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The meeting started at 12.45 a.m with Commissioner Salome Wairimu Muigai in the chair.

Gilbert Bor:  Tuko tayari sasa kuanza mkutano wetu sasa ningeomba mmoja wetu atulinde kwa maombi….(Inaudible)

Prayer:   Tuombe.  Mwenyezi Mungu tunakuja mbele zako wakati  huu hasa kama mfanyikazi nashukuru Mungu kwa sababu

…(Inaudible).  Kwa kutenda kazi ambayo Mungu tunakuweka mbele ili akaenda kutuongoza katika kazi yako hata tunapoanza

mkutano huu ukaweza kuwa pamoja nasi hadi tutakapomaliza.   Tunakushukuru na tunasema asante kwa  sababu  uko  pamoja

nasi na ni katika jina la Yesu tunaomba na kuamini. Amen.
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Gilbert Bor:   Ningeomba wale members wa Constitutuency Committee tafadhali mje hapa tukapate  kuwajua.   Vile vile tuko

na delegate mmoja tungali zote tutakuja kumjua.

Samuel Sigoti:  Jina langu ni Samuel Sigoti mimi ni Committee Member kutoka Eldoret East.

Speaker:  Committee member kutoka Eldoret.

Benard Mutai:  Mimi ni Benard Mutai, Committee Member, Eldoret.

Ruth Kemboi:  Mimi ni Ruth Kemboi, Committee Member kutoka Moiben – Eldoret East.

Gilbert Bor:   Vile vile nimeona mnajua tuna district  delegates’ ambao wataenda kwa National  Conference  kuakilisha  wilaya

hii, mmoja ndio huyu atajitambua. 

Julius Sietenei:  Madam Commissioner pamoja na district Coordinator …(Inaudible)  Wananchi watukufu hamjambo, majina

yngu ni Julius Sietenei, mimi ni mwalimu nitawakilisha  wilaya hii.  Asante.

Gilbert Bor:  Vile vile mnajua mimi ni District Coordinator  Uasingishu na ofisi yetu iko katika library, wengi wenu mnajua na

siku hii ya leo ni kufanya lauching ya draft Constitution.

Com. Salome Muigai:  Hamjambo mabibi na mabwana?

Audience:  Hatujambo.

Com.  Salome  Muigai:   Kwa  niaba  ya  Tume  ya  Kurekebisha  Katiba  ya  Kenya  ningetaka  kuwalika  kwenye  kikao  hiki

ningetaka pia  kuomba  radhi  kuwa  mkutana  ilianza  kama  tumechelewa  na  pia  tunahitaji  watu  wengi  kuwa  tukiwa  na  kikundi

kama hiki sio haki ama sisi watu wa Eldoret East  ni hawa tu.  Ni watu hawa pake  yao,  kwa hivyo tulikuwa tukijaribu tukienda

hapa na pale kuona kama tunaweza kupata kikundi kikubwa cha watu ili kuelewa tunafanya nini siku ya leo.  Ningetaka kwanza

kuwajulisha wenye tumekuja nao kutoka Nairobi, kwa upande wangu wa kushoto nitamwacha ajitambulishe mwenyewe kwani

yeye ni mwandishi na hamtapata nafasi nyingine ili msikie sauti yake.  Mngetaka kusikia sauti yake?  Okay, sasa tuendeleee.

Dan Juma:  I am Dan Juma…(Inaudible)

Com. Salome Muigai: Asante Bwana Juma pia upande wangu wa kulia tunataka mwenye kalamu na yeye atajieleza jina lake,
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tafadhali.

Asenath  Kanga:   Habari  zenu,  kwa  jina  naitwa  Asenath  Kanga  mimi  ndio  nitakua  nachukua  recordi  ya  kila  kitu  yenye

mtakuwa mnasema nitafanya recording ya hii proceeding.  Asante.

Com. Salome Muigai:   Asante sana Bwana Juma na mwenzake Kanga.   Sasa  na mimi mwenyewe naitwa Salome  Wairimu

Muigai na nafurahi kuwa hapa kwa ajili mimi ni local girl nimezaliwa hapa na nilisomea Township School na Mr.  Kasurai  hapa

atakumbuka alinifundisha nikiwa Standard  Five, sasa  ningetaka kueleza ….juu ya Tume.  Tume hii ya marekebisho ya Katiba

iliwekwa pamoja na Act of Parliament kama vile mlivyojua na kazi ile maalum ilikuwa ni  kuchukua  maoni  yenu  na  kuyaweka

pamoja  na  kuandika  repoti.   Tulikuja  tukachukua  maoni  kadha  hapa  na  tukaandika  ilo  repoti  na  sijuhi  kama  wengi  wenu

mlikiona hili nakala ilikuwa kwenye gazeti, tuliandika repoti ya “The People’s Choice” na tukaiweka kwa gazeti,  hiyo sasa  ndio

ilikuwa  kazi  yetu   hii  ilikuja  volume  moja  ya  hizo  tatu  na  tuliweka  kwa  lugha  ya  Kiingereza  na  Kiswahili.    Ya  Kiswahili

iliandikwa Chaguo la Wananchi na ya Kiingereza iliandikwa The People’s Choice.  

Halafu kazi yetu ya pili ilikuwa ni kuandika mswada wa ule Katiba na huo mswada pia tumeuandika tukauweka kwenye gazeti

pia na kwanza tulitoa kwa Kiingereza, draft Constitution of the Republic of Kenya hivi ama mlipata kwa gazeti.

Speaker:  …(Inaudible)

Com. Salome Muigai:  Kama tumeshapeana, kila mtu ameiona hiyo nakala.  Kila mtu amekaa pale anaweza kuliangalia make

sure you are sitting where you can see a copy na ukiwa hauoni uulize Bwana Bor atupe zaidi tuokoe wakati  au unaweza kukaa

pahali ambapo unaweza kuliangalia.  

Sasa kazi yangu leo ni kazi kidogo sio kama ya kuchukua maoni.  Mmemaliza kupeana?  Tulikuja Eldoret  East  ama Eldoret  ya

nini, East ni gani?

Speaker:  Eldoret Mashariki.

Com. Salome Muigai:  Mashariki, Kikao cha Bunge cha Eldoret ya Mashariki na mkatupa maoni.  Siku ya leo basi  tuliangalia

mswada wa kwanza yenye tumeutengeneza tukaona kama pia mambo yenye tulichangia ama mambo yenye tulikuwa tunataka

kuanayo kwa hii Katiba kama tumechukua maoni yenu.  Leo kazi ni kufanya launching, ni kufanya introduction na launch yaani

ni  kuwatanguliza  tu  kwenye  hii  Katiba,  hatuwezi  kulisoma  neno  kwa  neno  kwani  tuna  muda  mfupi.   Hii  ni  Katiba  yenye

utachukua siku nyingi kuisoma bila kufanya kazi ingine, ikiwa wewe ni mtoto … utachukua masaa fulani, ikiwa wewe ni mtoto

wa …. Utachukua wiki moja hivi kwa hivyo hatutasoma neno kwa neno lakini ningetaka kuwapatia introduction ama utangulizi

na  kuelezea  ili  nawe  ukienda  nyumbani  uweze  kujisomea  ama  wewe  ukiwa  ni  baba  ama  mama  na  uwezi  kusoma  pengine
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umuulize mtoto ama mtu mwingine rafiki yako aweze kukusomea.   Ukishasomewa  ningetaka  umweleze  mtu  mwingine  juu  ya

haya mambo ni kama bibilia, ukisikia maneno, inaitwaje, good news.  Maneno…

Speaker:  Habari njema.

Com. Salome Muigai:   Habari njema, ukisikia habari  njema ni lazima ufanye nini?  Ujulishe wengine si hivyo, si  vizuri  kujua

mwenyewe  mtu  akiwa  peke  yake  itakuwa  na  ….  Kwa  hivyo  ningetaka  tafadhali  tusikize  kwa  makini  mkiwa  na  maswali

nitawapa nafasi nikishamaliza muulize mswali halafu nitalizungumzia na …

Tukitazama ukurasa wa pili, kila pahali penye tulienda kulikuwa na mambo mengi yenye Wakenya walikubaliana.  Moja  yake ni

kuwa Katiba yetu ya sasa haina utangulizi yaani preamble na kila mtu alisema, watu wengi zaidi walisema ni vizuri Katiba kuwa

na preamble.  Basi sasa  Katiba yetu ina-preamble unaiona hiyo preamble kwenye ukurasa wa pili.  Hii preamble inaanza kwa

kusema ni nani mwenye kutengeneza Katiba na inasema ni nani mwenye kutengeneza Katiba?  Wanasema ni nani?

Audience:  Watu wa Kenya.

Com. Salome Muigai:  Sisi nani?

Audience:  Sisi watu wa Kenya.

Com. Salome Muigai:  Sisi watu wa Kenya ama sisi wananchi wa Kenya.  Tukifahamu wingi wa tofauti zetu za kikabila na za

nini tena?  Za kidini na ni za nini tena?  Waalimu tusaidieni kwa lugha.  Tukifahamu wingi wa tofauti zetu za kikabila,  kitamaduni

na kidini na tukidhamiria kuishi kwa nini?  

Audience:  Kwa amani.

Com. Salome Muigai:  Kwa amani na umoja kama taifa moja huru lisilogawanyika.  Tukijitolea kufanya nini, kulea na kufanya

nini, na kulinda ma majukumu za nini masilahi ya nani.  Ya kila mmoja, ya familia na pia ya nini?  Ya jamii katika hili taifa letu.

Tukitambua matumaini ya nani?

Audience:  Ya akina mama.

Com. Salome Muigai:  Ya akina mama,  hiyo ndio tafsiri ya ….

Audience:  Ya wanawake.
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Com. Salome Muigai:  Ya wanawake na nani.

Audience:  Na wanaume.

Com. Salome Muigai:   Na ya wanaume wetu ya kuwa na serikali ambayo  imejengwa  katika  misingu  muhimu inayodhamini

nini?

Audience:  Uhuru.

Com. Salome Muigai:  Uhuru, nini tena, demokrasia, nini tena?

Audience:  Haki ya kijamii.

Com. Salome Muigai:  Haki ya kijamii na utawala wa sheria.  Tukitekeleza haki yetu isiyojengeka ya uhuru ili kuamua aina ya

utawala ama nini?  Utawala ama serikali,  si hivyo.  Government ambayo imejengwa, sorry.   Utawala  wa  nchi  yetu  na  tukiwa

tunashiriki  kikamilifu  katika  nini?   Utaratibu  wa  kufanya  nini?   Wa  kuandaa  ama  kuunda  katiba,  tunaifanya  nini  hii  Katiba.

Tunaikubali, tunaifanya sheria na tunaipeana kwetu wenyewe na kwa vizazi vyetu vijavyo Katiba nchi, yaani hi Katiba tunampa

nani?  Tunajipatia sisi wenyewe, si hivyo na tunajipa wakati huu na wakati gani mwingine.

Speaker:  Ujao.

Com. Salome Muigai:  Na wakati ujao, hii Katiba tunaanzia hivyo na tunasema Mungu afanye nini?  

Speaker:  Mungu aibariki Kenya.

Com. Salome Muigai: Mungu ibariki Kenya, hiyo ndio utangulizi wetu kila mtu alisema tuanzishe utangulizi.  Tunakubaliana na

huo utangulizi.

Audience:  Ni sawa.

Com. Salome Muigai: Kuwa imewekea maanani matako yetu ama maoni yetu?  Mkinyamaza ni kusema ndio ama ni kusema

hapana.

Audience:  Ni sawa.
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Com. Salome Muigai:  Ni sawa basi hiyo ndio utangulizi wetu.  Tukiangalia kwenye sura ya kwanza hii Katiba inasura ishirini

kwa hivyo kwa sababu tunaanza saa saba ni wakati wa njaa tutaenda speedy lakini nitajaribu kutumia masaa mawili ama masaa

mawili  na  nusu  tutembee  kila  pahali  kutoka  sura  ya  kwanza  mpaka  sura  ya  nini?   Ya  ishirini  ndio  ukienda  kuulizwa  na  mtu

mwingine, ulienda kwenye mikutano wa Katiba uweze pia kufanya nini, kumueleza ulienda na ulisikia nini na ikiwa na maswali

uweze kumfanya nini, kumjibu.

Tukiangalia sura ya kwanza inazungumzia juu ya uhuru kwa wananchi na ukuu wa Katiba, the sovereignty of the people  and the

supremacy of the Constitution.  We want to know tunapozungumzia uhuru wa wananchi hiyo inamaana gani, inakueleza uhuru

wa wananchi una maana gani.  Inasema mwanzoni, uhuru wa wananchi mamlaka yote ya uhuru ni ya  wananchi  wa  Kenya  na

yanaweza kutekelezwa tu kulingana na Katiba.  Inasema pia kuwa wananchi watatekeleza,  ukiangalia ukrasa wa nne na ukiwa

unasoma  daraja  ya  Kiingereza  usijali  hiyo  yenye  tunasoma  kwa  Kiswahi  ni  yale  yale  uliyoko  ndani  katika  Kiingereza  ama

mnataka tusome na Kiingereza.  Mnataka lugha gani?

Audience:  …(Inaudible).

Com. Salome Muigai:  Na wale wenye hawajuhi lugha hii mnataka lugha gani?  Ya Kikikuyu.

Speaker:  Kiswahili.

Com. Salome Muigai:  Okay tujiadhari sana, okay Kiswahili.

Wananchi  watatekeleza  uwezo  wao  uhuru  kwa  njia  ya  moja  pamoja  au  kupitia  kwa  wakilishi  wao  watakaochaguliwa

kidemokrasia  na  pia  inaendelea  kueleza  mengi  juu  ya  hiyo,  hatutasoma  moja  kwa  moja  kwa  undani  sana  lakini  hio  ni

introduction tu.  Tafadhali ukitaka kujua mengi endelea kufanya nini, kuisoma.  Inazungumzia pia ukuu wa Katiba,  Katiba yetu

inaukuu upi?  Inasema kuwa Kenya imejengwa  katika  msingi  wa  ukuu  wa  Katiba  na  utawala  wa  sheria  na  itatawaliwa  kwa

muujibu wa nini, wa Katiba.  Katiba ndio sheria kuu zaidi na tunajifunza tawala zote na watu wote kote katika nini, jamburi ama

taifa, hakuna mtu mwenye ataenda kinyume cha Katiba na ukienda kinyume cha Katiba itakuwa ni haki?  

Speaker:  La.

Com. Salome Muigai:  Itakuwa sio tena halali.  Upande huu sisikii mkiniambia kama… najua kuna wenzetu wenye hawasikii

pia na wanaona kwa ishara ndio watu wenye wako upande huu ama kuna wengine wenye wanatumia kwa masikio.  (Laughter

)  Kuna  wengine  wanatumia  masikio,  tafadhali  basi  tumia  masikio  na  tutumie  midomo  yetu  ili  tuweze  kuwasiliana.   Mimi  ni

mwalimu sijazoea kujizungumzia mimi mwenyewe tu, nimezoea kuzungumza na watu, kushauriana kwa ajili hii ni mashauriano hii
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si  kitu  ya  dakika  saba,  dakika  ishirini  mlale  kidogo  mnaamshwa  na  kiti  kikisongeshwa  ndio  tuondoke.   Ningetaka  kila  mtu

aweze kusikiliza na kila mtu awe macho ili tufanye nini, tuwasiliane.  Kwa hivyo tunasema Katiba yetu ndio sheria kuu ya nchi

gani?  Nchi yetu halafu tunasema  vile  Katiba  itakavyotekelezwa,  utekelezaji  wa  Katiba.   Tunazungumza  pia  juu  ya  ulinzi  wa

Katiba,  kwa  nini  Katiba  inahitaji  kulindwa?   Kwa  sababu  Katiba  ndio  haki  ya  kila  mmoja,  kwa  hivyo  wale  watu  wenye

wangetaka  kukeuka  haki  za  mtu  mmoja  angetaka  kuvunja  sehemu  ya  Katiba,  kwa  hivyo  yule  yeyote  yeye  ni  Mkenya  na

anataka kulinda haki zake na za mwenzake ni lazima afanye nini?   Alinde nini, alinde Katiba.

Tumezungumzia  juu  ya  sheria  za  Kenya,  zenye  tumeuliza  Kenya  inasheria  zinatoka  wapi.   Sheria  ya  kwanza  ya  Kenya

tumekubaliana ni nini?  Ni Katiba.  Tutakuwa pia na sheria zenye kuundwa Bungeni.  Wakati  mwingine tutaangalia pia sheria za

kitamaduni  kulinganisha  na  mambo  tofauti  kama  habari  ya  ndoa,  habari  ya  huhusiano  kati  ya  mimi  pengine  na  jamii  yangu.

Tutaangalia  pia  sheria  zingine  za  kidini  wakati  mwingine  hasa  katika  dini  ya  Kiislamu  yenye  imeeleza  wazi  vile  wataishi.

Tutaangalia pia habari  ya  common  law,  sheria  zenye  zinajulikana  kuwa  ingawa  Katiba  haijasema  usinitukana  kila  mtu  atajua

ukinitukana hiyo ni makosa ama ni wazi, ni makosa lakini ina mahali imeandikwa?  La.   Kwa hivyo kuna  sheria  zingine  zenye

tunaelewa ingawa hazijaandikwa kuwa ni sheria za mazoezi.  Ya,  common law we understand them although they may not be

sometime written na pengine hazijaandikwa chini.

Halafu ya pili, inaangalia habari ya Jamhurii inaanza kwa kutangaza kuwa Kenya ni nini, ni Jamhurii.  Kama Kenya haingekuwa

ni Jamhurii inaweza kuwa nini tena?  Kitu gani ingine yenye rules zenye pia Jamhurii inakuwa kama Wingereza ni nini?  Ni milki

si hivyo, wana malkia ama mfalme kwa hivyo hiyo ni milki.  Kama Somali hakika kweli wanazungumza hawa hawana Jamhurii

wana nini?  Wana uchafuko pia hiyo ni serikali, hiyo ni nchi, si hivyo kuwa wanajua wanauchafuko usio na serikali bado  tunajua

basi Somali haiko si  hivyo.   Kwa  hivyo  sisi  wenyewe  kama  Wanakenya  tutatangaza  kuwa  nchi  ni  nini,  ni  Jamhurii.   Na  pia

tumeeleza sehemu yetu, mipaka yetu iko wapi,  ikiwa ni Jamhurii ama ni nchi fulani lazima tuelewe kuwa Jamhurii  yetu  inaanza

hapa, inakomea pale.  

Imeeleza pia habari makao yetu makuu, tumesema makao makuu ni wapi?  Ni Nairobi, imeeleza pia habari  ya lugha, sisi katika

Jamhurii yetu tumesema tuna lugha za taifa na tuna lugha mbili rasmi.  Lugha mbili rasmi ni gani na gani?

Audience:  Kiswahili na Kiingereza.

Com. Salome Muigai:  Ki- Turkana na nini tena?

Audience:  Ooh, Kiswahili.  Kiswahili na nini, na Kiingereza na lugha yetu ya kifaifa je, ni Kiswahili.  Tumeeleza pia kuwa taifa

letu ama Jamhurii yetu sio taifa ya kidini yaani haina dini la taifa lakini dini zote zitapewa usawa kwenye Katiba.   Jana nilisoma

sijui kama wengine walisoma wakiuliza kama dini zote zimepewa usawa kwa nini basi  tuna koti  ya Kiislamu na hatuna koti  ya

…

8



Audience:  Ya Kiikristo.

Com. Salome Muigai:  Ya Kikristo, wao huenda kotini kama ni Mkristo na unaapishwa  kwa nini.

Audience:  Kwa Bibilia.

Com. Salome Muigai:   Kwa hivyo nyinyi  kusikia  kuwa  kuna  nini  kwenye  koti,  kuna  ofisi  ya  Kiislamu  lakini  mbali  na  hiyo

ningetaka pia kueleza vile ilikuja kwa ajili ya historia.   Ukikumbuka  wakati  tulipopata  uhuru  kipande  kikubwa  cha  mile  kumi

katika Mkoa wa Pwani kilikuwa sio cha nchi ya Kenya,  kilikuwa cha Sultan.  Kwa  hivyo  mashauri  yenye  ilikubaliwa  kati  ya

Sultan wa wapi?  

Speaker:  Zanzibar.

Com. Salome Muigai:  Ilikuwa Sultan wa Zanzibar ndio …..

Speaker:  Oman

Com.  Salome  Muigai:   Oman,  basi  wananchi  hawa  wako  wapi,  haya  huyo  ni  Sultan.   Makubaliano  yenye  ilikubaliana

tulikubaliwa kati  ya Kenya na Sultan ni kuwa Waislamu watakubalishwa kuwa na koti  yao  ili  waweze  kufanya  sheria  yao  ya

kibinafsi.  Tofauti ya sheria ya kinafsi na ile ingine tulisema, sheria ya kibinafsi ni yenye inahusisha kwenye wewe na jamii yako

habari  ya  viwanda,  ya  kuzaliwa  mtoto,  ya  kurithi,  ya  talaka,  mambo  kama  hayo.   Yaani  sheria  ya  kibinafsi,  personal  law.

Waislamu  wanakubalishwa  kufuata  personal  law  mradi  tu  isigeuke  nini,  Katiba.   Ni  vile  pia  sisi  tunakubalishwa  kufuata

kitamaduni, si ndio, ukiolewa kitamaduni hiyo ndoa yako inakubalika kwenye serikali lakini unakubalishwa kitamaduni mradi tu

isigeuke nini, Katiba ama sheria zenye zimeandikwa.  Kwa hivyo ….(Inaudible)

Haya, tumesema pia dini zote zitapatiwa usawa hakuna dini yenye itakuwa na mamlaka kubwa kuliko nyingine kwenye taifa hili

ama Jamhurii yetu na tumesema pia kwenye Jamhurii yetu tutakuwa na alama fulani yenye kuonyeshana ni za Jamhurii ya Kenya.

  Alama ya kwanza ni nini?  

Audience:  Bendera.

Com. Salome Muigai:  Bendera yetu ndio alama ya kwanza, alama ya pili?

Audience: Wimbo wa taifa.

9



Com. Salome Muigai:  Wimbo wa taifa, alama ya tatu?

Audience:  Court of arms.

Com. Salome Muigai:  Nimeambiwa kuwa Court of Arms inaitwa nembo, sisi zote tunarudi tu kwa lugha.  Halafu pia tuna nini

tena, tuna mhuri wa taifa si hivyo?   Hiyo ni mhuri inaitwa mhuri wa taifa la Kenya.  Halafu pia tumeweka viapo yenye tutaapisha

watu  wenye  tutawapatia  mamlaka  ya  kutulinda.   Mimi  nitaomba  radhi  kwa  kunyua  maji,  waalimu  wote  wanajua  kuwa

ukizungumza kwa muda mrefu unakauka koo hata sio waalimu tunajua hivyo.  Pia kuna viapo vya  taifa  na  matamko  ya  dhati

wale wenye hawaapi,  kila mtu ukiwa  mahakimu  wenye  tutachagua  hata  nani  mwengine  mwenye  tunamwapisha,  Rais,  Waziri

Mkuu,  Mawaziri  wetu,  Mawaziri  Wadogo,  Majaji  na  kila  mtu.   Kwa  hivyo  kwenye  hii  Katiba  kuna  ile  kiapo  yenye

tutawaapisha hawa wenye kuchukua uskani wa mamlaka ya nchi hii. 

