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Present

1. Salome W. Muigai                -        Commissioner

Secretariat Staff in Attendance

2. Gilbert Bor                        -        District Coordinator
3. Dan Juma                                -        Assistant Programme Officer
4. Asenath Kanga                        -        Verbatim Recorder.

The meeting was called to order at 11.15 a.m. with Commissioner Salome Muigai in the chair.

Gilbert Bor (District Coordinator):  Kabla hatujaanza tuanze na maombi. Vile mnaona pale kwa ukuta umeelezwa kwamba

uzime mobile kwa hivyo kama uko na mobile tafadhali uzime.  Ukiangalia  upande  huu  unaona  imeandikwa  silence  ni  kusema

kwamba  mkutano  huu  ni  kama  darasa.   Naomba  kwamba  tuheshimu  hiyo  habari  ya  silence  ili  kila  mtu  aweze  kusikika  na

kusikia kwa mkutano.  Kurgat maombi.

Mr. Kurgat:  Prayer:  Kwa jina la Baba, la Mwana na la Roho Mtakatifu.  Mungu Mwenyezi tunakushukuru kwa siku ya leo,

tunakushukuru  kwa  wageni,  tunakushukuru  kwa  wote  ambao  wamekuja  kutoa  maoni  yao.   Mungu  mwenyezi  utuongoze  ili

mambo yaende vizuri, yale mambo yote tutakayesema yatuwezeshe  kuyapendi  nchi  hii  kwa  haki  na  amani.   Tuanomba  haya

kwa jina la Yesu mkombozi wetu.  Kwa jina la Baba, la Mwanza na la Roho Mtakatifu.  Amen.

Gilbert Bor:   Asante sana Bwana Kurgat.   Commissioner nitachukua nafasi hii sasa  ku-introduce members wa 3C’s Eldoret

North.   Tafadhali  msimame  ili  tuwajue.   Hawa  watu  watatu  ni  Bwana  Kurgat,  Fatuma  Sietenei  kutoka  upande  wa  Kidero,

Bwana Paul Tanui kutoka upande wa Bartoi  na  Bwana  Paul  Kurgat  kutoka  upande  wa  Jua  Kali.  Wote  ni  watu  kumi  lakini

wengine bado wanakuja.  Asanteni.
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Vile vile tuko na wale ambao walifanya Civic Education Eldoret hapa pia tunawakaribisha.  Mjitambue wenyewe na mtujijulishe

jina na kazi gani ulifanya.

Robert  Suiyot:   Commissioner  na  wote  ambao  wamekuja  hapa,  hamjambo.   Kwa  majina  ni  Robert  Suiyot  mimi  ni  Civic

Educator katika Eldoret North upande wa Tarba, Muinde Location.  Asanteni.

Richard  Kimtai:  Madam  Commissioner,  kwa  majina  naitwa  Richard  Kimtai  nilikuwa  mmoja  wa  Civic  Educators,  Eldoret

North, Soi Division upande wa Loga Location.

Mathayo Oranjo:  Madam Commissioner, jina langu ni Mathayo Oranjo, Civic Educator katika NCCK.

Juliana Nahumicha:  Naitwa Juliana Nahumicha kutoka Catholic Church.

Gilbert Bor:   Haya,  Asanteni sana.   Kuna wengi ambao walihusika ambao  wanakuja.   Vile  vile  tuko  na  mmoja  wa  District

Delegates  ambaye  anawakilisha  Wilaya  yet  katika  National  Constitutional  Conference  tafadhali  njoo  ujitambue  kwa  watu

ambao unaenda kuwakilisha.

Emmy Kiprop:  Hamjambo, kwa  majina  naitwa  Emmy Kipsoi  Kiprop.   Nilichaguliwa  mama  wa  kuwakilisha  kama  District

Delegate kuwakilisha akina mama na nafikiri nikisimama hata saa hii pia nitakuwa ninaakilisha vijana.  

Gilbert  Bor:   Asante  sana  Emmy.   Sasa  Madam  Commissioner  ningependa  kukupea  nafasi  kuanza  mkutano  wa  leo  na

uendelee.

Com. Salome Muigai:  Asante sana Bwana Bor, wananchi wa kikao cha Bunge cha Eldoret Kaskasini. Hamjambo?

Nina furaha kubwa kwa niamba ya Tume ya Marekebisho ya Katiba ya Kenya na Mwenyekiti wangu Professor  Yash Pal Ghai

kwa ndio naona kuna wasome wengi nataka kutambua Mwenyekiti wangu, mtu mmoja wa wasomi, wakati  yenye hayuko kwa

hii habari  ya  kutengeneza  Katiba  yeye  ni  Mwalimu  wa  Chuo  Kikuu  Indonesia  na  anafundisha  law.   Na  kwa  niaba  yake  na

niamba ya Wanatume wenzangu ningetaka kuwakaribisha kwenye kikao hiki.

Kwanza ningetaka kuwajulisha wenye tumekuja nao na pengine ningetaka kuwambia wajitambulishe ndio tusikia sauti yao.

Dan Juma:  Majina yangu kamili ni Dan Juma.  My work will be to take notes.  Thank you.
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Asenath  Kanga:   Hamjambo?   Kwa  majina  naitwa  Asenath  Kanga  na  nitakuwa  nina-recordi  kila  kitu  yenye  mtakuwa

mnasena.  Asenteni Sana.

Com. Salome Muigai:  Asante na mimi mwenyewe naita Salome Wairimu Muigai na ninafuraha kubwa kuwakaribisha leo.  

Kazi yetu ya Tume hasa ilikuwa kazi yenye ninaweza kugawanya kwenye njia tatu.  Kazi yetu ya kwanza ilikuwa kuja kwa kila

kikao  cha  Bunge  na  kuchukua  maoni  yenu  na  hiyo  kazi  tulifanya  pamoja  na  wengine  wenu.   Halafu  ilikuwa  ni  kazi  yetu  na

jukumu yetu kuchukua haya habari yote tulipatiwa na tuitengeneza ikawa ripoti na kutengeneza reporti moja ndefu yenye volume

tatu lakini bado  hatujamaliza hiyo kabisa kabisa kuwa fair.  Lakini tumetengeneza reporti  fupi yenye kuleta  maoni  ya  kila  mtu

yenye tulipatiwa kwa hii ingine na hiyo reporti  ilikuwa kwa nakala za gazeti kama kwa Kiingereza tuliita “The Peoples  Choice”

pengine mliona kwa gazeti na ilikuwa pia kwa Kiswahili nakala inayoitwa “Chaguo la Wananchi”.

Tulikuwa pia na reporti  kutekeleza mswada kwa kuomba kubadilishwa kwa Katibi,  hiyo mswada yaani, Draft Bill ndio yenye

tutayozungumzia leo na lengo la kuja leo kwangu ni ku-lauch.  Ku-launch ni kufanya nini?  

Speaker:  Kuzindua.

Com. Salome Muigai:  Kuzindua.  Haya, ndio Kiswahili hicho.  Basi lengo letu leo ni kuzindua lakini kabla hatujazindua lazima

tufikirie tutafanya nini. Tafadhali chukueni wenye mmefika na tuketi ili tuwe pamoja. 

Nitangoja wenye wanakuja ili tuanze pamoja.  Tafadhali ikiwa umeketi pahali kuna mwenzako mwenye analo na kuna mwingine

mwenye hana wawili wape moja watumia pamoja.   Kama kuna kiti  bure  ambacho  hakijatumika  tafadhali  mpe  mwenye  hana

kiti.

Wenye wamekuja nyuma mmekaribishwa kwa niaba ya Tume ya Merekebisho  ya  Katiba  ya  Kenya.   Tulikuwa  tumetambua

majina yetu tukasema mimi ni Salome Wairumi Muigai na tumeandamana upande wangu wa kushoto na  Bwana  Juma  kutoka

kwa Tume ofisini ya Nairobi  na pia tuna Bi. Asenath Kangu mwenye atakuwa aki-recordi  mambo  yenye  tunazungumza  moja

kwa moja.  

Ningetaka tukubaliane lugha gani tunaakikisha inatuwezesha kuwasiliana vilivyo.  Mngetaka tuzingumze Kiswahili ama mngetaka

tuzungmza…, kuna lugha tatu yenye tunaweza kuchagua.   Kuna Kiswahili,  kuna  Kiiengereza  na  kuna  .…   Lugha  gani  yenye

tutatumia?  Kiingereza?   Kuna  mtu  mmoja  wetu  mwenye  haelewi  Kiingereza  hata  kidogo  kwenye  hii  chumba  ama  mwenye

anaelewa  tu  Kiingereza?   Haya,  watu  wangapi  wangetaka  tuzungumze  Kiswahili,  tafadhali  inua  mkoni  kama  ungetaka

tuzungumze 

Kiswahili  na  usiogope.   Basi,  kwa  ajili  wewe  ungetaka  tuzungumze  Kiswahili  tutazungumza  Kiswahili.   Kuna  mtu  mwenye
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haelewi Kiswahili?  Anybody who does  not understand Kiswahili at  all?   Any  Kenya  who  has  been  to  school  and  does  not

understand Kiswahili?  I thought Kiswahili was a compulsory subject  in the 8-4-4.   Anybody here who went to school before

the mfumo wa 8-4-4?  You do not understand Kiswahili at all?  Are you a Kenyan?  And you don’t understand Kiswahili.  The

reason I am saying this is that a Kiswahili speaker might not understand English at  all but all of us who are  English speakers  we

understand some Kiswahili it is only that we will be better in English than we are  in Kiswahili but we all who speak  English also

speak some kind of Swahili, it is the degree that differs.   Whereas  there is someone  who  understand  Kiswahili  and  does  not

understand English at all so even if that person is just one, I would still want to use that language with your permission.

So can I revert back to our national language and speak Swahili?

Audience:  Yes.

Com. Salome Muigai:  Okay, some of the parts of course we will be  mixing, it is very difficult to talk about  a Constitution in

just Kiswahili we might even try in some of the phrases  need to look for our own mother tongue.  Is  there  a  mother  tongue?

Okay, we will look into that also,  this is a time of reasoning together because  we are  making our Constitution and it is time to

look at  everything whether in mother tongue and  researching  whether  there  is  a  mother  tongue  and  whether  there  is  another

tongue.

Kwa  hivyo  ningetaka  kurudia  kuzungumza  kwa  lugha  ya  Kiswahili  tena  nisema  kuwa  ningetaka  kufanya-introduction.   Ni

kufanya utangulizi tu kwenye hii Constitution.  Hatuwezi kuisoma neno kwa neno.  Tungetaka kuomba tafadhali mobiles zizimwe

mostly because we are recording directly and we are going to interfere with our recording more than anything else.  

Kazi yangu  ni  ya  ku-introuce  this  document  kwanza  hatuwezi  kuizungumzia  neno  kwa  neno  kwani  ni  document  ndefu  lakini

nitawaomba tukishamaliza tupate nafasi ya watu kusoma.  

Tafadhali huyo angeketi hapo na wewe uingie hapo nyumba at  time it is difficult for some of us to go through between rows it

becomes a major handicap rather than the availability of a disability.  Thank you very much.

Kwa  hivyo  tutasema  tunaanza,  ningetaka  kidogo  kuwaeleza  vile  tulivyoona  tulipoenda  kuzungumzia  wananchi  juu  ya

urekebishaji wa Katiba.  Kila pahali tulienda kulikuwa na mambo yenye kubadilisha Katiba lakini pia tulipoenda kama upande

wa mipaka mwingine kulikuwa na mambo yenye ilikuwa ya muhimu kwa jamii moja kuliko vile ilivyokuwa  muhimu kwa  jamii

nyingine.  Kwa hivyo tutakapoendelea  kuzungumzia hii Katiba nitaeleza kwa nini  tulichukua  chaguo  moja  badala  ya  mengine.

Kila  pahali  yenye  tulienda  watu  walikubaliana  kuwa  Katiba  tulionayo  sasa  haina  utangulizi  yaani  haina  preamble  na

tukakubaliana kuwa yenye tutatengeneza hii mpya itakuwa na preamble.   Kwa hivyo ukiangalia ukurasa wa pili,  utapata  kuna

preamble ama utangulizi.
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Preamble yetu kwanza inatutambua ni akina nani wenye kutengeneza Katiba hii na inasema ni nani?

Audience:  We the people of Kenya.

Com. Salome Muigai:   Ni sisi wananchi ama watu wa Kenya.   Pia inaendelea kusema, tukifahamu wingi  wa  tofauti  zetu  za

nini? Tukifahamu wingi wa tofauti zetu za kikabila na nini tena.

Audience:  Kitamaduni.

Com. Salome Muigai:   Kitamaduni na kidini na kuijidhaminia kuishi kwa amani, kwa umoja kama taifa moja huru lisilofanya

nini?  Lisilogawika, tukijitolea kulea na kufanya nini?  Na kulinda masilahi ya kila mmoja na ya nini nyiingine?

Audience:  Ya jamii.

Com. Salome Muigai:  Ya jamii,  ya jamaa.  Familia ni nini?  Ni jamaa ama ni jamii?  Familia ni jamaa na community ni nini?

Ni jamii?

Kwa hivyo tukijitolea kulea na kulinda masilahi ya kila mmoja, familia na jamii katika nini?

Speaker: Taifa letu.

Com. Salome Muigai:  Katika taifa letu.  Tukitambua matumaini ya nani?  

Audience:  Ya wanawake.

Com. Salome Muigai:   Ya wanawake na nani?  Na  wanaume wetu,  ya kuwa na serikali ambayo imejengwa katika  musingi

muhimu inayodhamini nini?

Audience:  Uhuru.

Com. Salome Muigai:  Uhuru na nini tena?

Audience:  Democrasia.
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Com. Salome Muigai:  Democrasia na nini tena?  Na haki ya kijamii na utawala wa sheria.  

Tukitekeleza haki yetu isiyotengeka ya nini?  Ya uhuru ili kutambua aina ya utawala wa nchi yetu na tukiwa tumeshiriki kikamilifu

katika  nini?   Katika  utaratibu  wa  kutengeneza  ama  kuunda  katiba.   Tunaifanya  nini?   Tunaikubali  na  tunafanya  nini  tena?

Tunaifanya sheria na tunaitoa kwa nani?

Audience:  Kwetu.

Com. Salome Muigai:  Kwetu wenyewe na kwa nani mwingine?

Audience:  Na vizazi vijavyo.

Com. Salome Muigai:  Na vizazi vijavyo vya nani?

Audience:  Vyetu.

Com. Salome Muigai:  Vyetu na nini yenye tunatoa.

Audience:  Katiba.

Com.  Salome  Muigai:   Katiba  hii.  Na  tonaomba  Aibariki   Mungu  afanye  nini?   Alibariki  Kenya.   Kwa  hivyo  hii  Katiba

imetengenezwa na nani?  Na sisi na tunaipa nani?

Speaker:  Tunajipa wenyewe.

Com. Salome Muigai:  Tunajipatia sisi wenyewe na tunawapa nani?  Vizazi vijavyo.  There are  implications ya hiyo utangulizi

kwa hivyo tafadhali tuchukulie vyema maanani kwani hiyo utanguliza utaeleza kila chenye tutaandika baada ya hivyo.

Kwa  hivyo  tukiangalia  sura  ya  kwanza  tunazungumzia  uhuru  wa  wananchi  na  ukuu  wa  Katiba,  tumesema  kuwa  wananchi,

sovereignty of the people.  Uhuru wa wananchi tunasema kuwa, mamlaka yote ya uhuru ni ya nani?  Ni ya wananchi wa Kenya

na yanaweza kutekelezwa tu kulingana na nini?  Na katiba.  Hio iko kwa katika ukurasa wa nne, uhuru wa wananchi.

Jambo la pili inaeleza kuwa wananchi watatekeleza uwezo wao wa uhuru kwa njia ya moja kwa moja,  what does  that mean?

Directly.  Au kupitia kwawakilishi wao watakaoteuliwa  kwa  njia  gani?   Ya  demokrasia.   Kwa  hivyo  inaendelea  pia  kueleza

habari ya uhuru wa wananchi.  Halafu nambari ya pili inaeleza juu ya ukuu wa nini?  Ukuu wa Katiba.  
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Ungetazama kwenye ukurasa ndio pahali yenye tutakuwa tukifanyia mazungumzo mengi lakini wakati  mwingine tutakuwa kama

wa bibilia, wale watu wenye hawajuhi kusoma Bible watakuwa na shida kusoma hii Katiba kwani tutakuwa tukiangalia hapa na

kuenda kwenye vipengele tofauti kwenye, si Bible hata Quran imeandikwa kwa sura, sivyo?  Kwa hivyo hii Katiba imeandikwa

sura tutakuwa tukiangalia sehemu moja na nyingine.

Sura ile ya kwanza, jambo la pili ni ukuu ni wa Katiba na inasema hivi mwanzoni.  Kenya imejengwa katika msingi ya ukuu wa

Katiba na utawala wa sheria na itakuwa kwa mjibu wa Katiba.   Who would like to read the first one in English, what does  it

say?

It says,  Kenya is founded on the supremacy of the Constitution and the rule of law, it shall  govern  in  accordance  with  what?

With  the  Constitution  so  that  is  what  we  are  saying  in  very  many  words  in  Kiswahili.   I  think  this  group  would  be  more

comfortable  in  English  than  Kiswahili  but  on  the  other  hand  I  am  afraid  of  leaving  anybody  behind.  I  am  really  afraid  ya

kumwacha yule aliyesema haelewi.  Kwa hivyo, I will try my best to mix the two languages.

Hio sura ya kwanza inzungumzia uhuru wa wananchi, ukuu wa Katiba pia inazungumzia utekelezaji wa Katiba na hio ni nini kwa

Kiingereza? Is what?

Speaker: The enforcement of the Constitution.

Com. Salome Muigai:  The enforcement of the Constitution.

Number nne ni kufanya nini?  Kulinda Katiba, Katiba ina haja ya kulindwa?  

Audience:  Ndio.

Com. Salome Muigai:  Kwa sababu?

Speaker:  Watu wengine wanaweza kuiharibu.

Com. Salome Muigai:  Inaweza kuharibiwa. Inaweza kuharibiwa kwa hivyo ina haja ya kulinda hiyo ni kweli kabisa.

Halafu nafasi ya tano inazungumzia juu ya sheria za Kenya,  yaani  sheria  za  Kenya  zitatoka  wapi?   Sheria  ya  tano  ya  Kenya

itatoka kwenye Katibia yenye tunazungumzia si hivyo?  Pahali gani pengine tunatoa sheria?  Wapi wasomi wa sheria hapa?  La

students, where do we get laws.
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Audience:  Parliament.

Com.  Salome  Muigai:   Parliament,  Bunge  letu  linaweza  kuunda  sheria  zingine.   Where  else?   Customary  law  inaweza

kukubalika na pia wakati  mwingine za  kidini,  si  hivyo?   Kama  zile  sheria  za  dini  ya  Kiislamu  na  pia  common  law,  sheria  za

mazoezi zenye kila mtu anatumia.  Kuna sheria zingine hazijaandikwa chini lakini pia sisi zote tunajua ni sheria.   For  example,  ni

shida sana  kuvunja  sheria  yenye  inasema  usimtukane  mtu,  lakini  ukimtukana  mtu  kila  mtu  anajua  umefanya  nini?   Umefanya

mambo mbaya.  Kwa hivyo kuna hizi sheria zote zenye zitatumika kwenye hii jamhuri yetu.

Sura ya pili inazungimzia kuwa Kenya ni nini?  

Audience: Republic.

Com. Salome Muigai:  Republic ni nini?

Audience:  Jamhuri.

Com. Salome Muigai:  Ni jamhuri, na zungumzia kuwa Kenya itatangazwa kuwa jamhuri.  

Nafasi  ya  pili  yake,  tutakubaliana…tafadhali  kama  kuna  matatizo  nieleze  ili  tuweze  kuelewana  zote.   What  is  the  problem?

Because we are  having another meeting down there and much as  I would like to open the floor to my meeting.   We  need  to

come to a common understanding,  what  do  you  need  to  address?   Is  it  the  issue  of  language  here?   What  is  the  problem?

Ladies,  I would like to hear your problems because  you don’t get many chances to be  asked  what our problems  are.   Kuna

nini?  We go on?  Okay, that is okay.

