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Present.
1 Com. Kavetsa Adagala

Secretariat Staff in Attendance

1. Vincent Wakato

Asst. Programme Officer

2. Patricia Mwangi - Verbatim Recorder
3. Agnes Ayuma - Digtrict Co-ordinator
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1 Mr. Benard Chahilu - Chairman

2. Ms. Margaret Sabwa - Secretary

3. Jamen Andagalu - Member

4. Mrs. Mesceline Mirembe - Member

5. Mr. Wilson Saratia - Member

6. Mrs. VukayaKibira - Member

7. Mr. Joseph Volali - Member

8. Mr. lonui Isaiah - D.O.

9. His Worship Mayor J. Kivihya

Mesting was called order 10.10 am.

Benard Chahilu: Commissoner Kavetsa, bwana D.O. nawageni ambao mmehudhuria mkutano huu, hamjambo.

Audience: Hatujambo.

Vincent Wakato: Nafikiri tumecheewa kidogo kwa hivyo tutaanza mkutano na maombi, nefikii Mzee mmoja atatuombea



shule ambaye eh, kuja kuja mbele.

Prayer. Mzee Omwenyere: Tuimame tuombe. Asante Mwenyezi Mungu, tunakuomba waketi wa leo saa hizi sku ya Juma
tano tariki wa tisa tushgua tunataka kutengeneza Katiba yetu ya Kenya iwe katika mkono wako la chini kabisa na umtgiri
ambayo ulimpa Solomoni mtumishi wa kuadhamani na wote wataanzia nawaombea baraka ya Mungu ikae pamoja na hao na
huu mkutano ijae kanisa hili, Mungu barikia kila mtu akiwa kwa njia akifika awe na amani na D.O wetu hapa, tunamuombea
tena utakuwa pamoja naye na. - Wote ambao Wakenya wote nawaombea baraka ya Mungu utawabariki nikiomba hii katika

jinalaYesu Mkombozi mwema. Amen.

Benard Chahilu: Asante sana Mzee kwa maombi. Kwa nigba ya kamati ya Sabatia ya kutayarisha mambo ya Katiba,
ninafuraha kukaribisheni nyote kwa kipindi hiki karibu cha mwisho kabisa katika harakati za kuunda Katiba yetu mpya. Hapo
nyuma tulikutana hapa na tukatoa maoni yetu, na nina furaha ya kusema kwamba wae ambao mmesoma magazeti mmeona
Katiba mpya imetoka. Hiyo Katiba mpya inaonyesha yae maneno ambao ninyi wenyewe mlitoa Kwa hivyo wakati wa leo
tutaskia Commissioner Kavetsa akitueeza ni namna gani wditayarisha hii na kutafsri mambo fulani katika Katiba hii. Kwa
hivyo leo ni kugkiliza na kutoa meoni na kusikia matafSri za section tofauti tofauti katika Katiba mpya muwe huru kuuliza
maswdi, muwe huru kutoa meaoni kwa sababu hii ni wgibu wenu kama wananchi wa Kenya. Kwa hayo machache néfikiri
nitarudisha kazi hii kwa Commissoner Kavetsa atuongoze kwa sababu yeye ndio mwenyewe na 99 tutaskia yae yatatoka

kwake. Asante sana Commissoner.

Com. Adagala: (In Kiluhya)

Audience: (In Kiluhya)

Com. Adagala: (In Kilihya) Vincent ni Programme Officer (In Kilihya) ni Patricia Mwangi (In Kiluhya) Verbaim Reporter.
(In Kiluhya).

Speaker: The tape should not be so far away.

Com. Adagala: (In Kiluhya) Thisisthe other one, it’snot bad, it’s okay, | want to give them a background of the report. (In
Kiluhya) give me one of your copies for Sabatia, do you have Sabatia? (In Kiluhya). Chair, where is char with your
committee? Please come forward with your committee, | want to hand this over to you. | want to give you the report as you
talked, as your people taked. Y eah, come the committeg, take that camerawhereisthecamera............... (7). (InKiluhya)

. Do you have a camera Didrict Coordinator? Who has a camera? Ah, (In Kiluhya) report number one, one one.

Speaker: One.



Com. Adagala: Yesah, report number 165 Yesh, Sabatia (In Kiluhya) your copy madam, yesh (In Kiluhya) Didtrict
Coordinator (In Kiluhya) you want us to give them two or you want to remain with one? Yeah, (In Kiluhya) na do you have a

place, a documentation center somewhere?

Vincent Wakato: Yeah.

Com. Adagala: (In Kiluhya). Tume yetu haina vikwazo baina 99 na nyinyi, hakuna kitu hakuna mtu kati ya 99 hati middle
men au miu ambaye tutgpitia N wananchi na nyinyi, peke yake. Kenya hii kuna vitu wiwili muhimu pekee yake, na nataka
makie Kunavitu viwili muhimu peke yake, wananchi na Katiba.  The people and the Condtitution, wananchi wanatengeneza
Condtitution kuwalinda na wananchi ndio wandinda conditution, mudewe. Hakuna mtu mwingine atalinda Condtitution, ni
wananchi. Kilamwananchi lazima dinde congtitution kama ulitioa maneno iko hapa utayadinda na pia kama unaona kuna jambo
hapa bado linakukinga masha yako au kukusaidia kwa maisha yako, utekinga Katiba. Hakuna s0 hii Katiba neni atafanya hii,
hakuna nani, eh, (In Kiluhya) ni hapa tu, wananchi na Katiba, vitu wiwili peke yake, okay. Tutazungumza hiyo baadaye.

Nataka kumpa chair hapa ah, come and hold the mic for me yeah, nataka ......... | want to the photograph, did you get the
...... (?) okay hii kamati imekuwa active (In Kiluhya). Hii kamati imefanya kazi, kamati ya Sabatia eh, you have to take like
this Take the date then you will take the picture. Hi kamati imefanya kazi, kazi yao tumeiona hata Didrict Coordinator
andufanyia na pia watu wakwanza kupongeza commisson tuliporudi Mombasa, Didrict Coordinator dipiga Smu akatuambia
mmepokea ile Katiba ilikuwa kwa gazeti, ile report ilikuwa kwa gazetti kwa moyo wote na mmeona ni repiti nzuri iko na vitu
vile mmesama na tulikuwa tumekaa kwa plenary, tulikuwa kama tumekufa moyo kidogo lakini kila mtu difurahi hata Professor
Gha nilimwambia oh, Didrict Coordinator has rang and said that the people are very happy with the report.  Then akasema oh
redly, redly this is very good. Akacheka kwa sababu hatukuwa tunacheka kwa hiyo plenary tulikuwa na kazi nyingi,
mahakama wanatusumbua, wanasema tutaenda jela, tutasema tutaenda okay. Hayandio hii Katiba, mchango wenu wa Katiba
ndio huo na (Clapping of hands from the audience) na hata tumefurahi tumefurahi sana. Haya asante, au una kitu kingine.

Mr. Chahihu: Mimi kwa niaba ya kamati, ninataka pia kupongeza Commisson kwa kututambua na kutupatia nakiri ya Katiba
mpya na nataka kuandika nyote ambao mko hapa na wengine mje mbane documentation centre tutaweka nakda hii kule
muweze kusoma yae maneno ambayo mnaenda na kufanya photocopy na mpeleke nyumbani mtumie. Asante sana, na hii
nyingine photocopy. Kwa hivyo Commissoner Kavetsa tunashukuru sana kwa kutupatia nakda ya Katiba mpya ya Kenya.
Asante sana. Commissioner kabla hatujaendel ea ningetaka bwana D.O naye atukaribishe kwake. Bwana D.O.

Mr. Tonui (D.O): Okay, asante, yangu Sna mengi nikukaribisha wageni wetu ambao wamekuja tuangdie draft congitution
ambao mlipeana maoni yenu. Nafikini mtaongea bila was wad, wengine wenu wamesoma wengine bado, lekini nyote tuko

nazo hapa so karibuni hapa Sabatia.  S9 hatuna shida mimi binafs sjaona kitu kibaya kwa hiyo Katiba na bado nisoma area



Zingine. So asanteni, karibuni.

Com. Adagala: Haya asante sana tumeshukuru.  Chief ako wapi? Chief wa Odanga, ametoka? Okay. Njoo useme tuweke
kwa..

Area Chief: Asante sana bwana D.O., Commissioner Kavetsa nawengine. Hamjambo. hamjambo tena.

Audience: Hatujambo.

Area Chief: Hamjambo tena

Audience: Hatujambo.

Area Chief: Mim nawakaribisha hapa kwa location hii, yote ambayo mtanena itakuwa ya manufaa ya Kenya nzima. Kwa

sababu ningependa muwe free, mtoe maoni yenu ambayo itasaidia wote Wanakenya. Asanteni sana.

Com. Adagala: Headmidtress hako, hgaingia? Headmistress aneingia wasichana? Okay akija mnijulize Okay area officer
ako wapi? Education Officer, A.E.O, ako wapi? Nilimtuma lekini nilitaka aende na hii gari. Sasa ako weapi? Ako Sabatia
kuna mtu anaweza kwenda na Dereva amtafute huko Sabatia? Nilimtuma gpelike Katiba kwa secondary schools. Who can go
with him, D.O. who can go with him the driver to Sabatia? Who knowshim? Heishere? Cdl hm please. Okay. Are you
going? Jugt know, okay cdl my driver for me. Two copies for every high school, okay sasa tunaendelea na tutataka tuanze

rasmi.

Hiki ni kikao cha Tume ya Kurekebisha Katiba hii n mara yetu ya pili Vokali, lakini ni mara tatu au inne hapa Sabatia. Sasa
tumekuja hapa, tulikuwa hapa tukachukua (In Kiluhya). Was chana mtakuwa kimya, wasichana okay, kazi yetu ni ngumu sana
mdfanye ngumu zaidi okay. Ni kazi ngumu sana ninaweza kuwaambia kwa sababu nimefanya kazi nyingi duniani hii, hakuna

kazi ingine ngumu kama hii. Sasa mkikimia tukizungumza itakuwa sawa au to mtu yeyote akizungumza itakuwa bora.

Tulikuwa hapa tukafanya Civic Education, nefikii Commissoner Kangu na Commissoner Baraza wdikuwa huku weakati huo,
pia tulikuwa kwa Province tukafanya launching mbdeni na tukafanya pia district civic Education na tukachukua pia meoni ya
NGO’sna CBO’smbdeni. Haafu tukgja tukafanya cvic education nefikiri venue ilikuwa chamakanga na digtrict coordinator,
Chavakanga na Jvanzi na Kidondo. Yeah hapa hatukuweka na lakini tukipokuja kufanya hearings, nilisema watu wa Western
n watu wengi kuna population nyingi tufanye three vunues kwa kila congtituency. Na mahdi pengine kulifanya three venues kwa
kila congtituency are the dry areas or the Pastordists areas kwa sababu watu wako mbdi mbdi na pia wana maisha yao ya
kutembea tembea na mifugo yao hiyo pia ikafanya hivyo, lakini hapa Western tulikuwa na three venues dmost everywhere. |



think Vihiga congtituency we had two but the other condituency here in Vihiga didrict we had three each, okay. Sasa

tukaongeza V okali, tukasema Vokoli unaweza tu Sgn nawatu wanakuja na kwei mlikuja kwawingi.

Sku hiyo, sku ya Civic Education ilikuwa yetu ya kuzungumza na sku ya hearing ilikuwa yenu svyo, kwa sababu ingfaa
mkubdi ni nyinyi ndio mlikuwa mnazungumza, tuliandika 99 Commissoners tulikuwa na Professor Sdim na Pheobe Asyo
tukaandika hdafu tukaweka kwa tapes, hizo tapes zote huyu ndio mkubwa wa hiyo section ya Verbatim Reporting, hizo tapes
zote ziko kwa Library. Where are they stored?

Patricia Mwangi: Inthe Library.

Com. Adagala: In the documentation centre of the Commisson, ukitaka kusikia sauti yako iko huko. Hdafu huyu na
department yake, huyu Patricia Mwangi na department yake wanaandika kila neno na wdiandika kila neno, ukitaka kuona
origind utaiona, iko pia kwa report.

Sasa tumerudi, tulienda vile tulitoka hapa Western ndio ilikuwa ya mwisho na mngjua huko Western ukienda aphabeticaly
Vihiga ndio ya mwisho, dvyo. Sasa hapa ndio ilikuwa ya mwisho tukaenda na tukachukua maneno mlichanga yote, hayo
meoni, pendekezo na tukaweka pamoja tukaenda Mombasa.  Tuliweka kwa computer hiyo mambo yote na ukiwa ulitoa
maneno kuhusu dimu iliandikwa hapo, iliwekwa watu wa dimu wametoa, watu wametoa watu kadha na hakuna mahdi pengine
dimu ndio ilichangiwa kuliko ingine yeyote.

Hayo mambo mnasikia ya mahakama ya Judges, mlizungumzia hapa, Svyo? Yeah, Kenya nzima kwa kuandika hiyo maoni ni
ukurasa dfu mojamia nane, ukurasa hivi yaani iko hivi. Hiyo ni kama 2000 ni kusema ni how many reams? 8 reams, hiyo 8
reams ya paper ndio maoni kuhusu mahakama. Na mnaona wanataka tuszungumzie, hiyo ndio walikuwa wanasema, Wakenya
waszungumzie hayo mambo. Na hiyo ni kupiga marufuku, ungua sasa Wakenya wote ni kama watu ambao wanahatia kwa

sababu tunazungumzia na 99 wakasema tuende jela tukasema tutaenda.

Professor Gha akasema vile nilizdia Ruiru, hata nikienda Kamiti Maximum itakuwa karibu na nyumbani. Haya, Hotdi ingine
huko Five Star, Hotd Intercontinental ikasema mkienda tutawafanyia outsde cataring yaaeni watatuletea chakula. Sasa tulikuwa
tu na moyo wa kuendelea na kweli tulikata mambo ya Mahakama kwa sababu Mahakama haina ruhusa kusmamisha mambo
yaKatiba. Hiyo 9 jukumu yao, okay wao wako ndani ya Katiba sasa dhidi watasmamisha Katiba yote. Haiwezekani hao ni
sehemu ndogo ya Katiba. Lakini pengine niwagleza kwa sababu sku ya leo ilikuwa Wekili wote watasusa kwenda kwa
Mahakama ndio tumevaa hii, hii imetoka kwao, kwa Mawakili wanasema ukivaa hii unakubdi na mambo ya Katiba. Kama
hukubdi na mambo ya Katiba usvae, kwa sababu Katiba ni kitu (In Kiluhya) is something to be believed in, so if you don’t
believe don’t wesr it, na hatuwezi kukuforce, hata nitatangaza tenaili wale ambao wamevaa pae bila kujua watoe, okay. Na

wade wamevaa mjue mnavaa uweke hii kitu vizuri sana, ukaweke uwe unavaa sku nyingi. Okay, haya so ndio hiyo



tutazungumzia ya Mahakama na tumweleze ni nini inaendelea hapo lakini hasa hawkutaka mtu yeyote azungumze mambo yao
nanyinyi ndio mlituambia sivyo?

Audience Yeah.

Com. Adagala: Sasatulitoa wapi hayo mambo?

Speaker: Kwetu 99.

Com. Adagala: Yeah, so mtu wa Vihiga akisema kama wanataka kutupeleka Kortini watupeleke 99 wananchi kortini, kwa
sababu 99 ndio tulitoa meoni. Y eah, so anyway waiambiwa na kamati ya Parliament ya Bunge ambayo inatusmamia ambayo
charman ni Hon. Rala Odinga wakaambiwa wakitaka kushtaki, wasshtaki mtoto-Commission, washteki mzazi Parliament,
Bunge watoshane kwa sababu wanatoshana. Bunge mahakama na urais hiyo yote inatoshana, wao ndio brothers, sasa g tuko
sawa kwa sababu yote inaenda kwa clerk of Nationa Assembly. So, hiyo ni hivyo lakini kitu tu hawakutaka wawekwe kwa
category moja na wananchi. Hawakutaka wakaguliwe ulikuwa unafanya kazi ipi? Kazi yako pengine una. kustaafu ni miaka
74 l&kini tunataka iwe 65 hiyo kitu.

Hatu huyo D.O. amekubaiwa kukaguliwa eh, na lazima kwa sababu ninyi ndio mlikuwa mnakagua na 9s tuliweka tulichanga
pamoja hdafu tukaenda Mombasa ilikuwa kwa hiyo story. Tukaenda Mombasa, Mombasa ilikuwa kazi hgumu sana, tulienda
kukaa kwa Hotdi ya Peter Rudava dikuwa huko Manager. S mlijua dikuwa Dish Lodge? Y eah, na tulifanya huko kazi hata

wakashangaa hatujaona watu ambao wanafanya kazi usku na mchana kama hii commission.

Hdau piatuliko.. kwanza Bahari ilikuwa kama hapa barabara skukanyaga hata sku mojamimi.  Skukanyaga hata sku moja
kwa sababu nilienda nikichedewa kwa sababu tulikuwa tunamaiza mambo ya Mzee hapa na wengine wakaenda Mombasa sasa
nilipofika kule nilikuwa na kazi nyingi sana ya kufanya, ya ku-catch up. So hata watu hawaku.. tulifanya usku na mchana na pia
tulikuwa hapo na mgadiliano ya gabu. Mngua Commisson iko kidogo kama codition, ndio hiyo ya mssto eh ya Nationd
Unity, sasa hapo ndio mambo yote iko, arguments kila kitu kiko hapo. So tulikuwa tungaribu na kwa Kiluhya mnasema (In
Kiluhya) consensus (In Kiluhya) yes, hiyo ndio sysem Conditutiona Review Commisson na iko kwa act, iko kwa sheria
yetu. Kilakitu tujaribu as far as possible by consensus, vating hata tukivote issue moja hdafu watu wakaenda inje mseme kwa

nini tumevote hiyo nahiz zZingine hatukuvote tena tukaenda the whole afternoon tukasikizana hdafu ikaendelea.

Inafaa hiyo iweko kwa milaya Wauhya, Wamaragoli iko na inafaa kila mahdi na maisha itakuwa hivyo, democracia iko hivyo
N kuzungumza mnazungumza mpaka mnasikilizana S0 unazungumza huyo anazungumza na unachukua fimbo eh, na mwingine
anachukua shoka eh (In Kiluhya). So hiyo ndio njia, hiyo ya consensus tulimdiza hapo tukaandika report eh, is there a copy of
the report? | had put it away | don’t think it is here. Do you have a report? No no the short version, short verson. Hii report



ilikuwa kwa tarehe nini ya tarehe 27 magazeti, kama mtu dinunua. Wangapi wainunua hiyo gazette? (In Kiluhya) na tano (In
Kiluhya). Okay, ndio hii you have aright to informetion, ours was not to take our report to anywhere our law told us, the act
told us, you will release the report to the public, haikupitia mahdi kwingine kwa sababu Bunge ilijua, ikienda Bunge kwanza au
iende hapa kwanza au kule kwanza itakwama, akasema direct to wananchi. Na tulilete ikawa kwa magazeti na pia iko kwa
Didrict Coordinator nefikiri anaonekana kadha atawapea.

Hdafu tukarudi Kencom House na hatukuwa tumemdiza pia tukafanya hapo tulikuwa tunatoka ofisni saa saba, saa tano, saa
tisaya usku, saa kumi na unarudi saa mhili na unaanza kazi tena kwa sababu tunakuwa na vitu muhimu ambavyo vinatwa
trangtiond and consequentid provisons. Darga ya Katiba ya sasa na Katiba ambayo imependekezwa ilifaa tufanye hivyo

ilikuwa vitu ngumu sana, sana sana na nitawambia tukienddea ilikuwa gje.

Sasa hiyo hezi yetu temezoe, tumezoe hata tulikuwa tunatoka kezini saa tisa, ilikuwa kama hata (In Kiluhya) unaenda
ungilazimasha kulda kwa sababu ubongo bado unafanya kazi. Ungilazimisha kulda hdafu ni kama mtoto ako kwa mtiheni eh,
hdafu unaamka unaamka inakupiga ubongo emeamka umavaa nguo umeenda eh, kwa sababu ukikosa utapata wengine
wameenddlea na kazi. Sasa ilikuwa hivyo, na tulifurahi kwa sababu ilikuwa kazi ya kutia moyo kwa sababu tulijua tunafanya
kazi ya Kenya, ya Wanakenya na tulijua piatunafanya kazi ya maana ya kutengeneza Kenya mpya.  Nataka watu wgue hivyo
Katiba mpyan Kenya mpya, okay. New Conditution, New Kenya na tutagleza kwanini hata hiyo kwa jina Conditution wae
mngua lugha Condtitution, condtitute so hiyo tutazungumzia

Sasa tuko hapa kuwa etea reporti yenu na pia kumpletea reporti ya Kenya nzimahii short verson ingine iko, hii ni short verson

long verson iko four volumes. Sasa hiyo ni kitu kama hivi lakini tukaona wananchi sasa hiyo ni kitu kikubwa kwa wao kusoma

tukaandika hii na pia tumewaetea Katiba yangu iko hivi lakini ile mnapata kila mtu anayo. Hebu tuone watu wangapi wana

Katiba hiyo ya Newspaper. Kunawengine hawana?

Audience: Wengine hatungdi hatujapata.

Com. Adagala: Eh.

Audience: Wengine hatungdi hatujapata.

Com. Adagala: Kama hukupata, haukuregister, mume register?

Audience: Tumeregider.

Com. Adagala: Please eh, how come people didn’t get? Didrict Coordinator, Chairman, how come people didn’t get?



Benard Chahihu: ..................... (Inaudible).

Com. Adagala: Okay, okay gari itarudi inavitu vinging, gari letu ni office sasa viko kwa office ya gari. Mdfikirie hili gari ni
langu, hii ni office, natembea na offices hawa na mimi na vitu vyote na hii yote ndani. Sasa 90 gari langu binafd, haya tutapata
haya Haya ndfikiri nawambia kwa ufupi, lekini nataka kumwambia tu kitu kimoja mkizumgumza, excuse me Didrict
Coordinator kama wanezungumza wacha. Enza Agnes wacha, wacha wacha. Agnes stop please. Nataka heshima ya
kuzungumza na nataka heshima ya kilamtu kuzungumza lakini mkitaka ngu, mkianzangu! ngu! ngu! inanitatiza (In Kiluhya) kwa
nin unasemangu! ngu! ngu! hamtaki? Eh.

Audience: Hakuna kungangania.

Com. Adagala: Hakuna kungangania kwa Katiba, hiyo ni tabia ya 20" centuary, tuko 21¢ centuary. There are objectives of
the Review, nataka tufanye hiyo sasani kamatunarudia  Kwa objective zetu kuna sababu fulani tumefanya hii kazi. Ya kwanza
wananchi maisha yao waliona maishani mwao haindde vizur na ilienddea ikazoroteka na hukujua kwa nini. Haafu wataalam,
kwa sababu watu waikuwa wananungunika vitu fulani wanaambiwa hiyo ni mambo ya Katiba na mwishowe tukafika wataalam
wakatuambia lazima tuslilize mambo ya wananchi, maisha yao haendde vizuri hata kutoka 1963 tumeendelea kuwa poorer,
poorer and poorer sasa hata watoto percentage fulani hawaendi shule, watu hawana matibabu na imeendelea kuharibika, sasa
hiyo ni sababu moja kwa sababu maisha yenu yenyewe hayakuwa inaendelea vizuri.

Lapili, tangu stini na tatu maisha imebeadilika hata ni Historia miaka arobaini ingfaa tuko kwa enzi mpya, tuko kwa masha
mapya, sasa ilionekana lazima tuangdie tena Kenya inaenda vipi, hiyo ni sababu ingine. Hata nyinyi wenyewe, wazee wangua
mashaimebadilika hata vijana wenyewe wameona kidogo wale wako kama 30 years wameona kuna tofauti so it is responding
to the modern times, to the contemporary times. What isgoing onin our lives now and how did things change from 63 na hiyo
n Higoria lazima kila mara hata tumeweka kwa Katiba kila mara lazima Katiba iwe inakeguliwa iwe inakaguliwa, watu

wadisema tutasema iwekwe iko kwa report.

Na pengine hata tulichdewa kwa sababu nchi zingire zlipata Katiba zlibadilisha They just got independence and set to
changing the Condtitution kwa sababu hii Conditution tunayo ni ya makaburu ya sasa eh, hata inasema Kenya is a republic
lakinin haisemi kitu chochote kuhusu watu wa Kenya. Ni kama sasa ni ramani tu, ni map bas. Haya ndio hiyo pia tukaona
tuchange na vile ilitengenezewa London na hatukushiriki sana tulikata uhuru sasa tukaona pia hiyo ilikuwa mbdi sana na
mwananchi. Watu wdienda kwei wa Bunge fulani waienda hata wengine bado wako ha ndikiri hata Mzee Otiende dienda
maa moja hivi na tukaona wachu turudishie wananchi ndio tukgia na Civic Education, tukga na hearings, wachange
tutengeneze Katiba yetu. Mkiangdia kwa Katiba inaanza na we the people of Kenya. Hii ingineilianza na Kenyais a sovereign

republic, mnaona sasa tulikuwa na hgja ya wananchi kutengeneza Katiba yao, hii ingine hawakutengeneza.



Sababu nyingine ni Katiba ya sasa ndfikiri pengine 10% of Kenyans ndio wanaijua na pengine ni Wakili, hata hiyo Katiba
ukichukua ukianza kuisoma chapter mhili hivi ah, (In Kiluhya) what is this? Kwa sababu ina mambo magumu, lugha ngumu
hdafu hata hauwezi kufuata vizuri hata Professor Ghal mwenyewe amesema, hii Katiba ni ngumu sana hata hii ya leo, hata yeye

mwenyewe saa zingine anashindwa kusoma, sasa Mtadam wa Watadlam anashindwa, wewe mwananchi utaweza?

Audience ............... (Inaudible).

Com. Adagala: Utaweza?

Audience ...l (Inaudible).

Com. Adagala: Haya so ikaenddlea ikawa lazima tutengeneze Katiba ambayo wananchi wanaijua, kweli tungeita Wakili kumi
na kuwaambia ketini hapo na wangdeta Katiba kwa miezi mitano hivi, lekini pia tungekuwa hapo hapo kwa sababu ingekuwa
g9 hatuijui na hatukushiriki. Sasa ndio tukasema wacha wananchi wenyewe wachange watu Wakenya wana &kili na vile
Mswahili anasema, kila mtu ana nywee zake svyo eh kilamtu ana nywee zake. Sasa kila mtu ana &ili S0 watu fulani tu ndio
wana akili peke yake. Ndio hiyo aspect ikatengenezwa na tukafika kuwadimisha, kwa sababu watu hawgui Katiba ni nini.  Ni
kama kuwa Mkristo na usomi bibilia, na hauskii mambo ya bibilia, hakuna mtu anakuhubiria, wewe ni Mkristo kweli?

Audience La

Com. Adagala: Au sema uki Muidamu na Quoran huijui, wewe ni Muidamu kwei?

Audience La

Com. Adagala: Mmni hatulinganishi Katiba ya Mungu na hii yetu, lakini tu hauwezi kuishi na hujui nini ingpanga maisha yako,
sasa ndio tulifika kwa nyinyi tukafanya hivyo. Parliament ilitengeneza hiyo act, 99 hatuna hata hatua moja tunaweza kuchukua
kwa Commisson bila kufuata hiyo sheria, hakuna hatuwezi watu wanatuuliza oh, lakini Bunge ikivunjika sasa Katiba itakuwa
nin? Tunawaambia hatuwezi kuvunja Bunge au teseme isvunjwe, hiyo n mambo ya Katiba. Katiba ya sasa inasema President

ndio anaweza kuvunja Katiba ya sasaile iko.

Katiba mpya ni tofauti inasema bunge itakuwa na calendar yenyewe, ambayo itasmamia vile wataendelea.  Sasa pia ndio
tuliona tubadilishe tuje tuskilize nanyinyi tulifanya application 95 hii ni kazi tumegjiriwa Commisson na kutoka huko watu 29 na
tunafanya kazi. Sasa vile mnaonani hgja kubadilisha Katiba, ubayo wenyewe ni wananchi hawakujua Katiba yao, hata nikiuliza

hapa nani ameona Katiba ya sasa hata wakati huu na nini, na macho hivi, kuona tu, ni watu wangapi? No put up your hand
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kama umaona na macho tu hatad kusoma, kuiona tu na macho.

Speaker: ................l. (Inaudible).

Com. Adagala:  Sasa vile tunaendelea tungaribu kuwaetea Katiba na tumewaetea hii ya Kiingereza, ya Kiswahili iko bado
hawgamdizatafdri, itakuja itakuwa kwa magazeti pia hda tutatuma nakada zingine. Vile mko hapa every condituency itapata
tu 200 copies kwa sasa okay, sasa ukipata 9 yako maishaya mbdeni So ya kuficha information, don’t put it in your housg, it is

hautapata kitu juu yake, ni ya kujua watu wote wajue ile maisha yetu indelee vizuri.

Ah, what isthis? Okay mtanisamehe Sjui ni kunisamehe au nilipasuliwa macho hata nilipokuwa hapa skuwa naona hata mazishi
ya Mzee skua naona (In Kiluhya) n kama miujiza yeah, sasa ndfikiri ngua Yesu dakuwa anafanyi nini alipotema mate na
kutengeneza hapa, dikuwa anatengeneza lense ya kuweka ndani na kutengeneza hiyo konia ya kuweka ndani lakini hii i Mungu
kwa udongo dituumba svyo?

Audience: .........ociiiiiennn (Inaudible).

Com. Adagala: Fa kwa udongo anaweza kuumba (endolo) Svyo? Yesh na mimi nimeshukuru sana hata nimeona Mungu

amenibariki sana sana kwa hayo mambo.

Ah, na shukuru kanisa la Vokoli na hospitai yao, nimeshukuru sana (In Kiluhya) hata operation, yenyewe ilikuwa twenty
minutes na wakaweka wakatoa asubuhi nikaona, ni kama mujiza kabisa. Haya sasa mko na nakada, mko na nakaa ya Katiba,
okay Headmigtress we are in your queendom, we are in your place please come forward. We don’t have any nakda here let
me give here photocopy, ...... (?) give me photocopy moja. We are very hapy to be here, we are very happy to be here for
the second time na mlitukaribisha vizuri tufurahi, tukatoa maoni na tumetoa congtituency report, pia tumekupa nekaa kadhaa ya
wasichana wako. Hii Katiba hasa ni ya vijana, waschana na wavulana kwa sababu S5 tuko njiani, lakini tuwawachie Kenya

nzuri, tuwawachie Kenya ambayo inamaanawashi bora kuliko S5 svyo?

Audience Ndio.

Com. Adagala: |1 think that is what it is, the world should be a better place eh, na kuna vitu vingine hapa watu wanasema is

idedlism na utopia and romantism na tuliwaambia eh, you must dream in life eh. Hata when you fdl in love you want that love to
goonix'tit?
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Audience: .............. ).

Com. Adagala: But when you get married you want that marriage to be good, it may not be good but you dream, isn’'t it?
Audience: ............... (?).

Com. Adagala: That it should be good, na hata hivyo kwa bibilia tumeambiwa thy kingdom come, isn’t it?

Audience: .................. ).

Com. Adagala: Hiyo ndio pia tunataka maisha yawe mazuri, Mungu aubariki Kenya yetu iwe nzuri, okay. Haya hii ni nakaa
yaLibrary inaweza kufanyiwa photocopies namtu yeyote nalakini weka kwa Library you don’t have a photocopier there, yeah
okay, yes yeah. You can make some photocopies someone comes, we want this to be a centre dso.  Someone people come
and you give them, yesh if you have afew you know how much it will cost, so do that okay. Thank you very much God bless,

God bless thank you so much. ........... (?) karibisha

Theresia Mbelase (Headmistress): Thank you Commissioner Adagda, D.O. Sabatia, Wazee na akina mama na wanafunzi
hamjambo?

Audience: Hatujambo.

Theresia Mbelase (Headmistress): Hamjambo tena.

Audience: Hatujambo.

Theresa Mbelase (Headmistress): Mimi niko na furaha ya kuwakaribisheni hapa Vokoli school tumekuwa na bahati kwa
sababu hii imekuwa centre ya mambo ya Katiba mpya na tumefaidika kwa sababu imekuwa rahis kuja kukaa hapa kuskia
meoni ya watu wengine tumefurahia, na tunaomba Mungu aendelee kubariki hii kaz ili vile watakuwa wamemdiza, yatakuwa

maneno yenye Mungu amebariki tusaidie Kenya hii tuwe na Kenya nzuri. Kwa hivyo mmekaribishwa sana. Asanteni.

Com. Adagala: Mungu akubariki na wasichana wako nashule yako. Ulisemajinalako kweli, yeah put your name on here for
recording and for .......... (?) say your name and your ....(7)

Theresa Mbelase (Headmistress): Kwa jinanatwa Bi. Mbelase, Principd Mol Girls VVokali.
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Com. Adagala: Thank you very much.

Speaker: Commissoner Adagda

Com. Adagala: Mzee tafadhdi, tafadhdi Mzee.

Speaker: ... (Inaudible).

Com. Adagala: Kei keti yeah, mkifanya kelee nitaenda.

Speaker: ................. (Inaudible).

Com. Adagala: Nitaenda tu, mkifanya kelele kingi, nitaenda, tutaenda niwaawache. Didrict Coordinator chairman, are there

nakaas there Margaret, Margaret not yet Yeah. (In Kiluhya). Those few of you who don’t have you can share (end of side

A).

Kwanzaile nimesema kuna mtu yeyote ana comment? |s there a comment or a question kwa yae yote nimesema?  Hii ni wazi.

Speaker: Comment.

Com. Adagala: Comment come forward. Kuja forward, come forward hagpa. Committee Members, who is your youth on

your committee.

Speaker: Commissoner Adagda.

Com. Adagala: Tafadhdi Mzee, poa. Who is your youth, who can do thisfor me, | want someone (In Kiluhya). Mzee rudi
hapa please, nataka upoe tu hapa. Nani, | want someone on the committee who can be very quick.

Speaker: .voocvveenee(?).

Com. Adagala: Where is he Jamii hey, (In Kiluhya) vile tunafanya 9 ki nini (In Kiluhya). Okay, we have only one

microphone, so you will move back and forward.

Hezekiah Ches:  Jnalangu naitwa Hezekiah Ches mimi ni jua kai facilitator wa Condtitution ya Kenya Review Commission.
Nimekuwa hapa tumefunza sana hata wakina D.O. wetu hapa angjua, na complain yangu Sijapata kufanya namna gani hiyo,
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hekuna complain ni kupata Condtitution hii mpya, hii kupata tu kitabu ya Condtitution hii mpya. Hakuna maneno.

Com. Adagala: Ched, Ches nimesema Katiba zitarudi share with that person. Two wewe kama mkubwa wa jua kdi

ungenunua Standard au Nation na uwe nayo kwa ofis yenu, ulinunua?

Laughter from the audience.

Com. Adagala: Haya okay. (In Kiluhya). Wacha tuvumilie na Kiswahili kwa sababu wanasema Kimaragoli ndio the nearest
language to Kiswahili, mlijua hivyo? It the nearest Bantu language to Kiswahili, hamkujua? Haya okay, so mkiangdia kwa
table of contents, table of contents. Y es, Peter come forward if you have a question you just come forward, you have to speak

from the microphone.

Peter Ludava: | think | will avoid protoca to spead up. Nilikuwanauliza, ni darification kidogo tu.  Hii nakaa ambayo tuko
nayo, ambayo ilitoka kwa gazeti na umesema iko tena nakaa zingine kama volumes, gjui kama nne. Sasa kuna tofauti gani ya
hi nakala ambayo tuko nayo ya gazeti na zile nne ambazo unasema ziko. Asante.

Com. Adagala: What is your name?

Peter Ludava: Jnalangu ni Peter Ludava, | am a busnessman.

Com. Adagala: Ah, okay wacha nideze. Kuna nakala, excuse me | am answering a question to Ludava. Kuna nakaa nne
hiyo ndio long report, it isin four chapters, ah four parts. Hiyo kubwa tulifanya short version ndio hii, tuseme popular verson,
tulifupisha tukaweka hapa, okay. Kwa hivyo Sjui mipango sana kuhusu hiyo lakini nafikiri itakuwa kwa Libraries na
documentation centres naiko nadetails nyingi lakini hii i summary, tuseme hii ni executive summary hii yeah. Ndio hiyo tofauti,
okay those are the things we have put out in the public, report hii hii iko in the public na hiyo volume nne itakuwa pia, hiyo
itachukua muda kupublish.

Hdau tumeweka hiyo nakaa mnayo ya Kiingereza ya conditution okay, ya Kiswahili wako karibu kumdizatafsri na itawekwa
tena kwa magazeti na kwa documentation centresin every district okay and it will be distributed, mnaglewa? Okay.

For this congtituency, we have 200 copies na probably people who will come here will get it and then it will be finished, so you
should not keep it to yoursdlf. You must keep, you must share it, 9 yako persona, you mugt share it okay. Later own
tutgaribu na baadaye tutachapisha condtitution ili kila mwananchi awe nayo, where is that kapocket please? Na pia baadaye
hata condtitution ya zameni public law indtitute ilikuwa imeskuwa imetengeneza nekaa hiz, hii na hii ya Kiswahili na Kiingereza
inaitwa pocket condtitution hii, pocket contitution hii inaweza conditution kufupishwa iwe hivi, ili unaweka hapo au kwa pocket
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hii yanini, ya wanawake au kwamehili yeyote au nyumbeni for reference. So, mwishowe tutakuwa na kitu kidogo kama hii ya
condtitution ili kilamtu awe nayo lakini ile kubwa yote itekuwa pia pamoja okay? Okay.

Now imedeweka Mr. Ludava? Y eah, hiyo four volumes will come, it is being published being done, inachapwa itakuja okay.
Hayauile tutazungumzia leo ni hii kitu kiko pia kama South Africa tunayo na mtoto street child au chokora utaenda ukimguza au
unfanye nini ukimpiga teke kwa sababu watu wengine wanampiga teke, wanachukua wanasema hii ni- Katiba unanidhulumu mimi
n mtoto tenamimi ni mtoto ambaye sna makao unanidhulumu, na akikufanyia hivyo bas, imekuwa hivyo eh. Heis protected in
the condtitution na anaweza kukupel eka kortini kwa vile umemdhulumu, so the conditution protects people in that way and you
need to have it, you need to know it, you need to know it very wel. Kwa sababu hiyo ndio ita control maisha okay.

Kuna sehemu nyingine iko controlled na maisha yetu yote jumla, iko controlled na Mungu lakini hii ni ya dunia hii. Okay sasa
mehdi kote Kenya watu wote wanafanya vile tunafanya. We ghdl finish next week hdafu turudi, wacha nimdize hiyo turudi

Nairohi.

Kuna Nationd Conditutiona Confrence ambayo inakuja mmefanya uchaguzi svyo, yeah. Hiyo ucheguzi Didtrict Coordinator
anaweza kudeza lakini National Conditutiond Confrerence ndio inakuja Hapo tutakuwa na dl Members of Parliament 210
elected, tutakuwa na wetu watatu kutoka kwa kila digtrict, jana hao watu waikuwa Vihiga watakuja hapa? Y eah, uliwaambia?

Wanafaa waulikane, huyu atawaambiani wakina nani.

Tutakuwa na representative ya NGOs, representative ya political parties kila watu watakuwa hgpo NGO'’s, people with
disdhilities watakuwa hapo wanawake watakuwa umo kwa hiyo Confrence. The Confrence venue will be Bomus of Kenya,
we had to make a decison you know tuliangdia, tukaangdia Kasarani, tukaangdia nini venues zingine tukasema tutaende
Bomus. Itakuwa nawatu karibu 700, hao ndio mkutano mkubwa ndio imekuweko hapa Kenya, watu 700 huko a Confrence
ngua kuna vitu vingine vinaende ea kama delegates ya hii au delegates yaile, lakini hii nao ni wengi lakini yetu ni Confrence.

Kwa Africanzimahii ndio Confrence ya conditution kubwa imewekwa. Cameroon waikuwa na 250 delegates, Uganda Sjui
ilikuwa 400. Wengine waikuwa there is another country which has 350 namna hiyo.. Mozambique pia waikuwa nayo na

hivyo, South Africa therefore it was a 500 | think.

Sasa huu mkutano wetu ndio mkubwa sana, hapo role yetu kama Commissoners tutakuwa Secretariat hatutakuwa na votes.
Hapo tutakuwa tu secretariat, yetu voting ilikuwa kwa kutengeneza draft na hapo ndio magadiliano itakuwa sasa ya nchi na hapo
ndio tungitayarisha sasa, ili wa ofis wenu wakienda watazungumzia mambo yenu.

So if you have a proposal to make, further proposals you will give them to your representatives. Didtrict Coordinator pengine
ungetgia tu mgina yao hdafu wakija baadaye utawaintroduce.
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Agnes Ayuma: Commissoner wetu nawatu ambao mumekuja kuhudhuria huu mkutano wetu hamjamboni.

Audience: Hamjambo.

Agnes Ayuma: Mimi ni Coordinator jinalangu ni Agnes Ayuma na last month tulikuwa na ucheguzi kwa wae watu ambao
tulikuwa tunataka waende watuwadikishe kwa hii Nationd Condtitutional Confrence, Nairobi.

Tulikuwa na announcements over the radio na tukawa na, zikawa pia published kwa hizi Dally Newspapers ambazo 95 husoma
kila sku, na walikuwa wanataka you pick nomingtion papers kutoka kwa ofis ya Didrict Coordinator ungaza, unakuwa na
proposer na seconder na subscribers ama supporter, wale watu ambo wana support wewe. Wanasema ya kwamba wewe ni
miu wa character nzuri na unaweza kutuakilisha kwa njia ambayo inafaa.  Sasa ilikuwa ni lazma tuwe na moja wa ether

seconder au proposer awe coundilor to the county council.

Tuliweza kupata maina ya karibu wetu 15, wanawake wasita na wanaume 9 na tulifanya ucheguzi Sku ya Juma nne tarehe 17
mwezi wa September. Tulikuwa pale Vihiga county council na tuliweza kupiga kura na kura zetu ilikuwa kwa njia ya haki na
huru, na tulichagua representatives watatu. Mmoja tulipata mwanamke anaitwa Evdia Rebbeca kutoka Hamis condtituency,
yeye ndio atawekilisha wanawake kutoka hapa Vihiga digrict. Wa pili tulipata councilor Caleb Jumba, yeye ndiye Vice
charman Vihiga county council. Na councilor Jumba na coundillor Cdleb Iganji wdipigana vilivyo na councilor 1jumba diweza
kumshinda councilor Iganji kwa kura moja, na akachukua hicho kiti cha Civic leader.

Na tulikuwa na another open seat, ambayo tulipata mshindi kuwa Mr. Charles ohare kutoka Emuhaya condtituency. Nadhani
mtawaona hapa, watakuja kujijulisha kwenu na hao ndio wae amboa tutatuma kutuakilisha kwa Nationa Congtitutiona

Confrence ile anbayo mmeskia itakuwa Bomus of Kenya.

Mnaambiwa ya kwamba makiwa mtakuwa na moani yae mnaonani lazima igkie Commisson na pengine hamna njia ya kufika
huko haraka hao watatuwakilisha, ukileta hiyo maoni yako tutawapatia na watatuwakilisha huko vile wataenda.  Asanteni.

Com. Adagala: Asante, ndfikiri mimi mwenyewe naweza kusema hiyo ilikuwa far kwa sababu we are four condtituencies in
one digrict na nikeona Emuhayaiko hapo, Hamis iko hapo na Vihiga condtituency iko hapo. Haafu nikeona mimi mwenyewe
ninatoka Sabatia pengine ni sawa hao wengine wamepata, sasa tutakuwa huko digrict nzima yeah. Lakini Sku watu waikuwa
wanafuata commissoners hata mpaka Mombasa, nataka kukuwa commissioner committee mama Omondi hdah!  People are
vating, ungua the new system will be like that, | mean but people are vating a home why are you in Mombasa? ....oh nataka

usame jinalangu, tukasema hatuna influence kwa hiyo. Hatukuwa nainfluence kwa hiyo.
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So ni vizui wamefanya na nimeona N watu wanatosheka hao ni watu ambao wananguvu kwa sababu kwa Nationd
Congtiututiona Confrence itakuwa kama market place of idess, pia itakuwa kushindana lekini itakuwa kushindana ya vita vya
ideas. So | have seen that these are people who can argue and bring up a strong urgument.

Ukienda huko na uko maziwa lda au ukienda uko na unatargiia watanipa kitu kidogo kwanza ndio nipige kura utawachwa

nyuma. Haya.

Speaker: Are there more comment?

Com. Adagala: Any more comments? Come forward if you have a comment, you just come forward yesah. (In Kiluhya)

Heron Odongo: Fine, my names are Haron Odongo Mkangulaand | come from Kigama sub location and mine is a question
adso akind of observation, that dready we are supporting the Conditutiond Review Commisson going on in Kenya and this is
higoricd in our country. And that we are sometime very much hurt when we hear a create space few politicians say thet this
condiitution is better suited for foreigners, but | have been going through and | found out, it is a very good condtitution for our
agesto come. It will benefit us and it will also benefit those who are coming a head of us. So my question is whét is the role of
the Condtitution Review Commission? Are they able, do they have the ability to stop these politicians from meking it naive or
trying to pre-desitinate it kind of something of that kind, yeah. That ismy question.

Ludaga: Sorry | thought we were meking a comment just on eections. | think on the on st mimi naona hawa watu
tumechagua wametulet down, maanake kama huu mkutano ilitakikana kuanza saa nne na sasa ni saa tano na dakika kumi na
tano. Si9 tayari tungpeana views ambazo hawa watu walichaguliwa wanatakikana wawe wakichukua notes na kuakilisha kwa
ile confrence, na saa hii hawgakuja, tunsambiwa watgjitokeza saa ile pengine 99 tushaenda. Mimi soni kama hii ni vuzuri.
That isone.

Two, ndfikiri nationaly pengine conditutiond Review Commisson, ingekuwa imefanya mipango ambao wale wekilishi
tuliochagua wangekutana na watu wa hiyo digrict ili wawe kama wanabeba meoni yao kabisa wakienda huko ili tujue kwamba

wakati wakienda, wameenda kutuakilisha kikamilifu. Asante.

