule Rais kwa sababu pengine

atatoa Prime Minister kutoka kwa kile chama ambaye atakucha kumu-undermine.

Jambo  lingine  la  pili  ni  kuhusiana  na  mambo  ya  recalling,  tulisema  this  time  tatakuwa  na  which  is  I  hear  tutamwita  mbunge,

akikosa  kufanya  kazi,  atarudi  nyumbani,  tuseme  mjumbe  fulani  alienda  bunge,  kabla  ya  kupita  narrowly,  amepita  tu  kidogo

pengine si vizuri, halafu yule mwethake anatafuta njia ya kum-undermine, na ninasema hivi, yale mengine  ni  kwamba  what  as

…………………………………(inaudible), na tayari mtu ako na  sahihi ya kotosha ,  sheria italinda namna gani huyu mbunge

ambaye  yuko  mahali  pale  ili  huyu  asitumie   katiba  vibaya  kwa  sababu  watu   wakiwa  ……  ya  kwamba

…………………………………………(inudible)  sheria  itawalinda  namna  gani  na   mngejisikia  aje  kama  kweli  huyu  mtu

mambo yale anasema ni ya ukweli, hayo ni mambo ya sheria italinda namna gani, namtajisikia aje  kwama huyu mtu mambo yale

anasema ni ya ukweli,hayo ni mambo ya sheria……….………………(inaudible)
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Emmanuel Satia: Asante sana, tupatie majina kisha useme mambo yako.

Moses  Cherioyot: Mimi ninaitwa Moses  Cherioyot,  na ninataka kusema mambo  kuhusiana  na  yale  ya   chapter  11,  section

236  ambayo  inasema  kwamba  the  state  has  power  to  take  the  position  to  acqure  land  Ningependa  kusema  kuhusu  hapo

kwamba  kuna  in  the  new  Constituion,  ninaona  kwamba  kuna  sheria  kama  ile  ya  Mzungu,  wale  wazungu  walio  kuja  hapa

kunyakua shamba.   Tungependa kama kuna ……………kama ingewezekana Constituency hii iangalie  mambo  haya  mambo.

Kwa sababu nimeona hakuna kitu mmefanya, imeweka tu sheria ya mzungu ile.  Mzungu anakuja kunyakua na kusema ati kama

town inatakikana, lazima waje waniombe kama  wanataka wakuje waniombe mimi kama wanataka hili shamba langu liwe town,

halafu  mimi  mwenyewe  nikubali,  na  sio  kutumia  sheria  ya  …………ili  kunyanganya  mimi  shamba  langu,  lakini  tunasema

tunakitawala,  kwa  hivyo  kitu……….hakuna  haja  hata  ya  Constituion,kufuata  tu,  kwa  shauri  hakuna  kitu

tunataka…………………………….(Inudible) Yagu tu ni hayo.

Emmanuel Satia:  Asante sana, mambo ya mashamba ni makali.

Agnes Mutuku: Majina yangu ni Angens Mtuku.  Yangu ni about the people, ninashukuru Serikali yetu tukufu kwa sababu ya

kutupea ………cha wamama, haya mambo yanausika sana na wamama, kwa vile mimi ni mama na maswali yangu ni  mawili.

Ningependa kuuliza hivi, kwa sababu tumezungumzia human rights, wamama wanataka kuwa wanapigania zile haki za wamama,

na ninataka kuuliza hivi, kwa sababu ya some traditions,  desturi  na kimila, kuna watu kabisa wameamini ati mwanamke hawezi

kusema  mambo  mbele  ya  watu  ama  ya  wazee  na  kusema  kitu,  ama  kwa  mfano  mambo  ya  uongosi,  na  jamii  kama  hizi

tutaizaidia namna gani ?

Swali  la  pili,  ni  vile  tulisomewa  pahali  ati  tunahaki  kama  hatutaki  mtu  kama  mbunge  yule  kazi  yake  siyo  mzuri  kwamba

…………………na  kanisa  ama  watu  wale  watakuwa  wanakaa  tu  hasa  hawana  mbunge  ama  hapana  ama  watafanya  nini?

Nitafanya kazi gani kama mimi ambaye mteuzi.

Emmanuel Satia: Asante sana mama. Sema jina na maswali.

Cosmas  Nduati: Jina langu ni Cosmas Nduati,  niko na maswali mawili. Swali la kwanza  ni  kuhusiana  na  upande  wa  watoto

ambao wanazaliwa, ambao wamechangia sana hao street  chidren, na yale  mlioeleza  about  the  bill  of  rights  na  zinginezo,  sijui

mmewaweka wapi?  Wale ambao wamezaliwa inje ya ndoa.

Swali la pili kama mimi ni mzee zaidi ………….mfanyi kazi kwa sababu sina nguvu, na je Serikali itafanya nini watu kama hao

ndio saa ngine apate bonus yake  kama kwa wiki mbili awe na elefu moja.
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Emmanuel Satia:  Asante sana.  

