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14TH OCTOBER 2002

DISSEMINATION OF REPORT AND DRAFT BILL – ELDORET SOUTH CONSTITUENCY AT ELDORET
ASK SHOW GROUND

Present:

Chairlady                                Com. Salome Muigai
Assistant P.O                          Dan Juma
Verbatim                                 Asenath Kanga
District Co-ordinator               Borr

The meeting started at 11.15 am

Borr:  Ningependa mtu wa kujitolea atuongoze na maombi.  Ningeomba musimame.

Prayers:  Mwenyezi Mungu nina shukuru kwa sababu (inaudible) Amen

Borr:   Madam  Commissioner,  wacha  nidelee  kwa  kusema  kati  yetu  kuna  watu  wale  watatuakilisha  katika  National

Conference.   Kuna watu  watatu  lakini  mmoja  ndio  amefika.   Samahani  kuna  watu  watano,  watu  watatu  wamechaguliwa  na

County Council na watu wawili wamechaguliwa na NGO Council.  Kuna wawili sasa nitawapatia nafasi wasitambulishe.

Julius Kipchebet:  Kwa majina naitwa Julius Kipchebet na nina sema asanti kwa the Commission kwa kuja hapa.  Nafikiria hii

ni mkutano tutajadiliana na (inaudible)

Nafikiria ya kwamba ikifika  saa  ikifika  tarehe  tumeambiwa  tutakuwa  kwa  National  Conference  tulikuwa  tumepata  report  to

confirm the procedure kama mnajua.  

Toroei:   Madam  Commissioner  mimi naitwa  Toroei.   Mimi  nitawakilisha  sehemu  ya  NGO’s  pamoja  na  walemavu  katika
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Constituency  na  nina  furaha  ya  kwamba  katika  hii  District  kuna  watu  wa  tano.   Yuko  mwenzangu  Mrs  Biego  atakuja  pia

atawajulisha Civil society na wale wengine wawili pengine tunawajua.   Vizuri tujuane hivi hivi ndiyo tuweze kushirikiana  kutoa

maoni.  Nafikiri baadaye tutapata nafasi ili tuweze kusema mengi zaidi.  Pahali ninapo kaa ni hapo karibu ukiuliza hapo utanipata

lakini siko sabubu niko mgonjwa.  

Borr:   Bwana Toroei  ni mwalimu wa university, kwa hii university.  Tungeuliza  Madam  Commissioner  tungependa  unajua  ya

kwamba kuna viongozi wengine ambao wanahusika kwa kazi ya Katiba,  hao ni wanakamati  wa  Eldoret  South  Constitutional

Committee, tuaomba wasimame na wakuje  mbele.   Toroitich  ndiyo  Chairman  wa  Constituency  Committee,  kwa  hivyo  yeye

ndiyo atapatia nafasi mwenzake.

Toroitich:   Madam Commissioner,  na wale ambao mumeweza kufika hapa wakati  wa leo hamjambo?  Hatujambo.   Nikiwa

mwenye kiti wa Eldoret South kwa mambo ya Katiba ningependa sisi sote  tushirikiane pamoja.   Kwanza hiyo ni kosi  ambaye

nilismea.

Lakini  ninjua  wakati  wa  leo  tuweze  kuchagua  yule  ambao  mume  sema  siku  ile  ndiyo  report  iwe  mzuri  iende  Nairobi  kwa

National Conference.  Asante sana.

Beatrice Cherono:  Kwa majina naitwa Beatrice Cherono mimi na represent (inaudible) Location Eldoret South akina mama.

  Naona  kutoka  Constituency  huo  ni  mimi peke  yangu  nilikuja.   Tuko  wamama  wawili  ambao  tulichaguliwa  katika  Eldoret

South.  Asante.

Ruphas Chege:  Hamjambo  nyote?   Kwa  majina  yangu  ni  Ruphas  Kiarie  Chege  mimi nawakilisha  upande  wa  Timboroa  ,

Kasarafa Location. Asante.

Stanley Mutai:  Madam Commissioner,  washiriki wote,  viongozi ambao mumehuthuria asubui ya leo,  hamjambo? hamjambo

tena?.   Naona hii ni siku ya furaha kwa sababu ni sehemu ya kilele ya tatu ambaye tutakuwa tukiendelea kufanya  kwa  miaka

miwili mitatu hivi.  Jina langu ni Stanley Mutai.   Nimetoka pande ya Geria Cheptiret  kazi yangu ni ku-support  elimu ya Katiba

kwa raia.  Na mimi na wapongeza kazi hii kwa sababu matokea tumeyaona kwa kitabu.  Kwa umri wangu igawa sijawai kuona

nimeona ikianzishwa na ifike mwisho.  Asante.  

Micah Rop:  Commissioner na wenzangu wote hamjamboni? Mimi ni Micah Rop na wakilisha upande wa walemavu, upande

wa Eldoret South.  Asanteni.

Steven  Simato:   Commissioner,  viongozi ambaye wamefika na wananchi kwa jumla hajambo?   Kwa  majina  naitwa  Steven

Simato na wakilisha upande wa Simat Location, kwenye hii team ya Katiba. Asante.

Samuel  Ruto:  Madam  Commissioner  ushirikishi  wa  wilaya,  mwenyekiti  wa  Eldoret  kusini,  wanakamati  na  wananchi  wote,
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hamjamb. Kwa majina mimi naitwa Samuel Ruto na wakilisha Tarakwa,  Maimuse na Timboroa.   Sana mimi ni  kati  ya  kabila

ndogo ya wadorobo na ninashukuru sana kwa sababu wakati maoni ilitolewa mulitukumbuka.  Asante.

Borr:  Asanteni sana wanakamati munaweza kuketi.  Pia Madam Commissioner ningependa kutambua kwamba kuna baadi  ya

wale watu ambao tulishirikiana tukiangalia Civic Education na ningependa pia waje mbele wajitambue.  Naona  Bwana  Edwin

Baraza wa KCC tafathali kuja mbele.  Naona Grace Kuria kutoka kwa ACK,  naona Bwana Kimotho from Eldoret  trade  club

naona Bwana Simiyu, is there anybody else ambaye sijataja.

Edwin Baraza:   Hamjambo yote? Kwa jina naitwa Edwin Baraza  Ongeni  niko  hapa  kuwakilisha  tume  ya  haki  na  amani  ya

kanisa ya Katholiki katika jimbo la Eldoret.  Asanteni.

Daniel Simato:  Hamjamboni nyote?  Mimi naitwa Daniel Simato, mimi ni mwandishi hapa Eldoret, na bado  niko kwa hiyo lini

ya  kufundisha  wanafunzi  wa  District  wa  (inaudible).   Na  nilikuwa  nafanya  mambo  ya  kufundisha  elimu  katika  mambo  ya

Kikatiba nafikiri tutasema mengi wakati tutakuwa tukitoa maoni. 

Grace Kuyo:  Nyinyi nyote hamjambo? Kwa majina ni Grace Kuyo tulikuwatnafanya kazi na Constitution Eldoret  team, south

na north.  Na tunafanya na shirika la development awareness programme, tukiwa chini ya kanisa la ACK Eldoret Team.

Jeremiah  Simiyu:   Hamjambo  nyote?  Kwa  majina  naitwa  Jeremiah  Simiyu  nikiwa  nikitumikia  Tume  ya  haki  na  amani  ya

kanisa Katholiki.  Mimi ndio nasimamia hii Wilaya ya Wasingishu.  Natume kuwa tukishiriki kupeana  elimu  kwa  raia  na  kweli

hapa mukiona maoni yao nafikiri imeonyesha kazi haikuwa mbaya tulijaribu.

Anne Mumei:  Madam Commissioner na washiriki wote hamjambo? Kwa majina naitwa Anne Mumei kutoka maendeleo ya

wanawake.  Sisi tumeshirikiana na ofisi ya CKRC katika kutoa Civic Education.   Na  ninatumaye  katika  hii  Draft  Constitution

masilai ya kina mama imeangaliwa.  

Borr:  Asante sana.  Vile vile kuna mtu moja ambaye atatusaidia katika kutafsiri kwa hii mambo ambayo iko na maswali.

Solomon Haswai:   Bwana  Commissioner  na  wageni  wote  hamjambo?  Mimi  ni  Solomon  Haswai  nimekuwa  nikisaidia  kwa

upande wa kutafsiri kwa hawa watu wale hawajui kizungu.  Na kuna mwenzangu pia amekuwa akinisaidia Emmanuel.

Emmanuel Nyekuri:   Hamjambo wote? Vile mumesikia jina langu na itwa Emmanuel Nyekuri   tumekuwa  tukifanya  kazi  hii

katika Civic Education Exercise, Asante.

Borr:  Basi mwisho Madam Commissioner ningependa kutambua the entire clerks ambao tulishirikiana na hao sana wakati  wa
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seminar ya Councillors na pia wakati wa kuchukua district 

Clerk:  Wananchi wote Hamjambo? Mimi ni katibu wa County Council Tinderet na vile co-ordinator  amesema kitu ya  sheria

County Council is the host secretariat, district co-ordinator  ata  ingawa ofisi yake haikukuwa ofisi yetu, tunajua mambo yako ni

kushirikiana naye vilivyo wakati wa Commission.  Ya pili ni vile amesema kwamba atanifilia kutakikana kwa election kwa wale

watu wa National Conference kwa njia ambaye inatakikana kwa sheria.  Na  sisi tunamatumaini makubwa sana,  tunafikiri kama

tutakuwa  hapa  tutazungumza  juu  kwa  niaba  ya  Council  yote  tunawatakia  kazi  ambaye  itafanywa  kazi  nzuri  na  ninawambia

kwamba sisi kama Council tunahamu sana hii Katiba,  mambo ya hii Katiba ikuishe na hii Katiba turudi tutumie katika Council

na katika District. Asanteni sana.

Com.  Salome  Muigai:   Hamjambo  Mabibi  na  Mabwana?   Kwa  niaba  ya  Tume  ya  marekebisho  ya  Katiba  ya  Kenya,

Mwenye kiti yangu Bwana Prof. Yash Pal Ghai na sisi wanatume wenzake ningetaka kuwakaribisha sana kwenye hii kikao cha

kuangalia hii Katiba inavyo sema tumetengeneza pamoja.   Ningeanza kwanza pengine kuwajulisha wenzangu  wenye  nimekuja

nao kutoka ofisini. Pande wangu wa kulia kuna mama Asenath Kanga ambaye atakuwa akitufanyia kushika habari  yetu  moja

kwa moja kwa hivyo ningeomba kelele tupunguze ndiyo akishika maneno ile atashika iwe tu ni maneno ya mkutano peke  yake.

 Upande  wangu  wa  kushoto  ninaye  Bwana  Juma  Programme  Officer  kutoka  ofisini  kwetu.   Naye  ndie  ofisi  ya  PLO  ya

Limumba, yeye ndio Limumba wa hapa,  kwa wajibu wa kikao hiki chetu cha leo.   Mimi mwenyewe majina  yangu  ni  Salome

Wairimu Muigai.  Nafurahi kuja Uwasingishu kwani mimi mwenyewe ni mzaliwa wa hapa.   Nilisoma Township primary school.

 Baba yangu anakaa Kamkunji, kwa hivyo huku ninajiskia niko nyumbani kabisa.   Leo mimi ni mtembea kwao.   Asante.   Leo

mimi ni  mtembea  kwao  na  waswahili  usema  mtembea  kwao  hufanywa  nini?  Atatulipofika  kwenye  club  jana  wakaniambia

hawana nafasi pale wanamkutano,  niliwaeleza nikienda Kitale wakiniambia hawana nafasi nitawasikiza, nikienda Nandi District

niambiwe hakuna nafasi nitafanya nini?  Nitasikiza kwani  mimi ni  mgeni.   Lakini  hapa  ni  kwetu  na  lazima  nipatiwe  mahali  pa

kulala.  Na mwishowe kweli walinipa, kwa hivyo nafurahi sana kuwa hapa kwani hapa niko nyumbani kabisa. 

Sasa  ningetaka kurudia kitu fupi kati  yetu kama wanatume.  Tulichagua  Tume  ya  watu  29  kama  vile  munavyo  jua,  mwishoni

tulipoteza moja wetu alikekuwa ndio Naibu wa Mwenye Kiti.   Na  pia tukapata  mtu  mwingine  wa  kurudi  pahali  pake.   Kwa

hivyo baado tuko Wanatume 29.   Na  kazi yetu ilikuwa kuja kuchukua maoni yenu.  Halafu tukishayachukua tuende tuyaweke

pamoja na tuyafikirie na tuifakari ili tutoe mswaada wa Katiba ya mageuzi ya Katiba yetu.  Na  hiyo kazi tumeshafanya.  Na  leo

baada  ya  kufanya  hivyo  kabla  hatujafanya  mswaada  tulifanya  dimoki  sijui  kama  wengi  wenu  waliona  report  tuliowega  kwa

gazetti  ilioitwa  chaguo  la  wananchi.   Muliiona?   Tuliweka  kwa  magazetti  ili  watumie  ama  people’s  choice.   Tuliweka  kwa

kiswahili  na  tukaweka  kwa  kingereza.   Baada  ya  hiyo  tulienda  Mombasa  na  kukaa  kwa  karibu  mwezi  mzima  tukifikiria

wananchi wameleza nini.  Hii haikukuwa kazi rahisi wala haikukuwa kazi ndogo.   Kwani tulienda kwa vikao vya mbunge.  Na

tuna vikao vingapi inchini?  Tuna vikau vingapi vya bunge?  Constituency zetu ni gapi? 210.   Kwa  hivyo  tulikaa  kwenye  hizo

vikao 210 kwa siku moja, siku mbili na kwengine pahali ilikuwa kubwa ama geography ilikuwa shida sana watu wote kukutana

pamoja tulikaa siku tatu.   Tulienda mahali kama Rongo wakati  tulienda  Tarakwe.   Tukaenda  Kapsowar  one,  tukenda  pahali
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pengi, tukaenda kukutana na wananchi.   Tuelienda Mandela,  tukaenda Wajir,  tukeanda Lamu, tukaenda Mombasa,  tukaenda

Nanyuki, tukaenda Nyeri, takaenda Laikipia, tukaenda Muranga.   Kwote  tulienda Siaya na tukaenda Kakamega,  na tukaenda

Keiyo district.  Tulienda Mount Elgon, na tukaenda Loitoktok.  Kwa hivyo hii habari  kuikaliachini na kuzugumza na kuzugumza

na kuzungumza ili ikawa report ndogo kama hii iliyo report, ile tunaita report fupi ilikuwa kazi kubwa  lakini imefanyika.  

Ningetaka kueleza kuwa hii repoti  tunaita report  fupi kwani kuna ile repoti  itakaye kuwa ndefu yenye itakuwa na volume tatu.

Hiyo volume tatu inaeleza kila pahali tulipoenda vile tuliambiwa.  Pia tulitaja report nyingine ya kila kikao cha bunge.  Tulipokuja

Eldoret South tuliambiwa nini?  Yale mambo yote yenye mulituambia tumeikusanya pamoja naiko kwa repoti  moja inaiyo itwa

Eldoret South Constituency, Rift Valley Province.   Habari  zenu zote ziko kwenye hii repoti  fupi ya Eldoret  South  peke  yake.

Kesho  ukitaka  kuangalia  kama  maoni  yako  yalibookiwa,  yameabukizwa,  yameangaliwa  tafadhali  ukienda  kwa  ofisi  yetu  ya

kuenda board utaikuta repoti kule.  Utaikuta repoti  fupi yenye kueleza habari  ya nchi nzima huko na pia utakuta huu mswaada

wenye tumeshatayarisha.

Leo ningetaka kueleza kazi yetu.  Leo kazi yetu ni kazi fupi.  Nikuangalia mswaada wa Katiba yenye tumeletewa unasema nini?

Na kueleza kama vile  tunavyoelewa  kitu  kama  Wanatume  na  pia  nikisha  maliza  kwani  mimi mwenyewe  ndio  nitaeleza  hayo

nitawaomba  munieleze  nyinyi  munaelewa  vipi  ama  tafshishi  iko  wapi?  Ama  ni  jambo  gani  mungetaka  ufafanuliwe  zaidi.

Tukimaliza  hayo  tutaelezana  hapo  tutakapoanza.   Tutakapo  toka  tutaelewana.   Ndio  kazi  yangu  ni  rahisi  kidogo,  wakati

tulipokuwa Trans Nzoia repoti ilikuwa haijatoka kwa kiswahili kwa hivyo tulikuwa tukifanya tafsiri,  tukiendelea.  Lakini leo wale

wenye walikuwa barasa ya weekend, ya jana walipata lakili ya Constitution kwa kiswahili.  Kwa hivyo kazi yangu leo itakuwa

rahisi kidogo.  Kwa hivyo kazi yangu nikuwaeleza huu Mswaada unasema nini.  Nakama mukinikubalisha nitaanza.  Ninaweza

kuanza? 

Wananchi:  Ndio.

Com. Salome Muigai:  Okay.  Na nyiyi pia munaweza kaa  na nakala zenu lakini mjaadala nyingi zimeelezwa kwa kingereza.

Lakini  mimi  ningetaka  kuzungumzia  kwa  Kiswahili  ama  mungetaka  nizungumuze  kwa  Kingereza?  Kwa  Kiswahili.   Leo

atatulifanya bidii tumetengeneza kakaratasi  kidogo ambavyo ya  chapter  ya  ulemavu,  tumentengeneza  hata  kwa  kirefu  sababu

nilijua nikija Eldoret  bila brief utaonana Samwel Tororei  Kwa hivyo tumefanya bidii tukahakikisha kuwa tumetengeneza brief.

Lakini nami ningetaka uelewe kwamba ni habari  tu ya  ulemavu  tumetengeneza  kwa  kirefu.   Kwa  hivyo  mambo  mengi  yenye

nitazungumuzia itakuwa haiko kwa kirefu.  Lakini bado  iko kwa Katiba AP3.   Wanaitengeneza ile ya tuna tulianza tuna fahari

hapo ili ujue kuwa tuna masilahi ya walemavu katika Tume.  

Sasa tuangalie ukurasa wa pili wa Constitution yenye muko nayo.   Kwanza tulipotembea watu wengi walitueleza kuwa Katiba

yetu  ya  leo  haina  utangulizi.   Na  tukambiwa  maneno  mengi  yenye  watu  wangetaka  kuona  katika  huo  utangulizi.   Natulipo

yachuja sisi wenyewe tumekuja tumeanza na hii utangulizi.  
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Sisi wananchi wa Kenya tukifahamu witu wa tumaini  zetu  za  kikabila  na  za  nini  tena.  Mimi  ni  mwalimu  kwa  hivyo  nimezoea

kuzungumuza  na  watu.   Sio  mimi  nisimame  miseme  nikihubiri.   Kwa  hivyo  sijazoeya  kuzungumza  mimi  peke  yangu,

tutazungumza wote pamoja.  Kwa hivyo tuanze mimi nimeanza nikasema kwa utangulizi.

Com. Salome Muigai:   Preamble inasema, sisi wananchi wa Kenya ,  tukifahamu wingi wa tafauti zetu za kikabila,  na za nini

tena?

Audience: za kitamaduni

Com. Salome Muigai: Na nini tena?

Audience:  Na kidini

Com. Salome Muigai: Na tukithanilia kuishi kwa Amani na nini?

Audience:  na Umoja

Com. Salome Muigai: Kama nani?

Audience:  Kama Taifa moja, huru, kwa kufanya nini?

Com. Salome Muigai: Kwa kutanganyika, tukijitolea kulea na kulinda nini?

Audience:  Masilahi ya kila mmoja.

Com. Salome Muigai:  Wewe utatolea kwa kiswahili wengine wa ethics,  We are  trying to translate that Preamble so that we

come to a common understanding. Tunajaribu kuiangalia hiyo Preamble tukijitolea kulea na kulinda masilahi ya kila  msoja,  ya

familia na ya dini katika taifa letu.  Tukitambua matumaini ya nani? 

Audience: Ya wanawake

Com. Salome Muigai: Na nani mwingine?

Audience: na wanaume

Com. Salome Muigai: na wanaume wetu ya kuwa na Serikali ambayo imejengwa katika msingi muhimu inayo thamini nini?

Audience: nguvu

   

Com. Salome Muigai: na nini tena?

Audience:  Demokrasia                 
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Com. Salome Muigai:  Demokrasia na nini tena?

Audience: haki ya kijamii

Com. Salome Muigai:  haki ya kijamii na pia tutii jamii.  Utawala wa sheria,  hiyo ndio point two.   Na  tukitekeleza haki  yetu

isiotengeka ya uhuru ili kuamua aina ya utawala wa inchi yetu na tukiwa tumeshiriki kikamilifu katika utaratibu wa kufanya nini?

Audience: wakuadaa Katiba.

Com. Salome Muigai: Wakuadaa Katiba.  Mumeshiriki kwa kuaada Katiba hii?

Audience: Ndio

Com. Salome Muigai: Mumeshiriki

Audience: ndio

Com.  Salome  Muigai:  Okay,  tumekubali  hii  Katiba  tunaifanya  sheria  na  tunaitoa  kwetu  wenyewe  kufika  kwa  vizazi  vietu

vijavio Katiba hii.  Yani tunaikubali, tunajipatia sisi wenyewe sio Katiba yenye mtu anatuletea na kutupa sisi.  Mwenye kutupatia

ni nani?

Audience: Sisi wenyewe.

Com. Salome Muigai: Natunampatia nani?

Audience: tunajipatia 

Com. Salome Muigai: tunajipatia sisi, na tunasema Mungu afanye nini?

Audience: Mungu ibariki Kenya

Com. Salome Muigai:  Sasa  hiyo ndiyo  utangulizi  wetu.   Na  hiyo  utangulizi  unatoa  thamana  zetu,  our  value.   Value  zetu  ni

nyingi kwenye hiyo utangulizi tutaziona tukiandamana kwenye Katiba sura kwa sura.   Hii Katiba mpya inasura ishirini.  Sura ya

kwanza inazungumzia juu ya uhuru wa wananchi na ukuu wa Katiba.   Uhuru ni sovereignty sijui kama ili neno linatolea maana.

Sovereignty of the people.   Yani ukuu pia wawatu sio uhuru tu, ni ya mtu ni ya uhuru wa mtu anayejitawala mwenyewe.  The

sovereignty of the people, ukuu wa watu na ukuu wa Katiba.  The supremacy of the Constitution.  Tunasema uhuru wa Katiba

ama sovereignty ya uhuru wote wa kitaifa umetoka kwa nani?

Audience:  kwa wananchi.

Com. Salome Muigai: Yani uhuru wa kila mtu ama kila institution.  Institution inaitwa nini?

Audience: tafshishi

46



Com. Salome Muigai: Kila tafshishi imepata uhuru wake na imepata mamlaka yake kutoke kwa nani?

Audience: wananchi

Com.  Salome  Muigai:  wananchi,  kwa  hivyo  mwananchi  ndio  mwenye  mamlaka  ya  mwisho.   Ndio  mwenye  mamlaka  ya

kujitawala yeye mwenyewe ama ya kupangia tafshishi yoyote ama mtu yoyote hayo mamlaka yake ili  amtawale.   Tunazumzia

pia ukuu wa Katiba.  Kuwa mambo yote itafanyika  kwenye hii taifa iko chini ya nini?

Audience: ya Katiba

Com. Salome Muigai:  Hakuna mtu alieye juu ya Katiba na hakuna tafshishi yenye tutatengeneza yenye itakuwa juu ya nini?

Audience: ya Katiba

Com. Salome Muigai: Tunazumgumzia pia kwenye hiyo sura juu ya ulinzi wa Katiba.  Je Katiba itahitaji kulindwa?

Audience: ndio

Com. Salome Muigai: naitalindwa na nani?

Audience: na sisi wenyewe

Com.  Salome  Muigai:  Na  sisi  wenyewe,  kama  ni  Katiba  yetu  lazima  tuilinde  sisi  wenyewe.   Pia  inazungumzia  sheria  za

Kenya.  Sheria za Kenya nauliza zitatoka wapi?  Sheria ya kwanza ya Kenya itatoka kwenye nini?

Audience:  kwenye Katiba yenyewe.

Com. Salome Muigai:  Kwenye katiba yenyewe, sivyo

Audience:

Com.  Salome  Muigai:   Kutakuwa  na  sheria  yenye  imetungwa  na  Katiba.   Tutakuwa   pia  na  sheria  yenye  imefanya  nini?

Ukiangalia ukurasa, ukurasa wa ngapi? Ukiangalia kwenye gazetti lako kwenye ukurasa wa nne utaona pahali sheria za Kenya

zimeelezwa kwa kirefu.  Kwa hivyo tumesema sheria ya kwanza itatoka kwa Katiba.   Sheria pia zitatoka kwa bunge.  Bunge

ndiyo itaunda nini? Sheria zake.  Sheria zingine zitatoka wapi? 

Audience:  (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Thamani zetu pia zitatupa ni ? sheria zingine.  Na zingine?

Audience:  Jumuia ya Africa ya mashairiki

Com. Salome Muigai:  Kwa  jumuia  ya  Africa  ya  mashariki,  sababu  gani?   Sababu  sisi  tumeungana  kuwa  shirika  la  Africa

Mashariki.  Tumeipa bunge, na hiyo bunge pia italeta nini? Sheria zingine.  Kwa hivyo sisi kama wana  Kenya  tutahitaji  tufuate
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sheria zatakapo undwa pale.  Na nini mwingine atatupa sheria?

Audience: (inaudible)

Com. Salome Muigai: Sheria za kimataifa pia.  Kwani sisi ni wanachama ya jumuia ya madola,  kwa hivyo hatuwezi kujitenga.

 Kwa hivyo mataifa yote ya kikubaliana kuwa kuna sheria hii na sisi wenyewe itatubidi kufanya nini hiyo sheria?

Audience: (inaudible)

Com.  Salome  Muigai:   Kama  ingekuwa  wakati  ile  nilikuwa  mwalimu  nigeambia  darasa  ikimbie  ishike  gate  halafu  turudi.

Lakini leo siwezi.  Kwa hivyo tafathali mungenijibu bila kukimbia kushika gate.   Amamungependa kukimbia mushike gate.   Na

hatuna St  Johns Ambulance hapa  wenda  tukaenda  hasara  kubwa.   So,  please  can  we  be  able  to  interact.   Tunzugumzie  hii

Katiba yetu tukiwa pamoja.  Basi hiyo ni mpango tu ya pahali gani tutatoa sheria zetu.  Na  ndiyo imeelezwa kwenye kitengele

cha sura ya kwanza, kitengele cha tano.  Tuendelea kwenye sura ya pili.Sura ya pili inazugumzia Kenya yetu kuwa nini?

Audience:   (inaudible)

Com. Salome Muigai:  kuwa jamhuri.  Kipande cha sita kinaitangaza kuwa Kenya ni jamhuri.  Cha saba kinaeleza ineo letu ni

mpaka wapi, tunamipaka na nani, na hiyo mipaka imefika wapi?  Kitengele cha nane kinaelezea makao yetu makuu na wakati

huu makao yetu makuu iko wapi?

Audience:  (inaudible)

Com.  Salome  Muigai:   Nairobi.   Lakini  ukisoma  zaidi  utaelezwa  kuwa  kwenye  Katiba  mpya  tumesema  kuwa  Serikali

itajitahidi kuona kuwa wizara tafauti zinakaa katika makao tafauti katika nchi ya Kenya.   Ikiwa ni wizara ya kilimo, hamna haja

ya kuipeleka North Eastern Province kwani huko hakuna kilimo kingisio.  Kwa hivyo  itaenda  ipelekwe  kwa  kule  kimependa

nacho.  Kutaka  ipelekwe pahali itahitajika zaidi.  Halafu  tunazungumzia  habari  ya  lugha.   Lugha  zetu  za  kirasmi,  tunasema  ni

lugha mbili, lugha vipi hizo? 

Audience:  Kiswahili na kingereza.

Com. Salome Muigai: Na lugha yetu ya kitaifa tunasema ni moja na hiyo ni gani?

Audience:  ni Kiswahili

Com. Salome Muigai:  Basi na hiyo tunasema kuwa itakuwa jukumu ya Serikali  kujaribu  iwezavyo  kuwekeya  manani  lugha

zetu za kimsingi.  Na kujaribu kuendeleza lugha ya Kiswahili na lugha zetu za kimsingi na zaidi ya hapo tumeongezea lugha mbili.

  Kuwa tutaendeza sana lugha ya ishara ama sign language na pia maandishi ya zera ili kila mtu afundishwe.  Ndiyo hiyo yenye

fahid leo anatuonyesha.  Tumezungumzia pia habari  ya taifa na dini.  Tuliposema kuwa Kenya sio taifa la kidini yani sisi hatuna

dini yeyote tunaweza sema hii ndiyo dini ya Taifa.  Lakini Kenya kama taifa itatambua kila dini na itawekea kila dini mamlaka

sawa.  Hakuna dini yenye itakuwa na mamlaka kubwa kuliko nini?
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Audience: nyingine

Com. Salome Muigai: Lakini mrathi tu, wenye dini pia wafuate Katiba yetu.  Pale kwenye tulizungumzia habari  ya sheria zetu

zitatoka wapi,  kulikuwa pia sheria ya dini ya  Kislaam.   Lakini  hiyo  dini  ya  Kislaam  tutaitia  manani  kwa  jambo  moja  tu  kwa

initital hii ya kibinafasi., personal law.  Mtu akitaka kuowa anaweza kuowa kisalaam, pia akitaka kuo kikatholiki hajakatazwa,

mtu akitaka kwenda kwa sadaka kwa dini ya kislaam atakubaliwa.  Urithi, kuolewa na mambo nyingine ya kibinafsi.  Lakini mtu

akiuwa ama akiiba wakati huo hujaikosea dini, hujakosea kabila lako, haujaikosea dini yako, umekosea nani?

Audience: Taifa

Com. Salome Muigai:  Ndiyo hata mtu akikuibie ukienda ukimstaki wakati  wa kuenda kotini wewe huendi kama mlalamishi,

unaenda kama nani?

Audience: shahidi

Com. Salome Muigai: shahidi, wewe ni shahidi wa nani?

Audience: wa Taifa.

Com.  Salome  Muigai:   Tunaelewa,  kwa  hivyo  ile  mambo  yote  yenye  ni  criminal  law  itaenda  kwa  Taifa.   Hii  dini  ya

tutazungumzia siada kwa mwaada tukija habari  ya mahakama, habari  ya inchi  ya  kislaam  na  koti  zao.   Halafu  tunazungumzia

habari ya alama zetu za Taifa.  Ili Taifa letu kama tumesema ni Jamhuri, Jamhuri itakuwa na alama zake, na alama zake zitakuwa

zina nini?  Nini yenye itakuwa alama ya Taifa?

Audience: Bendera

Com. Salome Muigai:  nini tena?

Audience:  Wimbo wa Taifa

Com. Salome Muigai: na nini tena?

Audience: Court of Arms

Com. Salome Muigai:  Court of Arms, na hiyo Court of Arms inaitwa nani?  Nani mwenye gazetti la Kiswahili?