Tunazungumzia habari ya jamhuri tuko kwa sura ya pili na nimesema kuwa swali la kwanza tunazumzia juu ya kutangaza Kenya

kuwa jamhuri.  

Ya  pili  inatuzumgumzia  juu  ya  eneo  la  Kenya.  Nilizungumzia  jamhuru  lazima  iwe  kwenye  map  tunaweza  kuonyeshana,  this

Jamhuri is within this boundaries.  So that is the other point that I pointed on part seven, the territory.  

Part eight inazungumzia mjii wetu mkuu na mji wetu au makao yetu makuu ni wapi?  Ni Nairobi

Ya  tisa  inazungumzia  lugha  zetu  rasmi  na  tunasema  lugha  zetu  rasmi  ni  gani?   Ni  pili  kuna  nini  na  nini?   Kuna  Kiswahili  na

Kiingereza lakini pia tuna lugh ya taifa na hilo ni gani?  
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Audience:  Kiswahili.

Com.  Salome  Muigai:   Kwa  hivyo  kuna  haja  ya  kutambua  hivyo  na  kuweza  kueleweka  na  kushauriana  na  kuwasiliana

kwenye hiyo lugha.  

Halafu ningetaka kumtambua Mwalimu wangu Bwana  Bartulai  uje  wakati  nakosa  kuwa  Commissioner  nakuwa  Mwanafunzi.

Karibu sana Mwalimu, Bwana Bartulai amenifundisha kwenye Standard  Five katika Township School,  kwa  hivyo  Kiingereza

kile kizuri na Kiswahili ni chake na kile kibaya ni changu.  (Laughter)  Karibu sana Mwalimu.

Tunazungimzia habari  ya lugha kwani tuko kwenye sura ya pili ya maandishi yetu na tunaangalia lugha zetu na tunasema kuwa

tuna lugha mbili rasmi, Kiswahili na Kiingereza lakini pia tuna lugha ya Kiswahili yenye tunaweka maanani kama lugha ya taifa.

Nitabaini pia tumetambua lugha ya Ishara,  tumesema  sign  language  itakuwa  pia  lugha  ya  kuweza  kufundishwa  na  kueleweka

kwani pia itakuwa lugha yenye inatumika Bunge, kuwa lugha za kirasmi ya Bunge zitakuwa tatu,  Kiswahili, Kiingereza na lugha

ya Ishara, kwa ajili ya wenzetu wenye hawatumii masikio kusikia lakini wanatumia macho yao.

Tumesema pia kwa maandishi yetu ingawa tutaandika kwa maandishi rasmi kwa Kiswahili na Kiingereza, tutajaribu sana mara

nyingi  nyingi  kuandika  kwa  lugha  ya  Braille  pia  ili  kuwahuzisha  wenzetu  wenye  hawaoni  kwani  hii  Katiba  mpya  yawalete

waKenya wote kuwa Jamhuri na taifa ngapi? 

Audience:  Moja.

Com. Salome Muigai:   Tumezungimzia pia habari  ya taifa na dini na tumesema kuwa Kenya  sio  taifa  la  kidini  lakini  ni  taifa

linalotambua dini na kila dini itapatiwa usawa moja na nyingine na pia watu wengine wanatuuliza, kama tuna usawa moja kwa

nini dini ya Kiislamu imepatia koti  zake,  mahakama  yake  lakini  sio  za  Kiikriso.   Naeleza  kuwa  wa  historia  watatueleza  zaidi

lakini  wakati  tulipokuwa  tunakubaliana  habari  ya  uhuru  wetu  mnakumbuka  kuwa  kwenye  Mkoa  wa  Pwani  kulikuwa  nafasi

moja ya maili ngapi?  Kumi yenye ilikuwa sio pamoja na Kenya, ilikuwa na mali ya nini?  

Audience:  Sultan.

Com. Salome Muigai:  Sultan wa wapi?

Audience:  Wa Zanzibar.

Com.  Salome  Muigai:   Wa  Zanzibar  kwa  hivyo  makubaliano  ya  Kenya  na  Sultan  ili  tupate  hicho  kitengo  hicho  kuwa  ni
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pamoja  na  Kenya  ilikuwa  kuwa  Waislamu  watakubalishwa  mahakama  yenye  itafanya  sheria  za  kibifasi  yaani,  personal  law

inayohusu kuoa, kuolewa, talaka, urithi, kufa, kuzikwa, vitu kama hivyo.  Sasa hiyo ndio contract  of that agreement,  we are  still

honouring that because it was a commitment.  Sasa sio habari  ya kidini tena,  ni makubaliano yenye tulifanya ndio Kenya ikuwe

nchi moja.  Wakati  mwingine tukitaka kufanya watu wawe pamoja,  there is a cost  and unless you have to decide whether the

cost  is enough for what you are  getting back  and I think there was one time when there was an agreement to create  a  united

Kenya that was to be agreed upon.

Halafu tuna alama za taifa, alama zetu za taifa ni kama nini?

Audience:  Bendera.

Com. Salome Muigai:  Bendera yetu.  Nini tena?

Audience:  Wimbo wa taifa.

Com. Salome Muigai:   Wimbo wa taifa.   Wangapi wanajua wimbo wa taifa?  Kwa Kiswahili ama kwa Kiingereza?  Yote,

okay that is good.   Walikuwa wawili, wangapi wanajua wimbo wa taifa?  Mnajua mimi ni mwalimu huenda nikauliza  kila  mtu

asimame hapa aimbe lakini ni vibaya leo Mwalimu wangu ameingia.  Unajua hata ukiwa na miaka ngapi, mwalimu wako akiingia

unasikia umekuwa mwanafunzi kidogo.   Kwa hivyo kwa ajili ya Mwalimu wangu sitawauliza muimbe huo wimbo lakini hiyo ni

moja ya ishara zetu za kutueleza sisi kama nini?  Kama taifa na nini?  Na Jamhuri.

Tumezungumzia lugha la taifa na bendera na nini tena?

Audience: Court of arms.

Com. Salome Muigai:   Si,  sikii, hiyo ni nini? Koti  ya mkono?  (Laughter)  Court  of Arms nimeambiwa  na  wasomi  wenye

kujua Kiswahili hua inaitwa nembo.  Halafu nini tena, ishara nyingine ni nini?  

Audience:  Muhuri.

Com. Salome Muigai:   Ni  muhuri  wa  nini?   Muhuri  wa  taifa.   Halafu  pia  kwenye  hi  Katiba  mpya  tumesema  wale  wenye

watakaowapatia wadhifa wa kutuongaza tutawapa kiapo ama nini?  Matamko ya dhati.

Halafu mwishowe tumezungumzia habari  ya siku za taifa.  Mmekuwa na maswali mengi  kwa  hivyo  nitayajibu  kabla  sijaulizwa.

Kuwa tumeona mmeondoa Kenyatta Day, mmeondoa Moi Dai mmebakisha tu siku ya Madaraka na shikuku ya Jamhuri na pia
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tumependekeza siku ya Katiba.   Kwa nini mlifanya hivyo?  Kuna watu wengi walitoa maoni kuwa hizo siku ziondolewe zenye

majina ya watu lakini hata zaidi ya hayo kwenye Katiba iliyoko sasa  hata kabla hatujaguza hii mpya, tumesema kuwa tutakuwa

na Rais kwa miaka mingapi mwisho?  

Audience:  Kumi.

Com. Salome Muigai:  Miaka kumi yaani mihula miwili ya miaka tano kila mmoja, kwa hivyo ni miaka kumi.   Kwa hivyo

katika usoni, miaka mingine hamsini zijazo na wengi wetu kama hatutakufa kwa ajala huenda tukawa bado tuko hai, inshalla.

Miaka mengine hamsini hijayo tutakuwa tumepata Rais wangapi at least?  

Audience:  Watano.

Com. Salome Muigai:  Watano ama moja ama mwingine asiporudishwa mara ya pili tunaweza kuwa na Rais kutoka watano

mpaka kumi.  Sasa tukiwapa kila mtu siku yake itakuwa shida, sijui tutafanya uchaguzi aje  kusema Salome akiwa Rais tutampa

siku lakini Nahumicha akiwa Rais hatumpi siku yake ndio  kwani  tulisema  kuwa  kwanza  fikiria  hali  isiyolingana  na  mtu  yenye

inaweza kuweka siku zetu za taifa,  kama siku ya Madaraka,  itabaki siku ya Madaraka  miaka yote,  si hivyo?  Siku ya Jamhuri

itabaki hivyo.  Tukianzisha Katiba mpya, siku ya Katiba itabaki siku ya Katiba.  Sasa nitataka maoni yenu lakini nilikuwa nafikiri

ni vizuri kufafanua pale.

Tukienda kwa sura ya tatu, inaeleza nini?  

Audience:  Malengo.

Com. Salome Muigai:   Inaeleza malengo ya taifa na nini?  Maadili na kanuni.  Malengo, maadili na  kanuni.   Hayo  malengo

yanaonyesha dhamana zetu, our values na ningetaka kusoma machache tu kwani ni mengi.

Ningetaka kuanza  na  malengo  ya  taifa,  ni  nambari  ya  kwanza.   Malengo  ya  taifa,  maadili  na  kanuni  zilizomo  katika  sura  hii

zinahusu mamlaka ya nchi yaani, the Executive, Bunge yaani Parliament, Mahakama, nini hiyo? 

Audience:  Judiciary.

Com. Salome Muigai:   Judiciary, tawala  za  Wilaya  na  vyombo  vingine  vya  serikali  na  viongozi,  raia,  miungani  ya  kibinafsi

pahali  ambapo  chombo  kimoja  kinatumia  na  kuifafanua  katiba  au  sheria  nyingineo,  hiyo  ni  (a).   (b)  kinatumia,  kinaunda  na

kutekeleza maamuzi ya nini?  Policy?  Sera.   Neno  sera  linatoka  kwa  siasa  kama  vile  neno  policy  linatoka  kwa  nini?   Kwa

politics.  Naona watu wanashida na kiswahili kabisa.
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These are our values, I would like to explain this because  it is very very important that these are  our values, they are  our?  As

well as values they are what?  It  is written there,  my good teacher  who allowed me to present  the draft  you are  looking at  the

table.  We have gone back to Kiswahili so read it.  Stop looking so out of the whole thing, now we are in English mode.  So  we

are looking at our what?  We are looking at our goals, our values and our principles.

So let us look at the three of them and we are saying that these goals and principles apply to who of what?   They apply to the

executive, to the Legislature, to the Judiciary and even to the District Governance as well as what?

Speaker:  All of us.

Com. Salome Muigai:  Exactly.  That if we are going to amend all of us in our implementation of whatever constitutional value

we agree on.  So lets look at them and see what they are.  

Ya kwanza ni kuwa jamhuri itaguza umoja wa taifa na kuendeleza hali ya kujitolea kwa raia  wake  kwa  mwito  wa  nini?   Wa

taifa.  What is that in English?

It says, the republic shall promote national unity and develop the commitment of its what?  It citizens to the spirit of nation unity.

(iii).  The republic shall recorgnise the diversity of its people and promote culture in its communities.

So we are going to recorgnised this because in our preamble we said that we are  aware  of our diversity in culture then we are

going to make sure that we nature this diversity.  However, look at what we had first, is the fact that while naturing this different

diversities we are  going to remain what?  A nation  and  we  are  going  to  remain  united  or  divided?   We  are  going  to  remain

united.

Then it says that the republic shall ensure open and transparent  government and the accountability of what? State  officials and

public authorities and so on and so on.  There are many values that we expounding in this chapter.

But I would like to read number…ningetaka kusoma kipande cha kumi na moja before I finish with them. Ningetaka kusoma

kipengela  cha  kumi  na  moja,  asante  sana  na  inasema  hivi.   Nitasoma  kwa  Kiingereza.   The  republic  shall  ensure  the  fullest

participation of who?  

Audience:  Women.

Com. Salome Muigai:  The women and who else?
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Audience:  The disabled.

Com. Salome Muigai:   The disabled and the marginalized communities and the rest  of the society in the political,  social and

economic life of the country.  Those are our principles, those are our values and those are our what?

Speaker:  Our goals

Com. Salome Muigai:  Our goals.   The following one ama ya pili inasema, Serikali itatekeleza kanuni kuwa theluthi moja ya

wanachama wa vyombo vyote vinavyofanyiwa uchaguzi na uteuzi ni nini?  

Audience:  Ni wanawake.

Com. Salome Muigai:   Ni wanawake.   Number four says,  the State  shall and you know  when  you  say  shall,  what  do  you

mean?  

Audience: …must

Com.  Salome  Muigai:   Sio  choice  wakati  inakupendekeza  unahaja  na  saa  ile  haipendezi  unafanya  nini?   Unawacha.   Hii

inasema  the  State  shall  impliment  the  principle  that  one  third  of  the  members  of  all  elective  and  appointive  bodies  shall  be

women.

Ningetaka  pia  kuzungumzia,  kipengele  cha  kumi  na  tatu  chenye  kinasema  hivi.   The  republic  shall  recognize  the  special

responsibilities  that  the  State,  society  and  parents  owe  to  our  children  and  shall  ensure  their  material  and  moral  wellbeing.

Those are three of the values that I am looking into but nitaomba msome hiyo sura mpaka mwisho ndio tuelewe zingine zenye

mmefikiria.

Pia kwenye hiyo sura tuna wajibu wa wa raia and that is what?  Duties of a citizen, what are  the duties of a citizen, they have

been  numerated  there.   Imeelezwa  kwa  kinaganaga  ili  tuelewe  vilivyo.  Sitawasomea  wajibu  kwani  wajibu  usipousoma  na

usipoujua, ignorance is not a defence, kwa hivyo kila mtu anasoma wajibu wake.  Ningetake tuangalie sura ya nne. 

Sura ye nne inazungumzia uraia, inazungumzia habari ya kanuni za jumla kuhusu uraia,  pia inazungumzia kudumisha uraia uliopo,

kama wewe ni raia tayara unahitaji kufanya nini ndio udumishe nini?  Uraia wako or how to retain your citizenship.  Then it talks

about,  kupata  uraia kama tayari huna na inazungumzia pia juu ya uraia wa kuzaliwa na uraia wa nini tena?  Uraia wa kuoa na

kuolewa (ndoa),  Kisha  inazungumzia  pia  habari  ya  watoto  wanaopatikana  Kenya  na  watoto  wachanga.   Hii  maana  yake  ni
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kuwa,  mtoto  yoyote  akipatikana  Kenya,  akionekana  kama  ana  miaka  nane,  kwa  nini  tunasema  akiwa  na  miaka  nane?

Tunasema akionekana kama ana, seemingly eight.  Kwa nini tunatumia hiyo neno, sio kusema akiwa miaka nane?  Kwani akiwa

anapatitakana  na  hajulikani  wazazi,  hajulikani  ni  nani,  atajijua  yeye  mwenyewe  ana  miaka  ngapi?   La,  kwa  hivyo  mtoto

akionekana ana miaka nane na hajulikani alikotoka ama hatumwelewi pahali anaenda,  tutamfanya awe Mkenya,  atapata  uraia.

Watu wengi wanatuuliza, miaka nane ina maana gani?  Nasema, kuna kipengele kingine chenye tutasema kuwa elimu itakuwa ya

lazima na ya bure, kwa hiyvo mtoto wa miaka nane bado tunaweza kumweka kwenye shule.  

Kwa hivyo mtoto wa miaka nane bado  tunaweza kumweka kwenye nini?  Kwenye shule.  Kwa hivyo mtoto  wa  miaka  nane

mwenye anaweza kuenda shule tutamtambua kuwa Mkenya.   Akiwa  na  miaka  kumi  na  tano  basi  atatueleza  yeye  ni  nani  na

alitoka wapi?  In the English version watu walikuwa wameita foundling lakini tukasema hiyo ni lugha, a  foundling  langauage  is

laboratory language na kwa hii Katiba kuna  pahali  pengine  tunaona  tumekataa  kabisa  lugha  yenye  kuleta  sifa  ya  mtu  yeyote

chini.  Iwe sifa ya kuleta mtu aliyena ulemavu chini, imekataliwa na Katiba.  Iwe ni sifa ya kuleta akina mama chini, imekataliwa

ndani ya Katiba.   Hasa utamaduni wetu tunasema, tunaukubali tu mwenye haugagui mtu  yoyote,  wenye  kubagua  mtu  yeyote,

utakuwa  umegeuka  nini?   Katiba  na  tunasema  Katiba  ndio  sheria  ile  iliyokuu.   Kwa  hivyo  yote  yenye  kugeuka  Katiba

haiwezekani kutekelezwa.  

Tumezungumzia  hii  neno  kwenye  Kiswahili  inaandikwa  uraia  maradufu  ingawa  mimi  sio  msomi  wa  Kiswahili.   Hatukusema

tunataka raia maradufu, tulisema tunataka raia wa nchi mbili, maradufu ni multiple.  That is it.   Vile tunasema ni dual citizenship.

Hiyo  watu  wengi  wametuuliza  kwa  nini  mliweka  hiyo.   Tulipoenda  kwenye  jamii  zetu  wenye  wakukaa  mpakani  tuliambiwa

kuwa  wanahitaji  kuenda  na  kurudi  kwenye  nchi  zile  zingine  ndi  waweze  kujisitiri.   Kama  jamii  zetu  za  Kimaasai  walisema,

wakati wa kiangazi wanavuka kuenda nchi ya jirani ya Tanzania ili mifugo yao ifanye nini?  Isife,  kwa hivyo wanataka kuwa sisi

tukiwa  Wakenya  tusiende  Tanzania  tutakuwa  tumeua  uchumu  wao  na  maisha  yao.   Kwa  hivyo,  hiyo  ilikuwa  jamii  moja  ya

Kimaasai.  Jamii  zingine  zipi  zenye  kukaa  mpakani  kwenye  kuwa  kwa  nchi  mbili?   Which  other  communities  live  along  our

boundaries?  

Audience: Somali.

Com. Salome Muigai:  The Somali, they had the same argument that during drought season, they have to cross  borders  to go

to the other places to nature and nourish their livestock and then come back when things are better.   Any other communities?

Audience:  The Sebeyi.

Com. Salome Muigai:  The Sebeyi, Pokot, Teso, Samia, Luo, Turkana,  Kuria,  Bukusu.  Eh, Nahumicha why are  aren’t you

leaving us when there is famine is on this side we cross the boundary.  So those are the communities, hii ilikuwa concern ya jamii

zenye kuishi huko,  kwa hivyo tumesema hii Katiba mpya inakubalisha Mwanakenya  kuwa  raia  wa  nchi  yetu  na  raia  wa  nchi
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nyingine mradi tu asiwe raia wa nchi isiyo rafiki ya Kenya.  

Pia tumezungumzia habari  ya  kuanzishwa  uraia,  tumezungumzia  habari  ya  uraia  wa  uzazi  kabla  mtu  hajazaliwa.   Kama  baba

amekufa  kama  mtoto  hajazaliwa,  huyo  mtoto  atapatiwa  uraia  yenye  angepatiwa  kama  wazazi  wake  wote  wangekuwa  hai.

Tumezungumzia  pia  makao  kwa  ajili  wanaweza  kukaa  na  uwezo  wa  Bunge  juu  ya  uraia  na  pia  tumaanzisha  almashauri  ya

kusajili uraia.   Kwenye Katiba yetu iliyoko sasa,  mwanamme akimwoa bibi mgeni anaweza kumridhisha bibi yake uraia  lakini

mwanamke Mkenya akiolewa na mtu asiye Mkenya  hawezi  kumridhisha  bwana  wake  uraia  wala  watoto  wake  na  hii  kwani

nilisema  tutaendelea  kwa  sura  hiyo  ingine  inasema,  una  uhuru  kutoka  kubaguliwa  kwa  maana  tuliona  kama  hapo  kuna

kubaguliwa.  Kwa hivyo tumetoa na kusema mtu yoyote anayezaliwa na mzazi mmoja akiwa Mkenya,  huyo mtoto anahaki ya

kuwa Mkenya na Mkenya yoyote akioa ama akiolewa anaweza kumridhisha mumewe ama mukewe uraia wa Kenya baada  ya

miaka tatu.