Jamin  Benson:  Kwa  majina  naitwa  Jamin  Beson,  swali  langu  la  kwanza  ni  haya  kuna  Tume  mengine  yamefanyika  hapa

Kenya,  na hizo Tume, hatuoni report  zozote.   Na  kazi  hizo  Tume  sinafanya  inatumia  pesa  nyingi  sana,  na  hizo  pesa  ambazo

zinatumia, isipokuwa walimu hawana mshahara wa kuongezwa, hiyo pesa si ingekuwa faida kwa kuwapatia walimu?

Tena nina swali lingine  moja  kufuatana  na  serikali  ya  siku  hizi,  tumeona  tunafukuzana  sana,   mtoto  amemaliza  shule  na  hana

kibarua,  wamachukua mtu yule ame-retire  kama hii  kazi  ya  registration  of  voters   ama  census,  wanapatia   yule  mtu  ambaye

anafanya kazi. Mbona hawapatii hawa watoto ambao wamesoma na wako nyumbani?  Swali ni hilo.

La mwisho, kuna watu wengine wamefanya kazi kwa serikali, inatakikana tupate pension yetu, hiyo pension inakaa sana na mtu

anamaliza hata miaka tatu bila kupata pension, na akifa, ukirudi huko wameweka askari huko na unatupwa inje, ati unataka nini

na unafukuzwa kabisa sasa hii pension inaweza kupatwa namna gani?           

Emmanuel Satia:  Asante sana.

Gabriel Dalan:   Hamjamboni wote.

Audience:  Hatujambo.

Gabriel Dalan:  Kwa majina mimi ninaitwa Gabriel Dalan……………………….(inudible)

Kwanza sisi tulikuwa na bahati tulipata report mapema na tumetayarisha maoni tayari,  la kwanza ningesema we had difference.

Hili la kwanza ni juu ya polygamy, we have been requested to change this constituion we think change is a merely a tool to our

administrations which are inadequate to ………………………..so  we change the name, we need the Kenya police force  of

law, moral and morale. So we need a good police service of the police ………………………certification promotion to be  set

up………..that  should  be  a  period  of  ten  years.  ……………………………………………………………(Inaudible)

Typed from notes:

Recruitment, qualification and recruitment board, which will also look at the numbers required and the distribution of police and

a need of relevant, creative and an extended period of time.

Human rights approach to policing and a remuneration, major looks at the salaries, promotions and professional training.

Then we look at the issue of the police Commissioner: Does the Police Commissioner have to be  a policeman, we don’t think

so, could he not be somebody from outside the force who has suitable training and skills?
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Now,  we  need  a  police  accountable  Institutions,  and  has  information  concerning  …….these  should  be  at  all  levels,  has  the

commission considered the possibility of having a police ombundsman.

Kenyan Police reserves: We feel that the Kenyan police reserves should be disbanded immediately.  They are for the most part,

are a political force who harass wananchi even today I thought there was one when I arrived.    In Charangay constituency they

have been operating like a private militia and despite many complaints no an action is taken.

Women Police Officers:  There should be a woman police officer  at  all  police  stations  for  handling  complaints  of  women  on

issues like domestic violence, rape and defilement.  Then we believe   that these should ……….(inaudible)……………

Human Rights: There is a need for Commission on Human Rights and Administration Justice and it should be set  up within the

next three months of the passing of the of the new Constitution and that it operate for a period of 9-18 months, with a fixed start

in and a definite for completion and it should limit itself to its duties.

We believe is would be easy to source funding for a Truth Commission from outside the Country since it is part  of the transition

and is a temporary commission. And we also believe that the information should be very personal, the mandate in to that is True

God……………(inaudible).

The transition will offer a new opportunity for dealing with the past  and knowing the truth  about  the  atrocities  and  massacres

including the ethnic clashes.   We feel that the truth commission should have definate terms of reference that are  more  specific

than those in the draft.  We believe that the mandate in the draft is too broad  and as  such unmanageable.   We propose  that the

truth commission limit itself to investigating the major abuses  since the attempt coup of 1982  up until 2002.   We  also  wish  to

include Economic Crimes as part of the abuses to be investigated.  The mandate of the truth commission should also specify the

powers of investigation and we propose that include the rights to subpoena.  The powers of of reporting should also be included

in the naming of perpetrators.

And parliament, we said they don’t need the two houses,  it appears  an expensive and unnecessary addition.  One house which

should be well managed can carry out the work of legislation  adequately.   We  also  belive  30%  of  the  3000  MPs  not  being

elected by the direct suffrage is too high.  We suggest that 260 MPs is adequate and that the 50 nominated can take  care  of the

needs of the minority communities like Senger,  Ogieki and El-molo as  well as  the many other minoarities who need affimative

action like the women, disabled, the youth etc.

To add 90 extra MPs to counteract the damage done by a bad system in not the answer.  There needs to be clear guidelines on

the size of the constituency and not the vague, generalized one that exist in both the present  and draft  Constitution, we propose
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that the minimum number of votesers  in any constituency be 15,000  and the maximumu in rural Constituencies be  40,000  and

60,000 in urban constiruences.