Audience:  

Com.  Salome  Muigai:  page  4,  ebu  taumbie  hiyo  ishara  la  Taifa  ni  nini  moja?   Kuna  mtu  mwenye  amezungumza  lakini

hakusema kwa sauti kubwa. Ni nini?

Audience:  ni mimi

49



Com. Salome Muigai:  Nembo, nembo ni crowni, yenye tulikuwa tukiita crowni sasa  tumeanza kugusa lugha yetu ya Taifa na

tumejifunza neno mpya kwa wengi wetu. Lenye ni nembo.  Na nini tena?  Ishara zetu za Taifa?

Audience:  Mhuri wa Taifa

Com. Salome Muigai:  Mhuri wa Taifa pia.   That is our shield. Ndiyo kitu ikikuwa na hiyo mhuri tunajua hiyo ni kitu rasmai

kilicho toka  kwa Taifa letu ama kwa  Serikali  yetu.   Pia  kwenye  hiyo  tume  ya  Jamhuri  tutafikiria  pia  haki  yako  ya  kitaifa  na

matamko ya haki.  Yaani what are those in English?

Audience:

Com. Salome Muigai:   National oath and apervasion.   Kwa  hivyo  yule  kiongozi  mwenye  tutapata  awe  ni  wakiwango  kipi

tutamuapisha.   Kwa  hivyo  ile  kiapo  yenye  tutatumia  kumuapisha  pia  tumeweka  kwenye  Katiba  ili  ifuatane  kila  pahali.   Na

mwisho wake tuna jambo lenye bado tutazungumziwa na ndugu zetu za kitaifa.  Wakati  huo tumeweka siku mbili, tumeweka 1st

June siku ya Madaraka na pia tumeweka 12th December, Jamhuri.  Na  tumependekeza kuwa kutakuwa siku ya Katiba.   Watu

wengi  wanatuuliza  sababu  gani  tumetoa  siku  ya  Kenyatta  day,  na  mumeondolea  siku  ya  Moi  day.   Tumekubaliana  kuwa

kwenye hii Katiba wananchi wametuambia kuwa wagetaka Rais akae kwenye muda gani? Urambo ngapi?

Audience: miwili

Com. Salome Muigai:  Miwira miwili kila mmoja miaka migapi?

Audience: mi tano

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo kukifanyika hivyo katika siasa arubaine ingine ijazo tutakuwa tumekuwa Rais wangapi?

Audience: wanne

Com.  Salome  Muigai:   Wanne,  akiwa  atamaliza  miwira  miwili.   Munajua  mwaweza  kuwa  na  kura  mmoja  akakosa

kuchaguliwa kwa hivyo uenda ikakuwa wainne ama wawe wangapi?

Audience:  wanane

Com. Salome Muigai:  Wanane, Mungu akitujalia tukiwa na historia ndefu kama America walio na historia ya miaka mia mbili

tutakuwa tumekuwa na Rais wangapi?

Audience:  Ishirini

Com. Salome Muigai:  Ishirini ama ngapi?

Audience:  aubaini

Com.  Salome  Muigai:   Ama arubaini.   Kilia  mmoja  tukimpa  siku  yake  tutakuwa  tukifanya  kazi  siku  ngapi  basi  watu  wa

50



Kenya.   Tutakuwa tungoja tu holiday moja baada  ya nyingine.  Lakini  ni  jambo  la  kufikiriwa  sio  kusema  tumeangalia  hivi  na

tukasema  basi  ndiyo  hiyo.   Tumesema  lakini  bado  hatujaandika  na  mawe.   Kwa  hivyo  tunaweza  kufuta.   Lakini  tunataka

wananchi wafikirie hii habari  kwa that ilikuwa ni their identification za  kila Rais wetu siku yake.  Sasa  hiyo tumemaliza sura ya

pili tuende kwa sura ya tatu.

Malengo ya Taifa na Madhiri ya Kanuni.  Our principles,  our National goal,  Value and Principles.   Na  hiyo ina mambo mengi

yenye tumeleta.   Tunasema kuwa malengo ya Taifa na  madhiri  na  kanuni   zilizoko  katika  sura  hii  zinahusu  mamlaka  ya  nchi,

bunge, mahakama, tawala za wilayani, na vyombo vingine vya Serikali na viongozi.  Raia na viongozi na miungano ya kibinafsi

pale aambapo chombo kimoja wapo kwanza au kinatumia na kuifafanua Katiba au Sheria zinginezo.  

Pili, kinatumia, kinaunda au kinatekeleza mauruthi ya feather,  policy.  Jamhuri itakuza umoja wa kitaifa na kuendeleza  haki  ya

kujitolea kuangalia wake wauzito wa Utaifa.  Yani this value, sometimes Kiswahili inakuwa ngumu kuliko Kingereza,  sivo?  Sisi

wengine tuaelewa goal,  value na principles kuliko vile tunaelewa malengo, madili ya kanuni na zera,  sivo?  Nitakuwa nikitumia

kingereza na kiswahili mchanganyiko.  

What we are saying here is this, that whatever organization whether it is the Parliament,  whether it is the Institute Government,

whichever organization is going to be in a position to interpret the Constitution they must follow this values, they must follow this

National goals, they must recognise this values.  Do we understand that?  

Tunasema kuwa hizi thamana zetu, sijui thamana tunaziita nini kwa Kiswahili, kitamaduni cha kiafrica.   Hii malengo yetu, pahali

Kenya inataka kwenda, pahali tumelenga, thamana zetu ni kitu chenye unaweka kanuni.  Thamana ni kitu cha muhimu sivyo?  Si

thamana ni kitu chenye tunawekelea mtu muhimu?  Kila mtu mwenye atakuwa kiongozi kama ni  kiongozi  wa  bunge,  kama  ni

kiongozi wa wilaya, kama ni uokozi wa kikundi cha watu binafsi nina jua awekee mananai haya majirio, haya matumaini yetu. 

Na  la  kwanza  ni  kusema  kuwa,  Jamhuri  itakuza  umoja  wa  kila  nyumbani.  Yani  sisi  kama  wanakenya  tutakuwa  Mataifa

mangapi?

Audience: 

Com. Salome Muigai:  Tutakuwa Taifa moja ndiyo thamana yetu ya kwanza.   We are  one people  as  a Nation.   We are  one

Nation.  Pia Jamhuri itatambua wengi wa tafauti za wananchi wake na kukuza tamaduni za jamii zake.   Ingawa tu Taifa moja,

pia  tunatambua  kuwa  sisi  ni  makabila  tafauti.   Sisi  tuna  dini  tafauti,  sisi  tunauwezo  tafauti,  wengine  wanaulemavu,  wengine

hawana, wengine ni  wake  wengine  ni  wanaume.   Lakini  baado  tutachagua  vitu  tofauti  na  tuwe  zaidi  ya  kuwa  ni  sisi  tunaishi

tafauti pia sisi ni watu wa Taifa moja.  Tunaelewa hivi?We are one Nation but we recognize our diversity.  Hizo ni thamana zetu.

Ya  inne  inasema  Jamhuri  imejengwa  katika  misingi  ya  kanuni  za  kidemokrasia  na  itaendelesha  ushirika  wa  wananchi  katika
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maswala ya kitaifa na kufanikisha ugawaji na ugusaji  na utangazaji wa madaraka.   Kuwa mutakubali ni Taifa moja,  tunakubali

makabila na vitu vingine tofauti pia tunakubali kuwa ugawanyaji wa maendeleo na kila kitu utafanywa  kisawa.   Bali  na  tafauti

zetu  tutagawanyiwa  usawa  kinachotuhusu.   Hayo  mathamana  ni  nyingi,  zimeendelea  mpaka  mktasari  kumi  na  nane.   Na

sitazisoma zote lakini nigetaka kila mtu aweze kuzisoma.  Lakini kabla sijamaliza kusoma ningetaka kusoma ya kumi na moja. 

Jamhuri  itahakikisha  kushiriki  kikamilifu,  kwa  wanawake,  walemavu.   Jamii  zilizowekwa  pembeni  na  sekta  ya  jamii  katika

maisha ya nchi katika mikasa ya kijamii na kiuchumi.  We are  bond as  a Republic to take  on board  everybody.   Tutahakikisha

kuwa kina mama wahusishwa, watu waliona ulemavu wamehusishwa, wale jamii kama dorobo  wenye tusema Ibrania …. Wao

dorobo, Ogiek, huu ni wakati wetu wa kutafuta kuwa.   Jamii zetu wako wapi?  Nani alisahaulika jana?  Na  kama alisahaulika

jana tutaweka bimu gani ili wakati huu afanye nini asisahaulike?  Kwa hivyo niwako mpya.  

Na ya kumi na mbili, Serikali itatekeleza kanuni kuwa ugumvi moja ya wanachama wa vyombo vyote vinavyo fanyiwa uchaguzi

na uteuzi ni kina nani?  

Audience:  (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Ni wanawake, 1/3 ya kila pahali penye kutakuwa na uchaguzi, ukiwa wewe uko kanisani na unafanya

kwa ofisi ya Katiba na nyingi ni Wakenya lazima mtakubaliana na Katiba ya nini? Ya Kenya.   Na  mtatafuta kiwango kipi cha

kina mama kuhusika?

Audience:  (inaudible)

Com. Salome Muigai: 1/3, hiyo ni nyingi sana?  Kina mama ni wangapi kwa nchi?

Audience:  (inaudible)

Com. Salome Muigai: 51%, kwa hivyo ni zaidi ya nusu.  Na  hao kina mama wanauliza wawekewe kiti yao.   Wanauliza hiyo

nusu?  Wanaomba nini?  1/3, si kina mama ata  hao wemejinyima?  Nitasoma kipengele kingine kimoja juu ya hii mjadala wetu

halafu nitaendelea kwa jambo lingine.

Number kumi na tatu,  ina sema  hivi,  Jamhuri  itatambua  majikumu  maalum  ambayo  taifa,  jamii  na  wazazi  wajao  kwa  watoto

wetu, na itahakikisha kuwatingizia mahitaji yao ya nini?  Mahitaji ya nini?  Ya  hali  na  mali.   Mahitaji  ya  kina  nani  hiyo  yenye

tunazungumzia wakati huu?

Audience: (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Mahitaji ya watoto.   Tutahakikisha kuwa tumetimiza mahitaji ya watoto  ya hali na mali.  Haitoshelezi

kuwa  tutapatia  watoto  kitu  fulani  kama  tumewapa  chakula,  tume  wapa  elimu,  tumewapa  mavazi,  itatuhitaji  pia  kuhakikisha

kuwa haki yao ni hali yenye inaletea manani na pahali mzuri yakukua.   That is one of our values, that is one of our  principles.
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That is one of one of our National, National what? Goal.   Sasa  tunazungumzia hali ya hiyo kwenye gazetti tafathali tafuta nafasi

ukasome mwenyewe ukiwa na swali turudie.

Tutazungumzia pia wajibu wa Raia.   Kama wewe ni mraia wa Kenya je unawajibu wowote?   Na  kitengele cha kumi na tano,

page 5, kinatueleza jukumu za raia.  Wewe ukiwa ni raia wa Kenya unajukumu fulani.  Na  kanuni za jukumu hizi ni kusema kila

mwanakenya anahaki sawa ya  kupata  haki  za  zile  kawaida  ya  uraia.   Ukiwa  wewe  ni  Mwanakenya  una  haki  sawa  na  yule

mwingine yeyote kupata nini? Sorry mimerudia tena kwa uraia kwanza.  

Ili kutimiza malengo ya kitaifa yenye tumefikiria na madiri na  kanuni,  raia  wote  wanawajibu  fulani.   Wajibu  wa  kwanza  kuna

jamii.  Wajibu wa kwanza wako  kama  raia  wa  Kenya  ni  kujifahamisha  kuhusu  masharti  ya  Katiba  na  kudumisha  mathiri  ya

malego yake.  Wewe mwenyewe unajuhudi ya kufanya nini?  Ya kujifahamisha na zaidi ya kujifahamisha ufanye nini? 

Audience:  udumishe

Com. Salome Muigai:  Udumishe.  You have a duty to do what? Look at  page 5,  you don’t need to remember just read it.

Page 5 number 15.  

Audience:  (inaudible)

Com. Salome Muigai:  But we don’t start by propagating.  We don’t proper  gate what we don’t know.  You start  by doing

what?  You start by acquinting yourself.  Lazima ujifundishe kwanza na ujue ndiyo uweze kufanya nini?  Kufundisha mwingine.

Inasema aje kwa kingereza.  Uphold and protect.  Lazima wewe mwenyewe uidumishe baada ya kuidumisha lazima ufanye nini,

uitetee.   Uitetee Katiba yako.   Leo asubuhi mahali nilikuwa nikikaa,  mtu  moja  simu  yake  ya  mkono  ililia,  na  mahali  tulikuwa

hatukubalishwi  kuzungumza  kwa  simu  ya  mkono.  Akambiwa,  there  are  many  people  with  that  sasa  kwa  nini  unatuwekea

mambo hapa kwenye board na ugonjwa wa mambo tumesikia.  At least wawili waone mmoja…..interjection 

Borr:  Tafadthali tuchukue watu wawili wawili mmoja.  Gazetti  moja kwa watu wawili maana hatuna  ya  kuzunguka  kwa  kila

mtu.  Tafadhali peana kwa watu wawili wawili.  

Com. Salome Muigai:   Tafadhali  mupe  huyo  mama  moja  angalie  kama  atapata  affirmative  action.   Mama  mwenye  ashika

mtoto na ku…  shuka ya kushika mtoto.   Okay can we go back  to our meeting, tungerudia mkutano  wetu  tafadhali.   Asante.

Nilikuwa nikieleza juu ya kisa niliona.  Niliona mtu ameambiwa mahali tuko asizugumze na simu ya mkono.   Simu  yake  ikalia

akazugumza  kama  dakika  sita.   Halafu  akambiwa  tafdhali  hapa  hatukubalishi  kuzungumza  kwa  simu,  akaendelea  tu  kama

mwenye  hakusikia.   Akamaliza  mjumbe  akafikiwa,  walikuwa  watu  fulani.   Alipoamka  kuzungumza  mimi  nilisikia

nimehudumishwa  na  hiyo  habari,  I  was  angry.   Nilimwangalia  tu  kwa  macho,  halafu  akaondoka  yeye  mwenyewe  akaenda
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kuzungumzia nje.  Lakini kumaliza kuja alienda tukamuwambia huyu wa pili hatufalishanga kwa uliamka ukenda kuzungumzia nje

halafu  urudi.  kwani  wakati  munavunja  sheria  zetu.   Wakati  munavunja  sheria  zetu  na  pia  umenuvuwa  sheria  zangu  mimi

mwenyewe. mukija kwa nchi yetu ya kuvunja  sheria  zetu  na  mujue  umevunja  sheria  zako  wewe  mwenyewe.   Kwa  hivyo  ni

sheria za nani?      

Audience: zetu 

Com. Salome Muigai: zetu, sheria za zangu.  Sikumzungumzia yule mwenye alikataa lakini the message was very very clear,

akawa ameanza kuabika na kuangalia chini.  Munafikiria kesho atazungumza ni hizo kitu kwa public,  no,   kwani nilitetea  nini?

Sheria zetu.  Kwa hivyo kila mmoja wetu ni lazima tufikirie kutetea Katiba yetu.  

Ya pili, kutekeleza haki yao ya kidemokrasia kwa kupiga kura na kushiriki katika namna ingine ya shuguli za siasa.   Kwa hivyo

ni wajibu wa kila Mkenya kupiga kura.  Unaelewa?  It is not only a right it is also a responsibility kwa kila Mkenya kupiga kura.

  Na pia kufundisha vilivyo kwenye namna mbali mbali za siasa.  Kwani siasa  uleta nini?  Politics bring what?  It  is politics that

brings what? Polisies isn’t it?  Our polisies come from the politics.  Is there anybody who is not touched by polisies.   Polisies ni

kama nini?  Kuna wizara ya nini?  Kuna wizara ya kilimo, politics and Agriculture, na nini? 

Audience: ya elimu

Com. Salome Muigai:  Kuna zera ya elimu, we support education policy people.  Kuna wizara ya afya tumepewa usiano kati

ya siasa na zira, the  relationship between policy and politics.  Is there anybody who is not touched by a policy of one sought or

the other?  Is  there anybody  who  is  not  touched  by  the  policy  of  agriculture?   Ata  mimi mwenye  sio  mkulima  mimi ni  nini?

Kama mimi ni silimi ninahusishwa vipi na zera ya kilimo?  

  

Audience: silent 

Com. Salome Muigai:  mimi nakula, sivyo?  

Audience:  ndiyo

Com. Salome Muigai:   Mkulima asiokuwa na zera  nzuri  za  kuwezesha  kutayarisha  chakula.   Mimi  nitapata  wapi  chakula?

Sinimekosa?  Kwa hivyo zera ya kilimo inatuhusu nini?  Na pesa ya kilimo inatoka wapi?

Audience:  kwa siasa

Com. Salome Muigai:   Kwa hivyo kila mkulima usiomkulima wewe ni mwanasiasa.   Ukiwa mtu mwenye kuza wewe pia  ni

mwenye siasa.  Hakuna siasa kubwa kuliko ya tumbo.  Kitu muhimu sio vile tumeelewa siasa ya tumbo katika nchi yetu.  Kwa

hivyo  ni  vizuri  kuona  ushirikiano  ulioko  katika  siasa  na  feather.   The  relationship  between  politics  and  polisies.   Kwa  hivyo

tukiwa na siasa nzuri tutakuwa na kura zipi?
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Audience:  nzuri

Com. Salome Muigai:  kura nzuri.  Na  sisi kila moja lazima ajishuhusishe  ili tuweze kuona wizara zenye tumepata ni nzuri na

zinatusaidia kila moja.

Jambo legine la jukumu ya Mwanakenya ni kushiriki katika kazi.  Kila Mwanakenya ana jukumu ya kufanya nini?  

Audience: 

Com. Salome Muigai:  ya kufanya kazi.  Kazi yote ata kazi ya kufanya jamii.  Pia watakuwa wameichagua kama kazi.   Lakini

kila mmoja lazima ajishuhulishe kwenye kazi ili aweze kuhudumia nini?  Yeye mwenyewe, na nani mwingine?

Audience:

Com. Salome Muigai: familia yake, na nani mwingine?

Audience: Jamii

Com. Salome Muigai: na mwishowe ni nini?

Audience:

Com. Salome Muigai:

Audience:

Com. Salome Muigai: Taifa nzima.  Msipofanya kazi, watu wa Jamhuri ya Kenya tutakuwa na shida za kibinafsi.  Hiyo shida

itaingia kwenye familia zetu.  Itatuletea pia Jamii, community na mwishowe itakuwa inatupea nini?  

Audience: silent

Com. Salome  Muigai:  ya  taifa  nzima.   Kwa  hivyo  hizi  ni  jukumu  letu,  nyingi  sitajengea  moja  kwa  jingine  lakini  nimewapa

mfano tu na pia ukienda nyumbani tafathali tazama gazetti lako uweze kuyasoma 

Wasikazi wenye kamwone kaya kama Mkenya.   Tafadhali mkitaka chekpot  …  akalia  zaidi  na  tunasema  haki  zaka.   Lakini

nigetaka kuwaomba wenye simu za mkono, tuzifunge tafadhali.  Na ningetaka kuanza na yangu.  Basi tuendelee na sura nne.

Sura ya inne inazungumzia uraia.  Huwezi kuwa na malengo ya Kenya ukiwa pengine wewe sio Mkenya.   Kwa hivyo tuangalie

nani atakuwa Mkenya.  Tunaagalia kanuni za kujiunga kuhusu uraia.  Pia tunaagalia kudumisha uraia ulioko, ukiwa wewe tayari

ni raia wa Kenya.   Itabidi ufanye nini ili kudumisha huyo uraia.   Tunagalia pia vile unaweza kupata  uraia,  ukiwa wewe sio raia

tayari.  Tunasema kuna uraia wa nini?  No. 19 kuna uraia wa nini?

Audience: (inaudible)
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Com. Salome Muigai:   wakuzaliwa. Kuna uraia wa ndoa.   Hiyo  ya  ndoa  nigetaka  kueleza  kidogo.   Katika  Katiba  tulioko

nayo hapa wakati  huu.  Saa  zingine mimi nikiwa na ndugu na dada,  Fami aende aoe  muhindi  ama  aoe  mschana  kutoka  hapa

Uganda.   Huyo  bibi  anathibitishwa  uraia  wa  Kenya  na  Fami.   Amempatia  uraia.   Mimi  nikienda  niolewe  na  Muhindi  ama

Mganda ama Mrwanda katiba ilioko sasa  haikubalishi kumpatia bwana yangu uraia wa Kenya.  Hii Katiba mpya inasema  kila

mtu mwenye kuoa ama kuolewa na Mkenya ana haki ya kuwa Mkenya, kwa hivyo kuna hiyo tafauti.   Pia zaidi ya hayo watoto

wa  Fami  akiowa  mgeni,  wanakubalishwa  kuwa  Wakenya.   Lakini  watoto  wa  bibi  mwenye  aliolewa  na  mtu  asio  wa  hapa

walikuwa hawafanywi kuwa Wakenya.   Mzee mmoja alitupatia mfano tukiwa,  nafkiri  tulikuwa  Meru  ama  Nyeri.   Alituambia

kuwa  siku  moja  alikuwa  mgonjwa  sana  amelala  Kenyatta  National  Hospital  na  watoto  wake  mmoja  alikuwa  ameolewa

wingereza  na  kijana  wake  yuko  America  na  ameowa  Mamerica.   Wakaitwa  waje  wamuone  baba  huaja  akafa.   Wakifika

airport yule kijana mwenye aliotoka America akakubalishwa akuje na bibi yake na watoto wake.  Lakini yule mschana mwenye

alikuwa  ameolewa  wigereza  alikubalishwa  kuja  kufika  airport,  yeye  akaingia  lakini  watoto  wake  wakafungiwa  kule  airport,

wakaambiwa hao sio Wakenya.  Je mungetaka hii iendelee ama ibadilike?

Audience:  ibadilike

Com.  Salome  Muigai:   Ama  iendelee?   Mukitaka  kusema  iendelee  sema  tu.   Kuna  uhuru  wa  maoni.   Basi  hii  Katiba

inapendekeza kuwa mtoto yoyote wa Kenya aweze kumpa uraia kwa watoto  wake na pia bwana ama bibi yake.   Tunaelewa

hiyo?

Speaker:  Are we supposed to react?

Com. Salome Muigai:  No,  not during this time.  Utaleta maswali  nyuma.  Kwani  tukianza  kureact  wakati  huu  na  tuko  kwa

tune  ya  nne  katambo  tufike  sura  ya  ishirini  na  mbili  kutakuwa  usiku.   Weka  swali  lako,  liandike  usisahao  halafu  utauliza.

Tumeandika pia kila mtu anaweza kuwa raia kujiandikisha na pia kuna jambo lingine no.  22 lenye linasema kuwa mtoto yoyote

akiokotwa Kenya,  akipatikana Kenya hajulikani wazazi wake,  upelelezi ufanywe akose  kabisa  kujulikana  alitoka  wapi?  Ama

alikuja aje  hapa? Awe anaonekana kama ana  miaka  nane  basi  atapatiwa  uraia  wa  Kenya.  Sababu  gani?    Nasema,  watoto

wote ni lazima wawe shuleni.  Na  kwani hadi miaka nane mtoto hakuenda shuleni, tutachukua huyo mtoto,  na tutamulazimisha

kwenda shule.  Basi tutakuona kama Mkenya.  Tunaelewa hapo?  Kwa nini tumechagua miaka nane?  Kwa sababu miaka nane

bado ni wakati wa kwenda shuleni.  Mtu akiwa na miaka kumi au miaka kumi na tano ataweza kujieleza yeye ni nani.  

Pia No.  23,  makabila ya Kikenya yanayo ishi karibu na mipaka,  sana sana  wanatueleza  kuwa  hawa  wakitaka  kuwa  raia  wa

Kenya na wawe raia wa inchi nyingine.  Sana sana tulielezewa haya na Wasomali  wenye  kukaa  katika  mipaka  ya  Somali  na

Kenya na Ethipia na Kenya.   Wanatuambia wakati  wa kiangazi tunapeleka mifugo yetu inchi zingine. That is how we save our

economy.   Ushuru  wetu  ni  wanyama  wetu  kwa  hivyo  tukiwapeleka  nchi  zingine  wakati  kuna  mvua  na  kuwarundisha  inchini

ndiyo  tunaweza  kuzileta  sisi  wenyewe.   Tuliambiwa  hivi  na  wasomali  na  kabila  zingine  kama  Maasai,  Kajiado  na  Arusha,

Wateso, Wasamia, Bukusu na Wagisu., Mt Elgon.  Basi tukafikiria kwenye hii Katiba mpya tumekubalisha kuwa mtu anaweza
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kuwa raia wa nchi mbili.  Mradi tu pawe na maelewano kati ya Kenya na nchi hiyo ingine ya pili.  Isio ni nchi tu ya Kenya.  

Kuna raia wazazi kufa kabla ya mtu kuzaliwa.   Kwa  mfano  baba  anaweza  kuwa  ameowa  ama  hajaowa  lakini  wameanzisha

mtoto lakini kabla huyo mtoto azaliwe baba afe.  Unasema huyo mtoto akizaliwa baado ana haki ya kuwa nini? 

Audience:  Mkenya.

Com. Salome Muigai:   Kuna haki ya makao.   Tunasema Mkenya anaweza kukaa mahali popote.   Kuna haki ya uwezo wa

Bunge.  Tumewambia wabunge vile inaweza kufanya na uraia.  Na pia kikomo cha Bunge, pahali gani hauwezi kugusa uraia wa

mtu..  Na pia tumeweka kwenye Katiba hii mpya hal mashauri yenye itaweza kumtajiri uraia.  There will be  a special  committee

that will deal with citizenship.  Itaajiri watu kama wewe kuwa raia na itakuwa kamati mpya.  

Halafu sasa tuende sura ya tano.  Hii ni sheria ya Haki.  Haki za binadam.  Hii ndiyo mambo nyingi tumesikia kutoka wananchi

wote, ili kuwa juu ya haki yao.  Lakini nasema pia tumeweka wajibu wa Kenya kabla ya haki ya nani?

Audience: Mkenya

Com. Salome Muigai:  It is by design, kuwa wajibu unakuja mbele ya haki.  Tuna haki lakini zaidi ya haki kuna nini?

Audience: wajibu

Com. Salome Muigai: Kuna wajibu.  Tumezungumza juu ya haki za kimsingi na uhuru.  Tumezungumzia pia juu ya wajibu wa

serikali   kuendeleza  uhuru  wa  watu,  tumeweka  mipaka  kwenye  haki.   Hakuna  haki  isio  na  nini?  Na  mpaka.   Tulipokuwa

tukizungumza na Bwana Tororei pale inje aliendelea kuzungusha hiyo macho yake, unajua hii macho ya Tororei ni marefu kuliko

ya kila mtu.  Aliendelea kuzungusha kila pahali.  Nikamwambia hii macho yako unaizungusha kila mahali unaweza kugonga mtu

nayo.  Na  afikapo zinakomea  pahali  zangu  zinaanza.   Munaelewa?   Nina  haki  zote  lakini  zina  nini?   Zina  kikovo,  zinakoma

mahali zingine zina anza.   Kwa hivyo nikisema kila mtu ana haki ya shamba,  huwezi  kuja  kuchukua  langu  kwa  sababu  wewe

hunahaki.  Wewe una haki na mimi nina nini?  Tutaangalia haki yako ya shamba itatupeleka wapi ndiyo nikukatie shamba lakini

huwezi kuja kunyakua yangu, haki zako zinakomea pahali haki zako zinaanza.  Kwa hivyo haki zote zina mikopo na mipaka ya

hizo haki zimezungumziwa kwa urefu kwenye kitengele cha 31.  

Kitengele cha 32 kina zungumzia habari  ya haki ya kuishi.  The right to life.  Haki ya uhai.  Tumesema kwamba haki ya uhaia

hupatiwi na mtu.  Kwa hivyo hakuna mtu anaweza kupokonya.  The right to life is not given so it cannot be  removed.   Na  kwa

hivyo kwenye hii Katiba ya leo ama hii Katiba mpya tumekanusha adhabu ya kifo.  Tulipotembelea jamii mbali mbali za Kenya

mimi mwenyewe nilijifunza mengi sana lakini ile ya kwanza nilijifunza ni kuwa hakuna katika Kenya lenye limesema mtu akimua

mwingine naye auwawe.  Ilikuwa mtu akimuua mwingine analipa nizaa, compensation kwa jamii ya wale mtu wao ameuwawa.

Akikosa nidaa anatengwa na jamii…… 
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Kama pastor  moja alituambia  alikuwa  ni  mwanaume.   Wote  ni  wanaume  wenye  walikuwa  wanauwa  zamani.   Siku  hizi  sijui

kama bado  kuko hivyo.  Sana akiwa ni mwanaume alikuwa hapatiwi bibi.   Kwa hivyo  ukoo  wake  ulisha  na  nani?   Na  yeye

mwenyewe.  Hakuweza kuzalisha ukoo wake. 

Watu wengine pia walituambia mtu kama angekuwa ameua na akose  pesa  ya kulipa ridaa  na  watu  wote  wakose  tulimfukuza

kwenye  jamii.   Basi  hakuwa  mmoja  wa  hiyo  jamii.   Lakini  hakuna  mmoja  lieye  tuambia  sisi  tulimua  ama  tunayo.   Jamii  ya

kinandi ilikuwa ikifanya nini mtu akiuwa?

Audience:  ana lipa ngombe

Com. Salome Muigai:  Analipa ngombe, okay.  Ana kuwa cleansed, anatakaswa.  Kwa hivyo sasa tumesema adhabu ya kifo

haitkuwa kwenye Katiba yetu mpya.  Tumezungumzia sana usawa, equality.  

Tumesema kuwa equality does  not mean same.  Kuwa tuna usawa wa kihaki  haisemi  sisi  wote  ni  sawa  sawa.   Kwa  mfano,

tukisema watu wa ulemabu  wana  equality  na  wale  watu  wengine.  Sio  kusema  tukienda  kwenye  freedom  from  hunger  walk,

lazima pia hao wafanye hivyo.  Waende wataweza? 

Audience:  Laa

Com. Salome Muigai:  Lakini tunasema kuwa wapewe ile yenye wangeweza kufanya wapewe nafasi sawa.  Tunaelewana?

Audience: Ndiyo

Com. Salome Muigai:   Kwa hivyo tukisema kuna usawa kati  ya wanaume na wanawake hatusemi wanaume  na  wanawake

wamefanana.  awafanani, wangefanana kungekuwa na castrostophi yani kungekuwa na generation ngapi?  Hii moja halafu ishie.