Sura ya tano inazungumzia sheria za haki.  Tumesema habari ya haki za kimsingi na uhuru, tumezungumzia ni wajibu wa serikali

kuendeleza haki na uhuru, tumezungumzia habari  ya mipaka ya haki,  yaani hakuna  haki  yenye  haina  nini?   Kikomo,  kila  haki

inakikomo chake.   Kwa mfano,  unaweza  kuwa  na  haki  ya  kutembea  na  kuenda  pahali  popote  utakapo  lakini  ukivunja  hiyo

sheria yenye kukupa hiyo haki nayo sheria inatatiza hizo haki zako.  

Tunazungumzia pia habari  ya haki ya kuishi, the right to life na  kwa  ajili  ya  haki  ya  uai  yenye  hakuna  mtu  mwenye  kumpatia

mwingine.  Watu wengi sana walituomba tuondoe adhabu ya kifo na hii Katiba imeondoa adhabu ya kifo, ama imependekeza.

Haya mambo yote ni mapendekezo  tuelewane  ndio  bado  tunaita  draft.   Na  hii  draft  itaenda  kuzungumzia  na  wale  delegates

wenye tumeona hapa.  Nitaeleza kidogo juu ya hiyo.  

Tumezungimzia haki ya usawa, equality before the law na ningetaka kueleza kidogo hapa.  When we say that we are  equal,  we

don’t mean we are the same.  There is a major difference between being equal and being the same.  When I say that a Kalenjin

and a Luo are equal, do I mean they are the same?  No.  Do they have the same language, do they eat  the same food,  do they

have the same culture?  But are they equal?  Yes.  So when we say that men and women are equal also we don’t mean they are

the same, we just mean that each has the same rights.  If one has a right to life, the other one has a right to life na hizi haki zote

zenye zimetajwa hapa.  

The right to equality, right to all manner of things.  Kila mtu ana hizo haki lakini hatusemi watu wamekuwa the-same.   Tukisema

watu wenye ulemavu are equal to people without disability, are we saying they are the same?  No,  if you have two children and

one has a disability and the other one has no disability and we say they don’t have equal rights to education,  what do we mean?

 We mean that we are going to give them both education and we are  going to put that extra that is needed for the child with a

disability to ensure that they also have to access  equality in education.   So  we are  saying, its only after we have respected  the
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right to equality that we look at equity.  Because that child with a disability will need some special  intervention and that is equity

now,  giving  them  what  they  need  in  order  to  get  what  they  equally  deserve.   Do  you  understand  me?   Because  these  are

principles we have got to understand well otherwise it worries us, there is a concern.   How can we say people  are  equal,  does

that mean that they are the same?

You  hear  people  many  times  say  that,   kwa  sasa  vile  akina  mama  na  akina  baba  tumetoshana  hakuna  haja  ya  kumfungulia

mlango ya gari, no.  Hukunifungulia kwa hivyo hatukutoshana, ulinivunguliwa kwani, although we are equal we are not the same.

  That is why we have different roles. So there is a right to equality and you can read what the provision says.  

Then we have the freedom from what?  From discrimination on whatever level, you should not be discriminated against because

you are  what? can you read such provisions.    The State  shall not unfairly discriminate directly or  indirectly against anyone on

any unworthy grounds including race, sex, pregnancy, marital status, ethnic or  social origins, colour,  age na zingine nyingi zenye

hakiko kwenye kwenye hiyo utaratibu.  No discrimination on any ground, so you have freedom from discrimination.

Kuna haki za makundi tofauti yenye imeadhirika hapo mbeleni, kwa hivyo hii Katiba mpya inaoneshana haki za wanawake.   Pia

kuna  hazi  za  wazee  katika  jamii.   Tumesema  ni  wajibu  wa  mzee  akiwa  kijana  ajiwekee  mali  yake  na  ajiangalie  mwenyewe

akishakuwa  mzee.  Lakini  asipoweza  kufanya  hivi  ni  wajibu  wa  taifa  kuwatazama  wazee  wetu  na  ahadi  zingine  zilizonyingi.

Wakati mwingine wazee sana hekima zao zimetolewa ndio tunawaondosha katika hali ya kuishi, si hivyo?  Na  kwa sasa  lazima

kwa hii Katiba mpya tuwatafutie nafasi yao ya kushiriki kwenye maisha ya kila siku.

Tuna haki za jamii na tuna haki za watoto,  tuna haki  za  familia  na  tuna  haki  za  walemavu  ama  watu  wasiojiweza  lakini  watu

hawapendi ilo matamko hata kidogo,  ati wasiojiweza.   Wangetaka kuitwa watu wenye ulemavu,  kwani  ni  mtu  kwanza  halafu

ulemavu unakuwa wa pili. 

Pia tumezungumzia habari ya heshima za binadamu yaani.  Heshima za binadamu ni nini?

Audience:  Human dignity.

Com. Salome Muigai:  Human dignity.  Tumezungumzia pia uhuru na usalama wa mtu, tumezungumzia uhuru wa kutofanywa

mtumwa ama kufanywa nini?  Ama kufanywa sulubu ama topoa.     You should not be  made into  a  slave,  you  should  not  be

forced to work without pay and you should not be  forced to labour.   Kuna right to privacy, kabla mtu hajaingia nyumba yako

atachukua masharti yenye Katiba imeweka ili wewe uwe na haki ya faraga.

Kuna uhuru wa dini, imani na maoni, kuna uhuru wa kutoa maoni, kuna uhuru wa kuyachapisha hayo maoni sharti moja tu usiwe

maoni yako ni ya kutatiza jamii, ni ya kuleta chuki ama ni ya kuleta kutoelewana kati  ya jamii moja na nyingine ama kati  ya mtu
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moja na mwingine.

Kuna uhuru wa kushirikiana, kuna uhuru wa kufanya mkutano, maandamano, kuchochea mgomo na una uhuru wa malalamiko,

inaweza kuwa malalamiko yako.   Kuna uhuru wa haki za kisiasa.   Uhuru wa  kuenda  utakako  na  kufanya  nini?   na  kuishi  au

kukaa huko.  Kuna uhuru wa wakimbizi na pia kuna uhuru wa bishara na kazi za nini?  Za ujizi.

Kuna uhuru wa kuwa na mali, uhusiano wa kikazi, usalama wa kijamii na uhuru wa afya na nini tena?  

Audience:  Elimu.

Com. Salome Muigai:  Elimu, nyumba ama makao, chakula, maji safi, usafi na nini tena?  Na  mazingira.  Jambo mpya kuhusu

mazingira nilisema kila mmoja kwenye Katiba hii ataweza kuenda mahakamani kusema mazingira yeke inaharibiwa.  Kila  mtu

ana uhuru wa kuenda mahakamani kuyalinda mazingira yake kwa ajili yetu na kwa ajili ya nani mwengine?  

Audience:  Vizazi vijazo.

Com. Salome Muigai:  Kwa ajili ya vizazi vijavyo.

Kuna uhuru wa lugha za kitamaduni, unaweza kuzungumza lugha yako ya kitamaduni lakini uhuru wako unaishia wapi?  Uhuru

wako unaishia pahali uhuru wa mwenzako inapoanza.  Yaani nikisema nina uhuru wa kuzungumza lugha ya baba na ni kweli nina

uhuru, nianze kuzungumza lugha hiyo na mimi nazungumzia mambo ya public na wengine hawaelewi,  sasa  uhuru wangu umepita

mipaka  ya  nini?   Ya  watu  wele  wengine,  si  hivyo?   Kwa  hivyo  uhuru  wangu  unakomea  pale  uhuru  wako  utafanya  nini?

Unaaanzia.

Kuna uhuru wa haki za wateja, utawala wa haki, haki ya kutofuata maagizo yasio halali.  Hiyo ina maan gani?  Hiyo mara nyingi

sasa  imeletwa  kutokana  na  janga  lililolipata  Rwanda  na  makabila  zingine  na  Ugoslavia.   Pahali  watu  wameuwa  wakiulizwa

wakiletwa  mahakamani  wanasema  kuwa  walikuwa  wanafuata  nini?   Walikuwa  wanafuata  amri.   Sasa  wameambiwa  huwezi

kufuata amri ikiwa hiyo amri isiyo halali na ukifuata hutajitetea kwa kusema ulikuwa ukifuata amri.

Kuna uhuru wa kufikia mahakama na kuna haki ya watu wanaotiwa nguvuni.  Watu wengi walitueleza kwamba unaweza kutiwa

nguvuni utakaa wiki mbili kabla hujaletwa kwenye mahamakama na hujaachiliwa.  Kwa hivyo sasa tumeweka masaa fulani  ndio

mtu anatakiwa kukaa kwenye mahakama na ikizidi hiyo lazima aachiliwe.

Pia kuna uhuru wa kufanyiwa mashtaka ya haki na ya muda.  You have a right to a fair trial but timely trial also.  If you are going

to get a fair trial after 5 years  of remand then can that be  fair?   No,  so  we  are  talking  about  time  frame  here  as  part  of  the
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fairness of the trial.

Kuna pia haki ya watu waliokizuizini na pia wakati  wa  hatari  haki  zetu  zingine  zinaondolewa  kwa  muda,  si  hivyo?   Unasikia

kuna curfew lazima uwe nyumbani saa  ngapi na time, si hivyo?  Lazima ufanye jambo moja au lingine.  Kwa hivyo wakati  wa

hatari t.

….umeandalia kwa kirefu ili tuone utafanyika vipi na utafupishwa vipi ili watu wawe  na  haki  na  uhuru  wao.   Pia  matumizi  ya

sheria yetu ya haki na tumeunda kikundi ama Tume ya kuangalia haki zako na utawala venye unataka.   There will  be  a  place

where  you  can  take  your  complaints  when  you  feel  that  your  rights  and  your  freedom  have  been  abused,  misused  or  used

against you.

Tumeuliza mahakama kuwa na mamlaka ya kulinda hizi haki.   You can  go  to  court  also  kusema  haki  zako  zimefanywa  nini?

Zimekeukwa

Kuna  jambo  moja  ningetaka  kusema  kabla  hatujaondoka  kwenye  hiyo  sura  na  tutakubaliana  vile  tutafanya  mtu  mwingine

mwenye  itafanya  Katiba  yetu  ya  mkutano  huu.   Mtu  mwenye  ataendelea  kutatiza  recording  zetu  kwa  kuwa  na  mobile

tutamfanya nini?  Haki zake gani zenye tutampokonya kwani hafuati sheria zetu.

Audience:  Ataenda nje.

Com. Salome Muigai:  Ataenda nje ama tutachukua mobile, tufanya nini nayo?  Tumpatie mwenye hana.  (Laughter).

Kuna jambo moja yenye ningetaka kutazama kwa upangilio wa sura.  Mnaona sura ya haki ni sura ya ngapi?  

Audience:  Ya tano.

Com. Salome Muigai:  Ya tano na kwa pahali ya wajibu wa raia ni sura ya ngapi?  Duties of the citizen are on which chapter?

Audience:  Chapter four.

Com. Salome Muigai:  Chapter four, so what are we saying about rights and responsibilities, which one comes first according

to this, mpangilio wenye uko hapa.  Lipi linakuja kwanza?

Audience:  Kazi kwanza.

Com. Salome Muigai:   Yes,  our duties come before our rights.  Yes because  we don’t do what is right, you don’t  have  to
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enjoy our rights.  So we have deliberately on this document put the duties before the rights.

Basi sasa  sura hizo za kwanza tano zenye tulikuwa tunataka tuangalie kwa urefu hizi zingine tutapitia kwa ufupi zaidi kwani hii

Katiba in sura ishirini na sasa tuko kwa sura ya ngapi?  Ya tano, bado tuna ngapi zimebaki?  

Audience: Kumi na tano.

Com. Salome Muigai:  Kumi na tano na zingine tuna vipengele kwa hivyo tutaanza kwa kuenda kazi kidogo.

Sura ya sita ni juu ya uwakilishi wa watu.   Sehemu ya kwanza ni utaratibu na upigaji wa kura,  inazungumzia  juu  ya  kanuni  za

jumla, inazungumzia pia juu ya uchaguzi, inazungumizia haki ya kupiga kura,  sifa za mtu kusajiriwa na kutostahili  kufanya  nini?

Kusajiliwa.  Zinaeleza juu ya kupiga kura na zinaeleza pia juu ya ugombeaji bila kupingwa. 

Ningetaka kuzungumzia maneno mawili tu kwa kirefu kidogo juu ya hiki kipengele na ya kwanza ni juu ya mpango wa kupiga

kura.   Wakati  huu  tunapiga  kura  yenye  inadhiwa  first  through  the  votes,  yule  wa  kwanza  kupitia  kwenye  voti  ndio  mwenye

anashinda.  Yaani kupiga kura mtu mwenye atapata  kura nying zaidi  ndio  mshindi.   Tulipoluwa  tukienda  kupata  maoni,  watu

wengi walitueleza juu ya maeneo ya ubunge na tulikuwa na malalamiko nyingi sana.   Watu wenye wanatoka pahali yenye watu

wengi, densely populated walituambia kuwa kikao cha kupigia kura ama cha Kibunge kiandaliwe kwa kadili ya nini?  Ya wingi

wa watu na tusifikirie jambo lingine isipokuwa wingi wa watu.  Tulipoenda Uashi Ngishu, tuliambiwa Trans Nzoia,  Murang’a na

pahali pote penye watu wengu, Vihiga na pahali kama hapo.  

Tulipoenda  kwenye  makao  yenye  watu  wachache  kama  Marakwet  na  Turkana,  North  Eastern,  Wajia,  Mandera,  Kajiado.

Walituambia mkienda kutengeneza habari  ya vikao vya Bunge mfikirie tu,  eneo kwani maeneo yetu ni marefu sana.   Unaweza

kuenda  mile  mia  tano  ukijaribu  kuona  Mbunge  wako  kwa  hivyo  msifikirie  wingi  wa  watu  kamwe,  mfikirie  tu  eneo.

Waliotuambia tuangalia eneo walikuwa watu wa wapi?  Wakenya na waliotuambia tuangalie wingi wa watu walikuwa watu wa

wapi?  Wa Kenya.  Na sisi tulikuwa Tume ya nani, ya watu.

Sasa tumepata hayo mambo mawili tumependekeza hivi, kuwa tuwe na utaratibu tulionayo hapa lakini tuchanganye na utaratibu

mwingine.  Utaratibu wa kusema kuwa kama hapa Eldoret North ni chama kipi kilichokikubwa kuliko zile zingine?

Audience:  KANU.

Com. Salome Muigai:   Ninakiuka haki zenu za maoni.   Nataka  wananchi  wenye  kupiga  kura  hapa  kwani  nyinyi  mmetoka

sehemu mbali mbali.  Ni chama kipi kilichokikubwa?  Ziko sawa, gani na gani basi ni sawa?  KANU na…
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Speaker:  KANU na NAK.

Com. Salome Muigai:  Tuache NAK hatujapigia NAK kura bado.  Ni KANU na DP.  Haya, sasa tunasema hivi, mpiga kura

ukija utapiga kura mara mbili, utapigia Mbunge wako mwenye unataka na utapigia chama.  Utapiga kura ngapi?  Mbili.   Sasa

kura ya Bunge yoyote atakayepata  kura zile nyingi ataenda Bunge lakini kura ya chama unaweza kumpigia  Mbunge  wako  na

chama chake ama unaweza kusema, mimi nampenda fulani tunajua ni mtu mzuri lakini hicho chama chake sikipendi.   Kwa hivyo

naenda kupiga kura moja kwa Mjumbe na kura ya chama kwa chama tofauti. 

Hizi kura zikiwekwa pamoja kile chama chenye kura nyingi zaidi kitapata  viti vingine vya ziada.  Hii itafanya nini?  Itakubalisha

wale  watu  jamii  ya  wadogo  wapate  Mjumbe  wao  lakini  vile  watu  wengi  pia  watapata  Wajumbe  zaidi  ndio  waweze  kuwa

balanced.

Jambo lingine la hizi kura za ziada ndio inaweza watu wengine wa ziada ambao  ni  nominated  MPs,  si  nominated,  kila  chama

wakati  wa kuleta candidates  wao wataleta pia majina ya watu wao kusema kukipata viti vingine ishirini watu wetu ni fulani na

fulani na fulani.  Na watakuwa wanapigia kura kwenye chama juu ya majina hay, they will be  elected and they will come from

the party.  Jambo la kwanza la hii ni kufanya usawa wa vote.

Ya pili ni kuwa ile jamii  kubwa  ikishapata  Mjumbe  wao  inaweza  pia  kwenye  hiyo  wilaya  ama  kwenye  hiyo  eneo  kuhusisha

vikundi vingine vya watu walivyo wadogo na wangetaka kulete kwenye utawala.   Kwa mfano ikiwa ni Eldoret  North,  Mjumbe

wa leo ametoka wapi na anaitwa nani?  

Audience:  Ruto.

Com. Salome Muigai:  Ni wa jamii gani?

Audience:  Kalenjin.

Com. Salome  Muigai:   Ya  Kalenji  na  Eldoret  North  kuna  makabila  mengine  gani?   Kuna  Kikuyu,  Luo,  Luhya,  Wahindi.

Kwa  hivyo  KANU  ikipata  viti  vingine  vitatu  kwa  ajili  wa  wingi  wa  kura  zao  wana  nafasi  sasa  ya  kusema  vile  tumeshapata

Mbunge kutoka jamii ya Kalenjin hiki kiti kimoja tunapatia jamii ya Wahindi kwani ni ndogo kabisa lakini inashirikisha uchumu

wa eneo letu.  Hiki kiti kingine tunaweza kupatia mtaalam kwani sisi watu wa Eldoret  North ni wakulima  si  hivyo?   Na  watu

wenye tumepata kwenye Bunge ni wanasiasa na hakuna mtaalam wa kilimo.  Kwa hivyo kura yetu moja ama kiti chetu kimoja

tutapatia nani?   Mtaalam wa kilimo ndio basi tukianza kuchangia Bunge alete utaalam katika mijadala ya kilimo.  

Kwa hivyo hivi viti vitaleta wataalam, vitaleta jamii ndogo,  vitaleta akina mama na pia tumaweza kusema tumepata nchi  nzima
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kama tusema KANU, tumepata watu wote wasio na ulemavu.  Kwa hivyo kama tuna kiti cha ziada tunaweza kuleta mlemavu

mmoja hapa au wawili.

In  other  words,  mtu  akiangalia  Bunge  letu  lenye  litakuja  kwenye  hii  Katiba  tungetaka  aone  sura  ya  Kenya.  The  people  of

Kenya.  If we have are men and women in Kenya our Parliament will have men and women. If we have small communities like

Ogiek in Kenya we should use this strategy to bring them to Parliament.  So that is the whole idea for the 90 seats.

The other question is, why are we saying that half of these seats should be given to women. Because we have said in our values

that any elective group much have what number of women? 

Audience:  A third.

Com. Salome Muigai:  A third.  If we took all men then the Bunge will not be constitutionally balanced. So we are  looking for

ways of ensuring that when our Parliament for the first time it is reflecting the face of Kenya and it is meeting the constituitional

needs.   Hiyo ndio lengo la kwanza lenye ni kipya kwenye hii mapendekezo ya Katiba.   Lakini ni kuwa zamani tulisema kuwa

mtu akiwa hajapingwa basi eneo lake halikupiga kura,  lakini kwa ajili sasa  kila chama kitahitaji kuhesabu kura zake za pamoja

ni lazima hata pahali yenye hakuna upingamizi kupigwe kura. Ni hayo mawili ndio nilikuwa nataka kueleza.

Tuende kwa sehemu ya pili yenye kuzungumza habari  ya Tume ya Uchaguzi, vile itakavyoundwa, majukumu yake,  wafanyikazi

wake na mipaka ya maeneo ya Bunge.  Mambo mawili ningetaka kusema juu ya hili Tume.  Kwanza tumepungua Wanatume,

tumesema kuwa hili Tume litakuwa na Wanatume wasiopungua wanane na wasiozidi kumi ili iwe Tume ndogo  yenye  inaweza

kufanya kazi zake vilivyo. Ikihitaji watu wengi zaidi iajiri watu wake so that there is ….not a big Commission.