Com. Adagala: Hii ndio forum wanatakikana wawe wadikuwa Vihiga wekija utatoa hiyo comment eh. La pili, tulikuja
kuchukua views kutoka kwenu, zile views tuliambiwa kwa sheria collect and collate. To collect and then put together na tuna
database ina hiyo computer ambayo inahizo views zote. Sasa, maoni yenu yote iko kwa hiyo computer lakini mkikubdi nyinyi
ni foreigners, that is what they are saying, you people are foreigners. So who are Kenyans? You need to answer because we
got these views from you, kuna format ambayo condtitution zote duniani zinefuata eh. Standard format, standard ways of writing
them. So we haveit that way, o if there isforeign views then you are foreigners. Nyinyi ni wageni 9§ Wakenya?
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Audience: S wageni.

Com. Adagala: Views ya Wakenya ziko hapa. Mngua kuna kitu kinaendelea Kenya inabadilika mtu mwingine disema how
can we dlent the paliticians, we shdl not dlent the paliticians, their right is here, freedom of expression, uhuru wa kusungumza,
uhuru wa kusikika uko hapa, okay. Lakini wamezoea wao ndio wanazungumza na wetu wengine hawezungumzi hiyo ni mtindo
wa 20" centuary. Tunaenda kwa 21+ centuary, mkitaka twende 21+ centuary, tuende, ukitaka ubaki 20" centuary eh, 1999,
1950, 1963, 1978, 1988, hakuna mtu atakukataza. Lakini tunaona tuna views ya mgority hapa, hiyo ndio tulikuwa
tunasikizana kwa hiyo mkutano Mombasa.

What did the mgority of the people say, hdafu extreme view ilikuwa hii na maoni nyingine ilikuwa hii na ingine extreme ilikuwa
ile Namgority waisema hivi, mimi ni mtafiti | am reseacher nimefanya researche more that 20 years, tha is how you collate
views. Viewsileilikuwaon the Judiciary ni 1800 pages, 90%, 99% evenif | have one to say of those views are dl negetive ya
Mahakama, vile wananchi wako treated mahakamani ni negative. Sasa tusema gje tubadilishe tuseme hao watu wakubwa
watgiri sana hatuwezi, tungefanya hivyo mngekataa mngesema hatukusema hivyo okay.

So we can nat stop the paliticians, the paliticians have aright, you have aright okay, ispokuwa magazeti yetu inareport mambo
yawatu wakubwa, lakini wangekuwa fair wengekuwa hapa wareport mambo yenu pia Yeah. So those views we can only take
them and put them on record we cannot put much than that okay.

Katiba tunatengeneza Kenya mpya ukitaka kubaki kwa ile Kenya ya zamani ni sawa tu, your right. Politicians have a right of
associantion eh, you have right of association. 'Y ou can associate with your views and associate with them, it’s okay. You can
aso associate with whoever you want to associate. Kenya huru ingkuja na iko njiani, na mzoee kubishana S0 kupigana lakini
kubishana kwa meoni na kujadiliana hiyo ndio democracia. Unasikiliza huyu lakini ni pia ni democracia milayetu (In Kiluhya)
hdafu unakwisha hapo eh, (In Kiluhya). Hiyo ndio heki, heki ya tovu, kuna haki ile ya tovu (In Kiluhya) hiyo mtu hawezi
kukunyanganya okay. Haya bas tuendelee nahii bas.

Speaker: ....oviiiiiiieiieen ().

Com. Adagala: Ukiwa naswdi Mzee unakuja mbele, Steki kelde kutoka huko.

Speaker: ... .

Com. Adagala: Utakuja, utatembea namiguu yako uje hapa na nineambia kila mtu.



Lazarus Samba: Jnalanguni Lazarus Samba, mimi natoka hapa Chavakdi. Swali ile ningependa kuuliza wananchi au kuuliza

commissoner ni hili hapana ulizacommissoner.

Interjection Com. Adagala: Angdiahuko, angdia.................... ?

Lazarus Samba: Kwanini au tungekuwa na kufungu ndani ya Katiba yetu hii, ilikuwage mtu kama Rais wetu dikataa kutoa
meoni yake kwa Katiba yetu. Na tena close up this space yeye amekuwa mstari wa mbele kulaumu Katiba yetu.  Je mnaweza
zozange namtu ambaye hamkulima naye shamba? Mimi naonelea hivi, mtu yeyote ambaye hakutoa meoni yake hana haki ya
kutoa makosa Katiba yetu. Mmoja akiwa Ra's, anakosa sana.

Tukienddea mbele hawa Maudge wanataka kushtaki Katiba yetu, mbona tunaona hii Katiba ya zameni n mbaya sana sana,
hataimefanyanchi yetu imefiliska mbona hawakuteta. Ni Katiba mbaya, sasa yetu ndio wanaona ni mbaya, hatutaki maneno
yaon, wao ndio wanaona tunataka kujua ufisadi wao, ufisadi ineanzia mahakamani. Sasa tunataka kuzuia huo ufisadi isangunshe
nchi yetu na wanaanza sasa kupeleka Katiba yetu kortini vipi!

Sasa mimi swali langu ilikuwa tukienda kongomano huko mnataka kwenda huko tukatae wile watu hawakutoa maoni mmoja

akiwa Ra's, adzungumze, asdhubutu kulaumu Katiba yetu. Sasa hii ya zamani yeye hakuenda Lancaster house.

Audience: Alienda

Lazarus Samba:  Alienda na kama dienda? Na kama aienda mimi skumskia akiteta, niliskia some, niligkia akina Tom
Mboya, akina Muliro akinanani. Lakini Rais wetu skuskiameoni yake. Ya Shikuku niliskia, bas hivyo hivyo ni ana complain
kwa kuwa wamemnyanganya Rais madaraka. Was ni hii, Katiba ilioko sasa, wananchi walifanya vizuri sana wakaweka Rais

juu ya sheriaambayo vilevileilikuwan kosa. Sheria ya kuweka mtu juu ya sheriani, juu ya sheriani Mungu peke yake.

Hata Katiba ya zamani ilikuwa na makosa, mtu kuwa juu ya sheria n Mungu peke yake. Lakini mbona wananchi hawakuona
hiyo Katiba ni mbovu. Sasa hii yetu ndio wanaona ni mbovu, insheshimu Mungu wao wanasema hiyo ni mbaya. Nini hii?

Murmering from the audience

Bad, machache ni hayo lakini wakati niliskia wanashtaki Katiba hata ugdi mimi sshibi.  (Laughter from the audience).

Imefanana N mimi ndio wanatengeneza hiyo, S hiyo hiyo mbaya kabisa.

Com. Adagala: Kuna haki ya kuzungumza lekini muda ndio imekwisha



LazarusSamba: ..................... (Inaudible).

Com. Adagala: Lakini tumechukua hiyo ni proposal yako, tumechukua umeandika, proposals yake? Asante Mzee, Samba
asante. Ah okay, nafikiri hakuna mambo, ya maana ya ku nini hapo kwa sababu Mzee ni Mzee ambaye ana historia mnaona
kwa nywee yake Svyo?

Okay tuendelee, tutaenda haraka haraka kidogo eh. Haya angdieni kwa table of contents peke yake. Does this thing have
table of content doesit say so. Okay kuna karatas ya kwanza hiyo table of contents eh.  Tutasoma kidarasa.  You don’t have
adriver......(7. Okay tunaita driver dete gari tuchukua more contitution reports from it. Hapo, kuna kitu kinaanza table of
contents eh, mnaona kuna kitu hapo preamble. Preamble ni utangulizi, mtaona kwa Kiswahili ni utangulizi, hiyo sehemu haiko
kwa Katiba ya sasa, haiko ndani ndio hiyo tumeongeza kwa sababu wananchi walisema lazimatuwe na tangulizi na pia tuwe na
mambo ambayo inatuongoza kwa Kenya hiyo iko hapo.

Chapter yakwanzani hiyo ambayo indete ile ukubwa ukuu, ile ni ya ukuu soveignity. Ukuu Mzee amesema juu ya Katiba ni
Mungu lakini hapa tunasema wakuu wa Katiba ni wananchi, hiyo iko hapo na ukuu wenyewe hdafu kuna sshemu hapo
tutazungumzia hata tutazumzia condtitution ni nini hapo.

Chapter yapili ni the republic, okay. Kwa Katiba ya sasa hiyo vitu tumezungumzia preamble na hiyo chapter ya kwanza haiko.

Inaanza tu Kenya is a sovereign republic, kwa sababu Muingereza ditaka kutupea nchi yetu, sasa yeye dianza tu hivyo. Kazi
yake ilikuwa kupeana nchi Kenyais a soveregnt republic. Lakini hapo tumefafanua zaidi na tunazungumzia republic hii ni nini?
Inaendeleavipi? Inanani ndani? Naramani yake ni nini? Where isthe map of it, eh (In Kiluhya) okay, haya

Chapter three ni nationa gold vaues and principles, hatuna kwa Katiba hatuna kitu ambacho kinatuongoza sasa tumepata vile
mlikuwa mnasama. S9 tukiwa watu wa Kenya, nia yetu ni nini? Lengo letu ni nini? Ni nini tungheshimu kwa maisha yetu?
Hayo yako hapo yote na hiyo pia kuongozwa na Principal. Hiyo ni kitu muhimu ungiua sku hiz- ukiambia mtu lazima ufanye
maendeleo hakuna lazima, hao watu wanafanya kwa hiari, wanafanya vitu vingine kupata kura, au kwa sababu wanapenda
maendeleo kuna watu kama hao, wanafanya tu kwa sababu wanapenda maendeleo lakini hapa tukifika hapo lazima iwe na hiyo
god, tutazungumzia hizo.

Hddau inafuatayo ni uraia, uraia inafaa tusema mtu ambaye anaitwa Mkenya ni neni? Ni neni anagahili kuwa Mkenya? Eh,
kweli mzdiwa na tena kuna vitu vingine hapo tutazungumzia. Haafu kuna hapa kwa nakaa ya Kiswahili wameita Ukatiba hii ni
hill of rights na ni chapter ndefu vile mnaona chapter ndefu na iko muhimu sana.  Hii tunaweza kusema hivi ndio tutaishi
Kikatiba, ni hii ndio inatuletea haki zetu wananchi. Na pia jukumu zetu kuna jukumu, we have rights and responsbilities okay,
we have freedom and duties ugfikirie tu ni freedom and rights peke yake, kuna responghility na duties. Kama kukipa kordi ni
duty, ukienda nchi zingine ambazo zinaishi Kikatiba, 99 hatuishi Kikatiba kwa sababu hata hatujui Katiba yetu sasa. Tunaishi tu
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hetujui, sasa wale watu ukienda Amerika ukiwa hulipi kordi, jirani wako wote wanakukataa wanakukataa kwa sababu huchangi
pesa zako ziende zichangwe pamoja zisaidie uma. Amerikan kama umeuamitu kama hulipi taxes eh, haya tuenddee hiyo yote
tutazungumza hapo.

Haafu hii inging, haya hapani representation of the people vile wananchi wanawakilishwa, unuakikishwa nguvu ni za wananchi.
Kitu kikubwa mjue hivyo nguvu ni za wananchi, wataskilishwa vipi? Hapo hiyo inszungumzia hiyo ndio tutazumzia mambo
chemichemi hiyo ya éection navitu kama hiyo nani chapter kubwa pia kwa sababu ni nguvu za wananchi.

Haya, kuna hapo tutazidi kuzungumza zaidi mambo ya Bunge, the Legidature. Kuna mikono mitatu wanasema, mikono mitatu
yaserikdi, hiyo ni legisture kuna mikono mitatu wanasema. Mikono mitatu ya Serikali, hiyo ni legidature hapo, Bunge la pili ni

executive chapter 8, exective hapo ni urai suseme.

Na tuendelee hdafu tutafika kwa Judiciary mahakama hao watu ndio wanatoshana hapo kwa Serekdi. Kuna Bunge kuna
urais, kuna mahakama, hapo chapter 9. Hiyo chapter nine ndio haifa tuzungumzie nanyinyi pia namdfikirie pia ndio mahakama
inasema, okay.

Haya kuna kitu kinaitwa devolution of powers, hiyo ni chapter muhimu sana hiyo ni chapter 10 it is in, ya chapter 10 ndio
imekuwa yaku..tafadhdi ketini Mzee staki watu watembee tembee hii kitu ni ngumu sana kama hauna nakda zinakuja na
pengine hazitatutoshea kwa sababu ni miambili pekee yake kwa hii congtituency.

Hiyo devolution tuliambiwa devolved powers. Na sababu yahii ni vile tulipopata uhuru Katiba ya kwanza ilikuwa na governor
ambayo dikuwa anaskilisha queen kwa sababu tulikuwa ndani ya commonwedth na pia ilikuwa, tulipopata nini tulikuwa
dominion, hatukuwa republic. Sasa hiyo ilikuwa hivyo athough walisema republic lekini kulikuwa na governor tukawa na Prime
Miniger. Lakini keshoye, 1964 kitu kimoja kilifanyijka kulikuwa na, kwa hiyo ndio sababu kubwa ya kubadilisha Katiba ya
kurekebisha kabisa kwa sababu walifungua, waienda na spanner eh, wakaweka spanner kwa nini wakatoa, ya kwanza
wadibadilishani hiyo amendment ilifaa kila amendment ipitishwe na watu thduthi mhili 2/3, 65%, if you are making noise please
go outsde. Haya hiyo ilitolewa, ya pili ilivyopotolewani nguvu ya governor ilichukuliwa ikawekwa kwa ya ikachukuliwa nguvu
yaPrime Miniger ikachukuliwa President akaundwa. Hatukuwa na President tulikuwa na Prime Minister. Wakachukua nguvu
zingne za Paliament pia na nguvu zingine za wananchi pia akaweka hapo ndio hiyo Presdent mko nayo. Wakachukua
baadaye wakachukua mahakama wakaiunganisha na Presdent so sasa ilikuwa kama Presdent ndio atakuwa anachagua
Judges.

Na Parliament ilikuwa Rais ndio anavunja hiyo hailkuwa jukumu ya Bunge ilikuwa sasa ya Rais. Hiyo yote ilifika sasa tuseme
uras wetu ni kama ukizaa mtoto na vichwa na vitano, okay ndio inafaa turekebishe sasa mtoto anavichawa tano na mikono
nane eh, n mtu haya s kitu cha binadamu sasa hicho ni kitu kingine tofauti. Duniani, tunasimama vibaya sana kwa sababu hiyo
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kind of Presdency kama hiyo haiko duniani na s democratic 9 republican, sasa hiyo ndio ilifaa tu-devolve power. Sasa hiyo
tutazumzia kwa hiyo chapters zingine executive, Parliament na Judiciary. Lakini mama, table of contents hapo kwanza S0
mbele, Staki makaratas inini namna hii nataka watu wasikie. Sasa hapo devolution ukifanya hivyo (In Kiluhya). Ni kama
fumbo imefungwa sasa ukifungua inafunguka sasa hiyo ndio tulifungua hapa hiyo devolution.

Kuna kitu kinaitwa decentrdization ndio 99 hapa tulifadika kwa hiyo because decentrdization tukapata didricts na hiyo
decentrdization ni yakulete Serikdi karibu nawatu, 9 ndio walisema hivyo? Bwana D.O. g ilikuwa hivyo? Bwana D.O.

John Isaiah: Ndio.

Com. Adagala: Yesto bring Government closer to the people that is correct that decentrdization okay. Kuna kingine kinaitwa
deconcentration kwa sababu unaconcentration kama hiyo mgi ya quencher, ukinywa direct itekuwa ge, hata 9 tamu ni kama
kdi. Sasa unaweka kidogo, hdafu unaweka mgi ingine ndio inakuwa deconcetrated okay, sasa hiyo power iko nying sana
katika kati kwa centre kwa sasa inafaa iwe deconcetrated. Haafu kuna devolution, hiz zingine zindetwa lakini wananchi
hawashiriki, lakini devolution lazima iwe na kushirika kwa wananchi. Hasa tulikuwa tunasema mgimbo, lakini hata mgimbo
ilikuweko mbdeni ilikuwa na shirikisho ya wananchi. Sasa ah, kile kilitendeka locd coundil haikuwa na nguvu. Mndaumu
councilors eh, mnadaumu councilors hawafanyi hivi hawafanyi kitu, walifungwa, pesa yao mitu akifunga hiyo tap akaweka (In
Kiluhya). Councilors wako wapi? Councilors wako hapa kweli? Oh, ya councilor unaweza kufanya zle vitu ungeweza
kutungeneza kama mwekilishi wa watu, Yesh kwa sababu nginyinyu iliwekewa kwa pesa.  Sasa tutatoa hiyo pia hiyo ndio
devolution eh, itoke hii tank imgaa mgi sana tutafungua hii hiyo irudi pae ilikuweko, S mnadewa? Yesh sasa hiyo ndio
devolution na vitu vingi sana, vitu ving vinafaa virudi kwa wananchi. Waswahili husema hii sasa ni shirikisho ni devolution ni
federdiam ya shirikisho.

Waamerika wenyewe wangjua, kuna capitdism lakini capitdism ikiweko bila federdiam ndio tunashi vile tunaishi, mnakaa tu
vitu vinatendeka Nairobi orders zinatoka Nairobi D.O. andeta zingine na mna hata mnaangdia mnashangaa mara mwisho
mnazoea lakini maisha halenddle hata ukiwa na fikira huwezi kutoa hiyo fikira, okay. Huwezi hata kutekeleza wewe unaweza
kutoa kwa councilor na councilor hawezi kutekeleza, hdafu mnakaa tena.  Hdafu hata chief anakuja anaorder ingine kwa
sababu hii condtitution iko Katiba iko chief ananguvu nyingi imepunguzwa na | PPG lakini pia bado ako na nguvu nyingi.

Hdafu chief anasema, hata akisema hamuwezi na tena hata maranyingi hauwezi kumrudishia hau hata D.O. na arudishe apeleke
kule kwa sababu hata hauna heki ya kurudisha. Sasa hiyo ndio shirikisho kushiriki kwa Katiba na kushiriki vile maisha
ineendelea kuwa na jukumU na wgibu wa kulinda. Mtu akija hapa sasa akifunga nini au kama tusema hiyo Maragoli forest

ilienda, wewe ulissmanini kwa hiyo ulinungunika tu, okay.

Hata ukijua hapa Vihiga kuna vile Mzee Otiende anasema kuna fedha hasa gold utasema tu lekini ukiwa na nguvu ya decison
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meking kutoa hiyo decison ya kufanya, utasema eh tujaribu lakini sasa unaona watoto wanaenda kwa hiyo mito wengine
wanafarikia huko svyo na (In Kiluhya) uchi, wangaribu kwa sababu wangua kuna kitu hapa lakini there is no exploitation sasa
inakuwa tu kitu cha hatari kitu cha kupata kitu kidogo bila, sasa.

Interjection Speaker: .........cocviiiiiiiiiinn .

Com. Adagala: Mzee ugnijubu okay, tuko darasani nataka tuendeee, ukifanya hivyo yule mwingine atafanya na yule,
tutakuwa na nafas ya kusema hiyo, okay. Sasa hapo ndio devolution, pia kufaidika devolution ni kufaidika you must benefit
from your loca resources from where you vote from natura resource na pia from nationd resource you must benefit. Sasa
50% of the resources netiond resources in Kenya are in Nairobi 50% na 5o mimi mimi kazi yangu ni kufundisha hadithi lakini
watadlam wa pesa wame caculate wanasema vitu vyote vinavutwa vinaenda Nairobi haviendi tu nikaona mtu akipanda gari
anaenda Nairobi ni condtitution, Katiba ya sasa ndio imemfanya hivyo. Mkiona mtoto ameenda aneishi Nairobi migka kumi ni
conditution imgenga hiyo, kwa sababu wanasema niende Nairobi nipate kazi. Hdafu anaenda kula ile mshahara hata anakuwa
na aibu kurudi nyumbani, sasa anaishi kula andinda maisha yake tu, sasa imevunja familia baba hamuoni, mama hamuoni,
watoto hawamuoni. Mama anafunga safari anaenda kutafuta school fees anatumia 500/= kuenda, anatumia 500/= kurudi
akirudi hana school fees. Imgengwa hivyo, maisha yetu imgengwa hivyo. Mzee Otiende pia disema tuko maskini kwa sababu

tumepangwa hivyo, planned poverty.

Tulipokuwa Mzee baba Solomon diniambiani 1963 Kakamega tulikuwa Kakamega wakati huo, tulikuwa Kakamega hii na
Butere na Lugari na hapa eh. llikuwa the richest county coundil in Kenya. Buhungu Stadium ilijengwa na pesa ya county
council. Nimesema uongo? Na Kakamega county council, sasa waikuwa wamefika hatua ya kusema oh sasa tunaweza hata
kuanza kuinvest Abroad Ngambo, sasa nidize Mzee mlikuwa mnapata wapi hizo pesa akasema tu kwa maindi, ushuru wa
maindi, ushuru wa vitu na hivyo, you know akatgja pengine wanaweza kuangdia Jairo hapani mtaelam wa hiyo..

Interjection Speaker: ...........coceiiiiiinnnn (Inaudible).

Com. Adagala: Eh, Yesh na Mzee pia dikuwa anafanya hapo county council clerk dikuwa hapo. County council ya
Kakamega was the richest, where are we now?

Audience: .........coeeiiiiiiiiiennnn, (?).

Com. Adagala: Yeah are low low down and where are we, we are gting on gold. Hata choo watoto wakichimba wanaanza
kutoa vitu Svyo? Haya tuko kamaile kama mmeona hiyo TV hiyo mambo ya Egali ya South Africa  Egoli maanake ni a place
of gold hata kwa TV wanasema hivyo eh, Egoli. Kunamahdi pengine panaitwa a place of gold inaitwa Ikolomani okay, a gold
mind hiyo, na binadamu hafanyi kitu kwa ujinga wangua wako huko na mine hata tulipokuwa watoto watu waikuwa
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wanaanguka humo inakuwa story you know, Ikolomani place of gold Ss hapa tunaweza kuishi maishayawae wa South Africa
sasa hapani place of gold okay. Sasa hiyo ndio devolution tunataka turudishe kwa sababu hakuna mtu ana develop tulikuwa
naunited nations report, ikasema there is gold in Western Kenya, hata huko Ndhiwa kuna gold. Kenya Government ikasema
yes but it is not viable, hatuta-exploit, hatuta develop kwa sababu haina faida kwa Wakenya okay. Na pengine ilikuwa tu it
was in the wrong province okay. Hiyo hatujui kwanin walisemalakini report ya united nationsilissma hivyo nawao wakasema

itis not profitable, na nimeona watu wakitgirika nahii gold ya, in the reverse, okay.

Haya tuendelee hiyo ndio devolution kulete vitu you will decide what you want to develop hata Wapokot wdituambia kwao
kule we have rubbish and minerds and what but they are not developed, tukaenda mahdi kwingine wakatuambia they are
developed. So we end up dl of Kenyais margindized this short report of ours says that we went out and found a magindised
nation hii, iko hapa.

Okay Professor Gha angua kuandika vitu vizuri sana. What we found is everybody is magindised, hata wa Kiambu wako
margindized. Everybody is saying we have been left out of this, we have been Ieft out on that we are not in this. Nobody is
doing development for us our children this so everybody is aienated, everybody hakuna mtu angiskiamimi n Mkenya, mngua
Waanzania wangiskia Wakenya, Watanzania e Mtanzanianint Mtanzaniandugu en wangjiskia Lakini Wakenya hata sasa ile
imekuwa kama ....... (?) nchi ungjitoa kwa mambo hayo yote hata ikiwa moto moto wakina mama wanasema eh, wacha
ienddee, 9 hivyo. Sasa wakina mama wanasema ah, ita ndio wanaume wanawacha, na wanaume wanasema hao watu
wanachukua nguvu zote wamekuwa power barons hao wengine, hiyo ndio vile watu wadizungumza. Haya hiyo devolution ni
hiyo lakini tutafika kwa nini, huyu kijana ananisaidia kwa sababu hata hii jicho haisomi, sasa ananisaidia eh.

Haya tunakuja kwa mambo ya ardhi: ardhi navile property iswhat....(?) mdi mdi, mdi mdi yako na ungua Wakenya mdi yao
n ardhi svyo. Please go and get Didrict Coordinator and where are committee members? Go and get those, just get one
bundle.

Sasa land, land are you ligening? Msangdie kwa dirisha watoto wanafanya hivyo hdafu wanashika mkia. Land, ardhi hiyo
plot yako hapa kuna plots § shamba eh. Kuna watu wengine wana mashamba makubwa. Wamaasa wamesema wetu
wamevamia mashamba kwao na wanasema hakunaidle land. Wanasema hivyo, wanasema tukiwa na ng’ ombe huku usije huku
unachukua land kwa sababu haina mtu, kwa sababu tutarudi huko ikinyesha eh.

So, that is how it goes. Wamaasa wamesema Mungu ditengeneza hii dunia na akampa kila kabila Mungu diwaambia mkae
hapa na kabila ingine hapa na kabila ingine pae.  Sasa wanasema mtu adfikirie kwa kichwa chake we have idle land huko
kwao, kwa sababu kwao sasa wako 48% foreigners watu ambao wanatoka, wanawaita foregners na 52% Wamaasal.

Wamesemaiit’ s too much eh wamdaumu councilors, wamesema these councilors just give away plots they sdl them eh.

Kuna mahdi kwingine huko Laikipia tulienda 800 acres, acres laki nane, tusema bas ni one million eh, ni za nani? Ni za
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Wazungu 24, okay, na wamepewa lease ya miaka tisani na tisa na huwezi kuwanyanganya kwa sababu Katiba ya ukoloni
iliwapa Sheriaya ukoloni iliwagpahiyo shamba. Sasa hiyo its coming up in 2000, walipata 1904 sasa inakwisha mwaka gani?
99 years 2003 and 2004, na watu huko wanaangaika wacha niwambie sasa hao watu there lease will be. Hold on Mr.

Ndagaro. Ukipata hiyo usseme kitu, upate tu upoke weka mkono juu kama hauna Katiba bas, hiyo imetosha.  Andergaro
peana

Msanze kunungunika okay, hawa watu wa Lakipia wanasema lekini this was my grandfather’s land tulikuwa na ukame huko,
kulikuwa na ukame mbuzi zangu zikaenda hapo, polis wakga wakanishika nikaenda kortini nikakuwa fined kwa sababu
nimeenda kwa shamba ambaye ilikuwa ya babu yangu eh. Na so mtu, ni watu ambao wana akili. And that is actudly the chair
of the 3c’s, the chair of the condtituency condtitutional committese. Anasema nilifungwa nikapel ekwa kortini, sasa ni mtu kama
Margaret hivi en mwanamke kama Margaret hivi ndio dikuwa anasema hivyo.  Sasa huyu mtu anaweza kusema mambo ya
Uinga Sasa pia wananungunika sasa itakuwa ge, wameweka dima huwezi kuingia lekini huwezi kuingia lekini saa zingine
ndovu hupita na wanakanyaga kwa hiyo sima hdafu wanakuja barabarani ukikutana na ndovu barabarani hauna mahdi pa
kwenda kwa sababu dima iko kwa wires uko, sima iko kwa wire huwezi, na wamewekea nyinyi hamjaona kitu wanaita
barrier. Wamewekea barrier kwa barabara so road block imgengwa ya ukoloni ilikuweko nakumbuka nikiwa mtoto
ilikuweko, wanaweka. This is Mkogodo reserve, sasa Wamaasah wanasema vile tulikuwa tunaenda, ng’ ombe zetu zlikuwa
Zingpita zineenda kule zing, sasa tuko boxed in M zee mwingine dizungumza mpaka karibu nilie, tuko boxed in, tuko boxed in na
hatuwezi sasa hawana maisha kwa ng’ ombe lazima zipite ziende kule inanyesha na zirudi. Na ukiuliza Mmaasa anasema nchi
yetu inatoka Kitale inaenda Lakipia, inaenda Arusha hiyo ndio waikuwa wanatembea inapita Nakuru. Nikawauliza na Nairobi

j&, wakasema pia Nairobi ni yetu, wakafurahi wakasema pia Nairobi ni yetu.

Ungua kuna mambo imetendeka nchi hii kwa karne moja, mia moja imepita, inafaa irekebishwe kwa mambo ya mashamba
Hapa Maragoli naskia mnasama na mlisema tuende tuwe tunasettle kila mahdi, kila mahdi miu anaweza kwenda wengine
wanasema wako wapi? Kiambu Centrd province nikasema mtu anaweza kwenda kusettle kila mahdi anataka, na hapa hapa
Tiriki tuskie kwa sababu dtarudia hii tena tukienda tutaenda tu kwa provison. Hapa Tiriki wakisema hatutaki watu waje
wanapata mistu yetu na wanaeta watu wao kukaa huku. Ungua hapa wana heki ya hiyo, kulinda mistu yao na walisema
hivyo, watu wanakuja tu wanasema hata wanakuja hdafu wanaita Mahadi Mululu, sasa unauliza miulu juna imetoka wapi eh.
Na Wamaas a wamesema hivyo mtu anakuja haeshimu hafanyi anakuja hdafu hata hapo anaita jina la kwao andeta hapo eh so
n kitu ambacho ni kitu muhimu sana kujua land has many problems. Many many problems hata watu waitoka huko wakaenda
Lugari. Tulikea huko ukisema eh watu walitoka walienda Lugari. Tukaenda Lugari mtu akasema niliuza shamba yangu actare
mbili nikekuja huko nikafika huko nikanunua actare kumi, sasa nimegawanya hiyo kwa watoto wangu kila mmoja ana acre
mbili. Sasanimerudi pae nilikuweko bila development ya Vihiga

Sasa hao wanasema hakuna hgja hata ya kuhama kwa sababu in one generdtion, unapea watoto wako what you had na pia
haitatosha kwa sababu huko pia kabisa ni mashambani hakuni kutu kingine cha kufanya isipokuwa kulima. Hata wakasema hii
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sub-divison imaaribu kwa sababu it was large scae faming ilikuwa mashamba makubwa ilikuwa inatoa nini nyingi ndio ilikuwa
inatgirisha Kakamega hdafu anasema sasa atumedivide na tuko maskini. So, ni kitu kama hicho vitu vingi viko ndani property,
property yako uliipaa vipi, msone mtu ambaye amepewa shamba na mfanye kama oh, yeye ako laki yeye anadbahati
itachunguzwa inaitwa chdlenging fird regidration, hii shamba uliipata vipi? Kama nilinunua kwa huyu nitasema nilinunua kwa
huyu. Huyu anasema nilinunua kwa ule, yule anasema D.O. dinipeanan shambalanani? Ya uma, wanakuambia tafadhdi hilo

shambairudi okay, hiyo plot irudi ndio iko hapa.

Watu waisema ardhi yaumairudi, na tukakubai. Wengine wakasema mambo iko hapo meng ya wanawake na mashamba na
land na mambo mengi iko hapo. Ah, okay which one? Okay, sasa tunakuja kwa mazingira na mdi ya slia, kila mahdi kuna
kitu.  Watu wengine wanatoka kwa high potentia didricts kama watu wa Kiambu wanasema kwetu ni high potentid,
unawaulizana wapi S0 high potentia? Kwa nini Kiambu iko high potentian because somebody developed there. A hundred
years ago Kiambu was not high potentid, it didn’t have anything, hawakuwa na kahawa lakini kwa sababu be ya kahawa
duniani ni kitu muhimu ndio wako high potentidl.

Watu wa North Eastern wako high potentid, lakini hakuna mtu amewasaidia, pesa yao nying ilikuwa ya security eh, hiyo
emergency yote ilikuwa huko pesa ilikuwa ya security na ilikuwa indipa jeshi. Sasa hiyo dlocation yao yote ilikuwa imeenda
kwa security, sasa wanasema there not development. Hata mgi ambayo iko kwa mto 3 kilometres away hawawezi kulete,
sasa hiyo ni kitu cha muhimu kuona hapo watu wawe na nguvu za kulinda eh, ndio watu waisema wawe na nguvu za kulinda
mdi yao, hiyo yamazingirana piaya ardhi iko kwa sehemu yao. Na wafaidike kutoka nayo, sasa mimi ngaribu kujenga hapa
lakini kitu kinanisumbua ni kitu kinaitwa sand, mchanga North Eastern dunia nzima, n mchanga na tena nzuri sana.
Nikawaambia kwetu hi i mdi, wakasema wapi? Nikasema hi n mdi hi tunatembeea na mtu mwingine akaniuliza
nikamwambia dikuwa anasema mgi ya hapa nikama ile ya kwetu. Kwanza dikuwa councilor, mama wewe niambie
commission mgi ya hapani kama kule kwenu? Nikamwambia kwetu inanyesha usku na mchana na hiyo ni kenuni ya Mungu,
hiyo ni Katiba ya Mungu, wacha tuwache hiyo ya Mungu tuzungumzie hii ya Kenya. Kwa sababu sasa nifanye g€? Inanyesha,
nifanye ge, hanyeshi huko, unaona lakini wana mchanga wana nini hata they can do trangporting. Beautiful, beautiful sand
some of it white, some of it red,some it nani mchanga tu.

Na kuna vitu vingi huku ambavyo havijakuwa devel oped na tena wameweka huko wild life sehemu nzuri ya gracing during the
dry seasion, huko ljara ndfikiri ni ljara. The area where cattle used to grace during the dry season imekuwa nationd reserve,
sasa wakienda huko wanapigwa bunduki na people die eh. Sasa wanasema hii kitu hakuna kitu tunafaidika kwa sababu sasa
Security is on there is no tourism, wanasema watu wa Narok hao ni sawa kwa sababu tourists wanaenda huko hdafu Narok
county coundll ingpata pesa lakini hapa kwetu hii kitu kitolewe ng’ ombe zetu zi.. kwa sababu hawaoni faida yake, hawapati kitu
kutoka hapo, ng’ ombe zao zikienda uko zina.., hata hao wa Kgjiado. Wakasema hapa hii mlima ndio tulikuwa tunapeleka ng’
ombe yetu, ukienda hapo unapigwa risas au ng’ ombe ingpigwa risss au ukienda ndovu inakuwa au Smba inskuuwa au Smba
inakuua au Smba inaua ng’ omba yako.
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Boran mwingine akasema kama smbaimeua ng’ ombe yangu, nataka ruhusa niue hiyo smba hii n Moran eh, na amefundishwa
hivyo Moran unawaona vijana watu kabisa. Anasema nataka niue hiyo smba lekini Sruhusiwi, inaua ng’ ombe zangu tano na
bado inaishi kwanini? Wanataka wadimishwe hiyo smbainafanyanini hapo nawao pia wafadike navile inaendelea, hiyo ndio

naurd resources, watu wanataka wafadike.

Hapa Lugari sand paper inachukua miti eh wakienda wanaambiwa but we are buying from private people. Sasa wanasema
l&kini councilors nezungumza mambo councilors wamesema lekini hatufadiki na hiyo, wanaambiwa lekini § yenu. Wanasema
lakini iko kwa county coundl yetu vipi, hata waikuwa na demondration huko na wanataka wafanye ingine kwa sababu
hawefadiki. Pan paper inachukua karatas yote inaenda wapi? Nairobi, ukitaka bahasha itatoka wapi? Nairobi hiyo ndio hiyo
concentration, hiyo ndio concentration. So yetu ilikuwa kuzungumza hiyo mambo yote, yote inaingia kwa devolution, hata hii

mambo yote tumezumza hata ya mbele ni devolution eh.

Haya kuna public finance na revenue management hiyo pia tutazungumzia hapo. Mngua mambo yamdi ya pesa ya uma na vile
ineenddea, okay. Kuna vitu ving kuna barabara hapa zimekaa kwa vitabu inasema it is tarmacked. Na wenyewe mngua
mnakuama, wakati wa mvua mnakuama kwa matipe na wakati wa kiangazi inakuwa vumbi, public finance itakuwa hapo.

Okay public service sasa hao watu ni line hiyo ya wakina D.O. nawengine tuko kwa public service, hata mimi nikiwa mwaimu

niko kwa public service ah hiyo piaimezungumziwa hapo.

Hdafu chapter 15 ni hiyo ya kulindanchi defence hawa ulinzi, uinzi wa nchi na pia national security watu walizungumzia hivyo.
Watu wako mpakani waisema Kenya haijdi mipaka yake. Watu wa Busa wakasema kuna idands wengine kwa Lake
Victoria watu wameuwawa hapo kwa sababu hawawezi kwenda. Watu wa Rarieda na Bondo wakasema kuna idands hapa
tukienda Waganda wanaufukuza. Watu wa Turkana wakatuambia we are the burbed wire of Kenya because the army is not
taking care of the boarders we are the bubded wire of Kenya na wanataka walipwe kwa sababu wandinda mipaka okay.

Wengine wanasema Kenya hajdi sasa hata wengine kule ungpata police wa kule anamshipi hivi na ingine hivi ya bunduki na
wewe police, Kenya police reserved you have fire bullets. Wanasema sasa huyo tunezungumziatu kama yeye ni mkubwa, kwa
sababu Muethiopia amevaa hivi eh, Msudanis anahiyo andinda, Mganda ana hiyo sasa ukienda huko Kenya police reserve 5
bullets na pengine kwa mifuko imebaki tatu, na huyu mtu sasa yeye n mkubwa kwa wewe, Svyo? Utasema nini mtu amevaa
rissd mishipi yote naanahiyo........ (?) eh.

Haya kunaingine ya uongozi chapter ya uongozi hapo ni chapter gani hii? Sixteen ya leadership naintegrity pia tumeweka hiyo
ili iwe na code of conduct. Mtu anafaa awe leader anafaa awe nani? Ndfikiri Sku hiz tutachukua mtu akiwa tgiri anafaa awe

leader svyo? Hata Nairobi waikuwa wanatuambia vijana wa Mathare, we want someone to declare so that we know if they
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have enough money to campaign. Wamebadisha hiyo declaration of wedth imebadiliswa sasa wanataka, will they have
enough money to give us, nikaangdia hao vijana Skuwauliza nikawacha tu, nikesema wacha tuenddlee. Lakini tunataka kujua
yes, you want to be aleader, are you upright? Are you mord? What isyour sanding in the society? Ungina gani kwa society,
hi mdi unayo ilitokawapi? Okay, declare okay.

Hdafu kuna hiyo Ukatiba unaendeshwa iko hapo kwa chapter ile niliwaambia ya hill of right, lakini hapa kwa chapter 17 pia
kuna commission imetengenezwa nani commission kumi tutamwambiani kumi na hatungetengeneza nyingi sana kwa sababu pia
heziwezi kuwa nying lakini tutawaambia hata hapo mnaona orodha yenyewe na hizo ndizo zitasadia kulinda Katiba. Hizo
commission maoja ya hapo itakuwa conditution commisson okay na hazitakuwa hii ambayo zitakuwa hii ambayo itakuwa na

watu ndfikiri ni watu tano hivi, watu tano pengine watu kumi peke yake.

Na hizo commisson zitakuweko human rights hizo zote zitakuweko hdafu na pengine mlituambia.  Iko hapa commisson ya
sdaries and renumeration na nyinyi wenyewe mlisema Wabunge wanawezgje kujitgia, kujiamulia in twenty minutes salary rise
ya millions na Wadimu hawana eh, hiyo kitu kilikuwa uchungu watu waikuwa wanazungumza mpaka maneno inasha kwa
midomo. Tukaweka sdaries commisson ya hapo okay na zingine ziko. Okay, sasa tumeweka pia vile conditution inaweza
kuwa amended chapter 18 kwa sababu hiyo ndio shida tulikuwa nayo na hii commisson, na hii Katiba ya sasa na hii ndio

commission ikgaili tuwe nareview.

Kuna vitu vingine haviwezi kubadilisha ispokuwa wananchi waulizwe for referendum. Kuna vingine vinaweza kubadilishwa na
Parliament, lakini sasa parliament ni nyumba mbili, sasa moja inachunga ingine okay, hivyo eh, okay. Hdafu, tun off your
mobiles please eh.

Interpretation inaonyesha tu vile kutafsri kufafanua hii mambo yote haafu. Haafu naile inaitwa trangtional and consequentia
provisons, trandtion tuko kwa trangtion, mmeskia tukizungumuza trangtion trandtion, kuna trangtion ya utawada na pia kuna
trangtion ya Katiba. We are living in a very very hisoric moment. Watu ambao wamekaa kando watakuwa na shida nyingi
sanawakati huu mwaka ujao. Maisha yao hawatgjua wanaelekea wapi awe na, sasa hii ingfaa ifundishwe kabisa watu wajue,
lakini kwa vile tunavuka kutoka kwa Katiba ingine kwenda kwa hii mpya na sasa hii iko proposed, tumekuwa na hiyo inatwa
trangtiond ile dargja a bridge. Kuna vitu vingine lazima viwe bridged eh, ili (In Kiluhya). Na ukifanya trangtiond, pia kuna
consequence kuna matokea sasa hiyo yote imekuwa hapa.  Sehemu hii ndio ilitufanya tulikuwa tundda saa tisa ya, S0 kulda
kwenda nyumbani saa tisa ya asubuhi, ya usku ilikuwa ngumu sana.  Lazima tulianza tena kutoka hapa nini inafaa tufanye iwe
darga, dargja kwa neno kila kila sehemu na hata hivyo Parliament piaitakuwa na jukumu la kuangdia utaratibu sheriaya Kenya

yazamani nahii iletwe iwe sawa sawa, harmonization eh, kwa hiyo. So hiyo ndio trangtiond.

Hdau mwishowe kuna sehemu ambayo iko huku nyuma inaitwa schedules, hiz schedules ni mambo, details ya sehemu fulani
fuan tutamwambia, kama, mdangdie nyuma nataka tu muangdie hapa kwa lig. Nyingine are just dphabet na numbers ina
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sababu tutawaonyesha mtaangalia na mkisoma nitakuwa nawaambia refer to schedule two or refer to schedule eight. Kama hii
ya provincid adminigration huwezi, kwanza provincdd admingdration hako kwa Katiba, sasa wakissma commisson has
abolished provincid adminidration it is not possible, kwa sababu huwezi kufuta kitu ambacho hakiko, na hiyo kilikuwa kitu
kilitengenezwa kilitolewa kwa colonid times ikaetwa kwa independent Kenya na hakiko kwa Katiba hata mtu mwingine
disema kama provincid adminigtration nzuri kwa nini queen hanayo kwao eh, ilikuwa hapa kwa colonidiam. Sasa kwa nini
gueen hanayo kwa hiyo nchi yake? Hakufanya provinces ambazo ziko kama nchi za hapa lakini haiko kwa Katiba ya sasa,
sasa hatukuweza kuabolish ingtead tuliweka hiyo system nyingine ya second chamber ili vitu vifanyiwe kwa njia nzuri masghinani

nakuenddea juu.

Kwa ufupi hiyo chamber ya pili niwaambie sasa kwa sababu tutapitia haraka sasa.  Hiyo chamber second chamber nationd
coundil. Parliament ina nyumba mbili na mwanzo tulipoanza Mzee Mandevu hapa tulikuwa na nyumba mhbili Svyo? Yeah, na
hiyo nyumba ilikuwa seanate ya Parliament okay. Senate ika, hiyo ndio ilikuwa hiyo ya kunyakua nguvu pia ikatolewa
ikawekwa mahdi ingine hiyo nguvu na hiyo nyumba iksanguka Sasa kunayo mbili essentidly, kwa ufupi tumechukua lile
jukumu ya chief naile ya councilor natumeweka pamoja, Ssemi muende kusema hivyo lakini nawaambia kwa urais kwa sababu
mlituambia kitu gani chief akiwa appointed gpigwe transfer kama D.O., kama D.C., kama P.C. lakini akiwa dected akae hapo
okay, sasa kwa sababu ni watu mmempa hiyo nguvuy, lakini mtu ambayo mlikuwa mnafanya dection, mtu ambaye anaitwa

councilor hakuwa na nguvu sasa tukacombine hiyo okay. Chief aweko awe elected.

wahakuweko, chief aikuweko. Wazee hao wdikuwa wanaendelea kwa nguvu ya ya chief okay, haya lekini mlituambia hiyo,

mim nawasomea tu ile mtitupea.

Haya tuanze ukurasa wa kwanza, okay, tumefanya vibaya hapo? Ah, maswvai comments fupi fupi, kunazo? Tuingie ndani?
Okay, wewe hauna nakaa umeketi tu hapa uliwacha wapi, unayo okay. Haya hii itatuchukua karibu four-hours niwaambie
mjue (In Kiluhya) (Mumering from the audience). Itatuchukua karibu masaa manne matano hivi, okay nataka mvumilie hata
ikiwa Daktari utaenda kumuona kesho okay. Nataka tukizungumza tutaenda chapter by chapter and you make comments kwa
sababu ngua commissoners wengine wanafanya tofauti wanasoma tu wanasoma hdafu mwishowe ndio tuliambiwa mwishowe
tutatoa meoni, lakini ngjua sasa hamna makaratas mnaandika nataka tuzungumze sehemu mshiriki kwa hiyo mapaticipate hdafu
tuende kwa ingine okay, hiyo ndio nilionani boraili tuende pamoja okay.

Haya preamble utangulizi hauko kwa Katiba ya wakati wa sasa, kwa wae wameiona hakuna kitu preamble. Kawaida
conditution huwa na preamble eh, huwa na preamble ili ijulikane ni nani, nani mwenye hii Katiba, na ana maono gani, what
vison do they have. What vison do they have? What desire do they have eh, hiyo 9 kama nationd gods na hiyo ingine, hii ni
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pendo, pendo lainchi ya Kenya ni nini? Tunaona Kenya ikae vipi? Ni inchi ya ana gani? Wakenya ni watu wa ana gani
wanataka nin kwa maishayao okay, namlituambia Wengine walikuwa wameona hiyo haiko kwa Katiba zamani wakatuambia
haiko na tunataka hii nahii na hii na hii, na wengine wanasema tu weka utangulizi na wengine hawakujua kwa sababu hawgui,
na hawakujua Katiba hukaa vipi.

Kwanza kuna Katiba ya India na ina utangulizi s&fi, hata niliangdia nikasema na ni about Sx sentences each section is one
sentence, short sentenceit is not even afull sentence that takes a page, hdf a page, | wish | had brought copies of that sfi sana.