 Kwa hivyo wanawake na wanaume hawafanani tafadhali.   Vile tunasema ni wana haki sawa.   Ingawa hawafanani bado  wana

haki sawa.   Watoto  wanahaki sawa  na  watu  wazima.   Hiyo  sikusema  wanafanana.   Nikusema  mataka  yao  lazima  iwekewe

manani kama yale ya watu wazima.  Ndiyo tukiwa na hospitali tunakuwa na upande  wakina  mama,  tunakuwa  na  upande  wa

kina baba, tunakuwa pia na upande wa watoto.   Hiyo ndiyo maana ya usawa.   Equality does  not mean the same it means kila

mtu apatiwe  equity.   Equity  inakuja  baada  ya  equality  ndiyo  tunasema  tukiwa  tuna  watu  ni  sawa  na  tumekubali  hayo  basi

tukiwatutaondoka hapa, twende maili ishirini pengine Salome atahitaji  kubebwa na  boda  boda.   Hapa kuna boda  boda?   Zile

baiskeli

Audience:  ndio

Com. Salome Muigai:  Ndio aweze kuandamana na nini? Na wengine.  Those are  the kind of things we are  talking about  the

differences between equality, equity and being the same.  We need to understand this values very clearly.  Because when we do

not understand them zinatishatisha.  When we say that the  Kikuyu’s  and  the  Kalenjin’s  are  equal,  do  you  think  they  are  the

same? 

Audience:  No
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Com. Salome Muigai:  No, they have different, what differences do they have?

Audience:  culture

Com. Salome Muigai: different culture, language, customs but we are saying in the eyes of the Lord they are equal.  So,  equal

and same do not mean the same thing.  Tukisema kila mtu anahaki ya kulishwa vizuri na tunamchukulia manane tafauti zetu  ni

lazima Mkalenjin tutampa nini? 

Audience: Kimiet 

Com. Salome Muigai:  na nini?

Audience: maziwa

Com. Salome Muigai: na maziwa ama na? 

Audience:  mursik

Com. Salome Muigai:  Lazima tumpatie Mkikuyu nini?

Audience: Githeri

Com. Salome Muigai:Githeri ndiyo asikie amelishwa.

Audience:

Com. Salome Muigai: Ikiwa kati yetu kuna Muhindi tumpatie nini?

Audience: 

Com. Salome Muigai:   Chapati  na  wali,  sivo.   Kukiwa  kati  yetu  kuna  Mwislaamu  na  tulikuwa  tumechinja  nguruwe  lazima

tumtafutie ngombe.  You see.   Hiyo ni kuhisi kila mtu yeye ana equality.  Lakini  katikati  ya  hiyo  equality  tunaangalia  masilahi

yake iliyo tafauti.  Is that clear?

Audience:  Yes

Com. Salome Muigai:  Pia nitapeyana mfano moja kuwa hii ili kuwa jambo kuu sana wakati  nilikuwa mtoto mdogo.  Lazima

tufikirie mtoto wetu aliyenaulemavu, na yule asio naulemavu hao wote wako na equality.  Tukifikiria hivyo ndio  tutafikiria  yule

mwenye ulemavu tutamsaidia vipi ili aweza kupata masomo sawa na yule mwenye hana nini? 

Audience:

Com.  Salome  Muigai:   Hana  ulemavu.   Wakati  huo  ndiyo  tunasema  Township  School  lazima  wakuwe  na  unit  ya  blind.

Tumechelewesha kwenda karani wa County Council na furahia uko hapa, kuwa kwa nini Township hata ingawa miaka hii yote,
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you see we don’t have unit of the blind of the deaf; Watoto wetu wale ambao hawasikii na hawaoni wako wapi?  Twasema pia

wachanganike  na  watu  wengine.   Kwani  asiyejua  kunena  mswahili  asema  afanye  nini?   Asiyejua  hakubaligi.   Kwa  hivyo  ni

lazima watoto wetu wasome pamoja ndiyo wajuane na wapate kufanya nini? 

Audience: kuthaminiana

Com. Salome Muigai:  Kuthaminiana.  These are things of equality, equity are not the same.  Haki ingine ya No.  34,  ni uhuru

kutokana na ubaguzi.  It says freedom or life noquity is not to be  discriminated at  all.  Mtu hawezi kubaguliwa kwa kuwa yeye

ni mwanaume ama ni mwanamke, ama ni kabla fulani, ama ni mrefu ama ni mfupi, ama ana ulemavu.  Mtu hakuwe hatakufanya

nini?  Mtu asibaguliwe, if you are a Kenyan you should not be  discriminated against And if we are  freed of discrimination, then

we are free to be able to participate fully, aren’t we? 

Kama umepatiwa uhuru ubaguliwe basi unaweza kurudishwa kwa kila jambo vile uwezavyo wewe mwenyewe.  

35, ni haki za wanawake.  Tulizungumzia kuwa thamana yetu moja ni kuhakikisha kuwa wanawake wanahusishwa kwenye nini?

Uongozi.  Sasa  ndiyo  haki  zao  tumepatiwa  zaidi.   Tumesema  hawawezi  kubaguliwa,  tumesema  jambo  lengine  twataka  sasa

kwenye hii jamii ya Kalenjin na jamii ya Wakikuyu walituambia kuwa, mtoto asibaguliwe kwa urithi kwa jili yeye ni mwanamke

ama ni mvulana.  Jamii ya kutoka Nyanza ilikuwa na shida sana na hiyo.  Wengine mtaniambia maoni yenu mwishoni.

Pia tuna haki za wazee.  Kwa muda mrefu wazee wetu wamekuwa hawatambuliki kazi yenye walifanyia hii nchi.  Atakama mtu

alieba kutoka kijabe huyo naye amefanya kazi, kama ameiba hii miaka hii yote na hajashikwa, ata yeye amejaribu sivyo?  

Audience:  laughter

Com.  Salome  Muigai:   Lakini  sana  sana  tunafikiria  kazi  yenye  wazee  wetu  wakongwe  wamefanyia  inchi.   Kama  mtu

amekuwa mchugaji, kama amekuwa mkulima, amekuwa mtunzaji amaelea watoto  wake.   Amefanya kazi kubwa si afadhali na

omba  tuwe  na  mkutono  mmoja.   Nitawapa  nafasi  ya  kuzungumzia  mwishoe.   Munataka  kuitambua  kazi  yenye  wazee  wetu

wameifanyia  nini?   Hii  ni  Taifa  na  twasema  hivi,  wazee  ingawa  wamekuwa  wazee,  wakati  wa  kujivaa  na  heshima  zao

zimekomaa.  Wapatiwe nafasi ya kuhusishwa kwenye uongozi na mambo mengi yenye imefanyika katika kijiji, katika jamii na

katika Taifa nzima.   Tunasema  pia  watu  wakuangalia  maisha  ya  mzee  ni  yake  yeye  mwenyewe.   Aweke  mali  yake  yaweze

kujiangalia na kujitunza akiwa mzee.  Lakini akikosa kujiweza akiwa mzee basi tutawajulisha Taifa kumchunga nani?  Kumtunza

mzee ili tuwetuna mpa chakula cha kutosha,  mahali pa  kukaa,  hapati  matibabu wakati  anapokuwa mgonjwa.  Hizo  ni  haki  za

wazee mtazisoma kwa urefu.  

Tunasema  pia  kuna  haki  za  watoto,  watoto  wana  haki  zao.   Walimu  wametulalamikia  sana  kwa  sababu  tumesema  watoto

wasipigwe.   Watoto  tumesema  wasipoangaliwa  na  kila  mtu  hawawezi  wenyewe  kujitunza  kwa  hivyo  ni  wajibu  wa  kila  mtu

kutunza watoto.  Tumesema mtoto ana haki, ya kulindwa na kulewa na baba na mama wawe wako katika ndoa ama wako inje
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ya ndoa.  Hao watoto wenyewe hawakujua hiyo mambo yote.  Hiyo ilikuwa katikati ya nani? 

Audience: ya wazazi

Com. Salome Muigai:  Lakini mtoto akishazaliwa huyo mtoto ni Mkenya sivyo?  Kwa hivyo huyo mtoto asipotetewa na baba

yake na mama yake lazima atetewe na nani?

Audience: na Taifa

Com. Salome Muigai:   Kwa hivyo tumesema mtoto  yoyote  anahaki  yakulindwa  na  kulelewa  na  baba  na  mama.   Pia  kwa

masilahi ya watoto  tumesema mtoto anahaki ya kwenda shule.  Kwa hivyo tumesema  masomo kutokea nursery mpaka  form

four yatakuwa ya bure na ya lazima.  Every child must be in school.   Watu wengi wanafikiria masomo ikiwa ya bure kila mtoto

ataenda shuleni.  Hii ni ukweli? Laa.  Kuna watoto wenye hawataenda shule. Watoto  wenye wako kwa mitaa yetu ikiwa elimu

sio ya lazma watatoka mijini waende shuleni?  Laa.  Watoto wengine tutawatoa kwenye shule kwa miaka miwili na kuwaoza nje

wakaanza kuwa mama wakiwa na miaka kumi na nne.  Au tu watakaa  kwa  shule?   Laa.   Kwa  hivyo  tumependekeza  kuwa

watoto wawe shuleni.  Shule iwe ya  bure  na  pia  iwe  ya  lazima.   Kwa  hivyo  mzazi  utaulizwa  na  Taifa  kwa  nini  mtoto  wako

hayuko shuleni?

Kuna pia haki za familia, kuna pia haki za walemavu katika hii haki tumesema majengo yote kama  hii  lazima  itakubalisha  kila

mmoja wa wanakenya kuweza kuingia bila hitilafu yoyote.   Kwa hivyo watu waende wangalie hii mijengo ili kila mmoja aweze

kuingia.  Na pia tumesema kwa  lugha zote

zinatambulika Kenya hata kwenye bunge.  Pia mikutano ya mijadala lazima tukubaliane lugha ya ishara.   Na  maadishi ya kweli

ita tafsiriwa pia.  Tumezugumzia kwa kirefu habari  ya heshima za kibinadam, yani personal  dignity ya kila mmoja ya Wakenya.

Tumezungumzia  uhuru  na  usalama  ya  kila  mtu.  Mwanakenya  mwenye  atakubalishwa  kuwa  mtumwa  wala  kufanya  kazi  bila

kulipwa.  Amakufanyishwa kazi ya lazma.  

Faraza:  faraza maana yake ni privacy.  Wewe ukiwa nyumbani mwako Katiba inakulinda ili  mambo  yako  isiingiliwe  tu  ovyo

ovyo.  Kukiwa kunamtu anataka kuingia kwa nyumba yako ama askari anataka kuja kutoa kitu chochote kwa nyumba yako ni

lazima itambidi apate kipande cha koti.  So that we protect your privacy.  

Tumefikiria pia uhuru wa dini ni mbali na maoni.  Watu wengi sana walituuliza kama Katiba hii mpya itakubali tu abudu Mungu

na si kuabudu nini? 

Audience: shetani.

Com.  Salome  Muigai:   Lakini  nayo  Katiba  inakiko  chake.   Ukieleza  kuwa  watu  wasiabudu  shetani  ama  wakiambiwa

waabudu Mungu peke yake kwa kisheria ni lazima utafsiri kuwa Mungu ni kusema nini?  Na  shetani ni kusema nini?  Tulikuwa

na shida kubwa sana kutafsiri Mungu na kutafsiri shetani.  How do you interpret devil worship?  Utasema devil worship ni nini?
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 Ukiulizwa.  Na  ukifika  mahakamani  ni  lazima  ujieleze.   Yule  anabudu  shetani  kwa  hivyo  alifanya  nini?   Sasa  vile  tumesema

tutaweka hii uhuru ya kuabudu kwenye Katiba lakini tutauliza bunge  itengeneze  sheria  zingine  za  kusema  huwezi  kuzui  mtoto

akawa safana.  Hatutaki dini zenye kufanya A,B,C,D unaelewa.  Ile utekelezaji, nafasi ya utekelezaji lakini kunanafasi ya Katiba

nitaiachia hapo.   Tumesema tuna  uhuru  wa  maoni,  na  kuna  uhuru  wa  kuchapisha  maoni  yako.   Kuna  uhuru  wa  kufikiwa  na

habari.   Kuna uhuru wa kuomba habari.   Ukitaka  kujua  habari  yoyote  iliyo  katika  ofisi  ya  Serikali  hii  Katiba  ama  kwa  ofisi

nyingine  inakukubalisha  kuuliza  kuhusu  hiyo  habari.   Kuna  uhuru  wa  kushirikiana,  wa  mikutano,  wa  maandamano,  wa

kuchochea mugomo yani unaweza kugoma.  Na  uhuru wa  malalamiko.   Ukitaka  kulalamika  watu  wakitaka  kujiunga  pamoja

wakaweka sahihi zao wakafanya petition kwa wizara yoyote ama jambo lolote la Serikali ama la public wamekubalishwa katika

hii Katiba mpya.  Una haki ya kisiasa, you have a right to political right, una haki, uhuru wa kwenda utakapo na kukaa utakapo.

  Kupitia hii hewa ya Eldoret hakufai hivi na ungetaka kwenda kukaa mandera unahaki ya kufanya nini?  

Audience:     

Com. Salome Muigai:   Yakwenda huko.   Ukitaka kwenda Kanyen,  umpende mungu wa  karibu  mount  Elgon  anankufaa  ni

afathali mungu wa Mount Kenya pengine atakusikia zaidi una haki ya kufanya nini ya kwenda huko na pia una haki ya  kukaa

huko.   Kuna  haki  pia  ya  wakimbizi  na  watafuta  hifathi  (refugees)  watu  wenye  wanakimbilia  inchi  hii  wana  haki  zao  na

zimehifathiwa katika Katiba yetu.  

Pia,  una  uhuru  wa  biashara,  kazi  na  ujuzi.   Kila  mtu  ana  uhuru  wa  kufanya  biashara  zake  na  kufanyia  profession  yake  na

kuiendesha.  Tafadhali tungefungua madirisha, kumekuwa na joto sana.  una uhuru wakuwa na mali.  Mkenya yoyote ana uhuru

wakuwa na mali.  Una uhuru wa usiasa wa kikazi.   Una uhuru wa usalama wa kijamii.  Usalama  wako  wewe  mwenyewe  na

usalama wa jamii yako.  Una haki ya afya, una haki ya kutaka kukaa kwa afya mzuri.  Ukiangalia hapo utaona vile Serikali ina

husishwa kuhakikisha kuwa kila mtu anaweza kupata  uhifathi wa afya yake.   Una haki ya elimu, nilikuwa nimeizugumzia, kuna

haki ya kuwa na pahali pakukaa kama nyumba, kuna haki ya kuwa na chakula chakutosha na kinachofaa.   Kuna haki ya kuwa

na maji masafi na yakukusaidia.   Kuna haki ya usafi ya kutokuwa na …..  Tulisema haki yako inatokea wapi?  Mahali haki ya

mwingine  inaanza.   Kwa  hivyo  mimi  ingawa  nina  haki  ya  kuzungumza  kikikuyu  siwezi  kuitia  hii  haki  yangu  halafu  nitanza

kuzungumzia  kila  mtu  kikuyu  naniko  kwa  mkutano  wa  hadara.   Igawa  hiyo  ni  haki  yangu  inamalizikia  pahali,  nani  mwenye

haelewi kikuyu hapa?  Inua mkono kama huelewi kikuyu.  Basi pahali haki yake inapoanza ndiyo haki yangu nayo inafanya nini?

  Inakomea.   Kwani  yeye  ana  haki  ya  kuelewa  vile  ninasema,  sivyo,  basi  tuna  haki  za  lugha  na  kitamaduni  lakini  ni  lazima

zikubalishe kila mtu kuwa na nafasi yake.  Tuna haki ya wateja consumer right.  Tuna haki ya kuziwa bithaa zilizo nzuri na ikiwa

sio nzuri tuna haki zetu za kuweza kutetea haki hizo. 

Kuna  haki  za  utawala  wa  haki.   We  have  a  right  for  proper  administration.   Tuna  haki  za  kutawaliwa  vilivyo  bora  na

kuhudumiwa.  Kwa hivyo mimi nikienda kwa hudumu wa Serikali nisikie sijahudumiwa viliyo.  Na sikia haki yangu kufanya nini?

   

Audience: kuvunjwa
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Com. Salome Muigai:  Imevunjwa, imekeukwa sivyo.  Kwa hivyo tutawaeleza pahali gani tumeweka nini kwenye hii Katiba

ya kuweza kutusaidia kwa mambo kama hayo.  Tuna haki ya kutofuata maagizo ya sio halali.  Kwa mfano mimi nikiwa sipendi

rangi ya majano,  ikiwa sipendi yellow, nikakuambia kwani mimi sipendi yellow, nkaambia Paul kila mtu mwenye amevaa hiyo

rangi yenye sipendi simkubalishi kwenye mkutano.  Paul ana haki ya kutotii amri yangu ingawa pengine mimi ni mwajiri wake.

Tunelewa?

Audience: ndiyo

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo tuna haki ya kutotii amri zilizo halali.  Hii imekuja zaidi kwa jili ya janda lililo pata  Rwanda.

Wengi wa watu waliopelekwa Kotini walisema mimi nilikuwa nikifuata amri.  Na  amri ya kwambiwa umthuru mtu mwingine na

unakubali kumthuru mtu mwingine ukijua uthulumu wa mtu mwingine ukijua kuthulumu mtu mwingine sio halali.  Basi hii Katiba

inasema una haki ya kukataa  kufuata amri zisizo halali.  Na  ukizifuata  basi  wakati  utakuja  kuhukumiwa  huwezi  kujitetea  kwa

kusema nilikuwa nikifuata nini? 

Audience:  amri

Com.  Salome  Muigai:  amri  ambaye  vile  niliambiwa  nifanye.   Una  haki  ya  kusikia  mahakama,  kila  mmoja  wetu  ni  lazima

apatiwe nafasi ya kuingia kwenye mahakama ya kustaki case yake na case yake kusikika kwa wakati unao fanya nini?

Audience:  unaofaa

Com. Salome Muigai: unaofaa, sivyo?  Ukiwa wewe unatoka tarbo kuna Kosa?   Hapana hii ni South.   Ukiwaunatoka burnt

forest, burnt forest si bado ni this Constituency?  

Audience:  silence

Com. Salome Muigai:   ukiwa unatoka burnt forest  kila siku kuja casi  pengine  una  leta  mashahidi  ishirini.   Casi  yako  ikose

kusikizwa mwezi mmoja, ihairishwe muezi mmoja, ihairishwe miezi tatu,  inne, tano,  maika  tano.   Utaweza  kuendelea  kufanya

hivyo?  

Audience:  silence

Com.  Salome  Muigai:  pengine  alikuwa  ameiba  ngombe  yako  mmoja,  sasa  kukuja  mara  hiyo  yote  siitakubidi  kuuza  wale

watono wenye walibaki?

Audience: ndiyo

Com. Salome Muigai: Ndiyo uweze kufatilia huyo mmoja.  Kwa hivyo ndiyo hii Katiba inasema kila mwananchi ana haki ya

kutia mahakama na kuyatia kwa  wakati  ufaao  ili  asikuwe  kufuatana  na  mahakama  inakuwa  kazi  ya  kumthurumu  mwananchi

kwa mara ya pili.  Tayari amethulumiwa kwa ile njambo yenye amekuja kuleta kwenye mahakama.  Mahakama pia isionekane
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kama imefanya nini?  Inamthulumu zaidi.  Kuna haki ya watu wenye wameshikwa waliotiwa nguvuni.  Una haki zako kwa hivyo

hii  Katiba  ukiangalia  inasema  mtu  akishikwa  ni  lazima  kufikia  wakati  fulani  fulani  awe  amefikishwa  cotini  naye  kasi  ziwe

zimetatuliwa kufuatia muda fulani.  

Mungetaka kikomo cha miaka mbili?  

Audience: silence

Com. Salome Muigai:   Would  you  like  a  break  for  two  minutes,  muzungumze  hapo  kidogo?  Ama  tuendelea?  Mungetaka

nini?

Audience: tuendelee

Com. Salome Muigai: Okay.  Pia tunasema kuna haki ya walio kizuizini.  There are prisoners rights.  Kama wewe umeshikwa

na umezuiliwa una haki zako.  Tafadhali atoke uangalie zimesema nini?  Hizi haki zote wakati  wa hali wa hatari zinasimamishwa.

 Kwa hivyo zimesema mambo fulani zimependekeza mambo fulani kuhusu hali ya hatari ili haki za wananchi zisisimamishwe kwa

muda mrefu zaidi ya vile inavyo hitajika.  Tumesema kuwa kuna haki ya matumizi ya sheria ya haki.   Yani  ukiwa  na  haki  hizi

zote  ukiwa  huwezi  kujitetea  kwenye  sheria  hazikusaidie.   Lakini  tumeweka  sheria  zenye  zitakuwezesha  kutetea  haki  zako.

Tumesema kuwa tutaweka tume ya haki ya binadam na haki za kitawala ili kuweza kuchunguza wakati  wakati  hujapatiwa haki

zako.  Kwa hivyo ukiwa unamalalamishi kutakuwa na hili tume litawekwa na litawekwa kwa Katiba.   Tumeeleza nani anaweza

kuwa  mwana  tume  kwenye  hili  tume.   Halafu  huku  ukipeleka  ulalamishi  wako  itakuwa  kazi  ya  hiyo  tume  kuchuguza  na

kuhakikisha kuwa umerudishiwa haki zako.   Pia tumeiwekea jukumu mahakama kuweza kutekeleza haki za kibinadam.  Yani

kuenda kwenye koti ukiwa pia haki zako zimeupigwa utaweza kusaidiwa.  Hiyo ndiyo mwisho wa sura la tano,  na nimeisomea

kwa kirefu kwa jili hii ni mambo yenye kila mtu alikuwa na shida kubwa sana na hii hali.

Sura ya sita inazungumzia uwakilishi wa watu katika sehemu mbali mbali.  Sehemu ya kwanza ni utaratibu wa upigaji wa kura.

Tumesema kuna kanuni za jumla juu ya haki ya kupiga kura.  Tumezungumzia uchaguzi mwenyewe.  Katika uchaguzi tumefanya

mabadiliko  kidogo.   Wakati  huu  mtu  mwenye  anachaguliwa  kusimamia  mwingine  ama  kuwakilisha  yule  mtu  aliyepata  kura

nyingi zaidi katika kikao cha bunge ama kikao cha udiwani, sivyo?  Sasa tumesema uchaguzi mwingine wenye utafanywa katika

hii Katiba kutakuwa na kura mbili za wakilishaji.   Wewe ukienda kupiga kura mwenye unataka mbunge wako kwa mfano, pia

utapigia chama.  Utakuwa na kura ngapi?   

Audience: mbili

Com. Salome Muigai:  mbili, moja ya nani?

Audience: (inaudible)
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Com. Salome Muigai:  Moja ya mbunge na moja ya chama.  Sasa hizi kura za chama, umhimu wake ni nini?  

Audience:

Com.  Salome  Muigai:  Ni  kuwa  chama  chenye  kitakuwa..  Ngoja  kwanza  niwambie  kwa  nini  tulifika  hapo.   Tulipokuja

kwenye kikao cheye kina watu wengi kama iwasingishu tuliambiwa kuwa ni mipaka ya vikao vya bunge  ya  wakilishao  bunge

vinatakiwa kupatwa kulingana na nini? Munafikiri watu huwasia kulingana na nini? 

Audience: wingi wa watu

Com. Salome Muigai:   Na wingi wa watu.   Kwa kila pahali penye tulienda Central  Province,  yote  nikianzia  hivyo  Western

Province na mahali fulani fulani katika Rift Valley tuliambiwa hivi na Nyanza pia tumeambiwa hivyo.  Lakini tulikwenda mahali

pengine  hapa  katika  Rift  Valley  kama  mimi mwenyewe  nilipoenda  Arong  Marakwet,  tuliambiwa  kuwa  ukifanya  mipaka  ya

Constituency tafathali mufikirie mazingara ya watu.   Kuna pahali pengine hapa unakuta mtu mmoja hapa kutetea kufikia pahali

mambo mengi yalipo inakuwa ubali mkubwa zaidi.  Kwa hivyo mfikirie kuburatia wakati wakufikiria nini?

Audience:

Com. Salome Muigai:   Vikao vya wakilishaji.   Tulipoenda Mandela,  na  North  Eastern  yote  tuliambiwa  musifikirie  witu  wa

watu kamwe.  Fikirieni geoghraphia peke  yake.   Kwani hapa kwetu wakati  mwingine ukitaka  kwenda   pahali  mbunge  wako

ana mkutano inakubidi kutembea amakufikia maili mia mbili, maili mia tano.   Kwa hivyo hii habari  ya wingi wa watu musahau,

mfikirie tu habari ya umbali.  Sasa  hao watu wenye walituambia tufikirie umbali walikuwa watu wa kutoka wapi?  Kenya.   Na

watu  wakituambia  tusifikirie  wingi  wa  watu  walikuwa  wanatoka  wapi?  Kenya.   Sasa  ndiyo  tumefikiria  tuje  na  hali  yenye

itashugulikia shida za hao watu wote.  

Tuna sema hivi, ukipiga kura ya mbunge na upige ya chama, mbunge mwenye atapata kura nyingi zaidi ataingia lakini pia chama

chake kitapasa kupatiwa vitu via ziada ikiwa na watu wengi.  Hizi viti vya ziada tumesama zitalinganishwa na chama kilichopata.

 Lakini hizi kura za ziada kama ni hapa Eldoret  ndiyo pahali ikiwa mbunge ametoka kwa jamii  moja,  ndiyo  pahali  wanafikiria

yule jamii mdogo.   For  example ikiwa hapa mbunge mwenye anaingia ni Major  Muigai, ni  wanani  hivi  vyama  vingine,  warudi

wapatiwe viti zingine kumi hapo ndiyo watafikiria habari ya kabila zile ndogo.  Kabila ndogo hapa ni kina nani? 

Audience:

Com. Salome Muigai  :   Turkana,  Ogiek,  kwanza  tuanzie  na  Ogiek  kwani  Turkana  pengine  watakuwa  wamepata  mbunge

kwao Lodwar sivyo?  Lakini Ogiek atawakikaa miaka ishirini watamwingiza mjumbe kwa kura?

Audience: Laa

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo pengine hiyo itakuwa priority ya kwanza hapa.   Pia tunasema sana sana wale watu wenye

kusimama habari ya siasa pengine wengine wao sio watana, sivyo? Ama pengine ni watana?  Pengine tu saa  zile tumemuingisha

65



mbunge wetu hapa sisi kama watu wa kikao hiki cha Eldoret  South.   Lakini pia sisi kazi yetu ile kubwa hapa ya usafishaji wa

mali ni nini?  

Audience: ukulima

Com. Salome Muigai:  Ni ukulima.  Sindiyo tungefikiria  tungepeleka  mjamaa  mmoja  wapi?  Mbunge  ndiyo  aweze  kutuletea

masilahi ya nini?  Ya wakulima.  Kwa hivyo hizi viti vya siada zitahakikisha moja waliopata ni mkulima.  Na  mambo kama hayo,

kila  nafasi  ya  wafishaji  wa  bunge  itakuwa  na  matakwa  tafauti  na  upande  ule  mwingine.   Pengine  tukienda  Wajir  watasema

lazima  tupate  mtu  mwenye  Ngamia.   Kwani  ndiyo  mwenye  atajua  shida  za  Ngamia  zetu.   Kwa  hivyo  itakuwa  tafauti  lakini

itawaleta  watu  wengi  kwenye  utawala  wenye  kutetea  masilahi  mbali  mbali.   Hizo  ndivyo  zile  vitu  unasikia  zikiambia  ziko

between tisaini.  Na  watu wanasema hao watu watakuwa hawajachaguliwa.  La hasa watakuwa wamechaguliwa kutoka kwa

ile nafasi, Constituency kutetea masilahi fulani.  Nusu yao kama hapa chama kiliko na watu wengi ni kipi? 

Audience: Kanu

Com. Salome Muigai: Kanu, kwa hivyo kazi ikiwa na viti vingine via zihada kumi itawabidi mpee hizo viti tano kwenda kwa

kina mama.   Mtu  anaweza  kuwa  mama  na  akawa  mkulima  sivyo?   Anaweza  kuwa  mama  na  akawa  mtaalam  kwa  mambo

fulani.   Kwa  hivyo  nusu  yake  itaenda  kwa  kina  mama.   Nusu  yenye  itabaki  itaenda  kwa  watu  wenye  nilikuwa  nimeseama,

makabila yenye haiwezi kupata nafasi ya kupeleka mtu bunge kwa wingi wao,  vijana, watu kama walemavu wenye wanashida

fulani,  na  pia  wataalam  wa  namna  moja  ama  ile  nyingine.   Tunaelewa  hii?  Kwani  hii  ni  jambo  tafauti  kwa  hivyo  itahitajika

kueleweka sababu gani tumeweka.   Now kwa siasa itakuwa mara nyingi imewatoanisha watu kwa wingi na  kwa  geographia,

sindiyo?  Wale watu wengi watapata vitu vingi zaidi kwa ajili ya wengi wao si ni kweli?  Na wale watu wenye geographia tafauti

bado watapata vitu vyao.  Kwa sababu tuliona kama tukisema kila kikao cha bunge lazima kiwe na watu thelatini.  Kulikuwa na

watu wengi walituambia kuwe na wapiga kura 30,000 elfu.  

Ukienda kama pahali kama North Eastern,  kama Madera,  kama Wajir,  kuwapata  watu 30,000  elfu utakuwa umeenda karibu

kuzunguka Wasingishu na Transzoia na Nazi na Marakwet na Keiyo.  Wilaya kama tano ndiyo upate watu 30,000 elfu wapigaji

kura.   Sasa  huyo  mtu  mmoja  ukimwambia  awe  mjumbe  wa  hao  watu  wote  umewasaidia,  wamesaidika?   La.   Kwa  hivyo

ilikuwa  kazi  yetu  kubwa  ni  kujaribu  kuagalia  matako  ya  kila  watu.   Tuone  watu  wenye  miji  wamesaidika  kama  hapa

Wasingishu,  lakini  pia  watu  wakutoka  ijara  wenye  ni  wachache  pia  wamefanya  nini?   Wemesaidika.   Huyo  ni  habari  ya

uchaguzi.

Tumeweka haki ya kupiga kura, hata kwa watu wenye ulemavu tumesema ni jukumu ya wenye kuendesha uchaguzi kuhakikisha

kuwa wamepata usaidizi wa kutosha kuwawezesha kufika na kupiga kura zao.   Tumesema pia wafungwa wanahaki ya kupiga

kura, pia hao ni Wanakenya.  Tumesema mahitaji ya mtu ili aweze kusajiriwa kupiga kura.  Tumezungumzia habari ya kutostahili

kuajiriwa  kupiga  kura.   Tumezugumzia  habari  ya  kupiga  kura  kwenyewe,  ndiyo  yenyewe.   Na  tumezungumzia  habari  ya

wagombeaji bila kupingwa.  Hiyo pia ningetaka kueleza kidodo.
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Kwa mwajibu wa Katiba iliko sasa hukiwa hujapingwa mara nyingi kwenye kikao chako cha bunge hatufai tena tupigi kura,  ni

kweli?  Tunajitangaza tu kuwa umeshapita.   Lakini sasa  kwa ajili ya hivyo  kuwa  chama  chako  kitahitaji  zile  kura,  hizo  zenye

umepigiwa  wewe  mwenyewe  na  pia  zenye  umepigiwa  chama  chako,  atakukiwa  mtu  hana  mtu  mwenye  kumpinga  ni  lazima

kupigwe nini? Kura.  