Sura ya tatu inatueleza juu malengo ya taifa  na  maadili  na  kanuni,  nini  hizo  kwa  Kiingereza,  what  are  they?   Personal  goals,

values and principles basi ni hayo wenye lugha wanasema hiyo ni malengo ya taifa maadili na kanuni na hiyo iko katika ukrasa

nambari  kumi  na  nne.   Inaseme  malengo  ya  taifa,  madili  na  kanuni  nambari  ya  kwanza,  malengo  ya  taifa,  madili  na  kanuni

zilizoko  katika  sura  hii  zinahusu  mamlaka  ya  nchi,  mamlaka  ya  nini  tena,  ya  Bunge,  ya  mahakama,  ya  tawala  za  wilaya  na

vyombo vingine vya serikali na viongozi, raia na muungano ya nini, ya kibinafsi pale ambapo chombo kimoja kitafanya jambo hili

ama lingine.  Kwanza kama tunatumia na kuifafanua Katiba au sheria zinginezo.  Pili, kama tunatumia, tunaunda na kutekeleza

madili ya sera.  Sera ni nini?  Policy.

Halafu ningetaka kusoma nambari moja ama mbili.  Ya kwanza, Jamhurii itaguuza umoja wa taifa na kuendeleza hali ya kujitolea

kwa raia wake  kwa  mwito  wa  nini,  wa  utaifa.   Ya  pili,  Jamhurii  itatambua  wingi  wa  tofauti  wa  wananchi  wake  na  kuguuza

tamaduni  za  jamii  zake.   Nne,  Jamhurii  imejengwa  katika  misingi  ya  kanuni  ya  kidemokrasia  na  itaendeleza  ushirika  wa

wananchi katika maswala ya taifa na kuhakikisha ugawaji na upunguzaji na uzambazaji wa nini, wa madaraka.   Yaani ugawaji

wa kila  madaraka  hatuawekwa  kwenye  pahali  pamoja,  utazambazwa  na  kutawanywa,  tunaelewa?   Basi  tumesema  hayo  na

hayo  mengine  mtajisomea  lakini  kabla  sijatoka  kwenye  hiyo  sura  ningetaka  kusoma  nambari  kumi  na  moja.   Inasema  hivi,

Jamhurii itahakikisha kushiriki kikamilifu kwa wanawake na nani mwingine, walemavu, jamii zilizowekwa pembeni na sector  za

jamii katika maisha ya nchi, katika mipaka ya jamii na nini, na kiuchumi.  Yaani which people have free ni nini?

Audience:  The people’s rights.

Com. Salome Muigai:  The people with disabilities, who else? 

Audience:  Women.
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Com. Salome Muigai:  Women, who else?  

Audience:  Marginalized groups.

Com. Salome Muigai:  Marginalized groups hiyo ni moja ya dhamana ya Katiba yetu mpya.  

Nambari  kumi  na  mbili  inasema  hivi,  serikali  itatekeleza  kanuni  kuwa  kikundi  moja  ya  wanachama  wa  vyombo  vyote

inavyofanyiwa uchaguzi na uteuzi ni nani?  

Audience:  Ni wanawake.

Com.  Salome  Muigai:  Ni  wanawake,  kwa  hivyo  tukiwa  na  watu  thelathini  kwenye  kikundi  lazima  watu  wangapi  wawe

wanawake? 

Audience:  Kumi.

Com. Salome Muigai:   Kumi.   Nambari  ya  kumi  na  tatu.  Jamhurii  itatambua  majukumu  maalum  ambayo  ni  taifa,  jamii  na

wazazi wa nani?  Kwa watoto  wetu na itahakikisha kuwatumikia mahitaji yao ya hali na nini, na mali  yaani  dhamana  ingine  ni

kuhusu watoto  wetu.   Kwanza watoto  wetu  ndio  nini,  our  children  are  our  future  aren’t  they?   Watoto  wetu  ndio  nini,  ndio

serikali  tusipowachunga  watoto  tutakaa  kwa  vizazi  vingapi  ndio  tuishi?   Si  tutakwisha  tu  …(Inaudible).   Basi  hizo  ndizo

dhamana zimeendelea mingi zaidi tafadhali zisome uelewe.

Sasa pia baada ya malengo tuna wajibu wa raia,  hiyo inaitwa nini kwa Kiingereza? Duties of a citizen na raia anawajibu fulani,

wajibu wa kwanza ni nini?  Ili kutimiza malengo ya kitaifa, madili na kanuni raia  wote  wanawajibu  wa  kwanza,  kujifahamisha

kuhusu masharti ya Katiba na kudumisha, tunaelewa hiyo.  Na kudumisha nini, maadili na malengo yake.  Pia raia ako na wajibu

mwingine wa kutetea na kufanya nini, na kuilinda Katiba na sheria.  Mwanakenya pia anawajibu wa kutekeleza haki yao ya nini,

ya demokrasia kwa kupiga kura na kushiriki katika namna zingine na shughuli za nini, za kisiasa.   Una wajibu, mnaelewa wajibu

ni nini?  Tumasema kwa Kiingereza ni nini, duties na neno nyingine la kuwa katibu ni nini, ni jukumu.  Ni  jukumu  langu  kama

Mwanakenya, kwa hivyo tutaendelea pia kuangalia jukumu gani ingine chenye wananchi wamewekewa.

Sasa  tuende sura ya nne.  Mkitaka tukakubaliane tutakuwa na mikutano mingapi kwenye hii  mkutano,  tutafanya  Katiba  yetu.

Je, tutakuwa na mikutano mingapi na mwenye ataanzisha mwingine nitafanya nini naye?  Tutamwonya, tafadhali basi  tusianzishe

mkutano mwingine humu humu.  
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Sura ya nne inazungumzia juu ya nini, ya uraia.   Imesema kanuni za kijumla kuhusu uraia vile unaweza kudumisha uraia wako,

vile unapenda kupata nini, uraia.  Inazungumzia pia habari ya uraia wa nini, wa kuzaliwa na uraia wa nini tena,  wa ndoa na uraia

wa kujiandikisha.  Inazungumzia pia vile tutakavyofanya na watoto  wanaopatikana Kenya na watoto  wa kando,  yaani  watoto

wenye tumewapata na hakuna  haki  wamepewa.   Tumesema  kuwa  mtu  yoyote  atakaye  patikana  hatutaki  kusema  tunaokota

watoto  kwani  mnaokota  nini.   Hawawezi  wakasimama  kama  takataka,  kwa  hivyo  hatutaki  kusema  mtoto  amefanya  nini,

ameokotwa.   Kwa hivyo tunasema  ikiwa  mtoto  yoyote  atakayepatikana  Kenya  akionekana  kama  ana  umri  wa  miaka  nane,

kwa nini hatusemi akiwa na miaka nane.   Kwa nini Katiba haisemi akiwa na miaka nane inasema akionekana kama ana miaka

nane?   Kwa sababu hatutajua kama mtoto amepatikana tu bila wazazi hatujuhi kama ni ….(Inaudible)  wala,  pia hatutajua umri

ni wake.  Lakini tunasema akionekana kama ana miaka nane na akajaribu kufanyiwa upepelezi na hawezi kujulikana ni wa wapi

tutamchukua kama mtoto wa nani, wa Kenya na tutampa uraia wetu.   Na  wengine wanatuuliza kwa nini Tume imefikiria miaka

nane kwa nini si miaka tisa.  Kusema miaka nane si mtoto wa miaka nane kurudi nyuma, tulisema mtoto wa miaka kumi na mbili

anajijua  anaweza  kujua  kwao  ni  wapi,  anaweza  kuzungumza  lugha  na  anaweza  kujieleza.   Tena  tukasema,  nafasi  nyingine

mtaona  kuwa  tumesema  mtoto  wa  Kenya  ni  lazima  awe  shuleni  kwa  hivyo  tunataka  kumchukulia  mtoto  mwenye  tayari

tunaweza kumweka kwenye shule.

Tumesema  pia  watu  wanaweza  kuwa  na  uraia  mara  mbili  hiyo  yenye  iliandikiwa  mara  mbili  ni  dual  citizenship,  kwa  hivyo

unaweza  kuwa  na  uraia  wa  nchi  fulani  mbili.   Kwa  hivyo  tumefikiria  hayo.   Tulipoenda  kwenye  mipakani  yetu  tuliwapata

Wakenya  wengi  wanye  kuishi  upande  moja  wa  mpaka  na  upande  mwingine  kama  Wamaasai  walitueleza,  sisi  wakati  wa

kiangazi tunapeleka mifugo yetu wapi?  Tanzania na hiyo ndio uchumi wetu kwa hivyo tungetaka kuweza bado kuenda Tanzania

na kurudi Kenya tusiende bila tashwishi yoyote.  Mkisema tukikaa Tanzania tusirudi hapa ama tukikaa Kenya na Tanzania basi

mnaua uchumi wetu na tukasikia hiyo ni kweli na ni haki.  Pia Wasomali wenye kukaa karibu na Somalia na Ethiopia walitueleza

vile vile.  Sisi wafugaji wakati  tuna kiangazi kwa kila nchi moja tunaenda kwenye nchi nyingine na tukifungiwa huo mpaka basi

tuwe na kiangazi Kenya ni lazima sisi tuweze kufanya nini, tutakufa na ya  nchi  ya  Tanzania  itafanya  nini,  itakufa.   Kwa  hivyo

tuangalie kwani hiyo ndio maisha yetu.  (Child crying in  the  background).   Tafadhali mama hata mtoto ana haki zaki katika

Katiba  yake,  lakini  hasimkataze  mwingine  pia  kusikia,  mtoto  una  haki  ya  kuja  hapa  na  kusikiza  Katiba  yako  wewe  ndio

mwenye utakaa nayo kwa muda mrefu kuliko sisi wengine pengine angetaka kufanyiwa ….

Basi tumakubali hiyo, tumesema mipakani ya….jamii gani pengine tunakaa upande huu wa Kenya na upande huo mwingine.

Speaker:  Sabaoti.

Com. Salome Muigai:  Sabaoti wako Uganda na Kenya na nani mwingine?

Speaker:  Wa Bukusu.
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Com. Salome Muigai: Wa Bukusu wako upande huu na upande ule mwingine, nani mwingine.  Wateso pia.

Speaker:  Wajaluo.

Com.  Salome  Muigai:   Wajaluo  na  nani  mwingine,  Samia,  Kuria.   Pokot  wako  upande  gani  nyingine,  basi  ndio  yenye

ilitufanya kuweka hiyo habari ya kuwa mtu anaweza kuwa raia wa nchi mbili.  

Tulizungumza  pia  vile  mtu  anaweza  kuanzisha  uraia  na  tukazungumza  pia  vile  uraia  wa  mzazi  mwenye  amekufa  kabla  mtoto

kuzaliwa, huyu mtoto tutafanya nini naye.   Tumekubali huyo mtoto atapata  uraia wa vile amepata  kama mzazi hangekufa, kwa

hivyo kama alikuwa  mzazi  Kenya  na  angerithisha  mtoto  wake  huyo  uraia  bado  utamridhisha  huo  uraia  hata  baada  ya  mzazi

kufanya nini, kufa ama kuaga dunia.  Tumezungumzia habari  ya makao,  watu  gani  wanaweza  kuja  na  kukaa  kwenye  nchi  hii

yetu, tumeeleza pia uwezo wa Bunge kwa kikazi ya kiraia na tumeeleza habari  ya almashauri.   Tutaanzisha almashauri ya usajili

wa  raia  yani  Tume  ya  kusajili  uraia.   Kitu  kingine  kimoja  kimetofautiana  na  Katiba  iliyoko  wakati  huu,  katika  hiyo  Katiba

mwanamme Mkenya akioa bibi mgeni yaani akioa Mrwanda,  akioa Mzungu, akioa Muhindi anaweza kumridhisha uraia,  lakini

Katiba iliyoko sasa  inasema mwanamke Mkenya akiolewa na mgeni hawezi kumridhisha bwana wake uraia.   Sasa  hiyo akina

mama  wengi  na  pia  wanawake  wengi  walitueleza  hiyo  sio  usawa,  tumesema  Wakenya  wote  wana  usawa  katika  Katiba.

Tukisema  wana  usawa  katika  Katiba  hatuwezi  kuendelea  tena  kuwapa  usawa  na  mkono  mmoja  na  kuondoa  na  mkono

mwingine kwa hivyo mtu yoyote mwenye kuoa  ama  kuolewa  na  Mkenya  anaweza  baaba  ya  miaka  mitatu  kuweka  ombi  na

atafanywa nini, Mkenya.   Zaidi  na  hayo  watoto  wenye  wanatoka  kwenye  hiyo  ndoa  ikiwa  mzazi  mmoja  ni  Mkenya  watoto

wana haki ya kuwa nini, Wakenya mnaelewa hiyo.

Sura ya tano inaeleza juu ya sheria ya haki,  inazungumzia habari  ya haki za kimsingi na  uhuru,  inazungumzia  pia  ni  wajibu  wa

serikali kuendeleza haki na uhuru.  Inazungumzia pia mipaka ya haki yaani haki ni kitu gani.  Una haki zipi?  Tumesema kuwa

una haki tofauti,  una haki za kuishi, you have a right to life, haki ya uai na kwa ajili ya hii haki pia tumeondoa adhabu  ya  kifo

tumesema  huwezi  kumwambia  mtu  ana  haki  ya  kuishi  na  hiyo  haki  hakupatiwa  na  mtu  amepatiwa  na  Mungu  kwa  ajili  ni

mwanadamu.  Una haki zenye hukupatiwa na mtu kwa hivyo mtu hawezi kukupokonya nini, hizo haki na haki moja ni ya kuishi

ama haki ya uai na kwa ajili ya hiyo nimesema kuwa tumependekeza tuondoe adhabu ya kifo. 

Tumezungumzia pia haki ya usawa ya kuwa kila Mkenya ana usawa mbele ya Katiba ama mbele ya sheria.   Wakati  mwingine

tunaambiwa kwenye nchi zingine kuwa ukiwa mshaidi wewe mwanamme na kuwe na mwingine mwanamke mwenye ana ujuzi

wa kupinga lazima kuletwe mashaidi wangapi,  wawili  ndio  akanushe  ushaidi  wa  mwanamme  huyo.   Mmesikia  mambo  kama

hayo, lakini Wakenya tunasema tuna usawa mbele ya Katiba na mbele ya sheria.  Inazungumzia pia uhuru kutokana na ubaguzi,

tunasema  una  uhuru  kutogabuliwa,  usibaguliwa  kwa  ajili  wewe  ni  kabila  fulani,  wewe  ni  wa  dini  fulani,  wewe  ni  mama

unabaguliwa kwani wewe ni mjamzito ama mambo kama hayo.  Kwa hivyo Katiba inasema kuwa una uhuru wa kufanya nini,

una uhuru wa kufanya nini?
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Audience:  Wa kutobaguliwa.

Com. Salome Muigai:  Wa kutobaguliwa, una uhuru usibaguliwa kwa hali yoyote ile.  Tunazungumzia pia haki za wanawake.

Kuna kipengele kizito hapo kweli kiinazungumzia haki za wanawake.   Kuna pia haki za wazee katika jamii,  tumesema  wazee

wetu wameitumikia hii taifa kwa muda mrefu ndio imefika pahali iko kwa hivyo wana haki zao.   Haki moja ni kuwa ni jukumu

ya kila mzee kujipanga mali yake ili atakapokuwa mzee aweze kujisitiri lakini ikiwa mbali na hiyo mpangilio ana shida ya kukosa

mahali ya kuishi, ana shida ya chakula serikali inawajibu wa kufanya nini, kumlinda.  Kwa hivyo hiyo ni moja ya haki zenye ziko

zingine mtazisoma.  

Tumesema  pia  kuna  haki  za  watoto,  watoto  ana  haki  ya  kusikilizwa,  mtoto  ana  haki  ya  kuwa  na  jina,  mtoto  ana  haki  ya

kulindwa na kutunzwa na nani?  Baba na mama, wazazi ni nani?  Wakati mwingine tunasahau wazazi ni nani, wazazi ni nani?

Audience:  Baba na mama.

Com. Salome Muigai:  Mama anaweza kuwa mzazi akiwa peke yake?  Baba anaweza kuwa mzazi akiwa peke yake?  

Audience:  La.

Com. Salome Muigai:  Na kwa nini watu wengi hawana wazazi wawili, hawatunzwi, hawalindwi.  Hii Katiba inasema baba  na

mamam wanamlinda mtoto na kumsimamia.  Anasimamiwa  na  nini,  na  Katiba  na  hii  Katiba  itawasurutisha  wazazi  kumtunza,

kumhudumia na kumlinda nani?  Mtoto.   Kwa ajili tulisema watoto  wetu  ndio  nini,  watoto  ndio  usoni  wetu.   Unaweza  kuwa

mkulima ukiwa wewe hupandi?  Ukipanda  inatosha?  Unahitaji  ufanye  nini?   Watu  wengi  hata  hawa….  Ukipanda  ni  lazima

ufanye nini kabla ya kuvuna?

Audience:  …(Inaudible)

Com. Salome Muigai:  Ukikataa kuvuna sisi tutakuja kukuvunia lakini kabla ya kufika pahali pa kuvuna ni lazima ufanye nini?

Audience:  Upalilie.

Com. Salome Muigai:  Ni lazima ipaliliwe na lazima ifanyiwe nini tena?  Itunzwe wakati  kuna haja basi  na watoto  wetu ni hali

kadhalika, lazima wakizaliwa wafanywe nini, watunzwe na tumesema kwa kirefu bahari  ya haki za watoto.   Tafadhali zitazame

na usome nyumbani.  
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Tumezungumzia pia habari ya haki za familia, tumesema Katiba yetu ni lazima ilinde, familia kwa njia tofauti, yenye pia mtasoma.

  Tumesema pia Katiba yetu iko na haki ya nani, watu wenye ulemavu.  Tumesema watu wenye ulemavu wana haki,  wana haki

ya kuweza kuingia kwenye hili jumba kama mtu mwingine yoyote si hii ni jumba la nini, this is a public building.  Jumba la nini?

Audience:  La uma.

Com. Salome Muigai:   La uma, basi  kila mtu ana haki ya kuweza  kuingia  kwenye  hiki  chumba.   Sasa  tumesema  ni  lazima

tuangalie mijengo yetu kila pahali ituwezeshe kila mtu kuweza kufanya nini?  Kuingia na kutoka.  Tumezungumzia mambo mengi,

tumezungumzia habari  ya elimu kuwa vituo  vyetu  vya  elimu  vyovyote  lazima  ziwezeshe  watoto  wetu  wenye  ulemavu  kuweza

kuingia na kusoma kule na kutoka na kuhitimu.  Tumezungumza pia habari  ya heshima za binadamu, you must be  respected  na

hii Katiba mpya inataka kulinda heshima za nani, za binadamu.  Binadamu ni nani?   Mama binadamu ni nani?

Speaker:  Ni mimi.

Com.  Salome  Muigai:   Ni  wewe  na  binadamu  ni  nani,  ni  mimi  na  mwingine.   Basi  tunazungumzia  habari  ya  heshima  za

binadamu, tunazungumzia pia uhuru na usalama kwa mtu.  Usiomfikia wewe mwenye  ndio  uleta  usalama,  mambo  mengi  yote

itafanyika?  La,  ukiwa hutapata security hatutaweza kuyatunza yale mengine kwa hivyo hii Katiba imeeleza habari  ya  usalama

wa mtu.    Hii Katiba pia imesema hakuna mwananchi wa Kenya atakayewekwa kwenye nini, kwenye utumwa, kwenye sulubu

ama kwenye chokoa.   Hiyo mambo imekuwa mengi  zaidi  saa  ingine  Kiswahili  kinakuwa  kigumu  kuliko  Kiingereza,  si  hivyo.

Tunasema  hakuna  Mkenya  mwenye  atawekwa  kwenye  utumwa,  hiyo  tunaelewa  si  hivyo?   Pia  hakuna  mwenye  atafanywa

kufanya  kazi  ya  bure  kwani  hiyo  pia  ni  utumwa  na  tumesema  kuwa  hakuna  mtu  atakayelazimishwa  kufanya  kazi  isipokuwa

ukivunja sheria basi  na wewe unakatisha uhuru wako wa kikazi.    Uhuru wako ni wakati  wenye  unafuata  Katiba  na  unafuata

sheria, kuvunja sheria pia kunakatisha hiyo uhuru na hizo haki.

Tumesema kuwa kila mtu ana haki ya faraga, privacy yaani nyumba yako ni yako na hakuna mtu mwenye anahaki ya kuingilia tu

ovyo  ovyo.   Nikiwa  mimi ni  mwanaserikali  na  ninataka  kuingia  nitahitaji  kufuata  masharti  fulani  ndio  tuweze  kuingilia  faraga

yako.  

Uhuru wa dini, imani na maoni  pia  umelindwa.   Watu  wengi  wametuuliza  na  walitueleza  kuwa  kumesemwa  uhuru  wa  dini  ni

lazima iwe ni  dini  ya  kumwabudu  Mungu  na  sio  nani,  shetani.   Lakini  nayo  sheria  inakikomo  chake  ukisema  ni  lazima  watu

waabudu Mungu ni lazima utafsiri Mungu ni nani na ni nini na shetani ni nani na ni nini?  Sisi tulipofikiria hiyo habari  kwa muda

karibu masaa matatu manne na tukaenda kulala tukaamkia tena tulikuwa na tashwishi kubwa ya kujaribu kutafsiri Mungu ni nani

na shetani ni nani kesheria sio kiimani.  Kiimani tunajua lote lakini mtu akikuambia u-prove in a court  of law huyu ni Mungu na

huyu ni shetani ilitupa tashwishi kubwa kwa hivyo sisi tuliachilia hapo tukasema mtu ana uhuru wa kuabudu.   Lakini  tukasema

pia tutahimiza Bunge iunde sheria zingine zenye kusema huwezi kutoa fakara ya watu,  huwezi kufanya mambo  mengine  yenye
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inahusiana na huo kuabudu hawa watu wengine lakini kwa hii inalengo iwapo katika Katiba hatukuweza kuenda zaidi ya hapo.