Kunaile ya Amerika mngua Amerika ndio wdianza hi mambo ya kuandika Katiba, haya yao inasema we the people of the
United States okay, na hiyo ndio iko famous kabisa. Lakini kuna zingine inaanza hivyo lakini Katiba nguzo zake, nguvu zako
maana yaka inatoka kwa watu, sasa ndio inaanza “We the People of Kenya’ we the people of Kenya, hii ingine hainge sema
hivyo hata M zee disema hakusikia sauti ya watu wengi uko walienda some ten people huko, s mlijua ilikuwa ten au twenty.
Hakusikia walikuwa wanaekilisha lakini vile tulikuwa nchi ambayo ilikuwa minyororo ya ukoloni hawakuuliza watu, watu walijua
tu tunataka uhuru, tunataka uhuru Waingereza wakasema bas, pateni uhuru kama republic lakini ndani hatukujua, wae
walikuweko tulikuwa na furaha nying tunapata uhuru kila mahdi ilikuwa uhuru, uhuru, uhuru sasa pia iko uhuru uhuru lgkini ni

tofauti ndio mioto akaitwa Uhuru, hata kuna wengi waiitwa Uhuru.

Bad hapa ni we the people of Kenya, 99 wananchi Wakenya jijue wewe, wewe ndio unatengeneza Kenya. Conditution to
condiitute (In Kiluhya) your are condituting it Madam Margaret it is not condituting una unga, una mgi, una sufuria, una moto,
una mwiko eh. Pia mwenyewe una nguvu unacondtitute hiyo kuruga na lazima ufanye vizuri, 99 ndio tumefanya kwa meoni
mlitupa, wachaniku kuruga eh, (In Kiluhya). Tunawashukuru sana wananchi ya Kenya hii ni yenu, msichukue commission hii ni
yenu, tulipokuja hapa tulikuwa na vitabu blank, tulienda mimi nilienda na notebooks tatu kutoka hapa, tatu eh, sasa muone,
muone hapo ni kitu cha maana sana hatukuwa na kitu ilikuwa blank, sasa ndio mara ya kwanza Wakenya wana conditute. We

are condiituting ourselves as the people of Kenya okay. We the people of Kenya okay.

Sasa kile cha kwanza mngua mtu Muingereza aichora ramani hivyo, it is a very pretty country by the way, rameni safi sana
Svyo, tenarahis kuchora unafanya tu inaenda hivi inakuja hivi halafu inaenda hivi inakuja hapa eh.  Hata Ocean iko hapa nzuri
lakini ndani yake nyinyi, we are the people of Kenya. Sasa cha kwanza tumesema S5 tuna kabila nying tuna watu wa haina
tofauti, kuna watu wazima, kuna waemavu, kuna akina mama, kuna wababa, kuna wa Turkana, kuna Wadigo, kuna Marakwet
watu wengine wako huko Tana River wanasema we are not others, mngua nini ya Serikdi hdafu inatgjaa kabila zote hdafu
inasama other. They said we are not others, we are Marakwet, mmeskia watu wanaitwa wa Marakwet? Wako hapo Tana
River, wakasema we want to be in the conditution. Sasa hiyo ya other hiyo ni bureaucracy ya Serikdi wanaweza kusema hivy
l&kini sasa hawataruhusiwa kwa sababu watu wamekataa they are not other eh.

Y aani kabila ndogo ndogo wanasema other, lakini kwa birocracy kwa ofis ya, wanasema hatuwezi kutgja yote wacha tuweke

hapa watu wa Dorobo wanaitwa Ogiek, waikuja Nakuru wakasema, we are not others, we were not numbered among the
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people of Kenya, you said they are 42 ethnic groups we are number 43 Ogiek, okay, nawaambia kwa sababu 99 Wauhya ni
kabila kubwa hatuskii vile kabila ndogo ingiskia Ss ni kabila kubwa, Wegauo, Wakaenjin, Wakikuyu, kabila kubwa kubwa
eh, nyumba nene (In Kiluhya) Ogiek 43, sasa ukianza Ogiek pia Marakwet, piaingine piaingene inawekwa hapo. Sasa hiyo
ndio tumesema diversty na tuliambiwa kwa sheria yetu angdieni diversity ya Kenya. What is the diversty of Kenya? Okay
sasa hapa cha kwanza tumesema hata wengine tulisema we want to say we the people and people’s of Kenya hdafu tukasema
wacha tuwache tuweke kwa kufungo hiki. Sasa hapo tunarecognize our diversity and..okay. Kunaindividud hapo wefare ya
individud, ya family, ya community. Kifungo kizuri, family mlituambia the family is important, wengine wakatuambia personal
humen rights hizo vitu viko hapo wefare of the individud. Sasa hii Katiba inasema, ungua hii ya sasa hasemi mtu hakutunze.
Kama mtu amekutunza amefanya kwa hiari yake au amefanya kwa mila namila pia ni Katiba, mtaona hapa mbele. Mila ya
Wauhya, Maragoli sema kama hapa ni Katiba na tutaona vile wameweka orodha hapo kwa nini.

Sasa hiyo family community and individud welfare haafu, wanawake,we have done this? Okay vaues ya democracia uhuru
socid judtice, hiyo ukwdi wa haki ya mahakamani na pia kwa jamii na ukubwa wa sheria eh. Yaani kusmamiwa na sheria,

mnguass Kenya hapa tungjua sheria kwa sababu lazima tuwe hivyo hdafu.

Haya sovereingn: sovereign ni kitu ambacho sovereign rights, 99 pekee ndio tunaweza kusema Kenya itakaa vipi, hakuna mtu
mwingine atasemani wananchi, we the people of Kenya hiyo nguvu ni ya watu wa Kenya. Na hapa sovereign and in eienable
nilimwambia kile kitu cha tovu eh. Nafikiri gjui Madaktari kama wako hapo, ukitoa tovu ya mtu nafikiri atakufa kwa sababu
sasa N kama hiyo ndio inashika nikama (In Kiluhya). Sasa hiyo kitu cha indiendble ni kitu ambacho mtu hawezi
kukunyanganya kama maisha ya mtu ukiua mtu umempokonya kitu ambacho hauna haki kuchukua.  Indienadle (In Kiluhya)
hiyo hawatoa, kama sura yako inafanana ya mama yako au ni hiyo ni sura ambayo ulipewa na mama, mtu hawvez
akakunyanganya hata akikutus ni yako. Akikuambia una sura mbaya ni yako eh, svyo ispokuwa sku hiz wanaenda
wanarembesha kidogo lakini bado ni yako eh.

Haya sasa 99 wenyewe tumesema hii ni kama both, we adopt tunachukua and na tunatekeleza. Tutakapokubai hii sheria
itatekelezwa na 99 ndio tutatekeleza itakgpopitia mbinguni mahdi ambapo tuna akiliswa iteanza okay. Hdafu na 99 pia
tungipewa, tungipea wenyewe, 99 wenyewe (In Kiluhya). Vizazi navizaz wakirekebisha hii Katiba tena migka hamani au
mia moja ijayo, hawataanza na ingine wataanza na hii, kurekebisha. Pengine wakati huo pengine hapa itekuwa town na sky
scrappers, hatujui. Lakini watatengeneza pia, watasema pengine tunafaa turekebishe wacheni hii kitu wazazi wetu huridhi hii ni
uridhi sasa, tunaridhisha watoto wetu na vizaz.

Okay sasa mlituambia ubaya wa Katiba hii hata ubaya wa Kenya ni kitu Mungu hayuko kwa hiyo Katiba ya sasa, mlituambia
Na wengine wakasema lazima Mungu aweko wengine wanasema lakini hatuna hii, watu wengi waiseme hii nchi yote
inazoroteka kwa sababu kwa nini yetu kwa kuwapa kwetu hata haiko kuwapa au nini, watu hawako na pia Mungu hayuko,
tukasema Mungu ibariki Kenya. God bless Kenya, okay tulikuwa na versons nyingi hiki kitu kilikuwa kwa kamati hii
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condtituting process, hii karatag hii hii hii moja hii kwanini yangu ni karatas moja lakini kwa nini, preamble ni kadogo hapo.

Tulichukua muda tukasoma Katiba za nchi zingine tukaangdia kwa mila yetu, tukaangdia meoni wananchi walipeana lazima
muweke hii kwa Katiba lazima muweke ile. Hii ilichukua sku na sku na sku na hata sasa wacha niwaambie mambo ya Katiba
yetu. Sku ya kwanza tarehe ishirini na saba sku ya kwanza kwa website hao watu wako na computers na nini, tulikuwa na,
tulipowekwa kwa nation, tulikuwa na one hundred thousand down load yaani people copied dl over the world one hundred

sku ya kwanza.

Na hii wae wdiisoma wae wdienda kwa hiyo nini waikuwa 1.8 million. Siri ya Katiba ya Kenyahii katiba ndio number one in
the world now. It’s the one that people and watu wamekuwa wamengojea sSkiwaambia katiba ya Kenya wanatengeneza
wanaenda civic education, wameenda kuzungumza na wananchi wataweza kweli. Nakuambia tumeketi saa zingine tulikuwa
tuko gizani hatujui kule keunda eh, kuna Pastor Ayonga huko, Pastor Ayonga anaomba hdafu tunaona tu ndio hii ndio njia
tutaenda na tunakubdiana ndio. Mungu dituongoza hata tumesema kwa hii report it is your prayers na ngjua mlikuwa mnaomba
ndio imetusaidia kwa hii Katiba.

Thisis the best condtitution in the world, not because tujida wenyewe lakini kwa sababu tumeangdia kwa zingine na tumetoa
best features eh, tumechanganya na meoni yenu, tumeweka hapa, the best. Mumeangdie preamble ya South Africa pengine
hapo ndio wanasema ni ya kigeni Sjui, tumeangdia preamble ya... lakini mngua 99 hatuko highlands lazima tuangdie.
Tulikuwa tunatafuta Professor Gha ya nini? Kwa sababu ni mtaslam wa hiz vitu. Tumeangdia ya Ghana hata our consultant
from Ghana, tumeangdia ya India, tukaangdia ya Audrdia, tumeangdiaya US, ya Canada, ya nchi nyingi. Ya hapa Africa ya
Uganda, ya Uganda wdifanyayao ni ikawa nzuri sana lakini yetu sasa wanasifu, wanasema ni nzuri kuliko yao, wanataka sasa
kurekebisha yano. Mmeskia wananchi?

Audience Ndio.

Com. Adagala: Hii kazi yenu, God bless Kenya Tulikuwamimi niliteka ianze na hiyo nini ya “Oh God of dl creation” okay.
Mwingine ditaka hapa katikati iwe supremacy of God kwa hii kifunguo moja na tulitengeneza tukatengeneza tukatengeneza
mpakaikgi hivi, hiyo vifunguo one, two, three, four, five na kwanza tulijua iteenza na we the people of Kenya, na itamdizwa na
God bless Kenya en. Wa South Africa wako kwa yao God bless Kenya eh, (In Kiluhya) South Africa wameweka skddi
okay haya hivyo ndio hata hii ya Amerika na Mungu ndani yake okay. Hiyo 0 kusema tutazungumza mambo ya haki ya dini

namtaona inasema inafafanua zadi ndio mjue.

Haya tuendelee sehemu ya pili nafikiri yenu inaendelea ya kwa colonies yeah. Yangu iko hivi kwa sababu ya macho yangu sasa
they printed for me in bold ndio niweze kuona kidogo okay. Haya nchi hii ya Kenya kuna vitu viwili muhimu, there are two
things only which are important, one the people, two the conditution. One of the people, two the congtitution, wananchi ya
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Kenya na katiba ya Kenya mwisho. Hiz vitu vingine vinatokea kwa hii. We are recondituting Kenya, we are remaking Kenya

muelewe na tutazungumza na nyinyi tena kuanzia from now na mtakuwa mumeona Kenya iko tofauti.

So sasa hapa ndio hiyo, sovergnity: sovergnity ni kitu ambacho gjui wametafsri vipi kwa Kisweahili kwa sababu hatujaona hiyo
tafan lakini ni ukuu wenyewe na pia wewe mwenyewe Sjui (In Kiluhya) ya coast inaweka kutoka vipi? Tungoje tefgri? Eh
tutangojatafsri mtaona. Lakini hii ndio hakuna mtu anaweza kuguza Kenya na hakuna mtu anaweza kuguza Katiba ya Kenya.
Mtu diulizajana je, watu wakija wakitioa Parliament itakuwa gje, na sema wakati huo umekuwa umefika kwa vita eh, hiyo ni
vitasasa. Hii ikitolewa mjue, hii ikitolewa hatua ya pili hata hatua hiyo hiyo ni vita vya damu, mschukue ni kitu kingine ni vita

vyadamu hii ikitolewa.

Watu wa jeshi wakichukua nchi yao kama mnasikia mdi au mngua hapa hatujakuwa na military coup eh, tuko kama watoto
wamdindwa nafikii Mungu ametulinda. Lakini kama Uganda kitu cha kwanza Amin angfanyi hii kitu anatupwa nje, parliament
inasha wananchi sasa ni watu wake. Amri ya jeshi sasa hiyo ndio inamaana hiyo ya soveregnity watu wa Kenya ndio wenye

Kenya. Katibaya Kenya ndio yenye, watu wa Kenya ndio wenye Kenya okay.

Haya tutapitia tu juu juu, you have to check the sovereign authority the data you take for me. All sovereign authority belongs to
the people nguvu zote za Kenya ni za wananchi. Tulikuwa hapa na Alfred Hamig, amekuja leo kwdi? Pengine ako Nairobi,
akaketi akasema lazima muwe nathe people, infact he was saying the fourth arm of the Government is the people, it is not the
fouth arm of the Government, it is the fourth of the Government, hapo ndio serikdi inatoka ndio unakuwa na hiyo three arms,
the Judiciary, executive na Parliament okay hiyo, inatokana na people, the people of Kenya wananchi ndio wenye nguvu okay,
nguvu zote za Kenya okay.

Nahiz nguvu wananchi watapiga kura elected leaders na hao watatekeleza. The servant of the people wao wanaakilisha lekini
wao S0 wakubwa kuliko nyinyi, nyinyi ndio wakubwa okay. Nafikiri tumekuwa na shida na hii kitu elected leaders kidogo
Svyo na tumepeana kwa mahakama na kwa Bunge na kwa urais okay and the commission, hiyo commissions kumi liwaambia
iko ndani hapa tutaangdia hiyo ya human rights na sdlaries commisson na hiyo yote. Hata tunaweza kusema hapo hill of right
itakuwa kwa humen right na hiyo itatekelezwa hapo okay.

Huwezi kusema nguvu za watu wa Kenya mtu mwingine anaweza kuzishika, hawezekani katiba hairuhusu hivyo. Kama military
hawez kuja sasa na ichukue na isema sasa 99 ndio tumechukua nguvu za watu wa Kenya, ikifanyiwa hivyo katiba imetupwa
kwa moto sasa hamna nguvu ndio mnaona Waganda wdikuwa wanakaa na Waruanda hiyo nini ya kuchinja watu mpaka
wangaa kwa kiwanja hii ilikuwa imetoka okay enddea. Okay where are you know we could have finished here. Okay
mengine mtasoma kwa kinaganaga

Sasa kitu katiba kiko supreme hicho ndicho kiko juu, okay. Kila mtu, kila mtu ndio nilisema wae hawakuja kutoa meoni sasa
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wae waitoa maoni wametoa nafikiri tulikuwa tunezungumza ya uma zaidi kilamtu anashikwa na Katiba, kilamtua ako mikononi

mwa katiba, kilamtu okay.

Solidity: hii katiba hauwezi kusema itakuwa? Hiyo kutekeleza hawezi kupelekwa kama vile Judges wamefanya haiwezi, katiba
n kuu hawezi okay. Sasani hayo mambo ya utawada nzuri na kupata heki za kibinadamu na pia hiyo maengo zetu na pia vile
tunataka kuishi na vaues zenyewe tunazo okay. Hiyo ndio muhimu hiyo ndio indinda hiyo okay.

Courts wanafaa makilize hii, courts wanafaa to enforce the condtitution na sasa wao ndio wamepeleka condtitution mahakamani
unaona hiyo ni upside down. Courts shdl enforce okay, Serikdi yeyote ingine ambayo, hakuna Serikdi ingine ambayo itakuja
ambayo haiko chini ya Katiba hii. Ikifanyiwa hivyo ni marufuku au 9 hddi okay haramu itakuwa haramu okay.

Where are we now here? Okay, hapa sheriaya Kenya ni hii, Katiba ya kwanza, ya pili hiyo sheria ambayo inatengenezwa na
ingpitishwa na Bunge okay. Customary law, African customary law or any other cusomary law because we have people who
have the other customs of other races, so that is cusomary law there ndio niliwaambia in the condtitution cusomary law is
recognized, okay. Tuliangaika na hii sana wengine tulitaka iwe na chapter nzima wakataumbia hii ikisemakana hapa ndio sasa
milazetu ilifadhiwa kwa Katiba.

Idamic and Hindu law; mngua Waidamu wao wanachukua Quoran kuwa sheria, ni sharialaw, lakini kuna sehemu yao amboyo
imewekwa kwa K atiba hata kuna mahdi imeandikwa chief Kadhi na hiyo, hiyo iko hapo okay. Na Hindu pia Wandi eh, haya
Tunaishi kwa sehemu ya dunia inaitwa East Africa na tuko community sasa hiyo pia ndio ina sheria hiyo pia tunaichukua kwa
sababu tunashiriki hapo kuna Bunge ya East Africa Svyo, yesh hapo piatutaingia hapo okay. Inland thet is.

Tuenddlee mbde this schedule here, what does it say here, this schedule what does it say here? (In Kiluhya). Haya parliament
itakuwa na muda, Parliament itakuwa na muda kwa sababu kuna sheria ambazo ziko na Parliament itakuwa na muda.  Itakuwa
na muda wa kuharmonize kulete pamoja sheria sasa na sheria ambayo imesmamiwa na Katiba hii.  Hiyo ukiangdia iko kwa
schedule s, hapo nyuma mkisoma S0 sasa kwa sababu mnafanya Kur kur.  Hapo nyuma itakuwa schedule 6 ndio inasema
vile Parliament itafanya, how many years. Parliament itakuwa na miaka miwili ya kuharmonise sheria ya sasa na pengine hata
pengine ya mila na Katiba hii okay. Two years, hiyo pia ni dargja miaka miwili. Mtu mwingine difikiri hiyo ni yakureview
commission, no sorry kureview Katiba au kureview hiyo S0 ya review hiyo ni ya kutengeneza tu ili tuwe na smooth trangtion,
nalazimawamdize kwa migka miwili sasa kazi yao ya hii next Parliament actudly the firg work they will have, is to ded with
this condtitution.

Okay tuendelee, you are not hdping very wel today yesterday you were doing very well. Haya, the republic Jamhuri ya
Kenya Jamhuri ya Kenyani Jamhuri ya Kenya nayawaKenyanad ya mtu mwingine. Hiyo nchi zote ziko hivyo, mkiwaona

Amerika imeenda kwa Afghanigan lazima wawe wametengeneza vita ndio waende hao.  Hakuna mtu mwingine kutusmamia
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vile tulikuwa tunasmamiwa ukoloni au mtu mwingine kuja kuchukua sehemu ya Kenya au kuja kutawaa Kenya. Kenya iko

sovereignt ah.

Haya muity party democracy iko hapo and enddea. Multy party tulipigania sana multi-party iko hapo. Mlisema kuwe na
parties eh, tutazungumzia baadaye vile tuliweka kwa hivyo lekini iswe tena, iko sasa kwa contitution hawezi kutolewa
igpokuwa iwe na mjadda kwa wananchi, haitakuwa vile ilikuwa ilienda Kasarani hdafu ikaenda Bunge mwaka wa tisaini na
moja Svyo? Hiyo reped ya section 1A ikawa 2A .......... (?) 2A sasa itekuwa miaka yote itakuwa multi-party, itekuwa na
parties nyingi, idpokuwa wananchi wasema tunataka party moja okay na hiyo itakuwa kwa referendum kura ya meoni ndio
ibedilishe vitu kama hivyo, hii vitu viko kwa Katiba haviwezi kubadilishwa kwa Bunge pekee yake, lazima zfikiswe kwa
wananchi vile tulikuja tukachukua meoni yenu okay. Ah, ah we have not finished here multi-party and democracy lazimaiweko,
wgib lazima kuwa na accountability lazima huwezi kufanya tu kitu fua fua hivy na kiholele, lazima uwe accountable hasa kwa

vitu vyauma. Lazima ujibu uende mahdi kwa Parliament au kwa uma na ujibu nilifanya hiki kitu kwa sababu yahii na hii.

Na trangparency iko hapo wazi, hakuna vitu vya kuficha ficha oh, tulifikishana na neni fulani na neni na oh hdafu akanipa
shambalile no kila kitakuwa wazi, okay transparency okay.

Hiyo separation of powers ni kitu muhimu mahakama itakaa tofauti na haitashikwa na urais au Parliament watakuwa kila mtu
atatengwa na tutaonyesha vileimetengwa. Sio kusemani Serikdi kilamojan Serikdi yote ni serikai lakini mahakama iko hivyo
na hiyo ndio separation of powers, na uras nanin na Bunge. Mpaka chini hgpa mashinani iko hivyo, mpaka mashinani ndio
inakuwa separate ndio mlikuwa mnasama lakini councilor na chief wanafanya kazi tofauti wanaingiliana hao nini na polis pia
wanangia wanaenda wanashika, 9 mlisama hivyo? Yeah hiyo conseparation of powers, mjue hii kazi ya fulani na ikingwe na
Katiba, hii kazi ni yahuyu naikingwe na hiyo hiyo. Kushirikiana itakuwa kwa Katiba hawa weatashirikiana na wao hivi na hawa
pianawae hivi, okay kwa kazi zao, okay.

Sasa itakuwa pia na human right hiyo haki za binadamu na sheria itakuweko kuongoza wananchi. Haya territory of Kenya ni
kitu muhimu sana na hiyo iko kwa schedule one or schedule one, the first scheduled hiyo mtaangdia baadaye into details.  Hii
schedule inasema mipaka ya Kenya ya kimataifa ndio inakuwa Jamhuri, the republic of Kenya, itafika wapi, inapitia wapi hii
yote iko hata kwa katiba ya, hii ndio kitu kimoja tulitoa kwa Katiba ya sasa, hiyo ilikuwa kwa details nying sana kwa hiyo
Katibayasasaiko. Katibayaindependence S0 ya sasa hiyo ilitolewa tena, katiba ya sasa nan muhimu sana kujua, ilikuwa na

hiyo yote ilikuwa described na sasa hivi pia itadiscrive the republic of Kenya

Sasa kuna kitu, isthere anything | have left here? Kunakitu kinaitwa capitd of Kenya kwa Katiba ya sasa you have a right to
sy Vokali isacapitd of Kenya, tena unaweza kutangaza, ispokuwa Nairobi ni kubwa haiko kwa Katiba hati the capital, yeah.
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Interjection Speaker: ..........ccoevivinininn (Inaudible).

Com. Adagala: Oh sorry, yeah dfter the chapter let me do these ones and then we do, sorry, sorry | forgot that. Let me just
finh this one and we do, okay. Sasa hapa imetambulika Nairobi ndio capitd ya taifa letu, okay dl hizo vitu vyote wizara na
ofis za Serikdi zitakuwa Nairobi, you know, sorry zitakuwa Nairobi lekini inaweza ....... (Inaudible) Nairobi ni capitd lakini
hz mambo za wizara na Government department will be decentralized, hiyo ni part of devolution. Sasa tusema watu wa
Western walisema wizara ya ukilima ingfaa iwe pale wakulima wako. Na wakulima wa Kenya wako wapi? In the Western
region kutoka hiyo sehemu ya Rift kufika hapa, kufika Nyanza hii huenda ikawa na sema tu huenda ikawa kwa sababu South
Africawamefanya hivyo. Kwanza South Africa Bunge iko kwa town moja, mahakama iko kwa town nyingine na rais ako kwa
town ingine nfikiri ni Tritoria. Ndio watu wazunguke pia wakizunguka they are adso didributing the wedth, you see that, d<o if
Bunge is somewhere d<e like in Nakuru watu wa Nakuru pia wanapata kazi ya kufegia Svyo? Wanapata hii, sasa hiyo ndio

deconcentration tunafanya isewe mahdi pamoja ienee kwa republic, sasa wanaweza kuweka.

Watu wa Coast waisema hapa hapa kwetu inafaaiwe wizara ya yes, Utdii walisema... pia Wamaasal wdisemapiads eh kwa
sababu hapa wanakuja, ukimuona Mmaasai ungua picha ya Wamaasa 9§ wa Hungary au S0 France unawgua hawa ni
Wakenya, wdisema pia 99 tuwe na wizara sasa depatment inaweza kutawanyisha  Hii kitu ya vitu kuwa pamoja ndio
imefanya Kenya kule kando kando pembeni ni umaskini pekee, hapa katikati ndio utgiri eh. There is something dse
........ (Inaudible) hata baadaye tutaone parliament inaweza kuamua sasa kikao hiki tutakea Kakamega na parliament yote
inakuja K akamega hao wanasema sasa kwa hiki kikao tutaenda 1s0lo na waende ISolo mnasikia? Y eah vitu vitakuwa So tight
hivi, kuna vitu vimefungua sana ndfikiri mnaglewa Yeah, okay. Wacha nimdize hii section, languages languages lugha
tulizungumzialugha hata mimi nilizungumza mpaka kichwa kikaniuma, nikeumwa na kichwa kabisa likini ilikuwa lugha za Kenya
rasmi. Kiswahili kwanza na Kiingereza na nataka kusema pole pole kwa sababu mseme lughayarasmi ya Kenya ni Kiingereza
naKiswahili, ni Kiswahili na Kiingereza, Kiswvahili n namba moja. Vileiko kwa Katiba ukizungumza usibadilishe, ussungumze,

usifanyeiwe eh Kiswahili na Kiingereza

Lugha ya taifa nationd language ni Kiswahili, sasa Kiswahili imeongezwa nguvu zaidi. Kwa Bunge ukifanya kama Nasir
akizungumza kwa hiyo Kiswahili chake kizuri na hivi na hivi wanachukua unaweza kumuuliza Patricia dikuwa anafanya kwa
Bunge. Wanachukua hiyo Kiswahili wanatafsri kwa Kiingereza wanaweka kwa hansard, sasa record zote za hansard ziko
kwa Kiingereza okay. Sasa Sjasama unaweza kuzungumza lugha hata mnefanya test ya Kiingereza na Kiswahili lakini records
zenyewe ziko kwa Kiingereza na Kiswahili.

Notices zikitolewa kama hiz za Government forms na order, Kiingereza na Kiswahili. Ukienda mahdi rasmi unaheki ya
kusema nataka kuzungumza kwa Kiswahili, una heki ya kusema ni Kiingereza okay, yeah, 9 kitu tu kimeandikwa hapa.
Tulikuwa na sehemu nyingine ya didricts tulitaka kuwa na didtrict languages lakini hatukufaulu tutazungumuzia tukifika huko,

tulikuwa tundfikiri kila district inaweza kuwa na lugha wanachagua wanasema hii ndio lugha yetu. Lakini ungua sasa kama
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Luoland hizo didrict zote za luoland ni lugha moja svyo, lakini ukianda hgpa Mount Elgon kuna Wateso, Vasabaot na

Wabukusu, watu wakasema la hiyo ....(?) tukasema wacha tuwache sasa tutawacha district zenyewe zitaskizana kwa didrict

okay.

Haya lugha hii (In Kiluhya) na lugha zingine za Kenya na watadam wa lugha wanatuambia tuna lugha sabini na mbili S0
arobaini nambili, lughaza Kenya hata zingine zineenda zinazidi hapo. Sasa Wamdakot wakisema lugha yao § ya wakomo ni
yao itaongeze, Ogiek nefikir yao iko. Sasa 72 hizo lugha za Kenya zinahifadhiwa na Katiba, hiyo hiyo kifunguo hicho kinasema
hivyo, Svyo? Be protected, promoted and respected, and you have the right to use your language. Hiki kitu pia kiko kwa
Indian condtitution, everyone has the right to use, promote, protect and develop their language. What says that?

The Indian condtitution, India ina watu 1 bilions na hizo lugha zote Ghujarati na nini na nini- zote kila mtu anahaki, kila every
individua has the right okay. Sasa mssema oh ni Kiswahili na Kiingereza lakini hii kimaragoli wacha. Kwanza Wamaasai
wanataka Kimaasal kifundishwe kwa shule zao, na pia sasa hiyo itakuwa mambo ya digrict mnadlewa? Yeah, lakini wanataka
standard nursery up to standard four hiyo ndio lower primary iwe Kimaasal, hdafu hiz zingine zifundishwe hdafu baadaye
tunaweza kwenda kwa lugha ya taifa hdafu hizo officdads zingine. Inawezekana kwa sababu watoto 94 tuli hgpa mbeeni watoto
wamechanganyikiwa kidogo kwa sababu tungfikiri mtu gifunze tu lugha moja au lugha, mtoto kama hgafika miaka kumi na
mhili hapa anauwezo wa kujifunza lughakumi na tano, hii ni sasa scientific research lugha kumi na tano kabla hgja lakini ukifika
hapo sasa hiyo ability ingpunguka Nairobi 9 tunaona watoto ambao wanazungumuza lugha Sta saba bila shida mwishowe
wametengeneza lughainginainaitwa “ sheng”. Kwa sababu wanazungumza hizi lugha zote sasa sheng inatoka hapa.

Haya dini, mlituambia dini iheshimiwe kila mtu na dini yake vile anachagua uhuru, uko na uhuru wa kuchegua dini yako okay,
tunasema hivyo kwa sababu kuna nchi zingine kama Irag au Iran, those are they are, they have dtate rdigions Idam okay,
unagkia? Lakini hgpa tumesemathe state is the Judiciary, the executive, Parliament we respect everybody, every rdigion Sio.

Okay the next one there should be no state religion, hatutakuwa haitasemekana sasa Kenya ni nchi Katoliki au Kenya ni nchi
protestant. Vatican, huko kwa Pope wako na state reigion, Vertican ni state, Popeni head of state na religion yao ni Roman
Catholic okay. Sasa 99 hautakuwa na kitu kama hicho, yote inaheshimiwa hdafu kila mtu anaweza kuchagua na Serikali
itachukua kila dini ni sawa, hakuna ile inapita ingine Haya kuna hizo vitu vinatwa state symbols very impotant.  Ah nini
inekyjulisha Kenyan Kenya? Ya kwanza Nationd flag ukiona hizo colours za bendera ungua Kenya. Kwanza hapo United
Nations kuna hizo colours 180, ukiona tu na haa hiyo Kenya na haa hiyo Tanzania eh, hiyo ni ikismama hivyo ni Kenya wde
mmumeenda Nairobi kwa kila Embasy ina flag hiyo ni Switzerland, hiyo ni France, hiyo ni Brazil okay hiyo natiiond symbols.
Nationd anthem hiyo ya en Mungu nguve yetu, nationd anthem isanationd symbol. Our court of harms | don’t now how they
cdl itin atrandation lakini hiyo tunaonani crown eh, ndfikiri tunaita kikoloni lekini tutakuwa nanini na tafgri nzuri. Na kuna kitu

kinaitwa public sed ni mhuri wa Kenya okay, hiyo piaitakuwa hivyo.
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Interjection Speaker: ......ccovviiiiiiiiiii (?).

Com. Adagala: Haya hiyo yote imekuwa described, bendera ya Kenya iko described hiyo colour rangi zake na hiyo yote iko
kwa third schedule, hapo mtaangdia baadaye nyuma mtasoma details na hiyo yote hapo na.arms na kilakitu na sedl.

Haya kuna kitu kuapa, ukigpainasema gje? Okay ukitaka ofis yetu itakuwanini kuapa itakuwa ge na wae wako wa kuweka
hapa mngua 99 hatugpi kwa bibilia sasa hiyo pia iko kwa Katiba inaitwa afirmetion, okay. Hiyo iko hapo na watu wengine
wako pia kwa sababu hawaamini bibilia pia wao hawafanyi hivyo lakini pia quoran iko na nini yote hiyo. Affirmation iko kwa
fourth schedule mtaangdia muone nationd oath ni nini na oaths hizo zote ziko vipi.

Haya kuna kitu nationd holidays, eh mlituambia there are too many holidays, there are too many days, there is that and this ni
nin hiyo, tukasema tukaangdia maoni na tukaona ile ilichangiwa zaidi ni hiyo ya Madaraka Day, June one na December 12
Jamhuri Day. Hizo ndizo zlichangiwa sana na wakati Katiba itatekelezwa hapo Bungeni sku hiyo hajulikeni kwa sasa lakini
hasa tutakuwa na Katiba Day okay, Condiution Day okay haya. Wacha tuchukue questions tumeendelea sana sasa tutakuwa
na dakika kadhaa ya questions. Kama una swdi njoo hapa mbele, swdi na 9 swdi, hata ikiwa swdi njia bora ni kutoa
pendekezo lako, njia bora kuja tu hapo useme pendekezo langu kwa hii jambo ni hivi, usende kwa madezo marefu waa hedithi
ingine hau kupigania sema tu pendekezo langu na huyu kijana ataandika okay.

Peter Ludava: Nataka kuzungumuzia kuhusu second schedule..

Interjection Com. Adagala: What isyour name?

Peter Ludava: Jnalanguni Peter Ludava. lle second schedule nefikiri pia kwa mapendekezo yangu hapa nilikuwa nimesema
haya mambo ya provinces, na didricts, inatakikana iwe na cretaria ya kuzitengeneza, hivi sasa nafikiri mumeweka tu provinces
na digricts kwa schedule lekini haionyeshi vile inaweza kuwa created au kama zinaweza kuaongezeka au ni hizo, hizo
zisongezwe kwa sababu ya palitical expedience pengine wanataka kufurahisha pahdi fulani, wanapasua pasua hiz districts na
kuzifanya sehemu ndogo ndogo. Néfikiri inatakikana iwe na kitu ambacho kinaweza kuonyesha kwamba hizi digtricts
hezibediliswi kwa upendo wa President.

Hdau kwa ile third schedule, nationd symbols hizo mmesema kwa third schedule lakini mimi nafikiri kungekuwako na kitu
kama picha ambayo inaonyesha hizo symbols, hakuna picha hapo. Asante.

Com. Adagala: Ngoja, kama una kitu cha kuongeza njoo hapa kwa sababu huyu akitoka ndio wa mwisho, Smama hapa,
usketi papo. Ah asante kwa hiyo hata kuna vitu vingine inafaa may be the report is a better place may be you can postpone
lakini inafaaiwe na kitu cha kuona, nefikiri hiyo ni kitu kizuri.
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Ah, hii ya digtrict, beieve me hii ilikuwa argument kdi, wengine waisema tuu origin of 42 didtricts. Wakasema origind 42
digtricts we don’t want to, nas9 tukasema no kuna digtricts which exigts and they exigt for areason. So we shdl go with what
exig now on the ground kwa sababu tulikuwa na kitu ambacho tulitaka tulitaka tuwe na sability fulani. Tuwe na sability fulani
ili tusangaike sana na kushangaa hii imeenda, oh hii, kwa sababu utasshau Katiba na utafikiria kile kitu kidogo kinaendelea
Sasa tulisema hapo the 70 exiding digtricts are entreanched in the condtitution, now they are in the condiitution okay. Tukasema
hetutabadilisha mipaka ya condituencies didricts or provinces na bdieve me ................. (Inaudible) don't be on
this.......... (Inaudible) dl of it dl of it. Haya tukasema wacha ramani ikae vile iko, ramani ya Kenya. Tungesama na watu
weng walituuliza lets increase say that the condituencies should be increased tukasema hiyo itakuwa amendment ambayo
itaenda kwa wananchi baadaye. Presdent hana tena hizo nguvu hana tena.  Lakini tulissma imetendeka hatutaki kuwatatisha
watu wa Suba, wacha wakae hivyo.

Hatutaki kutatiza watu wengine lakini tungua maaizo itakuwa mehdi fulani pengine kwa National conditutiond Confrence
watu wa North Eastern watakuja na waseme, Garisa iko Coast province kwa sababu ya Tana River okay, na hawakupenda
hiyo mipaka lakini tulisema wacha ikae hivyo hdafu kubadilisha itakuwa referendum okay. Kuuliza wananchi S0 mitu binafg
kubedilisha na tungechukua origind 42 didtricts, Vihiga district ingekuwa K akamega sasa vile na Kakamega na Lugari na Butere
Mumias. Tukasema watu wameishi wamezoea Fulani, wdiuliza digtricts kwa, kweli ilipeanwa na mtu mmoja adminigtratively
lakini watu wenyewe pia waikuwa na meoni ya kuwa na hiyo wacha ikae okay. Tena haitakuwa mtu mmoja atabadilisha
watakuwa itakuwa watu wa K enya kuzungumzia, Bunge kuzungumzia okay. Sema proposals.

Mudinya Asava: Jnalangun Mudinya Asava, na naangdiwa katika hii symbol, nationa symbol, nataka kusema kitu kuhusu

mambo ya currencies.

Com. Adagala: Proposas?

Mudinya Asava: Proposas naona kama pesa za Kenya ziziwekwe kichwa cha mtu, iwe symbaol ya nchi kama bendera au

nini. Lakini igje kawa jinalamtu au kichwa ya mtu.

Interjectiom Com. Adagala: .............cooevenennnne (Inaudible).

Mudinya Asava: Hayalapili sku kama hizo nationd holidays, mwaka ukianza tarehe moja January ni sku ya muhimu sana
na katika Kenya pia naona kama kuna dini karibu mhili za muhimu sana.  Wakristo wanapenda tarehe ighirini na tano

December, tena Waidamu wana sku yao ambayo ni Idi-il-fitri. Kwa hivyo ningeona hiz vitu viwili isshahaulike ndani. Asante.

Com. Adagala: Asante Asava kunatofauti yanationd holidays sku yataifa natofauti na Public Holiday, hiz ametgga ni public
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holidays, hiz zingine hiz mbili ni national. umedewa Asava?

Mudinya Asava: Ndio.

Com. Adagala: Hiz ni public holidays, na Wahindi wana yao wakikuwa na hizo firewax zao eh, na Waidamu na Wakristo na
pia January one na hata ingine iko mahdi pengine tena, you know vitu kama hivyo. Kuna vingine word food day, ingine hiyo ya
HIV December one you know. Hiyoni leve ingine okay, haya

Majanga Tom: Jna langu n Mganga Tom, mapendekezo yangu yanahusu sehemu hii inayozungumzia sheria ambapo
imesamwa wazi kwamba, wakéti zle sheria ndogo zinazotoka na hii Katiba zingpochungwa, Bungeni yani acts of Parliament
ikiwa haziambatani moja kwa moja na yae ydiyotgwa katika Katiba hii, bas hizo sheria 50 sheria tena na nakubdiana na hapo

nan sawa

Sasa pendekezo langu ni kwamba kumekuwa na matatizo mengi ambapo kumekuwa na act kama hizo ambazo zinaundwa
zindumika sku nying sana, kisha baadaye wae wenye uwezo wanapoenda kortini wanashtakiwa kwa kes fulani, ndio
anaweza kuuliza condiitutiond court ikee hdafu iseme kwamba act fulani ambayo ilitengenezwa haambaani sambamba na
Katiba. Sasa pendekezo langu ni kwamba kuwe na standing commission ambayo wakati Bunge ingpokaa kupitisha act, moja
kwa moja insangdiwa imeenda sambamba na Katiba au hajafanya hivyo. Tulikuwa tumependekeza kwamba hawa
commissoners anbao wamefanya kazi wahusshwe katika sehemu hiyo iswe ni kwamba baadaye ndio tunauliza, wakati
wananchi walizungumza na nyinyi walikuwa wanataka gje? Shukrani.

Com. Adagala: Tutaendelea, asante kijana asante, tuedewane, we have new wine eh, mnadewa hiyo? Inasema ge kwa
Kilunyanew wine g iko kwa bibilia (In Kiluhya) New wine, new bottles we have a very serious Stuation here, kijana unasikia?

Kijana unasikia? Yeah new wine new bottles, it isnot old wine new bottles or what now, new bottle new wine. Thisis why
thisis very serious change the reason why provincid adminigration was a problem for people is because it was old wine come
into a new bottle na ulisema itapasua isn’tit yeah. Na provinca adminidration imepasua vitu ving ya wananchi, lakini iliendeea
okay kwa sababu mtu dikuwa na nguvu diweka hapa.  So, firgd we should remember we are meking a new Kenya, with the

new conditution and new ways.

Supreme court is there and the courts will ded with that but, we can aso put your proposition of a sanding committee but the
Supreme Court will dedl with that okay, okay umeskia? Court mpyainaitwa Supreme Court mmesikia hiyo tutazungumzia

Juu ya high court na court of appeal kuna supreme court, that iswhy | am taking of new bottles and new wine okay.

Musungu Mugoha: Sorry, mgina yangu ni Musungu Mugoha, mwdimu. Kwanza nataka kusema nashukuru kwa sababu
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Katiba imeandikwa katika lugha ambayo inagleweka na hili lilikuwa pendekezo langu kwa Madamu wakati ditutembeea iwe
katika lughayaweazi S0 lughaya watadam.

Sasa chapter one, article 8 section 3 inazungumuzia mambo ya kuleta tuseme utawala headquaters nationa department and
nationd republic inditutions in provinces. Nataka kuongeza kwamba kuna kitu katika ushawishgi wa industries kinaitwa
nationd policy, tunataka Government policies, tunataeka, viwanda vipya vikitaka kuletwa kila mahdi kuangdiwe iwe ni lazima
kiwe Nairobi ndipi kiwekwe Nairobi, lekini viwanda viwekwe kwenye towns zingine na hio ionekane katika conditution,
ikitguaya kwamba viwanda viwekwe kwingineko so that hakuna hii tunaita rura-urban migration nyingi.

Com. Adagala: You are right na hiyo tulizungumuzia na kama wagauo wadildamika factory ya omena iko Thika  Na hiyo
sehemu yote ya bahari kutoka ya ya nini inaitwa gje? Hiyo naam yote kutoka Busa mpaka Bondo, Rarieda, na tuna sehemu
ndogo Tanzania wana kubwa na Uganda wana kubwa, hakuna factory ya hana yeyote hapo, hata ile tu ya barafu haiko na
wdildamika sana. Passion fruit factory isin Thika, passon fruit inatoka Western na Kigi iko Thika How many milling (In
Kiluhya) nafikii maana yako ilikuwa hivyo kijana svyo? Mwadimu mwenzangu haya, ndio hivyo na lugha itaenddea ile
mnafaa mnganganie nyinyi ni kuweka hii kwa Kimaragoli okay, Chairman, Chairman.

Benard Chahilu: Yeah.

Com. Adagala: Eh kwa Kimaragoli, pengine ya Kiswahili ikija Wamaragoli watafaidika sana kwa sababu lugha ambayo iko

karibu sana na Kiswahili ni Kimaragoli. (In Kiluhya) kwa watadamu wamesema kwa Bantu languages Kimaragoli ndio

inaambatana na Kiswahili, haya Mwenzangu mwadimu smama kidogo, haya hiyo ribbon unayo ni kubwa sana okay.

SPEAKEN: vt ?.

Com. Adagala: Yes enda wakupe hii ndogo kwa sababu hii ina humility ndani yake haina hiyo yes, wacha tuchukue hii, tena

miu mwingine hii ndio rasmi yalaw society of Kenya waditupa ndogo hii ndogo ni kitu kidogo tu eh, haya

Speaker: Ahjinalangu.

Com. Adagala: Wadimu wenzako wako wapi?

Speaker: ......oiiiiinnnn (Inaudible).

Com. Adagala: Mmh.

Speaker: ..., (Inaudible).



Com. Adagala: ......... (?) 9 wadimu wako wapi?

SPEAKEN S oo, ?.

Com. Adagala: Aah, nataka kwa hdl hii Wadimu wako wapi?

Speaker: 3 ndio hawa

Com. Adagala: Nataka kuwaambia solution yenu, suluhisho ya vita mnafanya iko hapa okay. Sasa hata wangekuwa hapa
kuliko kuwa kule nje. Hayo mambo mnanganganiani ya 1997, 20" centuary tunaenda 21< naiko hapa.

John Shiva:  John Shivani Pastor. Ningependa sehemu ya chapter one number five the laws of Kenya, kwa sababu kuna
sehemu imesema dini zote ni sawa itachukuliwa katika sheria, sehemu ingine ambaye inasema components of the condtitutions
goni Chridianity ikiwa touched ikitgjwa pale.

Com. Adagala: Wakristo, hamkusema wewe ni Mkristo? Haukusema, ulisema? Hatukuweza kuandika mambo ambayo
watu hawakusema. S.D.A. wdingangania Saturday eh, hdafu tukaweka days of worship. Wadamu waingangania na sheria
yao iko hapa. You know nikukaa chonjo na nimefurahi umesema hiyo kwa sababu mimi nilipigania nikawa na bahati nzuri
tulikuwa kwa seminar ingine ya Judiciary uko Nairobi ambayo waikuwa wanatu-serve na notices to go to court na tulienddea
nahiyo seminar walitaka ipigwe marufuku, nikasema Chridian lav mimi na kijana mwingine mjduo dikuwa huko kwa hiyo

minar.

Chrigian law, where isit? Okay mngua Wadamu think they live in a Chrigian country so wanangangania yao. Wakristo
wanashi tu, it isa very complicated very heavy things. Watu wa Kanisa wako wapi hapa?

Speaker: ... (Inaudible).

Com. Adagala: Ah ah wakubwa wa kanisa, mlisema chochote kuhusu sheria ya Musg, ya Yesu, Wadamu wanamwita Isa
mtoto wa Mariam? Mlisama yeyote kuhusu sheria ya Paulo? Mlisema? Hiyo ni kujishtaki, hiyo kujishtaki kuna kitu muhimu
kilikuwa kunaendelea na ulikuwa undda. Wewe ulikuwa wapi John?