Bill of rights, the most exciting part of the draft, we are happy to say that the bill of rights also appeals  to us are  the inclusion of

the rights of the Children

 Finally,  we  have  something  about  the  delegates  to  the  National  Conference.,  we  published  in  the  Kenya  Gazzette,  we

compained bitterely,  we felt that it was not fair to insist  that  the  delegates  needed  to  be  proposed  or  seconded  by  a  county

councillors,  We also objected  to the fact that the councillors alone  had  the  rights  to  vote  in  the  election  of  the  three  district

representatives.

For fears about the procedures were confirmed in Trans Nzoia.  We have received numererous complaints that Nathaniel Tum

was  elected  after  he  bribed  councillors.   We  have  interviewed  four  Councillors  who  reluctantly  admitted  that  this  in  fact

happened.  We request the CKRC to nullify the election on Mr. Tum with immediate effect.  A new Constittuion aspires  to end

a culture of corruption and bribery and that hope must begin with a free and fair of district representatives.

Thank for your visit and we will pray for the continued success of the Constituion of Kenya Review Commission.

Emmanuel  Satia:  Sijui  kama  ningelitatiza  hata  wa-catholic  ambao  wako  hapa  labda  wangenifinyia  hata.   Haya  wawili  wa

mwisho.  Majina yako

David Cheserem:  Majina yangu ni David Cheresem, nimetoka sehemu ya Mathera…. Kwa hivyo swali langu  ni juu ya wale

watu  wanaoitwa wa hali ya njini,…. Wale watu wenye watu ya njini, nauliza afisa wa Katika,  hapa umetwambia ya kwamba,

katika  hali  ya  ujaguzi  tunayoenda,  wale  watu  watakao  pewa  nafasi  ya  kuongoza,  na  wale  wenye  makabila  ambao

hawatambuliwi hapa Kenya kwa hiyo maika yote tangu Kenya ipate uhuru,sitini na tatu mpaka leo,  wamepaki  tu  kama  watu

wa barabara, watafanya aje katika huu uongozi wa uchaguzi uchao.

Ya pili ni juu ya watoto  wa wale wazazi wana fanya kazi kwa watu,  wazazi wamekufa na hawa watoto  wamepaki tu wakiwa

wamevuta bhangi kwa barabara, je wana nafasi, tungetaka Katiba  ili tujue hawa watoto watafanya namna gani.

Emmanuel Satia:  Asante sana.  Huyu ni wa mwisho na tunampatia kwa sababu yeye ni Kijana. Majina.

Paul Muraguri:  Kwa majjna ni Paul Muraguri na maswali yangu ni matatu. La kwanza kuna yale mambo ya Prime Minister na

Parliament, kuna ile mambo ambayo tunaweza  kuita  Parliamentary  dectatorship.  Tunashindwa  ni  kwa  nini  pahali  Parliamanet

ikichagua Prime Minister ambaye atakuwa na  office  nyingi  sana  ambazo  hasitakuwa  na  watu.   Na  jambo  lingine  ni  kwamba
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kama  Serikali  itajiridhisha  na  kupatiana  elimu,  nyumba  na  shamba,  inamaanisha  ya  kwamba  watu  pengine  wanaweza  kukaa

hapa pila kufanya kazi ili waweze kufanya kupata mambo hayo.

Na jambo la tatu ni kwamba,  Katiba hii pengine  tunapo  ijadiliana,  haijapatiana  vile  tutakavyo  chagua  watu  nguvu,  au  wakati

tukapopea watu nguvu, haijaonyesha ni vipi tutapea hawa watu hizo nguvu.

Emmanuel Satia:  Asante sana.  Nimuuliza Commissioner tena atuelekeze.  Karibu.

Com.  Salome  Muigai:  Swali  la  kwanza  kuhusu  wamama  na  swala  la  watoto.   Ningependa  kuwaelezea  kidogo  kuwa

tukiendeleza Katiba ni kama ………………….hayo mambo mengine  tukishaitengeneza itakuja kwa sheria zenye   kutungwa

na  Bunge.   Kwa  hivyo,  mambo  mengi  yanaonekana  ni  ya  kuelekeza  Bunge  pahali  gani  wataunga  sheria.   Sheria  ya  Bunge

haiwezi  kwenda  kinyume  cha  Katiba.   Lakini  lazima  Bunge  litunge  sheria  za  kutengeneza  Katiba.     Katiba  siyo  yenye

kutekeleza yenyewe. Ni vile  tunavyona  tusiambie  watu  wengine  mambo  ya  mungu,  lakini  bado  tutahitaji  bibilia  na  maandishi

hayo  yote  ni  yakutekeleza  nini?  Zile  amri  kumi  za  Mungu,  sivyo,  kwa  hivyo  mambo  mengi  yenye  tumesema  kwa  Katiba

yatatekelezwa  kwenye  sheria  zenye  zitatengenezwa  na  Bunge.   Na  hiyo  ndio  tumeeleza  kuwa  Bunge  itakuwa  na  sheria  ya

kujadiliana na makosa mbali mbali.    Sasa  hatuwezi kusema upamgaji uko kwa Katiba lakini uwazi hauko kwa  Katiba,  wizi,

mtu  akiua  mpaka  wafe,  hii  mambo  yote  haiwezi  kutekelezwa  kwenye  Katiba.   Kwa  hivyo  Katiba  …….lasimisha  Bunge

kutekeleza  sheria tofauti na moja yao yenye tumeona.