Ningetaka pia kukueleza kuwa Katiba ni mwelekeo,  is broad  principles.   Katiba haiwezi kuwa na kila jambo,  Katiba inakuwa

na broad  principles.   For  example,  nikisema  mimi Katiba  imenilinda  nisibaguliwe  basi  Katiba  haiwezi  sema  usibaguliwe  kwa

uchaguzi, usibaguliwe kwa chakula kwa ajili ikisema hivyo zile vitu vyote venye haijasema unaweza kubaguliwa kwa vitu hivyo.

Mnaelewa?  Kwa hivyo Katiba inapeana principles halafu hizo mambo mengine zinatekelezwa kwa sheria na sera, policy.

Halafu  pia  tumezungumzia  habari  ya  uhuru  wa  kutoa  maoni,  wewe  ukiwa  na  maoni  yako  Katiba  inakusimamia  kutoa  hiyo,

maoni yako.   Inasema  tena  unaweza  hata  kuchapisha  hayo  maoni  yako  mradi  tu  hayo  maoni  yako  isichochee  chuki  kati  ya

watu.  Ikiwa hiyo maoni yako inasema watu wote warembo hatuwataki kwa ajili hawa ni nini na nini basi  hiyo uhuru huo wako

umefanya nini, umeikeuke kwani uhuru wake na haki zako lazima iishie pahali uhuru na haki za mwingine inaanza.  Huwezi kuwa

na uhuru isiyo na kikomo lazima uhuru wako ukomee pale haki za mtu mwingine, inaanza.  

Tuko pia na uhuru wa kufikia  habari,  habari  zenye  ulitaka  news  or  information  una  uhuru  wa  kutaka  wizara  yote  ya  serikali

ikupe  habari  zenye  ungetaka.   Pia  tuna  uhuru  wa  kushirikiana  yaani  uhuru  wa  kuja  pamoja,  uhuru  wa  kukutana  mahali  na

kuchochea mgomo kwa hivyo kuna uhuru  wa  kugoma  na  uhuru  wa  malalamiko.   Hii  Katiba  inasimamia  kuwa  mtu  anaweza

kugoma, unaweza kulalamika, unaweza kuandamana,  unaweza kukutana bali tu ufanye  mambo  yako  kwa  nini,  kwa  usalama,

usitatize usalama.  

Pia umepatiwa haki za kisiasa,  una haki za kisiasa,  una uhuru wa  kuenda  utakako  na  kukaa  utakako  kwenye  hii  Jamhurii  ya

Kenya  wewe  ukiwa  ni  Mkenya  unaweza  kuenda  pahali  popote  pale  unaweza  kukaa  pahali  popote  pale.   Kuna  haki  ya

wakimbizi na hifadhi yaani watu  wengine  wakikimbilia  kwenye  hii  Jamhurii  yetu  tutawapa  hifadhi.   The  right  of  refugees  and

asylum seekers.    Kuna uhuru na haki ya kuwa na mali, hii ina maana gani?  Ina maana kuwa ukitafuta mali yako na ukaipata

una  uhuru  wa  kuwa  nayo  na  mtu  mwengine  asiingilie  lakini  mradi  tu  huo  umeipata  kwa  njia  gani,  ya  halali.    Kuna  haki  ya

uhusiano kikazi yaani labour what?  Can you read it louder?  Tuna waalimu kwenye hiki chumba na wasomi?  Bwana  Jumbe

alituambia yeye ni mwalimu kwa nini hatusikii sauti ukitusaidia na Kiswahili na Kiingereza.  You have a right of what?  

Audience:  Labour relations.

Com. Salome Muigai:  Labour relations.  Una haki ya afya na una haki ya nini?

Audience:  Ya elimu.

Com. Salome Muigai:  Ya elimu, ya makao na nyumba, una uhuru wa chakula, maji safi.  Una uhuru wa usafi pia,  una haki ya

usafi, tuna haki za mazingira na kila mtu pia anajukumu ya kulinda mazingira.  Tuna  uhuru  wa  lugha  na  kitamaduni,  yaani  una

uhuru wa kutumia lugha yako.  Tuna uhuru wa haki za wateja, mimi kama mnunuaji ama consumer nina haki zangu na inalindwa

na hii Katiba.  Una haki za utawala wa haki, you have a right to what?
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Audience:  Fair administration.

Com. Salome Muigai:   Fair  administration, ukienda kwenye ofisi ya headmaster  wa shule pale watoto  wako wanasoma una

haki ya kuhudumiwa.  It is your right kwa ofisi yoyote ya serikali kwani ofisi hizi zote zinatekelezwa kwa pesa  zinazotoka wapi?

 Zinatoka kwa nani?

Audience:  Kwa wananchi.

Com. Salome Muigai:   Zinatoka kwangu na kwako kwa hivyo tunahaki ya  huduma  bora.   Una  haki  ya  kutofuata  maagizo

yasio halali, you have a right to do what or  not to do what? Hii ilitokea sana kwa ajili ya janga iliyoipata Rwanda,  watu wenye

waliuwa  wakiulizwa  wanasema  mimi  nilikuwa  nafuata  nini,  nilikuwa  natekeleza  nini?   Amri,  basi  sasa  hii  Katiba  inasema

ukiambiwa uua mtu mwingine huendi tu kuua bila kuuliza swali na ukiua ukifikishwa kotini hutajitetea ukisema ulifuata amri.  Una

haki ya kufika  mahakama,  unahaki  ya  kuweza  kufikia  mahakama  kila  mmoja.   Sisi  wenye  kutumia  maguludumu  hata  kufika

huku kwenyewe inakuwa shida.  

(Interjection)

Com. Salome Muigai:   Telephone interruption.   Ningetaka kuuliza watu wote wazime mobile na mimi hata  sikufanya  hivyo

lakini kwa ajili ilitoka ofisini juu ya mambo fulani ndio nimechukua hivyo nimewacha na sitachua nyingine na ningetaka kuomba

wengine mzime simu zenu.

Haki ya kufikia mahakama kwa hivyo ikifikia mahakama physically lakini pia unaweza kutizwa ukienda mahakamani.  Wenzetu

wenye  hawatumii  masikio  wanaona  kwa  ishara  wanakuwa  na  shida  kubwa  sana  kusikia  wakifikia  mahakama,  ingawa

umeshafika kule.  Sasa  tunasema kila mtu Kikatiba ana haki ya kufikia mahakamani.  Kuna watu za watu wanaotiwa nguvuni,

ukitiwa nguvuni una haki zako.   Watu wengi walituambia wakienda mahakama hata kabla hawajafikishwa kwenye mahakama

umechapwa ama umefanyiwa madhara,  umeumizwa.  Tunasema kuwa kwenye  hii  Katiba  mpya  mwenye  amewekwa  nguvuni

ana nini ana haki zake na utaziona kwa wingi kwenye utaratibu wa hicho kituo uone unasema nini.  

Kuna haki ya waliowekwa kizuizini pia wanahaki zao,  wenye  kufanyiwa  mashtaka  ya  haki  pia  wanahaki  zao  na  una  haki  ya

kufanyiwa mashtaka ya haki sio kuingiziwa kwenye mambo yenye ujafanya unapelekwa mashtakani.   Watu wengi walituambia

tulipokuwa tukipata maoni kuwa wakati  mwingine ukipelekwa polisi inakubali hatia isiyo yako ndio uwekwe  kwenye  rumandi

siku mbili mwezi mbili au miezi tatu.   Basi  walioshtakiwa  wanaenda  kwenye  koti  na  kukubali  hatia  zenye  hawako  nazo  ndio

waweze kutoka.  Tunasema sasa una haki ya kushtakiwa kihaki,  ile isiyo ya haki usifanye nini?  Usishtakiwe kwa mambo isiyo

ya haki.
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Wakati  ya hali ya hatari mara nyingi haki nyingi zinaondolewa kwa muda kwa hivyo tumezungumzia  kuwa,  kukiwa  na  hali  ya

hatari  kuna  masharti  fulani  yenye  itatakikana  kuwekwa.   Kwanza  kuzizambazwa  hali  ya  hatari  kufikia  muda  fulani  ni  lazima

Bunge  liwe  limeuhusishwa  kujua  hali  hii  ya  hatari  itaendelea  kwa  muda  gani  na  ni  sababu  gani.   Halafu  tujue  haki  zetu

zimehadirishwa kwa muda gani, kuna haki ya kujua hivyo.

Mwishoni  tunaweka  Tume  ya  haki  za  binadamu  na  haki  za  utawala  ama  kuunga  mkono  haki  za  binadamu  hizo  tumeweka

pamoja.   Ya kwanza ilikuwa tutaweka Tume yenye kusikiliza malalamishi  ya  watu  ikiwa  haki  za  binadamu  zimekiuwa  na  pia

tunao kuifikisa mahakama kwenye hii Katiba kuwekea maanani na kulinda hazi za binadamu.  Mamlaka ya mahakama kuunga

mkoni, hiyo ime….(Inaudible)  Halafu mwisho wa hiyo sura kuna ufafanuzi, niliwaambia kwa kila sura ya sheria lazima ufafanue

kuwa ukisema haki una maana gani, ukisema neno hili una maana gani.  Kwa hivyo hapo mwisho ya kila sura utapata  ufafanuzi.

 Imeendelea kwa kila kiwango ya sura ya haki au sheria za haki kwa sababu malalamishi nyingi  yenye  tulipata  kwa  wananchi

kote nchini ilikuwa juu ya kukiukwa kwa haki zao lakini hizi sura zingine hatujaendelea neno kwa neno,  tutaenda kwa utaratibu

kwa upesi kidogo.

Sura ya tisa ni uwakilishaji wa watu na tumeigawanya kwenye sehemu tofauti.   Sehemu  ya  kwanza  ni  taratibu  wa  upigaji  wa

kura,  tumeseka  kuna  kanuni  za  kura  na  kuna  uchaguzi,  tuna  haki  ya  kupiga  kura  na  tuna  sifa  za  mtu  kusajiliwa  na  kuna

kutostahili kusajiliwa.  Kitu gani unahitaji kufanyi ili usajilishwe kama kupiga kura,  kitu gani unaweza kufanya kujistahili kupiga

nini, kura ama kusajiliwa kupiga kura.  Kinaeleza vile utakapopiga kura na pia inazungumzia juu ya wagombeaji  bila kupingwa.

Ningetaka kusema mambo mawili juu ya kura,  upigaji wa kura.   Tofauti zipi zilizoko kati  ya Katiba iliyoko sasa  na Katiba hili,

mapendekezo  ya  hii  Katiba  mpya.   Katiba  Katiba  iliyoko  sasa  tunapiga  kura  na  mtu  mwenye  kupata  kura  mingi  zaidi  ndio

mwenye amefanya nini,  ameshinda  na  watu  wangapi  wanashinda?   Mtu  mmoja,  sasa  tumependekeza  kuwa  tukienda  kupiga

kura  watu  watapiga  kura  mara  mbili,  utapimpia  Mjumbe  wako  na  utapigia  chama.   Unaweza  kumpigia  Mjumbe  mwenye

amesimama na hicho chama na ndio mwenye unampigia kura,  unaweza pia  kumpigia  Mjumbe  mwenye  anasimama  na  chama

kimoja na upigie chama kingine tofauti.  Tofauti gani tunasema hivi, wacha niwapeleke nyuma kidogo pia.   Tulipokuwa tunapata

habari kutoka kwenu watu wengi walitueleza watu wenye watakaa kwenye kikao penye watu wengi kama Uashi Ngishu, katika

Ugunja, Murang’a na Westlands na Vihiga walitueleza kuwa kikao  cha  Bunge  tukitaka  kufanya  mipaka  ya  kikao  cha  Bunge

tuangalie nini, tufanye nini?

Audience:  Wingi wa watu.

Com. Salome Muigai:   Wingi wa watu na kila pahali penye  watu  wengi  walituambia  vile  lakini  tusiangalie  nini,  ukubwa  wa

eneo.   Halafu  wakatuambia  sisi  hatutaki  pia  watu  wanawakilishwa  vipi  na  wanawakilishwa  lipi,  umoja  ni  kuwakilisha  watu.

Tulipoenda North Easten,  Mandera,  Wajia na wapi tena,  Garisa pia pahali pengine ya Rift Valley kama Kajiado,  Trans Mara

hata hapa Marakwet.  Tukaambiwa nyinyi mkianza kufikiria habari ya vikao vya Bunge ni lazima mfikirie eneo,  kwani mahali ya

wengine iko mbali sana mtu anaweza kuenda mile mia tano bado  hajafika kwenye mji mkuu pahali watawala wako,  kwa hivyo
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tungetaka muangalie habari ya maeneo ndio tuweze pia sisi tumefaidika.  Mkiangalia wingi wa watu,  muangalie nini, eneo.   Sasa

sisi kama Tume wenye walituambia tuangalia eneo ni wa kutoka wapi, Kenya.  Wenye walituambia tuangalie tuangalie wingi wa

watu ni kutoka wapi,  Kenya.   Basi baada  ya kujadiliana  kwa  muda  mrefu  tukafikiria  tutaleta  mchanganyiko  ya  haya  mambo

mawili kwa hivyo kwa uchaguzi tutaleta mambo mawili.  Ikiwa mna eneo kubwa au ndogo bado  nyinyi mtapigiwa kura sehemu

hiyo  mtakaa  na  mtapata  Mjumbe  wenu  lakini  pia  mtapigia  chama.   Kwa  hivyo  watu  wenye  ni  wengi  kama  Uasin  Gishu  na

wapigie chama kimoja watakuwa wakipatiwa vitu vya siada,  sio tu ni Mjumbe mmoja ndio walipata lakini ni chama kipi lilicho

kubwa katika kikao cha Bunge cha Eldoret ya Mashariki?

Audience:  KANU.

Com. Salome Muigai:   KANU na gani ingine, ni KANU peke  yake.   Haya,  basi  tuseme ni  KANU  peke  yake  nyinyi  mko

watu wengi mpige  kura  zenu  mumpigie  Mjumbe  wenu  na  pia  mupigie  KANU,  hii  kura  ya  KANU  zitahesabiwa  ni  ngapi  na

kulingana na wingi wa kura zao watapatiwa viti vingine katika Bunge vya ziada.  Je hivi viti vitasaidia je?   Hivi vitu ndivyo venye

vitasaidia kuleta wenye hawawezi kuenda kuleta mtu kwa kura.  Kwa mfano, ikiwa nyinyi mnakaa Moi Ben, that is Eldoret East

isn’t East?  Pia ni Eldoret ya Mashariki na Moi Ben kuna kabila ngapi, nani anatoka Moi Ben hapa?  Umetoka Moi Ben, Moi

Ben kuna makabila gani?  Kuna Wakalenji, Wakikuyu, kuna Waria pia.  Mjumbe wa Eldoret East ni nani?

Audience:  Tarar.

Com. Salome Muigai: Tarar, ametoka kwa jamii gani?  Kalenjin kwa hivyo kama KANU ikimuigiza huyu Mweshimiwa Tarar

na wakapata viti vingine vitatu ama vine hiyo ni nafasi ya kuwaleta watu wengi zaidi kwenye uongozi.  Wanaweza kusema kitu

moja tutapatia Waluhya, ingine tutapatia akina mama na  chengine  kama  ni  nne  tunaweza  pia  kumpatia  mtu  mwenye  ulemavu

ndio kila mtu auzishwe kwenye utawala.  Lakini tukisema tu watu wanataka kuenda Bunge kwa ajili ya kuchaguliwa peke  yake

kuna watu wenye hawataweza kuakilishwa miaka yao yote na kila Mkenya kama ni demokrasia,  demokrasia  inasema kila mtu

ana haki ya kuwakilishwa na watu wengi pia wanasema naye asiyekuwa na lake halipo.  Kwa hivyo hii mjadala unapendekeza

kuhuzisha watu wengi  zaidi  kwenye  Bunge  ama  kwenye  utawala  ili  ukienda  Bunge  ya  Kenya  uweze  kufikiria  kama  unakuja

kutembea pahali  pengine  aah,  kumbe  Kenya  kuna  makabila  na  mna  watu  ili  unahesabu  kabila  zenye  ziko  Bunge  unahesabu

akina mama, unahesabu vijana, unahesabu watu wenye ulemavu na unaona  sura  ya  Kenya  katika  Bunge  ama  katika  utawala

wowote.   Kwa  hivyo  ndio  tunasema  hii  pendekezo  inataka  kubadilisha  nchi  yetu  na  tuongezee  ili  tuweze  kuwakilisha  watu

wengine ndio vile vitu vya ziada mnasikia tisaini.

Kila  chama  chenye  kupigiwa  kura  nyingi  vitakuwa  na  viti  hivi  na  vitaelekezwa  katika  Katiba  watu  gani  wataweza  kupatiwa

hivyo viti.  Tumesema pia hizo viti  ndio  tutaenda  kuwapatia  wataalam,  tunaenda  kusema  ijapo  watu  wa  Uasin  Gishu  uchumi

wetu ni wa nini, ni wa kilimo kwa hivyo zaidi wa mweshimiwa wenu mngetaka kuwa na mtaalam wa kilimo kwenye Bunge ndio

awe akitetea shida za ukulima.  Sasa  hiyo ndio  nafasi  yenye  inatolewa  ama  pia  tunaweza  kuwa  na  mzee,  ni  mzee  wa  miaka
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sabini ama sabini na tano yeye hawezi campaign lakini  kila  pahali  tukiwa  na  utatanishi  kila  mtu  atajua  mzee  fulani  akija  hapa

tutaweza kufanya nini?  Tutaweza kutumisha hili jambo.  Basi hii ni nafasi ya watu wa Eldore ya Mashariki kusema mzee fulani

ingawa hawezi kazi ya campaign ni mwakilishi mwema kwetu basi  apatiwa moja ya hizo viti.  Hiyo ndio tofauti moja ya upigaji

wa kura yenye humo wakati huu na ile yenye tunapendekeza.

Jambo la pili ni kuhusu kupiga kura,  zamani ilikuwa mtu kama hana mtu wa kukulinda basi  hakuna haja ya  kupiga  kura  lakini

wakati  huu  tutahitaji  kupiga  kura  ndio  pia  tufaidike  kwa  kura  zetu  na  pia  tuende  tukapige  kura  ndio  tupigie  chama  chenye

tunataka kupigia.  Sasa kama hatujapingwa ni lazima tukipiga kura watu wako wajitokeze na wafanye nini, wapige kura.   Hayo

ndio mambo mawili ninazungumzia kwenye hiyo sehemu.

Sehemu ya pili ni juu ya Tume ya uchaguzi, utaundwa Tume ya uchaguzi, tumeeleza majukumu ya hiyo tume, tumezungumzia juu

ya wafanyikazi wa hiyo Tume na mipaka ya maeneo ya Bunge.  Tumesema kila miaka kumi tukifanya census,  tukihesabu watu

na  tume  ya  uchaguzi  itakuwa  na  jukumu  ya  kuangalia  mipaka  ya  nini,  ya  maeneo  ya  Bunge.   Pia  hili  Tume  mpya  yenye

tunapendekeza  tumepungua  watu  wenye  watakuwa  kwenye  hiyo  Tume,  tumesema  itakuwa  na  watu  wasiopungua  nane  na

wasiozidi  kumi  ili  iwe  Tume  ndogo  yenye  inaweza  kufanya  kazi  nyingi,  ikihitaji  watu  wengine  tutaweka  wafanyikazi  wenye

wataajiriwa kwa ajili ya kuhitimu kwao.  Pia tumeipa hii Tume ya .. Tume ya nini tunazungumzia?

Audience:   Uchaguzi.

Com. Salome Muigai:   Ya uchaguzi, nikisema haya ni kuangalia kama  mnasikiliza  nangoja  nisike  kama  mtanipe  neno  lenye

linatakikana.  Kwa hivyo pia tumesema hii Tume ya uchaguzi tutaipa kazi  ingine  moja  ndio  itasajiri  vyama  vya  kisiasa.   Kwa

sababu  gani,  hawa  wanapokwenda  kusimamia  uchaguzi  ndio  wanaona  chama  gani  inafujo,  chama  gani  kinaweka  maanani

ambayo pia inafanya uchaguzi wenye amani na wenye nidhamu.  Kwa hivyo wenyewe wawe ndio wenye kusajirisha nini, vyama

vya kisiasa ili vyama vya kisiasa vijue huyu ni msajiri wetu na ndio mwenye atakuja  mashinani kuona tabia yetu wakati  wa kura

ili tuanzishe mfumo wa kura lisivyo, na fujo.

Sehemu ya tatu inaeleza juu ya vyama vya siasa, tumeeleza kuwa una haki ya kuunda chama wakati  yoyote.   Tumeeleza wajibu

na majukumu ya vyama  vya  siasa,  tumezungumzia  juu  ya  usajili  wa  vyama  vya  siasa  nimewaeleza  tayari.   Tumeeleza  sifa  za

chama kusajiriwa yaani qualifications ndio chama kisajiliwe na  sifa  na  haki  ya  ushirika  yaani  wana  haki  ya  kufanya  nini,  they

have a right to do what in number 91.

Speaker:  To be a body cooperate.

Com. Salome Muigai:   To be a body cooperate,  wana haki ya ushirika, ni chama chenye kitaweza kupelekwa mahakamani

na inaweza pia kukupeleka mahakamani.  Na  pia tumesema vile usajiri inaweza kuvunjwa, chama kitafanya nini ili hata tukiwa
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tulikuwa tumesajiriwa kifutwe.  

Imezungumzia juu ya hazina ama mifuko wa vyama vya siasa,  tumesema kuwa vyama vya siasa ni lazima vipatiwa pesa  za uma

hiyo ndio mapendekezo yetu hata magari kwa sababu huu uwanja yenye viama vya kisiasa vinavyochezea kandanda hautoshani

kamwe.  Unaona pahali pengine unadunda kabisa ili mtu akikupigia mpira upande huu unaenda moja kwa moja mpaka goal ya

nani,  ya  yule  mwengine.   Kwa  hivyo  tumesema  vyama  vitapewa  peza  za  uma  lakini  kuna  masharti  yenye  hivi  vyama  lazima

zitosheleze.  Kwanza ni lazima kiwe chama cha taifa sio cha kikabila, pia lazima hicho chama kiwe kwenye uchaguzi kimepigiwa

theluthi kwa mia, three percent of the national vote.  Kwa hivyo ingawa tuna vyama vingapi sasa?  

Audience:  Ingawa tuna vyama zaidi ya hamsini tukiweka kwenye kichungi tukizichunga kwa hii masharti nyingi zitatoboa?  La

lakini  tunasema  kama  uma  ndio  wenye  wana  hifadhi  hivi  vyama  lazima  viwekewe  masharti  fulani  ya  kufuata  na  ya  kutimiza.