Neno la pili ni kuwa tumeiongeza jukumu nyingine moja.   Tumesema kuwa Tume ya uchaguzi ndio  yenye  inafuata  mambo  ya

kisiasa na vile tunavyofanya kazi zao wakati  wa  uchaguzi.   Kwa  hivyo  tumeita  kazi  ya  ku-register  na  de-register  vyama  vya

kisiasa kwani hao ndio kuona vyama vya siasa vyenye nidhamu na vyenye hazina nidhamu.  Kwa hivyo badala  ya hao kuenda

kushtaki  hizo  vyama  kwa  mtu  mwengine  hao  wenyewe  watakuwa  na  jukumu  ya  kusajirisha  ama  kutosajirisha  vyama  vya

kisiasa.

Sehemu ya tatu inazungumzia habari ya vyama vya kisiasa na inasema haki ya kuunda chama cha kisiasa,  wajibu, utajirishi, sifa

ya chama  kusajiriwa,  hali  ya  shirika,  usajirishi,   kufungwa  na  mambo  mengi  ya  vyama  vya  siasa.   Jambo  moja  tu  ningetaka

kuzungumzia juu ya jambo  la  vyama  vya  viasa  zingine  mtasoma.   Tumesema  vyama  vya  siasa  vipatiwe  fedha  za  uma  kwani

malalamiko mengi imekuwa kuwa vyama vya siasa hazitoshani na uwanja wa kuchezea hiyo kandanda wanaocheza haukosawa

kamwe.  Watu wengine walituambia kuwa vyama vingine vinakuwa uwanja umeunika sana upande wao wa kupigia mpira wao

upande ule umeenda moja kwa moja kwenye goal ya vyama vile vingine kwani uwanja haujasawawishwa hata kidogo.  
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Kwa hivyo tumesema vyama vipatiwe pesa  za uma  lakini  je,  kuna  masharti  yoyote?   Ndio.   Sharti  ya  kwanza,  lazima  hicho

chama kiwe kimepata 3% of the national vote.  Kwa hivyo tukisema hivyo wakati  huu tuna vyama vingapi?  Hamsini  na  zaidi,

sivyo?  Lakini tukiweka kwa hii kichungi cha 3% of the vote zote zitabaki?  La na tena vyama  vyenye  vinataka  pesa  za  uma

lazima vionekane pia ni vyama vya kitaifa.  Hatutaki kupatia vyama vya kikabila mali ya uma kwa hivyo hii pia ndio nafasi yenye

itafanya chama chenye kiko na watu pengine kutoka Central Province na kuna viti vingine vya ziada venye tulizungumzia badala

ya kuchagua mtu wa Central  Province kutoka central  Mjumbe ndio  ionekane  zina  sura  ya  kitaifa.   Haya  ndio  mambo  yenye

tumejaribu kuweka kujaribu kusawawishana mambo ya vyama vya kisiasa.   Haya mambo mawili tu ndio yenye nitazungumzia

zingine tafadhali mtasoma kwani hii ni sura yenye mambo mengi.

Sura ya saba,  mkikubali  nitakunywa  maji  ingawa  zitampa  kila  mtu.   Sura  ya  saba  inazungumzia  sheria.   Sehemu  ya  kwanza

inazungumzia habari  ya Bunge, habari  ya kuundwa kwa Bunge,  wajibu  wa  Bunge,  kuharishwa  na  uteuzi  wa  Bunge,  idhini  ya

matumizi ya fedha ta Bunge yaani Bunge  na  jukumu  zake.   Halafu  sehemu  ya  pili  inazungumzia  muhundo  na  wanachama  wa

Bunge.  Kwa Bunge ya jumla ningetaka kusema hivi, kuwa Bunge linalopendekezwa kwa hii Katiba ni Bunge lenye litakuwa na

vikao viwili. Kutakuwa na kikao kile  cha  Bunge  cha  kawaida  ya  watu  wenye  wamechaguliwa,  lakini  pia  tutakuwa  na  kikao

kingine  tunaita  Baraza  la  Taifa.   Hili  baraza  itakuwa  na  Mjumbe  mmoja  kutoka  kwa  kila  Wilaya,  hiyo  itatupa  Wajumbe

wangapi?  Sabini hivi ama karibu na sabini.  Tutakuwa na viti vingine thelathini vyenye tumependekeza zitakuwa za akina mama.

  Mwanzo  mwanzo  kutakuwa  shida  kubwa  kufikiria  ukiuliza  Uashingishu  watupe  Mjumbe  mmoja  kuwa  mama.   Nafikiri  ni

Wilaya ngapi zenye zitatupa mama.   Ukiuliza  tu  Mjumbe  mmoja  kutoka  kwa  Wilaya  nafasi  ya  kupata  mama  ni  kubwa?   Si

kubwa sana.

Kwa hivyo tumesema kila Wilaya itatupa Mjumbe mmoja halafu kila mkoa itatupa akina mama wane,  halafu Nairobi  watakua

wawili.  Kwa hivyo hiki kikao kitakuwa na Wabunge mia moja sabini waliotoka kila Wilaya na akina mama wanne kutoka kwa

kila Mkoa.  Hii kazi ile kubwa yenye hiki kikao ni kuwa check and balance ya Bunge kwani tumeipa Bunge madaraka mengi,

tumesema Bunge itawasiliana  na  vyama  na  Rais  wakati  wa  kuchagua  watu  yake  kama  kuchagua  Mahakimu  atawasiliana  na

Bunge akichagua watu wengi na mambo mengi atawasiliana na Bunge.  Lakini pia Bunge inaweza kuwa na uhuru iliona kikomo,

kwa hivyo naye Baraza la Kitaifa itakuwapo kupunguza kazi ya Bunge, checks and balances within the division of power.

Sehemu ya tatu inazungumzia maofisa na wasimamizi na watenda wengine kwenye kikao hivi viwili  vya  Bunge,  na  sehemu  ya

nne inazungumzia sheria na utaratibu wa Bunge. 

Sehemu ya tano ya sura hiyo ni kikao na ratiba ya Bunge na tuliambiwa kika pahali kuwa ratiba ya Bunge itengenezewe wapi,

na Bunge lenyewe.  Parliamentary callender should be the responsibility of Parliament itself.  So  this tries to put in strategy on

how this can be fabricated. 
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Sehemu ya nne tumeelezwa uhuru wa kuzungumza wa Wabunge, uwezo wa fadhila na kinga.  Protection of the immunity of the

parliamentarians na ways of involving the public in the parliamentary debate.   Vile tutashirikisha uma na kushirikishwa kwenye

kazi za Bunge.   Pia  tumeweka  Tume  ya  uduma  za  Bunge  kwenye  katiba.  The  Parliamentary  Service  Commission  has  been

entrenched in the new Constitution.

Sura ya nane inazungumzia mamlaka ya nchi, the Executive, inazungumzia sehemu ya kwanza kanuni na mifumo ya mamlaka ya

taifa.  Sehemu ya pili inazungumzia habari ya Rais na makamu wake.

Ningetaka  tuzungumzie  kidogo  habari  sana  sana  ya  kifungo  cha  kazi  za  Rais  kwani  kuna  tunasipoweleka  na  watu  wengi

wanasema Raisi hana mamlaka tena na hii ndio ukweli kabisa.  Lakini kabla ya hayo ningetaka kuzungumzia kwamba Rais ama

mtu  yoyote  atakayesimama  kuwa  Rais  atasimama  na  mwenzake  na  huyo  mwenzake  atakuwa  running  mate.   Wote

watachaguliwa moja kwa moja na wananchi na akishachaguliwa huyo mwenzake atakuwa makamu wa Rais na huyo makamu

Rais atashikilia Urais wakari Rais hayuko.

Majukumu ya Rais wa taifa ni kipengele cha 111,  Rais atazungumzia uvumbizi wa  kila  bunge  na  ilivyochaguliwa  kulingana  na

ibada ya 141.   Rais pia atakuwa na kikao maalum cha Bunge mara moja  kwa  mwaka  kulingana  na  ibada  ya  14.   Ibada  14

inasema  Rais  kila  mwaka  ataeleza  taifa  tuko  mahali  gani  kwenye  kipengele  ya  sura  ya  tano,  haki  za  uhuru  kwa  wananchi.

Nafasi  hiyo  ya  pili  inasema  anaweza  kurudia  Bunge  wakati  mwingine  wowote  na  anaweza  kulivunja  Bunge  tu  katika  hali

iliyotajwa kwenye ukurasa ya arubaine na mbili.  Kwa hivyo haya mambo mengine mtayasoma baadaye.

Rais atateuwa na pengine kwa mjibu wa Katiba (b),  anaweza kuteuwa na kutimua lakini kwa utaratibu wa Katiba.   Anaweza

akawaajiri,  Waziri  Mkuu  ambaye  atakuwa  ndiye  kiongozi  wa  chama  cha  siasa.   Inazungumza  pia  kuungwa  mkoni  na  watu

wengi bungeni na manaibu wawili wa Waziri Mkuu ndio itakuwa kazi ya Rais kuwateuwa zaidi ya Mawaziri wangapi?  Kumi na

tano na wasaidizi wao kumi na tano pia.  Pia Rais atateuwa maafisa wa mahakama, afisi yoyote ya uma ambayo katibu inataka

Raisi  amteuwe.   Majukumi  zingine  nyingi  mpaka  mwisho  wa  hiyo  ukurasa.   Ningetaka  tafadhali  kila  mtu  awe  na  nafasi  ya

kusoma.  

(Interjection)

Can we have Emmy? Could you please pick up the paper of their lists so that everybody don’t just come and go.

Hiyo ya ziada ni kuwa,  there will be  dialogue, there will be  consultation,  with  certain  groups  of  people  or  certain  institutions.

We  had  created  avenues  of  more  consultation  so  that  more  people  are  involved  in  whatever  it  is  that  we  are  doing  in  this

country. 

Ya tatu ni juu ya waziri mkuu na  baraza  la  mawaziri  nimeeleza  kuwa  tayari  tutakuwa  na  Waziri  Mkuu  atakuwa  na  Manaibu
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wawili. Watachaguliwa kutoka Bunge, kutoka kwa chama chenye Wabunge wengi zaidi.  Baraza la Mawaziri itatolewa nje ya

Bunge kwa sababu hizi. Tumesema na wananchi kuwa Mbunge wao akichaguliwa kuwa Waziri hamwoni tena mpaka siku  ile

yeye  na  Rais  wataenda  kutembelea  constituency  hiyo.   Pia  wananchi  walisema  kuwa  wakati  mwingi  Wabunge  wengi

wanaogopa kuwatetea  kwani bado  wanangoja kuteuliwa  Mawaziri,  kwa  hivyo  wanakosa  kufanya  jukumu  yao  hasa  wakiwa

wametoka kwenye chama tawala kwani wanangoja kuteuliwa, kwa sababu kila siku unasema hiyo babarabara wakati mwingine

hautapata kuteuliwa.  Kwa hivyo Mbunge anakosa kuwakilisha watu wake vilivyo.

Jambo lingine lenye watu walituambia ni kuwa kuna watu wengi Kenya pia wenye kutaka kazi, kwa hivyo kila mtu mmoja apate

kazi moja.  Lingine, watu walikuwa na mambo mengi ya kusema juu ya hili jambo.   Wakisema kuwa Wabunge …(nimesahau

neno  lingine  lakini  nikikumbuka  nitawaeleza,  wacha  niendelee  na  habari  yaBaraza  la  Mawaziri.   Wengine  walisema  kuwa

wanataka Waziri wenye ni wataalam, professionals.   Mtu akiwa Wazir wa Elimu lazima awe Mwalimu, akiwa Waziri wa Afya

lazima awe Daktari, akiwa Waziri wa Kilimo lazima awe Mkulima ama Agricultural Profession, awe yeye ni Veternary ama nini.

  Waziri wa Defence awe ni Askari ama anapata ofisi hiyo.  Kwa hivyo watu wengi walisema wangetaka utaalam uletwe katika

kutimiza ama kuendeleza Wizara hizo.  Nafikiri nitamalizia hapo juu y a Waziri Mkuu na Baraza lake la Mawaziri.  

Sura ya tisa ni mfumo wa Mahakama na sheria.   Sehemu  ya  kwanza  inazungumzia  juu  mfumo  wa  Mahakama.   Kile  chenye

ningetaka kueleza  hapa  tumeyajua  habari  ya  wenzetu  wa  Mahakama,  uhuru  wa  Mahakama,  Mahakama  ya  Juu.   Ni  kuwa  

mependekeza tuwe na Mahakama ya juu yaani Supreme Court  na hii itakuwa na kazi mbili.  Ya kwanza ndio itakuwa koti  ya

Kikatiba, mtu yoyote akiwa na shida na Katiba ataenda kwenye Supreme Court kuuliza habari ya Katiba.  

Pia  Rais  anaweza  kuomba  Supreme  Court  kuangalia  habari  ya  Katiba.   Halafu  tutakuwa  na  Mahakama  hizi  zingine  kama

Mahakama  ya  Juu,  Mahakama  ya  Rufani,  Mahakama  Kuu  yaani  High  Court  na  itakuwa  tumeelezea  juu  ya  utaratibu  wa

kuteuwa  Mahakimu,  sifa  anayestahili  kuteuliwa,  awamu  ya  Ma-Judge  ofisini,  kuondolewa  ofisini,  Mahakama  ndogo  na  pia

tumezungumzia  Mahakama  ya  Kadhi.   Mbeleni  tulikuwa  na  Mahakama  ya  Kadhi  kwenye  kiwango  kimoja  sasa  tumeifanya

Mahakama ya Kadhi kuwa viwango tofauti.

Sehemu  ya  pili  inazungumzia  juu  ya  mfumo  wa  sheria.   Tumeambiwa  na  wananchi  wengi  kuwa  Attorney  General  anakazi

isiyofahamika, mara moja yeye ni Mbunge, mara ya pili yeye ni Mawaziri kwani anakaa kwenye Cabinet,  mara ya tatu yeye ni

Mshauri Mkuu wa serikali kisheria, mara nyingine yeye ni Mshataki Mkuu na hii mambo yamekuwa mengi sana machanganyiko

kwenye ofisi moja na ofisi moja.   Kwa hivyo hii ofisi tumeigawanya mara mbili, kutakuwa na ofisi, hata akiambiwa kuwa yeye

ndio Mkuu wa Sheria,  yeye ni Mwanasheria Mkuu kwani hakuna mtu mkuu kuliko sheria.   Kwa hivyo tumeigawanya ofisi ya

Mwanasheria Mkuu na ile ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Uma ili tuwe na ofisi mbili.

       

Tumependekeza pia ili wa Uma, the Public Defender.   Hii naye kazi yake ni kuangalia pahali gani haki zako zimekeukwa.  Na

tumezungumzia pia habari ya uwezo wa kuhurumia na nani atayehusishwa.  
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Sehemu ya tatu ni taaluma ya sheria na hiyo itakuwa ndio mwisho wa hiyo sura ya tisa.

Sura  ya  kumi  inazungumzia  juu  ya  uvungazaji  na  usambazaji  wa  madaraka  yaani  devolution.   Hii  ni  nafasi  ndefu  kabisa  ina

ukurasa  tofauti.   Ningetaka  tujue  maneno  mawili  ama  matatu  juu  ya  vile  tuliambiwa  na  watu.   Wananchi  walituambia  kuwa

serikali ya Nairobi iko mbali sana nao wangependa serikali ya karibu na sasa tumependekeza kuwa kutakuwa na serikali la kila

kijiji, kutakuwa na serikali katika kata  lakini ile serikali kubwa ya watu yenye iko karibu nao itakuwa Serikali ya Wilaya.  Hii

Serikali ya Wilaya itakuwa na Bunge lake na itakuwa na sheria zake zenye kuhusu hiyo wilaya.  Kwa mfano, ikiwa serikali ni ya

Uashi Ngishu mambo ya muhimu ya Uashi Ngishu itakuwa nini?  Kilimo, lakini serikali ya Wilaya ya Kajiado mambo ya kwanza

yake itakuwa ufugaji.  Kwa hivyo kila serikali itakuwa na nafasi yake ya kuweka maanani ama kiwe kibao mbele mambo yake

ya muhimu yenye itakuwa na tafauti.

Pia kutakuwa na Serikali ya Mkoa lakini Serikali ya Mkoa kazi yake itakuwa ya coordination na coordination ni kufanya nini?

Kusimamia ndio ku-coordinate.

Speaker:  Kuunganisha.

Com. Salome Muigai:   Kuunganisha, itakuwa kuunganisha Wilaya moja na nyingine.  Kwa mfano ikiwa watu wa Wilaya ya

Uashi Ngishu wana mahindi wasijua la kufanya nayo vile ilivyonyingi.  Watu wa Kajiado wamekuwa na ukame hawana chakula,

basi itakuwa kazi ya Serikali ya Mkoa kutafuta soko Kajiado ndio wanunue mahindi ya Uashi Ngishu.  Nao  pia watu wa Uashi

Ngishu mara nying ufugaji wao ni wa ngombe wa maziwa kwa hivyo hawana ngombe nyingi za nyama hata akizaliwa wanauza

ama wanachinja.  Kwa hivyo wakati  mengine hiyo Serikali ya Mkoa itaweza kuwafatutia wafugaji wa Kajiado soko la nyama

katika Uashi Ngishu na mambo kama hayo.

Bunge la Wilaya litachaguliwa kwenye Wilaya lakini itafuatilia Katiba yaani kila mara mmekubaliana Katiba lazima zije mpaka

wilayani.

Sura  ya  kumi  na  tatu  inazungumzia  juu  ya  fedha  za  uma,  ile  kodi  zinatoshwa  na  vile  mambo  yote  serikali  inaipotumia,  nani

mwenye kuidhinisha pesa zipi, wakati gani.  Mambo mawili ningetaka kusema juu ya matumizi ya fedha.

Ya kwanza,  hakuna mtu atakayekubaliwa kukosa  kulipa kodi,  no exception.   Lakini kukiwa ni lazima mtu  asilipe  kodi  lazima

baada ya muda fulani mtoza kodi aeleze Bunge ni watu wangapi na akina nani wenye waliokolewa wasilipe kodi,  kwa sababu

gani na ilikuwa ni kodi  ya pesa  ngapi.  Ndio akisema tulimpatia Salome alete gari bila kulipa kodi  kwani alikuwa na  ulemavu,

watu  wa  Uashi  Ngishu  watasema  sisi  tumemjua  Salome  tangu  alipozaliwa,  tangu  huko  Township,  hiyo  ni  kweli  ama  hiyo  ni

uongo kwani habari itakuwa wazi kwa kila mtu kuyaona.  Hiyo ni jambo la kwanza.
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Jambo la pili ni kuwa,  tumeliunganisha na kuunganisha malipo  ya  kodi  na  hudumu  zenye  watu  wanapata.   There  is  a  linkage

between the taxation and the services that are  supplied.   Hayo tu ndio mambo mawili yenye nilikuwa  nataka  kueleza  kwenye

hiyo sura ya kumi na tatu.

Sura ya kumi na nne ni juu ya Huduma za Uma yaani public service.   Tumeangalia tena Public Service Commission ama Tume

ya  Huduma  ya  Uma,  tumeyapa  mamlaka  na  wajibu  wao,  tumeleta  uteuzi  wa  maafisa  nani  atakayechaguliwa  na  atakuwa

amehitimu aje.  

Sehemu  ya  pili  yenye  ni  pia  huduma  ya  Polisi  ya  Kenya,  hii  yenye  tutachagua  mkiuliza  maswali  yote  tuliyoko  nayo  kuhusu

polising, habari ya kuajiri, ni nani mwenye anaajiriwa.  Na  hivi Tume zote kila mmoja itakuwa nafasi ya kutoa repoti  yake kwa

Bunge zingine mara moja kwa mwaka, zingine mara mbili ama mara tatu kwa mwaka kulingana na kazi zao.

Sehemu ya tatu ni juu ya huduma ya Kenya ya Kurekebisha Tabia.  Kwa hivyo kuna Tume ya Huduma ya uma, kuna Huduma

ya Polisi wa Kenya na pia kuna Huduma ya Kenya ya kurekebisha tabia yaani prison.

Sura ya kumi na tano ni juu ya Kikosi  Cha Ulinzi wa Usalama wa Taifa.  Hiki kikosi Mwanakiti  wake atakuwa Rais wa taifa.