Njambo la pili lingine lenye ningefanya kupiga kura nitalieleza tukija  kwenye  viama  vya  siasa.   Sehemu  ya  pili  ya  huduma  ya

uchaguzi.   Tumezungumzia  vile  hii  tume  ya  uchaguzi  itakavyo  undwa,  tumezungumzia  habari  ya  majikumu  ya  tume  uchaguzi.

Tumeiongeza jukumu lingine moja.  Tumesema tume la uchaguzi ndiyo itakuwa na wajibu wa jusajiri vyama vya kisiasa.   Kwani

hao ndiyo wenye kuhusiana na vyama vya kisiasa wakati wakupiga.?  

Audience: silence

Com. Salome Muigai:  Wakupiga kura.  Hao ndiyo wenye wanajua vyama vipi zinakuwa na fujo.  Vyama vipi zinavyo fanya

vizuri ama  zisipofanya  vizuri.   Sasa  badala  ya  hao  kuenda  kuwambia  tume  lingine  kuwa  chama  hiki  kimefanya  hivi  ama  vile

wakati wa kura watakuwa wenyewe ndiyo wenye kusajirisha ama kutosajirisha nini?  Vyama vya kisiasa.   Tumesema pia kuwa

hii tume itapunguzwa, itakuwa na  watu  wasiopunguwa  watu  nane  lakini  pia  watu  wasiozidi  watu  kumi  kwenye  hiyo  tume  ya

upigaji wa kura.  

Tuemsema  pia  tume  ya  uchaguzi  ukienda  kwenye  uchaguzi  wa  kwanza  tuataenda  na  tuma  yenye  itakuwako  kabla

haijabadilishwa  lakini  baada  ya  siku  tisaine  itawahitaji  kuwa  wamekamilisha  habari  ya  hiyo  uchaguzi  na  wakati  huo  itakuwa

nafasi tosha ya kwenda tume pia kwenye makao yake.  Tumeeleza nani atakaye kuwa mfanyi kazi wa tume ya uchaguzi na pia

tumeeleza habari ya mipaka ya maeneo ya bunge.  

Sehemu ya tatu ni vyama via kisiasa.  Tumesema kuna haki ya kuunda chama cha kisiasa.   Kila mtu ana haki ya kuunda chama

cha kisiasa.   Tumesema habari  ya wajibu na majikumu ya vyama vya kisiasa.   Kuwa vyama  vya  kisiasa  mbali  na  kuendeleza

maoni yao wenyewe pia  itakuwa  kuwaunganisha  wananchi.   Tumesema  pia  nani  atakayeweza  kusajiri  vyama  vya  kisiasa  na

tumesema  utahitaji  kuhitimu  vipi  ili  uweze  kuchaguliwa  kama  chama  cha  kisiasa.   Tumesema  kuwa  chama  cha  kisiasa  pia

kitakuwa  na  hali  ya  kuwa  shirika.   Na  tumezungumzia  hali  ya  utajiri  na  ukutwaji  za  kutupiliwa  mbali  ya  hivi  vyama.

Tumezungumzia pia zile vyama vya kisiasa vitakavyo pata  fedha zao.   Tumetekeleza kuwa ama tumependekeza,  (kiswahili cha

weza kuisha mtu akichoka) vile vyama zitakachopata pesa zoa na tumesema kuwa vyama vyenye kufuata condition, condition ni

nini?

Audience: masharti

Com. Salome Muigai:  Masharti fulani, zitapatiwa pesa  za uma, ili tuwe na kiwanja kilicho fanya nini? Kilicho sawa kwa kila

mtu, kupiga huu mpira.  Wakati  huu tunaona tuliambiwa na watu wengi  kuwa  inaonekana  kama  hiki  kiwanja  kimeinuka  sana
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upande mmoja.  Kwa hivyo yule mwenye kimeinukia upande wake akipiga mpira kutoka upande huo unaenda moja kwa moja

kwa goal ya mwingine.  Fiti zingine kubwa sana.   Kwa hivyo sasa  tungetaka kuufanya huo uwanja kuwa sawa.   Na  tumesema

kwa kufanya hivi lazima vyama vya siasa vipatiwe pesa  za uma.  Lakini tumesema kuna  mashariti  fulani.   Sharti  la  kwanza  ni

lazima  kiwe  ni  chama  cha  kitaifa.  Tutahakikisha  ni  chama  cha  kitaifa  vipi?   Kisha  kuwa  na  jamii  zote  ama  jamii  zenye  ziko

Kenya, na pia kikuwe kimepigiwa kura ya 3% ya tatu kwa mia.  Kwa hivyo vyama tulivyo nazo sasa zenye ni ngapi?

Audience: (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Tunavyama zaidi hamsini sasa zenye zimehajiriwa, nyingi zake zitaangushwa na mtihani wakuwa na 3%

ya nini? Ya kura.   Kwa hivyo zikitaka pesa  za uma ni lazima zifanye bidii kutafuta nini? Wafuasi wake,  ama zinungane

na vyama vingine.  Tumezungumzia pia habari  ya mathumumi ya hizi pesa  na tena zingine za siasa via kisiasa tumesema

watu ngapi watakubaliwa kuchangia  vyama  na  watakubalishwa  pesa  ngapi  ili  chama  kisikuwe  ni  mali  ya  kibinafsi  na

inaweza  kumuuzia  mwingine  kule  sokoni.  Tumezungumzia  sana  ni  ngapi  ya  chama  na  usimamizi  wa  chama  wa  hivi

vyama.   Tumesema  ni  lazima  vyama  zionyeshe  demokrasia  katika  chama  chenyewe.   Hii  inamaana  gani?   Kuwa  ni

lazima tuone kuwa wale wenye kusimamia vyama ni watu wiofanya nini?  Waliojichagua hao wenyewe tu?  Waiofanya

nini?  Waliochaguliwa na watu.  Demokrasia lazima iazishe kwenye chama.  Chama kisipokuwa na Demokrasia kiazishe

Serikali  hiyo  Serikali  itakuwa  na  Demokrasia?   Watakuwa  wamejifunza  wapi  demokrasia,  na  kabila  huanza  wapi?

Kabila huanza wapi?  Charity starts at home.

Audience: home

Com. Salome Muigai:  Na home ya Serikali ni wapi?

Audience: ni chama

Com. Salome Muigai:  Ni vyama vya siasa.   Kwa hivyo ni lazima tuagalie vyama vya siasa na kuhakikisha kuwa zinaundwa

kwa yale maadili yetu.  You remember our malengo yetu yenye tulizugumzia  ya  kidemokrasia.   Lazima  pia  vyama  nazo  ziwe

zinafuatia  hayo  maongozi.   Tumezungumzia  kuwa  vyama  hazitakubaliwa  kutumia  mali  ya  uma  kuendeleza  mambo  yao  ama

kufanya campaign zao.  Na hiyo sehemu ya tatu ya sura ya sita tafathali soma vizuri utaona sheria zenye tumeweka.

Sura  ya  saba  inazungumzia  habari  ya  sheria,  sehemu  ya  kwanza  ni  bunge.   Tutaunda  bunge  yenye  inawajibu  fulani,

nitazungumzia.  Tutazunmzia pia kuelimishwa kwa uteuti wa bunge na tutazungumzia pia ithini ya matumizi  ya  fedha  na  bunge.

Jambo moja tu ningetaka kugusia kwenye habari  ya bunge ni kuwa tutakuwa na bunge yenye vikao viwili.  Bunge ya kawaida

kama vile tunavyo ielewa leo,  lakini pia tutakuwa na bunge/kikao cha  Taifa,  lenye  litawahusisha  mtu  mmoja  kutoka  kwa  kila

wilaya.  Wakati hii tuna wilaya ngapi?

Audience: (inaudible)

Com. Salome Muigai:  72, basi hiyo nabari na zaidi ya hiyo kutakuwa na watu mia moja kwa hivyo tutakuwa na kina mama
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30  kwenye  hiyo  kikao  cha  pili  cha  baraza  ya  Taifa.   Watu  wengi  wanauliza  kwa  nini  munataka  kuwa  na  kikao  kingine.

Tuliambiwa kila mahali tulienda watu walitaka kikao cha baraza ya kitaifa.  Walitaka kikao cha pili cha bunge.  Lakini zaidi ya

hiyo bunge iliyoko sasa hii yenye tunaielewa tumeipa kazi nyingi sana.   Kama kuangalia watu wenye wameteuliwa kufanya kazi

bali bali.   Tumesema lazima bunge ihithimishe nini?  Hao watu.   Lakini mbunge yenyewe pia isipopata mtu wakuiangalia si pia

itasahao kuwa na uwangalifu.  Kwa hivyo hili ni baraza la Taifa kazi ingine yake itakuwa kuikalia macho nini?  Bunge.   Nayo

bunge isizidi sana.   Kwa hivyo itakuwa hii ni moja ya checks  and balances,  ya kuangalia tumempa mamlaka kubwa  hii  bunge

lakini pia nayo ina mtu mwenye kuitazamia kusema kwamba hii mumefanya ni mazuri lakini hiyo tafadhali chunguzeni tena.  

Sehemu ya pili ni muda ya wanachama wa bunge.  Tumezungumzie habari  ya muda wa bunge, wanachama wa baraza la Taifa,

ndiyo  nimezungumzia.   Wanachama  wa  Baraza  la  Wabunge,  Wanachama  kushiriki  kusahili  na  kutosahili  kuchaguliwa

kuwasilikisha  kina  mama  ama  wanawake  kwenye  bunge.   Kuchaguliwa  kwa  wabunge  na  waamu  ya  bunge  afisini,  na  vile

mwana bunge anaweza kufutwa.  Mambo mawili tu ningetaka kuwekea mkazo kwenye haya.

Tumesema kuwa mulituambia katika kila pahali yenye tualienda kuwa tunataka mbunge mwenye kuelewa.   Kwa hivyo kwa hii

Katiba mpya imesema kuwa mbunge atakuwa na masomo fulani.  Na  atakuwa na masomo yakufikia kidatu cha inne.   Lakini

pia mulituambia hiyo haitoshi. Tunataka kujua mbunge amehitimu kwa masomo na mtaalama lakini mbali na  hiyo  pia  tunataka

akuwe mwenye tabia nzuri.  Kwa hivyo kutakuwa na kikao maalum chenye kitachunguza kila mtu mwenye atakaye takakuwa

mbunge.  

Jambo la pili, tulieleza kuwa kuajiri mtu tangu miaka tano awe anatakiwa  mshahara  akiwa  anafanya  kazi  ama  hafanyi  ni  mda

mrefu sana.   Kwa hivyo Katiba hii mpya imependekeza kuwa kuwe na namna ya kumuajiri mbunge  na  nani  wenye  kumuajiri

mbunge? Ni nyiyi, basi na nyinyi mpatiwe pia mbinu za kumfuta huyu mbunge asipofanya kazi yake kabla ya miaka tano.   Kwa

hivyo mukisoma hiyo sura mutaona mapendekezo yetu kuhusu kumfuta kazi mbunge ao kumrudisha nyumbani.

Step ya tatu inazungumzia juu ya maafisa wasimamizi na watenda kazi wengine, yani speaker  wa  hizi  nyumba  bili  za  mbunge.

Na ufajizaji juu ya baraza la wabunge,  usimamizi juu ya Baraza la Taifa na mambo mengine yenye kuhusu usimamizi wa bunge

zote mbili.  

Sehemu ya inne inazungumzia sheria na utaratibu wa bunge.  Matumizi wa uwezo wa kisheria,  idini ya Rais na kurejelewa yani

vipi mbunge linaweza kuwa na vote of no confidence kwa Rais wa siku hiyo.  Maoni mengine ya mjadala zaidi na kujadiliwa na

ufundi mmoja na mwingine yani uhusiano kati ya hizo nyumba mbili za mbunge mtazikuta kwenye sura ya nne.  Sehemu ya nne

katika sura ya saba.  

Sehemu  ya  tano  ni  juu  ya  kikao  taratiba  za  mbunge,  wengi  wenu  mulieleza  kuwa  mungetaka  mbunge  lijisimamie  lenyewe

kufikiria caledar  yao na vile watakavyo fanya kazi zoa.   Tafathali angalia hiyo sehemu uone mambo gani tumependekeza.   Na
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pia mengineo juu ya hiyo ni uhuru wa kuzumgumza na majadiliano katika mbunge, uwezo, na kabila na kinga.  Yani protection

of the MP’s na pia vile sisi kama wananchi ata nyiyi kama uma mutashirikishwa kwenye utawala.   Na  pia tumeangalia habari  ya

tume ya huduma za bunge yani Commission and Parliamental Service Commission.  

Sura  ya  nane,  inazungumza  habari  ya  mamlaka  ya  nchi.   Sehemu  ya  kwanza  ni  kanuni  na  mfano  ya  mamlaka  ya  Taifa.

Inazungumzia juu ya kanuni za uwezo ya mamlaka ya nchi na pia mundo wa mamlaka ya Taifa.  

Sehemu ya pili ni Rais na Makamu wa Rais.   Inazungumzia kuhusu mamlaka ya Rais.   Ningependa kukueleza kuwa Katiba hii

baado  imewacha  mamlaka  ya  Rais  mengi  sana.   Rais  ndiyo  atakuwa  mkuu,  ndiyo  atakuwa  mwajilishi  wa  bunge.   Ndiyo

mwenye atatambua waziri mkuu.  Rais pia ndiyo atakuwa amri jeshi mkuu.  Ndiyo mwenye atakuwa mwana chama, mwenye

kiti wa tume ya usalaam ya Taifa.  Waziri ndiyo mwenye atakaye chagua mabalozi wetu na kukubali mabalozi wengine wakuje

inchini mwetu.  Ile jambo moja ingine yenye tumeongeza  ni  kuwa  Rais  atawasiliana  na  watu  mbali  mbali  kuhusu  uteuzi  mbali

mbali.  Kwa mfano akiwa anateuwa mahakini ni lazima atawasiliana na tume ya kuwajiri mahakimu.  Ikiwa ana teuwa mawaziri

watawasiliana na Waziri Mkuu.  Na  akiwa ni ubalozi, watashauriana na wizara inayofanya hii kazi,  tekelezi ya hii kazi.   Lakini

jikumu  la  taji  za  Rais  zimebaki  zikiwa  nyingi  na  zikiwa  bado  kamilifu.   Jambo  lingine  lenye  tumesema  ni  kuwa  mtu  atakeye

simama kuwa Rais atasimama na mwenzake yani running mate.  Na huyu running mate wakichaguliwa wote wawili huyu running

mate ama mwenzake atakuwa Makamu wake aliyechaguliwa moja kwa moja na wananchi.   Rais akiwa hayuko ama akiwa na

shida fulani huyu makamu wake atasimamia Serikali.   Na  pia  tumesema  Rais  ndiyo  mwenye  atakuwa  ishara  ya  mmoja  wetu

kama Taifa.  Pia tumesema Rais atailinda Katiba.   Atahakikisha kuwa hii Katiba italindwa vilivyo.  Ndiyo ukitaka  kuona  kazi

zingine zote ni za Rais tafathali soma sehemu ya pili ya sura ya nane.

Sehemu ya Tatu ni Waziri Mkuu na  Baraza  la  Mawaziri.   Tumesema  kuwa  Waziri  Mkuu  atachaguliwa  na  Rais  kutoka  kwa

chama nacho kitakuwa na wanabunge wengi zaidi katika bunge.  Lakini pia tuliambiwa na wananchi kua wakitaka waziri aliye

mtaalam.  Hawataki kuona mwalimu anapatiwa wizara ya kilimo, askari anapatiwa wizara ya elimu, na daktari anapatiwa wizara

ya majeshi.  Kwa hivyo pia wananchi walitueleza hivi, mbunge akichaguliwa kuwa waziri hatumuoni mbunge wetu tena mpaka

siku ile Rais anakuja kwenye kikao chetu cha bunge ndiyo tutamuona mbunge wetu akiwa yeye ni nani?  Ni waziri.

Jambo lingine Wanakenya walituambia ni kuwa mtu mmoja afanye kazi moja.  Kuna Wakenya wengi wenye hawana kazi,  kwa

hivyo  mtu  mmoja  akipata  kazi  moja,  yengine  yasiyo  nayo  Mkenya  mwingine.   Na  kwa  jili  ya  hayo  mambo  mengi  yenye

tulielezwa na Wakenya  tulionelea  na  tumependekeza  kuwa  Waziri  Mkuu  na  manaibu  wake  wawili  watolewe  bunge.   Lakini

hawa mataalam wengine Mawaziri watolewe inje  ya  mbunge.   Na  Mbunge  akichaguliwa  kuwa  Waziri  ni  lazima  afanye  nini?

Ajuhudhuru.   Lazima  achague  kazi  moja.   Tunaelewa  hapo?   Hatukuelewa?   Wanasiasa  wana  shida  kubwa  sana  kuwa

hawatakuwa Mawaziri na wakuwe Mabunge.  

Shida  ingine  yenye  wananchi  walitueleza  juu  ya  Mawaziri  kutolewa  Mbungeni,  wanatuambia  saa  ingine  ikiwa  jambo  lenye
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mbunge,  akiwa  kuna  jambo  tungetaka  atutetee  kwa  zaki  sana  kwa  Serikali  ilioko  na  Mbunge  wetu  apate  fununu  kwamba

pengine  angechaguliwa  kuwa  Waziri  ananyamaza  kimia,  hatusimamie  tena  kama  wananchi.   Baado  anagoja  kufanya  nini?

Kuteuliwa waziri ama waziri msaidizi.  Kwa hivyo akiwa huko hatutetei  vilivyo kwani yeye anangoja nafasi akiteuliwa Waziri.

Kwa hivyo tungetaka Wabunge wachague kama wanataka kuwatetea  wananchi ama wanataka kuwa waziri.  Ndiyo hii maana

tumesema  Waziri  wote  watolewe  inje  ya  Mbunge.   Na  hiyo  pia  inatuwezesha  kutenganisha  mamlaka.   Kuna  mamlaka  ya

Executive  na  nini  tena?  Legislative,  na  Judiciary,  yani  mahakama,  bunge,  na  tawala.   Kwa  hivyo  mtu  akiwa  tayari  yeye  ni

Mbunge na yule ni Waziri sasa  tunaweza kuchanganyisha amekuwa mguu moja uko hapa na ule mwingine uko pahali pengine.

Kwa hivyo unakuwa na shida ya kazi gani. penye atattea zaidi  na mushikaji mawili waswahili husema afanya nini? 

 Audience: (inaudible)

Com. Salome Muigai: Sasa ndiyo nataka muelewa kwa nini tunapendekeza Waziri asiwe Mbunge.  Ndiyo hii mamlaka mawili

ya weze kutengnishwa vilivyo.  Na  Wabunge waweze kumkazia macho nani? Waziri.   Kwani hapo umewacha nafasi ya kuwa

Waziri kesho na wakiwa basi wataondoka kwenye Mbunge.  

Sasa  tunaagalia sura ya Tisa.   Hiyo bado  ni  kuna  chapter  nzima.   Tafadhali  soma  pole  pole  nyumbani  uweze  kuelewa  zaidi.

Sura ya  tisa  ni  mvumo  wa  Mahakama  na  sheria.   Sehemu  ya  kwanza  ni  mtumo  wa  mahakama.   Tumezungumzia  habari  ya

uwezo  wa  mahakama,  tumezungumzia  habari  ya  Msote  wa  Mahakama  yani  viwango  mbali  mbali,  tumezungumzia  habari  ya

uhuru we Mahakama.  Tumezungumzia habari ya Mahakama ya juu, yani Supreme Court.  Mulitueleza kuwa mungetaka hii nchi

ikuwe na Surpeme Court  na hiyo tumefanya mapendekezo ya kuiyanzisha.  Tumezungumzia mamlaka ya kisheria ya usimamizi

wa Mahakama ya juu.  Yani Supreme Court itasimamiwa na nani?  Mahakama ya Rufani, yani Court  of Appeal.   Mamlaka ya

kisheria  ya  Mahakama  ya  Rufari.   Mahakama  Kuu,  ndiyo  High  Court.   Mahakama  ya  Juu  ni  Supreme  Court.   Uteuzi  wa

majudge  tumezugumzia,  sifa  ya  anayestahili  kuteuliwa  kuwa  Judge.   Awamu  ya  Majudge  ya  ofisini  yani  Court  of  Conduct.

Kuondolewa  ofisini  kwa  Majudge  kutatekelezwa  vipi?   Mahakama  ya  kazi  tuliozungumzie  kuwa  tumeipa  Mahakama  kwa

different  levels.   Hiyo  ni  kiwango  tafauti.   Zamani  imekuwa  ni  moja  tu  sasa  tumewapa  Mahakama  ya  viwango  tafauti.

Tumezungumzea  habari  ya  Utauzi  wa  makasi,  sifa  yanayo  stahili  kuteuliwa  makasi  na  kamati  ya  maongozi  ya  korti  ya  kazi.

Majukumu ya tume ya huduma  ya  uma,  tumeizungumzia  pia  hapo.   Na  pia  tumezumzia  tume  ya  huduma  ya  mahakama  yani

Judicial Service Commission.  Tumezungumzia pia uteuzi na  kuwaondoa  maafisa  fulani  wa  Mahakama  na  pia  tumezungumzia

mishahara na rusuku za staafu.  Jambo moja ningetaka kuzumzia juu ya mishara, tumesema tumeweka tume yenye kushugulikia

na kupunguza mishahara ya wafanyi kazi wote wa uma kutokea kwa Rais mpaka kwa yule ili tusipate watu wengi wenye kupata

mishara kubwa zaidi.  Mtu anapata  millioni tano na mwingine anapata  shilingi mia tano.   Na  wakienda Uchumi wanuziwa unga

wa jogoo bei gani? 

Audience: moja

Com. Salome Muigai:   Bei moja.   Sehemu  ya  pili  ni  hukumu  ya  sheria.   Tunazungumzia  habari  ya  mwana  sheria  mkuu  na
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tunazungumzia habari ya mkurugenzi wa mashtaka ya uma, kwa hivyo tumebadilisha ofisi ya Attoney General zikawa ofisi mbili.

 Ofisi moja ni yule mkrugenzi mwana sheira Mkuu ambaye ni advisor, advicer ni nani?

Audience: Mshaur

Com.  Salome  Muigai:  Mshauri  Mkuu  wa  Serikali.   Halafu  tumekuwa  sasa  na  Judge  Mkuu.   Kwani  wakati  mwingine

kunakuwa na shida wakati wewe unataka kuistaki Serikali na lazima yule Mshauri Mkuu akuwe ndiyo mwenye atakupa idini ya

kustaki mteja wake.  Muelewa?  Kwa hivyo kuna kuwa na conflict of interest.  Tungetaka sasa kuwe na Mshataki Mkuu na pia

kuwe na Mwanasheria Mkuu.  Pia tungetaka  kuwe  na  Wakili  wa  Uma  ambaye  kazi  yake  ni  kutetea  mwanchi  wa  kawaida.

Tumezungumzia pia uwezo wa kuhurumia utakuwa mkononi mwanani?  Akishuriana na nani?  

Audience:

Com. Salome Muigai:  Jambo kuu pengine ni kuwaeleza kuwa …..

Na kukoma kwa wingi ukiwa wewe unakikundi chako mnakutana iwe ni kazini iwe ni kanisani iwe ni kwenye ukoo.   Tafadhali

ningependa kuwaomba wenye munjua kusoma, kusoma na kuwaelza wale wengine ili kuweza,  kuanzisha debate,  ili tuoe maoni

tafauti.  Ukipata maoni tafauti tafaadhali tumekueleza delegates zenu uwaone na ueleze ile mabadiliko yenye tafadhali mungetaka

kuyaona.  

Lakini kabla ya hapo tuende kwa sehemu ya tatu,  yenye inazunbumzia taluma ya Serikali.   Hiyo  inazungumzia  kwenye  Public

Service Commision.  Sura  ya  kumi  inazungumzia  upunguzaji  na  utambazaji  wa  madaraka.   Sehemu  ya  kwanza  ni  kanuni  na

malengo  ya  ukuzaji  na  utambazaji  wa  madaraka,  yani  Centralization  ili  utawala  na  madaraka  ya  wafikie  wananchi  pale

wanapokaa.  Na sehemu ya pili inazungumza juu ya kanuni za jumla.  Sehemu ya pili inazungumzia utaratibu wa kupungunza na

kutapanza madaraka,  kanuni  za  Serikali  iliyo  takazwa  na  madaraka  yani  devolution.   Tunataka  mulitueleza  kwa  wingi  kuwa

mungetaka Serikali ya Nairobi iletwe karibu nanyi, yani Serikali iwe tu ni kule Nairobi  lakini Serikali ije karibu na nyinyi.  Kwa

hivyo tumeweka viwango vya Serikali kutakuwa na Serikali ya kijiji, kutakuwa na Serikali ya kasha yani Location.   Kutakuwa

na  Serikali  ya  Wilaya,  na  pia  Serikali  ya  mkoa.   Ningetaka  kuzungumzia  kidogo  kuhusu  Serikali  ya  Wilaya.   Kila  Wilaya

itakuwa na Serikali yake.  Itakuwa na bunge ndogo hapo na hiyo bunge ama hiyo Serikali itakuwa na haki ya kufanya mambo

mawili.   Ya  kufunya  Sheria  zenye  muhimu  kwenye  hiyo  Wilaya.   Pia  itakuwa  na  uwezo  wa  kutosha  ushuru  wa  kuweza

kuendeleza  mambo  yake  katika  Wilaya.   Kitu  moja  kina  tafauti  kidogo  imetuongezea  na  siada  na  vile  tulivyoambiwa  na

wananchi ni kuwa wangetaka kuona linkeage, linkeage ni nini? 

Audience: uhusiano

Com.  Salome  Muigai:   Uhusiano.   Kati  ya  utoaji  wa  ushuru  na  huduma  zenye  wanataka.   Kwa  hivyo  wananchi  watosha

ushuru wange taka kuona uhusiano kati ya huo ushuru na ile huduma yenye inafanya nini? Wapewa.   Na  hii pia itawapa uwezo

wa kuweza kulinganisha.  
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Sehemu za tatu,  ni uwezo wa Serikali,  zilipochapaziwa madaraka na mahusiano ya Serikali.   Kwanza ni uwezo wa Serikali ya

Wilaya itakuwa na uwezo gani?  Nimeeleza kwa kifupi fupi juu ya hiyo.   Kutakuwa  na  zaidi  kutosha.   Na  pia  majukumu  ya

utawala  wa  mkoa.   Jukumu  kubwa  ya  utawala  ya  mkoa  utakuwa  ni  co-ordination.   Co-ordination  ni  nini?  Kushirikisha.

Kushirikisha Wilaya zake.  Yani kwa mfano, kama Rift Valley itakuwa bado  ni mkoa mmoja watu wa Uwasingishu watakuwa

na  mahindi  zaidi  ya  yale  wanaweza  kutumia  sivyo?   Ukienda  mahali  kama  Kajiado  watakuwa  hawana  pengine  chakula

yakuwatekeleza, sivyo?  Itakuwa kazi ya Serikali ya mkoa kupata kutafutia watu wa mkoa ya Uwasingishu, soko katika Wilaya

gani? Wilaya ya Kajiado.   Na  pia watu wa Kajiado wakiwa pia nao wananyama za ziada watatafutia watu wa Kajiado soko

katika Wilaya ya Uwasingishu yani that co-ordination.  Kutakuwa katika hiyo mamlaka ya kuwezesha wilaya tofauti kuwasiliana

vilivyo.  Pia tumezungumzia habari  ya Serikali za District kama mitaa, County Council,  na part  yake itakuwa ipi na itakuwa na

uhusiano  gani  na  Serikali  za  Wilaya.   Tungezungumzia  pia  habari  ya  pataji  katika  mamlaka  yaliosababiwa  madaraka.   Pia

tumezungumzia kifalme ya fedha.   Fedha gani zitatoka wapi za kutumiwa kwenye kiwango kipi cha utawala.   Tumezungumzia

pia habari ya tume ya fedha na Serikali ya masinani na ugawaji wa raslimali za Taifa.  Yani uhusiano kati  ya Serikali ya Taifa na

Serikali za mkoa na pia kuendelea tu mpaka Wilayani na vijijini na kata.  Sana sana nikweleweke kuwa mambo yote ya Wilaya

itakuja moja kwa moja kwa Wilaya.  Hiyo ni jambo lenye ninge ni vizuri kuielewa vilivyo.  Kuelewa Wilaya itakuwa na jukumu

lipi na siku gani itatakikana kwenye hii Serikali yenye itakuwa kwa kiwango hicho.  

Tunzungumzia pia masharti ya kisheria ya kizazi wa utangazaji wa madaraka na  hiyo  sura  inamalizia  kwa  ufafanuni  kwa  hayo

mambo yote. 

Sura ya kumi na moja inazungumzia habari ya Arhi na mali.  Mwanzo inasema mkumbo wa fedha ina afya, yani land quality.  Pia

inazungumzia juu ya umiliki wa arthi.  Tutamiliki vipi arthi  zetu.   Inazungumzia  pia  habari  ya  uamulishaji  wa  arthi  na  awani  wa

arthi.  The situation of land ownership and the tenure.  Ulinzi wa mali katika arthi pia umezungumziawa na pia kuanzisha tume ya

Kitaifa ya Arithi.  Kwa nini tumefikiria kuanzisha tume la arthi, ni kwa sababu maswala ya arthi katika hii inch ni maswala mengi

na magumu.  Tuliangalia kama tume tukaona wakati  mfupi tuliyo nao hatungeweza kuufikiria haya maswali na kuyatatua.   Kwa

hivyo vile tumefanya ni kuweka kwenye Katiba kuwa kutakuwa na Tume ya Taifa itakayoangalia maswala ya arhti kwa muda

mrefu  na  kujaribu  kuyaelewa  na  kujaribu  kuyatatua  ili  kila  mwananchi  wa  Kenya  askie  kuwa  haki  yake  imestabiwa  na

imelindwa.   Jambo  moja  tu  hii  Katiba  mpya  inasema  ni  kuwa  haitasimamia  na  haitalinda  arthi  yenye  haikupatikana  kihalali.

Katiba ni sheria sivyo?  Kwa hivyo Katiba haiwezi kuplani mambo inayofanyika ki nini? 

Audience: kinyume

Com. Salome Muigai: kihalali.  Kama mambo imefanyika kinyume cha sheria Katiba haitaweza kusimamia.  

Sura ya kumi na mbili, nyinyi mlisema hamtaki break,  mimi naomba break  ya dakika moja  nikunyue  maji  na  nipumzishe  koo.

Re-act kwa mwenzako. Uliza kidogo kwa dakika chache,  Nimekubali ndiyo nipumzishe sauti kidogo halafu tutaendelea. 
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Speaker:   Naan  yani  nathani  karibuni  katika  utumbuizaji  hii  leo  hapa  kuna  mtangazaji  na  pia  kuna  mtu  ambaye  ataweza

kuongea kama Rais lakini aki support Katiba.