Tunasema pia habari  asili ya mifugo itatoka wapi,  ma-boom ya mifuko, fedha nyingine  za  vyama  vya  kisiasa  yaani  kama  mtu

anataka kuanzisha chama kutakuwa na amri yenye pesa  zenye unawaza  kuchangia  uwezi  kuchangia  zaidi  ya  hivyo.   Kwanza

hatutaki vyama vikuwe maziwa ya kuuza na kufanya nini, ku nunua.  Chama ni cha wananchi na hatuwezi kuwa tuna mtu mmoja

kuweza kuunza na mwingine kuweza kununua.  Tunazungumzia habari ya usimamizi wa vyama vya kisiasa na nidhamu ya vyama

na pia tunazungumzia matumizi dhidi ya matumizi ya mali ya uma.  Tumesema kuwa chama hakikubalishwi kutumia rasilimali ya

uma kufanya campaign, lazima chama ikishapatiwi pesa zake kitumie hiyo ili vyama vyote viwe na usawa ya kufanya nini?   

Audience:  Ya kufanya campaign.

Com. Salome Muigai:  Zinafanya campaign ndio zifanye nini?  Zinashindana si hivyo, vyama vinashindana kwa hivyo tunataka

nafasi  sawa  ya  kushindana.   Tumezungumzia  juu  ya  kizuizi  dhidi  ya  nyadhifa  katika  vyama  vya  kisiasa,  kitu  gani  kinaweza

kukataza kuwa kuna wadhifa chama.  

Sasa tuendelee kwa kura ya saba hiyo ilikuwa sura ya sita.   Kura ya saba  inazungumzia juu ya sheria.   Sheria ya kwanza ni ya

Bunge.  Tunazungumzia vile Bunge itaundwa, tunazungumzia pia wajibu wa Bunge na tunazungumzia kuhidhinishwa kwa uteuzi

wa Bunge na tunazungumzia idhini ya matumizi ya fedha na Bunge. 

Sehemu ya pili tumezungumzia muunda na uwanachama wa Bunge hapo kuna tofauti mbili zenye ningetaka kuchangia.  Moja  ni

kwamba tutakua na Bunge lenye vikao viwili, ya kwanza ni kikao cha watu wenye tunachagua moja kwa moja.   Kikao cha pili

kitakuwa  na  watu  watakaochaguliwa  kwa  kila  wilaya,  kwa  hivyo  itakuwa  kuja  kuwa  na  watu  wangapi?   Sabini  hivi  na

tumesema hii pia katika kila kikao cha Bunge lazima theluthi ikuwe nani, wanaweke.   Kwa hivyo tumetoa viti vingine thelathini

zenye kila wilaya, kila mkoa  itatuletea  akina  mama  wanne,  ya  Nairobi  itatuletea  wawili  ndio  wawe  thelathini  wakae  kwenye

kikao  cha  baraza  la  taifa.   The  National  Council.   Kwa  hivyo  tunasema  tunataka  watengewe  viti  fulani,  watu  wengi

wamelalamika  tumepata  kila  pahali  tukienda  wanalalamika,  mmesema  sisi  tuko  sawa  halafu  unarudi  kupata  akina  mama
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wanategewe viti tofauti, sasa hiyo usawa uko wapi?  

Basi tunasema usawa sio kusema tunafafana, ingawa tuko sawa tunatofauti na kwa muda mrefu akina mama hawakuwasilishwa

ama hawakuletwa kwenye utawala kwa hivyo tukisema ingawa kwa mfano wenye waliniona nikija mliona mimi nina ulemavu si

hivyo?  Nikisema kutoka leo kila mtu atoke  kwa hiki kikau kila mtu aende zake tuanze kuandamana,  kitambo mtu wa kwanza

afike sokoni mimi nitakuwa bado niko wapi?  Kwa gate, haya mtu akipiga firimbi aseme kutoka sasa firimbi stop where you are

kutoka sasa tuko sawa kila mtu atatembea kwa mwendo wa sawa.  Je, hata ukianza kutembea kama mimi hapa na mimi siwezi

kutembea kama nyinyi kuna wakati  yenye nitawafikia?  La.   Kwa hivyo  tukiomba  mtu  mwenye  gari  atuambie  wewe  kwanza

chukua Madam Commissioner mfikishe pale sokoni ndio afikie watu wale wengine, si ndio.   Bila hivyo nitawafikia?  La.   Kwa

hivyo ndio tunasema akina mama wamebaki muda mrefu, walemavu wamebaki muda mrefu.   watu wenye jamii ndogo ndogo

wamebaki nyuma muda mrefu kwa hivyo tuwapige jecik kidogo wafike ingawa pale mbele  kwa  muda  fulani,  siku  ile  mambo

itakuwa  sawa  sawa  tutaondoa.   Ukiweka  gari  nje  kitunaweka  kwa  miaka  yote,  ni  lazima  ukimaliza  mambo  yako  utoe  ndio

tuendelee. Ndio kwa sababu tunasema akina mama, watu wenye ulamavu, vijana na watu wenye hawakufika mbeleni kwenye

utawala wapatiwe nafasi kidogo ndio waweze ingawaje kufikia wale wengine.

Sasa  nimezungumzia habari  ya hali ya Bunge,  itakuwa  na  vikao  viwili  na  sasa  ningetaka  kuangalia  sehemu  ya  tatu  na  hiyo  ni

maafisa.

(Interjection)

Speaker:  Je madam.

Com. Salome Muigai:  Yes.

Speaker:  Maswali ni wakati huu ama tutafanyaje?

Com. Salome Muigai: Wakati nitakapomaliza wewe weka swali lako chini.  Mnakumbuka siku ya maoni nyinyi mlijieleza na

sisi tumenyamaza, tukauliza swali wakati wa mwisho sasa ni mpira umefanya nini, umegeuka sasa wakati huu na mimi nawaeleza

nyinyi fikirieni swali mlilonalo mwishoni nitawapa nafasi na nyinyi mfanye nini, muulize swali lenu.

Sasa ndio sehemu ya tatu juu ya sheria pia ni maafisa wa wasimamizi na watenda kazi nyingine, hiyo ni habari  ya baraza katika

hii, itasamiwa na nini, itafanya kazi gani, baraza hilo lingine na wasimamizi ni nani na nani wa baraza la wabunge na kushugulikia

kazi za Bunge na kiongozi wa chama cha waliowachache na vitu kama hivyo.  Kwa hivyo tafadhali pata  nafasi uyasome hayo

uelewe.

Sehemu  ya  nne  ni  juu  ya  sheria  na  utaratibu  wa  Bunge,  wengi  wenu  walituambia  kuwa  Bunge  ni  lazima  ipatiwe  uhuru  wa
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kufanya  mipango  yake  yenyewe,  si  ndio.   Na  hiyo  taarifa  imeeleza  habari  ya  utaratibu  ya  Bunge,  vikao  vyake,  fedha  zake,

uwajirishi wa kazi ya watu wenye ufanya Bunge na mambo kama hayo pia hiyo inahitaji kusomwa kwa utaratibu.

Sehemu ya tano ni  kikao  cha  ratiba  ya  Bunge,  kikao  cha  Bunge  kitakuwa  lini,  kuvunjwa  na  kuwakilisha  Wabunge,  hoja  ya

kutokuwa na imani na mambo mengi kama hayo.  Mengine ya ziada ni uhuru wa kuzungumza kwa majadiliano  katika  Bunge,

mnajua kuwa Bunge hukubalishwi kushtakiwa na mtu yoyote kwa mambo uliyozungumza ukiwa kwenye Bunge mnajua hivyo?

Kwa hivyo inatakiwa kwenye Katiba hii.  Pia uwezo na  kabila  za  kinga  ya  uma  na  vile  uma  ama  watu  watakaposhirikishwa

kwenye kazi za Bunge.  Ukisoma mia moja na arubaine na sita utasikia mambo gani Tume imependekeza.   Pia tumezungumzia

habari ya Tume ya huduma ya Bunge.

Sura ya nane ni mamlaka ya nchi.  Rais wa Kenya bado  ana mamlaka katika hii Katiba,  mamlaka gani?  Kutaja  tu machache

yake, Raisi ndio amri jeshi mkuu, Raisi ndio mwenye atakayechagua watu wote wenye kufanya kazi zote katika nyadhifa zote

za serikali ingawa atafanya hivyo akiwasiliana na Bunge lakini mwisho ni yeye mwenye atafanya uamuzi wa mwisho lakini Bunge

likishakubali.   Tumeweka Tume ya usalama wa nchi na mwenyekiti wake ni Rais wa nchi.  Kwa  hivyo  bado  ana  kazi  nyingi

yenye anatakiwa kufanya kwenye hii Katiba mpya.  Mnasikia mamlaka ya Rais, majukumu ya Rais wa kitaifa, wajibu wa sheria

wa Rais,  uamuzi wa Rais,  upunguzaji wa uwezo wa Rais,  haki ya kupiga kura na wakati  wa uchaguzi wa  Rais.   Jambo  moja

ningeongeza ni habari  ya upigaji kura kwa Rais.   Tumesema  kuwa  Rais  atamleta  mwenzake  mwenye  angetaka  apigiwe  kura

naye yaani running mate na hawa wawili watapigiwa kura moja kwa moja na raia na wakipigiwa wawe wawili, yeye anakuwa

Rais  na  mwenzake  atakuwa  mahakamu  wa  Rais.   Na  mahakamu  wa  Rais  tunasema  wakati  Rais  hayuko  yeye  mahakamu

anasimamia mamlaka ya Rais.   Kwa hivyo atakuwa amechaguliwa na wananchi moja kwa moja.   Basi hiyo sehemu ya pili ina

mambo mengi sana kuhusu Rais hata kazi mahakamu wake na jukumu yake yameelezwa kwenye hii sehemu.  

 

Tukiangalia sehemu ya tatu ina habari ya waziri mkuu na baraza la mawaziri.  Kuna mambo mengi pia yenye mtasoma pole pole

lakini  mambo  matatu  ningetaka  kueleza.   Kwanza  Waziri  Mkuu  atachaguliwa  kutoka  Bunge  kutoka  kwa  chama  chenye

Wabunge wengi zaidi kwenye Bunge, na yeye atachaguliwa na Rais, kwa hivyo bado hiyo pia ni mamlaka ya Rais.  Atakuwa na

wadogo  wake  ama  makamu  wake  wawili  pia  hawa  watachaguliwa  kutoka  Bunge.   Mawaziri  watachaguliwa  kutoka  nje  ya

Bunge,  swali  lenye  linaulizwa  na  watu  wengi  ni  sababu  gani  mnataka  kutafuta  waziri  wenye  hawajachaguliwa  na  wananchi.

Mambo  matatu  wananchi  walituambia,  ya  kwanza  walisema  kuwa  wakati  Mjumbe  wangu  anakuwa  Waziri  sitamwona  tena

mpaka siku ile Rais atakuja kutembea kwenye kikao chetu cha Bunge kwa hivyo ningetaka Mbunge wangu asiwe Waziri ndio

afanye  kazi  yake  ya  kuwakilisha  mimi.   Jambo  lingine  la  pili  walisema  ni  kuwa  tunataka  mawaziri  kuwa  kumi  na  tano  kwa

sababu wanasema, kila mmoja akichaguliwa kuwa waziri ama mdogo wa waziri anaitwaje?  Naibu wa waziri na wakati  nyingi

sana  kwa  Bunge  kuna  kuwa  Bunge  haina  mtu  wa  kututetea  tena.   Kwanza  Bunge  haiwezi  kupingana  na  serikali,  waziri  na

manaibu wake hawawezi kupingana na serikali kwani wako serikalini kwa hivyo nani mwenye anamtetea mimi kama mwananchi

wa kawaida?  Kwa hivyo Mbunge wangu aachwe afanye kazi ya Ubunge.   Neno lingine tuliambiwa na wananchi ni kuwa mara

nyingi  Wabunge  wanakaa  tu  wakingoja  kuchaguliwa  waziri?   Kwa  hivyo  Mbunge  anaogopa  kujitetea  kwani  yeye  anangoja
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kuteuliwa afaidike yeye mwenyewe.  Kwa hivyo tafadhali Wabunge waachiwe kazi ya nini, ya ubunge.   

Pia walitueleza Kenya tuna watu wengi sana wenye wanatafuta kazi wacha mtu mmoja akae  na kazi ngapi, moja.   Last  but not

least, walisema tunataka waziri akuwe mtaalam kwa wizara yake, akiwa ni Waziri wa Afya lazima awe nani, daktari.   Akiwa ni

Waziri wa elimu ni lazima awe mwalimu.  Akiwa ni waziri wa mambo ya usalama ni lazime awe askari ama mwenye background

ya hiyo kazi.  Tukaona ukiwa tunataka wataalam itakuwa shida kusema tuwachague wataalam kutoka Bunge wakati  wote kwa

hivyo hii Katiba inasema, ukichaguliwa na uwe Mbunge urudi upate kuwa waziri ni lazima u-resign kiti hicho na Waswahili pia

wanasema ukitaka viwili?

Audience:  Utakosa yote.

Com.  Salome  Muigai:   Hiyo  sio  mimi  nilisema  hiyo  ni  Waswahili  na  mimi  sio  Mswahili,  kwa  hivyo  watu  wengi  wenye

walituuliza kwa nini mnasema waziri wasitoke Bunge, sasa mtu akikuuliza hiyo utaweza kumjibu?  Na nyinyi mnaonaje? 

Audience:  Hiyo ni sawa, tunakubaliana.

Com. Salome Muigai:   Tuangalie sura  ya  tisa,  mfumo  wa  mahakama  na  sheria  sehemu  ya  kwanza  mfumo  wa  mahakama.

Inazungumzia  juu  ya  uwezo  wa  mahakama,  msongwe  wa  mahakama,  msongwe  ni  nini?   Mnatafsiri  kwani  mimi ni  mwalimu

mzuri  na  tena  ingali  ninawakubalisha  kuangalia  kitabu,  ukienda  kusomeshwa  na  Mwalimu  Beatrice  hautakubalishwa  kuona

kitabu.  What is msofara wa mahakama in Engilish?  Hireachy yaani mahamama itatitiwa kwa ofisi, inazungumzia pia uhuru wa

mahakama na tumeweka Supreme Court ama koti ya juu, hii ni pendekezo lenye haliko kwenye Katiba yetu leo,  ni pendekezo

mpya kuwa tuwe na koti ya juu, Supreme court.  Kazi yake itakuwa nini ndio wenye itakuwa na mwisho wa rufani, it is the end

na pia itafanya kazi la kikatiba ndio ukiwa na shauri ama na swali juu ya Katiba utaleta moja kwa moja kwa Supreme Court.

Halafu kuna koti zingine kuna koti ya mahakama ya juu, kuna koti ya rufani, kuna koti  zingine za Magistrate na pia tuna koti  ya

Kadhi.  Nimeshaeleza kwa nini tuna koti za Kadhi, si hivyo wakati nilieleza habari ya dini.

Sehemu ya pili ni mfumo wa sheria.  Pia wananchi wengi wajua kutenganisha ofisi ya mkuu wa sheria ama mwanasheria mkuu,

tunamuita Attorney General, mwanasheria mkuu kwani tumeelezwa kuwa kuita mtu mkuu wa sheria ni kuonekana yeye ni kuu

kuliko sheria, kwa hivyo hakuna mkuu wa sheria lakini kuna mwanasheria mkuu.  (murmur).  Kiswahili tumeletewa na wasomi

hiki.   Sasa  tumetenganisha  ofisi  ya  mwanasheria  mkuu  ambaye  kazi  yake  kubwa  ni  ya  nini,  ni  kushauri  serikali  kisheria  na

tumetenganisha  ofisi  hiyo  na  mkurugenzi  wa  mashtaka  ya  uma,  public  prosecutor.   Kwani  wakati  mwingine  hizo  ofisi  mbili

unaleta utatanishi, wewe unataka kuishtaki serikali na kumbe mshauri mkuu wa serikali ndio mshauri mkuu.  Sasa  pamekuwa na

conflict of interest.  Sasa  tumezifanya kuwa ofisi mbili yenye zitakuwa tofauti.   Pia tuna wakili wa uma, wakili wa uma anaitwa

nini kwa Kiingereza?  
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Audience:  Public Defender.

Com. Salome Muigai:  Publi Defender, mwenye atakulinda wewe mwananchi wa kawaida ukisikia umshtakiwa kwa njia isiyo

ya kweli ama umetatizika kisheria kwa njia moja ama nyingine,  tumeweka  hiyo  ofisi.   Ni  kama  ofisi  ya  Ombudsman.   Ni  ya

kulinda nani, wananchi na wananchi ni nani.  Sema ni ya kunilinda mimi kwani ikiwa ofisi ni ya kulinda wananchi ije nitawacha

ibomolewe juu ya wananchi lakini ikiwa hiyo ofisi ni ya kulinda mimi ije kubomolewa nitafanya nini, nitailinda.  Kwa hivyo tuanze

kuwekea  mkazo  kuwa  hii  mambo  ni  yangu  na  yako  hawa  wananchi  sijuhi  ni  akina  nani  yenye  kila  mara  tunasema  ni  ya

wananchi.  Mwananchi ni nani, ni mimi na wewe.   Nimesema  habari  ya  clemency  of  clemence  of  national  mercy,  uwezo  wa

kuhurumia hiyo unaweza pia kusoma.  

Sehemu ya tatu ni juu ya taluma ya sheria na hiyo ndio mwisho wa sura ya?  

Audience:  Ya tisa.

Com. Salome Muigai:  Ya tisa, naona hamlali na pia njaa  haijawaumiza too much.

Sura  ya  kumi  ni  upunguzaji  na  uzambazaji  wa  madaraka  yaani  devolution.   Wakati  huu  watu  walituambia  hiyo  serikali  ya

Nairobi iko mbali sana na sisi, nikienda kutafuta title deed wakati mwingine nahitaji kuuza kipande cha hiyo shamba ndio nipata

nauli ya kuenda wapi?  Nairobi.  Tunataka serikali yenye iko karibu na sisi.  Sasa tumepeana mapendekezo ya kuwa na serikali

iliyokaribu  na  watu  hii  serikali  itaanzia  kwenye  kijiji.   Kijiji  kitakuwa  na  serikali  yake  halafu  itaendelea  katika  kata,  location

itakuwa na serikali yake yenye itachaguliwa na watu.   Halafu itaenda wapi?  Wilaya.   Serikali  ile  muhimu itakuwa  ya  wilaya.

Kwa sababu gani?  Kwa sababu kila wilaya na matako yako ni tofauti na wilaya nyingine.  Kwa mfano serikali kama ikiwekwa

hapa Uashin Ngishu jambo ile la muhimu kuliko yote itakuwa ni nini?

Audience:  Ukulima.  

Com. Salome Muigai:   Ukulima,  ukiweka  serikali  Garisa  unafikiri  ukulima  itakuwa  ndio  matako  yao  pia  ya  kwanza?   La.

Ukiweka serikali Kajiado jambo lao la muhimu itakuwa ufugaji na pia hata tukienda zaidi ya hapo,  tukisema serikali iko wilaya

ya Uasin Gishu ukulima itakuwa ni la muhimu lakini itakuwa ukulima wa nini?

Audience:  Wa ngano na mahindi.

Com. Salome Muigai:   Wa ngano na mahindi lakini unafikiri tukienda  Trans  Nzoia  itakuwa  ukulima  wa  nini  yenye  tutapata

huko?
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Audience:  Wa mahindi.

Com.  Salome  Muigai:   Wa  mahindi.   Sasa  unaona  hata  kwenye  ukulima  watu  watakuwa  na  tofauti.   Pengine  tukienda

Kiambu ukulima utakuwa wa nini, wa kahawa na majani.  Unaona.   Tukienda Kericho itakuwa ya nini, ya majani na ng’ombe

ndio tunasema ile serikali ya chini na ya kutekeleza ile mahitaji  ya  wananchi  itakuwa  kwenye  wilaya  ndio  ihudumie  wilaya  na

mambo yake ya kipekee.  

Halafu  mkoa  itakuwa  na  serikali  sio  kubwa  kama  ya  wilaya  kwani  serikali  ya  mkoa  itakuwa  kazi  yake  ni  coordination.

Ku-coordinate ni kufanya nini?  Kushirikisha.  Kama watu wa Uasin Gishu wana ngano, wana mahindi hawana kitu cha kufanya

nayo na watu wa kutoka Kajiado ambao pia ni wafugaji nao hawana mahindi serikali ya mkoa itatatufa soko kutoka wilaya ya

Uasin  Gishu  kupeleka  wapi,  Kajiado  nao  watu  wa  wilaya  wa  Uasin  Gishu  kwani  ngombe  zao  ni  za  nini,  si  ni  za  maziwa?

Wataletewa nyama kutoka wapi?  Kajiado.   Kwa hivyo kazi ya mkoa itakuwa kazi  ya  coordination.   Halafu  national,  kitaifa

itakuwa ya kuangalia mambo fulani.  Kwa mfano mambo ya usalama wa nchi lazima ifanywe kwa pamoja, si hivyo?  Kwa hivyo

itafanya hivyo.  Mambo ya ushirikishi kati ya taifa letu na mataifa mengine itakuwa kwa pamoja na mambo mengine kama hayo,

kwa hivyo tutakuwa na serikali katika kila kiwango  yeye  kutetea  matakwa  tofauti  na  hiyo  ina  sura  nzima  kuhusu  devolution.

Tafadhali msome kwa dhati ukajue pahali uko na vile unaendelea kufaidika.

Sura ya kumi na moja inaangalia habari  ya  ardhi  na  mali,  mifumo ya  sera  za  ardhi,  umiliki  wa  ardh,  uwandikishaji  wa  ardhi,

awamu  za  ardhi,  ulinzi  wa  mali  katika  ardhi  na  katika  ardhi  na  kuanzisha  Tume  ya  kifaifa  ya  ardhi.   Jambo  moja  ningetaka

kusema ni kuwa kila pahali tulienda wananchi wanashida kubwa kubwa juu ya nini?  Ya ardhi.   Tumeona sisi kama Tume hata

tukikaa miaka miwili hatutaweza kusuruisha hayo  mambo  yote.   Vile  tumefanya  ni  kuwa  tumeweka  Tume  ya  kikatiba  yenye

imewekwa  kwa  Katiba.   Yaani  hii  Tume  haitakuwa  ikilia  afterwords,  it  should  be  kila  pahali,  yenye  tulienda  kama  Tume

tuliambiwa lazima tukuwe na land katika Katiba, lazima iwe entrenched.  Kwa hivyo hii Tume ya ardhi tunaifanya entrenchment

from the  word  go,  it  is  the  Constitution  ndio  iwe  na  mamlaka  ya  kuchunguza  shida  zilizoko  na  wananchi  juu  ya  ardhi  na

mashamba lakini pia hii ndio tumesema juu ya ardhi yenye nimesoma kwenye hii Katiba.   Ya  kwanza  tulisema  kuwa  ardhi  ni

mali ya Wakenya,  sio mali ya serikali.   The land does  not belong to the government it belongs to the people  of Kenya.   Kwa

hivyo kutakuwa na mashamba ya binafsi, kutakuwa na mashamba ya jamii na kutakuwa na mashamba ya uma na kutakuwa na

masharti tofauti kuhusu hii mashamba.  Tumesema pia Katiba hii italinda ardhi ya kila mtu so long as,  unafikiria italindwa ikiwa

imefanya nini?  Iwe ilipatikana kwa njia ya halali.  Soma hicho kiwango cha ardhi kina mambo muhimu ya itaji kujulikana. 