John: Haau Mzee mwingine niliona, sku hiyo nilikuwa safari, hdafu nikapata sku ya kwetu imekwisha

Com. Adagala: S ulimwambia sku hii ni muhimu ya hearing. The dvic education tukasema ni muhimu sana mje makie mjue
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nin inaenda kwa sheria, tukawaambia mje kwa hearings ni sku muhimu haitekuwako another 100 years. Sasa sku ya leo pia
haitakuweko muda mrefu sheria kuu nzma kuchunguzwa, itakuwa sehemu na sshemu ingine na sshemu inging, hamkusema
sheriaya Mkristo iko wapi kwa sababu tunaishi tu, Mkristo anaenda anafanya ufisadi, anakuja na pesa natoa funguo ya kumi,
Pastor anapokea. Kweli, urongo?

(Mumering from the audience)

Com. Adagala: Pastor nashukuru sana kwa sababu ako namtu amuheshimu kwa Kanisa yake, hata naanza kufanya mipango
ingine huyu mtu atal eta wenzake wengine wakubwa wafanya sadaka takatifu na wanakuja na pesa zao pesa haramu na wanatoa
hawamuwaulizi. Anatoa wapi hiyo pesa, sheriaiko Mkristo ana sheria, Wakristo hawgjasema walikuwa wanatusomea Genesis
3.16 inasema mwanamke mwanamume hivi hivi especidly this lady huyo ndio dikuweko wanaeta bibilia wanakusomea hiyo
wanachagua zile wanataka na nikauliza Reverend, Reverend na umesoma hiyo sehemu ingine ambayo inasema Christo ndio
mkubwa wa mwanaume.  Alikuwa ana-quote tu mwanamke ako chini ya mwanamke eh (In Kiluhya) umesoma hiyo ingine?
Kwa sababu hasomi hiyo ingine ndio wanawake wanaumia sana wanawake wanakuja Kanisa, wanakuja wanaomba wanarudi
nyumbeni and he is a demon in the house who will never goes to church. Who doesn’t have Chrig for his head. Na Pastor
anaonani vizuni tu, 9 vizuri kuna sheriaya Wakristo nataka wewe ufanye proposal, mketi, mpiganie sheria ya Wakristo. Hapa
inasemekana kwa vile huyo kijana na mimi tulingangania, na nilikuwa nauliza na Wakriso mnakaa. Huyo kijana akasema
Waidamu have a specid place in the condiitution the Chief Kadhi is recognized. Wadamu wamechukua hiyo ofis ya chief
Kadhi wamepanua, wamepanua, wamefanya presentation presentation kwa commisson imekufa hata wao wa North Eagtern
wanasema wanataka, their law should be sheria law, no other law. Hata wakiwa wanatuambia mnamaliza wakati 99 tunataka

sherialaw kama hiyo ya Saudi Arabiananin tukae nahiyo kwa sababu 99 n Waidamu........... .

Na Wakristo kwa sababu tunaishi maishaya hivi nahivi in the world and out of the world na nini nanini hamuoni. Hiyo sheria
yaWadamu unakaa vipi nyumbani na watoto wako? Umeoa ndoa hii ni ndoa ya haina gani? Ukifanya talaka unafanya vipi?
Hiyo ndio mambo inaenda mbele ya chief Kadhi, Wakristo hawana, lakini kwa vile huyo kijana namimi tuliweka naiko hapa eh
imesama Chridtian tribunds can be there eh. Nawaambia mmumerudisha kingodom of God behind as a Chrigtian | want to tell
you that, because the Kingdom of God is suppose to be on this earth na mumewacha wakuu wa Kanisa mjue hivyo. This it
should come here, wengine wanasema hiyo ni sheria ya Mungu ikae hivyo, the Kingdom of God is suppose to come here, | am
vay happy you have brought that point but you have asked a question you have not made a proposa. Mimi niko hapa kwa
proposals, | have given you the background.

Samud Mahindi: Mimi ni Rev. Samud Mwahindi.

Com. Adagala: Kijana ...(inaudible) you have not said a proposal, you ask a question...................... (Inaudible) | can
only go...(Inaudible).
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Speaker: ... (Inaudible)

Samud Mwahindi: So | was proposing that we heard in section H, ambayo itaesilisha Wakristo that the biblica of God has
pertain to Chrigtian faith shdl also be part of the congtitution.

Com. Adagala: Tukiongeza tutasema watu wangapi wamesema hivyo? You know we go by what we get, it means the
Chrigian church | don’t know how you will do it but by the time the National Congtitutiona Confrence comes, you must have a
proposd in. You mud tdl your representatives kosa kubwa lakini kosa kubwa sana, leaders of churches muangdie muswe
wafarisayo ambao mnapoteza kingdom of God. Me | say it dl the time, this should be here it means you would have to St
down and find out how Chrigians live. What are you, | am a Chrigian, wha are you, | am a Cathaolic, what you | am a
Pentecostal na wanaenda tu na wanaenda tu, anaishi na sheriagani? Eh, wanawake Wadamu tuliulizalet me say this because it
isamgor omisson. Wanawake Wadamu tuliwauliza sasa ukienda kwa court ya Kadhi hdau ushindwe hapo umafanya nini?
Walisama, wale wanawake kawaida waisema haya bas hapo kadi imekwisha, wengine wakasema hasa wasomi wakasema but
| can go to the court of apped.

Ukitoka kwa Idamic lav unaenda kwa court of appedl, you are no longer a Mudim. Okay, the Kadhi as there is a court of
appedl goes as fara as so we put so that there can be an appeal process. Kwa sababu we were saying saa zingine mnauambia
kitu hdafu hiyo ndio ilikuwa kazi yetu sasa tukitengeneza hao wanawake hasa wanawake ndio waikuwa wanasema, itefika vipi
au nini, where do they apped? So we put the Kadhi ......... (?) to go as far as the court of appedl, okay wanaita ge kwa
Kiswahili?

Speaker: Court yarufani.

Com. Adagala: Yarufani yes, ya rufani was in my head, korti ya rufani ili wawe na mahdi pa ku appeal na kwedi Kadhi
dipitisha hivi lakini hivi. | am dwelling on this thing because Christians we are living by the law of the world but the law of
Chridtians should come in.  And you would have to make a proposal, you will have to write and then | don’t know which
church will propose it, kwa sababu tulienda na watu wanazungumza tu, weatu wanazungumza tu, wana, the only thing they were
interested in was the oppression of women eh mwanamke ni mbavu, mwanamke ni nini and me | know very, wel where it says
there is neither you now gentile, neither man nor woman. Hiyo ndio sheria yangu naishi nayo mkiona nang’ ang’ ana na nafanya
hivi nahivi, the Bible gives me theright. Yeah so you have....

Unterjection Speaker: ................co.ee.. (Inaudible).

Com. Adagala: Njoo hapa, so | don’t know how you will do this, how will you put your proposals? ...................... (?).
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John Siva: Okay, | am going to meet the Pastor of Vihiga didrict fellowship hdafu we make it.

Com. Adagala: .........ccceovvniiininnn (Inaudible).

Lazarus Asamba: Lazarus Samba, haya kulingana na mambo ya uamini wa Wakrigtio mimi nilichangia tueshimu kitabu cha
Bibilialakini mimi ndio ningekuwa mdtari wa mbele sana kutaka sheria ya kikristo Katiba itambue. Makosa ni kwamba hakuna
dni ya kikriso hata mimi naweza sema la Kiidamu lekini swezi kuingilia Kiidamu, hakuna dini ya kikrisgo ambayo wamgua
mjaddd wa bibilia Wanayeabudu Bibilia ki makosa, hdafu sngeweza kutaka Katiba itambue mambo ambayo mimi niliondea
wakristo wanaabudu bibilia Bililiayenyewe ni takatifu, tena....

Interjection Com. Adagala: Sio wakati wa lecture.

Lazaro Asamba: TenaMungu hana vitabu mbili lakini proposal yangu ya ukristo ingekuwa kitabu cha bibilia ya ukristo sheria
zake ziheshimiwe kwa Katiba.

Com. Adagala: Utaungana nao Pastor.

Reverend Samued Muhindi: Mimi ni Reverend Samud Muhindi, ningependa kusema sehemu hii ni ya state and rdigions
hapo chini ah, hapa inasemahivi state and rdigion shdl be sovereignt.

Two, there shdl be no state rdigion, three the state shdl treat dl rdigion equaly, ningependa sehemu ya nne iwe ya kwamba na
hekuna dini itakaokuwa nchini hgpa Kenya, hakuna dini itakaokuwa hapa nchini Kenya itakayodhuru masha ya Mkenya,
maana tunaposema hapa ya kwamba, the state hdl treet dl rdigions equaly hata wae ambao wanaabudu mashetani watakuwa
ya kwamba wana uhuru wa kufanya na hii inadhuru wa Kenya. Kwa hivyo ningpendekeza ya kwamba ikiwezekana pawe na
sehemu hapa dini yeyote atakayemdhuru mkenya haitakubaiwa, sawa

Jambo lingine amba o ningependa kusema ndfikiri kufuatana na mambo ya ninayo imani ya kwamba katika memorandum, katika
memorandum ni hiyo iliandikwa kufuatana na Kanisa la P.A.G. mimi katika hiyo memorandum tuna maoni meoni ambao wa
P.A.G. wdikaa wakayatoa tulisema ya kwamba tuwepo na admingration ambao inaweza kushughulika na mambo ya wakristo
hapa nchini, tukarefer ya kwamba uidamu wanamakazi, kazi anafanya kazi ile ile ambao hawa makuani wakikristo wanafanya
lakini hawdipwi na Serikdi. Kadhi wandipwa na Serikdi lakini Wakristo wanaofanya kama mambo hii ya devorce hawa
wakriso wanasmamia wanatengeneza.  Kama mambo haya ambayo inaweza kuwa ya kwamba ni regigration ya marriage,
hawa wakristo wanafanyisha na hiyo ni kazi ya Serikali, lakini hawdipwi kitu chochote. Ombi langu katika memorandum ikawa
ya kwamba ni lazima wakristo wapate kulipwa vile vile Waidamu wanapolipwa kama Kadhi. Kwa hivyo ilikuwa ni
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mapendekezo yangu, | refer you to our memorandum of P.A.G.

Com. Adagala: Wacha nikuambie vile SDA wadifanya, skizeni. SDA tafadhdi hiki 9§ soko hiki ni kikao cha tume ya
kurekebisha Katiba, kama una jambo la kuzungumzia enda inje. Kama una jambo la ku-present smama hapa.  (In Kiluhya).
Nataka record ya hapa iwe clean (In Kiluhya) nataka iwe clean watoto wakiskiza 100 years from, now they will know this
was a good team meeting.

PAG, wau wa SDA, Seventh Day Adventist, kila mahdi tulienda ambao kuna SDA pengine hata Turkana waikuweko,
Nyanza waikuwa tele hata Nairobi walikuweko. S nimewaambia tumechukua ile (In Kiluhya) wha a mgority needs thet is
redly part of the problem. Néfikiri nikissma kweli kuna mambo ile amboyo iko quditative nakuja, lakini SDA everywhere we
went we sat and listened to three or four people who said our holiday is Saturday, tunadhulumiwa hivi kwa shule na hivi kazini
heta promation hivi, hivi, hivi okay. So, inaskika inaska inaskika hii memorandum yako ingekuwa presented everywhere
where there is Pentecostal, everywhere okay, lakini ni kitu quditative, kuna quantitative hiyo ya SDA nyingi nying lakini ungua
quantitative unaiskia unaigkia unaiskia mwishowe hata hawezi kutoka hata ukiangdia kwa mariporti mengine SDA, SDA,
SDA, SDA, SDA na kwdi wanadhulumiwa Nilikuwa Kenya High na Kenya High imesema imechoka na SDA hawatakuwa

wa na-admit SDA watoto eh, na wakasema wanaweza kuaply kwa hizo SDA schools zingine

Sku gani tulikuwa na hiyo mkutano wa PTA, Saturday sasa wazezi wa SDA hawakuweko unaona hiyo visous. Sasa ni vizuri
umesema hiyo, tume highlight hapa hiyo ni kama quditetive. So here it has been mentioned lakini compose this thing for us he
hes said arbitration you know, arbitration what, okay but we shdl look a your memorandum and highlight it here we have put

okay.

Hayayapili ilikuwa?

Rev. Muhindi: llikuwaya kwamba nchi ya Kenya tumeweka ya kwamba states iheshimu.. ...

Interjection Com. Adagala: Okay you are.. kutodhulu pengine hiyo ndio proposal nimesikia ambayo iko reasonable upande
wadevil worshipers, kwa sababu kudhulumu eh, pengine hiyo ndio kwa sababu tulikuw tunauliza wetu devil worshiper ni nani?
Anafanyanini? Wanasema hao wanakutana uskua, nikasema sasa nikienda Kanisa nikikesha inakuwa devil worshippers? Ah,
sasa or they maditate nasema kuweka meditate the other sasa hao ni devil worshipers, hakuna mtu dituambia vizuri na
wakasema ungua reporti ya devil worship you know hiyo sasa hiyo haijatoka tunasema hatuwezi kuguza hiyo kwa sababu
hajatolewa. Sasa ikawa kitu cha kushangaza lakini kudhulumu ungua wewe ni mkristo kudhulumu pia nikuoppress ujue kile
unasema Y eah, kwa sababu dini ya wakristo so bibilialakini dini ya wakristo imechukua itadhulumu wanawake, mngua hivyo,
haya tutaweka hiyo.
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Manoah Kiverenge: Jnalangu ni Manoah Kiverenge nikiwa mwenyekiti wa makanisa hagpa yetu ya divison hii, na nikiwa
tena mmoja viongozi tunatoka kanisa la ............. (Inaudible) of East Africa Ah, nilipoangdia katika state and religion

nikaanza kuwa nawaswas kuhusu that was wad yangu ni ya.....

Interjection Com. Adagala: ................... (Inaudible).

Manoah Kiverenge: Nikaanza kuonaya kwambavile mmoja.....

Interjection Com. Adagala: Mapendekezo.

Manoah Kiverenge: Pendekezo langu ndugu mmoja ametoa ni kwamba kila number tatu, kila region itakuwa sawa.
Tumekuwa na society’ s act nailikuwa pendekezo letu ya kwamba katika society’ s act, pengine 95 kama makanisa tungetolewa
kwa hiyo ili tuwe religious organization kwa sababu kikundi kama Mungiki kwa mfano, tumewahi kuona wamengilia kama
society’s act na wamgiingiza katika kujiandikisha na wanasema ni kikundi cha kuomba Mungu ambacho ni kinyume cha
meombi yetu kama wakristo.

Pendekezo yetu ni ya kwamba tungekuwa na kingo kuhusu societies act, vile society’ s act kuhusu religious.

Interjection Com. Adagala: Utudeze vile ungependa.

Manoah Kiverenge: Ningependaya kwambagd tuondolewe katika society’ s act.

Com. Adagala: Mpelekwe wapi?

Manoah Kiverenge: Tuwe chini yardigious organization, Y eah.

Com. Adagala: Kwa sababu hata parties zimetolewa kwa hiyo ziko kwa ECK Electrd Commisson okay. Kitu muhimu
kuhusu dini, mlituambia dini zZipunguzwe lekini 99 kama wanakatiba au makatibu wa Katiba hatuwezi kuweka limitation kwa
freedom of expresson and freedom of associations. Freedom huru wa kuongea, kuabudu au kuhubiri hata na hiyo uhuru wa
kushirikian hiyo kwani hauwezi kutoa nikama roho mtakatifu wa Katiba, sasa hiyo hatuwezi kuguza. PFa parties mkatuambia
hivyo tukasema hatuwezi yenyewe itaregulate.

Kitu kingine tulisema tupunguze, Sjui ilikuwa nini, pia hatuwezi, kwa sababu ukitoa hiyo bas, Katiba imetoka okay. Na uhuru

wa ku.. freedom of expresson the highest freedom of expresson ni the freedom of worship, the freedom to have your fath
okay, hiyo ndio the highest, so hiyo haiwezi kutolewa. Ikiwa na devil worship na Sjui kwa nini wanashinda watu wa kanisa au
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Waidamu, hata Sdim dikuwa akasema sasa ningesema watu ambao 9 wakristo, Professor Sdim wakristo ni devil worshipers
sasa yeye Muidamu ni devil worshiper. Tukasema pengine tungeweka kitu kama those worship the living God, sasa pia kwa
devils worshipers the devil is here, God you know. Ni kitu kigumu sana, ni kitu kigumu sana lakini tikiweka usodhulumu kwa
sababu ikiwa unachinja mtu unatoa sshemu za dri, unatoa roho, unatao nini kuenda kufanya Sjui ni uchawi au ni nini,
umedhulumu umechukua maisha ya mtu eh, na unachukua uimi na nini vitu kama hivyo lakini mjue pia wae ambao wanataka
kuabudu dini za kiafrica pia ana uhuru. Mtu dituuliza eh, mpeleka wapi dini ya Msambua? Tukasemadl rdigions okay, sasa ni
nyinyi kwa nyinyi au 99 kwa s kuhubiri na kuleta watu eh.  Wae pia wanahubiri na wanapeleka watu kwao okay, lakini
freedom of association and freedom of speech we cannot touch.

Luyali Liyai Alex: Jnalanguni Luydi Liya Alex. Pendekezo langu ni kuhusu vigpo nakila Juma tatu na ljumaa shuleni huwa
tundlisha wanaefunzi kiapo cha uaminifu hata ingawa hatutgji Mungu ama kuinua bibilia juu ua tundazimisha wanafunzi kusema
kiapo ninagpa kuwa muaminifu kwa Mtukufu Rais na Serikdi namna hivyo na filosofia fulani. Ningependeza kuwa vigpo hivi
vyote vitolewe vibaki vile vya kidfid na pia wanafunzi waswe wanagpishwa au mtu asyeweza kudewa kigpo hicho asweze
kuapishwa bilahiari yake.

Com. Adagala: Okay mnguavitu...... (Inaudible) mnekiita hiyo plate mnaita kiapo kwa Kiswahili. Mnaambia watoto wana,
they are taking an aoth?

Vincent: .............eeel. (Inaudible).

Com. Adagala: Kuna kitu niliona nikiwa shuleni Amerika na niliambia, kwa sababu mimi § Mmerika niketi lekini wanesmama
wanasema | pledge alegions to the United States of Americafor the republic of which it stands, | memorize because it was said
very often. Lakini mimi, | was not an American | sat, okay and | didn’t say it because | cannot pledge a legens.

Nafikiri mtu diona na akaona hiyo ni kitu kizuri na akaweka ilikuja jus svyo? Yeah, so0 the pledge is there, the pledge hii ni
wekili its not an oath thet is one.

Two, | understand what you are saying vitu vingine viswekwe ambavyo nini, sasa ungua hapa oath tumeweka kwa hiyo
schedule umaangdia? Y eah, tumeweka hiyo pledge eh, ungua kitu kinawachishwa nje na Katiba. Katiba is like a postive
thing so what isleft out that will go to Parliament hapa watangangania but we have written it down thet pledge islike that. If it is
apledge it should be nationd, you know we didn’t have, actudly let metdl you, leaders have had a diffucult time but they have
had an easy time because we didn’'t have naiond gods, we didn’t have naiond god o0 they didn’'t even know what to do.
There a vacuum someone said wacha tutengeneze hii eh, hata saa zingine Kimali hagpa anasema wacha tutengeneze nationd
anthem nyingine na heis gifted | think he wrote nine different ones. Akandika ya OAU, akandika ingine, you know because our
vacuum, but now tumejaribu kuziba hizo zoteili tuendelee. So hiyo pledge sjui Wékili ana.....
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Vincent: Pledges kama hizo so kigpo, na katika Katiba hii mtu hataazimishwa kuchukua kigpo, kuna pia affirmation which is

aform of swearing.

Com. Adagala: Okay, so anyway we can put that, that it needs to be dedt with, it is something that exists so it needs to be
dedt with.

Kile kilitokea na gkioni hapa na ile watu wengi, Wakamba wakasema, Wambere wakasema, wanini, Wadigo wakasema,
Luhya wakasema, Wagduo wakasema, wakasema hii mambo bibilia mskiliza waskilishi wa makanisa. Wakasema hii mambo
yabibilia hata inaweza kuwa kijiti kwa mikono kwa sababu mtu anasema tu | swear this and this anaweka chini eh. Hiyo ndio
hata huyu kijana dikuwa anasema, when you are swearing like that and you tdl lies, what does that mean? Eh, wengine
wadisema hiyo g kitu kwa Mwaefrica 9 kitu, oh some wakasema ah lakini yetu inashika eh lakini wengine wakasema la hata
wanasema na ldamu nahaingii. Watu wakasema tuchukue kiapo cha Kiafrika na wanamgina yote tumeiweka chini lakini Soni
nyinyi mkisema. Hata huku hata Wamaragoli hawakusema wae wa juu walisema wae wa sehemu zajuu wa Luhya land. That
itisthe traditiond aoth that the people fear, watu wa kanisa, you know Chrigtians have such a big job na tumepoteea kwa vitu

vingine vidogo vidogo.

When someone takes the bible, Ee Mungu unisaidie hdafu, hda, hiyo ni nini kwa Mkristo hiyo ni nini kwa kanisa ya Mkristo
okay. Tha why quickers go to a point higoricaly, where they saw people were just doing this and they didn’t mean anything
and they said ah, do not swear by this and and that so tutagpa tu bila Queckers wdlifika hiyo nasema ile ni muhimu ni kile
unaamini, 99fu Wakueka lakini wdifika waketi ule wa George Fox wakasema ah, hii imekuwa too much. So the Queckers are
the protestants, protestant. Protestant againg the Catholic because Caholissm come to meand nothing, so wakaeta
wakaweka pumz hiyo ya Hally, hiyo tena ya Hdlly spirit ya Chridianity hdafu wakapoteza tena, Qeuckers wakga wakasem hii
piaimepoteza ndio wakasema, you have to think don’t just say tribund when. Infact | have a big problem, Chridians say they
80% of the churchers, 80% of Kenyais Chrigian ign’tit? lsn’sit:

Audience Yeah.

Com. Adagala: Nataka wakuu pekee wgibu, it’ strue?

Audience Yes

Com. Adagala: Mudims say they are 40% inakuja a 120% of Kenyaisrdigious, do you see what | mean?

Audience Yes.



Com. Adagala: That iswhat they were tdling us Mudims wako 40%, wa Chrisians wako 80% so you add Africans is more
than the Kenyans are, it is 120% hdafu nawauliza na ufisadi unatokea wapi? Uongo unatokea wapi? Wiz unatokea wapi, if
we are 120% rdigious, okay, it is not a joke. Why do people swear on the bible and tdl lies okay. So hiyo arbitration na
tribund inafaa itengenezwe iwe kitu, okay.

Haya tuendelee these other things we were coming across, | am jus tdling some other background we were coming across

tunddee, tunaenda haraka. Why don’t you continue.

Speaker: Msuadu huu wa Katiba pia unamedili ya kimataifa ambayo yatahitgjika kufuatwa,

Com. Adagala: All | was saying is other people have said the African oath is the one that people bdieve in and they were
sying it should be in the conditution. Y ou hear what | am saying?

Audience Yes.

Com. Adagala: | can tdl you background, I cannot make the proposals or write it down. That is not my job, my job is to
hear and to put together okay.

Peter Ludava: Hayan kama umoja wekitalf nationd unity, nitaenda haraka haraka. Maadili mengine ni kama diversty ama
kusawa kabila na watu wa tabaka tofauti tofauti. Democrasia piani adili lingine Kuna trangparency na accountability ya usawa

nauaz, pia Katiba itaweka vikwazo dhidi ya ufisadi ama vile Madaam Commissioner anasema zle tolerance to corruption.

Fa kutakuwa na independent courts ama mahakama ambazo ziko huru. Vyama vya kisasa zitapewa uhuru wa kufanya
uchaguzi na mambo kama hayo bila kuingiliwa na Serikdi. Mashirika 90 na Serikdi pia yamepewa uhuru wa kufanya kazi zeke
bila kusumbuliwa. Wanawake pia watatambuliwa na theuthi 30% ama thdethi moja ya afis za Serikdi both gppointive and

dective zitashikiliva na wanawake.

Katiba itaona kwamba Serikdi inatosheleza zile hga za mang primary needs to dl Kenyans. Hga hiz ni kama mgi, chakula,

nyumba na vitu kama hizo.

Katiba pia inatambua kwamba kila sehemu ya Kenya itahitgika ienddee kwa usawa, equitable development of every part of
the country.

Katibainalazmu Serikdi iwe Mwananchi nzuri wa bara la Afrika, a good ditizen of the African continent, itabidi Serikai ama
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Kenya kama tafa liwe mwananchi mzuri wa bara hili, oh, mwananchi bora ama mwanachama bora la bara hili la Africa

Naili kutekeleza meedili haya Rais atatoa riporti maramoja kwa mwaka jind meedili haya yatatekelezwa atato riporti hi kwa
Bunge.

Pia sura hii inampatia mwanachi wa kawaida kama wewe namimi juhudi Fulani, uko na wgib fulani na wajibu wakwanza ni
kuilinda Katiba. Itabidi kila mwananchi asmame na kulinda Katiba

Mwananchi pia atahitgjika gpige kura hiyo itakuwa heki yake, atakuwa na hiki ya kujenga boma, boma lake na familia
Atahitgika pia kuchangia katika maendeleo ya jamii ama community development.

Hdau mwananchi aahitgika kufanya juhudi kuona kwamba kuna umoja wa nchi, nationd unity, itabidi kila mwananchi awe
anagpigania umoja wa nchi tuwe kitu kimoja

Mashayafamiliapialaamaizingaiwe. Mdi ya umakila mwananchi anapewa, kukaa mbee kuchungamdi ya uma, na itambidi
pamoja namashirika ya Serikai ambayo yandinda usdama kila mwananchi atahitgika kuchangia katika usdlama wa nchi, labda
ukipata ripati fulani au hdifu itabidi uikabidhi ripoti hiyo kwa watu wanaostahili.

Piakilamwanechi atahitgjika kutojihushisha na mambo ya ufisadi, corruption. Itabidi pia......

Interjection Com. Adagala: Ungua, wacha nideza hapa kidogo, ungua corruption, watu wanasema polis wako corrupt

svyo? Wanahuska nanaakinanani? Polis na Polid, wanapata hiyo ruswa kutoka?

Audience Kwa wananchi.

Com. Adagala: Yesh, corruption ni kama HIV kilamtu andfikiri yule ndio anayo eh, wale ndio wanayo mimi Sna, ni yule. It is
somebody else’s disease na hapa ni zero telerance ya corruption.  Ikiwa unapeana na yule anachukua, unahusika okay. So
mschukue ah, sasa wamepata hao police hao watu hao wakubwa. Corruption is a disease which even little children know how
to do mpaka vijana dot com sku hizi ther hero is Pettni, thet is their hero, wanasema “Paitni amefanya eh eh, yeah ni kwdi
yeeh”. Akifanyia mtu ungua utaambia mtu ungjua hii kitu wdifanya hivi na hivi na hivi na unamwambia kosa iko na hii kitu
kilitendeka nataka kujau wdifanya vipi ili naye pia afanya. It is a disease which we have to stop, it has ruined Kenya na zero

tolerance for corruption isjus that, no tolerance at dl.

Polis akikuambia gdi lako iko hivi hivi mwambie chora, andika, if | have done wrong | know the or | don’t know the law chora

niende kulipa fing, mwisho. Wananchi wekifanya hivyo Polis wataogopa, na kweli akikata kumpanini, anachora hata anaweka
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hata makosa ingine, unamwambia sasa nitaenda kujitetea, lakini wananchi bas, 200/= bas anaenda. It is not right zero

tolerance for corruption itakuwa hiyo, ndio nawaambia next year thistime Kenyawill be a different country. Because if you are

one who is used to doint this and doing that and doing kichini chini na hii ............. (?), itakuwa kila mtu, okay, imeharibu
Kenya
Speaker: ..., (Inaudible).

Com. Adagala: Wacha tumdize citizenship, wekeni maswdi yenu hdafu tuendelee hiyo ni nationd godls ile itatuongoza. Sasa
corruption kama hiyo is now anti-corruption isin the condtitution. Hizo nationd god's za the struggle for equdity ziko hapo, hizo
ya development sivyo, ziko hapo. Sasalazimahizo vitu viweko, hiyo ndio nguvu za Katiba na kwa Katiba ya sasa haikuweko
ndio hii vitu mnaona watu wanafanya oh, Mudavadi dijenga VVokoni nini, ilikuwa roho yake na kupenda kwake, au difanyiza
harambee hdafu hii nahii, hdafu hoa watu wdijenga hii kanisa mwaka hamsni na saba, ........... (?) n moyo. Hakuna tofauti
hi Kanisa naileilikuwa kwa ukoloni na hii kwa sababu kwa Katiba yetu hatukuwa na nationd goas, lengo, nia haikuweko ya

hiz vitu.

Haya wacha tuende kwa ura, kwa sababu hiz vitu vyote sasa Mkenya ni neni okay. Mkenyan nani? ..................... (?
Mkenya ni nani, citizenship, okay. La kwanza, wha is this? Wa Kenya wote wanahaki ya kupata hizo haki zao na vile eh,
whet ese, wanarighs pia wanaduties, masahau hii kwa sababu ngjua watu wa cvic education wengi NGO wanaenda round and
tdl the people mna haki una haki, mnarights, mna freedoms na pia mnaduties and responshbilities ndio nilizungumzia mwanzo
hapa ndio iko. You have duties and responshility. You have a right to have a family, you have a duty to take care of it,
mnadewa? You have aright to have children, you have a duty to make sure they go to school. Na hasa sasa kwenda kwa
shule kwa hii Katiba ni kitu tofauti kuliko sasa.

You have aright to dl property, you have aright for your propery to be protected but you don’t have aright to enproach on
someone elses, okay, hizo kinds of things. You have a right to a passport, pengine hii itakuwa kitu nini, ungua ukienda, nani
amgaribu kupata passport ya mtoto au yake hapa? Nobody, unang’ anga’ na, unang’ ang’ ana, unang’ anga’ nalekini sasa itakuwa
right kama 1D okay.

Botswana mtu akizaiwa wanamsgjilisha right to passport so they travel fredy. You know hapa watu wengi hawgaenda hata
Uganda eh, because it has been difficult, hata Sudan tunaskia tu Tanzania wapi okay. Hata mpaka wetu hapa Uganda watu
hawajaenda lakini passport inakupa hiyo freedom of movement internationdly okay. 1.D. inekutambua kama Mkenya hapa
l&kini sasa hiyo itakuwa huru na una haki za identification zingine, 1D’ s zingine ambazo unastakabadhi hizo zote unazo haki.

Sasa wakati wa ukoloni walisama wale watu wote wdikuwa wanaishi kwa Kenya colony Katiba ya zamani inasema sasa

watakuwa K enya citizens na hapa pia inasema wae watu wote waikuwa ditizens wakati wa hii Katiba mpya hii, will retain ther
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catizenship. You have to say the otherwise if you don’t say that then we shdl dl start goplying for ctizenship again. So sasa

uko dtizen utakuwa ditizen, kama haukuwa cditizens hauko okay .

Also those registered nafikiri wakili wangjua zaidi hapo lakini 99 nefikiri ni wazdiwa okay. Vile unapata dtizenship ya kwanza
n ileyahuler eh, kuzaliwa okay hiyo nefikiri hatunanini ukizeliwa Kenya wewe ni Mkenya, mngua hivyo? Ukizdiwa Amerika
wewe Mmrerika, sasa nilipokuwa mwanafunzi huko nilissema ah, Staki mtoto wangu awe Mumerika nakasema nitangoja niende

nyumbani ndio nitazaa, nikachelewa hivyo ndio nikazaa baadaye.

As per hiyo, by regigration, naturdization hiyo kuaply hdafu unagpishwa wewe ni Mkenya, okay hiyo yote imedezwa hapa
okay. Okay kuna shida ambayo iko ya ditizenship, kuna nchi zingine ukiwa dtizen kama Kenya sasa, ukiwa dtizen wa Kenya,
uko tu citizen wa Kenya hakuna kingine, lekini watoto wetu wako ng’ ambo wengi na hii ilikuwa ombi [ao. Wengependa kubaki
Wakenya lekini watu wa wengi wa Kenya wako inje, lakini Katiba yetu inasema huwezi kuwa Mkenya na pia Mjerumani na pia

Mumerika kama hiyo. Sasa tumeweka unaweza kuwa dtizen wa nchi mhili dud ctizenship.

Kuna nchi zingine zinamultiple citizenship unaweza kuwa nanyingi tatu, nne, tano okay, lakini Sjui utakuwa unafanya nini ukiwa
kwanchi nne, tano, Sta, saba. Na sasa hiyo ndio hiyo eh what isit? Unasemanini, unasemanini hapo? Okay sasa pia S0 hao
watoto wetu wako inje peke yao, watu wa mpakani Wadigo, Waturkana au watu wa Busa, wa Samia wanasema unaweza
kuoa hdafu unakaa na mkee ambaye 9 Mkenya au mume ambaye S Mkenya migka , watu wate wa mpakani waisema hivyo.

Mpakani walisema tunaangaika sana, okay haya.

Okay hiyo mtu kama ulikuwa Kenyan dtizen wakati wa hii congtitution uko citizen, what is this one saying? Don’t read it just
tdl methe ............. (Inaudible). Okay, wae ambao walipoteza uraia wao sasa wanaweza kuipata, kama huyu mschana wetu
Bilha dienda Zimbabwe anafanya Zimbabwe hdafu akaambiwa lazima uwe kwa sababu sheria yao ni kama yetu, ukitaka
kufanya hapa zadi lazima dtizen, sasa akafanya akawa dtizen huko. Akiwa dtizen huko akaambiwa na pia Kenya nini
ikamwita ikamwambia huwezi kuwa dtizen wa Zimbambwe na wa Kenya sasa utgpoteza ya Kenya, pia mtoto waka
akapoteza. Na dipoteza ya Kenya na pia ya Zimbaowe kwa sababu dichdewa ku.. deadline ikepita. Sasa ni kama she is
gtatel ess, this niece of mine she is Sateless, sasa angaribu kuwa resdent US nas mtu ambaye anahatia ni mtu tu anafanya kezi

anashi. So there wae ambao walipoteza wanaweza kupata tena, okay.

Okay hayo mambo ya ufisadi, ukifanya ufisadi ni kwa mambo ya kupata, ungua wengine wainunua.  Niliambiwa kununua
catizenship sku hiz ni million tano eh na unaenda kwa wakili mnaskilizana naye anaenda angpitia kwa God father, inapita

mpaka ingpita kule hdafu ing, okay hiyo itapokonywa svyo. If you have required ditizenship by fraud, itatolewa.

Okay mzazi wako &ki....eh before when Y esh nikizaa mtoto nikifari huyo mtoto atakuwa Kenyan ditizen, atachukua ditizenship
yangu awe hapa au ng’ ambo. Okay hata hao wazazi wao wdifariki, hii ni kwa watoto kwa sababu watoto wanahitgi kulindwa
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na lazima walindwe kutoka wakati wanazaiwa sasa huwezi kumpunish, mzazi wako dikufa au dikuwa nani, dikuwa neni ni

autometic okay.

Kama citizens, watu waikuwanini wanaweza kuwa resident, foreign mwanamke wa nchi ingine akitoka kwa nchi ingine nawae

pia wag ane waiwachwa na hawakuwa citizens lakini wanaume wao walikuwa hivyo okay, na mtoto wa mra.

Parliament sasa imepewa muda pia, muda wa wa mwaka moja, ishughulishe vitu ambavyo haviambatani hapo na Katiba kwa

laws zilikuweko na cha sasa.

Hdau kuna hapo conditions na hapa inasema, kutakuwa na regisration board ya dtizens hapo ambayo itaregister citizens,
okay questions. Tumeskia tu sauti nzito nzto, sauti nyororo ile nzuri ya wanawake hatujasikia Okay any point mnasame
muwe active makae hivyo inatokea na mambo ya moyo ................. (Inaudible) wanawake..... ndio hiyo tunaenda hdafu

unafanya............. (Inaudible)

Peter Ludava: Jnalanguni Peter Ludava. Niko nacomment kwa chapter three section eight, sasa ya hapo inasema mambo
ya violence na bribery. It saysin state, that is to say avoid violence and bribery, | think it would be more appropriate to say
devoid of violence and bribery, devoid. Because avoiding | think is not so strong enough it might not, you know somebody can
avoid by doing it. Haafu.....

Interjection Com. Adagala: Section?

Peter Ludava: Thisis chapter three section eight, eight, eight article eight, article eight.

Com. Adagala: Okay | think it isnot a devoid.

Peter Ludava: Yesh devoid of...

Interjection Com. Adagala: Whichisto devoid there.

Peter Ludava: Devoid of violence and bribery, instead of saying avoid violence and bribary. Then chapter three twelve, |
know thisis alittle bit controversid, lakini mimi naona mambo ya one third to be women is redtrictive and too rigid. Thet is
twdve, so | meanitisjust, my persond fedingisthat. It isaso incongtent with number 35 chapter five article 35 where it says

that, the women will be given equd rights with men. So if they are being given equd rights to education to dl the other things it’
sredly not necessary to now make it o regid and make it one third of dl dlective and gppointive postions.
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Com. Adagala: How will you propose then it can rime the other one, the first one you have pointed out twelve?

Peter Ludava: So | think, | meaen | know this is afirmetive action, and | think the congtitution review has redly baanced the
afirmaive action here in this condtitution, the draft. But, | think tried to go dittle bit out of your way to again try to give women
and disadvantaged members of the society alittle bit | think too much of favour, because you are now, from this draft | see you
are now kind of compelling the politica parties or even the gppointing authority to ensure that one third is women. If the women
are going to dections with the same fadilities as the men are going it means that if they fall, then the nomination must ensure that
they nominate more people to the parliament or to the coundil to ensure that they reache the one third. And | think it would then
probably aso kind of a little bit discouraged aso because the afirmaive action shouldn’t just look a women, it should aso
look at what will happen the repercussons of what we are doing. It will aso not give too much courage to the women to fight
for dective postions.

Com. Adagala: What will you propose for twelve:

Peter Ludava: For twelve, for twelve | would say | think may be if we reduce it to ¥4, a¥4instead of one third.

Com. Adagala: Internationd, when we start there brobably, internationa converntions say one third and we haver sgnatories
to that so it sarts there. Women have the same especidly this Sde, you know this Sde is much more obvous women have the
same fadilities, | think there are parent who don’t st down and say huyu ni mwanamke asiendelee, you know parents don’t
have such attitude, isn'tit? Y eah, redly unangangania watoto wote huku yalakini kwingine kama Maasai land walisema watoto
wad chana wanawekwa nyuma. S0 it is kind of now the whole universe of Kenya and what it comes down and they say the
wholeworld. So let me gtart that there are internationd conventions we ara signatories to but also women has everything but
the culture, the culture has certain redtrictions which trandate into attitude which trandates into opportunities which are limited

for women and so fouth.

So this, | think for us actudly here you know ispokuwa ikifika kupiga line kupigia mwanamke kura wanaume wanasonga
nyumba svyo? Kwa nin? Kwa sababu n mwanamke, na wanawake wengine wanasema (In Kiluhya). You know
demoacracy is about voting for the person who looks like you and who is like you, this is actudly democracy, zingine ni power
game hiyo ya oh, huyu thisis more powerful, he has more this and that, hiyo ni power game. Lakini democracy unapigaa yule
mnafanana naye, so dtitudes are the ones which bring about this.

For me persondly, | think afirmative action makes women go past and men tdl them oh, you don’'t need to do this
utachaguliwawhich is very bad because it is turning the other way round abit of what you are saying, so for me actudly women
have aright to 50%, aright to 50% and | proposed in one of the nini, in council kwa sababu naona kuna Liguru wa wanawake

wako hapo svyo, na Liguru mwanaume ako sasa nikasema wacha tufanya wanawake wachague wanawake mpaka digtrict
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mpaka nationd council. Wengine, mwanamume commissoner mwingine akasema ah, itakuwa vita.  Nikamwambia kwa nini
ikuwa vita? Seventy men and seventy women, why should it be war? Because | may have the same ideas as this man here on
acertain issue and be with this woman here on a certain and may be another woman, and may be another man, | am not going
there kupigana. Wakakataaa ndio tulirudi kwa hii one third, hiyo ilikuwa kabisa ilikuwa confrontation na hata wanaume mmoja
wao Nchuri Ncheke Commissioner, mngua Nchuri Ncheke Y eah, wa Meru na mwingine wa Muidamu.  Akasema wanawake
wanedtahili wakasema namimi 50% lakini tukarudi kwa one third kwa sababu ilionekana kama itakuwa incons stent with this.

So one third is suppose to be there lakini wanawake inafaa mpiganie hiyo ingine izidishe. Eh, wanaume sasa wana 100%, why
should they have 100%? Ama tusema kwa Bunge wako 98.something why should they be like that, mnaona.

Ludava: ...........ccevvvvnenine (Inuadible).

Com. Adagala: Education yeah, but ...

Interjection Ludava: ..............ccoeeennne ?

Com. Adagala: So we are putting it in because Kenya is a sgnatory, that is one. Two hiyo one third is part of affirmative
action is aso a dvic educetion that the women who goes there are the women who would have made it in any Stuation, who
would have made it but for the glass feding. The invishle fedings that unaenda ungiigonga unarudi chini, unaenda ungjigonga na

hiyo ni culture na attitude.

So wale ambao S0 wanawake wote, mimi ning, you know they do that and then they put any woman, is the ones who would
have made or let’s say the one from minorities, the ones from minorities who can then spesak for that voice of a minorities but
thisis what we decided but we can put down that it is proposed, we are taking proposas now, mine n magezo S0 kupinga
Mine ni medezo tu hdafu tuendelee lakini tumeichukua. Mambo mengi ya hii one-third likini for me naona hii one-third ni nzuri
l&kini (In Kiluhya) therefore wanangojea, lskini kwa nint waswe hapa, kwanza wanatunza nyumba Svyo? Na mmekubdli
watunze, Ukikuyuni wdituambia wanapenda tukasema na nyinyi § muweze kupenda, wakasema hiyo ndio kazi yao wapande.
Sasa tukasema lakini wale ambao hawana wanaume § wakuje, wakasema no those ones cannot come here they are not
married. So if you are married ungpanda, if you are not married hauna ruhusa, mnaona hizo atitudes, Yeah. You are not
Wakikuyuni ......... tu wanawake watatu kutoka kwa market............... ).

Musungu Mugoha: Nanaambiwa nirudie jina nilikuwa nimesema Msungu Mugoha na nataka kusema hivi. ...

Interjection Com. Adagala: ....................... (Inaudible).
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Musungu Mugoha: Narudia sawa, nataka kusema hivi kadili tunavyozungumzia kuhusu jambo Fulani ama tunakubaiana ama
kukataa jambo hilo labda ndivyo tutakuwa tunawasaidia hoa. Lazima nirudie hili neno la one-third kwa sababu nimdiguziaguzia
everywhere nimelipata kwa hii condtitution kwamba ukisema unatenga kiwango Fulani wa wanawake watakuwa elected one
third. When you come back now practicdly, kwanza utaamua ni wapi pade wae wanawake watakuwa elected. Swdi la
kwanza kaman Parliamentary utasema Sabatia iwe part of the one third, ama itakuwan Emuhaya?

Com. Adagala: ...........ccevnenen (Inaudible).

Musungu Mugoha: Okay sawa sawa kwa hivyo hilo ndio lilikuwa swaa langu na lingine ni hivi citizenship. Citizenship and
marriage that is chapter four article 20 section two. Citizenship is not lost through marriage or the desolution of marriage.
Wakati tulizungumza na wenzangu wdiniambia nikifika hapa, niulize three years kuna ewezekano mtu akitaka citizenship three
yearsissuch a short time. Mtu anaweza kuja afanye urdiki kama ni mwanamke wa Uganda anatakakuwa citizen wa Kenya,
anaweza kuja efanye urdiki nami miaka tatu hdafu mwaka wa nne atapewa dtizensp on gpplication. Haafu mwaka wa tano

ndoa inavunjika, yaani ule urafiki unaisha, urefiki ndoa unaisha na tayari ameshapata citizenship.

Sasa wdioniambia tena walikuwa wakutoka mipakani, wakasema kuna uwezekano watu wa mipakani watatumia kifungu hiki
kuing katika nchi yetu, kwamba miaka matatu ni michache sana. Labda wangeangdia migka zaidi.

Com. Adagala: Nitasoma hiyo lekini hiyo ndio njia moja ya kuwa ditizen. Ingine is by marriage, so mwanamke, mwanaume
ako na tofauti. Lakini inafaa wewe mwenyewe usdanganyike wewe ni mwana Kenya usdanganyike, ukichukua hivyo
inaonekana by the fifth year the marriage is out it means that this person was clever than you, in'tit. Sasa utaangdia ile inaitwa
love kwanza, S0 nimepata mwanamke wa sura fulani fulani. Kama mimi naweza kwenda tukutane na Gachogi, eh, mngua
Gachogi tgiri wa metgiri haafu nifunge ndoa na yeye, hdafu ge migka tatu ako dtizen. Na hauenda akawa ditaka kuwa
Presdent wa Kenya okay. Muangdie hiyo mambo tukifika kwa sehemu ya Presdent nini anafaa awe rais. It can be even more
that, you know na even in the US many of our sons and daughters have done that, tunaoa Muamerika hdafu mnakaa hdafu uko
zitizen, hiyo inafanyikalakini hiyo inafanyiwa kusudi hata yule Muamerika angjua huyu ananitumia lakini anafanya hdafu anaenda
zake na huyu anaenda zake. Lakini wewe ni mwanakenya ulinde Kenya ya kwanza na ujue hii ndio ni ya nini lakini pia hiyo
tumeandika what protection is there, pengine ingekuwani migkazaidi okay.

Huenda utakuwa na mwanamke umeoa au mwanamume umfanye mtumwa kwa sababu atataka kuwa ditizen ya Kenya na
Katiba inakataa utumwa ni kwa vile uko hapa na mimi lazima ufanye vile nafanya kwa sababu ukikosa kufanya hautakuwa
dtizen wa Kenya, unguaiko upande mbili. Okay anything else?

Muhenge Lugano: Okay mm n Muhenge Lugano na tume ya Gha ilopokuwa ikikusanya meoni
nilipendkeza,....anddamika
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Com. Adagala: Anddamikaanasemani............. ?.