Kwa hivyo hii pia ni mamlaka mapya  kwa  Rais  na  pia  tukisoma  hayo  tutasikia  ni  nani  mwenyeatakuwa  kwenye  hizi  baraza,

atachaguliwaje ama ataapishwa vipi ofisi yake.   Kila pahali  yenye  tumeweka  utaratibu  wa  kuajiri  pia  tumeweka  utaratibu  wa

kufuta.  

Sura ya kumi ni  sita  ni  Uongozi  na  uaminifu.   Wanakenya  wengi  walituambiwa  kuwa  haitoshi  kuwa  mtu  amehitimu  masomo

ingawa  tungetaka  wenye  kutuongoza  wawe  na  masomo  kiasi  fulani  pia  ni  lazima  wawe  watu  waminifu,  tabia  zao  pia

zichunguzwe.   Kwa  hivyo  tumeweka  Tume  yenye  itachunguza  tabia  na  maadili  ya  mtu  yoyote  atakayetaka  kusimama  kuwa

kiongozi wa nchi hii ama wa Jamhuri.

Sura ya kumi na saba  ni Tume zenye tumeanzisha Kikatabi,  sijui kama tulizungumzia kwenye utangulizi ama pahali fulani yaani

itakuwa taifa lenye kufuata sheria.  (Na  mnasikia vile itakuwa  na  shida?   Sheria  moja  tu  tuliofikiria  kwenye  hii  jamhuri  ndogo

yenye iko kwenye hiki chumba ndio mnaona pia tunashida ya kuifuata hiyo sheria yetu).

Sura ya kumi na saba inaeleza juu ya Tume zenye tumeanzishwa Kikatiba kwanza tumeeleza kwa jumla, tume Zitaanzishwa vipi,

watu  gani  wataweza  kuketi  kwenye  Tume,  Tume  zinamajukumu  gani,  Tume  zinawajibu  gani,  Tume  zitapatiwa  fedha  kutoka

wapi?  Kila tume yenye imeanzishwa ya Kikatiba.  Halafu tumezungumzia Tume zingine lakini Tume zenye hatujawaeleza habari

yake ni kama Tume rasmi ya Katiba.  Kuna tume yenye tutaipatia kazi kwa miaka mitano tu, baada ya miaka mitano lazima iwe

imetuwezesha sheria zote kubadilishwa kuandamana na Katiba mpya, baada ya miaka tano haipati nafasi nyingine ya kuendelea.
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Tume ya Kuajiri Walimu pia tumeweka kwenye Constitution.  Na  tumeanzisha Tume ya Mishahara na malipo yenye itaangalia

mishahara  ya  wafanyikazi  wote  wa  uma  kuanzia  kwa  Rais  mpaka  kwa  yule  mwingine  aliwe  kiwango  kingine  chochote  ili

kuhakikisha  kuwa  mtu  mmoja…(tuliomba  tafadhali  funga  mobile  kwa  wenye  wamekuja  wamechelewa).   Hii  Tume  ya

mishahara  na  malipo  litahakikisha  mtu  moja  hapati  shiling  millioni  tano  na  mwingine  kupata  shilingi  mia  tano  na  wakienda

kununua mali ya uchumi wanauziwa bei moja.    Watu wengi walilalamika habari  ya mishahara na tukaomba hiyo si kazi yenye

inaweza kufanywa kwa muda mfupi kwa hivyo badala ya sisi kuanzisha…

(Interjection)… 

Mzee:  Watoke nje.

Com. Salome Muigai:  Mzee amazungumza tafadhali funga hiyo mobile ama usikiliza ukiwa nje ukimaliza tafadhali uje tena.

Hiyo Tume ya Mishahara basi  nimezungumzia.  Kutakuwa na Tume ya Uadilifu na Uamini hii  ndio  tume  itakayochunguza  kila

mtu mwenye kutaka kusimamia cheo chochote  cha  uongozi.   Tume  ya  haki  za  binadamu  na  haki  za  kiutawala  ndio  nilisema

mbeleni kuwa itakuwa Tume ya kuangalia matakwa yasio ya kamwe, ya haki na  huru.   Itakuwa  na  nafasi  moja  ya  kuangalia

haki  za  kijinsia  yaani  gender  issues,  itakuwa  na  Mwanatume  mwenye  atakuwa  anaangalia  mambo  ya  watoto,  itakuwa  na

Mwanatume mwenye kuangalia haki za watu wenye ulemavu.  

Niliulizwa jana kwa sababu gani hakuna haki za wanatume.  Haki zote zilizobaki baada  ya za walemavu, wanawake na watoto,

hizo zingine zote zenye ziko kwa Katiba yetu ni za akina nani?

Audience:  Wanaume.

Com. Salome Muigai:  Sura ya kumi na nane inaeleza juu ya badilisho la Katiba na badilisho la Bunge na haki ya utiivu.  Hiyo

ni sura yenye kila mtu inambidi kusoma kuangalia matakwa yake.  

Sura ya kumi na tisa ni ufafanuzi ya mambo yenye tumezungumzia yaani transition.  When we say this what do we mean?  Kitu

chenye nimejifunza kwenye utaratibu huu ni kuwa sheria inakikomo chake,  kuna  mambo  mengine  yenye  unatakiwa  ufanye  ile

sheria inakurusu.

Kwanza watu wengi walituambia hii uhuru wa kuamini na kuabudu ni lazima tuseme ni lazima tuseme ni kuabudu ama kuamini

Mungu  wala  sio  shetani.   Lakini  kisheria  ukisema  kuabudu  Mungu  lazima  ufafanue  Mungu  ni  nani.   Ukisema  mtu  asiabudu

shetani, lazima ufafanue shetani ni nani.   Na  tulikuwa na shida kubwa sana kufafanua kuwa Mungu ni nani na  shetani  ni  nani.

Kwa hivyo vile tulifanya ni kuacha uhuru wa kuabudu lakini tukasema sheria za Bunge zenye ndio sheria  tekelezi  na  pia  sera,
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policies  zitaweza  kueleza  vitu  gani  zenye  hatuwezi  kufanya  kwenye  huo  uhuru  wa  kuabudu.   Basi  ndizo  pengine  zitatolea

mazoezi yenye watu wengi walitupa ya kuonyeshana kuwa pengine mtu anaabudu Mungu.

Sura ya ishirini, kanuni za mpito na matokeo ni kuonyeshana ile utaratibu wa kugeuza kutoka kwa hii Katiba tulio nayo kuenda

kwa Katiba mpya ili pasiwe pengo na pasiwe mtu kudhulumiwa ama kusia kuwa masilahi yake hayakuwekwa mahanani.  Kwa

hivyo hiyo sura inaongezea mambo yenye tunataka kuangalia wakati  huu wa  kipindi  kifupi.   Kuna  mambo  yenye  iko  kwa  hii

Katiba yenye haitafanyika kwa mwaka moja ama miwili ama mitatu ama mnne, lenye itachukua pengine miaka tano.  Kwa hivyo

hiyo sura inaonyeshana vitu gani viko katika transition time na mwishowe pale nitaongeza mambo mengine kama  kiapo  yenye

tulizungumzia, kama map ya Kenya na mambo mengi kama hayo.

Kwa hayo mengi kwani haikuwa machache nataka kuwashukuru kwa kusikiliza habari  ya safari hii ndefu ya Katiba ya Kenya.

Asanteni sana.  (Applause)

Sasa  kuna watu wenye  walikuwa  na  maswali  na  nitasema  kuwa  nitachukua  maswali  wakati  wa  mwanzo  ama  katikati.   Vile

nitafanya  nitampa  hiki  kipasa  sauti,  nitampa  mwenzangu  Juma  ili  nipate  nafasi  ya  kupunzisha  sauti  yangu  halafu  nitachukua

maswali kutoka kwa watu kumi hivi.  Utauliza swali lako nami nitaliandika chini halafu badala  ya watu kumi kuuliza ama watu

saba ama watu fulani nitayajibu hayo maswali kwa pamoja.

Ningetaka  tafadhali   mniulize  maswali  ya  ufafanuzi  peke  yake  yaani  clarification  points,  msiniulize  Bunge  likivunjwa  kesho

tutafanya nini?  Your guess is as good as mine.  Kwa hivyo mniulize mambo yenye ninaweza kujibu ama uweze wa kujibu.

(Interjection)

Moses Keter:  Excuse me please.  You know we have our land problems in this area and …

Com. Salome Muigai:  Nilisema nitampa Juma, just one moment.  Let me explain how we are  going to do it.   I  am going to

give the mic to Juma to be the Chair and people  are  going to raise up their hands and I would want you to  come  infont  here

because we don’t have a mic that can move.  Utakuja hapa, utazungumzia kwenye mic na pia tutaandika majina yako ili wakati

tutakapoleta maswala haya kwa Tume ikuwa na watu wenye waliuliza pia.  Mr. Juma please take up this chairmanship.

(Interjection)

Moses Keter:  You skipped chapter 11.

Com. Salome Muigai:  Oh, I did, I don’t talk about it, sorry thanks.  I am sorry how could I not.  Chapter 11.

Sura ya kumi na moja inazungumzia habari ya ardhi na mali.  Kila pahali yenye tulienda kulikuwa na shida za ardhi na mashamba
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lakini kuna mambo matatu yeye hii Katiba mpya imependekeza.  

La  kwanza  ni  kuwa  ardhi  yote  ya  Kenya  ni  ya  watu  wa  Kenya,  tumeiondoa  kuwa  ardhi  ya  jamhuru,  ardhi  ya  serikali  na

tukasema ardhi ni ya watu wa Kenya.  Tukasema ardhi itamilikiwa kwa njia tatu, kutakuwa na ardhi ya kibinafsi na tutakuwa na

ardhi ya jamii (community) na tutakuwa na ardhi ya uma, kwa hivyo ardhi itamilikiwa kwa njia tatu.

Jambo la tatu lenye ningetaka kueleza juu ya ardhi ni kuwa shida zenye tulikuwa zilikuwa nyingi na  hatungeweza  kutatua  kwa

miezi mitatu au mnne yenye tulikuwa nao ya kutengeneza huu mswada.  Kwa hivyo pia tumeweka Tume ya ulinzi wa mali katika

haki.   Hiyo  Tume  ndio  yenye  itachunguza,  tumeiweka  kwa  Katiba  so  that  it  is  entrenched  in  the  Constitution  na  kazi  yeke

itakuwa kuchunguza shida zilizoko za ardhi na makao.  Na itakuwa ikiendelea lakini hii, tofauti yake pengine ile iliyoko ni kuwa

itahitajika kutoa repoti yake kwa Bunge and by extension kwa kila moja wetu mara tatu kwa mwaka.

Halafu la ziada ni kuwa tumesema mambo mengi yatakuwa  yakitolewa  kwa  Bunge,  kwa  hivyo  nayo  Bunge  tumesema  kuwa

miswada na majadiliano yao itachukuliwa na vyombo vya habari  moja kwa moja ili wakati  wanaposikia  hizo  repoti  sisi  kama

wananchi tusipate moja kwa moja.

Asante.

Dan Juma:  Asante sana Commission for that very good presentation.  We will have 10 questions from those who want to ask

questions.  I will give this opportunity to the Coordinator to take the first 10 questions.

Gilbert Bor:   Basi watu ambao wanataka kuuliza  maswali  hii  ni  nafasi  yenu  na  mmesikia  vile  tumeelezwa  na  Commissioner

kwa ile draft  ni  hali  ya  kujaribu  kuelewa  kila  sehemu  ya  hiyo  draft  na  mambo  mengi  mtasoma  kwa  hiyo  draft.   Kwa  hivyo

maswali tunatarajia iwe ni maswali ya mambo ambayo hauelewi katika hiyo  draft  na  kama  ni  recommendation  ingefaa  iwe  in

summary na baadaye uandike iende Nairobi ili iweze kujadiliwa katika National Conference.

Com. Salome Muigai:  Let me explain what happens from here.  Nilisema kuwa kazi yetu ya kwanza ilikuwa kuchukua maoni

kutoka kwenu halafu tuifanye kuwa report na reporti hizo ziko hapa halafu jambo moja yenye nilisema ni kuwa,  tumetengeneza

hata reporti ya kila kikao cha Bunge.   Kwa hivyo kama unataka kujua watu wa Eldoret ya Kaskasini  walituambia nini, ukienda

kwa ofisi ya Coordinator utapata hiyo reporti ya kutoka hapa kikao hiki.  

Mkondo wa pili tukitoka hapa baada  ya kutengeneza huu mswada na ripoti hizi ni kuja kuwarudishia hii mswada,  what I have

just done ili msikie kama vile the delagete from the back  amesema kuwa sisi tulieleza sana  shida  za  ardhi  na  haujazungumzia.

Yaani uangalie  kama  mambo  yenye  mlituambia  yameingizwa  kwenye  mswada.   Hii  mswada  inatakiwa  kufanyiwa  debate  na

nyinyi,  mnaweza  kuzungumza  na  mtu  mmoja,  unaweza  kuzungumza  na  watu  kumi,  ukiwa  una  kikundi  chako,  tafadhali
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wapelekee hii habari ulioijua leo ndio mzungumzie.  Mkiona kuna mambo yenye ungetaka kubadilisha ama ungetaka kuongeza

mtaandika halafu mtawapa watu wenye watawakilisha kwenye kikao cha taifa.   Kikao  cha  Taifa  cha  kuzungumzia  hii  Katiba

itafanyika  tarehe  ishirini  na  nani  na  kutakuwa  na  wakilishi  watatu  kutoka  kwa  kila  Wilaya  na  tungetaka  wakilishi  wenu

wasimame ili mwaone tena kuna wengine wamekuja hapa wamechelewa.  Tafadhali mngetaja majina?

Moses Keter:  Moses Keter.

Emmy Kiprop:  Emmy Kipsoi Kiprop.

Com. Salome Muigai:  Moses Keter na Emmy Kiprop.  Kuna mwingine mwenye hayuko leo ni nani?  

Gilber Bor:  Julius Sietenei.

Com. Salome Muigai:  Julius Sietenei.  Hawa ndio wa kutoka Wilaya hii lakini Wilaya ya Uashi Ngishu ina wakilishi wengine

wawili wa ziada waliochaguliwa na NGO Council kuna Samuel Tororei  kutoka Moi University Medical School na kuna mama

mmoja mwenye sijafahamu jina lake.

Gilbert Bor:  Mrs Hellen Yego.

Com. Salome Muigai:   Mrs Yego has withdrawn basi  akina mama  kuna  nafasi  nyingine  side  ya  NGO  Council,  kwa  hivyo

mnawakilishi tano badala  ya watatu.   Kwa hivyo ukiwa una jambo lenye ungetaka igeuzwe kwa Katiba ama  liongezwe,  watu

wa kueleza ni hao.   Mtaandika,  mnaweza kuwazungumzia moja kwa moja kama mnawajua ama hamwajuhi, mtaandika  mlete

kwenye ofisi ya Coordinator  yenye iko kwa Kenya National Library hapa Eldoret.   Mmepelekee naya atakusanya pamoja na

atawapa file wakija ile waje na maoni yenu sio maoni yao wenyewe pekee,  pia hao wana maoni yao kwa ajili hao ni Wakenya

na ni wananchi kwenye hii Wilaya.  Lakini kazi yao kubwa ni kuleta  maoni  yenu.   Kwa  hivyo  tafadhali  mkitoka  kama  nyinyi

mko  at  the  University  make  your  meeting  again  discuss  the  issues  and  bring  them  to  the  Coordinators  office  so  that  your

concerns  are  brought  to  the  National  Constitutional  Conference  that  starts  on  the  28th  of  this  month.   Is  that  understood?

Mmeelewa jambo hilo.

Haya je,  what happens after that?  Kama watu wakikubaliana hiyo  Katiba  kwenye  hicho  kikao  itapelekwa  Bunge  na  Bunge

kazi  yake  ni  kuidhinisha  tu  iwe  Katiba,  wanaweza  kuikubali  yote  ama  waikatae  yote  lakini  Bunge  halijakubaliwa  kuenda

kufanya marekebisho,  hawakubaliwa kuongeza ama kutoa wanaweza kukubali yote ama waikatae yote.   Lakini pia Wabunge

wote  watakuwa  kwenye  hiki  kikao  cha  taifa.   Kwa  hivyo  pia  hao  hawa  wakiwa  na  mambo  yenye  wanataka  kuongeza,

wataongezea kule.
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Watu  wakiwa  wamekubaliana  mambo  mengine  na  hawajakubaliana  mambo  yale  mengine  kutafanyika  nini?   Kukiwa  kuna

mambo moja ama mawili yenye haijakubalika, itaenda kwa kura ya maoni, itaenda kwa referendum.  Hiyo referendum matokeo

yake na ile mambo yenye ilikubalika hiyo itapelekwa Bunge pamoja ndio iwe ndio Katiba ile mpya ya Kenya.   Sasa  tuko tayari

kwa maswali ya ufafanuzi.

Gilbert  Bor:   Utaratibu  ni  kwamba  tutachukua  watu  kumi  halafu  watakuja  hapa  mbele,  mmoja  atauliza  swali  halafu  pia

ujiandikishe hapa, mama anaweka recordi ya wale watu ambao wanauliza maswali.  Kwa hivyo 1,2,3,4,5,6,7,8,9,10,  face the

Commissioner and the audience, utauliza swali halafu unapeana microphone kwa the next person na unajiandikisha.

QUESTIONS

David Omolo: Asante sana Commissioner.  

Com. Salome Muigai:  Jina kwanza?

David Omolo: Jina ni David Omolo.  Swali langu la kwangu ni juu ya serikali  ya  location,  village  and  provincial  government.

Jambo lile mimi naona ya kuamba itakuwa mpya kwa generational …..iko yake, kwa hivyo ningependa maelezo zaidi juu ya vile

itaundwa.  Halafu swali la  pili  ni  kwamba,  vile  umesoma  ya  kwamba  President  hatakuwa  mwanachama  wa  Parliament  wala

mwanachama wa cabinet je baada yake kuchaguliwa kutatokea Mbunge mwingine au yeye ndiye atakuwa Mbunge wa sehemu

yake?

Wilson  Kimaina:   Asante  sana  Madam  Commissioners  ambao  wamefanya  kazi  kwa  njia  nzuri  nawapongeza  kwa  kazi  hii

nzuri.  Kwa hivyo swali langu.

Com. Salome Muigai:  Jinal lako.

Wilson Kimaina:  Jina langu ni Wilson Kimani.  Ningeuliza juu ya hali ya kubadilishwa, lakini nimeelewa hapo.   Swali lingine

ambalo ningetaka kuuliza, je wageni wale wageni ambao wanarithi arthi katika Kenya,  kwa mfano kulikuwa na shamba lingine

upande wa East Africa Turning.  Niliona watu walijua na haikutaka watu wanunue kwa sababu ardhi hiyo ilionekana ilikuwa ya

watu  wa  Kenya.   Walikuwa  watu  wa  jamii  ya  Kerio  ambao  ni  wakila  ya  Nandi,  hiyo  ingekuwa  ardhi  yao  haingewapasa

kununua, kwa sababu ilikuwa imemilikiwa hapo mbeleni na wageni.

Swali lingine la pili mimi nauliza juu ya uraia.   Mmesema kwamba uraia kama sasa  Wamaasai,  Turkana au  Waborana  ambao

wanakaa mpakani wanajamii ya nchi ingine na nchi yetu hapa kama Wasomali.   Je,  uraia  huu  itakuwaje  sasa  watu  kama  wa

Asia  ambao  ni  wafanyi  biashara  wakati  tulipata  uhuru  walikuwa  wana  uraia  wa  Uingereza  na  wengine  wakawa  raia  katika
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Kenya.  Basi hata hao wanaweza kuwa na uraia wa Uingereza na waendelee kuwa raia wa Kenya.

Swali  lingine  nilikuwa  nauliza,  nilikuwa  nauliza  Ma-Judge  au  Mahakama  mmesema  Judge  astaafu  akiwa  na  miaka  65,  hapa

ningependelea iongezwe kuwa sabini.  

Kubadilisha Katiba isiwachiwe Bunge peke  yake,  lazima maoni ya wananchi itafutwe, waulizwe wananchi kama Katiba  tunao

ibadilishwe ama hapana.  Nafikiri swali langu lingine lipo lakini singeendelea kwa sababu ya nafasi.  Asante.