Pia tumesema habari ya mazingira, tumesema Katiba hii yetu ni yetu na nani? 

Audience:  Na vizazi vijavyo.

Com. Salome Muigai:  Na vizazi vijavyo.  Sasa hizi vizazi vitakaa wapi?  Lazima hivi vizazi vitakaa Kenya na lazima tuhifadhi
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Kenya ndio hivi vizazi viikute.  Si hivyo?  Kwa hivyo Tume imeweka utaratibu wa ulinzi wa mazingira na tumeweka pia Tume ya

taifa  yenye  itafanya  nini,  kusimamia  mazingira  na  iwe  Tume  ya  kikatiba  already  entrenched  watu  wasiwe  wana….wawili  au

watatu  ndio  tulinde  mazingira  yetu.   Tumezungumzia  pia  habari  ya  utekelezaji  wa  haki  za  mazingira  na  sheria  za  nini?   Za

mazingira.  

Sura  ya  kumi  na  tatu  inazungumzia  juu  ya  fedha  za  uma  na  usimamizi  wa  ma-councils.   Hii  ni  hali  ya  vile  pesa  za  uma

zinavyookotwa, ni habari ya kodi, ni nani atakayesimamia hayo mambo yote na utaratibu gani utafuatwa kutumia pesa  za uma.

Jambo moja geni ni lipi.  Lunasema utoshaji  wa  ushuru  lazima  uambatane  na  huduma.   Wananchi  wakiwa  wanatosha  ushuru

lazima nao wapatiwe hudumu na moja ni kwamba kuwa hiyo balance ikiondoka itaifanikisha nin?  Ile nyingine?  Kwa hivyo hio

pia tayari ni sura yenye ingetakiwa mtu asome kwa makini.  

Sura ya kumi na nne ni uduma za uma.  Inazungumzia sehemu ya kwanza usimamizi wa ume, tume ya huduma ya uma, public

service,  mamlaka na wajibu na kuanzisha afisi na uteuzi wa maafisa wa  uma.   Tumezungumzia  sana  kuhusu  maafisa  wa  uma.

Lakini  pia  tumeweka  kwenye  haki  za  mwananchi  kuwa  ana  haki  ya  huduma?   Si  hivyo?   Tumeeleza  pia  lazima  kodi  yake

iambatane na nini?  Na  huduma.  Na  wafanyikazi wa serikali lazima pia wahudumie wananchi kwa njia ya haki.   Na  ukisoma

hiyo  taaluma  utaona  ama  hiyo  tarifa  na  ufafanizi  zote  utaona  mambo  gani  tumesema  juu  ya  public  service.   Tumeweka  pia

huduma ya polisi.  Tulipata malalamishi nyingi ya kusema kuwa polisi wanapokuja kufanya recruitment, yaani kufanya nini?

Speaker:  Kuajiri.

Com. Salome Muigai:  Kuajiri  watu.   Tulipata kama ni wazee ndio walilalamika kuwa watoto  wao wanakimbia, wanahema,

wanafanywa nini lakini mwishowe hawaoni nini? Matokeo.   Hawaoni  watoto  wao  wakifanya  nini?   Wakiajiriwa.   Sasa  kuna

taaluma ya kuajiri polisi wenye watatuambia polisi wametoa wapi,  ni nani atayeajiriwa kuwa polisi,  wilaya fulani imetoka watu

ngapi.  Kuna mtu mwenye tutaulizwa sasa  hiyo Tume na pia Tume ya kuajiri wafanyikazi wa uma tutaitakia hivyo.  Kwa hivyo

hatustaki kusikia kuwa TSC tumeifanya entrenched kwenye Katiba ili ikuwe bado ina uhuru wa kuajiri na kuwatumikia waalimu

nayo pia inaweza kuulizwa swali ikiwa kuna swali juu ya waalimu.  

Pia sehemu ya tatu inaangalia habari  ya huduma ya Kenya ya kurekebisha tabia,  kanuni na malengo yake.   Kuanzisha huduma

za  Kenya  za  kurekebisha  tabia,  uteuzi  wa  mkurugenzi  wa  huduma  ya  Kenya  ya  kurekebisha  tabi,  hayo  yote  na  habari  ya

magereza.  Magereza, remand homes na vitu kama hivyo na ukisoma utaona tumependekeza hii.  

Sura ya kumi na tano ni kikosi cha ulinzi wa usalama wa taifa.  Hiyo tumezungumzia itakuwa na nani.  Tumesema kuwa itakuwa

inasimamiwa, mwenyekiti wake atakuwa Rais na ukiangalia utaona nani huwa wenzake.

Sura ya kumi na sita inazungumzia juu ya uongozi wa uaminifu.  Wananchi wengi walitueleza kuwa haitoshi kuwa mtu amesoma

27



walisema kwanza tunataka watawala wa Kenya wamesoma.  Kwa hivyo tumesema mtu mwenye  anataka  kusimamia  kiti  cha

Bunge lazima awe na kidato cha nne cha masomo lakini  pia  somo  hiyo  haitoshi  tunataka  pia  kumjua  yeye  ana  nidhamu  vipi.

Kwa hivyo tumeunda kikundi cha watu chenye kitaangalia  habari  ya  uongozi  wa  uaminifu.   Kwa  hivyo  kama  wewe  unataka

kuwa kiongozi itakubidi kuchunguzwa habari ya mienendo na maadiri yako ndio ukubalike kuwa kiongozi.

Sura ya kumi na saba ni Tume za Kikatiba, tumezungumzia Tume fulani.  Nitazungumzia kwa kifupi zenye sijazungumzia, moja ni

kanuni za kuunda Tume, malengo na uhuru wa Tume lenye zitakapoundwa Kikatiba,  vipi  vitashirikishwa  na  waliomo  kwenye

Tume  watakuwa  nani.   What  do  you  need  to  qualify  as  a  Commissioner  in  different  commissions.   Pia  itakubidi  kuwa  na

utaalam  na  pia  nidhamu  ya  kukubalika  na  watu.   Tumezungumzia  Tume  kadha  wa  kadha,  tumesema  hizi  Tume  zote  lazima

zipatiwa pesa  zao kando ndio waweze kufanya wajibu wao na tumesema kuwa kila mwaka,  kila  Tume  itakuwa  inajulika  kila

mwaka kutoa repoti yao kwa wananchi kupitia Bunge ndio tujue ilikuwa inafanya kazi gani, imefikisha wapi,  inashida zipi, kwa

nini haijamaliza kazi yenye tuliituma kufanya.  

Tutakuwa na Tume moja ya Kikatiba itakaa kwa miaka tano peke  yake.   Kazi yake ni kuakikisha haki baada  ya miaka  tano

kila sheria yenye iko Kenya imeambatana na Katiba yetu.  Ikishamaliza kazi  yake  baada  ya  miaka  tano  imemaliza  kazi  yake

mwisho.  Tutakuwa pia na Tume ya haki za binadamu na haki za kitawala hiyo pia ni ya kuchunguza, kuhakikisha kuwa masilahi

ya  kila  mtu  na  haki  zake  hazigeukwi  na  mtu  binafsi  wala  na  shirika  lolote  na  uisi  kuwa  haki  zako  zimegeukwa  una  haki  ya

kuenda  kwenye  Tume.   Moja  ya  kazi  ya  hii  Tume  pia  itakuwa  kuangalia  usawa  wa  kijinsia  kuhakikisha  kuwa  wanawake

watashirikishwa kwenye utawala katika sehemu zote na viwango vyote vya utawala.    Pia kutakuwa na Tume moja kazi yake

itakuwa  kuangalia  haki  za  watoto,  watoto  wetu  wanashirikiwa  vipi.   Itakuwa  kazi  yake  pia  ni  kuangalia  haki  za  walemavu

zinatiliwa  maanani  kivipi.   Kwa  hivyo  tukisema  lazima  kila  kikao,  tumesema  kwenye  haki  za  walemavu  kwa  mfano,  kuwa

wanahaki ya kuwakilishwa katika sehemu zote za uongozi.  Ikiwa kijiji chako kimeweka baraza  lao  inalinda  mlemavu  yoyote

basi  pahali  ya  kuenda  ni  kwenye  hii  Tume  na  huyu  mwenye  hii  Tume  ana  haki  ya  kusema  hilo  baraza  halijaundwa  kihalali

kwamba hakifuatana na Katiba na kitu chochote chenye hakifuatani na Katiba kiko out,  ndio wanatoka wakasema kiko  nini?

Kwenye kandanda tunasema kiko ni nini, off side.  

Pia  tutakuwa  na  Tume  hii  ya  uadilifu  na  uaminifu  yenye  itachunguza  taabia  za  wale  wenye  kutaka  uongozi.   Pia  kila  mmoja

aneyetaka kuongoza lazima a-declare their wealth.  Utuambie wewe una gari ngapi, una ng’ombe ngapi, una nini na nini na nini.

Mwishoni baada  ya kumaliza kututumikia tutafanya audit tena tutasema sisi tulikuwa tunakupata shilingi elfu mbili, tunaona una

gari sita na kila moja ni ya milioni mbili na kadhalika, utueleze.   

Kutakuwa na Tume ya mishahara na malipo, hii Tume kazi yake  ni  kuangalia  mishahara  ili  mtu  mmoja  asipate  milioni  nne  na

mwingine apate mia nne kwa mwezi na wakienda Uchumi wananunua unga bei…

Audience:  Moja.
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Com.  Salome  Muigai:   Kwa  hivyo  itaangalia  mishahara  ya  kila  mtu  ili  kuweza  kuangalia  kuwa  sio  kusawawisha  lakini

kuhakikisha kila mtu anapata mshahara yenye kumpa yeye maisha ya kibinadamu yenye heshima za kibinadamu.  Kutakuwa pia

na  Tume  ya  huduma  ya  waalimu,  kama  vile  nilivyosema  na  tutakuwa  na  Tume  ya  Kikatiba  yenye  tumeshazungumzia  na

tutakuwa na kikundi ya Kikatiba yenye kupokea malalamishi juu ya Katiba.  Kwa hivyo pahali pa  kulalamika ni pahali pengi na

hazijakaa  tu  Nairobi,  tumefanya  devolution,  tumefanya  decentralization  kwa  hivyo  zitapatikana  pahali  karibu  na  mahali

mwananchi anapokaa.  

Sura ya kumi na nane ni kubadilisha Katiba,  tumesema kuwa mabadiliko ya Katiba ni kwa utaratibu na kwa hivyo tumeifanyia

mipango kabambe kwenye hii sura ili kubadilisha Katiba kusiwe na pengo.   Hatutaki kusema kutoka  leo  kitu  fulani  haifanyiki

ama ofisi fulani aiko na kumbe hatujaweka ofisi nyingine tayari kuwapatia wananchi huduma.   Kwa  hivyo  ukisoma  hiyo  sura

utapata tunataka mabadilisho gani ya Kikatiba, mabadilisho ya Bunge na haki ya utiifu pia tumeleta kwenye hiyo sura.

Sura ya kumi na tisa ni ufafanuzi, nilisema kila jambo yenye unaweka kwa sheria ni lazima ufanye nini? Ufafanue kwa hivyo hapo

kuna ufafanuzi katika sura ya kumi na tisa.  

Na sura ya ishirini ni kanuni za mifito na matokeo,  sorry hiyo ndio pahali tumeweka utaratibu wa kubadilisha. Hii ya kwanza ni

haki ya kubadilisha kwa Katiba lakini hii ni nyingine ni utaratibu tutakaofuata ili kubadilisha.  Smoothly,  harmonious  transition.

These are the provisions for the transition kutoka kwa Katiba iliyoko sasa mpaka kwa Katiba mpya na kwa hayo mengi wakazi

wa kikao cha Bunge cha Eldoret ya Mashariki hiyo ndio Katiba yenye tunawapendekezea.  Asante sana.

Na  sasa  tutaenda  kwenye  taratibu  nyingine  na  hiyo  itakuwa  wakati  wa  kuuliza  maswali.   Ningetaka  kusema  mambo  mawili

kama hamjaniuliza maswali, kuna swali nitalijibu kabla sijaulizwa.  Je, jambo la pili kutokea hapa ni nini?  Jambo la pili kutokea

hapa  ni  Kikao  cha  Kitaifa  cha  Kuzungumzia  haya  maswala  yaani  tukubaliane,  tunajaribu  kubaliana  kitaifa.   Kwa  hivyo  kila

wilaya itasimamiwa ama itawakilishwa na watu watatu.  Moja lazima awe mwanamke, ile uchaguzi yenye tulizungumzia leo tuna

bahati ya kuwa na mmoja wa mwakilishaji wetu, Mwalimu simama tena wakuone wengine walikuja kama umeshazungumza.  

Speaker:  …(Inaudible)

Com.  Salome  Muigai:   Aaah,  okay  can  I  have  the  district  delegates  wenye  wako,  kwa  hivyo  leo  tuna  delegates  wawili.

Delagate mmoja mama na delegate  mmoja  baba  na  tuna  mwingine  mwenye  halipo  hajuko  hapa.   Zaidi  ya  hawa  wawili  pia,

NGO Council itapatia Uasin Gishu wakilishi wawili, mmoja ni rafiki yangu sana anaitwa Samuel Tororei  kwa hivyo anajua ana

constituency yake hapa katika watu wenye ulemavu na pia atakuwa mwakilishi  wa  Wilaya  ya  Uasin  Gishu  na  wapili  alikuwa

mama mwenye amechaguliwa sijuhi kama ingali anakuja,  alikuwa na jambo moja ama mawili yenye alikuwa anaangalia.   Sasa

kwa  hivyo  Uasin  Gishu  wanakuwa  na  watu  wangapi?   Watano  katika  hii  delegation.   Kazi  yao  ni  nini?   Kazi  yao  ni  kuwa
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mkishawajua,  mkishasoma  hii  Katiba  mkubaliane  nao  pengine  hata  tumekubaliana  hapa  kuwa  utaleta  maoni  yako  ya  ziada,

ukiona kuna jambo lenye kabisa  hukubaliani  nalo  ama  kuna  jambo  la  ziada  ungetaka  kuongeza.   Uandike  maoni  yako  ulete

kwenye ofisi ya Coordinator yenye iko katika Library,  mnaijua?   Halafu hao wakilishi wenu watayasoma hayo matakwa yenu

ndio  wenye  watakuja  kuwakilisha.   Yaani  ukija  kuwakilisha,  huji  kuwakilisha  maoni  yako  wewe  mwenyewe,  unakuja

kuwakilisha maoni ya wilaya yako.   Kila mama mna mama mwenzenu, hebu simama tena mama na utueleze jina lako ulikuwa

hauko.

Emmy Kiprop:  Kwa majina naitwa Emmy Kiprop niko katika ofisi ya Katiba yenye iko kwa Library ukipata  repoti  yoyote

utaileta kwenye .   ….(Inaudible)

Com. Salome Muigai:  Hiyo ni vizuri, kwa hivyo hao ndio wawakilishi wetu na kazi yao ni ya kuwakilisha nyinyi.  Kukiwa na

mambo fulani fulani utawaeleza wao,  kwa hivyo leo ningetaka tu ufikirie habari  ya kuelewa hii  Katiba  mniulize  maswali  yenye

inahusiana na uelewe, so that you understand.   Lakini kama kuna  kitu  yenye  mngetaka  kubadilisha  muwaone  nani,  muwaone

delegates wenu.

Jambo  la  pili  ningetaka  kujibu  kabla  sijaulizwa  ni  kuwa  je,  kikao  hiki  cha  kitaifa  kitakuwa  na  akina  nani?   Zaidi  ya  hawa

delegates watatu kutoka kwa kila wilaya kutakuwa na Wanabunge na wanabunge ni wangapi?  Mia mbili na?

Audience:  Mia mbili.

Com. Salome Muigai:   Mia mbili na kumi na ishirini na  mbili,  wote  watakuwa  huko.   Zaidi  ya  hayo  tutakuwa  pia  na  watu

wenye kuwakilisha ….tafadhali tusitoe vitabu vyote kuna watu wengine tunapelekea.

Audience:   …(Inaudible)

Com. Salome Muigai:  Ndio lakini na bado sijawapatia watu wa Eldoret North na sitaki kumalizia kila mtu na ndio ningesema

kama Mr.  Bor angepeana yeye mwenye ama  Mr.  Mitei  ndio  wenyewe  wajue  pia  watagawanya,  sisi  wenyewe  tukijichukulia

huenda tukamalizia wengine.  So tutakuwa na wahusika kutoka kwa NGO, civil society ndio walichagua Tororei na huyo mama

mwingine.  Wewe ulichaguliwa na…

Emmy Kiprop:  District.

Com. Salome Muigai:  District, okay mama yule mwingine ndio wa NGO Council.  Basi nawaambia watakuwa na watu wao

na  pia  hata  akina  mama  hawakupata  nafasi  kupea  wakina  mama  wengine  kwa  njia  huo.   N.G.O.  Council  imetupatia  watu

watatu wenye ulemavu na hawa wote ni akina mama kwa hivyo huenda tukapata  hiyo tukasema pia akina mama wanaulemavu

30



na wanashida zao za kipekee zenye akina baba wenye ulemavu hawaelewi hata kidogo.  Siku moja umebaba mtoto kwa tumbo

na bado  uko kwa hicho kitu cha …ama kwa classroom.  Pia tunapata shida zingine za  pekee  zenye  mama  mwingine  tu  ndio

anaweza  kuelewa,  kwa  hivyo  wamama  wenye  ulemavu  pia  kuhusishwa.   Basi  hawa  watu  wote  watapigana  watakuwa

wako…..(Inaudible)  nafikiri  hii  ndio  meeting  itakuwa  kubwa  Kenya  imetiwa  kisiasa,  watakuwa  wakilishi  zaidi  ya  600.

Tumewapa nafasi wa kuzungumza kwa muda kama mwezi moja hivi ndio wakubaliane,  wakikubaliana kwenye hii Katiba basi

itaenda Bunge na kazi ya Bunge itakuwa kufanya nini, kuisilisha tu.  Bunge lazima waikubali kwa jumla ama waikatae kwa jumla

hawakubalishwi kutoa sehemu yoyote.  

Swali gani lengine nimeulizwa kila pahali yenye nimeenda?  Je, Bunge ikivunjwa kabla ya hiyo mikutano itafanyikaje,  your guess

is as  good as  mine.   Hilo  ni  jambo  lenye  ninajua  mtu  anaweza  kutapata  ni  makosa  kufanyika  na  huenda  tukakosa  kuwa  na

Katiba mpya kwa hivyo tutaenda kwa Wabunge wetu tumwambie wajaribu kutovunja Bunge mpaka tukuwe na Katiba mpya.

Sasa ninachukua maswali na nitamwacha Bwana Juma ashikilie ushukani kwa muda muinue mkono mwenye ana swali na mimi

nitaandika maswali ya watu kama kumi hivi ndio nipate nafasi ya kupumzisha sauti yangu mtakaponiuliza maswali.  Bwana Juma.

Dan Juma:  Thank you very much Commissioner, the first ten questions.

Com. Salome Muigai:  Juma hana sauti yenye….(Inaudible)  Juma ni wakili sio mwalimu kama mimi.

Dan Juma:  Okay,  alivyosema mtauliza maswali ili mjue more  about  what  she  told  us.   So  you  are  going  to  be  as  brief  as

possible.  So we are  going to take  the first ten questions.   One of the members of the committee should come and make sure

they put their names in that register.  Inua mkono kama unataka kuongea, hawa ni watatu, wa nne, tano.

Com. Salome Muigai:  ..(Inaudible)

Dan Juma:  Yes, na ukipata kama swali lako limeulizwa usirudie, kwa hivyo nenda pale na ujiandikishe hapo.

Com. Salome Muigai:  Mmoja wa committee mngekuja kusaidia mmoja wa kuandikisha watu.

Dan Juma:  Wenye wamechaguliwa wakuje na wapange laini hapo.

Com. Salome Muigai:  Chukua kitabu chenye kiko pale, uliza swali lako kwanza kabla ya kujiandikisha.

Dan Juma:  Tutapewa majina kama vile ….(Inaudible)

Com. Salome Muigai:   Wale watu sita wenye waliitwa wakuja hapa mbele.   Ulikuwa number one,  simama pale,  kwa hivyo

31



uliza swali lako na unasema jina lako.

John Kariega:  Madam Commissioner na wale wanashirikiana naye, kwa majina yangu ni John Kariega na ninahusika upande

wa CKPC katika Kanisa Katholiki, katika jimbo hili na ninatoka upande wa Kapsoya.  Maswali yangu ni machache tu Madam

Commissioner na ya kwanza iko katika kipengele  cha  mia  moja  na  sita  ambao  ni  kuhusu  members  of  the  National  Council.

Ninautatanishi  kidogo  kulingana  na  hawa  watu  vile  watakavyochaguliwa  na  wakati  ulikuwa  ukiendelea  ulisema  thelathini

watakuwa akina mama na wengine hawa sabini nikakosa kuelewa hawa watakuwa ndio wazee au pia watachanganyikana pale

na pia watachaguliwa kivipi.

Swali langu la pili pia ni katika kipengele 107, mia moja na saba  juu ya National Assembly.  Hiyo ya National Council nilikosa

pia kuelewa wanasemaje kuhusu single members katika constituency.

Com. Salome Muigai:  Single…

John Kariega:  Single members.

Com. Salome Muigai:  What do you mean by that?

John Kariega:  106 (a) of 70 members on the basisi of single member constituency.  Sikuelewa mahala pale halafu ndio sasa

naingia hiyo ingine ya National Assembly,  Nilikuwa nikiuliza swali nikijibu kidogo pale wakati ulikuwa ukiongea kuhusu sehemu

ambazo zina wakilishi Bungeni wengi na sehemu zingine zina wakilishi wachache na kwa sababu Katiba hii inasema ya kwamba

constituencies zenye ziko ndizo bado zitakua recognized na hii Katiba.  Je, swali langu liko kwamba ni muda gani itachukuliwa ili

kuweza kusawasisha kwa sababu sehemu zingine zilichaguliwa kisiasa.   

Halafu swali lingine iko katika sehemu ya 233, ni katika chapter 11, hali ya mashamba.  Naye katika sehemu hii ni kuhusu wale

wanaosemekana ndio wenye ardhi naye swali langu lilikuwa nilitaka kujua je katika wale wako na mashamba kwa wakati  huu

na hao wamemiliki ardhi kwa wakati  huu na pengine ilikuwa  imechukuliwa  kisiasa.   Je  ni  kwa  sababu  Katiba  hii  inasema  ya

kwamba ardhi ile wakati Katiba hii itakuwa ikitumika ardhi yoyote ambayo ilikuwa ya mwenyewe itabaki kuwa hivyo hivyo, je

pale katika mashamba ya uma itakuwaje?  