Muhenge Lugano: Naam kwa hivyo tume ya kurekebisha katiba ilipozunguka na kusanya meoni ya wananchi, mimi
nilipendekeza ya kwamba, iwe heki kwa mwananchi wa Kenya kupata kitambulisho na pia passport, na nikafurahi katika
nipoangdia kwa draft report ya kwanza jambo hilo likawa limeshughulikiwa ingawa mimi kwa mapendekezo yangu niliteka itgje,
itge wad was kwamba mda utakaochukuliwa kupata stakabadhi hizo mbili muhimu utakuwa ni mda upi? Mimi nilipendekeza
Ziwewiki mbili. Lakini sasa katika hii find report ambayo tunachunguza, Sjaona pahdi ambapo mambo yao yametgwa pengine
nitasadiwa

Com. Adagala: Hiyoni kazi ya Bunge okay, hiyo ni kazi yaBunge. Y etu tumesema you have the right, yetu ni principle, kezi
ya Bunge svyo Wakili? Kazi ya Bunge ni hizo details okay. Wao pia watakuwa na access ya hii na S0 wewe peke yako
umesama, hii ya Kanisa nimesema hawakucoordinate lakini yako watu walisema kilamahdi, sasa usawa iko hapo hizo ni details
za Parliament okay.

Haya Mbunge wako umshawishi.

Lazaras Asamba: Mim ni Lazaras Asamba ah, kipengele cha.

Interjection Com. Adagala: Unazungumzajuu yanini?

Lazaras Asamba: Nazungumzia kuhusu citizenship. Hii...

Interjection Com. Adagala: Toa pendekezo.

Lazaras Asamba: Pendekezo langu ni hili, katika Mungu kuumba binadamu dimuweka Mume na mke kuwa kiti kimoja
na......... (Inaudible).

Interjection Com. Adagala: Ushubiri.

Lazarus Asamba: Hapana suhubiranaikawa. ..

Interjection Com. Adagala: Sasa Mzee soma pendekezo |ako.
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Lazarus Asamba: Tafa la mtu linatokana kwa mume. Na mim nataka kujua Katiba hakufafanua yule mke ambaye
hakuolewa, mtoto wake atahesabika kwa kabila gani.

Com. Adagala: Ikiwa hivyo Yesu hangekuwa Myawahudi kwa sababu dismama mama wa mama, wa baba baba, mama
yake dikuwa Ruth. Hii kiti Mzee kinaitwa patriarchy okay kwa Kiingereza kinaitwa partriachy ni phyilosphia ya partriachy na
partrianry ukitaka kujua zaid enda Janet Mwenes atakuambia ni historian, lakini hiyo ni mpango wa utamaduni pia utamaduni
wabibiliaof old testament okay.

LazarusAsamba: ................... (?).

Com. Adagala: Usnijibu skukujiba kama unazungumza unaturudisha nyuma nyuma sana, na kwdi wewe ni Patriach kwa
miaka wewe tunakuita partiach, kama Mzee Solomon Adagaa tulimuita Mkurundu, partriach okay una heki ya kukinga hiyo
kwa sababu inakupendelea lakini sasa tunazungumza usawa na haki za kilamtu. Na katiba za dunia, dunia is becoming a glable
village ndio wewe ungua mtu ako mtoto wa hapa ako Amerika eh, svyo (In Kiluhya) kuna mtoto wa hapa anaishi huko na
atazaa huko watoto, kulikuwa na Mzee mwingine disema yeye dizaa wasichana sasa kwa Katiba ya sasa hao wasichana
wameolewa nje na wakiolewa nje sasa wakizaa watoto hawatakuwa wa Kenya, sasa yeye line yake ya Kenya imekwisha

hatakuwa na wakenya tena okay.

Hii vitu vingine vitasuhulishwa kwa digtrict lakini kimataifa tumesema mzazi ambayo ni Mkenya mtoto wake ni Mkenya. Hiyo
nin hiyo attitude unayo s wewe peke yako lakini iko kwa mila zetu, hiyo ndio inafanya wanawake wanakuwa hata S citizens.
Ungua mwanamke g dtizen ikiwa hivyo, ni mtu tu (In Kiluhya) . Tungaribu kuleta usawa na utamaduni ambao una usawa,

lakini mimi Swezi kubadilishanini zako tutaweka hapa okay, na kudeza civic educetion peke yake.

Peter Ludava: My name is Peter Ludava, sorry | had not sad something about citizenship, on duties of a dtizen | think we
should have indluded persona indevour to becomes bread winner and store food, you know to have a food reserve in the home
because..

Interjection Com. Adagala: ............coceenenenes (Inaudible).
Peter Ludava: You know thereisat D that is 15 D | think it does say something about somebody trying to make something
for himsdf but redly it does not cover a persond endevour for somebody to become a bread winner, you know because

otherwise people just gt back and expect the state to provide them with food.

And then | think the question of birth certificate, | know you have indicated that it iaaright but its should be an autométic issued
a the hogpitd, a the hospital automatic issues that is when you know when a person is being given a birth certificated, that is
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number 16.

Com. Adagala: Sixteen what?

Peter Ludava: | cannot remember the clause, of course | think it is Sxteen..

Com. Adagala: .........coeeviieiiiiiinn (Inaudible).

Peter Ludava: Yeah, yeah.

Com. Adagala: Haya.................. (?) enddea.

Peter Ludava: Then | support somebody who said here about the ctizenship it should be increased to five years. Yaani
(Kiluhya) we should increase tuongeze ile muda wa mtu kupata citizenship kutoka miaka tatu kufika tano. Maanake ni ukwdli
kwamba mimi ngua naweza kupeana mfano mmoja wa Switzerland, kuna wanawake wengi na wanaume wanaolewa
Switzerland kwa purpose specificdly kuwa ditizens wa Switzerland na mtu anaweza kufanya njama akaolewa ili ikiisha miaka

tatu wanawachana hata anamlipa hata anakuwa citizen.

Hdafu nilikuwa nimependekza pia na ningependa kama tungeangdia hiyo pia ni ile citizenship for specid dhilities, kama vile
kuna athletes watu kama yuko mmoja dienda nafikiri ni Kipketer, dichukulia hapa akafanywa citizen wa nafikiri ni Netherlands,
Holland au akafanywa kwa sababu ile specid dbility yake ya kukimbia na mimi n&fikiri kama 99 tuko na vitu fulani hatuna
tuseme kama rugby 99 hapa hatuna wachezgji wazuri wa rugby. Tukipata wachezgi wazuri kutoka kama Srilanka ambao
wanacheza vizuri ndfikiri ingekuwa bora kama tunaweza kuwapatia citizenship na kuwaweka kwa netiond team kama tunaona

inawaza kusaidia nchi, asante.

Com. Adagala: Girls you do whatever you are doing with as much slence as possible as little of throwing bottles tops as

possible. Staki kuskia chupa. Lapili, nimesema kama una mazungumzo endainje, (In Kiluhya) haya tutawacha wacha tukae.

Benard Chahilu: (In Kiluhya)

Com. Adagala: (In Kiluhya) mnungunike, kama mngambo la kusema (In Kiluhya) mara ishirini na tano or mara ishirini na
tano dfu, hiyo ni haki yake. Kama hauna la kusema ni sawa, kama una la kusema njoo mbee useme.  (In Kiluhya)
hatutaendel ea naweza kus mamisha mkutano huu kwa sababu hiyo, ingine naweza kusmamisha hii mkutano ni kwa sababu kuna

wanawake wachache. (In Kiluhya) we are soping. (In Kiluhya) we are soping .....(7).
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Benard Chahilu: ............ (P wananchi ....................... (?) tuendelee.

Com. Adagala: Watoe hii soda hapa, wasichana soda yote inje namikate hii yote, yote inje dakika hii, peleka inje na mwache
kufanya kelde, toa, but they judt.............. (?).

Speaker: ................ ).

Com. Adagala: You will drink your soda till you finish, rudisha ndani wakunywe soda kwa sababu soda ni muhimu kuliko
Katiba

Murmering from the audience.

Com. Adagala: Leeni ah ah. End of tape I11) Noise from the audience. Msfanye kelde, no they are hungry watakula

wamdize, ... (?) wachawakule. Wanaume Wakamba wanacheka wanasema wanaume Wauhya wana njaa kila

saa yeah, (In Kiluhya).

Speaker: You are not okay, do you have an opener? Oh sorry.

Speaker: Me? You didn’'t give me, why don’t you give me?

Speaker: You have not taken, are you okay?

Speaker: Jug one, just ong, ........ (?) just openitfor mesothat | can drink it.
Speaker: Fine
Speaker: ................ (Inaudible) the sodas ......... (Inaudible) that isthe ........... (Inaudible).

Com. Adagala: Hayahii chapter inafuata ndio chapter ya chekula. Hii chapter ya five bill of rights (In Kiluhya) soda eh.
Sasa wakati wa masvali mmechukua kunywa soda. Haya hii ndio chapter ndefu sana. So you are the one, who was tdling me
soda ni muhimu.

Speaker: Njaahanahabu.

Com. Adagala: Inaaibu.......... (P inaabu .......... (?



Elly Mugoha Muhandi: Jnalangu ni Bly Mugoha Muhandi. Wakati tulizungumuzia nina comments tu, nina comments..

Interjection Com. Adagala: Pendekezo, pendekezo.

Elly Mugoha Muhandi: Pendekezo langu lilikuwa kati corruption na vile imeandikwa hapo hanipendezi kwa sababu

corruption isthe worst in Kenya.

Com. Adagala: Pendekezo.

Elly Mugoha Muhandi: Pendekezo ilikuwa waweke kifungu.

Com. Adagala:  Sema kifungu hicho.

Elly Mugoha Muhandi: Kifungu g kiko na court, kiwe..

Com. Adagala: ............... (?) usme ndio......... ().

Elly Mugoha Muhandi: Niliandikais nikuwa s nilipeana hapo. ..

Com. Adagala: Nimesema uweka hapa.

Elly Mugoha Muhandi: Iwe nakifungo na sheria ya kusema mtu akipatikana anapeana hongo au anachukua, efanyie jambo

fulani, afungwe au atolewe fani, sawa sawa. Pengine ilikuwayajuu ya court, korti huwa inachukua muda karibu migka mitano,

miaka Sta kuangdia kuchunguza mambo ya mtu ndio nilissma corruption hapo hapo ndio inaingilia, mimi nilipendekeza iwe one

year, mtu aone makosa yake na afungwe au achiliwe kuliko kuchukua pesa nyingi na mnapoteza mpaka kuwe na kufungu.

Com. Adagala: The next paliament ndio mchague Wabunge wenu mkijua kazi yao ya miaka miwili, mitatu itakuwa ya
kuweka detalls.

Speaker: ... (Inaudible).

Com. Adagala: Shauri yako ni wewe ndio unawapigia kura.

Speaker: ... (Inaudible).
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Com. Adagala: (In Kiluhya).

Speaker: Néfikiri ni vizuri kudewa mambo Fulani. Ah mapendekezo ya Katiba yako na sheria za Bunge pia viko, hiyo ni kitu
ambayo itapitishwa kwa Bunge.

Com. Adagala: Hiyo sheria Bunge itakuwa na meoni haya yote na itatoa watu wamesema iwe mwaka moja, wengine miez
dta, wengine miaka mhili, wengine hiyo yote. Na mkumbuke jambo moja hairekebishwi bila lingine kurekebishwa ndio hapa
tunasema hii halafu tunasema people of integrity can be judges. Mtu anaitwa judge, hakuna mtu ambaye anaspot yeyote ya
tabia ya uhdifu, au ufisadi ndani yake. Hiz detalls zote zotatengenezwa na Parliament.  Parliament ndio inaweka hiyo kufunguo
99 tunawapa Parliament two years kuweka hiyo vifungu vya sheria. Lakini katibani principas, they are principles so the katiba
will dedl with principlesinahiyo lengo naniaiko kwa Katiba mudewe. Ukija tutaandika lakini ukufanya ni vita au nikukasrika
bas, pigia Mbunge bora kura aende kurekebisha hayo mambo okay.

Hayahill of right kwa tafsri ya kuchapter five, kwa Katiba ya Kiswahili kwa nakada ya Kiswahili imeandikwa Ukatiba hapa ni
Ukatiba, kuishi na Katiba hii ndio hill of rights. Hii bill of rights ndio chapter ndefu sana kwa Katiba na hiyo ndio mambo
mlizungumuzia zaidi mambo ya dimu, mambo ya chakula, mambo ya human rights, mambo ya vitu vyote viko hapo, mahitgi
kwamasha Wachambdi hii mambo ya Bunge hata hiyo iko the right to vote iko hapa.

Sasa hii chapter ni ndefu tutaguzia tu juu juu ndio mtgiua principd yenyewe ni nini na mambo fulani ndio iko muhimu. Badc
needs are basc rights, okay basic needs are basic rights iko hapa. Kama kuna need basic inaandika hapa.

So remember we are taking about principles, sheria yenyewe itatengenezwa na Parliament okay, na udgfikiri commisson ina
nguvu kuliko Parliament 99 na watoto wa Parliament, commission ni mtoto wa Parliament sasa kama waitengeneza sheria ya

kutengeneza hii watai geuka tena okay, au wakigeuka ni wenda wazimu au ni nini, okay haya.

Bill of rights you just give me this one let me gtart it off. Hizl ndio mangi wa contitution, hiz ndio nguzo na pillers mangi
yenyewe ya Katiba. Hiz ndio kwa maisha mtakuwa mkiishi eh, tutakuwa tukiishi mambo yako hagpayamsangi. Okay, kila mtu
anahaki kufaidika na hiz rights hiz rights ziko hapa. Ana heki ya kufadika na haki hiz. Serikdi, | think it is states, serikai

la@maismamie hiz na kuzilinda okay, hiyo ndio principle yenyewe.

Hdafu tunaenda kwa the (In Kiluhya) okay just .....eh, kuna internaiona obligations, vitu vingu tunataka zinatoka kwa
internationd, vitu vyainternationd. State lazima eheshimu na kutekel eza mambo ambayo wanasikizana kitaifa

Okay watu wa NGO’ s watakuwa na uhuru wa kufanya vitu vyao mngjua waikuwa wakipingwa huku na huku. Okay haya,
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hiyo kukatiza au kupengaza hizo rights hizo haki unaweza kufanyiwa na sheria pia ikiwa, ign't it. Ikiwa kitu kinatokea ambayo
99 hatudi cha democrasia au kitu kinatendeka au mtu anatenda jambo ambalo is la demokrasia ambdli hdlifikiri watu wengine

hiyu rights hizo zinaweza kupunguzwa au kwa kitu hicho. Nainawengi sana hapo kwa hiyo.

Kitu kinaitwa maisha hakuna mtu ana ruhusa ya kuchukua maisha ya mtu mwingine sasa right to life is there in the condtitution,
you have aright to your life, hakuna mtu mwingine anaowns your life hii kila mtu anayo na kila mtu hiyo imepewa na Mungu au
nanaturd fright.

Kitu cha kunyongwa ukiwa gerezani hiyo ukiwa umefanya makosa imetolewa iko kwa Katiba ya sasa, naskia Ochuka ndio
dikuwa wa mwisho kunyongwa, Sjaskiamwingine Lakini kunyingwa kifu, kukumiwakifo imetolewa .

Kila mtu anahaki mbele ya sheria.  Kuna uhuru kutobaguliwa kwa upande wa jinda au mwanamke, mwanaume hiyo
tulizungumuzia sana ya dini, okay. Kunahiyo ......... (?) rdigion and sex not race. Okay hiyo ya ukabila ya Kiingereza au
Kiafrica au ngoz, hii ngozi ya hapa ni kitu cha kuzdiwa nacho hakuna.. Na hiyo ulemavu, hiyo mambo ya fikira zako vile
unaamini na pia hakuna mtua anaweza kukubagua kwa sababu wewe n Mmaragoli na yeye ni Mteso kwa hiyo ukabila au
kuzdiwa

Hizo ni vitu muhimu sana kwa sababu vingl za hapa ni vitu ambavyo mitu hana chaguo, kuzdiwa mmragoli hukuchagua, kuzaiwa
muafrika hukuchagua, kuzaiwa Mzungu hukuchagua hiyo ya colour. Kwa sababu mtu anakukataa tu, anakata kukupa kezi
kwa sababu uko narangi fulani okay.

Okay na hiyo pia ya kuwa mwanamke mwanamume 9 kuchagua. Hiyo ingene ni ya kuwekelea tu juu yake eh. Okay
wanawake kwa vile culture vile tumezungumuzia inawabagua unagpata iko trestment vile tume zungumuzia vile inagongana na
maandishi wengine.

Okay, kuna urithi na watu wengi walisema wanataka wasichana wao waridhi, hata wa Kimaasa waisema mtoto yeyote

akizdiwa anakuwa ng’ ombe inepeana na hizi vitu vyote ng’ ombe itazaani vyake, ni kama urithi kutika kuzaiwa.

Hayo mambo ya utameduni wa kubagua sasa impigwa marufuku. Okay tuko kwa number, which number is this tuko kwa
number SX, older members of society dderly wae wakongwe wanapewa haki zao kushiriki kabisa kwa mambo ya uma, kwa
sababu waikuwa wanasema wanatupwa kama gunia ambayo imeraruka eh, wanasshauliwa. Unafanyia Serikdi kazi hdafu
Saikdi inakutupa tu, hata hiyo penson unapata So kitu na kama hukufanyia Serikdi bas hupati. Kama ulikuwa mkulima
hawachukui huyu mzee au Mama Mzee anafaa dindwe sasa hapo watakuwa naiile haki ya kushiki kwa nini na kuendelea na
persond development, nfikiri hiyo ndio Oludava dikuwa anasema hiyo ya kuendedea na mambo yao, hoa ndio wazee

wakongwe.
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Lingine hapo, hawataki wabaguliwe eh, na wawe na uhuru kujuskia wao ni watu 90 sehemu ya mtu mwingine. Watoto hiyo
sheriaiko hapo, hiyo sheria piaimeambatana naile iko kwa katiba ya sasa, children’ s act 2001, yesh wako na usawa na usawa
wao kwa sheria okay. Na vitu ving viko hapo, okay haya. Wana haki ya kusomeshwa au kusoma wana haki.

Let come here okay, right to okay wako na haki ya kuwa na taifa. Yaani mtoto hatakikani azdiwe na hana taifa, hana mahdi
yeye n mtu wa nchi gani, huenda ikawa hivyo hasa kwa upande wa kuhama hama ama ile ya ukimbiz kama ile ilikuwa wa

Ruanda.

Wana haki kulindwa na wazazi, hiyo ni haki sasa yule mtu ambaye anawacha watoto wake hiyo ni haia, mtoto anaweza
kukupeleka mahakamani lamima umlinde. Shule ya maingi lazima kwa watoto wote lazima. Hawawezi kubaguliwa kwa njia

gani, kwa vile kwa saa vingine kuna watoto wanabaguliwa kwa njia ya kitamaduni hiyo pia haiwezekani.

Kulekezini pia hawataki watoto wawekwe hiyo ni child labour na hapa imekatizwa , sasa kama unachukua mtoto unampleka
aenda kelea mahdi na wewe unagpata msahara hiyo ni child labour hiyo ni kutumwa na hautakikani.

Wanafaa wapate chakula kizuri na wawe na afya nzuri na makao mazuri. Okay hiyo mambo ya kupiga watoto imepigwa
marufuku tena iko kwa Katiba ya sasa. Hauwezi kwenda kupigania vita ndfikiri mumeona kwa televison saa zingine au kwa
magazeti child soldiers, 95 kwali hatuna lakini ititokea mambo ya vita hasa vita vya kindani saa zingene watoto wanawekwa
huko kwenda kupigania.

Hawezi kushikwa na polis mpaka iwe kitu chenyewe cha mwisho ndio anaweza kushikwa na kupeekwa mbee na akiweko

awe tu kwa mudamfupi na S0 nawatu wazima okay. Haya endelea hiyo ni haki za watoto.

Lazimawawe na Mawakili kortini ambaye anawasmamia, okay na hizo tunaenda hapo. Sasa tuko kwa watoto waemavu na
watoto ambao wako na specia needs kama eh, kama myaimaau wekimbizi au hawana makao watoto ambao hawana makao,
lazima Serikdi iwainde, lazima Serikdi iwdinde. And mtoto ni nani, mtoto ni mtu ambaya ana miaka chini ya miaka kumi na
nane okay. UNICEF inasema mtoto ni mtu ambayo ako chini ya miaka theathini na tano na wanasababu ya kusema hivyo.
Lakini hapa kwanini ni kumi nanane okay. What is the old conditution ....... (?) hi Katiba ya sasa haina watoto wdildamika
wadlitoa meoni yao na wdildamika hakuna jina mtoto au child kwa Katiba ya sasa hakuna mahdi mtoto anatgjiwa kama heki
zake. Anatgiwa kama mtoto wa mtu au you know hiyo kwa child custody lakini kwa haki zao hawakutggwa. Okay hapo
tumemdiza ya watoto eh, okay.

Sasa familia tuliwaambiaimewahidhiwa hapa. Family lazimaipate heshima kutoka kwa Serikai. Mtu ambaye ana migka kumi

na nane ana haki ya kufunga ndoa na kutengeneza familia yake kuunda familia yake. Watu wa familia yote wana haki sawa.
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Hiyo ndoa ya kimilainahifadhiwa hapa.

Haya watu waemavu wana haki zote kama watu wengine wote na ungua hii inakuja pia kwa sababu ya mila tumekuja hapa
tumekuja hapa lakini tunapita waemavu na watu ambao hawaoni tunawachukua ni kama hawahitgi ile 99 tunahitgi. Na kwa
vile watu wanawawacha nyumbani au saa zingine hata wanawafungia ile wasienda mahdi. Wanawafungia nyumba saa zingine

wanawaweka kamba.

Wana haki ya dimu, na hizo shule zoa kama za wae hawaoni na wengine wote wae ambao hawaskii na kuzungumza Na

mawasiliano buses, matatus public hiyo yanini itatengenezwa kwa wao.

Kitu hicho kinaitwa sgn ambayo wae hawazungumzi wamehifadhiwa hapa pia. Na wanafaa washiriki kwa kutatua mambo na
kushiriki kwa mambo yote kwa sehemu zozote kutoka mashinani mpaka juu.

Haya parliament, legidation hiyo watu wa legistlators watafanya ili iendelee. Watu walemavu wanamsuada mbele ya Bunge na
msuada huo unavitu Fulani na pengine mmoja yao inaweze kusema lakin parliament hiyo Bunge itasaidisha hapo, itatengeneza
hapo.

Okay kunakitu ni heshima, heshima au nini dignity esteem kwa Kiswahili, whet it is?
Speaker: ..., (Inaudible).

Com. Adagala: Heshimani heshima hadi pengine kwa eh,

Speaker: ... (Inaudible).

Com. Adagala: (In Kiluhya) Eh hakuna madharau, hiki kitakuwa kitu kingine kwa sababu, watu wengine wgjichukua mimi

niko hivi niko, mimi niko hivi niko eh, nawengine wanguskiamimi niko mnyonge niko hivi hakuna ruhusa ya hiyo pia

Kilamtu ana heki ya ulinz, kulindwa na kuwa na maisha ambayo haina matatizo matatizo ndani, hii tuliambiwa sana kama hii
mambo ya uhdifu yausku eh, watu kuiba, watu kubomoa bomoa nyumba za wengine kuingia hiyo harunuswi lazima mtu kila
mitu akae kwa utulivu.

Uhuru waku hauwezi kuchuliwa bila sababu, kama pengine umeua mtu ndio hiyo sababu utachukuliwa au kama umeba ndio

uhuru wako unachukuliwa unakuwa unawekwa pingu hiyo ni uhuru wako umechukuliwalakini hawezi, uhuru wako una heki ya
uhuru wako.
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Kitu kilikuweko kilitatiza sana kilikuwa detention, kitu cha kushangaza Kenyatta ambaye dikuwa kwa detention ambayo
dishikwa, yeye ndiye dirudisha hiyo detention kutoka kwa ukalini akasema inefaa iwe detention bile kufikishwa kortini.  Na pia
wa kwanza kufungwa na yeye ndio dipitisha na Kenyatta dikuwa Oginga Odinga na yeye ndio dikuwa wakwanza kwenda
ndani. Sasamuone eh, (In Kiluhya) hayalakini ilikuweko, ilikuweko ilienddea mpaka wakati wa mwakenya na ya hivi vingine
watu wdikuwa wanachukuliwa tu wanaenda kabisa. Ni kama dikufa kama ako ha, hajulikeni miaka watu waikuwa mwingine
dikuweko gjui twelve years akaendelea hivyo hivyo vitu kama hivyo haiwezekani. Lazima kila mtu akiwa na hetia apelekwe
kortini tusema hivyo.

Okay, kuna maisha ambayo haitaki kuwa na vita vita, everybody should live like that na sasa na hatusemi vita tunasema vita vya
Saikdi hiyo na hata vita vya nyumbani hakuna hiyo ni heki unafaa kuishi bila hiyo. Mtu hawezi kukuchukua na sasa
anakudhulumu kwa sababa yeye mwenyewe anataka kudhulu hii utoe kama hiyo ya Polis mlituambia wanapiga watu ili watoe
ushahidi au kwa sababu ingine yeyote.

Haya hiyo corpra punishment ni punishment ya mwili, corporal hii ni corpora mwili ya nyanya hiyo yote imetolewa iwe gerezani
iwe mahdi yeyote hiyo imetolewa iwe nyumbani corpral punishment. Haya utumwa na force labour, utumwa umetolewa
endelea na hiyo inasemam, ya hakuna mtu anafaa awve mtumwa au avekwe mahdi yeye ni mtumwa, hiyo pia kila mtu anahaki
yadri yakibinafg ili msingiliwa hata ikiwa hiyo ya polis kuja kusema fungua wawe na warrant lazima iwe imetoka kwa court
svyo, (In Kiluhya) hakuna mtu kukuingilia kwa ubinafd wako wa kimwili, nyumba okay tuenddee. Why, okay hiyo ingfaa
hiyo ya nyumba sorry, hiyo ya nyumba hiyo property, mdi yako hawezi kukaguliwa bila hiyo mambo ya court au vitu vyako
vichukuliwe okay bila, what isthis. Okay and what isthis? Okay hiyo mambo ya wadlimiano kama unataka kuwaslimiana na
mtu kwa njia ya kibinafd hawezi kuja ungua saa zingine wanaweka tape hapo eh hdafu unazungumza na tape inachukua vitu
kama hivyo au saa zingine wanaweka kwa telephone hiz smu, hata hiz za mobile unaweza kuwekwa kitu ili na hiyo ni privete,

hiyo ni private maweasliano private, (In Kiluhya). ........... (?) indde okay.

What, okay sasa kuamini dini na pia mawazo hayo ni kitu kama kinatoka sehemu moja eh kwa fikira na kwa amani. Hiyo yote
imehadhiwa hapa okay hiyo yote imebadhiwa kama huwezi kusoma pengine watu wa dini msome hapo muone kama kuna kitu
eh.

Huwezi kulazimishwa kama vile mwdimu disema, huwezi kulazimwishwa kuwapa bongo unaenda unachoka eh.  Huwezi
kuchukua kigpo ambacho kulazimishwa kuchukua kigpo ambacho kinakiuka dini yako au kupata amri ambayo haimbatani na
dn yako. Haya hapo kuna hiyo freedom of expresson na hiyo ni huru wakuzungumza au pengine hata kwa wanasanaa ile ya

kutengeneza kile unataka.

Hiyo ya megazeti iko hapo, ai what, kupata na kutoa habari pia una uhuru haya au hiyo ya wanasanaa ikoa hapa hiyo ya
kujuskiamimi nataka kutengeneza sanamu Fulani au nataka kufanya nguo insengdi hivi au tie dye au kuchora mchoro hiyo pia
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iko hapi au kuandika kitabu au hedithi au kusema hedithi hiyo yote iko hapo.

Mambo ya shule yawasomi piaiko hapi piaimehifadhiwa academic freedom na hiyo ya kufanya utdfiti wa kiscience.., haya hizo
zote ziko lakini pia kuna masharti hapo. Huwezi kuenda kuanzisha mambo ya vita na uvumi kwa vita au kuanzisha kufanya
watu waanze vita ya kupigana au uanze kusema mambo ambayo itafanya watu, hatred chuki hiyo chuki huwezi kwenda na
kuanzisha nin ya kufanye watu wawe na chuki baina yao. Yeah, au kile ambacho kinaweza kufanya maisha ipotee au wetu
wapoteze maisha hiyo hairunuswi. Una uhuru lekini so wakudhulumu.  Nafikiri Mzee mwingine disema hapa dini isdhulumu

pia hiyo uhuru uko lakini 9 wakudhulumu.

Kunavitu vimefika hapa hii vitu vya dot com hii vitu vya T lazima vina uhuru pia hapo imetengenezwa wacha tupite hapo lakini

Sarikdi hatangilia mambo ya computers nanini nanini na hii mobiles waweke kitu cha kusliza au kuangaisha watu.

Mambo haya ya state owned ndfikiri KBC ndio iko state owned kwa wakati huu likink mbdeni pengine kutakuwa na zingine
l&kini hii inafaa hata ikiwa ni ya Serikdi lakini kwa uhuru lazima isshikwe sana, iwe na uhuru wa kutoa habari, you finish here

...haya

Uhuru huu wa magazeti na TV na radio na mawasiliano mengine watu wa KBC waikuja commisson kwa kazi mengine lakini
tukawaambia tumeandika hapa, wakasema redly where did you get that, tukawaambia wananchi wdituambia, eh wananchi
wangua? Eh so he wangua na wao wenyewe hawakutoa maoni, mnaona Wao wenyewe hawakutoa meoni lakini
wamefaidika kwa meoni yenu, hii ni kufaidika kubwa sana kwao, kuwa independent kutoa habari kwa sababu sasa hawako
independent lazima watoe ile Serikdi wanataka watoe okay, what is this? Okay hii mambo ya license hakuna tena Serikdi

kukua na sheria hati lazima wawe na license ndio waendeleze kazi zao au watu wa magazeti na TV naradio.

Paliticd parties, vyama vya Sasa lazima vitakuwa na nefad ya kutosha, nefad sawa kwa hii vyombo vya, ambavyo viko owned
by the Government. Kwa uchaguzi ni ukagui fulani reasonable ile ambayo ina maana S0 ile ambayo mitu anataka tu na anapiga

marufuku ile lakini ile ambayo ina maana

Kilamwananchi, kila mwananchi mtoto hadi mzee mkongwe kama huyu Peatriach, kila mwanachi ana heki ya kupata habari na
kuwa na hiyo mambo anataka gue okay. Kama kuna habari yako ambayo Serikdi inayo unahaki ya kuipata kwa sababu ni
yako, haki ya kuipata. Mfano wanafunzia wa shule wa Universty kawaida hawgui kama wdipata 59 au 52 na hiyo yote ni
second class, lower second class.  Lakini ungua ukiwa umepata 59 utakuwa na hamu ya kupata 62 S0, ukiwa na 51
utgjirekebisha au ujue hii course Siwezi, okay sasa wanaambiwa tu upper class hobours, lakini wanafaa wajue. Na pia mtiheni
yao hawaioni okay, hawaioni huko nafundisha huko ngua na lazima inafaa waone ilikuwa marked vipi kwa sababu hiyo ni
information yao. Hiyo ni kama gri naonyesha tu mifano huo ndio mfano mmoja ambayo inafaa iwe uhuru.  Sjui kama wengine

wanaona mtihani yao ya Nationd Sjui.
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Haya freedom of association, freedom ya kushiriki na wengine, freedom ya ku, huo uhuru wa kushiriki au kushirikiana na
wengine iko. Ah, NGO hiyo dvil society watakuwa na uhuru okay na ingine ni kutekeleza hiyo. Hiyo ya mwisho inasema
..... (?) okay freedom of assembly nefikiri pengine wanafikiri ni hiyo assembly ya shule na pia hiyo assembly ya nini, ya kanisa.
Lakini freedom hiyo, uhuru wa kukusanyika pamoja na kujadiliana au kufanya maandamano au ki nini, au kukua unataka kitu
Fulani kitendeke hiyo yote imehadhiwa hapa kwa sababu kwa ile Katiba ingine ilikuwa three people eh, mkiwa watu watatu,
saa Fulani ni saa Fulani? Mlikuwa mnahitgi license ndfikiri hata hapa ni ya funerd pia eh, hiyo ni lazima muenda mpate license

hdafu mje ndio muanze mambo ya kuomboleza hiyo pia imetolewa, mumefurahi hgpo? Wduhyawana.......... (Inaudible).

Haya kila mtu ana heki ya kuunda chama, skizeni hapa ndio mko kabisa kila mtu ana haki ya kuunda chama cha sasa na
kushiriki kwa vitu vyote ambavyo viko hapo, campaign, na hiyo yafar eections, hiyo ya eections ambazo hazina kudhulumiwa
au kuwaforce au kuwa eh, miu anakuambia lazima uvote hivi au vile au hata kuhongwa.  Kuhongwa sasa ubaya Wauhya hasa
wanawake mtu akikupa kitu lazima niende nikampigie na hiyo pia ni kuforce mtu, lazima wewe mwenywewe ufikirie wewe ni
miu mzima utgpiga kura yako wapi hila kitu chochote na hongo nanini na kuwapushed around hiyo sasa ya kupusha around na
kufanya elections iwe violent hiyo yote imetolewa eh.

Una haki ya kujuandikisha kama voter na hapa nataka kusema lazima mtashangaa kwa sababu kuna hiyo lakini nchi kama
Augrdialazima ujiandikishe kama mpiggi kura nalazimaupige kura. Na hapo ukikosa kupiga kura unafungwa unaenda kortini
lakini hapani uhuru okay, haya lakini muwe mngpiga kurani kitu kizuri.

Okay, hiyo ya freedom, uhuru wa kutembea na kuishi umehifadhiwa hapo, kila mahdi Kenya ........ (?) hayahiyo iko. Haya
mambo ya wakimbizi iko hapa pia na pia inatokana na hizo mambo ya kitaifa kwa sababu ukiwa mkimbizi umevuka mpaka,

umetoka K enya umeenda Ethiopia au Sudan unakuja Kenya sasa hiyo ni mambo ya kitaifa na wao pia wanahaki okay.

Eh, Bunge ina mwaka mmoja ya kuweka sheria kuhusu wekimbizi okay. Wakimbizi huku hatuna wakimbizi lanini watu wa
Northern Kenyawdi (end of side A tape four ) Turkana hata imgengwa Internationa Airport ya kuwaletea chakula na nguo
nahiyo yote nilikuwa huko. Na Kenya Airways inaenda huko kila sku, yaani haifiki Kisumu lakini inaenda kule kila sku.

Kuna NGO’s 200 kwa hiyo town na wanddamika wao kwanza watdaamika hii sana kwa sababu NGO'’s ilikuja kwanza
arport wanasema hii mambo watu hawakuliza mtu hati tuna airport inakuja sasa wameenga airport na walichukua ardhi yetu
ungiua Serikdi ilikuwa na heki hiyo, haiko tena kuchukua ardhi bila kuuliza watu. Wamejenga arport kwei zinakuja lakini
hatufaidiki 99, wa Turkana wanasema, an wanasema pia NGO’ s ziko hapa na waikuja tu wakachukua plots, wangenga plots
na hakuna mtu diulizva sasa nikama wako hapo hiyo NGO’s kwa niaba ya kusaidia wekimbizi lakini hawakuliza watu
wenyewe. Hiyo ndio devolution lakini lazma hao watu waulizwe na mwishowe hii ikitekelezwa wataulizwa mlichukua ardhi

yetu.
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Compensation leteni nataka kufaidika mlichukua bila kutuuliza na bure sasa lazima irudiswe. Na pal wanasema hao wakimbizi
wanaharibu mazingira, wameharibu utamaduni, wameharibu wamebadilisha vitu huko sasa maisha iko tu, you know masha
kiaina ingine hawgui. Sasa wao ndio watakuwa kwa hii mambo huko Dadab na Liboi nilikuwa huko wandadamika na huko
Turkana, Kakuma naingine ya mwisho inaarport inatwa ge? Nimesahau likini nilikuwa huko.

L&kini sasa hao ndio watafanya hivyo. Lakini Wakenya mngua hatujakuwa na sababu kuvuka mipaka, mngua hivyo kwa
sababu hatujakuwa na vita sasa hao wengine wamekuwa na vita hata hao watu wengine wanasema waende watengeneze nchi

yao, kwa nini wanakuja huku lakini ukiwva mkimbizi wewe s ndio ilisababisha hiyo vita eh.

Kama hao wa Ruanda hawakusababisha sasa ni serikdi na watu wengine walianzisha sasa watu wanakimbia na mtoto na nini
hata mwingine anasema mtoto wangu dienda tu kukojoa pae hdafu tukapotezana. Ni hdi ngumu sana, mtoto amepotea kwa
sababu sasa watu wdikuwa wengi wanaenda wanaenda na mtoto akataka kukojoa hapo na mama akaendelea kwa sababau
anasukumwa hdafu mtoto amepotea okay. Pengine tuseme hapo kwa sheria ya watoto iko mtoto ambayo atapatikana kwa
mipaka ya Kenya ambaye ana miaka nane au anaonekana kuwa miaka nane aachukuliwa kuwa Mkenya, kwa sababu mtoto
hanahatia Na kwanini tulisema hivyo? Kwa sababu mtoto akiwa karibu miaka nane na dimu ni ya lazima, lazima aende shule
havezi kwenda shule ekiwa 9§ Mkenya, mnaona hapo? Mnaona sasa watoto pia pengine kwa hii sehemu ya wakimbizi
anatokea hivyo.

Okay hiyo kufanya biashara, kufanya kazi imehifadhiwa hapo. Hiyo yamdi iko hapo paia unahuru ya kuwa namdi yako. Mdi
yako hawezi kuchukuliwa bila kulipwa lazima ulipwe kama hao watu wa Turkana watasema hili lilikuwa shamba langu au hii

ilikuwamdi yangu. Na piad hao peke yao, piahuwezi kuchukua mdi ya mtu mwingine bila kumlipa okay.

Okay, hii ni ya labour mumeskia Atuoli disema hatukuwapea nafas nzuri kwa conditution lakini hii ni ya labour hapa hebu
tufanye hiyo. Mumeskia mambo Atudli akisema kwa magezeti? Okay lazima uwe na mshahara wa kutoshana na kazi ile
unafanya, na pia pae unafanyaiwe na mazingira mazuri.

Una uhuru wa kuwa kwa chama cha wafanyikezi, na kuwa na drike wadimu mumeskia Employers wagiri pia
eh.......... wagjiri wana piaright ya kutengeneza hivyo uhuru ya kutengeneza unions zeo na pia kushiriki huko na kufanya pia
vitu vinavyohitgiia kwa union. Haya hapo pia labour pia hiyo, kwanza mngua kuwa na right ya gtrike kila mara strike iko iko
nni?

Audience: lllegd.

Com. Adagala: lllegd, haparight iko. Ndio naambiawadimu kujeni hapa tuzungumuze wacheni ya 20" centuary ikae. Na pia
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hapa upande wa wafanyikazi, kama gs sote hivi wengi tuko wafanyikazi au tulikuwa wafanyikazi, kuna hiyo compulsay primary
education na ndfikir education ingine itakuwa subsidise hiyo ya secondary na post secondary kitu kama hicho, sasa § mzgo
mkubwa imetolewa na hiyo inaghusu wafanyikazi svyo? Kuna sehemu ambayo zinaingiana na hii lakini kikubwa hiyo right ya

kuwa kwa union naya kudtrike iko.

Socid security inaweza kuwa nini sasa, kila mtu anahaki akistaafu, eh akistaafu, okay wacha nifanye background ya hii wetu
weng wdildamikamtu akistaafu hapdti ile, hako na usdama sana au nakujiskia yeye ni binadamu tena lakini hiyo sasa haki iko
hapa na pia kama ana watu ambao bado wanamhitgi au wanamtegemea pia hapo imehifadhiwa hapa.

Kuna haki kwa kupata matibabu ya afya, hiyo ya dimu iko hapo bila mdipo nalazima okay. Hii what is this, hii vitu mlisema
kwanza mimi nefikiria wekinifunga watanifunga hii vitu viwili afya na dimu. Hiz vitu viwili vikikosa kutekelezwa tutakuwa na
mabishano na mapambano makubwa Kenya, kwa sababu hata Sjui ni views ngapi vilipewa kila mahdi watu wengi watu kama
tisani kutoka kwa mia walikuwa wanazungumza hii na wengine waikuwa wanatgja tu. Lakini wengine waikuwa wanasema
sehemu hii na sehemu hii, hii kitu kimedhulumu wananchi sana kwa sababu kinatokea walisema wetgiri wameitengenezea
watoto wao ndio wanasoma, wetu kuna shida wanaenda wanarudi nyumbani mwishowe wanarudi wakipita mtiheni hawawezi

kuenddea, hii ni uongo?

Speaker: Hiyo i ukwdli.

Com. Adagala: Y eah, hdafu wakasema wanataka hasa primary education iwe bila maipo nikisema bure mtafikiri haina maana
eh, iwe bilamdipo naiwe lazima Hata lazima kwa S9, kwanza ikiwa bure hapa kwetu hga ya lazima haiko lakini upande wa
Umaasaini, Uturkana wdisema muweke watu waisama muweke lazima kwa sababu wazazi hawgui maana ya dimu.

Nikawaambia kwa nini ikiwa bure 9 mtapeleka tu, wakasema no wazazi wanaweka watoto nyumbani waende ku..

Interjection Speaker: .......ccovviiiiiiiiiiin (Inaudible).

Com. Adagala: Yeeh kwenda kwa ng’ ombe kuchunga ng’ ombe na lazima waende shule okay. Na mambo ya afya ilikuwa
pia, matgiri wamejitengenezea watoto wao wanashi wana aya nzuri na maskini mtoto wako mgonjwa unampleka hapo hedth
centre wanakuambia enda utafute 200/= ukiwacha mtoto ameshikwa hapo unaenda unaomba huku na kule unakuja na 200/=
unagpata mtoto amefariki, en. Au unaenda nyumbani na mtoto, mtoto anafariki sasa hiyo mngua mambo kuhusu watoto ni
mambo ya vita Sasa mimi vile nimeona maoni yangu sasa 9 Commisson naona hiz vitu viwili ni vitu ambavyo wanancchi
wanataka kabisa okay. Haya mtasoma mengi hapo lakini free primary, primary education free okay, hapa waisema primary
lakini nursery kwenda juu nawaaimu wa nursery walipwe okay, g tulissma hivyo?

Makazi au makoa au nyumba, unahaki ya hiyo pengine hapa haina maana sana lakini mjini inashida nyingi sana kwanza Nairobi
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wanashi tuili walipe kordi yakuishi kwa nyumbaili waishi tena waendele ni maisha mbovu sana. Say what it says, okay huwezi
kufukuzwa kwa nyumba yako. Parliament itatengeneza hapo sheria ya kuhusu mwekazi.

Madha ya watu mjini n mabaya sana, mbovu ambayo hata tukianza kuzungumzia utashangsa kwanini wanatoka huku
wanaenda kuishi huko. Okay chakula, Mzee wa chakula diendawapi? Chakula lazma kuwe na uhuru dhidi kitu kama hicho
dhidi ya njaa okay, una haki ya chakula. Enddea, unahaki ya kuwa na, no here yes here | want to know, chakula cha kutosha
quantities mnaona vijana wakigoma kwa secondarys schools, wanataka hepings tatu, S0 wasichana, wanasichana wangjifanya
hivi nahivi likink mimi Swezi kulaumu mtoto akigoma kwa shule kwa sababu ya chakula, kwa sababu wanehitgi chakula cha
kutosha okay. (Laughter from the audience). Na tena So quantity lakini chakula bora, na ile anbayo insambatana na
utamaduni okay. Tukichinja mbwa mtakula, tukichinja snals tukikamata mtakula?

Audience No.

Com. Adagala: Yeah, hiyo sasani kulingana na utamaduni. Mnaona vile utamaduni unahifadhiwa sasa mngua walipelekea wa
Ethiopia vyakula vingine hata hawakujua kuzipika nawdikuwa nanjaa. Waliwapelekea mchele, waliwapel ekea ng’ ano na unga
ngano nawaikuwa na njag, lakini yao chakula chao ni taste eh, hiyo ni tofauti sana hawakujua hata kupika, sasa hiyo ni kuweza
na hata hawakukula hawakujua inakuliwa vipi na unga ya maindi hawakujua. Lakini ilienda kwa ndege nyingi, nying ikapile
ikgpile hdafu wdikuwa wandiangdia tu hdafu Mzee anaziral anakufa. Hawakujua kufanya nayo lakini vile kuna hizo vitu kama
watu wengine hawakuli nguruwe, okay. Na huwezi kuwaetea sahani hivi ya nguruwe na waseme hiyo ni chakula bora na

chakulaking kula, una haki lazimaingie kwa utamaduni.

Magi pia hiyo inafaa kila, huku mngjua kuna mvualakini town miji hasa na pia sehema kama Ukambani wanawake wanatembea
masaa Sta ndio, wanaanza saa kumi nambili saa Sta ndio amefika mtoni haafu anachota mgi nyungu moja hdafu na tene arudi
nahiyo s yakutosha.

Hdaafu haya mambo ya usdfi, usafi wa kutoka kwa uchafu, uchefu wa takataka na pia hata takataka ya mwili hiyo pia. Tulikuwa
na wanamagazeti hdafu moja akasema lakini hii ni ndoto hii haiwezekani kwa nini mnaweka vitu ambavyo haviwezekani na
ilikuwa na ile madharua ile naweka. This utopian, it is romantic why are you putting there, nikamwambia mschana wewe
ungependa jirani wako awe namgi na wewe hauna? Ungependa awe na chakula na wewe hauna? Ungependa ave mtoto
wake aende shule nawako aendi? Hiyo yote ni ndoto, ni ndoto lakini inaweza kutimizwa okay. Na kikristo hii ni part of that
kingdom of God which should be on earth mfanye bidii eh, tufanye bidii hii iwekwe watu wasiwe na kuangaishwa.