Ya pili ni vile akina mama wamelindwa vilivyo. Tumesema ile makosa yenye mtu aneuawa mbeleni afungwe lakini afungwe bila

kuwa na nafasi ya kutolewa pale,  yaani hawezi kusameewa.   Yule mwenye amefungwa maisha kwa ajili  ya  kosa  lenye……..

angeuawa, sasa  hawezi kufungwa kidogo kama vile mwenzake alivyosema halfu akafunguliwa.  Hiyo  ndio  pia  pastor  alikuwa

anatutaia hiyo……

Paul  anauliza  kama  wakati  tulimaliza  tulimaliza  vilabu  ilikuwa  Constituion  ama  nini  ama  tufikirie  wakati  tulikuwa  tunaendelea

Constitution.  Tukiona  hawatosheki  kwenye  tulimaliza  vilabu,  na  kumaliza  vilabu  tuweke  kwenye  Constitution  hiyo  pia

Constitution  matter……………  na  hata  wakati  pengine  haikupelekwa  kwenye  Bunge  sasa  hivyo  kila  shtaki  likipelekwa

kwenye Bunge, kwani hiyo ni  sheria  tekelezi  siyo  sheria  ya  ofcourse  that  is  not  a  Constitutional  issues,  is  an  implementation

level.

Tunataka pia kusema habari ya washukiwa, umesema hiyo, kila mtu anavyo, vile tumesema habari  ya mtu akishitakiwa, iangalie

tena ungali kukiwa kuna pengo,  tuandikie.  Na  utupe a very clear pendekezo,  na  usitwambie  juu  ya  watu  wasishikwe  ijumaa.

Kwani tukiwambia watu wasishikwe ijumaa hiyo ni haki za watu,  kwa hivyo tutaenda one-step  back,  hataenda kuajibika kwa

watu wasifanye makosa lini? Ijumaa, ukipigwa uambie wangoje mpaka jumatatu na amekwisha kukuua.  Kitambo Jumamosi na

Jumapili ipite, atakuwa amekuua. Kwa hivyo tuangalie habari ya haki na wajibu pamoja.  
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Tumeuliza  kama  tunapewa  sikukuu  zenye  majina  za  watu  na  kama  kwenye  Constitution  tumeweka  hiyo  majina.  Tukitataka

hivyo tufanye lakini nina watu wengi, sisi tulikuwa tumelemewa pia ikiwa sikukuu ni tatu lakini kitu kama likizo vifahamishwe.  

Siku ya leo nikikuwa na milioni zangu ishirini nikitaka kujenga shule ya wasichana walemavu hapa Cherangani,  nitake kuiita jina

langu,  hiyo  ni  haki  yenu.   Kwani  tunaweza  kujenga  shule  nyingi  lakini  siku  sitakuwa  chache  kuliko  wakati  wenye

…………..kama………tunakuwa na miaka mingapi.  Tutakuwa na President,  our appointed Presidewnt kila mtu atakuwa na

siku yake.  Kwa hivyo hatuna wakati wa kufanya kazi pasi………. Kwa hivyo ndio hiyo muelekeyo tulikuwa nao.  

Seya anauliza habari  ya kama President  analeave,  President  sifikirii kama ana leave na unauliza kama watu wenye walichukua

mashamba kuanzia……………..tabia moja ya mashamba yenye tumeweza kuwaelekeza kwa Commission ya lands.   Kazi yao

nikuangalia  mashamba  ……kwa  hivyo  tunalinda  tu  mashamba  yenye  imepatika  kwa  haki.   Yenye  haikupatika  kwa

haki……………………….addressing hiyo itakuwa imeibiwa.

Women,  Bwana  Joel  shida  yake  ni  kuwa  wanawake  wakiwa  ni  one  third  halafu  wengine  waende  waombe  kura  wapatiwe

ingine  arubane,  watakuwa  na  shida  ya  Bunge.   Sasa  wakati  wenye  tulianza  itawabidi  miaka  arubaini  yenye  iliyopita,  hatuja

chagua  wanawake  zaidi  ya  tano.   Kwa  hivyo  hii  sheria  inaonekana  kuwa  hatujafika  hapo  bado,  lakini  hii  huw  haijareceive

action, lakini hii ilikuwa kama haija-receive action, na tena action kwa shida tu.   Wale watu wenye walikuwa wakisaidia kwani

walikuwa  na  shida?   Mkikupali  pia,  historia  ilikuwa   imewapagua.   Lakini  tukifika  kule  pahali  penye  wanaweza  kujifikiri

wenyewe, bila kuhitaji hii pia itaondolewa.  Na  pia kwa wanawake wa kabila ndogo ndogo na kwa kila mtu mwingine yeyote,

wakati  tufikia  wakati  wenye  kila  mtu  anasikia  sasa  anaweza  kuongoza  anaambiwa  haya  mambo  yenye  tumeweka  kwenye