Com.  Salome  Muigai:   Sasa  ningetaka  kuona  tafadhali  maoni  yenye  ungetaka  ya  mabadiliko  umpatie  coordinator.   Yale

maswali yenye tutauliza iwe ni maswali ya kufanya tuelewe zaidi vile hii mswada inavyosema.  It  will take  time kwani tukianza

kutoa maoni pia, tena na itabidi kukaa hapa mpaka saa kumi na mbili kama vile tulivyofanya wakati wa maoni.

Juliana Nahumicha:  Naitwa Juliana Nahumicha kupitia C.J.P.C. Eldoret Diocese. Asante Commissioner wetu kwa kazi nzuri

Kenya imefanya kuhusu wananchi.   Swali langu  ni  kwamba,  tumeambiwa  kwamba  kulingana  na  hiyo  draft  President  na  vice

wake watachaguliwa lakini atafanya namna gani ndio achaguliwe kwa mfano ninaona kwamba nchi hii itaendelea au itatuwekwa

katika Katiba kwamba party to propose na pengine wananchi wa-nominate because  wakati  tunachagua huyu mtu na tunasema

yeye ndiye amechaguliwa na kuwa President  and if you don’t have any alternative it looks like may be that Presidency is only

for the few individuals but not for the whole country people will be trying to nominate one.

Swali la pili ni kwamba, wakati tumeona kwamba hii Katiba ikiisha kutakuwa na matarajio au itaendelea kuwa katika mashule.

Will it be part of the school curriculum so that we may not go back and become the Wanjiru’s of the last milenium or will it be in

schools from Primary education upto University so that when one comes forward you know  exactly  what  you  need  to  do  at

what time and the right time.

Kuhusu kwa mfano, vile tuliambiwa kwamba kulingana na 15, wanatakiwa Mbunge moja wa ziada achaguliwa kuwa mama, are

we saying that women are not going to be MPs or what is happening? 

Last, this is a challenge to Kenyans today we are making a Constitution and there is a big strike going on.   So  that,  anyone who

comes in the next Constitution review, the government should look into it within 3 days if not 7 days so that we don’t have  a

strike taking almost the whole month children are  suffering when only 2 or  3 people  are  enjoying the country’s wealth.   Thank

you.

Anthony Simiyu:  My names are  Anthony Simiyu.  I  am not understanding how the draft  has privilege to higher education in

terms of finance and appointment of university officials.  I  am referring to University that includes high education,  you will  find

that  the  Vice  Chancellors,   Lecturers,  these  people  cannot  perfom  their  duties  independently  because  there  is  somebody
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somewhere who appointed them.  So they are turned into sycophants, how has this draft addressed that issue? 

Victoria Mambo:  Asante sana Bi. Commissioner na watu wote ambao wamefika hapa.   Ninamaswali  mengi  lakini  nafikiria

nitauliza tu swali moja. 

Com. Salome Muigai:  Utuambie jina lako?

Victoria Mambo: Kwa jina naitwa Victoria Mambo.

Swali langu la kwanza ni kuhusu hii maneno ya wanawake ambao umesema one third of the parliamentarians should be women.

 Ningetaka  kujua  kama  hii  Katiba  itakuwa  implemented  soon  ama  hii  maneno  ya  one  third  ya  wanawake  kuenda  Bunge

watafanyiwa  appointment.   Hiyo  ndio  swali  langu  la  kwanza  lakini  nina  maswali  mengi  sitauliza  saa  hii  vile  wakati  ni  mfupi.

Asante.

Philip Nzei:  Mimi naitwa Philip Nzei.  Shukrani kwa makaratasi hii ya Commission ya Kurekebisha Katiba for giving Kenyans

a chance to conglomerate in making the Constitution.  The first question is on citizenship where we talk about dual citizenship, to

be a citizen of Kenya and a citizen and of any other country that is a friend, we know that in the international system, countries

can never remain friends, so what will happen to someone who is a citizen of another country then diplomatic relations are  cut,

how will that happen?

The second question is on the issue of discrimination, this is talking about  people  should not be  discriminated especially on that

aspect of age, sex and all that.  We know when it comes to even in areas of jobs and all that,  a person is told,  we don’t want a

person who is not 35 years of age, that is discrimination, it means that this person is discriminated.  I want to know how that has

been taken care of because that is part  of discrimination in terms of age.   The draft  says,  the President  should not be  less than

35 years, that is discrimination in itself.

Then the other one on the issue of the death penalty, I will draw some reference to the Bible because I am a Christian.  Even the

Bible itself gives some threat  that if you fail to abide with this  law  and  this  law  there  is  some  very  serious  penalty  of  burning

eternally.   So  I  think  if  we  abolish  the  death  penalty  here.   There  are  some  people  to  them  life  on  earth  is  not  that  much

important, they will be commiting crimes because they know they will wouldn’t be committed to death at  all.  The death penalty

actually affects people’s attitude from committing a lot of crime because when you abolish death penalty, you have heard people

saying ….(Inaudible)  and then also when the Constitution of Kenya says this, they are  ready to reduce the  morals  of  people.

People will be staying in jail forever.  

The most important aspect, another part of my question.  We are having the abolision of the Provincial Administration, or  rather
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we are  having the restructuring.  What I thought is  that,  the  Provincial  Administration  is  okay,  the  current  structure  does  not

need a lot of structuring.  I have written a memorandum and I hope these issues will come up.  

The whole issue is,  we know the caliber of the people  who have been elected  to  such  positions,  the  crop  of  Councillors  we

have in the local areas  and we have the same people  holding the District Councils and all that and how will that address  that,

actually in going to achieve these policies with all these elections we have in the location, district and all that.  If we allow it from

January to January we will be doing the elections.  So we realize that on that issue of making the …when someone is withdrawn

or dead from the Councils, we will have re-election again.  Tutakuwa na re-election nearly every month and so everybody who

is being elected or all these Councils that need elected members,then we might have a lot of incompetence because if somebody

is to be  elected or  when Kenyans election system is that we elect  those with materials then we will not  elect  the  marginalized

groups.  So those people who have property they are going to be elected in those Councils and most of them they don’t know

anything about administration and most of those things.

Thank you.

John Ombaka:  Thank you so much, my name is Ombaka Otieno John.  I  have a few questions to raise first of all I  want to

talk  about  the  issue  of  women  rights.   Now  in  the  Constitution  there  is  the  plight  of  women  ‘third  of  we  have  heard  of

appoitments or elected as members are women.  If we have government protecting women rights, in my understing, a provision

that states this, what is the Constitution is doing is discriminate against women because  it is telling us that we have some rights

secluded to the women then we have human rights that have to be shared by the men as the head of the society.   So  that is one

of my points.

Again it was not my intention to explain all this because we already have a right up about the Provincial Administration.  Now,  I

would  want  you  to  clarify  whether  the  intention  of  the  government  to  abolish  this  or  to  restructure  it  because  from  your

explanation  and  from  my own  understanding  of  the  task  is  that  it  is  being  abolished.   But  it  says  that  there  will  be  elected

councils.  There will be  a structure that will be  coordinating this elective system so that we have a coordinated effort from the

national to the lowest level.  I  seem not to understand that because  the Contitution says,  we  are  going  to  abolish  but  in  your

explanation, you said that we are going to have coordinating roles, I don’t know where this comes from because  it is not stated

here.

Kipkirui Arap Menjo:   Asante sana Madam Commissioner na watu wale  ambao  wako  hapa  siku  ya  leo.   Jina  ni  Kipkirui

arap Menjo.   Langu ni kuhusu ile idadi ya wale  watakuwa  nominated  from  the  constituencies  waende  Parliament.   Tumeona

idadi ya wale watakuwa nominated watakuwa  wengi  sana  na  tayari  kama  mmefanya  devolution  of  powers  from  the  Central

Government to the Local Authorities, sion haja ya wengi waende huko juu na kazi kubwa iko upande huu.  
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Naona wengi wataenda juu na kazi nyingi ambayo inatakiwa iko kwa Local Authority ambapo kuna shida vile imetajwa pengine

mmesikia  kwamba  ingekuwa  bora  kuwe  na  watu  ambao  ni  technocrats  wasaidie  Local  Authority  to  strengthen  the  work

ambayo inatakiwa kuliko waende huko juu to duplicate the roles of the MPs sababu kama tayari  MPs wameingia huko hakuna

haja ya kuwa na wengine naona idadi nyingi, watachukua pesa  nying ya  serikali  tena  na  tunajaribu  ku-reduce  ile  gharama  na

expenses ya watu ambao wanajaa huko na hakuna kazi wanafanya.

Tena njia ya kuchagua mtu moja kwa district  mimi naona hapo italeta kazi ambayo itafanya watu kutojua wanachagua mtu wa

aina gani ita eneza corruption.  Bado lazima mtu alete fedha akizunguka area hiyo yote na unapata anaingia tena hapo.   Lets find

a way kama ni Councillor amechaguliwa tuone huyo  Councillor  kazi  yake  ni  namna  gani  afanyi  kazi  yake  vizuri  kwa  sababu

from the entire district, I am worried we are going back to the same track.

Pengine ningependa tu nipongeze Tume hili kwa kazi mzuri ambayo imefanya kukusanya maoni ya wananchi na mimi nashangaa

kwa nini wale walikuwa wanafika juu wale wa Judiciary.  I mean the legal profession na ninaona kazi yao imetengenezwa vizuri

hata  kuraisisha  kazi  zao.   Kwa  sababu  mara  nyingi  wakienda  kotini  halafu  mtu  amepewa  ‘chai’  aweze  kushinda  kesi  kwa

sababu ya ukora ambayo imefanyika na yeye ni lawyer mzuri alifanya kazi mzuri lakini sababu ya mambo vile inaenda mrama,

his credibility is eroded  lakini vile mambo imetengezwa na vile imekuwa hapa,  mimi naona hii proposal  is good for everybody

hata  lawyers  wenyewe  wanatoa  mhuri  na  client  sasa  hatakuwa  akirushwa  upande  huu  na  upande  ule  kwa  sababu  mara

wanawaambia  hebu  ongea  na  Judge  vizuri,  hebu  ongea  na  lawyer  vizuri.   Hii  imekuwa  shida,  kwa  hayo  machache  naona

mambo yote yangu vile inawezekana.

Professor Tirop:  Mimi kwa majina naitwa Professor Tirop (Laughter)  mimi ni mkaaji wa Eldoret  hapa hapa,  I do business.

 Kwanza  nashukuru  nawapa  pongezi  wale  vijana  wangu  ambao  walishugulika  kwa  mambo  haya  yote  ya  kukusanya  habari

kutoka Kenya nzima, kutoka kona mpaka kona.  Kwa hivyo nawashukuru, nawapongeza pamoja na mama, kwa sababu wewe

ni mama umefanya kazi mzuri sana.  

Wananchi  wangu  au  wanafunzi  wangu,  hii  kazi  yenu  hii  wengi  walifikiri  ni  kazi  kidogo  sana  hata  hivyo  wengine  walioko

nyumbani  huko  Eldoret  lakini  labda  kama  ingekuwa  Mungu  hangekua  mbele  yako  au  ya  hawa  hawangeweza  kutoboa.

Nikiongea namna hiyo, mimi naongea juu yangu, kuna swali mimi nataka kuuliza.  (Laughter)

Jinsi mimi nataka kuuliza hawa watoto  wangu, kama vile  mimi ni  mzee,  sisi  wazee  kutoka  sehemu  mbali  mbali  tumekuwa  na

mambo moja hapa, ile tumeona.  Vijana wetu wanakuwa na shida sana, mmesema nini juu ya vijana wetu,  hii imekuwa ni shida

sana.  Anaoa bibi leo na kuja na bibi ndani ya nyumba kwa wiki moja kesho unasikia huyo kijana hana bibi,  mmesema nini juu

ya  hiyo.   Kwa  sababu  hiyo  ni  shida  kubwa  sana.   Kwa  sababu  mimi ninafurahi,  tunafurahi  na  mama,  tunafikiri  kijana  yetu

amepata bibi na baadaye unasikia yule alikuwa na  Mmalaya  tu  sasa  itakuwaje  bibi  na  ni  malaya.    Mlisema  nini  juu  ya  hiyo

sheria,  lazima  kuwe  na  sheria  ya  kulinda  huyo  mtoto  wa  mwenyewe.   Lazima  kuwe  na  sheria  ambayo  inalinda  hii  ya  kuoa
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asubuhi na jioni hana bibi.   Lazima hiyo kitu ya muhumu ya kulinda msichana na mtoto wa mwenyewe halafu hapana komboa

komboa nyumba kama shetani.

Langu la pili nikimalizia, mmesemaji juu ya vijana wa vijiji kutoka vijana wanaume na wasichana mwenyewe hawana heshima na

akina baba zoa, hawana heshima na mambo zoa, mlisema nini juu ya hiyo sheria.

La tatu,  katika nchi ya Kenya kwa jumla  mlisema  nini  juu  ya  sheria  ya  mavazi  ya  Kiafrika  na  mavazi  ya  kigeni  na  wakoloni

mamboleo.   Tumepata  aibu,  tumepata  mavazi  mengine  ambayo  yametuletea  aibu  hata  tumekosa  mahali  pa  kuinginza  macho

zetu, imefanya karibu tuanguke kwa shimo.  Hii ni aibu kubwa kwa Mwafrika, mlisema nini juu ya hiyo.  

Basi nafikiri vijana kama nyinyi vijana wanaume ndio mnapendelea hiyo mavazi basi nataka kuuliza mzee mwingine halafu ajue ni

kitu gani tutawaambia.  Lakini kwa hivyo ni aibu angalia msichana wangu huyu, amevaa ngua ambayo inametameta.  (Laughter

),  mimi nikiwa baba  ni nini sijui juu ya huyu mtoto sababu mimi ndio  nilimzaa.   Si  nilimzaa?   Baba  hajui  nini,  baba  ni  kipofu.

Kwa hivyo hili ndio katika mila za Kiafrika lazima tupate mavazi ya kustahili mwanaume, msichana  au  mwanamke  hata  kama

wageni wa kutoka nchi za mbali watasama this is for Kenyans.  Hii ni aibu kubwa bwana.     Kila siku tunakosana na Wasomali

hapa kwetu juu ya mavazi lakini mavazi zingine nusu nusu ni fupi ni mavazi gani?

Com. Salome Muigai:  Asante sana Mzee.

Christopher  Odida:   Asante  sana  Bi  Commissioner.   Kwa  majina  mimi Christopher  Odida.   I  want  to  ask  a  question  in

relation to fundamental rights of a Kenyan.   Kenyans have had a problem which arise from poor  planning and governance,  for

example you find that young Kenyans who are capable are not potentially exploited, that is I mean when you find someone goes

to school and reach the current level defined by the government under its policy and then he or  she ends up back  at  home.  I

think it is high time the Constitution state  how these  people’s  potentiality  are  going  to  be  achieved.   The  Constitution  should

protect and should nature the achievement of the potentiality of Kenyans,  this one I am asking whether the draft  has in another

defination  or  in  another  way,  have  talked  of  how  the  Kenyans  especially  young  ones  are  going  to  mandated  if  not  a  social

welfare then compulsory way of achieving income after striving and achieve the high maximum level of education.   I  would like

to know whether it has give provision for that.

Com. Salome Muigai:  I think that was the tenth one.

Gilbert Bor:  No, this is the tenth one.

Joseph Musinga:   My names are  Joseph Musinga and actually my worry is  implementation  of  public  interest  infact  there  is

confusion in the draft.  In fact I want to know the provision in the draft and the moderation in the councils from the village, to the

37



provicial  Councils.   For  instance  in  Parliament  requires  moderation  by  the  Speaker  whether  they  decided  to  moderate  the

debate and come up with other goals or achieve goals but in what we have seen is not clear.   I  don’t see  that moderation,  so I

want to know the provision on that because even if it is to contribute to what the act  says from the to the national level.  Thank

you.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much for your questions it show a lot of people  are  listening very carefully.  I  would

like also to say that after this I will take 5 more questions and I would like to close this issue because  the whole idea about  this

issue is not to hold the debate here, we could never do that.  The whole idea is to introduce, to launch the draft and then you go

out and create  other  avenues to allow those who get to debate.   So  even in my reaction  to  the  question,  I  will  deal  with  the

questions that are asking for points of clarification and not the other things that we may not be able to address in detail.

The first question from David Omolo actually it is related to the last one,  it is about  the question of the governance at  the local

level and most of these will be  done by the Parliament.   But  as  far  as  is  possible  that  is  why  we  were  not  rigid.   Hatukuwa

tukitaka kusema ile serikali ya kata ama ya kijiji lazima ifanane kabisa kabisa na ile ye Bunge lakini maajirio yake,  they are  the

same kuwa kutakuwa na coordinator  ama tutakuwa na mshirikisha mwenye ni independent sio kunungunika mwenye ataweza

kuita hiyo mkutano.   Ama chama kikipatikana kilitengenezwa ilo baraza itengeneza ile  sudi  itachagua  maofisa  wake  mwenye

atakuwa  akituita,  mwenye  atakuwa  katiba,  ndiye  anaita  mikutano  na  huyu  ndio  mwenye  atakuwa  mwenyekiti.   Wengine

wanafikiria kuwa na mwenyekiti wa kila  mara  na  wengine  watafikiria  tutakuwa  na  wenye  ofisi  wa  mzunguko  kuwa  atakuwa

mwenyekiti kwa muda fulani lakini the module is still the parliamentary module ndio haitakubalisha the debate at all those levels.

Anauliza pia kama President atakuwa Mbunge, Rais hatakuwa Mbunge La.

Wilson Kimaina anauliza habari ya wageni wenye wanapata  shamba,  sikuelewa kabisa kama ni wageni vile Katiba hii imesema

mgeni mwenye kuja Kenya atanunua ardhi kwa lease.  On lease basis.   Lakini Mkenya atanunua land yenye ni freehold.   Kwa

hivyo hiyo ndio tofauti ya mgeni na asiyemgeni.  Nafikiri mzee aliendelea kusema habari  ya wageni wenye walinunua shamba ya

turning, hakusema wageni wenye passport  tofauti,  ni  wageni  wenye  si  wa  jamii  ya  Kalenjin.   Hiyo  mzee  sina  information  ya

kutosha ya kuweza kueleza hiyo kulifanyika vipi na Katiba haiangalii pahali pamoja tu, Katiba haiwezi kuzungumzia juu ya kikao

cha turning.  Inaweza kuzungumzia ardhi ya kitaifa, kwa hivyo hii Katiba haijazungumzia juu ya mambo hayo.  

Muindi akiwa India na Kenya ama Kenya, United Kingdom na Kenya ni marafiki anaweza kuwa mwananchi wa nchi hizo zote

mbili, that is what dual citizenship means.  Si Waganda na Wakenya na Watanzania na Wakenya peke yao.

Hakimu awe na miaka sabini, watu wengi walitupa maoni kuwa hakimu akiwa na miaka sabini wakati  mwingine hata sikizi kesi

ingine ameshaanza kuchoka kabisa.   Tunamwona wakati  mengine, sitaki kusema analala kwani  niko  kwa  record  lakini  miaka

sabini anakuwa amechoka na kama Judge wanasikia tumewafanya mawakili wengine wangapi? Sabini na watatu.   Kwa hivyo
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vyo vikuu bado  vinachana vijana wenye kutaka kazi kwa hivyo tukisema vijana wetu wanataka kazi na tuseme  mtu  mwingine

akianza kufanya kazi akiwa na miaka ishirini na tatu,  mna-graduate mkiwa na miaka mingapi?  Kumi na tisa?  You are  getting

younger and younger,  how old are  most of the graduates?  24.   Sasa  24  ukianza  kufanya  kazi  uko  na  miaka  ishirini  na  tano

mpaka utakapokuwa una miaka sabini,  umekuwa ukifanya kazi  miaka  mingapi?   Hamsini  na  tano  na  miaka  hamsini  na  tano,

vijana wangapi watakuwa wamesoma kwenye Chuo Kikuu.

Audience:  Ni wengi.