Na let me tdl you kama kule Amerika kila mtu ana mgji, hata Los Angeles ilikuwa ina desert it was a desert, wakdima
wakabadilisha mto ikapita, ingpitia Loss Angdes ndio ikawa city, it is more than 30 miles wide kutoka Kisumu mpaka huku city
moja Nailikuwa jangwa, ilikuwa desert hakuna kitu kilikuwa hapo lakini wdilima hiyo ndio palitica will inatakikana kwa vitu.
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Kama watu wa North Eastern wanaishi hapo lakini mgi hawvawezi kwa sababu hakuna hiyo ya kusema lazima hiyo mgi uwe
kwa watu wote. Wadisema hata mtulete te mifergi ifike hapa. Watu wa Rarieda, watu wa Rarieda wdisema haya mgi yako
hapa tunatembea tunatembea ndio tunakuja kuchote lakini huwezi kuwek mifergi kutoka hapo iingie ndeni ya Rarieda
condituency watu wawe wanagpata vile tungpata huwezi kwa sababu kuna sheria ingine inaitwa nile water treaty ya 1928,
huwezi kuguza mgi ya ziwa la Victoria kwa sababu waiandika na British na watu wa Misri. Sasa watu wa Migi wanagpata hii
mgi nawatu wa Rarieda hawvawezi kupanda mboga hapo wakitumia hiyo mgi, mnaona sasa hiyo right to nini, is very important
na pia hapa tunazoe mgi hata ukikosa mvuaitanyesha na utaweza, hata utaenda (In Kiluhya)

Audience ........coiiiiiiinn (Inaudible).

Com. Adagala: (In Kiluhya).

Audience: .........ocieiieiinn (Inaudible).

Com. Adagalaz  Watu wengine it is hdf a day pengine wanaenda wandaa huko ndio wandeta, sasa unaweza, sasa mtu
yeyote anaweza kuoga vile anaoga hapa? Sasa ingfaiwe hivyo kwa sababu nikuchimbana ku....(?). Na wacha niwaambie hii
mambo yahill of rights imezungumuziwa sana imekuwa mchezo, mtu akitaka kuwa councilor anasema mgi, mtu akitaka kuwa
nini anasema oh nitawaetea dimu itakuwa hivi. Mtu akitaka hiyo anasema hivyo imekuwa mchezo, lakini sasa iko kwa Katiba
hekuna michezo tena okay. Nagua mnasema ah, lakini tumeskia haya yote, haikuwa kwa Katiba sasa iko kwa katiba free
education ilikuwa directive, eh ilikuwa directive ikawa policy kidogo kidogo lakini ni ya Serikdii.

Tuliuliza watu wa KANU walipokuja kutuleta maoni kwa nini hamzungumzi mambo ya hill of rights, wananchi wanakuwa tu
hapo kama voters lekini wao watafadika nini? Wakasema oh hiyo ni policy ya Serikdi kila Serikdi itakuwa ikissma na 99
tukasema oh, tukawacha hdafu tulijua wananch wanataka iwe hapa. Hivyo S kupinga KANU lakini ni kusematu watu wengine
wandfkin Serikdi Fulani ndio itafanya na hii ndio inafanya Amerika mtoto lazima akae kwa shule mpaka ako 16, apende

asipende anaenda shule, mzazi apende asipende anaenda shule iwe serikai ya republican au democratic anaenda shule.

Akikaa nyumbani, socid worker anakuja kukagua ni nini inatendeka hapa.  Ikiwa unaweka mtoto nyumbani wanachukua
wanaenda naye eh, ukimuweka hati atakuwa akifanya hivi oh, au adea mtoto wa dada yangu, wanachukua huyo mtoto
humlind vizuri, anaenda shule anaenda kuishi kwa nyumbaingine anaenda shule. Sasa hiz vitu viko kwa Katiba hii ndio maana
ya katiba hakuna kitu kinaanguswva na nguvu kama katiba.

Haya hiyo sasani yamazingara, mazingara safi, mkienda Line Saba ndio mtgjua mambo ya, mumeenda Line Saba?
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Audience Ndio.

Com. Adagala: Y eah hiyo ndio inafaa iwe safi namnafaa nyinyi wenyewe pia muhifadhi kilamtu angukumu hiyo na haki hiyo
kuhifadhi mazingara hiyo pai. Na hiyo mngua kuna vitu vinatendeka So Mathare peke yake kuna mistu imeenda hapa,
miiifadhi vipi?

Speaker: ... (Inaudible).

Com. Adagala: Mliifadhi hiyo mgito vipi? Hamkuwa na heki sasa mnahaki, hata hiyo kes mnaweza kuleta msito yetu ilienda
vipi? (In Kiluhya) iliendawapi? Eh, (In Kiluhya) wa Kikuyu ilienda wapi? So environment peke yake kuna vitu vingi ni
environment hii mazingara okay haya. M zee nakupa kwa nywee yako nyeupe nakupa heshima.

Language na culture, lugha na utamaduni wacha tusome hapo ndi mjue, kila mtu anahaki ya kutumia lugha yake na tulizungumza
hiyo nikawaambia itekuja baadaye. Promote languege .......... (?) yesh nakushiriki kwa maisha kitamaduni, mliona tukiunda
hapa Vihiga Culturd Festival eh, tulijua Haikuwa kwa ketiba lakini tulijua hii i muhimu.  Watu wa kanisa wakatuambia
mnaturudisha Migi tuawaambia hagongani hata mila ya Wduhya ya mirembe iko hapa na iko pia kwa bibilia tafadhdi
tuendd ee tukabembe eza tukabembel eza ikaendelea pia kutohara Svyo? Ya wanaume svyo iko kwa bibilia na pia iko kwa
utamaduni sasa tunahaki ya hiyo nakupaticipate kwa hiyo, ungua mtu angekuja hapa na aufunge pingu hapo kabisa kwa
sababu haiko kwa Katiba lakini sasa iko kwa katiba

Na unahaki ya kuchagua kile unataka na utamaduni unataka. Ngjua mnasema kama Mzee amesema hakuna mtu anachagua nini
yake maumbile ile ya jing ile kama uko mwanamke au mwanaume ndio kuzdiwa kwako inaambatana na baba lakini ungua
sasa watoto wanazdiwa eh, nani hana jamii ambayo amefunga ndio na mtu mwingine wa kabila nyingine  Ukienda ukienda
utgpata mtoto wamgchanawa.......... (?) amoa Mkamba dvyo. Sasa hapa pia kuna hiyo chagua na pia kuna kitu, mila zote
haziambatani Mzee pengine anatuambia hivyo kwa Wakikuyu watoto wako hivi, upande wa mama upande wa baba vile
wanatwamgina. Na saa zingine hata ikifikiwa vita mtu anangoa wake anaenda nayo anawacha hao wengine. Wae wameitwa
jinala baba ya mama na mama ya mama na dada ya mama wanaenda na mama okay sasa mila zote Si hivyo, g vile tuko hapa,
lakini mtu anahaki ya kuchagua.

Okay anaweza kufanya vile pia hapa kwa Katiba imekaa, hiyo lugha una haki ya kutumia lugha yako mtu hawezi kukuambia
Kiswehili ndio lugha ya taifa uszungumze lughaingine, lughani la taifa na pia lugha yako unahaki. Y es na pia kushirikiana kwa
dini namambo yakitamaduni huru uko.

Hayo mambo ya tohara na ndoa na hayo mengine. Next okay hakuna mtu anaweza kukulazimisha andika hapa kama wewe ni

Mluhya ama wewe ni Mkamba, vile inakuwa kwa stakabadhi sio, anasema sivyo, Y eah hiyo haiko tena.
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Haya watu consumer, wateja, wanunuzi au vile tunatumia vitu lazima kitu unauziwa kiwe kitu bora so tu kitu bila qudity bila
maana ndani. Na ungjua unaweza kuuziwa mahindi ambayo imeoza lakini una haki ukipata hiyo mahindi ilikuwa imeoza unahaki
ya kusema ninataka mahindi bora. Kama jud nilinunua hii kadi ya Smu ya kutembea nayo na it was wrong and | rang them,
nikawaambia naenda polis kwa sababu ni marambili kwa hiyo duka nimenunua kadi ambayo wanasema is invdid. Wakasema
why should you go to court, why should you go to police? Nikawaambia ni haki yangu na kwa vile mumefanya weatu S wengi
mmenunua na haina pesa, hailko hdafu unaenda unanunua ingine sasa mimi- tunaenda nao court kwa sababu hawakunipa kitu
kizuri. Niliwaambiahii ni rotten meat nataka good okay.

Unahaki ya kupata huduma na pia bidhaa ya, kuna heki pia ya kuwa na afya yako kilindwa na usdama yako, na pia yes unahaki
ya kama umepata kitu kibaya ulize maipo kuwa compensated ndfikiri ni mdipo okay parliament itgpitisha hiyo ile iambatane na
Katiba

Right to far adminigtration, sasa hao watu wa eh, 9 utawadani utawaa, adminigration ni utawaa haya okay haya. Okay kitu
kimesumbua watu na utawaani ile, come tomorrow eh, come next week, file imepotea Svyo namlissmahayo. Sasa tumesema
la@ma hiyo huduma iwe ya sheria ifanyikane kwa muda ambao unahitgjikana naiwe ndani yake na bila upendeleo, okay. S mtu
mmoja anaweza kwenda na apate, na mwingine kwa sababu g jamii ya huyo akose kupata S0, au g réfiki yake au 9, lazima

iwe fair. Haya Parliement itatengeneza hayo zadi.

Mtu akija akakwambia this is higher authority na hailko hambatani na sheria, una heki ya kukataa. Mtu akija akisema | have
been sent to your home to take this and this by higher authority, hiyo néfikiri hii pia Liguru wameshiriki hapa kidogo, unaweza
kukataa, una heki ya kukataa, au orders zingine unafaa ufanye hivi au uende pale na haambatani na sheria una haki ya kukata.

Unahaki ya kuwa na, ......... (Inaudible) what is this? Kufika mbele ya mahakama hila kukuwa na vikwazo mbele yako
unaweza kwenda kwa mahakama kama una kitu cha kunini, wait wait. Okay nalazima watu wa mahakama wawe watu wa

kutopendelea, watu ambao wanashiriki na sheria bila kuivunjavunja

Na pia hapa tutasema haki ingine iko hapa kwdi, eh pengine itakuja. Unahaki ya Wakili na Serikai itesmamia mdipo ya huyo
wekili correct. Okay ukiwa, ukifungwa, ukishikwa na polis unahaki ya kunyamaza, kuzungumziwa kwa lugha ile uandewa na
ugjifanye unadlewa Kiingereza au Kibukusu na hudewi. Useme lugha ninadewa sana ni hii, na lazime wapate mtu

atakuzungumzia kwa hiyo.

Hiyo ya kulizmishwa kuandika statement au kukiri 9 ni kukiri au kufanya nini, hiyo hakuna mtu atakulazimisha. Sasa hii kiboko
watu wanapigwa ndio utatoka huko unapigwa chini yamiguu ndio utoe statement hiyo haiko tena
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Haya kushikwa lazima upelekwe mbele ya court kabla ya masaa arobaini na nane kwisha. Mlissmahivyo au la?

Audience: ........cocoeviiiiinnnn. (Inaudible).

Com. Adagala: Mtu adishi police cdl wiki mhili masaa arobaini na nane, na hapo pia ya masaa arobani na nane na tena
tutaona baadaye kwa mahakama, tutakuwa na mahakama mengine ya vitu vidogo vidogo, mtu ameiba kuku yangu, na hiyo
itakuwa hapa mashinani, ili sasa iSwe kitu sasa kitu kimepelekwa mpaka Vihiga eh, itakuwa hapa hapa mashineni. It is caled
gmd| dam courts.

Na tena mlissma ikiwa trid, trid ni nini kwa lugha yenu. Hukumu itolewe haraka okay, parliament ita...(?) okay hiyo ya ball
inaitwge kwa Kiswahili na bond?

Speaker: Rufani.

Com. Adagala: Rufani hiyo pia una haki 90 utakaa tu huko, sasa kama una nini unatoa hiyo ha bond rufani haafu unaenda
inje mpaka uje kortini tena kumdiza kes yako. And mtu kama kuna offence, kama umefanya makosa au hatia ambayo inahitgi
kulipwa pesa peke yake, huwezi kuzuiliwa kwa cell.

Haya, hayo ya case mbele ya Hakimu ambayo hana mapendeleo, kila mtu lekini watu wdikataa hii. Hata kama umeonekana
umeua au umeba court mbele ya court, court hajui uliiba au la, lazima wakili yule au mtu yule ameibiwa approve aonyeshe
uliiba okay. Watu wdikuwa wanasema lakini mtu kama amelba ameiba 9 ingulikang, lakini pengine ililbbiwa usku hdafu
unasema ule mtoto wa nani ndio anailbanga eh.  Mnasema anaibanga, mnasema anaibanga huyo Mlugha lakini pengine S yeye,
akienda mbele ya court, court hajui yeye huwa anaiba kilasku. Lazima kes itolewe mahakama itaskia bila upendeleo na itoe

hiyo. Na yule ambaye aaamamiwa pia.

Fa utakuwa na muda wa kutosha, you want us to in detall like that? Kuna vitu hapo mtasoma ambavyo vinaambatana na hiyo
lakini hiyo wananchi waizungumuzia sana. Wanashida nyingi sana na hii mambo ya kushikwa na court na kes, sasa nitaisoma

vile mtapata Kiswahili piamtaisoma. Hiyo yarufani, (Kiluhya). Hiyo ya court yarufani unaweza, okay.

Mngua ubaya, ubaya nawatu wetu wanasema ah, hata nikipeleka hii kes court ni nini itatokea, ni Serikdi tu ndio itefaidika hao
nitapata nini kitu kama hicho, au mtu ameua anasema ah, 9 ameuwawa hiyo kes itarudisha. Kuna heki iSo unaweza kusema

mashaitarudisha atafufuka, enda kes iskike mtu atakuwa hapo mwaekili kama huyu ma Serikdi wakukusmamia na uendelee.

What is this, watu ambao wanaenda kwa court hapo una haki ya kutopigwa, kutoulizwa hongo au kungusiwa hapo ukiwa
mwanamke ngua hiyo inatendeka sana. Na pia ukiwa hapo ukiwa mwanafunzi unahaki ya shule yako. Ukiwa mtu ambayo ni
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miu mzima utgpata kezi ya kufanya hapo to return for reasonable, Yeah. Kama wamekutoa kazini ikiwa mwandimu
amekupeleka na pia, hiyo ndio hiyo ya renumeration hiyo? Na unatoka na hakuwa na hdia lazma ulipwe, hiyo pesa
umepoteza. Mngua mtu mwingine ameenda ndani wakimkata mshahara nusu kes ikwishe ndio akirudi ndio watamrudishia

lakini sasa amenda jela na hiyo kitu kama haukuwa na hetia utarudishiwa. Wacha ni vitu ving mtasoma, what isthis?

Haya, hayo mambo ya emergency, hdi ya hatari kama hiyo ilukuwa ya ukoloni au hiyo ilikuwa North Eastern, eh watu wa
North Eastern wamddamika walikuwa uhuru two weeks in 1963. December 12, by December 26" waikuwa under
emergency sasa chrismas sasa hakufika 1963, na walikaa kwa hiyo mpaka 1991 or 1997, 1991 wanasema wao wadipata
uhuru 1991 when things were now being talked about to change this to do that ndio wakasema hiyo emergency itoke mpaka
1997 ndikiri IPPG ndio ilitolewva sana.  Lakini waisema 99 uhuru tulipata 1991 kwa sababu hawakuwa kama Kenya,
hawakuka kama Kenya na ni maisha mabaya sana. Mtu anakuja kwako ikiwa na lorry anachukua anaenda nayo, ukiwa na
ngamia anaenda nazo na ukiwa na nini, you know akingis mtoto wako bas hiyo ndio hiyo, akiua mtu the state of emergency
kitu kibaya sana.

Haya hiyo itakuwa, they will be declared when? Okay kuna masharti hapo ya kudeclare. Parliement ndio itakuwa inadeclare
g0 mtu, lazima iwe Parliament lakini nefikiri ile ya North Eastern ndio ilikuwa declared na Parliament kwa sababu waditaka
kwenda wawe na wasomdi wenzao Somdia. Walikata nchi yao ifike Tana River na iende hiyo North Eastern yote waliteka
iende lakini Kenyatta akawaambia mkitaka endeni na ngamia zenu na ikiwa sasa vita na wdifanya referendum kuna vitu
ambavyo vinatendeka lazima mlinde katiba. Wadlifanya referendum na wakaambia hiyo referendum wakitaka kwenda waende
(In Kiluhya). Na hiyo haikuwa sawa kwa sababu walitaka nchi yao iwe kula lekini ilikuwa navita vita vya shifta eh.

Na pia wanasema waidhulumiwa sana kwa sababu kila Msomdi diitwa shifta mpaka sasa wana hiyo cheti cha pink card wao
9 wakenya hdis. WanaID’smhbili nagd tunamoja, yaani lazima juu ya ile ya Kenya waongeze ingine tena okay. Okay hiyo

n mambo ingine vile itatekel ezwa.

Haya hii Ukatiba bill or rights itatekelezwa kwa mahakama ya na itatengenezwa na mahakana na haitakuwa hi mahakama
ambayo tunayo. Na itabidi Bunge na urais wafuate hizi, okay haya, haya

Kuna commisson ya humen rights iko hapa pengine tutaizungumuzia tena likini, fanya tu hapa ponyeza tu hapo kidogo, fanya
dondoa. Hiyo vitu vyote vimefanyika vya human rights vitaenda kwa hii commisson. Watu kuuwana hiyo triba clashes, mtu
kukudhulumu, kukufanya usgijiskie binadamu hiyo yote, iko hapa kwa Katiba.

Unaweza wewe mwenyewe kuldamika au kupitia kwa mtu ambaye anakuwakilishi au kwa group kama hao Wasomdi
wanasema wangiskiawao S0 Wakenya. Sasa kama group au mtu mwenyewe anaweza kujifanya au mtu ambaye kama NGO
ambayo .....(7) au member kama NGO pia................... (Inaudible).
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Okay kunarighs hapo za chief judtice na hiyo yote, vitu ambavyo chief justice anafaa afanye. Okay korti lazima iskie hizo vitu
vyote. Okay kuna kufafanua hapo ziadi ya human rights hizo ni vitu vya kusomwa ukiwa emeketi mahdi kabisa okay.

Huo ndio Ukatiba na kuishi vitu mliliza wananchi hii ndio wdiuliza zaidi, walitaka heki na heki na heki hiyo sasa iko hapo
chapter nzima. Tupite maswdi, kunamaswai S0 mashwadi pendekezo kuja hapa mbele naiwe pendekezo direct. Kuja hapba

mbele kama unapendekezo una haki ya kupendekeza.

Omboko Milemba: Jnalangun Omboko Milimbain the bill or rights. Mambo ya inheritance inaconflict na customary law.

Tutoe inheritance ya wanawake, let it be done according to customary law or to traditions whatever it is

Com. Adagalaz Kwa nini tusitoe cusomary law? Conflicting inagongangana, wewe unataka kimoja kitoke, na wengine
wanataka kingine kitoke. Kwa nini tusitoe customary law?

Omboko Milemba: Customary law imekuwa nawatu sSnce time of memorid, the greatest, S9 tumeona nyuma ya costomary

law, ikiwaina conflict na hii mpya wacha cusomary law i-prevall itis our law, ilikuwa

Com. Adagala: Customary law ya éttire ya wamaragoli ni nini?

Omboko Milemba: (In Kiluhya). Eh.

(Laughter from the audience)

Com. Adagala: ..................... (Inaudible).

Omboko Milemba: | don’t know much about what you want to go into, but cusomary law let it be protected.

Com. Adagala: Cudomary law dtire ya Wanyore ni nini?  Hii ni kinywgi cha Wanyore cusomary ni nini kwa sababu

unanuka kitu Fulani. Haya tuendelee, tumeandika pendekezo 1ako.

Patrick Chesara: Kwamginan Patrick Chesara.

Com. Adagala: Okay.

Patric Chesara: Ninapendekezo kuhusu urithi ambapo tunaangdia usawa kwa wavulana na wasichana.  Tunaona Katiba
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ingezingatia mambo Fulani katika urithi wa wanawake kwa sababu kuna watu wako kwa viwango tofauti tofauti. \Wengeweka
vipengde chini ya hiyo Katibauili ijulishe watu ni mwanamke gani atakayehusika katika urithi.

Kwa mfano wangeangdia.

Interjection Com. Adagala: Toamifano.

Patric Chesara: Kwa mfano wangeangdia. ..

Com. Adagala:  So mfano.

Patric Chesara; Kamavilebas...

Com. Adagala: Ah ah so mfano proposa yako.

Patric Chesara: Proposd ni kwamba wangeangdia kama machana katika jamii Fulani kumezdiwa wasichana pekee, hapo

tunawapatia uwezo wa kurithi. Na kama kuna wavulana bas hapo tuwe na tofauti kidogo kwa sababu itamaanisha kama

mschana ataolewa upande ule, atakuwa na mashamba mawili bas uwezo wake utazidi ya mwanamume.

Com. Adagala: Pa mke wako atakuwa na mashamba mawili. Laughter from the audience. Haya lengo la Katiba ni

usawa.

Musungu Mugoha: | an Musungu Mugoha Political rights ningependa kupendekeza kwamba kwa sababu conditution
imekubdi right ya kupiga kura na kupigiwa kura, pasiwe nakuzuizi kwamba ukitaka kuwania kiti chochote eti kwamba ustasfu
kwanza iwapo upo na kazi mahdi pengine. lwe kwamba tunastaafu baada ya kufaulu kwa sababu ukiambiwa ustasfu kabla
heujgpigiwa kura. ...

Interjection Com. Adagala: Pendekezo lako.

Musungu Mugoha: Pendekezo langu ni kwamba kila mtu awe huru kuwania kiti chochote irrespective of whether yuko
employed elsewhere or not. Resigning, resgnation after you have been voted in.

Com. Adagala: Okay thisisthe next chapter now. Thisisthe next chapter, ambayo inasema representation of the people, no
it say Y eah dections ziko hapo.
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Lazarus Samba: Mheshimiwayan kwamba..

Com. Adagala: Jna

Lazarus Samba: Lazarus Samba, Mheshimiwa yangu ni kwamba katiba imechambua utamaduni na nilikuwa nataka ipige
marufuku kabisa kutahiriwa kwa wanawake.

Com. Adagala: Okay.

Kiburu Jackline: Ni Kiburu Jackline under chapter five number...

Interjection Com. Adagala: ............coceenenenes (Inaudible).

Kiburu Jackline: A student from Moi Girls high school Vokoli under number sixty....

Interjection Com. Adagala: ........................ (Inaudible).

Kiburu Jackline: Form four. Article sixty-three no person may compel another person to perform or observe or undergo any

culturd or rdigious practice or right. In this, do you encourage the femde circumcision to go on? Becauseitisa culturd bdief?

Com. Adagala: Who are you asking?

Kiburu Jackline: The condtitution does it encourage?

Com. Adagala: You know okay you have not read it, ssma pendo lako.

Kiburu Jackline: | would just like to say that under this other culturd practices should be abolished like femde circumcison.

Com. Adagala: ...................... (Inaudible).

Odongo Fibian: My names are Odongo Fibian a sudent of Moi Girls Vokoli and a form four sudent. My proposal is about
education.

Interjection Com. Adagala: ........................ (Inaudible).
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Odongo Fibian: Ffty-eight. | propose that every student should have aright to see his or her examinaion paper, may it be
KCSE or KCPE paper, this because human beng can make errors during marking so they may be shown to people
responsible so that they might be rectified before rdleasing them.

Then ancther one ..

Interjection Com. Adagala: Okay you just want arise usng the informations .......... (?) whether rectified or not, you have a
rght, .......coennes (?) isnot for every individud you have aright, okay.

Odongo Fibian: Ancther....

Interjection Com. Adagala: If you rectified so that you can even knowing so that you can be.................. (?

Odongo Fibian: Anocther proposal is tha the people sdected to mark examinations, should be selected, then given ther
number of papers to mark everyday not that they are paid according to how they mark the examinations, they can mark more
examinations that they can mark so that they can be paid more.

Com. Adagala: Soyoudon’thave........... (?) okay.

Odongo Fibian: Yeah.

Com. Adagala: Yesah hiyo inawezekana. Hiyo sasa ni Parliament education act eh, unaglewa machana? Education act hiyo
detalls ineenda kwa education act unasikia? Ah unadewa hiyo ya nini, ile ya Katiba nikusema you have the right, ile ya
Parliament ni kuweka hizo details okay, yesh lakini umesema pia Parliament itakuwa na access kwa hii okay, yesh lakini
umisema pia Parliament itakuwa na access kwa hii okay.

Pamela Ombalo: My names are Pamea Ombalo; | amin Moi Girls High School Vokoli | aminform four. Yangu ni kuwa on
that condtitution, the family kuwa mtu kama ako namiaka kumi nane anafaa kuwa anaweza kuwa na familia. Kwa maoni yangu
mim nakata hiyo kwa sababu, mogt of us ss tuko wengine wako kwa mfano nini 18 years, sasa kamamtu ako 18 years hdafu
akuwe nafamilia hiyo inawezekana kweli hawezi.

Com. Adagala: Familiani nini kwa wewe? 18 years kuwa nafamiliani nini?

Pamea Ombalo: Kuoa ama kuolewa eh.
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Com. Adagala: Right So lazima okay, ukiwa na right inakuambia ufika.umr huu na huu unaweza kupiga kura, ukifika miska
kumi na nane unaweza kuoiga kura.  Ukiwa na miaka kumi nane unahaki ya kuoa ama kuolewa au hiyo yote. Sasa yako

insambatana na nini? Sema wazi li tujue kwa sababu nfikiri unakitu hapo Na...............coeeenaes (inaudible) kwa sababu

Pamda Ombalo: Yaeni ukiwa na, ukiolewa kwa mfano kama uko youth, uko exact 18 years old hdafu ukuwe na familia
hdafu nini kwa mfano uko na watoto sasa huwezi kulinda hao watoto kwa sababu hauna kazi na kazi mara mnasema Kenya
hekuna pesa.

Com. Adagala: Unakubdi nahiyo au la?

Pamea Ombalo: Nakataa.

Com. Adagala: Kwasababu ........................ (Inaudible).

Pamela Ombalo: Nakata hiyo.

Com. Adagala: Unakataa?

Pamea Ombalo: Ndio.

Com. Adagala: Kama wewe unekataa .................. (7). Okay ngoja ngoja mama uswe hao watu waskutéatize wewe na
mim aunazungumza commisson njoo hapa. Ukiwa na miaka kumi na nne na unazaa, utdinda gie mtoto huyo. Okay au
unafunga ndoa na ungjua pia hapa was chana wengine wanadazimishwa kufunga ndia wakiwa bado wachanga, unaona hiyo.
Upande huu wetu wazazi hawdazimishi au wandazimisha? Baba anakuambia lazima ufunge ndoa lazima, lekini kama Umasaaini
huko Samburu dikuwa na mechozi kwa macho akasema 99 wasichana tuna, na hata hao wezazi wanatuuza tu kama hatuko
wanachukua ng’ ombe wanakuuza kama bado uko mtoto na kwa sababu wanategemea ng’ ombe hawategeme kama mwili
yako imefika wakati wa kuzaa au kwa maisha yako unaile. We have something called children giving birth to children, okay
sasa kama unakataa hii umr© gani wewe ungependa?

Pamela Ombalo: Mimi naonelea kama mtu ako na 25 years.

Com. Adagala: Watu wadipendekeza hiyo, watu walipendekeza hiyo na huyu machana ni mwerevu, kwa sababu kuna kitu
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kinaitwa adolescence yani ile umr wa kutegemea mzazi kwa wataslam wamesema hiyo umri imeongezeka kutoka miaka kumi
nastaimeenda miagkakumi na nane sasa indfika migka ishirini na tano. Na wanasema adolescence extended as adolescence,
mtoto akiwa college s bado ni wako?

Audience: Ndio.

Com. Adagala: Yesah, lakini wanasema una uhuru ukiwa na miska kumi na nane una uhuru lakini hawataki watu wawe
wandazimishwa ndoa wakiwa na migka kumi na Sta au mtu anatoka shule au wapi anaenda anafunga ndoa na bado hata
hgafika umr wa hata kulinda huyo mtoto. Wewe unaweza kuendelea mpaka ishirini na tano lakini fikiri wengine watakuwa
wamemdiza high school eh, wako tayari. S uko na miaka kumi na nane wewe? Yesh wengine wataendelea Universty
watakuwa bado hawa.. na hiyo tu lakini unaweza kufanya mjadda hapo tutaweka hapa meoni yako. Wengine watu wengi
wadisema miakaishirini na tano ndio watu wafunge ndoa na wewe pia umechanga hapo okay. Lakini jadilieni hiyo mambo ya
extended adolescence kwa shule eh.

Peter Ludava: Hinalangu ni Peter Ludava eh.

Com. Adagala: Uchoki kusema?

Peter Ludava: Mimi schoki kusema naona ni nzuri tuseme ile mambo yetu iwekwe ndani. 1ko ile section 37, ndfikiri

haiku-address street children sawa sawa.

Com.Adagala: .........ccccovvviiiiiiiee (Inaudible).

Peter Ludava: Thirty-seven.

Com. Adagala: Endelea toa mapendekezo.

Peter Ludava: Naona kwamba street children ni menace ambayo inasumbua 99 sana na mimi naona ingekuwa pengine
tuanze kuweka responghility kias kwa wazazi kwamba kama mtoto amepatikana na anaonekana kwamba ni mtoto wa mtu
fuan naamemuwachilia kuwa street children, hao wanaweza kupata punishment fulani.

Haafu kwa upande wa freedom of trade occupation the commission should have addressed aspect of licenang maanake naona
hasa hapa Kenya mtu anaweza kuwa amesoma amekuwa daktari lakini mpaka ataenda kwa process ya kuwa registered na

Kenya Medicd Association na inakuwa ngumu anafanya bidii mpaka afanye hidii sana dimdiza kuwa Daktari muda mrefu na
inachukua pengine miaka mingine miwili kama bado anaenda kwa hiyo mambo ya licenang mpaka ndio akubdiwe ndio anze
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kupractice.

Com. Adagala: Pendekezo.

Peter Ludava: Pendekezo langu ni kwamba kama mtu amepata professond training na yuko na professond certificate that

done should infact dlow him to practice. Mimi naona namna hiyo, yaani.

Com. Adagala: Okay hiyo pengine ni detalls pia kwa sababu ni medicd association kama .................. (?) inaregider.
Y egh s0 pengine hiyo piani sheria ki upande wa Parliament.  Sjui wdifanyanini .......... (?) medicd association ....(7) but |
know they aretdking of ......

Peter Ludava: All professon so kwamba hiyo peke yake, maanake kama Mwaimu amepata degree yake ya udimu haendi

kuwa registered tena au aulize license tena ya kufundisha yaani hiyo ndio kitu mimi nasema.

Hdafu pia at article 55 on labour rdaions | think there is a problem you have addressed the right of employees to form an
association, to join a union.  You have dso addressed the right of employer to join an employer’s association but there is
problem which is dways left out and that is the management staff. The employers dways use the excuse that your management
and they expand the band of management to even heads of department and tdl them they cannot join unions, and in the end
exploits them. So and there was an association that was registered caled Kenya management staff association which was then
proscribed by the Government for the very reason to exploit high cadre of employment so | think it isimportant thet there has to
be mention of management of daff and heads of gaff where they belong. | mean ether to be possible for managers and heads

of department to dso join a union; they must have aright to join a union aso.

Com. Adagala: Ni kama hiyo Stuation ya headmasters Svyo?

Peter Ludava: Yesh.

Com. Adagala: Yeah.

Peter Ludava: ................ (?) Yeah s0 pendekezo langu ni kwamba contitution inatakikana i-address aspect ya managers
na heads of the department on their right to form a management gaff union, maanake there is an hakuna there. Haafu pia iko
problem pia kwa employer ile double representation in one indudtry like for example event he teachers a the moment they have

KNUT and they have KUPPET | meanit is not possible for the employers to ded with two unionsin the same indudtry.

Com.Adagala: ...........ccoevviiiiiiiin (Inaudible).



Peter Ludava: It should be by the indudtry | think thisis something that was aways addressed the indudtrid court and it was
aways kept ingrict compliance with the representation with the industry but | think they have now relaxed it and it is definity
going to course alot of problemsin the indudtries.

Then there is a'so on an aspect of enacting a law you have indicated in the Bill or rights you are saying tha parliament may not
enact alaw, | think we should say shdl not enact alaw that permits or authorizes arbitrary eviction, thisis housing, the aspect of
housng. It say may not but | think we should say shdl not because it should compel them not to do that, Yeah. | think | can let
somebody say then | can come back, so.

Com. Adagala: Okay, yeah...............cccvevnenenn. (Inaudible), okay tumedewahiyo ......................... (?) enddea

Kadimba Mark: | an Kadimba Mark. On education because of the open discrimination taking place in post secondary
education...

Interjection Com. Adagala: Proposals.

Kadimba Mark: Colleges, | will give an example of teacher training college.

Com. Adagala: Ukija hapa uwe umetengeneza proposals, ndani ya proposal hako utatoa hiyo example.

Kadimba Mark: Okay, the femde student in teachers training colleges should not be made to discontinue thelr course
because of pregnancy the way it is happening in Universities. They are being discriminated openly.

About private inditutions of late we have had so many coming up, laws should be observed here drictly so that we don’t end
up with a law qudity inditutions like the ones people tak about in India if we are not careful soon we shdl have many

inditutions some which have law standards.

Com. Adagala: Boathisfor the education act, lakini hiyo ya discrimination it is true there isonly a directive not congtitutiondize
about being pregnant and going on with your education it isonly a directive. | think | am right principle, is principle here?

Theresa Mbelase: Yes.

Com. Adagala: Yesitisa directive Yeah, it is not condtitutionalized so there should be no discrimination on that issue. And
then hiyo ingine pia itakuwa kwa education act, okay. Termination of school should not depend on, eh hawa ndio wanaishi
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hapo.

Haron Odongo: Haron Odongo Mukangula from Kigama sub location. Mineisa proposa on education act that | would like
to propose that from now hence forth the head of states or the President should not have the power of dictating to the people of
Kenya the type of education system that they should undergo.

Com. Adagala: .......c.coevvivieiiiiieen, (Inaudible).

Pastor Japheth Ngalisi: My nameis (In Kiluhya).

Com.Adagala: ............ccoeviiiiiinnnn, (Inaudible).

Pastor Japheth Ngalis: Oh my nameis Pastor Japheth Ngdis Amukune from Sava location, it is okay. Ah mim proposa
yangu ni kwamba kwa Katiba yetu wakiweka kitu hiki kinanisumbua sana kwa maisha yangu.

Com. Adagala: Pendekekezo.

Pastor Japheth Ngalisi: Pendekezo yangu inasema hivi, hatutaki wasichana wetu wawe wakitembelea long trousers. Tena
wanaume nao wawachange nywee zao zikiwa kubwa kwa vichwa vyao hii is very very (In Kiluhya). (Laughter from the

audience).

Com. Adagala: Hiyoni culture kwa sababu hakuna watu wote wana nywee nzuri kama wanaume wa Maasai, hiyo ni culture

sasa okay. You ded withitin the didrict.

Pastor John Shiva: | am Pastor John Shiva. Pendekezo ni kwa the family part eght, number four hapo ningependa ielezee the
parties to the marriage as between aman and awoman kwa sababu as we are coming up in these days with internationd laws
some other area other countries are dlowing homo-sexua and lesbianiam.

Com. Adagala: Not marriage between a man and a woman okay.

Jesse Kisachi: | am Jesse Kisachi, and my proposals goes to educetion fifty eight two which says the Government shdl
inditute program to implement the right of every child to free and compulsory primary education. With me | propose that we

should aso urge the dement of qudity, it should not only be free, it should be quditative education.

Com.Adagala: ...................... (Inaudible).

86



Jesse Kisachi: Yeah.

Com. Adagala: .........ccceviininnn (Inaudible).

Peter Ludava: Yeeh just agmdl item seventy two four it isnot very clear. It says when you gpply a provison of a hill of right

to anaturd or aperson. | don’t know what that means.

Com.Adagala: .............coeevvennnne (Inaudible). A company of naturd is anaturd person.

Peter Ludava: Or aperson; | think you would better read the whole thing if you read..

Com. Adagala: ........ccoviiiiiiiiinn, (Inaudible).

Peter Ludava: Okay then just a amdl remark | mean this bill of right is fantastic but 1 don’t know if the commisson has
addressed the aspect of cost because it is very expensive.

Com. Adagala: Rights are expensve democracy is expendgve, image is expendve mog of dl life is expensve. But akina
mamamkijamje mapemal wantto .............. (?

Rose Atsiaya: Na ningependa.....

Interjection Com. Adagala: ............ccceeiveennnn (?).

Rose Atsaya: Rose Atsaya. Ningependa kupendekeza juu ya heki za watoto kama hatutakuwa na free education, kuna

wazazi ambao wanaweza kuwa na UwWezo na. ...

Interjection Com. Adagala: Pendekezo.

Rose Atsiaya: Eh, napendekeza. Na hawapeleki watoto wao shuleni kuwe na pendty fulani ambaye itatolewa kwa nmzazi
ambaye itatolewa kwa mzazi ambayo hapeleki watoto shuleni.

Com. Adagala: ........ (?) Katiba hiyo sasa itakuwa Rose, hiyo itakuwa skiza njoo huku, njoo huku uandike jina, lakini
udkize, hiyo itakuwani vitu vya Parliament okay. Sheriaile kwa educetion act, unadewa. Ngoja askize, ngoja askize hapa ni
principal okay, ukivunjakitu kinaitwa Katiba uko tabaani kubwa sana, yes.
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Haya wacha tuendelee nataka mtupe nafes kwa sababu watu mvumilie nataka kuwauliza mvumilie sasa we are going we shdl
just pass but the important things zile za legidature na ya Presidency na hiyo yote ni muhimu wacha kijana gpitie haraka haraka,
don’t go to too much into details give them a chance.

Vincent Wakalo: Sasa tuko katika sura wa Sita ambayo inaongea juu yawakilishgi wa watu.  Kuna maedili muhimu ambayo
sura hii inatupatia  Hadili la kwanza ni jind ya kupiga kura, sasa Katiba inasema kwamba kura zote zitakuwa za gri. Na pia

kutakuwa na kura ambazo zitakuwa huru.

Com. Adagala: Inamaanisha haitakuwa na mlolongo tena.

Vincent Wakalo: Kura zitakuwa za huru na za haki, na kila mwanakenya itahitgika awakilishwe katika kila kiwango.

Katiba pia inatoa mwongozo wa uteuzi, uteuzi wa wanachama bunge, uteuzi katika mtaambiwa baadaye bunge sasa litakuwa na
milango miwili. Sasa sura hii ingpeana mwongozo jing utuezi huu utatendeka.

Sasa katika katiba hii pia kila mkenya ana haki ya kupiga kura ni haki, ni haki yako kupiga kura na pia heki ya kupigiwa kura
iwapo unatekeleza masharti ambayo yamewekwa katika Katiba kama wewe labda umefikisha umrn ambao unahitgika katika

kiwango kile fulani kamani kia urais ama chochote kile, uko na haki ya kusmama na kupigiwa kura.

Na utakuwa na haki ya kusgjiliwa kama mpiga kura na usgili utaendelea utakuwa continours utaendelea bila kusmama ama bila
kusmamishwa  Bora tu uwe Mkenya unaishi kakita Kenya, uko na haki ya kusgiliwa na pia heki hii itaondolewa iwapo
utakuwa na tashishi iwgpo labda utapata wanakenya wako kudanganya unawezu poteza haki hii.

Sura hii piainabuni tume yauchaguzi. Tume hii itakuwa na mwenyekiti na wanachama ambao ni kati ya kumi na nane ama kati

ya nane na kumi.
Na qudifications za watu hawa pia zimeandikwa utapata fursa ya kupitia. Qudlifications hiz anbazo ziko katika kifungu cha
themanini na tatu. Wagjibu wa tume hii pia umewekwa katika katiba, kama kusgili watu, kuendesha referendum iwapo

kitahitgjika.

Ra itawvgibika kudimisha wapiga kura, dvic education pia itafanyua na hi tume. Mipaka ya maeneo ya wakilishi pia
yaaolewa na hii tume ni tume hii ambayo itakuwa inabuni eneo ya wakilishi ikiwa ni wakilishi bungeni ama ndani.

Sura hii pia inamuongozo juu ya vyama vya kisasa, sasa vyama vya kisasa itasgiliwa na tume, hii tume ya uchaguzi. Vyama
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vya kisasa pia itahitgika vifuate masharti fulani, masharti kama usgili chama ambacho kina representation throughout the
country, kinawatu kutoka kila pembe yajamhuri. Pia Serikai sasa itebidi itoe fedha, serikdi itatoa fedha kwa hivi vyama vya
kisassa. Fedha hivi vitagawiwa vyama hivi na kutakuwa na utaratibu ya kuona kwamba kuna usawa katika kupata fedha hiz
lakini usawa humanishi kwamba kila chama kipate fedha sawa lakini kutakuwa na usawa kulingana na uwekilishi katika bunge.

Lakini vyamahivi havita ruhuswa kupata fedha kutoka kwa wageni nchi za kigeni. Havitaruhuswa kuenda huko inje kuomba
ombafedha Inasemakana kwambahiz pesa ndio huwa zindeta migogoro ndani ya nchi.

Kuna pia mwingozo wa maumizi wa fedha hiz, itabidi fedha hiz zitumiwe katika waswvala ya chama peke yake na so
kuwamanufaisha wale maefisa ya chama

Fatume hii itakuwa na ile, itakuwa na haki ya kuzivivagua vyama na kuangdia kwamba vinafanya mambo ambaye yanafaa
lazima zizingatie discipline ama kile ni damu ya kutumia fedha za uma. Hayo ndio mambo muhimu muhimu na natumal mitapata

usawa kupitia hdafu mjisomee wenyewe haya mambo.

Com. Adagala: Okay hiyo ndio mambo ya hapo, watu ambao wataekilisha wananchi na wacha tuendelee kwa sababu
maswai mengine pengine itapata mgibu kwa hii legidaure na okay.

Peter Ludava: Jnalangu ni Peter Ludavamimi nefikiri qudifications for regidration 79 ndfikiri imeandikwa kimakosa. Kama
ninaweza kusoma hiyo inasema a dtizen qudifies to be registered as a voter for dections if, a the date the application for the
regidration the ctizen is 18 years of age and above, that is dright, has been ordinarily resdent in the republic, that isdright. But
now the mistake comes from for a period of less than one year immediady perceiving that debt, that would be dright if the
other one didn’t fdl. For atota poll, thet is pall for a total period of not less that four years in the eght years immediatey
recaving that date.

Now, here they have dlowed you to register if you have been there for one year, in the next one they are tdling you not less

then four years, in 8 years. And in the next one they then dlow you to register for a period or periods amounting in the

aggregate not to less than five months in twelve months so | mean thereisalot of incongstency.

Com. Adagala: May | tak about it herein detall.

Peter Ludava: Yesh.

Com. Adagala: .........ccoviviiiiiiii (?).



Peter Ludava: Itisincondstence.

Com. Adagala: You have noted.............. (inaudible).

Peter Ludava: And then of course the other one my fifth project is where they say they are tadking about women, that the
Government will make sure far representation of women, | mean how can the Government do that? Elections shdl ensure fair

representation of women; there again | think it isgoing alittle far.

Com. Adagala: ........... (?), ugjifanye upingamizi wa afirmative action iwe kupinga wanawake lakini; | can see what you are
sying here, you see that whay you are saying how can the Government insure, in't it earlier on in the condiitution? Yeah,
politica parties are you know isit a Government or ECK which should ensure? Anyway tutaangdia hiyo pia, wachatuendelee
asante sana. You know mtu mwingine akiangdia ndio anaona svyo? Unaweza kujinyoa mwenyewe hdafu tukiwacha tu

tutakuwa tumginyoa wenyewe. Lakini tunakuja ndio watu watuambie hapa na pae.

Tuenddee nalegidlaiure haya

Vincent Wakalo: Sura ya saba inaongea juu ya legidature ama Bunge, katiba hii kwa ingpatia bunge mamdaka zadi,

mamlaka ambayo indingana na kama sasa bunge..

Com. Adagala: .......cccoevviiveiiiiieennn, (Inaudible).

Vincent Wakalo: Nguvu za kupitisha sheria itakuwa wgjibu wa bunge na bunge pia itakuwa na wagibu wa kutengeneza au
kutoa sheria ambazo zinaonekana hazitgiki. Bunge piaitahuska katika uteuzi wa watu muhimu katika serikai kama vile mggi
wanachama wa judicid service commission, wanachama wa zile commission ambazo ziko katika Katiba mtaziona hapo, ama
uteuzi wa Prime Miniger, Deputy Prime Minigters, utakuwa approved Bunge lazima itawakagua hawa watu ione kwamba ni
wetu ambao wanafaa kushikilia hatamu hizo.

Katiba hii imebuni nyumbambili ama milango miwili ya bunge. Kutakuwa na nationa council na Nationa Assembly ambayo iko
saahiz. Nationd coundl itakuwa nyumba juu ya bunge la sasa ambayo itakuwa na wanachama sabini ambao watachaguliwa
kutoka kilawilaya na wanachama wengine thdathini ambao watatoka katika vikundi vya wanawake na vikundi za waemavu na

vingine kama hivyo na minorities

Hdafu kila mkoa utakuwa na wekilishi wanne, Nairobi naye itakuwa na wekilishi wawili ambao ni wanawake katika kikao hiki
chanational council. Quadlifications za wanachama wa nationd coundil lazima watakuwa watu ambao wanadimu ya form four

nazadi amakidato channe nazadi. Watakuwa ni watu ambao wametimizaumr wa miaka thdathini na tano.
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Nationd Assembly itakuwa kama ilivyo saa hiz itekuwa na wanachama mia mhbili na kumi ambao watachaguliwa kutoka
sehemu ama maeneo ya Bunge. Na pia kutakuwa na wanachama wengine tisni ambao watawasilishwa ama watateuliwa na

vyamavya kisasa ambavyo viko bungeni.