Katiba

Makokha anauliza habari  ya watoto  kurithi, tulikuwa tumesema watoto  wana haki ya urithi, watoto  wana  haki  ya  kukuwa  na

mali, kwa hivyo padhi hiyo mahali ni ile ya uridhi, watoto  wana haki,  you can’t, uwezi kumpagua mtoto kutokuwa na mali kwa

ajili ya utoto wake, watoto wana haki ya kuwa na mali na ya uridhi.

Wakina mama watachukua mali ama kwa bwana huyu na bwana yule na bwana yule mwingine, tunasema kuwa ni vile wakina

mama na akina baba  wanavyochangia mali yao pia.   Siyo kuwa  tu  kwa  ajili  mtu  amenioa  ama  mimi nimeolewa  kwake,  kwa

hivyo siyo, it is not a plan step, akina mama anaandikiwa hapa leo kwa fulani na pale kwa fulani, tusema utaona kuna mambo, ni

vile tunasema akina mama, mme na mke wana haki kwa mali yao sawa.  Na hii mambo ililetwa sana sana na akina mama wenye

wamefukuzwa, Bwana ameoa tena, huyo bibi amefukuzwa bila kitu yeye mwenyewe na pengine amekuwa amekuwa ameolewa

na kukaa na  yule  bwana  kwa  miaka  hamsini,  arubaini,  au  ishirini.   Anaendelea  kwa  kazi  bila  retirement  benefits.   Hata  mtu

akikufukuza kazi kisheria,  anakupa ninim something in real blessings.   Hawa  akina  mama  hawataki  kwa  hivyo  wamelalamika

sana.  
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Na wote wakiwa upande wa siku hizi, hata watoto  wao pia  wanafukuzwa  kama  akifukuzwa  wanafukuzwa  na  watoto  wake.

Kwa hivyo watoto  walikuwa na malalamiko makubwa sana  pia.   Wanakosa  malezi  na  wanakosa  kuridhi  kwa  ajili  mama  na

baba wamekosana, na hao wenyewe hawana namna kati ya hao wawili.  Kwa hivyo ndio tunasema mali ya jamii au ya jamaa,

family property,  hakuna mmoja hata mama hawezi kumfukuza baba  achome plot,  Serikali itakusimamia pia wewe baadaya ya

kufukuzwa.  Wakina baba wengine walitwambia inafanyika pahali pengine.

 Dual citizenship mnasikia vile inasema, tulisema act of Parliament,  Bunge itaunda  sheria singine za kusimamia ili hii kuwa  uwe

mwananchi wa nchi pili, kisikuwe chombo  cha kutumiwa vibaya. Kwa hivyo kwa kila moja yenye tumesema hapa Bunge bado

italeta sheria na utekelezi iliisitumiwe vibaya, kukuwa kutakuwa na nafasi ya kutumika vibaya.  

Hasa hii riging basi,  as  if the boxes are  open,  tafadhali hilo ni jambo tungeharifiwa, habari  ya  utekelezaji,  lakini  mambo  mengi

haya  pia  yatatoka………….wakati  Bunge  inavyo  tuhubia  habari  ya  sheria  na  utekelezaji.   Haya  mambo  kama  ya  kusema

masanduku yawe nje,  hayo  mambo  yanaenda  kwa  sheria  ya  utekelezaji  na  siyo  mambo  ya  Katiba,  tunaelewa.  Na  tunataka

masomo ya  kupiga  kura  hiyo  hata  mambo  ya  kutengeneza  elimu  ili  tuwe  na…..kwa  miezi  sita,  siyo  yenye  kura  kupigwa,  ni

mambo tena si ya ……na siyo ya Katiba ama Sheria ya utekelezaji,  hayo ni mambo ya sura ya Elimu, policy, kwa hivyo tuna

viwango mbali mbali  vya sheria venye tunataka kutazama kwa mambo tofauti.