Naye kifungu kingine nilikuwa na tashwishi nayo ni 234,  nayo nilikuwa  na  swali  kuhusu,  kukiwa  kuna  mgeni  ambaye  ako  na

kipande cha shamba cha uma ambaye anakifanyisha kazi  ,  atakuwa  akikilipia  na  kama  ni  kulipia  pesa  zile  zitakuwa  zikienda

mifuko gani na zitakuwa zikitumika katika kazi gani.  Nafikiri ni hayo tu Madam Commissioner.  Asante.

Chrispinus Munako:  Hamjambo Commissioner.   Nilikuwa nauliza…
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Com. Salome Muigai:  Jina.

Chrispinus Munako:  Kwa jina naitwa Chrispinus Munako.

Com. Salome Muigai:  Endelea.

Chrispinus Munako:   Nilikuwa nauliza kama waziri atafutwa kazi itakuwa sasa  anarudi kuwa Mbunge ama  watabadilishana

Mbunge  awe  waziri  na  waziri  awe  Mbunge.   Halafu  nilikuwa  nauliza  kama  rangi  ya  national  flag  Wazungu  wameweza

kujumuishwa kwa hiyo white colour na wale walipigania uhuru hawaja jumuishwa.  Kwa mfano wanajumuhishwa na rangi gani

katika hiyo national flag?  Ni hayo tu.

Com. Salome Muigai:  Asante, kama umemaliza tafadhali patia mwenzako.  Basi tuende kwa haraka ili kila mtu apate nafasi.

Wilfred Gethusi:  Mimi swali langu ni juu ya percentage ambayo imepewa kwa wanawake kwa wakilishi.

Com. Salome Muigai:  Utuambie jina lako tafadhali.

Wilfred Gethesi:  Jina langu naitwa Wilfred Gethusi.

Com. Salome Muigai:  Gethusi, haya endelea.

Wilfred  Gethusi:   Sasa  hii  percentage  ambayo  imepeanwa  kwa  wanawake  tunaambiwa  kwamba  wamepewa  a  third  na

isipotosha sasa hivyo viti vingine vitaenda wapi?

Com. Salome Muigai:  Katika nini?

Wilfred  Gethusi:   Ikiwa  wanawake  hawata  patikana  wenye  wanafurahia  kujiingiza  kwenye  hiyo  halafu  wasitoshe  nambari

ambayo wamepewa hivyo vitu vingine vikibaki  vitaenda wapi?  (Laughter)

Isaack Kotut:  Basi kwa majina naitwa Isaack Kotut na ningependa niulize swali kuhusu representation na decision making na

walemavu.

Com. Salome Muigai:  Jina lako?
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Isaack  Kotut:  Nimesema Isaack  Kotut.   Ya kwanza ni kwamba katika Parliament yetu,  mambo  ya  wanawake  ya  kwamba

wamepewa one third lakini hukusema walemavu watapewa kiasi gani na vijana hio ni sehemu mbili ambayo mlipounda Katiba

mlisahau.

Basi ya pili tunasema ya  kwamba  hii  devolution  of  power  from  the  village  na  kuendelea  wale  ambao  watachaguliwa  kutoka

villege,  district  mpaka  provincial  watakuwa  wakipata  mishahara?   Tena  ningependa  kushukuru  wakilishi  wetu  wa  district  ya

kwamba wako pamoja na sisi na wanasikia yale ambayo tunasema na tunauliza maswali ili waweze kuenda kuchangia huko na

ningependa  kusema  tu  yale  ambayo  yanatoka  kwa  NGO,  ya  kwamba  kama  mtu  si  active  hajaanza  kwa  mashinani  mbona

anachaguliwa aende national conference na hakuhusika kwa constituencies kusikia maoni ya watu walikuwa wanasema nini na

nini lakini amechaguliwa aende national conference, atapata wapi maneno?  Asante.

        

Daniel Kimutai:  Naitwa Danie Kimutai Rambae natoka Kapsoya,  niko na maswali mawili, ya kwanza ni kutoka chapter  20

(iv) majorly it concerns marriage.  Ukisoma…

Com. Salome Muigai:  Tupe jina lako tena.

Danie  Kimutai:  Jina ni Daniel Kimutai Rambae.   Swali langu  linahusu  marriage,  ukisoma  chapter  20  (i)  inasema  tu  kuhusu

watu wenye wamekuwa married then chapter 38 (iv) inaongea kuhusu parties to a marriage na Constitution haituambii marriage

ni kati ya nani na nani imewacha tu hivyo.  Now I am foreseeing a situation where two men can try to marry, yes because  that is

how it is here.    So  I would have  suggested  that  may  be  an  interpretation  should  be  put  after  that  chapter  to  interprete  that

marriage is between so and so.

My second question would have come from this, there was an article on the election of the President.   Now I don’t see  how

this will work, I can only see that there will be a lot of work especially….(Inaudible) in that the President  is going to be  elected

between five Presidents  at  the same time the Prime Ministers is also going  to  the  elected  by  the  same  …   At  the  same  time

immediately after election ni kama he is not supposed to be a member of a political party.   So  my suggestion would have been,

why don’t we only elect the Prime Minister tuachane na Rais and then parliamentarians wakutane in Parliament and to come to

a consensus,  let them elect  the person to be  the President  rather  than the President  going through a  lot  of  exercises  here  and

there.

Com. Salome Muigai:   Asante sana.   Yaani sitaki kukukatisha lakini hii si wakati  wa kutoa maoni, maoni  unatolea  delegate

wako, mimi unaniuliza maswali ya ufafanuzi ile huelewi.

Daniel Kimutai: Okay, …..(Inaudible).  Thank you.
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Abdul Tuwen:  Basi hamjambo?

Audience:  Hatujambo.

Abdul  Tuwen:   Mimi  ni  Abdul  Tuwen  kutoka  Eldoret.   Nataka  kuguzia  swali  kuhusu  watoto.   Nimeona  kuwa  watoto

wanataka ulinzi kwa hii Katiba lakini haikufafanuliwa vizuri kuhusiana na watoto  wenye wamezaliwa nje ya ndoa.   Imeandikwa

kwa ukweli kuwa lazima watunzwe, mtu anaoa bibi  mmoja  halafu  nje  nje  amezaa  watoto  wengi  who  will  be  responsible  for

taken care of those children.  Nimesikia ni lazima watoto walindwe, hapo ndio ningetaka mfanye marekebisho kidogo.

Swali la pili.

Com. Salome Muigai:  Hilo ni swali ama ni maoni?

Abdul Tuwen:  Ni kama ni swali.

Com. Salome Muigai:  Endelea tu.

Abdul Tuwen:  Swali la pili ni kuhusu devoulved government kuhusiana na mkulima.   Inaweza  kuwa  wananchi  watashindwa

kuchagua  viongozi  wenye  maoni  kuhusiana  na  hali  katika  eneo  letu,  sasa  ninaona  ingefaa  hii  federal  government  isianzishwe

mahali penye inausiana na ….(Inaudible).   Kwa vile juzi tulitoa maoni kuhusiana na hali hii na nimeona imewekwa chini katika

devolved government.  Ni hayo tu.  Asanteni.

William Oleseur:  Madam Commissioner, swali langu.

Com. Salome Muigai:  Jina lako kwanza.

William Olesur:  Jina langu ni William Oleseur.  Swali langu linahusiana na persons with disabilities kifungu cha thelathini na tisa

(ii) D, access to public places katika kitabu hiki.  Ningetaka vile kifungu imeandikwa hapo public places lakini ukiangalia pahali

kama hall hii ama …(Inaudible).   Hapa imewekwa katika Katiba lakini tutafanya namna gani ili kurekebisha pahali kama hapo

kwa sababu hii building ilikuwa imejengwa bila kufikiria juu ya wenzetu wasiojiweza.   Na  wenzetu watakuwa  wanaingia  hapa

lakini haijajengwa kulingana na…(Inaudible).

Kwa (h), disability materials kama wheelchairs, fimbo ya vipovu hazipatikani hapa katika Eldoret na itakuwa ngumu na gharama

nyingi kununua.  Kwa hivyo ningetaka vitu kama hivyo viwe decentralized na kuwekwa mahali kama ….na kama inawezekana

iwe ikiwa imported isiwe na tax, iwe tax free.
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Com. Salome Muigai:   Unaniuliza maswali ama unanipa maoni ama ni hayo mawili?  Lazima ufuate Tororei  umpe  maoni  na

mimi uniulize maswali ya ufafanuzi. 

William Oleseur:   Asante  sana  nimeelewa  nitampatia  Tororei  hayo  maswali.   Vile  tulikuwa  tunaongea  juu  ya  yale  ambaye

tulikuwa tumeandika …..(Inaudible).

Com. Salome Muigai:   Nitajibu hayo maswali yenye mmeshauliza halafu ndio nitapatiana nafasi tena watu wengine  sita  ama

zaidi kuuliza maswali.  Nitaanzia na swali la habari  ya ministers, je  minister akitolewa kwa kazi atarudi  kuwa  MP.   Ministers,

tutakuwa na u-minister mara mbili, mmoja atakuwa ameajiriwa moja kwa moja kwa Bunge Amerika ndio lina swala kama hilo

hawachagui waziri kutoka kwa Wabunge na akifutwa  basi  amefutwa.   Je,  jaji  mwenye  alikuwa  magistrate  akipelekwa  kuwa

Judge, akiandikwa kama Judge anarudi kuwa magistrate?  La.  Kwa hivyo hilo njia ….lenye mtu amefanywa kuwa minister ama

hiyo ni kazi yake ya uwaziri na hakuna hali ya kuingia tu kuwa mtu yeyote mwingine hata akiwa alitoka Bunge, akijiuzulu kuwa

Mbunge  tunaenda  kwa  elections.   Kunachaguliwa  Mbunge  mwingine  ili  aakilishe  watu  wa  kikao  hicho.   Si  hivyo?  Sasa

akitolewa  kuwa  Waziri  atarudi  Bunge  akitaka  nini  na  tayari  ameshachukuliwa.   Kwa  hivyo  ni  chagua  la  watu  tunafanya

Wakenya waanze kuchagua kazi moja na uweke maanani hiyo kazi moja.   

Alisema bendera  haina ….ati  ile rangi nyeupe ni ya nani, ni ya Wazungu.   Eeh,  ni  kwamba  si  rangi  nyeupe  ilikuwa  ya  umoja

wetu, kulikuwa na peace.  Ilikuwa ni ya amani sasa umeweka ni ya Wazungu?

Chrispinus Munako:  Ziko mbili moja ni ….

Com. Salome Muigai:   Hakuna pahali yenye tulisikia hiyo, wakati  tulipata  uhuru  wale  wenye  tulikuwa  pale  shuleni  na  mimi

nilikuwa nasoma Township, tulikuwa tunaimba wimbo wa kuonyeshana maana ya hizo rangi lakini ilikuwa  hakuna  ya  Mzungu

kwa hivyo ni amani yetu na umoja wetu.  Lakini ukiwa na maoni ya ziadi basi  mpe jirani yako pale anaenda kwenye kikao cha

taifa. 

Wilfred anauliza juu ya hii percentage ya wanawake,  wanawake wakiwa na 30% kwa Bunge, hii Bunge itakuwa na watu chini

ya mia tatu kwa hivyo ikiwa wanawake ni theluthi watakuwa wangapi?

Audience:  Mia moja.

Com. Salome Muigai:  Mia moja na wanawake kwa Kenya ni wangapi?

Audience:  51%.
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Com. Salome Muigai:  51% percent ya milioni ngapi.

Audience:  Thelathini.

Com. Salome Muigai:  Thelathini, kwa hivyo ni milioni ngapi wanawake?

Speaker:  …(Inaudible)

Com. Salome Muigai:  At least milioni kumi na tisa sasa kwa nini wanaume ndio tunapinga kuwa kutakana na milioni kumi na

tisa tutakosa wanawake mia moja.   (Laughter).   Sifikirii kama hiyo ndio shida,  shida itakuwa wanawake  wakitaka  vitu  nusu

kwa nusu ama wakitaka 51%.  Democracy inasema uwakilishwe kulingana na nambari zako kwa hivyo akina mama sijuhi kama

watakuwa ama akina mama pia tutakuwa na shida kupata wanawake mia moja kupeleka Bunge?

Speaker:  La.

Com. Salome Muigai:  Isaack anauliza juu ya viti vya watu waliona ulemavu na vijana kuwa hazijawekwa kulingana, umpatie

Tororei  hiyo  homework.   Asikuambie  akirudi  kutoka  Nairobi  bila  …..(inaudible)  hata  ….ama  akuja  akiwa  na  percentage.

Yaani  wakati  wa  kutengeneza  Katiba  ni  shida  sana  kukumbuka  kila  kitu  na  kutia  ndani  ndio  sasa  tunaleta  watu  wenye  wa

kutengeneza waje watueleze pahali gani kuna pengo na kitu gani tutaweka kwenye hilo pengo.   Tungefikiria ati Katiba inatosha

basi  tungesema  ipelekwe  kwa  Bunge  moja  kwa  moja  lakini  nafikiri  bado  kuna  nafasi  ya  watu  wengine  kuchangia  zaidi  na

kuifanya nzuri zaidi.

Naulizwa juu ya  devolution  watu  watalipwa,  viongozi  wetu  tukiwachagua  tutawalipa.   Kwanza  kuna  shida  ya  wakuwalipa?  

Tusipotumia fedha zetu vibaya kwa kupatia watu hongo na kuiba na kufanya nini, wakichukua fedha zetu na watupatie huduma

na katika huduma na walipwe mishahara na ndio unaona tumeweka Tume ya mishahara,  kwa  hivyo  itaangalia  mishahara  gani

itawezekana kwa uchumu huu ulioyoko kwa vitengo hivi mbali mbali.  Wakati  uchumu wetu utaenda juu hatutaki  tuende  chini

zaidi, mnataka ya chini?  

Audience:  La.

Com.  Salome  Muigai:   La.   Kwa  hivyo  ikienda  juu  zaidi  basi  hii  Tume  pia  itafikiria  habari  ya  mishahara  kuenda  juu.

Nimeulizwa kwa nini Mjumbe mwenye hajajishugulisha na mashinani amepelekwa kuenda kwenye taifa.   Basi lazima uwaulize

watu wa Uasin Gishu kwani tulileta hii hapa mjichagulie mwenyewe, ni mtu wa Council.

37



Isaack Kotut:  We did not play any role walichagua hawa tu mama mmoja na wanaume wawili.

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo unafikiria NGO hawajuhi vile wanafanya?

Isaack Kotut:  Yes.  (Laughter)

Com. Salome Muigai:   Unajua ni vile sisi pia tumepatiwa nafasi ya kuwachagua viongozi, si hivyo?  Tukiwachagua  viongozi

wasio wazuri hiyo jukumu ni ya nani?  Ni yetu sisi tumepatiwa fursa.  Yes, you have the privilege ya kuitumia na ukitumia vibaya

na ukisikia tuna …..(Inaudible)  inatosha miaka tano ya kutowakilishwa basi  lahaula.  Ama mnaonaje?   Kwa  hivyo  ni  sisi  kila

mtu kuanza  kufikiria  tuulize  watu  wa  NGO  hapa.   Ukiniuliza  mimi  sitaweza  kujibu  hilo  swali  kwani  sisi  kama  Wanatume

hatukuchagua hawa waakilishi tumewapa nyinyi jukumu na fursa ya kuwachagua.  Nyinyi ndio mtuelezeni mliwachaguaje?

Daniel Kimtai, marriage…..wapi Mjumbe wenu, mwambie ungetaka ufafanuzi zaidi juu ya  hiyo.   Kuchaguliwa  kwa  President

una tashwishi nayo, fanya mapendekezo yako kwa Mjumbe wenu.  Lakini kwani Rais kwanza ndio mwenye atakuwa mwenye

kulinda Katiba na ndio mwenye atakuwa kazi yake kubwa ni ya kupatanisha Wakenya wa jamii mbali mbali ili  tuwe  pamoja.

Kwa hivyo ninaona mimi ni lazima achaguliwe na sisi ndio asipotupatanisha tumuuliza  kwani  ulitupatia  nini  na  tulikupa  kazi  ya

kufanya  nini,  ya  kutupatanisha.   Akichaguliwa  kwa  Bunge  peke  yake  itakuwa  haitabidi  kufikiria  anatutumikia  sisi  moja  kwa

moja na Raisi ndio mwenye atatupatanisha na mataifa mengine ya kitaifa, pia atatusimamia na kuangalia misimamo wetu.   Akiwa

hatukumchagua  sisi  wenyewe  basi  tunaakilishwa  na  mtu  mwenye  hatukumchagua.   Kwa  hivyo  sijuhi  wengine  wanaona  nini,

tumchague  Rais  ama  tuache  Rais  achaguliwe  na  Bunge.   Kwa  sababu  gani  tunasema  Prime  Minister  achaguliwe  na  Bunge,

kwani  ni  mkubwa  anasimamia  serikali  na  serikali  inaangaliwa  na  wananchi  na  wananchi  wenye  tumechagua  ni  nani,  ni

Wanabunge.  Unaona huo  husiano,  hata  jambo  moja.   Lingine  lenye  watu  walisema  hawataki  Waziri  watoke  Bunge  ilikuwa

Bunge  inatakiwa  kuangalia  serikali  na  kuikazia  macho  ione  inafanya  kazi  gani.   Kwa  hivyo  ikiwa  Wabunge  wengine  ni  wa

serikali wananchi walikuwa na tatizo kuwa hawachungi serikali kwani hao  wako  katika  serikali.  Kwa  hivyo  sasa  tuligawanya

hayo mamlaka.  Ijapokuwa kazi ya Bunge ni kuchunguza Waziri Mkuu na serikali yake vile inavyofanya na wanaweza  kugiga

kura ya kutokuwa na imani na huyo Waziri Mkuu waliyemchagua.  

Abdul  anataka  kujua  habari  ya  watoto  wenye  wamezaliwa  nje  ya  ndoa.   Tumesema  kila  mtoto  ana  haki  ya  kulindwa  na

kulindwa na kufanya nini?  To be protected and provided for.  Alindwe na afanyiwe nini?

Audience:  Ahudumiwe.

Com. Salome Muigai:  Ahudumiwe kwa hali na mali na mama yake na baba  yake,  wawe wameoana au hawajaona.   Mtoto

hana habari,  mtoto akizaliwa ana habari  kama nyinyi mmeona ama hamjaona,  ana habari?  La.   Kwa hivyo  yeye  ana  haki  ya

kulindwa na hawa wazazi wote, wawe wameoana ama hawajaoana.  Hata wakiwa wameoana na waachane bado wana jukumu
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ya  kulea  mtoto  wao.   Na  hii  mtu  yeyote  anaweza  kuenda  kotini  kuwekwa  maanani  hilo  ama  mtoto  mwenyewe.   Mnajua

according to the new children’s Act mtoto anaweza kuenda kotini yeye mwenyewe moja kwa moja,  akasema mama yake ama

baba yake hajamtimizia matakwa yake na serikali itamsimamia.  Tumeweka kwa Act na  kuzungumzia  kuwa,  mtoto  akiwa  na

kesi yoyote serikali itampatia wakili ili asimamiwe bila hata kuhitaji kulipa malipo yoyote.   Hii  Katiba  mpya  inasimamia  mtoto

vilivyo, ninaona akina baba  tayari wameanza kuwa na shida.   Huu  ni  wakati  mpya,  habari  ya  watoto  serikali  ama  Katiba  hii

imeangalia kwa undani kabisa  na siku hizi tuna DNA, kazi raisi tukienda pale Referal dakika mbili tukitoka huko tunakuambia

wewe ndio baba  ama wewe ndio mama.  Pia wakati  mwingine mama hawapata  wajukuu wao kwa hivyo Katiba inawajulisha

wazazi kulea watoto.

Alikuwa na shida sana kuwa pia katika serikali ya wilaya kutoa fedha ama sheria zinazofaa kilimo.  Kama  nyinyi  mmechagua

watu wa Uasin Gishu na ni wakaaji  wa Uasin Gishu wakose  kuwekea kilimo maanani wamewekea nini nyingine  na  hiyo  ndio

usalishaji  wa  mali  katika  eneo  hii.   Pia  jambo  moja  lingine  tulisema  ni  kuwa  wananchi  wanakazi  ya  kurudisha  Mjumbe,

kumrudisha kutoka Bunge, tulikipeleka kule tunaweza kufanya nini?  Kukuondoa. Kwa hivyo hii ni nafasi mpya ya kuonyeshana

kuwa Mbunge ni mtumishi wa watu awe Mbunge katika Baraza kuu la taifa ama kwenye baraza za wilaya ama baraza la kijiji.

William,  habari  ya  access  ya  mjengo,  vile  watu  wamefanya  ndio  warekebishe  hiyo  …Katiba  ikija  wakati  itakuja  itawapatia

nafasi na muda fulani ukiwa hujafanya lenye linalotakikana nikija hapa nikiwa  lazima  nisaidiwe,  unaweza  kuenda  kwa  ofisi  na

ulipwe damages.   Habari  ya kuinuliwa sio habari  ya matembezi ya kawaida.   Kwa hivyo watapatiwa nafasi fulani kurekebisha

mijengo na hiyo nafasi tushaandika unaweza kuenda  kotini  kushtaki,  unaweza  kushtaki  koti  ikiwa  pia  hawa  hawajarekebisha

nyumba zao.  Itakuwa muda gani, tumewapa Bunge miaka miwili watengeneze sheria zenye zitahakikisha watu kuangalia habari

za haki za binadamu na haki za walio na ulemavu ni kwenye haki za binadamu.

Habari ya materials, ni kweli kuwa kuna mambo mengi yenye itatakiwa kufanywa hapa kama ya kutoshwa kwa ushuru na nini

lakini kuna haki.   Kuna sheria mara  tatu  ama  viwango  tofauti  za  sheria,  sheria  ya  Katiba  ni  mwelekeo,  general  principles  ile

kubwa.   Sheria ya utekelezaji  kuna nafasi zake mbili, ya kwanza ni ile ya kubuniwa na Parliament  kwa  hivyo  Parliament  ndio

itasema kama serikali inawasaidia kuleta viombo na vitu gani venye wataitaji,  moja ya kuraisisha itakuwa pengine kuwapa bure

ama kutotoza ushuru ili wakaweza kununua na mambo kama hayo.  Hiyo ni sheria ya utekelezaji  na hiyo itafanyiwa na Bunge.