Com. Salome Muigai: Excuse me, because this are two venue to handicap process let me not allow that.  Let us continue with

our meeting.  Tuendelee na mkutano  wetu.   Excuse  me  can  we  go  on  with  our  meeting,  tafadhali.   Tuanze  mkutano  tena,  I

would like to call to watch this, watu wengine wangetak kutumbuizwe lakini nimeona kuwa afadhali tuendelee na mkutano wetu

tukimaliza  ikiwa  bado  tunawakati  tunaweza  kuwapa  watu  wenye  kutumbuiza.   Kwani  tuko  sura  ya  kumi  na  mbili  na  bado

tunaendelea mpaka sura ishirini.

Sura ya kumi na mbili, inazungumzia mazingira na majasili.  Tafadhali muniambie mukiwa tayari.  

Audience: Tuko tayari

Com. Salome Muigai:   Asante.   Ninasema kuwa sura  ya  kumi  na  mbili  inazungumzia  mazingara  na  majasili.   Inazungumzia

ulinzi wa mazingara na pia kuwa tutakuwa na tume ya kitaifa ya usimamizi ya mazingara.  Tunaangalia pia juu ya utekelezaji  wa

haki za mazingira.  Na  pia sheria za mazingira.   Jambo  moja  yenye  ningetaka  kuelezea  hapa  ni  kuwa  tume  itakuwa  na  watu

tafauti na jamii tafuti kuwa wenyewe walikuwa na utamadini wao kuangalia mazingira na sasa  tungetaka  kuendelea  haya.   Hii

utamaduni kwenye Katiba ili watu na jamii iweze kuagalia mazingira yao.

Sura ya kumi na tatu, inazungumza juu ya fedha za uma na usimamizi wa mapato. Ina anzia kwa kuzungumzia kanuni na malengo

ya pesa  za uma na  usimamizi  wa  mapato.   Inaendelea  kuzungumzia  juu  ya  utoaji.   Tafadhali  utakapo  kuwa  tayari  unielezee.

Inazungumzia habari ya utoaji wa kodi, inazungumzia juu ya mkoa mkuu wa fedha za uma.  Na inazungumzia juu ya utoawaji  wa

pesa kutoka huko ukoo wa pesa za uma.  Inazungumzia juu ya mfuko wa zarura,  yani Constituency and how constituency with

money.  Kutoshwa kwa mfuko wa fedha za Serikali na pia sheria za matumizi ya hizo fedha.   Inazungumzia juu ya uwezo  wa

Serikali  kuomba  ama  kukopa.   Wakati  huu  tunarudisha  bunge  kufikiria  fedha  gani  zinahitaji  kukopwa  kutoka  nje.   Kwani

mbunge akizungumza anazungumzia kumuakilisha nani?

Audience: mwananchi

Com. Salome Muigai:  Mwananchi nini?  Pesa  zikikopwa zinalipwa na nani? Na  mwananchi kwa hivyo tunataka mwananchi

akuwe na sauti kwenye ukopaji wa hizo pesa.  Tunataka pia kufikiria habari ya deni la uma na habari  ya Banki Kuu ya Kenya.

Tunaweka kwenye Katiba wajibu wa Benki Kuu na pia uchaguzi wa budgeti na Katibu Mkuu.  Mkaguzi wa budgeti na Katibu

Mkuu  hii  ilikuwa  ofisi  moja  ya  auditor  general  lakini  wananchi  wanatuambia  auditor  general  anafanya  kazi  nzuri  sana  lakini

kitambo afunge boma inakuwa ngombe ameshafanya nini?  

Audience: (inaudible)

Com. Salome Muigai:   Ameshafunguliwa na akaenda.   Boma ishafunguliwa ngombe anondoka.   Nyuma yake ndiyo  Katibu
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Mkuu anakuja anatwambia munajua fulani alifungua boma, ndiyo ngombe akafanya nini?  Akatoka.   Sasa  tunataka mkaguzi wa

budgeti,  mwenye  atatuambia  boma  karibu  ifunguliwe  ili  tumwambie,  kubali  ama  usikubali  ifunguliwe.   Yani  akuwe  kuangalia

mambo kabla  haijaharibika.   Halafu,  Muhasibu  Mkuu  atueleze  matumizi  ya  pesa  ilifikia  wapi  mwishowe.   Nataka  pia  kujua

habari ya kuondolewa ofisini ya hawa wawili na hesabu na ukagusi wa hesabu.   Tunataka pia kuanzisha Baraza la uchumi wa

jamii yani committee or economic and social cultural yenye itasimamia itatueleza kabla hatujafika taabani,  itaujulisha tukiendelea

kufanya A, B,C tutaharibikiwa na mambo.  Hatuekewi kabla hatujafanya nini?  Hatujafika kule.  Kwani wakati huu tunajua tuko

tabaani wakati tayari tumefikia huko.  Tunataka Economic Council that will warn us that we are getting into problems before we

get there.   Na  pia nimeeleza kuwa kwa mara ya kwanza hii Katiba inasema wewe  mwananchi  una  haki  ya  kulinganisha  kodi

yako na huduma zenye unapata.  Sura ya kumi na nne inazungumzia huduma za uma.  

Sehemu  ya  kwanza  inazungumza  juu  ya  ufamizi  wa  uma.   Inazungumzia  habari  ya  tume  ya  huduma  ya  uma,  Public  Service

Commision.  Inazungumzia mamlaka ya wajibu wake.   Inazungumzia vile hii afisi atakapoanzishwa.   Inazungumza juu ya uteuzi

wa maafisi wa uma.  Watu watateuliwa aje kufanya kazi tafauti.  Watateuliwa na nani? Na  itawabidi kuwa na umri mgani ndiyo

wateuliwe.  Inazungumza juu ya ulinzi wa maafisa wa  uma  na  ndiyo  sehemu  ya  pili  inazungumza  juu  ya  huduma  ya  polisi  wa

Kenya.   Kila pahali yenye tulienda wananchi walilalamika kuwa polisi wanapokuja  juwajiri watu watakao  ungana  na  idara  ya

polisi.   Watoto  wenu  watakimbia,  wanafua  nguo,  wanafanyishwa  hivi  na  vile  lakini  mwishowe  hatukuoni  wakiajiliwa.   Kwa

hivyo leo tumeweka  huduma  ya  polisi  ili  hii  huduma  itaieleza  bunge  umeajiri  polisi  wangapi  na  imewajiri  kutoka  wapi  katika

Kenya.  Tumezungumzia juu za kanuni za hii nchi na wajibu za hili shirika kuazishwa kwa huduma ya polisi wa Kenya na uteuzi

wa Commissioner wa huduma ya polisi ya Kenya.  Hii sasa imekuwa ni ofisi yenye itakuwa ya Kikatiba.  

Sehemu ya tatu, nimezungumzia juu ya huduma ya Kenya ya kurekebisha tabia, yani freedom.  Inazungumzia kanuni na malengo

na  kuhakikisha  huduma  ya  Kenya  ya  kurekebisha  tabia.   Inazungumzia  pia  uteuzi  wa  ujenzi  wa  wakulima  wa  Kenya  na

kurekebisha tabia na sehemu ya inne inazunzumzia habari ya ufafanuzi ya mambo yote ya hiyo sura.  

Sura ya kumi na tano, inazungumzia kikosi cha ulinzi na usalama wa Taifa.  Inazunmzia kanuni na majikumu ya ulinzi wa mktaba

wa Taifa kuanzisha baraza la ulinzi wa Taifa.  Majikumu ya Baraza na Usalama ya Kitaifa na kikosi vya ulinzi wa usalaama wa

Taifa.  Inazungumzia pia makamandos.  Makamanda wa ulinzi wa Taifa.  

Sura ya kumi na sita, inazungumza juu ya uongozaji na uwaminifu.  Wananchi wengi walituambia tumezungumzia mbeleni kuwa

watueleza haitoshi kuwa mtu ana elimu.  Haitoshi kuwa mtu ana mali, hiyo haimfanyi kuwa kiongozi.  Tungetaka ya ziada.   Na

kwa njia hii tumekuwa na kutumika kwa tumeelezea juu ya uongozi na uwaminifu na kutumika kwa hii sura majukumu ya ulinzi

yenye itaanzishwa na hii sura.

Sura ya kumi na saba,  ni tume ya Katiba na afisi za Katiba,  yani Constitutional offices and High Commission.  Ya  kwanza ni

kanuni zitakazo tumika na tume zote, yani tumezote zenye zitaanzishwa kwa Kikatiba zitakuwa tume zitakuwa za namna gani.  
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Halafu malengo ya uhuru wa hizi tume kushirikiswa kwa hizi tume kwa viombo kwenye hiyo tume ama hizo tume.  Majukumu

ya jumla ya hizi tume.  Na  kumbu-kumbu za hizi tume.  Vile watu wataondolewa kutoka kwa cheo za  hizi tume na mifuko ya

fedha ya hizi tume.  Tarifa za kwanza na linginezo yani kila tume yenye imechaguliwa na Katiba lazima itaweza kutoa tarifa ya

mwaka kwa bunge kueleza kazi yetu hii imefikishwa hapa,  hapa ndiyo hatujafika,  na tuja settle hizi, na tuna matarajio ya kuwa

tukifika pahali fulani tumekuwa tumefikisha hii kazi wapi.  Sababu hii ni kwa sababu watu wengi kila mahali tulienda walilalamika

kuwa tume nyingi zinateuliwa zinatumia mali ya uma lakini mwishowe matokeo ya hizo tume haitumikani kwa wananchi.   Kwa

hivyo  tumesema  hizi  tume  zikitoa  matokea  yao  kwenye  bunge  tutayasikia  na  wanafunzi  wetu  watasikia  na  sisi  pia  kwani

tumesema kwenye Katiba hii pia kuwa habari zote zenye zitafanyika kwenye bunge zitaletwa na vyombo vya habari  moja kwa

moja kwa wananchi.  Kwa hivyo wakati hii habari inapopatiwa bunge na vipi wananchi twaweza kuyasikia moja kwa moja.  

Tutakuwa na tume ya haki na binadam na haki za kitawala niliwaeleza kazi yake nyingi itakuwa kuangalia haki za binadamu ama

haki za wananchi.  Itakuwa ikiangalia sana habari ya sura ya tatu.   Sura ya tatu ndiyo yenye haki.   Angalia tuone,  zilikuwa sura

ngapi zenyewe.  

Audience: Ya tano

Com. Salome Muigai: kwa hivyo kazi kubwa ya hiyo tume itakuwa kuandalia habari ya sura ya tano.   Kutakuwa pia na tume

za  uadhilifu  na  uwaminifu.   Hii  ndiyo  tume  yenye  itachunguza  viongozi  wote  katika  viwango  vyote.   Kuagalia  kuwa  ni  wapi

kwenye uwathilifu mwema.  Tume ya mshahara na malipo nimeelze kazi yake,  itakuwa kuangalia kila mtu amepatiwa mshahara

mwenye kumuezesha kukaa maisha yenye nini?  Nyinyi mnataka kuishi maisha yenye nini? 

Audience: furaha, heshima

Com.  Salome  Muigai:   Na  pia  kutakuwa  na  tume  ya  huduma  kwa  walimu.   Hiyo  tumeiweka  kwenye  Katiba.   Hiyo  ni

Teachers  Service  Commission.   Na  pia  kutakuwa  na  Tume  ya  Katiba.   Hii  tume  itafanya  kazi  kwa  miaka  mitano  tu  halafu

tunaifungia.  Katika hiyo miaka mitano ni kazi yake kuagalia kuona sheria za bunge zimegeuzwa kuambatana na Katiba mpya.

Na pia kuangalia sehemu zote zitakazo tuwezesha kueneza hii Katiba mpya.  Pia tutakuwa na ofisi ya Kikatiba, afisi za Kikatiba

na pia hizo zimeshugulikia kwenye hii sura ya kumi ya na saba.

Sura  ya  kumi  na  nane,  kubadilisha  Katiba.   Ile  mambo  yenye  itatuwezesha  kubadilisha  Katiba  bila  pengu  yani  transition.

Kutoka  kwa  Katiba  ile  iliyoko  sasa  kwenda  kwa  Katiba  mpya.   Hii  imeweka  mbinu  tofauti  zenye  zitawezesha  smooth

transition, hiyo ni nini? Mabadiliko yenye nini?  Rahisi na yalio nini? 

Audience: (inaudible)

Com. Salome Muigai:  Mabadiliko kwa urahisi.  Babadiliko bila pengo.   Tukimalizia pingu hii kwa jina imesema tumalize na

kumbe  tayari  hatujaweka  nini?  Kitu  kile  kipya  kwa  mfano  tume  ya  uchaguzi,  tumesema  tume  ya  uchaguzi  yenye  itakuweko
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tumesema ni lazima ipeleke,  tupeleke kwa uchaguzi wa kwanza wa  Katiba  ile  mpya.   Kwani  tukisema  hivyo  tume  imemaliza

kazi yake kwa hii tume mpya tutakuwa na nini?  Na pengo.  There will be a gap, okay.  We are  looking for a way that will give

us a peaceful and harmonious transition from one section to the other.  Another example is for example tumesema kwenye Urais

ikwa watu hawataki Rais aliye na zaidi ya miaka sabini.   Lakini tumesema tayari kuna watu wenye wako kwenye hiyo process

ya uchaguzi wenye wako na miaka zaidi ya sabini.   Kwa hivyo tungefanya uchaguzi wa kwanza na hawa watu lakini  uchaguzi

wa pili kwenye hii Katiba mpya haitakuwa na watu wenye zaidi ya miaka sabini.   So  that we have a smooth transition.  Kuna

mambo mengi ile ya kuwekewa manani kwenye hiyo sura,  tafathali yatazame huenda  ikawa  tayari  yamezungumzia  ile  mambo

yenye unaona ugumu wake kwenye hii Katiba.  That is a useful section to look at.  Tumezungumza juu ya mabadiliko ya Katiba,

mabadilisho ya Bunge na haki ya utiifu.

Sura ya kumi na tisa inazungumzia juu ya ufafanuzi yani translation (madam ukipeyana  gazetti  kila  moja  unachukua  unapeleka

nje,  tutamaliziwa  na  gazetti  na  zitakuwa  zikienda  na  watu  wenye  baado  wako  kwenye  mkutano  wetu  hawana.   Ningetaka

kukuomba hiyo iwe ya mwisho).  If you keep on giving the people who are not ready to come to the meeting, you are  stopping

them from coming to our meeting.

Sorry ya ishirini ndiyo yenye utaratibu wa transition ya mabadiliko.  Sura ya kumi na nane.  Ni badiliko ya Katiba.   Amendment

to the Constitution ndiyo sura ya kumi na nane.  Ya ishirini ndiyo yenye Transition calling base  ama kitendo zile kanuni za mpito

au matokeo ili tuweze kusikia kutoka kwa Katiba moja kwenda kwa ingine.  Na kwa hayo mengi sana ningetaka kuwa shukuru

kwa kusikiliza kwa makini na kwa utulivu.  Na sasa ningetaka tuende kwa kiwango kingine cha mkutano huu.  Na  hiki kiwango

ni cha kuuliza maswali.  Tutachukua maswali kama kumi hivi, kuanzia hapa watu kumi ili  na  mimi nipate  nafasi  ya  kupumzika

kama baado munaandika maswali chini halafu mutayajibu pamaoja.  Kuna maswali mawili ningetaka tujibu kabla hamjauliza.

Swali la kwanza ni kuwa je bunge ikivunjwa kutakuwa vipi?  Kazi ya tume nikutengeneza Katiba, kazi ya kuvunja bunge ni kazi

ya Rais.  Kwa hivyo mimi kazi yangu ni kuzungumzia habari  ya Katiba leo.   Swali hilo lingine nalo litaulizwa kwa mtu ambaye

ataweza kulijibu.   Lakini  jambo  moja  tu  ningelitaka  kusema.   Tukimaliza  hapa,  hatua  ya  pili  kutoka  hapa  ni  kuwa  tunaenda

mkutano wa kitaifa ama kikao cha kitaifa cha kuzungumzia Katiba.   Hiki kikao tutakuwa na wabunge wote,  pia  na  washirika

watu kutoka kwa  kila  Wilaya.   Leo  tumeona  washirika  wawili  kutoka  hapa  na  nyinyi  mnabahati  kubwa  Uwasingishu  kwani

baadala  ya  kuwa  na  wahsirika  watutu  munawashirika  wa  tano.   Kuna  washirika  watatu  walioteuliwa  kutoka  kwa  County

Council na kuna washirika wengine wawili wameteuliwa na Civil Socieity,  yani Vikundi via raia.   Kwa hivyo mkoo na watano,

ukiwa una jambo lenye unasikia unatafuti kubwa na hii Katiba.   Tafathali  watafute  delegate  wako  umweleze  na  umzungumzie

mukubaliane  kuwa  hii  ni  maoni  ya  Uwasingishu.   Ningetaka  kusema  hivi,  hawaji  kujishirikisha  hao  wenyewe.   Wanakuja

kuwashirikisha nani?

Audience: Wilaya
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Com. Salome Muigai:  Yani hao wanawashirikisha nyinyi.  Wilaya sio boundary sio miti ya Uwashingishu ama nyumba ni nini?

  Ni  watu.   Kwa  hivyo  lazima  mukubaliane  kama  mna  vikundi  muwaulize  pake  mutakutana  waje  wasikize  maoni  yenu  ama

muandikie  ndiyo  wajue  matakwa  ya  Uwasingishu  ni  gani.   Ndiyo  walete  hayo  matako.   Ninahuzunika  kuona  wote  hawako

hapa,  lakini  kitambo  mimi  nitembee  kwenye  zile  vikao  vingine  viwili  vy  bunge  na  fikiri  nitakuwa  nimekutana  na  wote.   Ili

kuwaelza  kuwa  wanaenda  kuwakilisha  wananchi  kwa  hivyo  ni  lazima  wasikilize  watu  wa  Uwashingishu  wanataka  nini?

Nitaachia hayo ili muulize maswali.

Jambo lingine nigetaka kueleza leo siku si siku ya maoni.  Tulikuja kutoa maoni na tukamaliza.  Leo ni wakati  wa kuuliza swali

ya mambo ile hujaelewa kwenye hii mswaada wa Katiba.  Ile yenye ungetaka tupinduwe utaeleza delegate wenu ama utaandika

utampa  Peter  Borr  na  atatuletea  lakini  kwa  wakati  huu  ingekuwa  vigumu sana  mimi kuanza  kuchukua  maoni  ya  kubadilisha

Mswaada huu kwenye kikao hiki.  Munaelewa?

Audience: ndiyo

Com. Salome Muigai:  Kwa hivyo muulize maswali yenye itawawezesha kuelewa zaidi huu mswaada ili na nyinyi mkiondoka

hapa tafathali mwaeleze wengi wenye hawakuweza kufika hapa.  Mukiwa ni daktari, ikiwa ni chama cha walemavu ,  chama cha

wafanyi kazi ikiwa ni chama cha mtaa popote  utakapo shiriki na watu hata jamii yako uwaeleze kuhusu hii  Katiba  ili  waweze

kutoa  maoni  yenu.   Basi  kikao  cha  Mataifa  sisi  tunakitarajia  kuanzia  tarehe  ishirini  na  nane  na  tunakitarajia  kumaliza  mwezi

mzima lakini Wakenya wakikubaliana kabala ya hayo basi  tutamaliza wakati  wowote tutakapokubali  tumekubaliana.  Tukitoka

kwa kikao cha Taifa ile mambo yote tutakubaliana yatapelekwa kwa Parliament ili ikiwe Katiba mpya.  Bunge ama Parliament

inaweza kufanya mambo mawili.  Inaweza kukubali huo mswaada amainaweza kukataa.   Haijakubalishwa kubadilisha.  Ikiwa

wabunge wamekuwa katika Constituency Committee, ikiwa wamekuwa ndani katika kikao hiki cha Taifa.  Siwamesema yenye

walikuwa  wakitakata  kusema.   Basi  wakienda  kujifungia  Parliament  ni  jambo  mawili  wakubali  yote  ama  wakatae  yote.

Wakikubali yote hiyo itakuwa ndiyo Katiba yetu.  Wakikataa tutaanza mwanzo tena.  Kwa hivyo sisi tunajukumu ya kumuonna

Mbunge wetu kabla ya tarehe ishirini na  nane  na  kumueleza  tukiwa  tumekubaliana  na  hii  mswaada  basi  tumtume.   Tumtume

akahakikishe  kama  ni  maoni  yetu.   Si  ni  kweli?   Sisi  wenyewe  tukikataana  nayo  pia  tutamtafuta  mjumbe  wetu  tumwambie

afanye nini? Aikatae.  Kwa hivyo tunajukumu ya kuwa tumemuona mjumbe wetu kwani mjumbe wetu ni mfanyi kazi wa nani?

wetu tu sisi wenyewe.  Sasa nitachukua maswali na maswali yangu itakuwa ya kuwaeleza ili muelewe tafathali sio ya kubadilishs.

  Nitampa Bwana Juma akuwe mwenye kiti wa sehemu hii ya mkutano wetu  Bwana Juma.

Bwana Juma:  Vile amesema mtauliza maswali na kabla hujauliza utakuja hapa mbele na kuweka jina lako katika kitabu hiki na

address  na sahihi.  Tutachukua  kwanza  watu  kumi.   Kwa  vile  Commissioner  atachukua  maswali  kumi  kwanza  na  kuchukua

wasia zake na kuchukua watu kumi tena.  Kwa hivyo utakuja hapa.  Kina mama wako wapi?  

Com. Salome Muigai: Ni nani kutoka upande hii, ni nani? 1,2,3,4,5 wapi mama mwenye alikuwa na polo hapo nyumba.  Basi

njoni hapa mbele nyinyi.  7,8,9,10.
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Unita Rop:  Mimi ni Unita Rop.  Swali langu la kwanza linahusu haki za walemauu.  Haki za walemavu hujafafanua vizuri kwa

upande wa employment.  Hawaja kuwa clear sana kusema kama mtu ame qualify ama ako  na  ujuzi  ya  kuingia  pale.   Jambo

lingine mambo ya exemption from the tax pay,  sijaona hapo ndani.  Jambo  la  tatu  ni  sign  language  iko  lakini  nilikuwa  nataka

iwekwe ya kwamba iwe official language tuseme ati hii wapi, kotini wapi, iwe kila mtu.  Yangu ni hayo.   Na  education tulikuwa

tumeonelea ya kwamba tulikuwa tumeongelea mambo ya free education na baado hatujaona pale.  

Daniel  Simotwo:   Asante sana madam Commissioner jina langu ni Daniel Simotwo.  Mimi ningesema tu refer kwa  ile  article

ambaye inazungumzia mambo ya devolution hiyo ni Act 22  ambapo imesma hi District Government halafu ikasema  katika  ile

subsection clause 2 ya kwamba District and municipalities have the status of district.   Halafu katika ile schedule 2 ime list yale

madistrict  ambazo  zinatakikana  kuease  the  district.   Kwa  hivyo  naona  kama  tuna  contradiction  hapo  kwa  sababu  kwanza

imekubali ya kwamba Municipality should  be halafu at the same time imetoa nusu ya districts katika ile second schedule.   Kwa

hivyo na fikiri, na hii Katiba hajasema kama kuna mambo inaitwa mayor ama nini haijatambua kama kuna Local Authority sijui

hapo itakuwa aje?  

Jambo lingine ningekuliza ni kama ilie ya Act 266.   Ambavyo inaongea juu ya Police Commissioners.   Sasa  hapo sijui kama ni

typing  error  lakini  imesema  ya  kwamba  Commissioner  anachaguliwa  a  term  of  10  years.   Mimi  naona  kama  ni  ukweli  ya

kwamba ni 10 years.   Ningependelea ikuwe shorter  than that kama four years  or  less.   Kwa sababu mtu akienda 10 years  ni

mtu ambaye hajiwezi kwa kazi.  Utabaki na mtu for ten years hiyo ni muda mrefu sana.

Jambo  lingine  ambayo  igawaji  haijatajwa  vizuri  ni  hii  ambayo  unasema  mawaziri  watolewe  kutoka  nje  ya  mbunge.   Katiba

haijasema hawa watu watakuwa ni wanasiasa ama ni watu wanainagaini na  wako na job security ya aina gani.  Kwa  sababu

kama hawana job security kuna hatari ya hao kuwa sycophant.  Kwa sababu kama umesaidiwa na mtu kuwa Minister utakuwa

ukimmwimbia wimbo namna hiyo.  Lakini yule mtu amechaguliwa ata anaweza akawacha hiyo kazi na baado anakula mshahara.

  Kwa hivyo kuna hiyo hatari ya kuweka Cabinet Minister akiwe sycophant.

Jambo la mwisho ningetajia ni kuhusu mahakana.   Naona ya kwamba Katiba imetoa institution kama tatu katika Serikali Kuu.

Sasa  iko Supreme Court,  tuko na Court  of Appeal  na High Court.   Nafikiria hii yote sababu gani inakuwa yote inarundishwa

katika Serikali Kuu.  Ingekuwa vyema kama High Court kungekuwa na devolution ya High Court  ili tuweze kupata  High Court

katika provinces.  Hiyo ingesaidia sana kuleta justice karibu na watu.

Halafu ya mwisho madam Commissioner kama vile umetueleza ya kwamba tunajua kweli hii Katiba tunaitaka tufanye uchaguzi

katika Katiba mpya lakini jambo ambalo sijui ni kwamba mbunge ikivunjwa hatutakuwa na watu wakwenda kupitisha hii Katiba

kwa hivyo kama vile madam Commissioner anasema hiyo sio kazi yao.  Sasa ni sisi wananchi tuone ya kwamba Wabunge wetu

wasikubali bunge ivunjwe ili tuweze kumaliza hii kazi.  Na  mimi kama mmoja wao ambao watagombea kiti ninakuhakikishia ya
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kwamba  atakama  Bunge  itavunjwa  bora  tu  muongezewe  muda  mpaka  April  huko.   Sababu  wenye  watachaguliwa  kama

itakuwa ni mimi mmoja wao nitakuja kudefend hii Katiba.  Asanti sana Madam Commissioner.

Mwangi Githogo: Madam Commissioner na wale watu wako hapa jina langu ni moja sina mbili, jina langu ni Mwangi Githogo.

  Uligusia maneno ya mschana kuolewa, akiolewa na Muhindi, akiolewa na Mzungu anahaki ku

Speaker: Katiba mumeweka, utafinya mwafrika maanake sisi  kabila yetu waafrika wote. Jana sijatoka nyumba yangu napata

akijenga nyumba yake huko, angalitakiwa kujenga nyumba huko. Wote mnamuweka, mimi shule ambao alikuo arudi kwangu,

tuwe kukiishi na yeye, hapo haitakuwa nzuri.  (Clapping)

 Iile lingine, ni vile ulisema maneno ya mipanga ya Bunge, hatujuii kwamba ile ilikwa immeweka tutakuwa tukifanya kazi, I hope

utabadilisha, tukiwa tukapata vile ilikuwa zamani, na nilipata ile iliwekwa nyuma, ziliwekwa mingi, na mwananchi inashindwa ni

kuchuwa ni wapi atapigia kura, hata wengine watakata kupiga kura maanake anasukumwa pande ingine, bila kujua. Kwa hivyo

mngetuhakikishia na kututangazia, constituency fulani inafika mahali fulani, mimi mwananchi, hawezi kupiga kura, lakini sasa

mwananchi anakuwa labda ange kaa nyumbani, angekuwa pande hii anarudi pande hii. Saa ya mkubwa hata kama haijakubali

kwa mfano moja iko town hii. 

Bibi ya councilor, inaweza kuwa nakatwa kidogo kidogo, sasa imerudi councilor mmoja imeweka dunia nzima, na mahali

alikuwa akipigia kura, ndio sijiu alitoka wapi? Kwa hivyo hapo mtuelezee ili tueleze mapama, maanake kama hapa town, town

yetu ndani, town ya Eldoret hii, tuseme town Eldoret, mimi ni mkaaji wa Eldoret tangu mwaka wa arobanne na sita. Hatuna

uwezo wa kuchaguwa mjumbe, maanake tuliambiwa watu inaingishwa kutoka huko wanaingia mpaka town. Ingine inatoka

pande ile, inaingia town, mwingine anatoka huko anaingia town, kabila ya mia saba. Sasa tukienda kwa kupiga kura tena

ninashindwa, maanake nikifanyi hii, hata mpaka sikuonyeshwa, hiyo nayo itakusumbua sana, Madam Commissioner, uwende

ueleze watu wanu maneno ya mipaka, wajaribu kueleza watu kwa kinaga naga na kuandika kwa gazeti ile tujuwe tutaenda

wapi. Tuko na mipaka mingi, mimi naona mnataka kufuza wajumbe, ama kuongezwa. 
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Lile lingine ya mwisho, katika nchi yetu, mjumbe mmoja, anaongoza watu elfu mbili mia tano na  tatu, na mwingine, anaongoza

watu elfu mia moja, anajuwa kazi mingi hata …..(Inaudible) inakuwa ngumu. Hapo muende mfikirie, maneno kuenda hivyo,

kama ni mahali pa watu wengi, mgawa kidogo, huyu anaongoza kidogo na mwingine anoangoza kidogo. Maanake mwingine

ata, vile nilisema nilisema vizuri. Wengine ambao walijaza contract na siwajui, hata ningeona wakikuja karibu na sisi, kwa hivyo

hiyo Madam, mlifanya vizuri kuongea hivyo. Maanake wengine hatufahamu, asante, sina mengine ni hayo tu.

Mr. Nicholas Mwendwa: Jina langu ni Nicholas Mwendwa. Swali langu ni kuhusu devolution chapter 10, hiyo iliulizwa na

mwenzangu Eric Chogo, na 222, about municipality, being in the same as district. Or hakusema kwa vitu maandishi, ama yule

atachaguliwa, kuongoza serikali ya municipality, atakuwa administrator au mayor the same question kama yangu. Na ile ingine

nilikwa nataka kuuliza, ni kama iko pahali tunaweza pata si chaos abit more, about the civic election. Kwa sababu detail ile iko,

hapa ni, kidogo sana. Hatuwezi juwa how they are going to be elected and in which manner?

My other point ilikuwa ya constituency, sijui kwa nini Tume iliona ni vizuri kuacha 272 constituencies, na kuko na

constituencies zingine kubwa sana, at the moment. Tulifikiria labda hizo zitawanywe halafu viti ya 90 ile istaongezwa kwa kura

hii ya chama iwe, ipunguzwe kidogo, maybe 75 or something like that na 15 iwekwe kwa new constituency,  that is my

question. Thank you.

Mr. Isaack Kibenei: Mimi ninaitwa Bwana Isaack Kibenei, kutoka hapa lenges market. Swali yangu mkuwe ni moja. Ya

kwanza, ni kuelewa hali hii ya wa mama kutukana wa mama na 30%, lakini tumesema ya kwamba kuna ile report tumeenda

through review. Kwa nini kama mama, umepewa equality na wa mama, kama mimi tuseme nataka ya bibi ya …….(Inaudible),

si yeye haja ya kumpatia ………(Inaudible) na kung’ang’ania tuone nani ame ngoja tunakubaliana. 