Com. Salome Muigai:  Ni wengi kwa hivyo tunanafasi ya kuwapa vijana hao pia kwani ni Wakenya nafasi ya kuhudumia taifa

hili.  Lakini pia mzee ikiwa hiyo ni maoni yako mpe delegate wako alete kwenye mkutano wa kitaifa, kutakuwa  na  mawakili,

kutakuwa na Ma-judge, kutakuwa na kila mtu na kila mtu atajadiliana tuone tutakubaliana lipi.  

Ammendment ya Constitution isifanywe na Bunge, sijui kama umesoma Katiba vile imesema lakini ikiwa hiyo pia ni maoni lete

kwenye mkutano.

Juliana Nahumicha, umesema kuwa Rais na makamu wake watachaguliwa moja kwa moja na wewe unataka kuwa chama  to

propose na wananchi wa-nominate.   Hiyo itakuwa procedure  yake ni very complex. Sijui tutawezaje ati chama kime-propose

na wananchi to nominate kwa hiyo proposal.  Sasa chama kikiseme kinataka Salome na sisi tuna-nominate nani?  Salome huyo

pia?

Juliana Nahumicha:  My intention was, pengine chama to nominate watu wawili au watatu hivi.

Com. Salome Muigai:   Okay,  kwa hivyo kuwe na watu wengi.  Lakini wakati  huu wa  Katiba  mpya  mtu  anaweza  kutokea

akiwa  independent  na  watu  waseme  huyu  ndio  atakuwa  Rais  mradi  tu  wananchi  wakubali  kumpigia  kura.   Kwa  hivyo

mwishowe ni kura yako na yangu yenye inafanya mtu kuwa hapo si pahali gani alitoka,  kama alitoka kwa alikuwa proposed  na

chama ama na nani.  Mkimkataa kwa kura yeye hatakuwa Rais ama mkimkubali kwa kura yeye ndiye mwenye atakuwa Rais

wetu.

Umependekeza kuwa Katiba ifundishwe kwenye shule na tuna viwango tofauti vya kielimu ya nchi hii ili watu wasirudi kutojua

habari ya Katiba yao.  Umeniuliza kwa nini Wabunge wa ziada wawe ndio wawe ndio akina mama?  Hatujakataza kila mama

kusimama,  tunasema  Wabunge  wa  kusimama  wasimame  wanawake  na  wanaume  lakini  tukiangalia  historia  tumeona  hata

wakisimama mwishoni akina mama wengine wakiwa nafasi  yenye  wamepata  kuchaguliwa  wakati  uliyopita  na  ndio  tukawapa

nafasi ya pili ya huu Ubunge wa ziada.  Si badala ya kuchaguliwa ni baada ya kutochaguliwa.

Anthony  Simiyu  anauliza  juu  ya  higher  education.   Sifikirii  kama  tulifikiria  higher  education  as  special  category  but  we  have
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talked about  appointments generally for all public offices including the universities.  We are  trying to  make  them  independent,

we are  trying to make different organization or  different people  be  involved in appointments so that we can be able to get the

best that we have in the land.

Victoria anauliza wanawake one third in Parliament ni ya nini?  Ni ya wakati hii Katiba itakapokubaliwa kuwa ndio Katiba ndio

iko  mkonini  mwetu,  mkononi  wetu  ilikuwa  kazi  ya  kuifikisha  pale  tumeifikisha  na  pia  kazi  ya  ku-organize  kikao  cha  taifa.

Wakikubali  hii  idhinishwe  kuwa  Katiba,  kikao  cha  kwanza  cha  Bunge  chenye  itakuwa  imechaguliwa  na  hii  Katiba  mpya  ni

lazima iwe theluthi moja akina mama.  

Philip Nzei anauliza juu ya hii kusema mtu anaweza kuwa na uraia mara mbili kwa nchi mradi tu ni ya nchi nyingine zenye rafiki

ya Kenya,  je urafiki ukiisha unapoteza uraia wake.   Nimeona hujasoma vile vyote venye tumesema juu ya hii na ni shida sana

tena kuzungumzia kwa kinaga naga juu ya Katiba kama hujapata nafasi ya kuisoma.   Inaeleza  kuwa  ukipoteza  uraia  wa  nchi

ingine  na  wewe  mbeleni  umeweza  kuwa  na  uraia  wa  Kenya  ni  lazima  tumkubalishe  kurudia  uraia  wako  wa  Kenya.   Kama

ulikuwa haujaupoteza kwa makosa yako wewe mwenyewe kama ni hali yenye huwezi kusibabisha kwake basi utapata nafasi ya

kurejea uraia wako wa Kenya.

Unasema kuna kubaguliwa juu ya kuwa kijana ama nini, mmeangalia hicho kipengele?  Have you looked at  that?  This matter

becomes difficult when you have not looked at  it.  Because one of  the  areas  we  should  not  be  discriminated  for  is  age.   But

having said that, we are also asking, when you say that President cannot be under 35 years old we are discriminating against the

youth.  It is the same thing when you tell us that a President  must be  a graduate then you are  discriminating against the people

who are  not graduates.   If you start  that we can never stop,  so we have got to accept  that even without discrimination clause

there  are  other  aspects  that  must  need  certain  calibre  of  people.    If  you  say  if  I  want  to  be  a  teacher,  I  must  have  done

education, you are discriminating against the law students, where does this stop?

Death penalty, you have said that by removing death penalty,  tukiondoa adhabu ya kifo watu wengi watafanya makoso.   Sijui

kama kuna any scientific research that shows that death penalty deter  people  from doing  certain  things.   We  have  had  death

penalty for a long time on robbery with violence and it seems to be even increasing more,  so I don’t know I would like to seek

assistance  on  this  so  that  we  debate  on  some  data.   Otherwise  at  present  I  am  not  able  to  qualitatively  comment  on  the

relationship between abolishing of this sentence and the prolification of crime.

Qualitative leadership,  tukisema tukifanya hivi tutaona hivi tukifanya hivi.  For  every  proposal  kuna  madhara  yake  kwa  hivyo

tunahitaji kufanya proposal  na tuweze kuunda sheria zingine  tekelezi  zenye  zita-minimize  madhara  ya  hii  na  hii,  lakini  kusema

tukisema watu wachaguliwe ni wale watu-rich tu watachaguliwa, that is not enough lazima tupendekeze.  Kwa hivyo ningependa

kusikia mapendekezo yako ya kuwezesha kila mtu kuhusika kwa utawala uliomzuri.
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Ombaka anashida na hii one third ya wanawake,  anasema tunawabagua kwa kusema  ati  lazima  wapatiwe  haki  hizi  na  zile  ni

kama tunawaondoa kwenye utaratibu wa binadamu.  Hii inakuja kwa ajili ya past history, we are not making a Constitution in a

vacuum, we have a historical background.  Tunasema kila mtu anaweza kusimama na atachaguliwa kwa Bunge, watu wanaenda

kwa Bunge na tunaona out of 210 Wajumbe wenye wamechaguliwa kuna akina mama wangapi wenye wamechaguliwa without

nomination?

Audience:  They are only 4.

Com. Salome Muigai:  Wanne.  Kwa hivyo it is historical, this is scientific data  yenye tunafanya nayo kazi na tukasema when

you say everybody has equal chances.  I think it was Japheson mwenye alisema “there is nothing as  an equal as  treating people

who are  not  equal  equally”.   Kama  ukisema  sisi,  kila  mtu  ukisema  atoke  mkimbie  mfike  sokoni  hutaki  kujua  kama  Salome

anaweza kukimbia ama nini ama my friend here, tume-treat everybody equally, equal is not the same.  I went to accessement  ya

kusema kuwa, pengine treating me equally means doing a lot of analysis to see what needs to be added or equity to bring me to

equal.  So I don’t think tukisema theluthi moja ya akina mama tunawabagua, infact we think we are going the complete opposite

of that.  That it is affirmative action to ensure that they have another turn to be able to participate in decision making in the land.

 

Provincial Administration na Provincial Council,  I  think Ombaka has a confusion about  Provincial Administration  which  is  still

abolished or  re-invented in the  new  Constitution  and  Provincial  Councils.  Provincial  Councils  is  part  of  the  new  governance

from the  village  to  the  location,  to  the  district  and  then  the  council  is  at  the  provincial  level.   So  it  is  bit  different  from  the

Provincial Administration.  I must also say that Provincial Administration, everywhere we went wananchi walituambia “we don’t

want Provincial Administration”. Tumewaomba Provincial Administration watuletee maoni yao wenyewe na hawakutuletea,  so

in the absence of this…

(Interjection)

Ombaka:  Wameleta.

Com. Salome Muigai:  Wakati huu, sasa?  Sasa  hii mkileta sasa  lazima mpatie delegates iende kwenye National Conference

because during the time when we were collecting the views, we kept  on asking Provincial Administion please can you give us

your own contribution so that we can make a balanced decision and we didn’t get it.   This time give it to Tororei  and Emmy to

take to the National Conference.

Menjo  has  a  problem  with  all  these  nominations  going  to  the  top,  we  should  have  them  at  the  local  level.    There  is  still  a

provision for that even in the history because  it will be  moduled, the district  Councils will be  moduled on Parliament.   So  there

will also be level for including the technocrats  there also.   But we are  also saying that a lot  of  policies  are  not  argued  from  a
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professional point of view they are often argued from a political point of view, what is the formula, what is workable and what is

technical.   So  that  is  why  we  would  like  to  see  more  technocrats  at  the  political  level  having  some  technocrats  rather  than

politicians.

Yes, Kennedy was proposing that people wanted an Upper House and a Lower House although we are  not calling them these

same names.  People said that much as we say the Parliament should approve these appointments,  Parliament should approved

that we should not also create a control policy of a Parliament where nobody has any checks and balance in place.  So we need

to devide the powers of Parliament so that another group of people can say, wait a minute can Parliament look at that again.

Professor Tirop, mzee anauliza habari ya hawa watoto wetu wenye kuoana asubuhi na kuachana jioni, nafikiri mzee mara nyingi

wanaoana  jioni  lakini  tumewekelea  umuhimu  wa  parents  na  familia  kwenye  Katiba.   Kwa  hivyo  utampata  mjukuu  moja

akusomee uone imesema nini, ukiona kuna mambo ya ziada yenye ungetaka tuongeze tafadhali  pata  mjukuu  moja  akuandikie

iletwe kwa Bwana Bor na tutapeleka kwenye mkutano ya taifa.  

Shida yako ya mavazi, hatujasema kuhusu mavasi vipi lakini tumesema habari  ya mavazi ya kitamaduni na mavazi  ya  kizungu.

Sisi Wakenya wengi tumeenda kwenye mavazi ya Kizungu mpaka ukivaa vazi la Kiafrika unaonekana you are  the exception na

hao pia ni wanaume na wanawake.  Tukiwa tunataka kurudia hii jambo tafadhali weka kama mswada uletwe kwenye kikao cha

taifa tutalizungumzia tena.

Christopher anazungumzia habari  ya uajilifu wa vijana, waajiriwe ama wapatiwe pesa  za kuwaangalia na kuwawezesha kuishi.

Tumeweka  kwenye  Katiba  shida  ya  kuanza  kufikiria  habari  ya  conference  because  I  don’t  want  us  to  discuss  complaints

because you have not had time to read it.   In this new Constitution kila mtu ana haki  ya  social  welfare  kama  hajiwezi  kabisa

kabisa, kwa hivyo akiwa kijana ama asiwe kijana atapata hiyo nafasi lakini sana kwa vijana ndio unasikia tunawekea wakfu mtu

moja akiwa na kazi moja ili kazi zingine ziwe-released kwa ajilifu  wa  vijana,  ndio  tunasema  watu  wengine  wakatizwe  miaka.

Miaka kumi ikikatizwa kwa retirement ya watu ina-create a lot of jobs within that time.

Pia kuna pahali pengi tumezungumzia habari  ya corruption,  ikipungua tutapata  pesa  za kuenda polytechnic tutaweka vitu kama

factories na mambo mengine kama hayo inawezesha vijana kupata kazi.

Joseph anauliza habari ya participation ya serikali za Wilaya na mimi nilizungumzia pamoja na ile ya kwanza. 

Asante.  Ningetaka sasa kuchukua maswali mengine matano baada  ya hiyo tutafunga hiki kikao.   Ameinua mkono,  Affirmative

Action moja kwake. 1,2,3,4,5,6.

Tungeanza tafadhali?
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Pastor John Akuno:  Thank you Commissioner, I thank the participants.  I am Pastor Akuno, I am very much happy with the

new Constitution draft.  The only thing that I would like to add…

Interjection:

Com. Salome Muigai:  What is your name?

Pastor John Akuno:  Pastor  John Akuna.   In the provision of Chapter  5,  other  rights, Kenyan rights to  get  education.   My

problem there is not any provision in the new draft  as  per  what is going on in the country because  as  I was reading chapter  5

about points raised on standard of education, there is a kind of infringe whereby even the Minister who would be appointed by

the cabinet  would mess up education in future like what is happening todays.   There is  no  any  provision  to  give  up  ability  as

parents and students to punish or not just to punish but to take  necessary measures.   Like right now the parents  if there would

have been a provision whether to take  the Minister to court  or  the government to any court  then we would have been able to

save the whole situation.  Would the new draft  provide such a provision to help in future problems  on  the  education  system?

Thank you.

Ezekia Mororo:  Thank you Chairperson of the Commission and all the colleagues who are  here.   I  want to point one or  two

questions.

Com. Salome Muigai:  Jina lako?

Ezekia Mororo:  My names are  Mororo  Ezekia.   The first question I want to ask  is about  the Provincial Administration and

the District Administration about to be abolished and where will those people go?  

Two, we know very well that in the current universities  we  produce  graduates  in  Public  Administrations  students,  where  will

these people go or they will go to the village to seek support from those communites where they come from.

Number three, I will propose that we can use a system which is used in South Africa where those people  who get employment

you are given a certain period, you go and work for 10 years after that period has ended somebody can be employed.   Instead

most  people  take  rather…  like  for  example  even  if  some  people  were  retrenched  the  system  which  was  used  was  very

unpopular.   It  was  very  unpopular  because  somebody  who  is  having  22  years  was  retrenched  and  somebody  of  50  years

remained in the office.  Therefore, I am appealing to the Constitutional Review Commission to take  that issue seriously because

 some of us who are  going to leave the university, we are  going to the job market  but  we  want  to  be  assured  where  we  are

getting in.  Therefore, I hope whatever I have said will be given a lot of consideration.  Asante.
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Zephania Muia:  My name is Zephania Muia.  I  have got two questions.   The first one concerns the government’s power  to

borrow.  I would like to know whether does the draft, the new Constitution would ensure that there is room and the amount to

be borrowed by the government.   If the government fails to pay back  the money who are  going to be  put on receiveship as  a

loan and more so when this has not be addressed properly.

The second one is political parties,  you have said that all political parties  should have at  least  3% of the votes.   How does  the

draft ensure that the money given to these parties is not going to be used by the officials of the party and not their parties.

Benjamin  Bii:   My  names  are  Benjamin  Bii.   Niko  na  maswali  mawili  hapa  kuhusu  watoto,  nimeona  kwamba  Katiba

imefafanua kuhusu haki ya watoto nafikiri kuna mambo machache ambao ningependa niulize katika adhara  hii.  Kwanza Katiba

kweli imetoa haki ya mtoto na kufafanua lakini tunajua ya kwamba Kenya kumekua na kuzoea au tabia ya kuandika mambo na

kusema mambo lakini kufanyika inakuwa ni ngumu.  Tumempatia mtoto haki nyingi sana na ile hali nikikuwa natarajia kwamba

Katiba ifafanue kuhusu exposure ya hawa watoto  wetu.   Tuna vipindi  katika  televisheni,  tuna  mambo  mengi  katika  vitabu  na

tunapoendelea  kuwapa  hawa  watoto  nafasi  ama  uhuru  je,  kesho  tukipata  watoto  wetu  wanafanya  mambo  ambao  haistahili

kama ushoga na mambo mengine ya kutumia madawa  ya  kulevia,  Katiba  itasimamia  mambo  kama  hayo  namna  gani?   Kwa

sababu shida kuu lakini juu ya mtoto na ningesema muanze na wajibu na tumeona haya mambo yote yamesemwa, yameandikwa

lakini haijaweza kufanyika.  Kwa hivyo ninatarajia kwamba Katiba ingetoa njia maalum ya kuweza kuhakisha kwamba mambo

haya yanafanyika kweli.

Jambo la pili, kuhusiana  na  mtoto  naona  kwamba  Katiba  hii  imependelea  tu  pengine  watoto  ambao  wako  jijini  ama  watoto

ambao wanaweza kuwa na wazazi, wa kubebwa na gari kutoka nyumbani mpaka shuleni.  Lakini ukiangalia  sana  katika  nchi

yetu wakati huu hasa mabarabarani mtaani, unakuta ya kwamba kuna takataka ya kila aina, chupa ya pombe,  mabaki ya sigari,

pengine hata mabaki ya madawa ya kulevya, condom inatupwa kila mahali na hakuna  kitu  ambayo  imeshugulikia  hao  watoto

wetu au watoto hawa wanaotembea kwa miguu.  Je  usalama ya hawa watoto  imechungwa kivipi katika Katiba ya sasa.   Kwa

sababu natarajia Katiba ingawa ilete rights ya watoto, ilete hata rights ya ku-protect hawa watoto si tu kusema …lakini nilikuwa

nataka hata ku-compell  may be kama ni Local Authority, Village Councils.   Tuwe na mfano ile inahusu mahali watu wanaishi,

kuwe na njia ya ku-dispose hizi vitu in a very safe yetu kwa sababu tunaangalia huyo mtoto.   Sasa  sana Madam Commissioner

mambo  ya  condom  tunapopita  kila  pahali  imechapakaa,  watoto  wa  3  years  ama  wale  wa  Standard  One  na  Nursery

wanapuuliza kama balloon, Katiba isema jambo kuhusu mambo hayo.  Asante sana.

Eunice Kamara:  Madam Commissioner, thank you very much for this opportunity.   I  will begin by appreciating the work of

the Contitutional Review Commission, I do understand…

Com. Salome Muigai:  Your name?
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Eunice Kamara:  My name is Eunice Kamara.  We do understand that you are  working under very strenuous conditions with

a lot of oppositions here and there but despite  of all these you have worked quite hard and on our hands we do have a draft

Contitution.  We really do appreciate the work of the Commission.

However, I want to begin by stating that the panacia or the solution to greater problems lies far beyond the Constitutional reviw,

indeed our problems lies even beyond new faces in State House.  I say this because the best of Constitutions can be flauted, if a

Constitution is not followed, it is something that is a mere piece of peper.  Indeed, we have a Constitution in place that protects

us as citizens but we remain oppressed because people do not follow this Constitution.  So  that for me the priority would have

been to look for ways of making the Constitution a functional code  or  ethics,  something that can work,  something that can be

implemented and I am really wondering what the Commission is doing about  making sure that the new Constitution will not be

just like the previous one we had.

Somebody  reminds  me  that  Britain  operates  without  a  Constitution  for  quite  some  time  which  means  that  a  Constitution  is

irrelevant if we don’t have morality.  And what we say here is that, unless we make the Constitution a functional code  of ethics,

new generations of Kenyans will continue to inherit corrupt ways of life and the Constition will be  an irrelevant document.   With

what I have said not withstanding I would want to make the following comments on the draft Consititution.  

Chapter 5 or article 35 of Chapter 5, Item 5.  The State shall 

(a) Protect women and their rights taking into account their unique status.  I  am not quite impressed about  the indication of

a special  protection of women, because  through out history women have been treated  as  a special  category of human

beings.  We don’t want to be  treated  as  special  human beings,  we  are  just  human  beings.   (Applause)   So  that  we

prefer a attention as human beings.  We do understand that people have constantly stated  that women are  equal human

beings without saying they are  equal to  men  and  therefore  oppressing  women,  but  we  really  do  not  want  a  situation

where  women  are  favoured  at  the  expense  of  men.   We  want  a  situation  where  both  men  and  women  are  treated

equally so that we would have preferred the statement to read “protect men and women or protect women and men”.

(b) Provide reasonable  facilities and opportunies to enhance the welfare of women.  What about  the welfare  of  men,  our

sons, fathers, brothers, husbands, we want their welfare addressed as well so that the Constitution is not to addresss the

welfare  of  one  group  of  people  at  the  expense  of  others.   We  do  understand  the  background  against  which  this

Constitution is written.  We know that women have suffered, we have suffered a lot of oppression just because  we are

women  but  this  is  not  a  situation  we  would  want  to  overrule  and  explain  that  form  of  oppression  with  another.