Kuna  policies,  wakati  fulani  tutahitaji  kuwa  tunatenga  ya  ulemavu,  the  policy  of  disability  na  hiyo  pia  itaeleza  habari  ya

utekelezaji wa ….(Inaudible).   Kwa hivyo wakati  huu pahali tuko ni  principles,  ikiwa  tumesema  una  haki  ya  kuwa  facilitated

hiyo inakuwezesha  kuenda  kotini  kusema  mimi nina  gari  yenye  naweza  kutumia  naweza  kuendesha  kwa  mkono,  nimetozwa

ushuru  na  sijasimamiwa  na  Katiba  inasema  kuwa  serikali  itamwezesha  kupata  nini?   Mambo  yenye  itanirahisishia  mwendo

wangu ama viombo venye vitanirahisishia mwendo wangu.  Katiba inakupa nafasi willful ya kuanzia, leo huwezi kufanya hivyo

kwani Katiba haijasema na ukienda mtu atasema hiyo ni Tume ya Katiba ya leo haina lolote pia kuhusu hiyo.  Kwa hivyo sio

sheria lakini kama imepumzika kidogo halafu sasa  itatambuliwa kwa  sheria  za  Bunge  na  sera  zenye  zitaanzishwa.   Hiyo  ndio

mwisho wa maswali yenye nilikuwa nimeulizwa ya kwanza, kuna swali ambayo sijajibu.

39



John Kariega:  Nafikiria yangu bado.

Com. Salome Muigai:  Gani, nilianza na maswali yako what happened?

John Kariega:  Swali langu la kwanza yenye niliuliza.

Com. Salome Muigai:   Okay,  wacha nitafute maswali lako.   Niliandika  kwa  kalamu  halafu  hiyo  kalamu  ikakataa  kuandika

nikaenda kwa kalamu nyingine.  Okay, John Kariega kutoka Kapsoya  na swali lako la kwanza lilikuwa la mia moja na sita juu

ya members of the National Council elections.  Juu ya hii tumepeana mwongozo, kutakuwa na Bunge itaunda sheria za utekelezi

lakini kwa kifupi ni kuwa members au kila wilaya itachagua mtu mmoja si hivyo?  Kwani hii ni kusema hakuna kodi ….na kile

na kingine kwa hivyo hii Bunge haitakua ya kisiasa itakuwa kazi ya ni kuangalia masilahi ya watu wa wilaya fulani fulani kwenye

kikao  cha  kitaifa.    Kwa  hivyo  haitakuwa  ati  huyu  ni  wa  KANU  na  huyu  ni  DP  na  kila  mtu  akiwa  ametoka  Trans  Nzoia

tumempa watu jukumu fulani ,kutoka Uasin Gishu na pia tumempa jukumu fulani.

John Kariega:  Atachaguliwa na wenyeji wa Bunge lipi?

Com. Salome Muigai:  Wa Uasin Gishu.

John Kariega:  Kwa votes.

Com. Salome Muigai:  Yes, kwa votes, atakuwa elected atasimama na wakisimama watu kumi ama ishirini ama tano ama nne

na mtamchagua.  Na  kila province kitachagua akina mama wanne pia hawa watachaguliwa na Nairobi  itachagua  akina  mama

wawili, kazi yao ni ya kuwakilisha …akina mama watakuwa na wajukumu kubwa watashinda mipaka ya wilaya na kuzungumzia

habari ya province kwa jumla.

Constituencies ama vikao vya Bunge vitaanziwa kila baada  ya set  time,  kila  miaka  kumi  tutaangalia  watu  wa  constituency  na

kuangalia kama tutahitaji kurudia mipaka ya constituency.  But, kwa mpangilio huu mpya wa mixed member proportions yenye

nilikuwa nimeanzisha sijuhi kama ulikuwa hapa wakati  nilizungumza juu yake,  uchaguzi wa chama.  Wale watu wengi watapata

viti ziadi kwa miji yao mradi tu wapige kura kwa hivyo Uasin Gishu ikiwa ina watu milioni moja  for  example  na  wapige  kura

wote na tuna upande mwingine yenye watu elfu ishirini it is proportional  kuwa watu wa Uasin Gishu na chama chao watakuwa

na viti vingine za ziada nyingi kuliko wale wachache,  si hivyo?  Kwa hivyo hivi  ndio  vile  watafaidika,  hata  tukiangalia  mipaka

tena wale watu wengi bado wataweza kuhusushwa zaidi kwa wingi wa kura zao.  Sasa tutapata maswali mengine kumi …

John Kariega:  Nilikuwa nimuliza habari ya…
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Com. Salome Muigai:  Ulikuwa umeniuliza tayari?

John Kariega:  233, ndio nilikuwa nimeuliza.

Com. Salome Muigai:   233,  public land.  Tulisema kuwa wakati  hii Katiba itakuja kuwa in place tutakuwa pia na Tume  ya

mashamba.   Kwa  hivyo  ingawa  kila  mtu  mwenye  shamba  lake  binafsi  itakuwa  ni  ya  binafsi,  lakini  pia  itachunguzwa  vile

ilivyopatikana.  Ukiwa ulinunua  shamba  lenye  lilikuwa  limeibwa  hili  Tume  itatupatia  mapendekezo  vile  tunaweza  kupata  hiyo

shamba tena kama lilikuwa limeibwa kutoka kwa uma.  Hali nzuri ya shamba ni  kuwa  hata  ukiiba  uwezi  kuiondoa  pahali  iko

hata  nyumba  kubomoa  sio  gari  yenye  unaweza  kuenda  kuuza  Uganda.   Hata  ukiniuzia  shamba  ikiwa  ni  ya  Central  Primary

School na ukiuzia huyu mzee naye aniuzie na huyu auze,  tutaaza kama mchotaji wa pesa.   Kwa hivyo hata ukichota  iwe  kiasi

namna gani ukitoa kwa idadi sijuhi kama you men know this.  Nyinyi mnajua kushika ….(Inaudible)   Ukishika hizo pesa  itarudi

mpaka wapi, mpaka pale ilianzia.  Kwa hivyo hata ukiuza hilo shamba itaweza kutambuliwa, itarudishwa pahali lilitoka mpaka

mwisho.   Wewe  mwenye  uliuza  ulikuwa  umeuziwa  na  nani,  wewe  wa  kwanza  it  can  be  done  bora  tuwe  na  political  will.

Hakuna jambo lilioundwa na mwingine yenye haiwezi kufanywa nini?

Audience:  Kusuluhishwa.

Com. Salome Muigai:   Kusuluhishwa.  Basi haya ni maswali yenye nilikuwa nimewacha.  Sasa  nitachukua mengine sita ama

kumi halafu nitafunga huu mkutano tafadhali.  One, two, three, four, five.  Kwani wewe siku….(Inaudible).  

Speaker:  Kuna huyu.

Com. Salome Muigai:   Kuna jambo lengine ningetaka kusema  hata  kabla  sijaulizwa  swali  na  huyo  mama  msichana.  Kuwa

lugha  zetu  za  Bunge  tumesema  Kiswahili  na  Kiingerezana  Sign  language,  tumeongeza  kama  ishara.   Tumeongeza  pia  kwa

maandishi yetu, tutaandika kwa Kiingereza, Kiswahili na kwa Braille hata kabla sijaulizwa maswali mengine.   Lakini  ni  lazima

watu wasome hii Katiba ndio wasiniulize maswali yenye tayari iko hapa.     So  can I have the first five people?   Watu watano

wenye nimeita kujeni mbele.  Tafadhali ongea kwenye microphone kwani tunafanya recording ya mambo hayo yote.

Tobia Otunge:  Ninaweza kuanza.

Com. Salome Muigai:  Yes na utuambie jina lako na uweke mic karibu na mdomo.

Tobias Otunge:  Okay naitwa Tobias Otunge.  Swali langu la kwanza linahusu mambo ya uongozi wa viama.
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Com. Salome Muigai:  Tulikubaliana tuma mikutano mingapi?

Tobias Otunge:  Okay, swali langu la kwanza linahusu uongozi wa vyama.  Nafikiri vile tunavyojua hadi wakati  huu kwamba

no  public  servant  anakubaliwa  kuwa  official  wa  chama  chochote  na  sijui  kuwa  mnajua  kwamba  ukitaka  kuingia  kwa  siasa

lazima ujiuzulu.  Lakini hapa nikiangalia kifungu cha mia moja naona kwamba mtu yeyote ambaye anataka kuwa Rais ama mtu

yeyote ambaye ako na cheo cha deputy secretary anaweza kuwa official wa chama.  Je,  huoni ya kwamba mtu akiwa  katika

government na akiwa official wa chama si anaweza kutofanya kazi yake vizuri kwa sababu pengine ikiwa haweza kupata  nafasi

ama  masaa  fulani  na  mimi  ni  official  wa  chama  fulani  nitaweza  kuwa  naweza  kuwa  deployed  ili  hata  pengine  nisilete

…(Inaudible)

Swali  la  pili  ni  kuhusu  mambo  ya  hukumu  ya  kifo,  ningetaka  ufafanuzi  ni  vipi  mlipendekeza  ya  kwamba  hukumu  ya  kifo

iondolewe  kwa  sababu  naona  ingawaje  kwamba  mtu  hawezi  kuuwa  akiwa  hai  lakini  sioni  vile  mtu  anaweza  kuuwawa  kwa

sababu  ikiwa  mtu  ana  lengo  na  amefanya  …(Inaudible)  Isiwe  kwamba  anaua  na  huyo  mtu  apewe  life

imprisonment…(Inaudible).  Kwa hivyo nafikiri hata Amerika ambayo ni nchi ambayo ni  ya  demokrasia  bado  imekataa  death

sentence kwa mimi sijuhi kama ni maoni ama ni swali lakini nimeizungumzia hivyo. 

Nafikiri  niko  na  nyingine  hapa  kuhusu  national  days,  nikiangalia  kwa  hiyo  draft  naona  kwamba  sijaona  Moi  Day,  sijaona

Kenyatta  Day.   Those  are  the  two  national  days  kwa  hivyo  nataka  ziwe  za  taifa.   Mimi  naona  hamgetoa  those  days  na

mmebakisha lakini mnge…

(Interjection)

Com. Salome Muigai:   Tafadhali tunafanya recording na tungetaka kuwa na mambo yenye inaweza kusikiswa.  The  reason

why tuliweza kabisa kuandika maoni yenu ni kwani tuliweza kuyasikiza tena tukiwa Nairobi.   Watu  wenye  walikuwa  kwenye

hiyo mikutano itabidi kusikiza  na  kuyaandika  na  pengine  hata  hatukuambia  kuwa  leo  tumeleta  maoni  maoni  yenye  mlitupatia

katika Eldoret  East  Constituency, tunayo maoni yote yenye ilitolewa kwenye constituency.  Tuliyatoa kwenye  recording,  kwa

hivyo mkipiga kelele mwenye atapatiwa hii tape ili aiandike atakuwa na shida kabisa.

Tobias  Otunge:   Okay,  nilikuwa  nikiuliza  kuhusu  national  days  na  nimesema  nimeona  ya  kwamba  Jamhurii  na  Madaraka

tumepatiwa lakini hatuna Moi Day and Kenyatta  Day.  I  don’t want to talk about  Moi Day kwa sababu pengine hiyo inaweza

kuwa jambo tofauti lakini Kenyatta  Day inatukumbusha mengi.  Vile tunajua kwamba  nikiwa  mahali  ilikuwa  katika  wakati  za

uhuru ingawaje napendekeza badala  …tunge I-rename kutokana na the objectives and virtures of that day as  highlighted rather

than resorting to giving it the name of an individual but it should be retained and be renamed.

Lastly, sijuhi kama hii itakuwa ni swali lakini nauliza kwamba kuna wakati  ambapo nimejaribu kuenda  through  the  draft  lakini

kuna  wakati  nilisikia  mzee,  our  President  akisema  kwamba  kuna  mambo  ambayo  yako  katika  Katiba  ambayo  hata  huwezi
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kusema mbele ya watu sasa sijuhi kwa sababu nimeenda through lakini sikuona mambo siwezi kusema mbele ya watu. 

Speaker:  Hiyo ni maoni.

Tobias Otunge:  Kwa hivyo pengine wanaweza kutueleza kama kunayo.  Thank you so much.

Com. Salome Muigai:  Endelea mama, anza na majina kamili tafadhali.

Beatrice Gashube:  Majina yangu ni Beatrice Gashube.

Com. Salome Muigai:  Beatrice who?

Beatrice  Gashube:   Gashube.   Swali  langu  ni  maswali  limeguziwa  kidogo  na  ilikuwa  ni  juu  ya  kifo  Kitabu  imesema  ya

kwamba kila mmoja ana haki ya kuishi na ikaondoa hukumu ya kifo.  Basi ningependa kuuliza suluhisho itakuwa ni nini  kama

hatutakuwa na hukumu ya kifo.  Hukumu hii ya kifo ilibadilishwa na badala  yake ikawa nini?  Na  swala lingine mama nilikuwa

nauliza wenzangu wametaja.

James Soi:  Asante sana.  Mimi nina swali moja hapa na inatoka sehemu ya land ownership.

Com. Salome Muigai:  Tupe majina kwanza.

James  Soi:   Jina ni James Soi.   Kwa hivyo kwa ownership of land kipengele nambari mia mbili thelathini na mbili. …..  swali

naulizaje, hiyo ndio swali la kwanza.  

Com. Salome Muigai:  Swali lingine, hiyo ndio ya mwisho ama ulikuwa na nafasi tayari.  I thought you were number five.

James Soi:  Right.

Com. Salome Muigai:  Okay, not tha I have any problem women aspects but I would like to see more of you.

Samuel Cheptorus:  Madam Commissioner and marafiki zetu…..

Com. Salome Muigai:  Jina lako baba.

Samuel Cheptorus:  My name is Samuel Cheptorus.
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Com. Salome Muigai:  Endelea.

Samuel Cheptorus:  This is the question and it is touching on the question of….and I would like you to be  more elaborate  on

election of village, location and district  councils.   May I therefore take  this opportunity in my own capacity and  ask  the  same

question whether these elections are to be held together with parliamentary and presidential elections.  Asante.

Grace Cherotich.  Kwa majina naitwa Grace Cherotich ama mama Rai.  Niko na maswali mawili na oni moja kwa niaba ya

wakaaji wa hapa Eldoret East.  Swali lango la kwanza ni kuhusu watoto,  children with special  needs kama with facilities, street

children and other children.

Com. Salome Muigai:  …(Inaudible)

Grace Cherotich:  Kwa hii Katiba inayopendekezwa hapa inaonyesha kwamba watu wanahitaji kulindwa na State  na society

sasa sijuhi itakuwa vipi, ni kama sielewi mimi kwa sababu sana sana kama ni ya serikali ama raia inakuwa hapo kati  kati.    Kwa

sababu  sitaki  kuwa  ya  raia  na  tena  iwe  ni  serikali.   Sasa  ningependa  kama  ifafanuliwe  kabisa  kwa  sababu  itawekwa

Commission ya ku-deal  na maneno ya watoto  ama kitu kama hiyo ingawa watoto  wasaidiwe  sana  sana  hawana  makazi  hata

tuna wale …(Inaudible)

Halafu ya pili ni kuhusu family, sikuelewa kama  hapa  mkisema  family  mnamaanisha  nini  halafu  nikisoma  hapo  chini  mnasema

mtoto ako na right ya kulindwa na baba na mama.  Kuna families ambao wako hivi sasa kabla ya hii Constitution kuja kutumika

ambao wako na mama peke yake ama wako na baba peke yao, sasa ikifika kwa hii family watawekwa hapo kama family ama

watafanyiwa namna gani sana sana wamama, single mothers.

Swali lingine la tatu halafu nitaongeza ombi moja ni hii ya nomination of MP’s hii  sikuiona  hapa  na  sijuhi  kama  iliwekwa  ama

ilitolewa  na  kama  iko  mahali  na  sikuangalia  labda  Madam  Commissioner  atatufafanulia  tuone.   Kuna  hii  mambo  walikuwa

wanasema nomination of leo ni hivi nitakuwa niki….(Inaudible) tunataka kujua ukweli ama la.  Na  hivyo  tena  ilikuwa  ni  nzuri

sana  sana,  unapata  anapewa  nomination  mpaka  mtu  anapata  viti  vingi  na  pia  anawekwa  na  President  kuwa  waziri  na

hawa….(Inaudible) kitu kama hiyo sijuhi kama itupiliwe mbali ama itafanyiwa namna gani.  

Ya  mwisho  ni  ombi  kwamba  tulifurahi  kama  vile  tulipata  hii  draft  Constitution  ingawaje  ilibidi  tununue  nadhani  mki-print

tunaweza kununua hiyo lakini mtu kujitokeza kwa sababu anataka kupata  hii  copy  na  kuangalia  maneno  yetu  inaenda  namna

gani.  So  far it is good na tunaona delegates wetu watatu kufikisha mambo mengi yenye tumesema hapa.   Sasa  ombi langu  ni

kwamba ikishafikishwa tutapata aje copies za hiyo final Constitution, mfanye arrangement kama commission muone vile….
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Com. Salome Muigai:  …(Inaudible)

Grace Cherotich:  Okay sasa  nilikuwa naomba hivi ikiwa final Constitution lazima itaandikwa kwa vikaratasi  vidogo na sana

sana nchi yetu  imekuwa  Commission  ikimaliza  kazi,  hiyo  Constitution  inatolewa  na  inawekwa  kwa  drawer.   Sasa  tunakuwa

hatujuhi haki  yetu  iko  wapi,  hapo  tunaona  imekuwa  kazi  ngumu lakini  nisipopata  final  document  ya  hii  sitajua  vile  nitafanya.

Kwa hivyo naomba mfanye mpango ili kila raia apate copy ya hii Katiba na kukaa nayo.  Asante.

Rosemary Chepkorir:  (Deaf, through translator).  Majina yangu ni Rosemary Chepkorir  kutoka hapa Eldoret  nimesoma

kwa chapter  five  katika  page  134  na  nimeona  kwamba  sign  language  imekubaliwa  kwa  Parliament  pamoja  na  Kiswahili  na

Kiingereza lakini  kwa  colleges  sioni  kama  wameweka  kwa  colleges  hata  university  na  huko  ndio  mahali  tutaenda  tukimaliza

form four lazima waende university which means imesahaulika hapo.   Kwa sababu tunaendelea na baada  ya college  tunaenda

kufundisha watoto wetu wale hawasikii.  Anataka hata TSC to consider them kwa mambo ya uwaalimu.  Asante.

Com. Salome Muigai:   Asante  kwa  maswali  hayo,  hayo  ni  maswali  mazuri  naona  kila  mtu  anasikiza  kwa  makini.   Tobias

anauliza juu ya ile siku ya viongozi wa viama, tulisema kila mtu ana haki ya usiasa.   Nafikiri  tumepatia  kila  mtu  haki  ya  kuwa

mwanasiasa ingawa tu haki yaki kudhulumi kazi yake.   For  example una haki ya kidini si hivyo?  Ukiwa Adventist  na wewe ni

Mkatoliki  na  si  adventist  unawacha  shule  yako  kuhudumia  habari  ya  dini  ya  Adventist,  no  si  bado  unafanya  jukumu  zako

pamoja na dini yako.  Ndio pia tunataka siasa yetu iendelee kuwa iwe sio siasa yetu iendelee kukua iwe sio siasa itakutukataza,

sio siasa ya kubomoa ni  siasa  ya  kujenga.   Ile  mambo  yenye  inatugenganisha  na  tunaendelea  kuzingatia  tofauti  zetu  hiyo  sio

mambo ya kujenga ni mambo ya kubomoa.   Mambo ya kujenga inazingatia umoja wetu na  ile  mambo  yenye  mtu  amepatiwa

jukumu ya kufanya au pia ukiwa wewe ni Muislamu  na  unafundisha  shule  ya  kawaida  na  ijumaa  ndio  pia  uko  na  wakati  wa

kuenda kwenye laboratory lako kufundisha chemistry siku ya ijumaa, unajiacha na uende Musikitini?  Si, unaendelea na ukienda

kufundisha  chemistry  unaleta  dini  yako  hapo?   La.   Sisi  Wakenya  tunajua  kugawanya  utaalam  wangu  na  mambo  yangu  ya

kibinafsi.   Kwa  hivyo  tunataka  kupitia  wakati  wenye  siasa  zangu  hazitanikataza  kufanya  majukumu  yangu  na  ndio  vile  pia

tunasema kabila langu lisinikataze kufanya huamuzi wangu.  Kwa mfano kwenye hii Katiba nina haki ya kuzungumza  lugha  ya

mama  lakini  kama  mimi ningekuwa  nimetoa  hiyo  mafunzo  yote  na  Kikuyu  watu  wangapi  wangeelewa?   Inua  mkono  kama

ungeelewa  Kikuyu,  watu  watatu  mnaona?   Kwa  hivyo  nina  lugha  ya  Kikuyu  ndio,  nina  haki  zangu  lakini  hiyo  hainikatazi

kuelewana na Mkisii ama kuongea lugha yenye itatueleweka kwenye Mkisii, Mkalenji, Mjaluo na kwa Mkenya yeyote anahitaji

kufikiwa na maneno yenye tunazungumza.   It  is  a  maturity,  it  has  to  be  reached,  it  is  a  devolution  of  maturity.   Wakati  huo

tukifika hapo tutaweza kulinganisha majukumu wetu na haki zetu.

Shida ya death penalty watu bado wana shida na kuwa na hiyo hata mtu mwenye ameua kwa nini afungwe maisha bado tu watu

watafungwa maisha, ukiwa umeuwa ama ulihitaji kuuwawa Katiba hii ikianza kufanya kazi kila mtu mwenye alikuwa anangoja

kuwawa atafungwa maisha.  Lakini ikiwa  pengine  ungeuwawa  kabla  hii  Katiba  haijatolewa  na  ufungwe  maisha  hutakuwa  na

haki ya kuhurumiwa.  Ni kifungo cha maisha na kukaa mpaka hiyo maisha itakapomalizika.
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Siku za Kenyatta Day na Moi Day, hii tulizungumza kwa wakati mrefu sana tukiwa wanatume tulikuwa na debate  yenye mlileta.

 Sana  sana  tulifukiria  Kenyatta  alikwa  President  wa  hii  nchi  na  pia  President  Moi  amekuwa  Rais  wa  hii  nchi  lakini  sasa

tumegeuza Katiba tukasema kwa Katiba ya sasa kuwa Rais atakaa kwa muda mingapi, miwili ya miaka ngapi?

Audience:  Tano.

Com. Salome Muigai:  Tano kwa hivyo Rais mwenye atakaa  sana ni miaka mingapi?   Kumi, kwa hivyo kwa miaka hamsini

ijayo huenda kukawa tuna Rais wengine wangapi,  watano  na  kukiwa  kuna  mmoja  mwenye  hatujamchagua  tena,  si  zinaweza

kuwa mara tano ama ile kumi.  Sasa tukimpa kila mtu siku yake wananchi watafanya kazi lini na tutachaguaje mwenye tutapatia

na mwenye tutanyima.  Kwa hivyo hiyo ndio swali  lenye  lilikuwa  kama  inatutatiza  kuwa  ine  the  next  100  years  tutakuwa  na

Raisi kumi ama ishirini, si kunawezekana tuwe na ishirini?  Sasa hatutaweza kumpatia kila mtu siku yake lakini ikiwa bado  watu

wana maoni ya ziada na wangependa kuongeza hizo siku tafadhali patianeni maoni yenu yatajadiliwa kwenye kikao cha kitaifa.