Na ingine, mmetuambia ya kwamba, tuende kwa mjumbe wa Parliament, aende aandikishe hii, na dereva yake mwenyewe wa

huyo mbunge amesema hii sheria hajaona. Hako kuna possibility kweli? Hii kitu iende kuliwa na huyu Mjumbe wangu ambaye

sasa inasemekana, unaona kama hii, kitu si yetu ya wananchi wa Kenya, kutokubaliana, walitupea, na haki yao kuenda

ku-withdraw in the Parliament. Maana tuliletewa hapa, tukaongea, kutakubaliana, kwa maoni yetu, kwa hivyo
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hatungekubaliana na raia, kama kuna vitu ndogo ndogo, tutaenda wote delegates huko. Sijui katiri refugee waende tu watuletee

lakini nahakika ndani ya roho yangu, wale wajumbe wenu, mimi siongee, ………….(Inaudible) kwa wengine wataweza

kusikia mimi nimesema mimi napiganga hawa, hapana. 

Haya ingine, kama wenzangu wamesema, kwa hivyo wacha hata mimi niseme kidogo. Hii ni haki yetu Katiba ya Kenya,

imesemakana wilaya, municipality na kuna kati ya hapa tunataka, itakuwa ni risky sana, ikisemekana, hawa centre iwe kama

district, halafu ile watu wengi over district kule, ambayo hatuaja-indicate, Katiba ya nchi yetu mimi, itakuja kuwa na small

portion watuchukuwa hiyo district kuwa maana na watakuwa na say, halafu wale wako district hawatakuwa na say. District

kama nni wilaya ya Uasin Gishu, hiyo wilaya ya Uasin Gishu iwe kama ni urban council iko town, ichaguliwe na raia wote kama

ni mtu, sasa tuseme kama ni mayor, kwa mfano tuseme elders, kwa kama ni mkubwa ata simamia district, katika municipality.

Raia wana views, what is wachaguwe huyo mtu mmoja yule atakaekaa napiga mayor, siyo watu wachache watachaguwa.

Nafikiri natakiwa nyinyi muende Nairobi, muende mfikirie hii sheria mpya, iwe ya mwananchi wa Kenya, kwa mara ya kwanza

it has …..(Inaudible) fourth years kando baada ya Kenya. 

Mr. Robert Mathethe: Asante sana kwa huu mkutano, mimi kwa majina ni Robert Mathethe, na ningependa, kukuuliza swali

moja, na kabla niulize, ningependa kusikia Commissioner wetu hapa kuwa aliuliza, kiwa ni watu hao wameandika hii draft na

saa zile Parliament ivunjwa kesho, watafanya nini, mimi nilikuwa naona si vizuri, kwa sababu hii constituency haitakuwa

inafanya njia hii vile iko saa hii ndani yake, hii ndiyo sheria ambayo itakuwa ya Parliament, na Parliament itafanya ambayo

itakuwa inakuja. Kwa hivyo nyinyi muendelee na kazi yenu hapa hata kama hamjamaliza muangalie. Maoni yangu ilikuwa tu ya

friendship, ambayo yule mzee alikuja, kama anakaa akaolewa na yule mwanaume ambaye ameoa na yule na mwanaume

ambaye amaoa yeye, akuwe citizen. Hiyo mimi sikuona kwamba inaingia ………..(Inaudible) hii italeta shida kwa sababu huyu

sasa akikuja hapa tena, atakuja kuchukua some of our land, ………(Inaudible) hata kama yule mwenye analeta yeye anakuja

kununua shamba, akuwe citizen wa hapa, atakuwa anakuja kulumiza wanainchi ……….(Inaudible) hapa.

Ingine ilikuwa juu ya mahari, dakika hii, draft ………….(Inaudible) mumeweka ibakishiwe right ya mwanamke, right ya

watoto, right ya watu walemavu, lakini sijui kama mli-assume right ya wanaume, kujua na bahati ………..(Laughter from the
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audience). Kwa hivyo naomba pia mimi ni nataka kujuwa kama tuko na right……….(Inaudible) zaidi ya hapo, Katiba, rights

of worship and opinion, mlisema kuwa mtu tuwe na uhuru, ……..(Inaudible). Lakini imefika mahali kuna watu ambao hawaoni

mambo hawo watoto wake, anaenda ana-practice withcraft, then withcraft anaenda ana practice mpaka anaenda

………..(Inaudible) mwingine. Na sasa mwingine anaemba kuumia na wale wako, na huyu mtu tukipeleka kortini, hakuna

sheria inamshitaki,  hata kama ungechukuwa hiyo angeku…..(Inaudible) hata mtu anaingia ………..(Inaudible) takaumie,

hakuna sheria inatungoja, nikuchukuwa for example, chairmana alipigwa kule Kisii, akapatikana na ile kitu yake, kupelekwa

kortini, hakuna sheria ambayo……(Inaudible). Inasemekana ikipatikana na hawo tu kupiga …………..(Inaudible) Laughter .

Madam Commissioner I may discuss, kwa hivyo hapo pia niliona kuwa, mungeenda kwa kama huyu kuwa tashikwa na

…………..(Inaudible). Kwa hivyo ana practice hiyo right yake ………(Inaudible) awe na njia ya kutatua na hata

amengojewa. Yangu ni hayo tu. Clapping.

Mr. Zakaria Sifuna: Basi kwa majina naitwa Zakaria Sifuna. Maswali yangu, itahusu upande wa uchaguzi. Sasa kutokea

wakati wa multiparty, kumekuwa na mambo ya kusema swearing, labda area fulani itakuwa ni ya chama fulani. Na hapa katika

hii draft, naona ya kwamba, pia tutakuwa tunapitia vyama kura. Sijui kama itapunguza hiyo zoning …………..(Inaudible) na

hiyo zining ………..(Inaudible) wakati huo ilikuwa na madhara yake. Kwa hivyo hilo ni swali nimekuwa nalo wasi wasi, moja.

 

Swala lingine, ni kwamba vyama, pia tutaweza kupata watu wakuwa, kulingana na wingi wa kura zile vyama vimepata, pia

tutakuwa na nafasi ya kuchaguwa watu. Kwa hivyo swali langu ni kwamba, hawa watu pia wataenda kwa Bunge la kawaida,

ama wanaenda national council ya chini …………..(Inaudible). 

Swala lingine, ni kwamba tumeongea juu ya usawa na akina mama, na tunaona ya kwamba, wana nafasi ya one third, kwa

hivyo ningependa pia kupata ufafanusi kwamba, hizi nafasi za one third, kwa hivyo ningependa pia kupata ufafanusi kwamba

hizi nafasi za one third, watakuwa wanategewa hapa, wanaenda kwa uchaguzi peke yao, ama watakuwa wanafanya,

wanaenda kwa uchaguzi hata na wanaume. Asanteni

Mr. Tonny Kirwa: Kwa majina naitwa Tonny Kirwa. Kwanza ningetaka kusema ninawapongeza kwa vile mmfanya kazi
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ngumu wakati ambao ulikuwa si rahisi kupata draft ambayo imekwisha. Nawapongeza commission kwa kufanya kazi kama

hiyo. Kama watu wamekuwa unasema tumeuliza maswali lakini naona kama tunatoa maoni. Kwa hivyo I also agree like the

rest. Nataka kuuliza hivi, hamkuona kuwa wimbo wa taifa ni ya maana sana na ni lazima mueke katika katiba. 

Swali la pili, ni juu ya Kadhis courts. Je, hamuoni kuwa mkikubali Kadhis courts, ziwekwa katika Katiba, you will open a

ponderacle, kwa vile watu ambao ni wa matenebu mengine kama wa Kristo, wahindi, wahindu na wale wanaobudu kienyeji.

Wanasema pia tunataka korti zetu katika Katiba. 

Jambo la tatu, je, kama mnakubali, two thirds of office, kwa raia, kwa nini msikubali kuwa wajumbe pia wapate two thirds

kwa ………..(Inaudible). 

Jambo lingine ni kuwa, wakati tunapo piga kura, tunasema mtu akiwa na miaka kuna na nane, anaweza kupiga kura. Lakini

wakati mtu anataka kuchaguliwa kuwa Mbunge, mnaanza kubadilisha miaka tena mnasema ni ishirini na moja, ama nina

naweza kupiga kura nikiwa na miaka kumi na nane, ni kipindi gani kitafanyika tena siwe nikupigiwa kura tena nikiwa na miaka

kumi na nane. 

Ukiona Katiba ambao itakuja sasa hivi, ni jambo, naogopa kuwa huenda tukapata Katiba ambayo inafanana na ile, Katiba ile

ya ancestic (zamani). Sura yake inafanana na hapo Parliament. Na wakati nilikuwa hapo nikitoa maoni hiyo ni kuwa, ingekuwa

vizuri kama tungeweza kurembesha, Katiba yetu. Ndio itabaki kama ile ya zamani ile haina sura. Mtu ili ukiona ina-act upande

saa zingine zinafanana. Ama mtajaribu kurembesha kidogo, afanane ndio vizuri. Na nikiwa hapo pia nitasema ile organization ya

content ya Katiba, kidogo inaleta shida, kwa sababu unaposoma, unasikia dini ya kwanza ni chapter one. Ukishika zile act of

Parliament, tena unasikia ni chapter one of the citizens of legislation. Je, hamuoni kuwa wakati wa raia watakushika Katiba, na

kushika zile zeria zingine, 

Act of Parliament, watakuwa na shida. Kwa sababu hiyo ni Act Chapter three, Katiba inasema Chapter one of the

Constitution of Kenya, sasa mtu anaweza akafikiria, ile chapter one ya constitution ya Kenya, ni ile act chapter one ya Act of

Parliament. Asante.
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Ms. Grace Mugo: Madam Commissioner na wengine wanzangu, hamjombo ni

Speaker: …………….(Inaudible)

Ms. Grace Mugo: Kwa majina ni Grace Mugo na ningependa kuuliza maswali matatu. Hasa ya kwanza ningeanza na ile

chapter 5 ya hii  constitution mpya, imesemekana ya kuwa, every person has denied the right to live in the republic. Therefore,

for my case ni hii, still bado wanakuwa na wandikia mambo ya passport isipokuwa ndio tumekuwa tunachukuliwa sana. 

Ya pili, imetokea kuwa tutakuwa tunafanya uchaguzi mara mbili, ya MP na maybe ya party.  Now, I wanted to know kwa hiyo

party, watakuwa wana elect people or they be nominated. Na at what percentage will women be elected or appointed  sawa? 

Sasa nilikuwa ninataka kusema kwa hiyo kwa hiyo pia nilikuwa nataka kujuwa registering of votes, We take as the event of the

day.  We have seen that this voting is 

Speaker: ………………(Inaudible). (intersection)

Ms. Grace Mugo: Yaah, yaah, it is between the votes in the polling station in the Constituency who are taking this vote?.

Now, what have you done to that point? First you have said the constitution protect cancer, it protects celebral cancer.. Mimi

nimewahi kusikia that having that, or yaani, hakutaja.

Mr. William Serem: Mimi kwa majina ni William Serem. Ninayo maswali machache hapa, ambayo Madam Commissioner

will be able. Swali la kwanza linahusu, ulisema ya kwamba kwa Katiba, tusema kwa Katiba, imetajwa ya kwamba, President

anapo wania udhasafa huo wa presidency, yeye hatakikani kuwa mwana chama wa chama chochote, lakini katika uteuzi wake,

kuwa nominated, itaandikwa ya kwamba, awe anapendekezwa ama anakuwa nominated na chama fulani. Je, hiyo huoni kuwa

italeta shida kwa sababu mtu huyu alichaguliwa na chama fulani, atakuwa na raia upande ule, ambako alichaguliwa.

85



Ya pili, 

Com. Salome Waigai: …………..(Inaudible).

Mr. William Serem:  Asante, la pili ni kuhusu uchaguzi ambao ni imeandikwa ya kwamba, imekuwa proportional system. Je,

huoni kuwa hii proportional system ya kugawana madaraka kama jinsi vile those za wananchi MP, na hawo wanawake Mp,

kuwa utaleta unyanyasaji kwa njia fulani, kwa maana watakuwa wakiakilisha masilahi ya watu binafsi ama uchaguzi fulani. Ilihali

katika uchaguzi, umechaguwa mtu ambaye anaenda kuakilisha maslahi ya vikundi vyote. 

Com. Salome Waigai:  ……………(Inaudible).

Mr. William Serem: Haya swali lingine linahusu mahakama. Nimegusia, nimegusiwa ya kwamba, kutakuwa na continue ya

kardhi. Ilhali, sheria hii ambayo tumesomea hapa imesema ya kwamba, nchi hii ya Kenya, haitakuwa nchi ya ama state religion.

Nchi ya hii, lakini tunapojuwa ya kwamba korti ya waislamu, inawekwa, inaonekana ya kwamba, kwa njia ingine, nchi yetu

imewekwa kama nchi ya dini, ambayo inakalia sana ni ya dini ya waislamu ilhali tunaye dini aina mbali mbali, hata wakristo, sisi

wakristo tunakuwa na shida aina mbali mbali, na huwa na hata sisi tunapenda kwa kortini ambayo wataweza kuwa wanasikiza

mambo yetu, kwa wananfunzi vile tunapenda. 

Mengine inahusu mtu ambaye anasomea cheti fulani, tumesomea kuhusu that formation of elections, kweli ni vizuri, lakini,

haijasema sana kuhusu hali ya mtu binafsi, ambao anasomea nyasifa huo, maana kuna watu wengi ambao wanayo tabia mbaya.

Watu ambao hawastahili kuongoza watu, mradi unakuta wakiongoza watu. Hii ni lack of information, kwa nini hawangeele

kifungu cha kuchunguza haki ya mwana damu huyu. Hali yake ya binafsi, pengine kama mwanamke kwa mfano wanawake

wengine wakichaguliwa, wanaedna wanawacha ma bwana zao, wanafanya mambo ingine kadhaa, kwa nini hamngeweka

kiwango fulani ambacho mtu akitaka kuwania nyatifa fulani, aangaliwe kabisa, aonekane ni mtu ambaye atakuwa role model ya

kuvaa. Ni hayo tu.
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Com. Salome Waigai: Asante sana kwa maswali ninataka kuanza kuwatibu kwanza ama bado nasikia kutia mahali mnataka

kususha kwa vile mtaendelea kuuliza zingine.  Nitajaribu kwa uwezo wangu wote.  Ni lazima kua mmoja wetu ni lazima

kuwachunga hio katiba,   tumezungumzia kuwa lazima wafundushwe kuwa ni kazi ambazo wanaweza kufanya. Kwa hivyo pia

sitaja mengi kwa hiyo vile tumesema pia kuwa itakuwa ni ya serikali, kuwa facilitate. Kununua vifaa vinavyo weza kuwasaidia.

Ingetaka kusema jambo moja juu ya Katiba. Katiba ni mwelekezo wa sheria, siyo sheria zote. Katiba and the main principles,

the broad principles of a country’s legal dissemination. It is not everything that has gone to the constitution. Constitution inatupa

mwelekeo, kwa hivyo tukisema ati, Katiba ni lazama iwarembeshe walemavu kuleta vipaa vitakavyo wasaidia. Katiba sisi

hatuwezi kusema ati ni lazima tuwapatie kodi, kwani tukisema hivyo kwa Katiba, ile yenye tumeacha hatujasema, basi hatuwezi

kuenda kwa korti kuwa ni kusaidiwa. Nisema, hiyo ……..(Inaudible) haikuzungumziwa kwenye Katiba, kwa hivyo ni kinyume

cha Katiba. Na ikiwa kinyume cha Katiba, haiwezi kutengenezwa na mahakama. Kwa hivyo constitution inajaribu kuleta broad

principels za, kwa hivyo tukisema kuwa walemavu waisaidiwa kupata vifaa vinavyo wazesha kushiriki kwenye maisha yao.

Basi iwe ni kazi sasa ya Bunge kuunda sheria tekelezi. Zenye sasa tutasema hawatalipishwa kodi, na watakuwa kuwa hivi na

hivi, mnaelewa? 

Pia, kuna sehemu nyingine pia zaidi ya hapo, Bunge ikshafanya sheria tekelezi, itawabidid tena kwenda another step ya kuwa

na national policy on people with disabilities. Tena ni ya watu walemavu, hiyo nayo inatakiwa moja tatu. Kw hivyo tafadhali,

tuelewane kuwa, Katiba haiweze kusema kila jambo. Inaalekeza mwelekeo, naye Bunge inaleta sheria na zingine zake, nayo ni

sasa inaanza, inakuja na zera za utekelezaji. 

Sign language tumeifanya kuwa lugha ya kitaifa. Tumesema tuna lugha, ingawa tulifanya kuwa lugha tatu, tumesema lugha yenu

itakuwa na lugha tatu. Itakuwa na lugha ya kiswahili, kiingereza na lugha ya ishara, maanalewa? Ikiwa kuna haja ya kuwa na

watu wenye nia hizo, pia maandishi yatakuwa kwenye press, lakini pia hatutaki kusema kama tuna mtu mwenye kuitaji lugha

ama la bado itakuwa hapo. Mnatuelewa? Kwa hivyo tafadhali elewa na kadiri ya Katiba, na kikomo chake, tutaweza kufanya

nini, haiwezi kufanya jambo hili. 

Free education tutasema pia education kwa mtoto wa Kenya, kutokea nursery mpaka form four. Sasa, tungetaka kufanya nini
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na watu walemavu? Tusema pia watoto walemavu, tukisema mtoto mkenya tumetaja watoto wote, 

Speaker: ……………(Inaudible).

Com. Salome Waigia: Kwani hujasoma kutoka nakala mwisho kwa mwisho?

Ungeangalia tu pale watoto wa mlemavu. Hakika haki za watoto, tume elekeza pia kuwa, watoto walemavu lazima wapatiwe

kile cha ziada chenye wanahitaji waweze kusaidika. Daniel, anauliza juu ya serikali za wilaya, serikali za municipalities, zitapata

mtu mwenye kuangalia hiyo, kuangalia kama mambo yote yameangaliwa kama kuna jambo na kuna kingine kinatakikana

kuangaliwa cha ziada na kingaliwa. Lakini tuelewe kuwa hii Katiba ni a daft which is working, working centre, kwa hivyo

haijamalika sisi wenyewe tujuwe tulitoa saa nane ya usiku, tukaenda nyumbani, tukawaambia yule mwenye anaenda, kuweza

kutengeneza atengeneze, kufikia saa tatu, tulikuwa tunataka kuinua kwa public, ilikuwa iko tayari ilikuwa ya saa nane. 

So, it is something that still be defined. Tutaangalia hayo mambo nikitekeleza. Ukikuwa na mambo hoping proposals, tafadhali

tuandikieni, tupatieni Paul na tuta zipata kwenye office yetu. Na hiyo pia ni habari ya municipalities na mayor na hiyo inatakiwa

kuangaliwa…………..(Inaudible)

Political missionary, ten years, tumesema kwa muda mrefu, lakini kila wateja walipatia Kenya, mtu Kenya, tuliwapatia mlango

wa kuingilia, na tutamfungulia, kufungua tu tukisema ndio huwo mlango wafanya nini? Wa kutunga Utaingia, na unakaa kwa

wakati wenu wenye tunakushughulikia vile tunavyotaka kufanya nini? Kuhudumiwa. Usipotuhudumia pia kuna mbinu za

kusema, Kubali vile tulikuambia, tafadhali mpe mtu mwingine nafasi ajaribu kufanya hiyo. Kufanya nini? Kuhudumia wananchi.

Kwa hivyo sisi hushinda miaka kumi, akienda miaka ishrini, hapati vile watu wanataka, hata onelea upande mwingine.

Tumepatiana vile takavyo chaguliwa, na vile atakavyo achishwa kazi, pia iko, mpango huo uko kwenye kuna Katiba. 

Ministers wakiwa wataalam na Bunge, kati ya wataalma huwa watakuwa duni, hata iko upande, sasa huyo minister atakuwa na

nafasi zake zakuchaguliwa. Atakuwa kwanza kwa kuwa yeye ni mtaalam. Na ikiwa tunataka minister mmoja wa masomo, na

vile tuna waalimu wengi, competition itakuwa very high. Na nani mwenye atachaguliwa kuwa nini? Minister. Hayo majina yote
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yataletwa waziri mkuu, lazima ipelekwe Bunge, yaah, lazima Bunge ikubaliane kuwa, Salome Wairimu Muigai, ndiye mwalimu

shujaa zaidi na ndie mwenye anatakiwa kupatiwa nini? Ministry, wanaweza kataa waseme kwa nini umemleta Salome,

walikuwa wanasoma na Paul, na Paul alikuwa mtu wa juu. 

Speaker: ……………(Inaudible).

Com. Salome Muigai: Mwalimu mzuri, angekuwa mwalimu mkuu, amekuwa, alikuwa katiba katika wilaya ya, na wizara ya

elimu na mambo mengi. Kwa siyo tumngoje mwenye kumchaguwa mtu, akiwa wakienda huko, utaenda tu kum-select,

kumpenda mwenye kuchaguwa. Tumefanya mbinu, tumefanya utaratibu wa kuchaguwa watu ili mtu asisikie anamtumikia mtu

mmoja. Na asipofanya kazi yake, pia tumeweka mlango wa kutoka.

Judiciary, codes zake, siyo lazima tuwe tumekaa Nairobi, la, kuna zingine zenye zitakuwa sehemu zingine, na zingine zitakuwa

kutembe kutoka mwezi mmoja hadi mwingine kufanya kazi huko, lakini siyo korti yetu ndio zitakuwa Nairobi. 

Uraia na wananwake, kuwa mwanamke asikubaliwe kulipisha bwana wake, uraia, lakini mwana mwanaume akubaliwe. Kwa

nini tutasema, sawa sawa mbele ya sheria, kati ya mwanaume na mwanamke, lakini tukija kwa mbinu zenye zitaonekana kuwa

kutekeleza huwa usawa, unakuwa na shida. 

Mtu wa dini kama mwana Kenya na mwalimu, atakuwa kulipa kodi ile ile kwenye ndugu yangu analipa kwani ikiwa na

mwalimu, ama tukiwa wana shule mimi nina ndugu yangu, tutatatishwa, tutatoa kodi ile ile ya mapato kwa ajili ya wasichana

wangu kama Bwana Tonny, kwani kitu  hiko kwa haki zangu za kifundisha bwana wangu uraia, tunaona shida? Lazima niwe na

haki zangu na nikuwe na jukumu langu. Wakati wa jukumu la waalimu, mnalipa waalimu wa kutosha kama ule, lakini wakati wa

faida, ninatengwa. Kama inaitwaje, ile kwenye, kama mambo angekuwa hapa angeulizaje? Hata nyumbani mwetu angalieni, leo

kama babangu akitka kununua shamba, mtu wa kwanza kupigia simu atakuwa nani? Atakuwa msichana wake mwenye uko

kwa dume kwani ndiye mwenye nini? Ndiye mwenye pesa sivyo? Halafu wakati wa kupeana hii mshanga, kuakuwa baado

mimi kwani mimi ni mwanamke. Wakati wa kutoa, mimi ni mtoto wa nani? Wa baba, wakati wa kubaitika mimi nimeonewa, je,
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jiulizeni nyinyi wenyewe, je nini, 

Speaker: …………..(Inaudible)

Com. Salome Waigai: He , mambo walifanya huu ulifanya ni kuuliza. Unajuwa uzuri wa Katiba, Katiba ni sheria, na Katiba ni

kitu cha haki, na haki ikipitia karibu na mimi, nitapita vile, nitapita karibu na jumba, wakati mwingine ni wadhukuma wastahili

kutoka kwa hiyio haki, wakati mwingine ni mimi nastahili kwa hiyo haki. Na akina mama wame jitetea kwa muda mrefu,  kuwa

wanabaguliwa, siyo kwamba wafenye kazi, siyo kwamba hawafanyi bidii, siyo kwamba wanafanya baadaye, lakini kwa kuwa

tu hawo ni nini? Ni wanawake. Lazima mtu mmoja mwenye alisema wakati huo, wa zamani sana kuhusu kina mama na kina

baba. Yeye mwenyewe, alikuwa Bwana technologia mkubwa sana, na akafanya technologia kwenye ya watu, ni ya ajabu,

akamuumba mwanaume, na yeye mwenyewe siku moja akaendelea, akaendelea akaja wakati mwingine akangalia huyo mwana

ume na akasema hiyo basi mwanaume kuwa ni kuwa peke. Lakini hakuweka watu wakusema akuwe pekee kwa Bunge alikini

akisema tu one thing, one sentence.  It is not right for man to a leader. Je, tunatakaana na huyu mwenye wa kitechnologia,

unamjua? 

Audience: Yes, 

Com. Salome Muigai: Alikuwa ni nani? 

Audience: ……………..(Inaudible).

Com. Salome Waigai: Haya, kama mungu mwenyewe, alikubali kuwa kulikuwa na makosa hapa na aka-correct, kwa nini

sisi tuna nia na makosa ya kuishikilia? Mungu aliposema hivyo hakuwa na mwanamke pekee yake, alifanya nini? Aliumba

mwanamke, alileta mwanamke, kwa Mungu ndiye mwenye alikuwa wa kwanza kutenganisha wanaume na nini? Na

wanawake, lakini alipoangalia kwa ratili, akaona kweli pengine alikuwa, alikuwa nini
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Audience:  ……………………(inaudible)

Com. Salome Muigai: Sawa na yeye akafanya nini? 

Audience: ……………………….(Inaudible)

Com. Salome Muigai: Akapewa wasichana na akarekebisha, sijui kwani sisi tuliyo umbwa kwa maumbile ya wazi wa

kitechnologia, wa mkuu, kwa nini kuna shida kubwa hivyo?  Najuwa utamaduni wetu unashida nyingi na kuna swali nyenye

mama mwingine aliuliza pale kwenye, nitaangalia pale, lakini Katiba, ni Katiba ya kidemocrasia, ni Katiba ya haki, ndio vile

tumesema, na maana zetu ni nini? Ni haki, democrasia na uhuru wa kweli. Tulisema uhuru kwa wanaume si peke yao, ni kwa

uhuru kwa akina nani? Kwa hivyo tafadhali ndio mnajuwa wabunge, mkubali Katiba yote ama mpigie nje, yote, kwani itawapa

kila mtu uhuru wake na nafasi yake. Mzee na yule hafanyi unapo muona, lakini wacha nimalizie hayo maneno kwanza. 

Speaker: ……………………(Inaudible)

Com. Salome Waigai:  Hiyo mzee, hata tukizungumza huenda tukakosa kuelewana wakati huu lakini, mimi na wewe

tungeketi tuzungumzie kwa ziada. Vikao vya watu chache vya Bunge. Tumesema kuwa Tume ya uchaguzi, kila miaka kumi

tukishafanya censors, wanaangalia vikao vya Bunge wakilinganisha na matokeo ya censors. Kwa hivyo hiyo ni kazi yenye

Tume haingeweza kufanya kwa kura, kwa kura, hukumbuki tumeimba hiyo kazi kwa Tume ya uchaguzi. Kwa hivyo

constituencies zitakuwa reviewed, zitaangaliwa tena kila baada ya miaka kumi. Tumeelezwa kazi ya 2500 voters wenye

wanakikoa na watu wenyewe, 100,000 voters.  Hawa wakichaguwa elfu mbili, wakileta wabunge wao, na hawo wapigaji

kura, elfu mia moja, wakipiga kura wote, na wafikie chama chao ama kiwe kimoja, watakipenda sana. Hata vikiwa nyingi,

watalipa nafasi vyama vyao, kupata viti katika ile ziada. 

Pia ni shada, watapata viti vya ziada, wakili wingi, wao, lakini bali yule mwenye pia ana 2500, pia yeye angetaka mjumbe

wake. Kwa hivyo yule atataka wake, na hawo kwa ajili ya wingi wao, watapata pengine viti vingine viwili, ama vitatu vya ziada.
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Mumeelewa hapo? Tumejaribu kutumikia kila mmoja, badala ya kusema huyu ni mdogo sana hajalalwe, tunamsema wewe

wacha asikie tu ndoto yenye iko ndani, tuacha tuangalie vile tutawasaidia wenye viwete zaidi ili wapate zaidi, lakini siyo kunyang

’aya yule aliye nayo kidogo tule, 

Nicholas, amezungumzia upande wa devolution, amezungumzia habai ya municipality na districts, tusikia hiyo part tutangalia

zaidi, pasiwe conflict, halafu kulikuwa na swali pia kuuzu implemantion  to constitution, na hapo ndio mahali nitasema kuwa,

hapo nitasema kuwa, Katiba imeweza kukubaliana na mwenyewe tendo, haina difference, the constitution does not have

difference on how to implement. The implementation as we know are the act of Parliament under in the pollings state, kwa

hivyo mambo mengi hayawezi kueleweka kama yakawezeshwa kwenye Katiba, lakini watu wengi wamenipendekeza kuwa

constituency isiwe nyingi zaidi kwa upande zingine kumi na tano, na kwa hivyo tujadiliana vibaki tu sabini na tano. Hiyo ni

proposals, hiyo ni pendekezo, tafadhali ibakie kwenye delegates wenye watakuja kwenye mkutano kitenge anazunguonizia

kuhuzu equality ya akina mama, atakubalishwa kupeana uraia, kwa Bwana Sau, kuna mtu mwenye ana shida ya mwanaume

kukubalishwa kupatia uraia kwa bibi yake mgeni? Kuna mtu mwenye ana shida na hiyo? Basi tu, wanaume mna shida na hiyo?

La, okay, ndio huyu, mtu mwingine alituuliza tunasikia habari ya Africa wana wake, Africa walemavu, Africa kila mtu mwingine,

kwa nini Africa hawatoki, kwani saa zote iko, wanaume hawapiki haki zao, ndiyo? hawapiki haki zao, kwa nini kila mtu

ameniambia, madam tungetaka tukioa bibi wa kutoka nje wakao hawo wenyewe na …..(Inaudible). Nyinyi mumeharibu haki

zenu, ndio hamna haki za kupeleka haki za wanaume, kwani mkileta haki za wanaume, tuseme watu wakishikwa wakakue na

still busy, kwa nini wamenyamaza, kwani ni haki zao. Shida tu, ni mtu ampe mwingine haki zake. 

Kwa hivyo hakuna haja ya kuzungumzia haki ya wanaume, sisi sote ni wanakenya, wananume wanatuchukulia wenyewe

kwamba mamlaka yao na kwa wengi wao, na sauti zao kubwa zenye kunguruma na zinasikika.

Siyoni shida kubwa juu ya municipality na wilaya, ingawa bado niko, nafikiri nitakuwa na mtu mwenye pendekezo, anaweza

kunipa, kwanza kuwa wakati huu, tuna wilaya, tuna county council, na tuna municipality. Hivyo, hizo zote ziko karibu wilaya

moja, karibu mahali pamoja, na hamna msongomano,  mamlaka, kati ya District. Kwa hivyo tunaweza kuwa na serikali mbali

mbali ama kutawala mbali mbali, na tuweze kukaa pamoja. Ni vile tu we should make sure that we defiled hii document tuweze
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kueneza kila mtu jukumu lake la inaende wapi, inaenda lingine linakuishia watu. 