Na weatu hawaitabidi pia wawe na kiwango cha dimu ya kidato cha nne watakuwa ni watu ambao pia wako na miaka ishirini
na moja, wako na kiwango cha dimu cha O’levd ama kidato cha nne lakini watu hawa lazima wawe na smamo. Wawe na

watu ambao wanaweza kulipa madeni yao. Lazimawawe raawa Kenya hiyo ni lazima

Na kura zakuwateua wanachama wa Bunge, kwa national coundil kura zitefanyika baada ya miskamine na kura hiz zitafanyika
angdau sku arobaine na tano kabla ya mwisho ya term yao bungeni, ilhdi kura za Nationd Assembly ama bunge lilioko sasa
itafanyika baada ya miaka mitano kamaiilivyossahizi. Na pia kura hivi zitafanywa angdau muda wa sku arobaini na tano kable

yamwisho wa tamu yao.

Katiba hii pia indbuni ofis za Magfis wa bunge, mtgionea hapo kuna ofis ya speaker wa Nationd Assembly speaker hizo
nyumbambili nationd council kuna qudifications zeo hapo. Kuna pia &ig ya clerk ambayo pia iko katika Katiba. Katiba hii
imdeta mabadiliko katika mishahara ya Wabunge sasa mishahara ya Wabunge itaangdiwa na tume ambayo iko kwa Katiba,
tume hii ndiye iteangdia mishahara ya wafanyikazi wa Serikdi wote.  Sasa Wabunge hawetakuwa na uwezo wa kuongeza
mishahara wao kiholda holda

Fla wananchi watakuwa na uwezo wa kuwaita Wabunge kuwafuta kazi Wabunge iwgpo Wabunge hawa hawasaidii, itabidi
wacollect Sgnatures awapetition watu hawa wafutwe kazi iwapo hawaulfill matakwa ya wananchi.

Com. Adagala: Hizo sgnatures zitakuwa za Electrd Commission kukagua whether there is a case okay, hiyo za Sgnatures
hdafu inaangdia inachunguza.

Vincent Wakalo: Taratibu za Bunge pia zimeandikwa katika Katiba kikao cha Bunge kiraami kitakuwa Nairobi lekini bunge
linaweza kaa katika sehemu ye yote vile ya Kenya vile commissioner ditueleze hapo awdi iwgpo panahitgika.

Na kikao cha bunge katika nyumba zote mbili zitekuwa wazi kwa umma. Mwananchi yeyote anaweza kukaa na kuhudhuria
bunge bila kunyanyasva namtu yule yeyote. Lakini iwapao patahitgika kuwe na gri fulani bas wananchi wataambiwa watoke

injeili Bunge lijadili maswaa haya hasa maswaa ya uinz.

Wabunge pia wamepewa immunity wakati ule wangadiliana katika bunge wakati ule wanapendekeza ama wako katika mjadala
yao bungeni, hataweza kushtakiwa mambo yote ambayo watawanya ambayo yanaambatana na utaratibu bungeni hayata
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shtakiwa

Hdau Bunge sasa liko na uwezo n kutoa kalenda ya kazi zeke. Ungjua kwa sasa bunge linaweza vunjwa wakati wowote, sasa
kwa katiba ilioko sasa Rais peke yake ndio ako na uwezo waku, anaweza kuvunja bunge wakati wowote, lakini kwa katiba hii
bunge linawapea uwezo wa kujitengenezea mambo yake bila kuingiliwa na Rais. Hayo ndio mambo muhumu muhimu..(end of
side A tape 5).

Com. Adagala: .................e.ee. (?) wacha tuendelee.

Speaker: ..o, (Inaudible).

Com. Adagala: Watu wangapi wanataka tupendekeze hii na iwe pendekezo. Okay, pendekezo ya Bunge na dections,
chapter yapili (In Kiluhya).

Omboko Milemba: Finding of palitical parties, ningependekeza let the tax payer not fund them, wacha palitica parties ifund
zenyewe na mambo yao ya pesa.  Ningependekeza tena politica parties ipatiwe dlowances ya kupata pesa hata kutoka nje,
iko hapo. In the same chapter kuna mambo ya dections kwa wanawake. They say a pdliticad party lazima ikuwe na
percentage fulani of women, that is besting democracy initsdf. Hiyo kitu itolewe tukuwe tu na free eection anybody can get in

achaguliwe and so on, so on.

Number three, mambo ya who can be elected, kuna kitu hapo inasama you have to be in Kenya 9x months, mara one year
there is a confusion there it needs to be darified.

Pendekezo number inne, the two houses let one house be senior, niliona controvacy pae iko mara hii ikijadili hizi, tena tuende

kwa hii, let the big house be senior. Unaweza amua kitu ambacho ile assembly ilikuwa. ............. (?) ime....(inaudible).

Com. Adagala: Sawa kwa dections it is very wel that anybody can stand but you are the same one who is saying women
cannot inherit, hiyo ndio indetahii ingine. We need to work out thingsin a modern way. | agree with you with the second one
but kile kindeta hii affirmative action ni hii attitude ilikuwa kwa wanawake earlier so we need to work it out not just you done
dl of us needs to work it out.

Secondly, kuna kitu kinaitwa cheques and baances, we have the upper house which is the nationd council, lower house is
Nationd Assembly. Itakuwa na chageus and balances lazima iweko tukikosa kuwa na hiyo, itekuwa shida hata hii ingine
inaangdiahii ingine lazima tuwe na hiyo kwa sababu wanaskilisha kwa njiatofauti. .. ........ ?.
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Joseph Nabela: Jnalangu ni Joseph Nabela na nina mambo wawili hapa katika upande wa membership of Parliament.
Ningeomba,

Com. Adagala: Proposdls.

Joseph Nabela: Ninaweka proposa kwamba tuwe na candidate ambaye anaitwa independent candidate ambaye hategemel
chama. Independent candidate.

Jambo la pili ikiwa vyama vitakuwa vikiwa funded na wananchi kama vile ilikuwa proposed, ningependa hivyo vyama viwe viki,
kwa sababu ni public funds. Hizo funds ziwe zikiwa audited na statement iwe ikitolewa kwa wananchi.

Com. Adagala: Unguahii kitu cha funding, jus ndio tulikuwa na case Amerika democratic party ilipaa pesa kutoka China na
mwishowe ikatoka ni Government ya China, waikuwa watu lakini watu walikuja wakapeana pesa hao watu wakapokea lakini

ilikuwa kama influence from the Government of China.

Kitu cha pili this money which is received here by NGOs most of it come from other parliament, 1% of the Swedish revenue is
vetted for development activities so mfikirie, do you want your Parliament to be sovereign or not. Do you want your party to
be sovereign or not. How will they sovereign? If you give them the power, wananchi. How will this happen if you are funding
them then you can control okay. Lakini pia pendekezo itaangdiwa

Kitu kimoja kuhusu Electord Commission, hii Electora Commission iko, itakuweko for the purposes this is agan trangtiond
measures, schedule gani thisis jugt tranditiond measures. Schedule eght ukiangdia, it will be there for the purposes of the next
elections whenever it is because we don’t have any control over it. Haafu it will be inexistence to find up this business 90 days,
haafu ucheguzi because by 90 days we will have the assembly into, we hav the assembly existing, dl these other things and they

can aso now begin to look at the new or enact a new commisson. Y ou see that, those are the bridges hiyo ndio bridges.

Mvumilie hii mambo muhimu, you have to explain it to people.

Lazarus Asamba: Pendekezo langu ni kwamba Katiba imeruhusu mwananchi kurudisha mjumbe wao nyumbeni anaenda

mramalakini...

Interjection Com. Adagala: Power of equds.

Com. Adagala: Yesh, la&kini nataka kujua kama chama ile kimechukua mwongozo wa kuendesha serikdi ikiwa kutakuwa na
mismanagement kitaitwa pia?
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Com. Adagala: Hiyo piani power of Parliament ingine Mzee asante, inaitwa vote of no confidence, unadlewa? Vote of no
confidence.

Luyali Liyai: Luydi Liya, section ninety-eight four tumetga party discipline tukasema Mbunge &kijiuzulu na pendekeza
tuongeze au akikubdi uteuzi au mwadhifa wowote kwa chama kingine apoteze kiti, kwa sababu hawa wabunge wetu mngua

hawawezi kujiuzulu.

Com. Adagala: Itisokay, new wineinto new bottles.

Peter Ludava: Jnalangu ni Peter Ludava mimi naona hii the whole legidaure na hiz nyumba mbili zimefanywa in a manner
thet is not very clear maanake inatakikana inezungumza parliament or somebody can introduce a bill if ether of the houses or
whatever, you that nechangia yule diyesema mwanzo inatakikana iwe complete separation of duties of each one of these
houses, na when you are referring to a particular house we should be completely friends to that house not just parliament and
not redlly knowing whether it is the Lower house or the Upper house. If you tak like this sysem is being borrowed | think from

the states for example.

If you tak of the senate you are taking of the senate, if you tak of the nationd it should be a Nationd Assembly and not
Parliament not knowing which house it is and not knowing which speaker which house.

And there has to be as we said, oneis superior house there has to be a sysem may be of introducing hills of a certain nature in
a particular house and the other one dedling with the bills of another nature and completely making it autonomous so that we
may know which houses we are talking about.

Com. Adagala: Asante, hiyo umedezavizuri in partly borrowing na partily endogenous kwa sababu watu wdituambia village
elders, wakatuambia eection of this eh, wenyewe waikuwa wakisema. So it is partly borrowing because many conditutions is
auniversd kind of, but here dso iswhat was the fet need of the people so we will up top, we will separate it. Haya tuenddee
na executive hii ambayo.

Vincent Wakalo: Hdafu kuna sura ya nane ambayo inaongea juu ya executive ambayo huu ni mkono ama tawi la serikdi
ambdo ni laUrais. Katiba hi imeeta mabadiliko kadhaa kwanza kutekuwa na Rais. Ras atakuwa amri jeshi mkuu, bado
aahifadhi hayo mamlaka na pia atakuwa kuddezo ya umoja wa kimataifa, symbol of unity. Na atakuwa mtu ambaye dipigania
nakuilinda katiba.

Mamlaka ya Ras yamewekwa katika Katiba hii, mamlaka haya ni kama kwamba kuhutubia bunge kwa kikao cha kwanza.
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Kuna eh, kwa sababu Fulani Rais pia ako na uwezo kuna tu kifungo kimoja ambacho kingpatia Rais kuvunja bunge, kigungo
hiki i chamiamoja arobaini nambili, lakini kifungu kikali kitabidi pia mkisome ambako kinahusu mambo ya hdi ya hatari.

PaRais atakuwa na uwezo wa kumteua Waziri Mkuu kutoka kwa chama chenye wanachama wengi wa bunge ama wabunge
wengi bungeni. Fa atakuwa na uwezo wa kuwateua wazaidizi wawili wa Wazri Mkuu, maafisa wa mahakama mggi lakini
utuezi huu lazima uidhimisive na bunge. Atakuwa pia na mamlaka ya kuteua wanachama watume ambazo zimebuniwa katika
Katiba, lakini itabidi bunge yaadhinishe.

Ras pia atakuwa na mamlaka ya kuuliza bunge jadili swaafulani ama adiuliza mahakama kuu itoe rai yaku kuhusu swala fulani
amaopinion kuhusu swala fulani. Katiba hii pia unatoa muongozo ya qudifications za Rais lazima awe mwanakenya, mzaiwa
wa Wakenya, awve na umr usozidi miska sabini au usopungua miaka thdethini na mitano, awe mtu matahiki mtu wa mord
integrity, awe na shahada ya degree kutoka kwa chuo kikuu lekini sharti hili haitatumika katika uchaguzi hii, mtasoma katika

trangtion provison.

Fa hatahitgi Ras awe mwanachama awe mbunge, ama ashikilie mamlaka mengine ya uma ama katika chama cha kisiasa,
uchaguzi wa urass itatekelezwa na tume ya uchaguzi ambaye iko ndani ya Katiba.

Maswaa ambayo yanahuska na ucheguzi wa urais yaefikiswa na korti kuu ambayo pia imebuniwa inaitwa supreme court.
Na Rad huyu atahudumu kwa vipindi wiwili kwa miaka mitano baada ya vipind hivi hatakuwa na uwezo wa kuendelea

kuhudumu ama kusmama kura tena.

Rais huyu anaweza kustakiwa na Bunge iwgpo anafanya uhdifu ama mambo ambayo hayafa Bunge linaweze kumuimpeech na
wakati huu ama, lekini Rais kamailivyo sasa hatapelekwa kwa korti ya kawaida kwa aimind offense ama kwa swaa la jinehi
ama kwa dvil offense, gpart from aavil offense of a private nature.

Iwapo rais atakuwa katika ofid, Katiba hii ingbuni pia ofis ya Makamwa wa Ras, Makamwa wa Ras atakuwa running mate
wa Rais katika uchaguzi mkuu lekini hatahistgjika kupigiwa kura, atakuwa tu running mate, atamsaidia.

Com. Adagala: Hiyoni ticket sasa, watu hao wawili watgpigiwa kura kama watu wawili ni ticket moja. Sasamtu akitakarais,
S0 kama sasa ungjua hasa vijana walituambia we don’t want the President to gppoint and disgppoint the Vice President, okay.
Sasa hao watu wawili watakuwa pamoja mapacha okay, watu wakipiga kura wangua tungpigia hii ticket watu wawili S0

mmoja Napigia Presdent na Vice Presdent ni team moja hiyo team.

Sasa ndio ukichagua na itakuwa mbele kucheguliwa kwa VP, itakuwa mbele ya dection, haitafanyika dection inafanyika hdafu
inakuja. Itakuwa watu wajue kwa sababu huo Umakamu unamaanisha Rais akienda inje huyu Makamu ana-act. Bahati mbaya
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Ras aariki huyu Makamu anamdiza tamu yake sasa lazima apate vote kutoka kwa wananchi, hiyo ndio power of the people.

Vincent Wakalo: Pambdi na Makamu wa Urais Katiba hii ingbuni &fis vya Weziri Mkuu, Waziri mkuu atatoka katika
chama kilio na wabunge wengi zaidi bungeni. Lakini iwapo Waziri huyu Mkuu atatolewa katika kiti chake, chama ambacho
kiko na wanachama wachache bungeni kinaweza kutoa mto mmoja ambaye atachaguliwa mbunge kama Waziri Mkuu.

Wazri Mkuu atasaidiwa nawasaidizi wawili ama manaibu waweziri mkuu, naWaziri Mkuu atateua Minigers ama kabinet yake
ambaye yatakuwa na wanachama mawaziri kumi na tano. Mawazri hawa watahitgika kuwa wabunge bdi watakuwa

watadlamu katika nyanja tofauti tofauti, wakiwa labda wizara ya afya kutakuwa na Daktari pae kama wazri.

Com. Adagala: Hiyo inatokana na vile mlisema hamtaki general kuwaweziri wa Mkuu Na pia hawa waeziri wakuu, hii cabinet
sasa pengine haitwa kitu kingine lakini haitekuwa na Members of Parliament. Mlituambia watu wanapotelea kwa kazi kubwa,
wengine wakasema wakiwa wakubwa wanapeleka vitu vyao kwao eh, sasa pengine wae watu hawgakuwa na wazri ndio

wanaona hao vitu vinaenda kule na wae wanasema wametusahau wameenda kwa hiyo kazi.

Sasa ukismama Member of Parliament ujue wewe ni Member of Parliament okay. Hawa wa carbinet ni watu ambao, turn off
your mobiles please, hao watu watakuwa watu wa utdaamu, Daktari vile mmesema Daktari ave Mkuu, Weziri wa hedth na

piaiwe ai mtu ambaye anawatdamu au anakaribia hiyo utdamu ndio watasmamia

Wale deputy secretaries, wacha nienddee kidogo, wale didrict secretaries watakuwa watu ambao watatoka kwa Parliament.
MPs watakuwa deputies minigers, hdafu itakuwa kitu kama ni deputy minigere haitekuwa hati atakuwa akiakilisha miniger.
Deputy atadeputize.

Vincent Wakalo: 'Yamedezwa sasa mambo ya deputy minigter Staongea. Mishahara ya watu hawa wote, mishaharaya Rais,
mishahara wa waziri mkuu Makamu wa Rais itaangdiwa na tume ambayo imebuniwa katika Katiba hii kama ilivyo mishaharaya
Wabunge wahatakuwa na uwezo wa kujiongezea mishara wapn. Pia makatibu ya wizara wataendelea kuwa katiba wizara lakini
kila wizara itakuwa na ketibu mmoja Kwa sasa wizara mmoja inaweza kuwa na Katiba wawili ama watatu vile Madam

Commissoner amesema lakini kwa sasa katiba hii inasema kila wizara itakuwa Katibu mmoja.

Na kitu cha maana sana n kwamba did hiz zote ambazo zimetigwa zitagibika kwa wananchi. Haya mamlaka yote
yataendelezwa kwa niaba kulingana na matakwa ya wananchi na so kujinufaisha kibinafs.

Kitu chamwisho ni kuhusu vigpo vyamawaziri, Rais na waziri mkuu na watu ambao wanashikilia wadhifa tofauti tofauti katika
Saikdi ziko katika schedule zetu uko nyuma, mtaangdia schedule one.  Uku nyuma iko vigpo ama informations mnaweza

angdia baadaye.
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Kama mtaniruhusu nitaendelea na sura ya tisa ambayo inaongea juu ya makakama na maefisa ya mahakama, kwa sababu tuko

nyumayawakati sasa nitaendelea na surayatisa

Speaker: Taalizamaswdi .............. ().

Vincent Wakalo: Mtauliza, mtaifadhi maswdi hayo hdafu mtayauliza na pamoja na ya sura hii.  Sura hii imeleta mabadiliko,
badiliko la kwanza sura hii imebuni meedili kwamba mamlaka ya mahakama na mamlaka ya korti zote yatatekelezwa kwa niaba
yawananchi wa Kenya so yamtu binafd, lakini ni kwa niaba ya wananchi.

Na katiba hii inawesurukisha maefisa wa mahakama kupitisha uhumuzi wa kes zao kwa mudamfupi. Piaitabidi wafuate sheria,
wawe watu wadahiki ili kunufaisha wananchi na huduma za mahakama. Msuada wa Katiba hii imebuni mahakama tofauiti

tofauti, sasa kutakuwa na mahakama ambaye itatwa Supreme courts ndie itakuwa mahakama juu zad kuliko mahekama

wengine.

Mahakama hii itafuatiwa naiile ya Appeal amaya Rufani na pia kutakuwa naile ya High Court na korti zingine kama Magistrate
Courts na Kadhis court.

Mahakama ya supreme court itakuwa chini ya Mkuu wa Mahakama ama Chief Jugtice ama Jgi Mkuu kwa sasa atakuwa
anasadiwa namggi wadozidi Sta. Mahakama hii itekuwa na mamlaka ya kusikiza mambo ambayo inatokea katika uchaguzi
waRas. Faitakuwa na mamlaka wa kwanza kwa maswaa tofauti, maswala kama kuondolewa kwa Rais katika Bunge. Na
piaitaskiza kes ambazo zinatoka katika M ahakama wa rufani.

Katiba hii pia inatoa masharti ambayo itabidi yatekelezwe na watu ambao watachukua &fig katika mahakama hii.  Itabidi hao
watu ambao wamekaa kwa muda mfrefu katika M ahakama wawe na experience ya fifteen years, lazima wawe na professiond

qudifications wawe na shahada ya sheria mbdi na mahitgi mengine.

Court of apped ambayo itakuwa na Rais wa court of appeal S0 Presdent na atakuwa na mggi waso chini kumi ambao
teskizakes hizi. Watazikizarufani kutoka kwa korti ya high court.

Pla watu ambao watachukua wadhifa mggi wa rufaa watakuwa watu wagtahiki people of prefessond integrity. Na pia
qudifications zao iko hapo lazima wawe watu wamedumu zaidi katika nyanja ya sheria, labda wawe wadimu ama waekili wa

muda mrefu au mwdimu wa chuo kikuu ama mawekili wa muda mrefu.

Chini ya katiba kuna high court ambayo iko sasa, itakuwa na mamlaka ya kwanza kuskiza kes za jina na kes zingine za avil.
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Pia qudifications za watu hawa ziko hapo.

Sasa tuangdie uteuzi wa mggi, mggi hawa na mggi mkuu watateuliwa na Rais lakini uteuzi huu utaidhimiswva na Bunge.
Bunge itakagua watu hawa ikiwa ni watu wanaostahili, watu ambao wako na hiyo experience ama wako na qudifications hizo
hawana rekodi ya ufisadi wataweza kuchaguliwa kuhudumu katika nyathifa hiz.

Mapendekezo haya pia yako katika trandtiond postions katika schedules na mambo haya yameeta controvass mumeskia
katika magazeti hata ma-commissioners wetu wanatishwa na kushikwa.

Magi itabidi wastahafu baada ya migka gtini na mitano ama wale ambao wamefikisha miska stini wanaweza staafu kwa hiari
na wapewe marupurupu yao. Lakini mggi yaioko sasa wae ambao watakuwa wemefikisha umr huu na hawataki kustaafu
itabidi wachunguzwe na kaméti ikiwa itapatikana waikuwa watu wa ufisadi wataondolewa afisni.

Katika madahi ya Waislamu, ndugu zetu Waidamu korti ya Kadhi imepewa mamlaka zadi kutakuwa sasa na chief Kadhi. Na
mamlakayahiz korti ya Kadhi yamestahiswa kwamba kes ambazo zinawahusu Waidamu peke yao, kes za familia mambo ya
ndoa, mambo ya maswaa ya biasara commercid, lakini 90 mambo ya jinahi, mambo ya hatia, mambo haya, okay mambo haya
niliyaiga yaafikishwa na korti tofauti kadi tofauti ambazo zimebuniwa katika sura hii.

Masfisa wa korti hii wae wa chini itabidi pia wawe na professona qudifications, wawe na qudifications kama maefisa wa

kawaida wa sheria, wawe saada ya sheria, na pia wawe nadimu ya sheria ya Kiidamu.

Bdi na mapendekezo hayo pia kuna mapendekezo juu ya gppointment ya meaefisa chini ya mggi watu kama magigtrate nao
watakuwa watateuliwa na judicda service commisson na mishahara yao itachunguzwa na remunaration commisson ambayo

ndio itakuwa na wgib wa kuchunguza mishahara ya wafanyikazi wote wa uma.

Afid ya Mkuu wa sheria piaimebuniwa katika Katiba hii lakini imenyanganywa uwezo Fulani sasa kuna afis ya Mkurugenzi wa
prosecution ambayo sasa ndio atakayoendeleza maswaa ya kuwastaki watu ambao wako na hatia. Swdi hili sasa limetolewa
katika &is ya Mkuu wa sheria

Pia kumebuniwa &is ya public defender, sjui nitamwita ge kwa Kiswahili. Afig hii itaangdia mambo ya watu ambao
hawgiwezi kugiri maweakili kuangdia kes zao, watu hawa wataenda, watatoa madamiko yao kwa g hii ili wapewe usadizi.

Msamaha wa Rais kwa watu ambao wapatikana na hatia na mahakama bado upo na Rais atakuwa na mamlaka ya kumsamehe
miu ambaye labda anaona anadahili kusamehewa Pia taduma ya sheria imebuniwa mwongozo wa teduma ya sheria
imebuniwa katika Katiba hawvani kama mawakili itabidi sasa mawakili wawe wekipigani kuhitimiza ketiba hii, they will fight to
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uphold the conditution na pia itakuwa wgjibu wao kuangdia kwamba madahi ama haki za binadamu zinedumishwa.

Watayadsdia mahakama kuona kwamba haki inedumishwa kwa muhutasari tu. Hayo ndio mapendekezo ydiyo katika msuada
huu kuhusu mahakama.

Com. Adagala: Haya kuna trangtiond provison upande wa uchaguzi wa Member of Parliament hiyo ya nationd council na
pia hiyo ya President. Hapa kuna provisions kwa wakati huu hiyo (In Kiluhya). The bridge dargja ya kuvuku kutoka kwa
moja kwenda kwa ingine, kwa wakati huu na wakati huu pekee, yue mtu ambaye duyekuwa qudified kuwa Mbunge kwa
Katiba ya zamani lakini hako qudified kwa hii. Yule mtu ambaye dikuwa qudified kuwa councilor, Mbunge wataendelea
wanaweza kusma hatusemi utacheguliwa tunasema anaweza kusmama, kwa sababu tuliona inaweza kuwa hilo wanaita

draconian au inaweza kuwa kdi sana tukisema hii ndio itakuweko hii katiba mpya.

Unmri wa Member of Parliament ni 21 up to 70, ukigmama mwisho Parliament uwe na migka sabini okay. Ukiwa umepita

unaruhiswa, pia kiwango chadimu kama hii mpyaimezidi utaweza kusmama

Y ule anbaye dikuwa Mbunge na yule dikuwa councilor, kwa sababu kitu kimoja wana experience eh. Nataka hiyo trangtion.

Kwa Presdent vile katiba ya sasa inasema President atakuwa na mihula miwili two terms; isn't it? Hiyo inasema mtu ambaye
amekuwa president two terms or more is disqudified. Wake wako seventy years and above wanaruhuswa wakati huu pekee,
kusmama Wae ambao hawana kiwango cha dimu kwa wakati huu wataruhuswa kusmama lakini next dection 2007 hii ndio
itakuweko hii katiba

Tuliona tusitetemeze vitu ving sana kwa sababu unaweza kuwa na mabadiliko ambayo ni ya kupindukia sasa ndio tumeweka
hiyo trangtiond provison. Kama hawa Judges pia wana hiyo watakuwa hivyo, ukiwa mto hataki kustaafu sasa itekuwa okay
we bring up, tutdete jina lake na tuseme tuchunguze tabia yake lakini akistaafu itakuwa rahis kidogo. Lakini unaona vile
waikuwa wanastaafu miaka sabini na.nne mtu amepanga maisha yake, nitastaafu akifikiwa seventy four. Sasa hapa ni gxty five
ndio wanachukua nini, lakini tumesema wao pia ni professond na wanafaa pia miaka yao iwe nini, na magidrates wako wengi

wanataka kuwa judges na pia wangependa kuendel ea.

Ukismama President, MP au councilor, the time you are going for dection you should be seventy maximum okay. Hiyo ya

nationa council mliambiwani miaka theethini na tano svyo kuanzisha miaka thelethini na tano.

Nationd Assembly hiyo ni twenty one, mtoto anaweza kusema yeye atakuwa mwanasiasa it is professond so mtoto hata ni
miu mzima aanze hivyo. Pengine hatapita mara ya kwanza au ya pili atapita au aende arudi, aende hivyo kama hdafu iwe

professon yake, hatutaki kunyuma watu kuwa na hiyo professon. Ungua sasa mtu anaendedea hdafu anastaafu kutoka kwa
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public service hdafu anakuja anasmama, hdafu hiyo pia inaweza lakini mwisho uwe 70 years old, if you are 72 you will be
disqudified in 2007. Sasa ukitaka vitu zako fanya sasa, swai? Hiyo chapter tatu kuna maswvdi. Au tunataka kwenda kwa
kitu muhimu tena.

Omboko Milemba: Omboko Milemba kwa hiyo executive kitu niliondea | don’t know why we retained it, prorogative of
mercy ingetoka kabisa. Hiyo peke yake nilichdewa kukuja, mambo ya dud citizenship ni taabu bure we would have done
without dud ditizenship kwa sababu wanasema mtu akiolewa anakuwa ditizen, watu wata-abuse that thing very much,
paticularly North Eastern.

Com. Adagala: Wadl hao wa North Eastern wamesema wamebaguliwa lekini that dso some people have given, anyway

tutaandika chini mimi skuweko kwa mazungumzo hiyo Sikatal lekini Swezi kudeza zadi.

Vincent Wakalo: Prerogative mecy iliitgika kwa sababu huwa kuna nyaketi zingine labda mtu anaptikana ako na hatia haafu
evidence inatokea baadaye kwamba huyu mtu ako na hatia saa zingine polis huwa wanashika watu waso na hatia, na
inaonekana labda huyu mtu ameuliwa anapelekwa mahakamni anahukumiwa  Lakini inaonekana baadaye kwamba mtu huyu
hakuwa na hatia ikiwa hakutakuwa prorogative mercy mahakama haitakuwa na uwezo wa kumtoa huyo mtu kwa sababu
tutgpitisha sentence inakwisha sasani President peke yake.

Com. Adagala: Néfikiri unaona abuse hiyo, ndfikiri yeye anaona kumechiwa hapo kitu mtu akiwa mfisadi awekwe korokoroni
svyo, hdafu president atasema nimemsamehe, Svyo.

Speaker: ... ().

Com. Adagala:  Unamaoni mazuri tutaendelea tu hivyo.

Joseph Nabera: Jnalangu ni Joseph Nabera, hapo upande wa office ile executive, mbdi na hiyo ofis na meoni yangu ni
kwamba Serikai inge-establish office ya parliamentary commisson au kwa language ingine inaitwa ombudsman, kwa sababu

kama vile mnasema polis anaweza kuuwa mtu hdafu anatuma CID kwenda kupeleleza nayule CID ni palis pia.

Com.Adagala: ............cceevvvneinnnnn ().

Joseph Nabera: Yeah, okay. Haafu tena court of apped upande wa ile court of apped, mimi ningepekeza kuwe na
maximum ya three appeal mtu anaweza kufanya kwa sababu mahdi pengine kama hapa kuna kes ingine kama ya locetion hii
tangu ninety nine mtu mmoja anaendelea ku-appeal ku-appeal mpaka sasa hiyo kes hajasha, kwa hivyo ningependa kuwe na
meximum of appeal mtu anaweza kufanya kortini na mimi ningpendeza tatu. Na upande wa ditizenship mimi ningependa mtu
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akiwani raiaya Kenyahii passport apate bila vikwazo, okay.

Com. Adagala: Public defender iko, appedls hapa Mdete tuliangaishwa sana, mwishowe ikawa na uhdifu na nini kwa sababu
miu aiendelea ku-appeal hiyo ya assstant chief.

Peter Ludava: Jnalangu ni Peter Ludava kuhusu mambo ya executive ...

Interjection Com. Adagala: Okay okay............. (?) Sauti kwa tape lazimaionyeshe jina 90 huyu mshiara wangu angjidahi
au angjitangaza lazima ionyeshe kwa tape, eh yan sawa.

Peter Ludava: Mimi naona kwamba ijapokuwa tulikuwa tumesema tupunguze powers za president, hii draft imepunguza
powers za president sana na inaweza kufanya watu waswe na interest kwa hiyo postion ya president kwa sababu mwishowe
atakuwa kama mtu ambaye hana maana sana.  Sasa nilikuwa naona pengine kufanya baance kidogo tunaweza kusema
kwamba President awe anachiar cabinet, hiyo inakuwa responshility yake manake pia kama ni mtu dichaguliwa na wananchi
anatakikana aonyeshe kitu dikuwa anafanya na tunaweza, we can drike a baance ingine kama Vice President pia apate
respongbility awe ni pengine leader of Government business na zile responghilies zle in the house, government business in the

house.

Na Prime Minige anakuwa ni mtu yuko responsible for implementation of Government decisons and what comes from the
parliament hdafu tunaweza kuwagawanya zle responshbities za chief secretary, maanake chigf secretary 90 mtu ambaye
anachaguliwa na chief secretary kwa serikdi yetu huko very powerful nazle postions zinaweza kuwa shared.

Com. Adagala: Okay the trandtion we are making is o from power palitic to public service, the trangtion we are meking is
that people oriented. Tuliuliza wananchi tulipokuwa tukienda round kwa nini President sasa itakuwa na hgja gani kwenda kwa
eection nalile hdi, wakatuambia yule mtu atataka kuwa president atakuwa interested in public service. Itakuwa kama president
tofauti, ndio wananchi waituambia pengine tukiangdia hata kwa notes zetu tunaweza kupata hii, tuliuliza sana why you are
reducing the powers then why, they said the person who is Presdent would be eected by wananchi for public service. Sasa

pengine tutakuwa na watu haina yaingine watakuwa wakismama President.

Wewill put your proposals down, but I don’t know how it will be, but we will put down the president should chair cabinet and
VP should be incharge of Government business and then we shdl see how itaambatana kisheria au ki..

Peter Ludava: Jugt to make a rejoinder mimi nafikiri watu wengi walikuwa wanasema the president is very powerful, nawengi
wadikuwa wanarefer to the two presidents we have had before. Na hasa wengi hata hawakupeana proposals kabisa zle
powers zinatakikana ziwe reduced, nal don’tthink | want to have a president who is so weak that is not in a position to hold
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the nation together, yaani hiyo ndio kitu mimi naonani muhimu.

Hddu ile qudifications degree not necessary that is what | think especidly if you are reducing the powers of the person mord
less ceremonid status why are you asking him to have a degree adso, that | meanitisjust a proposa | am trying to make.

Then the cabinet if you look at it properly and try to count and try to work out how you could condem the cabinet to fifteen and
my feding isthat | think it would be better to have it to about eight. | mean thet isjust..

Com. Adagala: Kile ungefanya pengine, ungeangdia Prime Miniser na President wa Tanzania Prime Minigter na Presdent wa
Unganda, angdia halafu skiszeni but we need to how will our Presdent dedl with these other Presidents hapo ndio naona
tunafatufanye. Lakini watu waiandika memorandum redlly divided the powers what should go to Prime Minigter, what should
go to this, wengine walikuwa tu sema reduce limit Iakini wengine walisema kabisa kinaganaga vile inafaikae. There was another
point you had Ludava.

Peter Ludave .........cccooiiiiiiiin, (Inaudible).

Com. Adagala: Okay hii ndio qudifications tulipata nawaisema iwe dittle bit above Member of Parliament ndio waisema na
wengine waisema but a Member of Parliament is a spiring or even of nationd coundl is aspiring somewhere to be President,
sasa wakasema hiyo ndio mchujo sasa Sjui. Na pengine vile ilikuwa ilikuwa mambo yamekuwa magumu sana, a lot of
information and dessemination, alot of analyss, alot of thingstha have to done lakini hiyo ndio ilitokea wengi waisema hivyo.
Sasa gjui tumekuwa na Prisedent yes, the way the two President we have had but pia people were looking a what should be
and how it should be, so pia tutaweka hiyo pendekezo iende.

Peter Ludava: Okay hdafu pia ile aspect ya Minisers mimi nilikuwa naona ingekuwa bora pengine kama tungesema hdf
wawe ni Members of Parliament na haf wawe kutoka kwa business communities. Maanake piathat way utakuta watu wengine
wanakata pengine wanasema hawataki kusmama kwa Parliament kwa vile they will disqulify themsalves for gppointment as
minigters, we may not be able to tap the resources which we want. And it isnot correct what you had mentioned about deputy
minigers because what is written in the the report is that, the president can not gppoint a Member of Paliament as deputy
miniger but it says that in the report.

Com. Adagala: ..........ccvenenenn. (Inaudible) for the Presdent fora.......... (?).

Peter Ludava: No because you had said thata a deputy minister can be a Member of Parliament it does not say that.

Com. Adagala: ..................... (Inaudible).
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Peter Ludava: Noitsaysat 175 aticle 3........

Interjection Com. Adagala: ...........ccovvviniiinnnnn. (?) you see when people discussed | was no there na kijana ako hapa
aausadiapia...........

Peter Ludava: But it says the President cannot appoint of a member of Parliament as deputy minister actudly.

Com. Adagala: Butyes, .................... (?) of the President is on the minister who has the credentias.

Peter Ludava: What it means isthat aminiger and..

Com. Adagala: ........ccoviviiiiii (Inaudible).

Peter Ludava: No, but it is dso saying a deputy minister cannot be a member or parliament. So which means dl ministers
and deputy minigers would have to come from outside.

Com. Adagala: .........ccoeoviiiiiiiiien, (Inaudeble).

Peter Ludava: Yesh and then on the legd system | think the appointment of Attoney Generd they are saying the qudification
for the gppointment would be Smilar to that of an officer going to the high court. | think thisis lowering the office of the Attoney
Generd and | think the Attoney General should be a person of the cdiber that can be appointed to the Supreme Court. And
agan it is the same thing for the director of prosecution, they were saying that it can dso be a person who is digible to be
appointed as a high court judge. That can should aso maybe be changed to court of gpped, | mean levd a that levd.

Com. Adagala: ................... they should not be.

Peter Ludava: It should not ba alower officer, and then the Supreme Court you have not addressed the past inconsistent
decison that had been taken by the court of gppeal before would that Supreme Court have the jurisdiction to ded with matters
that were inconagstent the judgements that were inconsstent, | mean that is a question that you.. And then aso,...

Interjection Com. Adagala: ..................... ).

Peter Ludava: And then dso look at whet is the rdaionship between the supreme court and the East Africa courts, | mean at
the moment there is and hakuna, there | mean we are setting up this indtitutions and we redlly need to know what relationship
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they would have. Thank you.

Com. Adagala: May be the difference | don’t know, | think Ludava bought the Newspaper ign't it or just gotten, it here but
the actudly we need to be dert inthat way. Tumekuja kwa nyinyi ili tukinyoa tuwe tunanyoa vizuri okay? So you redly need
to be dert don’t just St for ingance women issues are prosecuting so you redly need to be aware you know here has been left
or here we want lav so you redly need to tak about it dl the time.

Now, as the chief Kadhi those who are taking about Chrigian part, the Idamic people said Chrigtians don’t have laws so how
can they incord them, and you know poses is time of grace, so what we need to talk about probably is principles okay
whatever things you ara cregting you need to have principles. There the lawv of Moses but in the end it says that it is a time of
grace so you need talk much more about principles than anini, but you see what the Kadhi court does iswhét is cdled persona
law okay. You may need to do more but you know it is that persona law which the chief Kadhi court does. And actudly in
places where there are populations large populations of Mudims there will courts at that levd to settle disputes more disputes
and dl that okay?

Fibian Odongo: My names are Fibian Odongo from Moi Girls High School Vokoli and student of form four and my proposal
is about the issue of impeachment of the president. | propose that the president impeachment should start at the High court then
to the court of appedl, then it goes to the Surpreme court because when it goes to the high court the Judges and the a the high
court may be able to hear about the cases then it is taken to the court of appedl the ladtly to the supreme court.

Then another thing was about the reducing of power of the President. They have reduced the powers of the Presdent until he
look like a Member of parliament so the president must be given some powers in that he is able to be differenciated from the
minigers and himsdf, because heis to lead people of the whole country not like the Minigters they have to lead a minidry only.
That ismy proposal.

Com. Adagala: Yakwanzailikuwa reducing powers, ya kwanza ilikuwa?

Fibian Odongo: .........ccceovviiieinnnnn. (?).

Com. Adagala: Okay, the high court dedls with crimind issues, wait wait mama you know if you wak | am going to write
your name but wait. Kwanza it very nice to hear these nice voices because me | am getting old so when | hear these nice young

voices it makes mefed good.

Make sure you are very vocd in this process, msakike kabisa muambie wengine wasikike wague hii mambo kabisa. So that we
have your children being brought up on the condtitution not again finding out when you are like that Mzee there that you know
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kuna mambo ingine ya condtitution.

Supreme court dead with conditutiona matters and impeachment of a president | think is that levd isn't it? Yesh and
conditutiona we though to forming a condtitutional court to ded with condiitutional matters then we put it in the supreme court
but gill we will take your proposal forward.

Then second one was?

Fibian Odongo: It was a bout the reducing of power.

Com. Adagala: Thereisno Member of Parliament who is commandering chief, one hiyo ni post kubwa sana uinz watafa. It
isthere is no ceremonid president here, ceremonid president in other countries they receive internationd vidts, mliona Banana
in Zimbabwe? If you go to parties you receive peopleit PR, that is what a ceremonid President is, but if you read this a lot of
powers of the President mpaka inafika huyu anasema tutoe clamancy hiyo ni mercy. Thisavery powerful president, but gill we
will take your proposal forward and you have made ared good effort | hope utgion a hii professon eh hii inaitwegje layer, but
you must be getting A’sineverything. ............. (?) you cannot wait hamuwezi kukaa na mnakungoja ndio........ (?) tuendelee

l&kini hii mambo inaweza................ (?).

Ruth Mwanesi: My names are Mwenes Ruth from Moi Girls High school Vokali | am aform four student. My firgt proposal
isthat the president should be given an opportunity not when he has committed a mistake there should be an dlowance of a
certain number of mistakes that the president should commite before he is taken to the court.

Another issue is that the president, those people who commite crimind the president before he has much sober those people
who have commited offense they should consider the mistakes which those people have commited. They should specify in the
conditution that a person should have committed this particular so that the president can pardon her or him, not just any mistake

to be pardoned by the President to those criminds.

Thelast oneisthat the issue of the President Kenya serving for five years it should be reduced, it should be the president should

serve for four years and then another term is taken by another president.

Findy, the issue of the miniger and the prime minider, or the minigers retiring from 65 years it should be dl of them like the
president they should just retire at 70 years, not a 65 years.

Com. Adagala: Okay those are proposal's, ngoja ngoja ya kwanza or some more.. ya kwanza ilikuwa?
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Ruth Mwenesi: ................. (Inaudible).

Com. Adagala: Yeeh hiyo kwdi inafa iwe na categories hiyo ingene the crimes which the President comitts, ungua ukija
mbele ya condtitution you have redly done something redly bad, redly bad, infact some people were saying what about if
president does armed robbery should he not be taken in that kind of thing or if he rapes, should he not be taken? so those ones

are there,

Then there was another one on the.what | am surprised is that you are not taking gender issues here, wae wanawake
wamezungumza at the highest leve tulikuwa na proposal Vihiga lakini gjui mnataka hii ikae vipi, kijunda may be someone can
answere that. But | think you have good proposals. There were many proposals that hasa kutoka kwa vijana wamesikia mtu
mmoja aikuwa president wa 15 years, another one 24 years wandikiri eh hao wazee they want people to serve one term and
out, one term and out, one term and out, but sometimes there is something to do with programmes okay na kitu kama hicho
l&kini sasa itakuwa inaenda haraka, kwa sababu wengine there no guarantee you will go there for the second term, jaribu tena

they can vote you out okay. How would you like gender to be at the top? Fikiria

Lazarus Asamba: Kwamginan Lazarus Asamba proposa yangu ni kwamba nataka kujua kama katiba iliadimia katiba ya
sasa ilikuwa na mnyanya ming ambao viongozi wditumia hiyo mnyanya kupora mdi ya uma.  Na nataka katiba ipitishe au
iazimie yaani kuna mdi ya kitaifa au yaeni kes ya kitaifa ambazo katiba ilioko iliziba vitu ving igjulikane au idtafutwe. Kwa

hivyo ningependa hii katiba iazimie mambo ambayo ydifichwa na katiba ilioko sasa, nailikuwa ya kitaifa ifufuliwa upya.

Com. Adagala: Hiyo inatwa trandtiond justice na iko kwa trandtiond provison kwa schedules. Hakuna kitu kutafichwa na
mambo ispokuwa kusema how many years back you can go as we talked about you can go to 1895 hiyo karne ingine, au
unaweza kuanza na 1963 au uanze na 1920 au 1963 au 1985 au twelve years back. | think something like that about the law,
lakini hakuna kitu kitafichwa okay.

Lazarus Asamba: Lakini mkiweka mnyanga itabiria wengine ya nyumaile ambayo wdiharibu ziadi.

Com. Adagala: Sasa iende mpaka 1895?

Lazaru Asamba: ................. (?) ilitokea

Com. Adagala: Okay. Nataka ute mapendekezo so........ .

Nixon Kiverenge: Jnalangu ni Kiverenge Dickson. Pendekezo langu ni hapo kwa state functions of the president, section
172 section two. Two deputy prime miniser nominated by the President as for provided of the acts. Mimi naondea hapa
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ikiwuwe na one deputy Prime Minister S0 wawelli.

Com. Adagala: Okay.

Musungu Mugoha: | am Musungu Mugoha. My firg proposa nikukubaiana na mwenzangu kwamba kwa sababu minigers

could be, somebody could be an eected MP but could dso have termed a very good miniger if that one done then the

condiituency can go for a by eection.

Two on aticle 107 there isthisissue of Nationa Assembly membership. We have 210 Members dected and proposa is made

inthe draft there is 90, | think that 90 is suppose to be nominated but it is written here elected. Yegh it is written that shdl be

210 sndl be eected on the basis of angle member condituency and 90 Members shdl be dected on the basis of lig of

candidates submitted.

Com.Adagala: ............cceeevviennnns (Inaudible).

Musungu Mugoha: Itisamigake.

Com. Adagala: ..........ccvveeiiiinnnn. (?).

Musungu Mugoha: Itisan eection aso.

Com. Adagala: Yeah.............cocevennnnn. (Inaudible).

Musungu Mugoha: By parties. So could this be the bone of contention of 90 nominated?

Com. Adagala: Itisnot a matter of eected, they are elected but have said they are nominated but there will be if there is an

eection proportion among the politica parties but they will not be hand picked, they will not be hand picked there will an

eection at party levd. So that may be if a party decide that dl these there is proportion of five members are dl un-oppossed

but gill they have stood okay.

Musungu Mugoha: So we don’t have nominations?

Com. Adagala:  We don’t have nomination, we don’t have nominations the contention is because it is being interpreted as

nomination, but it is not nomination.
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Musungu Mugoha: There is no problems because if it is eection there is no problem because if it is nominated that would
water down eected members.

Com. Adagala: Yesitisan eection.

Councilor Kirihia: Jdnalangu Kirihia jina ingine Councilor, jinala Mayor. Na vile naona hakuna councilor amekuwa hapa

mim naomba sster yangu akubdi mimi nasema pendekezo moja mhili hdafu gue kwanza councilor wa upande huu dikuweko

mmoja

Com. Adagala: Na councilors wako wapi?

Councilor Kirihia: La kwanza, chief council Mudim amepewa uwezo na korti yake na kila maneno namimi nataka naomba,
napendekeza commisson hii ikubdi wakristo nao wawe na yao ya kumdiza maneno yao kwa sababu hawa watu wanachukua
maneno ya Chrigianity wanapeleka korti yaraia. Nahii korti ile Muindi anafanya hiyo kes hgui hiyo dini, sasa tafadhdi tuletel
spiritud heart in churches. Watu wakristo wakubdiwe korti yao ua wawe wekifanya manano yao inje ya ordinary court. Hiyo

itakuwa nzuri kabisa kabisa.