Shem anauliza, je  ukiwa na talaka,  mimi pengine nimeolewa na mzaire ili watoto  wangu ni Wakenya ama  ni  mu-zaire  alikuwa

ameolewa hapa watoto  ni Wakenya sasa  tumekuwa na dhalaka hawa watoto  wanaweza kupoteza kuwa  wananchi?  La,  kwa

hivyo  inakuwa  ni  sheria  ya  kupata  uraia  kwa  kuzaliwa,  kwa  hivyo  hiyo  sheria  hiyo  hatuwezi  kuitoa.   Kwa  hivyo  ile  kitu

ningetaka wakenya tuelewe ni kuwa dhalaka haikatasi mtoto wa baba ama mama, ni ukweli?  Kama baba  na mama wanaweza

kukutana na wakaajana,  lakini  huyo  mtoto  bado  anapaki.   Kama  mtoto  alikuwa  Cyllah,  mtoto  bado  ni  Cyllah.   Kwa  hivyo

haendi kuwa ni Wafula na Wafula hamtaki lakini mtoto amekosa kuwa mdogo,  ama kama ni mtoto wa Wairimu kama wangu,

bado mtoto ni wangu, kwa hivyo uraia wa kuzaliwa haujukuliwi na kupoteswa.   Tuko nao na ukifunja sheria zetu, tutakupeleka

jela, tutakufanya mengine yale lakini hukosi kuwa Mkenya.  Kwa ajili vile vienye umefanya ama sijafanya.

Tukielewa swali la promotion  and  work,  liliulizwa  na  Shem,  itakuwa  ni  sheria  ya  policy  siyo  sheria  ya  Kikatiba  ni  sheria  ya

utekelezi na pia   policy, it is in the policy of promotion, it is not ….. of the Constituion. 

Muraguri alikuwa na swali kuhusu Prime Ministers, kwa kuwa anatoka kwa chama kile chenye kura nyingi na Prsident  anatoka

kwa chama kile.  Prime Minister wakati huu kazi yake na kazi ya rais itakuwa kazi tofauti sana.  

Kazi  ya  Rais  ni  kuweka  kuwe  na  unity  umoja  is  the  head  of  state.  Prime  minister  is  the  Government.   Ndiye  mkubwa  wa

serikali.   Tunatofautisha  sasa  kwa  mara  ya  kwanza  Taifa  na  Serikali.   Kwa  hivyo  Prime  Minister  na  Prsident  wana
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Complimentary role lakini hawafanyi kazi moja.  Hatuona shida ya moja akitaka kumthulumu mwingine.  Na  pia parliamaent iko

hapo kuangalia hawa watu wawili.  Kwa hivyo Prime Minister hawezi kumwondoa Rais bila kuopitia Parliament,  Rais  hawezi

kumwondoa Prime Minister bila kukosea  Parlaiament.  Kwa hivyo  Parliament  ndiyo  itakuwa,  kwa  hii  nyumba  nyingine  yenye

tumesema hatutaki,  ndio pia ikiwa Rais Parlaiment imeleta  wasi  wasi  mwingi  na  tunaona  ile  mambo  yenye  ninasema  ni  siasia

kubwa, basi tunaenda kwa nyumba ile ingine. The last baraza la taifa, huko ndiko tunafikiria kutakuwa na siasa sana lenye sio ya

kisiasa sana, kwani watu wenye wako kule wako huko kwa miaka nine na si habari  ya siasa ni habari  ya pia kujaribu kuweka

Parliament in the check and plance for Parliament mkiona Parliament nayo haizidi zaidi. Kuna mtu mwenye alisema Palieament

inapatiwa nguvu nyingi zaidi, Parliament nayo inayo ikichungwa na nini?  Na baraza la taifa.  Kwa hivyo Parliamaent is not a final

word.

Habari ya land celling sijui kama ilkuwa kwa ………….tulisema land celling ati mtu anaweza kuwa na shamba kiazi gani, hiyo

ndizo sitakuwa policy  pia. Sitatekeleswa na land Commission, Tume ile ya aridhi yenye tutaweka,  ndiyo itafikiria details,  kwani

hiyo ni detail.  Na details hasiwezi kuingia kwenye Katiba

Na  kulikuwa  na  swali  lingine  kuwa  hii  recalling  ya  wabunge  wetu,  inaweza  kufanywa  kwa   vitina?   Hao  watu  wakikutana

wakipeleka  ptition,  hii  petition  ni  ya  kumhuliza  Electoral  Commission  na  Speaker  waangalie  hao  MPs.   Siyo  kusema  basi

tukishapeleka  basi  huo  ndio  mwisho  basi  mtu  anatolewa.   No  wanachugua  hizo  details  wanapitia  mashitaka  yenu,  alafu

wanaweka tume la kujunguza kama ile mashitaka yenye yameletwa kwa bunge ni ya kweli.   Ikisikia ni ya kweli ndio anaweza

habari ya kumtoa, ikisikia siyo ya kweli, basi hawafanyi lolote.  Kwa hivyo pia ukipata sahihi wasiojali kutoka Cherengany basi

mambo imeisha.  Kuna utaratibu wa wa hali ya habari na kuna utaratibu wa uchunguzi.