Robert anasema kuwa, hamna shida hasa nyinyi, hata hii Bunge tulikuwa tunafikisha hii, katika Katiba, sisi tungetaka kusema

hivi, mamalka ya Tume inamalizika tarehe tatu January, kwa hivyo hii isipokuwa iko kubaliwa wakati huu, tutatengeneza Katiba

ingine iwe itakuwa na …$$$$$$$$$$$$$$$$ End of side A

Nafikiri tulikuwa na shida ya kuwa na wenye kupatiwa haki za kuwa wa raia watakuja kuchukuwa mashamba yetu, pia

wanaume, wakati utasema hataki, mimi bwanangu akija hana sharti kuenda kuchukua shamba la baba Kamkunji, atakuja

kuchukua shamba langu hata mimi ni mununuaji wa shamba. Sijui mnafikiria, mnafikiriria akina mama vipi? Ni  dada zenu,

wakati mlikuwa mkinunua mashamba, na sisi tupia tunafanya nini? Tuna nunua mashamba. Na tukirudisha mashamba, kila mtu

apate nafasi yake, ya kuleta wake bwana. Kwa nini unataka kuleta mdada mwenzako, na mimi mwizi nitakaa nini wakati wa

kuleta Mrwanda. Kwani mnasema shamba yetu. Shamba tulisema shamba lake Kenya ni nini? ni za Mkenya, kwa nini

unafikiria lakini basi ni wanaume, Mkenya ni nani? Ni mwanaume na nani? Na mwanamke, na ndiyo kwa preamble yetu

tumesema, wacha tuangalie, kwa preamble tumesema, nilisema, recognizing, can you make this clearly. Recognizing the

aspiration of our work, na tuanza na akina nani? Recognizing the aspiration for our women and men for a better state of on the

essential values of freedom. Tumeelewana? Freedom ni ya nani? Ni ya nani na nani? Ni ya mwanamke na mwanaume.

Demokrasi ni ya nani? 

Audience: ………………(Inaudible).

Com. Salome Waigai: Tuende kusema wote, kwani wakati mwingine tukisema wote, watu wengine nafikiri wote ni wao peke

yao. Ikiwa kuzuru nafikiri wote ni wakikuyu, ukiwa mkalenjin unafikiri wote ni nani? Tukulu

Audience: ………………..(Inaudible)

Com. Salome Waigai:  Ni nani, sasa tunataka kumueleza kiga naga au wote ni nani? Kwa hivyo tukisema hatari ya freedom
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of, inabakia nani? The women and men, democracy of women and men, social justice. Social justice ni ya nani na nani? 

Audience: ……………(Inaudible)

Com. Salome Waigai: Ni ya nani na nani? Women and men, and mwisho huo, tafadhali tujuwe, mwisho huo unasema nini?

Rule of law, kwa hivyo tukisema ni rule ya nyumbani ama ni rule ya kanisani ma ni rule ya kitaifa, ni rule of law. Na so nitasema

kuna nini? Kuna uhuru, kuna demokrasia na rule, na kuna social… sasa kama tumekubaliana hayo, nini pahali pengine

tunarudia tena?

Speaker:  (Inaudible)

Com. Salome Muigai:  Kwanza unajua mzee ninajua wewe ni baba yangu kwa hivyo ukikuwa unakiuka ahadi zangu ukiwa

wewe ni baba ya wasichana na wavulana, tutaangalia hiyo.  Mzee ulikuwa na nafasi yako na sasa ni nafasi yangu ya kujibu

maswali tafadhali.  Kwanza tukianza debate mimi na wewe na tuanze na mwingine, kweli tutamaliza?  Na yule mtu mwenye

alikuwa hajapata nafasi ya kuuliza swali lake hatapata.

Robert, ni yule aliyesema haki za wanaume zilikuwa hazijatajwa na habari ya uchawi; Sasa hiyo itakuwa kwenya Act of

Parliament ndiyo itakataza vitu zingine kufanyika, zenye zinawadhuru watu fulani lakini hiyo haiwezi kuja kwa Katiba kwani

tukisema mtu asifanye uchawi, hayo tunaweza kuingisha kwa Katiba?  La. Katiba inapeana mwelekeo halafu the Act of

Parliament inaleta habari za matekelezi.

Zakayo, anazungumzia habari ya kura; tumesema kila mtu ana haki ya kukaa pahali popote. Hiyo tumekubaliana?  Si hiyo iko

kwenye katiba?  Tumesema kila mtu ana haki za maoni yake.  Tukipeana hizo haki zote, mtu atakuja akuambie hapa huwezi

kusimama na chama hiki.  We cannot condone such a thing in the Constitution, tunasema una haki ya kutoa maoni yako kama

binadamu na yanalindwa Kikatiba kwa hivyo ukiwa popote pale ulipo unaweza kutoa maoni yako na unaweza kuwa na chama

chako chenye ungetaka kuingia bila kutatizwa na mtu yeyote.
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Uliuliza swali kama hii viti 90 wenye walichaguliwa wanaenda wapi; wenye walichaguliwa wanaenda kwa National Asembly.

Kulikua na swali kuhusu hizo viti thelathini; za wakina mama wenye wamechaguliwa kwenye hizo viti wanaenda kwenye baraza

la taifa, yaani National Council na National Assembly.

Mwanafunzi alikuwa na shida na kama tuna wimbo wa taifa; tayari wimbo wa taifa uko kwenye ishara za jamhuri Kikatiba.

Kadhi’s Court ina historia yake; Wakati Kenya ilipata uhuru, katika mwambao wa pwani kulikuwa na maikulu kutokea kwa

bahari yenye ilikuwa ya Sultan.  Sasa wakati Sultan walipokubaliana na serkali ya siku hiyo kuwa Kenya itakuwa nchi moja,

kitu moja waliokubaliana ni kuwa Waislamu watakubalishwa koti yao ya kuangalia maslahi yao ya kibinafsi kama kuoa, kifo,

kuzaliwa, talaka, kuridhi na vitu kama hizo bali ilikubalika na bado tunaipa heshima kwani ni contract yenye tulisign na hatutaki

kukiuka makubaliano yaliyokuwa hapo mwanzoni.

Mbali na hivyo, bado hata sisi tunakubali koti zingine. Kama wakati wa kuoa, tumesema lazima Bunge itengeneze sheria

itakayokubalisha watu kupewa certificate ya kuoa na kuona ingawa hawajaona kwenye kanisa, wenye wameoana kitamaduni,

watu wanakuwa ukisha toa dowry kabla kuwa huyu ni mke wako ama huyu ni bwana wako na tunataka hiyo iangaliwe vile

inaweaza kublika. Kwa hivyo hiyo kitu zenye zinaalekea maanani, inaelekea maanani ya kazi zingine. Kuenda kuolewa kwa

kanisa ama kuoa kwa kanisa, pia sisi hatukubuli madaraka ya kanisa yako, sivyo? Mboni sivyo inge huhitaji lalzima uende kwa

DC, ndio upate certificate ya ndoa. Kwa hivyo kuna mamlaka mingi zenye zinakubaliana. Ukiangalia kwenye tulisema sheria za

Kenya zitatoka wapi? Pia tumeweka sheria za dini na sheria za utamaduni, siyo za kiislamic nafikiri. Angependa pia kuona kwa

nini tumeekea saa ya President mihula miwili ya kazi kufanya kazi yake lakini si wabunge, kwa nini, kwa nini tumempatia, kila

mahali kwenye tukienda wananchi walituambia tumueleke, Rais kufnaya kwa na kufanya kazi kwa mihula miwili ya miaka tano

kila mmoja, lakini watu wakitofautiana juu ya wakati wa bunge. Mambo mengi inaweza kuwa ya Bunge ilikuwa, tupatie

wananchi nafasi ya kunrudishe mmbunge wao ama hafanyi kile wanataka, kwa hivyo hatukuwa na haja ya kumpatia muhula

kwa sababu anaweza kurudishwa na wananchi wengine. 
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Unataka Katiba irembeshwe, ningetaka maoni yako yenye ingefanya nini ili tusikie kuwa, Katiba yako ina urefu wa kutosha

……….(Inaudible).

Na organization of content, mpangilio wa constitution pia ningefurahia kama ungetupa mpangalio, pendekezo la mpangilio

wenye ingekurudisha zaidi. Je, anauliza kuwa ma-passports lazima zitaanziwa mbali. Passport ya kuambia watu wewe ni

mwenyeji wa mahali gani? Kwa hivyo ukienda America bila passport, hawajui kuwa mkenya anaingia wapi, amerika, vile

tungetaka kufanya, ni kurahisisha utaratibu wa kupata passport. Visaa, hatuna visa, hatutakiwi na nchi yako haitakiwi visa.

Unapatia visa na nchi nyingine, kwa hivyo ndio maamlaka ya Katiba yetu, unaelewa? Hatiwezi kulazimisha America lazima

akupe visa au asikupe. Tumeona uhuru wa kuja kwetu na kuwa mwenye kwetu na nafikiri kuna, pia kuna hii chini katika yao. 

Hii hatari ya …………..(Inaudible), hizo vitu za ziada, hazilikuambia, tutaweka wapi akina mama. …………….(Inaudible).

Counting at the polling stations, hiyo imekubalika, hatutachukua, kura ziende zikahesabiwe mahali pengine, zitahesabiwa pale

pale, mahali zimeandikiwa. 

Freedom from discrimination from HIV Aids, hiyo pia ni, tunasema aje, ninasema kuwa the sick shall go and deal direct or

directly against anyone or one or more crowd, including rape, sex, pregnancy, domestic violation, ethnic of social origin,

colour, and disability, religion, conscious, belief, culture, language of birth, this is not a problem. Mtu akienda kwa korti, tuseme

amebaguliwa kwa ajali a Aids, inaweza kusema ni kwani wanamuona kama, amelemewa kwa ajili ya kuwa na huu ugonjwa.

Kwa hivyo anaweza kukuletea hiyo hadi, that should not be an issue of discrimination. 

Culture na SDA, tumesema tunakubali culture yetu, mradi tu isikuwa kinyume cha Katiba. Na Katiba imesema, mila zenye,

umeangalia haki za wanawake, umeona tumesema nini juu ya kila sehemu. Ziwe huru haki za wanawake, ukiuza, tumesema

kuna problem vile tunavyo kiuka haki za wanawake ama kuwaangalia wananwake kama ndio wanaKenya kamali.

Hazikubatiani, haziendi pamoja na Katiba hii pia. 
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William Serem, President, anauliza habari ya President akiwa na as nominated by party tumekubali President anaweza kuwa

amekuwa nominated by a party, ama yule Presidential candidate, anaweza kuwa Rais, vile tumesema ni kuwa akishachaguliwa

Rais, basi hawezi kushukukisha na chama. Kwani na haki chama chake ni gani? Ni chama cha Kenya.

Kile kitu kingine tulivyo tengeneza ni kuwa, Rais hawezi kuwa mwana Bunge wa kituo fulani ama kikao gani, kwani Rais kikao

chake cha Bunge ni kipi? Nchi nzima ya kitaifa, kwa hivyo tunajaribu kumwondoa Rais wetu kwani kwa ile kazi ndogo ndogo

ndio aweze kutupatia kazi ya kitaifa.

Tumeambiwa kuwa wale watu ndio watachaguliwa kwa hii vitu ya siada, watakuwa wakingalia maslahi tofauti, mbali MP

atangalia maslahi yote na tutakuuliza muzungumzaje kuhusu hizi and anaangalia maslai ya chama chake. Ni Mbunge anaangalia

maslahi ya chama chake kwanza. Wakati mwingine anapiga kura ya chama, kwa hivyo hata hawa wengine wenye wataenda

wataangalia maslahi ya watu wao, lakini bado watakuwa na uhuru ya kuangalia maslahi ya Kenya nzima. For example

tukizungumzia habari ya mazingara, mazingara ni ya nani? Ni ya kila mtu, tukiangalia habari ya barabara. Barabara zina nani? Ni

za kila mtu. Tukiangalia habari ya maji, tukiangalia habari ya masomo, lakini tukiwa na nguvu mwenye alienda kwa matanga, ya

mlemavu tukizungumzia masomo, atakumbuka kusema lakini, tukijenga shule, tuhakikishe kuwa watoto walemavu wanaweza

kuingia na kusomea kwenye shule, kwa hiyo jambo la ziada, lakini tunahitaji kubaki kwa ziada, ikiwa si mahali tutafanya nini?

Kitakuja, tukizungumzia habari kama ile examples nilipeana zamani, nikizungumzia habari ya maziwa, for example, watu wote

watafurahia maziwa kila mtu atumie maziwa, lakini mtu anaweza kumuliza itakuwa ni jambo la miaka, kwani maziwa siyo

kinywaji tu mbali kujalisaji wa umbali wa watu. Ni hiyo isirudishwe, kwa hivyo lazima tuwe na watu wenye kusaidia kila kitu,

lakini pia watu wenye kuchangia maslahi tofauti kwenye Bunge. Na mtu akiingia Bunge letu, anaweza kuwa aliona vile sura ya

Kenya nzima, Bunge letu ni hivyo, sasa sio sura ya Kenya nzima. Ukiingia Bunge, utaona watu wengi sana wenye wako

Bungeni, kwa hivyo mtu akiingia Bunge, naoni sura ya Katiba ya Kenya tungetaka kujuwa vyenye tutaandika kwa hii Katiba,

iwe sura ya Kenya.

Commission, itaangalia, itachungua kila kitu mngetaka kusimamia huo uongozi, it does matter you are a man or a woman.
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Imeletwa kwanza ni lazima ichunguzwe watu kwani, masili wetu wakiaribiwa wanaweza wanaenda na mabwana wao. Kusema

ukweli wanachaguliwa wanawacha mabibi. Hakuna, hakuna, 

Audience: Noise

Com. Salome Muigai: Hata hawaonyeshi bibi moja nyumbani ya kuonyesha wengine ya Nairobi…………..(tape not clear)

na haki zao. Unajuwa mzuri wakati ni kama mathematics, mathematics, ukisema 2+5, na mimi ndiye mwenye nakuuliza

itakuwa, 2+5 itakuwa ngapi, saba, kesho ukiwa wewe ndiye mwenye unalilipa, 2+5 itabaki baado ni saba. Sasa uhaki ndio

huo, ukinifaidi leo, ujuwe kesho utamfaidi mwingine, sasa nimesha muulizia maswali yote yenye niliulizwa na team ya kwanza ya

watu kumi, kuna watu wengine wenye maslahi zaidi? Ama mumetosheka, kuna maswali, basi .

Speaker: ……………..(Inaudible)

Com. Salome Waigai: This is the last round, kwa hivyo ukiwa una swali tafadhali ulete hapa. One, two, three, four, five, six,

seven, kuna wengine, hiyo ndio mwisho wa maswali, nyinyi ndiyo the last round. Kuna wengine, basi, anzeni nashukuru. Mzee,

una swali? Anzeni na huyu mzee tafadhali. Mzee simama tu pale utaletewa vyuma vya sauti, miaka yako inakubalisha na aulize

na lugha yenye anataka.

Joseph Malakwen:   Katinye kityo kit akenge mami  lokowek, chamgei tugul 

Com. Salome Waigai: Ningetaka mtu wa kum-interpret vile anasema.

Joseph Malakwen:   Kamache anyun chito kotafsiren. Siron Kiswahili makase komie.

Translator: Ningetaka mtu wakunisaidia kinitafsiria.

Joseph Malakwen: Kikurenon Joseph Malakwen ne ba Cheibei

Translator: Kwa majina ni Joseph Malakwen wa Cheibei.
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Com. Salome Waigai: ………………(Inaudible) tuweze kusikiza maswali ya wale wengine.

Joseph Malakwen:   Ki atkinye kimi yu, kane ba oeng’ niton ko  kikateb kele kanyan receipt ko kikamwa kit en

Katiba ini.

Translator: Wakati huo mwingine tulikwa hapa, ambayo sasa ni mara ya pili tukiwa hapa, nilikuwa nimeuliza hivi kuhusu hii

Katiba.

Joseph Malakwen:  Ko kikamwa ale oye a nyalili kongeten minginatenyun manyoru mbar.

Translator: Na mzee kama yeye amekuwa na shida sana na hana shamba tangu utoto wake hadi sasa.

Joseph Malakwen:  Kamwau alenjin ngot ko kalel en ngalek chuton onyoiwan gat.

Translator: Sasa ninaombe msamaha kama hiyo maneno mumeongea juu yake, mnisamehe.

Joseph Malakwen:   Ara anyun noton ne katebe mami ng’alal che chang’.

Translator: Angependa kujuwa kama hiyo shuguli itafukuzwa kwa vile hana chama, kama mumeongea, then

……….(Inaudible).

Joseph Malakwen:   Machang’ che katinye kochoton.

Translator: Hana mengi, ni hiyo tu.

Com. Salome Waigai: Asante kwa maswali yako mzee malakwen. Asante sana kwa swali lako la watu kutokuwa na

mashamba, ilikuwa jambo la na ulinieleza kila mahali katika hiyo, na 

Translator:   Amache alechin bik ko kiking’allalen kele matinye imbarenik bik ko kiki ng’alalen keketyigei ago takeng’

alalen kora.
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Com. Salome Muigai: Watu wenye walikuwa hawana mashamba walitulitea malalamishi yao. 

Translator:   Bik che chang’ kokiibwech malalamishi che uchoton ii,

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo tukasema kuwa kwa akili Tume ina muda mfupi sana wakufanya mambo yenye inatakiwa

kufanya, 

Translator:   Kele amun kitinye betusiek che ng’eringen kechoben ng’alechu,

Com. Salome Muigai: Hii Tume itafanya Tume ingine yenye kuchunguza hali ya mashamba. 

Translator:   Bik che nyalu  ko chop tume, kochengeng’ bik alak che mache sikonyokoyai uchunguzi konai kole ngo’

ne matinye imbarenik.

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo hii Tume ya mashamba ndio itaona shamba ziko wapi, ina zinatukabithi, na zitaanza

kugawanyiwa ili watu wasaidike kwa jumla.

Translator:   Tume inoton koamuani kole bik che matinye imbarenik kokere kole kimuche kesib oret ketaret bik che

matinye imbarenik.

Com. Salome Muigai: Kwa hivyo wakati huo Tume ingine itakuja tafadhali julisheni mzee atoe ………(Inaudible) zake.

Translator:   Ko ingunon kobwane pichotet che ba Tume ne ba imbarenik komuch kemwaun si nyon si mwachi kole

taretech kongoi boiyot. 

Joseph Malakwen: Kongoi missing is.

Ms Beatrice Cherono: Because I have the microphone, ningependa kusema kwamba nimefikia pia hii Katiba na nimefurahi
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kama mama, kwanza, 

Com. Salome Waigai: Sema majina yako

Ms Beatrice Cherono: Mimi naitwa Beatrice Cherono, Eldoret town. Na vile niliangalia hii Katiba, kwa kweli sisi akina

mama tumewakilishwa vizuri na watoto kulingana na vile tulikuwa tumeongea wakati huo mwingine, tumefurahi kabisa, upande

wa vita, upande wa iriithi, hata wakati utakuwa na 30%, lakini swali langu ni hivi, kweli ni vizuri na kila kitu kimewakilishwa,

ningewauliza Commissioner, kuna wakati ama between now, and the period when you are going the, the period constitution

inaendelee. Nina wasi wasi, wakati wowote tuliona kwamba hiki kikionekana kimechapa sana akina mama, tungependa

kuwakikishia kwamba, hakuna mahali ambapo hali katika ya akina mama yataweze kuwekwa kando, mama wale ambao

wanataka ku-humuliate kama women. We might not be able pass our proposals at the national conference. So, wasi wasi yetu

ni kwamba, kama kutatokea kamati hiyo, sisi akina mama tunaweza kufanya Koran ingine akisema kwamba tunaweza kutetea

zile haki zetu ziweze kuwekwa katika Katiba. 

Mr. Rotich: Madam Commmissioner,  ni jina langu Rotich, na niko na maswali kama nne. Ya kwanza ni kuhusu ardhi, land,

tukiangalia kwa Katiba, kuna kitu ambacho kinaitwa national land commission. Kwa hiyo land nayo national land commission,

itakuwa ikiangalia, unasema kuna shamba mahali, ambayo bado kutumika, itakuwa maamlaka ya hiyo land, maanake. Swali ni

hili, ili kuona ya kwamba, hiyo national land inaweza kuwa vile lile system ambao iko sasa na inaweza kutoka hapa, inaenda

kwa commission fulani, kwa vila kuna commission fulani huko Eldoret, Kitale ama kuna commission unikatie, na kwenye

Kitale, so, kama hiyo chama kiko under national land commission, wengi itakuwa huko mpaka wao watu wa hiyo community

ndio watapatiana land. 

Ya pili ni mambo ya uraia, uraia ambao ni upendaji wa, kama niko na mama ng’ombe yangu msichana, unaleta Bwana kutoka

Uganda ama wapi? na kwa miaka mitatu tutapatia yeye citizen, ama kuona ya kwamba, kupeana uraia kwa huio muda mfupi

sana, inaweza kuleta kuwa kama mambo majabu kwa sababu kama niko na pesa chungu nzima, na mimi nataka kuwa citizen

wa nchi hii, nitanunua huyu msichana akubali tuone, tuwe na duo citizen. 
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Ya tatu, ni mambo  ya public rally. Wakati huu, wakati ma-degree inapeyanwa, ndio President wa nchi ndiye anaenda kwa

nchi kwa hiyo university. Labda ingekuwa vizuri kama tunge-delink public universities na President afanye mambo ya ngine ya

nchi na kila university wana present-wa na chairman ama President yake anapeana degree, ndiyo hiyo department wanaweza

kufanya kwa muda msawa, bila kuwa appointed. 

Na nne ni mambo ya kilimo ya Agricultural sector. Kwa Katiba sijaona hasa kwa maonyesho vizuri zile kazi za Agriculture

sector itakuwa tena kwa sababu tunatoka kwa District ambayo tunakuta maiti, uko na ng’ombe, hii inaenda kwa importation

namna gani? Kwa sababu ya importation, ambayo inakuja kwa nchi hii, na sisi kama wakulima tuweze kuomba maziwa,

hatuwezi fuga maziwa, hatuwezi kuza ng’ano, hatuwezi kuza mahindi. 

Ya tano, ni wale watu walemavu, hata wale ambao wanatembea na wheelchair, kama wamejiriwa wafanya kazi, na pengine ile

building ambayo wanafanyia kazi ya gorofa, mtu ambaye atatembea na wheel chair itaenda katika gora ya Ishirini mbili au

namna gani? Mimi nafikiri, ingekuwa vizuri iwekwe kwa Katiba, any dazzling building iwe na ya walemavu. Asanteni.

Raphael: Kwa majina naitwa Raphael maswali yangu is about maneno ya korti, iko maneno ya korti unapata ya kwamba,

unasema unastamili kuenda kwa mtu fulani  lakini mimi nimeonelea ya kwamba, tufanye nini? Hiyo kesi siyoi mbaya, ama hii

kesi itapitishwa, utapata ya kwamba mbunge inakaa kwa ………..(Inaudible). Now, kuna wale members of the society, mimi

nimeonelea ya kwamba, hii NSSF, inagalia watu ambao wako hapo, ambao wamekufa pekee yao, lakini wakingalia watu hii

watu wengine unaona ya kwamba hii watu wengine wale ambao walikuwa.

Mr. Edwin Baraza: Jina langu ni Edwin Baraza Mutemi, nina wakilisha 3C CKRC Commission Elgon District ni langu la

kwanza ni kama walikuwa wameuliza, lakini ningependa kulisitiza mambo kadhaa.  Ya kwanza ni kuwa ni kweli tunaweza

kufanya uraia wa Kenya ukawa kama biashara na ukaleta watu labda kuwa hawastahili kuwa hapa kwa sababu gani? Miaka

mitatu ni muda mfupi sana, wakuweza kujua kama mtu kweli anafaa uraia, ama hafai. Pendekezo langu ni kuwa labda tuongeze

huu muda uwe wa miezi mitano, sita au saba. 
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Jambo lingine ni kuwe ni sheria, lazima iwe imetengenezwa kwa pande zote, kwa upande wa wanawake, na kwa pande za

wanaume.

Halafu jambo la pili, ni kuhus ku-devolve government, the new government structure. Naona kuwa Katiba mpya kweli

imejaribu kuleta serikali chini mpaka kwa wananchi paka kwa wananchi wote. Lakini swali langu ni kuwa sijui kama

Commission nikiona inaweza ama haiwezekani, maanake kweli ni wazo nzuri lakini kama ukweli tukiwa na uwezao, wa kifedha

wa kuweza kutengeneza haya mambo pia hizo ni swala lingine na nina wasi wasi hasa kwa upande wa mabaraza ya vijiji na

baraza za Location pia, naona ni kama itakaramu peza nyingi sana itekelezwe Ni kama haiwezikani katika viwango hivi

maanake wanahusika watakuwa ni wengi. 

Halafu jambo lingine lilikuwa hawo watu walikuwa wataka kulipwa, kama waliweza kujiitolea bado inawezakana, lakini kama

wataweza kulipwa, bado nafikiri nahitaji pesa nyingi sana kuweza kutengenezewa haya mambo. Yangu ni hayo mawili tu. 

Ms Helen Cheptoo: Madam Commissioner, niko na maswali matatu, na nitazanza na swali la kwanza kuhusu hizi kesi za

akina mama na, thalathini na National Council. Kwa majina Helen Chekemoi Cheptoo. Hasa ninaona ya kwamba

wamependekeza binafsi napendekeza ya kwamba, tuwe na viketi vy kazini vya akina mama.  Na pia wamefawanya hivi viketi

hivi; kutakuwa na wa mama wanne kutoka kila province, halafu wawili watatoka Nairobi, ningependa kuelewa kwamba, kwa

nini wamechaguwa wa mama wawili watoke Nairobi na pia tukielewa na kama Nairobi pia ni province.

Na naende kwa upande wa numbers, hasa wale watakuwa wachache labda wameona watuengezee kwa province, sasa wale

watagawanya namna gani? Kwa sababu kama province kama Nairobi itakuwa na watumishi wale wa mama halafu pia wawe

wengine wawili, sijui, hapo sikupata kueliewa vizuri. 

Halafu ya pili ni kuhusu ministers ambao watakuwa professional  kwa ministry wenye watasimamia  Sijui kama kwa sababu zile
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zitakuwa na programme ya professional, bado tutahitaji sasa necessary kwa sababu kwa kawaida ni kama permanent

secretaries wanafanya reaction, professional job kwa ministry, na labda tuki ondoa mmoja kama permanent secretaries, tuwe

na minister, na deputy, labda tutaokoa watu wengi na nitakata kazi ya kutaka salaries saa zile unataka kazi ifanyike katika

idara. 

Na labda ungenifafanulia upande wa village council, village councils kama wangeza kuwa na administrator, na itakuwa ni nani

na pia labda ingewezekana tuwe na continues ya DC, ziwe, zipewe uko. Asanteni.

Mr. Jonathan: Kwa majina yangu ninaitwa Johnathan Kiptum mimi niko na swali moja tu. Kwa ukweli nasikia wanasema

police wana Linda raia lakini mimi nasema police wa siku hizi hawalindi raia, anaumiza raia. Na ningependa itengenezwa sheria

vile raia anaweza kuhepa. Kwa maana hata saa hizi, ukitaka kushitaki police, hakuna vyenye unaenda kushitaki police kwa nini.

Wakati atasema hivi, kuna siku moja angetumia petroli ya gari yangu, police wakakuja usiku, wakashika kijana, basi

wakaambia kijana toa kitu kidogo, kinaja hana kitu kitu. Kijana hana kitu, anapeleka kijana mpaka police station. Asubuhi

ingine kuingia kijana anapelekwa mpaka kortini ana andikiwa chang’aa, kweli, police bado wanafanya kazi kwa raia? Hapa

ningeomba madam Commissioner, watafute sheria yenye raia atashitaki police mahali. Asante, sina swali lingine.

Speaker:……………………(Inaudible) wakati huu, Tume ndio ilitengeneza report za daily nafu, za constituencies, lakini

sasa tunapatiwa tu moja, sijui kama ni kwe;o ni namna gani, kwa sababu ningetaka kujuwa watu wa Eldoret walikuwa

wakisema nini. 

Com. Salome Waigai: Asante sana kwa hayo maswal kwa wole watu waliuliza. Kwa hivyoi kuuliza maswali kweli inaweza

kuwa. Watu wenye wamelelewa kidogo, kwanza ningetaka kusema vile nimesema ndio, nilieleza kuwa, hakuna short cut,

lazima watu wasome Katiba kabisa. Pia maswali yenye nimeulizwa bado inahusu Katiba. Watu wamenaniuliza maswali

kulingana na ile mambo nilisema, ni vile walisikia mimi nikisema, lakini mimi nilikuwa nafuata hizo introductions peke yake. Na

kama sikukupatia introduction kwa vile, tumekuja hapa na Bwana Juma, na Bwana Juma ni amemaliza masomo ya wakili, na ni

programme officer. Sasa ukichukulia hiyo ndio mambo yote ya Juma, mtu mwingine anaanza kuniuliza lakini Juma, ni kusema ni
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mjaluo amepata baba na mama wenu kweli kutueleza? Mtu yeyote akizaliwa na baba na mama ni kukuwa tu, ile yenye nilifanya

kwanza, introduction, mwenye kusikia amesha nijuwa mengi zaidi, anakuja anakuuliza, ana kuuliza jaduong’ ika kanye? Hiyo

ni jambo yenye ile. Kwa hivyo hata yale mambo nimesema tafadhali angalia Katiba yenyewe, anglia mambo gani yenye bado

mnatashwishi nayo, badala, baada ya kusoma, siyo badala ya kusoma. Joseph nilikuwa nimejibu yake, Beatrice,

………(Inaudible) Ama tutaendelea kuwa na nyinyi mpaka sisi wenyewe. Tumechaguwa watumishi wa namna gani wa kike?

Mkiwa namna gani wa kike. Ikiwa mtachaguwa watu wenye hata zile zenu, kwanza wakuwa na ma, na interest, the first loyalty

kwa akina mama.

Ya pili, akiwa mtu wa articulate kwa kuelewa mambo upesi upesi na kuweza kujieleza. 

Ya tatu, akuwa mtu mwenye anaweza kunegotiate na watu wengine, ili si wewe peke yake, lakini aweze kumu-influence na

Tororei na ile delegate mwingine, ni nani? Julius, na Julius atakuwa ……….(Inaudible). Kwa hivyo ni mambo, na mtu mwenye

atatakiwa kuweza kuwa in the democracia, kwani hii, itakuwa ni kazi ngumu.