Considering that a Constitution is a document that runs for long, it is not for today and tomorrow.  We  want  to  think

beyond today, to think of a situation where the same Constitution can apply even when women have become dominant

and the welfare of men is at stake.
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Madam Chairperson, I would also want to refer you to the general chapter of rights.  It is very well stated but as  somebody has

just said, it is easier said than done.  When we speak  of the rights of children for example.   Within our current Constituion, the

one that is  operating  children  have  a  lot  of  rights  but  those  rights  are  not  history.   Children  continue  to  be  engaged  in  hard

labour,  women continue to be  sexually abused,  children continue to be  mistreated,  children  continue  without  security,  women

continue without security,  men continue without security yet the document explains.  And  if  you  take  us  back  to  the  issue  of

what this Constitution will do for us in terms of ensuring that,  it is was not just a mere piece of paper  but a functional code  of

ethics.

If we go to the article 38 on the family, the family has to be  respected  and protected  by the State,  very good but what are  we

talking about when we say the family, what is the family in Kenya?  Are we talking about the single parent,  are  we talking about

the homosexual family, are  we sure we want the homosexual family protected?   Are we talking about  the  polygamous  family,

exactly what are we talking about?  This has not been clarified.  

We talked about  freedom of religion in article 44,  people  are  free to express  their religion,  their  beliefs  and  their  opinions  on

part two.  38 (ii) talkes about  the rights of individuals to “manifest any religion or  belief through worship,  observance,  practice

or teaching”.  Exactly what is a religion, right now we have Mongiki, claiming to be a religion, are  we going to let them continue

with their  practices  because  we  are  following  the  Constitution?   The  Constitution  says,  they  should  be  free  to  express  their

religion, they should be free to practice their teaching, exactly what are we saying?  It will be quite essential for us to be  clear on

what is a religion and what is not a religion and is clear for us to understand that even claiming rights it is possible for people  to

infringe on other peoples rights and the line between expressing your own rights and infringing on other peoples  rights is at  times

very very slim.

(Interjection).

Com. Salome Muigai:  Madam, you should be brief because we have had very few women speakers  but I would like you to

put that in writing because you are giving us suggestions than proposals.  Then can you please put them in writing and give them

to him.  The only thing I want from this group is points of clarification, so that we can table the same and say that these ones can

go.  Let me also say for everybody,  we are  not going to look at  this document and  amend  the  same,  the  next  amendment  is

going to be done at the National Conference.

So please write them properly and give them to Mr.  Bor to give to the delegates so that they  are  brought  to  the  floor  of  the

debate at the National Conference.  However, having said that if you have any points of clarification I am going to take them but

please be brief.

Eunice Kamara:  Well sorry for that, I think we had gone out a bit so we didn’t hear that clarification.  But I would also want

46



the Commissioners to think seriously about  the idea of trimming the Presidents  powers.   I  think this is another area  where we

are asking too harshly because  of the background.   We are  leaving in a situation where the President  has excess  powers  and

these powers have been used against people.  But there are situations where the President  can have power  and use that power

to indeed protect people.

Com. Salome Muigai:  That point is taken Mum go on.

Eunice Kamara:  Finally, we are talking about the power of Parliament to amend.  Some of us get skeptical  about  Parliament

because we know it as rather corrupt and can do things just for their own advantage.  Thank you Madam Chair.

Com. Salome Muigai:  Thank you very much Mum.  Somebody wants to propose  the issue of parliament so that we can be

able to get all those issues out.  Sorry there is one more person, go on?

Paul Mwanyenze (Sign language) through translator:   Good Afternoon Everbody.

Com. Salome Muigai:  Good Afternoon.

Paul Mwanyenze:  My names are  Paul Mwanyenze.  I  am from Eldoret  North Constituency.  I  would like  to  thank  Madam

Commissioner for giving us form one provision about the Constitution which is good.

Com. Salome Muigai:  Thank you.

Paul  Mwanyenze:   I  have  about  two  questions.   In  hospitals  we  have  so  many  doctors  yet  the  deaf  people  are  not  as

expected  because  of  complication  especially  our  ladies  who  are  pregnant.   In  fact  all  of  us  have  difficulties  and  we  need

somebody to assist  us in hospitals.  If you want to tell a doctor  that I suffer from stomach ulcers,  he will  give  you  some  other

medicine because  of lack of communication which may end up complicating my life.  Some of  …which  lead  to  death.   And

even the nurses cannot even understand our pregnant ladies to address their needs.  I understand they instead just wait but later

on she will not get the medicine.

Secondly, we are not getting access to higher education because sign language is not considered in many able bodied schools.  I

have never seen a lecturer who lectures through sign langua so,  how can a deaf person go to the University?  Thank you very

much.  (Applause).

Com.  Salome  Muigai:   Thank  you  very  much.   I  would  like  to  go  back  to  Pastor  Akuno’s  question  on  Chapter  5  on

education and how to deal  with the kind of situation that we have now.   I  think  what  we  also  need  to  appreciate  is  that  the
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Constitution has to be read in totality.  What we do when we get it,  if I  am a women I look at  the rights of women, if I have a

disability I look on the rights of the disabled and if I am a young person or  if I am a child I look at  the rights of the child.  But

there are things that we all know that are common to all of us.   So  there are  things that will be  covered in other  sections of the

Constitution that are  application for youth along with what we are  talking about.   For  example,  the labour relations,  there is  a

chapter on labour relations and the question that we are having right now is a labour relation question.  So  when we are  looking

at  the  right  to  education,  you  look  at  the  labour  relations  and  see  what  has  been  said.   Ukiona  pia  chenye  tunependekeza

imepungua tafadhali tueleze ungetaka nini pengine la ziada lifanywe.

Ezerkiel  anauliza  habari  ya  Provincial  Administration  tena,  hatuwaondoi  tunataka  tu  wawe  na  mahamisho.   Tumependekeza

wahamisho kwenye idara zingine za serikali kwani ukiwa wewe ni administrator ama ni mtawala si lazima wewe uende ukawe

DC.  Wao wote kama Assistant Secretary,  PS’s  hiyo  yote  ni  laini  ya  public  administration  offices.   We  need  to  think  more

widely about how to use our human resources. We need to get out of the box so that we can be more creative because  we are

at a point of transition and if you are  afraid of changes,  generally people  having the  status  quo  and  sometimes  the  status  quo

does not work for all of us.  I think it is important that we allow for changes because  new opportunities are  only created  when

there is a change of one sort or the other.

Period of working to be  assured and the issue of retrenchment and assurance of jobs.   That goes with the right to work.   So

agains there are  different provisions.   Different sections of the Constitution proposals  deal  with different things.  So  I  feel  you

have some hard time to read it and read it very comprehensively.  It is difficult to just take one thing out of content  and put a lot

of questions  around  it,  because  they  are  big  reports  even  as  you  have  cover  it  you  will  think,  what  about  this  and  you  will

remember that that was taken care of in another section.

Zephania Maina, government power to borrow.  I would also like to point out that a Constitution is a broad  principle, it cannot

be detailed on everything.  It gives the broad  principles and then inform the laws that are  enacted in Parliament and those laws

are also supposed to inform the policies that are stated or ascerted which are the instruments that are  used to actually impliment

this Constitution.  So there are different levels and we can’t have all the details in the Constitution. 

Political parties  and ensuring that the money doesn’t go to officials.  Again  that  cannot  be  looked  after  in  a  Constitution,  we

have to start up with act of Parliament that enact laws that will protect the monies that have been released for political parties.

Benjamin,  habari  ya  haki  za  watoto  na  shida  za  implementation.   The  question  of  Constitution  making  and  constitutionalism

which is being the people who observe Constitution.   Hiyo ni wajibu wa kila Mkenya.   Angalia hapa tumesema neno moja tu,

tuweke mobile off na mmeona vile tumekuwa na shida juu ya hiyo.  Kwa hivyo sisi wenyewe Wakenya,  we need to  recreate

ourselves and somebody  can  create  a  people  through  a  paper,  the  paper  can  give  guidelines  but  the  spirit  of  following  that

paper for our own good lies with each one of us individually and as collectively as a nation.
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Eunice had many points and again Eunice  had  a  problem  with  creating  the  Constitution  and  the  Constutionalism,  that  I  have

thought through and the portion talking about  …and that I think one of the things this Constitution has done.   Ni kuenda kwa

watu watoe maoni wajue kwanza Katiba ni kitu gani kuwa Katiba imetengenezwa, imetengenezwa na watu wenyewe, inaweza

kulindwa  na  watu  wenyewe,  watu  wenyewe  wanaweza  kupitisha  Katiba  yao.   Kwa  mfano,  ukienda  kwenye  nchi  kama

Uganda, Uganda wameanza hizi serikali za mashinani.  Kwa  hivyo  watu  wa  Uganda  wakiingia  kwa  matatu  ijae  halafu  aingie

mwingine,  wale  watu  waliokwa  hiyo  matatu  wanaweza  kujiunga  na  ikawa  koti  na  wakafikiria  vile  wanamfanya  mwenye

ameingia matato yenye imejaa na vile watafanya na dereva kusimamisha kubeba watu wa ziada.   Kwa hivyo hii ni awareness,  it

is just letting people  know how much power  they hold on determining their own population.   Before we had  the  kitiba  which

was good but how many people  have seen the old Constitution by now,  in  this  room?    Watu  wangapi  wameona  hii  Katiba

yenye iko wakati  huu, inua mkono vizuri?  With all the awareness  and with all the coordination that has happened only half of

the people in this room have seen Katiba.  How many people in this room have got at least form four education.   Nani hasa ana

elimu ya Form Four na zaidi?  Raise up your hands,  kama umefika Form Four hata kama ulipata kifika tu ama ulingoja mtihani

lakini ulisoma Form Four mpaka mwezi  wa  sita.   Look,  we  are  a  very  education  group  and  half  of  us  have  never  seen  the

Constitution.   Hii Constitution ya leo wangapi watakubali kutoiona baada ya mieze sita ikishatokea?  How many people  will be

satisfied not to see this new Constitution if it was agreed today, six months after it has been accepted.  How many people would

be  happy  not  to  have  seen  it  in  six  months?   How  many  people  bought  papers  that  they  don’t  buy  Sunday  Nation  or

Wednesday when they heard that the Katiba was on the nation?  So you see, it is this awareness.

Eunice you are asking me what has this Katiba done?  Just by going to the people and making people know that they are  asking

assistance in creating a Constitution and implementing a Constitution, that has been the greatest  thing that this Katiba has done.

It is not just the paper,  it is not just the product,  it is just not the end,  it is the means towards  that end that has made a  lot  of

awareness.  So I don’t think any Kenyan will ever be the same again, there is no way we can go back  to being Wanjikus after

this.  

You say that women should not be dealt with as a special category, that is a proposal, so I should not be handling it at all.  But I

would also like to share with you that women came in their numbers to tell us there must be  something on this Constitution that

talks about us women.  They said, asikuwaka na lake halipo.   Katiba yenye kusema sisi wote,  kila mtu, communities inawacha

wanawake nyuma.  A good example is what the American say that democracy, how do they define it, what is democracy?

Audience:  A government of the people, by the people, for the people.

Com. Salome Muigai:  Is the rule of the people, by the people, for the people.  How many years did Americans stay before it

even gave women a vote?  Many years  lakini bado  haijasema it is the rule of women and men or  for women and men.  They

wouldn’t have come in the first house thinking the people  are  all there.   So  we are  trying to learn from history as  I said we are
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not making our Constitution in a vacuum, so we are  learning from past  and we are  using it to make sure that this Constitution

moves us a step further in the direction of ensuring popular  participation of all Kenyans in decisions that affect them directly or

indirectly.

So  you  asked  a  question  whether  family  and  whether  it  includes  polygamous  family,  single  parent  family,  that  one  it  does.

Whether we have homosexual family, we have not seen them and nobody has come to tell us they have  a  homosexual  family

that they would like to protect, so when we are thing of the family, we are thinking of the families that are already in existence.

I also want to say that, you said you have a concerns about  our Parliament and that one we have also devided Parliament into

two houses so that there can be checks and balances on each other.

Lastly I would like to answer Paul, Paul we are very alive to the problems of the community of the deaf in this country and that

is why we have recorgnised the sign language as one of the official languages of Kenya.   Sign language has been accepted  as  in

use in the Parliament, which is the August House of the nation.  It  means that it is one of our official languages.  And we have

asked in other  places that Parliament will or  shall enact  laws that are  going to see  the naturing and the support  of  our  mother

tongue and our languages.  They are going to facilitate the growth of our own ethnic languages and as  well as  the growth of sign

language and Braille writing in this country.

Last but not least  I would like to say that,  what we have done today is just the tip of the iceberg.   This debate  has got  to  be

continued wherever you go and ensure that you read the Constitution in totality and discuss it as  one document rather  than just

bits and pieces and with those very many words, I would like to thank you very much.  (Applause)

Gilbert Bor:  Thank you Madam Commissioner and in keeping with what you have just said about the debate going on,  I want

to emphasize to the people here, Eldoret North and University that we have been given the draft  Constitution officially today by

the Commission and now it is our duty to go to our places or  our locations and our constituencies so that we can carry on the

debate so that we can come up with the recommendations that we will take  to the National Conference so that we can enable

the people who did not come here to get what we have got today. 

In keeping with that,  I  would like to make the following announcements.   We have produced a programme for the location to

give our contributions in the following programme.

Moi’s Bridge Location will have a meeting like this on Monday 21st  October,  2002  at  the Chiefs Camp.   The same Monday,

we  will  have  a  similar  meeting  in  Kiplome  Location  and  I  am  glad  the  Councillor  for  Kiplome  is  here.   Please  help  the

Commission by organizing your people so that we come and disseminate the draft Constitution there and the people  of Kiplome

can discuss it and make a few more recommendations.
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On 22nd October 2002, Tuesday, the people of Kiplagar Location will converge at Nei, Councillor you are there?  

Councillor:   Yes.

Gilbert:   Boisaka,  yes to receive the draft  Constitution and discuss it.   The same 22nd, the people  of Kipsomba  location  and

Councillor Mary you are there, will meet at Kiplela to receive the draft Constitution and discuss it.

On 22nd October the same day, the people of Kibulgenye Location will meet at  Kidiwa Primary School for the same purposes.

 On 23rd  October,  2002  Siriwa Location,  Sirikwa Location  and  Seriaro  will  meet  at  Sirikwa  and  on  the  same  23rd  October

2002, Soi Location will meet at Simame.

Madam Commissioner,  one of our delegates is the Councillor for Soi Location.   We  will  release  the  programme  in  his  place

before we go for the National Conference.   Yes  Councillor  Metet.   On  the  24th,  October  people  of  Barsombe  location  will

meet at Lwambo.  

Turbo Division we shall have 4 meetings on 21st  October  2002.  Amagui, Lusero,  Lugoya and Lenginye Location will meet  at

Jua Kali Centre.

On  22nd,  the  people  of  Turbo  around  Turbo  South,  Junction  and  Kasavey  will  meet  at  the  road  junction  know  locally  as

Kipsiombo.  On 23rd Lenginye Location will meet at Lawile and on the 24th, Saviembe Location will meet at  Maji Nne Chief’s

Camp and the chief there is present here.  That is the announcement for the whole programme how it should go.  Moi University

is expected to arrange their own programme and discuss the draft and bring your recommendations.

Madam Commissioner I want the District Delegates to stand again so that we can introduce them to the people who came late.

Councillor Keter,  is one of the three of the five district  delegates  who  are  going  to  represent  us  at  the  National  Conference,

infact he has just received a letter to report in Nairobi on the 22nd in preparation for the National Conference.   I  would like also

with your permission to simamisha Councillors, this is the first time we have had Councillors in this dissemination exercise.   We

didn’t have them in East  or  South.   So  those are  some of the Councillors of Wareng County Council who have been working

with us in this exercise and with their help we have been able to complete the hearings.  They have also helped us a lot in civic

education and I would like to meet with you after this so that we can plan how to work together  for  the  programme  that  we

have announceed.  With that, I want to say, thank you very much for all of you who have participated and I want to announce

that our office, the Commission’s office in Uashin Ngishu is situated at  the Kenya National Library  Service.   So  anytime  you

have anything to ask  or  to deliver to the Commission feel free to bring it to the Kenya Nationa Library Service.   It  is a public
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library, it is always open and we welcome you and receive your recommendations to take to the head office.  

Thank you very much, unless the Commissioner has anything else ya mwisho ningetaka kuomba mtu mmoja na mara hii itakuwa

ni mama kutoa maombi ya kufunga huu mkutano.

Thank you very much hiyo  ni  recommendation  ya  kwanza,  memorandum  ya  kwanza  ambayo  tutapeleka,  tutapatia  delegates

waende nayo wakati huo.  Asante sana.

Com. Salome Muigai:  I would like to thank you very much, I was very worried that we were not going to have many people

today,  so  I  would  like  to  specifically  thank  the  university  very  much  for  bringing  the  students  and  also  their  lecturers  who

accompanied  them.   I  would  also  like  to  thank  the  women  and  men  of  good  will  who  are  here  today  I  know  you  all  had

something to do.  But you have realized that you can go to the garden today and tomorrow but the Constitution is a historical

moment.  We are very very appreciative of the support  that you have given it all along.  I  would like to say that I would have

been very disappointed not to have enough of a crowd in my hometown, when we compare figures, I would  have  been  very

sad if this wasn’t a full room.

So I would like to also like to apoligise to people who did not get good seats but I was happy that there were enough people  to

fill all the seats and keep on debating it.  This is your Constitution, it is your life, it is our life.  Each one of us has a stake  in the

Constitution let it not be done for any one of us.   This is a historical moment for our children and our grandchildren when they

will  be  writing  their  history  they  will  come  and  say,  wewe  ulisema  ulikuwa  kwa  hiyo  meeting,  walisemaje,  hebu  kumbuka.

Because these are important things that are not going to go away, they are  very important.   So  please take  part  in it so that we

cannot only for ourselves make a better Kenya but a better one for our children.  Thank you very much and God bless you.  (

Applause)

Councillor Keter:  Commissioner some of us who came late did not hear your names.

Com. Salome Muigai:  My name is Salome Wairimu Muigai.

Gilbert Bor:  I had said that I was going to call a lady to pray.  So  let one lady come forward and when she is coming I want

to inform this meeting that  one  of  the  Commissioners  is  from  Moi  Universty.   You  are  aware  that  the  Commission  has  two

Commissioners from Moi University?  Are you aware?

Audience:  No.

Gilbert Bor:   Dr.  Kangu is a lecturer at  Moi University and Dr.  Nunow is also a lecturer at  Moi University.   They  are  both
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Commissioners together with Commissioner Salome Muigai and we are lucky in Eldoret as with those two and Salome we have

three Commissioners.  Actually all our views will be well taken care of at the National Conference.

Prayer:  Tusimame kwa maombi.  Kwa jina la Baba,  la Mwana na Roho  Mtakatifu.   Tunashukuru  Mungu  wetu  kwa  nafasi

umetupatia siku ya leo, tunashukuru Mungu wetu kwa maneno yetu, tunashukuru Mungu kwa uai kama Wanakenya,  kazi yenye

tutafanya Mungu  mwenyewe  awe  ni  kiongozi,  atuongoze  katika  kila  jambo  hadi  hiyo  mikutano  wanaenda  kukutana,  Mungu

Baba Mwenyezi atupatie hekima na ujasiri kusema yaliyomema kwa ajili ya manufaa ya Wanakenya.   Itakuwa sifa na shukrani

tukiyazungumza  katika  njia  inayobadilisha  nia  na  maisha  ya  kila  Mwanakenya,  kuishi  kama  wanadamu  bali  tusiishi  kama

wanyama.   Naombo  hayo  tukiamini  kwamba  kila  mmoja  wetu  anajukumu  kubwa  ya  kufanya  Katiba  yetu  ifahulu  isiwe  tu

kubadilika.  Naomba hayo kwa jina la Kristo Bwana wetu.  Amina, kwa jina la Baba, la Mwana na la Roho Mtakatifu. Amina.

The meeting ended at 3.45 p.m.
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