Michael anataka kujua hii ya kusema serikali inaweza kuchukua shamba lako si basi ni kama ile kama tu ya samani? La, kwanza

kuna  conditions  zenye  lazima  Serikali  ifuate  ndio  ichukue  shamba  lako.   Lazima  kwanza  kuhakikishe  kuwa  lile  shamba

linachukuliwa kwa ajili ya kazi ya uma kama kunataka kuchenga hospitali ama mnataka kufanya plan, lazima ionyeshe kuwa ni

kwa  kazi  ya  uma.  Haiwezi  kuchukuliwa  na  Serikali  halafu  ipatie  mtu  mwingine  binafsi.   Tumekata  kuwa  mashamba  siyo  ya

Serikali,  shamba ni la watu.   Tena compesaation  lazima  Serikali  itoe,  hii  compensation  kwa  mda  fulani.  Siyo  tu  kuchukua  tu

shamba pekee yake.  

Na kuna provision nyingine moja ama mbili zenye ninaweza kusoma, ukiona bado  pana  pengo  tafadhali  tuandikie  pendekezo

lako………….persons yenye hatukubali habari ya kina mama.  Tumesema tutakubaliana na mila zetu na utamaduni wetu bara

tu haubagui mtu yeyote.  Tumesema kwenye rights, hatutaki ubaguzi kwa njia yeyote ile.  Kwa hivyo, mila yenye kumpagua mtu

kwa namna moja ama mbaya inakiuka Katiba na hakuna mila kubwa kuliko Katiba.   Tunaelewa, kwa hivyo ni ile tu mila yetu

yenye haifunji Katiba yetu yenye tutakubaliana nayo na Katiba yetu imekataza ubaguzi wa aina yeyote.

Swali lingine likuwa juu ya uchaguzi, Mbunge akiondolewa kwa Parliament inakuta ya  kwamba  tufanye  uchaguzi  tena,  lazima
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kurudishiwe wananchi kura zao ndio waamue.  Kwa hivyo mtu mwenye alikuwa number two awesi kufikiria akipewa MP yeye

ndiye ataingia pale penye alikuwa number two.  Lazima arudi kwa wananchi na aombe kura tena, sasa akipewa ama asipopewa

atakuwa kazi yake imekataliwa na wananchi.  

Mambo ya street  children and children born out  of  wedlock,  tumesema  elimu  lazima  iwe  ya  bure  na  ya  lazima.   Kwa  hivyo

tunasema mamboy ya street children waende wapi, wapelekwe shule, lakini habari  ya watoto  tumesema mtoto yeyote ana haki

ya kulindwa na kutunzwa na babake  na mamake.  Wawe wameoana au hawajaoana,  hiyo ni story nyingine yao.  Lakini kama

wamemleta mtoto mwingine hapa duniani ni lazima wamlinde na ni lazima watunze.

Wilson alikuwa na shida ya kuwa watu wengine wanaajiriwa kazi wakiwa kama wameritire.   Alikuwa na shida na pension  na

Tume zenye sinaadhishwa bila kupatiana matokeo.  Tume zenye sitakuja tulisema sitakuwa sikirudisha habari  zake kwa Bunge,

kwa Committee ya Tume fulani, kama ni Tume la usalama, litaambia committee ya  usalama  wa  bunge  vile  liliona.   So,  Tume

zenye sitakuja lazima sipeane out put,  kama sisi uliona tukituma out yetu ilikuwa……kwa wananchi wote.   Haikuwa kwa mtu

binausi.  

Retirees na pension halijalizungumzia litakuwa Sheria na  sera  na  also  tumesema  pension  lazima   in  time.   Ukiangalia  kwenye

labour relations unataon tumependekeza pesion ilipwe kwa wakati unaofaa.

Father Delan amezungumzia mambo mengi, sana sana mambo yake yote ni mapendekezo kwa hivyo tutapitia maandishi yake.

Lakini jambo moja ningetakusema ni kuwa,  sisi kama wanatume tunachugulia sana kwa  makini  habari  ya  kuwa  mtu  anaweza

kuingia  kwenye  habari  hii  ya  kutengeneza  katiba  akipitia  kwa  njia  isiyo  kuwa  ya  haki.  Kwani  kama  tunaenda  kutengeneza

chombo chenye kitampa kila  mtu  haki  zake,  kinaweza  kutengenezwa  na  watu  wenye  hawaaminiki  na  watu  wao,  kwa  hivyo

ningetaka kusema tunachukulia maanani  ile  mambo  yenye  amesema  na  ikiwa  kuna  mtu  mwingine  mwenye  habari  kuhuzu  hili

jambo, tunakuomba tafadhali kutujulisha na kutwaambia ili tuwe na maneno ya kutosha kuli-investigate.  

Let me use English because I am too tired to speak  good Kiswahili, that we take  the issue of bribery and corruption very very

seriously.  We don’t seriously belive that we can use bribe to go and get something like a Constituion, this is the Instrument that

gives everybody justice.  So, we can’t use unjust means to go and bring Justice, in justice we get words.  So if there is anybody

here who knows something about these issues, please let us know and we can use it.

Sorry I have seen swali moja la David, habari  ya watu wenye hajajulikana kama Waturukana wana wajumbe  wawili  marafiki

zangu wawili  wanaitwa  Esiro  na  ………kwa  hivyo  Waturukana  wamekuwa  wakiakilishwa  kwenye  Bunge  lakini  kati  yao  ni

minorities kama hapa tutaona kama tukileta serikali kwenye wilaya masilai yao inaweza kuangaliwa vilivyo.