Pia, you must deal with your delegate kama hawajaondoka kama akina mama. Mueleze akija kutoka Nairobi, tu lakin inarudi,

tatumwaambi mama wa kamba atupikie chakula wiki nzima. We will have to talk with our delegates to ensure that adhabu ya

akina mama, ndio yanabaki, na kama vile unaniona kwa huu mkutano, ………(Inaudible) so, we need to choose all everything.

Find out who is praying for our church also, talk with them. Wengi wa  wakina mama mna kazi nzuri sana hii haijamaliza, unless

of good faith siyo akina mama peke yao. Huwezi kusema unataka justice, lakini uweseme unataka justice yako peke yako.

Justice haiweze kuwa ya mtu, justice ni ya ni ya jamii. Kwani leo kutetea matako yako peke yako, kesho mtoto wako atakuwa

kwa ile shida. Lazima, tumesema hii Katiba tumefanya, imetupatia sisi na tumepatia akina nani? Vizazi

vijavyo.$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$4 End of tape 3 side B

Wasike  na  vya  Kirumbe.   We  keep  on  saying  we  Kenyans  are  to  keep  on  hearing  somebody  saying  na  mashamba  yetu

watakuja kuchukua,  yeye ni nani?  sema  wote  bado  hatuelewi  kuwa  wote  ni  akina  mama  na  akina  baba  na  watoto  wetu  si

hivyo, watoto wetu pia wakike na wakiume.  Ah Rotich had a question on the that of the commissional line.   No we don’t want

105



something like the like of question that we have.  This national commission on land is on 237 could you please look at  your 237

and look at the different between them.  The person from the national land commission has two:-

1. Whole title public land in entrap for you by the people of Kenya, administer public land on behalf of the public and local

authority defined and keep  constently at  the review the  national  land  policy.   Watu  sio  kukubaliana  tena  moja  halafu

kurudia sheria ya miaka tano, nikuelezea we can kagua muda kwa muda.

2. Consolidate and protect  value views all those relating to land,  kwa  hivyo  tunataka  mambo  yasipoendelea  kuangaliwa

mara kwa mara.

Expense  residual  land  administration  faction  on  behalf  of  local  authorities  and  performs  such  other  functions  as  had  been

entrusted to each by the law.  Parliament shall enact  a law to define the organization and power  of the commission, so we still

have time to lobby our Parliamentarian to come up  with  the  laws  that  will  meet  our  daily.   You  are,  you  get  that,  sio  kuishi

ukitupiwa  Katiba tu lakini pia tuna nafasi ya kuchangia swala vile vitaenda kutekeleswa na Wanabunge ili wafanye sheria zenye

zita saidia sisi.

Citizenship: kwa nini kila mtu anakubali kuwa wanawake wanasajilliwa likini sio wanaume?  

Speaker:  Hapo kuna shida?

Com. Salome Muigai:  Kwa mpango wa kuoana na kuolewa, watu wanadanganyika zaidi?

Speaker:  ...(?) yeyote anawedanganywa

Com. Salome Muigai:   Yeyote wanaenda kufanya nini? Anawezadanganyua.   Kwa  hivyo  sijui  kwa  nini  hapa  tunaona  hati

akina wanawake ndio watadanganyika zaidi na akina baba  hawako hatarini, ikiwa ni  hatari  ya  kibiashara,  tunahitaji  kuangalia

pande zote mbili tena vile Jackline  amesema kuwa tuangalie, ikiwa tukiangalia tukiona muda wa miaka  mitatu  ni  mifupi  sana,

tunaweza kuongeza lakini tutaongeza kwa nani? 
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Speaker:  Wote.

Com. Salome Muigai:  Wote ni kina nani?

Speaker:  Wake kwa waume.

Com. Salome Muigai:  Wake kwa:

Speaker:  Kwa waume.

Com. Salome Muigai:   Waume.   Sasa  kuhusu  habari  ya  Rais  ya  kupeana  degree,  moja  ya  kati  zeny  tumepatia  Rais  kwa

Katiba mpya si ya kupeana degree.   Hiyo  imeondolewa  kuwa  watu  wakipata  degree  iwe  kati  ya  nani?   Ya  wasomi  wenye

kuelewa na haja gani na anafanya kazi gani.  Rais wetu awe kazi yake ni kututawala sisi.

Agricultural sector:  pengine  Katiba  haikujikuta  inauwezo  wa  kufanya  mambo  ya  kutosho  kwenye  agricultural  sector  na  ndio

nasema hivi,  kila  Wilaya  iwe  nafasi  ya  kutengeneza  sheria  zake  zenye  zinawezesha  watu  wake  kusalisha  amani  kwa  urahisi.

Kwa  hivyo  Washingishu  itategemea  iwe  nyingi  yake  ni  …………..(?)  za  ukulima  kwani  ni  Wilaya  ya  ukulima.   Tukienda

Nyanza ziara zake hatuwezi kukupambanisha chanzo kuwa ni ya wakilimo huenda zikawa za nini? 

Speaker:  Samaki.

Com. Salome Muigai:   …………..(?)  wa  samaki,  huiwazi  wa  samaki  na  mambo  mengi  yanahusu?   Habari  ya  samaki  na

habari ya maji.  Kwa hivyo hiyo habari  tumerudisha kwa Wilaya ndio kila Wilaya iweze kuangazia maslahi ya watu wake pale

mashinani.
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…………………(?)  tafadhali  kusoma  hi  Katiba  utaona  kuwa  kila  jumba  kinachoingiwa  na  watu  wa  public,  watu  wa  nini?

Ninapoingiliwa na uma lazima  liwezeshe  mtu  kwenye  ulemavu  kuingia  na  kuna  nafasi  ya  miaka  karibu  mbili  hivi,  baada  hiyo

unaweza kushtakiwa kabla kama hujarekebisha vitu zenye unatakiwa kurekebishwa kuna muda kwenye kumepeanua.

Speaker:  ………………………………………..(Inaudible).

Com. Salome Muigai:  Na tulipoambiwa msiingilie hili jumba nyuma, kwa sababu nataka kuingilia pahali kila mtu anaingilia, I

don’t want to be told shungusha gari uende uingilie kule nyuma.  No, ikiwa kuna watu wanaingilia mbele kila mtu aweze kuingilia

wapi?  Mbele,  ikiwa kuna nyuma naye akuwe na choice na pahali yenye  anachagua,  kwanza  yeye  mwenyewe  ndio  atakuwa

kutembea kwake ni shida,  ndio mnamwambia shunguka hukoo mpaka afike kule  hata  kama  kunanyesha.   Kwa  hivyo  lazima

tuangalia maslahi ya watu wenye ulemavu.  

Orango Achoki anatuambia habari  ya  korti  and  severighty  tumesema  kwa  Katiba  mpya  Kenya  itahitaji  kuwa  sovereign  mtu

asome kuwa kesi  kazima zifanywe kwa njia ya wenzetu, wala si hivyo kuelezwe kuna shida gani?   Sio  kesi  kukaa  kwa  korti

kwa muda mrefu zaidi.

Habari  ya  wazee  kuwa  na  kitu  kama  NSSF  maslahi  ya  wazee  watangaliwa  mwenye  hajiwezi,  gosh  sorry  mwenye  hajiwezi

anatakiwa kuangaliwa na Serikali.  

Tumeambiwa kuwa tukipatia uraia kwa, bibi akikubalishwa kupatia uraia bwana wake,  siku ile wataachana bwana afanye nini?

 Arudi kwao, na bibi je?

Speaker:  Akae.

Com. Salome Muigai:  Akae?

Speaker:  …………………….(?)
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Com. Salome Muigai:  Eh, sasa bibi anakaa aje na bwana wa mtu anaenda?

Speaker:  …………………………………………(Inaudible).

Com. Salome Muigai:  Na si tumesema kuna haki?  Kuna haki wa kila mtu, kwa hivyo sasa  tunakubaliana kuna haki halafu

tunarudi kuuliza swali lingine nyuma.  Lakini hata hilo jambo kubwa yenye sijui kama kwa uraia tumeshika, ni kuwa mimi ikiwa

sina haki ya kuwa raia ama kupeana urahia, sasa  watoto  wangu hawana haki ya urai Wakenya?  Do you get the relationship?

Kuwa ikiwa mwanamka hawezi kumpatia mtu mwingine raia ni kusema hata watoto  wenye watazaa watakuwa bila urai  wote

nchi hii.  Mmh pardon?

Speaker:  ……………………………………………..(Inaudible).

Com. Salome Muigai:   True,  lakini  ikiwa  mtoto  amezaliwa  Kenya  na  mtu  mwenye  sio  Mkenya,  kuna  matakwa  fulani,  sio

watu wote even in that love.  Lakini mimi siwezi shinda, nina shida kubwa sana kuwa mtoto wa ndugu yako ni Mkenya na wako

sio  Mkenya,  hata  kwa  kibiologia  zinawaelezea  kuwa  kuna  uhaki  wa  kuwa  mtoto  wangu  ni  mtoto  wa  Kenya  kuliko…  si  ni

kweli?  Eh, scientifically yaa, my child is more Kenyan until further notice ile ingine, na sitaki kwenda step moja ama kumi ndio

tuhakikishe ile ingine ni nini?  Ni Mkenya.  So  we need to be  careful about  that,  the man was walikuwa kitambo uwe Mfalme,

lazima uwe umezaliwa na msichana wa Mmisri, sio mwanamume, ndio wahakikishe kuwa wewe kabisa ni damu  ya  nini?   Ya

Kifalme hawangehakikisha ukiwa ni kweli wewe ni mtoto wa Mfalme, lazima uwe mtoto wa Zakia ama dadake  nani?  Mfalme,

haungempata Mfalme ukiwe wewe ni mtoto wa mwanaume Mmsiri.

Lets go back to the district  lakini hii tunasungumzia habari  ya sheria,  haki,  right before the law, equality before the law, usawa

mbele  ya  nini?   Ya  sheria,  ukisema  wanawake  na  wanaume  wanahaki  sawa  lazima  wakuwe  na  jukumu  sawa  na  lazima

wawezeswe  kupatiana  uraia.   Aha,  amesema  kuwa  ukijiandikisha  kama  raia  lazima  mfanye.   Lakini  nina  swali  moja,

tunakubaliana  na  haki  za  watoto?   Hiyo  tuna  shida  nazo?   Sasa  mtoto  wangu  na  wa  Michael  wanahaki  moja  ya  kuwa
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Wakenya?  Basi itakuwa aje watoto  wana haki lakini mimi sina?  Watoto  hao watakuwa wakiume na wakike ama wanakuwa

na haki wakiwa watoto  lakini wakikua kidogo watapunguza haki zake.   Mtoto  ana  haki?   Huyo  mtoto  anahaki  zake?   Ndio

mumesikia  nikisema  habari  ya  mtoto  huyo  mpya?   La,  wote  wana  nini?   Ana  haki  zake  na  ninajitambua,  kwanza  mlikuwa

mnasema watoto wana haki, mtarudi kutengana pande gani unakuwa yule mwanamke hana haki na huyu ni kijana, sisi sote  mimi

na my brother ni watoto wa Muigai  Si ndio sasa haki zake ……………(?) zinakuwa aje kubwa kuliko zangu je?

Speaker:    Hapo kwamba Commissioner kitu gani kinafanya msichana anatoka kwao kwenda kwa bwana anatoka kwao na

bwana hawezi enda kwa msichana

Com. Salome Muigai:   Ni kweli tumeharibu sheria za Mungu, Mungu  alisema   mwanaume  ataacha  babake  na  mama  yake

aende wapi?

Speaker: …………………………………………(?)

Com. Salome Muigai:  Aende wapi?

Speaker:  ……………………………………(?).

Com. Salome Muigai:  Kwa mkewe,  kwanini tunaharibu sheria za Mungu, na sasa  tunazirudisha hivyo.  Ama kweli inasema

aje?

Speaker: Mama hana………………………………………………………………..(?)

Com. Salome Muigai:  What does the Bible say?

Speaker:    ………………………………….(?).
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Com. Salome Muigai:  Bibilia inasema aje?

Speaker:  Bibilia inasema ya kwamba, mume ndio inaacha bibi.

Com. Salome Muigai:  Bibilia inasema aje juu ya nani mwenye atatoka kwao?

Speaker:  ……………………………..(?) mwanamke.

Com. Salome Muigai:  Huyu mwenye anajua Bibilia ndio nataka.

Speaker:  ………………………………(?)

Com. Salome Muigai:  It is okay, nimchagua huyu bado sijakutambua mtoto wangu.

Speaker:   Bibilia inasema ya kwamba wote wawili wataandamana wanaenda kukaa pamoja.

Com. Salome Muigai:  Hivyo ndivyo Bibilia inasema ama ndio ungetaka iseme?

Speaker:   …………….. (?) bwana inawacha….

Interjection Com. Salome Muigai:  Nani ni Mhubiri hapa?  Wapi mwenye alituombea?

Wewe ni Mhubiri?  Lakini Bibilia imesema aje?

Speaker:  Mimi nataka kufahamisha hawa.
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Com. Salome Muigai:   Mimi nauliza swali moja, Bibilia inasema aje?

Speaker:  Bibilia tangu mwanzo mume na mke, mume angeletewa mke, mwanamume.

Com. Salome Muigai:  Lakini mimi nataka kujua …..

Interjection Speaker:  ………………………………………(Inaudible).

Com. Salome Muigai:  Mimi nina swali moja, nani anajua mwenye anajua vile Bibilia

inasema juu ya kuo.

Speaker:  Bwana atawacha wazazi……..(?).

Com. Salome Muigai:  Hebu Mzee.

Speaker:  Bwana ………..(?).

Com. Salome Muigai:  Hebu Mzee huyu wakwanza ndio ……….(?)  huyu Mzee wakwanza ………………..(?)  huyu mzee

wa hapa mbele.

Speaker:   Bwana  atawacha,  kuwacha  baba  babu  wake  na  kushikana  na  mkewe  wanakuwa  mtu  moja,  ni  bwana  ndio
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atawacha.

Com. Salome Muigai:   Bibilia inasema a man will  leave  his  father  and  mother  and  will  live  with  his  wife  and  the  two  shall

become one.

Speaker:  Where?  Where?

Com. Salome Muigai:  In the Bible.

Audience:  Murmuring from the audience.  Wanaenda kukaa wapi?

Com. Salome Muigai:  Wataenda kukaa wapi?  

Audience:  Yaa.

Com. Salome Muigai:  Mnaniuliza vile Bibilia imesema wataenda kukaa?

Audience:  Yaa.

 Com. Salome Muigai:  Mimi nakuambi vile Bibilia imesema na imesema usiongeze na

usifanye nini? 
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 Audience:  …………………………(Inaudible).

Com. Salome Muigai:  Kwani ukifanya hivyo utafanywa nini?

Audience:  ……………………………(Inaudible).

Com.  Salome  Muigai:   Kwa  hivyo  hatutaki  kuongeza  nitaachia  hapo.   Anyway  wacha  nimalize  kuhusu  maswali  tafadhali

kukiwa  kuna  watu  wangetaka  debate  ya  ziada  tutakutana  nje  Pastor,  nitakuwa  nimefunga  mkutano.   Amesema  kuwa  mtu

mwenye atajiandikisha kufanya polls kupiga kura atakubalishwa kupiga kura yeye kwa maoni.  

Special seats za wanawake wanauliza ooh, wanawake tutawatoa wapi na hawajitokezi?  Nilisikia kitu moja sijui alitupa hadithi

moja akasema kuwa ukileta mtu mgeni nyumbani utafanya nini siku ya kwanza na ya pili?  Ili asitoroke ama, hapa ni pahali ya

mbugi.  Pengine Wabukusu ndio wenye tulikuwa tunasungumza habari  ya kuku.   Tusungumze habari  ya mbuzi ama mbuzi ama

ng’ombe mgeni, tukimleta  mgeni nyumbani, tunafanya nini siku ya kwanza na ya pili na ya tatu?  

Speaker:  ………………………..(?)

Com. Salome Muigai:  Tuna?

Speaker:  Tunamfunga.

Com. Salome Muigai:  Tunamfunga.  Akimaliza hapo mwezi, tunamfunga tukimfungulia atafanya nini?
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Speaker:  Amezoe.

Com. Salome Muigai:  Amezoe.  Sasa tukitaka kumfunza tena, hata tukimpiga aende huko mpaka pale atafanya nini jioni?

Audience:  Atarudi.

Com. Salome Muigai:   Atarudi kwa hivyo tumewafunga akina mama wakati  mrefu, sasa  tukiwafungulia hawajui wana uhuru

bado.  Tuwape nafasi kidogo ndio wazoe kuwa wana nini?  Wana hii uhuru.  They are in the target ukiwarecognize mimi naenda

pole pole namtarget tuende pamoja,  kuna mambo mawili tutafanya, haita enda pole pole ama mtakubalisha mimi kuenda nini?

Mkitaka  sote  tufike  kwa  gate  pamoja  na  nyinyi  mnaweza  kutembea  mimi siwezi  mimi nina  michael.    Kuna  mambo  mawili

tunaweza kufanya.  Mnaweza kutembea pole pole umakunikubalisha kufanya nini.

Audience:  Utembee mbele.

Com. Salome Muigai:  Mtembee mbele kwani mume mume you have recognize mumechagua kuwa mimi nimekuwa na haja

fulani ya a special  need eh,  sivyo?  Basi tumechagua akina mama wanaspecial  need,  kwa wakati  mrefu hawakupata  nafasi  na

hiyo affirmative action ni ya kusema wewe Salome tembea ukifika pale na sisi tutafuata.   So  this is affirmative action na ni haki,

hata mkitaka tufike kwa gate na nyinyi mnasema hata tumeanza kila mtu na zake nyinyi mnaanza speed,  nitawakuta  tu  kweli?

Ikiwa mkutano wangu na mnaenda pale si lazima mningoje?  Sasa baadaya kuningoja give people time, that is affirmative action,

it is social agreed.

Schools for the disable  tafadhali  tanataka  Katiba  hii  mpya  ingependa  sana  sana  watoto  wenye  ulemavu  wasome  pamoja  na

nani?  Na watoto wenzao, mimi nilisome Township na wale marafiki tulikuwa nao Township bado  ni marafiki wangu mpaka wa

leo.  Nilopoenda Kenya High School wale marafiki wenye tulisoma noa Kenya High School bado ni marafiki mpaka?  

Audience:  Leo.
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Com.  Salome  Muigai:   Mpaka  leo,  kwa  ajili  nilisoma  na  watu  wale  wengine.   Kuwatenganisha  watu  utarudi  kwa  fursa

kujiungana na watu tena,  hiyo ni masomo mawili tofauti.   Kwa hivyo ninakubali na ile  msingumzaji  mwenye  amesema  tuwape

mashule, Achoki.  Lakini mimi ningetaka kwenda la ziada tuseme tutengeneze shule zetu za kawaida ziweze kukubali na kuweza

kusomewa na watoto wetu wote.

Edwin Baraza citizenship umesema tuongeze miaka ukuwe tano, tafadhali zungumzia delegate wa kutoka kwa Catholic Church,

wana delegates wengi na nakubaliana na wewe kuwe tu ni miaka tano, miaka tano ya bwana wa kigeni na ya bibi wa kigeni.

Devolution cost:  ikiwa  tunataka  Serikali  kuja  karibu  na  sisi,  hakuna  kitu  yenye  haina  nini?   Haina  cost,  kwa  hivyo  ni  vile  tu

naweza fikiria we give our priority, ikiwa priority yetu basi lazima tuweke pesa zetu pahali priority yetu iko, kila kitu iko na cost.

  Ukitaka  kumsomesha  mtoto  kuna  cost  wakati  mwingine  inaendelea  mpaka  unauza  ng’ombe  pia,  sio  kwamba  hupendi  ng’

ombe, lakini ni kwamba unadhamana ya elimu yako zaidi na ya vile unadhamana ya ng’ombe.  Kwa hivyo na sisi lazima kwa zile

mapesa  zetu  tuko  nazo  tufikirie  jambo  ungetaka  kufanya  nalo?   Na  mambo  gani  kwetu  ni  priority?   Ukiwa  priority  yetu

tunakubali Serikali yetu ikija karibu na sisi, itatufaa zaidi, itatuwezesha zaidi kuzalisha kwa wenzetu basi lazima tuweke hizo pesa

zenye zinatakiwa, pahali vitu zenye zitatusaidia sana.

Emmy anauliza, habari ya akina mama wa nne kwa kila province,  Nairobi  wawili, Nairobi  ni wawili bila wale wane,  kwa hivyo

wamepatiwa akina mama wachache kuliko Province zile zingine.

Ministers wenye professional kama bado mtahitaji PSs, DO tunahitaji PSs,  they are not professional PSs.   Pahali tutakuja labo

ya wataalam kwenye wizara, ni katika Director wa matibabu ni daktari, Director wa, anaitwaje Director?

Speaker:  Mkurugenzi.

Com. Salome Muigai:  Mkurugenzi ndio cheo chenye tunataka mataalam kwa kisasa.  Kwa hivyo PS hawajakuwa wataalam
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hata kidogo ni administrators PS ama Katibu Mkuu ni tawala.  Village council vile tukavyoanzishwa hiyo iko kwa Katiba Emmy

unaweza kufanyia mambo mengi lakini kusoma Katiba lazima kila mtu ajifanyie.

Jonathan Kipchumba:  Jonathan Kipchumba anauliza habari ya police accountability, polisi nani mwenye atatutetea  kwa polisi

tumekuwa na cheo kingine kipya cha people protector,  hiyo ni ombudman lakini sisi tutaendelea na ombudman na tutaendelea.

eh, kwa hivyo tumemweka jina mpya ya people’s protector  mlinda watu na task moja yake ni kusikiza malalamizi juu ya polisi

na  watawala  wale  wengine.   Na  pia  Kenyans  ask  police  service  pia  watakuwa  na  dates  ya  kuwasikiliza  malalamishi  ya

wananchi.

Stephen, na pia tume ya righteous administration ya haki za wanadamu pia wanasiliza malalamishi juu ya polisi.

Na Stephen anauliza kama constituency reports  zenye tuliagiza ziko, Stephen unauliza kwa desturi  lakini pia nina  ninakuambia

ulija umechalewa kuwa tiari nilikuwa memesha onyeshana kuna report  ya constituency report  ya kutoka hapa kikao cha bunge

cha Eldoret ya kusini.

Na kwa hao mengi sana na ningetaka kuwashukuru sana mabibi na mabwana kwa kuwa watulivu kwa siku nzima leo, ningetaka

pia kuwaomba muendelee kusoma hii Katiba na mwendelee kusungumza na delegates wenu na kabla sijamaliza  huu  mkutano

ningetaka kumpa the Borr atupatie introduction ya delegates wengine wetu wenye wamefika.

Borr:  Asante sana Madam Commissioner.   Kabla hatuja introduce our delegates ningependa kutoa matangazo kwa watu wa

Eldoret  South.   Siku  ya  leo  ilikuwa  siku  ya  nyinyi  kupewa  hiyo  constitution  reports  na  draft  za  bill  by  the  commission,

represented by  Commissioner Salome Muigai kwa hivyo nafikiri mumepokea we hope mtaenda naye kujadiliana naye mko na

akili za draft bill.

Sasa vile tumefanya katika district, tumepanga mkutano ya malocaseni ili watu wetu wengi waweze kujadiliana juu ya hiyo draft

bill na waweze kuongea na wale delegates watatu kufanya lobbing na kuwapatia maneno ambao ya kupeleka  Nairobi,  kwani
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hao delegates  wanakwenda  Nairobi  na  nafikiri  wataanza  mkuno  wa  Nairobi  wa  National  Confrence  tarehe  ishirini  na  nane.

Kwa  hivyo  Eldoret  South  kuna  mikutano  minne  kwa  sasa,  tarehe  28  jumatatu  ijayo  watu  wa  location  ya  Kapseret  Fimat,

Pioneer,  na  Ngeria  watakutana  hapa  kuanzia  saa  tatu  asubuhi  ili  kujadiliana  kwanza  kujadiliana  na  kupanda  mipango  ya

kujadiliana  kule  mashinani  tarehe  21  juna  tatu.   Na  wataongozwa  na  committee  Member  Beatrice  Kimotwo  na  Beatrice

Charono  na  Mika  Rono.   Watu  wa  Membo  location  Cheptiret,  Kipchogo  na  Kapkoet  watakutan  tarehe  22  Chebetoma

Catholic Church cheptiret na wataongozwa na committee members bwana Stanley Mutai na na Pastor Stephen Choge.

Tarehe 22 vile vile watu wa Kepet  location Susha,  Kaptulwet  watakutana  Murgor  Primary  School   wakiongozwa  na  bwana

Patrick Rotich na Jared Mvanu.

Tarehe 24 halhamisi wiki ijayo wato wa Timboroa location ………..(?) Tarakwa watakutana  Koiwo Primary School Kondoo,

watakuwa  chini  wa  bwana  Samwel  Bitok  na  Robert  Kiage.   Na  natumaini  kwamba  watu  wakitaka   location  watapanga

mipango ya mkutono ya kule vijijini ili watu waweze kupata kujadiliana juu ya hiyo draft bill na waweze kutoa recommendations

ambao zitakwenda kwa National Confrence.  

Basi  nachukua  nafasi  sasa  ya  kuintroduce  delegates  ambaye  watafika  nyuma,  ambaye  pia  alichaguliwa  na  county  councils

kuwakilisha district na pia hasa kuwakilisha akina mama, Bi Emily ukiwa tafadhali njoo mbele,  usalimie Commissioner,  usalimie

wananchi, na uwaeleze vile pia Commissioner taja anatahitaji  haki yako muhimu na jinsi wakina mama wanahitaji sana kulobby

kwako uende kupeleka hao mbele kusimamia maslahi yao katika National Conference.

Bi.  Emily:  Madam Commissioner na wageni wenye wamefika Eldoret  South,  ningependa kutoa  pole  zangu  kwa  sababu  ya

kuchelewa nilikuwa katika kazi ya kujitayarisha , unajua ni lazima utayarishwe huko nyumbani kabla hujaenda safari na umeskia

itakuwa ni siku thelathini ikiwa ndefu.  Sasa  niliona ya kwamba ni lazima nijutayarishe ndio nikienda  Nairobi  nawakilisha  kwa

moyo moja sitakuwa nikifikiria huko nyumbani nimewacha namna gani.

Na sasa nataka kuwakilishia ya kwamba sisi tukiwa madelegates kutoka Wilaya ya Washingushu jukumu letu ni kubwa na pia
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nyinyi mko na jukumu.  Vile Madam Commissioner ametueleza ni nyinyi mtupe kazi,  tumefikishwa kwa third draft  ya Katiba na

nyinyi ndio mlete hizo mapendekezo, mawazo zenu na ndio tukifika huko tuwe na kazi, tuwe na la kusema.

Na kwa hayo nataka tu kuwashukuru kwa kufika na nataka kusema muende nyumbani salama na tukutane kwa mikutano eh.

Asanteni.

Clapping of hands. 

Borr:  Asante sana  Emmy,  ningependa  kusema  kuhusu  yeye  itakuwa  vizuri  watu  waelewe  yeye  ni  nani.   Yeye  ni  Mwalimu

Katiba University ya Moi University na anafundisha kwa department  ya Education.   Anafundisha Waalimu wale wanafundisha

Secondary,  kwa  hivyo  nafikiri  councilors  walichagua  mtu  ambaye  ataweza  kwenda  kusoma,  akisoma  na  kuweza  kuandika

reporti  ya kutosha.   Vile vile delegate wenzake bwana Cheserem simama yeye pia ni mwalimu na alikuwa education officer  a

retire sasa, lakini yeye ni mwenyekiti ya chama cha Waalimu katika kagu ‘saving and credit’ katika Washingushu district,  kwa

hivyo ni mtu ambaye amefikia …………….(?).  Makofi kwake, clapping of hands.  Delegates.

Sitiene:   Mr.  Borr  ningetaka  ya  kwamba  delegates  ya  kwamba  kwa  sababu  tumeambiwa  mungeitaji  mawazo  zenu  na  vile

mnataka  maoni zetu kwa hivyo nitakuwa nanyi kwa mkutano ambayo mumetangaza hapa.

Borr:  Watatuhudhuri mikutano ambayo tumetangaza na mtapata hawa watakuweko katika mikutano moja halafu tutawapatia

maoni  yenu.   Delegate  mwingine  ambaye  alifika  hapa  lakini  ilibidi  aondoke  wakati  tulikuwa  tukiendelea  na  Madam

Commissioner, ni bwana Moses  Keter  yeye ni councilor kutoka (Mawalibi) amewahi kuwa chairman na  yeye  pia  ni  mkulima

infact aliomba apology kwa sababu  anavuna  ngano  anataka  amalize  ili  wakati  atakuwa  kwa  Conference  hatakuwa  anafikiria

upande wa shamba lake na ngano vile iko.  Kwa hivyo yeye ametuma apology.

Na  mwingine  tulikuwa  na  bwana  Tororei,  mumemuona?   Samuel  Tororei  alikuwa  lakini  saa  hii  na  ni  mtu  wainne  kutoka

Washingishu.   Mwingine  wa  tano  ni  Hellen  yego,  nafikiri  wewe  ndio  uko  na  fahamu  ya  Hellen  yego  ambaya  anafanya  kasi
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katika  Development  Office  ya  County  Council.   Yeye  pia  atakuwa  delegates  ambaye  anaakikisha  civic  society  lakini

atawakilisha.  

Basi  kwa  sababu  tunaelekeaa  mwisho  ningependa  kutangawa  kwamba  tukimaliza  committee  members  pamoja  na  delegates

watabaki nyuma ili tufanye mkuto ya mwisho ya kupanga hizi mikutano.  

Napewa shukrani kwa wote ambao mumefika na nawatuma muweze kupeleka ujumbe wa huo zile mikutano imetangazwa kwa

watu kule nyumbani iliwahudhurie na waweze kujadiliana mengi kuhusu hiyo draft  ya  Katiba,  kwa  sababu  vile  tumeelezwa  ni

draft sio mwisho na maoni mengi bado yatajika kutoka kwa wananchi.  Asanteni, Madam Commissioner.

Com. Salome Muigai:  Nina chukua wakati huo tena ni kuambia watu asante na muende salama na Mungu awabariki.

Borr:  Tunataka mtu mmoja kutoa maombi ya mwisho, bwana William Ray.  Maombi ya kufanya mkutano.  Ama kwa sababu

ya equality mama ilifunguliwa na mwanamke.  Basi mama ajitolee, tunapatia nafasi wakina mama, hatuwaoni, Hellen.

Prayer  by  Hellen:   Basi  tuombe.   Kwa  jina  la  Baba  na  la  Mwana  na  la  Roho  Mtakatifu.   Mungu  Baba  Mwenyezi

tunakushukuru  kwa  siku  huu  umetuongoza  umekuwa  nasi  mpaka  saa  hii.   Tunakuomba  utuongoze  mpaka  tutakapo  rudi

nyumbani uwe nasi.  Tunaomba hayo kwa jina la Yesu Kristo Bwana wetu.  Amen.

Com. Salome Muigai:  Asanteni.

Borr:  Wale ambao watabaki pia ni wale wa Civic Education, watu wa 3Cs mbaki na sisi.

Meeting ended at 4.30 p.m.
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