Hii  maneno  yenye  haieleweki  kwa  hii  Katiba  na  haiwezi  kuzungumzwa  mbele  ya  watu  hata  mimi  bado  sijaiona  kwani

nimewapeleka sura kwa sura na hakuna pahali penye nimerukia kwani ilikuwa  jambo  lenye  hatukuweza  kulizungumzia  na  pia

tulikuwa  na  watoto  na  akina  mama  kwa  hivyo  tungekuwa  na  shida.   Basi  hiyo  sijaliona  mimi.   Lakini  mwanzoni  mwanzoni

kulikuwa na pahali pengine palisema familia yoyote hiyo inaweza ku-propose, basi  tukaona pengine hiyo italeta tashwishi kwani

mila zetu za Kiafrika tunajua familia imeundwa na nani na nani.  Lakini sio familia yoyote ile huenda ikatuletea shida,  lakini hiyo

maneno  ilikuwa  hiyo  yoyote  ile  itakavyokuwa  familia  itakapokuwa  imeundwa  na  tulikuwa  tunasema  hivyo  zaidi  kwa  ajili  ya

single parents awe ni single father na single mother mwenye ana watoto  ama yeye ako peke  yake.   Tungetaka hizo familia zote

zipate heshima na usawa katika Katiba, mbali na hiyo sijaona jambo lingine.  Na tulitoa pahali pa kusema vyovyote ilivyoundwa,

tulitoa mapema kabisa.

James Soi on ownership of land, I would like to know if Kenyans will take  care  of the landless.  Tulisema kuwa Tume hii yenye

tumeweka ndio itachunguza habari ya ardhi na mashamba.  Hii iko kwa akina nani, nani mwenye  hana,  inawezekanaje  kupata  distribution

yenye itahakikisha kuwa kila Mkenya angalau ana nafasi ya kuweza kupata pahali pa kujenga okaishi na akaweza kufaidika kwa ukulima.

Samuel Cheptorus,  elections ya different sections.   Tulisema kuwa Katiba ni  mwelekeo  si  hivyo?   Kwa  hivyo  Bunge  itaunda

sheria zenye zitatulekeza vile watu tofauti watachagua eneo tofauti.   Kwa wilaya nafikiri itakuwa kama ya Bunge lakini kwenye

wilaya,  kwa  vijiji  huenda  watu  wakafikiria  vile  watachagua  wenyewe  na  kufuata  sheria  ya  utekelezi  yenye  itakuwa  imetoka

Bunge na pia sera za uchaguzi.

Watoto  wenye  special  needs,  watoto  wenye  matakwa  ya  kipekee  kama  ulivyosema  wasichana  wakati  mwingine  wana

matakwa ya kipekee kabisa na watoto  walemavu na refugees.   Tumewekelea hayo ili kuwe jukumu ni ya wazazi,  kuna  mzazi
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mwenye anasomesha watoto  wake isipokuwa yule mlemavu si ndio?  Na  sio kwamba hana mali, ni kuwa hakufikiria anataka.

Kwa hivyo hiki kipengele kinalazimisha huyu mzazi kuwa watoto wake wanausawa moja mbele ya sheria.  Lakini pia tumesema

wakati wa serikali inataka kusaidiwa lazima hawa watoto wenye shida za kipekee nao wafikiriwe kwa ziada.   Hauwezi kusema

kuwa nimeshanunulia kila mtoto vitabu basi kila mtoto asome.  Tulikuwa kukiwa kuna mtoto mwenye haoni lazima matako yake

yafikiriwe ndio hivi kwenye hivi vipengele hasa habari ya ulemavu tunayo kwa Braille hata hapa hivi sijuhi kama ililetwa.  Ukiwa

una mtu mwenye unamjua anahitaji kusoma kwa Braille tumeleta kwa Braille kwa hivyo tumesema ingawa hizi nakali zimetolewa

kwa print it is not enough yule mtu mwenye hawezi kusoma kwa nakala, kwa mandishi lazima apatiwe Braile.  Kwa hivyo ikiwa

hata ikiwa ni msaada wa serikali yenye itapatia watoto lazima watoto hawa wenye shida za kipekee kuangaliwa kwa ziada.

Family,  tumezungumzia  habari  yake  kuwa  Parliament  itaunda  sheria  zenye  zitaonyeshana  ufafanuzi  wa  familia.   Habari  ya

nomination seats,  zile zaidi  zenye  mliambiwa  tumezungumzia  kuwa  chama  chenye  kitapata  watu  wenye  kutupa  viti  vya  ziada

zitapata viti vingine, hivi viti ndivyo venye vile tisaini na tunasema nusu ya hivi viti vitaenda kwa akina mama ile Parliament ipate

ile  theluthi  yenye  Katiba  inauliza.   Hizo  nusu  nyingine  zitaenda  kwa  walemavu,  vijana,  wataalam  na  watu  wengi  wenye

watakuwa  tunahitaji  kwenye  Bunge  lakini  hawakuweza  kuwakilishwa  na  kura.   Kukiwa  na  watu  kama  kabila  ndogo  kama

Ogiek hata wakikaa miaka yote hawataleta Mbunge.  Lakini sasa  kwa hiyo mpangilio wataweza kupata  kiti kimoja ama viwili

walete watu wao ama Dorobo, ama watu wale wengine wa jamii zilizo ndogo, mnaelewa.   Kwa hivyo hivyo viti ni za kila mtu si

tu kusema ati ni viti vya nomination, ni viti vya kuleta diversity ya nchi kwenye Bunge ili sura ya Bunge iwe sura ya Kenya.  

Tukimalizia hapo Constitution italetwa kwenye  shule,  kwenye  library  iliyo  karibu  na  wewe,  kwenye  ofisi  za  serikali,  kwenye

Makanisa  na  kwenye  Musikiti  ili  kila  mtu  apate  nafasi  ya  kuiona  Katiba  kwa  ofisi  iliyo  karibu  naye.   Na  pia  zaidi  tutafsiri.

Itaweza kuuzwa lakini itauzwa kwa bei nafuu ili kuhakikisha kuwa kila mmoja akiitaji anaweza  kujipatia  nakala  yake.   Kama

Bible inauzwa na kila mtu anaweza kufanya kazi mpaka akaweza kununua lakini hii itaweza kuuzwa kwa bei nafuu.

Sign language in colleges,  tumefurahi sana kuwa sign language tayari imefika kwenye Katiba  ingawa  haijafika  kwenye  Bunge.

Bunge ndio yenye inaleta lugha zilizo rasmi,  ndio  tekelezi  ya  lugha  zilizo  rasmi.   Kwa  hivyo  pia  tuna  lugha  ya  ishara  kwenye

Bunge ni kuonyeshana imelindwa kama lugha rasmi na sasa  itahitaji sheria zingine za kutoka Bunge na kutoka kwenye sera  za

taifa kuipeleka lugha ya ishara pahali pengine popote kama mahakamani, polisi,  shule na pahali unaenda kumwona mtoto wako

na pahali pengine.  Lakini ni vizuri kuwa kwa mara ya kwanza Katiba inasema lugha ya ishara ni lugha yenye itatambulika katika

nchi ya Kenya na pia lugha ya maandishi ya Braille.  

Asanteni sana nataka kuwashukuru kwa utulivu wenu mkubwa na tumefunga kikao hiki ukitaka swali sasa  utaniuliza moja kwa

mwingine na ningetaka kwa uvumulivu wa kutungoja leo asubuhi na kusema wakati  unaposikia kuwa habari  ya Katiba inakuja

Uahin  Gishu  tafadhali  njooni  kwa  wingi.   Sisi  ni  watu  wengi  katika  eneo  ya  Uasin  Gishu  District.   Tulipoenda  Kitale  Town

kulikuwa  na  watu  mia  tano  kwenye  hall,  tulienda  kwa  hall  ya  museum.   Tulipoenda  Cherengany  kulikuwa  na  watu  400  na

Kwanza mia tatu na hamsini.  ASK show tulipoenda hapa Eldoret,  tulipokuwa tuna mkutano pale Show Ground tulipata watu
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tisaine na nne na kati ya Kitale na Eldoret gani kubwa?  

Audience:  Eldoret.

Com. Salome Muigai:   Leo sijuhi nina watu wangapi lakini hatujafika mia mbili.  Kwa  hivyo  kuna  shida  na  watu  wa  Uasin

Gishu tafadhali tujitokeze kwa dhati,  hii ni Katiba  yetu.   Tutafanya  election  mwaka  huu  na  mwaka  ingine  ikija  tutafanya  nini.

Tutafanya elections?  Si hivyo mara nyingi. Lakini Katiba tutapata  nafasi ya kutengeneza hivi karibuni? La.   Kwa  hivyo  hili  ni

jambo muhimu na tungetaka  kukueleza  wewe  ukienda  tafadhali  watu  wa  Eldoret  mna  mkutano  mwingine  kesho  na  tafadhali

waambie watu waje ili tuweze kuelewa Katiba hii mpya inasema nini.  

Asanteni sana na Mungu awabariki.  (Applause)

Gilbert Bor:  Asante sana Madam Commissioner.

Com. Salome Muigai:  Ikiwa kuna mtu mwenye angehitaji kusoma kwa Braile tafadhali chukua nafikiri kadhaa.

Gilbert  Bor:   Ningependa  kushukuru  Madam  Commissioner  na  wote  ambao  wamehudhuria  mkutano  wa  leo  na  sasa

ningependa  kutangaza  kwamba  baraza  ya  kufanya  launching  leo  kwa  Eldoret  East  ya  draft  Constitution  tumepanga  sasa  ya

mashinani.  Tutakuwa kwa Kaptagat  Division tarehe ishirini na moja,  Jumatatu,  tutakuwa Laiben Centre  ya kueleza watu wetu

hii draft  kwa watu wa location za Kaptagat,  Beliomo.   Kwa  hivyo  kama  kuna  watu  wa  kutoka  sehemu  hiyo  waambie  watu

wengine kwamba tutakuwa na mikutano.  Siku hiyo hiyo tarehe  ishirini  na  moja  tutakuwa  na  mkutano  mwingine  Chepkrumo

Centre na hiyo itajumuhisha watu wa Kipkavo na Chepkoroi Division.  

Halafu  tarehe  ishirini  na  mbili  mwezi  huu,  Jumanne  tutakuwa  na  mkutano  katika  Kapsoya  Secondary  School  ambayo

itajumuhisha watu wa Kapsoya  Location na vile vile watu watangaze hiyo sana.   Vile  vile  tarehe  ishirini  na  mbili  tutakuwa  na

mkutano Burnt Forest  ambayo itajumuhisha watu wa Burnt Forest  area  na Olare Location kwa jumla.  Tarehe  ishirini  na  tatu

tutakuwa na mkutano Eldoret Polytechnic ambayo itachukua watu wa Lasho na vile vile…..  Halafu siku hiyo hiyo tutakuwa na

mkutano huko Ainapkoi ambayo itajumuhisa watu wa Ainapkoi Location na Kapng’etuny, hiyo ni Ainapkoi Division.  

Katika Moiben Division tarehe ishirini na moja tutakuwa na mikutano mbili.  Moja  itakuwa kwa Chief’s Office, kwa watu wa

Moiben Division na Kuisoro Chiefs Office kwa watu wa Mashimoni Tembelio na Kuisoro Location.    Halafu tarehe ishirini na

mbili tutakuwa na mkutano wa watu wa Kandolo Location kwa Kandolo Chief’s Office, tarehe ishirini na nne vile vile tutakuwa

na mikutano  miwili  moja  itakuwa  Moiben  Town  na  itajumuhisha  watu  wa  Moiben  Location  na  Mumukei  Location.   Ya  pili

itakuwa Chepkagas Chief’s Centre na itajumuhisha watu wa Chepkoi Location na Chepkoilel Location.  
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Hiyo  ndio  orodha  ya  mashinani  katika  Eldoret  East  na  watu  ambao  wameudhuria  pia  wapeleke  habari  hizo  na  wapange

mikutano ya vijiji vilivyo, kwa sababu madhumuni ya hii draft Constitution ni kupatia nafasi watu wote kujadiliana, tu-debate and

tu-discuss na kutoa maswala ama maswali kama yalo ambayo yaliulizwa hapa.   Kwa sababu National Conference itaanza very

soon tarehe ishirini na nane ukija katika Documentation Centre  ya  Uasin  Gishu  tutangojea  tupokee  recommendations  zenu  ili

tuwakilishe katika national office ipelekwe kwa National Conference.   Kwa hivyo mkiwa na maneno yoyote ambayo ungetaka

kuchangia kurekebisha the draft ni jukumu lenu mliandike kwa maana hatutakuwa na nafasi tena.   Muandike na mlete kwa ofisi

yangu na mimi nitahakikisha kwamba zimepelekwa Nairobi.

Ningependa  Madam  Commissioner  although…..(Inaudible)  mzee  unaona  katika  Katiba  mpya  tunazungumzia  maneno  ya

National Council, huyu mzee alikuwa Senator ya serikali ya kwanza.

Mark Daliti:   I  will just say a word.   Thank you very much Commissioner and the  rest.   My  name  is  Mark  Daliti,  Senator

Uasin Gishu North from June 1993  up to April 1966.   When I lost in a by election because  of KPU,  Kenya People’s Party I

have been trying again but now I am old but if I am given a chance I have five years  to go,   (Laughter)   untill when I will be

unable to talk, thank you very much, endeleni.  I am going to write my recommendations.  (Applause)

Gilbert  Bor:   Huyo  alikuwa  Senator  wa  Uasin  Gishu  kabla  ya  Senate  kuvunjwa.   Wakati  senate  ilivunjwa  ndio  mnasikia

kutaka kwake, aliingia KPU tena na mnajua mambo ambayo iendelea.  

Madam  Commissioner  ningependa  tena  kuchukua  nafasi  hii  tena  niwasimamishe  wale  District  Delegates  ambao  wako  hapa

tuwajulishe wale walikuja late ili wajue nani anaenda kuwakilisha wao.

His name is Julius Sietenie, Emmy Kiprop, hawa wawili, Emmy Kiprop na Julius Sietenie kuna mwengine wa tatu Bwana Keter

nafikiria atakuwa kwa mikutano ya Eldoret North kesho na Bwana Samuel Tororei  ndio wanaenda kutuwakilisha sisi watu wa

wilaya  wa  Uasin  Gishu  katika  National  Conference.   Kwa  hivyo  maoni  yote  ile  mtatoa  tutatuma  Nairobi  na  hawa  ndio

watashugulikia,  tutatuma  kwa  headquarters  na  tuwapatie  copies  na  ninatumaini  kwamba  watatetea  matakwa  yenu.   Asante

sana. 

Vile vile ningetaka kutambua the presence of some of the people  who worked with  us  during  civic  education.   Tafadhali  ,  ni

nyinyi wawili tu?  Kulikuwa na wengine.  Basi hawa wawili njooni mbele halafu mtaje majina yenu ili watu wapate  kuwajua.   Na

hawa pia tutashirikiana nao katika hio mikutano ambayo nimetangaza.

John Kariega:  Asante District Coordinator,  kwa majina yangu ni John Kariega wakati  wa kufunza elimu ya jamii nimekuwa

nikishirikiana na ofisi yake na kwa kweli tumetembea na nina furaha nyingi kuona ya kwamba yale yako katika draft  hii mengi ni

yale yalitolewa na watu wale ambao tuliwafunza.  Asanteni.
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Mathayo Ranja:  Coordinator, Madam Commissioner mimi jina langu ni Mathayo Ranja mimi ni wa hapa maana mimi ni mtu

wa Eldoret  North  Constuency  na  zaidi  ya  hayo  tumefanya  kazi  hii  pamoja  na  mwenyekiti  wa  Uasin  Gishu  katika  jumuia  ya

kanisa, NCCK.  Asante sana.

Ruth Mwema:  Asante sana.   Kwa majina naitwa Ruth Mwema mimi nilikuwa nasaidia kwa  civic  education  na  ninashukuru

kwa sababu kwa upande wa akina mama tumepewa masaa mingi sana hata …(Inaudible).  Asanteni.

Zakayo Sifuna:  Madam Commissioner, District Coordinator na wakilishi wote hamjambo?

Audience:  Hatujambo.

Zakayo Sifuna:  Kwa majina naitwa Zakayo Sifuna mwenyewe ni wa Eldoret  North lakini pia niliweza kuona nifike hapa leo

nilikuwa hata Show Ground kwa hivyo nafikiria nimefaidika sana kwa mawazo kutoka kwa Madam Commissioner na nitafika

mashinani kuweza kujulisha wengine.  Kwa hivyo asanteni sana.

Joyce  Wanjiri:   Asante  Madam  Commissioner  na  wasikilizaji,  kwa  majina  yangu  ni  Joyce  Wanjiru  Kamau  mimi nimetoka

Kapsoya  ama  …..na  nimeweka  kufanya  na  Mr.  Bor  ku-mobilze  akina  mama  na  upande  wa  Kapsoya  Location  niliweza

kuwa-mobilize na  ninashukuru  kuna  mambo  mengi  sana  nimeona  yame-appear  hata  ingawa  iko  moja  ambayo  ilikuwa  tisho

langu sana.  Madam Commissioner ningesema ya kwamba katika hii maoni ya Constitution sijaona hiyo jambo ikiwakilishwa na

hata kama nitaona Madam uli-mention tu kidogo.   Katika nchi yetu tunaona kuna generation moja ambayo iko kati  kati  na  ni

tisho  kwa  kila  mtu  na  hiyo  generation  ya  watu  wale  tunaita  hawkers,  sijaona  pahali  Constitution  ime-mention  hao  watu  na

mnakubaliana na mimi hiyo generation ni tisho kwa kila mtu.  Asante.

Gilbert Bor:  Asante sana Mrs. Kamau ametusaida sana kweli kwa mobilization hata district pia zaidi ya hiyo yeye ni mwalimu

na ni mwakilishi wa waalimu katika sehemu hii.  Vile vile..

Com. Salome Muigai:  If you mobilized them where are …(Inaudible).

Gilbert Bor: Vile vile Madam Commissioner ningetaka kutoa shukrani kwa our colleagues …(Inaudible).   Vile vile nashukuru

Bwana …(Inaudible)  

I would like to invite the person who will lead us in the closing prayer.

Com. Salome Muigai:  Ningetaka kushukuru sana watu wenye wamefika na asante sana kwa kumsaida Bwana Coordinator

lakini ningetaka kusema kuwa tukihusisha watu wakati yenye tukipika kama sisi akina mama, sasa  ni wakati  wa kukula chenye
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tulipika lazima tuwahusishe watu hao wote wenye walikuwako wakati wa kutengeneza.  It is very very crucial that people  get to

hear about this Constitution and they get to see it and they get to own it.   It  is good that you mobilized for people  to come and

give out their views but it is equally important in fact more important that they can critic,  not necessarily critisize this document

especially women.  Akina mama nasikia mlisema mlileta akina mama na leo tunataka theluthi moja sasa hata tungepatiwa theluthi

moja hapa we would not get enough people to take  the seats.   Ndio unasikia nikikuwa challenged by the men.  So please and

even the men themselves this is a very small number for such a big town.  So we need to pass  the word to others,  I hope that

there will be more people tomorrow for Eldoret North.  Where will be meeting be?

Gilbert Bor:  The meeting will be here.

Com. Salome Muigai:  So the meeting will be here please tell others to come.  Thank you very much.

Gilbert Bor:  Basi ningependa kuita mtu wa kutupatia maombi ya mwisho.

Prayers:  

Tusimame wote ili tuombe.   Mungu Baba tuko mbele  yako  tukitoa  shukrani  zetu  maana  Mungu  Baba  umekuwa  kiongozi  na

Baba tunakubali ya kwamba umekuwa  pamoja  nasi  tungu  mwanzo  na  ndio  maana  tunaweza  kumaliza  majadiliano  bila  shida

yoyote.  Baba tunaomba ikaweza kuwafikia wale wote wakiendelea kushauriana na hata wale wanataka kuenda Nairobi,  Bana

tunaomba  Roho  wako  Mtakatifu  akaweze  kuwa  mwalimu  wao,  akaweze  Mungu  Baba  kuwapa  upako  wa  Roho  Mtakatifu

kwenye  vinywa  vyao  ili  Baba  wakaweza  kunena  yale  yote  ambayo  yatatufaa  sisi  kutoka  wilaya  hii  ya  Uasin  Gishu  ili  Baba

tukapata  kuandika  mambo  ambayo  yatatusaidia  na  vizazi  vijavyo.   Baba  tunashukuru,  tunaomba  hata  wakati  huu  ambao

tumeendelea  kuelekea  kwenye  uchaguzi  mkuu  Baba  tunashukuru  ukaweze  kutupa  amani  katika  umoja  na  katika  upendo  ili

Baba wetu wa binguni tuweze kuwa pamoja nawe katika nchi  hii  yetu  ya  Kenya.   Maana  Mungu  Baba  tunajua  ya  kwamba

Roho wako Mtakatifu haishi malala ambapo hakuna amani, ndiposa Baba tunaomba hivyo vitu ili Baba sehemu hii yetu iweze

kuwa makao maalum ya roho wako mtakatifu pamoja na jeshi lako la binguni.  Baba wetu we binguni tunaomba hata pahali wa

wanenaji  hawa  Commissioners  ambao  wanaendelea  kudhuru  mahali  tofauti  kila  wakati  Baba  ukaweza  kuwapeleka  salama

wakati huu na sasa ninaomba pahali katika kazi zao Baba uwape nafasi njema, uweze Baba kuwaondolea shida zote za muovu

shetani  ili  wawezi  kuwafikia  watu  wengi  na  wakaweze  kupata  mawaidha  kutoka  kwa  wao  na  hata  pia  kuwapa  mawaidha.

Baba tunaomba ili kwa ajili ya serikali pamoja na hata waalimu ambao wanagoma, pamoja hata na wanafunzi na waalimu baba

ukaweze kutupea suluhisho wakati  huu, suluhisho ambao Baba linaweza kuleta mzingi wa upendo ili wakaweza kujua  upendo

wako  na  hata  kupenda  kukutumikia.   Baba  tunaomba  hata  tunapoondoka  kuelekea  kwetu  Baba  wetu  wa  mbinguni  uweze

kutukinga  na  shetani  muovu  na  hata  tufikapo  kule  tunaenda  Baba  tutakushukuru  na  tutalimidi  jina  lako  maana  tunaomba

tukiamini katika jina hilo safi la Yesu Kristo.

Audience:  Amen.
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The meeting ended at 4.35 pm.
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