Na Bwana Murungaru anauliza habari  ya Prime Minister na  Parliament,  nimesema  kuwa  Prime  minister  atatolewa  Parliament
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lakini Parliament itakuwa ikiangaliwa na Baraza la taifa.   Kwamba any instrument  yenye  ina  enpower  and  control  the  checks

balances. Kuna mtu mwingine mwenye kukuangalia.  Kama kutakuwa na haki za vyakula basi  tutasema hatuna haja ya kufanya

kazi, tulieleza habari ya kuhadhibika kabla ya habari ya fights.  Kabla ya fights  to food kulikuwa na responsibilities to work,  so

all payments is only for those people  who are   unable  to look after themselves and were waiting other unternative means   to

ensure that all our citizens need  basic needs life. Na  kwa hayo mengi sana ninawashukuru sana kwa kunisikiza na ninawatakia

kila heri na Mungu awabariki.

Emmanuel Satia:  Subiri tu kidogo tufunge mkutano rasimi.  Mimi ningependa pia kuchukua nafasi hii kama muwakilishi katika

wilaya ya Trans Nzoia,  kuwashukuru nyinyi watu wa  Trans  Nzoia,  kwashukuru  nyinyi  watu  wa  kachibora  sana  kwa  sababu

utulivu wenu, mmekuwa hapa kwa muda mrefu sana.   Ningelipenda  pia  kuchukua  nafasi  hii,  kushukuru  kanisa  hili  la  Friends

church kwa  ……tangu tulipokuja mpaka tunapotaka kuondoka.  Na sisi pia tuna ma-officers wa kutoka katika idara ya habari

na utangazaji ambao wametusaidia ili  tuhakikishe  kwamba  tumewasiliana  vizuri.   Pia  kuna  wanakamati  kutoka  katika  kamati

mbali mbali mbao wako hapa.  

Yangu ni kurudisha shukurani sana na ni furaha yangu kwa  sababu  leo  ni  siku  ya  tatu  tangu  nipoanza  kuwa  na  mkutano  huu

katika wilaya hii ya Transnzoia,  tumekuwa  na  mikutano  miwili,  watu  wamekuwa  watulivu,  wamekuja  kwa  wingi  na  nihakika

kwamba Commissioner atakapo rudi Nairobi, hata kama Tume ingalikuwa masaa mengine ningekukuwa nimwaulizia wasichana

wa Transnzoia, endesheni madara. Lakini labda Tume inaisha mimi ninafurai kwa sababu tumekuwa na ushirikiano mzuri sana. 

Kumalizia kabisa, wale wanakamati, tafadhali tubaki hapa nyuma kidogo tujadiliane kabla ya kutoka.   Commissioner amekuwa

mwalimu mzuri sana.  Pote  tulipoenda, wananchi wamesema kwamba yule commissioner alikuwa mzuri ametufunza  vizuri,  sijui

nyinyi mnasema aje?  Asante sana, kwa hivyo tunamwita pastor pia atuombea tena ili tufunge mkutano rasimi.  Karibu pastor.

Pastor John Wachie: Basi hebu tuiname na tuombe. Baba katika jina la Yesu Kristo, tunakushukuru na kukuinua, tangu tuanze

kikao hiki tulikuuliza tuwe pamoja nasi,  umetuongoza hati tumefikia mwisho, tunakushukuru na tunasema ni asante  kwa wakati

huu  tunapo  tawanyika  kila  mmoja  kwenda  nyumbani  ukaweza  kuwa  pamoja  nasi.   Hata  ninakabidhi  Commissioner  wetu

mikononi  mwako  kwa  yale  yote  ambayo  wametoulezea  na  pia  yale  yote  ambayo  wamechangia  katika  maswali  na

mapendekezo mbali mbali. Mungu tunazidi kuomba ya kwamba wanapokaa  na kuendelea kutengeleza utakuwa pamoja nao ili

Katiba  ambayo  watengeneza  iwe  Katiba  iliyo  mzuri  ambayo  itaongoza  nchi  yetu  na  taifa  letu,  ambalo  kila  mwnanchi  wa

kawaida wanaweza kufuraia ili tukae katika amani na umoja.  Na  zaidi ya yote tuzidi kukutambua wewe kuwa Mungu ambaye

ni mlinzi wetu na mtawala wa kila mmoja.  Tunakushukuru  tunapotawanyika  uwe  pamoja  nasi,  kila  mmoja  katika  safari  yake

umwongoze afike vyema ili wakati mwingine tukaweza kukuinua na kukutukuza. Nimeomba hayo machache,  nikiamini kwa jina

la yesu Kristo aliye mwana na mkombozi wetu. Amen.
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Emmanuel Satia:  Asante sana mkutunao wetu umeisha kirasmi.

&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&& 
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