Na la pili, mtu kuwa judge kweli, wakati wa akina Odanga wako wanatawala hapa watu walikuwa wanakata kes ni wazee
hapana vijana. Nakumbuka wakati mmoja sorry Stachukua muda mrefu, Orengo dikuwa the youngest advocate in the high
court na yae maneno difanya hayakuwa mazuri, kwa hivyo tunasema hivi judge aswe wa miaka hiyo mnasema napendekeza
jai aretire akiwa 70 years au zadi kwa sababu ndio atakuwa makuwa na experience ya kutosha kufanya kukata kes kama

mzee.

La mwisho skuskia wakisema mshahara ya judges, 9 dvil service 9 nini. Itapendekezwa na kamati ingine, lakini Sjasikia na
warcouncilors nao mishahara yeao itatengenezwa na nani?

Com. Adagala: Mishahara yote ya uma ilitakwa kwa commisson ya sdaries okay, yote, yote itekuwa hapo. Hiyo
commission itakagua itaangdia, itapiga huku macho na kule na kule tutatargiia commissions itakuwako itakuwa nzuri. Okay

commission mishahara yote itakuwa hapo.

La pili, judges inaweza kuwa hivyo lakini unataka waanze wakiwa na miaka mingapi? Hiyo haukusema, ameandika jina lake

kwdi huyu councilor? Okay, mnafanya mbeeni.

Coundilor Kirihia: Nataka wakianza waanze na miaka.
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Com. Adagala: Judges, judges.

Councilor Kirihiaz waanze nagtini.

Com. Adagala: Okay, haya okay hiyo proposal 60 —75 | think seventy what?

Councilor Kirihia: Seventy five

Com. Adagala: Okay na pia kunakitu kilikuwa kingine..

Councilor Kirihia: Dini.

Com. Adagala: Wacha niwaambie na nilissma ulikuwa hapa, wakristo walizubag, hii kitu cha Kadhis ilikuwa na ilitengenezwa
lakini wakristo wdikuwa na hga ya kudhulumu wanawake ndio waikuwa wanatusomea. Wachache kama PAG wdifanya
proposals lekini waizubaa, 9 hatuwezi kuandika mambo ambayo hamjasema, ingekuweko submission tunasikia hii submission
kutoka Nyanza, hii submisson kutoka Western, hii submisson kutoka Eastern, hii submisson kutoka, na SDA wakawa tu kwa
mambo yao ya Jumamod ndio waisabmit nyingi sana kuhusu hiyo. Mfanye bidii mrekebishe nationd conditutiona confrence

izungumzie hii mambo kwa sababu ni personal law, na mumesamavizuri sana vitu ving vya kikristo vinaenda mahakamani.

And the Mudims said the Chrigtians don’t have laws vile nimesema hiyo ya grace hdafu pia wakasema, anyway it is a Chridian
date s0 these things go to state.  Tuliwauliza hamuwezi, mnang’ ang’ ania huku mnaweza kung’ ang’ ania wakasema la, 99 ni

Waidamu hatuwezi pigania mambo yalsabin Mariam. ............. (.

Francis Chogo: Jnalangu ni Francis Chogo, pendekezo langu ni hii, hiz shamba za kuinherit hi permite hi mambo ya
mashamba hii imetuletea tabu kwa maana tuna watu wae wazee ldituwachia mashamba, land ilifanyika mwaka wa gtini na tisa
watu wengine kama bado watoto. Na wae wazee ambao wadipeana mashamba hao wamekufa Na sasa hi pesa zle
Zinatakikana sasa kwa kubadilisha mgina hayo yamechukua sasa watu tunakaa kama refugess. Hatuna pesa ambazo hizo..

Com. Adagala: Commisson ilifanyiwa eh, umedewa ameandika jina okay okay haya Asante hiyo iko kwa land okay, kwa
land, hiyo mambo iko kwa chapter ya land unasikia mzee? Na watu wengine wdiuliza wewe hukuwa hapa mara ya kwanza
ungekuwa umesema hiyo, watu wengine wamesema demarcation ifanyiwe tena, vitu vyote wacha niwaambie vitu vyote
vitachunguzwa, ikiwa hiyo piaitakuwa kwa didtrict. Na tataka kusema mambo tuna mambo ya inheritance kuna lable ya watu
wadisema village elders, hiyo imerudi kwa village elders. Wdisema hao ndio watu wanatujua, watu wazuri, watu hivi hivi, saa
zingne kweli wanachukua pesa lekini kwa sababu hawana mehahara.  Sasa wako hapa na watakuwa na mishehara na
waendelee nakazi yao okay.
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Woacha tuendelee kwa devolution tumezungumzia mambo ya devolution sana na nilideza hapo mbeeni sasa tutapitia tu, lakini ni

stage muhimu sana hii ndio ilikuwa kazi yetu kubwa sana hapa.

Vincent Wakalo: Surayakumi inaongeajuu ya devolution of power ama kuzambaza mamlaka katika mashinani. Na katika
juhudi hii ya kusambasa mamlaka katika mashinani, juhudi hii ilikuwa katika ile hdi ya kupata equitable digtribution of resource
napiaile hdi ya kutaka wananchi wa kawaida washiriki katika maswaa ya utawaa

Sasa katika juhudi hiz kutakuwa na serikdi ya mtaa ama village government ambayo itawachagua wazee wa mtaa ambao

Locationd government itakuwa na representatives ama waekilishi wawili na mmoja atakuwa ni mwanamke na pia kutakuwa na
adminigtrator wa kijiji hicho, wa location hiyo ama kata ambayo aachaguliwa na wananchi. Inabidii tufahamu kwamba sasa
aig yachief haitakuwa, huyu admingrator ndiye atakuwa kama councilor tena ndiye atakuwa kama chief.

Kutakuwa pia na digtrict government ambayo itakuwa na waekilishi ambo watachaguliwa, waekilishi karibu ishirini wasiwe chini
waidhirini nawaswe juu yathdathini watakuwa wakichaguliwa na wapiga kura ndio sasa wekilishi hawa ndio watakaokadiriwa

amandio atakaosmama maswaayawilaya

Fa kutakuwa na, katika Mikoa ni kutakuwa pia na serikai pae mkoani ambayo itekuwa na wagkilishi wawili ambao mmoja
atakuwa mwanaume. Na wakilishi hao watakuwa wanachaguliwa na wakilishi wawili watakuwa wanachaguliwa kutoka kwa

wilaya na pia kutakuw na mkuu wa mkoa ambaye pia atachaguliwa.

Kutakuwa na uhusiano, itabidi kuwe na uhusano wa karibu kati ya serikdi kuu na serikau ya mashinani. Serikdi ya mashinani
itakuwa na uwezo wa kuguri masfisa na pia watatargjia serikai kuu iwasaidie katika kugiri maafisa Fulani Fulani ili kuendesha

maswaa yao.
Saikdi yamashinani piaitakadiria na kunufaisha wakaas wa sehemu hiyo kutokana na mdi ya adli ana mdi yote ile ambayo
ingpatikana katika sehemu hiyo. Itabidi watu wa sehemu hiyo wanufaike na mdi hiyo, kama ni madini lazima watu wa sehemu

hiyo wanufaike namdi hayo.

Maswaa ya fedha serikdi hii ya mashinani itakuwa na uwezo wa kupokea ushuru kutoka kwa wananchi na pia serikai ya
sikdi kuu piaitawasaidia kwa kifedha ingpohitgjika
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katika katiba hii itesmamia location. Sasa serikdi hiyo itekuwa imeundwa katika sub location, pahdi ambapo ssa hiz

inatawaiwa na naibu wa chifu ama assistant chief.

Com. Adagala: Location ama sub location?

muhimu ambayo yako hapa lakini kwa sababu ya wasaa hatutapitia kila swvda lakini tutatargjia mtapata masaa huku kusoma

maswaa haya.

Com. Adagala: Tusema uongozi ambao unabuniwa hapa ni uongozi ambao uko na tofauti kuliko hii ambayo tunayo sasa.
sub location. Na piea tutakuwa pengine itakuwa tofauti kidogo kuliko sasa, lekini pia hapo kama tulizungumza ras na MP na,
hii tunabuni uongozo wa tofauti na nefikiri pengine tukifikiria hapo tufikirie tulikuwa tunafikiria old wine, tufikirie. Maisha yenu
iko old wine nanew winein old skin. Lakini pengine kuna hapo ingineinanew wine in new skins. Lakini tungeendelea kufikiria
old winein old skin sasa hakuna hgja ya kurekebisha.

Tumeweka trangtional and provisons kwa hiyo ili tuendelee mbele. Haya wacha tuenddee, just hold on lets do this one
together, a new chapter.

Vincent Wakalo: Katika sura yakumi na moja ambayo inehusana namaswaa ya ardhi namaswvdayamdi. Kwa kifupi sura
hii ilibuniwa kwa juhudi ya kuona kwamba maswvaa ya mashamba yanarahisshwa land transfers sasa zitakuwa rahis kuliko
hapo awdi. Pia sehemu hii inatambua umilikgi wa shamba katika matawi manne, shamba itakuwa ineemilikiwa na mtu binafg

ama shamba itakuwa ya familia, itakuwa ya jamii ama itakuwa ya umma

Mashamba hayo, mashamba ya umma yatamilikiwa na tume ambayo imebuniwa katika kifungu hiki. Tume hiyo itachunguza na
kuwapokonya watu ambao wamepewa mashamba pasipo hddi.

Mwananchi wa kawaida pia amepewa ile haki ya kisheria kwa Kizungu inatwa locus stand, ya kushteki mtu ambaye
amechukua ama amenyakua shamba la umma kiholda ama ya mgtu.  Na mashamba ya umma yatdindwa na tume hii
tulioongea.  Pia sehemu hii inawanyima wageni weatu waso wananchi wa Kenya kumiliki ardhi, hawatakuwa na uwezo wa
kumiliki ardhi nchini lskini watakuwa na uwezo kukodesha tu, na wale ambao saa hiz wanamiliki ardhi, itawabidi mashamba

wayachikilie kwa muda wa miakatisaini natisa aninenty nine year lease. Hiz ni provisons za trangtion.

Hayo ndiyo mambo ya muhimu ambayo yako kuna mengine muhimu zaidi lakini kwa sasa hayo ndio tunakuguzia.
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Com. Adagala: Jambo la munimu zaidi, pengine lile ambalo limekuwa kabisa mabadiliko kubwa ni hiyo iko kwa 233, article
233 ambao linasema “dl land in Kenya belongs to the people of Kenya collectively as communities and as individuds’ okay.
Sasa hii imetoa hiyo inaitwa “ crown land au saa zingine “government land” inatolewa kwa sababu hiyo ilikuwa kitu cha ukoloni
ilinyakuwa sehemu nyingi sana na Wamaasa hasa wdisema they are the ones who lost the most and regained the lig. Sasa
hawaoni ni kitu kizuri. Na hiyo mambo ya communid na communities and the rdigion hiyo watu wengine waisema wanataka
vyao kama pia Wamaasal wdisema individuas have sold land and have now deprived the community of land. Sasa ukiwa kwa
Wamasa land kwanza itakuwa ya community hadafu utauliza community ndio utauza okay. Au sasa itakuwa title deed sasa
itakuwa ya community hdafu hii ingine ni yako. Hata hivyo kuna hiyo sehemu ya medini chini ya ardhi pia inasheria yake lakini
wacha tuseme hiyo ndio, mambo ya ardhi ilikuwa ngumu sana, ngumu ngumu sana.  Na tukaweka hivyo ilikuwa mgadiliano
ngumu na wetu, kila mtu dizungumzia kila mehdi hii mambo ya shamba. Devolution na land proposal § ngiua mmechoka,
proposals.

Peter Ludava: My nameis Peter Ludava | think thisis an important aspect so it isimportant that we look at it. Looking at the
proposals put there, | think the village councils should dect a chairman. Because badicdly it isjust talking of a council, but how
do they deliberate if they don’t have a charman.

Then, | was proposing that the locationd coundll should be composed of two Members, one of which should be the chairman
of the village council and one woman if the chairman of the village eldersis not awoman. In other wards you will start going up
and then the district council again the locationd council should again eect a chairman. Or, if it is the locationd administrator you
have the locationd adminigirator now, the question is, the location adminigrator, the chairman of the location council, becomes
amember of the digrict council and one womean if the chairman is not a woman and then it goes the same way dso for the

provincid coundl to provide that continuity from one step to the other.

You have agan, a provincid adminigrator, the question is whether he is being elected or appointed. Now, then there is dso
the quedtion of relationship, what reaionship do you have between the provincid council and the government, | mean it does
not show, it just ends there. It doesn’t show to which authority or if it is locd authority, then the old days it will be loca
government, whatever it doesn’t show where that person goes.

Com. Adagala: Haya.

Peter Ludava: Then on land, you should include a provison where a Kenyan company can dso own land in order to promote
invesment. Thisis because if you talk of foreigners not owning land but if somebody forms alegd entity, a company hereinthis
country it as good as Kenyan company and whoever is the owner of that company whether he is a foreigners company or a
foreigner person they can own that land for pupose of investment, otherwise you will not attract inversdment. Thank you.
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Com. Adagala: A place like Norway, | was there and they told me | can never own land there because foreinger don’t own
land. Okay tuendelee.

Levine Mbelase: | an Levine Mbdase, form three student. First of dl please dlow please me to back tract alittle.

Com. Adagala: What do you want to back track on?

Levine Mbelase: Chapter ten.

Com.Adagala: .............c.cceennne. (Inaudible).

Levine Mbelase: Yes, Chapter ten part two, under qudifications for eection as presdent. | think a president should be a

heapply married man who has lived in Kenya for at least 30 years so that he is a person who knows about Kenyans and ther

problems.

Then under chapter deven, land and property, | think that incase of desolution of a marriage the party which is granted custody
of the children should be dlowed to own land, incase the couple had ownership of land before the desolution of that marriage.

Com. Adagala: And other properties?

Levine Mbelase: Other properties should then be devided into equa hdfs to both parties.

Com. Adagala: Okay, you have convicted that the President should be a married man, no woman can be a president?

Levine Mbelase: Sorry, if the president isalady she should be happily married as well.

Com. Adagala: Okay marriage for Mudims means four wives.

Levine Mbelase: In the case of Mudims, they are alowed to go by their sheria which means that the president should then
have atleast four wives and if sheisalady she should be the firgt wife | think.

Com. Adagala: Thereissomething cadled ask a quedtion ................ (Inaudible) the other one ........ (Inaudible) okay then
the land, okay.
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Francis Chogo: Kwamahdi pa shamba....

Interjection Com. Adagala: .............coevveiviininnnn (Inaudible).

Com. Adagala: Jnalangu ni Francis Chogo kwa hdi ya shamba ningependekeza serikdi ingetuaonea huruma itupe free title
deeds, hdafu ingetoa sheria ambao kulingana na hii hdi ya mashamba kwa sasa, ndipo mwananchi awe uhuru kwa nchi yake
kulingana na vile mambo inaendelea kwa sasa.

Com. Adagala:  Kwanza Chogo unaishi kwa 20" centuary kitu hapa muhimu ni katiba na 90 serikdi, okay hii ndio ingpeana
nguvu na hakuna huruma hapa ni haki. Hakuna mambo ati mtu akuhurumie ni haki tunazungumza na haki hizo zitatokana na
wananchi g0 serikali.

Ali hiyo n mambo sasa ya Parliament, vile tutatekeleza title deeds okay.

Walter Mugoha: Water Mugoha Muhenge, on village eders | think we should have age limit and period to be in the office
and a provisond satus | think...(Interjection).

Com. Adagala: If you want to make a proposal, do it.

Walter Mugoha: Okay, age limits should be above 55 years and period in the office should be atleast three years.

Com. Adagala: And at most?

Walter Mugoha: And a most five years.

Com. Adagala: What about maximum, age?

Walter Mugoha: Maximum for aga should go up to 75 years.

Com.Adagala: ............ccoeeviennnnn (Inaudible).

Walter Mugoha: The other oneison provincid adminigtrator, | think the provindd adminigtrator, after having been elected by

his members then he should dso not be a representative. Where he or she came from, they should be given another chance to
bring another person.
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Com. Adagala: Okay when you give minimum give maximum. Sasa hawa dders watakuwa kwei wakongwe kama mimi,
mimi nita-qudify, | am 55 nita-qualify.

Nyakis Kisa: (In Kuluhya). Mimi nasemahivi, mmi n Mzeewamtaa...........

Com. Adagala:  Anaweza kuzungumza Kiswahili?
Speaker: Eh.

Nyakis Kisa: Nasema hivi mim nataka mtukubdie 99 wote katika nchi ya Kenya katiba katiba hii, tukae mahdi popote.

Unaweza kununua shamba mahdi popote natuishi vizuri. Mimi nataka mtusaidie namna hiyo.

Com. Adagala: Wewe unataka tukusaidie hatuwezi kukusaidia hakuna hiyo ndio nekuambia watu wengine tumebeki katika ile

karneingine. Ile itatokea ni watu wakitoa meoni ndio tunaweza.

Nyakis Kisa: Eh, hiyo ndio ninasematuishi mehdi popote katika nchi ya Kenya eh.

Com. Adagala: Tunaheki hakuna mtu atakuruhusu uko na haki, okay utakaa wapi wewe kama unataka kukaa mahdi popote

tena

Nyakis Kisa: Kukaamahdi popote hata ikiwa Mombasa, ikiwa wapi tuishi namna hiyo, eh.

Speaker: Okay.................. (?).

Com. Adagala: Itisdready there, lakini mjue Wamaasai wamechoka na nyinyi.

Joram Eveia: Jnalangu ni Joram Evdia, mmi pendekezo langu nikuomba kwa sababu kuna jamaa wengine wazazi wao
pengine wamekufa na hao watu pengine waazaiwa pia pengine unaona chokora hana mama, hana baba.........

Com. Adagala: Pendekeza Mzee.

Joram Evelia: Pendekezo ni shamba tu, yaani wade ambao hawana nguvu za pesa kupata pesa ya kununua shamba
ningependa K atiba ipitishe ya kwamba waandike mgina yao ili wawe wakigawiwa mashamba kwa kupendekeza kwangu.

Com. Adagala: Ni lazimamtu awe na shamba?
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Joram Eveia: Shamba ni lazima mtu awe ndo kwa sababu ukikosa shamba wewe hautakuwa na namna yoyote, unaweza

kufa na, unaweza kufanywa kama nmwiz.

Com. Adagala: Kule Uingereza 3% of the population ndio wanamashamba, kwa sababu inafaa wafikirie Mzee naweza
kununuaflats pahdi naniishi, mimi Staki shamba gtaki ukulima, pia inaweza kuwa kazi yangu inanitosha okay. Kitu kinafanya
unagangania mashamba ni kwa sababu kazi hazitoshi, sasa mtu anasema sasa hituge hata kwa uzee wangu nitaende wapi hata
hii ifanywe hiyo ndio nini. Lakini pia ujue the richest man in the world owns a piece of the sky, Bill Gates.

Inafaa tuwe hapa tunaskia mambo ya sasa na mambo ya usoni na hapa Vihiga ditrict hdf of it, ni town mngua hdf of it ni town

sasa mfikirie hiyo pialakini nitsandika meoni yako.

Joram Evdia: Okay meoni mengine ni kwa upande wa wafanyibiashara, wafanyibiashara vile niliguzia, wakati tulikuwa
tunahojiwa katika hii katiba........ (Interjection).

Com. Adagala: Pendekeza.

Joram Eveia: Pendekezo, ilionekana ya kwamba kuna wafanyibiashara kama watu ambao wako na maduka anaweza na
wholesde na anafanya piavilevileretall. Sasa utaona yule mtu anaenda kununua sukari kwa wholesale, yule pia wa whole sde
utaona anachukuaile sukari pia anafunganisha anauza kwa be ileya retail na tayari pengine hiyo unanunua kwenda kuuza retall
nayeye pia atauza retall hdafu hiyo ingkuwa ni hasara. Hiyo inaua biashara Pendekezo hawa wasipewe license ya retall,

wapewe kamareal natetal. Asante.

Com. Adagala: Na hiyo ni kama one person one job, tutaweka hiyo kwa sababu it is un ethica haina maana mtu kuwa

wholesdle naretall nani ngua imetendekamimi nimeiona hapa svyo.

Mrs. Mbelase: My nameis Mrs. Mbelase, | would like in the conditution the village to be dearly defined, the way it is
written it looks abit confusing.

Com. Adagala: How should it be written?

Mrs. Mbelase: Itisjud the village and you know to my understanding the village is something smaler than the sub location.

And another proposdl is, | have not dlearly understood the council, | am dill looking at it, but | have fears that we may have the

same people right from the village to the nationd council, is that the case? Because if that is the case, | should be againg thet.
Where you have one person who is on the village council will be representing on the didtrict council, will be on the provincd
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coundil, will be on the nationd council, | would be very much againg that.

Com. Adagala: Okay, because they are elected, they elected other village then they don’t proceed. There is an dection for
the didrict, adifferent dection Yeah. If you want to be leave the village then you give up and stand for at the location and then
the didrict okay. They should be different dections, na sasa mngua tutakuwa na two eections, one would be five years and

the other one would be four years mnadewa hiyo.

Haya tuenddee, public service kitu muhimu itakuwa na code na kuna hiyo nini ya integrity, what are the intergrity, commisson
of integrity eh... leadership and integrity. Tutakuwa na ya public service hapo itazungumziwa hapo nefikiri hiyo mnaweza

kusoma pengine watu wa public service hao ni hao ni wasomi watajua.

Hdafu chapter fifteen ni defense and nationd security, hiyo umuhimu wake pengine ni vile the head of state, | don’t know why
we are cdling him the president. The head of state, will be the head of the commander in chief and should adso be established,
this 274, there is established and defense force council na iko hapo the president, vice presdent then miniger incharge of
defense, the chief of generd daff, amy commander, narvy commander and ar force commander council eh, ili isawe mtu

mmoja anaweza kufanya na kuna hizo vitu vya kutekelezwa hapo eh.

Hdau kuna hapa leadership and integrity: tutakuwa na commisson na pia hapo kuna vile itaundwa na vile itaendeea,
declaration of wedth. Kitu kikubwa weatu wdisema nataka, uko tgiri ndio, au uko maskini ndio una nini ulipata vipi na
kuenddlea, declaration of wedth, which is very important. Hiyo persona conduct is very important. Nini ingine hapa iko
important.

Then we have condiitutiond commissions hiyo pia mnaweza kusoma na kunazo kumi, kunazo kumi ya salaries iko hapo, ya
humen right iko hapo, ingine ah zimedezwa na nini itekuwa zikifanya tafadhdi kagueni mkiona kuna kitu, andikeni mpe didtrict
coordinator mpe hao wagkilishi wenu itakuwa muhimu sasa. Halafu what have | passed Ieft out.

Okay haya hdafu hapa tukiendele mwisho ni, whet is the next chapter there, interpretaion ni tu vile msome na vile mnaweza
kudewa zadi kufafanua. Haafu kuna amendment of the conditution hii ndio kitu kumeeta matetizo makubwa sana kwa
condtitution hii kwa sababu kwanza waiweka spanner wakafungua njia ya kurekebisha ya kufanya amendment kwa conditution
na hiyo ndio ilileta shida nying lakini sasa imesema vile itakuwa amended na pia referendum iko hapo svyo? Referendum iko
hapo theuthi mbili two third na hiyo yote iko hapo ya Parliement na vitu vingine haviwezi kubadilishwa, na parliament bila
referendum ya nyinyi, kuja hapa na kupiga kura ya meaoni hdafu tu we have a intepresentation | had mixed them hdafu hapa
trangtiond measures pengine ile inasumbua watu sana ni provincid adminigration ndio watu wamezungunzia sana.  Hapa tuna
hiyo bridge watu wa Provincid admingration tumesema amply they will report to the nationd government na hata niliuiza D.O
akasema yes | was employed by the public service commisson néfikiri, public service commission, chief pia employed hivyo na
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kadhaa kwa sababu wanakuwa interviewed wanakuwa employed. Sasa chief atakuwa elected okay, itakuwa council hiyo ndio
itakuwa council, chief atakuwa elected okay.

Sasa huko wataenda provincid adminidrtion watakuwa diploid hiyo S0 yetu kuinglia wacha wawe na mwgiri wao
watazungumza nao na itakuwa trangtiond period. Lakini wacha nissme niliamba D.O. hii niseme dl these people kama D.O.’s
are about three hundreds D.C.’ sna about 70, hao watu wanaujuzi watastaafu au wataendelea na wapatiwe kazi § watu wengi
eh. P.C.’sni ngapi? Nane okay, sasa hapo tulionawatarudi mwgiri wao na yeye atadeploy.

Kitu kinaweza kufanyikani trangtion period, mtu anaweza kufikiri ah, sasa sko kwa ofis hii method ilikuwa nzuri sana niende

nayo au hii nyingine hii, vitu vyote vitakaguliwa okay na hakuna kitu hiyo ya mikono mirefu itakubdiwa

Na hii vitu vya digrict headquaoters provincid headgaorters hiyo vyote vitgadiliwa na parliament na pia wagiri wao okay.
Haya ingine ya trandtiond tulizungumza tukienddea na pengine kuna moja au mbli hivi l&kini hivyo ndivyo hivyo
hatukuzungumzia mazingara land and environment.  Environment una haki ya kulinda, unahaki ha kushtaki, una haki ya sasa
kama hii ya Maragoli forest nilumuuliza nani, nani kwa nyinyi mliideki au mkafanya hamkuwa na uwezo kwa sababu haikuwa
kwa katiba, lakini lazima mazingarailindwe naiendelee.

Kitu kimoja kimedhuru watu kabisa hapo kwa ziwa la Victoria ni hiyo 1928 treaty, hiyo 1928 treaty imekuwa kitu kama
kufungwani kama ukoloni. Watu wa Rarieda waisemani Arab colonization sasa wakasema hiyo 1928 treaty iangdiwe na pia
tumeweka hizo treaty zote zitaangdiwa, kwa sababu hawawezi kutumiamgji ya hapo.

Sondu-Miriu ilijengwa na ruhusa ya Egypt na hainggengwa kwa sababu inasema hamtaguza hiyo mgi ya Lake Victoria kwa
sababu they depend on it, lekini pia inafaa tujulishe watu wa Egypt we need to receprocate eh, mvua ya Marakwet, mvua ya
Elgon, mvuayawapi ndio ingpeekamgi, we have 60% of the waters of the lake comes from Kenya. So they need to hdp us
preserve the environment thisside. Pengine wagjiri watoto wetu kwao ili watu wasiwe na hii shida Mzee dikuwa hapa disema
lazima uwe na land pengine hiyo ndio inafanya tundima mpaka mpaka (In Kiluhya) ina-disappear watusaidie kuhifachi

mazingara pengine, namimi Swezi kupropose hiyo pengine mtu atafikiria naona.

Mgi, water from the sky is a resource, sunshine is a resource mnaona sunshine indeta Wazungu wandaa kwa Lisa Lodge
Beach kama makaa ambaye eh, hiyo ni resource na tunafaa tujue resource yetu ni nini, na tulizungumuzia hapa resource zetu
hapa za didrict na zingulikana sasa kama hii forest watu wa Kakamega wdisema hii ndio inasafisha hewa ya Kenya.  Hii ndio
lungs ya K enya inasafisha hewa usku, inasafisha

Wanataka pia wawe na tax wa hiyo ambayo inawasaidia kuhifadhi hiyo forest okay. Sasa hivyo watu wdizungumza watu
wengi kilamahdi lakini nataka kusema watu ambao wanaonekana wana free land maisha yao ni tofauti na wanasema tafadhdi,
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n kama they don’t exid, sasa mkisema hivyo mjue ni shida. Na pia watu wanaenda kuko wanabadilisha mazingara ya huko

wanaweka mipaka wanaweka seng’ enge, you know hiyo kitu ya land sasa wanasema hao pia wana haki zeo.

Ningependa kusema upande wa mazingara tufikirie sana development of our resources, hiyo ndio devolution sasa itakuwa,
kwanza naturd resources ndio devolution, hii ingine ya nationd resources ni to be shared so that things are equitable. Hi ya
naturd resources you have to develop your own dl naturd resources hiyo ndio imetokea hapa na hiyo ndio inakinga

Haya mwisho, tutakuwa na ten minutes, ten speakers. Dakika moja moja tu tuende au hakuna tuseme asante tuende, ten people

tenminutes .................. (Inaudible).

Joseph Anabere: Jnalangu ni Joseph Anabere namimi nataka kusema kitu kimoja tulikuwa tumesahau, kuna hii habari ya
devil worshiping tulikuwa tunataka kutunga sheria ambayo itazuia kabisa kile kitu kinaitwa devil worshiping, maanake kineguzia

hisa za watu wengine, raa wengine.

Com. Adagala: Lakini hakuna mtu ametuambia devil worshiping.

Joseph Anabere: | can form oneif | want.

Com. Adagala: You don’t know what it is, you don’t know the queckers...hatujui hakuna mtu ametuambia hata nimesema
waguecker wanameditation na watu wanasema watu wanameditate ni devil worhsippers.  Kuna kukesha watu wanatuambia,

watu wanashinda usku wana abudu wao ndio devil worshipers. Sasa hatuna defination.

Joram Everai: Pendekezo langu, mmi naitwa kwa mgina Joram Everia, mimi pendekezo langu ni hili upende wa ile sheria
iliwekwa na mkoloni ya mwakaishirini na nane juu yamgi ya Lake Victoria kwa upande wa Arab, hiyo mimi naonelea Mungu
atatupatia 99 mgi, na mgi indiririka inaenda huko kwa upande wa Arab, na Arab nao wakapewa mafuta sasa hayo mefuta
hawa wanapewa 95 wanauuzia na mgi haya ambayo wanatumia pia vile vile inatakiwa waifanye nini, wgaribu tuwauzie mgi,
kwa sababu wanatuuzia mafuta na 99 pia tuwauzie mgi kwa sababu Mungu diwagpea mafuta na 99 akatupa nini, mgi. Kwa
hivyo sheria ya 1928 hiyo ningependa katiba hii pendekezo langu itolewe na hiyo iwe ya kwamba wa Arabu wanunue mgi yetu

napiads tununue mafuta yao. Asanten.

Speaker: S hiyo piailikuwa pendekezo langu sasa Staongea.

Com. Adagala: Mnaona Wazee wangjuana kwa vilemba

Speaker: Haya

119



Speaker: Katika devolution na suggest kwa sababu hajaonekana watu wae watakuwa kwa councils mpaka juu,

hai kuonekana watakuwa wandipwa nanani. Kama so centra government labda taxes.

Com. Adagala: Commisson, sdarys Commisson watu wote, induding village elders.

Speaker: Ladly kumekuwa na watu ambao wamekasfu katiba kabla hawgasoma, kuna draft report, kuna report haafu,

draft condtitution, tulianza kusoma kitambo hata hatujamdiza kusoma tangu ziwe kwa magazeti. Wakae chini wasome, ndio

wakasfu was chukue kipengde kimoja

Com. Adagala: Hakunacha................. (?

Davis Ambogo: | am cdled Davis Amboga, | would want to say something about the gppointment of commissoner of the

Kenya police service. It has been written that he should serve, that the commissoner should serve for ten year, | would wish to

reduce that to three years, because that is very long and we shdl be encouraging corruption.

Com. Adagala:  Appointment of who?

Davis Ambogo:  Appointment of the commissoner of the Police Service.

Com. Adagala: By?

Davis Ambogo: By the President for one term of ten years. | want us to reduce that to may be three years, that would be a
bit reasonable because ten yearsisvery long.

Com. Adagala:  Appointment by the president?

Davis Ambogo: Yeeh it is okay but it should be veted by parliament which is dready there, yeah, | have said appointed by
the president but veted by the Parliament.

Com. Adagala: .........coceevvieiininenn, (Inaudible).

Davis Ambogo: Yes.

Com. Adagala: Haya asante.
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Japheth Kavai: My name is Japheth Kaval, | have got one thing to say, that lagt time the commisson was here we taked
about devolution of development in this country. Now, we see that if you go to Kiambu there are roads which are going up and
down, I mean some are the gorofas others are down, when you come this way we are traveing in mad. | am therefore, ill
saying to the commission that we would like the naturd resource the development to be spread so that we development going
into the rurd areas so that we come to dmost an equa leve, we have equdity of the country’s cake.

Com. Adagala: Itisequitable development Mzee, dright it is caled equitable development and it is here many times, here.

Two, you should not admire people of Kiambu, they were favoured, listen, they were favoured when the president wa a Kikuyu
and hdf the cabinet from Kiambu and it istrue, the roads are everywhere tamarked but now they are dl pot holes, it is terrible
they are now pot holes, that is why we don’t want someone who takes development to one area. We warnt it equitable, now
they are saying we are the ones who are producing coffee look at our roads and they don’t remember how those roads came to
be done that way. And then they say they are high potentia, we tdl then Y eah because you have the infrustrure because North
Eagtern has three kilometers of termack on a road thet is 1000 kilometres Garissa, Mandera. | have seen it, if a child in
Mandera wants to see what termack is they have to travd dl the way to Garissa okay, three kilometres. So equitable
development is a condtitutiond principle.

Levine Mbalase: | an Levine Mbaase firg of dl, | would want to urge the Commissioners to incdlude in their report something
about desolution of marriage because you are not so clear about what happens in such casesin the report.

Secondly, | would like to urge them aso to indude in ther report this, that, in case of any intention to set up a building or any
such premises, a least one tree and a patch one by one metre of grass should be maintained so that as much as we are building
our country we are dso maintaining it’s beauty.

Com. Adagala: The second one, that is now parliament they will do those messurements okay, but hereit is the principle.
Two, the desolution of marriage there are many types of marriages and they are dissolved differently. The Mudims have put
their here, that is what we are saying, the Hindus have said Hindu law, they have said African. Néfikiri in the African one, there
isno divorce so it ishere. The one that has problems is the Chrigtian one, na kwa sababu wakristo wamezubaa.

Levine Mbalase: Okay ladly it is about students, is more of a question there are some school rules, which are a contrary to

what we have in the condtitution, so what can | do as a sudent to ensure that the school rules are in agreement with whatever is

written in the condtitution?
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Com. Adagala: For example.

Levine Mbalase: For example, some schoolsingst on student speaking English and yet the conditution alows us to use both
English and Kiswahili.

Com. Adagala: This condtitution, the other one English, this congtitution. Now under this condtitution, you have the right hata
pengine vitabu, other things you are saying aso is the education act hiyo itakuwa ya parliament rules on that. But here, it is
Kiswahili now it will go even to what made a curriculum ........... (Inaudible) hiyo itaenda bungeni okay. Sisemi itakuwa hivi
amavile but, we cannot ruhusu you if sudent are not saying it for us, it is not a matter of permisson, it is a not matter of mercy
kuhurumia, it isaright that you say. When you say tunaomba, you are dill in mould of your parent of your parent of the 1999
and back, hii ni 21¢ centuary, it’ sright okay. Ita huyo.

Liyali Liyai: Liydi Liya | an ateacher. | would propose on devolution of power, devolved government iko na power nyingi.
In one area kuna mahdi ambapo tumeproposiwa ikiwa watamake sheria na parliament itengeneze zi-convict sometime desolved
government itachukua it would be favoured. Sasa ningependa ku-propose dso we make checks such that a devolved
government cannot make laws or cannot make dicison that are inconsgent with the nationd unity. Kwa mfano, wakiamua
kuszdi then watakuwa wanathreaten nationa unity, kwa hivyo they should be curve yards so that they don’t make excessive
laws that are not congtent with nationd goas.

Com. Adagala: Okay, we cannot do that because it is uncongtitutiond, you cannot over ride nation, they are here they are
written. You know before they have been saying nationd gods but there was nothing they are here.

Two, hayo mambo meingine ni ya parliament, parliament is the one that can do what you are saying about regulating.

Ladly, nyinyi ndio mlisema nataka devolution, na hiyo devolution haikusemakana kwa jina devolution dl the time, ilikuwa
barabara zetu ilikuwa our environment, ilikuwa our naturd resources, ilikuwa equitable development nyinyi ndio mliiza
devolution iwe ili wananchi wa benefit. Y ou mugt benefit life has to get better, you must agree that we are a rock bottom life
hes to get better at the grassroots. Okay, asante. So, devolution people asked for it even the ones who were saying unitary
government in Kiambu | was there. They were saying our roads, we the ones who grow coffee, we are the one who.. that is
devolution, okay it is people who worked for it.

Now you are saying there should be some balance, more baance okay, so you want people to benefit less, you want someone

ese up there.

Liyali Liyai: ....cooooviiiiiiiiiiiiee, (Inaudible). but in the condtitution we............ (Inaudible) it should not be alowed
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to make laws.

Com. Adagala: You are not dlowed to make laws which are inconsistent please, that would be unconditutuiond it cannot
work. | think I can imagine what you are saying.

Benard Chahilu: Bas wananchi nafikii mumekuwa very patient na wakati imewadhia tufunge na kabla, hatujafunga na
maombi, ningependa kusema machache tu, kuhusu wakatu huu. Kwanza kabisa, nashukuru Madam Commissioner na wenzake
ambao wamefafanua kwa urefu katiba mpyana 99 ambao tumekuwa hapa ndfikin tumedewa zaidi kuliko wale wengine ambao
hawakuwa na nafas ya kufika hapa. Itakuwa sasa ni 99 tutaenda nje kuwafunza wae wengine wenzutu ambao hawangewza

kufika na pia kuendelea kusoma zaidi yaani zile sehemu zingine za K atiba ambazo hatukuweza kuzungumzia kwa kirufu.

Na kwa hayo machache ninaweza kusema kwanza kumdiza kabisa kushukuru nyinyi ambao mumekaa na mumevumilia mpaka
wakai huu, na heedmistress wa dhule hii ambaye amekura karibu kwetu wakati huu na wakati ule mwingine, ditupatia Hal hii
tukazungumza na leo akatupatia tena tumezungumza na tumerefuka nafikiri amekuwa akifanya kazi nzuri katika kuendeleza

mambo ya katiba ya Kenya.

Watoto pia wameparticipate vilivyo katika mambo ya katiba nahiki ni kitu kizuru sana kwa watoto wetu kujuani nini inafanyika
katika nchi yao. Mwisho mwisho ni yule Mzee dituombae vile ameenda nataka Mzee mwingine ana Mama mwingine ge na

atuombee, inaonekana kabla hgakuja coordinator angjambo kidogo.

Agnes Ayuma: Ningependa pia kuwashukuru kwa kuvumilia mpaka weakati hii, pia ningependa kushukuru commissoner
Adagaa kwa juhudi zake za kutufundisha mpaka amevumilia mpaka wakati huu ndivyo anataka kuondoka.

Lakini kabla tutoke hapa kuna wae ambao waikuwa asubuhi niliwaambia tuko na delegates watatu ambao tulichagua tarehe

kumi na saba September, watuwakilishe kwa ile stage ya Review ambayo inaitwa condiitutional conference. Tungdi tuko na

kwawawili hao three delegate mmoja hakuwesli na kabla tuondoke hapa ningependa kuchukua jukumu ya kuwgulisha kwenu.
Kwakiti cha wanawake, tulichagua Mrs. Rebecca Evdia kutoka Tirika Hamid condtituency. Wacha awasaimu.

Rebecca Evaliaz Commissoner, my colleague the CC na watu wote nawasaimu hamjambo.

Audience: Hatujambo.

Rebecca Evaliaz Sku ya leo ni shukrani kwa kuvumilia kwenu kukaa na kuskiliza hii hutuba huu mzuri.  Niko tayari

tusaidiane vilivyo na ninaona kwa sasa tungdi nameoni ama tuna proposals ambazo tungdi nazo ama mngdi nazo, we welcome

you anytime to give us your proposals or if you find | am not nearby, the coordinator is there, my colleague is here, though
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another one has not come, but heis avallable.

Com. Adagala: Heissck.

Rebecca Evdia: Anytime dikuwa mgonjwa, commissioner anesema hivyo. So, please don’t stay with your proposals, we
are dill here and we want this congtitution, whoever will read and the next 100 years will know that, reglly we made something
thet could be helpful for dl these years. Thank you.

Agnes Ayuma: Asante sana Madam Rebecca Evelia Tuko na Mr. Charles Muhare kutoka Emuhaya condituency dishinda
kwaile dot ya open seat, karibu uwasdimie.

Charles Muhare: Commissoner, nawananchi hamjambo.

Audience: Hatujambo.

Charles Muhare: Hamjambo tena.

Audience: Hatujambo.

Charles Muhare: Stazungumza meng nadhani Ms. Evdia ameshaambieni, tuko huru kama kuna mtu yeyote atakuwa na
jambo amba o angependa atuakilishe kule Nairobi wakati utakapoadia, bas tafadhdi mtuletee. Mimi niko upande hule wa chini
pengine hamuwezi kinifikialakini utamfikia yeye au yule mwenzangu mwingine ambaye anatoka Vihiga Mimi nasema tu asante
sana nyinyi ambao mlivumlia mpaka sasa, nataka tu kuakishieni jing niwagkishia wale ambao tulikuwa nao Vihiga jana ya
kwamba tutgaribu sana sana kuona kwamba meoni yenu tumefikisha kule and we shdl wekilishanyinyi very effectivey. Asante

Sana

Agnes Ayuma: Thank you very much the two of you, wamesema watatuaskilisha kwa njia iliyo mwafaka, 9 ndio? Na

tumeambiwa huko so kuldani kupiganani discusson and critica debate.

Com.Adagala: ..........cccvviiiiininnn, (Inaudible).

Agnes Ayuma: Y egh tutapigania haki zetu nanyinyi nimeonain this venue wa wae watu wamekuja forward na proposa they
are very good proposals nawe don’t want them to be watered down, we don’t want them to be left aside. Sasani jukumu wa
hawa waende waseme hizo proposals 9 ndio? Wadpofanya hivyo, they will have let us down, wewill not be happy with them,
that is a chdlenge to our delegates. Thank you that isdl | wanted to tdl you. Mimi na Agnes Ayuma mimi ndio coordinator in
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care of Vihiga Didtrict.

Com. Adagala: Kitu kidogo tu § kidogo kwanini nataka kuwashukuru (In Kiluhya). Mimi nikushukuru Mungu kwa maisha
ya Mzee na namshukuru kwa sababu nilimwita baba miaka kwa hamsni na tano, g kitu kidogo, hawa mayaima tunazungumza
kwa katiba hii dikuwa nameoni kwa hiyo ya dderly na pia food security, disema nafaa tuwe na kila boma iwe na chad na store

ya chakula.

Néfikiri diona vile yeye mwenyewe dikuwa ydima na dikuwa mzee na pia vile watu wanaangaika. Alisema mayaima

wanaangaika sana na pia Wazee wakongwe wanahangaika.

Sasa piamimi mwenyewe niliona nikgufunza kwa vile tulikuwa tunamlinda na nikaona kwei anatakikana ulinz na (In Kiluhya)

yaasante, (In Kiluhya). Hayamambo ya power huko juu lkini piainatakikana hiyo irekebishwe.

Nationd condtitutional conference (In Kiluhya) November hata hiyo itatangazwa mslde mmddia maskio. (In Kiluhya) saa
tano hadi saa saba na (In Kiluhya). Tunahudumia kila watu, saa nane mpaka saa kumi (In Kiluhya) 17% peke yake ndio
ilipeanwa na wanawake natukiketi huko kwa commisson hata saa zingine, nasema hdi nijiuzulu nitoke huko kwa sababu, if we

don’t have support from below tuko tuu, we are just on our own carriers up there that have no meaning.

If wanawake are not supporting us, and we are there as wanawake eh, sasa hukuna hgia kuenddea heri nirudi nikafundishe
huko Universty, niendelee. We are not supported, we are not supported please bring women na hilo S0 jukumu la wanawake
pekee, ni jukumu ya wanaume pia Mnatoka nyumbani mnawacha huko mtu anafanya kazi ya lazima na imepigwe marufuku
hapa. Anafanya sasa wewe utarudi tu chakukula kiko wapi? Umedhulumu huyo mtu, wacha akuje nusu sku wewe ukuje nusu
gku ikiwa kulinda nyumbani, sku moja tu hii sasa Sjui nissme nini, kwa sababu tutaenda mahdi pengine lakini kule niliona ni
Luo land Bondo ilikuwa fifty fifty, Rarieda waikuwa fifty fifty, hiyo ndio Luo land nilitembea hata Nyakach. Nawanawake
hawakuja tu kujionyesha wanamaadamiko mengi, wana meoni mengi na wanataka maisha ya ibadilike. Sasa mgje tu kukaa
okay. Haya asante (In Kiluhya).

Bad tusmame tupate kuomba..

Prayer Manoah Kiverenge: Mungu Baba, Roho Mtakatifu twgja mbee zako jioni na leo ambayo ilikuwa ni baraka zetu.
Twakuombea Commissioner wetu ambaye anazunguka Kenya nzima akitaka tuwe na Katiba ambayo inaweza kuleta amani na
manufaa kwa kila mwananchi. Mungu tunasema asante kwa wakati huu ambao tumebarikiwa hapa Sabatia, wanapoenda tena
katika mazungumzo ya kila kikao, twaombea wae ambao watatoa maoni yao, twaombea wale ambao haata zadi parliament na
president, wanapochangia na kuwa na mahitgi ya wananchi waweze kuchangia na waweze kutusaidia Mungu ni asante

tungpoachana uwe pamoja nad, hatuwezi tena kuombea nchi yetu iwe na amani tukiwa na amani, kila jambo litafanikiwva na
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tutafaulu kwa kilamahitgi yetu. Twaombea hata wae wangjitayarisha hata kwa dections na mambo mengine yote yabarikiwe.

Mungu utupe imani na amani na mambo lolote tunazungumza liwa katika manufaa ya nchi yete. Ni katika jina la Bwana Yesu

Krigto tunaomba. Amen.

Com. Adagala: Semamgina yako.

Manoah Kiverenge: Mim ni Arch Bishop Manoah Kivarenge.

Com. Adagala: Good.

Themeding ends a 7.15 p.m.
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